Jump to content

- - - - -

วันนี้โดนด่าจนเพลียครับ เช้าจรดเย็น

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:05

คืนนี้ใครไม่ได้ไปเที่ยวไหน ก็อ่านเล่นๆกันอีกนะครับ (จำได้ว่าคราวก่อนผมก็มาโพสประมาณว่า อ่านเล่นๆสำหรับคนนอนไม่หลับ)

1.ปตท.

http://pantip.com/topic/30036531 คลิกในกระทู้นี้แล้วไปคลิกอ่านกระทู้ต้นเรื่องอีกทีนะครับ

2.WM พันทิปเป็นเสื้อแดงอย่างที่เค้าว่าหรือเปล่าครับ อุ้มกระทู้ผม แต่ปล่อยอีกกระทู้ที่ด่าผม

http://pantip.com/topic/30035855

3.เฮ้ย.นายแต๊ด(TFEX) คุณกล่าวหาผมหมิ่นฯ ผมขอหลักฐานด้วยนะ ถ้าไม่มีถือว่าคุณมันก็แค่ไอ้ขี้เรื้อนตัวหนึ่ง..เท่านั้น

http://pantip.com/topic/30037275

ปล.แถวนี้อากาศค่อยดีหน่อยนะครับ อึดอัดมาทั้งวันละ เฮ้ออ..เหนื่อยใจ

#2 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:14

ไม่ตามไปอ่าน

แต่อยากบอกว่า โดนน้อยแล้วนั่น เพราะคนแถวนี้

ไม่ใช่แค่ลบกระทู้ แต่ลบล๊อคอินไปเลย โทษฐานไม่รักทักษิณ

ล๊อคไปสัก 90% ที่เหลือก็เลิกไปโดยปริยาย

#3 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:18

ถ้าเข้าไปโพสแล้ว"ผื่น"จะขึ้นไหมอะ?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#4 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:37

สาบส่ง

#5 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:40

http://www.suwannabhumi.tv/

ปตท.หาเงินมืดให้นช.ทักษิณปีละ 2 ล้าน ล้านบาท ซื้อได้ทุกอย่าง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#6 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:42

แต่อยากบอกว่า โดนน้อยแล้วนั่น เพราะคนแถวนี้

ไม่ใช่แค่ลบกระทู้ แต่ลบล๊อคอินไปเลย โทษฐานไม่รักทักษิณ

ล๊อคไปสัก 90% ที่เหลือก็เลิกไปโดยปริยาย

"บัตรเติมเงิน"และคนของ"พันทิพ"อาจจะบอกว่า"ราชดำเนิน"ไม่ใช่เสื้อแดงทั้งหมด......!

เพราะหมอเหวง ธิดาแดง เจ๋ง ดอกจิก สุภรณ์ พายับ วีระ ฯลฯ ยังไม่ได้มาร่วมให้เห็น......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#7 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:06

ในคลิปในนาทีที่ 06:58 จะเห็นแผนที่น้ำมันอยู่ในบริษัท ถ้าไม่เคยเห็นรูประบบท่อจะไม่สนใจอะไร หรือดูไม่รู้เรื่อง

จริงๆแล้วนั้นคือจุดแวะรับน้ำมันเถื่อน หรือน้ำมันที่ไม่ผ่านการนับของมิเตอร์การผลิต ของผู้รับสัมปทานแอบขายกันอย่างจะๆ เพราะไม่มีใครรู้ใครเห็น แต่บนบกชาวบ้านนั่งนับรถแอบถ่ายมาให้เห็นว่าจำนวนน้ำมันที่ขุดได้กับที่แจ้งกรมเชื้อเพลิงไม่ตรงกัน

น้ำมันนี้จะนำไปส่งปากอ่าวไทย โดยแจ้งว่านำมาจากตะวันออกกลาง แต่แท้จริงแล้วนำมาจากอ่าวไทยนี้เอง

บางครั้งก็นำไปขายสิงค์โปร์ เพราะคอนเดนเสทของไทยที่เจดีเอ ไทย-มาเลย์มีคุณภาพดีที่สุดในโลก

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#8 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:12

ในคลิปในนาทีที่ 06:58 จะเห็นแผนที่น้ำมันอยู่ในบริษัท ถ้าไม่เคยเห็นรูประบบท่อจะไม่สนใจอะไร หรือดูไม่รู้เรื่อง

จริงๆแล้วนั้นคือจุดแวะรับน้ำมันเถื่อน หรือน้ำมันที่ไม่ผ่านการนับของมิเตอร์การผลิต ของผู้รับสัมปทานแอบขายกันอย่างจะๆ เพราะไม่มีใครรู้ใครเห็น แต่บนบกชาวบ้านนั่งนับรถแอบถ่ายมาให้เห็นว่าจำนวนน้ำมันที่ขุดได้กับที่แจ้งกรมเชื้อเพลิงไม่ตรงกัน

น้ำมันนี้จะนำไปส่งปากอ่าวไทย โดยแจ้งว่านำมาจากตะวันออกกลาง แต่แท้จริงแล้วนำมาจากอ่าวไทยนี้เอง

บางครั้งก็นำไปขายสิงค์โปร์ เพราะคอนเดนเสทของไทยที่เจดีเอ ไทย-มาเลย์มีคุณภาพดีที่สุดในโลก

คุณStargateครับ ขอบคุณมากเลย ผมเลยคิดได้ว่าอยากตั้งกระทู้เรื่องปตท.อีกสักกระทู้ รบกวนคุณช่วยไปแชร์ข้อมูลให้สักนิดนะครับ

#9 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:17

อ๋อ..บอร์ดนี้ที่เค้าว่าเป็น โคตร(พ่องงงง)โคตร(แม่งงงง) ประชาติ๊ปตาย ใช่ป่ะ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#10 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:26

คุณStargateครับ ขอบคุณมากเลย ผมเลยคิดได้ว่าอยากตั้งกระทู้เรื่องปตท.อีกสักกระทู้ รบกวนคุณช่วยไปแชร์ข้อมูลให้สักนิดนะครับ

เข้าไปเลือกข้อมูลได้เลยครับ ใน ลิงค์นี้ครับ ในลิงค์นี้มี ลิงค์อีกมากมาย ตลิกเข้าไปค้นได้เลย

ขบวนการปฎิรูปพลังงาน

เคยเข้าไปในรัชดา ที่ราชดำเนิน คนไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ในหว้ากอ รัชดา ยังมีคนรู้เรื่องมากกว่า

ใช้หลายชื่อตอนมี TID แต่ตอนนี้ไม่ได้สมัครสมาชิกครับ เลยเข้าไม่ได้แล้ว

#11 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:34

ผมไม่รักแม้ว เฉยๆ กับปู ผมไม่เห็นโดนลบล็อคอินเลย

รักคนเสื้อแดง

#12 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:35

เข้าไปเลือกข้อมูลได้เลยครับ ใน ลิงค์นี้ครับ ในลิงค์นี้มี ลิงค์อีกมากมาย ตลิกเข้าไปค้นได้เลย

เคยเข้าไปในรัชดา ที่ราชดำเนิน คนไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ในหว้ากอ รัชดา ยังมีคนรู้เรื่องมากกว่า

ใช้หลายชื่อตอนมี TID แต่ตอนนี้ไม่ได้สมัครสมาชิกครับ เลยเข้าไม่ได้แล้ว

ผมเพิ่งไปตั้งอีกกระทู้มาครับ ตามนี้ครับ

http://webboard.seri...ื่อนสมาชิกทุกท/

#13 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:39

เข้าไปดูมานิดนึงแล้วครับ จะทยอยอ่านให้หมด ขอบคุณมากเลยครับ

#14 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:40

wm เป็นแดงไหมเอาเป็นว่าตอนแดงเผาเมือง ถึงกับปิดไม่ให้ตอบกระทู้

ตั้งกระทูได้อย่างเดียว เขาปิดหนีกระแสสมาชิกห้องอื่นที่เข้ามาประนาม

คนในห้องราชดำเนินว่างั้น ทำไม่ไม่เปิดเสรีปกติ

แต่เวลาเสื้อสีอื่นชุนนุมเห็นมีแต่กระทูด่าว่าสีอื่นเต็มไปหมด ไม่ยักปิด ฮ่าๆๆ

We love fender.

#15 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:46

สมาชิกที่ 356566 ทันที่เขาไล่แบนฝ่ายตรงข้ามหรือเปล่า

#16 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:53

น่าฉงฉานนนนนนนน 

^^ 

//พัดๆๆๆๆ

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#17 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:02

ประชาชนดักถ่ายรถไฟบรรทุกน้ำมันดิบ

ที่แหล่งวิเชียรบุรี ตามรายงานของกรมเชื้อเพลิง บอกว่า  141 บาร์เรลต่อวัน

แต่ความจริงแล้ว ไม่ต่ำกว่าหมืนบาร์เรลต่อวัน

#18 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:04

คุณStargate ครับ ผมขออนุญาตนำกระทู้ขบวนการปฎิรูปพลังงานไปเผยแพร่นะครับ รวมถึงข้อมูลในกระทู้นี้ด้วยครับ

#19 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:13

คุณStargate ครับ ผมขออนุญาตนำกระทู้ขบวนการปฎิรูปพลังงานไปเผยแพร่นะครับ รวมถึงข้อมูลในกระทู้นี้ด้วยครับ

ทุกกระทู้ในขบวนการปฏิรูปพลังงาน คลิกเข้าไปในลิงค์ได้เลยครับ แต่ถ้าอยากได้ ข้อมูลเพิ่ม/สมัครสมาชิก ให้โทร.หาอ.ประสิทธิ์ครับ เบอร์ 084-559-3305

#20 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:18

สมาชิกที่ 356566 ทันที่เขาไล่แบนฝ่ายตรงข้ามหรือเปล่า

คุณเลขสมาชิกหลักอะไรครับ หกตัวขึ้นต้นด้วย 1 2 หรือ หลักห้าตัวลงมา ?

#21 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:27

376xx

#22 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:28

*
POPULAR

ทุกกระทู้ในขบวนการปฏิรูปพลังงาน คลิกเข้าไปในลิงค์ได้เลยครับ แต่ถ้าอยากได้ ข้อมูลเพิ่ม/สมัครสมาชิก ให้โทร.หาอ.ประสิทธิ์ครับ เบอร์ 084-559-3305

สิ่งที่ผมประทับใจท่าน Stargate-1 เป็นอย่างมาก คือ "ท่านเป็นคนที่รักและหวงแหน พลังงานของชาติอย่างจริงๆจังๆ"

เพราะผมแอบตามดูคลิป ที่ท่าน Stargate-1 นำมาให้ดูอย่างสม่ำเสมอ ( บางทีก็ตามไปโหลดเก็บไว้...!!!) 

นอกจาก คลิป ที่เกี่ยวกับ พลังงานแล้ว....ยังมี คลิป เสื้อแดง + โฟนอิน ของ นช. อีกมากมาย ที่ได้ไปจากท่าน.....!! 

ด้วยจิตคารวะเป็นอย่างยิ่ง

"ขอบคุณจากใจจริงครับ"

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#23 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:28

ขอบคุณมากๆๆเลยคร้าบบ

ตอนนี้แขกจากราชดำเนินเข้าชมกันค่อนข้างเยอะนะครับ ทั้งจากห้องราชดำเนิน และห้องสินธร ผมไปตั้งกระทู้ไว้ทั้งสองห้อง

http://pantip.com/to...8353/comment4-1

#24 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:49

ความคิดเห็นที่ 5

ไปดูมาแล้ว ปัญญาอ่อนอีกตามเคย
ขนาดทักษิณยังไม่ได้ติดคุก มันยังไปเรียกเค้าว่า นักโทษ
เจตนาไปในทางที่ "อคติ" แบบนี้
แล้วยังมีหน้ามาบอกคนอื่นว่าอย่าอคติ

น้ำโกเต็กมันมีอะไรดีนักหนา พวกสลิ่มแมลงสาบ ถึงได้ติดกันงอมแงม

นักโทษ

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

นักโทษ หมายถึง ผู้ต้องขังที่อยู่ภายในทัณฑสถาน โดยในพ.ศ. 2549 มีนักโทษที่อยู่ในความดูแลของกรมราชทัณฑ์ 161,844 คน [ต้องการอ้างอิง]

ก่อนหน้านี้ ผู้กระทำผิดซึ่งศาลตัดสินให้ต้องโทษจำคุกถูกเรียกว่า “นักโทษ” (prisoner) แต่ต่อมาถูกเปลี่ยนเป็น “ผู้ต้องขัง” (inmate) เนื่องจากการเปลี่ยนแนวคิดเรื่องการลงโทษในประเทศสหรัฐอเมริกาจากการลงโทษเพื่อลงโทษมาเป็นเพื่อแก้ไขฟื้นฟู

พระราชบัญญัติราชทัณฑ์ พ.ศ. 2479 มาตรา 4 (2) – (6) ระบุว่า ผู้ต้องขัง หมายถึง “นักโทษเด็ดขาด คนต้องขังและคนฝาก” โดยนักโทษเด็ดขาด คือ “บุคคลซึ่งถูกขังไว้ตามหมายจำคุกภายหลังคำพิพากษาถึงที่สุด และหมายความรวมถึงบุคคลซึ่งถูกขังไว้ตามคำสั่งที่ชอบด้วยกฎหมายให้ลงโทษด้วย” และคนต้องขัง คือ “บุคคลที่ถูกฝากขังไว้ตามหมายขัง” นอกจากนี้ยังมีผู้ต้องขังอีก 2 ประเภทคือ คนฝาก หมายถึง “บุคคลที่ถูกฝากให้ควบคุมไว้ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญาหรือ กฎหมายอื่น โดยไม่มีหมายอาญา” และ นักโทษพิเศษ ซึ่งเป็น “นักโทษเด็ดขาดซึ่งส่งไปอยู่ทัณฑนิคมตามพระราชบัญญัตินี้”

ต่อมาในพระราชบัญญัติราชทัณฑ์ (ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2522 เปลี่ยนความหมายของนักโทษเด็ดขาดเป็น “บุคคลซึ่งถูกขังไว้ตามหมายจำคุกภายหลังคำพิพากษาถึงที่สุด และหมายความรวมถึงบุคคลซึ่งถูกขังไว้ตามคำสั่งที่ชอบด้วยกฎหมาย ให้ลงโทษด้วย”

http://www.bangkok-t....com/node/10084

นายยูคิโอะ เอดาโนะ โฆษกรัฐบาลญี่ปุ่น ได้ออกแถลงถึงสาเหตุที่รัฐบาลญี่ปุ่นได้อนุมัติวีซ่าแก่ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรีเข้าประเทศว่า เรื่องดังกล่าวเป็นไปตามคำร้องของรัฐบาลไทย ที่ขอให้ญี่ปุ่นอนุญาตให้อดีตนายกฯ เข้าประเทศเป็นกรณีพิเศษ โดยญี่ปุ่นได้ออกวีซ่าแก่ พ.ต.ท.ทักษิณผ่านสถานกงสุลญี่ปุ่น ณ นครดูไบ หลังจากที่ได้พิจารณาอย่างถี่ถ้วน ตามวัตถุประสงค์การเดินทางของ พ.ต.ท.ทักษิณ
ซึ่งฝ่ายไทย ได้ชี้แจงเหตุผลว่า การไปเยือนของ พ.ต.ท.ทักษิณ จะช่วยเหลือเหยื่อผู้ประสบภัยพิบัติแผ่นดินไหวและคลื่นสึนามิ และช่วยพัฒนาความสัมพันธ์ทวิภาคีของ 2 ประเทศ พร้อมทั้งระบุว่า รัฐบาลไทยไม่ห้ามทักษิณเข้าประเทศด้วยเช่นเดียวกัน
ทั้งนี้ที่ผ่านมารัฐบาลญี่ปุ่นไม่เคยอนุญาตให้ผู้มีความผิดคดีอาญา และถูกตัดสินจำคุกมากกว่า 1 ปี เดินทางเข้าประเทศ แต่บางครั้งรัฐบาลญี่ปุ่นก็พิจารณายกเว้นให้เป็นบางกรณี.

http://www.naewna.com/politic/18419

สถานทูตสหรัฐที่กรุงเทพฯออกมาชี้แจงว่า ไม่ได้ส่งตัวคุณทักษิณกลับประเทศไทย เพราะรัฐบาลยิ่งลักษณ์ไม่ได้ขอความร่วมมือให้ส่งตัวตามข้อตกลงว่าด้วยการส่งผู้ร้ายข้ามแดนก็ถูกต้อง และการขอก็คงไม่เกิดขึ้น เพราะรัฐบาลยิ่งลักษณ์เป็นของคุณทักษิณ จะให้ทำร้ายเจ้าของได้อย่างไร แต่มิได้หมายความว่ารัฐบาลโอบามาจะลอยนวลไปได้ เพราะสหรัฐอเมริกาสามารถมิให้คุณทักษิณเข้าประเทศได้ เหมือนที่สหรัฐสามารถปฏิเสธไม่ออกวีซ่าให้คนไทย หรือไม่ให้คนไทยผ่านด่านตรวจคนเข้าเมืองที่สนามบินของเขา โดยไม่ต้องชี้แจงและไม่ต้องสอบถาม กฎหมายสหรัฐ โดยทั่วไปและกฎหมายเข้าเมืองของสหรัฐ ไม่ตอบรับอาชญากรผู้ต้องโทษเช่น ในกรณีคุณทักษิณ ฉะนั้น ที่สถานทูตสหรัฐ พูดเรื่องรัฐบาลยิ่งลักษณ์ไม่ขอตัวให้ส่งกลับภายใต้ข้อตกลงว่าด้วยการส่งผู้ร้ายข้ามแดน จึงพูดแค่ครึ่งเดียว ส่วนครึ่งหลังก็คือปล่อยให้คุณทักษิณเข้าประเทศได้อย่างไร ทั้งที่ผิดกฎหมายเข้าเมืองของสหรัฐเอง (ข้อ 1182 (20) (i และ ii) รัฐบาลสหรัฐมีข้อยกเว้นอย่างไรให้กับคุณทักษิณผู้เป็นผู้ต้องโทษ ซึ่งสถานทูตสหรัฐยังไม่ได้ชี้แจง

http://hilight.kapook.com/view/30770

หนังสือพิมพ์อินดิเพนเดนต์ ประเทศอังกฤษ ฉบับ 9 พฤศจิกายน โดยนายแอนดรูว์ บันคัมบี ผู้สื่อข่าวประจำทวีปเอเชีย รายงานว่า กระทรวงมหาดไทยประเทศอังกฤษแจ้งมายังเจ้าหน้าที่ในกรุงเทพฯ ว่า ตัดสินใจเพิกถอนวีซ่าเดินทางเข้าอังกฤษของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรีไทย และคุณหญิงพจมาน ภริยา หลังจากศาลฎีกาแผนกคดีอาญานักการเมืองของไทยพิพากษาว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ใช้อำนาจสมัยดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีโดยมิชอบ

นายแอนดรูว์ รายงานว่า คณะนายทหารไทยก่อรัฐประหารโค่นรัฐบาลชุด พ.ต.ท.ทักษิณเมื่อปี 2549 หลังจากนั้นอดีตผู้นำไทยเข้ามาหลบภัยใช้เวลาส่วนใหญ่อยู่ในอังกฤษ และยื่นเรื่องขอลี้ภัย นอกจากนั้น ยังซื้อบ้านในเขตเซอร์เรย์ และเคยซื้อสโมสรฟุตบอลแมนเชสเตอร์ซิตี้มาบริหาร อย่างไรก็ตาม ผลจากการต้องคำพิพากษาจำคุกเป็นเหตุให้ขณะนี้พ.ต.ท.ทักษิณกลับไทยไม่ได้และกลับเข้าอังกฤษไม่ได้เช่นกันจึงต้องวิ่งวุ่นหาแหล่งพำนักแห่งใหม่ และมีข่าวว่าพ.ต.ท.ทักษิณกำลังเดินทางอยู่ในจีนหรือฟิลิปปินส์

Edited by Stargate-1, 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:56.

#25 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:57

ประชาชนดักถ่ายรถไฟบรรทุกน้ำมันดิบ

ที่แหล่งวิเชียรบุรี ตามรายงานของกรมเชื้อเพลิง บอกว่า  141 บาร์เรลต่อวัน

แต่ความจริงแล้ว ไม่ต่ำกว่าหมืนบาร์เรลต่อวัน

ทางกรมเชื้อเพลิงให้ข้อมูลไม่ตรงกับความจริง ดูจากจำนวนรถที่บรรทุกน้ำมัน กับจำนวนถังที่รถไฟ(ไม่ทราบที่มาที่ไปครับ แต่มีน้ำมันดิบแน่ ชาวบ้านแถวนั้นเขารู้ดี) ยืนยันได้ว่าแจ้งไม่ถูกต้อง

เนื่องจากมีการดักถ่ายและตรวจสอบจำนวนกันเป็นประจำทำให้ก.พลังงานเสนอโครงการต่อท่อน้ำมันจากทางเหนือและอีสานมาที่ท่าเรือเพื่อส่งออกแทนเพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงการตรวจนับของประชาชน

ตย.ที่วิเชียรบุรี ไม่มีก๊าซธรรมชาติ มีแต่น้ำมันดิบ ตัดมาให้ดูเฉพาะน้ำมันดิบ จะเห็นว่ารถเกิน 2 คัน คันหนึ่งบรรทุก 75 บาร์เรล เกิน 141 บาร์เรลอยู่แล้ว

ชาวบ้านนับได้ วันละ 100 กว่าเที่ยว เที่ยวละกี่คัน ดูเอาเองครับ

Edited by Stargate-1, 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:20.

#26 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:01

376xx

ก่อนรัฐประหาร 19 กันยายน 2549 ก็มีอมยิ้มโดนยึดกันระนาว
พอมีรัฐประหาร ห้องราชดำเนิน พันทิป ก็ถูกปิดไปสักระยะหนึ่ง
พอกลับมาเปิดใหม่ ก็มีระบบขังอมยิ้ม ประจานอมยิ้ม (ดูภาพ)

การยึดอมยิ้มมันมีมาช้านานและโดนกันทั้งสองฝ่ายครับ ไม่ใช่โดนแบนหรือยึดแค่ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด

#27 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:03

เป็นธรรมดาของที่นั่นฮะ แดงล้นเวปเลย

#28 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 00:09

376xx

ก่อนรัฐประหาร 19 กันยายน 2549 ก็มีอมยิ้มโดนยึดกันระนาว
พอมีรัฐประหาร ห้องราชดำเนิน พันทิป ก็ถูกปิดไปสักระยะหนึ่ง
พอกลับมาเปิดใหม่ ก็มีระบบขังอมยิ้ม ประจานอมยิ้ม (ดูภาพ)

การยึดอมยิ้มมันมีมาช้านานและโดนกันทั้งสองฝ่ายครับ ไม่ใช่โดนแบนหรือยึดแค่ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด

ที่นี่ก็มีพอโดนแบนเสร็จ ก็ขอใหม่เลยในวันเดียวกัน

http://webboard.seri...-11#entry560194

#29 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:26

ความคิดเห็นที่ 25

เคยได้ยินว่าน้ำมันดิบบ้านเราคุณภาพไม่ดีนัก
แยกส่วนแล้วนำไปทำอย่างอื่นในอุตสาหกรรมปิโตรฯมากกว่า
ยังนึกถึงปั๊มน้ำมันสามทหารอยู่เลย ถ้าคุณภาพน้ำมันดีไม่ต้องผ่าน
กระบวนการซับซ้อน เชื่อว่าเราสามารถลงทุนได้เอง
เพียงแต่เราไม่มีเทคโนโลยี ได้ยินมา30ปีแล้วยังได้ยินอีกต่อไป

โรงกลั่นขนาดเล็ก.JPG สุราษฏร์.JPG

การขุดน้ำมันไม่ยากอย่างที่คิด เราทำมานานแล้ว และที่สุราษฎร์มีผู้บริจาคที่ดินที่มีน้ำมันให้กับประชาชนแล้ว

ในอ่าวไทยที่เจดีเอไทย-มาเลย์ มีคอนเดนเสทที่นับว่าดีที่สุดในโลก แยกน้ำมันออกเป็นชนิดต่างๆได้ ไม่มีน้ำมันเตา

จนคอนเด็นเสทที่เจดีเอ ต่างชาติต้องแย้งกันซื้อ

Edited by Stargate-1, 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:24.

#30 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:46

กำกับ ปตท.อย่างไร ให้ประโยชน์สูงสุด (ภาค 1)
อานิก อัมระนันทน์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร พรรคประชาธิปัตย์ กรุงเทพธุรกิจ วันพฤหัสบดีที่ 14 มกราคม พ.ศ. 2553
ปตท.เป็นองค์กรที่เร้นลับซับซ้อน ถึงแม้จะเป็นรัฐวิสาหกิจชั้นนำ และเป็นบริษัทมหาชนใหญ่ที่สุดในตลาดหลักทรัพย์ มีรายงานประจำปีที่จัดทำอย่างดิบดี และเคยได้รับรางวัลมากมาย แต่ก็มีความไม่ไว้วางใจ ปตท.ในหมู่ NGO และประชาชน เพราะเป็นองค์กรที่ใหญ่ยักษ์ และมีความไม่โปร่งใสบางประการ อีกทั้งมีปัญหาผลประโยชน์ทับซ้อนในระดับของการกำกับดูแลรัฐวิสาหกิจแห่งนี้
ปกติคณะกรรมการหรือบอร์ดรัฐวิสาหกิจ จะต้องดูแลให้เกิดความสมดุลระหว่างผลประโยชน์ของคน 3 กลุ่ม คือ 3 วงกลมในแผนภูมิ ได้แก่ ผู้บริโภค ผู้ถือหุ้น และผู้บริหาร/พนักงาน อาการหนึ่งของความไม่สมดุลของ ปตท.ก็คือ การที่ประชาชนทั่วไปรู้สึกว่าต้องจ่ายค่าน้ำมันค่าก๊าซและค่าไฟฟ้าในราคาแพง (เชื้อเพลิงหลักของไฟฟ้า คือ ก๊าซธรรมชาติ) ในขณะที่ ปตท.ดูเหมือนจะมีกำไรสูงลิบ ทั้งที่ความจริง ปตท.มีกำไรน้อยมาก จากการขายน้ำมันและก๊าซ LPG สาเหตุสำคัญที่ทำให้เกิดความไม่ไว้วางใจในหมู่ NGO ซึ่งเป็นผู้นำทางความคิด ก็คือ การที่ข้าราชการซึ่งมานั่งเป็นคณะกรรมการหรือบอร์ดได้รับค่าตอบแทนที่สูงมาก ทั้งเบี้ยประชุมและโบนัส ซึ่งอิงกับกำไร ในปี 2551 ได้รับกันคนละ 2 ล้านกว่าบาท เกือบ 3 ล้านบาท สำหรับประธานบอร์ด ทำให้ถูกมองว่ากรรมการใส่ใจปกป้อง ปตท.มากกว่าสนใจดูแลผู้บริโภค ซึ่งอาจจะไม่เป็นความจริงเลยก็ได้
ยิ่งไปกว่านั้น ในกรณีศึกษาของ ปตท.ในรายงานวิจัยของ สกว.เกี่ยวกับธรรมาภิบาลในรัฐวิสาหกิจ (มี.ค. 2552) โดยอาจารย์ไพโรจน์ วงศ์วิภานนท์ มีความเห็นว่าการที่มีข้าราชการ ซึ่งขาดความเชี่ยวชาญด้านธุรกิจหรือพลังงานอยู่ในบอร์ดเป็นส่วนใหญ่ และได้ค่าตอบแทนที่สูงมากๆ ทำให้เกิดความเสี่ยงว่าอาจถูกครอบงำโดยฝ่ายบริหารและ/หรือนักการเมืองผู้มีอำนาจในการแต่งตั้ง ในขณะที่ข้าราชการจากกระทรวงพลังงานที่มีความรู้ด้านพลังงาน ก็มีปัญหาผลประโยชน์ทับซ้อน เพราะมีบทบาทที่ขัดแย้งในคนเดียวกัน คือ เป็นทั้งผู้กำหนดนโยบายและกรรมการกำกับผู้แข่งขัน นอกจากนี้ ในเรื่องของการกำหนดค่าตอบแทนงานวิจัยพบว่ากระบวนการขัดกับหลักธรรมาภิบาล เพราะคนในบอร์ดเสนอให้ผลประโยชน์ตนเอง และยังมีการวิเคราะห์เปรียบเทียบการตอบแทนบอร์ดของ ปตท. กับบริษัท Statoil รัฐวิสาหกิจของประเทศนอร์เวย์อย่างละเอียด ได้ข้อสรุปว่าของ ปตท.สูงกว่าที่ควรจะเป็นมาก เนื่องจากผลประโยชน์ที่ผู้ถือหุ้น คือ เจ้ากระทรวงอนุมัติให้นั้นสูงและไม่โปร่งใส จึงมีความเสี่ยงเสมือนการให้ต่างตอบแทน เพราะอาจมีการเอื้อประโยชน์กันก็ได้ ซึ่งงานวิจัยยังชี้ความเสี่ยงอีกหลายประเด็น ถ้าดูตามแผนภูมิ เหล่านี้ก็คือประโยชน์ตนและประโยชน์คนอื่นที่ไม่ควรอยู่ในสมการ เพราะเป็นการรั่วไหลของผลประโยชน์ที่ชอบธรรม
ทำนองเดียวกัน การที่ผู้บริหารของ ปตท.ไปนั่งเป็นกรรมการในบริษัทลูกคนละหลายๆ แห่ง และได้รับค่าตอบแทนที่สูงมากๆ อาทิเช่น ในปี 2551 ผู้บริหารสูงสุดของ ปตท.ได้รับโบนัสและเบี้ยประชุมต่างๆ รวม 22.7 ล้านบาท (ข้อมูลจากรายงานคณะกรรมาธิการศึกษา ตรวจสอบเรื่องการทุจริตและเสริมสร้างธรรมาภิบาล วุฒิสภา) ไม่นับรวมเงินเดือนและผลประโยชน์ที่ได้รับในฐานะลูกจ้างเต็มเวลาของบริษัทของ ปตท.คาดกันว่าประมาณ 16.5 ล้านบาท (ข้อมูลจากรายงาน 56-1 ที่ ปตท.ส่งตลาดหลักทรัพย์โดยใช้สมมุติฐานว่าผู้บริหารสูงสุดได้มากกว่าผู้บริหารอื่น 60% ตามที่คนทั่วไปเข้าใจ) รวมเป็นรายได้ในปีนั้น 39.5 ล้านบาท แม้มีการอ้างถึงความเสี่ยงต่อการรับผิดตามกฎหมายของกรรมการ ก็สามารถซื้อประกันคุ้มครองความเสี่ยงนั้นได้ ซึ่งส่วนใหญ่ก็ทำอยู่แล้ว ยกเว้นกรณีทุจริตหรือเกิดความละเลยอย่างมาก การที่บอร์ดอนุมัติให้ฝ่ายบริหารรับประโยชน์ที่ดูเหมือนจะสูงเกินควรเช่นนี้ ทำให้เกิดความเสี่ยงเรื่องการให้ต่างตอบแทนระหว่างผู้บริหารกับบอร์ด และซ้อนไปอีกชั้นหนึ่ง คือ ความเสี่ยงของการให้ต่างตอบแทนระหว่างเจ้ากระทรวงกับผู้บริหารโดยผ่านข้าราชการที่ถูกเลือกมานั่งในบอร์ด โดยเฉพาะกรณีที่การทำงานของข้าราชการใกล้ชิดสนิทสนมกับเจ้ากระทรวง ดังที่พูดกันแม้ในหมู่นักธุรกิจต่างชาติ ว่ากระทรวงที่กำกับรัฐวิสาหกิจยักษ์ใหญ่มักมีประชุมผู้บริหารที่บ้านของรัฐมนตรีในสมัยหนึ่ง เหล่านี้ไม่ได้เป็นการกล่าวหาว่าจะต้องมีการเอื้อประโยชน์พวกพ้องจริงหรือไม่มี แต่มันเป็นความเสี่ยงที่เกิดจากความเร้นลับซับซ้อน
ในประเทศฝรั่งเศสซึ่งคงจะเป็นประเทศพัฒนาแล้วในโลกเสรีที่มีรัฐวิสาหกิจมากที่สุด ได้มีการรื้อโครงสร้างการกำกับดูแลใหม่ประมาณ 6 ปีมาแล้ว ให้ตัวแทนของรัฐในบอร์ดรัฐวิสาหกิจมีบทบาทเดียว คือ ในฐานะผู้ถือหุ้น และให้งานนี้บริหารโดยหน่วยงานเฉพาะ คือ French Government Shareholding Agency หรือ A.P.E. เขาแยกการกำกับดูแลอุตสาหกรรมนั้นๆ ออกมาจากรัฐวิสาหกิจอย่างเด็ดขาด ไม่มีข้าราชการจาก Regulator หรือหน่วยงานที่กำหนดนโยบายมานั่งในบอร์ดรัฐวิสาหกิจ ทำให้เกิดโครงสร้างที่ความโปร่งใส และเป็นธรรมกับคู่แข่งในภาคเอกชนในอุตสาหกรรมนั้นๆ นอกจากนี้ ข้าราชการจาก A.P.E. ที่ไปนั่งเป็นกรรมการในรัฐวิสาหกิจ หรือบริษัทต่างๆ ที่รัฐถือหุ้น จะไม่รับเงินจากบริษัทนั้นๆ เลย เพราะถือว่าทำงานในหน้าที่ซึ่งมีค่าตอบแทนอยู่แล้ว แนวปฏิบัติเช่นนี้ก็ใช้ในหมู่บริษัทข้ามชาติที่ทำธุรกิจในเมืองไทย อาทิเช่น เชลล์ เอสโซ่ หรือบริษัทจัดการกองทุน ระบบนี้ดูเหมือนจะประสบความสำเร็จมาก เพราะปัจจุบันรัฐวิสาหกิจทุกแห่งของฝรั่งเศสมีประสิทธิภาพและผลประกอบการที่ดี แม้แต่การรถไฟที่เคยเป็นปัญหามากก็สามารถจ่ายปันผลเข้ารัฐได้

กำกับ ปตท.อย่างไร ให้ประโยชน์สูงสุด (ภาค 2)
อานิก อัมระนันทน์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร พรรคประชาธิปัตย์  กรุงเทพธุรกิจ วันศุกร์ที่ 15 มกราคม พ.ศ. 2553
ปตท.เป็นองค์กรที่เร้นลับซับซ้อน ถึงแม้จะเป็นรัฐวิสาหกิจชั้นนำและเป็นบริษัทมหาชนใหญ่ที่สุดในตลาดหลักทรัพย์ มีรายงานประจำปีที่จัดทำอย่างดิบดี และเคยได้รับรางวัลมากมาย แต่ก็มีความไม่ไว้วางใจ ปตท.ในหมู่ NGO และประชาชน เพราะเป็นองค์กรที่ใหญ่ยักษ์ และมีความไม่โปร่งใสบางประการ อีกทั้งมีปัญหาผลประโยชน์ทับซ้อนในระดับของการกำกับดูแลรัฐวิสาหกิจแห่งนี้
ผู้เขียนได้ยื่นกระทู้ถามหลายประเด็นข้างต้นในสภาผู้แทนราษฎร ซึ่งเป็นการถามแบบสั้นๆ และได้คำตอบที่น่าพอใจในระดับหนึ่ง คือ รัฐมนตรีกระทรวงการคลัง คุณกรณ์ จาติกวณิช ตอบว่าเห็นด้วยว่าไม่ควรให้ข้าราชการรับโบนัสจากรัฐวิสาหกิจ แต่ควรให้ได้รับเบี้ยประชุมตามเดิม และยังยืนยันว่าต้องการให้ข้าราชการมานั่งเป็นบอร์ด เพื่อดำเนินนโยบายและดูแลทรัพย์สิน ผู้เขียนไม่เห็นด้วยกับท่านใน 2 ประเด็นหลัง 1. เรื่องการดูแลบริหารทรัพย์สิน หากรัฐวิสาหกิจนั้นมีระบบธรรมาภิบาลภายในที่ดีซึ่งน่าจะใช่กรณีของ ปตท. ก็ไม่น่าจำเป็นต้องมีเจ้ากระทรวงมานั่งคุม งานวิจัย สกว.ยังบ่งชี้ถึงความเสี่ยงว่า การดูแลทรัพย์สินอาจถูกใช้เป็นข้ออ้างที่เจ้ากระทรวงจะหาประโยชน์ให้ตนเองและพวกพ้องได้ 2. ไม่เห็นด้วยที่จะให้ข้าราชการเข้ามากำกับให้รัฐวิสาหกิจอย่าง ปตท.เป็นตัวดำเนินนโยบาย นอกจากเหตุผลทางธรรมาภิบาลข้างต้นแล้ว ก็มีเหตุผลทางกฎหมาย และเศรษฐศาสตร์ที่ต้องพิจารณาให้ถี่ถ้วน
หากรัฐไม่แยกการกำกับดูแลรัฐวิสาหกิจออกมา เพื่อให้จากการบริหารกิจการเป็นไปอย่างโปร่งใส หรือหากยังไม่มีระเบียบห้ามข้าราชการที่ให้ทุนให้โทษกับบริษัทอื่นๆ ที่เป็นคู่แข่งของรัฐวิสาหกิจมานั่งในบอร์ดได้ ก็จะเสี่ยงต่อการขัดกับกฎหมายในหลายระดับ อาทิเช่น พ.ร.บ.วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. 2539 มาตรา 3 และ 16 เพราะอาจมีสถานการณ์ที่บุคคลหนึ่งมี 2 สถานะในขณะเดียวกัน คือ เป็นผู้มีส่วนเกี่ยวข้องกับบริษัทที่ยื่นข้อเสนอให้กระทรวงพิจารณา และเป็นผู้พิจารณาผลของการยื่นข้อเสนอนั้นเอง ยิ่งกว่านั้น ยังเป็นการขัดต่อรัฐธรรมนูญมาตรา 84 (1) และ (4) เพราะทำให้รัฐวิสาหกิจได้เปรียบคู่แข่งในภาคเอกชน ก่อให้เกิดการแข่งขันที่ไม่เสรีและไม่เป็นธรรม
ในทางปฏิบัติ ซึ่งก็คือผลในเชิงเศรษฐศาสตร์นั่นเอง การใช้รัฐวิสาหกิจในตลาดที่มีการแข่งขันเป็นตัวดำเนินนโยบาย อาจเป็นผลเสียในระยะยาวต่อประเทศ อย่างเช่น การทำลายกลไกตลาดด้วยการทำให้น้ำมันราคาถูกเกินความจริง การแทรกแซงราคาหากทำพอประมาณก็เป็นประโยชน์ ทำให้ราคาที่ประชาชนและภาคการผลิตต้องจ่ายไม่ผันผวนมากนัก แต่ถ้าทำมากไปหรือไปฝืนแนวโน้มตลาด ก็จะทำให้เกิดการใช้ทรัพยากรอย่างสิ้นเปลือง เพราะ ในความเป็นจริงหากผู้บริโภคจะต้องจ่ายในราคาเต็มที่สูง ก็จะลดการใช้ไม่มากก็น้อย การใช้กองทุนน้ำมันพยุงราคามากหรือนานเกินควรทำให้เสียเงินตราต่างประเทศ เพราะน้ำมันส่วนใหญ่ต้องนำเข้าและยิ่งราคาสูงก็ยิ่งเสียมาก ประเทศมีหนี้จากกองทุนสูงมาก (82,988 ล้านบาท ในปี 2548) และในที่สุด ผู้บริโภคก็ต้องจ่ายคืนในภายหลังอยู่ดี เวลาขาลงราคาที่ต้องจ่ายก็ลงช้ากว่าขาขึ้น เพราะต้องจ่ายดอกเบี้ยคืนด้วย
เมื่อรัฐบาลคิดจะประหยัดเงินกองทุนโดยให้ ปตท.เป็นผู้นำตลาดดึงราคา ก็อาจทำได้เพราะ ปตท.มีสถานะพิเศษมากด้วยกำไรจากภาคการผลิตและการผูกขาดก๊าซธรรมชาติ แต่ทำมากไปก็ทำให้ผู้ค้าปลีกขาดทุน และสามารถทำลายโครงสร้างตลาดได้ ที่ผ่านมา นโยบายแบบนี้ทำให้เอกชนคู่แข่งเสียเปรียบ บางรายถึงกับต้องปิดขายกิจการไปเลย อย่างเช่น BP หรือ Jet เป็นต้น ถ้าซ้ำรอยแบบนี้ไปอีกบ่อยๆ วันหลังเอกชนที่เหลืออาจตายตามกันไปหมด แล้วเราจะมั่นใจได้หรือว่าผู้บริโภคจ่ายค่าน้ำมันในราคาที่เป็นธรรมจริง แล้วบริษัทที่มีอำนาจผูกขาดแทบทุกๆ ด้าน จะดำเนินการอย่างมีประสิทธิภาพได้นานสักแค่ไหน การแทรกแซงหาผลประโยชน์จะเกิดขึ้นได้ง่าย จับได้ยิ่งยาก ไม่มีการแข่งขันที่ช่วยกดดันให้ประหยัดต้นทุน หรือเอาใจใส่ให้บริการที่ดีและเป็นธรรมแก่ลูกค้า ยิ่งมีตัวแทนภาครัฐที่แต่งตั้งโดยฝ่ายการเมืองอยู่เต็มบอร์ดด้วย และมีความไม่โปร่งใสอื่นๆ ในการกำกับดูแลอยู่แล้ว จะน่ากลัวแค่ไหน
ทั้งนี้ทั้งนั้น รัฐบาลสามารถดำเนินนโยบายช่วยเหลือคนจนได้ในรูปแบบอื่นอีกหลายอย่างที่ไม่ขัดกฎหมายและไม่ทำลายกลไกตลาด ตัวอย่างเช่น โครงการประกันรายได้เกษตรกรที่เริ่มพิสูจน์แล้วว่าได้ผลดีมีประสิทธิภาพจริงๆ แต่ถ้าต้องการช่วยในภาคพลังงาน ก็น่าจะเน้นทำในค่าไฟฟ้าสำหรับผู้ใช้ไฟน้อยเท่านั้น เพราะจะเข้าเป้าถึงคนจนได้จำนวนมากกว่า และไม่มีส่วนเกินไปให้ผู้มีฐานะดีที่บริโภคไฟฟ้า (หรือน้ำมันหรือก๊าซ LPG) ในปริมาณสูง หาก ปตท.จะมีกำไรมากโดยชอบธรรม และไม่มีการรั่วไหล ก็สามารถจ่ายเงินปันผลได้มากขึ้น เป็นการเพิ่มเงินให้รัฐบาลใช้พัฒนาประเทศ หรือจ่ายสวัสดิการให้คนจน เพราะที่สุดแล้ว ประชาชนก็เป็นทั้งลูกค้าและผู้ถือหุ้นของ ปตท. ตามที่แสดงในแผนภูมิ
ระบบเศรษฐกิจของประเทศไทยจะมีประสิทธิภาพสูงสุด และมีความสามารถแข่งขันในเวทีโลกที่สูงขึ้น ก็ต่อเมื่อมีการปรับโครงสร้างตลาดพลังงานทั้งในระดับประชาชนและอุตสาหกรรม ให้เกิดความเสรีและเป็นธรรมตามที่รัฐธรรมนูญกำหนด ในมาตรา 84 (1) และ (4) ซึ่งผู้เขียนหวังว่าจะได้นำเสนอในโอกาสต่อไป
๐ ตราบใดที่ยังมีการแทรกแซงตลาดผ่าน ปตท. ควรจะต้องมีการประเมินต้นทุน และผลกระทบของนโยบายเหล่านั้นอย่างโปร่งใส เพื่อพิสูจน์ให้ชัดเจนว่าเป็นทางเลือกที่ประหยัดและเป็นประโยชน์สูงสุดสำหรับประเทศจริงหรือไม่
๐ ตราบใดที่ ปตท.ยังมีสิทธิเหนือตลาด ควรจะต้องรายงานผลประกอบการแยกแต่ละธุรกิจต่างๆ ให้เห็นชัดจริงๆ โดยเฉพาะในส่วนที่ผูกขาด เพื่อให้ประชาชนและลูกค้าต่างๆ สามารถประเมินได้ว่าราคาและบริการเป็นธรรมแล้วหรือไม่ ทั้งนี้ ธรรมาภิบาลภายใน ปตท.ต้องแข็งแรง เพื่อให้ผลประโยชน์จากกิจการโดยเฉพาะกำไรที่ได้จากสิทธิพิเศษหรือการผูกขาด ไม่ตกค้างอยู่กับคนภายในองค์กรมากเกินควร และไม่รั่วไหลไปข้างนอก
การปกป้องผลประโยชน์ที่ชอบธรรม และการสร้างความสมดุลแห่งผลประโยชน์ภายในรัฐวิสาหกิจ อีกทั้งการกำกับดูแลเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดสำหรับประเทศนั้น จะทำได้ก็เมื่อเกิดความโปร่งใสปราศจากผลประโยชน์ทับซ้อนในการกำกับดูแล ก้าวแรกได้เริ่มขึ้นแล้ว เมื่อท่านรัฐมนตรีคลังตอบรับในส่วนของการไม่ให้ข้าราชการรับโบนัสกรรมการ จะมีก้าวต่อไป ก้าวไกลแค่ไหน ภาคประชาชนและผู้ถือหุ้นรายย่อย คงจะต้องช่วยกันติดตามผลักดันต่อไป

ความเห็นนี้มาจากสส.ประชาธิปปัตย์ ขณะนายกรณ์เป็นรมว.คลัง สอดคล้องกับกลุ่มของสว.รสนา

คนของรัฐกับการเป็นบอร์ด ปตท. และบริษัทลูกปัจจุบัน
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
รายนาม ตำแหน่งในหน่วยงานราชการ ตำแหน่งใน ปตท. และบริษัทลูก
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1. ณอคุณ สิทธิพงศ์ รองปลัดกระทรวงพลังงาน ประธานคณะกรรมการ ปตท.
2. พานิช พงศ์พิโรดม อธิบดีกรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน คณะกรรมการนโยบายพลังงานแห่งชาติ (กพช.) กรรมการ ปตท.
3. จักรมณฑ์ ผาสุกวนิช ปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม คณะกรรมการ กพช. กรรมการ ปตท.
4. พรทิพย์ จาละ เลขาธิการสำนักงานกฤษฎีกา คณะกรรมการ กพช. กรรมการอิสระ และตรวจสอบ ปตท.
5. อำพน กิตติอำพน เลขาธิการสภาพัฒน์ คณะกรรมการ กพช. กรรมการ ปตท.
6. คุรุจิต นาครทัพ รองปลัดกระทรวงพลังงาน ประธานคณะกรรมการปตท.สำรวจและผลิต
7. เมตตา บันเทิงสุข อธิบดีกรมธุรกิจพลังงาน กรรมการปตท.สผ.
8. พรชัย รุจิประภา ปลัดกระทรวงพลังงาน - ประธานคณะกรรมการ ปตท. อะโรเมติกส์และการกลั่น -ประธานคณะกรรมการปตท. เคมิคอล
------------------------------------------------------------------------------------------------------------

#31 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:46

#32 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:15

ความคิดเห็นที่ 26

เซ๊ง แลัวจะยกเอากะทู้ คนอื่น มาทำใม แบบนี้อิรุงตุงนัง มะหวายยยยยย
ถ้า รถไฟขบวนน้ำมันวิ่งวันละ 100 เที่ยว
สายเหนือ เข้ากทม.    
ปิดไฟ แดง เฉลี่ย 10 นาที ต่อ 1ขบวน ไม่ รวมขบวนบรรทุก ขบวนโดยสาร  
เท่ากับ 1000 นาที    เป็น เวลา 16 ชั่วโมง    เท่านี้ก็คิดใด้แหละ    ว่า ข้อมูล ที่เอามาเป็น เท๊จ คิดเองเออเอง

ร้อยเที่ยวไม่เกี่ยวกับรถไฟ ครับ รถบรรทุกเกิน 2 คันแสดงว่า เกิน 141 บาร์เรลอยู่แล้ว
เป็นความเท็จหรือเปล่า บิดเบือนหรือเปล่า แสดงว่าข้อมูลไม่มีการแก้ไข
มาเป็นเวลานานนับสิบๆปี ที่แหล่งวิเชียรบุรี

ร้อยเที่ยวเป็นการนับรถของชาวบ้านครับ  ไม่มีการยืนยัน

ลิงค์รถบรรทุกอยู่นี่ครับ

แท่นขุดเจาะ แหละถังเก็บน้ำมัน มันเล็กไปใหม ที่จะใด้วันละ 10000 หนื่งหมื่น บาร์เลล

แล้วที่นี่ขุดได้เท่าไหร่ต่อวันครับ

#33 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 12 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:30

โดนแบนสองฝ่าย พูดเหมารวมก็ดูเหมือนใช่ แต่ฝ่ายหนึ่ง ใครพูดว่าหน้าเหลี่ยม หรือใช้สรรพนามว่า มัน wm พันทิพแบนถาวร จนถึงทุกวันนี้ เหตุผล การใช้สรรพนามว่ามันเป็นการดูถูกศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์อย่างร้ายแรง
แต่ถ้าเป็นฝ่ายเดียวกับทีมงานพันทิพ ด่าขุดโครตสนธิ เป็นกระทู้แนะนำได้สบาย ด่าฝ่ายตรงข้ามใครก็ได้ทั่งนักการเมืองทั้งคนตอบที่เห็นต่างแบบหยาบๆ จะลอยนวลได้ wm pantip บอกเลยว่าไม่เป็นไรตอบมาทาง mail
เหมือนจะเคยเกือบมีจิตสำนึกบอกว่าเสียใจที่บอร์ดหยาบคาย ทั้งที้ให้ท้ายเองมานาน และก็ทยอยคืนลอคอินเสื้อแดงที่ถูกแบนกลับมาจำนวนมากขณะที่ฝ่ายตรงข้าม แบนถาวร

เวบพันทิพเคยช่วยโฆษณาหนังสือ “ไม่เปรม“ไปทั่วทุกห้องในเวบด้วย เลือกข้างชัด

สมัยเสื้อแดงปิดรพเผาเมือง พันทิพถึงกับขึ้นป้ายว่าอย่าด่าเสื้อแดง ซ้ำจะแบนสมาชิกจากห้องอื่นขู่อีก

ปัจจุบันกระทูู้้เรื่องละครเหนือเมฆถูกแบนในเฉลิมไทยที่กระทบรัฐบาลก็ลบเกลี้ยง
แต่่ที่ห้องราชปลุกปั้นน้ำเป็นตัวว่าละครโยงเบื้องสูง wm พันทิพก็ปล่อยเฉย ลอคอินพวกนี้ก็อยู่ได้สบาย

#34 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:10

ดูเทคนิคของคนราชดำเนินเขาทำกันอย่างไร คนที่นี่จะเอาไปใช้ก็ได้ครับ

http://pantip.com/to...38353/comment27

ความคิดเห็นที่ 27 ลุงขอยก ตัวอย่างหน่อยเฮอะ ตามรูป ที่ ท่าน
Stargate-1
ที่ลิงค์ จขกท. เอามา่แปะ

รูปแรก เอา มาจากที่นี้ ที่เป็นป้าย บอกทาง

(ลุงขอไม่บอกลิงค์ แต่เป็นคนเค้าไปเที่ยว แลัวถ่ายรูปมา )

รูปที่สอง ที่บอกชาวบ้าน นั่งนับรถบรรทุก

รูปที่สาม จำนวนรถบรรทุก มีเกิน 2คัน

รูปสุดท้าย แท่นขุดเจาะ แหละถังเก็บน้ำมัน มันเล็กไปใหม ที่จะใด้วันละ 10000 หนื่งหมื่น บาร์เลล

คงหูตาสว่าง มั่งไม่มากก็น้อย ส่วนจะให้ลุงโทร คงไม่โทรครับ เพราะ ข้อมูล ที่ท่านนำมามันบิดเบือน ครับ

ลิงค์ที่ไม่ยอมบอก เชิญดูได้ครับ แล้วจะรู้ว่าทำไม

http://board.trekkin...973&mode=normal

กระทู้ที่ 128385: วิเชียรบุรี ... การค้นพบแหล่งน้ำมันล่าสุดในประเทศไทย
โดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:22 น.
เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสกลับไปดูสวนที่ อ.วิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์ครับ จึงถือโอกาสแวะไปถ่ายรูปบ่อน้ำมันที่กระทรวงพลังงานได้ประกาศให้เป็นหนึ่งในแหล่งน้ำมันที่ค้นพบและให้สัมปทานเพื่อขุดเจาะน้ำมันในเชิงพาณิชย์ โดยบริษัทที่สำรวจและขุดเจาะชื่อ "แพน โอเรียนท์ รีซอสเซส" จากประเทศแคนาดา

การขุดเจาะได้เริ่มมาตั้งแต่ปี 2538 จากการสำรวจทางธรณีวิทยา และโครงสร้างของชั้นหิน พบว่า สามารถขุดเจาะน้ำมันดิบขึ้นมาได้ในระยะ 700 -1000 เมตร ... จนกระทั่งในปี 2546 จึงได้มีการขุดเจาะบ่อน้ำมันเพิ่มในพื้นที่เดียวกัน ได้แก่ ต.นาสนุ่น ต.นาตะกรุด และตำบลอะไรอีกจำไม่ได้แล้ว แต่กลับพบปริมาณน้ำมันดิบที่ขุดเจาะได้ที่ ต.นาสนุ่น อ.วิเชียรบุรี ที่เดียวเท่านั้นที่สามารถผลิตได้คุ้มค่าในเชิงพาณิชย์

ในปัจจุบันปริมาณที่ขุดเจาะน้ำมันดิบ ประมาณ 10,000 บาเรลล์ต่อวัน โดยบ่อน้ำมันที่จะพาไปดูนี้ ชื่อ บ่อนาสนุ่น 4 (NSN-4) ที่สามารถสูบน้ำมันขึ้นมาได้ 8000 บาเรลล์ต่อวัน นับว่ามากที่สุดในบรรดาบ่อที่สำรวจและขุดเจาะทั้งหมด 6 บ่อ ในพื้นที่ 3 ตำบล

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:26 น.

จากเส้นสระบุรี - หล่มสัก (21) เมื่อขับมาถึงสี่แยกอำเภอศรีเทพ จ.เพชรบูรณ์ เลี้ยวขวา ไปเส้นเดียวกับที่จะไปอุทยานประวัติศาสตร์ศรีเทพ (เมืองเก่า) ระหว่างทางจะมีป้ายบอกทางไป ต.นาสนุ่น

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: chotaka เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:30 น.
แล้วน้ำมันบ้านเราจะถูกลงมั้ยคะเนี่ย เฮ้อ ต้องขอโทษด้วยนะคะ ถ้าปาดไปค่ะ

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:30 น.

ขับระวังด้วยนะครับ เด๋วจะได้กินสตูเนื้อวัวกันฟรีๆ (หากมีอุบัติเหตุรถชนปศุสัตว์ในเขตทาง โดยปกติเจ้าของปศุสัตว์จะต้องชดใช้ค่าเสียหายครับ รวมถึงทางรถไฟด้วยเช่นกัน)

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:32 น.

ใกล้แล้วครับ เมื่อก่อนเส้นนี้มีแต่รถบรรทุกอ้อยและมันสำปะหลัง แต่มาเด๋วนี้มีรถน้ำมันวิ่งกันให้ว่องทั้งวันทั้งคืน อีกทั้งราคาที่ดินก็พุ่งสูงกว่าหลายเท่าตัวอีกด้วย จากเดิมไร่ละ 1-2 แสน เด๋วนี้ ขึ้นมาถึงไร่ละ 5 แสนบาทขึ้นไป!!!

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:33 น.

มาถึงแล้วครับ บริเวณลานจอดรถน้ำมันและบ้านพักคนงาน

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:35 น.

สังเกตได้ว่า บ้านพักคนงานเพิ่งสร้างเสร็จ สียังไม่ทันแห้งเลย ได้ข่าวมาว่า เขาจะขุดเจาะอีกบ่อหนึ่งข้างๆ กันนี้แหล่ะครับ และจะจ้างงานชาวบ้านในพื้นที่อีกหลายอัตราด้วยครับ

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:37 น.

นี่ก้อรอคิวครับ ... มีผู้ให้บริการขนส่งน้ำมันดิบหลายรายที่เข้ามาลงทุนขนน้ำมันดิบไปส่งยังโรงกลั่นแถวๆ สระบุรี

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:38 น.

นี่แหล่ะครับ บ่อน้ำมันพร้อมแท่นขุดเจาะ! แต่ทำมัยมันดูเล็กๆ จัง

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:39 น.

ส่วนที่เป็นปล่องก๊าซ เขาก็จะเอาสังกะสีมามุงไว้ ... ดูเผินเผินทีแรกคิดว่าห้องน้ำซะนี่

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:40 น.

ส่วนที่เป็นปล่องก๊าซ เขาก็จะเอาสังกะสีมามุงไว้ ... ดูเผินเผินทีแรกคิดว่าห้องน้ำซะนี่

ความเห็นที่: 11 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:41 น.

ถ้าขืนเข้าไปมีหวังโดนย่างแน่แน่ครับ

ความเห็นที่: 12 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:44 น.

ส่วนไอนี่ ที่มองแล้วเหมือนปั่นจั่นหรืออะไรสักอย่าง มันคือตัวสูบครับ จะวิ่งขึ้น-ลงอยู่ตลอดและส่งน้ำมันออกมาทางท่อ จากนั้นรถขนน้ำมันดิบจึงจะเข้าไปจอดเทียบจากอีกทางหนึ่งและออกไปอีกทางหนึ่ง

ความเห็นที่: 13 ตอบโดย: doctor K เมื่อ: 1 ก.ค. 2551 เวลา 11:50 น.
เร็วๆ นี้ จะออกอากาศททาง ASTV ครับ คอยติดตามกันเองแล้วกันว่าจะเป็นยังงัย (
โกหกกันแบบนี้ เรียกว่าอะไร ครับลุงเห็ดโคน)

ขอให้เพื่อนๆ ดีใจกับความสุขเล็กๆ ในชีวิตนะครับ ท่ามกลางสถานการณ์ราคาน้ำมันที่ขึ้นทุก 2 -3 วันอีกทั้งการกักตุน LPG และลอยตัวราคาก๊าซอีกตะหาก อย่ากลุ้มเรยครับ อย่างน้อยเราก้อเพิ่งขุดพบบ่อน่ำมันแห่งใหม่ ไม่แน่นะครับถ้ายังมีชีวิตอยู่อาจจะได้เห็นอีสานบ้านเฮาขุดพบน้ำมันก้อเป็นได้

(ลุงขอไม่บอกลิงค์ แต่เป็นคนเค้าไปเที่ยว แลัวถ่ายรูปมา )

คนไปเที่ยวหรือครับ ทำไม่โกหกกันแบบนี้ล่ะ จะเรียกว่าชาวบ้านถ่ายรูปมาฝากก็ไม่ถูกครับ ต้องเรียกชาวสวนครับ

#35 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:50

ทางกรมเชื้อเพลิงให้ข้อมูลไม่ตรงกับความจริง ดูจากจำนวนรถที่บรรทุกน้ำมัน กับจำนวนถังที่รถไฟ(ไม่ทราบที่มาที่ไปครับ แต่มีน้ำมันดิบแน่ ชาวบ้านแถวนั้นเขารู้ดี) ยืนยันได้ว่าแจ้งไม่ถูกต้อง

เนื่องจากมีการดักถ่ายและตรวจสอบจำนวนกันเป็นประจำทำให้ก.พลังงานเสนอโครงการต่อท่อน้ำมันจากทางเหนือและอีสานมาที่ท่าเรือเพื่อส่งออกแทนเพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงการตรวจนับของประชาชน

ตย.ที่วิเชียรบุรี ไม่มีก๊าซธรรมชาติ มีแต่น้ำมันดิบ ตัดมาให้ดูเฉพาะน้ำมันดิบ จะเห็นว่ารถเกิน 2 คัน คันหนึ่งบรรทุก 75 บาร์เรล เกิน 141 บาร์เรลอยู่แล้ว

ชาวบ้านนับได้ วันละ 100 กว่าเที่ยว เที่ยวละกี่คัน ดูเอาเองครับ

ปัญหาเรื่องนี้จะหมดไปเพราะ

“เพ้ง” เร่งผุดท่อน้ำมัน 1.7 หมื่นล้าน ทำน้ำมันราคาเดียวทั่วประเทศ blank.gif โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 12 พฤศจิกายน 2555 16:44 น.

blank.gif blank.gif   blank.gif        “พงษ์ศักดิ์” สั่ง ธพ.เร่งสรุปแนวทางลงทุนท่อน้ำมันไปเหนือ-อีสาน มูลค่า 1.7 หมื่นล้านบาทภายใน 1 เดือน หวังกรุยทางทำน้ำมันราคาเดียวทั่ว ปท. พร้อมขยายตลาดสู่ภูมิภาครับเปิด AEC แย้มหากเอกชนลงทุนไม่ได้อาจใช้รูปแบบกองทุนรวมโครงสร้างพื้นฐาน

นายพงษ์ศักดิ์ รักตพงศ์ไพศาล รมว.พลังงาน เปิดเผยหลังการตรวจเยี่ยมกรมธุรกิจพลังงาน (ธพ.) ว่า ได้มอบนโยบายให้ ธพ.ไปเร่งสรุปแนวทางการบริหารโครงการท่อน้ำมันที่กำลังศึกษาต่อจาก จ.สระบุรี-พิษณุโลก-ลำปาง และจาก จ.สระบุรี-นครราชสีมา-ขอนแก่น ซึ่งจะใช้เงินลงทุนรวม 1.73 หมื่นล้านบาทให้เสร็จภายใน 1 เดือน เพื่อที่จะนำไปสู่โครงข่ายระบบขนน้ำมันที่จะนำไปสู่น้ำมันราคาเดียวทั่วประเทศ และยังเป็นการเตรียมพร้อมรับการเข้าสู่ประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน หรือ AEC ที่ไทยจะสามารถขยายตลาดน้ำมันไปยังเพื่อนบ้านได้

“การขนส่งทางรถขณะนี้มีต้นทุนสูงมาก หากเราทำทางท่อจะประหยัดทั้งระยะทาง ค่าน้ำมัน ลดอุบัติเหตุ รวม 25 ปีก็ลดไปได้กว่า 4 หมื่นล้านบาท การมาสร้างท่อก็จะมีประสิทธิภาพกว่ามากและปลอดภัย แต่รูปแบบลงทุนอาจจะไม่คุ้มทุนหากเอกชนลงทุนเอง ก็ให้ ธพ.ไปดูว่าจะทำอย่างไร อาจใช้งบรัฐ หรือจะเป็นการลงทุนผ่านกองทุนรวมโครงสร้างพื้นฐานที่จะทำให้ค่าผ่านท่อต่ำ” นายพงษ์ศักดิ์กล่าว

นายวีระพล จิรประดิษฐกุล อธิบดี ธพ. กล่าวว่า รมว.พลังงานได้มอบหมายให้เร่งศึกษารูปแบบการลงทุนท่อน้ำมันที่จะขึ้นไปอีสานเร่งด่วน โดยสัปดาห์หน้าจะลงรายละเอียดเรื่องนี้อีกครั้ง โดยรูปแบบก็อาจจะเป็นบริษัทท่อส่งน้ำมันปิโตรเลียมไทย จำกัด หรือแทปไลน์ หรืออาจจะเป็นการลงทุนโดยรัฐ คงต้องไปดูว่าจุดไหนจะเกิดประโยชน์ต่อประชาชนมากสุด

#36 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 13 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:03

การต่อสู้ทางความคิดกับคนถ่อยสถุลนั้น

ห้ามเพลียครับ

พักเล็กน้อย

แล้วกลับไปชี้ทางสว่างให้เขา

ความดีนั้นทำยากก็ต้องทำ มิฉะนั้นความชั่วที่ทำง่ายกว่าจะเข้ามาแทนที่

อดทนครับพี่น้อง

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#37 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:55

http://pantip.com/to...38353/comment29

ความคิดเห็นที่ 29

มั่วเองอีกแล้ว TFEX ไปเชื่อสาวก ASsTV ที่ไปฟังเขาเล่ามาอีกต่อหนึ่ง ไอ่คนเล่าไม่รู้ว่ามีความรู้ด้านปิโตรเลียมขนาดไหน สรุปว่ามั่วมาตลอด

ปั๊มชนิด
sucker-rod นี้ สูบน้ำมันดิบขึ้นมา ก็จะได้น้ำมันที่ยังมีพวกสิ่งเจือปน เช่น ทราย sediment ตะกอนต่างๆ รวมทั้งน้ำด้วย ดังนั้น น้ำมันที่ได้จะขุ่นเหมือนโคลน ซึ่งน้ำมันส่วนนี้จะต้องเข้า separator ก่อน  ยิ่งอยู่ในช่วงท้ายๆ ของการผลิตจะมีองค์ประกอบของน้ำเป็นสัดส่วนถึง 90% ของน้ำมันดิบ หรือแปลง่ายๆ ว่า ได้น้ำมันที่ใช้ได้จริงๆ น้อยกว่า 10% ของของเหลวที่นำขึ้นสู่ surface จริงๆ แล้วมีรายละเอียดมากกว่านี้ แต่เพื่อให้ง่ายต่อการอธิบาย ผมเลยอธิบายให้แบบสั้นๆ

อ๋อ ขอเสริมหน่อย ถ้าอยากรู้เรื่องน้ำมันถามผมนี่ ถ้าผมตอบไม่ได้เดี๋ยวถามเพื่อนให้ (เพื่อนคนอาหรับ)

aral54
17 ชั่วโมงที่แล้ว

ความคิดเห็นที่ 29-1

อีกอย่างต้องดูหน่วยด้วยว่าเป็นบาร์เรลแบบไหน เพราะจะมีทั้ง reservoir barrel กับ stock tank barrel

Note: Stick tank barrel จะวัดที่ conditions มาตรฐานของอุตสาหกรรมน้ำมัน ที่ 14.7 psia และ 60 องศาฟาเรนไฮต์
ส่วน
reservoir barrel จะอิงกับอุณหภูมิ และความดันสัมบูรณ์ของแหล่งกักเก็บน้ำมัน

aral54

ความคิดเห็นที่ 29-2

ต่อๆ พอดีพิมพ์ในไอโฟน แก้ไขไม่ได้ เลยขอเสริมอีก

ที่บอกว่าน้ำมันผ่าน
separator นั้นไม่ใช่การกลั่นลำดับส่วน ซึ่งหลังผ่านเครื่อง separator ก็ต้องไปกำจัดแก๊สกรดพวก H2S (ไฮโดรเจนซัลไฟด์) หรือแก๊สไข่เน่า เพื่อทุเลาปัญหาการกัดกร่อนเครื่องมือต่างๆ ในระบบ นอกจากนี้ยังต้องแยกไอน้ำออกอีก น้ำมันที่ผ่านขั้นตอนเหล่านี้หลังจากนั้นก็จะเข้าสู่การกลั่นลำดับส่วน ได้พวก asphalt น้ำมันก๊าด น้ำมันเตา น้ำมันเบนซิน น้ำมันดีเซล สารประกอบอะโรมาติก

นอกจากนี้ยังต้องควบคุม
dissolved gas ในน้ำมันอีก ผ่าน การทดสอบ Reid Vapour point และ Flashpoint test

ดังนั้นน้ำมันที่ได้จากการกลั่น ถือว่าเป็นสัดส่วนไม่กี่เปอร์เซ็นต์ของปริมาณน้ำมันดิบที่นำขึ้นสู่พื้นผิว

aral54
16 ชั่วโมงที่แล้ว

ความคิดเห็นที่ 30

พวกสลิ่มความรู้ก็ไม่มีได้แต่ฟังเขามา
องค์ประกอบที่ทำให้เกิดแหล่งกักเก็บที่มีศักยภาพต่อการผลิตเชิงพาณิชย์ ประกอบด้วย
1.
source ซึ่งเกิดจากการทับถมของสิ่งมีชีวิต พืชในอดีต ซึ่งต้องอยู่ในระดับลึกที่พอเหมาะ ภายใต้อุณหภูมิที่เหมาะสม
2.
migration เมื่อน้ำหนักจากชั้นหินด้านบนทับถมมากขึ้นเรื่อยๆ ก็เกิดความดัน ทำให้น้ำมันถูกขับออกมาจากชั้นหิน shale โดยเคลื่อนขึ้นไปยังชั้นหินด้านบน
3.
accumulation เมื่อน้ำมันที่แยกออกมารวมตัวกัน ก็จะสะสมอยู่ตามช่องว่างระหว่างเม็ดทราย ในชั้นหิน reservoir rock ที่พบโดยมากเป็น sandstone
4.seal คือ กลุ่มแร่ธาตุที่อยู่บริเวณผิวของชั้นหินกันมิให้น้ำมัน escape ไปได้
5.
trap คือ โครงสร้างหรือรูปร่างของแหล่งกักเก็บ เช่น Syncline และ Anticline

ของไทยแหล่งน้ำมันบนบก ถ้ามีเยอะจริงป่านนี้ต้องมี Sucker-rod pump นับสิบๆ แท่นแล้ว เหมือนในรัฐเท็กซัส

aral54

ความคิดเห็นที่ 31

จาก เสรีไทย ลุงยอมรับ ว่ามาจากที่เดี่ยวกัน ถือว่ามีการ หาข้อมูล เหมือน กัน
แต่ มาจากแก๊งค์ ....
TV

ร้อยเที่ยว เป็นการนับรถของ ชาวบ้าน ไม่มีการยืนยัน  
จบข่าว ตอนสุดท้าย เอิ้กๆๆๆๆ
.........................................................................

ลุงเห็ดโคน
8 ชั่วโมงที่แล้ว

ความคิดเห็นที่ 31-1

น้ำมันที่หลายๆ คน คิดว่าขุดขึ้นมา 10,000 barrels นั้นจริงๆ เป็นน้ำมันดิบ พอไปกลั่นมาจริงๆ ได้น้ำมันดีเซล น้ำมันแก๊สโซลีน ไม่เท่าไรหรอก (ไม่เกิน 10 -  20%) ทั้งนี้ต้องดูสัดส่วนองค์ประกอบที่มีอยู่ในน้ำมันดิบ ที่พบมากสุด คือ น้ำ ยิ่งเวลาผ่านไปนานเท่าไรปริมาณน้ำที่ผลิตได้จะมากขึ้น เพราะผิวหน้า oil-water contact ขยับตัวสูงขึ้น ในต่างประเทศ เรียกปรากฏการณ์นี้ว่า fingering ซึ่งหากน้ำมากเกินไปบางทีก็ไม่คุ้มค่าการกลั่น

ตามมาตรฐาน
API
API degree = (141.5/specific gravity) - 131.5

API degree จะบอกชนิดของน้ำมันได้ และมีผลต่อการวางแผนการผลิตด้วย ในประเทศไทยที่พบเป็นจำนวนมาก คือ คอนเดนเสต หรือแก๊สเหลว ซึ่งเมื่อนำขึ้นสู่พื้นผิวปริมาณจะ shrink เพราะแก๊สที่มีโมเลกุลคาร์บอนต่ำๆ จะแยกตัวออกไปขณะที่ความดันลดลง (ความดันใน reservoir มากกว่าความดันบรรยากาศ ทั้งนี้ความดันภายใน reservoir ยิ่งมากเมื่อยิ่งอยู่ลึก)

ที่ผมพูดถึง
reservoir barrel & stock tank barrel จึงมีความแตกต่างมหาศาล เดี๋ยวนี้มีหลายๆ โปรแกรมพัฒนาโดย ชลัมเบอร์เจ อย่าง Petrel หรือ Eclipse ช่วยคำนวณได้แล้ว

ส่วนหากจะอ้างว่าขายเป็นน้ำมันดิบ ของไทยนั้นมีแก๊สกรดอยู่มาก ซึ่งราคาต่ำ เพราะราคาน้ำมันดิบพิจารณาที่ปริมาณแก๊สกรด เช่น พวกคาร์บอนไดออกไซด์ หรือ แก๊สไฮโดรเจนซัลไฟด์ หากจะได้ราคาสูงต้องมีคุณภาพแบบ
bonny light ของไนจีเรีย ของไทยมีพวกสิ่งเจือปนเยอะราคาต่ำครับ ของไทยมีของ

aral54
7 ชั่วโมงที่แล้ว

ความคิดเห็นที่ 31-2

พวกเสรีทุยรู้อะไรจริงบ้างครับ พวกนี้มันก็เฮโลเรื่องโมเมทุกๆ เรื่องที่ทำให้รัฐบาลเสียหาย ดูตัวอย่างเรื่องเหนือเมฆก็ได้

หรือถ้าให้ชัด ถ้าวันไหนเคยเห็นแนวหน้าด่าพรรคประชาธิปัตย์ แต่พวกนี้ก็ยังงมงายเชื่อหัวปรักหัวปรำ

ปล. มติชน ยังเปิดกว้างให้ผู้คิดต่างมาเขียนคอลัมน์ให้ อย่างของ วสิษฐ์ เดชกุญชร หรือ นงนุช สิงหเดชะ ในมติชนสุดสัปดาห์ แต่ถ้าเป็นสื่อสลิ่มอย่าได้เห็นสิ่งเหล่านี้เลย พูดเอง เออเอง อวยเอง

aral54
7 ชั่วโมงที่แล้ว

ความคิดเห็นที่ 32

น้ำมันไทยแพงเพราะไปซื้อจากนายหน้าอย่างสิงคโปร์ สิงคโปร์เลยรวยเอาๆ ดังนั้นต้องสนับสนุนให้โครงการท่าเรือน้ำลึกทวายสำเร็จโดยเร็ว เรือน้ำมันจะได้ไม่ต้องอ้อมลงไปที่ช่องแคบมะละกา คนไทยก็จะได้ซื้อน้ำมันราคาถูกขึัน

ไม่เกี่ยวกับการที่กรมเชื้อเพลิงฯรายงานการผลิตที่แจ้งไว้ 141 บาร์เรลต่อวันเลย

การผลิตพวกคุณบอกว่ายาก ซับซ้อน ก็เอาโรงกลั่นง่ายๆมาให้ดู มันยากอย่างไรหรือ

โรงกลั่นขนาดเล็กเราทำได้เองอยู่แล้ว

ที่บอกว่าน้ำมันมาจากพืช และสัตว์ในอดีต

แล้วพวกพืช พวกสัตว์นี้มันขุดรูลงไปอยู่ลึกๆเป็นกิโลๆ เชียวหรือ

เดียวนี้เขาไม่เชื่อแล้ว เขาเชื่อว่าเป็น Abiotic Oil มากกว่า

ที่บอกว่าน้ำมันไม่มีวันหมด มันหลอมมาจากแกนโลกแล้วลอยตัวขึ้นมาที่ชั้นหิน

รัสเซียเชื่อเช่นนี้จึงขุดน้ำมันเป็นอันดับ 1 ในปัจจุบัน

สหรัฐเองก็เริ่มเชื่อแล้วจึงเริ่มเอาน้ำมันที่ตุนไว้ขึ้นมาใช้กันแล้ว

โบราณเหมือนพวกในอดีตจริงๆ ออกไปดูโลกในปัจจุบันได้แล้ว

บอกว่าราคาแพงเพราะไปซื้อจากนายหน้าสิงค์โปร์

งั้นไปอ้างอิงสิงค์โปร์ทำไม แล้วราคายังไม่เท่ากันอีกราคาอ้างอิงมีกี่ราคากันแน่

น้ำมันแพงเพราะอ่างอิงราคาสิงค์โปร์ ทั้งๆที่ต้นทุนไม่ถึง 4 บาท

Edited by Stargate-1, 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:58.

#38 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:24

คุณ TFEX อึดดีจริงๆ นับถือครับ  :D

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:36

เห็น 1999 views

ผมเลยเข้ามาดันให้ครบ 2000 ครับ

gladiator 1.jpg

#40 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:00

ปตท.

พลังไทย

เพื่อใคร?

แนะนำคุณ RARA สมัครนาโย๊ะ

แล้วอย่าลืมเดือนละ 3 พันนะคะ

คุณพี่พระฤาษีขอจองไว้ตลอดชีพ ^__^

#41 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:59

กำลังรอเพื่อนสมาชิกจากราชดำเนินมาแสดงความคิดเห็น ท่านนี้มีคำถามหลายข้อ เลยเชิญเค้ามาถามที่นี่ดีกว่าครับ

http://pantip.com/topic/30050701

#42 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:02

คุณ tfex ไปหาความสบายใจในกระทู้รถคันแรกที่ห้องสินธรดีกว่า แดงเงิบ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#43 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:30

โจทย์ จากข้อมูลข้างล่าง ให้หาราคาต้นทุนน้ำมันดิบและแก๊สธรรมชาติ ของ ปตท.สผ.

DD&A = Depreciation, Depletion and Amortization , G&A = General & Administrative (expense)

#44 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:15

ต่อไปจะมีโรงกลั่นเล็กๆเป็นของสภาปฏิรูปพลังเอง บนพื้นที่บริจาคของชาวสุราษฎร์ ที่สำรวจแล้วว่ามีน้ำมัน

#45 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:21

ความคิดเห็นที่ 5

ไปดูมาแล้ว ปัญญาอ่อนอีกตามเคย
ขนาดทักษิณยังไม่ได้ติดคุก มันยังไปเรียกเค้าว่า นักโทษ
เจตนาไปในทางที่ "อคติ" แบบนี้
แล้วยังมีหน้ามาบอกคนอื่นว่าอย่าอคติ

น้ำโกเต็กมันมีอะไรดีนักหนา พวกสลิ่มแมลงสาบ ถึงได้ติดกันงอมแงม

นักโทษ

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

นักโทษ หมายถึง ผู้ต้องขังที่อยู่ภายในทัณฑสถาน โดยในพ.ศ. 2549 มีนักโทษที่อยู่ในความดูแลของกรมราชทัณฑ์ 161,844 คน [ต้องการอ้างอิง]

ก่อนหน้านี้ ผู้กระทำผิดซึ่งศาลตัดสินให้ต้องโทษจำคุกถูกเรียกว่า “นักโทษ” (prisoner) แต่ต่อมาถูกเปลี่ยนเป็น “ผู้ต้องขัง” (inmate) เนื่องจากการเปลี่ยนแนวคิดเรื่องการลงโทษในประเทศสหรัฐอเมริกาจากการลงโทษเพื่อลงโทษมาเป็นเพื่อแก้ไขฟื้นฟู

พระราชบัญญัติราชทัณฑ์ พ.ศ. 2479 มาตรา 4 (2) – (6) ระบุว่า ผู้ต้องขัง หมายถึง “นักโทษเด็ดขาด คนต้องขังและคนฝาก” โดยนักโทษเด็ดขาด คือ “บุคคลซึ่งถูกขังไว้ตามหมายจำคุกภายหลังคำพิพากษาถึงที่สุด และหมายความรวมถึงบุคคลซึ่งถูกขังไว้ตามคำสั่งที่ชอบด้วยกฎหมายให้ลงโทษด้วย” และคนต้องขัง คือ “บุคคลที่ถูกฝากขังไว้ตามหมายขัง” นอกจากนี้ยังมีผู้ต้องขังอีก 2 ประเภทคือ คนฝาก หมายถึง “บุคคลที่ถูกฝากให้ควบคุมไว้ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญาหรือ กฎหมายอื่น โดยไม่มีหมายอาญา” และ นักโทษพิเศษ ซึ่งเป็น “นักโทษเด็ดขาดซึ่งส่งไปอยู่ทัณฑนิคมตามพระราชบัญญัตินี้”

ต่อมาในพระราชบัญญัติราชทัณฑ์ (ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2522 เปลี่ยนความหมายของนักโทษเด็ดขาดเป็น “บุคคลซึ่งถูกขังไว้ตามหมายจำคุกภายหลังคำพิพากษาถึงที่สุด และหมายความรวมถึงบุคคลซึ่งถูกขังไว้ตามคำสั่งที่ชอบด้วยกฎหมาย ให้ลงโทษด้วย”

http://www.bangkok-t....com/node/10084

นายยูคิโอะ เอดาโนะ โฆษกรัฐบาลญี่ปุ่น ได้ออกแถลงถึงสาเหตุที่รัฐบาลญี่ปุ่นได้อนุมัติวีซ่าแก่ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรีเข้าประเทศว่า เรื่องดังกล่าวเป็นไปตามคำร้องของรัฐบาลไทย ที่ขอให้ญี่ปุ่นอนุญาตให้อดีตนายกฯ เข้าประเทศเป็นกรณีพิเศษ โดยญี่ปุ่นได้ออกวีซ่าแก่ พ.ต.ท.ทักษิณผ่านสถานกงสุลญี่ปุ่น ณ นครดูไบ หลังจากที่ได้พิจารณาอย่างถี่ถ้วน ตามวัตถุประสงค์การเดินทางของ พ.ต.ท.ทักษิณ
ซึ่งฝ่ายไทย ได้ชี้แจงเหตุผลว่า การไปเยือนของ พ.ต.ท.ทักษิณ จะช่วยเหลือเหยื่อผู้ประสบภัยพิบัติแผ่นดินไหวและคลื่นสึนามิ และช่วยพัฒนาความสัมพันธ์ทวิภาคีของ 2 ประเทศ พร้อมทั้งระบุว่า รัฐบาลไทยไม่ห้ามทักษิณเข้าประเทศด้วยเช่นเดียวกัน
ทั้งนี้ที่ผ่านมารัฐบาลญี่ปุ่นไม่เคยอนุญาตให้ผู้มีความผิดคดีอาญา และถูกตัดสินจำคุกมากกว่า 1 ปี เดินทางเข้าประเทศ แต่บางครั้งรัฐบาลญี่ปุ่นก็พิจารณายกเว้นให้เป็นบางกรณี.

http://www.naewna.com/politic/18419

สถานทูตสหรัฐที่กรุงเทพฯออกมาชี้แจงว่า ไม่ได้ส่งตัวคุณทักษิณกลับประเทศไทย เพราะรัฐบาลยิ่งลักษณ์ไม่ได้ขอความร่วมมือให้ส่งตัวตามข้อตกลงว่าด้วยการส่งผู้ร้ายข้ามแดนก็ถูกต้อง และการขอก็คงไม่เกิดขึ้น เพราะรัฐบาลยิ่งลักษณ์เป็นของคุณทักษิณ จะให้ทำร้ายเจ้าของได้อย่างไร แต่มิได้หมายความว่ารัฐบาลโอบามาจะลอยนวลไปได้ เพราะสหรัฐอเมริกาสามารถมิให้คุณทักษิณเข้าประเทศได้ เหมือนที่สหรัฐสามารถปฏิเสธไม่ออกวีซ่าให้คนไทย หรือไม่ให้คนไทยผ่านด่านตรวจคนเข้าเมืองที่สนามบินของเขา โดยไม่ต้องชี้แจงและไม่ต้องสอบถาม กฎหมายสหรัฐ โดยทั่วไปและกฎหมายเข้าเมืองของสหรัฐ ไม่ตอบรับอาชญากรผู้ต้องโทษเช่น ในกรณีคุณทักษิณ ฉะนั้น ที่สถานทูตสหรัฐ พูดเรื่องรัฐบาลยิ่งลักษณ์ไม่ขอตัวให้ส่งกลับภายใต้ข้อตกลงว่าด้วยการส่งผู้ร้ายข้ามแดน จึงพูดแค่ครึ่งเดียว ส่วนครึ่งหลังก็คือปล่อยให้คุณทักษิณเข้าประเทศได้อย่างไร ทั้งที่ผิดกฎหมายเข้าเมืองของสหรัฐเอง (ข้อ 1182 (20) (i และ ii) รัฐบาลสหรัฐมีข้อยกเว้นอย่างไรให้กับคุณทักษิณผู้เป็นผู้ต้องโทษ ซึ่งสถานทูตสหรัฐยังไม่ได้ชี้แจง

http://hilight.kapook.com/view/30770

หนังสือพิมพ์อินดิเพนเดนต์ ประเทศอังกฤษ ฉบับ 9 พฤศจิกายน โดยนายแอนดรูว์ บันคัมบี ผู้สื่อข่าวประจำทวีปเอเชีย รายงานว่า กระทรวงมหาดไทยประเทศอังกฤษแจ้งมายังเจ้าหน้าที่ในกรุงเทพฯ ว่า ตัดสินใจเพิกถอนวีซ่าเดินทางเข้าอังกฤษของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรีไทย และคุณหญิงพจมาน ภริยา หลังจากศาลฎีกาแผนกคดีอาญานักการเมืองของไทยพิพากษาว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ใช้อำนาจสมัยดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีโดยมิชอบ

นายแอนดรูว์ รายงานว่า คณะนายทหารไทยก่อรัฐประหารโค่นรัฐบาลชุด พ.ต.ท.ทักษิณเมื่อปี 2549 หลังจากนั้นอดีตผู้นำไทยเข้ามาหลบภัยใช้เวลาส่วนใหญ่อยู่ในอังกฤษ และยื่นเรื่องขอลี้ภัย นอกจากนั้น ยังซื้อบ้านในเขตเซอร์เรย์ และเคยซื้อสโมสรฟุตบอลแมนเชสเตอร์ซิตี้มาบริหาร อย่างไรก็ตาม ผลจากการต้องคำพิพากษาจำคุกเป็นเหตุให้ขณะนี้พ.ต.ท.ทักษิณกลับไทยไม่ได้และกลับเข้าอังกฤษไม่ได้เช่นกันจึงต้องวิ่งวุ่นหาแหล่งพำนักแห่งใหม่ และมีข่าวว่าพ.ต.ท.ทักษิณกำลังเดินทางอยู่ในจีนหรือฟิลิปปินส์

อังกฤษกลายเป็นประเทศไม่เป็นประชาธิปไตยไปแล้วหรือ ปล่อยให้นักโทษไปเดินเล่นในประเทศได้

Edited by Stargate-1, 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:22.

#46 Maruay

Maruay

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:36

ผมคนนึงที่หนีจากเวปโน่นมาที่นี่ 

เพราะทนรับความเถื่อน และแถไม่ได้ (อาจเพราะไม่ตรงจริตผมน่ะนะ)

"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#47 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:27

ต่อไปจะมีโรงกลั่นเล็กๆเป็นของสภาปฏิรูปพลังเอง บนพื้นที่บริจาคของชาวสุราษฎร์ ที่สำรวจแล้วว่ามีน้ำมัน

โรงกลั่นน้ำมันชุมชนครับ ทำใช้กันเอง ที่แสดงให้ดูที่สุโขทัยครับ น้ำมันที่กลั่นได้จุดไฟติด

#48 แมวนอนหวด

แมวนอนหวด

ขาประจำ

ตอบ 17 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:22

คืนนี้ใครไม่ได้ไปเที่ยวไหน ก็อ่านเล่นๆกันอีกนะครับ (จำได้ว่าคราวก่อนผมก็มาโพสประมาณว่า อ่านเล่นๆสำหรับคนนอนไม่หลับ)

1.ปตท.

http://pantip.com/topic/30036531 คลิกในกระทู้นี้แล้วไปคลิกอ่านกระทู้ต้นเรื่องอีกทีนะครับ

2.WM พันทิปเป็นเสื้อแดงอย่างที่เค้าว่าหรือเปล่าครับ อุ้มกระทู้ผม แต่ปล่อยอีกกระทู้ที่ด่าผม

http://pantip.com/topic/30035855

3.เฮ้ย.นายแต๊ด(TFEX) คุณกล่าวหาผมหมิ่นฯ ผมขอหลักฐานด้วยนะ ถ้าไม่มีถือว่าคุณมันก็แค่ไอ้ขี้เรื้อนตัวหนึ่ง..เท่านั้น

http://pantip.com/topic/30037275

ปล.แถวนี้อากาศค่อยดีหน่อยนะครับ อึดอัดมาทั้งวันละ เฮ้ออ..เหนื่อยใจ

คุณจะโวยวายให้มันได้อะไรละ  เพราะคนผิดก็คือคุณนะแหละครับ

คุณนับถือพุทธรึเปล่า รู้จักบัวสี่เหล่ามั้ยครับ

บัวพ้นนำ้ แค่แสดงปริศนาธรรมก็บรรลุ

บัวปลิ่มน้ำ แค่อธิบายธรรมไม่มาก ชี้ถูก ผิด ก็พร้อมที่จะเข้าใจได้

บัวใต้น้ำ ต้องใช้ความพยายามฝึกฝน พร่ำสังสอนจึงรู้ได้

บัวใต้ตม ไม่ต้องไปสั่งสอน เพราะมันเสียเวลา และจะได้แต่อคติกลับมา

ไอ้พวกนั้นมันบัวเต่าถุย แล้วคุณไปเสียเวลาเสวนากับมัน ก็ต้องถูกมันกัดกับมาเท่านั้นเอง

เอาเวลาที่ีีมีค่าไปอธิบายกับคนที่่พร้อมจะรับฟังดีกว่านะ อย่าเสียเวลากับมันเลย เสียสุขภาพจิตเปล่าๆ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

#49 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:11

ผมไม่รักแม้ว เฉยๆ กับปู ผมไม่เห็นโดนลบล็อคอินเลย

ในนี้คนไหน คือสิงครับ เดาว่า ต้องยืนใกล้ ลูกพี่

Edited by susu, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:11.

#50 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:16

พึ่งหลงเข้าไปเหมือนกัน กระทู้โหวตเต็มไปด้วยการเมืองแบบสร้างสรรค์ ที่ไม่มีการป้ายสีฝ่ายตรงข้าม 55555555555555555555555 กูละเซ็ง

พูดกันด้วยหลักฐาน ยกมาแทบตาย แต่ฝ่ายตรงข้ามตอบกลับด้วยการเอาบุพการีมาเล่น ร้อยละ80เน้นด่าเอามันส์ ส่วนที่เหลือก็เล่นมุขความจริงด้านเดียว

อย่าไปสู้เลยครับ นักรบรับจ้างแบบนั้น ใครโง่ก็ปล่อยเขาลงปลักไปเถอะั เสียพลังงานเปล่าๆ เอาแรงใจที่มีไปทำดีด้านอื่นๆ จะดีกว่า เมื่อเขาเลือกที่จะโง่เพื่อเงิน เลือกที่จะเลว เราก็อย่าไปสวนเขาเลยครับ

ปล. เลือกตั้งมาปีครึ่งแล้ว มันยังฉลองกันไปเสร็จอีกเหรอ 555 ยังจม ปลัก กับผลเลือกตั้งอยู่เลย 555

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน