Jump to content

- - - - -

!!! ประชาธิปไตย แพ้ไม่ได้ !!!

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
543 ความเห็นในกระทู้นี้

#301 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:13

ผมบอกแล้วนะครับ ว่าผมไม่รู้วิธีปฏิบัติเลย ผมอยากให้คุณช่วยหาวิธิปฏิบัติ ไม่ใช่แนวทาง เพราะแนวทาง คนที่นี่ก็รู้กันหมดแล้ว ผมอยากรู้ว่าคุณจะมีวิธีปฏิบัติยังไง คำตอบของคุณมะนเป็นแค่แนวทางที่คุณและคนที่มีเจตนาดีทำได้อยู่แล้ว แต่กับคนที่มีเจตนาไม่ดีล่ะ คุณจะมีวิธีให้เค้าทำยังไง
อย่างข้อที่4 หากองค์กรอิสระกลัวอำนาจมืด คุณคิดว่าเค้าควรจะปฏิบัติยังไง ถึงจะรอดพ้นจากภัยคุกคามได้ หากอำนาจมืดนั้นมันยิ่งใหญ่มาก คุณบอกผมหน่อยสิ ว่าเค้าจะต้องทำยังไงถึงจะจัดการคนเหล่านี้ได้ ดึงประชาชนมาเป็นพวกใครๆก็อยากดึง แต่ถ้าประชนไม่เอาด้วยล่ะ ใครๆก็กลัวอำนาจมืดนะครับ

ไอ้การทำให้ องค์กรอิสระ รอดพ้นจากอำนาจมืด เนี่ย มันควรจะต้องเป็นภาระหน้าที่ ของผม ซึ่งเป็นสามัญชน คนนึงหรือครับ ถ้าผมเก่งขนาดนั้น จะมานั่งพิมพ์คีย์บอร์ดยิกๆ ทำไมครับ ป่ีานนี้ไปอยู่ FBI แล้ว

#302 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:13

งั้นผมขอสรุปปิดกระทู้นะครับ :P

1. นักการเมืองที่คอรัปชั่นให้ยึดทรัพย์ที่มีทั้งหมดเป็นของหลวง

2. นักวิชาการที่ขายตัวรัปใช้นักการเมือง ให้ติดคุก20ปี

3. ประชาชนที่ขายเสียงให้ติดคุกบาทละ1ปี 500บาท ติดมันไปเลย 500ปี

4. ต่อต้านพวกใช้กฎหมูเหนือกฎหมายถึงที่สุด

5. ต่อต้านนิรโทษกรรมคดีการเมือง

6. คดีคอรัปชั่นไม่มีอายุความ

คุณมะเขือให้เสริมว่า

7. นักการเมืองที่คอรัปชั่นต้องรับโทษจำคุกตลอดชีวิต

ข้อ 7 เป็นประหารชีวิตทั้งตระกูล และเครือญาติที่ได้ผลประโยชน์ร่วม ไม่ได้เหรอครับ :lol:

จะเอาแบบจีนเลยเหรอครับ คดีคอรัปชั่นโทษถึงประหารชีวิตจริงๆ (เดี๋ยวก็จะต้องมีพวกคลั่งโลกสวยบอกว่าละเมิดสิทธิ บลาๆๆ)
เครือญาติที่ได้ผลประโยชน์ร่วมนี่สิ ... คงพิจารณาคดีความลำบากอยู่ ถ้าผิดจริงนี่โดนกันเยอะ

ก็ประเทศไทยเขาเปลี่ยนข้างกันโกง ไม่ว่ารัฐบาลไหนก็ต้องมีคนโกง ไม่เว้นแม้แต่ข้าราชการประจำ มันก็ยังโกง

แก้ปัญหาง่ายสุดคือทำกฏหมายให้แรง และทำให้จริง ประเทศไทยน่าจะเดินหน้าต่อไปได้ แต่ว่านักการเมืองหน้าไหน

หรือนักวิชาการคนไหนจะเขียนกฏหมายเอาผิดแบบนี้น่ะซิ เพราะนักวิชาการที่เห็นในสมัยนี้ก็ตีกินอยู่กับนักการเมือง

ผมเห็นด้วยนะ เพราะสังคมตอนนี้มันมีแต่การลูบหน้าปะจมูกกันจนเคยตัว ถ้าไม่ทำกฏหมายให้แรงคงไม่มีประโยชน์

แต่ต้องหลังจากจัดการกับความเลวร้ายที่เป็นอยู่ในตอนนี้ให้ได้เสียก่อน

นักการเมืองโกง ต้องใช้กฎหมายจัดการ

ไม่ใช่ไปทำลายกฎหมาย ฉีกรัฐธรรมนูญ เพราะ ไม่เกี่ยวกันเร้ยยย

โง่เขลา กฏหมายจัดการได้รึ ถ้าคนชั่วทำลายกระบวนการทางกฏหมาย

พอถูกตัดสินให้ผิดก็ใช้มวลชนมากดดัน หรือไม่ก็ใช้อิทธิพลมืดมากดหัว

ไม่มีใครไปทำลายกฏหมาย นอกจากคนชั่วที่เห็นผลประโยชน์ที่ตนได้ตอนอยู่ในอำนาจเท่านั้นที่กระทำ

อย่ามาเล่นลิ้นกับคนที่นี่ ไอ้***เวร
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#303 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:14

ก็นั่นน่ะสิครับ ผมก็ประชาชนคนนึง มันเป็นหน้าที่ผมมั้ย แต่ทุคนมีเจตนาดี อยากให้ประเทศชาติเป็นไปตามแนวทางที่คุณกล่าวมาอยู่แล้ว ถ้าคุณไม่รู้วิธีปฏิบัติคุณจะมาพูดทำไม ครับ เพราะแนวทางที่ว่าใครๆก็อยากทำ ทำไมไม่ช่วยกันหาแนวทางปฏิบัติล่ะครับ คุณกับผมก็ไม่ต่างอะไรจากพวกวิจารณ์หนังหรอกครับ เพราะเราไม่ใช่คนทำหนัง ได้แต่วิจารณ์ เสนอแนวทาง แต่หารู้ไม่ว่าวิธีปฏิบัตจริงมันยากกว่านั้น ดังนั้นก็อยากให้ทุกคนช่วยกันหาวิธีปฏิบัติจะดีมั้ย

#304 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:14

งั้นผมขอสรุปปิดกระทู้นะครับ :P

1. นักการเมืองที่คอรัปชั่นให้ยึดทรัพย์ที่มีทั้งหมดเป็นของหลวง

2. นักวิชาการที่ขายตัวรัปใช้นักการเมือง ให้ติดคุก20ปี

3. ประชาชนที่ขายเสียงให้ติดคุกบาทละ1ปี 500บาท ติดมันไปเลย 500ปี

4. ต่อต้านพวกใช้กฎหมูเหนือกฎหมายถึงที่สุด

5. ต่อต้านนิรโทษกรรมคดีการเมือง

7. นักการเมืองที่คอรัปชั่นต้องรับโทษจำคุกตลอดชีวิต

ข้อ 7 เป็นประหารชีวิตทั้งตระกูล และเครือญาติที่ได้ผลประโยชน์ร่วม ไม่ได้เหรอครับ :lol:

จะเอาแบบจีนเลยเหรอครับ คดีคอรัปชั่นโทษถึงประหารชีวิตจริงๆ (เดี๋ยวก็จะต้องมีพวกคลั่งโลกสวยบอกว่าละเมิดสิทธิ บลาๆๆ)
เครือญาติที่ได้ผลประโยชน์ร่วมนี่สิ ... คงพิจารณาคดีความลำบากอยู่ ถ้าผิดจริงนี่โดนกันเยอะ

ก็ประเทศไทยเขาเปลี่ยนข้างกันโกง ไม่ว่ารัฐบาลไหนก็ต้องมีคนโกง ไม่เว้นแม้แต่ข้าราชการประจำ มันก็ยังโกง

แก้ปัญหาง่ายสุดคือทำกฏหมายให้แรง และทำให้จริง ประเทศไทยน่าจะเดินหน้าต่อไปได้ แต่ว่านักการเมืองหน้าไหน

หรือนักวิชาการคนไหนจะเขียนกฏหมายเอาผิดแบบนี้น่ะซิ เพราะนักวิชาการที่เห็นในสมัยนี้ก็ตีกินอยู่กับนักการเมือง

ผมเห็นด้วยนะ เพราะสังคมตอนนี้มันมีแต่การลูบหน้าปะจมูกกันจนเคยตัว ถ้าไม่ทำกฏหมายให้แรงคงไม่มีประโยชน์

แต่ต้องหลังจากจัดการกับความเลวร้ายที่เป็นอยู่ในตอนนี้ให้ได้เสียก่อน

นักการเมืองโกง ต้องใช้กฎหมายจัดการ

ไม่ใช่ไปทำลายกฎหมาย ฉีกรัฐธรรมนูญ เพราะ ไม่เกี่ยวกันเร้ยยย

แล้วที่ผมเอ่ยกันมา มีใครบอกให้ไปฉีกรัฐธรรมนูญหรือยัง อ่านชัดๆ อย่ามั่วครับ ผมบอกแค่ว่าให้ใช้กฏหมายแรงๆ

แต่ก็ไม่ได้เอ่ยว่าจะมาด้วยวิธีการไหน แล้วต่อให้มีการฉีกรัฐธรรมนูญแล้วจะทำไม ประชาธิปไตยมันดีเลิศประเสริฐศรีนักเหรอครับ

ถึงได้บูชานักบูชาหนา ถึงประเทศไทยจะโดนรัฐประหารอีก 10 รอบ 100 รอบ ก็ช่างมัน จะฉีกรัฐธรรมนูญ หรือจะคืนอำนาจให้องค์พระมหากษัตริย์

แล้วทำการปกครองระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ แต่ไม่มีนักการเมืองโกงกิน ไม่มีใครมาเอาเปรียบประชาชนโดยวิธีต่างๆ

แค่นี้ก็ทำให้ผมมีความสุข และคนในบอร์ดนี้มีความสุขแล้วครับ ผมไม่ได้ต้องการการเลือกตั้งอันว่าด้วยระบอบประชาธิปไตยแบบคุณหรอก

ผมต้องการอย่างเดียว ย้ำให้อ่านชัดๆ

"ระบบการปกครองที่ผู้นำจะสามารถนำพาประเทศนี้ และมวลชนทั้งหลายสู่ความก้าวหน้าและเป็นสุขอย่างยั่งยืน ไม่ใช่ชั่วครู่ชั่วคราวแบบอาเจนติน่า หรือประเทศซิมบัพเวย์"

เพราะตัวผมไม่เกี่ยงรูปแบบการปกครอง แต่ผมเลือกที่ผมอยู่แล้วมีความสุข ถ้าคุณคลั่งประชาธิปไตยขนาดนี้ แนะนำเลยครับว่า

ไสหัวไปอยู่ประเทศที่คุณคิดว่าดีเลิศประเสริฐศรีของคุณเถอะ

ก็ประเทศไทยไงครับ มีการปกครองระบอบประชาธิปไตย และผมต้องมุ่งมั่นรักษาไว้

#305 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:16

ก็นั่นน่ะสิครับ ผมก็ประชาชนคนนึง มันเป็นหน้าที่ผมมั้ย แต่ทุคนมีเจตนาดี อยากให้ประเทศชาติเป็นไปตามแนวทางที่คุณกล่าวมาอยู่แล้ว ถ้าคุณไม่รู้วิธีปฏิบัติคุณจะมาพูดทำไม ครับ เพราะแนวทางที่ว่าใครๆก็อยากทำ ทำไมไม่ช่วยกันหาแนวทางปฏิบัติล่ะครับ

ก็ดีครับ งั้นเรามาช่วยกัน หาวิธีปฎิบัติ ให้ประเทศไทย เป็นประชาํิธิปไตยอย่างยั่งยืน ผมช่วยคุณเต็มที่

#306 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:17

โง่เขลา กฏหมายจัดการได้รึ ถ้าคนชั่วทำลายกระบวนการทางกฏหมาย

พอถูกตัดสินให้ผิดก็ใช้มวลชนมากดดัน หรือไม่ก็ใช้อิทธิพลมืดมากดหัว

ไม่มีใครไปทำลายกฏหมาย นอกจากคนชั่วที่เห็นผลประโยชน์ที่ตนได้ตอนอยู่ในอำนาจเท่านั้นที่กระทำ

อย่ามาเล่นลิ้นกับคนที่นี่ ไอ้***เวร

ใช้ถ้อยคำหยา่บคาย เชิญกระทู้อื่น

#307 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:17

แล้วที่ผมเอ่ยกันมา มีใครบอกให้ไปฉีกรัฐธรรมนูญหรือยัง อ่านชัดๆ อย่ามั่วครับ ผมบอกแค่ว่าให้ใช้กฏหมายแรงๆ

แต่ก็ไม่ได้เอ่ยว่าจะมาด้วยวิธีการไหน แล้วต่อให้มีการฉีกรัฐธรรมนูญแล้วจะทำไม ประชาธิปไตยมันดีเลิศประเสริฐศรีนักเหรอครับ

ถึงได้บูชานักบูชาหนา ถึงประเทศไทยจะโดนรัฐประหารอีก 10 รอบ 100 รอบ ก็ช่างมัน จะฉีกรัฐธรรมนูญ หรือจะคืนอำนาจให้องค์พระมหากษัตริย์

แล้วทำการปกครองระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์ แต่ไม่มีนักการเมืองโกงกิน ไม่มีใครมาเอาเปรียบประชาชนโดยวิธีต่างๆ

แค่นี้ก็ทำให้ผมมีความสุข และคนในบอร์ดนี้มีความสุขแล้วครับ ผมไม่ได้ต้องการการเลือกตั้งอันว่าด้วยระบอบประชาธิปไตยแบบคุณหรอก

ผมต้องการอย่างเดียว ย้ำให้อ่านชัดๆ

"ระบบการปกครองที่ผู้นำจะสามารถนำพาประเทศนี้ และมวลชนทั้งหลายสู่ความก้าวหน้าและเป็นสุขอย่างยั่งยืน ไม่ใช่ชั่วครู่ชั่วคราวแบบอาเจนติน่า หรือประเทศซิมบัพเวย์"

เพราะตัวผมไม่เกี่ยงรูปแบบการปกครอง แต่ผมเลือกที่ผมอยู่แล้วมีความสุข ถ้าคุณคลั่งประชาธิปไตยขนาดนี้ แนะนำเลยครับว่า

ไสหัวไปอยู่ประเทศที่คุณคิดว่าดีเลิศประเสริฐศรีของคุณเถอะ

ก็ประเทศไทยไงครับ มีการปกครองระบอบประชาธิปไตย และผมต้องมุ่งมั่นรักษาไว้

แล้วประชาธิปไตยแบบของคุณมันเป็นยังไงล่ะ แล้วปัจจุบันนี้่ปกครองระบอบอะไรอยู่เหรอครับ ประชาธิปไตย หรือเผด็จการ

#308 เมพเชือก

เมพเชือก

เดี่ยวมิงจะเจอตีนพลังประชาชนอย่างกู !

ใช้ถ้อยคำหยาบคายเชิญกระทู้อื่น

#309 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:18

ตอบกระทู้ผมด้วยนะครับ คุณมาร์ค

#310 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:19

ก็ดีครับ ดังนั้นผมว่าปิดกระทู้นี้แล้วตั้งกระทู้หาแนวทางปฏิบัติดีกว่า เผื่อชาวเสรีไทยจะเสนอแนวปฏิบัติได้ เพราะ โพสท์กันมา7หน้าสรุปก็ไม่ได้วิธีปฏิบัติเลย มีแต่การยั่วยุกัน

#311 yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:20

ผิดแล้ว ประเทศไทยมีการปกครองแบบประชาธิปไตรอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

ถ้าคุณไม่คิดว่าประเทศนี้ปกครองแบบนี้ก็ขอเชิญไปลงนรกซะ ไม่ต้องกลับขึ้นมาอีก
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#312 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:24

พี่น้องชาวเสรีไทย ถึงคุณมาร์คเลิฟเวอร์จะไม่ชอบมาร์คแต่ก็มีเจตนาดี ผมว่าลองอ่านที่เค้าพิมพ์ดีๆก็โอเคอยู่ เรื่องอะไรที่ผ่านมา จบไปมันก็เป็นแค่ประวัติศาสตร์ที่ไปแก้ไขไม่ได้ มีแต่ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เอาเป็นว่าถถึงพวกคุณไม่ชอบคุณมาร์คเลิฟเวอร์แต่เราก็สามารถหาวิธีปฏิบัติที่นำไปใช้ได้จริง เพื่อให้บรรลุแนวทางสู่ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขได้ ถูกมั้ยครับ ผมอยากให้ทุคนช่วยกันนะครับ เรื่องบาดหมางวางไว้ก่อน อยากให้ช่วยกันคิดหาวิธีปฏิบัตินะครับ

#313 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:26

เอาล่ะครับ หอมปากหอมคอ 6 หน้าเข้าไปแล้ว คงได้เวลาปิดกระทู้นี้เสียที ถึงแม้จะมีความดุเดือดเลิดพล่าน

แต่ mod ก็ยังกรุณา ไม่ได้ล็อคกระทู้ แล้วโอกาสหน้าค่อยมาเจอกันใหม่ ในกระทู้ใหม่ ที่รับรองว่า มันส์สะใจแน่นอน

ก่อนจากกันขอสรุปเจตนารมย์ เช่นเคยครับ

พวกเราชาวเสรีไทยที่หัวใจรักประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิตเพื่อ :
ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตย
ปกป้องประเทศไม่ให้มีการเข่นฆ่าชีวิตประชาชน
ต่อต้านการฉีกรัฐธรรมนูญ
ต่อต้านอำนาจเผด็จการทรราชกระบอกปืน

#314 Hell come soon

Hell come soon

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:29

" ก็ดีครับ งั้นเรามาช่วยกัน หาวิธีปฎิบัติ ให้ประเทศไทย เป็นประชาํิธิปไตยอย่างยั่งยืน ผมช่วยคุณเต็มที่ "

... ถ้าหากนี่คือ บทสรุป ประชาธิปไตย อย่างที่คุณมาร์ค วาดฝันไว้ล่ะก็ คงอีกนานจน รุ่นลูก รุ่นหลาน ก็อาจจะไม่ได้เจอ และ เห็นประชาธิปไตยที่ยังยืน

เพราะอะไร รู้ไหมครับ ? ถ้าคุณรู้ ช่วยตอบผมหน่อย แต่ถ้าคุณ ไม่รู้ ... เดี๋ยวผมค่อยเข้ามาตอบ !

#315 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:29

คุณมาร์คอย่ามาตั้งเพื่อความมันส์สะใจหรือมาทะเลาะกันเลย คุณบอกว่าอยากจะสลายสีไม่ใช่เหรอ มีวิธีอีกตั้งเยอะที่คุณเลือกจะพูดออกมาได้ คุณอยากจะปรองดอง คุณก็อย่าไปดุเดือดกับใครเลย โอเคมั้ย คุณอย่าทำตัวมีเจตนาอื่นแอบแฝงสิครับ ผมบอกตรงๆ ว่าผมไม่ชอบคนเลวนะครับ

#316 yoshikiryuichiro

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:31

พี่น้องชาวเสรีไทย ถึงคุณมาร์คเลิฟเวอร์จะไม่ชอบมาร์คแต่ก็มีเจตนาดี ผมว่าลองอ่านที่เค้าพิมพ์ดีๆก็โอเคอยู่ เรื่องอะไรที่ผ่านมา จบไปมันก็เป็นแค่ประวัติศาสตร์ที่ไปแก้ไขไม่ได้ มีแต่ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เอาเป็นว่าถถึงพวกคุณไม่ชอบคุณมาร์คเลิฟเวอร์แต่เราก็สามารถหาวิธีปฏิบัติที่นำไปใช้ได้จริง เพื่อให้บรรลุแนวทางสู่ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขได้ ถูกมั้ยครับ ผมอยากให้ทุคนช่วยกันนะครับ เรื่องบาดหมางวางไว้ก่อน อยากให้ช่วยกันคิดหาวิธีปฏิบัตินะครับ

ผมว่าไม่มีประโยชน์หรอก เพราะคน ๆ นี้คือ นายเวร ผู้ที่มีคดีกับในเวบบอร์ดนี้มาตั้งแต่บอร์ดเก่าแล้ว

โดยคนผู้นี้มีแนวคิดเอียงข้างแดง มีทัศนคติที่เป็นอันตรายกับสถาบันและ มีแนวคิดแบบคอมมิวนิสต์ และมักเปลี่ยนล็อกอินบ่อย ๆ จนใด้อีกชื่่อว่า นาย 100 ล็อกอิน

คน ๆ นี้ถูกแบนมาไม่รู้กี่ครั้งแล้ว แต่ก็ไม่มีการปรับปรุงใด ๆ อย่าให้คน ๆ นี้มาปั่นหัวคนที่นี่จะดีกว่า

คุณมาร์คอย่ามาตั้งเพื่อความมันส์สะใจหรือมาทะเลาะกันเลย คุณบอกว่าอยากจะสลายสีไม่ใช่เหรอ มีวิธีอีกตั้งเยอะที่คุณเลือกจะพูดออกมาได้ คุณอยากจะปรองดอง คุณก็อย่าไปดุเดือดกับใครเลย โอเคมั้ย คุณอย่าทำตัวมีเจตนาอื่นแอบแฝงสิครับ ผมบอกตรงๆ ว่าผมไม่ชอบคนเลวนะครับ

เป้าหมายที่แท้จริงของเขาและพวกพ้องคือคือ การกลืนหรือทำลายบอร์ดแห่งนี้ เพื่อไม่ให้มีผู้ใดขัดขวางจุดมุ่งหมายของพวกเขาในการสถาปนารัฐไทยใหม่ ที่จะไม่มีสถาบัน และอยู่ในมือของนักโกงเมืองโดยสมบูรณ์ อย่าไปให้ราคากับคนประเภทนี้เลย

#317 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:32

Do you think so?
He said that because you cornered him pretty well.
We'll see.

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#318 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:35

ผมไม่ได้สนใจคุณมาร์คเลิฟเวอร์หรอกครับ ผมแค่คิดว่าแนวทางของเค้า4ข้อมันเป็นแนวทางที่ทำให้เกิดได้ หากเค้าไม่มีเจตนาแอบแฝงอะไร แต่ถ้าเค้าคิดร้าย คำพุดเค้าและความคิดเค้าจะส่งผลกับตัวเค้าเอง เอาอย่างงี้มั้ยล่ะครับ ชาวเสรีไทยช่วยกันเสนอแนวทางและวิธีปฏิบัติที่ทำให้เกิดขึ้นได้จริงๆจะดีมั้ย เพราะอันที่จริงผมว่าแนวทางของคุณมาร์คเลิฟเวอร์มันน้อยและกว้างไป มันไม่ถูกต้องซะทีเดียว อันที่จริงผมว่าชาวเสรีไทยน่าจะเสนอแนวทางที่ชัดเจนมากกว่านี้

#319 yoshikiryuichiro

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:42

แนวทางพวกนั้นน่ะ ต่อให้เด็ก 3 ขวบยังรู้เลยคุณ suratation มันก็แค่แนวทฤษฏีพื้น ๆ ที่ไม่สามารถตอบได้ว่าทำได้จริงหรือไม่ อย่าไปหลงประเด็นครับ

ปัญหาของบ้านเราคือผู้มีอำนาจใชอำนาจเพื่อตนเอง พอเสียอำนาจก็ปลุกปั่นผู้คนให้จงเกลียดจงชังอีกฝ่ายเพื่อใช้เป็รเครื่องมือเท่านั้น

โดยที่มีการปลุกปั่นผู้คนให้แตกแยกกันมาตั้งแต่แรก ซึ่งต่อให้ไม่ทำอะไรเลย ปัญหาก็จะเกิดขึ้นอยู่ดี

#320 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:43

เอาล่ะครับ หอมปากหอมคอ 6 หน้าเข้าไปแล้ว คงได้เวลาปิดกระทู้นี้เสียที ถึงแม้จะมีความดุเดือดเลิดพล่าน

แต่ mod ก็ยังกรุณา ไม่ได้ล็อคกระทู้ แล้วโอกาสหน้าค่อยมาเจอกันใหม่ ในกระทู้ใหม่ ที่รับรองว่า มันส์สะใจแน่นอน

ก่อนจากกันขอสรุปเจตนารมย์ เช่นเคยครับ

พวกเราชาวเสรีไทยที่หัวใจรักประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิตเพื่อ :
ปกป้องประเทศไม่ให้มีการเข่นฆ่าชีวิตประชาชน
ต่อต้านอำนาจเผด็จการทรราชกระบอกปืน

ไม่ตอกลิ่มความขัดแย้งเลยนะ หอกเอ๊ย

ประเทศไทยมีการปกครองแบบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นพระประมุขว่ะ

ไอ้เพ้อเจ้อ
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#321 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:46

แนวทางพวกนั้นน่ะ ต่อให้เด็ก 3 ขวบยังรู้เลยคุณ suratation มันก็แค่แนวทฤษฏีพื้น ๆ ที่ไม่สามารถตอบได้ว่าทำได้จริงหรือไม่
อย่าไปหลงประเด็นครับ

ครับ ผมเข้าใจว่าทุกคนรู้ เพราะผมก็ดูอยู่ว่าmarkloverเค้าพูดออกมาแค่กลางๆ ทำให้ผมเกิดความคิดว่าเราน่าจะทำอะไรให้มันปฏิบัติได้จริงขึ้นมาเพื่อให้พวกเสื้อแดงและทักษิณหมดฤทธิ์ อันที่จริงผมก็เห็นเจตนาเค้าแล้วตั้งแต่เค้าไม่ตอบว่าจะปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์มั้ย

#322 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 02:26

ที่ผมไม่เข้าใจคือคุณ Mark lover จะเรียกร้องเอาอะไรจากประชาธิปไตย

ในเมื่อทุกวันนี้ประเทศไทยก็ปกครองโดยระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

แต่ปัญหาของประเทศไทยที่กำลังเผชิญอยู่ไม่ใช่เรื่องของประชาธิปไตยเลย แต่มันเป็นเรื่องผลประโยชน์และอำนาจของกลุ่มการเมือง

ผมจึงไม่เข้าใจจริงๆ ว่ามันมีปัญหาอะไรกับประชาธิปไตย แล้วถ้าประชาธิปไตยมันแพ้มันคืออะไร แพ้เพราะอะไร

แล้วประชาธิปไตยมันดีมากมายขนาดไหนถึงต้องมาบอกว่าแพ้ไม่ได้ บางครั้งผมยังคิดว่าประเทศไทยกลับไปใช้

รูปแบบการปกครองระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์เสียยังดีกว่าเลยด้วยซ้ำ

ไม่เข้าใจว่าคุณ Mark lover รู้หรือเปล่าว่าคำว่า "ประชาธิปไตย มันเป็นเพียงแค่การปกครองรูปแบบหนึ่ง ซึ่งไม่ใช่การปกครองที่ดีที่สุด เพียงแต่เป็นการปกครองที่ได้รับการยอมรับจากคนจำนวนมากเท่านั้น"

#323 mOOgrOb'pm'

mOOgrOb'pm'

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 03:25

ใช้ไม่ได้ .... ทึกทักเอาเองไม่ได้ว่า""พวกเราชาวเสรีไทย"ที่หัวใจรักประชาธิปไตย...." แล้วไม่มีคำต่อไปว่าอันมีพระมหากษัตร์ทรงเป็นพระประมุข

ในฐานะที่ผมไม่ได้เลือกคุณให้มาเป็นตัวแทนของผมโดยการใช้ชื่อกลุ่มว่า "พวกเราชาวเสรีไทย"

ดังนั้น ที่ถูกต้อง ควรเป็นแค่เพียง Mark Lover สมาชิกบอร์ด ที่ บลาๆๆๆๆๆๆ

กรุณาอย่ายัดเยียดความเป็นพวกเราเข้าไป เพราะ ยังไม่ผ่านการโหวตหรือ ลงคะแนนเสียงใดหรือได้รับความเห็นชอบจากเสียงส่วนใหญ่ของสมาชิกที่นี่

เริ่มมาก็ไม่เป็นประชาธิปไตยแล้วนะครับ
ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตยนักหนา ทำไมถึงแหกความเป็นประชาธิปไตยล่ะครับ

อ้อ ข้อที่ว่า ควรสลายสีเสื้อแล้วกลับมาเหมือนเดิมน่ะ ถามนิดนึง หมู่บ้านที่เปิดๆน่ะ เอาไงครับ แล้วใครควรเริ่มก่อน DNN VOICETV สื่อในมือต่างๆ อีกครับ

RED = Ready to use Enslaved Dumb

แดง = ทาสโง่ๆพร้อมใช้

youtube.com/watch?v=W5wOyorY3cM

youtube.com/watch?v=-DP5-tjgbck&list=PLC886308BCE409164

#324 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 06:20

ทุกท่านครับ ผมขอความกรุณาสักหน่อยได้มั้ยครับ เนื่องจากผม และหลายๆคนได้ถามหลายครั้งหลายหนว่า

ขอเพิ่มนิดนึงว่า ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตยอันมีพระ มหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข ได้มั้ยครับ

แต่เป็นที่ชัดเจนแล้วว่า ตลอด 7 หน้าที่ผ่านมา คุณ Mark Lover จงใจไม่ตอบคำถามนี้ และการเอาข้ออ้างว่าพาดพิงสถาบัน ก็ใช้กับคำถามนี้ไม่ได้
ผมจึงอยากเสนอว่า

ตราบใดที่ Mark Lover ยังไม่ตอบคำถาม อย่าได้พูดคุยกันต่อไปเลยครับ เพราะผมเชื่อว่าแทบทุกคนในนี้ต้องการระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

การที่เจ้าของกระทู้ไม่ยอมตอบ ผมคิดว่าเปล่าประโยชน์ที่จะถกเถียงในประเด็นอื่นๆครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#325 Gop

Gop

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 06:27

เอาล่ะครับ หอมปากหอมคอ 6 หน้าเข้าไปแล้ว คงได้เวลาปิดกระทู้นี้เสียที ถึงแม้จะมีความดุเดือดเลิดพล่าน แต่ mod ก็ยังกรุณา ไม่ได้ล็อคกระทู้ แล้วโอกาสหน้าค่อยมาเจอกันใหม่ ในกระทู้ใหม่ ที่รับรองว่า มันส์สะใจแน่นอน ก่อนจากกันขอสรุปเจตนารมย์ เช่นเคยครับ พวกเราชาวเสรีไทยที่หัวใจรักประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิตเพื่อ :

รู้ไว้ด้วยว่า ถ้าไม่เพิ่มอย่างที่ผมบอก ไม่มีใครเอาด้วยกับคุณ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#326 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 07:04

ก็แค่กล้วรัฐประหารจนขรี้ขึ้นสมอง
มองสังคมไม่รอบด้าน
เด็กๆ
ไม่มีราคา

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#327 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 07:23

หยาบคายเฉพาะกับควายที่คุยไม่รู้เรื่องนั้นแหล่ะ เด็กใหม่ๆ เค้ายังไม่รู้เช่นเห็นชาติธาตุแท้ของเอ็งไงไอ้เวร

ปากอ้างประชาธิปไตย ประชาธิปไตยส้นเกือกอะไรของมรึงอ้าปากก็อย่าเข่นฆ่าประชาชน/ปากกระบอกปืน ถุย!!

เลิกสักทีเถอะ เค้ารู้กันทั่วไม่ใช่ตาบอดอยู่ในกะลาอย่างมรึงหรอกไอ้เวร ปากอ้างประชาธิปไตย ทำเนียน มันอีแอบชัดๆ

ตอแหลสร้างภาพว่าเป็นผู้ดี ไม่นานก็เปลี่ยนล็อคอินอีกล่ะสิ*คุณ* ปัญญาอ่อนไม่เลิกราจริงๆ มันน่าสมเพสจริงๆ ที่ต้องมาต้ั้กระทู้ตอแหล สร้างภาพเป็นคนรักประชาธิปไตย

แล้วกุพอใจโพส ถ้าไม่พอใจเชิญที่อื่นครับ ^^

"ที่เค้าต้องปราบปรามม็อบควายแดงอย่างที่*คุณ*ัอามาอ้างก็เพราะ ทำผิดกฎหมาย เผาบ้านเผาเมือง ทำร้ายสร้างความเดือดร้อนให้ประชาชนโดยทั่วไป มีกองกำลังติดอาวุธยิงใส่เจ้าหน้าที่และประชาชน ฯลฯ"

อย่าพล่ามนักเลยไอ้เวร ไร้สาระ

มันทุเรศซ้ำซาก จริงๆ

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#328 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 07:33

แล้วถ้าหากมีเวลาว่างมานั่งป่วนบอร์ดด้วยเรื่องโง่ๆ ก็เอาเวลาไปหาจิตแพทย์ดีกว่านะไอ้เวร เผื่อว่าอะไรๆ มันจะดีขึ้น

ด้วยความปราถนาดี ^^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#329 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 07:40

แล้วทักษิณ แพ้ได้ไหมครับ ?
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#330 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 07:57

ทุกท่านครับ ผมขอความกรุณาสักหน่อยได้มั้ยครับ เนื่องจากผม และหลายๆคนได้ถามหลายครั้งหลายหนว่า

ขอเพิ่มนิดนึงว่า ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตยอันมีพระ มหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข ได้มั้ยครับ

แต่เป็นที่ชัดเจนแล้วว่า ตลอด 7 หน้าที่ผ่านมา คุณ Mark Lover จงใจไม่ตอบคำถามนี้ และการเอาข้ออ้างว่าพาดพิงสถาบัน ก็ใช้กับคำถามนี้ไม่ได้
ผมจึงอยากเสนอว่า

ตราบใดที่ Mark Lover ยังไม่ตอบคำถาม อย่าได้พูดคุยกันต่อไปเลยครับ เพราะผมเชื่อว่าแทบทุกคนในนี้ต้องการระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

การที่เจ้าของกระทู้ไม่ยอมตอบ ผมคิดว่าเปล่าประโยชน์ที่จะถกเถียงในประเด็นอื่นๆครับ

ตั้งแต่เมื่อวานยังไม่ยอมรับระบอบอีกนี้อีกเหรอ งั้นไปไกลๆเลยว่ะครับ สุภาพแล้วนะ

#331 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:18

รัฐบาลมาจากเสียงสส ชุดเดิมจากเลือกตั้งปี50 แต่กลับมาชุมนุมขับไล่เขา แบบนี้เรียกประชาธิปไตยหรือปล่าวครับ

#332 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:25

ปิดกระทู้ ประชาธิปไตยไม่แพ้จริงๆครับ
แต่เจ้าของกระทู้หมดสภาพแล้ว :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#333 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:34

สรุปว่า Mark Lover ไม่ต้องการ ระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

จบ ...

#334 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:13

ประเด็นที่ 1 จขกท. มุ่งมั่นและรักประชาธิปไตยมาก แต่เอาจริงๆ เหมือนดื้อแพ่ง เข้าใจว่า จขกท.รู้จักระบอบต่างๆเป้นอย่างดี แต่ไม่อยากจะยอมรับว่าทุกวันนี้ต่อให้เป็นประเทศสังคมนิยมแบบจีน หรือ มหาอำนาจแบบอเมริกา ทั้งที่ระบอบปกครองต่างกันแต่ถ้าบริหารดีๆ มันก็เจริญกันได้

ประเด็นที่ 2 จขกท. บอกว่าอย่าดึงสถาบันมายุ่ง ซึ่งระบอบการปกครองของไทยนั้นแม้จะบอกว่าเป็นประชาธิปไตยแต่รูปแบบจริงๆก็คือระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมูข ดังนั้นตามเท่าที่ดูมา จขกท เหมือนพยายามจะตัดจุดนี้ออกไป อยากถาม จขกท ในประเด็นที่ 2 นี้ว่า ทำไมถึงไม่กล่าวถึง

#335 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:29

ว่าจะเข้ามาคุยต่อ แต่เห็น จขกท. สรุปปิดกระทู้ไปแล้ว
ตกลงได้ข้อสรุปเรื่องหลักการประชาธิปไตยแล้วเหรอครับ
ผมว่าที่ถกๆ กันไปนี่มันยังไม่เฉียดเลยนะ

เริ่มต้นคุณใช้ข้อความว่าเชิญ พี่น้องชาวเสรีไทยผู้รักประชาธิปไตย
ซึ่งน่าจะตีความได้ว่าคุณเชิญ สมาชิกทุกคนในเว็บมาถกหาเหตุผลกัน
จะมีคนเห็นต่างบ้าง คนคุยนอกประเด็นบ้าง
แต่นั่นเป็นเรื่องที่คุณต้องหาสาระ หาคำตอบจากคนอื่น
เพื่อนำไปประมวลผลหาคำตอบในประเด็นที่คุณต้องการเอง
ตั้งกระทู้มาแล้วก็คุย ถกกันให้จบ ให้ได้ข้อสรุปสิครับ
ไม่ใช่ยังไม่ได้ข้อสรุปก็ปิดกระทู้ แล้วก็ไปตั้งใหม่วนไปเรื่อยๆ แบบนี้

ยึดมั่นในประชาธิปไตย ก็ควรตระหนักสิทธิอันพึงมีของผู้อื่นด้วยนะครับ

#336 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:43

กรณีตากใบ เป็นการฆ่าประชาชน ผู้บริสุทธิหรือไม่ครับ จขกท.

เราควรทำยังไงกับผู้สั่งการครั้งนี้ครับ

หรือเราชาวเสรีไทย ไม่อยู่ในฐานะที่จะตัดสินถูกผิดได้

งั้นเราควรจะประชาธิปไตยแต่ปากกันต่อดีกว่า
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#337 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 09:55

การเป็นผู้ชนะเลือกตั้งได้ แสดงว่าสามารถเผาบ้านเผาเมือง ปิดถนน ปล้นรถไฟ ปล้นเซเว่นได้
อย่างนั้นหรือครับบัง

ละอายบ้างนะครับที่ตั้งคำถามอย่างนี้
เพราะคุณเคยสนับสนุนม็อบปิดสนามบิน ยึดทำเนียบ ล้อมรัฐสภา ต่อต้านรัฐบาลที่มาจากเสียงส่วนใหญ่ของประชาชนมาก่อน

ควรอายบ้างนะบัง รัฐบาลชุดนั้นมาจาก สส ที่โหวตมากสุดตาม กม. และเป็น สส ชุดเดียวกันที่เลือก สมัคร สมชาย สุดท้ายนะ สส พวกนั้นมาจากประชาชนส่วนมากนะ บัง
ไอ้พวกปิดสนามบินถามว่า ผิดมั้ย ผิดแน่ แต่มีสิ่งนึงที่มันต่างระหว่างมอบแดงกับเหลืองคือ มันไม่ไปเผาที่ทำร้ายทางทำมาหากินกับประชาชนตัวเล็กๆ หรือ ข่มขู่ชาวบ้าน ข่มขู่หมอ คนไข้ พยาบาล คนป่วยยังทำเลย หรือบัง ชอบแบบนี้ล่ะ

#338 SINANJU

SINANJU

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:00

ก่อนที่ผมจะมาพูดคุยอะไรทางการเมือง อย่างน้อย ผมก็มั่นใจแล้ว ว่าผมไม่เคยทำอะไรผิด
ไม่เคยสนับสนุนให้ใครทำความผิด ผมถึงเถียงกะบัง
แต่บังมามุกเดียวกะไอ้เวรเลย ใครเห็นต่าง บังก็โยนไปให้เป็นเสื้อเหลือง ปิดสนามบินหมด
มันไม่ใช่ คนที่รังเกียจการกระทำของคนเสื้อแดงปีสองปีที่ผ่านมามีเยอะกว่านั้นนะบัง
รวมถึงคนที่เกลียดทักษิณ ด้วยข้อหาต่างที่รู้ๆ กันอยู่ มันก็เยอะแยะ
ไม่จำเป็นต้องมีเสื้อสีใส่ก็ได้ด้วยซ้ำ

คุณโทนี่กล้ายืนยันมั้ยครับ ว่าพรรค ปชป. ไม่ได้สนับสนุนการเคลื่อนไหวของม็อบพันธมิตรเลยตลอด 193 วันที่เคลื่อนไหวยึดประเทศ

แต่ผมรู้อย่างนึง ม๊อบ พธม ปชปไม่ใช้เจ้าของสั่งการได้เหมือน ทักษิณสั่งการม๊อบแดงได้แน่นอน

#339 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:04

กรณีตากใบ เป็นการฆ่าประชาชน ผู้บริสุทธิหรือไม่ครับ จขกท.

เราควรทำยังไงกับผู้สั่งการครั้งนี้ครับ

หรือเราชาวเสรีไทย ไม่อยู่ในฐานะที่จะตัดสินถูกผิดได้

งั้นเราควรจะประชาธิปไตยแต่ปากกันต่อดีกว่า

เจ้าของกระทู้บอกแล้วครับ ว่าทุกอย่าง ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญตัดสิน
เรามันแค่ประชาชนโง่ๆ อยู่เงียบๆ แล้วหุบปากซะ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#340 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:09

เจ้าของกระทู้บอกแล้วครับ ว่าทุกอย่าง ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญตัดสิน
เรามันแค่ประชาชนโง่ๆ อยู่เงียบๆ แล้วหุบปากซะ :D

รับทราบครับ งั้นเรามาประชาธิปไตยแต่ปากกันต่อดีกว่า :D
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#341 ryukendo

ryukendo

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:17

รับทราบครับ งั้นเรามาประชาธิปไตยแต่ปากกันต่อดีกว่า :D

สมัยนี้ต้องประชาธิปไตยแบบอั้งยี่ครับ :lol: :lol: :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#342 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:09

พอตอบไม่ได้ เถียงไม่ไป ก็แถ วกไปวนมา เหมือนเด็กไม่รู้จักโต ไม่รู้จักรับฟังผู้อื่น ผมว่า ป่วยการที่จะตั้งกระทู้นะครับ
คุณชอบ เชิญผู้ที่เห็นต่างไปกระทู้อื่น แต่ผมว่า
ถ้าคุณตั้งกระทู้ แล้วรับฟังความคิดเห็นคนอื่นไม่ได้ ตอบอย่างมีเหตุผลไม่ได้ เชิญ เว็บ อื่น เถอะครับ

#343 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:47

ก่อนที่ผมจะมาพูดคุยอะไรทางการเมือง อย่างน้อย ผมก็มั่นใจแล้ว ว่าผมไม่เคยทำอะไรผิด
ไม่เคยสนับสนุนให้ใครทำความผิด ผมถึงเถียงกะบัง
แต่บังมามุกเดียวกะไอ้เวรเลย ใครเห็นต่าง บังก็โยนไปให้เป็นเสื้อเหลือง ปิดสนามบินหมด
มันไม่ใช่ คนที่รังเกียจการกระทำของคนเสื้อแดงปีสองปีที่ผ่านมามีเยอะกว่านั้นนะบัง
รวมถึงคนที่เกลียดทักษิณ ด้วยข้อหาต่างที่รู้ๆ กันอยู่ มันก็เยอะแยะ
ไม่จำเป็นต้องมีเสื้อสีใส่ก็ได้ด้วยซ้ำ

คุณโทนี่กล้ายืนยันมั้ยครับ ว่าพรรค ปชป. ไม่ได้สนับสนุนการเคลื่อนไหวของม็อบพันธมิตรเลยตลอด 193 วันที่เคลื่อนไหวยึดประเทศ

ที่ผ่านมา ผมมั่นใจว่า พรรค ปชป ไม่ได้สนับสนุนการเคลื่อนไหวของม็อบพันธมิตรแน่นอนครับ
หากแต่ส่วนหนึ่งของม็อบพันธมิตร มีเหล่าแฟนของ ปชป อยู่ด้วยเท่านั้น
รวมถึงการให้กำลังใจของ สส บางคนเป็นการส่วนตัว ไม่เกี่ยวกับพรรค
เพราะผู้ดำเนินการใหญ่ คือสนธิ ลิ้มทองกุล ที่ไม่ใช่คนในพรรค ปชป
รวมถึงไม่เคยเป็นอดีต สส หรือหัวหน้าพรรค ปชป แต่อย่างใด
จะมีบ้างที่ชัดเจน คืออาจารย์สมเกียรติ ซึ่งแยกตัวออกไปจาก ปชป อย่างชัดเจน
พันธมิตร ไม่ได้รับการสนับสนุนทั้งทางการเงิน การดำเนินการใดๆ จากพรรค ปชป อย่างแน่นอน

หากบังพยายามโยงไป ผมเชื่อว่า บังก็รู้คำตอบนี้ เท่ากับที่ผมรู้
เพียงแต่เป็นความตั้งใจและพยายามที่จะยึดโยงพันธมิตรกับ ปชป
เพียงเพื่อให้การยึดโยงระหว่างพรรคเพื่อไทย อดีตนายก รวมถึง สส เพื่อไทย กับคนเสื้อแดง
มีความชอบธรรม ทั้งที่ความเป็นจริง เจ้าของม็อบแดง คือทักษิณ
ผู้ขึ้นเวที คือ สส เพื่อไทย ที่แม้ได้เข้าเวทีการเมืองแล้ว ยังพยายามทำตัวเป็นหัวหน้าม็อบข้างถนน

พอใจมั๊ยครับบัง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#344 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:51

เอื้อประโยชน์พวกพ้องเหมือน....
เหมือนนายกแกล้งไม่เข้าประชุมแล้วบอก ไม่รู้เรื่อง
แกล้งหลับตาข้างเดียวแบบนี้ ประชาธิปไตย ..แพ้ไม่ได้?

พอมะแอฉีกเจตนารมณ์ที่ตัวเองยกมาไล่คนอื่น
ก็เอื้อประโยชน์ด้วยการแกล้งไม่อยู่ ไม่รับรู้

โห่......แค่ลมปากจริงๆ

สุดยอด อย่างหนาเลยนะครับเนี่ย ขนาดย้ำซะขยาดนี้ยังทำนิ่ง ผมจะไม่เข้ากระทู้นี้อีกแล้ว เพราะ จขกท.ไม่มีค่าพอที่จะร้องหาประชาธิปไตย หรือระบอบใดๆ นอกจากระบอบกูและพวกพ้อง

#345 ร้อยโฉบ

ร้อยโฉบ

น้องใหม่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:52

แค่เริ่มต้น ก็คุยกันไม่รู้เรื่องแล้ว
เพราะคำถามที่ว่า ประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

คุณยังไม่ยอมตอบเลย แล้วจะคุยกันต่อไปทำไม

#346 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:56

คุณก็พูดเอง ว่า คุณและผมไม่มีสิืทธิ์ ไปตัดสิน ดังนั้น ก็ปล่อยให้กลไกแต่ละส่วน ทำหน้าที่ ไปครับ เราอย่าไปยุ่ง
ศาลทำหน้าที่ตัดสินคดี
ส่วนกระบวนการยุติธรรม จะเป็นธรรม หรือไม่ ก็ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของผู้เชี่ยวชาญทางกฎหมายที่ใจเป็นธรรม เค้าวิเคราะห์กันไป
ดังนั้น กรุณาอย่ามาถามผมว่า แต่ละคดี ที่เกิดขึ้นในบ้านนี้เมืองนี้ เป็นไปด้วยความเป็นธรรม หรือไม่ เพราะ ผมไม่มีหน้าที่ และ ไม่มีความสามารถจะวิเคราะห์ได้
แต่หน้าที่ของผม คือปกปักรักษาประชาธิปไตย ซึ่งผมไม่ท้อถอยแน่ เพราะ
!! ประชาธิปไตย แพ้ไม่ได้ !!

ในขณะที่คุณพร่ำบอกผมว่าอย่าไปยุ่งกับกระบวนการตัดสินคดี
แต่คุณกลับเพ้อเจ้ออยู่แต่ว่า ศาลไม่ยุติธรรม ลำเอียง โดนแซกแซง
คุณและสหายเหล่าสี กลับไม่ยอมรับผลใดๆ เลย ที่ไม่ใช่ทางตัว
เหมือนที่ไอ้ก่อแก้วออกมาพูดเมื่อวาน หากจตุพรโดนเด้ง กระบวนการปรองดองย่อมไม่เกิด
การปรองดอง หมายถึงการต้องปล่อยตัวนักโทษที่ทำผิดกฏหมาย
หรือการให้สิทธิ์การเป็น สส ของผู้ต้องโทษ คุมขัง และไม่ได้ลงเลือกตั้งเช่นนั้นหรือครับ
แล้วเราจะมีกฏหมาย มีรัฐธรรมนูญไว้ทำหอกอะไร

ประชาธิปไตยแพ้ไม่ได้ครับ ผมเห็นด้วย
เพียงแต่ผู้พร่ำพูดคำนี้ ควรต้องศึกษาความหมายของประชาธิปไตยเสียใหม่
หากประชาธิปไตยคือตัวกุ กลุ่มกุ กุไม่มีวันผิด เมื่อใครบอกกุผิด คือการกลั่นแกล้ง
คือไม่ยุติธรรม นั่นไม่ใช่ประชาธิปไตยครับ มันเป็นเพียงพวกมากลากไป
การมีกลุ่มคนเห็นงามกับแนวคิดเช่นนั้น ไม่ได้หมายความว่าจะต้องถูกเสมอไป
สมมุติให้คุณคนเดียว โดนคน 5 คนรุมกระทืบ
คน 5 คนอ้างได้มั๊ย ว่าคุณเป็นเสียงส่วนน้อยที่ไม่เห็นด้วย
ในขณะที่คน 5 คน เป็นเสียงส่วนใหญ่ให้รุมกระทืบคุณ
คน 5 คนทำถูกตามหลักประชาธิปไตยใช่มั๊ยครับ และคุณต้องยอมใช่มั๊ยครับ
เพราะคน 5 คนนั้นเลือกแล้ว

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#347 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:04

น่าชื่นใจแทนพี่น้องวิลเดอร์บิสจริงๆ ที่มี เหวง ธิดา สุรชัย หงอกเจียม ฯลฯ ... มาช่วยต่อสู้เรียกร้องประชาธิปไตย :lol:
อดีตแต่ละท่านล้วนเป็นบุคคลที่ต่อสู้เพื่อประชาธิปไตยอย่างแท้จริง (จริงๆนะ) :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#348 ร้อยโฉบ

ร้อยโฉบ

น้องใหม่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:09

ชอบหนังเรื่องนี้มั่กๆ

:lol: :lol: :lol: เรื่องนี้ ยิงกันกระจาย
กระสุนหมดเป็นแสนนัดได้กระมัง :lol: :lol: :lol:

#349 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:39

เมื่อคืนผมเห็นบังแอบมาสองส่องดูตั้งนานก็ยังงงว่าทำไมไม่มาตอบเม้น ผมขอพูดยังงี้นะครับ ว่าคนเราน่ะ ชอบซ่อนเร้นเสแสร้งว่าทำตัวดีแต่จริงๆไม่ดี ดังนั้นใครคิดอะไรย่อมรู้อยู่แก่ใจ คนที่คิดชั่วทำชั่ว โดยเฉพาะต่อแผ่นดินเกิด หากกรรมไม่ตกอยู่กับคนนั้น กรรมก็จะตกไปที่ลุกหลานแหละครับ จำไว้นะครับว่าจะทำอะไรก็ให้นึกไว้ด้วยว่าลูกลานคุณจะอับอายกับการกระทำของคุณมั้ย คุณทำอะไรไปคุณไม่รู้สึก แต่น่าจะคิดหน่อยว่าลูกหลานคุณเค้าอาจไม่หนาอย่างคุณ เค้าคงจะอายแทบขุดหลุมอยู่ในโพรงแล้วก็ได้ เรื่องกรรมมันเป็นเรื่องของเหตุและผลนะครับ ซักวันมันจะติดตามตัวผู้กระทำกรรมแน่

#350 ร้อยโฉบ

ร้อยโฉบ

น้องใหม่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 12:50

เจ้าของกระทู้เดินออกนอกห้อง แต่ไม่ได้หมายความว่า จะไม่ชะโงกดูที่หน้าต่าง
ผมขอบอกไปยังคุณว่า "ล้มเจ้า" ไม่ใช่คำกล่าวหาลอยๆที่ไม่มีที่มาที่ไป
ผมเชื่อว่า คุณก็รู้เหมือนที่ใครๆเขาก็รู้ในด้านทฤษฎีการต่อสู้ทางการเมือง
สถาบันฯเป็นอุปสรรคสำคัญที่พรรคพวกเพียรพยายามมาหลายสิบปีที่จะล้มให้ได้
ตีสองหน้าในหนึ่งแนวทาง เป็นสิ่งที่พวกคุณถนัด
หน้าที่1 คือ การพยายามให้ข้อมูลใส่ร้ายสถาบันฯ อย่างต่อเนื่อง
หน้าที่2 คือ การกล่าวหาว่าผู้อื่นว่า ใช้ข้ออ้าง "ล้มเจ้า" มาขจัดฝ่ายตรงข้ามทางการเมือง
วลีเฉียดๆ ที่สารพัดคิดค้นจึงตามมามากมาย
สำหรับผม "ประชาธิปไตยแพ้ไม่ได้" ที่คุณภูมิใจ ก็เป็นหนึ่งในวลีนั้น
(วลีนี้ คุ้นๆหูน่ะ ฟังแล้วคิดถึง ตงฟางปู้ไป้)

*** ขอหยุดแค่นี้ก่อน ***