Jump to content

- - - - -

VOTE NO เพื่อให้พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้านจริงหรือ......?

• Please log in to reply
208 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:05

ประเด็นสำคัญไม่ได้อยู่ที่ใครคิด ใครรนณรงค์โหวตโน

แต่มันสำคัญตรงเหตุผลที่โหวตโน

Edited by กรกช, 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:06.

#102 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:11

ประเด็นสำคัญไม่ได้อยู่ที่ใครคิด ใครรนณรงค์โหวตโน

ประเด็นสำคัญคือผมคิดว่าโหวตโนงี่เง่า

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#103 กรกช

กรกช

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:15

คุณก็ไม่ต้องบอกสิครับ

คนอย่างผมมองว่าโหวตโนมันงี่เง่าสุดๆ

คนอย่างผมคือคนที่พร้อมจะโหวตให้พรรคการเมืองใหม่นะ

ยังมองว่าโหวตโนงี่เง่า  และคุณก็ไม่ได้เสียงโหวตโนไปจากผม

แล้วคนที่เป็นแฟนคลับแม้ว  คุณจะเปลี่ยนใจให้โหวตโนกับคุณได้ยังไง

แค่นี้คุณยังไม่เข้าใจว่าโหวตโนมันไม่มีทางสำเร็จหรอก

ผมไม่ไ่ด้เป็นแฟนคลับ ปชป.คุณยังทำให้ผมเห็นด้วยไม่ได้

แล้วคุณจะทำให้แฟนคลับ ปชป.กับแฟนคลับแม้ว

เปลี่ยนใจได้เหรอครับ   ผมมองว่ามันมืดมนเหลือเกินกับปลายทางของโหวตโน

เหตุผลโหวตโนมากมาย มองว่างี่เง่า

แล้วถ้ารู้ทั้งรู้ว่าพรรคนั้นๆมีเจตนาเข้ามาโกงกินชาติ ทำลายชาติ สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

แต่ก็ยังสนับสนุน ปกป้อง

ควรเรียกว่าอะไรดี ?

เรื่องเปลี่ยนใจก็บอกไปแล้วว่า มันคงยาก เพราะคนไทยบ้าคลั่งยึดติดนักการเมืองเหลือเกิน

และก็บอกไปแล้วเช่นกันว่า ถึงโหวตโนมันยากจะสำเร็จ แต่อย่างน้อยก็ยังได้คิด ได้ทำในสิ่งที่ถูกต้อง

ก็ย่อมมีคุณค่ากว่าการยอมรับสภาพเดิมๆให้ประเทศพุ่งลงเหว

แล้วคุณบอกว่าไม่ใช่กองเชียร์ ปชป. คุณคิดว่าผมเชื่อคุณไหม ?

ผมคิดว่า ถ้าการแสดงความคิดเห็นในประเด็นโหวตโน

แล้วใครไม่ยึดติด ไม่ได้เป็นกองเชียร์ ปชป. คงไม่มีใครมาไม่พอใจผมหรอก

เพราะผมสุภาพ คุยด้วยเหตุผล

แต่ถ้าใครด่าผม คงไม่ต้องบอกว่าผมคิดยังไง

#104 กรกช

กรกช

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:16

ประเด็นสำคัญคือผมคิดว่าโหวตโนงี่เง่า

ผมมองว่าคนที่บ้าคลั่งยึดติดนักการเมืองงี่เง่าและสิ้นคิดกว่า

#105 Shariff

Shariff

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:18

คุณก็ไม่ต้องบอกสิครับ

คนอย่างผมมองว่าโหวตโนมันงี่เง่าสุดๆ

คนอย่างผมคือคนที่พร้อมจะโหวตให้พรรคการเมืองใหม่นะ

ยังมองว่าโหวตโนงี่เง่า  และคุณก็ไม่ได้เสียงโหวตโนไปจากผม

แล้วคนที่เป็นแฟนคลับแม้ว  คุณจะเปลี่ยนใจให้โหวตโนกับคุณได้ยังไง

แค่นี้คุณยังไม่เข้าใจว่าโหวตโนมันไม่มีทางสำเร็จหรอก

ผมไม่ไ่ด้เป็นแฟนคลับ ปชป.คุณยังทำให้ผมเห็นด้วยไม่ได้

แล้วคุณจะทำให้แฟนคลับ ปชป.กับแฟนคลับแม้ว

เปลี่ยนใจได้เหรอครับ   ผมมองว่ามันมืดมนเหลือเกินกับปลายทางของโหวตโน

เหตุผลโหวตโนมากมาย มองว่างี่เง่า

แล้วถ้ารู้ทั้งรู้ว่าพรรคนั้นๆมีเจตนาเข้ามาโกงกินชาติ ทำลายชาติ สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

แต่ก็ยังสนับสนุน ปกป้อง

ควรเรียกว่าอะไรดี ?

เรื่องเปลี่ยนใจก็บอกไปแล้วว่า มันคงยาก เพราะคนไทยบ้าคลั่งยึดติดนักการเมืองเหลือเกิน

และก็บอกไปแล้วเช่นกันว่า ถึงโหวตโนมันยากจะสำเร็จ แต่อย่างน้อยก็ยังได้คิด ได้ทำในสิ่งที่ถูกต้อง

ก็ย่อมมีคุณค่ากว่าการยอมรับสภาพเดิมๆให้ประเทศพุ่งลงเหว

แล้วคุณบอกว่าไม่ใช่กองเชียร์ ปชป. คุณคิดว่าผมเชื่อคุณไหม ?

ผมคิดว่า ถ้าการแสดงความคิดเห็นในประเด็นโหวตโน

แล้วใครไม่ยึดติด ไม่ได้เป็นกองเชียร์ ปชป. คงไม่มีใครมาไม่พอใจผมหรอก

เพราะผมสุภาพ คุยด้วยเหตุผล

แต่ถ้าใครด่าผม คงไม่ต้องบอกว่าผมคิดยังไง

ผมเชียร์พรรคการเมืองใหม่ครับ

แต่มันดันล่มปากอ่าว

คนที่สาปส่งการเมืองใหม่ ก็พวกโหวตโนงี่เง่านี่แหละ

Edited by Shariff, 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:19.

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#106 กรกช

กรกช

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:24

คนที่สาปส่งการเมืองใหม่ ก็พวกโหวตโนงี่เง่านี่แหละ

เลือกตั้งที่ผ่านมา พรรคการเมืองใหม่ก็ลงนี่ ล่มตรงไหน ?

แค่นี้ก็จับโกหกได้แล้ว ผมคิดไม่ผิดหรอกว่าคุณน่ะเชียร์ ปชป.

แล้วทำมาอ้างว่าเชียร์พรรคการเมืองใหม่

คนเราถ้าเชียร์จริงก็ต้องเลือก ถ้าเลือกก็ต้องรู้ว่าไม่ได้ล่ม

#107 Shariff

Shariff

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:33

เลือกตั้งที่ผ่านมา พรรคการเมืองใหม่ก็ลงนี่ ล่มตรงไหน ?

แค่นี้ก็จับโกหกได้แล้ว ผมคิดไม่ผิดหรอกว่าคุณน่ะเชียร์ ปชป.

แล้วทำมาอ้างว่าเชียร์พรรคการเมืองใหม่

คนเราถ้าเชียร์จริงก็ต้องเลือก ถ้าเลือกก็ต้องรู้ว่าไม่ได้ล่ม

โห พูดมาได้ การเมืองใหม่ลงเลือกตั้ง

การเมืองใหม่นี่พรรคตัวแทนพันธมิตรนะ

แล้วพันธมิตรทำกับการเมืองใหม่ยังไง

#108 กรกช

กรกช

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:37

โห พูดมาได้ การเมืองใหม่ลงเลือกตั้ง

การเมืองใหม่นี่พรรคตัวแทนพันธมิตรนะ

แล้วพันธมิตรทำกับการเมืองใหม่ยังไง

การเมืองใหม่ลงเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมาหรือเปล่า ?

#109 Shariff

Shariff

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:50

การเมืองใหม่ลงเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมาหรือเปล่า ?

ผมให้พี่ชนะไปเลยคับ บ๊ายบาย  :lol:  :lol:  :lol:

#110 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:59

สรุปกี่ครั้ง โหวตโน ปลายทางก็คือ คะแนนตรงข้ามทักษิณหายไป

ปชป.พิสจน์ให้เห็นว่ายอมรับการตรวจสอบมาโดยตลอด
ปชป.พิสูจน์ให้เห็นว่าเข้าไปตอบทุกกระทู้ในสภา
ปชป.พิสูจน์ให้เห็นว่ายอมรับคำตัดสินที่ไม่เป็นผลดีต่อทางพรรคมาโดยตลอด
ปชป.พิสูจน์ให้เห็นว่าเคารพเทิดทูนสถาบันฯมาโยตลอด
ปชป.พิสูจน์ให้เห็นว่าวิธีการแก้ไขเศรษฐกิจโดยคุณกรณ์ได้ผลและทั่วโลกยอมรับเป็นที่ 1
ปชป.พิสูจน์ให้เห็นว่า..อยู่ในระบอบประชาธิปไตยโดยมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

โหวตโนไม่เห็นจะพิสูจน์อะไรได้มากกว่า..ปลายทางก็คือ คะแนนตรงข้ามทักษิณหายไป
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#111 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:08

เมื่อใดที่โหวตโนแล้วคะแนนเสียงต่อต้านทักษิณมากขึ้นผมจะโหวตโน

แต่โหวตโน คือ ไม่เลือกใครเข้าไปค้านทักษิณ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#112 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:16

จะโหวตอะไร ปชป. ก็แพ้อยู่แล้ว  

ก็ผลงานมันไม่มี ..   นโยบายก็ไม่มี   ดีแต่ลอกของคนอื่น

........  ไม่โง่จริงเลือกไม่ลง

#113 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:03

ปฏิรูปการเมืองก็เหมือนการราดส้วมนะผมว่า
เราราดส้วมเพราะอยากให้น้ำที่เราคิดว่าน่าจะดีกว่าไปไล่น้ำที่เรามองยังไงมันก็คือน้ำเสียให้หายไป
แต่น้ำที่เราเอามาราดเราคงรับประกันไม่ได้ 100% หรอกครับว่ามันจะสะอาดบริสุทธิ์ถึงขั้นดื่มได้
แต่เราเลือกเพราะวิจารณญาณที่เรามีในเบื้องต้นว่ามันดีกว่านะเราเลยใช้มัน ก็เหมือนกับการตัดสินในเลือกนักการเมืองที่คิดว่าดีในขณะนั้นมาแสดงพลังขับไล่นักการเมืองเลวที่เราเห็นอยู่ทนโท่นั่นแหละครับ แล้วค่อยใช้เวลาพิสูจน์สิว่าน้ำที่เราใช้ราดมันจะเน่าจนกลายเป็นอาจมอีกไป เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจราดส้วมครั้งต่อไป
แต่การเลือกกาช่องไม่ลงคะแนน ผมว่ามันคือการตัดสินใจในทันที่ว่าจะไม่ราดส้วมนะครับ เหมือนความหวังว่าสิ่งน่ารังเกียจนี้จะอัตรธานหายไปเอง แต่เ้ปล่าเลยครับ เพราะเมื่อเราไม่ราดส้วมแล้วสิ่งที่เรารังเกียจก็ยังคงอยู่ต่อไป
อาจมแบบเดิมๆ ก็ยังคงอยู่ต่อไป และนับวันก็รังที่จะเน่าเหม็นรุนแรงมากขึ้นต่อไปนานเท่านานนะครับ

เปรียบเทียบไม่ถูก

คนโหวตโนเขาเห็นอาจม เขาก็ยี้ ไม่เอา

แต่คนส่วนหนึ่งเขาเอา

เอาหรือไม่เอา ยี้หรือไม่ยี้ แต่ตอนนี้ก็ต้องมานั่งดมขี้ด้วยกัน หอมไหมจ๊ะ?

แล้วมันความผิดของใครล่ะ ?

ผิดที่คนไม่เอาขี้ หรือผิดที่คนเอาขี้ ?

ผิดหรือไม่ผิด มันขึ้นอยู่กับว่าแต่ละคนว่าขณะนี้รู้สึกอย่างไร สำนึกได้บ้างหรือเปล่า

ไม่สามารถบอกได้ อันนี้รวมถึงไอ้พวกควายแดงด้วย 

ผมก็แค่ถามเฉยๆ เพราะว่าคนนิยมความสะอาด(หรือเปล่า)อย่างคุณ ที่ทนไม่ได้แม้กลิ่่นตด

กลับต้องมาเจอกับขี้ที่โคตรเหม็นเน่า 

#114 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:21

ปฏิรูปการเมืองก็เหมือนการราดส้วมนะผมว่า
เราราดส้วมเพราะอยากให้น้ำที่เราคิดว่าน่าจะดีกว่าไปไล่น้ำที่เรามองยังไงมันก็คือน้ำเสียให้หายไป
แต่น้ำที่เราเอามาราดเราคงรับประกันไม่ได้ 100% หรอกครับว่ามันจะสะอาดบริสุทธิ์ถึงขั้นดื่มได้
แต่เราเลือกเพราะวิจารณญาณที่เรามีในเบื้องต้นว่ามันดีกว่านะเราเลยใช้มัน ก็เหมือนกับการตัดสินในเลือกนักการเมืองที่คิดว่าดีในขณะนั้นมาแสดงพลังขับไล่นักการเมืองเลวที่เราเห็นอยู่ทนโท่นั่นแหละครับ แล้วค่อยใช้เวลาพิสูจน์สิว่าน้ำที่เราใช้ราดมันจะเน่าจนกลายเป็นอาจมอีกไป เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจราดส้วมครั้งต่อไป
แต่การเลือกกาช่องไม่ลงคะแนน ผมว่ามันคือการตัดสินใจในทันที่ว่าจะไม่ราดส้วมนะครับ เหมือนความหวังว่าสิ่งน่ารังเกียจนี้จะอัตรธานหายไปเอง แต่เ้ปล่าเลยครับ เพราะเมื่อเราไม่ราดส้วมแล้วสิ่งที่เรารังเกียจก็ยังคงอยู่ต่อไป
อาจมแบบเดิมๆ ก็ยังคงอยู่ต่อไป และนับวันก็รังที่จะเน่าเหม็นรุนแรงมากขึ้นต่อไปนานเท่านานนะครับ

เปรียบเทียบไม่ถูก

คนโหวตโนเขาเห็นอาจม เขาก็ยี้ ไม่เอา

แต่คนส่วนหนึ่งเขาเอา

เอาหรือไม่เอา ยี้หรือไม่ยี้ แต่ตอนนี้ก็ต้องมานั่งดมขี้ด้วยกัน หอมไหมจ๊ะ?

ผิดที่คนไม่เอาขี้ หรือผิดที่คนเอาขี้ ?

ผิดหรือไม่ผิด มันขึ้นอยู่กับว่าแต่ละคนว่าขณะนี้รู้สึกอย่างไร สำนึกได้บ้างหรือเปล่า

ไม่สามารถบอกได้ อันนี้รวมถึงไอ้พวกควายแดงด้วย 

ผมก็แค่ถามเฉยๆ เพราะว่าคนนิยมความสะอาด(หรือเปล่า)อย่างคุณ ที่ทนไม่ได้แม้กลิ่่นตด

กลับต้องมาเจอกับขี้ที่โคตรเหม็นเน่า 

โดนวะครับ สรุปง่ายๆในสองบรรทัดสุดท้าย

#115 แช่งทักษิณคนเดียว

แช่งทักษิณคนเดียว

น้องใหม่

ตอบ 9 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:08

พี่กรกชเคยบอกว่า เหตุผลที่สนธิออกจากการเป็นหัวหน้าพรรค

และหันมาโหวตโน แทนที่จะส่งตัวเองหรือตัวแทนลงสนามเลือกตั้ง

เป็นเพราะไม่เชื่อว่า ระบบการเมืองเก่ามันดีพอ

รวมถึงหากเข้าไปได้ในจำนวนน้อย ก็จะต้องถูกพรรคใหญ่กลืนกินไป

นี่ก็ชี้ให้เห็นด้วยซ้ำไป ว่าแม้แต่สนธิ ยังไม่ไว้ใจตัวเอง

ผมเคยถามเด็กไป ขนาดท่านสุรยุทธ์ ที่เป็นถึงองคมนตรี

วันนี้ ยังโดนเด็กเรียก “ไอ้ขิงแก่, ไอ้ขิงเน่า”

(ผมเชื่อว่า 2 คำนี้ไม่ได้มาจากความคิดเด็กแน่นอน)

ดังนั้น ถ้าดูความหมายและคำพูดหลายๆ ครั้ง

นั่นแสดงว่า เราจะไม่มีวันมีโอกาสที่จะได้นักการเมืองดีๆ เลย

(พี่จะว่าผมสรุปเอาเองก็ได้ เพราะไม่มีใครที่ไม่โดนด่าเลยสักคน)

กลับมาที่สิ่งที่ผมพยายามจะพูดไปหลายครั้งว่า

คนโหวตโนมีจำนวนนึง ที่วันนี้ เราแทบไม่เห็นโอกาสเพิ่มไปมากกว่าเดิม

ในขณะที่ผมหรือคนอื่นๆ อีกเป็นจำนวนมหาศาล

ยังพร้อมใจที่จะเลือกนักการเมืองที่เลวน้อย (ในสายตาของผมและเขา)

เข้ามาบริหารประเทศ

ผมจึงพยายามชี้ให้พี่เห็นมาตลอดว่า การโหวตโน ไม่ใช่ทางออก

แม้ว่ามันจะเป็นตัวเลือกที่ควรทำ เพื่อตักเตือน บีบบังคับ

ให้นักการเมืองเลิกทำตัวเลวๆ เพราะมันไม่มีวันได้ผลในการใช้กับคนหมู่มาก

จนกว่าจะถึงวันที่คณะโหวตโนจะสามารถคัดเลือกคนดีๆ

คัดสรรวิธีการ ระบอบการเมืองที่สมบูรณ์แบบ

ประเทศนี้ ก็ยังเจอกับนักการเมืองเลวชาติไปอีกนานแค่ไหน

และวันนั้น จะสามารถเกิดขึ้นได้จริงหรือไม่ ผมว่าพี่ก็คงเห็น

ผมยังเชื่อเสียด้วยซ้ำ ว่าคะแนนเสียงโหวตโนที่มีจำนวนนึง

หากหันไปโหวตให้กับพรรคการเมืองใหม่ หรือพรรคอะไรก็ได้

ที่สนธิคัดเลือกมาแล้ว จะยังสร้างประโยชน์และเห็นความเป็นไปได้มากกว่า

ในการเลือกที่จะใช้เพื่อแก้ไขปัญหาให้บ้านเมือง

และยังเชื่ออีกว่า คะแนนรวมที่กาให้พรรคการเมืองของพันธมิตร

น่าจะสูงไปกว่าคะแนนโหวตโนมากด้วยซ้ำ

เพราะเชื่อว่า แม้แต่คนพันธมิตรกันเอง ก็จะยังไม่ยอมรับกับการโหวตโน

ที่สูญเปล่านี้ (อันนี้ ผมเคยคุยกับพันธมิตรที่ขอนแก่นมา

เขาก็รู้สึกเสียดาย 1 เสียงของเขา ที่จะเสียไปโดยไม่เป็นประโยชน์อะไรเลย)

**มาถึงตรงนี้ อาจมีคนกลาง 18 โลกเข้ามาแย้งถึงการโนโหวต

ที่เรากำลังรณรงค์กับประชามติ ว่าทำไมเรากลับเลือกเชียร์การโนโหวต

และปฏิเสธการโหวตโน

ผมก็คงต้องบอกว่า เพราะเราเห็นผลเป็นไปได้ จากการโนโหวตประชามติ

เราจึงเลือกทำ ในขณะที่การโหวตโนนั้น ผมไม่เห็นความเป็นไปได้เลย

ผมจึงปฏิเสธครับ

พี่กรกชไม่สงสัยหรือตั้งคำถามเลยหรือครับ

กับคำถามที่ว่า “โหวตโนแล่วไงต่อ”

คำถามนี้ ผมเชื่อว่า ไม่ใช่คำถามเพื่อต้องการยียวนกวนประสาท

เพียงแต่เป็นคำถาม ที่คาดหวังคำตอบ เพื่อสร้างความมั่นใจ เพื่อให้เห็นผล

วันนี้ มีคำตอบ มีวิธีการอย่างไร หลังจากผลักดันกลยุทธ์โหวตโนออกไปแล้ว

(ฟังเด็กพูด ถึงการตั้ง สส สรรหา ซึ่งผมไม่คิดว่ามันจะเป็นไปได้

หรือหากทำจริง ผมไม่เชื่อว่าคณะรัฐบาลสรรหา จะสามารถบริหารประเทศไปได้อย่างสงบ

ได้เท่าคณะรัฐบาลท่านสุรยุทธ์อีกต่อไปแล้ว)

อะไรล่ะครับ ที่เป็นทางเดินหลังจากการโหวตโนไปแล้ว

ผมยอมรับจริงๆ ว่าผมคิดไม่ออก ว่าถ้าเราไม่สามารถหาคนดีๆ มาบริหารประเทศได้

แล้วเราจะทำอย่างไร

ทางที่เป็นไปได้มากที่สุดแล้ว ในเวลานี้

ผมมองว่า แค่ตั้งพรรคการเมืองของประชาชนจริงๆ

ไม่อ้างอิงนายทุน โหวตเลือกผู้สมัครก่อน ก่อนที่จะส่งผู้สมีครที่ได้รับการคัดเลือก

จากพันธมิตรทั่วประเทศ เข้าไปลงเลือกตั้งอีกครั้ง

สร้างกำลังของตัวเองขึ้นมา ได้คนสองคน หรือ 5 คนสิบคนก็ไม่เป็นไร

เป็นพรรคเล็กก็ได้ เมื่อไม่พอใจ สส ของทั้งฝ่ายค้านและฝ่ายรัฐบาล
ก็ประกาศเจตนาไม่อยู่ทั้งฝ่ายค้าน ทั้งฝ่ายรัฐบาล

เป็นฝ่ายตรวจสอบ ที่เสียงมีน้ำหนักได้มากกว่าการโหวตโนเป็นไหนๆ

ลองนึกภาพเรืองไกรดูสิครับ ผมเชื่อว่า พรรคของพันธมิตรจะทำได้ดีกว่าโดยไม่เอียงข้างเหมืองเรืองไกรด้วยซ้ำ

คุณโทนี่พูดจามีเหตุมีผลครับ ขอสนับสนุน

#116 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:46

สรุปกี่ครั้ง โหวตโน ปลายทางก็คือ คะแนนตรงข้ามทักษิณหายไป

สรุปกี่ครั้ง โหวตเยส ปลายทางก็คือ พาให้ประเทศฉิบหาย

ปชป.พิสจน์ให้เห็นว่ายอมรับการตรวจสอบมาโดยตลอด

ยอมรับการตวจสอบก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ได้คอร์รัปชั่น

ปชป.พิสูจน์ให้เห็นว่าเข้าไปตอบทุกกระทู้ในสภา

ตอบทุกกระทู้ก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ได้ทำผิด หรือไม่เคยทำผิด

ปชป.พิสูจน์ให้เห็นว่ายอมรับคำตัดสินที่ไม่เป็นผลดีต่อทางพรรคมาโดยตลอด

ยอมรับคำตัดสินก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ได้ทำผิด หรือไม่เคยทำผิด

ปชป.พิสูจน์ให้เห็นว่าเคารพเทิดทูนสถาบันฯมาโดยตลอด

ตอน ปชป. เป็นรัฐบาลปล่อยให้เว็บ ทีวี สื่อจาบจ้วงเกลี่อนเป็นดอกเห็ด

ไม่ได้มีการดำเนินการแก้ไข ปราบปราบอย่างจริงจังเป็นรูปธรรม

จนฟ้าหญิงองค์เล็กต้องมาออกทีวีขอความเป็นธรรมให้ในหลวง นี่เคารพเทิดทูลแบบไหน ?????

และทุก ครม. ก่อนรับตำแหน่งก็ต้องถวายสัตย์ฯกับในหลวงว่าจะสุจริต แต่ก็ยังโกง

ก็ลองถามใจตัวเองดูว่า ปชป. คอร์รัปชั่นไหม ?

แล้วการโกหกในหลวงคือการหมิ่นพระบรมเดชานุภาพในหลวง

ไม่ใช่เคารพเทิดทูล

ปชป.พิสูจน์ให้เห็นว่าวิธีการแก้ไขเศรษฐกิจโดยคุณกรณ์ได้ผลและทั่วโลกยอมรับเป็นที่ 1

ตัวเลขทางเศรษฐกิจไม่สำคัญเท่ากับคุณภาพชีวิตของประชาชน

และตัวการสำคัญที่ทำลายทั้งเศรษฐกิจและสังคมคือ คอร์รัปชั่น ก็ไม่ได้ถูกแก้ไข

ปชป.พิสูจน์ให้เห็นว่า..อยู่ในระบอบประชาธิปไตยโดยมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

โหวตโนก็อยู่ในระบอบประชาธิปไตยโดยมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

อ้อ แล้วการคอร์รัปชั่น คือการทำลายประชาธิปไตย

โหวตโนไม่เห็นจะพิสูจน์อะไรได้มากกว่า..ปลายทางก็คือ คะแนนตรงข้ามทักษิณหายไป

โหวตเยสแบบเดิมๆ ปลายทางคือความฉิบหายของคนไทย และประเทศไทย

ที่คุณว่ามาทั้งหมด มันไม่ใช่คำตอบว่าเลือก ปชป. แล้วแก้ปัญหาสำคัญบ้านเมืองได้

สำหรับผมมองว่า

มันเป็นได้แค่เหตุผลเพื่อสร้างความชอบธรรมให้กับ ปชป. และคนที่สนับสนุน ปชป.เท่านั้น

#117 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:50

เมื่อใดที่โหวตโนแล้วคะแนนเสียงต่อต้านทักษิณมากขึ้นผมจะโหวตโน

แต่โหวตโน คือ ไม่เลือกใครเข้าไปค้านทักษิณ

ที่เลือกเข้าไปน่ะค้านกันจริงจัง บริสุทธิ์ใจ เพื่อบ้านเมือง เพื่อประชาชน

หรือค้านแค่ที่ตัวเองไม่ได้ประโยชน์ ? ตรงไหนมีผลประโยชน์ร่วมก็เงียบเป็นเป่าสาก

#118 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:53

ตดที่ไหน มันขี้เหมือนกัน

#119 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:40

ตดที่ไหน มันขี้เหมือนกัน

ระบอบการเมืองทุกวันนี้ ถ้าไม่มีใครที่ดีหลงเหลืออยู่เลย ในความคิดของพวกพิเศษแบบพวกคุณ

แต่ก่อนจะว่าคนอื่นว่าเลวไปหมด  มองพวกที่ฝังความคิดนี้ในหัวของคุณแต่ละคนก่อนไหม

รวมทั้งคนรอบข้างคุณทั้งหลาย ที่สำคัญอย่าลืมมองดูตัวเองด้วย

" ขอต้อนรับสู่โลกแห่งความจริง " จากภาพยนตร์เรื่อง MATRIX

#120 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:43

คุณกรกช คุณอาการหนักแล้วครับ

#121 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:07

ระบอบการเมืองทุกวันนี้ ถ้าไม่มีใครที่ดีหลงเหลืออยู่เลย ในความคิดของพวกพิเศษแบบพวกคุณ

แต่ก่อนจะว่าคนอื่นว่าเลวไปหมด  มองพวกที่ฝังความคิดนี้ในหัวของคุณแต่ละคนก่อนไหม

รวมทั้งคนรอบข้างคุณทั้งหลาย ที่สำคัญอย่าลืมมองดูตัวเองด้วย

" ขอต้อนรับสู่โลกแห่งความจริง " จากภาพยนตร์เรื่อง MATRIX

ไม่เคยบอกว่านักการเมืองเลวทุกคน แต่พยายามบอกว่า ดีแค่ไหนก็ต้องทำตามมติพรรค ยกมือสนับสนุนพรรค

และอำนาจสูงสุดในการสั่งการต่างๆ อยู่ที่หัวหน้าพรรคตัวจริง หรือนายทุนพรรค

แล้วโปรดเข้าใจด้วยว่า การว่าพรรคต่างๆเลว ก็เพื่อการพูดคุยในประเด็นโหวตโน ไม่ใช่อยากด่า

ไม่ใช่อยากมาบอกว่าตัวเองเป็นคนดี

ยิ่งเรื่องใครมาฝังหัวยิ่งไปกันใหญ่ ผมโนโหวต โหวตโนมาจะร่วม 20 ปีแล้ว ใครมาฝังหัวผม ?

และผมอยู่ในโลกแห่งความเป็นจริง

แต่คนที่คิดว่าประเทศจะดีได้จากกลุ่มคนที่ตั้งใจมาโกงต่างหาก ที่ไม่ได้อยู่ในโลกแห่งความเป็นจริง

#122 กรกช

กรกช

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:09

แย้งทุกประเด็นด้วยเหตุผล บอกว่าอาการหนัก

ไม่โต้แย้งเลยแล้วมาพูดลอยๆควรเรียกว่าอะไรดี ?

#123 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:30

แย้งทุกประเด็นด้วยเหตุผล บอกว่าอาการหนัก

ไม่โต้แย้งเลยแล้วมาพูดลอยๆควรเรียกว่าอะไรดี ?

ที่คุณแย้งเนี่ยเรียกได้ว่าเป็นเหตุผลแล้วหรือครับ

คิดเอาเองว่า อาจจะมีการโกง
เข้าใจว่า น่าจะมีการโกง
เชื่อว่า ต้องมีการโกง
สรุปว่าเลือก ปชป. แล้วประเทศชาติจะพังฉิบบหาย

...

ที่ผ่านมาก็แก้ไขได้หลายเรื่องอยู่นะครับ
เรื่องเศรษฐกิจก็พาประเทศผ่านวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์มาได้
เรื่องทุจริตที่โดนฟ้องร้องก็ดำเนินคดีกันอยู่
ก็ไม่เห็นว่าเค้าจะดิ้นรนแก้รัฐธรรมนูญฟอกผิดให้พรรคตัวเองตรงไหน

ผมละไม่เข้าใจจริงๆ ว่าคุณรักประเทศนี้จริงๆ หรือสมองคุณคิดได้แค่นี้จริงๆ

#124 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:31

เคยคิดว่าคุยกับควายแดงนี่เพลียสุดๆแล้ว

แต่คุยกับคนนิยมนายสนธิก็เหนื่อยใจไม่แพ้กัน

#125 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 10 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:35

พรรคที่ยอมให้ตรวจสอบถ้ามีพิรุธว่าโกง
กับพรรคที่โกงเห็นๆแถมจะล้มระบบตรวจสอบ

คุณกรกช กลับแยกไม่ออก มิหนำซ้ำยังบอกว่า"เลวเท่ากัน เลวเหมือนกันหมด"

ผมละมึนกับวิธีคิดของคุณจริงๆ
แต่ก็จะพยายามเชื่อว่าคุณกรกช รักชาติ รักสถาบันฯจริงๆ นะครับ

#126 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:53

ที่คุณแย้งเนี่ยเรียกได้ว่าเป็นเหตุผลแล้วหรือครับ

คิดเอาเองว่า อาจจะมีการโกง
เข้าใจว่า น่าจะมีการโกง
เชื่อว่า ต้องมีการโกง
สรุปว่าเลือก ปชป. แล้วประเทศชาติจะพังฉิบบหาย

...

ที่ผ่านมาก็แก้ไขได้หลายเรื่องอยู่นะครับ
เรื่องเศรษฐกิจก็พาประเทศผ่านวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์มาได้
เรื่องทุจริตที่โดนฟ้องร้องก็ดำเนินคดีกันอยู่
ก็ไม่เห็นว่าเค้าจะดิ้นรนแก้รัฐธรรมนูญฟอกผิดให้พรรคตัวเองตรงไหน

ผมละไม่เข้าใจจริงๆ ว่าคุณรักประเทศนี้จริงๆ หรือสมองคุณคิดได้แค่นี้จริงๆ

ผมแย้งด้วยเหตุผลล้วนๆ ถ้าคุณไม่เห็นด้วยตรงไหน ก็แย้งผมมาได้

และที่คุณยกข้อดีของ ปชป.มา นั่นมันไม่ใช่การแก้ปัญหาสำคัญบ้านเมืองที่ทำให้ประเทศพุ่งลงเหว

เพราะปัญหาสำคัญที่สุดที่ทำให้ประเทศฉิบหายคือ คอร์รัปชั่น

แล้วเจตนาของ ปชป. ในการเข้ามาเป็นรัฐบาลคืออะไร ?

ใจดี รักชาติ รักประชาชน อยากเข้ามาแก้ไขปัญหาบ้านเมือง

หรือ ต้องการเข้ามาคอร์รัปชั่นแสวงหาผลประโยชน์

ถ้าใครไม่หลอกตัวเอง ตรงนี้มันเข้าใจไม่ยากหรอก

ปชป. เป็นรัฐบาลมากี่สมัย เคยมีนโยบายแก้ไขปัญหาคอร์รัปชั่นจริงจังไหม ?

เคยผลักดันกฎหมายเพื่อปราบปราม ป้องกัน ลงโทษพวกคอร์รัปชั่นบ้างไหม ?

แค่คดีคอร์รัปชั่นไม่มีหมดอายุความยังไม่เคยคิดจะทำเลย ทั้งที่มันสมควรทำที่สุด

Edited by กรกช, 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:54.

#127 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:05

เคยคิดว่าคุยกับควายแดงนี่เพลียสุดๆแล้ว

แต่คุยกับคนนิยมนายสนธิก็เหนื่อยใจไม่แพ้กัน

การคุยกัน ก็ต้องหักล้างกันด้วยเหตุผล

คุยแล้วเหนื่อยใจก็มีอยู่หลายสาเหตุ เช่น

คุยกับคนที่ชอบโกหกตัวเอง

คุยกับคนโกหกหน้าด้าน บิดเบือน

คุยกับคนที่ไร้เหตุผล

คุยกับคนที่มีปัญหากับความเข้าใจเรื่องเหตุผล

คุยกับคนความจำสั้น

คุยกับคนที่หยุมหยิมเจ้าคิดเจ้าแค้น

และคุยกับคนที่มีเหตุผล 

เพราะเมื่อเขาเห็นต่างกับเรา แต่เขามีเหตุผลที่ดี มันก็ยากที่เราจะหาเหตุผลโต้แย้งได้

#128 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:10

อยากทราบว่าตอนนี้มวลชนที่โหวตโนไป มีความรู้สึกอย่างไรบ้างที่ได้เห็นพรรคเพื่อไทยทำความวิบัติให้บ้านเมืองและฝ่ายค้านเป็นง่อยเพราะคะแนนเสียงแ่ต่เดิมหายไปจากการที่พวกเขาโหวตโน?

#129 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:19

พรรคที่ยอมให้ตรวจสอบถ้ามีพิรุธว่าโกง
กับพรรคที่โกงเห็นๆแถมจะล้มระบบตรวจสอบ

คุณกรกช กลับแยกไม่ออก มิหนำซ้ำยังบอกว่า"เลวเท่ากัน เลวเหมือนกันหมด"

ผมละมึนกับวิธีคิดของคุณจริงๆ
แต่ก็จะพยายามเชื่อว่าคุณกรกช รักชาติ รักสถาบันฯจริงๆ นะครับ

ผมบอกว่าเลวเหมือนกัน เพราะการมีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่นบ้านเมือง ถ้าไม่เรียกว่าเลว แล้วจะให้เรียกว่าอะไร ?

แต่ผมไม่เคยบอกว่าเลวเท่ากัน บอกมาตลอดว่า เลวน้อย เลวมาก

แล้วผมน่ะรักชาติจริง ความเห็นผมที่ผ่านๆมาสามารถพิสูจน์ได้

ว่าไม่ใช่เพื่อผลประโยชน์ส่วนตนของใครคนใดคนหนึ่ง แต่เพื่อส่วนรวม

เพื่อคนไทย เพื่อชาติ เพื่อลูกหลานในอนาคต

และผมไม่ยึดติด ไม่ได้เป็นกองเชียร์ใคร ไม่ได้เป็นกองเชียร์พรรคการเมือง

ผมจึงมองทุกอย่างได้อย่างตรงไป ตรงมา

ต่างกับกองเชียร์พรรคการเมือง ที่เหตุผลต่างๆก็ย่อมเพื่อปกป้อง สนับสนุน

สร้างความชอบธรรมให้กับพรรคการเมืองที่ตัวเองเชียร์

เรื่องรักชาติ ผมว่าคุณควรถามตัวเองดีกว่า

ปัญหาชายแดนคุณเห็นเจตนาของ ปชป.ไหม ?

เรื่องพลังงานที่มีผลกระทบกับประชาชนมากมายมหาศาล คุณเห็นเจตนาของ ปชป.ไหม ?

เห็นเจตนาของพรรคในการเข้ามาเป็นรัฐบาลไหม ?

ถ้ารู้ทั้งรู้ว่า ปชป. มีเจตนาเข้ามาคอร์รัปชั่นแสวงหาผลประโยชน์ แต่คุณก็ยังสนับสนุน ปกป้อง

อย่างนี้ไม่ได้เรียกว่ารักชาติแน่ๆ

#130 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:24

อยากทราบว่าตอนนี้มวลชนที่โหวตโนไป มีความรู้สึกอย่างไรบ้างที่ได้เห็นพรรคเพื่อไทยทำความวิบัติให้บ้านเมืองและฝ่ายค้านเป็นง่อยเพราะคะแนนเสียงแ่ต่เดิมหายไปจากการที่พวกเขาโหวตโน?

ตอนนี้ที่รู้สึกก็คือ หดหู่ น่าสมเพทเวทนากับกองเชียร์ ปชป.บางคน ที่มาโทษคนโหวตโน

ก็เพราะคนโหวตโนเขาไม่เอาการเมืองโสโครก เขาถึงโหวตโน ปฎิเสธ

แต่กองเชียร์ ปชป.เอา

แต่พอแพ้เลือกตั้งกลับมาโทษคนโหวตโน

ซึ่งมันเป็นเหตุผลที่แสนจะวิบัติ และแสดงให้เห็นถึงความคิดมุมมองที่เห็นแก่ตัวสุดขีด

#131 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:43

ส่วนผมว่า ประเด็นสำคัญ โหวตแล้วผลเป็นอย่างไร ซึ่งก็อย่างที่เห็นกันอยู่ในปัจจุบัน

#132 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:47

ตอนนี้ที่รู้สึกก็คือ หดหู่ น่าสมเพทเวทนากับกองเชียร์ ปชป.บางคน ที่มาโทษคนโหวตโน

ก็เพราะคนโหวตโนเขาไม่เอาการเมืองโสโครก เขาถึงโหวตโน ปฎิเสธ

แต่พอแพ้เลือกตั้งกลับมาโทษคนโหวตโน

ซึ่งมันเป็นเหตุผลที่แสนจะวิบัติ และแสดงให้เห็นถึงความคิดมุมมองที่เห็นแก่ตัวสุดขีด

เอาเป็นว่าผมขอข้ามเรื่องโทษโหวตโนทำให้ ปชป.มาเป็นฝ่ายค้านง่อยเปลี้ยไปก่อน แต่อยากทราบจริงๆ ว่าคนที่โหวตโนไปแล้วได้เห็นพรรคเพื่อไทยทำประเทศวิบัติเหมือนทุกวันนี้โดยที่ฝ่ายค้านทำอะไรไม่ได้แล้วพวกเขารู้สึกอย่างไรบ้างครับ?

#133 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:55

ส่วนผมว่า ประเด็นสำคัญ โหวตแล้วผลเป็นอย่างไร ซึ่งก็อย่างที่เห็นกันอยู่ในปัจจุบัน

ที่เพื่อไทยเข้ามาสร้างความฉิบหายได้ เพราะโหวตเยส ไม่ใช่โหวตโน

เพราะโหวตโนคือการไม่เลือกใคร ไม่มีใครคนไหน หน้าไหนได้คะแนนจากโหวตโน

คนโหวตโนเขาไม่เอาการเมืองโสโครก อยากปฎิรูปประเทศ

แต่กองเชียร์พรรคการเมืองเอา

พอพรรคหนึ่งแพ้ กองเชียร์มาโทษโหวตโน

นี่เป็นอะไรกันไปหมด ? ทำไมเหตุผลวิบัติกันไปหมด ?

#134 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:03

เอาเป็นว่าผมขอข้ามเรื่องโทษโหวตโนทำให้ ปชป.มาเป็นฝ่ายค้านง่อยเปลี้ยไปก่อน แต่อยากทราบจริงๆ ว่าคนที่โหวตโนไปแล้วได้เห็นพรรคเพื่อไทยทำประเทศวิบัติเหมือนทุกวันนี้โดยที่ฝ่ายค้านทำอะไรไม่ได้แล้วพวกเขารู้สึกอย่างไรบ้างครับ?

ฝ่ายค้านจะไปทำอะไรได้ ? ก็ระบบรัฐสภามันพวกมากลากไป

แถมฝ่ายค้านก็ค้านเฉพาะเรื่องที่ตัวเองไม่ได้ประโยชน์ เรื่องไหนมีผลประโยชน์ร่วมก็เงียบ

ประเด็นนี้คนโหวตโนเขามองข้ามไปหมดแล้ว

#135 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:12

ที่เพื่อไทยเข้ามาสร้างความฉิบหายได้ เพราะโหวตเยส ไม่ใช่โหวตโน

เพราะโหวตโนคือการไม่เลือกใคร ไม่มีใครคนไหน หน้าไหนได้คะแนนจากโหวตโน

คนโหวตโนเขาไม่เอาการเมืองโสโครก อยากปฎิรูปประเทศ

พอพรรคหนึ่งแพ้ กองเชียร์มาโทษโหวตโน

นี่เป็นอะไรกันไปหมด ? ทำไมเหตุผลวิบัติกันไปหมด ?

แต่จะยอมรับไหมครับว่าคะแนนโหวตโนแทบทุกคะแนนเสียงมาจากฝั่ง พธม.และมวลชนของพรรคปชป. และไม่มีคะแนนโหวตโนจากเสื้อแดงเลย? กล้ายืนยันไหมครับว่ามีคนเสื้อร่วมโหวตโน? หรือคุณจะบอกว่าคะแนนโหวตโนมาจากมวลชนที่ไม่เคยเลือกเพื่อไทยและปชป. ที่ต้องการเห็นการเมืองแบบใหม่? ส่วนพวกเราเชื่อสนิทใจครับว่าโหวตโนทำให้คะแนนฝั่งตรงข้ามเพื่อไทยหายไปเพียงอย่างเดียวไม่ได้ทำให้คะแนนของเพื่อไทยหายไปเลย เพราะเสื้อแดงไม่ยอมโหวตโนด้วยแน่ๆ

#136 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:22

แต่จะยอมรับไหมครับว่าคะแนนโหวตโนแทบทุกคะแนนเสียงมาจากฝั่ง พธม.และมวลชนของพรรคปชป. และไม่มีคะแนนโหวตโนจากเสื้อแดงเลย? กล้ายืนยันไหมครับว่ามีคนเสื้อร่วมโหวตโน? หรือคุณจะบอกว่าคะแนนโหวตโนมาจากมวลชนที่ไม่เคยเลือกเพื่อไทยและปชป. ที่ต้องการเห็นการเมืองแบบใหม่? ส่วนพวกเราเชื่อสนิทใจครับว่าโหวตโนทำให้คะแนนฝั่งตรงข้ามเพื่อไทยหายไปเพียงอย่างเดียวไม่ได้ทำให้คะแนนของเพื่อไทยหายไปเลย เพราะเสื้อแดงไม่ยอมโหวตโนด้วยแน่ๆ

คะแนนโหวตโนส่วนใหญ่ก็คงมาจากพันธมิตร และจากคนที่เคยสนับสนุน ปชป.

ส่วนเสื้อแดงมีหันมาโหวตโนหรือเปล่าอันนี้ไม่รู้ แต่คงยาก เพราะเสื้อแดงเกลียดสนธิ

แต่ถ้าโนโหวตไม่ออกไปใช้สิทธิ์คงมีแน่ หลังจากเสื้อแดงเผาบ้านเผาเมืองตัวเอง ก็น่าจะพอมีเสื้อแดงบางคนตาสว่างบ้าง

แล้วขอถามหน่อย ที่คุณถามตรงนี้ประเด็นคืออะไร ?

เพื่อจะให้เป็นความผิดของโหวตโนเหรอ ? 

#137 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:49

คุณรณรงค์โหวตโนตามอุดมการณ์ของคุณมันก็เป็นเรื่องที่ดีแหละครับ คนร่วมโหวตโนเพราะทนไม่ได้กับการเมืองในปัจจุบันก็เป็นสิทธิของเขาครับ แต่ผลลัพธ์ที่ได้ก็คือโหวตโนไม่ประสบผลสำเร็จ มวลชนเสื้อแดงไม่เล่นด้วย ผลเสียจึงตกแก่พรรคปชป.อยู่ฝั่งเดียวเพราะโดนดึงมวลชนไปร่วมโหวตโน. อุดมการณ์ของพวกคุณนั้นถ้าประสบความสำเร็จย่อมนำความเปลี่ยนแปลงมาสู่ประเทศได้แน่ แต่ถ้าล้มเหลวล่ะ? ก็อย่างที่คุณเห็นทุกวันนี้นั่นแหละ พววกคุณจะลองผิดลองถูกไปอีกกี่ปีล่ะ?

#138 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:27

คุณรณรงค์โหวตโนตามอุดมการณ์ของคุณมันก็เป็นเรื่องที่ดีแหละครับ คนร่วมโหวตโนเพราะทนไม่ได้กับการเมืองในปัจจุบันก็เป็นสิทธิของเขาครับ แต่ผลลัพธ์ที่ได้ก็คือโหวตโนไม่ประสบผลสำเร็จ มวลชนเสื้อแดงไม่เล่นด้วย ผลเสียจึงตกแก่พรรคปชป.อยู่ฝั่งเดียวเพราะโดนดึงมวลชนไปร่วมโหวตโน. อุดมการณ์ของพวกคุณนั้นถ้าประสบความสำเร็จย่อมนำความเปลี่ยนแปลงมาสู่ประเทศได้แน่ แต่ถ้าล้มเหลวล่ะ? ก็อย่างที่คุณเห็นทุกวันนี้นั่นแหละ พววกคุณจะลองผิดลองถูกไปอีกกี่ปีล่ะ?

โหวตโนผลเสียตกอยู่ที่พรรค ปชป. ตรงนี้เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ เพราะ ปชป.เองก็เคยเป็นรัฐบาลมาแล้ว

มีโอกาสสร้างผลงานให้เป็นที่ประจักษ์แก่สายตาคนไทยแล้ว แต่กลับทำให้คนที่สนับสนุนเบือนหน้าหนี

ถ้าคุณเป็นกองเชียร์ ปชป. ตรงนี้คุณต้องโทษ ปชป. ไม่ใช่มาโทษคนโหวตโน

แล้วการโหวตโนกันน้อย ทำให้ไม่มีผลอะไร จึงคงไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นการลองผิดๆ

ถ้าวันไหนโหวตโนกันเยอะๆ แต่ไม่สามารถทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงได้

จึงจะถือว่าเป็นการลองผิด

แต่ที่แน่ๆ ที่ลองผิดๆมาตลอดก็คือ โหวตเยส

ไม่ว่าจะเลือกพรรคไหนเข้ามา ก็มีแต่ความฉิบหาย

แต่ก็ไม่รู้จะดันทุรังกันไปทำไม

#139 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:32

เลือกใครเข้ามา ก็ฉิบหายทั้งนั้น เพราะเจตนาคอร์รัปชั่นทั้งนั้น

แต่พอมีคนพยายามหาทางออก กับตั้งแง่กันเหลือเกิน

โหวตโนแล้วไงต่อ กลัวกันจริงๆ

แต่เลือกใครเข้ามาก็ฉิบหายแน่ๆกลับไม่กลัวกัน

งงกับเหตุผลของคนไทยบางส่วนจริงๆ

Edited by กรกช, 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:32.

#140 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:50

เลือกใครเข้ามา ก็ฉิบหายทั้งนั้น เพราะเจตนาคอร์รัปชั่นทั้งนั้น

แต่พอมีคนพยายามหาทางออก กับตั้งแง่กันเหลือเกิน

แต่เลือกใครเข้ามาก็ฉิบหายแน่ๆกลับไม่กลัวกัน

งงกับเหตุผลของคนไทยบางส่วนจริงๆ

มันเป็นคำถามสำคัญมากนะ  เพราะบ้านเมืองต้องเดินไปข้างหน้า  จะชวนคนอื่นมาโหวตโน คุณต้องตอบให้ได้อย่างชัดเจนว่า โหวตโนแล้วไงต่อ

ดูเหมือนมหาเมพผู้เป็นศาสดาของคุณก็ไม่เคยตอบสังคมอย่างชัดเจนสักที  ได้ยินแว่วๆว่า สะใจ  !!

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#141 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:13

^

^

ลองดูคำตอบของเมพโหวตโนวนลูปดูสิครับ..... :blink:

งั้นลองตอบทีครับ

ที่มาพล่ามแถวนี้ มันจะชนะได้ยังไง

สมมุต กองเชียร์ ปชป.เชื่อคุณแล้วร่วมโหวตโนกับคุณ

แล้วจะชนะเพื่อไทยได้ยังไงครับ

ผมเคยบอกตรงไหนว่า ปชป.มาร่วมโหวตโนด้วยแล้วจะชนะเพื่อไทย ?

ผมบอกเสมอๆว่า คนไทยทุกสีทุกฝ่ายต้องรวมพลังกัน ไม่ใช่แค่ใครฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง

^^

กอนกดดริฟต์ตกเขาตกทะเลกันเลยทีเดียว :lol: :lol:

gladiator 1.jpg

#142 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:17

มันเป็นคำถามสำคัญมากนะ  เพราะบ้านเมืองต้องเดินไปข้างหน้า  จะชวนคนอื่นมาโหวตโน คุณต้องตอบให้ได้อย่างชัดเจนว่า โหวตโนแล้วไงต่อ

ดูเหมือนมหาเมพผู้เป็นศาสดาของคุณก็ไม่เคยตอบสังคมอย่างชัดเจนสักที  ได้ยินแว่วๆว่า สะใจ  !!

ไม่เถียงว่าเป็นคำถามที่สำคัญ

แต่คุณก็ต้องเข้าใจว่ามันเป็นคำถามที่ไม่มีใครในโลกมนุษย์ใบนี้ตอบได้

เพราะมันยังไม่เคยเกิดขึ้น และไม่มีกฎหมายรองรับเป็นรูปธรรม

ผมถึงมองว่ามันเป็นคำถามที่ตั้งแง่ เป็นคำถามเพื่อสร้างความชอบธรรมในการสนับสนุนพรรคการเมืองเท่านั้น

ประเด็นนี้มันต้องดูที่เหตุก่อน โหวตเยสแบบเดิมๆเป็นยังไง ? บ้านเมืองดีขึ้นไหม ?

หรือมีแต่เลวร้ายลง คือต้องมองไปทีละขั้น

ถ้าเห็นแล้วว่า โหวตเยสแบบเดิมๆมันพาประเทศพุ่งลงเหวจริง แต่ละพรรคมีเจตนาคอร์รัปชั่นบ้านเมืองจริง

แล้วควรทำอย่างไร ระหว่างหาทางแก้ไข กับ ยอมรับ

ถ้ามองไปทีละขั้นแบบนี้มันเข้าใจไม่ยากว่าควรทำอย่างไร

แต่ถ้าเอาแค่ปลายเหตุคือโหวตโนแล้วไงต่อไม่รู้มาสรุป มันก็ไม่สมเหตุผล

เพราะเมื่อกลับไปโหวตเยสแบบเดิมๆมันก็ไม่ได้แก้ปัญหาบ้านเมือง ประเทศยังพุ่งลงเหวอยู่เหมือนเดิม

โหวตโนกันเยอะๆแล้วไม่มีนักการเมือง แต่รัฐบาลรักษาการก็ยังมี กฎหมายต่างๆก็ยังมี ศาลรัฐธรรมนูญไว้ตีความก็ยังมี

ก็ไม่เห็นว่ามันจะน่ากลัวอะไร แค่โหวตโนมันไม่มีคำตอบแก้ปัญหาเป็นรูปธรรมเท่านั้น แต่แนวทางมันก็พอมี

#143 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:22

^

^

ลองดูคำตอบของเมพโหวตโนวนลูปดูสิครับ..... :blink:

งั้นลองตอบทีครับ

ที่มาพล่ามแถวนี้ มันจะชนะได้ยังไง

สมมุต กองเชียร์ ปชป.เชื่อคุณแล้วร่วมโหวตโนกับคุณ

แล้วจะชนะเพื่อไทยได้ยังไงครับ

ผมเคยบอกตรงไหนว่า ปชป.มาร่วมโหวตโนด้วยแล้วจะชนะเพื่อไทย ?

ผมบอกเสมอๆว่า คนไทยทุกสีทุกฝ่ายต้องรวมพลังกัน ไม่ใช่แค่ใครฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง

^^

กอนกดดริฟต์ตกเขาตกทะเลกันเลยทีเดียว :lol: :lol:

โอย เมื่อไหร่จะหยุดเนี่ย อาการหนักนะนี่ แถมแย้งมาแต่ละทีประจานตัวเองทั้งนั้น

โคท คห.ผมมา ได้อ่านคำถามที่สมาชิกเขาถามบ้างไหม ? แล้วผมตอบผิดตรงไหน ??????

ผมขอบอกคุณเป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้ว่า คุณมีปัญหากับการอ่าน มีปัญหากับความเข้าใจเรื่องเหตุผล

#144 Shariff

Shariff

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:30

งี่เง่าตรง ไม่รู้จะทำยังไงต่อนี่แหละ

แผนคือ  โหวตโนกันไปก่อน

ยังไงค่อยว่ากันอีกที มันยังไม่เกิด ยังตอบไม่ได้

โถๆๆๆๆ  บอกว่าที่เป็นอยู่มันไม่ดี

แต่ตอบไม่ได้ว่า โหวตโนแล้วจะดียังไง

ตอบได้แต่ ดีกว่าที่เป็นอยู่แน่นอน

บอกอยู่หยกๆ ว่ามันยังไม่เกิดขึ้น

แต่ดันรู้ว่ามันดีกว่าแน่นอน

เอาสิ่งที่ยังไม่เกิดมายืนยันว่าดีแน่นอน

โถๆๆๆ

Edited by Shariff, 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:30.

#145 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:32

ในความคิดของผมนะ ไม่เคยคิดว่า ปชป.แพ้เพราะโหวต โปรดเข้าใจผมใหม่ ผมคิดไม่เหมือนท่านอื่น เพราะผมพอทราบได้ว่าถึงไม่มีโหวตโนก็แพ้อยู่ดี แต่ว่า

ทำแบบนั้นไปทำไม ในเมื่อโหวตโนไม่มีประโยชน์อะไร ในสถานการณ์เช่นนี้  

#146 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:33

งี่เง่าตรง ไม่รู้จะทำยังไงต่อนี่แหละ

ยังไงค่อยว่ากันอีกที มันยังไม่เกิด ยังตอบไม่ได้

โถๆๆๆๆ  บอกว่าที่เป็นอยู่มันไม่ดี

แต่ตอบไม่ได้ว่า โหวตโนแล้วจะดียังไง

ตอบได้แต่ ดีกว่าที่เป็นอยู่แน่นอน

บอกอยู่หยกๆ ว่ามันยังไม่เกิดขึ้น

เอาสิ่งที่ยังไม่เกิดมายืนยันว่าดีแน่นอน

โถๆๆๆ

อ้าว ไหนบอกว่ายอมแพ้แล้วไง โกหกเรื่องเชียร์พรรคการเมืองใหม่ผมยังไม่ลืมนะ

#147 กรกช

กรกช

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:38

ในความคิดของผมนะ ไม่เคยคิดว่า ปชป.แพ้เพราะโหวต โปรดเข้าใจผมใหม่ ผมคิดไม่เหมือนท่านอื่น เพราะผมพอทราบได้ว่าถึงไม่มีโหวตโนก็แพ้อยู่ดี แต่ว่า

ทำแบบนั้นไปทำไม ในเมื่อโหวตโนไม่มีประโยชน์อะไร ในสถานการณ์เช่นนี้  

โหวตเยสไปก็ไม่มีประโยชน์เหมือนกัน เพราะเลือกใครก็ฉิบหายทั้งนั้น

การแก้ปัญหา ถึงจะไม่สำเร็จในเวลาอันสั้น แต่มันจำเป็นมันต้องมีก้าวแรก

และที่สำคัญ ผมไม่ยอมเป็น 1 เสียงที่มีส่วนสนับสนุนการทำลายชาติบ้านเมือง สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

#148 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:41

กระทู้นี้จะจบลงตรงที่ต่างฝ่ายต่างเชื่อในแนวทางของตัวเองแล้วแยกย้ายกันไปกระทู้อื่นบ้างดีมั้ยครับ

กลัวประสาทจะแดกกันน่ะครับ :lol:  :lol:

#149 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:43

โหวตเยสไปก็ไม่มีประโยชน์เหมือนกัน เพราะเลือกใครก็ฉิบหายทั้งนั้น

การแก้ปัญหา ถึงจะไม่สำเร็จในเวลาอันสั้น แต่มันจำเป็นมันต้องมีก้าวแรก

และที่สำคัญ ผมไม่ยอมเป็น 1 เสียงที่มีส่วนสนับสนุนการทำลายชาติบ้านเมือง สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

ไหนล่ะครับ ก้าวแรก ของคุณ หนทางออกก็ไม่มี คำแนะนำหลังโหวตโนก็ไม่มี มีแต่ไปตายเอาดาบหน้า ผมไม่ไปด้วยหรอก

หาทางออกที่เป็นรูปธรรมมาซิครับ ผมพร้อมที่จะก้าวตาม เพราะระดับหัวกระทิอย่าง สนธิ จำลอง ยังไม่มีทางออกที่เป็นรูปธรรมเลย

#150 Shariff

Shariff

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:47

โถๆๆๆ

อ้าว ไหนบอกว่ายอมแพ้แล้วไง โกหกเรื่องเชียร์พรรคการเมืองใหม่ผมยังไม่ลืมนะ

สิทธิในการพูดว่าโหวตโนงี่เง่าเป็นของผมครับ

รู้ไว้ซะ  แล้วโปรดเคารพด้วย โหวตโนงี่เง่า

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน