Jump to content

- - - - -

นโยบายรถคันแรก: ผลเสียหายไม่คาดคิด "ติดแบล็คลิสต์ตลอดชีวิตทั้งคนซื้อและคนค้ำ"

• Please log in to reply
112 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:20

'hentai'
ทำราวกับว่า... "เกินความสามารถในการชำระหนี้"
เป็นสิ่งใหม่ ที่เกิดขึน จาก รถคันแรก... สมัยก่อนไม่เคยเกิดไม่เคยมี.... :D

แต่ประเทศเราไม่เคยมีประสบการณ์การกระตุ้นให้ประชาชนเป้นหนี้ในคราวเดียว สี่แสนล้านบาท ในปีเดียว
........................................................................................................................................................................

ผลที่ตามมาก็เป็นเรื่องปกติ... คนค้ำก็โดนด้วย มาตั้งแต่ชาติที่แล้ว... สมัย ธาริน ชวน ก็โดน..

แต่ประเทศเราไม่เคยถูกกระตุ้นให้ คนหนึ่งล้านคนเป็นหนี้และคนอีกหนึ่งล้านคนต้องรับสภาพหนี้เกือบครึ่งล้านบาท ภายในปีเดียว
.............................................................................................................................................................................
ความพยายาม จับแพะชนแกะ ในการหาเรื่อง ด่ารัฐบาล นับว่า เป้นความสามารถ

อันเอกอุ ในสามโลกของ เหล่าแมลงสาปที่มีความรู้ อ้างตัวว่าไม่ได้กินหญ้าทั้งหลาย

ความพยายามตะแบงแถกแถ จับแพะชนแกะเพื่อเลียรัฐบาลของนักโพสทืรับจ้างรายวัน ก็นับว่า เป็นความสามารถ

อันเอกอุ ในสามโลกของ เหล่าสาวกควายแดง ที่อ้างตัวว่าชอบกินหญ้าทั้งหลายเช่นกัน
...................................................................................

^_^
^_^ ^_^

หมายความว่า ตรรกของเอนไตคือ ถ้าเอ้งทำผิดพลาดเมื่อวานนี้ งั้นวันนี้กุขอทำผิดพลาดบ้าง ว่างั้น

ถ้าการไม่ยอมเรียนรู้จากสิ่งผิดพลาดในอดีต แล้วยังจะตะแบงทำสิ่งผิดพลาดซ้ำรอยเดิมเพื่อให้เกิดวิกฤติเศรษฐกิจอีกรอบ แล้วเราจะมีรัฐบาลไปทำซากควายอะไรครับ

แต่ก็นั่นแหละนะ ....

ความพยายามตะแบงแถกแถ จับแพะชนแกะเพื่อเลียรัฐบาลของนักโพสทืรับจ้างรายวัน ก็นับว่า เป็นความสามารถ อันเอกอุ ในสามโลกของ เหล่าสาวกควายแดง ที่อ้างตัวว่าชอบกินหญ้าทั้งหลายเสมอๆ

คนค้ำโดนด้วย
ค้ำไปซื้อรถ ที่มูลค่า "ลด" ทันทีที่ซื้อหรือไม่ ต้องไตร่ตรองให้ดี ว่าพร้อมหรือไม่สำหรับไม่กี่ปีข้างหน้า :lol:

^^หมายศาลคล้ายๆแบบนี้เป็นตัวอย่างเอาไว้เตือนสติเพื่อนเสรีไทยที่จะไปค้ำคนอื่นเพื่อซื้อรถคันแรกที่เป็นฟองสบู่เห็นๆ

คุณพ่อ ( นายXXX จำเลยที่ 2 -ผู้ค้ำประกัน ) โดนหมายศาล แปะหน้าบ้านเมื่อกลางปี 2550
เพราะนางสาว....จำเลยที่ 1 ซึ่งเป็นลูกสาวเพื่อนสมัยรับราชการอยู่ศรีสะเกษ
ได้เข้ามามาเรียนที่มหาวิทยาลัยขอนแก่น และทำการกู้เงินจากกองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษา
ประมาณ 30,000 บาท ในยุคธารินทร์โดยคุณพ่อค้ำให้

... ถูกต้อง ที่ว่าการกู้ครั้งนี้เกิดในยุคก่อนทักษิณ แต่ดูวัตถุประสงค์สิว่า
คุณพ่อค้ำเพื่อให้คน มีสติปัญญาแต่ทุนทรัพย์น้อย เธอจะได้ไปเรียนหนังสือระดับมหาวิทยาลัย
จะได้ไปทำมาหากินต่อไปด้วยการศึกษาที่มีผู้อุปการะช่วยเหลือแม้จะเป็นทางอ้อม
ขนาดวัตถุประสงค์เลิศขนาดนี้(ไม่ใช่ไปซึ้อรถที่อาจเกินตัว)
ยังก่อให้เกิดหมายศาลมาแปะหน้าบ้านในอีก 10 ปีถัดมา :angry:

ใครที่ต้องตกในฐานะคนค้ำเพื่อซื้อรถคันแรก ก็เตรียมตัว เตรียมกระเป๋า(เงิน)ฉีก ไว้เพื่อช่วยใช้หนี้ด้วยละกัน
เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง เอากระดูกมาแขวนคอ

และวันนั้นยิ่งลักษณ์ไปอยู่ไหนแล้ว ก็ไม่รู้สิ
หรือรัฐบาลยุคนั้นอาจต้องเอาภาษีของประเทศไปโปะช่วยยกเลิกการชำระหนี้กระมัง :lol: :lol: :lol:

Edited by หนูอ้อย, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:33.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#52 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

คิดมากน่า คนซื้อรถ เขามีตัง. ได้รถ..ได้ลด ตั้งแยะ...

ถ้า สายตาดีๆ จะเอาสักคันเหมือนกัน แต่กลัวขับไป-

ชน สภาฯ ติดว่าเป็น..โรงเตี๊ยม...จะถูกจับซ๊ะเปล่า ๆ

หาเสื้อแดงไม่ทัน ก็จะติดคุกเอาง่าย ๆ เลยไม่ซื้อดีกว่า

ตังไม่มีด้วย..เก็บไว้ซื้อ น้ำมะตูมซอง ๆ ไว้ชงดื่ม ดีกว่า..

#53 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:23

แต่ที่แน่ๆไอ้นโยบายรถคันแรกนี่แหละที่ทำให้รถติดหนัก จนเป็นสาเหตุให้นักโพสท์รับจ้างที่ชั้น 6 ตึกชินหลายๆคนรวมทั้งเฮนไต ต้องเลิกงานรับจ้างโพสท์เร้วขึ้นเพื่อไปผจญกับรถติดระหว่างทางกลับบ้าน

เดี๋ยวนี้สี่โมงกว่าพวกนักโพสท์รับจ้างบก็แทบจะเงียบหายไปจากบอร์ดหมดแล้ว

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#54 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

พฤติกรรมที่ชัดเจนของรัฐบาลเกือบทุกยุค ไม่ใช่แค่ ยุคนี้ แต่ยุคนี้ ก็ไม่ต่าง และในเมื่อไม่ต่าง ผมก็ไม่เข้าใจว่าจะชาบูไปทำไม พฤติกรรมนั้นก็คือ พอตัวเองทำผิดพลาด ก็จะบอกว่า รัฐบาลก่อน มันก็ทำ สวัสดีประเทศไทย

#55 K&P

K&P

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

มีสิทธิซื้อรถคันแรกเหมือนกันค่ะ แต่...ไม่เอาดีกว่า บังเอิญชอบขึ้นรถเมล์น่ะค่ะ หลับได้ด้วย อิอิ และไม่อยากตกเป็นเหยื่อของรัฐบานนนนนนน :P
ขอเป็นคนปิดทองหลังพระ

#56 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:32

กระตุ้นเศรษฐกิจให้เจ้าของค่ายรถยนต์ แต่ทำให้คนเป็นหนี้
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#57 A DESIGN FOR LIFE

A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

นโยบายจานรายยยยอย่างนี้เสื้อแดงเขาไม่สนใจด่าหรอกครับ.. เขาด่าแต่นโยบายไข่ชั่่งโล

Edited by A DESIGN FOR LIFE, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:38.

#58 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

เอาเงินซื้อรถคันแรกไปซื้อประกัน
หรือลงใน RMF RTF ดีกว่าแก่ตัวมาจะได้สบายหน่อย
:rolleyes:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#59 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

สนุกจังเลย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#60 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:50

'hentai'
ทำราวกับว่า... "เกินความสามารถในการชำระหนี้"
เป็นสิ่งใหม่ ที่เกิดขึน จาก รถคันแรก... สมัยก่อนไม่เคยเกิดไม่เคยมี.... :D

แต่ประเทศเราไม่เคยมีประสพการณ์ ในการกระตุ้นให้ประชาชนเป้นหนี้ในคราวเดียว สี่แสนล้านบาท ในปีเดียว
........................................................................................................................................................................

ผลที่ตามมาก็เป็นเรื่องปกติ... คนค้ำก็โดนด้วย มาตั้งแต่ชาติที่แล้ว... สมัย ธาริน ชวน ก็โดน..

แต่ประเทศเราไม่เคยถูกกระตุ้นให้ คนหนึ่งล้านคนเป็นหนี้และคนอีกหนึ่งล้านคนต้องรับสภาพหนี้เกือบครึ่งล้านบาท ภายในปีเดียว
.............................................................................................................................................................................
ความพยายาม จับแพะชนแกะ ในการหาเรื่อง ด่ารัฐบาล นับว่า เป้นความสามารถ

อันเอกอุ ในสามโลกของ เหล่าแมลงสาปที่มีความรู้ อ้างตัวว่าไม่ได้กินหญ้าทั้งหลาย

ความพยายามตะแบงแถกแถ จับแพะชนแกะเพื่อเลียรัฐบาลของนักโพสทืรับจ้างรายวัน ก็นับว่า เป็นความสามารถ

อันเอกอุ ในสามโลกของ เหล่าสาวกควายแดง ที่อ้างตัวว่าชอบกินหญ้าทั้งหลายเช่นกัน
...................................................................................

^_^
^_^ ^_^

ถ้า การกระตุ้นให้ ประชาชนเป็นหนี้เป็นความผิดรัฐบาล...
งั้น
การ อนุญาตให้ธนาคารพาณิชย์และบริษัทเงินทุนทำธุรกรรม BIBF เป็นผลทำให้ธนาคารเหล่านั้นกู้เงินจากต่างประเทศมาลงทุน.. เป็นความผิดรัฐบาล... ด้วยหรือป่าว...

โอ..ลืมไป... ต่างกรรมต่างวาระ...
โอ..ลืมไป... อันนึงรากหญ้า... อันนึง อำมาตย์... :D

ธนาคารกู้มาลงทุน

แต่คน กู้เงินไปซื้้อรถ ยังเอามาเปรียบกันได้ ?????????????????? แถไปเรื่อย กู้มาลงทุน ก็ต้องหวังผลถึงกำไร แต่กู้เงินไปซื้อรถ ซื้อแล้วรถนี้ๆๆๆ ..สงสัยจะได้กำไรจากการขายรถ

#61 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:54

'hentai'

แต่ประเทศเราไม่เคยมีประสพการณ์ ในการกระตุ้นให้ประชาชนเป้นหนี้ในคราวเดียว สี่แสนล้านบาท ในปีเดียว

ถ้า การกระตุ้นให้ ประชาชนเป็นหนี้เป็นความผิดรัฐบาล...
งั้น
การ อนุญาตให้ธนาคารพาณิชย์และบริษัทเงินทุนทำธุรกรรม BIBF เป็นผลทำให้ธนาคารเหล่านั้นกู้เงินจากต่างประเทศมาลงทุน.. เป็นความผิดรัฐบาล... ด้วยหรือป่าว...

โอ..ลืมไป... ต่างกรรมต่างวาระ...
โอ..ลืมไป... อันนึงรากหญ้า... อันนึง อำมาตย์...

หมายความว่า ตรรกของเอนไตคือ ถ้าเอ้งทำผิดพลาดเมื่อวานนี้ งั้นวันนี้กุขอทำผิดพลาดบ้าง ว่างั้น

ถ้าการไม่ยอมเรียนรู้จากสิ่งผิดพลาดในอดีต แล้วยังจะตะแบงทำสิ่งผิดพลาดซ้ำรอยเดิมเพื่อให้เกิดวิกฤติเศรษฐกิจอีกรอบ แล้วเราจะมีรัฐบาลไปทำซากควายอะไรครับ

ความพยายามตะแบงแถกแถ จับแพะชนแกะเพื่อเลียรัฐบาลของนักโพสทืรับจ้างรายวัน ก็นับว่า เป็นความสามารถ อันเอกอุ ในสามโลกของ เหล่าสาวกควายแดง ที่อ้างตัวว่าชอบกินหญ้าทั้งหลายเสมอๆ

ตรรกท่านคือ.. ข้าทำผิดไม่เป็นไรอภัยได้... เองจะทำผิดบ้างไม่ได้ :D

อะเฮ้ย.. ถามจริง

ถ้าเคยตกเหวมาแล้วครั้งหนึ่ง แล้วข้างหน้าที่เราจะเดินไปเห็นว่าเป็นหุบเหวลึกชัดๆ เฮนไตก็ยังจะโดดลงไปอีก ด้วยเหตุผลว่าพวกเอ้งเคยพาข้าไปตกเหวมาแล้ว ตาข้าพาพวกเอ็งโดดลงเหวบ้าง เอางั้นหรือครับ

สถาบันไหน ใครสั่งใครสอนมาแบบนี้วะเนี่ย เอิ้ก เอิ้ก

เออ... มีรัฐบาลไหน มี นโยบาย รถคันแรก มาก่อนแล้วส่งผลเสีย เหรอครับ... ถ้าไม่มี... แล้ว เราจะเดินตกเหวตามได้อย่างไร...
ถ้าหาไม่ได้... ช่วยบอก นโยบายที่ คล้ายๆ รถคันแรกแล้วให้ ผลคือ เดิน ตกเหว ให้ ผม ฟังชัดๆหน่อยครับว่า รัฐบาลไหน นโยบายอะไร...
:D

รัฐบาลไหน นโยบายอะไร

งั้น แล้วอันนี้ควายตัวไหนโพสทืวะ

"ถ้า การกระตุ้นให้ ประชาชนเป็นหนี้เป็นความผิดรัฐบาล...
งั้น

โอ..ลืมไป... อันนึงรากหญ้า... อันนึง อำมาตย์."..

เอาอีกแล้ว... คล้ายกันตรงไหนครับ... :D

ผมบอก BIBF ในประเด็นที่ว่า... อ่านดีๆ ช้าๆ ทีละตัว ถ้าเป็นไปได้ ออกเสียงดังๆด้วย...

งั้น
การ อนุญาตให้ธนาคารพาณิชย์และบริษัทเงินทุนทำธุรกรรม BIBF เป็นผลทำให้ธนาคารเหล่านั้นกู้เงินจากต่างประเทศมาลงทุน.. เป็นความผิดรัฐบาล... ด้วยหรือป่าว..

ไม่ได้บอกว่า ... นโยบายเหมือนกัน... คุณเช จับประเด็นไม่ได้หรือครับ.... :D

กรุณาอย่าแถ อย่าตะแบงครับ ให้ผมยกตัวอย่าง ผมก้ยกตัวอย่างที่คุณโพสท์มานั่นแหละ

จะแถไปไหนวะ ยางใหม้หมดแล้ว .... เอิ้ก เอิ้ก

เฮนไตยกตัวอย่างประเด็นนี้ได้คนเดียวแต่คนอื่นห้ามนะคร้าบ

ปล การโควทเยอะๆทำให้พิมพ์จากมือถือลำบากมาก

#62 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:14

จริงครับ ติดบูโร อีกหน่อยจะกู้อะไรก็ไม่ได้

#63 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

ถึงไม่มีโครงการนี้ยังไงผมก็ต้องออกรถอยู่ดี เพราะผมต้องใช้ออกหน้างานที่ต่างจังหวัด

ออกใหญ่ๆก็เกินตัว แค่เครื่อง 1500 นี่ล่ะ แฟนจะได้ใช้ด้วย

เงินผ่อนไม่มีปัญหา ดาวน์เยอะผ่อนน้อย บวกกับเงินสำรองฉุกเฉินก็มีเก็บอยู่แล้ว

ขัดสนจริงๆก็ควักกระเป๋าแฟน อิอิ :lol:

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#64 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:30

ฮ่าฮ่าฮ่า อีเห็นพลาดดด!! เตะลูกเข้าเท้าให้ผมเสยซะเต็มเหนี่ยวเลย! 555555
บอกก่อน เรื่องไหนที่ผมไม่รู้ผมจะไม่เถียงนะ แต่ดันมาเถียงในเรื่องที่ผมจับอยู่
:lol:จะยั้งมือไว้ไมตรีทำศอกทำไมร่า....55555 :lol:

คนค้ำโดนด้วยตั้งแต่ชาติที่แล้วของคุณนั้น "ในฐานะจำเลยที่ 2" ครับ แบบที่คุณหนูอ้อยกรุณาแปะตัวอย่างหมายศาลมาให้น่ะแหละ
คือเจ้าหนี้จะตามคนค้ำเป็นลำดับต่อไปหลังจากลูกหนี้"หนี" หรือจ่ายไม่ได้แล้ว แบบว่าไม่มีทรัพย์สินอะไรให้ยึดแล้วถึงจะตามคนค้ำครับ
นั่นคือ 10 ปีที่แล้ว
คุณพ่อจึงโดนหมายศาล 10 ปีให้หลัง

แต่...ตั้งแต่ 3 ปีที่แล้ว(ปี 52 เป็นต้นมา) เจ้าหนี้มันรู้ครับ
ตั้งแต่เห็นวี่แววว่าฟ้องศาลแล้วลูกหนี้ไม่มีทางชำระหนี้ได้ หรือตามตัวครั้งแรกไม่เจอ
เจ้าหนี้มันจะไม่รอ 10 ปีตามอายุความแล้วครับ มันตามคนค้ำเลย!!!

คนค้ำเหวอเลยว่า...เฮ้ย ก็ลูกหนี้ยังไม่ได้หายไปไหน ตามตัวยังไงก็เจอ ทำไมมาเล่นคนค้ำวะ?
สาเหตุเพราะเจ้าหนี้รู้ดีว่าไม่มีทางได้เงินจากลูกหนี้ มันไม่รอ มันเล่นคนค้ำเลยทันที
แปลว่าแค่ลูกหนี้ผิดนัดจนต้องฟ้องศาล เจ้าหนี้จะทำเรื่องฟ้องคนค้ำด้วยทันที

ซึ่งเป็นระเบียบวิธีปฏิบัติที่เลวมาก สิบปีที่แล้วที่อีเห็น "อ้างมา" ยังไม่มีใครเขาทำกัน

ปัญหาข้อนี้คือปัญหาใหญ่มากที่ยังไม่มีกฎระเบียบมาแก้ไขครับ
gladiator 1.jpg

#65 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

พอดีผมเคยไปขอเช็คบูโรของตัวเอง ก่อนจะกู้ซื้อบ้านเหมือนกัน แล้วก็ไปคุยกับเจ้าำน้าที่ของบูโร เพราะบอกตรงๆว่ากังวลเรื่องนี้อยู่
จึงอยากให้เพื่อนๆเข้าใจคำว่าแบล็คลิสกันก่อนน่ะครับว่า

จริงๆ ไอ้คำว่าแบล็คลิสมันไม่ได้ออกมาจากสถาบันนี้นะครับ เพราะข้อมูลบูโรของแต่ละคนมันจะมีว่า
1มีหนี้ที่ไหนบ้าง
2ชำระช้าไม่เกิน1เดือน
3ชำระช้าเกินจากข้อ2
ตรงนี้จากความจำนะครับอาจผิดได้

ตรงส่วนที่ชำระช้าไม่เกิน1เดือน ถ้าเราชำระหนี้แล้วมันจะเป็นตัวสีดำแล้วมีรหัสว่าปกติ แต่ถ้าผิดนัดชำระช้ากว่านี้มันจะเป็นอักษรสีแดงและมีรหัสขึ้นว่าผิดนัด

ส่วนที่บอกว่าเป็นแบล็คลิสก็คือธนาคารที่เรายื่นกู้จะเป็นผู้พิจารณาเองครับ

ท่านสันสกฤตพูดถูกครับ ทางผจก.ใหญ่เครดิตบูโรก็ปวดหัวกับการแก้ภาพลักษณ์อยู่
แต่...........แบล็คลิสต์ที่ผมหมายถึงคือ... การติดประวัติในเครดิตบูโรว่า "ผิดนัดชำระหนี้" ครับ
มันจะคงอยู่ตลอดชีวิตตราบใดที่เราไม่ปลดหนี้ครับ

เช่น เราหนีหนี้ เรายังผ่อนชำระหนี้ไม่ครบทุกงวดเป็นเวลา 3 ปีติดต่อกันโดยไม่ผิดนัดเลยสักงวดเดียว
ประวัติเราจะคาอยู่ตลอดชีวิตครับ
นี่คือสิ่งที่ลูกหนี้ 90% ไม่รู้
คิดว่าค้างหนี้ไว้เกิน 10 ปีมันจะหายไปเอง

ไม่หายครับพี่น้อง ตราบใดไม่ "จ่ายหนี้ตรงเวลาทุกงวดไม่ข้ามงวดเลย 3 ปี" ประวัติเครดิตจะคาอยู่แบบนั้นตลอดชีวิตครับ

หลักฟิสิกส์ครับ สสารไม่มีวันสูญหายไปจากโลกนี้

#66 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:39

ฮ่าฮ่าฮ่า อีเห็นพลาดดด!! เตะลูกเข้าเท้าให้ผมเสยซะเต็มเหนี่ยวเลย! 555555
บอกก่อน เรื่องไหนที่ผมไม่รู้ผมจะไม่เถียงนะ แต่ดันมาเถียงในเรื่องที่ผมจับอยู่
:lol:จะยั้งมือไว้ไมตรีทำศอกทำไมร่า....55555 :lol:

คนค้ำโดนด้วยตั้งแต่ชาติที่แล้วของคุณนั้น "ในฐานะจำเลยที่ 2" ครับ แบบที่คุณหนูอ้อยกรุณาแปะตัวอย่างหมายศาลมาให้น่ะแหละ
คือเจ้าหนี้จะตามคนค้ำเป็นลำดับต่อไปหลังจากลูกหนี้"หนี" หรือจ่ายไม่ได้แล้ว แบบว่าไม่มีทรัพย์สินอะไรให้ยึดแล้วถึงจะตามคนค้ำครับ
คุณพ่อจึงโดนหมายศาล 10 ปีให้หลัง

แต่...ตั้งแต่ 3 ปีที่แล้ว(ปี 52 เป็นต้นมา) เจ้าหนี้มันรู้ครับ
ตั้งแต่เห็นวี่แววว่าฟ้องศาลแล้วลูกหนี้ไม่มีทางชำระหนี้ได้ หรือตามตัวครั้งแรกไม่เจอ
เจ้าหนี้มันจะไม่รอ 10 ปีตามอายุความแล้วครับ มันตามคนค้ำเลย!!!

คนค้ำเหวอเลยว่า...เฮ้ย ก็ลูกหนี้ยังไม่ได้หายไปไหน ตามตัวยังไงก็เจอ ทำไมมาเล่นคนค้ำวะ?
สาเหตุเพราะเจ้าหนี้รู้ดีว่าไม่มีทางได้เงินจากลูกหนี้ มันไม่รอ มันเล่นคนค้ำเลยทันที
แปลว่าแค่ลูกหนี้ผิดนัดจนต้องฟ้องศาล เจ้าหนี้จะทำเรื่องฟ้องคนค้ำด้วยทันที

ซึ่งเป็นระเบียบวิธีปฏิบัติที่เลวมาก สิบปีที่แล้วที่อีเห็น "อ้างมา" ยังไม่มีใครเขาทำกัน

ปัญหาข้อนี้คือปัญหาใหญ่มากที่ยังไม่มีกฎระเบียบมาแก้ไขครับ

ขอบคุณคุณผึ้งน้อยครับ อันนี้ผมเพิ่งจะทราบจริงๆ คงต้องระวังไว้ให้มากๆ
เพราะดูๆ แล้วผมชักหนาวๆ ร้อนๆ ว่าจะมีคนมาขอให้ค้ำให้อยู่เนี่ย - -"

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#67 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

พอดีผมเคยไปขอเช็คบูโรของตัวเอง ก่อนจะกู้ซื้อบ้านเหมือนกัน แล้วก็ไปคุยกับเจ้าำน้าที่ของบูโร เพราะบอกตรงๆว่ากังวลเรื่องนี้อยู่
จึงอยากให้เพื่อนๆเข้าใจคำว่าแบล็คลิสกันก่อนน่ะครับว่า

จริงๆ ไอ้คำว่าแบล็คลิสมันไม่ได้ออกมาจากสถาบันนี้นะครับ เพราะข้อมูลบูโรของแต่ละคนมันจะมีว่า
1มีหนี้ที่ไหนบ้าง
2ชำระช้าไม่เกิน1เดือน
3ชำระช้าเกินจากข้อ2
ตรงนี้จากความจำนะครับอาจผิดได้

ตรงส่วนที่ชำระช้าไม่เกิน1เดือน ถ้าเราชำระหนี้แล้วมันจะเป็นตัวสีดำแล้วมีรหัสว่าปกติ แต่ถ้าผิดนัดชำระช้ากว่านี้มันจะเป็นอักษรสีแดงและมีรหัสขึ้นว่าผิดนัด

ส่วนที่บอกว่าเป็นแบล็คลิสก็คือธนาคารที่เรายื่นกู้จะเป็นผู้พิจารณาเองครับ

ท่านสันสกฤตพูดถูกครับ ทางผจก.ใหญ่เครดิตบูโรก็ปวดหัวกับการแก้ภาพลักษณ์อยู่
แต่...........แบล็คลิสต์ที่ผมหมายถึงคือ... การติดประวัติในเครดิตบูโรว่า "ผิดนัดชำระหนี้" ครับ
มันจะคงอยู่ตลอดชีวิตตราบใดที่เราไม่ปลดหนี้ครับ

เช่น เราหนีหนี้ เรายังผ่อนชำระหนี้ไม่ครบทุกงวดเป็นเวลา 3 ปีติดต่อกันโดยไม่ผิดนัดเลยสักงวดเดียว
ประวัติเราจะคาอยู่ตลอดชีวิตครับ
นี่คือสิ่งที่ลูกหนี้ 90% ไม่รู้
คิดว่าค้างหนี้ไว้เกิน 10 ปีมันจะหายไปเอง

ไม่หายครับพี่น้อง ตราบใดไม่ "จ่ายหนี้ตรงเวลาทุกงวดไม่ข้ามงวดเลย 3 ปี" ประวัติเครดิตจะคาอยู่แบบนั้นตลอดชีวิตครับ

หลักฟิสิกส์ครับ สสารไม่มีวันสูญหายไปจากโลกนี้

ผมคุ้นๆ ว่ามีข่าว พรรคทักษิณจะออกกฎหมายล้างเครดิตบูโร
แต่ไม่อยู่ในความสนใจ ผมเลยไม่ได้ตามข่าว ว่าตกลง
เป็นยังไง ดังนั้น มันน่าจะมีวันสูญสลายไปได้นะ :lol:

#68 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:07

ขอบคุณคุณผึ้งน้อยครับ อันนี้ผมเพิ่งจะทราบจริงๆ คงต้องระวังไว้ให้มากๆ
เพราะดูๆ แล้วผมชักหนาวๆ ร้อนๆ ว่าจะมีคนมาขอให้ค้ำให้อยู่เนี่ย - -"

ดีใจมากถ้าข้อมูลของผมพอจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างครับ

คือตอนนี้คนค้ำประกันถือว่าเป็น "ลูกหนี้โดยตรง" แล้วครับ
ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่เจ้าหนี้ปฏิบัติแบบคนค้ำประกัน คือถูกตามหนี้เป็นคนสุดท้าย และต่อรองหนี้ได้
เดี๋ยวนี้จะถูกถือเสมือนลูกหนี้จำเลยที่ 1 และต้องโดนรีดทุกบาททุกสตางค์เต็มเหนี่ยวเสมือนกู้เองเลยครับ!
อันตรายมากๆ

ผมคุ้นๆ ว่ามีข่าว พรรคทักษิณจะออกกฎหมายล้างเครดิตบูโร
แต่ไม่อยู่ในความสนใจ ผมเลยไม่ได้ตามข่าว ว่าตกลง
เป็นยังไง ดังนั้น มันน่าจะมีวันสูญสลายไปได้นะ :lol:

แบงก์กับไฟแนนซ์โวยแน่นอนครับ
ขนาดแค่ตอนคุณกรณ์ขอลดค่าธรรมเนียมการโอนเงินข้ามจว. หรือค่าธรรมเนียมเอทีเอ็มต่างแบงก์
คุณกรณ์ยังแทบเอาชีวิตไม่รอดเลยครับท่าน

ผมเห็นมีแต่ขอให้เพิ่มระยะเวลาจัดเก็บประวัติเครดิต จาก 3 ปีเป็น 7 ปีเท่าสหรัฐนะครับ

#69 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:34

เรื่องหมายศาลที่คุณพ่อโดนเมื่อปี พ.ศ. 2550 พวกเราต้องจ้างทนายความซึ่งเป็นลูกศิษย์ลูกหาของคุณแม่
เพราะคดีความเอาตามภูมิลำเนาของจำเลยที่ 1 และพวกเราอยู่ไกลออกมา 450 กม.นอกจากต้องลาราชการไปเดินเรื่อง
คุณพ่อยังโกรธ :angry: นางสาว..คนนั้นเป็นอันมากที่จบปริญญาแล้วไม่รับผิดชอบกับหนี้ที่งอกขึ้นมาแสนกว่าบาท
หากขับรถไปศาลศรีสะเกษอาจไปชนเสาไฟฟ้าก่อนก็เป็นไปได้ หมดค่าทนาย + ค่าน้ำมันรถให้ทนายหลายครั้งอีกนับหมื่นบาท
ยายนางสาว,,คนนั้นเล่าให้ทนายฟังว่า เพื่อนๆที่เป็นหนี้ในภาคอีสานนัดกันว่าจะไม่จ่าย
เพราะเป็นเงินทักษิณเดี๋ยวรัฐบาลก็หาวิธียกให้

ยายบ้า ธนาคารกรุงไทยเป็นเจ้าของเงินโครงการนี้ย่ะ มันก็ต้องมารีดทุกบาททุกสตางค์คืน
และอย่างพี่ผึ้งน้อยว่าคือ มันรีดจากคนค้ำค่ะ !

เรื่องรถคันแรกของยายปู เมื่อสองสัปดาห์ที่แล้วก็มีเพื่อนรุ่นพี่จะมาให้หนูอ้อยค้ำให้
หล่อนมีเงินดาวน์น้อยมาก ต้องใช้คนค้ำประกัน 2 คน อ้างว่าหาได้ 1 คนแล้วจะมาขอให้หนูอ้อยช่วย
คือถ้าไม่มีโครงการนี้ เธอก็ขี่มอไซค์นั่งรถเมล์ไปก่อน แต่เงินคืนเนี่ยมันยั่วใจ
จึงงัดหมายศาลคุณพ่อมาให้ดู เลิกคบก็ต้องเลิกคบกัน เงินต้นหลายแสนบวกดอกเบี้ยอาจถึงล้านในวันหน้า
ที่สำคัญ เราจะนอนหลับไหมไปค้ำประกันเค้า ส่วนตัวคนได้ประโยชน์มันอิ่มเอมจากประชานิยมอยู่แล้ว
และพวกมันคิดว่าไปตายเอาดาบหน้าทั้งนั้น..

แต่เราหละ ? พี่ดาร์ค สวอนต้องไตร่ตรองให้หนักๆนะคะ
ผิดใจกันวันนี้ดีกว่าอาจต้องไปตัดเพื่อนวันหน้า
แต่วันนั้นเราต้องเสียเงินด้วย..

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#70 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:44

อีกเรื่องหนึ่ง ...

ผลกระทบจากโครงการรถคันแรก(แบบควายๆของรัฐบาลปู) ณ.วันนี้ เดี๋ยวนี้ก็คือ ...

"ธุรกิจรถมือสองตายสนิท" ครับ

และจะตายแบบไม่ฟื้นไปอีกอย่างน้อยสอง-สามปี

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#71 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:59

หายนะเงียบที่คนไทยคิดไม่ถึง จึงถูกรัฐบาลหลอกให้เป็นหนี้
คือการซื้อรถที่ "เกินความสามารถในการชำระหนี้"
ผลที่ตามมาคือผ่อนไม่ไหวก็ให้ยึดรถขายทอดตลาดไป...
ปัญหาคือ..ยึดแล้วไม่จบครับ มันเกิดปัยหาใหญ่โตตามมาได้ภายหลัง

1. ทุกท่านรู้อยู่แล้ว...ต้องคืนเงินภาษีให้รัฐ
"จะหาเงินจากไหนครับ?"

2. เครดิตบูโรเสียประวัติไปเรื่อยๆจนกว่าจะชำระหนี้เสร็จสิ้น
ทำให้เจ้าของรถกู้สินเชื่อที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว ซื้อบ้านไม่ได้ กู้เงินทำธุรกิจไม่ได้ เพราะติดแบล็คลิสต์

3. อย่าคิดว่ายึดรถขายทอดตลาดแล้วจะปลดหนี้ได้ ไม่มีทางครับ
เพราะ 1. รถคือทรัพย์สินเสื่อมค่าอยู่แล้ว ขายปั๊บราคาตกทันที
2. นอกจากราคาตกแล้วยังไปเจอกระบวนการขายทอดตลาดที่ตั้งราคาต่ำกว่าท้องตลาดด้วย
ทำให้ได้เงินต่ำกว่าหนี้คงค้างหลายเท่าตัว
3. หนี้ที่เหลือจึงไม่หายไปไหน มันจะงอก "ดอกเบี้ยผิดนัด 15%ต่อปี" ออกมาอีก = หนี้มีแต่เพิ่ม ไม่มีวันจบ

4. ถ้าไม่มีเงินใช้หนี้ก็ต้องฟ้องศาล

5. เมื่อถึงขั้นฟ้องศาล คนค้ำประกันจะโดนด้วยครับ
กลายเป็นคนดีๆต้องกลายเป็นคนเครดิตบูโรเสียไปด้วย กู้อะไรอีกไม่ได้ จนกว่าจะชำระหนี้เสร็จสิ้น
คนที่ค้ำประกัน ในสัญญาจะเขียนไว้เลยว่า "ถือเสมือนลูกหนี้"
ไม่ต้องหนีครับ เพราะไม่รอด ไม่ต้องขอความเมตตาด้วยว่าผมเป็นแค่คนค้ำ
เพราะเขาถือว่าคุณเซ็นสัญญายอมรับสภาพเป็นลูกหนี้เหมือนกับผู้ซื้อ

เท่ากับคนสุขภาพแข็งแรงทางการเงินและมีโอกาส กลายเป็นศพทางการเงินถึง 2 คน
เพราะนโยบายรถคันแรก

ตามข้อ 2 รู้แล้ว รีดภาษีจากรถคันใหม่ปีหน้า โดนเพิ่มภาษี ขึ้นแล้ว

#72 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:00

ผลกระทบจากโครงการรถคันแรก(แบบควายๆของรัฐบาลปู) ณ.วันนี้ เดี๋ยวนี้ก็คือ ...

และจะตายแบบไม่ฟื้นไปอีกอย่างน้อยสอง-สามปี

ไม่แล้วครับ รัฐบาลแก้ปัญหานี้ โดยการขึ้นภาษีรถใหม่ในปีหน้าแล้วครับ รถใหม่จะแพงขึ้น หลักหมื่นถึงแสนกว่า

#73 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:10

คุณพ่อยังโกรธ :angry: นางสาว..คนนั้นเป็นอันมากที่จบปริญญาแล้วไม่รับผิดชอบกับหนี้ที่งอกขึ้นมาแสนกว่าบาท
หากขับรถไปศาลศรีสะเกษอาจไปชนเสาไฟฟ้าก่อนก็เป็นไปได้ หมดค่าทนาย + ค่าน้ำมันรถให้ทนายหลายครั้งอีกนับหมื่นบาท
ยายนางสาว,,คนนั้นเล่าให้ทนายฟังว่า เพื่อนๆที่เป็นหนี้ในภาคอีสานนัดกันว่าจะไม่จ่าย
เพราะเป็นเงินทักษิณเดี๋ยวรัฐบาลก็หาวิธียกให้

ยายบ้า ธนาคารกรุงไทยเป็นเจ้าของเงินโครงการนี้ย่ะ มันก็ต้องมารีดทุกบาททุกสตางค์คืน
และอย่างพี่ผึ้งน้อยว่าคือ มันรีดจากคนค้ำค่ะ !

ขออนุญาตคุณหนูอ้อยจริงๆ...ขอด่าหน่อยนะครับ เพราะผมอ่านแล้ว..ของขึ้นแทนจริงๆครับ

1. ผู้หญิงคนนั้น เนรคุณคนทั้งแผ่นดิน เพราะเงินกยศ.มาจากภาษีประชาชนทั้งประเทศ
เจ้ากรรมนายเวรเพียบ

2. เนรคุณคนที่อุตส่าห์เอาตัวเองเข้าไปค้ำประกันให้เธอ
นอกจากหล่อนทำให้คนค้ำท่านต้องเดือดร้อนแล้ว
ยังทำเป็นไม่ใส่ใจไม่รู้เห็น เพิกเฉยกับความผิดพลาดของตนเอง
ใจร้ายใจดำกับคนที่มีพระคุณยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือตัวเองแท้ๆ

ขอด่าตรงนี้เลยครับว่าเป็นคนที่เนรคุณสุดๆ เห็นแก่ตัวเองสุดๆ ใจดำสุดๆ
และทำตัวได้สมเป็นขี้ข้าทักษิณจริงๆ
ถอดพิมพ์กันมาเป๊ะ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:11.

#74 wutthipong

wutthipong

น้องเก่า

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

"hentai" สุดยอด ควรให้เกียรติเป็นบุคคลสุดยอดแห่งปีของเวปนี้นะครับ หาคนที่คิดได้อย่างนี้ไม่ได้แล้วในสามโลก สุดยวด.....

#75 best

best

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

คนค้ำประกันก็ต้องรับผิดชอบแทนลูกหนี้ มันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้วนี่ ถ้าไม่แน่ใจหรือมั่นใจก็อย่าไปต้ำประกันให้ใคร

ในเมื่อคุณไว้ใจหรือมีเหตุผลอะไรก็ตามที่ต้องไปค้ำประกันให้คนอื่น ตอนนั้นคุณก็มีความเสี่ยงอยู่แล้ว ถ้าเกิดเหตุผิดพลาดขึ้นมา คุณจะโทษใครได้ล่ะ

#76 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:59

ใช่ละ
ถ้าค้ำประกันเพื่อให้คนไปเรียนหนังสือ มันต่างแยะกับการค้ำให้ไปซื้อรถ กรณีเปรียบเทียบในกระทู้นี้..
รถยนต์คือของที่เนื้อตัวของมัน ไม่มีวันมีมูลค่าเพิ่ม เปรียบค่าไม่ได้กับการหนุนช่วยลงทุนการศึกษาให้เพื่อนมนุษย์
นโยบาย กยศ.มันก็สุดยอดอยู่แล้วสำหรับคนคิดนโยบายนี้ เพื่อช่วยให้ไพร่ได้ขยับชนชั้นมาเป็นอำหมาดกับเค้าบ้าง
แต่การศึกษาที่ได้ไปก็ยังล้างความคิดไพร่ออกจากหัวสมองไม่ได้ ในบางสมองนะ (รวมทั้งเสื้อแดงที่มาเยาะเย้ยถากถาง)
เพราะสัญชาติไพร่นั้น ในบางคนมันช่างขัดล้างให้ออกได้ยากเย็นจริงๆ

แต่หากเราเจ็บแล้วก็ต้องรู้จักจำ พร้อมกับเล่าประสบการณ์เพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนคนอื่น
ตอนมาออดอ้อนให้ค้ำประกัน แววมันก็ดูกันยาก ว่าจะไพร่หรือไม่ไพร่
ทางที่ดีเราเป็นอำหมาดก็อยู่ในส่วนของอำหมาดดีกว่า ช่วยไพร่ไปแล้วก็มาแว้งกัดให้เจ็บวันหลัง

Edited by หนูอ้อย, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:29.

#77 เช never die

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

ขนาดเป็นญาติโกโหติกามานั่งร้องห่มร้องให้ให้ช่วยค้ำ ผมยังไม่เคยยุ่งเลย ไม่ได้กลัวเดือดร้อนเรื่องเงินหรอก แต่กลัวเสียเวลาไปตีนโรงตีนศาลมากกว่า

ถ้ามันหนักนัก จำเป็น คอขาดบาดตายจริงๆก้ให้มันเอาโตต้าไมตี้เอ็กซ์โกโรโกโสที่จอดทิ้งใว้นานแล้วแต่ยังพอขี่ได้ไปใช้ก่อน แต่ร้อยทั้งร้อย แม่งไม่เอาว่ะครับ

สันดานหนอ สันดานมนุษย์

#78 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

คนค้ำประกันก็ต้องรับผิดชอบแทนลูกหนี้ มันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้วนี่ ถ้าไม่แน่ใจหรือมั่นใจก็อย่าไปต้ำประกันให้ใคร
ในเมื่อคุณไว้ใจหรือมีเหตุผลอะไรก็ตามที่ต้องไปค้ำประกันให้คนอื่น ตอนนั้นคุณก็มีความเสี่ยงอยู่แล้ว ถ้าเกิดเหตุผิดพลาดขึ้นมา คุณจะโทษใครได้ล่ะ

ก็โทษไอ้ลูกหนี้นั่นไงวะ ไม่โทษมันจะไปโทษหมาแมวที่ไหน?
ส่วนใหญ่ความคิดแบบนี้แหละ ที่ชอบผิดหนี หนีหนี้ไม่จ่าย ผลักเป็นภาระให้คนค้ำฯ
โง่เอง ที่มาค้ำให้กรู อ้๊ะ อ๊างงง

ไอ้ที่ว่าค้ำต้องแน่ใจ บลาๆ น่ะ คิดว่าตอนค้ำมันไ่ม่ตรวจสอบหรือ?
แต่บางครั้งมันก็ปฏิเสธยาก เป็นญาติบ้าง เป็นรู้จักที่สนิทสนมบ้าง เคยขอให้เขาค้ำลูกหลานเราเข้าทำงานแล้วบ้าง
จะปฏิเสธก็น้ำท่วมปากจริงๆ ไอ้ตรวจสอบทำไมจะไม่ตรวจสอบ ไปหล๋อย (แอบ) สืบข่าวมาหมดแล้ว
บางทีก็เออ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร คนนี้เขาก็ดีนะ เ่ท่าที่เรารู้จักมาเป็นคนดี แต่พอถึงเวลา หมายศาลมาแปะหน้าบ้านซะเฉยๆ นี่ มีกันบ่อยไป

ผมก็เคยเจอมา สมัยเีรียนเป็นคนดีมาก ระดับหัวหน้าห้อง เรียบร้อย เรียนเก่ง ไม่เที่ยว
สมัยจบ เพิ่งได้งานใหม่ๆ มันโทรมายืมเงิน หมื่น ผมบอกว่าตอนนี้มีแค่ 3,000 เอง
มันบอกว่าตอนนี้ลำบากมาก มีปัญหาจริงๆ เท่าไหร่ก็เอา ก็เลยให้มันยืมไป จากนั้นมันก็หายตัวไปเลย
เงิน 3,000 ถึงจะไม่ใช่จำนวนมากมาย เป็นหมื่นเป็นแสน แต่สมัยทำงานใหม่ๆ ผมนี่กินได้ทั้งเดือนเลยนะ สำหรับคนโสด
แต่ก็โอเค ไม่ว่ากัน ถือว่าให้มันไปซะ มันจะได้รู้จักว่ามีเพื่อนดีๆ อย่างกรู แล้วยังชักดาบได้ลงคอ เราก็ถือว่าทำบุญไป แต่อย่าโผล่หน้ามาอีกนะ พ่อด่าเช็ดเม็ดแน่ :angry:

Edited by ดาร์ค สวอน, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:10.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#79 โคนัน

โคนัน

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

สรุป ยอดรถจากโครงการนี้ มีเท่าไร จะมีสักกี่เปอร์เซ็นต์ ที่มาศักยภาพจริงๆ ในการผ่อนรถ

คิดหรือไม่ว่า คนมีศักยภาพผ่อนรถจริงๆ คงไม่ต้องมารอ คืน ภาษี 1 แสนบาทหรอก คนมีเงิน มีตังส์ เขาซื้อรถไปนานแล้ว คนบ้างคนเชื่อได้ว่า ศักยภาพในการผ่อนรถ ไม่มี แต่ งก เงิน 1 แสนบาท

#80 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

#81 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:37

'hentai'

งั้น

โอ..ลืมไป... อันนึงรากหญ้า... อันนึง อำมาตย์...

ตรรกท่านคือ.. ข้าทำผิดไม่เป็นไรอภัยได้... เองจะทำผิดบ้างไม่ได้ :D

ถ้าเคยตกเหวมาแล้วครั้งหนึ่ง แล้วข้างหน้าที่เราจะเดินไปเห็นว่าเป็นหุบเหวลึกชัดๆ เฮนไตก็ยังจะโดดลงไปอีก ด้วยเหตุผลว่าพวกเอ้งเคยพาข้าไปตกเหวมาแล้ว ตาข้าพาพวกเอ็งโดดลงเหวบ้าง เอางั้นหรือครับ

สถาบันไหน ใครสั่งใครสอนมาแบบนี้วะเนี่ย เอิ้ก เอิ้ก

เออ... มีรัฐบาลไหน มี นโยบาย รถคันแรก มาก่อนแล้วส่งผลเสีย เหรอครับ... ถ้าไม่มี... แล้ว เราจะเดินตกเหวตามได้อย่างไร...
ถ้าหาไม่ได้... ช่วยบอก นโยบายที่ คล้ายๆ รถคันแรกแล้วให้ ผลคือ เดิน ตกเหว ให้ ผม ฟังชัดๆหน่อยครับว่า รัฐบาลไหน นโยบายอะไร...

งั้น แล้วอันนี้ควายตัวไหนโพสทืวะ

"ถ้า การกระตุ้นให้ ประชาชนเป็นหนี้เป็นความผิดรัฐบาล...
งั้น

โอ..ลืมไป... อันนึงรากหญ้า... อันนึง อำมาตย์."..

เอาอีกแล้ว... คล้ายกันตรงไหนครับ... :D

ผมบอก BIBF ในประเด็นที่ว่า... อ่านดีๆ ช้าๆ ทีละตัว ถ้าเป็นไปได้ ออกเสียงดังๆด้วย...

งั้น
การ อนุญาตให้ธนาคารพาณิชย์และบริษัทเงินทุนทำธุรกรรม BIBF เป็นผลทำให้ธนาคารเหล่านั้นกู้เงินจากต่างประเทศมาลงทุน.. เป็นความผิดรัฐบาล... ด้วยหรือป่าว..

ไม่ได้บอกว่า ... นโยบายเหมือนกัน... คุณเช จับประเด็นไม่ได้หรือครับ.... :D

กรุณาอย่าแถ อย่าตะแบงครับ ให้ผมยกตัวอย่าง ผมก้ยกตัวอย่างที่คุณโพสท์มานั่นแหละ

จะแถไปไหนวะ ยางใหม้หมดแล้ว .... เอิ้ก เอิ้ก

ปัญหาในการอ่าน ของคุณ ไม่พัฒนามาตั้งแต่ปีที่แล้ว... สงสัยมัวแต่ให้เลขาอ่านให้..

กรุณา อ่านชัดๆ ช้าๆ ออกเสียงด้วย...

ผมก็บอกคุณว่า ตัวอย่างที่ผมยก มันเป็นเรื่อง ความผิดรัฐบาล...
เพราะ คุณ ถามเรื่อง ความผิดรัฐบาลและความรับผิดชอบ...

แต่ ผมถามคุณว่า... "รัฐบาลไหน มี นโยบาย รถคันแรก มาก่อนแล้วส่งผลเสีย เหรอครับ"
เพราะ คุณ ถามว่า
"ถ้าเคยตกเหวมาแล้วครั้งหนึ่ง แล้วข้างหน้าที่เราจะเดินไปเห็นว่าเป็นหุบเหวลึกชัดๆ เฮนไตก็ยังจะโดดลงไปอีก"

ถามว่ารถคันแรกกับ ฺBIBF มันมีลักษณะเหมือนกัน อย่างนั้นหรือ...
ถ้า รถคนแรกไม่มีใครเคยทำ .... รุ้ได้ไง ว่า จะ พาไปตกเหว เหมือน BIBF... given ฺBIBF พาไปตกเหว...

ถ้ายังไม่เข้าใจ ผมช่วยไม่ได้แล้วนะครับ... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#82 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

เหอๆ ท่านพูดแค่ว่า...

5. เมื่อถึงขั้นฟ้องศาล คนค้ำประกันจะโดนด้วยครับ

ผมก็บอกว่า มัน โดนมาตั้งชาติที่แล้ว...
ท่านก็ เพิ่มเองเออเองว่า ของผมถูกแต่เป็น "ในฐานะจำเลยที่ 2"

แล้วโชว์พาวอวดเพื่อนๆว่า ตอนนี้ เค้า เอาเป็นคนแรกแล้วนะตัวเอง....

ถ้ามันจะเป็นความภาคภูมิใจของท่าน ผมก็ยินดีด้วย...
แต่ ที่หลังเขียนให้ครบนะครับ จะได้ไม่ต้องมาเอาชนะจากการ
ชงเอง กินเอง รู้เองอยู่คนเดียว :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#83 เช never die

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

เฮนเอ้ย แล้วทั้งสองอันนี้ "ไม่ใช่นโยบายของรัฐบาล" อย่างนั้นหรือ ?

หรือว่าอันนึงเป็นนโยบายของรับาล แต่อีกอันนึงไม่ใช่นโยบายของรัฐบาลวะ

เฮนเอ้ยย... คุณจะแถไปถึงไหนวะ ยอมรับความสามารถในการแถการตะแบงของคุณเฮนไตเจงๆ ผับผ่าสิ เอิ้ก เอิ้ก ...

#84 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:59

ไม่แล้วครับ รัฐบาลแก้ปัญหานี้ โดยการขึ้นภาษีรถใหม่ในปีหน้าแล้วครับ รถใหม่จะแพงขึ้น หลักหมื่นถึงแสนกว่า

ได้ยินจากข่าวราวๆปี 2558 หรือ 2559 นี่แหละครับ ฟังสอระยุดเมื่อเช้า
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#85 sanskrit_shower

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

แค่นี้ทุกเช้าจากบางบัวทองไปงามวงศ์วาน แม..ร่ง ก็ติดชิ..บหายวายป่วงแล้ว
ถ้าเพิ่มปริมาณอีกล่ะ นรกชัดๆ

#86 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

เฮนเอ้ย แล้วทั้งสองอันนี้ "ไม่ใช่นโยบายของรัฐบาล" อย่างนั้นหรือ ?

หรือว่าอันนึงเป็นนโยบายของรับาล แต่อีกอันนึงไม่ใช่นโยบายของรัฐบาลวะ

เฮนเอ้ยย... คุณจะแถไปถึงไหนวะ ยอมรับความสามารถในการแถการตะแบงของคุณเฮนไตเจงๆ ผับผ่าสิ เอิ้ก เอิ้ก ...

คุณเชว่า.. BIBF กับ รถคันแรก ... นอกจากเป็น นโยบายของ รัฐบาลแล้ว... มันมีอะไรเหมือนกัน จน คุณเช เอามาเป็นตัวเอย่าง ตอบผมว่า
จะพาไปลงเหวเหมือนกันได้... (given ฺBIBF พาไปลงเหว)

ถ้าใช้ ตรรกท่าน คือ เป็น แค่ นโยบายรัฐบาลแล้ว พาไปลงเหว... แบบนี้ เรียนฟรี รถเมล์ฟรี... พาไปลงเหวหรือป่าว...
ป่าวใช่ไหมครับ... ท่านจะบอกว่าต้องดูเป็นเรื่องๆ...

ดังนั้น ถ้า คิดรถคันแรกจะพาไปลงเหว... เพราะมี นโยบายคล้ายๆกันซึ่งพาไปก่อนหน้านี้.. มารอบแล้ว ผมถามว่า คืออะไร...
ถ้า ท่านตอบBIBF เนื่องจาก ท่านคิดว่า หลักคิด ของ BIBF กับ รถคันแรกเหมือนกัน.... แบบนี้ไม่ว่ากัน..
แต่ ถ้า ท่านว่า ตอบ BIBF เพราะ ผมยกตัวอย่างก่อนหน้า.... ผมก็บอกว่าท่านเข้าใจผิด...

ท่านจะตอบหรือไม่ตอบ เรื่องของท่าน...
ท่านจะ BIBF โดยโมเมว่า ผมก็ยก... ผมอธิบายความเข้าใจผิดท่านไปแล้ว..ผมไม่ซ้ำ ..
ตามสบาย...

ตอนนี้ผมยังคิดอยู่เลย ว่า สุเทพ เป็น เลขา ปชป... :D

#87 เช never die

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

ควันท่วมแล้วเฮน พอเถอะ ฟังไม่ขึ้น ไม่ต้องตะแบงแถกไถขนาดนี้หรอก

ยอมรับแล้วว่าเฮนไตมีความสามารถในการเลียรัฐบาลสุดยอดเจงๆ

#88 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

ควันท่วมแล้วเฮน พอเถอะ ฟังไม่ขึ้น ไม่ต้องตะแบงแถกไถขนาดนี้หรอก

ยอมรับแล้วว่าเฮนไตมีความสามารถในการเลียรัฐบาลสุดยอดเจงๆ

เพื่อให้ เป็นการสมราคา งั้น
ผมยอมรับแล้วกันว่า... แอฟริกาใต้... ชั่งไข่ขาย... คุณเชเป็นผู้เชี่ยวชาญจริงๆ... :D

#89 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

เหยดดด ประโยคอมตะ น๊อคบอสที่เขาร่ำลือกัน ได้ประจักษ์วันนี้เอง

#90 จาจา

จาจา

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

เอามาจากเพจ ดัชนีปากท้องคนไทย
https://www.facebook...&type=1

ภาพประกอบสเตตัสบทสนทนาระหว่างคนไทยกะคนญีปุ่น

เมื่อวานได้พูดกับชาวญี่ปุ่นที่ทำงานให้รัฐบาลญี่ปุ่นในไทยสนทนาเรื่องรถในประเทศเราเขาถามว่าทำไมผู้บริหารคุณถึงอยากให้คนใช้รถเยอะๆเขาคิดให้แทนเล่นๆ....

ข่าวนโยบายรถคันแรกตอนนี้ทะลุ 910,000 คัน สถิติอยู่ที่ 30,000 คันต่อวัน ดังนั้นนั้นครบกำหนดสิ้นปีนี้จะมีรถเข้าโครงการ 1,270,000 คัน คันละ 100,000 บาท เป็นเงินที่รัฐควรจะได้ 127,000 ล้านบาท ..เขาก็วาดให้ดูว่าทำไรให้ประเทศคุณได้มั่ง

- รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินใต้ หัวลำโพง-บางแค-พุทธมณฑลสาย4 49,902 ล้านบาท
- รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินเหนือ บางซื่อ-ท่าพระ 25,101 ล้านบาท
- รถไฟฟ้าสายส้มศูนย์วัฒนธรรม-บางกระปิ 55,000 ล้านบาท
- สามารถทำสนามบินสุวรรณภูมิได้อีก1แห่ง
- รถไฟความเร็วสูงได้ทั้งประเทศเลย
- สามารถทำให้เยาวชนเรียนอนุบาลถึง ป.ตรี ฟรีได้อีก5-10 จากนี้

รถออกมา1.27 ล้านคัน เท่ากับพวกคุณแบกภาษีน้ำมันไปอีกนานโข เพราะยังไง ปตท.ก็รวยอื้อ รถเยอะใช้เยอะ อ้างได้เยอะรัฐต้องอุดหนุน แถมกินกันเรื่องถนนอีกต้องขยายเลนทำหาเหวไรอีก 'ประเทศที่เจริญแล้วพยายามให้คนรวยใช้ขนส่งสาธารณะเยอะ แทนที่จะแจกรถให้คนจน! 'โลก2012 นะครับไม่ใช่2002 เขาถามว่านโยบายนี้ มันมีข้อดียังไง ผู้บริหารไม่เคยพูด โตโยต้า ฮอนด้า เขาเฉยๆนะยังไงเขาก็ขายได้ทั่วโลก ประชาชนไม่ผิดหรอกครับ แต่ผู้บริหารนี้สิเอาไรคิด..ผมเชื่อว่าคนได้ประโยชน์จากนโยบายนี้ ไม่ได้หมายความว่าเขาจะเลือกคุณเป็นรัฐบาลอีกนะครับ+ ถ้ามีสติและความไม่โง่ในตัวมากเกินไปก็จะเลือกมาบริหารอีกก็แล้วแต่นะครับ....อันนี้ข้อคิดจากคนนอกประเทศนะครับ 55555

ขอบคุณที่มาจาก Jun Sekino พี่จูนเป็นสถาปนิก ชาวญี่ปุ่นที่มาอยู่ประเทศไทย ....(รู้จักกับแอดมิน เป็นข้อคิดดีๆ อยากให้ลองคิดดู)
Cr ข้อความจากเพจThe Weather Lover Club
ภาพประกอบ JJ Natsaran Deeprasert

แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง

ความห่วงใยแผ่นดินปลุกให้กูลุกขึ้นมาทุกวัน ลุกขึ้นมาเพื่อบอกกับลูกหลานว่า เราต้องดูแลตัวเอง ดูแลบ้านเกิดของตัวเอง

แต่งานใหญ่เพียงนี้ไม่อาจจะทำให้สำเร็จได้ด้วยใครคนใดคนหนึ่ง กูพยายามส่งผ่านความคิดของกู ไปยังผู้ที่มีจิตใจรักแผ่นดิน กูมีความหวังว่าความคิดของกูคงไม่โดดเดี่ยว แล้วกูก็มีความหวังว่า ความห่วงใยบ้านเกิดจะปลุกให้ทุกคนตื่นขึ้นมาพร้อมกัน เราต้องพร้อมที่จะสู้เพื่อบ้าน..........ทำสิ่งที่ยากแสนยากให้สำเร็จ อาศัยคาถาเพียงสี่คำ…ร่วม แรง ร่วม ใจ และคาถาอีกสองคำ แลกชีวิต

** ด้วยใจคารวะต่อบรรพบุรุษผู้กล้า ผู้เสียสละทุกท่านที่ปกปักรักษาแผ่นดินไทยมานับแต่อดีต

#91 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:40

เหอๆ ท่านพูดแค่ว่า...

ผมก็บอกว่า มัน โดนมาตั้งชาติที่แล้ว...
ท่านก็ เพิ่มเองเออเองว่า ของผมถูกแต่เป็น "ในฐานะจำเลยที่ 2"

แล้วโชว์พาวอวดเพื่อนๆว่า ตอนนี้ เค้า เอาเป็นคนแรกแล้วนะตัวเอง....

ถ้ามันจะเป็นความภาคภูมิใจของท่าน ผมก็ยินดีด้วย...
แต่ ที่หลังเขียนให้ครบนะครับ จะได้ไม่ต้องมาเอาชนะจากการ
ชงเอง กินเอง รู้เองอยู่คนเดียว :D

^ ^ ^ อีเห็นยัง "อวดความไม่รู้" อยู่นั่น ไม่ได้มีเจียมเนื้อเจียมตัวเลยว่า "ไม่รู้" แถมโทษคนเขียนข้อความ ไม่โทษที่ตัวเอง "โง่แล้วอวดรู้" นิ ที่คุณเขียนมา ก็ผิดอีกแล้ว ผิดซ้ำซาก "เมื่อถึงขั้นฟ้องศาล คนค้ำประกันจะโดนด้วยครับ

ผมก็บอกว่า มัน โดนมาตั้งชาติที่แล้ว" นี่แหละที่คุณผิด เพราะชาติที่แล้วของคูณน่ะ มันต้องผ่านกระบวนการ"ศาลมีคำพิพากษาแล้วลูกหนี้ชำระหนี้ตามคำสั่งศาลไม่ได้" เช่น ทรัพย์ที่จะถูกยึดมีไม่พอชำระหนี้ หรือลูกหนี้หนีหนี้ คนค้ำถึงจะโดนเป็นขั้นตอนสุดท้าย ซึ่งไม่ใช่เดี๋ยวนี้ แค่ขั้นตอนตามลูกหนี้ไปขึ้นศาลเจ้าหนี้ก็ขี้เกียจแล้วครับ ไม่ยอมทำ ตามคนค้ำเลย เรียกว่าตัดขั้นตอนจากสมัยก่อนที่ "รอให้ศาลพิพากษาแล้วลูกหนี้ทำตามคำสั่งศาลไม่ได้" ไม่ยอมเปิดใจออกจากกะลาแคบๆของตัวเองมาเรียนรู้ความจริงก็ไม่เป็นไร แต่อย่าเที่ยวโทษคนอื่นในสิ่งที่ตัวเองไม่รู้แล้วอวดรู้ อีโก้น่ะ ให้มันน้อยๆหน่อย หัดถ่อมตัวให้เป็นบ้างเถอะครับ หัดทำตัวเป็น "ชาถ้วยว่าง" บ้าง จะดีกับตัวเองนะ คนเก่งจริงมีอีโก้ก็ว่าน่าเกลียดแล้ว คนไม่เก่งจริงแต่อีโก้ดันพองเกินตัว มันน่าสมเพชนะคุณ ว่ามั้ย

#92 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:45

*เว็บทำไมแปลกๆ
โคว้ตไม่ได้เลย ไม่ติด
แล้วก็ไม่จัดบรรทัดให้ด้วย*
ใส่อิโมก็ไม่ได้

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:48.

#93 โคนัน

โคนัน

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

'hentai'

งั้น

งั้น

งั้น

ปัญหาในการอ่าน ของคุณ ไม่พัฒนามาตั้งแต่ปีที่แล้ว... สงสัยมัวแต่ให้เลขาอ่านให้..

กรุณา อ่านชัดๆ ช้าๆ ออกเสียงด้วย...

ผมก็บอกคุณว่า ตัวอย่างที่ผมยก มันเป็นเรื่อง ความผิดรัฐบาล...
เพราะ คุณ ถามเรื่อง ความผิดรัฐบาลและความรับผิดชอบ...

แต่ ผมถามคุณว่า... "รัฐบาลไหน มี นโยบาย รถคันแรก มาก่อนแล้วส่งผลเสีย เหรอครับ"
เพราะ คุณ ถามว่า
"ถ้าเคยตกเหวมาแล้วครั้งหนึ่ง แล้วข้างหน้าที่เราจะเดินไปเห็นว่าเป็นหุบเหวลึกชัดๆ เฮนไตก็ยังจะโดดลงไปอีก"

ถามว่ารถคันแรกกับ ฺBIBF มันมีลักษณะเหมือนกัน อย่างนั้นหรือ...
ถ้า รถคนแรกไม่มีใครเคยทำ .... รุ้ได้ไง ว่า จะ พาไปตกเหว เหมือน BIBF... given ฺBIBF พาไปตกเหว...

ถ้ายังไม่เข้าใจ ผมช่วยไม่ได้แล้วนะครับ... :D

เห็นตายคงมีปัญหาในการเปรียบเทียบละมั่ง

ถ้า การกระตุ้นให้ ประชาชนเป็นหนี้เป็นความผิดรัฐบาล...
งั้น
การ อนุญาตให้ธนาคารพาณิชย์และบริษัทเงินทุนทำธุรกรรม BIBF เป็นผลทำให้ธนาคารเหล่านั้นกู้เงินจากต่างประเทศมาลงทุน.. เป็นความผิดรัฐบาล... ด้วยหรือป่าว.

รัฐให้ประชาชนกู้ไปซื้อของ คือ ประชาชนเป็นหนี้ ประชาชนไม่ได้กู้ไปลงทุน กู้ซื้อไปใช้ ทันทีที่ได้รถมา ราคาก็ตกแล้ว ไม่รู้เคสนี้ มีกี่ประเทศในโลก

แต่รัฐให้ธนาคารไปกู้ทำธุรกรรม เพื่อการลงทุน  เชื่อว่าเคสนี้ มีหลายประเทศในโลกที่ทำแบบนี้ 

จะเปรียบกันอย่างไร 

#94 sanskrit_shower

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:11

เหอๆ ท่านพูดแค่ว่า...5. เมื่อถึงขั้นฟ้องศาล คนค้ำประกันจะโดนด้วยครับผมก็บอกว่า มัน โดนมาตั้งชาติที่แล้ว... ท่านก็ เพิ่มเองเออเองว่า ของผมถูกแต่เป็น "ในฐานะจำเลยที่ 2"แล้วโชว์พาวอวดเพื่อนๆว่า ตอนนี้ เค้า เอาเป็นคนแรกแล้วนะตัวเอง....ถ้ามันจะเป็นความภาคภูมิใจของท่าน ผมก็ยินดีด้วย... แต่ ที่หลังเขียนให้ครบนะครับ จะได้ไม่ต้องมาเอาชนะจากการ ชงเอง กินเอง รู้เองอยู่คนเดียว :D
^
^
^
อีเห็นยัง "อวดความไม่รู้" อยู่นั่น ไม่ได้มีเจียมเนื้อเจียมตัวเลยว่า "ไม่รู้"
แถมโทษคนเขียนข้อความ ไม่โทษที่ตัวเอง "โง่แล้วอวดรู้" นิ

ที่คุณเขียนมา ก็ผิดอีกแล้ว ผิดซ้ำซาก
"เมื่อถึงขั้นฟ้องศาล คนค้ำประกันจะโดนด้วยครับผมก็บอกว่า มัน โดนมาตั้งชาติที่แล้ว"
นี่แหละที่คุณผิด
เพราะชาติที่แล้วของคูณน่ะ มันต้องผ่านกระบวนการ"ศาลมีคำพิพากษาแล้วลูกหนี้ชำระหนี้ตามคำสั่งศาลไม่ได้"
เช่น ทรัพย์ที่จะถูกยึดมีไม่พอชำระหนี้ หรือลูกหนี้หนีหนี้ คนค้ำถึงจะโดนเป็นขั้นตอนสุดท้าย
ซึ่งไม่ใช่เดี๋ยวนี้
แค่ขั้นตอนตามลูกหนี้ไปขึ้นศาลเจ้าหนี้ก็ขี้เกียจแล้วครับ ไม่ยอมทำ
ตามคนค้ำเลย
เรียกว่าตัดขั้นตอนจากสมัยก่อนที่ "รอให้ศาลพิพากษาแล้วลูกหนี้ทำตามคำสั่งศาลไม่ได้"

ไม่ยอมเปิดใจออกจากกะลาแคบๆของตัวเองมาเรียนรู้ความจริงก็ไม่เป็นไร
แต่อย่าเที่ยวโทษคนอื่นในสิ่งที่ตัวเองไม่รู้แล้วอวดรู้

อีโก้น่ะ ให้มันน้อยๆหน่อย หัดถ่อมตัวให้เป็นบ้างเถอะครับ
หัดทำตัวเป็น "ชาถ้วยว่าง" บ้าง จะดีกับตัวเองนะ

คนเก่งจริงมีอีโก้ก็ว่าน่าเกลียดแล้ว คนไม่เก่งจริงแต่อีโก้ดันพองเกินตัว มันน่าสมเพชนะคุณ
ว่ามั้ย
สรุปอย่างนี้ได้มั้ยครับว่า สมัยก่อนเจ้าหนี้จะตามผู้ค้ำเป็นทางเลือกท้ายๆ
แต่สมัยนึ้เจ้าหนี้จะตามผู้ค้ำเป็นทางเลือกแรกๆ

ประกอบกับนโยบายนี้ออกมาก็จะทำให้มีแนวโน้มที่จะเกิดเหตุการณ์ดังที่ จขกท กล่าวไว้ เพิ่มมากขึ้น

#95 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

ลูกน้องซื้อรถกะบะ ขับมาทำงาน เห็นไปยื่นขอคืนมาละ ได้มา 15000 มานั้งบ่นว่าทำไมได้แค่นี้ก็ไม่รู้ ใหนรัฐบาลบอกได้แสนนึง

ผมเลยถามว่า นายรู้ใหมว่ารถกะบะ 2ประตู มันเก็บภาษี 3% เอง แล้วรถนาย 500000 ภาษีก็ราวๆ 15000 เอง เขาคืนภาษีให้ก็ถูกแล้วนี่

มันก็คืน ประมาณนั้นละ ไม่ถูกเหรอ ดีนะที่ได้เต็มๆมันก็บ่นๆ ผมก็บอกว่าถือว่านายได้รถเอาไว้ขนของไปขายวันเสาร์ไง

คิดมาก [ ในใจนึกเป็นลูกน้องชั้นต่อไปเหอะ ไม่ได้ไปขายของตามที่ฝันไว้ง่ายๆแล้ว] 

Edited by Nabie, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:24.

#96 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

หายนะเงียบที่คนไทยคิดไม่ถึง จึงถูกรัฐบาลหลอกให้เป็นหนี้
คือการซื้อรถที่ "เกินความสามารถในการชำระหนี้"
ผลที่ตามมาคือผ่อนไม่ไหวก็ให้ยึดรถขายทอดตลาดไป...
ปัญหาคือ..ยึดแล้วไม่จบครับ มันเกิดปัยหาใหญ่โตตามมาได้ภายหลัง

1. ทุกท่านรู้อยู่แล้ว...ต้องคืนเงินภาษีให้รัฐ

2. เครดิตบูโรเสียประวัติไปเรื่อยๆจนกว่าจะชำระหนี้เสร็จสิ้น
ทำให้เจ้าของรถกู้สินเชื่อที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว ซื้อบ้านไม่ได้ กู้เงินทำธุรกิจไม่ได้ เพราะติดแบล็คลิสต์

3. อย่าคิดว่ายึดรถขายทอดตลาดแล้วจะปลดหนี้ได้ ไม่มีทางครับ
เพราะ 1. รถคือทรัพย์สินเสื่อมค่าอยู่แล้ว ขายปั๊บราคาตกทันที
2. นอกจากราคาตกแล้วยังไปเจอกระบวนการขายทอดตลาดที่ตั้งราคาต่ำกว่าท้องตลาดด้วย
ทำให้ได้เงินต่ำกว่าหนี้คงค้างหลายเท่าตัว
3. หนี้ที่เหลือจึงไม่หายไปไหน มันจะงอก "ดอกเบี้ยผิดนัด 15%ต่อปี" ออกมาอีก = หนี้มีแต่เพิ่ม ไม่มีวันจบ

4. ถ้าไม่มีเงินใช้หนี้ก็ต้องฟ้องศาล

กลายเป็นคนดีๆต้องกลายเป็นคนเครดิตบูโรเสียไปด้วย กู้อะไรอีกไม่ได้ จนกว่าจะชำระหนี้เสร็จสิ้น
คนที่ค้ำประกัน ในสัญญาจะเขียนไว้เลยว่า "ถือเสมือนลูกหนี้"
ไม่ต้องหนีครับ เพราะไม่รอด ไม่ต้องขอความเมตตาด้วยว่าผมเป็นแค่คนค้ำ
เพราะเขาถือว่าคุณเซ็นสัญญายอมรับสภาพเป็นลูกหนี้เหมือนกับผู้ซื้อ

เท่ากับคนสุขภาพแข็งแรงทางการเงินและมีโอกาส กลายเป็นศพทางการเงินถึง 2 คน

ความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่า

ถ้า นางยกปู กับพรรคเพื่อทุย ยังบริหารประเทศอยู่

อาจมีนโยบายแก้ปัญหาที่ว่านี้

ชนิดที่คนปกติทั่วไปคาดไม่ถึงก็เป็นได้

พักชำระหนี้ รถคนแรก เหรอครับ :D  :D

#97 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

ผมว่าความเห็นอันนี้เทพสุดในกระทู้แล้ว...

แทนที่คนกลางจะเอาเวลาไปเหน็บแนมคนแถวนี้ สู้เอาเรื่องจริงมาพูดดีกว่าไหมครับ
อย่างเช่น ปีนี้มีรถป้ายแดงเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ เทียบกับปีที่แล้วเป็นอย่างไร
พูดแบบนี้ ไม่ต่างอะไรกับการบอกว่า โจรมันก็มีมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว
รัฐบาลนี้จะสนับสนุนโจรบ้างก็ไม่แปลกอะไร เป็นเรื่อง "ธรรมดา" (อีกแล้ว) -_-

รถเพิ่มไม่ได้แปลว่า... "เกินความสามารถในการชำระหนี้" เพิ่ม..
จะดูเลขตัวนั้น... มันต้องรอ อีก ปีสองปี... ไม่ใช่หรือครับ...

แต่ตอนนี้ เริ่มพูดไปก่อนแล้ว... จะไม่ให้ผมเหน็บว่า จับแพะชนแกะได้อย่างไร... :D

ตัวเลขอะไรเหรอ ต้องรออีกปีสองปี.

:lol:

แค่นี้ แกล้งไม่เข้าใจ.. ผมบอกไป.. ก็ไม่เข้าใจอยู่ดี... :D

:lol:  :lol:  :lol:

Edited by 55555, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:45.

#98 sanskrit_shower

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

ผมว่าความเห็นอันนี้เทพสุดในกระทู้แล้ว...

แทนที่คนกลางจะเอาเวลาไปเหน็บแนมคนแถวนี้ สู้เอาเรื่องจริงมาพูดดีกว่าไหมครับ
อย่างเช่น ปีนี้มีรถป้ายแดงเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ เทียบกับปีที่แล้วเป็นอย่างไร
พูดแบบนี้ ไม่ต่างอะไรกับการบอกว่า โจรมันก็มีมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว
รัฐบาลนี้จะสนับสนุนโจรบ้างก็ไม่แปลกอะไร เป็นเรื่อง "ธรรมดา" (อีกแล้ว) -_- 

รถเพิ่มไม่ได้แปลว่า... "เกินความสามารถในการชำระหนี้" เพิ่ม..
จะดูเลขตัวนั้น... มันต้องรอ อีก ปีสองปี... ไม่ใช่หรือครับ...
แต่ตอนนี้ เริ่มพูดไปก่อนแล้ว... จะไม่ให้ผมเหน็บว่า จับแพะชนแกะได้อย่างไร... :D 
ตัวเลขอะไรเหรอ ต้องรออีกปีสองปี. :lol:  
แค่นี้ แกล้งไม่เข้าใจ.. ผมบอกไป.. ก็ไม่เข้าใจอยู่ดี... :D

:lol:  :lol:  :lol:
ขอตอบแทนนะครับ จากคำถามข้างต้นเชื่อมโยงกับประโยคก่อนหน้านั้นคือประโยคที่ว่า เกินความสามารถในการชำระหนี้
ดังนั้น คำตอบคือ ตัวเลขที่ต้องรออีก2ปีคือตัวเลขของผู้ที่ไม่มีปัญญาจ่ายหนี้นั่นเอง
ถูกผิดต้องให้เฮนไตมาแก้ต่อแล้วล่ะครับ

#99 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

ความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่า

ถ้า นางยกปู กับพรรคเพื่อทุย ยังบริหารประเทศอยู่

อาจมีนโยบายแก้ปัญหาที่ว่านี้

ชนิดที่คนปกติทั่วไปคาดไม่ถึงก็เป็นได้

ซื้อบ้านหลังแรก พร้อมหนี้สิน(บวกหนี้เสียไปพร้อมเลย)

555555555555555555555

หลายคนยังไม่รู้ตัวว่า จะได้เป็นหนี้จนตาย

#100 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

ไม่ได้อยากโทษนโยบายรัฐบาลมาก

แต่คน กทม อยากมีรถเป็นส่วนมากอยู่แล้ว  แต่พอนโยบายแบบนี้ออกมา เหมือนเจอของเอามาแปะป้ายเซลล์

จากที่เคยอยากซื้อรถ 6 แสนกว่า กลายเป็นซื้อรถ 5 แสนกว่า  มันก็ทำให้คนลืมยับยั้งชั่งใจ

คิดแค่ว่า ยังไงก็ต้องซื้อมาใช้อยู่แล้ว แต่ถ้าซื้อช้า จะซื้อรถแพงไปอีก 1 แสนบาท

จริง ๆ มันก้เรื่องส่วนตัวของแต่ละคนที่อยากมีรถ แต่สำหรับผมเห็นคนรอบข้าง เงินเดือนหมื่นกว่า แห่กันไปจองรถ

ปกติถามว่าเงินเก็บเท่าไหร่แล้ว  ก็บอกไม่ค่อยมี ละจะผ่อนยังไงไหว  นี่แค่ค่าผ่อน แล้วไม่ใช่ออกรถมาจะได้ขับฟรี ๆ

ไหนจะค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษารถ ไม่ต้องเก็บเงินไว้ใช้ฉุกเฉินกันบ้างหรือยังไง

ยิ่งสมัยนี้ ใช่ว่าขับรถไปทำงานจะสบายซะที่ไหน  ผลกระทบสำหรับเรื่องหนี้ก็เยอะแล้ว

ยิ่งเจอคนขับรถไม่เป็นแห่กันลงมาในถนน  ดับอนาถ

และสุดท้ายอีกหน่อยก็คงไม่พ้น ขับรถจากบ้าน ไปหาที่จอดใกล้ๆ รถไฟฟ้า แล้วขึ้นไปทำงาน

เหอะ ๆ   จะซื้อรถมาทำไมถ้าเป็นแบบนั้น

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน