Jump to content

- - - - -

สรยุทธ์โกงแล้วหน้าด้านยังไม่พอ ไปถ่ายรูปหน้าระรื่นกับพวกล้ม 112 ได้ยังไง?

• Please log in to reply
227 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 eaktansamde

eaktansamde

น้องใหม่

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:34

-_-" หมีชนะ กระทู้นี้หมีชนะครับ 

#202 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:35

กระทู้นี้ยาวนะครับ  ขนาดอ่านข้ามๆยังตั้งนาน

ผมบูชาน้ำใจสมาชิกที่รักในหลวงที่พยายามชี้แจงให้คนไม่ยอมเข้าใจให้เข้าใจ

คนที่แถเขาไม่มีอะไรมากไปกว่าทำมึน ไม่ตอบแต่ด่าและแหย่ให้คนมีเหตุผลลดตัวไปทะเลาะกับเขา

เราชัดเจนที่รักและบูชาในหลวงไม่มีวันเปลี่ยนแปลง

โมโหและด่าพวกลูกไม่มีพ่อเหล่านั้นเป็นครั้งคราวก็ดีเหมือนกันครับ

ถึงเขาอาจจะได้รับความชื่นชมหรือค่าจ้างที่ดึงกระทู้มาได้ตั้งนาน

แต่คนที่มีสัสสทิษฐิทั้งหลายได้รู้เช่นเห็นชาติพวกล้มเจ้าชัดเจนยิ่งขึ้นก็นับว่าคุ้ม

คุณหมีมีอะไรจะด่าผมไหม?

เขียนผิดครับขออภัย

สัมมาทิษฐิ  ไม่ใช่สัสสทิษฐิ

#203 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:41

ผมว่าไม่ได้ประกันตัวเพราะถ้าให้ประกัน หนีแน่นอน
ตอนโดนจับก็กำลังจะหนีื คาชายแดนเขมร

It's us against the world

#204 eaktansamde

eaktansamde

น้องใหม่

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:51

จริงๆแล้ว ข้อความว่า" free somyot" ไม่ผิดเลยครับ ไม่เห็นมีตรงส่วนไหนจะไปขัด112 หรือล้มเจ้าเลย

บางที ข้อความนี้เด็กเกรียนคนนั้น เขาอาจจะขายผลไม้ แล้วสนิทกับคนชื่อสมยศ เลยบอกว่า เฮ้ ผลไม้ร้านเรา ฟรีสำหรับสมยศน่ะ
หรือพ่อเด็กชื่อสมยศ ก็เลยบอกว่า ก้นน้องเขาฟรีสำหรับคนชื่อเหมือนพ่อเค้าทุกคนเลยก็ได้อ่ะ

แล้วเด็กที่เขียนข้อความนี้ คนถ่ายภาพนี้ พิธีกรทั้ง3 ก็ไม่มีใครผิดเลยครับ ก็ข้อความตั้งต้นมันไม่ผิด อะไรๆต่อจากนั้นก็ไม่ผิด ไม่มีผิดเลยครับ

#205 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:02

เด๋วนายผึ้งน้อยออกมาแถอีก ...  จะเอาแต่พรบ.  

ถามว่า  Free   Somyot  มันล้มสถาบันตรงใหน   ..  ก็เห็นตั้งหัวกระทู้เลยเข้ามาถาม   

*** (((( แถ ))))   สีข้างถลอกหมดเลย  

ป้ายมันเขียนว่า free somyot หรือว่า 112 free somyot ครับ ???????????? 

สองคำนี้ต่างกันยังไง 

#206 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 มกราคม พ.ศ. 2556 - 23:41

จริงๆแล้ว ข้อความว่า" free somyot" ไม่ผิดเลยครับ ไม่เห็นมีตรงส่วนไหนจะไปขัด112 หรือล้มเจ้าเลย

บางที ข้อความนี้เด็กเกรียนคนนั้น เขาอาจจะขายผลไม้ แล้วสนิทกับคนชื่อสมยศ เลยบอกว่า เฮ้ ผลไม้ร้านเรา ฟรีสำหรับสมยศน่ะ
หรือพ่อเด็กชื่อสมยศ ก็เลยบอกว่า ก้นน้องเขาฟรีสำหรับคนชื่อเหมือนพ่อเค้าทุกคนเลยก็ได้อ่ะ

แล้วเด็กที่เขียนข้อความนี้ คนถ่ายภาพนี้ พิธีกรทั้ง3 ก็ไม่มีใครผิดเลยครับ ก็ข้อความตั้งต้นมันไม่ผิด อะไรๆต่อจากนั้นก็ไม่ผิด ไม่มีผิดเลยครับ

แบบว่า...ตามใจเด็กหมีมันนิดส์นุง... :P 

gladiator 1.jpg

#207 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:00

แล้วคนเขียนหายไปใหนล่ะ .. ผึ้งน้อย

สมยศไม่ใช่คนเขียน ทำไมต้องรับผิดชอบด้วย ผิดกม. ข้อใหน ผึ้งน้อยช่วยเคลียร์ด่วน

ก็บอกอยู่หยกๆว่าคนเขียนมันไม่มีเจ้าทุกข์ไปฟ้อง แต่สมยศมันมีเจ้าทุกข์ไปฟ้องไงครับ

โควตมาให้ "หมีเห็น" อีกรอบ ตอบไปตั้งกะหน้าแรกผ่านไป 4-5 หน้ายังวนอยู่กับคำถามเดิม (หมีมา Troll รึเปล่าเนี่ย)

------------------

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่...............   แถเสร็ดก็รีบชิ่งเลยวุ๊ย 

1 แล้วตกลง ..   Free  Somyot  มันไปล้มกฎหมายตรงใหน     ถามเป็นสิบรอบ   ก็ไม่ตอบ   เบี่ยงไป  เบี่ยงมาอยู่ได้ .

2 แล้วสมยศ  ถูกจับที่ชายแดนเพราะเขานำขบวนเสื้อแดงไปหาทักษิณไม่ใช่หรือ   ( ไอ้นี่ก็มั่วอีกแล้ว )

3 แล้วพรบ. ปี 50  ตรงใหนที่บอกว่า  เคสแบบสมยศต้องรับผิดแทนผู้เขียนล่ะ .    

ประเด็มมีอยู่แค่นี้เอง ...    พวกก็แถไป เรื่อยเปื่อย .   

1 Free Somyot มันก็เป็นสัญลักษณ์ต่อต้าน ม.112 ไงครับ แบบเดียวกับที่พวกเสื้อแดงเปลือยนมประท้วง ม.112 กรณีคดี"อากง"

2 สมยศจะอ้างว่าไปเที่ยว, พาเสื้อแดงไปทัวร์ หรืออะไรก็ช่าง แต่ความจริงก็คือจับตัวสมยศได้ที่ชายแดนจริงๆ ศาลท่านก็พิเคราะห์แล้วว่าจำเลย(สมยศ)มีพฤติการณ์หลบหนี หากศาลให้ประกันตัวก็อาจจะสุ่มเสี่ยงให้จำเลย(สมยศ)หลบหนี ซึ่งสมยศก็ไม่ได้รับอนุญาติให้ประกันตัวตั้งแต่ในชั้นของพนักงานสอบสวน(ตำรวจ)แล้วนะครับ คือระหว่างถูกคุมขังก็พนักงานสอบสวนก็ได้คัดค้านการประกันตัวมาโดยตลอด ศาลท่านก็พิเคราะห์ไปตามนี้ครับ

3 ตอบหลายรอบเหลือเกิน สั้นๆก็คือสมยศโดนฟ้องข้อหาจัดพิมพ์ จัดจำหน่าย เผยแพร่เอกสารหมิ่นฯ(นิตยสารVOT) ที่เป็นความผิด ม.112 ดังนั้นที่สมยศเอาพรบ.มาอ้างว่าบรรณาธิการไม่ต้องรับผิดชอบจึงเป็นคนละเรื่องครับ เข้าใจง่ายๆคือเขาไม่ได้แจ้งจับในฐานะเป็นบรรณาธิการ แต่แจ้งจับข้อหาจัดพิม์ เผยแพร่ ซึ่งเผอิญว่าสมยศมันควบตำแหน่งเป็นบรรณาธิการด้วยแค่นั้นเอง

(เหมือนบอกว่าสมยศเป็นเจ้าของอพาร์ทเม้นต์ แล้วมีคนไปเช่าห้องพักของสมยศเพื่อซุกซ่อนยาบ้า สมยศก็สู้คดีว่าในฐานะเจ้าของไม่รู้ไม่เห็นด้วย สมยศอ้างว่าไม่ต้องรับผิดชอบ แต่เผอิญว่าเขาฟ้องสมยศในข้อหาเป็นหุ้นส่วนร่วมค้ายาบ้าด้วย แล้วพอพิสูจน์ตามหลักฐานก็พบว่าเงินที่ใช้ซื้อยาบ้าเป็นเงินของสมยศจริงๆ เผอิญว่าสมยศมันควบตำแหน่งเจ้าของที่พักแค่นั้นเอง คืองานนี้เนี่ยถ้าเปลี่ยนเจ้าของอพาร์ทเม้นต์(บรรณราธิการ)เป็นคนอื่นก็ไม่โดนหรอก )

--------

เฉพาะผม ผมตอบหมี 3-4 รอบแล้วนะเนี่ย!!~

Edited by Moo3storey, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:01.

#208 butadad

butadad

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:59

สมยศที่ติดคุกครั้งนี้ แบ่งเป็น หมิ่นในหลวง 10 ปี
หมิ่น พลเอก สะพรั่ง 1 ปี พวกแดงๆเห็นไหมว่า หมิ่นคนธรรมดายังติดคุกเลย
แล้วมันไม่ออกมาโบยวายมั่งละว่า หมิ่นสะพรั่งไม่ผิด

#209 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:15

สมยศที่ติดคุกครั้งนี้ แบ่งเป็น หมิ่นในหลวง 10 ปี
หมิ่น พลเอก สะพรั่ง 1 ปี พวกแดงๆเห็นไหมว่า หมิ่นคนธรรมดายังติดคุกเลย
แล้วมันไม่ออกมาโบยวายมั่งละว่า หมิ่นสะพรั่งไม่ผิด

จริงนิครับ!

มันข้ามเรื่องหมิ่นสะพรั่งไปเลยง่ะ!!

#210 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:46

ศาลระบุด้วยว่า เนื้อหาของบทความดังกล่าวมีความผิดตามฟ้อง จำเลยซึ่งจบปริญญาตรีด้านรัฐศาสตร์ ทำงานในองค์กรพัฒนาเอกชนและองค์กรสื่อมวลชน การนำเสนอข่าวของจำเลยต้องมีการวิเคราะห์ก่อน โดยเฉพาะตำแหน่ง บก.บห. ต้องมีวิจารณญาณสูงกว่าประชาชนทั่วไป ย่อมต้องรู้ว่าบทความดังกล่าวหมิ่นประมาทกษัตริย์ และไม่มีความจริง แต่จำเลยยังคงลงพิมพ์ เผยแพร่ จึงเป็นการกระทำโดยเจตนา ส่วนที่ต่อสู้ว่ามีเวลาอ่านบทความจำกัดและเมื่ออ่านแล้วเห็นว่าสื่อถึงอำมาตย์ ไม่คิดว่าเป็นพระมหากษัตริย์นั้นก็ฟังไม่ขึ้น

การกระทำของจำเลยจึงเป็นความผิดตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 112 จำนวน 2 กรรม

ลงโทษกรรมละ 5 ปีบวกกับโทษเดิม อ.1078/52 อีก 1 ปี รวมจำคุก 11 ปี  

Edited by paradon, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:49.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#211 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:51

KEY WORD อยู่ตรงนี้เลยครับ

ศาลระบุด้วยว่า เนื้อหาของบทความดังกล่าวมีความผิดตามฟ้อง จำเลยซึ่งจบปริญญาตรีด้านรัฐศาสตร์ ทำงานในองค์กรพัฒนาเอกชนและองค์กรสื่อมวลชน การนำเสนอข่าวของจำเลยต้องมีการวิเคราะห์ก่อน โดยเฉพาะตำแหน่ง บก.บห. ต้องมีวิจารณญาณสูงกว่าประชาชนทั่วไป ย่อมต้องรู้ว่าบทความดังกล่าวหมิ่นประมาทกษัตริย์ และไม่มีความจริง แต่จำเลยยังคงลงพิมพ์เผยแพร่ จึงเป็นการกระทำโดยเจตนา

ส่วนที่ต่อสู้ว่ามีเวลาอ่านบทความจำกัดและเมื่ออ่านแล้วเห็นว่าสื่อถึงอำมาตย์ ไม่คิดว่าเป็นพระมหากษัตริย์นั้นก็ฟังไม่ขึ้น

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:52.

#212 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 08:55

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#213 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:27

มีคนตามหา หมีเพิ่งบ้า_อย่าเพิ่งแบน ให้กลับโรงพยาบาลค่ะ

.

ไม่น่าเข้ามาเลย หมีเพิ่งบ้า

โดนเละ แน่หมีเอ๋ย

#214 Alanza 4.91

Alanza 4.91

น้องเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:00

แถสุดโต่ง

#215 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:21

แบบว่า...ตามใจเด็กหมีมันนิดส์นุง... :P 

สมยศ อาจจะเป็นผลไม้ชนิดใหม่ รสชาติคล้ายๆ สมหวัง  :mellow:

Edited by Et tu Brute?, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:21.

It's us against the world

#216 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:43

ผึ้งน้อยหาทางลงใหญ่เลย ..   น่าสงสาร 

Free  Somyot  ""   ล้มสถาบันตรงใหน   ..     

ตอบ    ตอบ    ตอบ    ตอบ    ตอบ  

ตอบ    ตอบ    ตอบ    ตอบ    ตอบ  

mod ไม่พิจารณาหน่อยเหรอครับ พฤติกรรม ท้าตีท้าต่อยชัดๆ จงใจยั่วยุ โดยไม่สนใจในสิ่งที่คนอื่นจะบอกเลย โปรดพิจารณาครับ

#217 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 14:55

ช่วยถามอีกแรง...  

"Free  Somyot"   ล้มสถาบันตรงไหน   .

เป็นเอามากขนาด...  แค่เขียนป้ายแสดงความเห็น...   ก็ได้รับตำแหน่ง

ผู้ก่อการ ล้มเจ้า ซึ่งห้ามผู้ใดคบค้าสมาคนไปด้วย ในทันที...

ผมว่า เป็นหนักนะครับ...   การที่ สรุปว่าถ้าใครเห็นว่า somyot ไม่ผิด . ควรได้รับการปล่อย การประกัน...  เป็นพวก ล้มเจ้า..

โทษนะครับ.. เกิดศาลอุทรณ์ หรือ ศาลฏีกา กลับคำตัดสิน...   ศาลเค้า free somyot จริงๆ..

ทั้งสองศาล ล้ม112 ล้มเจ้า ด้วยป่าวครับ...  

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#218 eaktansamde

eaktansamde

น้องใหม่

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:00

แหงะ

#219 Alanza 4.91

Alanza 4.91

น้องเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:02

"Free  Somyot"   ล้มสถาบันตรงไหน   .

เป็นเอามากขนาด...  แค่เขียนป้ายแสดงความเห็น...   ก็ได้รับตำแหน่ง
ผู้ก่อการ ล้มเจ้า ซึ่งห้ามผู้ใดคบค้าสมาคนไปด้วย ในทันที...

ผมว่า เป็นหนักนะครับ...   การที่ สรุปว่าถ้าใครเห็นว่า somyot ไม่ผิด . ควรได้รับการปล่อย การประกัน...  เป็นพวก ล้มเจ้า..

โทษนะครับ.. เกิดศาลอุทรณ์ หรือ ศาลฏีกา กลับคำตัดสิน...   ศาลเค้า free somyot จริงๆ..
ทั้งสองศาล ล้ม112 ล้มเจ้า ด้วยป่าวครับ...  
Free sonyot ไม่ผิดครับ แต่อยากช่วยคนที่ทำผิดกฏหมาย ม.112 ทำไมหล่ะ แล้วก็รอให้ศาลอุทรณ์และศาลฎีกาตัดสินก่อนเถอะครับ
ปล.ไหนบอกว่า "ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)" อธิบายทีครับ

#220 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:16

Free sonyot ไม่ผิดครับ แต่อยากช่วยคนที่ทำผิดกฏหมาย ม.112 ทำไมหล่ะ แล้วก็รอให้ศาลอุทรณ์และศาลฎีกาตัดสินก่อนเถอะครับ
ปล.ไหนบอกว่า "ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)" อธิบายทีครับ

ผมไม่ออกความเห็นว่า 112 ควรแก้ หรือ ไม่ควรแก้ อย่างไร..แก้เป็นอะไร...   เพราะคนที่ห้ามไว้ให้เหตุผลว่า  ความเห็นผมมีแนวโน้มว่า..  

อาจก่อให้เกิดการแตกแยกและความวุ่นวายในเวปแห่งนี้...  

ไม่เกี่ยวกับ การที่ อยู่ดีๆ..  มีเด็กเห็นต่าง อยาก free somyot...  ก็ถูกหาว่า เป็นพวกล้ม 112 ซะงั้น...  

ถ้าท่านยอมรับได้ว่าเค้าไม่ผิดอะไร... แล้วกระทู้นี้ ด่า สรยุทุทธที่ไปสุงสิงกับเค้า...    

สรย้วยผิดป่าวครับ...    ท่านแสดงความเห็นแย้ง จขกท บ้างป่าวครับ... 

การที่มีคนอยากช่วยอีกคน...  ที่ทำผิดกฏหมาย... ย้ำ  ทำผิดกฏหมาย

ถามว่า  แสดงว่าเค้าเป็นพวกเดียวกัน...   นิสัยเหมือนกัน...  ล้มเจ้าด่าเจ้าเหมือนกัน....    เหรอครับ..

ถ้าแบบนั้น...

ทนายจำเลยที่ผิดก็ เลวกันหมด...  

ผู้พิพากษาที่ ถูกกลับคำตัดสิน เลวกันหมด...    

หรือป่าวครับ...  

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#221 Alanza 4.91

Alanza 4.91

น้องเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:30

ช่วยถามอีกแรง...  "Free  Somyot"   ล้มสถาบันตรงไหน   .

ทั้งสองศาล ล้ม112 ล้มเจ้า ด้วยป่าวครับ...   :D

ผมไม่ออกความเห็นว่า 112 ควรแก้ หรือ ไม่ควรแก้ อย่างไร..แก้เป็นอะไร...   เพราะคนที่ห้ามไว้ให้เหตุผลว่า  ความเห็นผมมีแนวโน้มว่า..  
อาจก่อให้เกิดการแตกแยกและความวุ่นวายในเวปแห่งนี้...  

ไม่เกี่ยวกับ การที่ อยู่ดีๆ..  มีเด็กเห็นต่าง อยาก free somyot...  ก็ถูกหาว่า เป็นพวกล้ม 112 ซะงั้น...  
ถ้าท่านยอมรับได้ว่าเค้าไม่ผิดอะไร... แล้วกระทู้นี้ ด่า สรยุทุทธที่ไปสุงสิงกับเค้า...    
 สรย้วยผิดป่าวครับ...    ท่านแสดงความเห็นแย้ง จขกท บ้างป่าวครับ... 

การที่มีคนอยากช่วยอีกคน...  ที่ทำผิดกฏหมาย... ย้ำ  ทำผิดกฏหมาย
ถามว่า  แสดงว่าเค้าเป็นพวกเดียวกัน...   นิสัยเหมือนกัน...  ล้มเจ้าด่าเจ้าเหมือนกัน....    เหรอครับ..
ทนายจำเลยที่ผิดก็ เลวกันหมด...  
ผู้พิพากษาที่ ถูกกลับคำตัดสิน เลวกันหมด...    

ผมบอกตอนไหนดีไม่ดีคนที่อยากช่วย สมยศ ฯ เอาเป็นว่าคบคนเช่นไรเป็นคนเช่นนั้น คนทำผิดกฏหมายน่าจะเป็นคนดี ส่วนคนที่ช่วยมีเมตตาอยากช่วยคนดี

#222 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:34

อืม ถ้าจะให้ดี ควรแก้ลายเซ็นต์หน่อยนะครับ จาก

ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม

เป็น

ผมไม่ออกความเห็นว่า 112 ควรแก้ หรือ ไม่ควรแก้ อย่างไร..แก้เป็นอะไร...  

เพราะสองประโยคนี้ ความหมายไม่เหมือนกัน

#223 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:02

อืม ผมอ่านกระทู้นี้แล้ว ผมกำลังจะบอกว่า...

ข้อความ 112 free somyot ไม่มีเนื้อหาหมิ่นเบื้องสูง ใช่ ถูกต้อง

แต่คนที่เขียน และ/หรือ ชูข้อความนี้ มีเจตนาสนับสนุนคนที่มีแนวคิดหมิ่นเบื้องสูง 

คือมันไม่หมิ่นหรอก แค่เชียร์คนหมิ่นเท่านั้นเอง

การคิดต่างที่ไม่ผิดกฎหมาย ก็คิดกันไป

แต่ต้องรับความเสี่ยงที่จะโดน วิถีประชา หรือ การคว่ำบาตรทางสังคม เล่นงานเอาเอง

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านข้อความนี้นะครับ 

**แก้ไข คำว่า หรอก ตก ก.ไก่

Edited by อู๋ ฮานามิ, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:27.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#224 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:50

ตอนนี้สอยุดโดนเล่นหนักเหมือนครับ

เจอทั้งเฟสถล่ม ทวีตอีก

อ่วมอรทัยไปเลย

ดีนะในรายกายมันไม่มีคนส่ง SMS ด่ามัน

Edited by พอล คุง, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:50.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#225 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:52

ช่อง 3 ก้อซวยพอๆกัน หน้าเฟสช่องยังคงโดนถล่มต่อเนื่อง ตั้งแต่เรืองแบนเหนือเมฆ จนมาถึงเรืองนี้

แต่อย่างว่าครับ คนมันจะหน้าด้านก้อด้านอยู่อย่างนั้น

Edited by พอล คุง, 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:53.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#226 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:17

มาตอบด้วยหลักฐาน เอาบุญนะเห็นแถ

1.  ช่วยแหกตาดูรูปที่เด็กชูป้ายนะ  มันไม่ใช่แค่มีคำว่า Free Somyot  แต่มันมีคำว่า 112

แปลว่าเด็กคนนี้อยากให้เลิกล้มกฎหมายมาตรา 112  

ทีหลัีงจะแถ ให้ดูรูปก่อนทุกครั้ง

2. สรยุทธ์อ้างว่าเด็กชูป้ายทีหลัง  เด็กอ้างว่าเขียนข้อความแล้วก่อนให้สรยุทธ์เซ็น (ซึ่งลายเซ็นก็อยู่ขอบกระดาษจริงๆ)

ก่อนอิเห็นและพวกแดงล้มเจ้าในเสรีไทยจะแถอีก  ต้องตระหนัก "ข้อมูลที่ขัดแย้งกันเอง" นี้ก่อน

ถ้าเป็นแบบแรก  สรยุทธ์คือเหยื่อ แล้วเด็กคนนี้โคตรเลว  ไม่ได้มีความคิดเป็นเด็กเลย

ถ้าเป็นแบบสอง เด็กคนนี้ก็คิดล้มม.112 จริงๆน่ะแหละ  แต่สรยุทธ์โคตรเลว ป้ายความผิดให้เด็ก

ลองอ่าน comment นี้ในผจก.ดู  เป็นคนเดียวกับที่เขียนบอกก่อนหน้านี้ว่า เด็กคนนี้ยืนยันว่าสรยุทธ์เห็นข้อความก่อนแล้วทุกอย่าง

ความคิดเห็นที่ 150 -11 blank.gif b_feedbackB.gif b_notify.gif blank.gif ผมเพิ่งวางสายจาก "น้องบิ๊ก" ไปครับ น้องเขาโทรมาเอง ผมขอสรุปเท่าที่พูดคุยกันดังนี้

1. น้องเขาค่อนข้างกังวลถึงผลกระทบที่จะตามมา น้องเขาคิดว่า เดี๋วเรื่องมันก็จะเงียบไปเอง ถ้าไม่มีใครแชร์

ผม บอกไปว่า : น้องไม่ต้องกลัว ไม่มีใครทำร้ายใครหรอก คนที่โดนเพ่งเล็งคือ "สรยุทธ" คนดังระดับประเทศที่ต้องรับผิดชอบการลงชื่อสนับสนุนให้ปล่อยตัวคนที่เพิ่ง โดนจำคุกคดี 112 ส่วนคนที่ถือป้าย ก็เป็นเยาวชนคนหนึ่งที่มี "ความคิด" มีสิทธิ์ที่จะคิด สังคมก็ได้แต่จับตามมองว่าเขาจะทำอะไรต่อไป มันจึงเป็นไปไม่ได้ที่ไม่มีใครแชร์ เพราะทุกคนก็อยากรู้คำตอบจากปากสรยุทธว่า คุณสนับสนุนเรื่องนี้จริง? หรือเซ็นต์ไปโดยไม่ได้อ่านข้อความเสียก่อน?

2. น้องบิ๊ก ให้ทัศนคติเกี่ยวกับ 112 ว่าเป็นเพียงการเรียกหาความยุติธรรม และเพิ่มความเป็นธรรมให้คนที่คิดต่างในเรื่องนี้ ด้วยเหตุผลที่ว่า "ต่างชาติมองเราอยู่"

ผมบอกไปว่า : ยังมีเรื่องให้คิดให้ตรวจสอบอีกเยอะ ที่คนเขาทนไม่ได้ ที่เขาต้องด่าเพราะเขาไม่เห็นจะเดือดร้อนอะไรกับสถาบันนี้ คนเขาอยู่กันมาในแผ่นดินนี้อย่างร่มเย็นเป็นสุข "ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว" แม้แต่ต่างชาติยังยกย่องในแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง แล้วจะไปสนใจอะไรกับต่างชาติมันนักหนา? หรือคุณมีต่างชาติเป็นต้นแบบ? ... น้องบิ๊กตอบว่า เราต้องอ้างอิงกับต่างชาติ เพราะเราอยู่ในโลก ผมเลยสื่อไปแนวที่ว่า ให้ไปศึกษาเรื่อง "ทรัพยากรธรรมชาติ" กับสิ่งแวดล้อมให้ดีๆ ว่าเป้าหมายของโลกนี้คืออะไร?

3. โดยสรุปแล้ว น้องบิ๊ก เป็นคนที่มีความคิด เป็นคนรุ่นใหม่ ที่มีอุดมการณ์ มีฝันที่จะเปลี่ยนแปลงสังคม ผมจึงบอกไปว่า สังคมไทยต้องการคนที่ "เก่งและดี" ไม่ใช่เก่งแต่ไม่ดี และไม่ใช่ดีแต่ไม่เก่ง ฉนั้น สิ่งที่น้องบิ๊กทำ มีทั้งคนด่าและคนยกย่อง แต่ขอให้รู้ว่า คนที่ด่าเพราะเขาไม่อยากให้น้องบิ๊กเข้าใจอะไรแบบผิดๆ ทุกคนแอบเอาใจช่วยอยู่ลึกๆ ทุกคนอยากเห็นเยาวชนไทยมีความคิด มีอิสรภาพ และเติบโตขึ้นมากลายเป็นนักการเมือง หรือเป็นนายกรัฐมนตรี ที่ทำให้ประเทศไทย "เจริญขึ้น" ทั้งทางด้านเศรษฐกิจ คุณธรรม และจริยธรรม
Banlang Chang

#227 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 28 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:20

มั่วแล้ว

ผมว่าเฮนไตก็รู้แก่ใจดีนะว่า FREE SOMYOT มันเกี่ยวกับขบวนการ Anti 112 อย่างไร ?

ก็ถ้ามันเป็นการแสดงออกทางสัญลักษณ์เพื่อต่อต้าน ม.112 ถามว่ามันล้ม ม.112 ไหมล่ะ ?

- คำตอบคือ ใช่ เป็นการรณรงค์ล้ม ม.112 อย่างหนึ่ง

ประเด็นทนาย-ศาลอันนั้นคือการทำหน้าที่นะครับ ซึ่งการทำหน้าที่ของผู้พิพากษาเนี่ยไม่มีสิทธิ์เอาความรู้สึก,ความเห็นส่วนตัวมาตัดสินคดีอยู่แล้ว

ส่วนเด็กจะเป็นถึงขั้นล้มเจ้าฯรึเปล่าคงตอบไม่ได้ แต่ที่แน่ๆเด็กมีพฤติการณ์ต่อต้านกฏหมายหมิ่นฯแบบผิดๆ ผิดแน่ๆเพราะการไปชูป้ายโดยใช้สรยุทธแบบนั้นมันก็ผิดแล้ว การแสดงออกทางสัญลักษณ์ที่เป็นการสร้างความแตกแยกถือว่าเป็นการใช้สิทธิ์โดยขาดสำนึกรับผิดชอบ

#228 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 29 มกราคม พ.ศ. 2556 - 09:24

ตอนนี้สอยุดโดนเล่นหนักเหมือนครับ

เจอทั้งเฟสถล่ม ทวีตอีก

อ่วมอรทัยไปเลย

ดีนะในรายกายมันไม่มีคนส่ง SMS ด่ามัน

มีตลอดแหละครับ แต่มันมีทีมงานกรอง ข้อความ

:)

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน