Jump to content

- - - - -

เรื่องที่ทักษินเป็นผู้จุดไฟสงครามกลางเมือง เผาสามจังหวัดชายแดนใต้ ... หลักฐานที่ทักษินดิ้นไม่หลุด

• Please log in to reply
582 ความเห็นในกระทู้นี้

#551 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:04

ดูนี่ดิ

ตั้งแต่นาทีที่ 24 ไปก้อได้

http://www.youtube.com/watch?v=5mOb8EKzRik

คุณชวน คือนักการเมือง ที่ทำให้ผม อยากเรียนรัฐศาสตร์ ^^
แต่เอนไม่ติด เลยคิดว่า ไปทำอย่างอื่นน่าจะรุ่งกว่า 5555

ผมชื่นชมอุดมการณ์ของคุณชวน
ยิ่งเรื่องได้ที่สอง ขอตั้งรบ ทีหลัง เรียกว่า สุภาพบุรุษในดวงใจเลย

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#552 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:12

การมี ศอบต. กับ พตท 43. จะเรียกว่าเลี้ยงโจรได้ไง ก็ในเมื่อมันถูกกำกับดูแลโดยทางราชการ

แต่การยุบ ศอบต. กับยุบ พตท. 43. แล้วส่งตำรวจเข้าไปเรียกเก็บส่วย - ฆ่าตัดตอนยาเสพติดนี่ต่างหาก ที่เป้นการเข้าไปบ่มเพาะสร้างแนวร่วมโจรให้กระจายเต็มพื้นที่

อ้างอิงตามเรปเลยครับ ถ้าผมแปลผิด ก็ช่วยบอกด้วยว่าผิดตรงไหน
ถ้าไม่บอก ก็เลิกด่าเหอะครับ แล้วปล่อยผมโง่ต่อไป

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#553 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:20

การมี ศอบต. กับ พตท 43. จะเรียกว่าเลี้ยงโจรได้ไง ก็ในเมื่อมันถูกกำกับดูแลโดยทางราชการ

แต่การยุบ ศอบต. กับยุบ พตท. 43. แล้วส่งตำรวจเข้าไปเรียกเก็บส่วย - ฆ่าตัดตอนยาเสพติดนี่ต่างหาก ที่เป้นการเข้าไปบ่มเพาะสร้างแนวร่วมโจรให้กระจายเต็มพื้นที่

อ้างอิงตามเรปเลยครับ ถ้าผมแปลผิด ก็ช่วยบอกด้วยว่าผิดตรงไหน
ถ้าไม่บอก ก็เลิกด่าเหอะครับ แล้วปล่อยผมโง่ต่อไป

เขียนให้อ่านใว้ตั้งแต่กระทู้แรกแล้วครับ กรุณากลับไปอ่านดูอีกรอบ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#554 ant

ant

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:45

คุณเห็นไต๋ถ้าจะสละเวลาอ่านสักนิด จะขอบคุณนะ

ทำไมคนสามจังหวัดชายแดนใต้ ถึงรังเกียจทักษิณ ทั้งๆที่ไม่ต้องมีแกนนำคนใหนมากระจายข่าวเป่าหู ล้างสมอง

เพราะพวกเขาเป็นประชาชนที่ได้รับผลกระทบโดยตรง เพราะพวกเขารู้เห็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และเข้าใจปัญหา

ในภูมิภาคของเขาเป็นอย่างดี และเขาก็รู้ดีว่า เหตุการณ์มันจะไม่จบลงง่ายๆ และแก้ปัญหานี้กันง่ายๆ แต่พวกเขา

ต้องเป็นผู้รองรับผลการกระทำของทักษิณ อย่างเลี่ยงไม่ได้ ตลอดไป

เมื่อต้นไม้ต้นใหญ่ที่ชื่อ ศอบต ถูกโค่นลงด้วยน้ำมือทักษิณในครั้งนั้น รวมถึงการยุบกองกำลังร่วม พตท 43

สิ่งที่แตกกระสานซ่านเซ็นออกจาก ศอบต นั่นคือการปล่อยความชั่วร้ายทั้งหมดทั้งมวลให้เป็นอิสระ ปราศจากการควบคุม

โดยการตัดสินใจของทักษิณ  ความชั่วร้ายแยกย้ายเพาะตัวในพื้นที่ๆไม่สามารถควบคุมได้ กระจายตัวออก และยิ่งแข็งแกร่ง

ความแข็งแกร่งของโจรใต้ ปฏิเสธไม่ได้ว่า ทักษิณ เป็นผู้หนึ่งที่ร่วมสร้างขึ้น ด้วยเหตุ กรือเซะ ตากใบ และวาทะโจรกระจอก 

เหล่านี้ คือการกวาดต้อนแนวร่วมให้ยิ่งแข็งแกร่งมากขึ้น แม้รัฐบาลใดๆจะทุ่มเม็ดเงินมหาศาลลงไป

พวกเราเรียกว่า นโยบายตบหัว แล้วลูบหลัง แต่โทษเถอะ ไม่มีทางลบล้าง หรือ ทำให้โจรรู้สึกดี สำนึกได้

ยิ่งกลายเป็นสร้างอำนาจและความได้เปรียบให้โจรมากขึ้น และยิ่งสร้างฐานันดรให้ข้าราชการเลวๆ ได้ร่ำรวย

จากเคราะห์กรรมของชาวบ้านมากขึ้น 

เมื่อรู้ตัวว่าพลาด สิ่งที่ทักษิณทำลำดับต่อมา คือการพยายามยกต้นไม้ที่ชื่อ ศอบต ที่ถูกตัดทิ้งไป

ขึ้นมาสวมตอเก่าเพื่อแก้ปัญหา แต่ไม่มีทางเหมือนเดิม ความชั่วร้าย ผีป่า โจรกระจอก เหล่านั้น

ต่างแยกย้ายกันไปสร้างความแข็งแกร่ง  จนยากที่จะแก้ได้ และเป็นเหตุการณ์เศร้าใจ ฆ่า เผา ป่าเถื่อน

เหมือนที่คนไทยได้เห็นได้ฟังมาจวบปัจจุบันนี้

อย่าถามผมว่า ทำไมรู้ปัญหา แล้วไม่ช่วยมาร์คแก้ตั้งแต่รัฐบาลที่แล้ว เพราะนั่น มันสื่อความเข้าใจที่อ่อนหัด

ของผู้ถาม และ ไร้ซึ่งการลำดับอย่างสิ้นคิด บอกได้เลยว่าปัญหานี้จะยังคงมีต่อไปอย่างยาวนาน 

ยาวนานเพราะความผิดของทักษิณคนเดียว  พลเอกเปรมและพลเอกเชาวลิต ใช้เวลา ศึกษาเรียนรู้ทำความเข้าใจ

วางแผนร่วมยี่สิบปี กว่าที่จะสงบเงียบ และ เป็น ศอบต เป็น พตท 43 ใช้เวลาเป็นยี่สิบปีในการแก้ปัญหา 

กับการพังทลายลงแค่ชั่วการตัดสินใจ จากทักษิณ

อย่ามาตั้งแง่ ตั้งมุมถามแบบลูบหน้าปะจมูก ถึงรัฐบาลอื่น

พวกเราคนใต้ไม่ควรต้องมารับเคราะห์กรรม ที่เกิดจากการตัดสินใจที่ผิดพลาด อย่างไม่ควรอภัย ของทักษิณ

ท่าน สรุปเอาเองว่า ยุบ ศอบต เป็นต้นเหตุ...    รู้ได้อย่างไร..  คนก่อเหตุบอกท่าน หรือ คิดไปเอง...  

แถม ท่าน ออกตัว ด้วยการ บอกว่า...  เกิดแล้ว แก้ไม่ได้ ....  อีกนาน...  

ผมอ่านแล้วครับ... แต่ ตอบไม่ถูก...  เพราะ ท่าน ตีกินไปหมดแล้ว...  

คือ สรุปว่า แม้วกดชักโครกแล้วไฟเกิดดับ...   แล้ว ผู้มีปัญญาบอกเลยว่า ..  แม้วผิด

เพราะ กดชักโครก...      :D   

ในฐานะคนปัตตานี เกิดที่นั่น เรียนหนังสือที่นั่น รู้เห็นสัมผัสยุคโจรพูโล ยุคโจรจีนคอมมูนิสต์ 

เคยหนีโจรกันทั้งหมู่บ้านไปนอนในป่าละเมาะ ช่วงหนึ่งของชีวิต ที่ต้องหลบหนีออกจาก

บ้านไปกบดานอยู่สงขลา เพราะภัยโจรพูโล  เพราะความกลัว 

จนเสียงปืนสงบ เพราะพลเอกเปรมผู้มุ่งมั่น 

ผมเกิดปัตตานีเรียนประถมในหมู่บ้าน  เรียนต่อในจังหวัดยะลา ศอบต เป็นบทเรียนบทหนึ่ง ที่นักเรียนสมัยผม

ต้องเรียนรู้และทำความเข้าใจที่มาที่ไป เป็นตำนานที่เราบอกกับตัวเองว่าจะไม่มีวันเกิดขึ้นอีกในมาตุภูมิของเรา

เมื่อสมัยเรียนที่ยะลา ศอบต กับบ้านพักของผมห่างกันแค่ร้อยเมตร!!!!  

เข้าไปใน ศอบต เราจะเห็นคนพุทธ คนมุสลิม นั่งสัพเพเหระ ในเรื่องต่างๆอย่างสนุกสนานเปี่ยมด้วยรอยยิ้ม

พตท สี่สามห่างออกไปประมาณหนึ่งกิโลเมตร มีแต่ความสงบ และไร้ร่องรอยของความรุนแรงใดๆ

ญาติพี่น้องผมอยู่ปัตตานี อยู่ยะลา อยู่สงขลา ด้วยความสงบ แม้จะมีเหตุบ้าง แต่ทุกๆอย่างมีการควบคุม

อย่างเป็นระบบ ไม่ต้องหวาดผวา ไม่ต้องตีค่าตัวเองเป็นศูนย์

แต่เห็นไต๋กลับกล้ามาถามผมว่า   รู้ได้อย่างไรว่าสาเหตุที่รุนแรงเกิดจากการยุบ ศอบต

เป็นเพราะผมสรุปเอาเอง  หรือคนก่อเหตุมาบอกผม 

สลดหลุด สุดสลด ครับ เห็นไต๋ แต่อย่างว่าแหละครับ เหตุไม่ได้เกิดในหมู่บ้านคุณ 

ไม่มีญาติพี่น้องของคุณถูกยิงตาย คุณไม่เคยต้องเสี่ยงจากสถานการณ์นี้

อีกทั้งคุณก็ไม่เคยเรียนรู้วิถีของมาตุภูมิผม ผมไม่จำเป็นต้องตีกินอะไรกับคุณ

ไม่จำเป็นต้องมานั่งรอให้คุณอนุมานว่าเกิดด้วยสาเหต ที่มาใด

เพราะผมคือคนใต้ที่สัมผัสอยู่ตรงนั้นอยู่แล้ว ไม่ต้องสันนิษฐานใดๆ

ก๊ดีนะคุณเห็นไต๋ คำพูดพล่อยๆที่ว่า   แม้วกดชักโครกแล้วไฟดับ ธารกำนัลก็ชี้ว่า ต้นตอที่ผิดคือแม้วที่ไปกดชักโครก 

ยิ่งทำให้รู้เช่นเห็นตัวตนของคุณ มากขึ้น

ว่าไร้สาระทางการตรึกตรอง 

โทษนะครับ...   ผมจะรู้ไหมว่าท่านอยู่ภาคใต้ ..  ผมตอบคำถามคน ผมไม่ดูหน้า... ผมไม่ดูชื่อ.. ผมอ่านเหตุผล ครับ...  

ท่านมีเหตุผลของท่าน ผมรับฟังและอ่านตลอดจนจบ..แต่...  เหตุผล หรือ ความเชื่อท่าน มันเป็นข้อเท็จจริงหรือไม่...  ละครับ...

กลับกัน ถ้า ผมบอกว่า ผมก็อยู่ใต้...   ปัญหาไฟดับ เกิดเพราะ..  แม้วแปลงกายเป็นอุลตร้าแมน แล้ว กดชักโครก.

กดแล้วน้ำรั่วไปโดนเสาไฟช็อด..     ผม พรรณาเหตุผลสารพัด   ถามจริงๆว่า ท่านเชื่อหรือครับ...

พอๆ กับ มีคนบอกว่า นั่งแท็กซี่ แล้ว เถียงจน คนขับเสื้อแดงไปไม่เป็น...  ถามจริงๆว่า ท่านเชื่อหรือครับ...

ใครเชื่อผมไม่ทราบ ผมไม่เกี่ยว...  แต่ผมมีสิทธิ ไม่เชื่อ...     .ใช่ไหมครับ..

การที่ ผมไม่เชื่อ แสดงว่า ผมขั่ว ผมเลว หรือป่าว...   คิดเองนะครับ... 

ด้วยความเคารพ..  ท่านจะ พรรณาอย่าไรก็ได้...มันก็ไม่ต่างกัน  เหมือน กับ 

กรณี คุณเช ที เขื่อว่า South Africa ชั่งไข่ ขาย ...   คุณเช เค้าอ้างว่าไปประจำ... 

(แต่สุดท้าย  ผมหาได้ว่า ตามห้างที่นั้น เค้าขาย เป็น pack.)  ถ้าผมเชื่อเค้า... เหอๆ

อีกตัวอย่างนึง...

ผมเชื่อว่า ม้ากตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร...  คุณชุมพล พรรคร่วมพูดเอง...   ฺฺBBC ลง ข่าวลง...  บางท่าน ยังบอกไม่มีหลักฐาน...  

ผมโวยวายแบบท่าน ท้าโน่นท้านี่.. ไหมครับ ...     ไม่เชื่อก็ไม่เชื่อ..  ผมไม่บังคับใคร...

ขณะเดียวกัน  ท่านจะให้ผมเชื่อว่า แม้วทำให้เกิดไฟใต้...   จาก แค่คำพูดของท่าน. คนในพื้นที  แบบนี้ ผมทำไม่ได้..  

มี คณะกรรมการ ชุดไหน สรุปแบบท่านหรือไม่ 

มี หน่วยงาน ไหน... สรุปแบบท่านหรือไม่ 

การที่ผมจะลงใต้กับท่าน... ถามหน่อยครับ... ท่านจะพาผมไปดูอะไร ...  

- ดูความอันตราย... แล้ว มันตอบได้ไหมว่า แม้วทำ..

- คุยกับคนในพื้นที่...แล้ว มันตอบได้ไหมว่า แม้วทำ.. (เกิดผมคุยกับคนที่เค้าเชื่อเรื่อง ปอบ แสดงว่า มี ปอบ จริงๆ อย่างนั้นหรือ... )

หรือ จะได้คุยกับโจรใต้ตัววางระเบิด ตัวเป็นๆ แล้วถามเค้าว่า "ทำไปเพราะ แม้วยุบ ศอบต" ได้ป่าวครับ...

ถ้าได้...   ท่าน อัด clip มาให้ผมก็พอ...    แล้วผมจะ ตั้งกระทู้ 10 วันรวด ขออภัยท่านที่ ไม่เชื่อท่าน. และ ทำให้ท่านกริ้ว..

16.00 น 

:lol:

ตรรกะสุดยอดเลยว่ะ

แบบนี้ผัวเมียที่เลี้ยงเอ็งมาแต่เล็ก เอ็งก็คงไม่เชื่อว่าเป็นพ่อกับแม่ของเอ็ง เพราะเอ็งไม่เห็นตอนที่พ่อเป็นคนทำเอ็งและไม่เห็นที่แม่เป็นคนคลอดเอ็งออกมา

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#555 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:01

จากคห ของคุณไข่

อะไรที่ทำให้เหตุเหล่านี้ รุนแรงทวียิ่งขึ้น 
หากลองมองย้อนไปในอดีต ภายหลังเกิด ศอบต โดย นโยบายของพลเอกเปรม  การควบคุมเหล่าโจรแบ่งแยกดินแดนเป็นไปอย่างระบบ มีการดึงตัวโจรแบ่งแยกดินแดน คนสำคัญๆเข้ามาอยู่ในกรอบของนโยบาย และปิดกั้นการกระจายในทุกๆทางของโจร แบ่งแยกดินแดน โดยยอมปิดตาข้างหนึ่งในเรื่องของผลประโยชน์ ช่องทางทำมาหากิน แต่อีกด้านหนึ่ง ก็กวาดล้าง เหล่าโจรย่อยๆ ที่มีฐานกำลังอยู่บนเทือกเขา รอยต่อต่างๆ ทำให้การเคลื่อนไหวของโจรแบ่งแยกดินแดนเหล่านี้ ไม่มีศักยภาพเพียงพอที่จะกระจายอาณาเขตสู่พื้นที่ใดๆ หนึ่งคือ หัวโจกโจร ไม่เอาด้วย สองคือ หัวโจกโจรเหล่านั้น ได้รับการนับหน้าถือตาจากสังคมพลเมืองมุสลิมทั่วไปเพราะดำรงชีวิตอยู่ในสังคมแบบปกติ และสามารถควบคุมสถานการณ์ในสังคมนั้นได้  จึงเป็นการจำกัดการขยายตัวในด้านอิทธิพลของโจรแบ่งแยกดินแดนอย่างมีประสิทธิภาพ

นั่นคือบทบาทของ ศอบต และ พตท 43    ทำไมบทบาทเหล่านี้จึงต้องแยกเป็น พตท 43 และ ศอบต
พตท 43 เป็นกองกำลังจิตวิทยา เป็นกองกำลังแนวคู่ขนานกับ ศอบต ใช้ทั้งพระเดช พระคุณ และการป้องปราม
ศอบต ใช้หลักการดึงคนสำคัญทางสังคมมุสลิมเข้ามาอยู่ในสารบบอย่างถูกต้อง และให้โอกาส  

จากข้อความข้างต้นนี้ผมสรุปผิดตรงไหนครับ?

#556 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:03

แต่สิ่งที่ผมอยากถามน้าเช คือเรื่องนี้
แม้ว่าจะโควทคุณไข่ก็ตาม

มาช่วยดันกระทู้ครับ เห็นคุณเคนอิจินามิแวบๆด้วย

กกำลังตามอ่านอยู่นะครับ
จริงๆสนใจเรื่องปัญหาภาคใต้มานาน แต่ไม่รู้จะไประดมข้อมูลจากไหน

เท่าที่อ่านมา(ยังไม่จบ) คิดว่า คำว่าทักษิณเป็นผู้จุดไฟใต้ ยังมีข้อขัดแย้งบางอย่าง
แต่เชื่อว่า การยุบ ศอบต เป็นตัวเร่งที่สำคัญ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากทักษิณัป็นผู้จุดจริง ทำไม วันนี้ เขาพ้นอำนาจไปแล้ว ปัญหายังยิ่งทวีความรุนแรงขึ้น?

#557 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:16

แต่สิ่งที่ผมอยากถามน้าเช คือเรื่องนี้

มาช่วยดันกระทู้ครับ เห็นคุณเคนอิจินามิแวบๆด้วย

จริงๆสนใจเรื่องปัญหาภาคใต้มานาน แต่ไม่รู้จะไประดมข้อมูลจากไหน

เท่าที่อ่านมา(ยังไม่จบ) คิดว่า คำว่าทักษิณเป็นผู้จุดไฟใต้ ยังมีข้อขัดแย้งบางอย่าง
แต่เชื่อว่า การยุบ ศอบต เป็นตัวเร่งที่สำคัญ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากทักษิณัป็นผู้จุดจริง ทำไม วันนี้ เขาพ้นอำนาจไปแล้ว ปัญหายังยิ่งทวีความรุนแรงขึ้น?

สมมุติว่าคุณกับผมยืนอยู่ที่ปากเหวกันอยู่สองคน แล้วจากนั้นคุณก็ผลักผมตกเหวลงไปร่างแหลกเละตายอยู่ก้นเหว แล้วจากนั้นคุณก็เดินกลับบ้านไปนอนเกาไข่ดูทีวีอยู่ที่บ้านสบายๆ ถามว่าตอนนี้คุณก็ไม่ได้ยืนอยู่ที่ปากเหวนั้นแล้ว แต่ทำไมผมยังร่างกายแหลกเหลวอยู่ที่ก้นเหวอยู่อีก ทำไมผมไม่ฟื้นจากความตายเสียที ทั้งๆที่คุณไม่ได้ยืนอยู่ที่ปากเหวนั้นแล้ว ตอบผมได้ไหมครับ

อนึ่ง ...  ที่บอกว่าทุกวันนี้ทักษินพ้นอำนาจไปแล้วนั้นจริงแท้แค่ไหนครับ แล้วหมาตัวไหนยังสไกป์มาสั่งงานคณะรัฐมนตรีครับ แล้ววลีที่เสื้อแดงชอบพูดกันว่า "ทักษินคิด เพื่อไทยทำ" มันไม่ใช่เรื่องจริงหรือครับ

Edited by เช neverdie, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:53.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#558 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:58

ไม่เข้าใจครับ?
ทำไม คุณที่ตายไปแล้ว ยังไม่ฟื้นจากความตายสักที?
คำถามนี้จะไม่เคยเข้ามาสมองผม เพราะไม่มีคำว่าฟื้น หลังความตาย
แต่ถ้าตอบว่า ทำไมไม่ฟื้นหลังจากตายไปแล้ว?
คำตอบคือ เพราะคนตายแล้ว ไม่มีทางฟื้นกลับมาได้อีก นี่คือสัจธรรม หรือกฏ ตามวิทยาศาสตร์

สมมุติว่าคุณกับผมยืนอยู่ที่ปากเหวกันอยู่สองคน แล้วจากนั้นคุณก็ผลักผมตกเหวลงไปร่างแหลกเละตายอยู่ก้นเหว แล้วจากนั้นคุณก็เดินกลับบ้านไปนอนเกาไข่ดูทีวีอยู่ที่บ้านสบายๆ ถามว่าตอนนี้คุณก็ไม่ได้ยืนอยู่ที่ปากเหวนั้นแล้ว แต่ทำไมผมยัง***ร่างกายแหลกเหลวอยู่ที่ก้นเหวอยู่อีก ทำไมผมไม่ฟื้นจากความตายเสียที ทั้งๆที่คุณไม่ได้ยืนอยู่ที่ปากเหวนั้นแล้ว ตอบผมได้ไหมครับ

#559 เช never die

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:06

ทำไม คุณที่ตายไปแล้ว ยังไม่ฟื้นจากความตายสักที?
คำถามนี้จะไม่เคยเข้ามาสมองผม เพราะไม่มีคำว่าฟื้น หลังความตาย
แต่ถ้าตอบว่า ทำไมไม่ฟื้นหลังจากตายไปแล้ว?
คำตอบคือ เพราะคนตายแล้ว ไม่มีทางฟื้นกลับมาได้อีก นี่คือสัจธรรม หรือกฏ ตามวิทยาศาสตร์

สมมุติว่าคุณกับผมยืนอยู่ที่ปากเหวกันอยู่สองคน แล้วจากนั้นคุณก็ผลักผมตกเหวลงไปร่างแหลกเละตายอยู่ก้นเหว แล้วจากนั้นคุณก็เดินกลับบ้านไปนอนเกาไข่ดูทีวีอยู่ที่บ้านสบายๆ ถามว่าตอนนี้คุณก็ไม่ได้ยืนอยู่ที่ปากเหวนั้นแล้ว แต่ทำไมผมยัง***ร่างกายแหลกเหลวอยู่ที่ก้นเหวอยู่อีก ทำไมผมไม่ฟื้นจากความตายเสียที ทั้งๆที่คุณไม่ได้ยืนอยู่ที่ปากเหวนั้นแล้ว ตอบผมได้ไหมครับ

ก็นี่ไงครับ แม้ทักษินจะพ้นจากอำนาจไปแล้ว(แต่ก้ยังบงการอยู่เบื้องหลังต่อไปเรื่อยๆ) แต่ 105 ศพที่ตากใบอันเกิดจากนโยบายของทักษินจะฟื้นจากความตายได้ไหมครับ สามสิบกว่าศพที่ถูกฆ่าในบ้านของพระเจ้าที่มัสยิดกรือเซะจะฟื้นจากความตายไหมครับ และอีก 5500 ศพของครู ทหาร ตำรวจ เจ้าหน้าที่ และประชาชนที่บริสุทธิ์ในพื้นที่สามจังหวัดจะฟื้นจากความตายได้ไหมครับ คำตอบก็คือไม่ได้ใช่ไหมครับ ในเมื่อคนที่ตายจากน้ำมือของทักษินไปแล้วจะฟื้นจากความตายไม่ได้ คนที่ยังอยู่ ญาติพี่น้องของคนที่ตายไปโดยความโง่เง่าของทักษินและความอยุติธรรมของรัฐไทย ก็มีแต่ต้องเอาเลือดไปล้างเลือดครับ

#560 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:09

ก็นี่ไงครับ แม้ทักษินจะพ้นจากอำนาจไปแล้ว(แต่ก้ยังบงการอยู่เบื้องหลังต่อไปเรื่อยๆ) แต่ 105 ศพที่ตากใบอันเกิดจากนโยบายของทักษินจะฟื้นจากความตายได้ไหมครับ สามสิบกว่าศพที่ถูกฆ่าในบ้านของพระเจ้าที่มัสยิดกรือเซะจะฟื้นจากความตายไหมครับ และอีก 5500 ศพของครู ทหาร ตำรวจ เจ้าหน้าที่ และประชาชนที่บริสุทธิ์ในพื้นที่สามจังหวัดจะฟื้นจากความตายได้ไหมครับ คำตอบก็คือไม่ได้ใช่ไหมครับ ในเมื่อคนที่ตายจากน้ำมือของทักษินไปแล้วจะฟื้นจากความตายไม่ได้ คนที่ยังอยู่ ญาติพี่น้องของคนที่ตายไปโดยความโง่เง่าของทักษินและความอยุติธรรมของรัฐไทย ก็มีแต่ต้องเอาเลือดไปล้างเลือดครับ

หมายความว่าถ้าทักษิณตาย เขาก็จะหยุดใช่ไหมครับ?

#561 เช never die

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:23

หมายความว่าถ้าทักษิณตาย เขาก็จะหยุดใช่ไหมครับ?

คำถามนี้ไม่มีใครตอบได้ครับ มันเลยจุดที่เค้าจะหยุดมาตั้งแต่กรณีตากใบ - กรือเซะ - ทนายสมชายถูกป่นเป็นขี้เถ้า นั่นแหละครับ

แต่ลองไล่ดุในกระทู้ให้ทั่วๆ ผมเสนอแนวทาง 12 ข้อใหการดับไฟใว้ในกระทู้นี้แล้วครับ เชื่อว่าถ้าทำตามแนวทาง 12 ข้อนี้ ไม่ต้องรอให้ทักษินตายก็อาจจะดับไฟใต้ได้ แต่ไอ้ที่เล่นปาหี่ละครหลงโรง อุปโลกตัวละครตัวใหม่(แต่หน้าเดิม)มาเล่นละครเจรจาดับไฟใต้นั้น ผมรับประกันว่าไม่มีทางดับไฟใต้ได้ครับ

Edited by เช neverdie, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:28.

#562 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:36

#563 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:54

แต่ก็ใช่ว่าจะด่า จะบ่น แล้วไม่มีทางออกให้ ...

เรื่องที่ไอ้แม้วทำระยำเอาใว้ทั้งหมด เอาใว้คิดบัญชีกันทีหลังได้ (ถ้าไม่ตายจากกันไปเสียก่อน)

แต่เฉพาะหน้าเร่งด่วนตอนนี้ ต้องคิดครับว่าจะทำอย่างไรจึงจะทำให้ภาคใต้กลับมาสงบร่มเย็นดังเดิม โดยไม่เสียดินแดนไปเป็นรัฐอื่น ผมคิดว่าผมพอจะมีวิธี ไม่แน่ใจเท่าไหร่ว่าจะได้ผล แต่ถ้าได้ผล มันจะดับเสียงปืนใต้ลงในชั่วข้ามคืน แล้วสันติสุขจะกลับมา แต่ขอไม่อธิบายตรงนี้ มันมีหลายข้อ ยืดยาว และไม่น่าจะเอามาพูดในที่สาธารณะสักเท่าไหร่ ถ้าสนใจก็ให้ผู้ที่เป็นระดับรับผิดชอบติดต่อหลังไมค์ของผมก็แล้วกัน

ยังอ่านไม่จบ ไม่รู้ว่าโพสไปรึยัง แต่อยากรู้ครับ^^

#564 เช never die

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:56

แต่ก็ใช่ว่าจะด่า จะบ่น แล้วไม่มีทางออกให้ ...

เรื่องที่ไอ้แม้วทำระยำเอาใว้ทั้งหมด เอาใว้คิดบัญชีกันทีหลังได้ (ถ้าไม่ตายจากกันไปเสียก่อน)

แต่เฉพาะหน้าเร่งด่วนตอนนี้ ต้องคิดครับว่าจะทำอย่างไรจึงจะทำให้ภาคใต้กลับมาสงบร่มเย็นดังเดิม โดยไม่เสียดินแดนไปเป็นรัฐอื่น ผมคิดว่าผมพอจะมีวิธี ไม่แน่ใจเท่าไหร่ว่าจะได้ผล แต่ถ้าได้ผล มันจะดับเสียงปืนใต้ลงในชั่วข้ามคืน แล้วสันติสุขจะกลับมา แต่ขอไม่อธิบายตรงนี้ มันมีหลายข้อ ยืดยาว และไม่น่าจะเอามาพูดในที่สาธารณะสักเท่าไหร่ ถ้าสนใจก็ให้ผู้ที่เป็นระดับรับผิดชอบติดต่อหลังไมค์ของผมก็แล้วกัน

ยังอ่านไม่จบ ไม่รู้ว่าโพสไปรึยัง แต่อยากรู้ครับ^^

อ่านกระทู้นี้ให้จบทุกหน้า แล้วจะพบคำตอบสำหรับทุกคำถามเรื่องปัญหาไฟใต้ครับ

#565 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:05

อ่านกระทู้นี้ให้จบทุกหน้า แล้วจะพบคำตอบสำหรับทุกคำถามเรื่องปัญหาไฟใต้ครับ

แหม ผมใจร้อน

ว่าแต่เชื่อหรือครับว่าโง่ๆอย่างผมจะเข้าใจในสิ่งที่น้าอยากสื่อ :D

#566 เช never die

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:07

ว่าแต่เชื่อหรือครับว่าโง่ๆอย่างผมจะเข้าใจในสิ่งที่น้าอยากสื่อ :D

อันนี้ก็สุดแท้แต่บุญแต่กรรมที่เคยทำมาครับ

#567 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:08

อันนี้ก็สุดแท้แต่บุญแต่กรรมที่เคยทำมาครับ

งั้นก็หมดคำถามฮะ :(

#568 เช never die

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:37

อันนี้ก็แล้วแต่ครับ เพราะสิงที่คุณกำลังจะถามนั้นทุกๆคำถาม สมาชิกท่านอื่นได้ถามมาหมดแล้ว แล้วผมก็ได้ตอบไปหมดแล้วใน 12 หน้านี้ ถ้าจะให้กระผมมานั่งตอบใหม่กับคำถามเดิมๆ มันก้ดูจะไร้สาระไปหน่อยครับ

พยายามหน่อยครับ อย่าให้ใครเค้าว่าเอาได้ว่าเสื้อแดงไม่ชอบอ่านหนังสือ

#569 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:56

อันนี้ก็แล้วแต่ครับ เพราะสิงที่คุณกำลังจะถามนั้นทุกๆคำถาม สมาชิกท่านอื่นได้ถามมาหมดแล้ว แล้วผมก็ได้ตอบไปหมดแล้วใน 12 หน้านี้ ถ้าจะให้กระผมมานั่งตอบใหม่กับคำถามเดิมๆ มันก้ดูจะไร้สาระไปหน่อยครับ

พยายามหน่อยครับ อย่าให้ใครเค้าว่าเอาได้ว่าเสื้อแดงไม่ชอบอ่านหนังสือ

ผมอ่านมาจนถึงหน้าแปด ผมก็พยายาม เรปมาตลอด คุณเองก็ควรจะรู้ว่าผมอ่านอยู่
ชื่อ ก็น่าจะขึ้นอยู่ด้านล่าง
แต่คุณก็ยังเฝ้าเพียรดูถูกคนอื่น ด้วยการหยามว่า ผม ไม่ชอบอ่านหนังสือ

เพราะแบบนี้ ผมจึงสงสัยว่า สิ่งที่คุณคิดและโพสลงมาว่าเป็นทางแก้ไข
มันอาจจะเป็นแค่จินตนาการของคุณอยู่ดี
เพราะขนาดผมนั่งอ่านอยู่นี่ คุณยังไม่สามารถรู้ได้เลย

สาอะไร กับปัญหา ที่เกิดมา 20-30ปี

ถ้าจะตั้งธงอะไรกับผมผมคงไม่ถามอะไรคุณอีก

เพราะบังเอิญ ผมคิดเหมือน คุณสมพร ที่ว่า ศาสนา คือการเมือง ที่คนมักจะมองไม่ออก
แม้แต่พุทธเอง ก็มีเรื่องเหล่านี้อยู่เหมือนกัน ไม่ใช่แค่โลกของมุสลิม

#570 เช never die

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:00

แวะมาดู

สำหรับผม ศาสนาคือความเชื่อ

ส่วนการเมืองคือเรื่องของปากท้องไปจนถึงความสงบเรียบร้อยของบ้านเมือง ซึ่งต้องเป็นข้อเท็จจริงเท่านั้น เพราะเมื่อไหร่ที่การเมืองไม่ใช่ข้อเท็จจริง ปากท้องก็จะมีปัญหาเรื่อยไปจนถึงความสงบเรียบร้อยของบ้านเมืองก็จะมีปัญหาไปด้วย

Edited by เช neverdie, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:06.

#571 Gop

Gop

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:02

เหตุแห่งความเกิด กับเหตุแห่งความดับ มันคนละสิ่งกันนะครับคุณเคนอิจิ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#572 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:05

ส่วนถ้าข้อที่1 ผ่านไปได้อย่างตรงไปตรงมา แถลงการณ์ขอโทษของทักษินมันตรงกับที่ชาวบ้านเค้าเข้าใจ ก็เชื่อได้เลยว่าสถาณการณ์มันจะดีขึ้นในชั่วข้ามคืน แล้วก็ไม่ต้องห่วงเลยว่าชาวบ้านเค้าจะไม่ให้อภัยหรือยังเอาเรื่องกับทักษิน เพราะตามหลักศาสนาอิสลามแล้ว ถ้าศัตรูวางอาวุธแล้วเอ่ยคำขอโทษ พี่น้องมุสลิมก็ไม่มีสิทธิ์เพิกเฉยไม่ให้อภัย เนื่องจากมันผิดหลักศาสนาของเค้าครับ

ข้อหนึ่งผ่านไป เพราะจะสำเร็จได้เพราะข้อสอง

ถามว่า มีหลักประกันอะไร ที่บอกว่า พี่น้องมุสลิม ไม่มีสิทธิ์เพิกเฉย?
ถ้ามันผิดหลักศาสนา การฆ่าชาวบ้านทุกวันนี้ ไม่ผิดหลักศาสนารึ?
อย่าบอกว่าเป็นจีฮาด เพราะผมคงเข้าใจจีฮาด ต่างจากพวกคุณอีกแหงๆ

#573 เช never die

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:12

ส่วนถ้าข้อที่1 ผ่านไปได้อย่างตรงไปตรงมา แถลงการณ์ขอโทษของทักษินมันตรงกับที่ชาวบ้านเค้าเข้าใจ ก็เชื่อได้เลยว่าสถาณการณ์มันจะดีขึ้นในชั่วข้ามคืน แล้วก็ไม่ต้องห่วงเลยว่าชาวบ้านเค้าจะไม่ให้อภัยหรือยังเอาเรื่องกับทักษิน เพราะตามหลักศาสนาอิสลามแล้ว ถ้าศัตรูวางอาวุธแล้วเอ่ยคำขอโทษ พี่น้องมุสลิมก็ไม่มีสิทธิ์เพิกเฉยไม่ให้อภัย เนื่องจากมันผิดหลักศาสนาของเค้าครับ

ข้อหนึ่งผ่านไป เพราะจะสำเร็จได้เพราะข้อสอง

ถามว่า มีหลักประกันอะไร ที่บอกว่า พี่น้องมุสลิม ไม่มีสิทธิ์เพิกเฉย?
ถ้ามันผิดหลักศาสนา การฆ่าชาวบ้านทุกวันนี้ ไม่ผิดหลักศาสนารึ?
อย่าบอกว่าเป็นจีฮาด เพราะผมคงเข้าใจจีฮาด ต่างจากพวกคุณอีกแหงๆ

ที่ผมเอาเรื่องนี้ขึ้นเป็นข้อแรก เพราะอะไร ก็เพราะว่าหลังจากคลุกคลีกับทักษินมานาน ผมรู้ว่าคนอย่างทักษินไม่มีวันออกแถลงการณ์ขอโทษอย่างเป้นทางการตามเงื่อนไขที่ผมกำหนด ดังนั้นไม่ต้องสมมุติต่อว่าพี่น้องมุสลิมจะว่าอย่างไร เพราะข้อแรกนี้ไม่มีวันเกิดขึ้นแน่นอน

สำหรับคนอย่างทักษินโทษทุกคน โทษทุกอย่าง โทษฟ้าโทษดิน แต่ไม่เคยโทษตัวเอง

จบข่าว

Edited by เช neverdie, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:14.

#574 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:12

เหตุแห่งความเกิด กับเหตุแห่งความดับ มันคนละสิ่งกันนะครับคุณเคนอิจิ

ผมทราบดีครับ ผมถึงบอกว่า การยุบศอบต เป็นตัวเร่งให้ปัญหาทวีความรุนแรงขึ้น
เพราะสาเหตุที่แท้จริง มันยังถูกซุกไว้ใต้พรม

เราใช้ ศอบตเพื่อกดทับปัญหา ให้ไม่ขยายตัว แต่มันไม่ใช่การแก้ปัญหา
จขกท บอกว่า ให้ทักษิณออกสื่อ ขอขมาทั่วโลก ปัญหาภาคใต้จะหายไปภายใน สามวัน เจ็ดวัน

อ่านมาถึงข้อสอง ผมก็เห็นว่า มันไม่ได้มีหบักประกันอะไรว่าปัญหาจะจบ

ผมไม่เถียง ถ้าคุณจะบอกว่า ทักษิณดำเนินการผิด
เพราะมันผิดจริง แต่ถ้าบอกว่า เป็นตัวจุดไฟใต้ ผมว่าไม่ใช่

เพราะปัญหา มันถุกกดทับอยู่ทำให้เราคิดว่า มันไม่มีไง
แต่เราจะอาศัย ศอบต ไปจนกว่าโลกนี้จะสิ้นสลายไม่ได้
แต่ก็ครจะตระหนักถึงปัญหาก่อน ทำปัญหาให้หมดไปก่อน ค่อยดำเนินการครับ

#575 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:17

ว่าแต่ว่า น้าเชเป็นมุสลิมรึครับ? ^_^ จะได้ถามอะไรอีกหลายอย่าง

#576 เช never die

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:20

ผมไม่มีศาสนาครับ แต่พอจะอนุนมานได้ว่าผมพอจะเข้าใจหลักศาสนาหลักๆของโลกบ้างในหลายศาสนา ตั้งแต่ศาสนายิว พุทธ คริสต์ อิสลาม ฮินดู เต๋า เซน ชินโต ฯลฯ ไปจนถึงลัทธิบูชาไฟแบบโซโรแอสเตอร์ ...

Edited by เช neverdie, 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:42.

#577 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 7 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:56

ได้อ่านแล้ว 1 2 3 4 5 6 เดี๋ยวจะมีข้อโต้แย้ง 

แต่ข้อเสนอแนะ 7 8 9 10 11 12  จะเป็นไปไม่ได้ ถ้า 1 2 3 4 5 6 ยังไม่ประสบความสำเร็จ 

มันก็อาจจะเป็นไปได้ที่ว่า หากมีการพัฒนาท้องถิ่นแล้ว น่าจะเป็นส่วนที่ทำให้ชาวบ้านให้ความร่วมมือกับทางการมากขึ้น 

แต่การทีสนับสนุนของผิดกฏกหมายเพื่อจูงใจให้ชาวบ้านร่วมมือ เราว่าคงเป็นไปได้ยาก เพราะจริงๆแล้ว คนได้ผลประโยชน์ไม่ใช่ชาวบ้าน 

แต่เป็นกลุ่มคนที่ผมก็ไม่ทราบว่าเขาได้แสดงตัวหรือไม่ ว่า เป็นผู้อยู่เบื้อหลังการก่อเหตุการณ์ไม่สงบทุกวันนี้ 

ข้อที่ 7. ปัญหาเรื่องของเถื่อน สินค้าหนีภาษี ฯลฯ ถ้าไล่จับมาเกินห้าสิบปีแล้วยังไม่มีอะไรดีขึ้น ก็ทำให้มันถุกกฏหมาย ด้วยการเปิดพื้นที่สามจังหวัดชายแดนใต้นี้เป็น Free trade zone แข่งกับโกตาบารูชองมาเลย์เซียและสิงคโปร์ โดยศักยภาพของพื้นที่ จุดแข็งจุดอ่อนเปรียบเทียบกับสองประเทศนั้นเราทำได้ดีแน่นอน แต่ต้องระดมผู้รู้ด้านกฎหมาย-ภาษีมาให้วางระเบียบกฏเกณฑ์

ส่วนเรื่องของการชดเชย นี่คงคล้ายกับ พรบ ปรองดอง ที่ รัฐบาลใช้อยู่ ณ ตอนนี้  แต่ถ้าเป็นรายที่ ผู้ตาย คือผู้ค้ายาเสพติดจริงๆ ตรงส่วนนี้ จะแยกแยะอย่างไร?

มันเป็นคนละกรณีกับการชุมนุม เพราะการชุมนุม เป็นสิทธิตามกฏหมายจริงๆ แต่ก็ถือว่า ผิด พรกฉุกฌฉิน 

แต่การค้ายา มันผิดกฏหมายแบบ ไม่มีข้อโต้แย้ง 

ข้อที่ 8.  ชดเชยความสูญเสียของผู้ที่ได้รับผลกระทบ ไม่ว่าจะเป็นผู้พิการหรือญาติผู้เสียชีวิต รายละเท่าไหร่ยังไม่ทราบ แต่ตั้งตุ้กตาใว้ที่รายละ 2 ล้านบาท โดยเฉพาะผู้เสียชีวิตจากกรือเซะ-ตากใบ ตั้งตุ้กตาใว้ที่รายละสี่ล้านบาท ทั้งนี้ให้มีผลย้อนหลังไปถึงวันที่ 1 กุมพาพันธ์ 2546

อันนี้ ผมว่าเป็นไปได้ยากที่สุด :D 

ไม่ใช่ยากที่อะไร ยากที่ ข้าราชการ หาคนประวัติขาวสะอาดได้น้อยนะฮะ 

ไม่ได้ดูถูก แต่มันเป็นการบวนการที่ยังไม่พัฒนาของตัวระบบราชการเอง ที่ัยังให้สิทธิ เจ้าขุนมูลนาย มาก่อนเสมอ 

ข้อที่ 9. ตั้งกฏเกณฑ์ใหม่เรื่องบุคลากร เช่นการจะส่งเจ้าหน้าที่จากส่วนกลางจากกระทรวง ทบวง กรมต่างๆ เข้าไปทำงานประจำในพื้นที่ จะต้องมีประวัติขาวสะอาด ความประพฤติเรียบร้อย คะแนนสอบวัดความรู้อยู่ในระดับที่ดีมาก สอบผ่านภาษามาลายูขั้นต้น ถ้าเป็นมุสลิมจากส่วนกลางได้ยิ่งดี พร้อมกับให้ผลประโยชน์เต็มที่ เช่นอาจจะได้เงินเดือนเพิ่มเป็นสองเท่าจากระดับปรกติ (แต่เมื่อย้ายออกนอกพื้นที่ก็ปรับผลตอบแทนเป็นแบบปรกติ)ส่วนเจ้าหน้าที่ระดับล่างเน้นใช้คนในพื้นที่เป็นหลักโดยไม่แบ่งแยกศาสนาลัทธิความเชื่อ

อันนี้ผมไม่มีความเห็น แต่คิดว่า ถ้ามียังไง ก็ต้องไทยพุทธ ก็ต้องได้อย่างเท่าเทียมด้วย 

ส่วนวันหยุดตาม ศาสนา ผมก็เห็นเขามีออกเป็นประกาศในท้องถิ่น ตลอดอยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ? 

แต่อาจจะไม่ได้กำหนด เป็นวันหยุดปฏิทินเหมือนของพุทธ 

ข้อที่ 10. ยอมให้ใช้กฎหมายอิสลามบางข้อในพื้นที่ เช่นกฎหมายมรดก และอื่นๆ เช่นให้มีวันหยุดราชการตามวันสำคัญทางศาสนาอิสลามเฉพาะในพื้นที่นี้หรือรวมไปถึงอีกสองจังหวัดด้วย รวมเป็นยุทธศาสตร์พัฒนา 5 จังหวัดชายแดนใต้ ส่วนในรายระเอียดต้องปรึกษากับคนในพื้นที่เพิ่มเติม

อันนี้คิดว่า ถ้าไม่มีการลำเอียงของผู้บริหารบ้านเมือง ทุกพื้นที่คงได้เท่ากันหมด ข้ามฮะ โนคอมเม้น 

ข้อที่ 11. สร้างงานกระจายความเจริญเข้าสู่พื้นที่ สนามบิน ท่าเรือพาณิชย์ รถไฟรางคู่เชื่อมต่อกับมาเลย์เซีย ส่งเสริมการลงทุนของคนในพื้นที่ และแน่นอนต้องทำประชาพิจารณ์กับคนในพื้นที่ในเรื่องทิศทางก่อนและต้องกำหนดระยะเวลาที่ชัดเจน

น่าจะเป็น พื้นที่ส่วนกล่ง ที่เห็นคนพูดกันบ่อยๆ 

สถานที่ ที่หลายๆฝ่ายเข้ามาพูดคุยกัน เพื่อแก้ปัญหาของชุมชน 

ได้ข่าวว่า ประสบความสำเร็จ ประมาณ 40% ของทั้งหมด ซึ่งถือว่า สำเร็จสูงแล้ว 

ข้อที่ 12.  เชิญผู้นำชุมชน อุซต้าส โต๊ะอิหม่ามและผู้ที่ได้รับการเคารพนับถือจากคนในพื้นที่มาร่วมฟัง ทำความเข้าใจเปิดพื้นที่ให้มีการพูดคุยวิพากษ์วิจารณ์แนวปฏิบัติ 12 ข้อนี้ เพื่อเปิดช่องทางร้องทุกข์ให้กับประชาชนอย่างเต็มที่เปิดพื้นที่ให้ประชาชนในพื้นที่ได้แสดงความคิดเห็นอย่างเสรีและเปิดกว้างเพื่อป้องกันปัญหาซ้ำรอยเดิม

#578 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:06

แต่เรื่อง 1-6 ที่บอกว่าต้องทำให้ได้สำเร็จก่อน ก็ไม่เห็นว่าจะมีหลักประกันอะไรว่า 

1. จะสำเร็จ

2. จะทำให้การก่อความไม่สงบลดลง 

ในเมื่อไม่มี ศอบต ไม่มีพทอ 43 ที่ว่า แล้วยังไม่มีอำนาจให้ทหารช่วยควบคุมสภานการณ์อีก น้าไม่คิดว่า มันจะยิ่งแย่เข้าไปใหญ่เหรอ? 

หากถอนกำลังสนับสนุน ไปแล้ว เกิด คนร้ายเข้ายึดชุมชนทั้งหมด วางเรือบในในถนนทุกสาย วางระเบิด ตามถนน โดยไม่มีแนวกำลังกองหน้า มันไม่ยิ่งเสี่ยงต่อการเสียดินแดนเหรอ

ข้อที่ 3.  ยกเลิกการประกาศใช้พระราชกำหนดบริหารราชการในสถานการฉุกเฉินทันที

no comment แต่อย่างที่บอก ถ้าเขาเป็นแก๊งค้ายาจริงๆ จะแยกแยะ อย่างไร?

ข้อที่ 4.  ออก พระราชบัญญัตินิรโทษกรรมให้แก้ผู้ที่กระทำความผิดตั้งแต่วันที่ 1 กุมพา 2546 จนถึงวันสุดท้ายใน 7 วันที่ทักษินออกแถลงการขอขมาต่อเพื่อนร่วมชาติในพื้นที่สามจังหวัดชายแดนใต้ไม่ต้องถูกดำเนินคดี

เหมือนข้อสาม 

ข้อที่ 5.  ถอนทหาร-ตำรวจที่ส่งไปจากส่วนกลาง ออกจากพื้นที่กลับเข้ากรมกองทันทีทันทียุบป้อมค่ายของกองพัภภาคต่างๆที่ไปตั้งกินพื้นที่ชาวบ้านอยู่ให้คงอยู่แต่เจ้าหน้าที่ ที่เป็นคนในพื้นที่

ตรงนี้ เห็นด้วยว่า ถ้ามีก็จะดี แต่ในทางปฏิบัติจริง ถ้าเหตุการณ์ ยังไม่สงบ ผมคิดว่ายังไม่มีใครเอามันออกมามอบให้ จนท หรอก 

ไม่อยากเสี่ยง เพาะคนที่เอามาคืน อย่าลืมว่า เป็นคนที่ขโมยไป (หรือไม่ก็จะถูกเป็นผู้ต้องสงสัยว่าร่วมขบวนการ) 

นอกจะจะมีการประกาศว่า ทุกคนที่เป็นผู้ร่วมขบวนการ การก่อการร้าย "ทุกวันนี้" ไม่มีความผิดใดๆ 

แต่ถ้าเป็นผม ผมก็ไม่ไว้ใจทางการหรอกครับ รวมทั้งพวกเดียวกันด้วย 

และข้อที่ 6.  ตั้งโต๊ะรับมอบอาวุธคืนจากผู้ก่อการในพื้นที่อันนี้ราคาเริ่มต้นผมยังไม่รู้เหมือนกัน อาจจะออกมาในลักษณะที่ว่าถ้าเป็นปืนที่มีทะเบียนของทางการที่ถูกปล้นไป แล้วชาวบ้านเอามาคืนอาจจะได้ราคาสามแสนบาทถึงห้าแสนบาทต่อกระบอกเป็นต้น ส่วนปืนไทยประดิษฐ์หรืออาวุธอื่นๆในพื้นที่ ราคาก็ลดหลั่นกันลงไป งบประมาณส่วนนี้รัฐบาลเป็นผู้จ่ายด้วยหลักคิดที่ว่า อาวุธเหล่านี้เป็นของอันตราย และเป็นของรัฐบาลรัฐบาลมีหน้าที่ต้องเก็บรักษาใว้อย่างดี เมื่อรัฐบาลสะเพร่า ปล่อยให้คนในพื้นที่ขโมยเอาไปสร้างความเดือดร้อนในพื้นที่รัฐบาลก็ต้องไปตามเก็บมา (โชคยังดีนะเนี่ยที่ประเทศเราไม่มีระเบิดนิวเคลียร์ไม่อย่างนั้นถ้าไอ้ที่โดนปล้นไปไม่แค่ปืน แต่เป็นระเบิดนิวเคลียร์ ป่านนี้คงเดือดร้อนกันไปทั้งโลกแล้วไม่ใช่แค่เฉพาะสามจังหวัดชายแดนใต้ของไทย)

#579 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:10

ส่วนสิ่งที่ยังค้างคาคือ ไม่มีแนวทางเกี่ยวกับ ส่งเสริมวัฒนธรรม ไม่ว่าจะเป็นภาษา หรือความเชื่อ หรือพิธีกรรมใดๆ ของรัฐปัตตานีเก่าหรือครับ? 

คือ ผมคิดว่า ต้นเหตุของปัญหาอย่างหนึ่ง ที่ฝังรากลึก น่าจะเป็น เมืองเก่า ที่เขาอยากจะบูรณะกันขึ้นมา 

ถ้าตรงนี้ยังไม่รู้ว่าเป็นใคร แล้วจะไปให้ทักษิณ ออกมาขอขมาอย่างเดียว ผมว่าก็แค่ลดการเกลียดชังเพื่อไทยเท่านั้น 

#580 เช never die

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 06:42

กลับไปศึกษากระบวนการอยู่ร่วมกัน ตั้งแต่หลังเสียงปืนสงบด้วย "นโยบายใต้ร่มเย็น" ตั้งแต่ปี 2523 - 2544 ตามที่ผมยกมาให้ดูตั้งแต่เรปแรกของกระทู้นี้ครับ ทำไมชาวบ้านเค้าอยู่กันได้ กว่า 20 ปี แทบจะไม่มีเหตุร้ายฆ่ากันกัน ระเบิดกันตายรายวัน

แต่หลังจากปี 2544 เมื่อทักษินขึ้นสู่อำนาจด้วยการใช้เงิน ความสงบของพื้นที่นี้ก็ค่อยๆมลายหายไป กระบวนการอยู่ร่วมกันอย่างสันติร่มเย็นถูกทักษินบั่นทอนลงไปเรื่อยๆอย่างไร ลองกลับไปศึกษาดูครับ

#581 เช never die

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:20

ถามเสื้อแดงอีกที....

"คนที่สร้างความวิบัติฉิบหายให้ประเทศชาติ ฆ่าเพื่อนร่วมชาติตายหลายพันคนแบบทักษิน ยังปล่อยให้มันมาบงการบริหารประเทศอีกหรือ ?"

#582 โคนัน

โคนัน

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:51

อ่านซักนิด เห็นตาย

http://www.tnews.co....กของทักษิณ.html

ถึงเวลานี้ยังมีข้อสงสัยมากมายเกี่ยวกับประสิทธิภาพการแก้ไขปัญหาความไม่สงบในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ของรัฐบาลนางสาวยิ่งลักษณ์   เพราะกว่าจะเริ่มต้นจัดตั้งศูนย์ปฏิบัติการแก้ปัญหาจังหวัดชายแดนภาคใต้ เพื่อบูรณาการแผนงานกับขั้นตอนการปฏิบัติของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทั้งหมดกลับต้องใช้เวลาถึง 1 ปี   ในขณะที่เงื่อนปมปัญหาไฟใต้เพื่อเป้าหมายแบ่งแยกดินแดน    ถูกสุมให้ลุกโชนครั้งแล้วครั้งเล่าโดยพ.ต.ท.ทักษิณชินวัตร   อดีตนายกรัฐมนตรีที่เคยปรามาสกลุ่มผู้ก่อความไม่สงบว่าเป็นพวกโจรกระจอก

ซึ่งแน่นอนว่าคำพูดของ พ.ต.ท.ทักษิณ  ชินวัตร  ในช่วงปี พ.ศ.2544  ที่ปรามาสผู้ก่อความไม่สงบว่าเป็นโจรกระจอก  ถือเป็นชนวนวิกฤตที่หลายคนยังจำได้

"ไม่มีการแบ่งแยกดินแดน ไม่มีผู้ก่อการร้ายอุดมการณ์  มีแต่โจรกระจอก  ขอเวลาปราบปรามแบบตาต่อตาฟันต่อฟันภายใน  90 วัน"

รวมถึงการที่พ.ต.ท.ทักษิณ สั่งยุบศอ.บต. และ พตท. 43   เพื่อเปิดทางให้พล.ต.อ.สันต์  ศรุตานนท์ ในฐานะผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ  เข้ามารับผิดชอบการแก้ไขปัญหาไฟใต้ ตามนโยบายรัฐตำรวจ แต่หลังจากนั้นสิ่งที่หลายฝ่ายประเมินก็เกิดขึ้น เมื่อเหตุความรุนแรงในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้     เริ่มส่งสัญญาณให้เห็นถึงความผิดพลาดของการตัดสินใจยุบศอ.บต.และ พตท.43   ทั้งกรณีการปล้นปืนจากกองพันพัฒนาที่ 4 ค่ายกรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์   เหตุการณ์มัสยิดกรือเซะ    และ   กรณีการจลาจลที่หน้าสภ.ตากใบ  ซึ่งทำให้มีผู้เสียชีวิตจากการกระทำของเจ้าหน้าที่รัฐถึง 85 คน

ซึ่งถ้าย้อนกลับพิจารณาถึงทิศทางแนวคิดและคำพูดของพ.ต.ท.ทักษิณ  ที่ปรามาสกลุ่มผู้ก่อความไม่สงบว่าเป็นเพียงโจรกระจอก   จนนำไปสู่คำสั่งยุบศอ.บต.และพตท. 43    รวมถึงการมอบให้พล.ต.อ.สันต์ ศรุตานนท์ เข้าไปบริหารจัดการปัญหาความไม่สงบชายแดนภาคใต้  ได้ก่อให้ผลดีหรือผลเสียอย่างไรบ้าง ก็จะพบข้อเท็จจริงที่ปฎิเสธไม่ได้ว่าการประเมินสถานการณ์อย่างคลาดเคลื่อนในข้อเท็จจริงของพ.ต.ท.ทักษิณ ในฐานะนายกรัฐมนตรีในขณะนั้น  ด้วยการเน้นให้ผู้รับผิดชอบสถานการณ์  ดำเนินการตอบโต้ฝ่ายตรงข้ามด้วยความรุนแรง     ได้ส่งผลให้เหตุการณ์ความไม่สงบในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้เปลี่ยนแปลงไปอย่างรวดเร็ว    จากความคงที่จนถึงลดลงของสถานการณ์ในช่วงของการก่อตั้ง ศอ.บต.และ พตท. 43   ที่เริ่มดำเนินการมาตั้งแต่ปี  2524    กลายเป็นการตอบโต้จากฝ่ายตรงข้าม   กับเจ้าหน้าที่รัฐอย่างดุเดือดและรุกรบกลับในทุกรูปแบบ

โดยเฉพาะกรณีตัวอย่างของปฏิบัติการด้านความมั่นคง ที่เกิดขึ้นกับเหตุการณ์การยิงถล่มมัสยิดกรือเซะ  และ   การเสียชีวิตของประชาชนในเหตุการณ์สลายการชุมนุมที่สภ.ตากใบ     ซึ่งทำให้กลุ่มผู้ก่อความไม่สงบ   ฉกฉวยโอกาสนำไปเป็นเงื่อนไขในการโจมตีภาครัฐ   และขยายฐานแนวร่วมในการต่อสู้กับเจ้าหน้าที่ฝ่ายความมั่นคงได้อย่างเป็นรูปธรรม สอดคล้องกับหลักฐานเอกสารซึ่ง “สำนักข่าวทีนิวส์”    ตรวจสอบจาก  รายงานของคณะกรรมการอิสระสอบข้อเท็จจริง  กรณีมีผู้เสียชีวิตในเหตุการณ์อำเภอตากใบ จังหวัดนราธิวาส   หน้าที่ 50  ซึ่งระบุข้อความที่เกี่ยวโยงกับพ.ต.ท.ทักษิณ  ว่า 

"  พล.ต.เฉลิมชัย   วิรุฬห์เพชร   เ ป็นผู้รับผิดชอบในการสลายการชุมนุมที่ สภ.อ. ตากใบ ที่ทำให้มีเสียชีวิต ๗ คน และบาดเจ็บอีกจำนวนหนึ่ง รวมทั้งรับผิดชอบในการควบคุมตัวผู้ชุมนุม การลำเลียงผู้ชุมนุมขึ้นรถบรรทุกและการเคลื่อนย้ายผู้ชุมนุมซึ่งถูกควบคุมตัวบนรถบรรทุกไปยังเรือนจำจังหวัดทหารบก ค่ายอิงคยุทธบริหาร    จังหวัดปัตตานี และปรากฏข้อเท็จจริงว่า พล.ต.เฉลิมชัย ไม่ได้อยู่ควบคุมดูแลภารกิจที่ไดัรับมอบหมายให้ลุล่วง แต่ได้ออกจากพื้นที่ไปพบนายกรัฐมนตรีที่อำเภอเมือง จังหวัดนราธิวาส เมื่อเวลาประมาณ ๑๙.๓๐ น.  …"

และกรณีเหตุการณ์ยิงถล่มมัสยิดกรือเซะ   ตามรายงานของคณะกรรมการอิสระสอบข้อเท็จจริงกรณีเหตุการณ์ที่มัสยิดกรือเซะ จังหวัดปัตตานี    ซึ่งระบุบทสรุปไว้ในหน้าที่  34  ว่า    การยุติเหตุการณ์มัสยิดกรือเซะด้วยสันติวิธีมีความเหมาะสมกว่าที่จะใช้วิธีรุนแรงและอาวุธหนักเพื่อยุติเหตุการณ์  รวมถึงหน้าที่ 35   ที่ระบุว่า  การเลือกใช้อาวุธหนักของฝ่ายเจ้าหน้าที่ของรัฐในเหตุการณ์ที่มัสยิดกรือเซะ  เมื่อวันที่ 28 เมษายน 2547 นั้น  น่าจะไม่สอดคล้องกับหลักเกณฑ์ที่ระบุถึงความจำเป็นและการได้สัดส่วนในการใช้กำลังระหว่างเจ้าหน้าที่ของรัฐกับผู้ก่อความไม่สงบ

ปมวิกฤตไฟใต้ที่เกี่ยวโยงกับตัวพ.ต.ท.ทักษิณ ทั้งในส่วนแนวนโยบายและวิธีคิด     ไม่ได้เกี่ยวโยงเฉพาะเหตุการณ์กรือเซะและสภ.ตากใบ   แต่การสั่งยุบศอ.บต.  และพตท. 43    ยังทำให้นายพลากร สุวรรณรัฐ    ซึ่งได้รับการโปรดเกล้าฯแต่งตั้งเป็นองคมนตรีในเวลาต่อมา   ต้องตัดสินใจลาออกจากผู้อำนวยการศอ.บต.    เมื่อวันที่ 18  กรกฎาคม 2544     พร้อม ๆ กับการปรากฏขึ้นของอำนาจมืดจากรัฐตำรวจ

ทั้งเหตุการณ์ที่กลุ่มชายฉกรรจ์ 4-5  คน  ใช้รถโฟร์วีลอุ้ม   นายพักครูลรอซีร์  ดอเลาะ  สจ.นราธิวาส    หายตัวไป     ขณะเจ้าตัวรอกำลังยืนรอเพื่อจะขึ้นเครื่องบินที่สนามบินดอนเมืองเพื่อ  กลับ จ.นราธิวาส และการหายตัวไปของนายสมชาย  นีละไพจิตร   ประธานชมรมนักกฎหมายมุสลิม   ซึ่งเป็นทนายความคนสำคัญของ  5   ผู้ต้องหาที่ถูกกล่าวหาว่าเป็นกลุ่มผู้ก่อการร้ายมูจาฮีดีน    และ ถูกทารุณกรรมจากเจ้าหน้าที่ตำรวจให้ยอมรับสารภาพว่ากระทำผิดจริงตามข้อกล่าวหา

ซึ่งในกรณีที่เกิดขึ้นกับทนายสมชายก็พบว่าพ.ต.ท.ทักษิณเองมีส่วนทำให้เกิดความไม่พึงพอใจกับประชาชนพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้อยู่ไม่น้อย  จากการให้สัมภาษณ์กับสื่อมวลชนเมื่อวันที่  16  มีนาคม 2547   ที่ว่า นายสมชาย  ไม่ได้หายตัวไปไหน   เพียงแต่มีปัญหาทะเลาะกับภรรยา    จึงหลบมาอยู่กรุงเทพฯ  และขาดการติดต่อกับคนอื่น    ทั้งที่นางอังคณาผู้เป็นภรรยา เชื่อว่าเป็นการลงมือของเจ้าหน้าที่ตำรวจกองปราบปรามบางนาย    ซึ่งไม่พอใจการทำหน้าที่ทนายความของนายสมชาย รวมถึงภายหลังจากคณะทำงานด้านผู้สูญหายของสหประชาชาติ  มีมติรับคดีนายสมชายเป็นคดีคนหายของคณะทำงานด้านผู้สูญหายของสหประชาชาติ   หมายเลขคดี CASE no.1003249   และทางกรรมการธิการสิทธิมนุษยชนแห่งเอเชีย  ได้มอบรางวัลสิทธิมนุษยชนดีเด่นแก่นายสมชาย

ปรากฏว่าเมื่อสื่อมวลชนนำประเด็นดังกล่าวไปสอบถามกลับ พ.ต.ท.ทักษิณ  เมื่อวันที่ 2  มิถุนายน  2548   ก็ได้รับคำตอบที่กลายเป็นพาดหัวหนังสือพิมพ์ในวันรุ่งขึ้น   ว่า  “ทักษิณบอก UN  ไม่ใช่พ่อ”    และภายหลังพ.ต.ท.ทักษิณ   ยังได้พูดถึงนายสมชายว่าน่าจะเสียชีวิตแล้ว  เพราะคงไม่มีใครเอาคุณสมชายไปเลี้ยงไว้แน่  

ประเด็นปัญหาไฟใต้ที่เกี่ยวข้องกับพ.ต.ท.ทักษิณยังไม่จบ   เพราะในวันที่ 17 กุมภาพันธ์ 254 8  พ.ต.ท.ทักษิณ  ยังได้พูดถึงการแบ่งงบพัฒนาพื้นที่ต่าง ๆ   ด้วยหลักคิดว่า  การจัดงบฯพัฒนาจะจัดให้เฉพาะโซนสีเขียว แต่สีแดงหรือพื้นที่ที่มีความไม่สงบในพื้นที่จะไม่ได้  ซึ่งคำพูดดังกล่าวไม่เพียงทำให้ปฏิกริยาต่อต้านเจ้าหน้าที่รัฐของคนในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้มีความสลับซับซ้อนมากยิ่งขึ้นกับลักษณะผู้ก่อเหตุ  แต่ภาพรวมของความรุนแรง  ยังถูกยกระดับเป็นการมุ่งก่อวินาศกรรมด้วยระดับอานุภาพขอยุทโธปกรณ์ที่ต้องติดตามกันต่อไป

#583 โคนัน

โคนัน

ตอบ 8 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:53

ส่วนเรื่องกรือเซะ ลืมไปแล้วหรือ เมื่อเร็วๆนี้ ภรรยาของโจรใต้คนหนึ่ง ก็ออกมาให้สัมภาษณ์มิช่ายหรือว่าที่ สามีไปเป็นโจรใต้ และไปก่อเหตุการณ์ไม่สงบ ก็มาจาก ความโกรธแค้น ที่มาจากกรืนเซะ

ว้าวๆๆๆ คนกลาง (กลางหว่างขาไอ้แม้ว) ลืมแล้วหรือ 

เอาๆ เลียกะโปกแม้ว ต่อ แม้วไม่ผิด ปูไม่ผิด สุโค่ยๆๆๆ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน