Jump to content

- - - - -

สรยุทธ์โกงแล้วหน้าด้านยังไม่พอ ไปถ่ายรูปหน้าระรื่นกับพวกล้ม 112 ได้ยังไง?

• Please log in to reply
227 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:50

ผมว่าคุณผึ้งน้อยตกหลุมพวกล้มสถาบันแล้วล่ะครับ ผมว่าหมีมันรู้ว่าสมยศผิดตรงไหน ข้ออะไร

แต่มันอยู่ในกลุ่มล้มกลุ่มล้าง มันก็มายั่วพวกคุณๆในนี้ ยิ่งเถียงกระทู้ก็ยิ่งhotคนก็ยิ่งเข้ามาดู

เหมือนกับพวกเด็กที่ล้อชื่อพ่อชื่อแม่ ถ้าเด็กที่ถูกล้อยิ่งโกรธ ยิ่งแสดงอาการ มันก็ยิ่งชอบ ยิ่งล้อ สุดท้ายก็ชกกัน แต่ไอ้พวกอันธพาลไม่เดือดร้อนไงครับ

เพราะมันชอบความรุนแรงอยู่แล้ว แต่ไอ้คนถูกล้อนี่ต่างหาก ที่เหมือนเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ

ดูอย่างlinkด้านบนที่หมึยกมาสิครับ ข้อความชัดเจนว่า คนเผยแพร่ก็ผิด เขาก็ข้ามๆไป ก็ยังจะบอกจะแถว่า free...ผิดตรงไหน คนเขียนทำไมไม่ผิด บลาๆๆๆ

เจอกระทู้แบบนี้ จุดประสงค์ต้องการมายั่วครับ อย่าไปต่อความกับมันเลย

ตามนี้ครับ

เอาน่า ....     ถ้าคุณ ยอมรับครึ่งเดียว   ผมก็ว่าตามนั้น   

ผมขอโทษที่ผมไปกล่าวหาคุณที่มาว่าผมล่ะกันนะ   ..   

คุณลูกผู้ชายจิงๆ  ..   

ตามนั้น ...     

โอ้ ถ้าคุณว่าผมผิด งั้น สมยศไมไม่ผิดอ่ะ หมี

:o

ตอบได้ยัง

แล้วผม ถามว่า ผมพิมพ์ตรงไหน อ่ะ

แล้วผมก็บอกว่า ผมเห็นด้วย ว่า หมีกวน ผึ้งเท่านั้นเอง

ขอโทษผมยังครับหมี

:D  

ผมก็ขอโทษคุณแล้วนะคับ   เพราะคุณลูกผู้ชายจริงๆ     ยอมรับครึ่งเดียว 

คุณยืนยันข้อความด้วยคำว่า  ""ตามนี้ครับ""  

แต่ถึงเวลา บอก เห็นด้วยแค่นิดเดียว  ..    ก็แมนดีอ่ะนะ 

แล้วถ้าใช้ตรรกะของคุณ   คือคุณไม่ผิด  อ้าวแล้วสมยศก็ไม่ผิดอะดิ   นี่สมยศไม่ได้ยืนยันข้อความแบบที่คุณทำด้วยซ้ำไป 

#152 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:51

จริงๆนะ ไอ้หมีเนี่ย ต้องให้หมีไปเรียนภาษาไทยใหม่

ตีความหมายผิด อ่านภาษาไทยไม่แตก เสือกเถียงกะคนรู้พฎหมาย

ไปเรียนหนังสือมาใหม่นะ ไอ้หมี

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#153 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:52

หมีเริ่มมีน้ำโหแล้วเห็นไหม

แบบนี้คุณคิดว่าใครกำลังหัวเราะล่ะครับ

5  5  5+

#154 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:53

อ้าวก็ถามว่า หมาคุณไปกัดชาวบ้าน คุณไม่ต้องรับผิดชอบเหรอครับ หมี

5555

อุตส่า ยกตัวอย่างแบบชาวบ้านๆ แล้วนะเนี่ย

Edited by gass, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:54.

#155 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:54

จริงๆนะ ไอ้หมีเนี่ย ต้องให้หมีไปเรียนภาษาไทยใหม่

ตีความหมายผิด อ่านภาษาไทยไม่แตก เสือกเถียงกะคนรู้พฎหมาย

ไปเรียนหนังสือมาใหม่นะ ไอ้หมี

ขนาดหัวกระทู้ที่มันเพียรวนลูปอยู่นั่นแล้วว่าผมตอบไม่ได้ว่า "free somyot หมิ่นสถาบันได้ไง"

มันคงอ่านภาษาไทยไม่ออกนะว่าผมเขียนว่า  ไปถ่ายรูปหน้าระรื่นกับพวกล้ม 112 ได้ยังไง?

ถ้ามันไม่เป็นดิสเล็กเซีย เป็นแอลดี ก็คงเป็นพวกการศึกษาต่ำ หรือเป็นเขมรอพยพ

ขนาดภาษาไทยยังอ่านผิด

gladiator 1.jpg

#156 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:57

ไปถ่ายรูปหน้าระรื่นกับพวกล้ม 112 ได้ยังไง?

.

...

มันมีข้อความ Free  Somyot   ""   แล้วมันจะไปล้ม 112  ตรงใหน   

ขอแบบชัดๆหน่อยดิ่   ..  แบบไม่แถอ่ะ    

#157 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:58

อ้าวก็ถามว่า หมาคุณไปกัดชาวบ้าน คุณไม่ต้องรับผิดชอบเหรอครับ หมี

5555

อุตส่า ยกตัวอย่างแบบชาวบ้านๆ แล้วนะเนี่ย

เอ๋า   ...   ถ้าลูกน้องคุณไปยิงคนตาย  คุณต้องติดคุกแทนด้วยหรอ    

ตรรกะอะไรว่ะ ..   

#158 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 12:59

5555

เอ๋า   ...   ถ้าลูกน้องคุณไปยิงคนตาย  คุณต้องติดคุกแทนด้วยหรอ    

เอ้าก็ตามกฎหมายมันว่าไงล่ะ หมี 

ไปยกมาสิเห็นเก่งนี่นา อิอิ

#159 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:00

งั้นถามใหม่นะหมี สมยศมันผิดตรงไหน

เอาตามกฎหมายนะ ไม่เอา ผิดเำพราะ 112 มันน่าเบื่อ

เห็นว่าคนอื่นเก่งนักไปหาคำพิพากษา มาหน่อยละกัน 

เอามาแปะ โลด แล้วอธิบาย หน่อยนะ ว่าทำไมสมยศถึงผิด

#160 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:01

แล้ว กฎหมาย Free  Somyot  มันล้ม 112  ตรงใหนอ่ะ ..  

ก็ขอแบบชัดๆอ่ะ  ..   นี่ถามเป็นคำถามแรกเลยนะ    

พวกก็แถมาซะข้ามวันเลย ..    รออยู่นะเนี่ย 

เอ้า ..  ใหนๆ  คุณ gass   ยกข้อกฎหมายมาให้ผมดูหน่อย 

#161 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:03

ตกลงหมี ตอบได้ไหมครับ ว่าทำไมสมยศไม่ผิด ถ้าตอบได้ เป็นที่ถูกหลักกฎหมาย และศีลธรรม

ผมจะช่วย Free สมยศให้ครับ

:)

มีแนวร่วมเพิ่มไม่ดีเหรอครับ 

เอ้า .. นี่ก็ไม่เก็ตอีก 

ผมถามว่า Free  Somyot  มันล้มสถาบันตรงใหน  

ไม่เห็นจะมีใครตอบ  แต่ดันมาถามผมกลับ ..  ตลกว่ะ   

สมยศ ทำผิกฎหมาย 112 ว่าด้วยการให้ร้าย สถาบัน หรือ เจตนาใส่ร้ายในหลวง

ดังนั้นการ Free สมยศ สมยศ จะต้องไม่ทำผิด กฎหมาย  

จะให้ Free สมยศ ต้องตอบให้ได้ครับว่า ทำไม สมยศ ไม่ผิด

นี่ผมว่าเข้าใจง่ายแล้วนะครับหมี

:o

อ๋อ หราาาา  ...     ใครเขียนข้อความ  สมยศหรา 

สมยศเป็นคนเผยแพร่ ศาลจึงลงโทษ ถูกมั้ยครับ

แล้วก็เป็นสิ่งสมควรแล้ว เห็นด้วยมั้ยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#162 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:03

งั้นถามใหม่นะหมี สมยศมันผิดตรงไหน

เอาตามกฎหมายนะ ไม่เอา ผิดเำพราะ 112 มันน่าเบื่อ

เห็นว่าคนอื่นเก่งนักไปหาคำพิพากษา มาหน่อยละกัน 

เอามาแปะ โลด แล้วอธิบาย หน่อยนะ ว่าทำไมสมยศถึงผิด

ไอ้นี่มันคำถามของผมไง ..  

คำพิพากษาเค้าก็แปะตั้งแต่หน้าที่ 1  แล้ว

แล้ว กฎหมาย Free  Somyot  มันล้ม 112  ตรงใหนอ่ะ ..  

ก็ขอแบบชัดๆอ่ะ  ..   นี่ถามเป็นคำถามแรกเลยนะ    

พวกก็แถมาซะข้ามวันเลย ..    รออยู่นะเนี่ย 

เอ้า ..  ใหนๆ  คุณ gass   ยกข้อกฎหมายมาให้ผมดูหน่อย 

#163 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:04

ผมไม่ได้บอกหนิ ว่า Free สมยศผิด 112 ผมบอกตรงไหนอ่ะหมี ไปโควทมาเร็วๆ

5 5 5+

#164 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:04

การสนับสนุนให้ปล่อยพวกหมิ่น ก็แสดงว่าเป็นพวกเดียวกับมันนั่นแหละ

เหมือนคุณกำลังจะไปปล้นบ้านใครสักคน พอมีโจรคนอื่นโดนจับ 

คุณก็เรียกร้องให้ปล่อยตัวโจรคนนั้น เพื่อที่ตัวคุณจะได้เข้าไปปล้นบ้านคนอื่นเหมือนโจรคนนั้น จะได้ไม่โดนจับ

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#165 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:05

เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง

๑. การได้รับการประกันตัว ไม่ใช่สิทธิ์ขั้นพื้นฐานของผู้ถูกพิพากษาลงโทษ หากแต่สิทธิ์ขั้นพื้นฐานของผู้ถูกพิพากษาลงโทษคือ "สิทธิ์ในการยื่นขอประกันตัว" ส่วนการจะได้รับหรือไม่ได้รับอนุญาตให้ประกันตัวนั้น เป็นสิทธิ์ในการพิจารณาตามความเหมาะสมของศาล

๒. ตัวสมยศเองนั้น ผิดแน่นอนตามกฎหมาย เพราะดังศาลพิจารณาว่า ข้อความในบทความนั้นก็หมิ่น ตัวคนเขียนก็ผิด หากแต่ไม่มีคนแจ้งข้อหากล่าวโทษคนเขียน เมื่อไม่มีคนกล่าวโทษ ศาลจะไปไล่ตัดสินใครซี้ซั้วก็ไม่ได้ และตัวสมยศ ในฐานะเป็นผู้ทำการเผยแพร่ก็ผิด

๓. อย่างที่ได้บอกไว้ว่า พรบ. มีศักดิ์ต่ำกว่ารัฐธรรมนูญ ต่อให้พรบ.สิ่งพิมพ์นั้นบอกว่า บรรณาธิการไม่ต้องรับผิดชอบในสิ่งที่ผู้เขียนบทความเขียน หากแต่ไปขัดกับกฎหมายรัฐธรรมนูญที่สูงกว่า ซึ่งกำหนดว่า ผู้จงใจเผยแพร่ข้อความนั้นก็มีความผิด

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผม คนที่ชูป้ายนั้น แม้จะบอกไม่แสดงข้อความหมิ่นออกมาโดยตรง หากแต่การเรียกร้องให้ปล่อยตัว หรือเรียกร้องให้คนผิด ก็ไม่ต่างอะไรกับแสดงเจตนาให้ว่า เห็นด้วยกับสิ่งที่คนผิดกระทำ และไม่เห็นด้วยกับคำพิพากษาของศาล

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#166 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:05

ไอ้นี่มันคำถามของผมไง ..  

คำพิพากษาเค้าก็แปะตั้งแต่หน้าที่ 1  แล้ว

อย่าช้าหมี ไป หามา เร้ววววว

เอารีบหน่อยๆ

:lol:   :lol:   :lol:  

5 5 5+

โอย โคตรอาเลย หมีเนี่ย ก๊ากเลย ผม

#167 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

คิดกันง่ายๆ คนที่ไม่คิดจะหมิ่น จะไปสนับสนุนให้ปล่อยพวกหมิ่นออกจากคุกทำไม   ถ้าตัวมันเองไม่แอบไปหมิ่นหรือคิดจะหมิ่นแล้วกลัวโดนติดคุกเหมือนพวกมัน

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#168 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:06

Gop

สมยศเป็นคนเผยแพร่ ศาลจึงลงโทษ ถูกมั้ยครับ

แล้วก็เป็นสิ่งสมควรแล้ว เห็นด้วยมั้ยครับ

.........................................................................

เอ้อเว๊ย ....     ค่อยยังชั่วหน่อย    ก็ผมถึงได้งงว่า  ในเมื่อ พรบ.ใหม่ สมยศไม่ต้องรับผิดชอบ   แล้วทำไมถึงยังผิดอยู่   กับ  คนเขียนข้อความทำไมไม่ผิด  แค่เนี๊ย

แต่ก่อนถึงตรงนี้  ผมถามว่า   Free  Somyot   มันล้ม 112   ตรงใหน. 

#169 Gop

Gop

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:07

ไปถ่ายรูปหน้าระรื่นกับพวกล้ม 112 ได้ยังไง?

.
...

มันมีข้อความ Free  Somyot   ""   แล้วมันจะไปล้ม 112  ตรงใหน   

ขอแบบชัดๆหน่อยดิ่   ..  แบบไม่แถอ่ะ    

สมยศถูกตัดสินให้มีความผิดตามมาตรา 112 ทำไมต้องการ Free Somyot ล่ะครับ?

ใต่สวนแล้ว พิจารณาแล้วว่ามีความผิด แล้วจะมาเรียกร้องให้ปล่อยทำไมครับ นี่คือการต่อต้านมาตรา 112 อย่างชีดเจน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#170 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:10

ผมไม่ได้บอกหนิ ว่า Free สมยศผิด 112 ผมบอกตรงไหนอ่ะหมี ไปโควทมาเร็วๆ

5 5 5+

นายนี่ ((  ฮา  ))  จิง ..    เข้ามาช่วยคนอื่น   แล้วก็มาบอกว่า ไม่เคยเห็นด้วย   ไม่เคยเมนท์    

ได้คำถามนั่น  ผมถามนายผึ้งน้อย    แล้วคุณก็เข้ามาช่วยกันแถ  

แต่พอตอบไม่ได้  ก็บอกไม่เคยเมนท์    ..     ไปนุ่งผ้าถุงไป๊ 

#171 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:12

สำหรับพี่หมีเพิ่งบ้า อ่านคั่นเวลานะคะ

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#172 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ดอกปีบ

เลอะเทอะน่า ...       ผมถามว่า   Free  somyot  มันล้ม  112  ตรงใหน . 

นี่เข้ามารุมกันกี่คนแล้วเนี่ย  ..  ไม่เห็นจะมีใครตอบ . 

#173 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:15

ว้าตอบกันไปหมดละงั้นผมหลับต่อดีกว่า

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#174 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:16

การเรียกร้องให้ปล่อยตัวสมยศนั้น มีเหตุผลอะไรบ้างจึงควรจะเรียกร้อง?

๑. ไม่เห็นด้วยกับคำตัดสินของศาล ซึ่งจะแยกเป็น

...........๑.๑ ข้อความนั้นไม่หมิ่น สมยศจึงไม่ผิด....ซึ่งข้อนี้ศาลท่านอธิบายแล้วว่า ข้อความนั้นหมิ่นอย่างไร

...........๑.๒ ข้อความนั้นหมิ่น แต่สมยศไม่ได้เป็นคนเขียน จึงไม่ผิด........ซึ่งข้อนี้ก็อธิบายไปแล้วว่า ผู้อนุญาตให้เผยแพร่ หรือเผยแพร่ ก็มีความผิดตามกฎหมาย

๒. ไม่เห็นด้วยกับการไม่ให้ประกันตัวของศาล ซึ่งข้อนี้ เป็นดุลยพินิจ เป็นสิทธิของศาลล้วน ๆ ซึ่งจริง ๆ แล้วกรณีนี้ หากมองว่า การจงใจเผยแพร่ข้อความเหล่านี้ คือ "การสร้างความไม่มั่นคงแก่ระบอบการปกครองแบบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นพระประมุข" ก็น่าจะนับได้ว่าเป็นความผิดฉกรรจ์ทีเดียว เพราะคือการมุ่งร้ายต่อประเทศชาติโดยรวม ก็ไม่น่าจะแปลกที่ศาลจะไม่ให้ประกันตัว

๓. ไม่เห็นด้วยกับกฎหมายหมิ่น ซึ่งตรงนี้ตรรกะก็จะง่าย ๆ คือ คนที่ไม่มีใจหรือการกระทำที่จะทำผิดกฎหมาย ก็ย่อมไม่มีปัญหากับกฎหมาย ไม่ว่าจะเป็นข้อหรือมาตราใด ๆ มีเพียงแต่คนที่มีใจหรือการกระทำที่ผิดกฎหมาย จึงจะไม่เห็นด้วย ต่อต้านต่อกฎหมายนั้น ๆ

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#175 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:17

ดูดิ๊  ผมฮากับมันแล้วนะเนี่ย  โดนด่าว่าอ่านภาษาไทยไม่แตก เป้นเขมรเหรอ

เลยมาเขียน "แก้" เอาตอนนี้

..

แต่ก่อนหน้านี้...ดูที่ไอ้หมีถามนะ

ผึ้งน้อยหาทางลงใหญ่เลย ..   น่าสงสาร 

Free  Somyot  ""   ล้มสถาบันตรงใหน   ..     

ตอบ    ตอบ    ตอบ    ตอบ    ตอบ  

ตอบ    ตอบ    ตอบ    ตอบ    ตอบ  

เด๋วนายผึ้งน้อยออกมาแถอีก ...  จะเอาแต่พรบ.  

ถามว่า  Free   Somyot  มันล้มสถาบันตรงใหน   ..  ก็เห็นตั้งหัวกระทู้เลยเข้ามาถาม   

*** (((( แถ ))))   สีข้างถลอกหมดเลย  

ทำไมสมยศ ถึงไม่ผิดครับ หมี

:)

เค้าว่ากันว่า .. พลพรรคแมลงสาปนี่สมองน้อยชอบโหนเจ้า   ผมก็ว่าจริงนะ 

ผมถามว่า  Free  SomYot   มันล้มสถาบันตรงใหน   ..  ผึ้งน้อย ก็แถออกนอกเรื่องตลอด  

จะไปนอนละนะ  

ก่อนไป...เอานี่ไปซะเถอะวะ

#176 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:19

ตอบอะไรไมไ่ด้สักอย่างดีแต่กวน  :o

แล้วมาใส่ร้ายคนอื่นอีก

#177 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:28

มาตอบก่อนไปนอน

1. ข้อแถแย้งของหมีว่าทำไมไม่มีสิทธิ์ประกันตัว

- เพราะสมยศมันถูกจับได้ที่ด่านชายแดนเขมร แปลว่ามีพฤติการณ์หลบหนี

ชัดนะ

2. ข้อแถกแย้งของไอ้หมีว่าพรบ.บอกว่าไม่ผิดนั้น...ไม่ใช่

- ในคำพิพากษาบอกว่า พรบ.50 ยกเลิกพรบ. 84 ทำให้ไอ้สมยศ "พ้นจากการเป็นผู้ทำความผิด" (ไมไ่ด้บอกว่าไม่ผิดนะ แต่พ้น)

ศาลวินิจฉัยแล้วว่าจบที่พรบ.84  ไม่ใช่พรบ.50 แบบที่ไอ้หมียกขึ้นมาอ้างแล้วแต่เจือกไม่ได้อ่าน

3. และผมก็ย้ำหลายครั้งแล้ว

ในพรบ. ปี 50 ก็ไม่มีข้อความไหนเลยที่ระบุว่า บก. หรือผู้พิมพ์ผู้โฆษณาไม่ต้องรับผิดนะครับ

ผมถึงกล้าท้าไอ้หมี

(ซึ่งมันคงไม่ได้อ่านพรบ.หรอก บอกตามใบบอกเท่านั้น)

แถมพรบ.50 ยังระบุมาตรานี้ไว้ชัดแจ้ง

มาตรา ๑๐ ให้ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติมีอำนาจออกคำสั่งโดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา
ห้ามสั่งเข้าหรือนำเข้าเพื่อเผยแพร่ในราชอาณาจักร ซึ่งสิ่งพิมพ์ใด ๆ ที่เป็นการหมิ่นประมาท ดูหมิ่น
หรือแสดงอาฆาตมาดร้ายพระมหากษัตริย์ พระราชินี รัชทายาทหรือผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ หรือ
จะกระทบต่อความมั่นคงแห่งราชอาณาจักร หรือความสงบเรียบร้อย หรือศีลธรรมอันดีของประชาชน
โดยจะกำหนดเวลาห้ามไว้ในคำสั่งดังกล่าวด้วยก็ได้

การออกคำสั่งตามวรรคหนึ่ง ห้ามมิให้นำข้อความที่มีลักษณะที่เป็นการหมิ่นประมาท ดูหมิ่น
หรือแสดงอาฆาตมาดร้ายพระมหากษัตริย์ พระราชินี รัชทายาทหรือผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์
หรือข้อความที่กระทบต่อความมั่นคงแห่งราชอาณาจักรหรือความสงบเรียบร้อย หรือศีลธรรมอันดีของ
ประชาชนมาแสดงไว้ด้วย
สิ่งพิมพ์ที่เป็นการฝ่าฝืนวรรคหนึ่ง ให้ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติมีอำนาจริบและทำลาย

การเอาแต่ตะแบงแถกเถียง หรือเที่ยวกลบเกลื่อนด้วยการด่าทอคนอื่นไปทั่ว

ไม่ได้หมายความว่าไอ้หมีมันถูก หรือฉลาดไปได้

ผิดก็คือผิด ไม่ใช่ข้อเท็จจริงก็คือไม่ใช่ข้อเท็จจริง

ไม่มีอย่างอื่น

• aya likes this

#178 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:30

มาตอบก่อนไปนอน

1. ข้อแถแย้งของหมีว่าทำไมไม่มีสิทธิ์ประกันตัว

- เพราะสมยศมันถูกจับได้ที่ด่านชายแดนเขมร แปลว่ามีพฤติการณ์หลบหนี

ชัดนะ

2. ข้อแถกแย้งของไอ้หมีว่าพรบ.บอกว่าไม่ผิดนั้น...ไม่ใช่

- ในคำพิพากษาบอกว่า พรบ.50 ยกเลิกพรบ. 84 ทำให้ไอ้สมยศ "พ้นจากการเป็นผู้ทำความผิด" (ไมไ่ด้บอกว่าไม่ผิดนะ แต่พ้น)

ศาลวินิจฉัยแล้วว่าจบที่พรบ.84  ไม่ใช่พรบ.50 แบบที่ไอ้หมียกขึ้นมาอ้างแล้วแต่เจือกไม่ได้อ่าน

3. และผมก็ย้ำหลายครั้งแล้ว

ในพรบ. ปี 50 ก็ไม่มีข้อความไหนเลยที่ระบุว่า บก. หรือผู้พิมพ์ผู้โฆษณาไม่ต้องรับผิดนะครับ

ผมถึงกล้าท้าไอ้หมี

(ซึ่งมันคงไม่ได้อ่านพรบ.หรอก บอกตามใบบอกเท่านั้น)

แถมพรบ.50 ยังระบุมาตรานี้ไว้ชัดแจ้ง

มาตรา ๑๐ ให้ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติมีอำนาจออกคำสั่งโดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา
ห้ามสั่งเข้าหรือนำเข้าเพื่อเผยแพร่ในราชอาณาจักร ซึ่งสิ่งพิมพ์ใด ๆ ที่เป็นการหมิ่นประมาท ดูหมิ่น
หรือแสดงอาฆาตมาดร้ายพระมหากษัตริย์ พระราชินี รัชทายาทหรือผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ หรือ
จะกระทบต่อความมั่นคงแห่งราชอาณาจักร หรือความสงบเรียบร้อย หรือศีลธรรมอันดีของประชาชน
โดยจะกำหนดเวลาห้ามไว้ในคำสั่งดังกล่าวด้วยก็ได้

การออกคำสั่งตามวรรคหนึ่ง ห้ามมิให้นำข้อความที่มีลักษณะที่เป็นการหมิ่นประมาท ดูหมิ่น
หรือแสดงอาฆาตมาดร้ายพระมหากษัตริย์ พระราชินี รัชทายาทหรือผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์
หรือข้อความที่กระทบต่อความมั่นคงแห่งราชอาณาจักรหรือความสงบเรียบร้อย หรือศีลธรรมอันดีของ
ประชาชนมาแสดงไว้ด้วย
สิ่งพิมพ์ที่เป็นการฝ่าฝืนวรรคหนึ่ง ให้ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติมีอำนาจริบและทำลาย

การเอาแต่ตะแบงแถกเถียง หรือเที่ยวกลบเกลื่อนด้วยการด่าทอคนอื่นไปทั่ว

ไม่ได้หมายความว่าไอ้หมีมันถูก หรือฉลาดไปได้

ผิดก็คือผิด ไม่ใช่ข้อเท็จจริงก็คือไม่ใช่ข้อเท็จจริง

ไม่มีอย่างอื่น

ทำไมหมี ไม่ยอมเอามาตอบก่อนผึ่งอ่ะหมีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เสียหมีแล้วเหนม้ายยยยยยยยยยยยยยยยยย

ไม่น่าเล้ยยยยยยยย

:unsure:

#179 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:21

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่...............   แถเสร็ดก็รีบชิ่งเลยวุ๊ย 

แล้วตกลง ..   Free  Somyot  มันไปล้มกฎหมายตรงใหน     ถามเป็นสิบรอบ   ก็ไม่ตอบ   เบี่ยงไป  เบี่ยงมาอยู่ได้ .

แล้วสมยศ  ถูกจับที่ชายแดนเพราะเขานำขบวนเสื้อแดงไปหาทักษิณไม่ใช่หรือ   ( ไอ้นี่ก็มั่วอีกแล้ว )

แล้วพรบ. ปี 50  ตรงใหนที่บอกว่า  เคสแบบสมยศต้องรับผิดแทนผู้เขียนล่ะ .    

ประเด็มมีอยู่แค่นี้เอง ...    พวกก็แถไป เรื่อยเปื่อย .   

นาย .. gass    ความเป็นลูกผู้ชายเหลือน้อยจริงๆ  จะมาเบี่ยงประเด็นเรื่อง "ตามนี้คับ"   โดยวิธีเด็กๆ แบบนี้นะหรอ  5 5 5 5 + + +  ..

#180 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:23

5555

น่าจะติดนะ ถ้าคุณเจ้านายมีส่วนรู้เห็นด้วย ในการกระทำนั้น

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#181 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:24

gass..

ตุ๊ดเอ๊ย ...  ทำเป็นมาจี๊ถามผม    

ไอ้ตัวเอง "ตามนี้คับ"  แล้วก็บอกว่า ไม่ได้เห็นด้วย (ถุ๊ย) ..     

#182 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:32

gass..

ตุ๊ดเอ๊ย ...  ทำเป็นมาจี๊ถามผม    

ไอ้ตัวเอง "ตามนี้คับ"  แล้วก็บอกว่า ไม่ได้เห็นด้วย (ถุ๊ย) ..     

อ้าวหาไม่ได้เองว่าผมเป็นคนว่าคุณ ก็ออกอาการหยาบคายเหรอครับหมี

เสียแรงคิดว่าจะเป็นคนที่มีความคิดมากกว่านี้เสียอีก

-_-

#183 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:33

หมีคิดไป เองอ่ะว่าผม ว่าหมี แล้วหมีมาโทษผม ใครๆ ก็รู้

B)

#184 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:06

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่...............   แถเสร็ดก็รีบชิ่งเลยวุ๊ย 

แล้วตกลง ..   Free  Somyot  มันไปล้มกฎหมายตรงใหน     ถามเป็นสิบรอบ   ก็ไม่ตอบ   เบี่ยงไป  เบี่ยงมาอยู่ได้ .

แล้วสมยศ  ถูกจับที่ชายแดนเพราะเขานำขบวนเสื้อแดงไปหาทักษิณไม่ใช่หรือ   ( ไอ้นี่ก็มั่วอีกแล้ว )

แล้วพรบ. ปี 50  ตรงใหนที่บอกว่า  เคสแบบสมยศต้องรับผิดแทนผู้เขียนล่ะ .    

ประเด็มมีอยู่แค่นี้เอง ...    พวกก็แถไป เรื่อยเปื่อย .   

นาย .. gass    ความเป็นลูกผู้ชายเหลือน้อยจริงๆ  จะมาเบี่ยงประเด็นเรื่อง "ตามนี้คับ"   โดยวิธีเด็กๆ แบบนี้นะหรอ  5 5 5 5 + + +  ..

ตามความใน พระราชบัญญติจดแจ้งการพิมพ์ พ.ศ.2550

มาตรา ๔ ในพระราชบัญญัตินี้

“พิมพ์” หมายความว่า ทำให้ปรากฏด้วยตัวอักษร รูปรอย ตัวเลข แผนผังหรือภาพโดยวิธีการอย่างใด ๆ
“สิ่งพิมพ์” หมายความว่า สมุด หนังสือ แผ่นกระดาษ หรือวัตถุใด ๆ ที่พิมพ์ขึ้นเป็นหลายสำเนา
“หนังสือพิมพ์” หมายความว่า สิ่งพิมพ์ซึ่งมีชื่อจ่าหน้าเช่นเดียวกัน และออกหรือเจตนาจะออกตามลำดับเรื่อยไป มีกำหนดระยะเวลาหรือไม่ก็ตาม มีข้อความต่อเนื่องกันหรือไม่ก็ตาม ทั้งนี้ให้หมายความรวมถึงนิตยสาร วารสาร สิ่งพิมพ์ที่เรียกชื่ออย่างอื่นทำนองเดียวกัน
“ผู้พิมพ์” หมายความว่า บุคคลซึ่งจัดการและรับผิดชอบในการพิมพ์
“ผู้โฆษณา” หมายความว่า บุคคลซึ่งรับผิดชอบในการจัดให้สิ่งพิมพ์แพร่หลายด้วยประการใด ๆ ไม่ว่าจะเป็นการขายหรือให้เปล่า
“บรรณาธิการ” หมายความว่า บุคคลผู้รับผิดชอบในการจัดทำ และควบคุมเนื้อหา ข้อความ หรือภาพที่ลงพิมพ์ในหนังสือพิมพ์ รวมทั้งวัสดุหรือเอกสารที่แทรกในหนังสือพิมพ์โดยความเห็นชอบของบรรณาธิการด้วย
“เจ้าของกิจการหนังสือพิมพ์” หมายความว่า บุคคลซึ่งเป็นเจ้าของกิจการหนังสือพิมพ์
“พนักงานเจ้าหน้าที่” หมายความว่า ผู้ซึ่งนายกรัฐมนตรีแต่งตั้งให้ปฏิบัติหน้าที่ตามพระราชบัญญัตินี้

ตามความใน ประมวลกฎหมายอาญา

หมวด 6 ตัวการและผู้สนับสนุน

มาตรา 86 ผู้ใดกระทำด้วยประการใด ๆ อันเป็นการช่วยเหลือ หรือให้ความสะดวกในการที่ผู้อื่นกระทำความผิด ก่อนหรือขณะกระทำ ความผิด แม้ผู้กระทำความผิดจะมิได้รู้ถึงการช่วยเหลือหรือให้ความ สะดวกนั้นก็ตาม ผู้นั้นเป็นผู้สนับสนุนการกระทำความผิด ต้อง ระวางโทษสองในสามส่วนของโทษที่กำหนดไว้สำหรับความผิดที่ สนับสนุนนั้น

กฎมายระบุไว้ชัดเจนว่า บรรณาธิการ คืออะไร มีหน้าที่อย่างไร แล้วการเป็นบรรณธิการ โดยการช่วยเหลือให้ผู้กระทำผิด ได้กระทำผิดสำเร็จ คือไม่คววบคุมเนื้อหา แล้วอนุมัติการตีพิมพ์บทความชิ้นนั้น (ถ้าเขียนแล้วเก็บไว้อ่านคนเดียว มันก็ไม่ผิดกฎหมายจริงไหมครับ)  อย่างน้อยก็ถือได้ว่า จำเลยสนันสนุการกระทำผิดนั้นแล้ว

แต่อาจจะมองได้ว่า นี่เป็นการกระทำผิดร่วมกัน แม้จะหาตัวผู้เขียนบทความนั้นไม่ได้ก็ตาม 

ผมว่ารอคำพิพากษาฉบับเต็มๆก่อนดีกว่ามั้ยครับ  :blink: 

Edited by ควันหลง, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:27.

#185 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:09

เล่นกับหมา หมาเลียปาก
เล่นกับสาก สากต่อยหัว
เถียงกับควาย ควาย (แ_่ง) แถมั่ว
เชื่อเถอะ...มันเชรี้ยชัวร์ อย่าเสียเวลา

Edited by ม่านน้ำ, 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:10.

#186 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:25

หมีพึ่งมาฯ ไม่ไหวเลยนะคะมั่วได้เสมอต้นเสมอปลายจริงๆ

ยังไม่พอ ยังขยันโชว์ความมั่วอีก ยิ่งโพสก็ยิ่งเห็นว่าระดับสติปัญญาเป็นยังไง

#187 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:59

หมีพึ่งมาฯ ไม่ไหวเลยนะคะมั่วได้เสมอต้นเสมอปลายจริงๆ

ยังไม่พอ ยังขยันโชว์ความมั่วอีก ยิ่งโพสก็ยิ่งเห็นว่าระดับสติปัญญาเป็นยังไง

ไม่มั่ว ไม่ตอแหล เป็นแดงไม่ได้ครับเจ๊

#188 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:07

ส่วนเจ๊ก็ไม่เห็นจะมีอะไรมาแสดงซักกะนิด ..     เข้ามาถึงก็มาต่อว่าแล้วยังจะมาเรียกร้องอะไรอีก  

..หน้าด้านเนอะ.. 

เออ ..  ว่าแต่  ไอ้รูปนี่  ตัวจริงอ่ะป่าวอ่ะ     5 5 5 5 + + + +

#189 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:08

ไม่มั่ว ไม่ตอแหล เป็นแดงไม่ได้ครับเจ๊

แบบนี้ก็มีตลอด  ..  พวกผสมโรง  กูขอเฮด้วย  ว่างั้น ..    

#190 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:17

เจ๊แสดงความเห็นไปแล้วค่ะ แต่ท่าทางคุณหมีฯคงไม่เห็น ...

#191 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:30

เจ๊แสดงความเห็นไปแล้วค่ะ แต่ท่าทางคุณหมีฯคงไม่เห็น ...

อ๋อ .. หราาาาาา         ตอแหลป่าวตะเอง     เด๋วโดนจับได้นะ  .    

แล้วไอ้นี่นะ  ว่าใคร  ว่าตัวเองอ่ะป่าวเจ๊ . 

#192 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:35

หาดีๆก็จะเจอนะคะ ท่าทางคงไม่ได้หาเลยสิ

#193 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:51

เพิ่งเคยเห็น "หมี" กินแต่หญ้าจริงๆ  มิน่าเหมือน "ควายแดง" เป๊ะๆ  ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#194 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:54

นิตยสารเสื้อแดง ตั้งแต่หน้าปก ข้อความ เนื้อหา บทความ สกู๊ปต่างๆ เนื้อหาเสียดสีหมิ่นเหม่ให้ร้ายสถาบัน ตั้งแต่เล่มแรก ยันเล๋มปัจจุบัน คนไม่แนวคิดชั่วกับสถาบันเหมือนกัน ไปร่วมงานกันไม่ได้หรอก นักเขียน ก็หนีคดีหมิ่นอยู่ต่างแดน จาบจ้วงบนเวทีนปช ก็หลายครั้ง หลายคน เพียงแต่อันที่ชัดมีแค่ที่โดนไป

ไม่ใช่เรื่องที่แดงแกล้งโง่ต้องมาถามเลยว่าผิดอะไรตรงไหน เพราะหนังสือนี้ทำมานาน ออกมานานแล้ว จะมาเป็น บก ต้องรู้อยู่แล้วแน่นอน แกล้งทำปากแข็งแกล้งโง่ว่าไม่รู้เห็น ที่จริงคือเห็นด้วยกันจึงมาทำด้วยกันได้ตั้งแต่แรก

#195 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:03

หมีพาลคนอื่นไปทั่วเลยง่ะ  นี่ก็พาลด่ากระทบเจ๊ม้ามอีก

เถียงไม่ได้ก็พาล  ประจานตัวเองแบบนี้ไม่ไหวนะ

เห็นหมีมันถามซ้ำถามซาก คนอธิบายไปจนร้อยรอบแล้ว แต่ก็ยังถามผมอยู่ได้

1. สมยศไม่ได้เขียน สมยศผิดตรงไหน

เอ็งเป็นเจ้าบ้าน  แล้วปล่อยให้คนเข้าซ่องสุมอาวุธในบ้านแล้วไปปล้นคน

ในแง่กฎหมาย เอ็งสามารถต่อสู้ว่าไม่รู้ไม่เห็นกับการกระทำของคนนั้นได้ 

(ซึ่งจากรายละเอียดที่ผมให้ไว้ พยานโจทก์ที่เคยทำงานกับสมยศมันก็ต่อสู้แบบนั้น)

แต่ถามจริงเหอะ  ศาลจะเชื่อว่าเอ็งไม่รู้เห็นจริงๆหรือ  บ้านเอ็งนะเว้ย

คนที่ปล่อยให้บ้านตัวเองกลายเป็นที่ซ่องสุมอาวุธไปทำร้ายคน จะไม่รู้ไม่เห็น เป็นไปไม่ได้

ถ้าไม่ผิดฐานประมาทเลินเล่ออย่างร้ายแรง ก็ต้องผิดฐานรู้เห็นเป็นใจ

ทีนี้ไอ้สมยศมันยกเอาพรบ.ปี 2484 ที่ถูกยกเลิกไปมาต่อสู้

ว่าพรบ.นั้นเคยระบุว่า "เจ้าบ้านต้องรับผิดชอบการกระทำของลูกบ้าน"  ในเมื่อพรบ.นั้นถูกยกเลิก แปลว่าเจ้าบ้านไม่ผิด

เอากะมันดิ เอากะม้านนน

2. Free Somyot ล้มสถาบันตรงไหน

ตอบง่ายอีก

เจ้าบ้านถูกกฎหมายตัดสินลงโทษว่ามีส่วนรู้เห็นให้ลูกบ้านซ่องสุมอาวุธปล้นชาวบ้าน

แล้วกลุ่มคนไปถือป้ายสนับสนุนให้ปล่อยเจ้าบ้านแล้วสนับสนุนให้ยกเลิกกฎหมายข้อนั้นซะ

ทำแกล้งโง่เลยโง่จริง

#196 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:09

ผมว่าต้องให้ความยุติธรรมกะเฮียแกนะ
เรื่องนี้แกเป็นเหยื่อจากควาขี้ฉ้อและหน้าด้านของพวกเกรียนล้มเจ้ามากกว่า

It's us against the world

#197 soco

soco

เมพ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:16

กรณีศึกษา

คบคนชั่วเป็นมิตร

รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#198 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:25

ถ้าคุณหมีอยากรู้ว่าสมยศผิดตรงไหน ก็ลองเอานิตยสารVOT สองฉบับนั้นไปเดินแจกดูสิครับ แล้วให้คุณผึ้งไปเป็นเจ้าทุกข์แจ้งความดำเนินคดีกับคุณหมี แล้วเวลาโดนจับให้คุณหมีถามตำรวจนะว่า "ไม่ได้เป็นคนเขียนผิดตรงไหน มาจับทำไม ?"

-------

โจทก์ยื่นฟ้องว่าจำเลย กระทำผิดฐานหมิ่นประมาท ดูหมิ่นและแสดงความอาฆาตมาดร้าย พระมหากษัตริย์ ด้วยการจัดพิมพ์ จำหน่าย และเผยแพร่นิตยสารเสียงทักษิณที่เป็นความผิด ม.112

โดยจำเลย(สมยศ)ต่อสู้ว่า พ.ร.บ.จดแจ้งการพิมพ์ พ.ศ.2550 มีบทบัญญัติยกเลิก พ.ร.บ.การพิมพ์ พ.ศ.2484 ซึ่งในฐานะบรรณาธิการไม่ต้องรับผิด จำเลยย่อมพ้นจากการเป็นผู้กระทำผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 2 วรรคสองนั้น ศาลเห็นว่า การที่จำเลยจะพ้นผิดย่อมหมายความว่าจำเลยพ้นจากการเป็นผู้กระทำความผิด ตาม พ.ร.บ.การพิมพ์ พ.ศ.2484 เท่านั้น ส่วนการกระทำของจำเลยจะเป็นความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 112 ตามฟ้องนั้นไม่ได้ถูกยกเลิกโดยผลของกฎหมายดังกล่าวด้วย

ส่วนที่จำเลยต่อสู้ว่า จำเลย(สมยศ)ไม่ใช่ผู้เขียนบทความที่โจทก์นำมาฟ้อง ศาลเห็นว่า โจทก์ฟ้องจำเลยว่าหมิ่นประมาท ดูหมิ่นต่อพระมหากษัตริย์ด้วยการจัดพิมพ์ จัดจำหน่ายนิตยสาร ข้อต่อสู้ของจำเลยจึงไม่ใช่การกระทำที่ถูกฟ้องและไม่ใช่ประเด็นแห่งคดีที่ศาลจะรับวินิจฉัยตามประมวลกฎมายวิธีพิจารณาความแพ่ง มาตรา 104 วรรคหนึ่ง ประกอบประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา มาตรา 15

คดีมีประเด็นต้องวินิจฉัยต่อว่า จำเลยกระทำความผิดตามมาตรา 112 หรือไม่เห็นว่า โจทก์มีพยานซึ่งเป็นลูกจ้างฝ่ายสมาชิก ช่างภาพ ศิลปกรรม ของนิตยสาร 4 ปาก เบิกความสอดคล้องกันว่า จำเลยเป็นบรรณาธิการอยู่ที่มีการตีพิมพ์ฉบับที่ 4-20 และจำเลยเป็นผู้มีอำนาจพิจารณาลงบทความแต่เพียงผู้เดียว รวมทั้งดูแลการเงิน นอกจากนี้ยังมีผู้ที่รับจ้างทำแม่พิมพ์และผู้รับจัดจำหน่ายนิตยสาร เบิกความด้วยว่า การจัดจำหน่ายได้มีการติดต่อกับตัวจำเลยเอง ซึ่งพยานโจทก์ดังกล่าวไม่ปรากฏว่าเคยมีเหตุโกรธเคียงกับจำเลยมาก่อน จึงเชื่อว่าเบิกความตามที่แต่ละคนรู้เห็นมา รวมทั้งยังมีนายทหาร 2 นาย , นายธงทอง จันทรางศุ และ บรรณารักษ์ ซึ่งได้อ่านบทความตามฟ้อง เบิกความทำนองเดียวกันว่า บทความสื่อถึงเหตุการณ์ประวัติศาสตร์ที่มีการย้อนไป 200 กว่าปี ซึ่งสอดคล้องเชื่อมโยงที่บันทึกในพระราชพงศาวดารและที่มีการเรียนรู้ทั่วไปเกี่ยวกับราชวงศ์ ซึ่งทำให้เข้าใจว่าบทความสื่อถึงสถาบันพระมหากษัตริย์

#199 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:29

เฮร้ออ ....     แล้วตกลงคนเขียนมันผิดมั๊ย  ไม่เห็นดำเนินคดี

แล้วสมยศไม่ได้เป็นคนเขียน  ตามพรบ. ปี 50  ก็ไม่ต้องรับผิดชอบ   

แล้วติดคุกได้ไงว่ะ ..  งง 

ไม่มีเจ้าทุกข์ไปฟ้องไงครับ แต่สมยศมีคนไปฟ้อง ฟ้องในข้อหาจัดพิพ์ครับ โดนเต็มๆผลก็อย่างที่เห็น

ก็ตามพรบ.  ไม่ต้องร่วมรับผิดด้วยไงคับ    ฮ่วยยยยย  

ก็ผิดข้อหาเป็นคนจัดพิมพ์เผยแพร่ จัดจำหน่ยไงครับ ฮ่วยยยยย

B)  B) 

เอ้า โควตมาอีกทีให้ "หมีเห็น" (สงสัยไม่เห็น) ตอบไปตั้งกะหน้าแรกแล้ว

#200 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:32

กระทู้นี้ยาวนะครับ  ขนาดอ่านข้ามๆยังตั้งนาน

ผมบูชาน้ำใจสมาชิกที่รักในหลวงที่พยายามชี้แจงให้คนไม่ยอมเข้าใจให้เข้าใจ

คนที่แถเขาไม่มีอะไรมากไปกว่าทำมึน ไม่ตอบแต่ด่าและแหย่ให้คนมีเหตุผลลดตัวไปทะเลาะกับเขา

เราชัดเจนที่รักและบูชาในหลวงไม่มีวันเปลี่ยนแปลง

โมโหและด่าพวกลูกไม่มีพ่อเหล่านั้นเป็นครั้งคราวก็ดีเหมือนกันครับ

ถึงเขาอาจจะได้รับความชื่นชมหรือค่าจ้างที่ดึงกระทู้มาได้ตั้งนาน

แต่คนที่มีสัสสทิษฐิทั้งหลายได้รู้เช่นเห็นชาติพวกล้มเจ้าชัดเจนยิ่งขึ้นก็นับว่าคุ้ม

คุณหมีมีอะไรจะด่าผมไหม?

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน