Jump to content

- - - - -

Do deaths from the army's bullets be under Abhisit's responsibility?

• Please log in to reply
110 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:19

เอาง่ายๆ ฆ่าคนตายโดยไม่เจตนา มีโทษหรือไม่?

1 ใครเป็นคนฆ่าหรือครับ อภิสิทธิ์เอาปืนไปยิงหรือ?

2 อภิสิทธิ์เค้าสั่งให้ไปฆ่าหรือ? สถจานการณ์ตอนนั้นเป็นอย่างไร? มีกลุ่มคนใช้อาวุธกับทหารอยู่ มีคนโดนลูกหลงจากการปะทะ ทั้งๆที่ทหารเตือนแล้ว

คุณยังมีหน้ามาป้ายความผิดให้ทห่ร หรืออภิสิธิ์อีกหรือครับ?

ช่วงที่พัน คำกอง ถูกยิง มีกลุ่มคนใช้อาวุธกับทหารอยู่ยังไงหรือครับ ขอข้อมูลหน่อย :rolleyes:

แล้ว แต๋ม ยืนยังได้ไหมครับว่า ตอนที่รถพุ่งเข้าหาทหาร ในรถไม่มีอาวุธ เขาเตือนแล้วไม่หยุด ใครๆ ก็รักชีวิต

แล้ว แต๋ม ยืนยังได้ไหมว่า ลูกปืนที่โดนนาย พัน ทหารเป็นคนยิง

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#52 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:20

ขอให้ทุกท่านที่มาอ่านทราบไว้นะครับ ว่าเจ้าของกระทู้อ้างว่า คนที่โดนลูกหลงจากการปะทะจนเสียชีวิต ผู้บังคับบัญชาของคนที่พลั้งมือต้องรับโทษ

ดูไว้นะครับ เค้ายืนยันแบบนี้ และกล่าวหาทุกคนที่ไม่เห็นด้วยว่าโง่ ท่านทั้งหลายพิจารณาพฤติกรรมแบบนี้กันตามสบายนะครับ

ทราบแล้วครับ Gop

ให้เขาคิดไปเถอะครับ

มันเป็นเรื่อง ของ เขา เพราะ ตอนนี้ เขา อาจ นั่งลูป เขา อยู่ก็ได้

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#53 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:21

ขอให้ทุกท่านที่มาอ่านทราบไว้นะครับ ว่าเจ้าของกระทู้อ้างว่า คนที่โดนลูกหลงจากการปะทะจนเสียชีวิต ผู้บังคับบัญชาของคนที่พลั้งมือต้องรับโทษ

ดูไว้นะครับ เค้ายืนยันแบบนี้ และกล่าวหาทุกคนที่ไม่เห็นด้วยว่าโง่ ท่านทั้งหลายพิจารณาพฤติกรรมแบบนี้กันตามสบายนะครับ

ทราบแล้วครับ Gop

ให้เขาคิดไปเถอะครับ

มันเป็นเรื่อง ของ เขา เพราะ ตอนนี้ เขา อาจ นั่งลูป เขา อยู่ก็ได้

เขายาวซะด้วยนะนั่นนะ เพราะเห็นเข้ามาจะขวิดท่าเดียวเลย :lol:

#54 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:27

เอาง่ายๆ ฆ่าคนตายโดยไม่เจตนา มีโทษหรือไม่?

1 ใครเป็นคนฆ่าหรือครับ อภิสิทธิ์เอาปืนไปยิงหรือ?

2 อภิสิทธิ์เค้าสั่งให้ไปฆ่าหรือ? สถจานการณ์ตอนนั้นเป็นอย่างไร? มีกลุ่มคนใช้อาวุธกับทหารอยู่ มีคนโดนลูกหลงจากการปะทะ ทั้งๆที่ทหารเตือนแล้ว

คุณยังมีหน้ามาป้ายความผิดให้ทห่ร หรืออภิสิธิ์อีกหรือครับ?

ช่วงที่พัน คำกอง ถูกยิง มีกลุ่มคนใช้อาวุธกับทหารอยู่ยังไงหรือครับ ขอข้อมูลหน่อย :rolleyes:

ผมคงสื่อสารไม่ชัดเจน ผมหมายถึงช่วงเวลาหลังจากเสธ.แดงถูกยิง จนถึงการสลายการชุมนุม บริเวณแยกราชปรารภเป็นหนึ่งในที่ที่เกิดการปะทะรุนแรงที่สุด ไม่ได้หมายถึง ณ เวลาที่นายพัน เสียชีวิตครับ ขออภัยด้วย

เท่าที่รู้นะครับ(ผมยอมรับว่าไม่ได้ค้นละเเอียด) บริเวณนั้นคือบริเวณที่เกิดการปะทะกันมากที่สุดที่หนึ่ง( แถวราชปรารภ ) ทหารก็ประกาศแล้วว่าเป็นเขตกระสุนจริง การปะทะแถวๆนั้นก็เกิดขึ้นจริง แล้วอยู่ๆ มีรถตู้วิ่งเข้ามา ด้วยเหตุอันไดไม่ทราบ ทหารก็สั่งห้าม แต่รถก็ฝ่าฝืน จึงถูกยิง ส่วนนายพัน เท่าที่ทราบ คงเป็นไทยมุง โดนลูกหลงและเสียชีวิตในเวลาต่อมา

อันนี้ประมวลจากข่าวที่ผมฟังๆมานะครับ ถ้าผมเข้าใจผิดตรงไหน ก็ชี้แนะด้วยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#55 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:30

แล้ว แต๋ม ยืนยังได้ไหมครับว่า ตอนที่รถพุ่งเข้าหาทหาร ในรถไม่มีอาวุธ เขาเตือนแล้วไม่หยุด ใครๆ ก็รักชีวิต

แล้ว แต๋ม ยืนยังได้ไหมว่า ลูกปืนที่โดนนาย พัน ทหารเป็นคนยิง

อย่าเพิ่งถามกลับผมสิ่ เราน่าจะรอข้อมูลจากผู้รู้ก่อนนะครับ
ข้อมูลตรงนี้น่ะครับ " มีกลุ่มคนใช้อาวุธกับทหารอยู่"

อ่อ แล้วในรถ ทหารเจออาวุธเหรอครับคุณเพลิง ผมไม่รู้เลยนะเนี่ย

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#56 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:34

ตำรวจวิสามัญโจรไม่ผิด แต่ตำรวจไปยิงคนบริสุทธิ์ผิด นายอภิสิทธิ์เป็นคนพูดเองมิใช่หรือ ว่านายพัน คำกองมิได้แม้แต่เข้าร่วมชุมนุม แต่มาดูเหตุการณ์
ดังนั้นนายพัน คำกองบริสุทธิ์ หรือว่าจะเถียง

แล้วทำไมธาริด ไม่แจ้งจับ อภิสิทธิ์ในฐานะเจ้าพนักงาน(นายก)ละ

#57 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:37

ไม่ใช่นายพัน คนเดียวนะ ที่โดน ทหารเจออะไรเคลื่อนไหวก็ยิงดะครับ โดนเทพมาร์คเป่าหูมาว่าแดงมีอาวุธหนัก เลยยิงไม่เลือก

ช่วงหมอเหล็ง น่าจะใกล้ๆกับจุดที่นายพันโดนยิง (ไม่แน่ใจ)

Posted Image Posted Image

บ้านของน.ส.สัญธะนา หรือไก่ สรรพศรี อายุ 30 ปี ที่บ้านหลังใหม่เลขที่ 199 ม.14 บ้านนาพูลทรัพย์ ต.บ้านธาตุ อ.เพ็ญ จ.อุดรธานี หนึ่งในผู้โชคร้ายที่ถูกยิงด้วยอาวุธปืนเข้าลำคอตัดเส้นเลือดใหญ่ทะลุด้านหลังจนเสียชีวิต เมื่อเวลา 20.30 น. วันที่ 14 พ.ค.ที่ผ่านมา ที่บริเวณปากซอยหมอเหล็ง กทม. โดยได้พบกับนายบุญถม สรรพศรี อายุ 53 ปี และนางวิไลวรรณ สรรพศรี อายุ 48 ปี บิดาและมารดาของน.ส.สัญธะนา ซึ่งมีอาชีพทำนาทำไร่ หลังกลับจากเดินทางขนข้าวของเครื่องใช้ของลูกสาวจากอพาร์ตเมนต์ที่เช่าพักอาศัยกลับไปจ.อุดรธานีบ้านเกิด

นายบุญถม กล่าวว่า น.ส.สัญธะนาเป็นลูกสาวคนโตในจำนวนพี่น้อง 2 คน อีกคนคือ น.ส.นาฏยา สรรพศรี อายุ 25 ปี ก่อนหน้านี้ "น้องไก่" ชอบร้องเพลงเนื่องจากเป็นคนเสียงดี ได้เที่ยวไปร้องตามงานประกวดหลายแห่งได้รางวัลมามากมาย โดยตนได้พาตระเวนร้องเพลงมาตั้งแต่เรียนอยู่ชั้น ป.6 จนมาจบ ม.6 ที่กศน. หลังจากนั้นเมื่อปี 2544 ลูกสาวได้สมัครกับบริษัทจัดหางานที่หน้าบ.ข.ส.ใหม่อุดรฯ เดินทางไปทำงานเย็บผ้าที่ประเทศไต้หวัน อยู่ที่นั่นนาน 3 ปี จากนั้นไปใช้แรงงานตัดเย็บผ้าต่อที่ประเทศญี่ปุ่น

"ขณะเดียวกันได้ขึ้นร้องเพลงไปด้วย กระทั่งกลับมาบ้านเมื่อปี 2549 ได้เป็นล่ามพาคนญี่ปุ่นเที่ยว ต่อมาได้เข้าทำงานของบริษัทซากุเทรดดิ้ง ของญี่ปุ่น เป็นบริษัทจัดส่งสินค้าไปต่างประเทศ อยู่ย่านมักกะสัน เลื่อนชั้นจนได้ตำแหน่งเป็นผู้จัดการแผนกจัดส่งสินค้า" บิดา กล่าว

นายบุญถม กล่าวต่อว่า ขณะที่ทำงาน ลูกสาวเป็นคนกตัญญูต่อพ่อแม่ จะส่งเงินมาช่วยทางบ้านทุกเดือนอย่างน้อยเดือนละ 5,000 บาทขึ้นไปด้วยบอกว่าไม่อยากให้พ่อแม่ต้องลำบากอยากให้อยู่บ้านเฉยๆ ต่อมาเมื่อเห็นตนกับน.ส.นาฏยาน้องสาว อยากจะมีอาชีพค้าขายเสื้อผ้า เมื่อ 6 เดือนที่ผ่านมา น้องไก่ จึงผ่อนรถยนต์ ปิกอัพโตโยต้า วีโก้ สีดำ ทะเบียน บจ 7363 อุดรธานี ให้และได้ส่งเงินมาเพิ่มถึงเดือนละ 10,000 บาททุกเดือน โดยตนจะไปรับเสื้อผ้าจากอุดรฯ หรือรับจากกทม.ที่น้องไก่ซื้อส่งมาให้ นำไปขายตามตลาดนัด โดยขายมาได้ 3 เดือนแล้วกิจการไปได้ดี

ด้านนางวิไลวรรณ กล่าวว่า ในทุกปีช่วงงานบุญบั้งไฟ ลูกสาวจะกลับมาเยี่ยมบ้านเพื่อร่วมขบวนงาน นอกจากจะไปอยู่ที่ต่างประเทศเท่านั้นที่ไม่ได้มา โดยลูกสาวบอกจะกลับบ้านในวันที่ 19 พ.ค.นี้ ซึ่งงานมีขึ้นในวันที่ 20 พ.ค. แต่น้องไก่มาถูกยิงเสียชีวิตเสียก่อน ตนมารู้ข่าวเรื่องของลูกสาวในเวลา 21.00 น. วันที่ 14 พ.ค. โดยทางร.พ.พญาไท 1 แจ้งให้ทราบ ขณะอยู่ที่ตลาด ถึงกับช็อกทำอะไรไม่ถูก จึงได้พากันขึ้นไปกทม.เพื่อติดต่อขอรับศพ

นางวิไลวรรณ กล่าวต่อว่า โดยทราบจากทางบริษัทว่า วันนั้นน้องไก่เคลียร์งานยังไม่เสร็จ จึงขอผู้จัดการใหญ่ทำต่อจนถึง 2 ทุ่ม จากนั้นได้ซ้อนท้ายรถจักรยานยนต์ของแฟนหนุ่มที่พึ่งคบหาพาไปที่พักของลูกสาว ที่เช่าอยู่คนเดียวในซอยหมอเหล็ง ระหว่างนั้นมีทหารเรียกให้หยุด ต่อมาได้มีเสียงปืนดังขึ้นยิงมาถูกไหล่ซ้ายของแฟนหนุ่ม ทะลุไปโดนต้นคอของน้องไก่ตัดเส้นเลือดใหญ่ทะลุทางด้านหลังออกไป

"ระหว่างนั้นได้มีคนพาทั้ง 2 ไปส่งยังร.พ. พญาไท 1 และลูกสาวได้เสียชีวิตทันที ส่วนแฟนลูกสาวแพทย์ได้รักษาเย็บถึง 20 เข็มและรอดชีวิตในที่สุด หลังทราบเรื่องดิฉันไม่รู้จะไปเอาอะไรที่ใคร มันมึนไปหมด จากนั้นจึงติดต่อขอรับศพและจ้างรถของโรงพยาบาลในราคา 13,700 บาท นำศพของน้องไก่ มาบำเพ็ญกุศลที่วัดป่าสามัคคีธรรม บ้านโนนสะอาด ต.บ้านธาตุ อ.เพ็ญ" มารดา กล่าวด้วยน้ำตานองหน้า

:unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#58 Gop

Gop

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:38

อย่าเพิ่งถามกลับผมสิ่ เราน่าจะรอข้อมูลจากผู้รู้ก่อนนะครับ
ข้อมูลตรงนี้น่ะครับ " มีกลุ่มคนใช้อาวุธกับทหารอยู่"

อ่อ แล้วในรถ ทหารเจออาวุธเหรอครับคุณเพลิง ผมไม่รู้เลยนะเนี่ย

ย้ำอีกทีก็แล้วกันนะครับ ว่าผมไม่ทราบว่าตอนนั้นมีการปะทะกันหรือไม่่ ผมไม่มีหลักฐานครับ

แต่ผมทราบว่าที่ราชปรารภคือที่ที่เกิดการปะทะอย่างรุนแรง ทหารประกาศเป็นพื้นที่ใช้กระสุนจริง มีคนฝ่าฝืน ทหารจึงยิง ปรากฏว่ามีคนโดนลูกหลงแล้วเสียชีวิต คือนายพัน คำกอง

สิ่งที่ผมทราบมามีเท่านี้ครับ ผิดถูกประการได คุณ Tam-mic-ra ก็ชี้แนะด้วยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#59 Gop

Gop

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:41

ไม่ใช่นายพัน คนเดียวนะ ที่โดน ทหารเจออะไรเคลื่อนไหวก็ยิงดะครับ โดนเทพมาร์คเป่าหูมาว่าแดงมีอาวุธหนัก เลยยิงไม่เลือก

ช่วงหมอเหล็ง น่าจะใกล้ๆกับจุดที่นายพันโดนยิง (ไม่แน่ใจ)

บ้านของน.ส.สัญธะนา หรือไก่ สรรพศรี อายุ 30 ปี ที่บ้านหลังใหม่เลขที่ 199 ม.14 บ้านนาพูลทรัพย์ ต.บ้านธาตุ อ.เพ็ญ จ.อุดรธานี หนึ่งในผู้โชคร้ายที่ถูกยิงด้วยอาวุธปืนเข้าลำคอตัดเส้นเลือดใหญ่ทะลุด้านหลังจนเสียชีวิต เมื่อเวลา 20.30 น. วันที่ 14 พ.ค.ที่ผ่านมา ที่บริเวณปากซอยหมอเหล็ง กทม. โดยได้พบกับนายบุญถม สรรพศรี อายุ 53 ปี และนางวิไลวรรณ สรรพศรี อายุ 48 ปี บิดาและมารดาของน.ส.สัญธะนา ซึ่งมีอาชีพทำนาทำไร่ หลังกลับจากเดินทางขนข้าวของเครื่องใช้ของลูกสาวจากอพาร์ตเมนต์ที่เช่าพักอาศัยกลับไปจ.อุดรธานีบ้านเกิด

นายบุญถม กล่าวว่า น.ส.สัญธะนาเป็นลูกสาวคนโตในจำนวนพี่น้อง 2 คน อีกคนคือ น.ส.นาฏยา สรรพศรี อายุ 25 ปี ก่อนหน้านี้ "น้องไก่" ชอบร้องเพลงเนื่องจากเป็นคนเสียงดี ได้เที่ยวไปร้องตามงานประกวดหลายแห่งได้รางวัลมามากมาย โดยตนได้พาตระเวนร้องเพลงมาตั้งแต่เรียนอยู่ชั้น ป.6 จนมาจบ ม.6 ที่กศน. หลังจากนั้นเมื่อปี 2544 ลูกสาวได้สมัครกับบริษัทจัดหางานที่หน้าบ.ข.ส.ใหม่อุดรฯ เดินทางไปทำงานเย็บผ้าที่ประเทศไต้หวัน อยู่ที่นั่นนาน 3 ปี จากนั้นไปใช้แรงงานตัดเย็บผ้าต่อที่ประเทศญี่ปุ่น

"ขณะเดียวกันได้ขึ้นร้องเพลงไปด้วย กระทั่งกลับมาบ้านเมื่อปี 2549 ได้เป็นล่ามพาคนญี่ปุ่นเที่ยว ต่อมาได้เข้าทำงานของบริษัทซากุเทรดดิ้ง ของญี่ปุ่น เป็นบริษัทจัดส่งสินค้าไปต่างประเทศ อยู่ย่านมักกะสัน เลื่อนชั้นจนได้ตำแหน่งเป็นผู้จัดการแผนกจัดส่งสินค้า" บิดา กล่าว

นายบุญถม กล่าวต่อว่า ขณะที่ทำงาน ลูกสาวเป็นคนกตัญญูต่อพ่อแม่ จะส่งเงินมาช่วยทางบ้านทุกเดือนอย่างน้อยเดือนละ 5,000 บาทขึ้นไปด้วยบอกว่าไม่อยากให้พ่อแม่ต้องลำบากอยากให้อยู่บ้านเฉยๆ ต่อมาเมื่อเห็นตนกับน.ส.นาฏยาน้องสาว อยากจะมีอาชีพค้าขายเสื้อผ้า เมื่อ 6 เดือนที่ผ่านมา น้องไก่ จึงผ่อนรถยนต์ ปิกอัพโตโยต้า วีโก้ สีดำ ทะเบียน บจ 7363 อุดรธานี ให้และได้ส่งเงินมาเพิ่มถึงเดือนละ 10,000 บาททุกเดือน โดยตนจะไปรับเสื้อผ้าจากอุดรฯ หรือรับจากกทม.ที่น้องไก่ซื้อส่งมาให้ นำไปขายตามตลาดนัด โดยขายมาได้ 3 เดือนแล้วกิจการไปได้ดี

ด้านนางวิไลวรรณ กล่าวว่า ในทุกปีช่วงงานบุญบั้งไฟ ลูกสาวจะกลับมาเยี่ยมบ้านเพื่อร่วมขบวนงาน นอกจากจะไปอยู่ที่ต่างประเทศเท่านั้นที่ไม่ได้มา โดยลูกสาวบอกจะกลับบ้านในวันที่ 19 พ.ค.นี้ ซึ่งงานมีขึ้นในวันที่ 20 พ.ค. แต่น้องไก่มาถูกยิงเสียชีวิตเสียก่อน ตนมารู้ข่าวเรื่องของลูกสาวในเวลา 21.00 น. วันที่ 14 พ.ค. โดยทางร.พ.พญาไท 1 แจ้งให้ทราบ ขณะอยู่ที่ตลาด ถึงกับช็อกทำอะไรไม่ถูก จึงได้พากันขึ้นไปกทม.เพื่อติดต่อขอรับศพ

นางวิไลวรรณ กล่าวต่อว่า โดยทราบจากทางบริษัทว่า วันนั้นน้องไก่เคลียร์งานยังไม่เสร็จ จึงขอผู้จัดการใหญ่ทำต่อจนถึง 2 ทุ่ม จากนั้นได้ซ้อนท้ายรถจักรยานยนต์ของแฟนหนุ่มที่พึ่งคบหาพาไปที่พักของลูกสาว ที่เช่าอยู่คนเดียวในซอยหมอเหล็ง ระหว่างนั้นมีทหารเรียกให้หยุด ต่อมาได้มีเสียงปืนดังขึ้นยิงมาถูกไหล่ซ้ายของแฟนหนุ่ม ทะลุไปโดนต้นคอของน้องไก่ตัดเส้นเลือดใหญ่ทะลุทางด้านหลังออกไป

"ระหว่างนั้นได้มีคนพาทั้ง 2 ไปส่งยังร.พ. พญาไท 1 และลูกสาวได้เสียชีวิตทันที ส่วนแฟนลูกสาวแพทย์ได้รักษาเย็บถึง 20 เข็มและรอดชีวิตในที่สุด หลังทราบเรื่องดิฉันไม่รู้จะไปเอาอะไรที่ใคร มันมึนไปหมด จากนั้นจึงติดต่อขอรับศพและจ้างรถของโรงพยาบาลในราคา 13,700 บาท นำศพของน้องไก่ มาบำเพ็ญกุศลที่วัดป่าสามัคคีธรรม บ้านโนนสะอาด ต.บ้านธาตุ อ.เพ็ญ" มารดา กล่าวด้วยน้ำตานองหน้า

แล้วคุณคิดว่ากองกำลังติดอาวุธ ที่ใช้อาวุธสงครามกับเจ้าหน้าที่มีจริงมั้ยครับ?

#60 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:44

ถ้าประกาศภาวะฉุกเฉิน แล้วมียิงกัน แล้วดันมีคนอยากรู้อยากเห็นเข้าไปมุง ใส่รองเท้าโดนยิงตาย ผมว่า .... ก็ปล่อยเขาตายไปเถอะครับ เป็นผมนะ อยู่บ้านเฉยๆ ไม่ตายนะครับ

#61 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:49

งง ว่าทำไมไม่ใช้ภาษาไทย ?

#62 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:53

Gop

ตรงราชปรารภผมว่าไม่มีอาวุธสงครามอะไรเลยครับ จะมีแต่ก็ประทัดยักษ์
ส่วน M79 อะไรนั่นที่ออกข่าวโดย ศอฉ .......... ผมว่า ไม่มีหรอกครับ ตรงนี้ผมอธิบายในโอกาสต่อไปได้

เสริมคลิป

http://www.youtube.com/watch?v=jCdenZfR0HA

ถ่ายตรงพาต้าอินทรา ใกล้ หมอเหล็ง .......... คือใครผ่านไปมาไม่ได้เกี่ยวกับม๊อปก็โดนยิง บ้าจริงๆ :unsure:

#63 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:14

Gop

ตรงราชปรารภผมว่าไม่มีอาวุธสงครามอะไรเลยครับ จะมีแต่ก็ประทัดยักษ์
ส่วน M79 อะไรนั่นที่ออกข่าวโดย ศอฉ .......... ผมว่า ไม่มีหรอกครับ ตรงนี้ผมอธิบายในโอกาสต่อไปได้

เสริมคลิป

http://www.youtube.com/watch?v=jCdenZfR0HA

ถ่ายตรงพาต้าอินทรา ใกล้ หมอเหล็ง .......... คือใครผ่านไปมาไม่ได้เกี่ยวกับม๊อปก็โดนยิง บ้าจริงๆ :unsure:

จริงเหรอครับ ที่ใครไปมาก็โดนยิง โดยไม่มีเหตุอันควรเลย ยกให้ดูหน่อยครับ แล้วสรุปว่าตรงนั้นเป็น พท ใช้อาวุธหรือเปล่า ครับ ผมอยากรู้

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#64 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:17

สมควรแล้วที่พวกสลิ่มยังโง่ต่อไป ผมถามต่อไงว่าถ้าไม่เจตนาการตายของนายพัน คำกอง นายอภิสิทธิ์ต้องรับผิดชอบหรือไม่?

คดีทั่วไปฆ่าคนตายไม่เจตนา ยังมีโทษทัณฑ์ แล้วถ้านายอภิสิทธิ์มีคำสั่งที่เล็งเห็นผลทำให้เกิดคนตาย คือ คำสั่งใช้กระสุนจริง นายอภิสิทธิ์ต้องรับผิดชอบไหม

เพิมเติมครับ ขอยกแค่ประโยคที่ว่า อภิสิทธิ์ต้องรับผิดชอบไหม คำตอบต้องรับผิดชอบครับ แต่คิดว่าไม่ใช่ คำสั่งที่เล็งเห็นผลทำให้เกิดคนตาย ตามที่กล่าวมา มันทะแม่งๆ กับคำนี้จริงๆ นะ คำสั่งที่เล็งเห็นผลทำให้เกิดคนตาย คือเหมือนบอกว่า นายกตอนนั้น สั่งให้ เจอใครก็จัดการเลย แนวๆๆนี้เลยนะ คือเป็นความรู้สึกที่ได้อ่านประโยคนี้ครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#65 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:24

Gop

เสริมคลิป

จริงเหรอครับ ที่ใครไปมาก็โดนยิง โดยไม่มีเหตุอันควรเลย ยกให้ดูหน่อยครับ แล้วสรุปว่าตรงนั้นเป็น พท ใช้อาวุธหรือเปล่า ครับ ผมอยากรู้

บอกไปแล้วว่าตรงพาต้าอินทรา ช่วยหาข้อมูลต่อเลยครับ
และตรงนั้นใกล้แยกจตุรทิศครับ ทหารอยู่กันตรงนั้น
คนหลายคนไม่รู้เรื่องกับเหตุการณ์ แค่เดินทางผ่านไปมาก็โดนยิงตาย สะงั้น :unsure:

#66 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:26

สมควรแล้วที่พวกสลิ่มยังโง่ต่อไป ผมถามต่อไงว่าถ้าไม่เจตนาการตายของนายพัน คำกอง นายอภิสิทธิ์ต้องรับผิดชอบหรือไม่?

คดีทั่วไปฆ่าคนตายไม่เจตนา ยังมีโทษทัณฑ์ แล้วถ้านายอภิสิทธิ์มีคำสั่งที่เล็งเห็นผลทำให้เกิดคนตาย คือ คำสั่งใช้กระสุนจริง นายอภิสิทธิ์ต้องรับผิดชอบไหม

เพิมเติมครับ ขอยกแค่ประโยคที่ว่า อภิสิทธิ์ต้องรับผิดชอบไหม คำตอบต้องรับผิดชอบครับ แต่คิดว่าไม่ใช่ คำสั่งที่เล็งเห็นผลทำให้เกิดคนตาย ตามที่กล่าวมา มันทะแม่งๆ กับคำนี้จริงๆ นะ คำสั่งที่เล็งเห็นผลทำให้เกิดคนตาย คือเหมือนบอกว่า นายกตอนนั้น สั่งให้ เจอใครก็จัดการเลย แนวๆๆนี้เลยนะ คือเป็นความรู้สึกที่ได้อ่านประโยคนี้ครับ

สมชาย วงศ์สวัสดิ์ ก็ไม่น่าจะรอด เพราะมีการตายเกิดขึ้น

#67 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:26

Gop

เสริมคลิป

บอกไปแล้วว่าตรงพาต้าอินทรา ช่วยหาข้อมูลต่อเลยครับ
และตรงนั้นใกล้แยกจตุรทิศครับ ทหารอยู่กันตรงนั้น
คนหลายคนไม่รู้เรื่องกับเหตุการณ์ แค่เดินทางผ่านไปมาก็โดนยิงตาย สะงั้น :unsure:

มีหลักฐานหรือว่าทหารยิง :blink:

#68 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:39

Bookmarks

มันไม่มีหลักฐานขนาดเห็นกระสุนวิ่งไปชนคนหรอก

คุณต้องดูแวดล้อมต่างๆ นานา และตรงนั้นมันติดกับจตุรทิศ คนแถวนั้นเขาก้เห็นตามในคลิป ว่าใครยิง
ลองดู map ในกูเกิ้ลเอง หน่อยเถอะ ผมขี้เกียจทำรูป

หรือถามแฟนคุณดู นายหวี่ 55 ก็ได้... เดี๋ยวพรุ่งนี้มันคงโผล่มาโคทแย้ง Rep ของผม :lol: :D :lol: :D

#69 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:43

ก่อนอื่นท่าน จขกท ผู้แสนฉลาด ช่วยอธิบายหน่อย อะไรคือ "คำสั่งที่เล็งเห็นผล" กรูงง!

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#70 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:48

Gop

เสริมคลิป

มีหลักฐานหรือว่าทหารยิง :blink:

คำบรรยายใต้คลิปบอกซะด้วยซ้ำว่า ไม่รู้ว่าใครยิง อย่ามั่วนิ่มดิ

#71 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:54

ตามความคิดเห็น "คำสั่งที่เล็งเห็นผล" คือ อภิสิทธิ์ รู้จักผู้ตาย และรู้ว่า ผู้ตายจะมาตรงนั้น แล้วบอกให้คนถือปืนยิงให้ตายซะ
โดยเอารูปผู้ตายให้คนยิงดูก่อน นั่นแหละน่าจะเป็น "คำสั่งที่เล็งเห็นผล"

ส่วน "คำสั่งที่เล็งเห็นผล" จริงๆ น่าจะเป็นแบบว่า "เผาเลยพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง..." หรือ "พี่น้องมาที่ศาลากลาง ไม่ต้องบอกว่าให้ทำอะไร..."
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#72 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:13

สมัคร?(ตายไปแล้ว) สมชาย?(ยังไม่ตาย) ...ไอ้แม้ว?(หนีคุก) ...ยุคไอ้พวกนี้เจ้าหน้าที่ทำคนตายทั้งนั้น...เอายังไงกับมัน?

#73 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:50

ถามว่า อภิสิทธิ์ต้องรับผิดชอบการตายของนายพันกองไหม ตอบว่า
"ต้องรับผิดชอบ" ด้วยการ "ชดเชยค่าเสียหาย แก่ญาติผู้เสียชีวิตตามสมควร เนื่องจากถูกลูกหลงจากการปฏิบัึติงานของเจ้าหน้าที่"

ถามว่าอภิสิทธิ์มีความผิดหรือไม่ ตอบว่า
"ไม่มี" เนื่องจากเป็นการปฏิบัิติงานของเข้าหน้าที่ ที่อยู่ภายใต้สถานการณ์ฉุกเฉิน มีกฏหมายรองรับ ไม่ได้เป็นเจตนาที่จะฆ่า เป็นความเคราะห์ร้ายที่ถูกลูกหลง และนายพันกองเข้ามาในจุดเกิดเหตุ ที่เป็นเขตการใช้กระสุนจริง รายละเอียดปลีกย่อย ต้องไปหาตัวผู้ที่ยิง ปืนที่ยิง หาเหตุผลที่ยิง ทำไมถึงยิง ยิงอย่างไร เหมาะสมหรือไม่ ถ้าเหมาะ คนยิง ก็ไม่ผิด"

แยกแยะ คำว่า "รับผิดชอบ" กับ "มีความผิด" ออกหรือเปล่าเนี่ย?

เหมือนกับ ผบ.ตร. สั่งลูกน้องตำรวจให้ไปจับคนร้ายค้ายาที่มีอาวุธ ขนกันมาเป็นกรม
มีการยิงสู้คนร้าย ล้อมพื้นที่ ประกาศให้มอบตัว กันชาวบ้านไม่ให้เข้าใกล้เพราะมียิงกันอยู่ บอก หลบไปครับๆ อันตรายๆๆ อย่าเข้ามา
นายแต๋มไทยมุง อยากเห็นสถานการณ์ชัดๆ เสร่่อพรวดผ่านมาโดนลูกหลงตาย ถามว่า ตำรวจต้องรับผิดชอบไหม?
ตอบ ต้องรับผิดชอบ ชดเชยค่าเสียหาย ให้ แต่ถามว่าตำรวจผิดหรือเปล่า? ผบ.ตร. ผิดด้วยไหม?
แต๋มตอบหน่อย

ไม่ต้องมีการยิงกันก็ได้ ถ้ามีรถพุ่งเข้ามาหาแต๋มและลูกน้อง ประกาศว่าให้หยุด ไม่หยุด ในสถานการณ์ที่มีการปะทะกันทั้งวัน
ถ้าแต๋มเป็นผู้บังคับบัญชา จะสั่งลูกน้องอย่างไร ถามใจตัวเองจริงๆ ดูซะ

เป็นผม ผมจะสั่งให้ยิง

Edited by ดาร์ค สวอน, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:55.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#74 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:30

K.Tam #57 " .. ระหว่างนั้นมีทหารเรียกให้หยุด ต่อมาได้มีเสียงปืนดังขึ้นยิงมาถูกไหล่ซ้ายของแฟนหนุ่ม ทะลุไปโดนต้นคอของน้องไก่ตัดเส้นเลือดใหญ่ทะลุทางด้านหลังออกไป .."

ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ จากที่โพสท์ ถูกทหารตรวจ แล้วโดนยิง
1. คาด่านตรวจ ..อ่านจากที่คุณโพสท์ คงไม่ใช่
2. ขับรถออกจากด่านตรวจ แล้วโดนยิง ...ผมไม่รู้ว่าหนุ่มสาวคู่นี้ นั่งรถมาลักษณะไหน
2.1 ถ้าผู้หญิงนั่งหน้า >แฟนคนตาย >ผู้ยิงอยู่หลังสุด(หลังรถมอไซค์) คืออาจเป็นกลุ่มตั้งด่าน
2.2 ถ้าคนตายซ้อนท้าย กระสุนเข้าด้านหน้า ..ทหารอยู่ด้านหลัง ..ใครยิง ..หวังยิงใคร???

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#75 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:06

ควายแดงโง่แล้วชอบอวดฉลาด
ภาษาไทยก็พิมพ์ได้ดันทะลึ่งตั้งชื่อกระทู้เป็นภาษาอังกฤษ
คงอยากประจานความโง่ของตัวเองมากๆ

เหมือนอิปูไม่มีผิด

"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#76 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:20

พวกเสื้อแดงที่เผาบ้านเผาเมืองก็ติดคุกแล้ว แล้วฆาตกรที่สั่งฆ่าละ

เห็นสลิ่ม ตอบเลี่ยงบาลีตลอด แค่ตอบว่า ต้องรับผิดชอบ/ไม่ต้องรับผิดชอบ เท่านั้นเอง

นายกไม่ต้องรับผิดชอบเพราะการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่ ไม่ใช่การฆาตกรรม คงมีสติปัญญาแยกแยะความแตกต่างนะ
ถ้ามีคนตายจากการทำงาน เจ้าหน้าที่ถูกส่งฟ้องศาล ผิดไม่ผิดศาลตัดสิน การเยียวยาก็ตามกฎหมาย นายกต้องรับผิดชอบอะไรอีก ถ้าตำรวจวิสามัญคนร้าย ผบ.ตร.ติดคุกมั้ย

#77 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:29

โทษของแม้วก็เอาความไปสิ มาหักล้างอะไรกับความผิดนายอภิสิทธิ์ได้

มันก็เป็นคดีอยู่นั่นหละ แต่ไอ้แม้ว ใจตุ๊ด หนีคดีไป ดูโอลิมปิก ตั้งหลายปี Posted Image

ทางโอลิมปิกไทย กำลังจะยื่นเรื่อขอเป็นเจ้าภาพจัดกีฬาโอลิมปิก อยู่ครับ
เพื่อที่ แม้ว จะได้กลับบ้านเสียที :D :D
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#78 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:31

อ้างถึงการสัมภาษณ์ของนักข่าว บีบีซี ที่ถามว่านายอภิสิทธิ์จะยอมรับหรือไม่ว่ามีความตายที่เกิดขึ้นจากน้ำมือทหาร

นายอภิสิทธิ์ให้สัมภาษณ์ตอนหนึ่งว่านายพัน คำกอง ไม่ได้แม้กระทั่งร่วมชุมนุม แต่ออกมาดูเหตุการณ์ที่รถตู้ขับฝ่าแนวของทหาร จนกระทั่งโชคร้ายถูกกระสุนที่พิสูจน์เรียบร้อยแล้วว่ามาจากแนวทหารเสียชีวิตนั้น

ย่อมบ่งบอกได้ว่ามีคนตายจากปฏิบัติการของทหารภายใต้คำสั่งของนายอภิสิทธิ์
นายอภิสิทธิ์มีสิทธิ์หรือไม่ที่จะอ้างว่าคนตายออกมาดูเหตุการณ์ แล้วมีสิทธิ์ให้ทหารฆ่าได้

จะอ้างเผาบ้านเผาเมืองอย่างไรผมไม่รู้ แต่ถ้านายอภิสิทธิ์พูดอย่างนี้แสดงว่า พัน คำกอง บริสุทธิ์ และตายจากคำสั่่งนายอภิสิทธิ์ 100%

สมมุติฐานตรรกะนี้ แม้วสดุดวันละ 3ตลบ หลังอาหาร เพราะมันชั่วกว่าหลายเท่า ขอบคุณนะที่บอก

#79 TBOYX

TBOYX

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:16

จริงตามที่พี่กบแดงว่าหละครับ ...

หากคนมีลำดับชุดความคิดแบบนี้ น่าจะหาอะไรทานบำรุงสมอง ไม่ก็ปฏิบัติธรรม ให้มาก ๆ จะได้ไม่สับสนในชีวิต

#80 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:26

มันคนละประเด็นกันครับ DSIเคยชี้แจงแล้ว การตายของนายพัน คำกองเป็นความรับผิดชอบของอภิสิทธิ์ เพราะอภิสิทธิ์มีอำนาจสั่งศอฉ. แต่เรื่องเจตนาฆ่ามันไม่ได้เกี่ยวกับนายคำ พันกอง มันเกี่ยวกับการอนุญาตใช้กระสุนจริง แล้วพอมีผู้บริสุทธิ์ตายจากกระสุนแล้วไม่ยอมยุติหรือเปลี่ยนแปลงคำสั่งครับ มันคนละเรื่องกัน แต่พวกปชป.พยายามเบี่ยงเบนประเด็นโดยการโยงการตายของนายพัน คำกองกับการเจตนาฆ่าเป็นเรื่องเดียวกัน
I've got the moves like Jagger~~~

#81 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:45

มันคนละประเด็นกันครับ DSIเคยชี้แจงแล้ว การตายของนายพัน คำกองเป็นความรับผิดชอบของอภิสิทธิ์ เพราะอภิสิทธิ์มีอำนาจสั่งศอฉ. แต่เรื่องเจตนาฆ่ามันไม่ได้เกี่ยวกับนายคำ พันกอง มันเกี่ยวกับการอนุญาตใช้กระสุนจริง แล้วพอมีผู้บริสุทธิ์ตายจากกระสุนแล้วไม่ยอมยุติหรือเปลี่ยนแปลงคำสั่งครับ มันคนละเรื่องกัน แต่พวกปชป.พยายามเบี่ยงเบนประเด็นโดยการโยงการตายของนายพัน คำกองกับการเจตนาฆ่าเป็นเรื่องเดียวกัน

รอศาลดีกว่านะปุ๊ก
เอ่อ เจ้าของกระทู้ก็กลับไปอัฟริกาแล้วด้วยมั้ง

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#82 TBOYX

TBOYX

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:31

DSI เคยชี้แจงแล้ว การตายของนายพัน คำกองเป็นความรับผิดชอบของอภิสิทธิ์ เพราะอภิสิทธิ์มีอำนาจสั่งศอฉ.

แต่เรื่องเจตนาฆ่า มันไม่ได้เกี่ยวกับนายคำ พันกอง มันเกี่ยวกับการอนุญาตใช้กระสุนจริง แล้วพอมีผู้บริสุทธิ์ตายจากกระสุนแล้วไม่ยอมยุติหรือเปลี่ยนแปลงคำสั่ง ครับ มันคนละเรื่องกัน

แต่พวกปชป.พยายามเบี่ยงเบนประเด็นโดยการโยงการตายของนายพัน คำกองกับการเจตนาฆ่า เป็นเรื่องเดียวกัน

1. DSI มีลำดับชั้นในหน้าที่ อย่างไรหรือครับ ถึงชี้แจงโดยตัดสินว่า การตามของนายพัน คำกอง เป็นความรับผิดชอบของนายอภิสิทธิ์ ?

2. เจตนาฆ่า เพราะเหตุว่าอนุญาติให้ใช้กระสุนจริง ท่านหมายถึง นายอภิสิทธิ์ อนุญาติให้เจ้าหน้าที่ใช้กระสุนจริง ไปยิงผู้บริสุทธิ์ โดยในนัยนี้ชื่อว่านายพัน คำกอง. นายอภิสิทธิ์ เป็นใครถึงสามารถสั่งให้เจ้าหน้าที่ เอาปืนไปยิงผู้บริสุทธิ์ ได้ครับ? แล้วท่านว่า การพิจารณาคดีความอาญาของคำว่า เจตนาเล็งเห็นผล ในข้อหาพยายามฆ่านั้น นายอภิสิทธ์ต้องด้วยองค์ประกอบใด และอย่างไร ครับ

3. ถ้าการตายของนายพัน คำกองกับเจตนาฆ่า ในความหมายของท่าน เป็นคนละเรื่องกัน??? เหรอครับ .... งั้น แล้ว ปอ มาตรา 288 โดย ใช้ ปอ มาตราว 59, 83,84 ที่DSI แจ้งข้อกล่าวหา แก่นายอภิสิทธ์ นั้น อยู่ในประเด็๋น แรกหรือประเด็นหลัง หละครับ ?

4. ถามท่านต่อด้วยว่า ขณะเกิดเหตุการณ์ที่แจ้งข้อหา ปอ ม 288 นั้น อยู่ภายใต้ พรก.สถานการณ์ฉุกเฉิน ใช่หรือไม่ ครับ ถ้าท่านตอบว่าใช่ แล้วท่าน มีความคิดเห็นอย่างไร กับ มาตรา 17 ใน พรกฉบับนั้น ?

----------------------------------------

คิดดี ๆ แล้วค่อย ๆ ตอบนะครับ

#83 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:12

ทำไมควายแดงแต่ละตัวนี่ สุดยอดแห่งความโง่เลย
ถึงว่าแม้วหลอกให้ไปตายเยอะแยะไปหมด

#84 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:23

แล้วไอ้คำที่บอก เล็งเห็นผลทำให้เกิดคนตาย นี่ล่ะครับ คือยังไง

#85 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

แล้ว รถ ที่ขับเข้ามาเขาจะรู้ได้ไงว่า ไม่มีอาวุธ ทำไม มัน ไม่จอด

เพราะก่อนหน้านั้นมันมี " มีกลุ่มคนใช้อาวุธกับทหารอยู่"

#86 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:25

กระทู้เกรีบนแบบนี้ เซอร์เวอร์ทำงานหนัก เพราะ อธิบายอย่างไร จขกท ก็ไม่เข้าใจ เขาตั้งธงมาแล้วว่า คุณอภิสิทธิ์เป็นคนสั่ง ยังไงต้องผิด คนมาชุนนุมขาวสะอาดปราศจากอาวุธ และM79 ไม่ๆด้เผาบ้านเผาเมือง เป็นการชุมนุมที่สงบเรียบร้อยที่สุดในสามโลก
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#87 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:25

แล้ว รถ ที่ขับเข้ามาเขาจะรู้ได้ไงว่า ไม่มีอาวุธ ทำไม มัน ไม่จอด

เพราะก่อนหน้านั้นมันมี " มีกลุ่มคนใช้อาวุธกับทหารอยู่"

เวลา ตำรวจ เขาตรวจค้นรถ ถ้าคุณขับรถลุยฝ่าด่าน ไม่ยอมจอดไม่ยอมเบรค เขายิงไหม ขำหวะ

#88 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

ตู๊ดๆๆๆๆ...... กิ๊วๆๆๆๆ ..... แหว่วๆๆๆๆๆๆๆ

keyword ใหม่ up จาก server ของ i-here network
กระสุนจริง

ให้ใช้แทนที่บรรดา 3 คำทั้งหลาย เช่น

หรีทหาร
มาร์คชั่งไข่
หัวถุงยาง

ฮ่าๆๆๆ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#89 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

ฆ่าคนตาย ไม่ผิดก็มีนะเออ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#90 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:45

เสื้อแดงเองก็ใช้กระสุนจริง ระเบิดจริงมาตั้งแต่แรกแล้วนิ

เผาจริง ไรจริงทั้งนั้น
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#91 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:47

I may not continue further more argument. Actually, it's enough to determine how wicked those stupid Abhisit's lackeys are.

รีบประกาศชัยชนะแล้ววิ่งหายไปแบบเงียบๆ :D

It's us against the world

#92 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

I may not continue further more argument. Actually, it's enough to determine how wicked those stupid Abhisit's lackeys are.

ผมว่าคุณดัดจริตว่ะ แหม เขาแยกแยะการกระทำของฝ่ายปฎิบัติกับฝ่ายสั่งการออกจากกัน ดันดัดจริตหาว่าเขาชั่วเขาโง่

ป.ล. ใช้ภาษาอังกฤษดีอย่างนี้ ผมขออนุมานด้วยตรรกะของรัฐมนตรีขี้ข้าแม้วได้มั้ย ว่าแม่คุณคงเป็นเมียฝรั่ง

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#93 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

คนที่เบี่ยงประเด็นน่าจะเป็นพวกเสื้อแดงนะครับ เพราะแดงแถวบ้านผมมันเชื่อว่าการใช้กระสุนจริงคือการเล็งเห็นผลว่าจะมีคนตายซึ่งก็คือคือเจตนาฆ่า (รู้สึกคุ้นๅว่าคำพูดนี้มีพวกแกนนำแดงเอาไปพูดตามช่องแดงครับ) ลองไปถามแดงแถวบ้านดูก็ได้ครับ ว่าเขาบอกว่า อภิสิทธิ เจตนาฆ่าเสื้อแดงหรือเปล่า ส่วนเรื่องการที่อ้างว่าพอมีคนตายแล้วไม่เปลี่ยนมาตราการนั้น คิดว่าคงเป็นข้ออ้างที่จะเอาผิดลำบากครับ เพราะสถานการณ์มันยังมีอยู่ ถ้าไม่ใช้มาตราการนี้ก็ไม่มีมาตราการอื่นให้ใช้ครับ กรณีนี้เทียบเคียงกับกรณีที่เกิดขึ้นโดยปกติได้ดังนี้ครับ

กรณีน้องยิงโดนผู้บริสุทธิ(ไทยมุง) กรณีนี้ เจ้าหน้าที่ผิด รอลงอาญา คนออกมาตราการและนโยบายไม่ผิด
กรณีขับฝ่าด่านแล้วโดนยิงตาย เจ้าหน้าที่ผิด คนออกนโยบาย และผู้บังคับบัญชา ไม่มีใครผิด
กรณียิง ผู้บริสุทธิที่ภาคใต้ (ยังไม่ตัดสิน แต่ไม่เคยมีการฟ้องร้องผู้ออก พรก. ว่า มีเจตนาเล็งเห็นผลทำให้เกิดการตาย รวมทั้ง ไม่เคยมีข้อหาว่า มีคนตายแล้วทำไมไม่เลิกใช้กระสุนจริงหรือห้ามทหารใช้อาวุธ)

ทุกๆกรณี มีแค่เจ้าหน้าที่ผู้ยิงเท่านั้นที่มีความผิด (ต่อให้มี พรก. ถ้าเกิดยิงโดยไม่มีเหตุจำเป็น เจ้าหน้าที่ก็ผิดนะครับ ไม่ใช่แบบที่นาย ธาริตพูดว่า เจ้าหน้าที่ปฎิบัติตามคำสั่ง แล้วจะไม่ผิด)
ทุกกรณีหลังจากมีคนตายแล้ว ไม่เคยมีการเปลี่ยนคำสั่งหรือมาตราการ
ทุกกรณีผู้ออก พรก. หรือนโยบาย ยังไม่มีการตัดสินว่าผิดครับ

วันที่ 10 เมษา วันเดียว ทหารบาดเจ็บล้มตายมากกว่า การปะทะชายแดน ไทยเขมร รวมถึง จำนวนทหารที่บาดเจ็บล้มตายที่ภาคใต้ในรอบ 1 ปีด้วยซ้ำ ประชาชนที่ตายก็ตายจากการยิงอาวุธกันไปมา ซึ่งถ้าไม่มีการเปลี่ยนมาตราการเป็นการปิดล้อมแล้วใช้เขตกระสุนจริง คนตายย่อมมีมากกว่านี้แน่นอน เพราะจะเกิดการเอามวลชนมาฝ่าด่านเพื่อให้ทหารต้องจัดกำลังจำนวนมากมาอุด และสถานการณ์แบบวันที่ 10 ก็จะเกิดมันทุกวันครับ

#94 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

ม๊ากไม่ผิดโว้ย รัฐประหารสิผิด -_-

#95 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

อ้าวไม่ใช่ ใส่ร้ายอภิสิทธิ เรื่องนายพันคนเดียวเท่านั้นหรือ ถ้าเห็นใครตายเพราะน้ำมือพวกเสื้อแดงด้วยกัน ก็โยนบาปให้คุณอภิสิทธิ์คนเดียวหมดเลย :lol:

#96 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

อ้างถึงการสัมภาษณ์ของนักข่าว บีบีซี ที่ถามว่านายอภิสิทธิ์จะยอมรับหรือไม่ว่ามีความตายที่เกิดขึ้นจากน้ำมือทหาร

นายอภิสิทธิ์ให้สัมภาษณ์ตอนหนึ่งว่านายพัน คำกอง ไม่ได้แม้กระทั่งร่วมชุมนุม แต่ออกมาดูเหตุการณ์ที่รถตู้ขับฝ่าแนวของทหาร จนกระทั่งโชคร้ายถูกกระสุนที่พิสูจน์เรียบร้อยแล้วว่ามาจากแนวทหารเสียชีวิตนั้น

ย่อมบ่งบอกได้ว่ามีคนตายจากปฏิบัติการของทหารภายใต้คำสั่งของนายอภิสิทธิ์
นายอภิสิทธิ์มีสิทธิ์หรือไม่ที่จะอ้างว่าคนตายออกมาดูเหตุการณ์ แล้วมีสิทธิ์ให้ทหารฆ่าได้

จะอ้างเผาบ้านเผาเมืองอย่างไรผมไม่รู้ แต่ถ้านายอภิสิทธิ์พูดอย่างนี้แสดงว่า พัน คำกอง บริสุทธิ์ และตายจากคำสั่่งนายอภิสิทธิ์ 100%

เรียกร้องให้ 'Afrikaan และ Tam-mic-ra บอก "ธาริต"สอบสวนถึง ชวลิต-สมัคร-สมชายในฐานะรองนายกฯและนายกฯสั่งการ...
เหตุการณ์ตำรวจมะเขือเทศยิงแก๊สน้ำตากว่า 100 นัด
เข้าใส่"พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย"ชุมนุมหน้ารัฐสภาไทย 7 ตุลาคม 2551 ด้วย......!

DSI นิ่งเฉย แชเชือนมานานแล้ว จนสมัครเสียชีวิตไปแล้ว
ส่วนสมชายเป็นผู้สนับสนุนไพร่เสื้อแดงจนถึงทุกวันนี้......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:44.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#97 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

เริ่มเบื่อกระทู้ประกาศชัยชนะละครับ มาถึงก็ถามๆ พล่ามๆ อยู่คนเดียว
แล้วก็เอาธงที่ทำไว้เรียบร้อยตั้งแต่แรกแล้วมาปักฉึบแล้วก็หายหัว ไม่ตอบคำถามใคร
ถ้าเป็นคนที่อ้างตัวเองว่ารักประชาธิปไตย น่าจะทำได้ดีกว่านี้นะครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#98 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

นายอภิสิทธ์ ก็ต้องขอโทษและมีโทษประหารชีวิตเพราะทำให้ ทหารตายเพราะออกคำสั่งให้ทหารออกมาปราบม๊อบ
นายอภิสิทธ์ ก็ต้องขอโทษและมีโทษประหารชีวิตเพราะทำให้ ไทยมุ่งที่ถนนสีลมถูก m 79 ตายเพราะนายอภิสิทธิ์ทำให้ม๊อบเสือแดงโกรธ
นายอภิสิทธ์ ก็ต้องขอโทษและมีโทษประหารชีวิตเพราะทำให้ ทำให้อาคารศูนย์การค้าหลายอาคารถูกไฟไหม้คนหลายร้อยชีวิตรตกงานและลำบาก เพราะม๊อบเป็นม๊อบสันติและเรียกร้องประชาธิปไตย
นายอภิสิทธ์ ก็ต้องขอโทษและมีโทษประหารชีวิตเพราะทำให้ ชาวกรุงเทพอยู่อย่างไม่สงบสุข และขวัญผวาเมือมีการบุกโรงพยาบาลจุฬาเพราะไปทำเกินกว่าเหตุให้ ผู้นำม๊อบกลัวสไนส์เปอร์ ส่องหัวที่สวนลุม
นายอภิสิทธ์ ก็ต้องขอโทษและมีโทษประหารชีวิตเพราะทำให้ ประชาชนหูหนวกตาบอดโดยการระงับแสดงออกทางประชาธิปไตยแบบแรลลีด้วยขบวนมอเตอร์ไซร์เป็นพันคันไปทั่วกรุงเทพ ทุกๆอาทิตย์
นายอภิสิทธ์ ก็ต้องขอโทษและมีโทษประหารชีวิตเพราะไปคุยเจรจาประนีประนอมกับพวกม๊อบทั้งที่เขาไม่ทำกันในหลักสากลและทั่วโลก
นายอภิสิทธ์ ก็ต้องขอโทษและมีโทษประหารชีวิตเพราะปล่อยทำให้มีระเมิดกฎหมายอย่างไร้การควบคุม เพราะมีการปล้นและขโมยเงินตู้ATMก่อการจราจลทุบกระจกบ้านเรือน เผาบ้านเกิดของตนเอง
นายอภิสิทธ์ ก็ต้องขอโทษและมีโทษประหารชีวิตเพราะไปใช้วิธีการปราบม๊อบตามหลักสากลของฝรั่งมังค่า ที่มีความโหดร้ายไม่เป็นไปตามวัฒนธรรมประเพณ๊ของไทย มาเข่นฆ่าปราบม๊อบคนไทยด้วยกัน เห็นชีวิตคนไทยเหมือนหมูเหมือนหมา
นายอภิสิทธ์ ก็ต้องขอโทษและมีโทษประหารชีวิตเพราะเป็นนายกที่ขี้ขาด ขี้กลัวและไม่รักเกียรติของตัวเองและชาติไทย ที่ให้ใครเอาเลือดหมาเลือดแมวมาราดหน้าบ้านตัวเองและที่หน้าทำเนียบ
ทุกอย่างนี้นายอภิสิทธิ์จะต้องรับผิดชอบและสมควรขอโทษและรับโทษประหารชีวิต เพราะมีตำแหน่งเป็นนายกที่ขโมยตำแหน่งมาจากพลตำรวจเอกประชา พรมนอก( ผู้ประสพความสำเร็จจากการบริหารเรื่องน้ำท่วมอย่างชั้นเยี่ยม) และจัดตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร ไม่เป็นประชาธิปไตย และมาบริหารประเทศแบบเด็กออมมือ2คน ทำให้เศรษฐกิจประเทศไทยเสียหายจนเกือบหายยะและขยายวงไปกระทบอเมริกาและยุโรป จนต้องออกQe 1 2 3 จนเป็นที่เกลียดชังไปทั่วโลก
(ผมไม่มีความสามารถที่จะจำเรื่องเลวๆได้หมดและไม่สารถที่จะอินเสิร์ทรูปภาพและเหตุการเลวๆที่เกิดขึ้นให้สะเทือนใจได้ )

นายอภิสิทธ์ทำทุกอย่างเลวๆนี่ทั้งหมด เพราะนายอภิสิทธิ์อยากเือกมาเป็น นายกรัฐมนตรีของประเทศไทย เวลานั้น เพราะนายสมชาติ วงศสวัสต้องโดนปล้นตำแหน่งกลางอากาศ และพรรคพลังประชาชนถูกยุบ ไม่เป็นระบอบประชาธิปไตยเพราะเสียงข้างมาก15ล้านเสียงเลือกมาก แต่เอาคน8คนมาตัดสิน
ผมดีใจครับที่คุณจะได้รับโทษและถูกประหารชีวิตไป ลูกหลานคนไทยในอีก สามสิบปีข้างหน้า..จะจดจำคนอย่างคุณไปอีกนานแสนนาน ...และตลอดไป นายอภิสิทธ์ เวชชาชีวะ

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

#99 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

การอนุญาตให้ใช้กระสุนจริง ก็มีำำอำนาจ พรก.ฉุกเฉินรองรับ ถ้ากระสุนจริงให้ไม่ได้จะซื้อมาให้มันเน่าหรืออย่างไร ถ้าจำเป็นก็ต้องใช้ สถานการณ์ที่เกิดขึ้นก็เห็นว่าจำเป็น
"เพื่อให้เจ้าหน้าที่สามารถที่จะคุ้มครองตนเองและประชาชนอื่นๆ รักษาความสงบเรียบร้อย และคลี่คลายสถานการณ์ให้กลับมาเป็นปกติโดยไว"
อภิสิทธิ์กับสุเทพก็ชี้แจงแล้ว เกี่ยวกับกรอบข้อบังคับการใช้อาวุธ มีการประกาศ เป็นขั้นตอนและมีลายลายลักษณ์อักษร

เจตนาไหน คือเจตนาฆ่า
ถ้าไม่เกี่ยวกับนายคำ พันกอง แล้วยกขึ้นมาหาหอกอะไรครับ?

พิสูจน์ครบทุกศพแล้วหรือยัง? ว่าเป็นทหารยิงทั้งหมด?
เพราะถ้าไม่ใช่ทหารยิงทั้งหมด แสดงว่ามีกลุ่มติดอาวุธอยู่ด้วย การใช้อาวุธของทหารก็สมควรแก่เหตุ

และเมื่อการใช้อาวุธสมควรแก่เหตุ ก็ต้องดูสถานการณ์ในขณะที่ยิงว่า เจตนายิงเพื่อฆ่า เพื่อหยุด พลาดพลั้ง ตะลุมบอน หรือสุดวิสัย
ปืนกระบอกไหน? ใครยิง? ยิงทำไม? ได้รับคำสั่งให้ยิง? หรือยิงเอง เนื่องจากอะไร ปกป้องตนเอง หรือไม่มีเหตุก็ยิง?

หากว่าการกระทำทั้งหมดถูกต้องตามกรอบอำนาจที่มีในสถานการณ์ฉุกเฉิน ย่อมได้รับการคุ้มครอง หากว่าไม่ ก็ไปว่ากันเรื่องความผิด

เหล่านี้ทั้งหมดไม่ใช่ขั้นตอนการพิสูจน์ความจริง สอบสวนกระบวนความผิดที่ถูกต้องงั้นหรือ?
แล้วยังจะมาเรียกร้องความยุติธรรมทั้งๆ ที่ไม่สนใจจะสืบหาความจริงและดำเนินตามกระบวนการยุติธรรมงั้นหรือ
อาศัยแค่นี้มาเอาผิด อภิสิทธิ์ กับ สุเทพ ไม่ด่วนสรุปเกินไปหน่อยหรือ?

ช่างน่าหัวเราะ

อ้อ และที่สำคัญก็คือการสืบหาไอ้พวกกลุ่มชุดดำ กองกำลังติดอาวุธแก้วประการที่ 3 ของเสื้อแดง และเห็นได้ชัดว่าเป็นการกระทำที่มีการวางแผนมาอย่างดี ย่อมมีผู้บงการ ต้องสืบสวนนำมาลงโทษตามกฏหมายต่อไป

Edited by ดาร์ค สวอน, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:30.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#100 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

อ้าว กระสุนจริงมันก็ใช้ใส่ปืน ยิงจริงนิครับ ไม่ได้เอาถือไว้ปา

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน