Jump to content

- - - - -

!!! ประชาธิปไตย แพ้ไม่ได้ !!!

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
543 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:20

งั้นผมขอสรุปปิดกระทู้นะครับ :P

1. นักการเมืองที่คอรัปชั่นให้ยึดทรัพย์ที่มีทั้งหมดเป็นของหลวง

2. นักวิชาการที่ขายตัวรัปใช้นักการเมือง ให้ติดคุก20ปี

3. ประชาชนที่ขายเสียงให้ติดคุกบาทละ1ปี 500บาท ติดมันไปเลย 500ปี

4. ต่อต้านพวกใช้กฎหมูเหนือกฎหมายถึงที่สุด

5. ต่อต้านนิรโทษกรรมคดีการเมือง

6. คดีคอรัปชั่นไม่มีอายุความ

คุณมะเขือให้เสริมว่า

7. นักการเมืองที่คอรัปชั่นต้องรับโทษจำคุกตลอดชีวิต

ข้อ 7 เป็นประหารชีวิตทั้งตระกูล และเครือญาติที่ได้ผลประโยชน์ร่วม ไม่ได้เหรอครับ :lol:

จะเอาแบบจีนเลยเหรอครับ คดีคอรัปชั่นโทษถึงประหารชีวิตจริงๆ (เดี๋ยวก็จะต้องมีพวกคลั่งโลกสวยบอกว่าละเมิดสิทธิ บลาๆๆ)
เครือญาติที่ได้ผลประโยชน์ร่วมนี่สิ ... คงพิจารณาคดีความลำบากอยู่ ถ้าผิดจริงนี่โดนกันเยอะ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#252 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:21

ก่อนที่ผมจะมาพูดคุยอะไรทางการเมือง อย่างน้อย ผมก็มั่นใจแล้ว ว่าผมไม่เคยทำอะไรผิด ไม่เคยสนับสนุนให้ใครทำความผิด ผมถึงเถียงกะบัง แต่บังมามุกเดียวกะไอ้เวรเลย ใครเห็นต่าง บังก็โยนไปให้เป็นเสื้อเหลือง ปิดสนามบินหมด มันไม่ใช่ คนที่รังเกียจการกระทำของคนเสื้อแดงปีสองปีที่ผ่านมามีเยอะกว่านั้นนะบัง รวมถึงคนที่เกลียดทักษิณ ด้วยข้อหาต่างที่รู้ๆ กันอยู่ มันก็เยอะแยะ ไม่จำเป็นต้องมีเสื้อสีใส่ก็ได้ด้วยซ้ำ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

การอ้างความชั่วผู้อื่นเพื่อทำชั่ว มันชั่วยิ่งกว่าชั่วครับ <--บรรทัดนี้ฝากให้บังมะแอครับ

#253 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:21

ขอเพิ่มนิดนึงว่า ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตยอันมีพระ มหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข ได้มั้ยครับ

ทำไมไม่ตอบคำถามผมครับ คุณ Mark Lover ไม่ทราบว่าแกล้งทำเป็นไม่เห็นหรือไง??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#254 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:52

กำลังหาล็อคอินใหม่มั้ง

ก็ขอกราบเรียนพ่อแม่พี่น้องทั้งหลายว่าเหตุผลใช้กับ จขกท. ไม่ได้ครับ อย่าคาดหวังว่าจะคุยกับเค้ารู้เรื่อง

มาตรฐานควายแดง ต้องตะแบง แถ สตอร์ฯ และหน้าด้านเท่านั้น เหตุผลกุไม่รู้ กุเชื่อหัวหน้าควายเท่านั้น

ประวัติมันยาว เหอๆ อ่อสำหรับบังกะลาไว้ค่อยว่ากันนะบัง ขี้เกียจิิมพ์แยก ด่ารวมกะไอ้เวรเลยล่ะกัน แบ่งๆ กันไป

ผิดถูกแยกแยะไม่ยากหรอกครับ แต่พวกคุณเอาความชอบส่วนตัวเป็นบรรทัดฐานโดยไม่มองความเป็นจริง

เผาบ้านเมือง ทำร้ายคนเห็นต่าง ยิงใส่เจ้าหน้าที่ แต่เสรือกมาบอกว่ามาร์คนาซี ฯลฯ เยอะว่ะ

เอาข้อเท็จจริงมาแพล่มดีกว่ามั้ย อย่าทำตัวเป็นเด็กปัญญา่่อนเล่นคอมฯ เลยครับ ...

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#255 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:58

ประชาธิปไตยแพ้ไม่ได้ มันก็ไม่ใช่ประชาธิปไตยแล้ว พี่น้องเอ้ยยยย :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#256 มะแอศิษย์บังโม

มะแอศิษย์บังโม

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:02

ก่อนที่ผมจะมาพูดคุยอะไรทางการเมือง อย่างน้อย ผมก็มั่นใจแล้ว ว่าผมไม่เคยทำอะไรผิด
ไม่เคยสนับสนุนให้ใครทำความผิด ผมถึงเถียงกะบัง
แต่บังมามุกเดียวกะไอ้เวรเลย ใครเห็นต่าง บังก็โยนไปให้เป็นเสื้อเหลือง ปิดสนามบินหมด
มันไม่ใช่ คนที่รังเกียจการกระทำของคนเสื้อแดงปีสองปีที่ผ่านมามีเยอะกว่านั้นนะบัง
รวมถึงคนที่เกลียดทักษิณ ด้วยข้อหาต่างที่รู้ๆ กันอยู่ มันก็เยอะแยะ
ไม่จำเป็นต้องมีเสื้อสีใส่ก็ได้ด้วยซ้ำ

คุณโทนี่กล้ายืนยันมั้ยครับ ว่าพรรค ปชป. ไม่ได้สนับสนุนการเคลื่อนไหวของม็อบพันธมิตรเลยตลอด 193 วันที่เคลื่อนไหวยึดประเทศ
เลือกตั้ง 2 ครั้งที่ผ่านมา อำมาตย์น่าจะสำนึกได้แล้วว่าประเทศไทยไม่ใช่ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง แต่เป็นของคนไทยทุกคนسمائيل انق موريد ابع مو

#257 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:08

ก่อนที่ผมจะมาพูดคุยอะไรทางการเมือง อย่างน้อย ผมก็มั่นใจแล้ว ว่าผมไม่เคยทำอะไรผิด
ไม่เคยสนับสนุนให้ใครทำความผิด ผมถึงเถียงกะบัง
แต่บังมามุกเดียวกะไอ้เวรเลย ใครเห็นต่าง บังก็โยนไปให้เป็นเสื้อเหลือง ปิดสนามบินหมด
มันไม่ใช่ คนที่รังเกียจการกระทำของคนเสื้อแดงปีสองปีที่ผ่านมามีเยอะกว่านั้นนะบัง
รวมถึงคนที่เกลียดทักษิณ ด้วยข้อหาต่างที่รู้ๆ กันอยู่ มันก็เยอะแยะ
ไม่จำเป็นต้องมีเสื้อสีใส่ก็ได้ด้วยซ้ำ

คุณโทนี่กล้ายืนยันมั้ยครับ ว่าพรรค ปชป. ไม่ได้สนับสนุนการเคลื่อนไหวของม็อบพันธมิตรเลยตลอด 193 วันที่เคลื่อนไหวยึดประเทศ

โง่ปะเนี้ย ประเทศประชาธิปไตย คนที่เป็นสมาชิกพรรคก็มีสิทธิ์ที่จะทำอะไรอยู่แล้ว ไม่ได้ทำในนามพรรค

แต่มีอีคนบางคนไปอยู่หลังเวทีเผาบ้านเผาเมือง มันไปทำอะไร :lol:

ปิดสนามบินแป๊ะลิ้มโดนไล่ออกมาสนามบินเปิดได้ทันทีไม่มีอะไรเสียหาย..แต่เผาบ้านเผาเมืองจนตอนนี้บางคนหมดตัวไปเลย ใครเลวกว่ากัน?
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#258 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:12

ถามบังว่าถ้าปชป.สนับสนุนพธ.แล้วคนที่เชียร์ปชป.ต้องกลายเป็นสลิ่มหมดหรอครับ?

แล้วถ้าผู้นำสลิ่ม(บางตัว)รับเงินจากทักกี้ ทุกคนจะต้องกลายเป็นเสื้อแดงไปหมดด้วยรึเปล่าครับ?

#259 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:24

งั้นผมขอสรุปปิดกระทู้นะครับ :P

1. นักการเมืองที่คอรัปชั่นให้ยึดทรัพย์ที่มีทั้งหมดเป็นของหลวง

2. นักวิชาการที่ขายตัวรัปใช้นักการเมือง ให้ติดคุก20ปี

3. ประชาชนที่ขายเสียงให้ติดคุกบาทละ1ปี 500บาท ติดมันไปเลย 500ปี

4. ต่อต้านพวกใช้กฎหมูเหนือกฎหมายถึงที่สุด

5. ต่อต้านนิรโทษกรรมคดีการเมือง

7. นักการเมืองที่คอรัปชั่นต้องรับโทษจำคุกตลอดชีวิต

ข้อ 7 เป็นประหารชีวิตทั้งตระกูล และเครือญาติที่ได้ผลประโยชน์ร่วม ไม่ได้เหรอครับ :lol:

จะเอาแบบจีนเลยเหรอครับ คดีคอรัปชั่นโทษถึงประหารชีวิตจริงๆ (เดี๋ยวก็จะต้องมีพวกคลั่งโลกสวยบอกว่าละเมิดสิทธิ บลาๆๆ)
เครือญาติที่ได้ผลประโยชน์ร่วมนี่สิ ... คงพิจารณาคดีความลำบากอยู่ ถ้าผิดจริงนี่โดนกันเยอะ

ก็ประเทศไทยเขาเปลี่ยนข้างกันโกง ไม่ว่ารัฐบาลไหนก็ต้องมีคนโกง ไม่เว้นแม้แต่ข้าราชการประจำ มันก็ยังโกง

แก้ปัญหาง่ายสุดคือทำกฏหมายให้แรง และทำให้จริง ประเทศไทยน่าจะเดินหน้าต่อไปได้ แต่ว่านักการเมืองหน้าไหน

หรือนักวิชาการคนไหนจะเขียนกฏหมายเอาผิดแบบนี้น่ะซิ เพราะนักวิชาการที่เห็นในสมัยนี้ก็ตีกินอยู่กับนักการเมือง

#260 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:30

ประชาธิปไตยอะไรหว่า ประชาธิปไตยบนดาวนาเม็กรีเปล่า ทำไมพอพูดถึงเหตุการณ์จริง ในประเทศไทยจริง ๆ ที่มีตัวตนบนโลกใบนี้จริง ๆ ไม่ยอมตอบ แถมยังไล่คนอื่น ที่นี่เป็นพื้นที่สาธารณะเว้ย ปากบอกประชาธิปไตย แต่ปิดกั้นคนอื่นตลอด พอถามว่าประชาธิปไตยของเอ็งมีเนื้อหาอะไร ไม่ยอมตอบ ถ้าไม่รู้เรื่องประชาธิปไตยว่าเป็นยังไงก็หยุดเถอะ แค่ปิดฉลากว่า “ประชาธิปไตย” ข้างในอาจจะของปลอมก็ได้ อย่าคิดว่าคนในนี้เขาไม่รู้ทัน

#261 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:33

ก็ประเทศไทยเขาเปลี่ยนข้างกันโกง ไม่ว่ารัฐบาลไหนก็ต้องมีคนโกง ไม่เว้นแม้แต่ข้าราชการประจำ มันก็ยังโกง

แก้ปัญหาง่ายสุดคือทำกฏหมายให้แรง และทำให้จริง ประเทศไทยน่าจะเดินหน้าต่อไปได้ แต่ว่านักการเมืองหน้าไหน

หรือนักวิชาการคนไหนจะเขียนกฏหมายเอาผิดแบบนี้น่ะซิ เพราะนักวิชาการที่เห็นในสมัยนี้ก็ตีกินอยู่กับนักการเมือง

ผมเห็นด้วยนะ เพราะสังคมตอนนี้มันมีแต่การลูบหน้าปะจมูกกันจนเคยตัว ถ้าไม่ทำกฏหมายให้แรงคงไม่มีประโยชน์

แต่ต้องหลังจากจัดการกับความเลวร้ายที่เป็นอยู่ในตอนนี้ให้ได้เสียก่อน
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#262 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:37

ปัญหาหลักของประเทศไทยที่เจอทุกวันนี้

ก็ คือ

อยากรวยเกินโอกาส แถม ไร้การศึกษ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#263 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:49

สวัสดีครับ กลับมาพบกันอีกแล้ว หายไปแป้ปเดียว ปาเข้าไป 6 หน้า คงต้องยอมรับล่ะครับ ว่า กระแสประชาธิปไตยมาแรงจริงๆ !!

เอาล่ะครับ งั้นก็ขอสรุปประัเด็นในช่วงนี้ก่อนนะครับ แล้วเดี๋ยวถ้ามีเวลา ก็จะพยายามไล่ตอบ จดหมายของแฟนๆครับ

พวกเราชาวเสรีไทยที่หัวใจรักประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิตเพื่อ :
ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตย
ปกป้องประเทศไม่ให้มีการเข่นฆ่าชีวิตประชาชน
ต่อต้านการฉีกรัฐธรรมนูญ
ต่อต้านอำนาจเผด็จการทรราชกระบอกปืน

ตามนี้นะครับ

เจตนารมย์ของกระทู้นี้

1/ ถก หลักการ ประชาธิปไตย
2/ ไม่อ้างอิงสถาบัน ที่เคารพเทิดทูน
3/ ไม่ตอกลิ่มความขัดแย้งในประเทศ ไม่พูดเรื่องสีเสื้อ ไม่พูดเรื่อง มาร์ค ปู แม้ว เทพ ...
4/ ละวางความเกลียดชัง และละวางอคติ สนับสนุนให้หันหน้าเข้าหากัน เพื่อให้ประเทศเดินหน้า หลุดพ้นจากความขัดแย้ง

#264 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:52

กำลังหาล็อคอินใหม่มั้ง

ก็ขอกราบเรียนพ่อแม่พี่น้องทั้งหลายว่าเหตุผลใช้กับ จขกท. ไม่ได้ครับ อย่าคาดหวังว่าจะคุยกับเค้ารู้เรื่อง

มาตรฐานควายแดง ต้องตะแบง แถ สตอร์ฯ และหน้าด้านเท่านั้น เหตุผลกุไม่รู้ กุเชื่อหัวหน้าควายเท่านั้น

ประวัติมันยาว เหอๆ อ่อสำหรับบังกะลาไว้ค่อยว่ากันนะบัง ขี้เกียจิิมพ์แยก ด่ารวมกะไอ้เวรเลยล่ะกัน แบ่งๆ กันไป

ผิดถูกแยกแยะไม่ยากหรอกครับ แต่พวกคุณเอาความชอบส่วนตัวเป็นบรรทัดฐานโดยไม่มองความเป็นจริง

เผาบ้านเมือง ทำร้ายคนเห็นต่าง ยิงใส่เจ้าหน้าที่ แต่เสรือกมาบอกว่ามาร์คนาซี ฯลฯ เยอะว่ะ

เอาข้อเท็จจริงมาแพล่มดีกว่ามั้ย อย่าทำตัวเป็นเด็กปัญญา่่อนเล่นคอมฯ เลยครับ ...

ถ้าจะใช้ถ้อยคำหยาบคาย เชิญกระทู้อื่น

#265 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:53

สวัสดีครับ กลับมาพบกันอีกแล้ว หายไปแป้ปเดียว ปาเข้าไป 6 หน้า คงต้องยอมรับล่ะครับ ว่า กระแสประชาธิปไตยมาแรงจริงๆ !!

เอาล่ะครับ งั้นก็ขอสรุปประัเด็นในช่วงนี้ก่อนนะครับ แล้วเดี๋ยวถ้ามีเวลา ก็จะพยายามไล่ตอบ จดหมายของแฟนๆครับ

พวกเราชาวเสรีไทยที่หัวใจรักประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิตเพื่อ :
ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตย
ปกป้องประเทศไม่ให้มีการเข่นฆ่าชีวิตประชาชน
ต่อต้านการฉีกรัฐธรรมนูญ
ต่อต้านอำนาจเผด็จการทรราชกระบอกปืน

เจตนารมย์ของกระทู้นี้

1/ ถก หลักการ ประชาธิปไตย
2/ ไม่อ้างอิงสถาบัน ที่เคารพเทิดทูน
3/ ไม่ตอกลิ่มความขัดแย้งในประเทศ ไม่พูดเรื่องสีเสื้อ ไม่พูดเรื่อง มาร์ค ปู แม้ว เทพ ...
4/ ละวางความเกลียดชัง และละวางอคติ สนับสนุนให้หันหน้าเข้าหากัน เพื่อให้ประเทศเดินหน้า หลุดพ้นจากความขัดแย้ง

สรุปใหม่ครับ

เป็นสรุปที่กำลังเข้าข้างจิตนึกเอาเอง
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#266 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:54

อะไรไอ้เวร นึกว่าไปซุกอยู่ที่ไหน ในเมื่อคุณไม่ฟังใคร แล้วทำไมผมต้องฟังคุณ (*คุณ*)

สรุปยังไม่เลิกนิสัยแบบนี้อีกนะ ผมว่ามันไร้สาระว่ะ นิสัยอีแอบตีรวนป่วนบอร์ดแบบหาสาระไม่เจอนี่จริงๆ

น่ารำคาญหว่ะ บอกตรงๆ ^^

ใช้คำหยาบ เชิญกระทู้อื่นครับ

#267 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:59

ตั้งกระทู้ เหมือนว่ารักและเทิดทูนประชาธิปไตย แต่ไร้สาระในเนื้อหา ผมเชื่อคนส่วนใหญ่ " ไม่สนใจ "เรื่องประชาธิปไตยแค่ "ลมปาก" มากกว่าสนใจเรื่องปากท้องของตัวเอง

ที่อื่นผมไม่รู้ แต่ที่นี่! ประเทศไทย คนไทยรัก เทิดทูนสถาบันฯ มากกว่าแน่นอน สำหรับผมแล้ว ไม่สนหรอกครับ ว่าระบอบใด จะมาจาก รัฐประหาร ของทหาร หรือแม้แต่ ปฏิวัติประชาชน !
หาก " ประชาธิปไตยโกง " ก็สมควรฉีกรัฐธรรมมนูญ ผมเห็นด้วย หรือ หากคุณจะแย้ง ก็ว่ามา ผมจะได้เข้าใจในตรรกะ ความหมายของคุณ ...แต่คุณต้องยอมรับเหมือนผมยอมรับในกติกา ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นพระประมุข เท่านั้น !

ใครจะทำผิด ใครจะโกง ก็ให้องค์กรอิสระ กระบวนการยุติธรรมที่เป็นธรรม ภาคประชาชน เค้าตรวจสอบ ไปตามระบบสิ

บร้าหรือเปล่า เอะอะก็ร้องแรกแหกกระเชอหากระบอกปืน ทุเรศ

#268 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:03

อย่าทำแค่ล็อคกระทู้เท่านั้นเลยครับ MOD ผมว่าน่าจะแบนไอ้หมอ Mark Lover นี่ซักระยะดีกว่ามั้งครับ
เพราะลักษณะการตั้งหรือการตอบกระทู้มันช่างวกวนหรือวนเวียนพายเรือในอ่างยังไงยังงั้น มิหนำซ้ำยัง
โพสต์คำเดิมๆย้ำไปมาอยู่อีก

กฎของเว็บ มีระบุว่า ห้ามพายเรือในอ่าง หรือครับ

ผมเป็นนักประชาธิปไตย ไม่ใช่นักโต้วาที

พูดไม่เก่ง ด่าไม่เป็น

ผมผิดเหรอครับ

#269 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:05

ความรู้ "การมีอาวุธปืนไว้ในครอบครอง" Posted Image [1405] Posted Image
อาวุธปืน
ผู้ที่ประสงค์จะขอมีอาวุธปืน เพื่อใช้หรือเก็บไว้ป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน ให้ยื่นคำร้องขอตามแบบ ป.1 ต่อนายทะเบียนท้องที่
กรุงเทพมหานคร ได้แก่ ผู้บังคับการกองทะเบียนกรมตำรวจ
จังหวัดอื่นๆ ผู้ว่าราชการจังหวัดเป็นนายทะเบียนท้องที่จังหวัด
การแจ้งย้ายอาวุธปืน เมื่อผู้ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนย้ายภูมิลำเนา ต้องแจ้งย้ายอาวุธปืนต่อนายทะเบียนภายใน 15 วัน นับแต่วันย้าย และถ้าย้ายไปต่างท้องที่ให้แจ้งการย้ายต่อนายทะเบียนท้องที่ใหม่ภายใน 15 วัน นับแต่วันที่ย้ายไปถึงอีกด้วย
การรับมรดกปืน เป็นหน้าที่ของทายาทหรือผู้ครอบครอง ต้องไปแจ้งการตายต่อนายทะเบียนท้องที่ ภายใน 30 วัน นับตั้งแต่วันทราบการตายและยื่นคำร้องขอรับมรดกอาวุธปืนนั้นต่อไป
ใบอนุญาตสูญหายหรือชำรุดอ่านไม่ออก ให้ยื่นคำร้องขอรับใบอนุญาตต่อนายทะเบียนท้องที่ภายใน 30 วัน นับแต่วันทราบเหตุ
อาวุธปืนหายหรือถูกทำลาย ให้เจ้าของแจ้งเหตุพร้อมด้วยหลักฐานและส่งมอบใบอนุญาตต่อนายทะเบียนท้องที่ ที่ตนอยู่ หรือนายทะเบียนท้องที่ที่เกิดเหตุภายใน 15 วัน นับแต่วันทราบเหตุ
*ความผิดและโทษของอาวุธปืน
มีและพกอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ 1 ปีถึง 10 ปี และปรับตั้งแต่ 2,000 บาทถึง 20,000 บาท
พกพาอาวุธปืน ติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับอนุญาตให้พก เว้นแต่กรณีมีเหตุจำเป็นเร่งด่วน ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ผู้ใดพกพาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปที่ชุมชนที่ได้จัดให้มีขึ้นเพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ 6 เดือน ถึง 5 ปี และปรับตั้งแต่ 1,000 บาท ถึง 10,000 บาทแม้ว่าผู้นั้นจะได้รับอนุญาตพกพาอาวุธปืนหรือกรณีเร่งด่วนก็ตาม

ข้อมูลจาก www.metro.police.go.th

ขอบคุณครับ ที่เอากฎหมายมาให้อ่าน

ถ้าคนไทยกลุ่มที่มีปัญหาอยู่ตอนนี้ เค้ารักษา ทำตามกฎหมาย ก็คงจะดี

ไม่ใช่เอะอะเรียกร้อง ให้กระบอกปืน ออกมาฉีกรัฐธรรมนูญ

#270 Ritual^Goblincaptain

Ritual^Goblincaptain

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:10

ที่มีปัญหาน่ะ คือคนใช้สิทธิเลือกตั้ง ที่ไม่มีคุณภาพครับ บายสวัสดี
สถาบันพระมหากษัตริย์จะอยู่คู่ประเทศไทยไปตลอด

#271 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:13

ยังไม่ร๊บไปตายอีกรึ ***เวร
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#272 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:15

เอาอย่างนี้นะครับ อยากให้คุณเสนอทางออกมาเลยครับว่าควรทำอย่างไร เมื่อเสนอทางออกแล้ว อยากให้ปฏิบัติจริงได้ด้วยนะครับ ชาวเสรีไทยก็ลองให้คุณมาร์คเลิฟเวอร์เสนอแนวทางมาหน่อย เพราะผมก็อยากเห็นบ้านเมืองมีประชาธิปไตยที่มีเสถียรภาพเหมือนกัน พวกผมมืดแปดด้านครับ หาแนวทางปฏิบัติจริงกันไม่ได้ซักที อำนาจมืดมันก็เยอะซะด้วย

#273 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:16

หากเป็นปรเด็นที่ต้องการให้ผู้ตัดสินที่เป็นธรรมมาตัดสินคดีให้นักโทษหนีคุกบางคน
คุณม๊ากเลิบเว่อจะเอาอะไรมาวัดครับ ว่าคนไหนเป็นธรรม คนไหนไม่เป็นธรรม

แน่นอนว่า หาดมื่อใดที่ตัดสินเข้าข้างเรา ก็ย่อมต้องรู้สึกเป็นธรรม
หากเมื่อไร ไม่เข้าทางเรา ก็ย่อมจะรู้สึกไม่เป็นธรรม
อันนี้... ผมพูดตามความรู้สึกที่เห็นนะครับ เพราะทุกการตัดสิน ย่อมต้องมีผู้ร้องว่าไม่เป็นธรรม
หากตนเองถูกตัดสินให้ผิด

แต่ศาลมีหลายชั้น หลายขั้นหลายตอน เรื่องอุทรณ์ เรื่องร้องเรียนมีให้เห็นเยอะแยะ
หากเมื่อโดนตัดสินครั้งแรกไป แล้วไม่ยอมอุทรณ์ นั่นจะให้คนอื่นเชื่ออีกหรือครับ ว่าเป็นเพราะศาลไม่เป็นธรรม
การหนีคดี ออกไปปาวๆ อยู่ภายนอกบอกไม่ได้รับความยุติธรรม ทั้งที่ไม่ยอมสู้คดี
มันไม่น่าจะยากเย็นขนาดนั้นนะครับ หากคุณไม่ผิดจริง

ก็นั่นนะสิครับ แล้วเราจะมานั่งเถียงกันทำไมครับ ใครผิดก็ว่าไปตามผิด ถูกว่าไปตามถูก

ที่สำคัญคือรักษาระบอบประชาธิปไตยเอาไว้ อย่าให้อำนาจเผด็จการมาแทรกแซง

ก็โอเคไงครับ แสดงว่าเราเห็นพ้องกัน
ย้อนกลับไปที่เรื่องนักโทษหนีคุก ซึ่งหากเป็นไปตามคำตอบของคุณว่า
เมื่อศาลตัดสินว่าผิด ดังนั้น คุณคงเถียงไม่ได้แล้วสินะครับ ว่าถูกกลั่นแกล้ง หรือจ้องทำลาย
เพราะการตัดสินความคดีนี้ เป็นการตัดสินจากศาล หาได้ตัดสินจากไก่กาที่ใด
ผมและคุณ ไม่มีสิทธิ์ไปตัดสินด้วยซ้ำ

คุณก็พูดเอง ว่า คุณและผมไม่มีสิืทธิ์ ไปตัดสิน ดังนั้น ก็ปล่อยให้กลไกแต่ละส่วน ทำหน้าที่ ไปครับ เราอย่าไปยุ่ง

ศาลทำหน้าที่ตัดสินคดี

ส่วนกระบวนการยุติธรรม จะเป็นธรรม หรือไม่ ก็ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของผู้เชี่ยวชาญทางกฎหมายที่ใจเป็นธรรม เค้าวิเคราะห์กันไป

ดังนั้น กรุณาอย่ามาถามผมว่า แต่ละคดี ที่เกิดขึ้นในบ้านนี้เมืองนี้ เป็นไปด้วยความเป็นธรรม หรือไม่ เพราะ ผมไม่มีหน้าที่ และ ไม่มีความสามารถจะวิเคราะห์ได้

แต่หน้าที่ของผม คือปกปักรักษาประชาธิปไตย ซึ่งผมไม่ท้อถอยแน่ เพราะ

!! ประชาธิปไตย แพ้ไม่ได้ !!

#274 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:20

เพ้อเจ้อ

ประชาธิปไตยแพ้ไม่ได้? เลยเรียกร้องประชาธิปไตยด้วยการบุกโรงพยาบาล เอาอาวุธสงครามมาติดตั้งกองกำลังกลางเมืองหลวง ข่มขู่ผู้สัญจรไปมา ขโมยข้าวของ เผาทำลายสถานที่ราชการและทรัพย์สินของเอกชน ตั้งหน้าตั้งตาให้ร้าย ๑ ใน ๓ สถาบันหลักของชาติ?

อย่างนั้นไม่เรียกหรอก เค้าเรียกพวกเอาประชาธิปไตยบังหน้า

ว่าแต่ ประชาธิปไตยคืออะไร? แค่ทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกันหรือเปล่า หรือแค่ ๑ คนมี ๑ เสียง?
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#275 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:21

คุณมาร์คเลิฟเวอร์ เห็นที่ผมโพสท์ไปมั้ยครับ ช่วยเสนอแนวทางมาหน่อยนะครับ

#276 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:24

เอาอย่างนี้นะครับ อยากให้คุณเสนอทางออกมาเลยครับว่าควรทำอย่างไร เมื่อเสนอทางออกแล้ว อยากให้ปฏิบัติจริงได้ด้วยนะครับ ชาวเสรีไทยก็ลองให้คุณมาร์คเลิฟเวอร์เสนอแนวทางมาหน่อย เพราะผมก็อยากเห็นบ้านเมืองมีประชาธิปไตยที่มีเสถียรภาพเหมือนกัน พวกผมมืดแปดด้านครับ หาแนวทางปฏิบัติจริงกันไม่ได้ซักที อำนาจมืดมันก็เยอะซะด้วย

ขอบคุณครับ ผมเสนอแบบนี้นะครับ

1/ ไม่นำสถาบันลงมาพัวพันกะความขัดแย้งทางการเมือง
2/ สลายสี กลับมารักกันเหมือนหลายปีก่อน
3/ ปล่อยให้ระบอบประชาธิปไตยเดินหน้าไปตามปกติ อย่าไปเรียกร้องกระบอกปืน ให้มาก้าวก่ายทางการเมือง
4/ นักการเมืองโกง ให้ระบบตรวจสอบ องค์อิสระ กลุ่มพลังภาคประชาชน จัดการ อย่าไปเรียกร้องกระบอกปืน ให้ออกมา

4 ข้อนี้ ปฎิบัติได้ไหมครับ

#277 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:25

เพ้อเจ้อ

ประชาธิปไตยแพ้ไม่ได้? เลยเรียกร้องประชาธิปไตยด้วยการบุกโรงพยาบาล เอาอาวุธสงครามมาติดตั้งกองกำลังกลางเมืองหลวง ข่มขู่ผู้สัญจรไปมา ขโมยข้าวของ เผาทำลายสถานที่ราชการและทรัพย์สินของเอกชน ตั้งหน้าตั้งตาให้ร้าย ๑ ใน ๓ สถาบันหลักของชาติ?

อย่างนั้นไม่เรียกหรอก เค้าเรียกพวกเอาประชาธิปไตยบังหน้า

ว่าแต่ ประชาธิปไตยคืออะไร? แค่ทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกันหรือเปล่า หรือแค่ ๑ คนมี ๑ เสียง?

ถ้าต้องการจะตอกลิ่มความขัดแย้ง เชิญกระทู้อื่น

#278 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:25

1.ประเทศไทยใช้ระบอบการปกครองโดยมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
2.อำนาจอธิปไตยประกอบด้วย อำนาจนิติบัญญัติ อำนาจบริหาร และอำนาจตุลาการ
3.ประเทศไทยใช้ระบอบประชาธิปไตยโดยอ้อม คือ ให้ประชาชนเลือกผู้แทนเข้าสภา
4.ประเทศไทยเป็นนิติรัฐ ต้องปฏิบัติตามกฎหมาย
5.ตามทฤษฎีไม่มีข้อไหนบอกว่ามวลชนคืความถูกต้อง

ทุกวันนี้ คนบางกลุ่มเข้าใจว่า ประชาธิปไตย = พวกมากจะทำอะไรก็ได้แม้จะขัดกฎหมาย ซึ่งไม่ถูกต้อง
อะมีประเด็นไรก็ว่ามาครับ

#279 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:26

หากเป็นปรเด็นที่ต้องการให้ผู้ตัดสินที่เป็นธรรมมาตัดสินคดีให้นักโทษหนีคุกบางคน
คุณม๊ากเลิบเว่อจะเอาอะไรมาวัดครับ ว่าคนไหนเป็นธรรม คนไหนไม่เป็นธรรม

แน่นอนว่า หาดมื่อใดที่ตัดสินเข้าข้างเรา ก็ย่อมต้องรู้สึกเป็นธรรม
หากเมื่อไร ไม่เข้าทางเรา ก็ย่อมจะรู้สึกไม่เป็นธรรม
อันนี้... ผมพูดตามความรู้สึกที่เห็นนะครับ เพราะทุกการตัดสิน ย่อมต้องมีผู้ร้องว่าไม่เป็นธรรม

แต่ศาลมีหลายชั้น หลายขั้นหลายตอน เรื่องอุทรณ์ เรื่องร้องเรียนมีให้เห็นเยอะแยะ
หากเมื่อโดนตัดสินครั้งแรกไป แล้วไม่ยอมอุทรณ์ นั่นจะให้คนอื่นเชื่ออีกหรือครับ ว่าเป็นเพราะศาลไม่เป็นธรรม
การหนีคดี ออกไปปาวๆ อยู่ภายนอกบอกไม่ได้รับความยุติธรรม ทั้งที่ไม่ยอมสู้คดี
มันไม่น่าจะยากเย็นขนาดนั้นนะครับ หากคุณไม่ผิดจริง

ก็นั่นนะสิครับ แล้วเราจะมานั่งเถียงกันทำไมครับ ใครผิดก็ว่าไปตามผิด ถูกว่าไปตามถูก

ที่สำคัญคือรักษาระบอบประชาธิปไตยเอาไว้ อย่าให้อำนาจเผด็จการมาแทรกแซง

ก็โอเคไงครับ แสดงว่าเราเห็นพ้องกัน
ย้อนกลับไปที่เรื่องนักโทษหนีคุก ซึ่งหากเป็นไปตามคำตอบของคุณว่า
เมื่อศาลตัดสินว่าผิด ดังนั้น คุณคงเถียงไม่ได้แล้วสินะครับ ว่าถูกกลั่นแกล้ง หรือจ้องทำลาย
เพราะการตัดสินความคดีนี้ เป็นการตัดสินจากศาล หาได้ตัดสินจากไก่กาที่ใด
ผมและคุณ ไม่มีสิทธิ์ไปตัดสินด้วยซ้ำ

คุณก็พูดเอง ว่า คุณและผมไม่มีสิืทธิ์ ไปตัดสิน ดังนั้น ก็ปล่อยให้กลไกแต่ละส่วน ทำหน้าที่ ไปครับ เราอย่าไปยุ่ง

ส่วนกระบวนการยุติธรรม จะเป็นธรรม หรือไม่ ก็ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของผู้เชี่ยวชาญทางกฎหมายที่ใจเป็นธรรม เค้าวิเคราะห์กันไป

ดังนั้น กรุณาอย่ามาถามผมว่า แต่ละคดี ที่เกิดขึ้นในบ้านนี้เมืองนี้ เป็นไปด้วยความเป็นธรรม หรือไม่ เพราะ ผมไม่มีหน้าที่ และ ไม่มีความสามารถจะวิเคราะห์ได้

แต่หน้าที่ของผม คือปกปักรักษาประชาธิปไตย ซึ่งผมไม่ท้อถอยแน่ เพราะ

ประชาธิปไตยแพ้ได้ ถ้ามันไม่ดีจริง

#280 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:27

ผมเห็นด้วยนะ เพราะสังคมตอนนี้มันมีแต่การลูบหน้าปะจมูกกันจนเคยตัว ถ้าไม่ทำกฏหมายให้แรงคงไม่มีประโยชน์

แต่ต้องหลังจากจัดการกับความเลวร้ายที่เป็นอยู่ในตอนนี้ให้ได้เสียก่อน

นักการเมืองโกง ต้องใช้กฎหมายจัดการ

ไม่ใช่ไปทำลายกฎหมาย ฉีกรัฐธรรมนูญ เพราะ ไม่เกี่ยวกันเร้ยยย

#281 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:29

เพ้อเจ้อ

ถ้าต้องการจะตอกลิ่มความขัดแย้ง เชิญกระทู้อื่น

หลีกเลี่ยงการตอกลิ่มความขัดแย้ง หรือปิดตาหนีความเป็นจริง?

โกหกได้กระทั่งตัวเอง หน้าด้านไปหน่อยกระมัง
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#282 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:29

1.ประเทศไทยใช้ระบอบการปกครองโดยมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
2.อำนาจอธิปไตยประกอบด้วย อำนาจนิติบัญญัติ อำนาจบริหาร และอำนาจตุลาการ
3.ประเทศไทยใช้ระบอบประชาธิปไตยโดยอ้อม คือ ให้ประชาชนเลือกผู้แทนเข้าสภา
4.ประเทศไทยเป็นนิติรัฐ ต้องปฏิบัติตามกฎหมาย
5.ตามทฤษฎีไม่มีข้อไหนบอกว่ามวลชนคืความถูกต้อง

ทุกวันนี้ คนบางกลุ่มเข้าใจว่า ประชาธิปไตย = พวกมากจะทำอะไรก็ได้แม้จะขัดกฎหมาย ซึ่งไม่ถูกต้อง
อะมีประเด็นไรก็ว่ามาครับ

ก็นั่นนะสิครับ ใครที่คิดว่า พวกมาก มีเส้น ทำอะไร ไม่เคยผิดกฎหมาย ไม่เคยติดคุก ก็น่าจะหยุดได้แล้ว

หันหน้าเข้าหากันดีกว่า ประเทศชาติบอบช้ำมามากแล้ว

#283 suratation

suratation

ขาประจำ

1/ ไม่นำสถาบันลงมาพัวพันกะความขัดแย้งทางการเมือง
2/ สลายสี กลับมารักกันเหมือนหลายปีก่อน
3/ ปล่อยให้ระบอบประชาธิปไตยเดินหน้าไปตามปกติ อย่าไปเรียกร้องกระบอกปืน ให้มาก้าวก่ายทางการเมือง
4/ นักการเมืองโกง ให้ระบบตรวจสอบ องค์อิสระ กลุ่มพลังภาคประชาชน จัดการ อย่าไปเรียกร้องกระบอกปืน ให้ออกมา

งั้นช่วยเสนอวิธีที่ปฏิบัติได้จริงด้วยครับ ทางออกที่คุณกล่าวมาใครๆก็อยากทำนะครับ แต่วิธีปฏิบัติคุณพอเสนอได้มั้ยครับ รับรองคนจะทำตามคุณแน่นอน แล้วจะเอาไปโพสท์ไว้หลายๆที่เลย

#284 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:31

ประชาธิปไตยแพ้ได้ ถ้ามันไม่ดีจริง

ประชาธิปไตยแพ้ ประชาชนก็แพ้ ประเทศชาติก็แพ้

#285 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:33

ประชาธิปไตยแพ้ ประชาชนก็แพ้ ประเทศชาติก็แพ้

ประชาธิปไตยมันเป็นแค่ระบอบ หรือวิธีการ ไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่าง

#286 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:36

ทุกคนลองมาพูดกันดีๆนะครับ เจตนาคุณมาร์คก็โอเคอยู่ คุณมาร์คเห็นที่ผมโพสท์ไปมั้ย ผมบอกว่าทางออกคุณน่ะใครๆเค้าก็รู้และก็อยากทำมานานแล้ว แต่วิธีปฏิบัตินี่สิยาก ยังไงคุณมาร์คช่วยเสนอวิธีปฏิบัติที่ได้ผลจริงๆมาหน่อยนะครับ

#287 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:40

คุณมาร์คเลิฟเวอร์ไปไหนและ

#288 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:42

งั้นช่วยเสนอวิธีที่ปฏิบัติได้จริงด้วยครับ ทางออกที่คุณกล่าวมาใครๆก็อยากทำนะครับ แต่วิธีปฏิบัติคุณพอเสนอได้มั้ยครับ รับรองคนจะทำตามคุณแน่นอน แล้วจะเอาไปโพสท์ไว้หลายๆที่เลย

ทั้ง 4 ข้อที่ผมเขียนนะแหละ วิธิปฎิบัติ มีตรงไหนไม่ชัดครับ อ้ะลองเขียนใหม่

วิธีปฎิบัติ - ในฐานะประชาชน คนไทยด้วยกัน ก็แค่เก็บวาทกรรม ที่สร้างความแตกแยก เช่นคำว่า ล้มเจ้า ใส่ลิ้นชัก ไม่ต้องหยิบมาพูดอีก ทั้งที่บ้าน ที่ทำงาน หรือในเว็บบอร์ด หากพบสิ่งไหน ที่แสดงถึงความไม่จงรักภักดี ก็แจ้งเจ้าหน้าที่

วิธีปฎิบัติ - ในฐานะประชาชน เก็บวาทกรรม เช่น ควาย เอย แมงสาบเอย ปลวกเอย ใส่ลิ้่นชัก

วิธีปฎิบัติ - ในฐานะประชาชน ปล่อยให้ทหารเค้าทำหน้าที่ รั้วของชาติ ปกปักรักษาชาติและประชาชน อย่าแสดงท่าที สนับสนุน หรือ เรีกร้อง ให้เค้าออกมาปกครองบ้านเมือง หรือถ้ากระบอกปืน อยากจะออกมา เราต้องต่อต้านทันที

4/ เหมือน 3

ok นะครับ

#289 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:46

เพิ่มเติม

วิธีปฎิบัติ -- ในฐานะประชาชน ถ้าคุณเชื่อว่านักการเมืองโกง ผมคิดว่ามีองค์กรอิสระมากมาย ที่ไม่อยู่ใต้อาณัฐ ของรัฐบาล ทั้ง กกต ปปช ปปง .. เรารวมกลุ่มกัน ร้องเรียนไปยัง องค์กรเหล่านี้ หรือ รวมรายชื่อ ยื่นถอดถอนก้ได้

#290 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:47

ทั้ง 4 ข้อที่ผมเขียนนะแหละ วิธิปฎิบัติ มีตรงไหนไม่ชัดครับ อ้ะลองเขียนใหม่

วิธีปฎิบัติ - ในฐานะประชาชน คนไทยด้วยกัน ก็แค่เก็บวาทกรรม ที่สร้างความแตกแยก เช่นคำว่า ล้มเจ้า ใส่ลิ้นชัก ไม่ต้องหยิบมาพูดอีก ทั้งที่บ้าน ที่ทำงาน หรือในเว็บบอร์ด หากพบสิ่งไหน ที่แสดงถึงความไม่จงรักภักดี ก็แจ้งเจ้าหน้าที่

วิธีปฎิบัติ - ในฐานะประชาชน เก็บวาทกรรม เช่น ควาย เอย แมงสาบเอย ปลวกเอย ใส่ลิ้่นชัก

วิธีปฎิบัติ - ในฐานะประชาชน ปล่อยให้ทหารเค้าทำหน้าที่ รั้วของชาติ ปกปักรักษาชาติและประชาชน อย่าแสดงท่าที สนับสนุน หรือ เรีกร้อง ให้เค้าออกมาปกครองบ้านเมือง หรือถ้ากระบอกปืน อยากจะออกมา เราต้องต่อต้านทันที

4/ เหมือน 3

ok นะครับ

งั้นผมขอถามนะครับ ในฐานะตัวผมผมสามรถปฏิบัติได้หมดอยู่แล้ว แล้วคุณมาร์คเลิฟเวอร์จะทำยังไงให้คนอื่นปฏิบัติตามนี้ได้ ยกตัวอย่าง พวกที่มีเจตนาไม่ดีที่คิดจะเป็นใหญ่ คุณมาร์คจะหยุดเค้ายังไงครับ ผมไม่อยากยกตัวอย่างสีเสื้อนะครับ เอาเป็นว่าเป็นกลุ่มที่มีเจตนาไม่ดีกับประเทศไทยละกัน เพราะสิ่งที่คุณพูดมาก็เป็นแนวทางอยู่ดี จะเอาไปปฏิบัติจริง ผมก็คิดว่าคนที่มีเจตนาไม่ดีก็คงไม่ปฏิบัติตาม ไม่งั้นความวุ่นวายคงไม่เกิดขึ้น

#291 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:49

อย่างข้อที่4 หากองค์กรอิสระกลัวอำนาจมืด คุณคิดว่าเค้าควรจะปฏิบัติยังไง ถึงจะรอดพ้นจากภัยคุกคามได้ หากอำนาจมืดนั้นมันยิ่งใหญ่มาก

#292 buaboon

buaboon

น้องใหม่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:52

พวกก่อมลพิษทางอารมณ์น่าจะจัดการหน่อยนะครับ ผมไม่เห็นได้อะไรจากกระทู้นี้เลยเห็นเอาข้อความเดิมๆมาดันกระทู้

#293 คนขับสิบล้อ

คนขับสิบล้อ

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:52

เวลากุยืนเยี่ยว กุจะนึกถึงเสมอ โอวววว์ ประชาธิปไตรที่แท้จริงอยู่ในกำมือของกุนี้เอง

#294 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:56

4/ เหมือน 3

ok นะครับ

งั้นผมขอถามนะครับ ในฐานะตัวผมผมสามรถปฏิบัติได้หมดอยู่แล้ว แล้วคุณมาร์คเลิฟเวอร์จะทำยังไงให้คนอื่นปฏิบัติตามนี้ได้ ยกตัวอย่าง พวกที่มีเจตนาไม่ดีที่คิดจะเป็นใหญ่ คุณมาร์คจะหยุดเค้ายังไงครับ ผมไม่อยากยกตัวอย่างสีเสื้อนะครับ เอาเป็นว่าเป็นกลุ่มที่มีเจตนาไม่ดีกับประเทศไทยละกัน เพราะสิ่งที่คุณพูดมาก็เป็นแนวทางอยู่ดี จะเอาไปปฏิบัติจริง ผมก็คิดว่าคนที่มีเจตนาไม่ดีก็คงไม่ปฏิบัติตาม ไม่งั้นความวุ่นวายคงไม่เกิดขึ้น

ถ้าคุณเชื่อว่าเค้าเจตนาไม่ดีจริงๆ คุณก็อย่าไปเลือกเค้า เข้ามาบริหารประเทศ และ ร้องเรียน ไป ยังองค์การอิสระ ภาคตรวจสอบ ให้จัดการสิครับ
และขณะเดียวกัน ก็ต้องให้ความรู้กะประชาชน ว่าไอ้คนคนนั้น ไม่ดียังไง โดยชี้ให้เห็นถึงผลเสีย ที่คนนั้น จะเข้ามาบริหารประเทศ

แต่ผมถามคุณบ้าง ถ้าคน 100 คน มีคุณแค่คนเดียว ที่คิดว่า ไอ้คนนั้น มันเลว ขณะที่ อีก 99 คน มองคนนั้นเป็นคนดีหมด คุณจะทำไงครับ

ก. ไม่้ต้องทำอะไร อีก 99 คน มันโง่เอง
ข. เริ่มหาข้อมูลของคนนั้น มาประเมินใหม่ อีกที

#295 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:57

ผมจะอธิบายคำว่าแนวทางกับวิธีปฏิบัตินะครับ ยกตัวอย่าง ผมเป็นผู้จัดการทีมลิเวอร์พูล ต้องเจอกับบาร์เซโลน่า ผมจะเสนอแท็คติกให้หยุดเมซซี่ อันนี้คือแนวทางที่ค่อนข้างกว้าง พูดอะง่าย ดังนั้นผมจึงสั่งเอนริเก้กับอดัมส์ว่าไปว่า ให้หยุดเมซซี่ไว้ คราวนี้อดัมส์กับเอนริเก้ก็งงอะดิ จะหยุดยังไงมันไวขนาดนั้น มันยังไม่ใช่วิธิปฏิบัตินะครับ มันเป็นแค่แนวทางที่แคบลงเท่านั้นเอง ผมต้องระบุไปอีกว่าต้องทำยังไง เช่น อดัมส์ไล่จี้จากข้างหลัง เ็อนริเก้บีบทางกว้างให้เมซซี่เล่นทางเดียว หรือไม่ก็บอกไปเลยว่า มันเลี้ยงมาให้ทำฟาล์วเลย อาจจะโดนเหลือง หรือไม่ก็ดึงเสื้อนิดนึง ไม่ให้หนี ซึ่งก็แค่โดนเป่าฟาล์ว อาจจะไม่โดนเหลือง พอเข้าใจยังครับ ว่าอะไรคือวิธีปฏิบัติ

#296 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:58

อย่างข้อที่4 หากองค์กรอิสระกลัวอำนาจมืด คุณคิดว่าเค้าควรจะปฏิบัติยังไง ถึงจะรอดพ้นจากภัยคุกคามได้ หากอำนาจมืดนั้นมันยิ่งใหญ่มาก

ต้องดึงประชาชน มาเป็นพวกสิครับ พลังอะไรก็ไม่ยิ่งใหญ่เท่า พลังประชาชน ถ้าคุณทำสิ่งที่ถูกต้อง ประชาชนจะอยู่ ข้างคุณ

#297 Hell come soon

Hell come soon

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 00:59

ตั้งกระทู้ เหมือนว่ารักและเทิดทูนประชาธิปไตย แต่ไร้สาระในเนื้อหา ผมเชื่อคนส่วนใหญ่ " ไม่สนใจ "เรื่องประชาธิปไตยแค่ "ลมปาก" มากกว่าสนใจเรื่องปากท้องของตัวเอง

ที่อื่นผมไม่รู้ แต่ที่นี่! ประเทศไทย คนไทยรัก เทิดทูนสถาบันฯ มากกว่าแน่นอน สำหรับผมแล้ว ไม่สนหรอกครับ ว่าระบอบใด จะมาจาก รัฐประหาร ของทหาร หรือแม้แต่ ปฏิวัติประชาชน !
หาก " ประชาธิปไตยโกง " ก็สมควรฉีกรัฐธรรมมนูญ ผมเห็นด้วย หรือ หากคุณจะแย้ง ก็ว่ามา ผมจะได้เข้าใจในตรรกะ ความหมายของคุณ ...แต่คุณต้องยอมรับเหมือนผมยอมรับในกติกา ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นพระประมุข เท่านั้น !

ใครจะทำผิด ใครจะโกง ก็ให้องค์กรอิสระ กระบวนการยุติธรรมที่เป็นธรรม ภาคประชาชน เค้าตรวจสอบ ไปตามระบบสิ

บร้าหรือเปล่า เอะอะก็ร้องแรกแหกกระเชอหากระบอกปืน ทุเรศ

ผมว่าคุณนั่นล่ะ ถ้าจะอาการหนักเข้าขั้นบ้าประชาธิปไตย ล่มปากอ่าว เข้าใจหรือเปล่า ? หลายคำถาม คุณไม่ได้ตอบอะไรเลยเอาแต่แถ มากกว่า องค์กรอิสระ อย่างหนา 5 ห่วง

น่ะหรือ? ตรวจสอบ , กระบวนการยุติธรรมที่เป็นธรรม แล้ว 2500 ศพ ล่ะ กรือเซะ ตากใบ มีกระบวนการยุติธรรมที่เป็นธรรม อย่างที่คุณว่าสำหรับเค้าเหล่านั้นหรือเปล่า ?

ประชาธิปไตยของคุณ คุณหน่ะ ยิ่งกว่าทุเรศ จะบอกให้ หากยังไม่เข้าใจคำว่าประชาธิปไตย ก็อย่าสะเออะ มาบอกใครต่อใครเลย หลัง 14 ต.ค 19 เป็นต้นมาคนตายเพราะ

ประชาธิปไตย มากกว่า การรัฐประหาร ซ่ะอีก

#298 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:01

ผมบอกแล้วนะครับ ว่าผมไม่รู้วิธีปฏิบัติเลย ผมอยากให้คุณช่วยหาวิธิปฏิบัติ ไม่ใช่แนวทาง เพราะแนวทาง คนที่นี่ก็รู้กันหมดแล้ว ผมอยากรู้ว่าคุณจะมีวิธีปฏิบัติยังไง คำตอบของคุณมันเป็นแค่แนวทางที่คุณและคนที่มีเจตนาดีทำได้อยู่แล้ว แต่กับคนที่มีเจตนาไม่ดีล่ะ คุณจะมีวิธีให้เค้าทำยังไง
อย่างข้อที่4 หากองค์กรอิสระกลัวอำนาจมืด คุณคิดว่าเค้าควรจะปฏิบัติยังไง ถึงจะรอดพ้นจากภัยคุกคามได้ หากอำนาจมืดนั้นมันยิ่งใหญ่มาก คุณบอกผมหน่อยสิ ว่าเค้าจะต้องทำยังไงถึงจะจัดการคนเหล่านี้ได้ ดึงประชาชนมาเป็นพวกใครๆก็อยากดึง แต่ถ้าประชนไม่เอาด้วยล่ะ ใครๆก็กลัวอำนาจมืดนะครับ

#299 คนขับสิบล้อ

คนขับสิบล้อ

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:03

เดี่ยวมิงจะเจอตีนพลังประชาชนอย่างกู !

#300 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:11

นักการเมืองโกง ต้องใช้กฎหมายจัดการ

ไม่ใช่ไปทำลายกฎหมาย ฉีกรัฐธรรมนูญ เพราะ ไม่เกี่ยวกันเร้ยยย

แล้วที่ผมเอ่ยกันมา มีใครบอกให้ไปฉีกรัฐธรรมนูญหรือยัง อ่านชัดๆ อย่ามั่วครับ ผมบอกแค่ว่าให้ใช้กฏหมายแรงๆ

แต่ก็ไม่ได้เอ่ยว่าจะมาด้วยวิธีการไหน แล้วต่อให้มีการฉีกรัฐธรรมนูญแล้วจะทำไม ประชาธิปไตยมันดีเลิศประเสริฐศรีนักเหรอครับ

ถึงได้บูชานักบูชาหนา ถึงประเทศไทยจะโดนรัฐประหารอีก 10 รอบ 100 รอบ ก็ช่างมัน จะฉีกรัฐธรรมนูญ หรือจะคืนอำนาจให้องค์พระมหากษัตริย์

แล้วทำการปกครองระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ แต่ไม่มีนักการเมืองโกงกิน ไม่มีใครมาเอาเปรียบประชาชนโดยวิธีต่างๆ

แค่นี้ก็ทำให้ผมมีความสุข และคนในบอร์ดนี้มีความสุขแล้วครับ ผมไม่ได้ต้องการการเลือกตั้งอันว่าด้วยระบอบประชาธิปไตยแบบคุณหรอก

ผมต้องการอย่างเดียว ย้ำให้อ่านชัดๆ

"ระบบการปกครองที่ผู้นำจะสามารถนำพาประเทศนี้ และมวลชนทั้งหลายสู่ความก้าวหน้าและเป็นสุขอย่างยั่งยืน ไม่ใช่ชั่วครู่ชั่วคราวแบบอาเจนติน่า หรือประเทศซิมบัพเวย์"

เพราะตัวผมไม่เกี่ยงรูปแบบการปกครอง แต่ผมเลือกที่ผมอยู่แล้วมีความสุข ถ้าคุณคลั่งประชาธิปไตยขนาดนี้ แนะนำเลยครับว่า

ไสหัวไปอยู่ประเทศที่คุณคิดว่าดีเลิศประเสริฐศรีของคุณเถอะ