Jump to content

- - - - -

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชื่นชมนโยบาย OTOP (หนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์) มันทำให้ชาวบ้านได้ลืมตาอ้าปากได้

• Please log in to reply
126 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ประเสริฐ

ประเสริฐ

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:19

นโยบายนี้เป็นการโปรโมตสินค้าของแต่ละตำบลให้มีเป็นที่รู้จักในชนหมู่กว้าง ทำให้ผลิตภัณฑ์ในตำบลนั้นๆมียอดจำหน่ายมากยิ่งขึ้น
ขอบคุณท่านนายกทักษิณและรัฐบาลของท่านจนมาถึงรัฐบาลท่านนายกยิ่งลักษณ์ที่ยังส่งเสริมและดำเนินการนโยบายนี้เรื่อยมา

Edited by ประเสริฐ, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:08.

#2 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

*
POPULAR

กองทุนหมู่บ้านน่าชื่นชมยิ่งกว่าอีกครับ
เพราะช่วยให้ผู้ใหญ่บ้านได้ลืมตาอ้าปาก
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#3 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

นโยบายนี้เป็นการโปรโมตสินค้าของแต่ละตำบลให้มีเป็นที่รู้จักในชนหมู่กว้าง ทำให้ผลิตภัณฑ์ในตำบลนั้นๆมียอดจำหน่ายมากยิ่งขึ้น
ขอบคุณท่านนายกทักษิณและรัฐบาลของท่านจนมาถึงรัฐบาลท่านนายกยิ่งลักษณ์ที่ยังส่งเสริมและดำเนินการนโยบายนี้เรื่อยมา

ไหนลองยกตัวอย่างให้ผมชื่นใจหน่อยสิครับ ที่ตำบลผม โอทอป ตายห่านไปแล้ว

ไอ้เจ้าของโปรเจคหนีหนี้ไปไหนก็ไม่รู้ :huh: เผื่อตามไอ้คนนั้นเจอ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#4 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

ควายหลุดมาจากคอกไหน กลับเข้าคอกไป๊
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#5 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

30 บาท ก็เจ๋งน๊ะค๊ะญาติของพี่เลี้ยงจินนี่ ผ่าตัด

ไส้ติ่ง ก็เสียเเค่ 30 บาท เอง

ลุงเเม้ว = นายกที่ประเสริฐที่สุด :lol: :lol: :lol:

#6 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:28

เพราะมีอวิชชา จึงไม่รู้ว่าเกิดมาทำไม

รู้แต่เพียงว่าต้องมารับงาน เพื่อเบี่ยงเบนประเด็น

รายได้คงดี

#7 นีโอ

นีโอ

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:28

ทำความดี ก็สมควรได้รับคำชม แน่นอน ทำความชั่ว ก็ต้องรับกรรม

ทำโครงการดีๆเพื่อประชาชน ชาวบ้านก็จดจำสิ่งดีๆ แต่กระทำทุจริตคอรัปชั่น ก็ต้องนอนฟังคำชมในคุกด้วยเหมือนกัน

#8 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

เคยมีการสำรวจโครงการมั้ยว่า เปอร์เซ็นต์ของตำบลที่ประสบความสำเร็จเมื่อเทียบกับที่ล้มเหลวเป็นเท่าไหร่
ถ้าเกิน 50% ผมก็จะขอชื่นชมด้วย แต่ถ้าต่ำกว่านั้นผมก็ขอด่าว่า กระจอก

#9 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

30 บาท ก็เจ๋งน๊ะค๊ะญาติของพี่เลี้ยงจินนี่ ผ่าตัด

ลุงเเม้ว = นายกที่ประเสริฐที่สุด :lol: :lol: :lol:

ห่วยอ่ะ แถวบ้านไม่เห็นต้องเสียสักบาท

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#10 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

อยากลองมั่งเนอะ

เพราะได้ทั้งสิทธิ์ รสก สิทธิ์บัตรทองที่มีอยู่แล้ว มาตีกินเป็นผลงานของตัวเอง ถ้าไม่เป็นคนแบบนี้ คงคิดแล้วก็ทำไม่ได้

ตถตา

#11 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:32

*
POPULAR

ถ้าไม่อ่านชื่อคนตั้งกระทู้ อ่านแต่ข้อความอย่างเดียว ผมอาจพาลนึกไปว่า

เป็น "อาจารย์วุฒิพงษ์" ปลอมตัวมาจริงไหมครับ "คนกลับใจ"

สงสัยแนวการตั้งกระทู้ทำนองนี้มาจากสำนักเดียวกัน หรือผมคิดไปเองคนเดียวก็ได้

ที่เดาว่าเป็นการปรับกลยุทธ์รับมือ กับ ทีม "the avenger" ของผม
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#12 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:32

ห่วยอ่ะ แถวบ้านไม่เห็นต้องเสียสักบาท

หรือจ๊ะ? อิอิ :P :P

#13 พงษ์เพชร

พงษ์เพชร

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

บอกหน่อยดิ...หนึ่งผลิตภัณฑ์ ตำบล เสิด คืออะไร?

#14 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:39

เหรอคะ....

แต่ที่รู้ๆ และดังระดับโลกคือ ลุงแม้วของเธอติด 1 ใน 5 "ผู้นำที่เลว" ของโลกเชียวนะ

อ้อ...มาโพสเชียร์พวกกันเองเนาะ!!!

ปล. นายประเสริฐ จขกท. โพสอะไรมาแล้วรับผิดชอบด้วย คนมาแสดงความเห็นมากมาย หัดมาแก้ต่างด้วย ไม่ใช่มาขี้ทิ้งไว้แล้วหายไป :(

Edited by ดอกปีบขาว, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:46.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#15 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:41

ถ้าไม่อ่านชื่อคนตั้งกระทู้ อ่านแต่ข้อความอย่างเดียว ผมอาจพาลนึกไปว่า

เป็น "อาจารย์วุฒิพงษ์" ปลอมตัวมาจริงไหมครับ "คนกลับใจ"

สงสัยแนวการตั้งกระทู้ทำนองนี้มาจากสำนักเดียวกัน หรือผมคิดไปเองคนเดียวก็ได้

ที่เดาว่าเป็นการปรับกลยุทธ์รับมือ กับ ทีม "the avenger" ของผม

ข้าน้อยว่าคนเดียวกันขอรับใต้เท้า
เพราะ้สไตล์เขียนและตั้งกระทู้ด้วยประโยคบอกเล่า ไร้ประเด็น ไม่เกิน 3 บรรทัด
อันว่าผู้คนเช่นนี้ ในแผ่นดิน ย่อมมีไม่มากนัก
(หรือจะมีมาก 15 ล้านคนก็มิอาจทราบ :D )

Edited by ดาร์ค สวอน, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:41.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#16 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

เพราะมีอวิชชา จึงไม่รู้ว่าเกิดมาทำไม

รู้แต่เพียงว่าต้องมารับงาน เพื่อเบี่ยงเบนประเด็น

รายได้คงดี

'pinkpanda'ไม่เข้าใจชีวิตหน้าจอของ"บัตรเติมเงิน"........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#17 ประเสริฐ

ประเสริฐ

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:47

นโยบายนี้ผมจะนำมาตีแผ่คราวต่อไปครับ
จะชี้ให้เห็นว่าเพราะเหตุใดประชาชนที่ชอบนโยบายนี้

#18 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

ไหนลองยกตัวอย่างให้ผมชื่นใจหน่อยสิครับ ที่ตำบลผม โอทอป ตายห่านไปแล้ว

ไอ้เจ้าของโปรเจคหนีหนี้ไปไหนก็ไม่รู้ :huh: เผื่อตามไอ้คนนั้นเจอ

นโยบายนี้ผมจะนำมาตีแผ่คราวต่อไปครับ
จะชี้ให้เห็นว่าเพราะเหตุใดประชาชนที่ชอบนโยบายนี้

ตอบคำถามผมด้วยสิฮะ จะได้ร่วมอวยโครงการโอทอป -_-
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#19 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

อยากอ่านเร็วๆ จัง

จะได้เพิ่มพูนความรู้ ว่าแต่ทำไมตอนนี้เขาถึงตัดสิทธิ์ ขร ก ไม่ให้เบิกยาบางตัว

#20 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

อย่าให้รอจนถึงชาติหน้า
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#21 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:58

จะได้เพิ่มพูนความรู้ ว่าแต่ทำไมตอนนี้เขาถึงตัดสิทธิ์ ขร ก ไม่ให้เบิกยาบางตัว

น้าชมพู เป็นข้าราชการ ถ้า รู้ ก็บอกมาสิค๊ะ

อย่าอมความรู้ไว้คนเีดียวสิ :) :) :)

#22 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:02

น้าชมพู เป็นข้าราชการ ถ้า รู้ ก็บอกมาสิค๊ะ

อย่าอมความรู้ไว้คนเีดียวสิ :) :) :)

ไม่บอก เพราะไม่รู้ :wub:

อยากฟังจากคุณประเสริฐเล่า

#23 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:03

ข้าน้อยว่าคนเดียวกันขอรับใต้เท้า
เพราะ้สไตล์เขียนและตั้งกระทู้ด้วยประโยคบอกเล่า ไร้ประเด็น ไม่เกิน 3 บรรทัด
อันว่าผู้คนเช่นนี้ ในแผ่นดิน ย่อมมีไม่มากนัก
(หรือจะมีมาก 15 ล้านคนก็มิอาจทราบ :D )

มั่นใจว่าใช่

#24 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

เงินลงทุน 100% หายไปสมมติ 80% ชาวบ้านได้ใช้จริง 20%

แค่นี้ก็ชื่นชมกันแล้วหรอครับ -_-
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#25 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

สำนวนแบบนี้ ท่าทางจะล็อกอินแหล
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#26 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:14

เอางี้ไหมครับ

คุณประเสริฐ มาถกกับผมได้ครับ

ผมมีข้อมูล OTOP ในอำเภอดอยสะเก็ด สันกำแพง สารภี สันทราย ของจังหวัดเชียงใหม่ครับ

ผมกล้าบอกได้เลยว่า ร้อยละ 90 เปอร์เซ็นต์เจ๊งไม่เป็นท่า

แม้แต่ OTOP ระดับท๊อปของจังหวัดเชียงใหม่ ยังเจ๊งไม่เป็นท่า มาแล้ว

อ้อ ลืมบอกไป ตำบลผมก้อมีOTOP ครับ แต่ตอนนี้เจ๊งไปเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียนจีนแดง

Edited by poulkung2012, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:15.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#27 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

OTOP นโยบายดีครับ แต่ในทางปฏิบัติ ยังไม่ดีครับ
OTOP 10 ราย ทำแล้วรอดจริงอาจจะแค่ 1-2 ราย
โดยมากก็มักจะเป็นคนที่มีสินค้าที่ดีอยู่แล้ว แล้วยกปรับแบรนสินค้า ติดตรา OTOP เข้าไปเท่านั้น

#28 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

เคยขับรถผ่าน อาคารแสดงสินค้า โอทอป นี้แหละ ปวดฉี่เลยแอบเข้าไปฉี่ มีสินค้าแสดงพอสม
ควร แต่ไปอยู่หลังอาคาร แถมเป็นของใช้แล้วด้วย ..ถุงยางอนามัยครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#29 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

แนวการตั้งกระทู้ดูคุ้นๆ

อวยเสร็จแล้วยังไงต่อครับท่าน อย่าเปิดแล้วหาย...
"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#30 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

เราว่ามาวิจารณ์นโยบายนี้ถึงผลดี ผลเสีย ดีกว่า
อย่าทำแค่อวย

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#31 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

OTOP นโยบายดีครับ แต่ในทางปฏิบัติ ยังไม่ดีครับ
OTOP 10 ราย ทำแล้วรอดจริงอาจจะแค่ 1-2 ราย
โดยมากก็มักจะเป็นคนที่มีสินค้าที่ดีอยู่แล้ว แล้วยกปรับแบรนสินค้า ติดตรา OTOP เข้าไปเท่านั้น

ใช่ครับ

เท่าที่ผมสำรวจเรื่องนี้ อ่ะครับ ที่รอดเพราะว่า เป็นกิจการขนาดเล็กมาก่อนแล้วครับ ถึงจะรอด เพราะเค้ามีฐานลูกค้าอยู่แล้วครับ

ปล. ข้อมูลที่ผมได้มาจากการช่วยภรรยาผมทำวิจัยเรื่อง OTOP

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#32 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

ต้องขอโทษด้วยนะ คุณประเสริฐ คุณกรุณาตอบคำถามเพื่อนสมาขิกที่เห็นต่างด้วยนะครับ ไม่งั้นทุกคนจะคิดว่า คุณคือมนุษย์ร้อยล๊อคอิน

#33 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:34

ผึ้งไปผ่ามาเมื่อต้นปี อยู่ห้องเดี่ยวติดแอร์สองคืนไม่เสียสักบาท เสียแต่ว่าเสียวโดนผีหลอก

#34 bird

bird

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

โอทอป ลวงโลก

นโยบายประชานิยมขายฝันที่โด่งดังที่นายกแม้ว ใข้เป็นเครื่องมือในการหาเสียง
เพื่อขึ้นสู่ตำแหน่งหัวหน้าคณะบริหารราชการแผ่นดิน อีกนโยบายหนึ่งที่ได้รับเสียง
ชื่นชมจากผู้มีรายได้น้อย คนยากจน หรือ ประชาชนชาวรากหญ้าที่สายตาของแม้ว
คงหนีไม่พ้น โครงการหนึ่งตำบล หนึ่งผลิตภัณฑ์ หรือ โอทอป

คณะรัฐมนตรีได้กำหนด "ระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรี ว่าด้วยคณะกรรมการอำนวย
การ หนึ่งตำบล หนึ่งผลิตภัณฑ์ แห่งชาติ พ.ศ. ๒๕๔๔" ประกาศในราชกิจจานุเบกษา
เมื่อวันที่ ๗ กันยายน ๒๕๔๔ โดยมอบหมายให้ รองนายกฯ (คุณปองพล) เป็น
ประธานกรรมการ

มีอำนาจหน้าที่ในการกำหนดนโยบาย ยุทธศาสตร์ รวมทั้งแผนแม่แบบการดำเนินงาน
หนึ่งตำบล หนึ่งผลิตภัณฑ์ กำหนดมาตรฐาน หลักเกณฑ์การคัดเลือก และ ขึ้นบัญชี
ผลิตภัณฑ์ดีเด่นของตำบล รวมไปถึงสนับสนุนให้การดำเนินงานเป็นไปตามนโยบาย
ยุทธศาสตณ์และแผนแม่แบบ อย่างมีประสิทธิภาพ....

โครงการโอทอป มีปรัชญาพื้นฐาน คือ ภูมิปัญญาท้องถิ่นสู่สากล, พึ่งตนเองและ
คิดอย่างสร้างสรรค์, การสร้างทรัพยากรมนุษย์
ซึ่งมีวัตถุประสงค์ที่แถลงต่อรัฐสภา
ไว้อย่างน่าเลื่อมใส ชื่นชม ดังนี้

1. สร้างงาน สร้างรายได้ แก่ช่มชน
2. สร้างความเข้มแข็งแก่ชุมชน ให้สามารถคิดเอง ทำเอง ในการพัฒนาท้องถิ่น
3. ส่งเสริมภูมิปัญญาท้องถิ่น
4. ส่งเสริมการพัฒนาทรัพยากรมนุษย์
5. ส่งเสิรมความคิดริเริ่ม สร้างสรรค์ของชุมชน ในการพัฒนาผลิตภัณฑ์ให้สอดคล้องกับ
วิถีชีวิตและวัฒนธรรมในท้องถิ่น

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ชาวรากหญ้าที่เข้าร่วมโครงการผลิตสินค้าโอทอปกลับกระอักเลือด
เพราะชาวบ้านไม่ใช่นักธุรกิจที่จะสามารถผลิตสินค้า บริหารจัดการ และดูแลเรื่องการตลาด
แข่งขันกับตลาดภายนอกชุมชนที่ไปไกลถึงเรื่องการส่งออก ซึ่งเป็นเศรษฐกิจ ระบบทุนนิยม
กลุ่มโอทอปรากหญ้าที่มุ่งเน้นผลิตสินค้าเพื่อการแข่งขันในตลาดตามนโยบายการส่งเสริม
ของรัฐบาลแม้ว จึงมีปัญหาเกิดขึ้นสารพัด ล้มลุกคลุกคลาน ขาดทุน สุดท้าย ติดหนี้หัวโต

ซึ่งสวนทางกับคำโฆษณา โอ้อวดถึงความสำเร็จของโครงการ ที่ว่า มียอดขายมหาศาล
เพิ่มจากมุลค่า 200 ล้าน (ข้อมูลปี 2544) เป็น 50,000 ล้าน (ข้อมูลปี 2549) และยังมี
แนวโน้มที่จะเพิ่มสูงขึ้นถึง 100,000 ล้านบาทภายในระยะเวลาไม่เกิน 2 ปี ซึ่งก็เป็นแค่
คำพูดที่ปราศจากหลักฐานในการพิสูจน์ ถึงผลสำเร็จของโครงการตามที่รัฐบาลกล่าวอ้าง
แต่อย่างใด หรือ ผลประโยชน์ที่กล่าวถึงนั้น อยู่ในกระเป๋าของใครคนใดคนหนึ่งจึงไม่
สามารถหยิบยื่นหลักฐานออกมายืนยันได้

ข้อสรุปของโครงการโอทอป กลุ่มที่ได้รับประโยชน์อย่างแท้จริงมักเป็นกลุ่มทุนของ
ผู้ประกอบการที่รัฐบาลเลือกส่งเสริมมากกว่าชาวบ้าน และชาวบ้านมักเป็นเพียงลูกจ้าง
ที่ต้องทำงานหนัก ค่าจ้างต่ำ และใช้เวลาทำงานมากขึ้น รัฐบาลใช้งบประมาณแผ่นดิน
อันมาจากเงินภาษีอากรของประชาชนเป็นจำนวนมหาศาลในการโฆษณาสินค้าโอทอป
โดยผลที่ได้ไม่คุ้มค่าการลงทุนแต่อย่างใด....

เคยเขียนไว้ตั้งแต่ 10 ตุลาคม 2552 จนวันนี้ก็ยังไม่ปรากฎว่าจะมีใครคนไหน
นำข้อมูลมาให้ดูว่า ผลประกอบการ Otop ว่าให้ดูอย่างเป็นรูปธรรม

#35 ant

ant

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:37

ชอบนโยบายนี้ ทำไมยังใช้รักษาฟรีอยู่ล่ะ เห็นชอบกันนักกันหนาไม่ใช่หรือ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#36 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

มาคุยถึงเนื้อหากระทู้ดีกว่า เนื้อหาไม่มีสาระอันใดที่จะให้เพื่อนสมาชิกได้ถกประเด็นกัน

เท่าที่อ่านมาทั้งหมดเป็นแค่ "ประโยคบอกเล่า" จากความรู้สึกของเจ้าของกระทู้ที่เห็นว่า

นโยบายนี้ดีก็เท่านั้น พอมีเพื่อนสมาชิกซักถาม หรือ ถามความเห็นจากเจ้าของกระทู้

กลับไม่พบคำตอบใดๆ ดังนั้นการบอกเล่าแบบนี้ไปตั้งตามเฟซบุ๊คดีกว่า
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#37 ongard370

ongard370

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

ซื้อไม่ลงเพราะแพงระยำ

#38 กบทอด

กบทอด

น้องเก่า

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:59

ผมว่าไม่ใช่ผมคนเดียวที่รู้สึก งานนี้มันอวตารมาแหงๆ :D

หญ้าไม่แพง แดงไม่ซึ้ง

#39 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:02

เห็นแต่โครงการสวมรอย ผลิตภัณฑ์ที่เขาประสบความสำเร็จอยู่แล้ว
เอาตรา OTOP ไปแปะแล้วเอามาประชาสัมพันธ์ ส่วนโครงการใหม่ๆเจ๊งไม่เป็นท่า

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#40 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:09

OTOP ที่เหมือนจะสำเร็จมากที่สุด
แห่ทำกันไปแทบทุกตำบล
แต่ความจริงเจ๊งไม่เป็นท่ามากที่สุด

คือ

โครงการทำไวน์กระชายดำ สมุนไพร

#41 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

เห็นตั้งกระทู้แล้วชวนหน้าสนทนาด้วย
แต่จากที่ดูๆหลายๆท่านจากข้างต้น
ก็พยายามที่จะมีเหตุและผลสนทนาด้วย
สุดท้าย....ก็เป็นแบบที่ผ่านมาๆ
คือมันน่าเสียดายและเสียใจ
ที่คุณเป็นคนไม่ยอมรับที่จะสนทนา
จากหัวข้อที่คุณเป็นคนตั้งกระทู้เอง
ปล.ผมคนหนึ่งละที่ทำงานเรื่องหนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์มา เสียดายวะที่ไม่ได้สนทนาด้วย

#42 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:12

I've got the moves like Jagger~~~

#43 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

OTOP ที่เหมือนจะสำเร็จมากที่สุด
แห่ทำกันไปแทบทุกตำบล
แต่ความจริงเจ๊งไม่เป็นท่ามากที่สุด

คือ

โครงการทำไวน์กระชายดำ สมุนไพร

สุรากลั่นชุมชนด้วย....กลายเป็นการทำเหล้าเถื่อนแบบถูกต้องซะงั้น :lol:

#44 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:28

ขนาด jagger พยายามช่วยแล้วก็ไม่ต่างกับ ประชาสัมพันธ์ ธรรมดาๆ

#45 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:48

otop ช่วยให้ชาวบ้านที่อยู่ว่างๆ มีงานทำมากมาย

รู้จักพึ่งพาตนเอง

ถ้าส่งออกนอกสำเร็จ ก็นำรายได้เข้าประเทศเป็นกอบเป็นกำ

นโยบาย otop ที่นำมาใช้ตั้งเเต่สมัยลุงเเม้ว ปลูกฝังชาวบ้านให้รู้จักขยันทำมาหากิน ไม่เกียจคร้าน :) :) :)

#46 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

กระทู้ชาวบ้านผัวๆเมียๆช่วยกันทำมาหากิน

#47 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:52

ญาตินังนี่มันโง่เนอะ :D :D

#48 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

เสื้อแดงมันยังเพ้อไม่เลิก ถ้าให้ดีก็ยกโครงการจำนำข้าวมา้ด้วย ขาดทุนแสนล้าน โครงการอีลิทการ์ด ขาดทุน 2500 ล้าน
ชาบู ชาบู ชิบหาย ชิบหาย :lol:

#49 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

เห็นมาอ่านอยู่นานแล้ว ไม่คิดจะตอบอะไรเพื่อนสมาชิกบางเหรอครับ

ท่านเจ้าของกระทู้ หนูจินหนี้ อุตส่าห์ช่วยเข็นช่วยดันช่วยอุ้มแล้วนะ

#50 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

ส่วนตัวผมก็ว่านโยบายนี้ดีนะครับ เห็นเป็นรูปธรรม ทำให้ชาวบ้านต่างจังหวัดได้มีโอกาสเป็นเจ้าของกิจการ สร้างแบรนด์ของตัวเอง

แต่สัดส่วนของผู้ที่ประสบความสำเร็จเมื่อเทียบกับผู้ประกอบการทั้งหมดแล้ว น่าจะน้อยมาก ทำแล้วเจ๊ง เลิกไปก็เยอะ

จะทำอย่างไรให้ไปได้ดีในภาพรวม เป็นเรื่องที่ทุกรัฐบาลต้องใส่ใจ แม้จะเริ่มโดยทักษิณ แต่ถ้าเป็นนโยบายที่ดี ก็ต้องสนับสนุนต่อไป

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน