Jump to content

- - - - -

เอาข่าวชิงเงินล้านมาฝากชาวเสรีไทย - นพดลแจก 2 ล้าน แค่เอาหลักฐานมาโชว์

• Please log in to reply
111 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:49

ลักษณะของคำพิพากษาของศาลฯ แบ่งเป็น 2 ส่วน ได้แก่

(1) ส่วนเหตุผล (reasoning) ซึ่งในหลักการ ไม่มีผลผูกพันทางกฎหมายและ (2) ส่วนบทปฏิบัติการ (operative paragraph) ซึ่งมีผลผูกพันคู่กรณี

ในส่วนเหตุผล ศาลฯ อ้างเหตุการณ์ที่แสดงให้เห็นว่า ไทยได้ยอมรับแผนที่ดงรัก ดังต่อไปนี้

(1) ฝ่ายไทยได้ดำเนินการเผยแพร่แผนที่ดงรักอย่างกว้างขวางภายหลังที่ได้รับมาจากฝรั่งเศส และสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงขอแผนที่เพิ่มเติมด้วย

(2) ไทยไม่เคยคัดค้านเส้นเขตแดนบนแผนที่ดงรักจนถึง ค.ศ.1958 แม้ว่าจะมีโอกาสหลายครั้ง เช่น การทำงานของคณะกรรมการถอดอักษรสยาม - ฝรั่งเศส ค.ศ. 1909 การสำรวจภูมิประเทศของกรมแผนที่ทหาร ค.ศ. 1934 และต่อมาได้ผลิตแผนที่ที่แสดงเส้นเขตแดนไปตามแผนที่มาตราส่วน 1 : 200,000 การเจรจาสนธิสัญญาทางไมตรีพาณิชย์ และการเดินเรือ ค.ศ. 1925 และ ค.ศ. 1937 และระหว่างการประชุมหารือของคณะกรรมการประนอมฝรั่งเศส - ไทย ค.ศ. 1947

ในส่วนบทปฏิบัติการ ศาลฯ ระบุว่า ปราสาทพระวิหารตั้งอยู่ในอาณาเขตภายใต้อธิปไตยกัมพูชา โดยไม่ได้ตัดสินเกี่ยวกับเส้นเขตแดน หรือสถานะของแผนที่ระวางดงรัก

# 66  คุณเอามาแปะตอบผม  แต่มันก็เหมือนเอามาหักล้างตัวเองสะงั้น       :unsure:              ง๊ง-งง กะคุณสตาร์เกท   :D  :lol:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#102 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:00

Stargate-1

คุณมันกำลัง ร้อนวิชา เรื่อง "สันปันน้ำ"   นะครับ รู้ตัวไว้สักนิด

มันเคยตกลงกันไว้ก็จริง  แต่ฝ่ายไทยเราพลาดเอง  ที่สุดท้ายดันไปนิ่งเฉย กับแผนที่ปักปันที่พิมพ์ออกมาตอนหลัง

ผ่านมาเป็นสิบปีก็ไปแย้งศาลไม่ได้  มันจึงเอาคืนอะไรไม่ได้แล้ว   นอกจากเอาทหารบุก แต่มันก็จะไม่มีประเทศอื่นเขายอมรับ 

คุณเข้าใจประโยคนี้ก็จบ กระทู้มันจะได้ไม่ยืดยาวอีก    และท่าทีต่อไปมันควรจะมีแต่ร่วมกันใช้ประโยชน์จากพื้นที่ เพราะมันปักปันต่อไม่ได้แล้ว

และเวลาถกกัน คุณชอบยกอะไรมาแปะยาวๆ แต่ผมไม่เห็นมันจะตอบโจทย์ได้เด็ดขาด กับคนที่ตั้งประเด็นถามคุณตอนก่อนหน้านั้น

หลังๆพาสมาชิก วนออกไปเรื่อง คู่สนทนาคุณแฝงล๊อกอิน+ไปเรื่อง time zone อีก  :unsure:

ระวางที่ 7 - 8 ไทยใช้ของปี 1904 ครับ ไทยไม่ใช้ของปึ 1907

ดังนั้น เขตแดนที่เขียนไว้ในระวางดงรักในปี 1907 จึงไม่เป็นที่ยอมรับในการปักหลักเขตใหม่ใน MOU 43

ถ้ายังรับว่าปราสาทอยู่ในเขตกัมพูชาตามระวางดงรักในปี 1907 ตามที่ศาลใช้มาตัดสินว่าเรายอมรับโดยไม่โต้แย้ง

ก็เท่ากับว่าเรารับเขตแดนในระวางดงรักปี 1907 ครับ แล้วจะปักหลักเขตแดนกันอย่างไร ในระดับ JBC จะเอาระวางดงรักปี 1907 กลับมาใช้อีกหรือ

เรื่องการใช้ร่วมกันใช้กับเขา เขาคงเอาด้วยหลอกถ้าเรายอมรับเขตแดนของเขาตามระวางดงรักปี 1907 มันก็จะโยงไปบริเวณพื้นที่ 4.6 ตารางกม.

ที่เราต้องยอมเขาด้วย เขาเคยพูดไหมว่าเขตแดนเขาอยู่ตรงขอบสันผาตามเขตแดนของเรา

คุณ Solidus ใช้เวลานานมากในการค้นรูปที่เคยปะไว้เฉลยเรื่อง Time Zone

" จึงไม่เป็นที่ยอมรับในการปักหลักเขตใหม่ใน MOU 43"

- ไมยอมรับ แล้วไปใส่ที่เกี่ยวกับ 1907 เข้าไปใน (ค) ของ mou ทำไมล่ะ.....  ผม  งง  จริงๆกะคำตอบคุณเนี่ย

ไม่ต้องงงครับ เขาซ่อนคำไว้ที่ "ผลงาน" ครับ ถ้าคณะสำรวจและปักปันเขตแดนไม่ได้ทำ ก็ไม่ถือเป็นผลงานครับ

"เรายอมรับโดยไม่โต้แย้ง"

- ก็ใครบอกเหรอ ว่าไทย "ยอมรับ" อย่าเติมคำเองสิ่ครับ ผมบอกว่าที่ศาลตัดสินไทยแพ้ เพราะให้เหตุผลว่าไทยเราดันไปนิ่งเฉยกับระวางพวกนั้น 

ไทยยอมรับทำตามศาลเฉพาะแต่ตัวปราสาทนะครับ         คุณหยุดโมเมอะไรขึ้นมาเองหรือสร้างคำ-เติมคำเถอะครับ จะได้ถกกันลื่นๆหน่อย

ไม่เอาคำพูดผมก็เอาต้นฉบับแล้วกัน

แผนที่มาตราส่วน 1 : 200,000 ระวางดงรัก กับคำพิพากษาของศาลยุติธรรมระหว่างประเทศ ปี 2505

ในคำพิพากษาคดีปราสาทพระวิหาร ปี 2505 ศาลฯ ระบุว่า จะไม่ตัดสินว่า เส้นเขตแดนไทย - กัมพูชา บริเวณปราสาทพระวิหารเป็นไปตามแผนที่มาตราส่วน 1 : 200,000 ระวางดงรัก (ต่อไปนี้จะเรียกว่า “แผนที่ดงรัก”) หรือไม่ อย่างไรก็ตาม ศาลฯ จำเป็นต้องทราบว่า เส้นเขตแดนไทย -กัมพูชา อยู่ที่ใดในบริเวณปราสาทพระวิหาร เพื่อใช้เป็นเหตุผลที่จะตัดสินว่า ปราสาทพระวิหารอยู่ภายใต้อธิปไตยของประเทศใด6

ลักษณะของคำพิพากษาของศาลฯ แบ่งเป็น 2 ส่วน ได้แก่

(1) ส่วนเหตุผล (reasoning) ซึ่งในหลักการ ไม่มีผลผูกพันทางกฎหมายและ (2) ส่วนบทปฏิบัติการ (operative paragraph) ซึ่งมีผลผูกพันคู่กรณี

ในส่วนเหตุผล ศาลฯ อ้างเหตุการณ์ที่แสดงให้เห็นว่า ไทยได้ยอมรับแผนที่ดงรัก ดังต่อไปนี้

(1) ฝ่ายไทยได้ดำเนินการเผยแพร่แผนที่ดงรักอย่างกว้างขวางภายหลังที่ได้รับมาจากฝรั่งเศส และสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงขอแผนที่เพิ่มเติมด้วย

(2) ไทยไม่เคยคัดค้านเส้นเขตแดนบนแผนที่ดงรักจนถึง ค.ศ.1958 แม้ว่าจะมีโอกาสหลายครั้ง เช่น การทำงานของคณะกรรมการถอดอักษรสยาม - ฝรั่งเศส ค.ศ. 1909 การสำรวจภูมิประเทศของกรมแผนที่ทหาร ค.ศ. 1934 และต่อมาได้ผลิตแผนที่ที่แสดงเส้นเขตแดนไปตามแผนที่มาตราส่วน 1 : 200,000 การเจรจาสนธิสัญญาทางไมตรีพาณิชย์ และการเดินเรือ ค.ศ. 1925 และ ค.ศ. 1937 และระหว่างการประชุมหารือของคณะกรรมการประนอมฝรั่งเศส - ไทย ค.ศ. 1947

ในส่วนบทปฏิบัติการ ศาลฯ ระบุว่า ปราสาทพระวิหารตั้งอยู่ในอาณาเขตภายใต้อธิปไตยกัมพูชา โดยไม่ได้ตัดสินเกี่ยวกับเส้นเขตแดน หรือสถานะของแผนที่ระวางดงรัก

"เขาเคยพูดไหมว่าเขตแดนเขาอยู่ตรงขอบสันผาตามเขตแดนของเรา"

เคยดิ่ เซ็นกันไปแล้วด้วย สมัยนพดลนั่นแหล่ะ .... วิน-วิน ทั้งคู่ ถ้าไม่มีมารหยิบมาใส่ร้ายกันน่ะนะ  แต่ตอนนี้โดนโมฆะไปละ.

เอามาให้ดูหน่อยครับ ที่ระบุเขตแดนนะครับไม่ใช่แผนที่จัดการ

คำแถลงค์ร่วม  said,

2.ด้วยเจตนารมณ์แห่งไมตรีจิตและการประนีประนอม ราชอาณาจักรกัมพูชายอมรับว่าปราสาทพระวิหารจะได้รับการเสนอให้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก โดยในชั้นนี้ไม่มีเขตอนุรักษ์ในพื้นที่ทางทิศตะวันตกและทิศเหนือของตัวปราสาท

3.ให้ใช้แผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 แทน แผนที่ต่างๆ ที่เกี่ยวข้อง และรวมทั้ง Schema Directeur pour ta Zonage de Preah Vihear ตลอดจนการอ้างอิงโดยรูปภาพต่างๆ ทั้งหมดที่แสดงให้เห็นถึงเขตคุ้มครอง (core zone) หรือการกำหนดเขตอื่นๆ (zonage) ในบริเวณปราสาทพระวิหารตามที่ระบุในเอกสารประกอบคำขอขึ้นทะเบียนของกัมพูชา

4.ในระหว่างที่ยังไม่มีผลของการปฏิบัติงานของคณะกรรมาธิการเขตแดนร่วม (JBC) ในพื้นที่รอบตัวปราสาทพระวิหารทางทิศตะวันตกและทางทิศเหนือดังปรากฏตาม N.3 ในแผนที่ที่ระบุในย่อหน้าที่ 1 ข้างต้น แผนบริหารจัดการในพื้นที่ดังกล่าวจะได้รับการจัดทำขึ้นร่วมกันระหว่างเจ้าหน้าที่ผู้มีอำนาจของกัมพูชาและของไทย โดยสอดคล้องกับมาตรฐานการอนุรักษ์ระดับสากล เพื่อรักษาคุณค่าอันเป็นสากลที่โดดเด่นของปราสาท ทั้งนี้ ให้บรรจุแผนการบริหารจัดการดังกล่าวไว้ในแผนบริหารจัดการฉบับสุดท้ายสำหรับตัวปราสาทและพื้นที่รอบๆ ตัวปราสาท ซึ่งจะต้องเสนอต่อศูนย์มรดกโลกภายในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2553 สำหรับการพิจารณาของคณะกรรมการมรดกโลกในสมัยที่ 34 ในปี 2553

ทีนี้ อย่าเพิ่งไปเถียงประเด็นใหม่ที่ผมเอามาลงนะ  ช่วยเอาประเด็นเก่าๆให้จบก่อน โอเคไหม  เมื่อยนิ้วแล้ว

ตกลง  ใน mou ไม่ได้อ้างระวางดงรัก ตรงไหน  :unsure:  

ตอบไว้ด้วยตัวน้ำเงินครับ ถ้าจะให่ดีอ่านสองอันนี้จะรู้มากขึ้นครับ

http://www.dailynews...e/176699/176984

http://webboard.seri...e-2#entry569421

Edited by Stargate-1, 16 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:07.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#103 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:15

จะใส่สีแดงทำไมหว่า อ่านแล้วปวดหัวหนักเข้าไปอีก   :unsure:

แล้วมันตอบโจทย์ผมไหมนั่น ยิ่งแก้ยิ่งพันกันมากขึ้นไปอีกนะครับคุณ

ขอบคุณที่แก้จากแดงเป็นน้ำเงิน  แต่ว่ามันก็แต่งขึ้นเองอีกละ  เอาความรู้สึกที่ผิดๆมาลงปนเปผสมผสาน ทำไม :unsure:  ผมยิ่งอ่านยิ่ง งง

แล้วก็ไปอ้าง Rep 569421 ที่เป็นของผมกะคุณ mmmmm   ......  มาแปะแย้งผมอีก    ยิ่ง งง เข้าไปอีก  จะสื่ออะไรเหรอ

Edited by Tam-mic-ra., 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:02.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#104 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:47

ไม่ต้องเอารูปมาก็ได้ เพียงแต่ว่าที่บ้านคนๆหนึ่ง คุณให้ดูอะไรในบ้านเขา ไม่น่าลืมเลย

งั้นคุณก็ทวนความจำให้ผมหน่อยสิว่า ผมให้ดูอะไรในบ้านเขา

เวลาคุณ Solidus เขาตอบเรื่อง Time Zone เขาไม่ตอบตรงๆครับเขาพาไปบ้าน ไปดูอะไร ซักอย่างครับ

แล้วผมพาไปบ้าน ไปดูอะไรล่ะครับ ทวนความจำให้ผมหน่อยสิ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#105 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:51

Stargate-1

คุณมันกำลัง ร้อนวิชา เรื่อง "สันปันน้ำ"   นะครับ รู้ตัวไว้สักนิด

มันเคยตกลงกันไว้ก็จริง  แต่ฝ่ายไทยเราพลาดเอง  ที่สุดท้ายดันไปนิ่งเฉย กับแผนที่ปักปันที่พิมพ์ออกมาตอนหลัง

ผ่านมาเป็นสิบปีก็ไปแย้งศาลไม่ได้  มันจึงเอาคืนอะไรไม่ได้แล้ว   นอกจากเอาทหารบุก แต่มันก็จะไม่มีประเทศอื่นเขายอมรับ 

คุณเข้าใจประโยคนี้ก็จบ กระทู้มันจะได้ไม่ยืดยาวอีก    และท่าทีต่อไปมันควรจะมีแต่ร่วมกันใช้ประโยชน์จากพื้นที่ เพราะมันปักปันต่อไม่ได้แล้ว

และเวลาถกกัน คุณชอบยกอะไรมาแปะยาวๆ แต่ผมไม่เห็นมันจะตอบโจทย์ได้เด็ดขาด กับคนที่ตั้งประเด็นถามคุณตอนก่อนหน้านั้น

หลังๆพาสมาชิก วนออกไปเรื่อง คู่สนทนาคุณแฝงล๊อกอิน+ไปเรื่อง time zone อีก  :unsure:

ระวางที่ 7 - 8 ไทยใช้ของปี 1904 ครับ ไทยไม่ใช้ของปึ 1907

ดังนั้น เขตแดนที่เขียนไว้ในระวางดงรักในปี 1907 จึงไม่เป็นที่ยอมรับในการปักหลักเขตใหม่ใน MOU 43

ถ้ายังรับว่าปราสาทอยู่ในเขตกัมพูชาตามระวางดงรักในปี 1907 ตามที่ศาลใช้มาตัดสินว่าเรายอมรับโดยไม่โต้แย้ง

ก็เท่ากับว่าเรารับเขตแดนในระวางดงรักปี 1907 ครับ แล้วจะปักหลักเขตแดนกันอย่างไร ในระดับ JBC จะเอาระวางดงรักปี 1907 กลับมาใช้อีกหรือ

เรื่องการใช้ร่วมกันใช้กับเขา เขาคงเอาด้วยหลอกถ้าเรายอมรับเขตแดนของเขาตามระวางดงรักปี 1907 มันก็จะโยงไปบริเวณพื้นที่ 4.6 ตารางกม.

ที่เราต้องยอมเขาด้วย เขาเคยพูดไหมว่าเขตแดนเขาอยู่ตรงขอบสันผาตามเขตแดนของเรา

คุณ Solidus ใช้เวลานานมากในการค้นรูปที่เคยปะไว้เฉลยเรื่อง Time Zone

ผมงงกับที่คุณต้องการสื่ออะไรมากกว่า ยิ่งงงหนักขึ้นที่อยู่ ๆ เอารูปของขนมสาคูมาถามผม แถมยังมาว่าเรื่องที่ 

ฮา ฮา ฮา gotcha เข้ามาใช้โดยไม่ลงทะเบียนสมาชิก ดูประวัติไม่ได้ แอบใช้ล็อกอินอื่น มันแดนสนธยา ชัดๆ

มอดไม่รู้อะไรเลยนี่ตกลงคุณต้องการสื่ออะไรมิทราบครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#106 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:38

อ้าวคุณ  Solidus   เปลี่ยนกลับมาใช้ชื่อเดิมแล้ว

ดีแล้วหล่ะ  เพราะมันมีบางคนในหลาย Rep. มันจำคุณไม่ได้  จึงไปว่าคุณเปนพวกใจเขมร มาถกกระทู้   :D  :D  :D 

และผมว่า น่าจะเป็นเหตุผลจริงๆที่เปลี่ยนกลับ  ใช่ไหมนะครับ

#107 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:31

อ้าวคุณ  Solidus   เปลี่ยนกลับมาใช้ชื่อเดิมแล้ว

ดีแล้วหล่ะ  เพราะมันมีบางคนในหลาย Rep. มันจำคุณไม่ได้  จึงไปว่าคุณเปนพวกใจเขมร มาถกกระทู้   :D  :D  :D 

และผมว่า น่าจะเป็นเหตุผลจริงๆที่เปลี่ยนกลับ  ใช่ไหมนะครับ

ผมอาจเป็นตัวปลอมที่เปลี่ยนกลับมาใช้ชื่อเดิมก็ได้ครับ :lol: :lol: :lol:

#108 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 16 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:29

รับรองว่า... ไม่มีใครได้ตัง นพดล..     :D

ไม่อยากได้เงิน นพดล แต่อยากได้สำนึกความเป็นคนไทยและสำนึกที่มีต่อประเทศจากคนคนนี้แทนถ้ามันมีนะ สมัยนี้คนบางคนมันก็น่าจะเอาไปทำปุ๋ยซะจริง ๆ

---------------------------------------

#109 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:54

เอกสารจาก ม.บรูพา

attachicon.gifขั้นตอนที่ 5.GIF

.ในขั้นตอนที่ 5 ,มีการทำหลักเขตบนสันปันน้ำ เพราะอะไร

ถ้าในสมัยนั้นไม่เอาขอบสันเขาเป็นสันปันน้ำ เขาคงทำหลักเขตไปแล้ว
แต่ถ้าในปัจจุบันยึดhttp://webboard.seri...คงปักหลักเขตได้ เพราะไม่ได้อยู่ที่ขอบสันเขา

การที่ผู้นำการสำรวจของฝรั่งเศสพูดในปี 1907 ว่า

“เส้นเขตแดนเดินไปตามเส้นสันปันน้ำ ซึ่งอยู่ที่หน้าผาเห็นได้จากตีนภูเขาดงรัก”

จึงเป็นการยืนยันว่า คณะสำรวจและปักปันเขตแดนของฝรั่งเศส ยอมรับว่า"เส้นสันปันน้ำ ซึ่งอยู่ที่หน้าผา" หรือ "ขอบสันเขา" ที่เห็นได้ชัดจากตีนเขาเป็นเขตแดนของเขา และไทยก็ยอมรับ แต่ไทยไม่ยอมรับระวางดงรักที่ฝรั่งเศสเขียนขึ้นมาในปี 1908 โดยไม่อ้างอิงผลงานของคณะสำรวจและปักปันเขตแดนในปี 1907 นั้น

เพราะสมัยนั้นมันเปลี่ยนแปลงสันปันน้ำยากไงครับ มาสมัยนี้เอารถไถวันเดียวก็เปลี่ยนแล้วครับ สร้างหลักเขตยึดหมุด GPS ต่อให้มันเคลื่อนก็รู้แล้วครับ
อ้างคำพูดผู้นำการสำรวจของฝรั่งเศส แล้วของไทยรับรองคำพูดนั้นรึยัง แผนที่ระวางดงรักมันก็ทำขึ้นจากคณะฝรั่งเศสเช่นกัน ใช้สองมาตรฐานรึครับ

จากแผนที่นี้ หลัก 45 ที่ระบุในแผนที่ (ไม่ใช่ของ ตชด ที่พล็อตลงแผนที่นะ) ผมอ่านได้ 531239 ส่วนถนนศรีเพ็ญที่เป็นเส้นสีน้ำตาล ๆ อยู่หนือหลักเขต พอเอาไปหาในกูเกิ้ลกลับได้ตำแหน่งนี้ ถนนอยู่ด้านล่านหลักเขตแทนที่จะอยู่เหนือหลักเขต

ไม่รู้ว่าแผนที่ผิดพลาด ถนนเปลี่ยนไปจากตอนทำแผนที่ หรือกูเกิ้ลถ่ายภาพเพี้ยนจากตำแหน่งจริง

บรรลัยแล้วล่ะครับ (ขอหยาบนิดนึง) แผนที่ผิดเต็มๆ ลองดูนี่ภาพผมนะครับ ไม่รู้ตอนผิดพลาดตอนจำแนกหรือตอนทำแผนที่

อันนี้เป็นL7018ฉบับพิมพ์ครั้งที่2 (ปี2548) และฉบับพิมพ์ครั้งที่3หรือ4 ซึ่งได้รับการปรับปรุงตามโครงการ น่าจะพิมพ์ออกมาแล้วหรือใกล้มากแล้วล่ะครับ
คิดว่าตอนนี้แผนที่น่าจะได้รับการแก้ไขแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแผนที่นี้ได้มีข้อเขียนอยู่แล้วว่าแนวแบ่งเขตไม่เป็นทางการ (แต่ถนนนี่ผิดทุเรศมากครับ) สมควรแก้ไขอย่างยิ่ง แต่ก็ไม่รู้อีกว่าตอนปี42 ที่เป็นปีที่เก็บข้อมูลนั้น ถนนนี้ตอนนั้นปรับปรุงหรือเปลี่ยนเส้นทางหรือป่าว

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#110 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:12

ผมมีคำถามเดียว....

" ถ้าไม่มีที่ 4.6  ไอ้เหมนมันจะขึ้นทะเบียนได้เสร็จสมบูรณ์ป่าว "

:lol: 

#111 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:53

ข้อตัดสินใจ: 32 COM 8B.102
คณะกรรมการมรดกโลก

8. รับรองว่า ไทยได้แสดงความปรารถนาหลายครั้ง เพื่อที่จะร่วมในการขอขึ้นทะเบียนปราสาทพระวิหาร และพื้นที่โดยรอบ

ใครไปบอกบิดาคุณว่า ไทยอยากเหลือเกิน ถ้าไม่ใช่นายนพดล บอกทางไหนล่ะ ถ้าไม่ใช่ทางจากแถลงการณ์ร่วมฯ 

#112 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:14

อ่านแค่หัวกระทู้นะครับ เอาข้อmou43ข้อเดียวได้เท่าไหร่...ฝากท่านสิงห์ถามนพดลใหเด้วยครับ แล้วถ้า ยังไงเสีย เงินจำนวนนั้น นำมาเป็นค่าเซิฟเวอร์ที่นี้ไปเลยครับ
ไม่ต้องหลักฐานอะไรมาก ให้เอาmou43 กับ tor46
ลองเอามาดูว่า แผนที่ 1:200000 มีเขียนระบุไว้ที่อันไหน โดยไม่ต้องไปตีความ 
ท่านสิงห์ว่าไงครับ ที่นพดลกล่าวมานั้น ของmou43ต้องตีความ ว่า ใช้สนธิสัญญา อนุสนธิสัญญา ก้ต้องไปดูว่า มีกำหนดว่ายังไง และอาจจะตีความว่า ใช้สันปันน้ำ
แต่tor46 เขียนไว้เต็มๆในวงเล็บเพิ่มเข้าไป ว๊าวววววววววววววววววว!!! mou43 ผิด????? ถ้าคนที่ทำtor46มีความตั้งใจจริงที่จะปกป้องพื้นที่ ก็ต้องเพิ่มในวงเล็บว่า ใช้สันปันน้ำแบ่งเขต จริงไหมครับ............
ปล.ขอค่าเซิฟเวอร์ให้เว็บด้วยครับ ท่านสิงห์  :D

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน