Jump to content

- - - - -

จะไม่มีการต่อต้าน พรบ.นิรโทษกรรมจากพันธมิตรอีกแล้ว

• Please log in to reply
127 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:01

ต้องแบบศาสดาแป๊ะลิ้มดิ รักชาติแบบภาคประชาชน

อะไรนะ ตอนนี้ทั้งไอ้แป๊ะ ทั้งสาวก เอาหัวไปมุดรูหายเงียบ?

สงสัยรักชาติแบบพาร์ทไทม์

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#52 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:03

พันธมิตร คิดเองกันเป็นหรือยัง

ถามตัวเองดีกว่า

เสื้อแดง ทางเหนือบางส่วนเริ่มคิดเองเป็นแล้ว ยังแดงอยู่ แต่เอารูปในหลวงกลับมาแขวนแล้ว เพราะยังเชื่อ ทักษิณ ว่าถูกใส่ร้าย

กรกช เคยรู้บ้างหรือเปล่า?

ผมก็คิดของผมเองทั้งนั้น เคยเห็นผมไปปกป้องใครแบบหน้ามืดตามัวไร้เหตุผลไหม ?

กับคน 1 คน ผมอาจทั้งเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็ได้ เพราะผมไม่ได้ยึดติด ผมแยกแยะเป็น ดูเป็นเรื่องๆไป

ผมว่าคุณถามตัวและพรรคพวกคุณดีกว่าว่าคิดเองเป็นหรือเปล่า ? แยกแยะเป็นหรือเปล่า ?

เพราะขนาดปชป.ส่อเจตนาขายชาติยังเอาแต่ปกป้องกันหน้ามืดตามัว

ใครปกป้อง ปชป. ครับ 

ผิดคนแล้ว

คุณก็มัวมาแต่พ่นเรื่องขายชาติ แต่ไม่เห็นมีหลักฐานจะส่งเขาเข้าคุกได้เลยสักอย่าง

คุณไม่รู้จักแม้กระทั้งการคานอำนาจ

แล้วไม่ต้องไปหวังว่าคุณจะสามารถ หาวิธีต่อรองกับนักการเมืองได้

เอางี้ไหนๆ คุณก็ตอบผมไม่ไ้ดแน่อยู่แลว้ที่ผมถาม งั้นผมถามใหม่

แนวคิดของ สนธิ หรืออะไรก็ได้ของคุณ อันไหน ทำให้เป็นจริงได้มั่ง แล้วทำยังไง

อันนี้ผมพูดตรงไปป่าว

ไม่มีหลักฐาน แต่เราคือมนุษย์ มีสมองครับ คิดเป็นครับ

แล้วเรื่องคานอำนาจ ต่อรองเนี่ย ไม่เห็นหรือไงว่าเขาก็คานแค่ที่ตัวเองไม่ได้ประโยชน์

แต่เรื่องไหนมีผลประโยชน์ร่วมก็เงียบ ดูเรื่องพลังงานสิ มีค้านไหม

ขนาดรัฐบาลบิดเบือนข้อมูลลอยตัวก๊าซยังเงียบเป็นเป่าสาก

แล้วคนที่ไม่ชอบปชป.เนี่ยต้องเป็นสาวกสนธิเหรอ ? คิดได้แค่นี้เองเหรอ ?

ไม่มีหลักฐานแต่ด่า ปชป. ได้เป็นฉากๆ นี่หรือความคิดของมนุษย์ที่มีสมอง

ไม่มีหลักฐานแต่ด่าเค้าได้เป็นฉากๆ อันนี้เห็นชัดๆ หัดเงยหัวออกจากหม้อถั่วต้ม ASSHOLY TV ซะบ้าง

เรื่องลอยตัวราคาก๊าซ เค้าด่าตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่รัฐมันไม่ฟังจะให้ทำไงละ ยึดอำนาจ-แช่แข็งประเทศตามแป๊ะหรือไง

ปชป.ไล่บี้รัฐบาลแจงให้ชัดลอยตัวก๊าซหุงต้ม ซัดกระทบทุกอย่างมหาศาล

http://www.matichon....pid=03&catid=03

ทีทักษิณหรือรัฐบาลนี้ไม่มีหลักฐานความผิดในบางเรื่อง ก็เห็นคนในนี้ด่าเขาได้นี่ ทำไมไม่ไปว่าเขาบ้างล่ะ ? อย่า 2 มาตรฐานสิ

เจตนาไม่ซื่อของปชป.มีมากมาย รูจักคิดก็เห็นภาพแล้ว

แล้วเรื่องลอยตัวก๊าซน่ะ เอาแบบที่ทำเป็นรูปธรรมหน่อยสิ พูดแตะนิดหน่อยเพื่อสร้างภาพน่ะมันล้าสมัยแล้ว คนเขารู้ทันหมดแล้ว 

ในลิ๊งค์แค่พูดถึงนิดหน่อย แต่ข้อมูลที่ลอยตัวบิดเบือนทำไมไม่พูด ? อภิปรายไม่ไว้วางใจทำไมไม่เอามาเล่น ?

วันนี้ต้องให้ภาคประชาชนต่อสู้กันเอง

จะเอายังไงกันแน่ 

ตอนแรกก็บอกว่ามีผลประโยชน์ร่วมกัน เลยเงียบเป็นเป่าสาก 

พอเค้าเอาหลักฐานมายัน ก็บอกว่าพูดแตะนิดหน่อยเพื่อสร้างภาพ 

สรุป จะให้ทำยังไงถึงจะพอใจกันแน่ 

ตอนแรกบอกเงียบ พอพูดแล้วบอกไม่ลงมือทำ กลับกลอกจริงๆ พวก ASSHOLY TV เนี่ย

แล้วอีกอย่างเรื่องนี้ เค้าก็ออกมาเรียกร้องหลายครั้งแล้วด้วย

ปชป.จี้ปลดปลัดพาณิชย์ฐานให้ข้อมูลราคาสินค้าบิดเบือน

http://www.mcot.net/...b01dabf3c046c7e

เรื่องแบบนี้ถ้าไม่มีประโยชน์ร่วมจะเงียบเหรอ ?

เอาแบบที่ทำจริงสิ แบบที่ภาคประชาชนทำน่ะ ทำเป็นไหม ? ไม่ใช่แค่พูดแตะนิดๆหน่อยๆ

ผมถามว่าเป็นรูปธรรมนะ ทำอย่างไร ยกตัวอย่างเลย

แล้วพูดแตะนิดๆ หน่อยๆ กับ มีประโยชน์ร่วมกันจึงเงียบ คือเหมือนกันเหรอ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#53 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:05

รัฐบาลนี้ขายชาิติกันเห็นๆ และขายมาตั้งแต่สมัยหน้าเหลี่ยมเป็นนายกด้วยซ้ำ และจะขายต่อไปอีกเรื่อยๆ กรกชเลือกที่จะเชื่อสนธิที่จะโหวตโนเพื่อตัดคะแนนพรรคปชป. และเราก็ได้ฝ่ายค้านที่อ่อนแอทำอะไรรัฐบาลไม่ได้ เราเห็นว่าสมบัติชาตกกำลังถูกขายไปเรื่อยๆ ในปัจจุบันแต่เราทำอะไรไม่ได้ ฝั่งฝ่ายค้านก็ทำอะไรไม่ได้เนื่องจากเสียงไม่ถึง ต้องปล่อยให้รัฐบาลปู้ยี่ปู้ยำกับสมบัติชาติเอาตามใจชอบ กรกชเลือกที่จะเชื่อในสิ่งที่สนธิพูดว่าพรรคปชป.มีเจตนาขายชาิติโดยปราศจากหลักฐาน มีแค่คำพูดที่ออกมาจากปากสนธิเท่านั้น แล้วตอนนี้กรกชได้อะไรบ้างครับ ไหนล่ะครับความรักชาติ? ไหนล่ะครับที่ว่าอยากปกป้องสมบัติชาติ? กรกชไม่รู้ไม่เห็นใช่ไหมครับว่ารัฐบาลชุดนี้ตั้งใจเข้ามาขายสมบัติชาติและก็กำลังขายอยู่ กรกชไม่เคยคาดคิดเลยใช่ไหมครับว่ารัฐบาลชุดนี้ตั้งใจเข้ามาขายสิบัติชาตเเพื่อเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง ความรักชาติของกรกชที่โหวตโนไปได้อะไรคืนมาครับตอนนี้? นอกจากทำให้ชาติต้องสุญเสียสมบัติที่หวงแหนไปแบบที่ใครก็ช่วยอะไรไม่ได้ รู้สึกยังไงบ้างครับ? สะใจดีไหมครับ?

โหวตโนไม่เอาพรรคไหน อยากปฎิรูปการเมือง แต่คนไทยส่วนหนึ่งยังเอาการเมืองโสโครกแบบนี้

รัฐบาลนี้เข้ามาสร้างความฉิบหาย ถ้าจะโทษต้องโทษพวกโหวตเยสสิ ไม่ใช่มาโทษโหวตโน

เหตุผลคุณวิบัติแล้ว

โถ ถ้าคุณอาศัยแค่ว่ามีอาจจะมีเจตนาก็ยัดเยียดความผิดให้ปชป.ได้ละ เพราะงั้นผมก็พูดได้ว่าสนธิมีเจตนาตัดคะแนนปชป.ผ่านทางโหวตโนเพราะสนธิรู้อยู่เต็มอกว่าคนเสื้อแดงไม่มีวันโหวตโน คนที่มีแนวโน้มว่าจะโหวตโนก็คือพันธมิตรและฐานเสียงพรรคปชป.ที่ยังเชื่อสนธิในตอนนั้น

แล้วผมถามคุณว่าสมบัติกำลังถูกขายอยู่ตอนนี้เนี่ยคุณไม่รู้สึกอะไรเลยใช่ไหม?

#54 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:17

พันธมิตร คิดเองกันเป็นหรือยัง

ถามตัวเองดีกว่า

เสื้อแดง ทางเหนือบางส่วนเริ่มคิดเองเป็นแล้ว ยังแดงอยู่ แต่เอารูปในหลวงกลับมาแขวนแล้ว เพราะยังเชื่อ ทักษิณ ว่าถูกใส่ร้าย

กรกช เคยรู้บ้างหรือเปล่า?

ผมก็คิดของผมเองทั้งนั้น เคยเห็นผมไปปกป้องใครแบบหน้ามืดตามัวไร้เหตุผลไหม ?

กับคน 1 คน ผมอาจทั้งเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็ได้ เพราะผมไม่ได้ยึดติด ผมแยกแยะเป็น ดูเป็นเรื่องๆไป

ผมว่าคุณถามตัวและพรรคพวกคุณดีกว่าว่าคิดเองเป็นหรือเปล่า ? แยกแยะเป็นหรือเปล่า ?

เพราะขนาดปชป.ส่อเจตนาขายชาติยังเอาแต่ปกป้องกันหน้ามืดตามัว

ใครปกป้อง ปชป. ครับ 

ผิดคนแล้ว

คุณก็มัวมาแต่พ่นเรื่องขายชาติ แต่ไม่เห็นมีหลักฐานจะส่งเขาเข้าคุกได้เลยสักอย่าง

คุณไม่รู้จักแม้กระทั้งการคานอำนาจ

แล้วไม่ต้องไปหวังว่าคุณจะสามารถ หาวิธีต่อรองกับนักการเมืองได้

เอางี้ไหนๆ คุณก็ตอบผมไม่ไ้ดแน่อยู่แลว้ที่ผมถาม งั้นผมถามใหม่

แนวคิดของ สนธิ หรืออะไรก็ได้ของคุณ อันไหน ทำให้เป็นจริงได้มั่ง แล้วทำยังไง

อันนี้ผมพูดตรงไปป่าว

ไม่มีหลักฐาน แต่เราคือมนุษย์ มีสมองครับ คิดเป็นครับ

แล้วเรื่องคานอำนาจ ต่อรองเนี่ย ไม่เห็นหรือไงว่าเขาก็คานแค่ที่ตัวเองไม่ได้ประโยชน์

แต่เรื่องไหนมีผลประโยชน์ร่วมก็เงียบ ดูเรื่องพลังงานสิ มีค้านไหม

ขนาดรัฐบาลบิดเบือนข้อมูลลอยตัวก๊าซยังเงียบเป็นเป่าสาก

แล้วคนที่ไม่ชอบปชป.เนี่ยต้องเป็นสาวกสนธิเหรอ ? คิดได้แค่นี้เองเหรอ ?

ไม่มีหลักฐานแต่ด่า ปชป. ได้เป็นฉากๆ นี่หรือความคิดของมนุษย์ที่มีสมอง

ไม่มีหลักฐานแต่ด่าเค้าได้เป็นฉากๆ อันนี้เห็นชัดๆ หัดเงยหัวออกจากหม้อถั่วต้ม ASSHOLY TV ซะบ้าง

เรื่องลอยตัวราคาก๊าซ เค้าด่าตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่รัฐมันไม่ฟังจะให้ทำไงละ ยึดอำนาจ-แช่แข็งประเทศตามแป๊ะหรือไง

ปชป.ไล่บี้รัฐบาลแจงให้ชัดลอยตัวก๊าซหุงต้ม ซัดกระทบทุกอย่างมหาศาล

http://www.matichon....pid=03&catid=03

ทีทักษิณหรือรัฐบาลนี้ไม่มีหลักฐานความผิดในบางเรื่อง ก็เห็นคนในนี้ด่าเขาได้นี่ ทำไมไม่ไปว่าเขาบ้างล่ะ ? อย่า 2 มาตรฐานสิ

เจตนาไม่ซื่อของปชป.มีมากมาย รูจักคิดก็เห็นภาพแล้ว

แล้วเรื่องลอยตัวก๊าซน่ะ เอาแบบที่ทำเป็นรูปธรรมหน่อยสิ พูดแตะนิดหน่อยเพื่อสร้างภาพน่ะมันล้าสมัยแล้ว คนเขารู้ทันหมดแล้ว 

ในลิ๊งค์แค่พูดถึงนิดหน่อย แต่ข้อมูลที่ลอยตัวบิดเบือนทำไมไม่พูด ? อภิปรายไม่ไว้วางใจทำไมไม่เอามาเล่น ?

วันนี้ต้องให้ภาคประชาชนต่อสู้กันเอง

จะเอายังไงกันแน่ 

ตอนแรกก็บอกว่ามีผลประโยชน์ร่วมกัน เลยเงียบเป็นเป่าสาก 

พอเค้าเอาหลักฐานมายัน ก็บอกว่าพูดแตะนิดหน่อยเพื่อสร้างภาพ 

สรุป จะให้ทำยังไงถึงจะพอใจกันแน่ 

ตอนแรกบอกเงียบ พอพูดแล้วบอกไม่ลงมือทำ กลับกลอกจริงๆ พวก ASSHOLY TV เนี่ย

แล้วอีกอย่างเรื่องนี้ เค้าก็ออกมาเรียกร้องหลายครั้งแล้วด้วย

ปชป.จี้ปลดปลัดพาณิชย์ฐานให้ข้อมูลราคาสินค้าบิดเบือน

http://www.mcot.net/...b01dabf3c046c7e

เรื่องแบบนี้ถ้าไม่มีประโยชน์ร่วมจะเงียบเหรอ ?

เอาแบบที่ทำจริงสิ แบบที่ภาคประชาชนทำน่ะ ทำเป็นไหม ? ไม่ใช่แค่พูดแตะนิดๆหน่อยๆ

ผมถามว่าเป็นรูปธรรมนะ ทำอย่างไร ยกตัวอย่างเลย

แล้วพูดแตะนิดๆ หน่อยๆ กับ มีประโยชน์ร่วมกันจึงเงียบ คือเหมือนกันเหรอ

เป็นรูปธรรมยังไงก็ได้ที่ไม่ใช่พูดอย่างเดียว ยกตัวอย่างภาคประชาชนก็รวมกลุ่มให้ความรู้เรื่องพลังงาน หรือไปฟ้องศาลเรื่องพลังงาน

แต่นี่ขนาดรัฐบิดเบือนลอยตัวก๊าซเห็นๆ แค่อภิปรายไม่ไว้วางใจยังไม่เอาไปเล่นเลย

เรื่องแบบนี้ถ้าทำก็ย่อมได้ใจคนไทยทั้งประเทศ เพราะมีผลกระทบกับคนไทย แต่ก็ไม่ยอมทำ

เหตุผลเดียวที่คิดได้คือ มีผลประโยชน์ร่วมทางใดทางหนึ่ง

#55 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:18

บางคนก็ถือดีว่าตัวเองคิดถูก (แต่เข้าข้างตัวเอง) 

สุดท้ายก็จมปลักกับวังวนความคิดแบบนั้น ให้เค้าใช้เป็นหมากเป็นเบี้ย

บอกว่าแยกแยะเป็น  ตรงไหนหว่า?  ขอหลักฐานเป็นชิ้นเป็นอันไปเลยดีกว่าว่าเค้าขายชาติตรงไหน

จินตนาการน้ำแตกมันไม่ช่วยให้ดูดีขึ้นหรอกนะครับ

ความคิดคุณมันเลื่อนลอยมากเลยครับ  ยิ่งไอ้เจ๊กลิ้มยิ่งแล้วใหญ่ กลับกลอกรายวัน <_<

Edit นิดนึง

บอกโหวดโน  แต่ตามถือป้ายด่า ปชป.  แต่ไม่เคยเห็นเสนอหน้าไปถือป้ายไล่ตามผู้สมัคร สส. ควายแดงสักตัว  หรือไม่จริง

ความคิดแบบนี้เด็กไปรึเปล่าครับ เด็ก ป.4 ยังมองผลออกเลยว่าเป็นการตัดคะแนนทางอ้อมให้เพื่อควาย

Edited by Strangerman, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:20.

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#56 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:20

รัฐบาลนี้ขายชาิติกันเห็นๆ และขายมาตั้งแต่สมัยหน้าเหลี่ยมเป็นนายกด้วยซ้ำ และจะขายต่อไปอีกเรื่อยๆ กรกชเลือกที่จะเชื่อสนธิที่จะโหวตโนเพื่อตัดคะแนนพรรคปชป. และเราก็ได้ฝ่ายค้านที่อ่อนแอทำอะไรรัฐบาลไม่ได้ เราเห็นว่าสมบัติชาตกกำลังถูกขายไปเรื่อยๆ ในปัจจุบันแต่เราทำอะไรไม่ได้ ฝั่งฝ่ายค้านก็ทำอะไรไม่ได้เนื่องจากเสียงไม่ถึง ต้องปล่อยให้รัฐบาลปู้ยี่ปู้ยำกับสมบัติชาติเอาตามใจชอบ กรกชเลือกที่จะเชื่อในสิ่งที่สนธิพูดว่าพรรคปชป.มีเจตนาขายชาิติโดยปราศจากหลักฐาน มีแค่คำพูดที่ออกมาจากปากสนธิเท่านั้น แล้วตอนนี้กรกชได้อะไรบ้างครับ ไหนล่ะครับความรักชาติ? ไหนล่ะครับที่ว่าอยากปกป้องสมบัติชาติ? กรกชไม่รู้ไม่เห็นใช่ไหมครับว่ารัฐบาลชุดนี้ตั้งใจเข้ามาขายสมบัติชาติและก็กำลังขายอยู่ กรกชไม่เคยคาดคิดเลยใช่ไหมครับว่ารัฐบาลชุดนี้ตั้งใจเข้ามาขายสิบัติชาตเเพื่อเอาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง ความรักชาติของกรกชที่โหวตโนไปได้อะไรคืนมาครับตอนนี้? นอกจากทำให้ชาติต้องสุญเสียสมบัติที่หวงแหนไปแบบที่ใครก็ช่วยอะไรไม่ได้ รู้สึกยังไงบ้างครับ? สะใจดีไหมครับ?

โหวตโนไม่เอาพรรคไหน อยากปฎิรูปการเมือง แต่คนไทยส่วนหนึ่งยังเอาการเมืองโสโครกแบบนี้

รัฐบาลนี้เข้ามาสร้างความฉิบหาย ถ้าจะโทษต้องโทษพวกโหวตเยสสิ ไม่ใช่มาโทษโหวตโน

เหตุผลคุณวิบัติแล้ว

โถ ถ้าคุณอาศัยแค่ว่ามีอาจจะมีเจตนาก็ยัดเยียดความผิดให้ปชป.ได้ละ เพราะงั้นผมก็พูดได้ว่าสนธิมีเจตนาตัดคะแนนปชป.ผ่านทางโหวตโนเพราะสนธิรู้อยู่เต็มอกว่าคนเสื้อแดงไม่มีวันโหวตโน คนที่มีแนวโน้มว่าจะโหวตโนก็คือพันธมิตรและฐานเสียงพรรคปชป.ที่ยังเชื่อสนธิในตอนนั้น

แล้วผมถามคุณว่าสมบัติกำลังถูกขายอยู่ตอนนี้เนี่ยคุณไม่รู้สึกอะไรเลยใช่ไหม?

สนธิคิดยังไงก็ส่วนเขา คุณจะว่าสนธิก็ว่าไปสิ แต่มาพาดพิงผมทำไม ?  เหตุผลโหวตโนผมก็มีมากมาย

แล้วตรงท้ายที่คุณถามน่ะ ทำไมผมจะไม่รู้สึก ไม่งั้นผมจะโหวตโน และยอมเสียเวลามากๆมาคุยเรื่องโหวตโนทำไม 

• OSR likes this

#57 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:21

‎@jin_nation: เมื่อวานรองฯเจริญ แอบเรียกตัวแทนเสื้อแดง-เหลือง ไปคุยเรื่องนิรโทษกรรมผู้ชุมนุมที่สภา มี วรชัย,ก่อแก้ว,ปานเทพ.
‎@jin_nation: ปานเทพ บอกมาคุยในฐานะส่วนตัว ไม่ใช่ตัวแทนพันธมิตร (สนธิ ลิ้มฯ ก็น่าจะรู้..ในการมาของปานเทพนะคะ)
‎@jin_nation: ข้อสรุปเบื้องต้นของ #วงเหลืองแดง คือ จะเสนอ ร่างพรบ.2ฉบับ

1.นิรโทษผู้ชุมนุม
2.นิรโทษ"ผู้ยุยงปลุกปั่นการชุมนุม"

ตกลง แพรต มาแล้วยัง ???

#58 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:26

บางคนก็ถือดีว่าตัวเองคิดถูก (แต่เข้าข้างตัวเอง) 

สุดท้ายก็จมปลักกับวังวนความคิดแบบนั้น ให้เค้าใช้เป็นหมากเป็นเบี้ย

บอกว่าแยกแยะเป็น  ตรงไหนหว่า?  ขอหลักฐานเป็นชิ้นเป็นอันไปเลยดีกว่าว่าเค้าขายชาติตรงไหน

จินตนาการน้ำแตกมันไม่ช่วยให้ดูดีขึ้นหรอกนะครับ

ความคิดคุณมันเลื่อนลอยมากเลยครับ  ยิ่งไอ้เจ๊กลิ้มยิ่งแล้วใหญ่ กลับกลอกรายวัน <_<

Edit นิดนึง

บอกโหวดโน  แต่ตามถือป้ายด่า ปชป.  แต่ไม่เคยเห็นเสนอหน้าไปถือป้ายไล่ตามผู้สมัคร สส. ควายแดงสักตัว  หรือไม่จริง

ความคิดแบบนี้เด็กไปรึเปล่าครับ เด็ก ป.4 ยังมองผลออกเลยว่าเป็นการตัดคะแนนทางอ้อมให้เพื่อควาย

มาอีกละมุขหาหลักฐาน ถ้าบริสุทธิ์ใจจริงก็รบกวนช่วยไปถามสมาชิกอื่นๆในนี้ทีกล่าวหาทักษิณ เพื่อไทยด้วย เพราะหลายๆเรื่องก็ไม่มีหลักฐานความผิด

ส่วนถ้าไม่พอใจสนธิ ก็ไปด่าสนธิ แต่อย่ามาพาดพิงผมและเอาเอาผมไปปนกับสนธิ ผมโหวตโนก็มีเหตุผลของผม

ส่วนเรื่องถือป้ายโหวตโนไล่ตามผู้สมัครเสื้อแดง ใครจะไปกล้า เสื้อแดงป่าเถื่อนขนาดนั้น ขืนไปก็อาจโดนกระทืบฟรี

#59 ขี้ข้าทักษิณ

ขี้ข้าทักษิณ

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:35

พวกเหลืองแป๊ะดูแล้วน่าอนาถไม่ต่างจากพวกแดงทักษิณ
คนที่เคยไล่ทักษิณตอนนี้โดนทักษิณหยิบยื่นผลประโยชน์จนกลายเป็นแนวร่วมด้วยกันเสียหมด

เห็นแล้วรู้สึกสมเพช ตอนนี้เท่าที่เห็นก้มีแต่พวกแมลงสาปเท่านั้นที่ยังมีจุดยืนตรงข้ามทักษิณ วันใดที่ปชปจับมือร่วมกันเพื่อผลปรโยชน์ตัวเองเมื่อไหร่ก้คงไม่เอาปชปเช่นกั เฉกเดียวกับไม่เอาพวกเหลืองแป๊ะ

"ไม่เอานิรโทษกรรมของขี้ข้าทักษิณเพื่อทักษิณที่ขี้ขลาด"

#60 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:36

ผมแค่สมเพชอุดมการณ์โหวตโนในยิ่งใหญ่ของสนธิและสาวกที่อวดอ้างว่าต้องการพรรคการเมืองน้ำดี ไม่สนับสนุนคนขี้ฉ้อที่มีเจตนาไม่ดีต่อบ้านเมือง แต่มาวันนี้สนธิและสาวกจะไปจูบปากกับเสื้อแดงเพื่อให้ได้พ้นจากความผิดของตัวเอง ไม่คิดว่ามันตลกหรือครับ?

#61 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:37

Edit นิดนึง

มาอีกละมุขหาหลักฐาน ถ้าบริสุทธิ์ใจจริงก็รบกวนช่วยไปถามสมาชิกอื่นๆในนี้ทีกล่าวหาทักษิณ เพื่อไทยด้วย เพราะหลายๆเรื่องก็ไม่มีหลักฐานความผิด

ส่วนถ้าไม่พอใจสนธิ ก็ไปด่าสนธิ แต่อย่ามาพาดพิงผมและเอาเอาผมไปปนกับสนธิ ผมโหวตโนก็มีเหตุผลของผม

ส่วนเรื่องถือป้ายโหวตโนไล่ตามผู้สมัครเสื้อแดง ใครจะไปกล้า เสื้อแดงป่าเถื่อนขนาดนั้น ขืนไปก็อาจโดนกระทืบฟรี

คนที่ตัดสินว่าว่าทักษิณผิดคือศาลครับ ไม่ใช่เพราะขี้ปากไอ้แป๊ะกับพวก

"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#62 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:43

อีกอย่างผมรอแพรดอยู๋นะครับ เมื่อก่อนตอนที่ส.ส.หญิงของปชป.ไปซารางเฮโยกับจ่าประสิทธิ์ก็โดนแพรดด่าเสียๆ หายๆ มาแล้ว มาถึงตอนพธม.จะจูบปากกับเสื้อแดงนี่ ก็หวังว่าแพรดคงจะไม่ทำตัว 2 มาตรฐานนะครับ...

#63 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:59

ถ้าจะบอกว่าโหวตโนด้วยเหตุผลส่วนตัว แต่ไม่คิดถึงส่วนรวม  (อ่อใช่โหวตโนสามารถทำได้ตามกฎหมาย)

แต่มันก็ไม่ต่างอะไรกับถึงเวลารบ แต่กุจะนอนอยู่บ้านนั่นแหล่ะครับ  เอาสะใจตัวเอง เหตุผลส่วนตัวของตัวเอง ไม่ชอบผู้นำ บลาๆๆๆ แต่ลืมคิดถึงประโยชน์ส่วนรวมของประเทศชาติซะงั้น :mellow:

แล้ววันนี้เป็นอย่างไร  "ควายแดง" ครองเมืองประเทศชาติล่มจมอยู่แบบนี้ จะบอกว่าพวกโหวตโนไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง? ถึงจะมีคุณคนเดียวที่โหวตโน แต่ในสายตาผมก็เท่ากับนอนดูไอ้ทักษิณปู้ยี้ปู้ยำประเทศนั่นแหล่ะครับ  

ผมเห็นต่างกับคุณ ยอมรับได้มั้ยล่ะครับ  หรือว่าผมสมควรต้องเห็นด้วยกับคุณ ^_^

Edited by Strangerman, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:04.

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#64 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:01

พวกเหลืองแป๊ะดูแล้วน่าอนาถไม่ต่างจากพวกแดงทักษิณ
คนที่เคยไล่ทักษิณตอนนี้โดนทักษิณหยิบยื่นผลประโยชน์จนกลายเป็นแนวร่วมด้วยกันเสียหมด

เห็นแล้วรู้สึกสมเพช ตอนนี้เท่าที่เห็นก้มีแต่พวกแมลงสาปเท่านั้นที่ยังมีจุดยืนตรงข้ามทักษิณ วันใดที่ปชปจับมือร่วมกันเพื่อผลปรโยชน์ตัวเองเมื่อไหร่ก้คงไม่เอาปชปเช่นกั เฉกเดียวกับไม่เอาพวกเหลืองแป๊ะ

ใครที่เคยไล่ทักษิณแล้ววันนี้ทักษิณยื่นประโยชน์ให้ ?

#65 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:02

ผมแค่สมเพชอุดมการณ์โหวตโนในยิ่งใหญ่ของสนธิและสาวกที่อวดอ้างว่าต้องการพรรคการเมืองน้ำดี ไม่สนับสนุนคนขี้ฉ้อที่มีเจตนาไม่ดีต่อบ้านเมือง แต่มาวันนี้สนธิและสาวกจะไปจูบปากกับเสื้อแดงเพื่อให้ได้พ้นจากความผิดของตัวเอง ไม่คิดว่ามันตลกหรือครับ?

สนธิจับมือแดงตอนไหน ? จขกท.น่ะเข้าตั้งชื่อกระทู้มั่ว

แค่มีคนขอความร่วมมือจากหลายฝ่ายให้มาคุยกัน คุยอะไรกันยังไม่รู้เลย รายละเอียดอะไรก็ไม่มี

แต่กลับไปสรุปแบบนั้นให้คนเข้าใจผิด

#66 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:04

Edit นิดนึง

คนที่ตัดสินว่าว่าทักษิณผิดคือศาลครับ ไม่ใช่เพราะขี้ปากไอ้แป๊ะกับพวก

สงสัยมาตั้งแต่อีกกระทู้แล้ว ถึงตรงนี้สรุปได้ว่าคุณอ่านหนังสือรู้เรื่องจริงๆ แย้งอะไรมาเนี่ย

#67 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:10

กระทู้นี้ยาวจัง

สรุปสั้นๆดีกว่า...

ปชป.  ชั่วน้อยกว่า พท.  นิดนึง...

จบข่าว.....

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#68 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:10

ถ้าจะบอกว่าโหวตโนด้วยเหตุผลส่วนตัว แต่ไม่คิดถึงส่วนรวม  (อ่อใช่โหวตโนสามารถทำได้ตามกฎหมาย)

แต่มันก็ไม่ต่างอะไรกับถึงเวลารบ แต่กุจะนอนอยู่บ้านนั่นแหล่ะครับ  เอาสะใจตัวเอง เหตุผลส่วนตัวของตัวเอง ไม่ชอบผู้นำ บลาๆๆๆ แต่ลืมคิดถึงประโยชน์ส่วนรวมของประเทศชาติซะงั้น :mellow:

แล้ววันนี้เป็นอย่างไร  "ควายแดง" ครองเมืองประเทศชาติล่มจมอยู่แบบนี้ จะบอกว่าพวกโหวตโนไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง? ถึงจะมีคุณคนเดียวที่โหวตโน แต่ในสายตาผมก็เท่ากับนอนดูไอ้ทักษิณปู้ยี้ปู้ยำประเทศนั่นแหล่ะครับ  

ผมเห็นต่างกับคุณ ยอมรับได้มั้ยล่ะครับ  หรือว่าผมสมควรต้องเห็นด้วยกับคุณ ^_^

โหวตโนเพราะเห็นแก่ส่วนรวมครับ เพราะเห็นเต็มๆตาแล้วว่ายิ่งโหวตเยส บ้านเมืองก็ยิ่งพุ่งลงเหว

ส่วนพวกโหวตเยสเลือกปชป.น่ะผมมองว่าก็เพราะเห็นแก่ความสุขส่วนตัวในการสนับสนุนพรรคที่ตัวเองรักเท่านั้น 

คือถ้าเลือกปชป.แล้วทำเพื่อบ้านเมืองดีขึ้น แก้ปัหาบ้านเมืองต่างๆได้ จะไม่ว่าเลย

หรือถ้าเป็นฝ่ายค้านแล้วปกป้องความไม่ชอบธรรม คอยค้านฝ่ายรัฐบาลเพื่อประโยชน์ประชาชนก็จะไม่ว่าเลย

แต่นี่ไม่ใช่สักอย่าง ก็ไม่รู้จะเลือกมาทำไม

ที่กองเชียร์ปชป.ว่ามาน่ะ ผมก็มองเป็นได้แค่ข้ออ้างเพื่อสร้างความชอบธรรมให้ตัวเองในการสนับสนุนปชป.เท่านั้น

Edited by กรกช, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:13.

#69 antiseptic

antiseptic

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:18

บอกว่าแยกแยะเป็น ตรงไหนหว่า? ขอหลักฐานเป็นชิ้นเป็นอันไปเลยดีกว่าว่าเค้าขายชาติตรงไหน

ความคิดคุณมันเลื่อนลอยมากเลยครับ ยิ่งไอ้เจ๊กลิ้มยิ่งแล้วใหญ่ กลับกลอกรายวัน <_<

Edit นิดนึง

บอกโหวดโน แต่ตามถือป้ายด่า ปชป. แต่ไม่เคยเห็นเสนอหน้าไปถือป้ายไล่ตามผู้สมัคร สส. ควายแดงสักตัว หรือไม่จริง

สงสัยมาตั้งแต่อีกกระทู้แล้ว ถึงตรงนี้สรุปได้ว่าคุณอ่านหนังสือรู้เรื่องจริงๆ แย้งอะไรมาเนี่ย

อย่ามาปัญญาอ่อนครับ ผมผิดตรงไหนก็ว่ามา
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#70 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:21

บอกว่าแยกแยะเป็น ตรงไหนหว่า? ขอหลักฐานเป็นชิ้นเป็นอันไปเลยดีกว่าว่าเค้าขายชาติตรงไหน

ความคิดคุณมันเลื่อนลอยมากเลยครับ ยิ่งไอ้เจ๊กลิ้มยิ่งแล้วใหญ่ กลับกลอกรายวัน <_<

Edit นิดนึง

บอกโหวดโน แต่ตามถือป้ายด่า ปชป. แต่ไม่เคยเห็นเสนอหน้าไปถือป้ายไล่ตามผู้สมัคร สส. ควายแดงสักตัว หรือไม่จริง

อย่ามาปัญญาอ่อนครับ ผมผิดตรงไหนก็ว่ามา

คุณนั่นแหละปัญญาอ่อน สมาชิกเขาถามหาหลักฐานว่าปชป.ขายชาติ

ผมก็ยกตัวอย่างว่าทีกองเชียร์ปชป.ยังกล่าวหาทักษิณ เพื่อไทยได้ ทั้งที่บางเรื่องไม่มีหลักฐาน

แล้วคุณดูที่คุณแย้งมา มันเกี่ยวอะไรกับที่ผมอธิบาย ??????

#71 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:24

แล้วมันได้อะไรล่ะครับ ในเมื่อสิ่งที่คุณคิดว่าทำถูกแต่กลับเป็นแรงผลักดันให้ตัวเอี้ยได้ครองเมืองอย่างเบ็ดเสร็จ

เหมือนเตะหมูเข้าปากหมาไม่มีผิดเลยล่ะครับ    พอล่ะครับ ถกเถียงไปก็เปล่าประโยชน์คุณก็เอาความคิดตัวเองเป็นที่ตั้ง

ผมไม่ได้เป็นแฟนพันธุ์แท้ ปชป. เช่นกัน แต่สนใจในตัวบุคคลเป็นรายๆ ไป
เห็นคนดีก็สนับสนุนก็เท่านั้น ถ้าทำผิดก็ตามกฎหมายก็จัดการได้เลยครับ ไม่เชียร์แบบไม่ลืมหูลืมตา

แต่ถ้ามีสองทางเลือกผมเลือกทางที่ทำให้ประเทศเดินต่อได้แบบไม่ชิหายวายวอดครับ

มิใช่หยุดนิ่งรอความตาย ^_^

#72 antiseptic

antiseptic

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:50

Edit นิดนึง

คุณนั่นแหละปัญญาอ่อน สมาชิกเขาถามหาหลักฐานว่าปชป.ขายชาติ
ผมก็ยกตัวอย่างว่าทีกองเชียร์ปชป.ยังกล่าวหาทักษิณ เพื่อไทยได้ ทั้งที่บางเรื่องไม่มีหลักฐาน

แล้วคุณดูที่คุณแย้งมา มันเกี่ยวอะไรกับที่ผมอธิบาย ??????

สรุป คือเอ็งยอมรับสินะว่าเรื่องมาร์คขายชาตินี่เอ็งไม่มีหลักฐาน

#73 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:50

จนป่านนี้ก็ยังไม่เห็นข่าวเกี่ยวกับเรื่องนี้ใน Manager Online

ปกติเร็วยังกับปรอด รู้ล่วงหน้ายิ่งกว่านอสตราดามุส เสียอีก

กับข่าว "ประชุมลับ เหลือง-แดง" แค่นี้กลับไม่ลง...หรือกลัวอะไร ?

ขณะที่ นายก่อแก้ว กล่าวว่า เบื้องต้นจะมีการออกร่าง พ.ร.บ.นิรโทษกรรม 2 ฉบับ ซึ่งเป็นแนวคิดที่นายปานเทพเสนอในวงหารือ ซึ่งโดยหลักการแล้วเห็นด้วย แต่เชื่อว่าจะมีข้อถกเถียงกันอย่างมากมาย และทำให้การออกกฎหมายไปบังคับใช้เกิดความยุ่งยาก โดยเฉพาะการตั้งคณะกรรมการกลางขึ้นมาพิจารณา

จากเนื้อข่าวใน กรุงเทพธุรกิจ

แล้วเรื่องนี้..เป็นความจริงหรือเปล่า..ที่กลุ่มที่มีจุดยืนไม่รับนิรโทษกรรม กลายเป็นผู้เสนอการล้างความผิดนี้เสียเอง..?

ส่วนตัวยังไม่ขอเชื่อ ก่อแก้ว จนกว่าจะได้เห็นรายละเอียดจากฝั่ง Manager

Edited by MIRO, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:51.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#74 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:05

ตรรกของกอนกดคือ รัฐบาลมันจะทำชั่วช้าเลวทรามยังไงก็ไม่เป็นไร กอนกดรับได้ กอนกดไม่ด่ารัฐบาล

แต่ถ้าฝ่ายค้านต่อต้านคัดค้านการทำชั่วของรัฐบาลไม่สำเร็จ กอนกดรับไม่ได้ แปลว่าฝ่ายค้านแม่งโคดชั่วช้าเลวทรามกว่าฝ่ายรัฐบาลอีก

ถามหน่อย ถ้าคิดจะใช้งานฝ่ายค้านหนักขนากนี้ แล้วตอนนั้นโหวตโน "หาพ่องเหรอ"

น้าเชด่าได้สะใจ จริงแท้แน่นอน ติดตามตรรกะ ควายๆ ของกรกชมานานแล้ว บอกตรงหยะแหยงว่ะ

#75 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:24

เหอ เหอ เหอ  เรื่อง พรบ นิรโทษ ปานเทพเขาชี้แจงไว้ในเฟซบุ๊คของเขาแล้ว

ว่าได้รับเชิญจากรองประธานสภา เพื่อหารือเรื่อง พรบ นิรโทษของ ดร อุกฤษ

แต่ เขาบอกว่าจุดยืนของ พธม เหมือนเดิมครับ  ว่าง ๆ ลองเข้าไปอ่านดูกันครับ

#76 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:24

ไงหล่ะ... กู้ชาติๆๆๆๆ 

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#77 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:27

เหอ เหอ เหอ  เรื่อง พรบ นิรโทษ ปานเทพเขาชี้แจงไว้ในเฟซบุ๊คของเขาแล้ว

ว่าได้รับเชิญจากรองประธานสภา เพื่อหารือเรื่อง พรบ นิรโทษของ ดร อุกฤษ

แต่ เขาบอกว่าจุดยืนของ พธม เหมือนเดิมครับ  ว่าง ๆ ลองเข้าไปอ่านดูกันครับ

โพสต์ยังไงก็ได้ แต่ข้อเท็จจริงเป็นยังไง เบื้องหลังเป็นยังไง

ที่แน่ๆ พธม. เคยต้าน พรบ. แบบจริงๆ จังหรือเปล่า

การกระทำ บงบอก ได้มากกว่าคำพูด

#78 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:37

เอ้า..จุดยืนเหมือนเดิม โจมตีฝ่ายค้านต่อไป!!! -_-

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#79 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:41

เหอ เหอ เหอ  ผมแค่เห็นแล้วเอามาบอก ครับ กันเจ้า Phat เอามาย้อนรอยเท่านั้น

ส่วนเชื่อได้หรือไม่ อยู่ในดุลยพินิจของแต่ละคนละครับ

#80 โคนัน

โคนัน

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:44

ช่วยเอาหลักฐาน มาร์ค ขายชาติ ไปฟ้องศาลด้วยครับ มาร์คจะได้ติดคุกเสียที  เห็น พธม ฟ้องอยู่ ไม่รู้คดีถึงไหนละ

http://news.mthai.co...ews/100894.html

ทีมกฎหมายพันธมิตร เล็งฟ้อง มาร์คและพวก ข้อหาขายชาติ

ถึงแม้ว่าศาลกัมพูชาจะพิพากษาจำคุก 5 คนไทยเป็นเวลา 9 เดือน ปรับ 1 ล้านเรียล รอลงอาญา เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ด้านกลุ่มคน ไทยหัวใจรักชาติ ยังคงปักหลักชุมนุมข้างทำเนียบรัฐบาลอย่างต่อเนื่อง โดยรายงานข่าวระบุว่าในส่วนของเวทีปราศรัยนั้น มีตัวแทนผู้ชุมนุมผลัดเปลี่ยนกันมาปราศรัยเป็นระยะๆ ซึ่งโดยภาพรวมจะเป็นการพูดถึงกรณีที่ ศาลกัมพูชา ตัดสิน 5 คนไทย ให้รอลงอาญาไว้ก่อนด้วย ผู้ชุมนุมต่างมีสีหน้าและออกอากาศดีใจที่ทราบว่า คนไทยทั้ง 5 คน จะทยอยเดินทางกลับประเทศไทยในวันนี้ แต่จะยังไม่มีการยกเลิกการชุมนุมจนกว่าาลกัมพูชาจะปล่อยตัวคนไทยครบทั้ง 7 คน

ด้านทีมกฎหมาย กลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย? เตรียมฟ้องตัวแทนรัฐบาลรวม 7 คน ที่ออกมาพูดเชิงยอมรับว่า 7 คนไทยล้ำเขตแดนกัมพูชา? ในความผิดตามมาตรา 119 ประมวลกฎหมายอาญา ทำให้ราชอาณาจักรหรือส่วนหนึ่งส่วนใดของราชอาณาจักรตกไปอยู่ใต้อำนาจอธิปไตย ของรัฐต่างประเทศ หรือเพื่อให้เอกราชของรัฐเสื่อมเสียไป มีโทษประหารชีวิต หรือจำคุกตลอดชีวิต

โดยทั้ง 7 คน ประกอบไปด้วย

นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี
นายสุเทพ เทือกสุบรรณ รองนายกรัฐมนตรี
นายกษิต ภิรมย์ รมว.ต่างประเทศ
พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รมว.กลาโหม
นายศิริโชค โสภา
นายชวนนท์ อินทรโกมาลย์สุต เลขานุการ รมว.ต่างประเทศ
นายอิทธิพร บุญประคอง อธิบดีกรมสนธิสัญญาและกฎหมายกระทรวงการต่างประเทศ

อนึ่ง กระบวนการดังกล่าวอยู่ในขั้นรวบรวมหลักฐาน รวมถึงคำสัมภาษณ์ในทำนองยอมรับว่า 7 คนไทยได้รุกเข้าไปในเขตแดนกัมพูชา ซึ่งหากศาลกัมพูชาตัดสินว่าผิด ก็เท่ากับเป็นการเสียดินแดนโดยคำพิพากษาของศาล ทางออกที่จะแก้เกมคือ ต้องยื่นเรื่องนี้ให้ศาลไทยวินิจฉัยเช่นเดียวกันเพื่อรักษาอธิปไตยของ ชาติไว้

เรียบเรียงข่าวโดย Mthai news

คนนี้ในส่วนใหญ่ บอกว่าแดงขายชาติ นโยบายขายชาติ แม้วขายชาติ แม้วโกง ถึงคดียังไม่ตัดสิน แต่เอาหลักฐาน เอาข้อมูลที่จับต้องได้มาช่วยกันตรวจสอบ มิช่ายมานั่งทางใน แล้วบอกว่า แม้วขายชาติ แม้วโกงชาติ คดีต่างๆของแม้ว หรือ สส เพื่อไทย ที่เรากล่าวหามัน ส่วนใหญ่คดี ก็อยู่ในชั้นศาลแล้ว

ช่าย ปชป กล่าวหา สส พท  กล่าวหาแล้วฟ้องจริง กล่าวหาแล้วมีคดีจริง เอาแค่คดีแม้วจากยุค คตส มีกี่คดีไปแล้ว   แต่ที่เที่ยวไปกล่าวหาไอ้มาร์ค ดีแต่ลมปาก มีสักคดีในศาลยัง ว่ามาร์คขายชาติ

ดู สส ปชป อภิปราย นโนบาย พท ก็มีหลักฐาน มีข้อมูล มีตัวเลข ชี้แจ้งมาประกอบ ไม่ใช่นั่งทางในแล้วขึ้นอภิปราย

ว่าแต่ มีใครบอกได้บ้างว่า คดีที่ พธม ฟ้องมาร์ค ขายชาติ ไปถึงไหนแล้ว ฟ้องยัง หรือถอนฟ้องไปแล้ว คราวนี้จะไอ้ได้เอามาร์คขายชาติของไอ้ phat ติดคุุกเสียที

Edited by โคนัน, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:55.

#81 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:48

ช่วยเอาหลักฐาน มาร์ค ขายชาติ ไปฟ้องศาลด้วยครับ มาร์คจะได้ติดคุกเสียที  เห็น พธม ฟ้องอยู่ ไม่รู้คดีถึงไหนละ

http://news.mthai.co...ews/100894.html

ทีมกฎหมายพันธมิตร เล็งฟ้อง มาร์คและพวก ข้อหาขายชาติ

ถึงแม้ว่าศาลกัมพูชาจะพิพากษาจำคุก 5 คนไทยเป็นเวลา 9 เดือน ปรับ 1 ล้านเรียล รอลงอาญา เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ด้านกลุ่มคน ไทยหัวใจรักชาติ ยังคงปักหลักชุมนุมข้างทำเนียบรัฐบาลอย่างต่อเนื่อง โดยรายงานข่าวระบุว่าในส่วนของเวทีปราศรัยนั้น มีตัวแทนผู้ชุมนุมผลัดเปลี่ยนกันมาปราศรัยเป็นระยะๆ ซึ่งโดยภาพรวมจะเป็นการพูดถึงกรณีที่ ศาลกัมพูชา ตัดสิน 5 คนไทย ให้รอลงอาญาไว้ก่อนด้วย ผู้ชุมนุมต่างมีสีหน้าและออกอากาศดีใจที่ทราบว่า คนไทยทั้ง 5 คน จะทยอยเดินทางกลับประเทศไทยในวันนี้ แต่จะยังไม่มีการยกเลิกการชุมนุมจนกว่าาลกัมพูชาจะปล่อยตัวคนไทยครบทั้ง 7 คน

ด้านทีมกฎหมาย กลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย? เตรียมฟ้องตัวแทนรัฐบาลรวม 7 คน ที่ออกมาพูดเชิงยอมรับว่า 7 คนไทยล้ำเขตแดนกัมพูชา? ในความผิดตามมาตรา 119 ประมวลกฎหมายอาญา ทำให้ราชอาณาจักรหรือส่วนหนึ่งส่วนใดของราชอาณาจักรตกไปอยู่ใต้อำนาจอธิปไตย ของรัฐต่างประเทศ หรือเพื่อให้เอกราชของรัฐเสื่อมเสียไป มีโทษประหารชีวิต หรือจำคุกตลอดชีวิต

โดยทั้ง 7 คน ประกอบไปด้วย

นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี
นายสุเทพ เทือกสุบรรณ รองนายกรัฐมนตรี
นายกษิต ภิรมย์ รมว.ต่างประเทศ
พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รมว.กลาโหม
นายศิริโชค โสภา
นายชวนนท์ อินทรโกมาลย์สุต เลขานุการ รมว.ต่างประเทศ
นายอิทธิพร บุญประคอง อธิบดีกรมสนธิสัญญาและกฎหมายกระทรวงการต่างประเทศ

อนึ่ง กระบวนการดังกล่าวอยู่ในขั้นรวบรวมหลักฐาน รวมถึงคำสัมภาษณ์ในทำนองยอมรับว่า 7 คนไทยได้รุกเข้าไปในเขตแดนกัมพูชา ซึ่งหากศาลกัมพูชาตัดสินว่าผิด ก็เท่ากับเป็นการเสียดินแดนโดยคำพิพากษาของศาล ทางออกที่จะแก้เกมคือ ต้องยื่นเรื่องนี้ให้ศาลไทยวินิจฉัยเช่นเดียวกันเพื่อรักษาอธิปไตยของ ชาติไว้

เรียบเรียงข่าวโดย Mthai news

พวกแมงสาบจับผิดหยุมหยิมน่ารำคาญว่ะ ...  :angry: :angry:

ดูนี่ "ทีมกฎหมายพันธมิตร เล็งฟ้อง มาร์คและพวก ข้อหาขายชาติ"

เค้าแค่ "เล็ง" ให้เป็นข่าวเฉยๆ ใครว่าเค้าจะฟ้องจริง :P

เนี่ยะ ... เห็นเล็งมาเกินปีแล้ว แต่ไม่ยักจะฟ้องซ้ากที

สงสัย "ถนัดเล็ง" แต่ไม่ค่อย "ถนัดฟ้อง" อ่ะครับ ฮือ ฮือ..  :lol:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#82 โคนัน

โคนัน

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:01

Edit นิดนึง

อิอิ แอบมาปกป้อง แม้ว กับ สส เพื่อไทย แล้ว ว่าหลายเรื่องไม่มีหลักฐานความผิด  

เรื่องไหนบ้างนะ ที่แม้ว กับ สส เพื่อไทย ไม่มีหลักฐานความผิด  ผิดไม่ผิดไม่รู้ แต่คดีดองอยู่ในศาลกันตรึมเลย น่าจะพอมีมูลได้เหมือนกัน

#83 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:01

ตรรกของกอนกดคือ รัฐบาลมันจะทำชั่วช้าเลวทรามยังไงก็ไม่เป็นไร กอนกดรับได้ กอนกดไม่ด่ารัฐบาล

แต่ถ้าฝ่ายค้านต่อต้านคัดค้านการทำชั่วของรัฐบาลไม่สำเร็จ กอนกดรับไม่ได้ แปลว่าฝ่ายค้านแม่งโคดชั่วช้าเลวทรามกว่าฝ่ายรัฐบาลอีก

ถามหน่อย ถ้าคิดจะใช้งานฝ่ายค้านหนักขนากนี้ แล้วตอนนั้นโหวตโน "หาพ่องเหรอ"

น้าเชด่าได้สะใจ จริงแท้แน่นอน ติดตามตรรกะ ควายๆ ของกรกชมานานแล้ว บอกตรงหยะแหยงว่ะ

ได้อ่านที่ผมแย้งไปรึยัง ? เจ้าตัวเขายังเงียบไม่แย้งกลับ แต่คุณก็ยังจะยกมาอีก

#84 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:03

Edit นิดนึง

สรุป คือเอ็งยอมรับสินะว่าเรื่องมาร์คขายชาตินี่เอ็งไม่มีหลักฐาน

ผมเคยบอกตอนไหนว่ามีหลักฐานว่ามาร์คขายชาติ ?????

#85 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:12

Edit นิดนึง

ผมเคยบอกตอนไหนว่ามีหลักฐานว่ามาร์คขายชาติ ?????

ฮ้าาา.. อะไรนะ....  จริงดิ...  :blink:

ที่ผ่านมา ที่ด่าว่าเค้าขายชาติปาวๆเช้า-กลางวัน-เย็น นี่ไม่มีหลักฐานอะไรซักอย่างเลยเหยอ  !!!  :huh:

ฉิบหายแล้ว... กร้ากกก   กร้ากกกก   กร้ากกกก..  กุอยากจะบ้า เอิ้ก เอิ้ก   :lol: :lol: :lol:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#86 โคนัน

โคนัน

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:14

Edit นิดนึง

ฮ้าาา.. อะไรนะ....  จริงดิ...  :blink:

ที่ผ่านมา ที่ด่าว่าเค้าขายชาติปาวๆเช้า-กลางวัน-เย็น นี่ไม่มีหลักฐานอะไรซักอย่างเลยเหยอ  !!!  :huh:

ฉิบหายแล้ว... กร้ากกก   กร้ากกกก   กร้ากกกก..  กุอยากจะบ้า เอิ้ก เอิ้ก   :lol: :lol: :lol:

เข้ามาแก้ตัวให้ครับน้าเช  กอดกด บอก มาร์ค ปชป มีเจตนา ขายชาติครับ 

อาจจะ งง ๆ และข้ามขั้นไปนิด  

ปกติ ในศาล จะต้องหา หลักฐานที่เป็นทั้งพยานวัตถุและบุคคล  ศาลจึ่งจะฟันธง ว่า จากหลักฐาน เชื่อได้ว่า มีเจตนา บร้าๆๆๆ  

#87 กรกช

กรกช

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:23

Edit นิดนึง

โอย คุยกับกองเชียร์ปชป.นี่เหนื่อยใจจริงๆ คิดกันไม่เป็นเลย แถมยัง 2 มาตรฐานอีกต่างหาก ความจำสั้นด้วย

ที่กองเชียร์ปชป.ด่าๆๆๆๆทักษิณ เพื่อไทย หรือด่าสนธิกันนี่ บางเรื่องมีหลักฐานความผิดไหม ? ทำไมยังเห็นด่ากันกันได้

ที่ว่าปชป.บ้างทำเป็นมาถามหาหลักฐาน คบยากจริงๆกองเชียร์พรรคนี้ ความจริงใจไม่มีเลย

และผมบอกไปนานแล้วว่าถึงไม่มีหลักฐาน แต่มีสมอง ผมคิดเป็นครับ

เจตนาไม่ซื่อของปชป.เรื่องชายแดนมีมากมาย ถึงไม่มีหลักฐานแต่เห็นเจตนาแล้วก็น่าจะเข้าใจได้ว่าอะไรเป็นอะไร

เพราะเจตนาแต่ละอย่างมันส่อเหลือเกิน

และผมไม่เชื่อหรอกว่าถึงตรงนี้จะมีใครคิดว่าปชป.บริสุทธิ์ใจกับเรื่องนี้

แต่ที่มาแย้งก็แค่หลอกตัวเองเพื่อปกป้องพรรคการเมืองสุดที่รักเท่านั้น

#88 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:46

โอย คุยกับกองเชียร์ปชป.นี่เหนื่อยใจจริงๆ คิดกันไม่เป็นเลย แถมยัง 2 มาตรฐานอีกต่างหาก ความจำสั้นด้วย

ที่กองเชียร์ปชป.ด่าๆๆๆๆทักษิณ เพื่อไทย หรือด่าสนธิกันนี่ บางเรื่องมีหลักฐานความผิดไหม ? ทำไมยังเห็นด่ากันกันได้

ที่ว่าปชป.บ้างทำเป็นมาถามหาหลักฐาน คบยากจริงๆกองเชียร์พรรคนี้ ความจริงใจไม่มีเลย

และผมบอกไปนานแล้วว่าถึงไม่มีหลักฐาน แต่มีสมอง ผมคิดเป็นครับ

เจตนาไม่ซื่อของปชป.เรื่องชายแดนมีมากมาย ถึงไม่มีหลักฐานแต่เห็นเจตนาแล้วก็น่าจะเข้าใจได้ว่าอะไรเป็นอะไร

เพราะเจตนาแต่ละอย่างมันส่อเหลือเกิน

และผมไม่เชื่อหรอกว่าถึงตรงนี้จะมีใครคิดว่าปชป.บริสุทธิ์ใจกับเรื่องนี้

แต่ที่มาแย้งก็แค่หลอกตัวเองเพื่อปกป้องพรรคการเมืองสุดที่รักเท่านั้น

พอเขาถามหาหลักฐานว่า ปชป มีเจตนาไม่ดีกับชาติตรงไหน ก็บอกไม่ได้  แค่บอกว่ามีสมอง รู้จักคิด  คำนี้ใคร ๆ ก็พูดได้  ผมอยากได้หลักฐานมัดตัวอภิสิทธิ์ว่าขายชาติจริง ๆ ครับ  ช่วยหามาให้ด้วย  ถ้าแค่บอกว่ามีสมอง  รู้จักคิด  มันไม่ต่างจาก  “ใคร ๆ ก้อรู้”  ที่ชอบอ้างกันบ่อย ๆ  มันน่าอายมั้ยครับ  หรือว่าด้านจนฟายเรียกพี่

#89 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:23

กระทู้นี้ยาวจัง

สรุปสั้นๆดีกว่า...

ปชป.  ชั่วน้อยกว่า พท.  นิดนึง...

จบข่าว.....

อ่านมาซะยืดยาว ท่าน bangkaa

สรุปได้ถูกใจผม........ เจงๆ

กระทืบ like ให้สุดชีวิต 555+

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#90 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:25

Edit นิดนึง

เอ็ง ไม่ ต้อง อยาก จะ บ้า หรอก

เพราะ เอ็ง มัน บ้าเป็นปกติ อยู่ แล้ว  :D  :D  :D

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#91 phat21

phat21

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:39

พวกนี้ไม่ใช่ไร ครับพวกแมลงสาป  อยากจะบิดเบือนใส่ร้ายใครมันก็คิดแบบอคติเอาให้ถึงที่สุดเรื่องพระวิหารเช่นกันผิดไรไม่รับผิดถูสีข้างจนถึงที่สุดพวกนี้ไม่ใช่ไรรับจ้าง ปชปนั่งในห้องแอร์เย็นโพสได้ทั้งวันทั้งคืน      ผมว่าต้องอยู่ในทีทําการ ปชปสังเกตคือเฝ้าบอร์ดแทบทั้งวันไอ้วพวกนี้

ไอ้พวกแมลงสาปเบื่อจะพูดต่อให้มีหลักฐานมัดแน่นแค่ไหนก็ถูสีข้างสร้างเรื่องบิดเบือนไม่ต่างจากไอ้ควายแดง  กับเสื้อแดงมันด่าได้เพราะมีหลักฐานแต่กับพันธมิตรเอานิสันมาจากควายแดง   สรุปชั่วไม่ต่างกัน

และสุดท้าย  อยากให้เราชุมนุมไล่เหลือเกิน    ถ้าสมมุติ  พนธมิตร เป็นพวกเดียวกับไอ้แม้ว จริงๆ จนผมไม่เอาพันธมิตร  แล้ว  ปชปจะเป็นที่พึ่งของผมได้ไหมกลุ่มอื่นไม่ต้องพูดถึง   แปชปละครับ   ไม่ต้องอีแอบจัดมวลชนไล่รัฐบาลเองเลย สิครับอย่าอีแอบตีกินพันธมิตรหรือกลุ่มเสธ อ้ายหรือกลุ่มอื่นเลย ครับ  กลุ่มอื่นๆแม้จะดูแยกกับพันธมิตรแต่เขามีจุดยืนเดียวกับพันธมิตรคือไม่เอาทุกพรรคเช่นกัน   พวกแมลงสาป  ครับอย่าดีแต่ใส่ร้ายพันธมิตรเลยหัดทําเองมั่งไม่ใช่เหยียบศพขึ้นมาแล้วเลี้ยงไข้ไอ้แม้ว

เบื่อจริงกับสนธิรับเงินแม้วนี่หาเรื่องได้แต่ ปตทที่ให้ทวงเมิงก็หน่อมแหน้มไม่ต่างกับการปล่อยแดงเผาเมือง

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#92 phat21

phat21

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:47

“ปานเทพ” เผยเข้าพบ “เจริญ” แสดงจุดยืนค้านนิรโทษกรรม ชี้เสนอ กม.แนวทาง “นิชา” อีกฉบับ

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์

“ปานเทพ” แจงเข้าพบรอง ปธ.สภาฯ เพื่อแสดงจุดยืน ปรึกษา “สนธิ-ทนายสุวัตร” แล้ว เผย “ก่อแก้ว” เสนอยกเว้นความผิดมวลชน อ้างทำตามความเชื่อ-แกนนำปลุกเร้า แต่พันธมิตรฯ จุดยืนชัด ผิดว่าไปตามผิด ถ้าไม่ผิดพิสูจน์ตามกฎหมาย ต้องฟัง ปชป.-พท.-ภรรยา พ.อ.ร่มเกล้าด้วย ชี้วงสนทนาเสนอออก พ.ร.บ.นิรโทษกรรมตามข้อเสนอภรรยา พ.อ.ร่มเกล้า อีกฉบับ เชิญฝ่ายค้าน-รัฐบาลถก อีกด้านฝั่ง นปช. จ่อออก พ.ร.บ.อีกฉบับตั้งคณะกรรมการพูดคุย แต่พันธมิตรฯ ลั่นไม่ขอเข้าร่วมด้วย ไม่ต้องการตกเป็นเครื่องมือ

วันนี้ (8 ก.พ.) นายปานเทพ พัวพงษ์พันธ์ แกนนำรุ่น 2 และโฆษกพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย โพสต์ข้อความในเฟซบุ๊ก
“ปานเทพ พัวพงษ์พันธ์” กล่าวชี้แจงกรณีที่มีกระแสข่าวว่าได้เข้าพบนายเจริญ จรรย์โกมล รองประธานสภาผู้แทนราษฎร ที่รัฐสภา ระบุว่า ประมาณ 1 อาทิตย์ก่อนหน้านี้ นายเจริญ จรรย์โกมล รองประธานสภาผู้แทนราษฎร ได้โทรศัพท์หาตน เห็นว่าตอนนี้จะมีการนำเสนอร่างพระราชบัญญัติ (พ.ร.บ.) นิรโทษกรรม ของคณะกรรมการอิสระว่าด้วยการส่งเสริมหลักนิติธรรมแห่งชาติ (คอ.นธ.) ซึ่งมีนายอุกฤษ มงคลนาวิน เป็นประธาน แต่รองประธานสภาผู้แทนราษฎรเห็นว่า กรณีดังกล่าวนั้นเป็นการครอบคลุมถึงพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยด้วย แต่กลับไม่ได้ฟังความเห็นของผู้มีส่วนได้ส่วนเสียดังกล่าว จึงขอฟัง และขอพูดคุยกันในเรื่องนี้กับผมก่อน เพื่อที่จะได้ไม่ต้องไปมีความขัดแย้งนอกสภาในวันข้างหน้า โดยถือว่าการพูดคุยครั้งนี้เป็นการพูดคุยหารือกันแบบไม่ผูกพันองค์กรของแต่ละฝ่าย เพื่อหาแนวทางออกในเรื่องดังกล่าว

ผมได้ปรึกษาหารือกับคุณสนธิ ลิ้มทองกุล และทนายสุวัตร อภัยภักดิ์ จึงเห็นว่าอย่างน้อยเพื่อไปแสดงจุดยืนของตัวเอง และทำให้เกิดความชัดเจนในเรื่องดังกล่าว ดีกว่าไปมีความขัดแย้งนอกสภาโดยไม่จำเป็น จึงได้ตัดสินใจเดินทางไปในวันพฤหัสบดีที่ 7 กุมภาพันธ์ 2556 ณ ห้อง นายเจริญ จรรย์โกมล รองประธานสภาผู้แทนราษฎร

โดยในการประชุมครั้งนี้ นอกจากมี นายเจริญ จรรย์โกมล และผมแล้ว ก็ยังมีนายก่อแก้ว พิกุลทอง นายวรชัย เหมะ เป็นผู้แทนจาก นปช. และมี ดร.วีรพัฒน์ ปริยวงศ์ นักกฎหมายมหาชนมาให้ความเห็นทางกฎหมายด้วย

นายก่อแก้ว พิกุลทอง เห็นว่า มวลชนของแต่ละฝ่ายที่ได้กระทำความผิดไปนั้น ก็ล้วนแล้วแต่เป็นการกระทำตามความเชื่อ คำสั่ง และปลุกเร้าบนเวทีเท่านั้น ดังนั้น จึงควรจะหาทางในการยกเว้นความผิดให้แก่มวลชน และให้แกนนำเป็นผู้รับผิดชอบแทนทั้งหมด

ส่วนผมเอง ได้แสดงจุดยืนไปว่า สำหรับพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยนั้น มีจุดยืนอย่างชัดเจนว่า ให้ทุกอย่างดำเนินไปตามหลักนิติรัฐ เพราะผู้ที่กระทำความผิดตามกฎหมายก็จำเป็นต้องได้รับโทษตามกฎหมาย ส่วนผู้ที่ไม่ได้กระทำความผิดตามกฎหมายก็ต้องได้รับโอกาสพิสูจน์ความบริสุทธิ์ของตัวเองตามกระบวนการยุติธรรม มิใช่ไปยกเว้นความผิดทั้งๆ ที่เขาเป็นผู้บริสุทธิ์ไม่ได้

เพราะในทัศนะของผมเองมีความเชื่อว่าผู้ที่ตัดสินใจ “อารยะขัดขืน” ย่อมรู้ และตระหนักว่าตัวเองได้มีการไตร่ตรองที่ฝ่าฝืนกฎหมายอะไร และเพื่อเป้าหมายอะไร และต้องพร้อมที่จะรับโทษเหล่านั้นตามกฎหมาย

แต่ถ้าสังคม และผู้มีส่วนได้เสียจะเห็นว่าจะมีใครควรได้รับยกเว้นความผิดได้ ก็ควรจะเป็นกรณีที่มีความเห็นพ้องต้องกัน และมีคำอธิบายได้ต่อสังคมด้วย

สำหรับพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย เห็นว่า การประกาศพระราชกำหนดการบริหารราชการในสถานการณ์ฉุกเฉิน (พ.ร.ก.ฉุกเฉิน) ครอบพื้นที่การชุมนุมของผู้ชุมนุมโดยสงบ และปราศจากอาวุธ เป็นสิ่งที่ไม่มีความชอบธรรม เพราะถือว่ามีเจตนาในการกลั่นแกล้งผู้ใช้สิทธิการชุมนุมโดยสงบ และปราศจากอาวุธให้ได้รับโทษทางอาญาโดยไม่จำเป็น ซึ่งแม้ว่าพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยเห็นว่า การออกกฎหมายเหล่านี้เป็นการกลั่นแกล้ง ก็เลือกหนทางในการต่อสู้คดีความตามกระบวนการยุติธรรมเพื่อพิสูจน์ความจริง

แต่ถ้าเห็นว่าจะมีการล้างความผิดให้แก่ผู้ที่กระทำความผิดตาม พ.ร.ก.ฉุกเฉิน ก็ต้องฟังคนกลุ่มอื่นๆ ที่มีส่วนได้เสียด้วย เช่น พรรคประชาธิปัตย์ พรรคเพื่อไทย รวมถึงผู้ที่สูญเสียอย่าง ภรรยาของ พล.อ.ร่มเกล้า ธุวธรรม ฯลฯ

นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ เห็นด้วยว่าให้มีการออก พ.ร.บ.นิรโทษกรรมเฉพาะการกระทำความผิดตาม พ.ร.ก.ฉุกเฉิน เพราะถือว่าหากเป็นภาวะปกติผู้ที่ชุมนุมโดยสงบ และปราศจากอาวุธที่อยู่ในพื้นที่การชุมนุมจะไม่มีความผิด

ส่วนคุณนิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรม ภรรยาของ พล.อ.ร่มเกล้า ธุวธรรม ได้เขียนอยู่ใน เฟซบุ๊ก เป็นเงื่อนไข 4 ข้อ ซึ่ง “ผมได้อ่านให้ผู้ที่อยู่ให้ห้องประชุมฟัง” ความว่า:

ข้อเสนอ/เงื่อนไขการนิรโทษกรรม ของ คุณนิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรม

1.หากมีการเร่งนิรโทษกรรมผู้ฝ่าฝืนพระราชกำหนดการบริหารราชการในสถานการณ์ฉุกเฉิน ต้องไม่ครอบคลุมถึงผู้ทำผิดคดีอาญา คดีหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ นอกจากนี้ กระบวนการยุติธรรม เพื่อหาตัวผู้กระทำความผิดคดีอาญา และคดีหมิ่นพระบรมเดชานุภาพดังกล่าวจะต้องดำเนินอยู่ต่อไป

2.หากจะมีการนิรโทษกรรมให้แก่ประชาชนผู้ฝ่าฝืน พ.ร.ก.ฉุกเฉิน ที่เข้าร่วมชุมนุมโดยมิได้ใช้ความรุนแรง หรือมีส่วนในการทำความผิดคดีอาญา/คดีหมิ่นฯ ต้องนิรโทษกรรมอย่างมีเงื่อนไข ดังต่อไปนี้

2.1) ผู้ที่จะได้รับนิรโทษกรรมต้องยอมรับว่าตนได้ละเมิดกฎหมาย ฝ่าฝืน พ.ร.ก.ฉุกเฉิน และมีการทำทัณฑ์บนว่าจะไม่เข้าร่วมการชุมนุมที่ละเมิดฝ่าฝืนกฎหมายอีก

2.2) ผู้ที่จะได้รับนิรโทษกรรมต้องเปิดเผยข้อมูล-ความจริงของเหตุการณ์ใช้ความรุนแรง แก่คณะกรรมการอิสระตรวจสอบและค้นหาความจริง หรือคณะกรรมการชุดอื่นที่มีความเป็นกลาง ปราศจากการแทรกแซง ซึ่งมีการแต่งตั้งขึ้นเพื่อรวบรวมข้อเท็จจริงของเหตุการณ์ให้สมบูรณ์เติมเต็มจากรายงานข้อเท็จจริงของ คอป. (โปรดศึกษาตัวอย่างความสำเร็จของกรณีการสร้างความปรองดองของสาธารณรัฐแอฟริกาใต้ ซึ่งอยู่บนรากฐานของการค้นหาความจริง โดยประธานาธิบดีแต่งตั้งคณะกรรมการนิรโทษกรรมขึ้นมาพิจารณาองค์ประกอบของผู้ที่จะได้รับนิรโทษกรรมที่ต้องยอมเปิดเผยความจริง ที่สำคัญคือ ประธาธิบดีเนลสัน แมนเดลา เป็นผู้นำที่มีความจริงใจ และมีความเป็นธรรมแก่คู่กรณีทุกฝ่าย)

3.รัฐบาลและหน่วยงานรัฐที่ได้รับมอบหมายให้ไปทำความเข้าใจกับประชาชน ต้องไม่พยายามทำให้สังคมหลงประเด็นว่า การนิรโทษกรรม หรือการแก้ไขรัฐธรรมนูญ คือการปรองดอง เพราะการนิรโทษกรรมเป็นเพียงส่วนหนึ่งของการปรองดองเท่านั้น และพึงทำเมื่อบริบทสังคมมีความพร้อม เป็นที่ยอมรับของทุกฝ่าย แต่ในกรณีของไทย ยังมีขั้นตอนกระบวนการปรองดองอีกมากซึ่งสังคมไทยยังไม่ผ่านขั้นตอนเหล่านั้น ยังไม่เกิดการเรียนรู้บทเรียนร่วมกัน สังคมไทยไม่มีวันปรองดองกันได้ ตราบใดที่ผู้ชนะยังใช้อำนาจความได้เปรียบที่ตนมีอยู่ในมือ กดขี่-ข่มเหง-รังแกฝ่ายตรงข้าม หรือใช้หลัก “ความยุติธรรมของผู้ชนะ” เฉกเช่นที่เรารู้สึกกันอยู่ทุกวันนี้

4.ขอให้นายกรัฐมนตรีประกาศแผนการสร้างความปรองดองของคนในชาติให้ชัดเจน เป็นรูปธรรม โดยเฉพาะชี้แจงขั้นตอนการปรองดองที่จำเป็น ดังนี้

4.1) การค้นหาข้อเท็จจริง - รัฐบาลมีผลสรุปว่าอย่างไร จะทำอย่างไรกับความจริงของเหตุการณ์ที่ยังมีข้อขัดแย้งกันอยู่ จะทิ้งไว้ให้เป็นข้อกังขาเช่นนี้หรือ นายกรัฐมนตรีตอบสักคำได้หรือไม่ว่า การชุมนุมของคนเสื้อแดงเป็นไปอย่างสงบสันติ หรือฝ่าฝืนกฎหมาย? แล้วจะทำอย่างไรกับข้อเสนอแนะเพื่อป้องกันการใช้ความรุนแรงในอนาคต ตามมาตรการต่างๆ ที่ คอป.ได้เสนอไว้ตั้งแต่เดือนกันยายน 2555 สิ่งนี้จำเป็นต้องใช้ political will ไม่ใช่มอบหมายให้ข้าราชการประจำรับไปทำ และจนบัดนี้ก็ยังไม่มีมาตรการป้องกันใดๆ เลย

เรื่องนี้ต้องขอพูดซ้ำๆ เพราะเชื่อว่าถ้าพรุ่งนี้มีม็อบอีก ก็คงต้องล้มตายกันอีก (โดยเฉพาะถ้าเป็นการชุมนุมของฝ่ายตรงข้ามรัฐบาล เช่น ม็อบเสธ.อ้ายเมื่อวันที่ 24 พ.ย.55 ณ ลานพระบรมรูปทรงม้า สถานที่เดียวกัน ทำไมจึงได้รับการปฏิบัติที่แตกต่างจากม็อบของคนเสื้อแดงเมื่อวันที่ 29 ม.ค.56 ราวฟ้ากับดิน)

4.2) กระบวนการยุติธรรม - ขอหลักประกันจากนายกรัฐมนตรีว่าหน่วยงานของรัฐจะดำเนินการด้วยความโปร่งใส เป็นธรรม คดีของ พล.อ.ร่มเกล้า ไม่เคยได้รับคำอธิบายใดๆ จากดีเอสไอ ยกเว้นครั้งเดียวที่ รมว.ยุติธรรมส่งเอกสารมาให้ระบุว่า “ยังไม่สามารถระบุตัวผู้กระทำความผิดได้” ดิฉันตะโกนถามผ่านสื่อไปหลายครั้ง แต่ไม่เคยมีคำตอบจาก DSI เลยสักครั้ง

4.3) การเยียวยา - หากภายหลังการสอบสวนพบว่า ผู้ได้รับเงินเยียวยาเป็นผู้กระทำความผิด จะมีมาตรการอย่างใด เพราะโดยหลักการผู้ได้รับเงินเยียวยาต้องไม่ใช่ผู้กระทำความผิด

4.4) การสานเสวนา ซึ่งรัฐบาลได้มอบหมายให้กระทรวงมหาดไทยดำเนินการอยู่ในขณะนี้ รัฐบาลต้องดำเนินการด้วยความโปร่งใส ตรวจสอบได้ ไม่ถูกใช้เป็นเครื่องมือทางการเมือง และเมื่อได้ข้อสรุปแล้ว รัฐบาลจะดำเนินการอย่างไรต่อไป จะรอนำผลสรุปของการสานเสวนารับฟังความคิดเห็นของประชาชน มาประกอบการพิจารณาเรื่องการนิรโทษกรรม การแก้ไขรัฐธรรมนูญ ฯลฯ รวมถึงเรื่องต่างๆ ที่โยงกับการปรองดองอย่างไร มิฉะนั้นแล้ว จะเสียงบประมาณเกือบร้อยล้านบาททำไปเพื่ออะไร และหากให้เกียรติเสียงประชาชน กลไกฝ่ายต่างๆ ของพรรครัฐบาลก็ต้องหยุดรอฟังเสียงประชาชนก่อนที่จะไปดำเนินการใดๆ รวมถึงการเสนอ พ.ร.บ.นิรโทษกรรม และการแก้ไขรัฐธรรมนูญเข้าสู่สภา

อันที่จริงแล้ว รัฐบาลควรหันไปเร่งแก้ปัญหาปากท้องของประชาชน โดยหยุดสร้างประเด็นร้อนๆ ที่มีแต่จะสร้างความขัดแย้งมากกว่าปรองดอง (หากนายกรัฐมนตรีเชื่อผลโพล โปรดลองกลับไปดูผลสำรวจความต้องการของประชาชนว่าไม่ได้ต้องการแก้ไขรัฐธรรมนูญ)

4.5) เพื่อเป็นหลักประกันไม่ให้มีการชุมนุมเกินขอบเขตในอนาคต ขอให้มีการเสนอร่างพ.ร.บ.ว่าด้วยการชุมนุม เพื่อควบคุมการชุมนุมให้เป็นไปอย่างสงบสันติตามแบบอย่างนานาประเทศ

ทั้ง 4 ประการนี้ผมเห็นว่าเป็นข้อเสนอที่จะต้องพิจารณา และจำเป็นต้องปฏิบัติตามหากมีความคิดที่จะนิรโทษกรรมให้แก่ผู้กระทำความผิดตาม พ.ร.ก.ฉุกเฉิน หากทำตามได้ก็ไม่น่าจะมีข้อขัดแย้งจากทุกฝ่าย

ด้วยเหตุผลนี้ หากสามารถดำเนินตามข้อเสนอ และเงื่อนไขของ คุณนิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรมแล้ว ก็สามารถดำเนินการออกเป็น พ.ร.บ.นิรโทษกรรม ให้แก่ผู้ที่กระทำความผิดตาม พ.ร.ก.ฉุกเฉิน ได้ทันที ซึ่งจะทำให้มีคนบางกลุ่มได้รับการเยียวยา และช่วยเหลือได้

อย่างไรก็ตาม แม้นายก่อแก้ว พิกุลทอง ยังมีความเห็นอยากจะช่วยคนทุกกลุ่ม แต่ก็ไม่สามารถปฏิเสธข้อเสนอ และเงื่อนไขเหล่านี้ได้ ในการพูดคุยจึงมีข้อเสนอว่าน่าจะให้มีการออก พ.ร.บ.นิรโทษกรรมให้แก่ผู้ที่กระทำความผิดตาม พ.ร.ก.ฉุกเฉิน บนเงื่อนไขของคุณนิชา หิรัญบูรณะ ธุวธรรม แยกเป็นฉบับหนึ่ง ซึ่งนายเจริญ จรรย์โกมล รองประธานสภาผู้แทนราษฎร จะขอเชิญประชุมตัวแทนฝ่ายค้าน และรัฐบาลเสนอเป็นร่าง พ.ร.บ.นิโทษกรรมตามนี้ หากไม่มีฝ่ายใดขัดข้อง

ส่วนอีกด้านหนึ่งดูเหมือนว่าทางแกนนำ นปช.จะมีความกังวลที่ตอบคำถามผู้ที่กระทำความผิดของคนเสื้อแดงกลุ่มอื่นๆ ไม่ได้ จึงเห็นว่าน่าจะมี พ.ร.บ.อีก 1 ฉบับ ที่จะนำไปสู่การตั้งคณะกรรมการพูดคุย และการพิจารณาในสถานการณ์ที่เกิดขึ้น ซึ่งผมได้ชี้แจงไปว่า เนื่องจากการออกกฎหมายลักษณะเช่นนี้ก็จะนำไปสู่การตั้งกรรมาธิการซึ่งทางพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยจะไม่ขอเข้าร่วมด้วยเพราะเป็นการตั้งไปตามสัดส่วนของสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ซึ่งฝ่ายรัฐบาลกุมเสียงข้างมาก จึงไม่ต้องการไปเป็นเครื่องมือ หรือใช้เป็นเสียงข้างน้อยในที่ประชุม และผมได้แสดงความเห็นว่ากฎหมายลักษณะเช่นนี้ก็จะมีปัญหา และความขัดแย้งอีกในตอนตั้งคณะกรรมการ ซึ่งอาจใช้เวลาอีกนาน หรือหากไม่ฟังเสียงคนที่ไม่เห็นด้วยก็ต้องเกิดการเผชิญหน้านอกสภาอยู่ดี

อย่างไรก็ตาม นายเจริญ จรรย์โกมล รองประธานสภาผู้แทนราษฎร บอกว่าหากพิจารณาร่างทั้ง 2 ฉบับ เสร็จสิ้นแล้ว จะให้ทุกฝ่ายได้ลองอ่าน และพิจารณาก่อน (เพราะในวันนี้ยังไม่รู้ว่าเขาจะร่างอะไรออกมา) เพื่อไม่ต้องการให้ไปขัดแย้ง และเผชิญหน้าโดยไม่จำเป็น

ที่ผมได้อธิบายไปข้างต้นเพื่อเป็นการยืนยันว่า พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยยังคงมีจุดยืนของตัวเองไม่ได้เปลี่ยนแปลง และการเดินทางไปนั้นก็เพื่อแสดงจุดยืนของตัวเองให้ฝ่ายรัฐบาลได้ทราบ และได้ตระหนักถึงปัญหาที่จะเกิดขึ้นหากดึงดันโดยไม่ฟังเสียงคนกลุ่มอื่นๆ
http://www2.manager....D=9560000016521

8 กุมภาพันธ์ 2556 14:08 น.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#93 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:56

"ผมก็คิดของผมเองทั้งนั้น เคยเห็นผมไปปกป้องใครแบบหน้ามืดตามัวไร้เหตุผลไหม ?"

"ไม่มีหลักฐาน แต่เราคือมนุษย์ มีสมองครับ คิดเป็นครับ"

"เคยบอกตอนไหนให้ทวงคืน ? บอกว่ารัฐบาลมันบิดเบือนข้อมูลลอยตัวก๊าซ ข้อมูลในบอร์ดนี้ก็มี ในสื่อต่างๆก็มี"

"อันนี้มั่วแล้ว โหวตโนปฎิเสธพวกสารเลวนี่แปลว่ารับรัฐบาลนี้ได้เหรอ ? ตรรกะวิบัติแล้ว

แต่ที่ไม่ด่าเพราะรู้ๆกันอยู่ว่าพรรคนี้สารเลว แต่ที่ต้องด่าปชป.บ่อยๆ

เพราะกองเชียร์ปชป.หน้ามืดตามัวมองไม่เห็นความสารเลวของปชป"

"ผมเคยบอกตอนไหนว่ามีหลักฐานว่ามาร์คขายชาติ ?????"

"ที่กองเชียร์ปชป.ด่าๆๆๆๆทักษิณ เพื่อไทย หรือด่าสนธิกันนี่ บางเรื่องมีหลักฐานความผิดไหม ? ทำไมยังเห็นด่ากันกันได้"

"ที่ว่าปชป.บ้างทำเป็นมาถามหาหลักฐาน คบยากจริงๆกองเชียร์พรรคนี้ ความจริงใจไม่มีเลย"

"ส่วนเรื่องถือป้ายโหวตโนไล่ตามผู้สมัครเสื้อแดง ใครจะไปกล้า เสื้อแดงป่าเถื่อนขนาดนั้น ขืนไปก็อาจโดนกระทืบฟรี"

ที่อ้างมาข้างบน มาจากข้อความของคุณกรกชเองนะครับ นั่งอ่านที่กรกชตอบแล้วก็ให้คิดได้ว่าเดี๋ยวนี้ถ้าจะกล่าวหาว่าใครขายชาติ ไม่ต้องมีหลักฐาน

มีสมองคิดเองได้ แต่ห้ามกองเชียร์ ปชป คิดเองได้แบบเดียวกัน

และเดี๋ยวนี้กองเชียร์เหลืองยังช่วยแก้ต่างให้ทักษิณว่าถูกกล่าวหาว่าผิดแบบไม่มีหลักฐาน

ก็ให้งงว่าที่สมาชิก สรท ฝ่ายที่ไม่ชอบเหลี่ยมตั้งกระทู้พร้อมหลักฐานตั้งมากมาย เดี๋ยวนี้ไม่ถือเป็นหลักฐานความผิดของทักษิณแล้วสำหรับเหลือง

พธม เคยบอกว่าจะให้ความสำคัญกับการทวงคืน ปตท เป็นอันดับแรกๆ ก็กลายเป็นว่าเคยบอกตอนไหน

กรกชบอกว่า ที่ต้องด่า ปชป บ่อยๆ เพราะกองเชียร์ปชป.หน้ามืดตามัวมองไม่เห็นความสารเลวของปชป

แล้วกองเชียร์เสื้อแดงนี่เขาเห็นความสารเลวของ พท แล้วหรือ กรกชถึงไม่ด่า

มีแถมด้วยว่ากองเชียร์เสื้อแดงเถื่อนเลยไม่ตามด่า แสดงว่ากองเชียร์ ปชป สุภาพเกินไปงั้นซี

ตามด่ามันให้สาสมกับใจเลย เสรือกสุภาพนัก ยังงั้นใช่ไหมครับ

ที่จริงผมไม่ได้หลับหูหลับตาเชียร์ ปชป ทุกเรื่อง แต่ผมอดไม่ได้ที่จะเข้ามาแย้งกรกช เพราะตาชั่งของกรกชเบี้ยวหรือไม่กรกชก็โกงตาชั่ง

ขอยกคำของคุณม่านน้ำมาโพสให้เห็นอีกครั้ง

"ทั้งหมดที่แป๊ะด่า ปชป มาตลอดก็เพียงเพราะ

"ม รึ ง ไม่ช่วย ก รู"

"ม รึ ง ไม่เห็นค่า ก รู"

"ม รึ ง ปล่อยให้ ก รู ติดคุก"

ตอนนี้คงสมสู่ประโยชน์กับทางโน้นกันได้แล้วกระมัง?"

Edited by เส้นใหญ่ไม่งอก, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:59.

#94 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:33

'แดง-เหลือง'ดอดคุย'นิรโทษกรรม' ห้องข่าว The Nation : 'แดง - เหลือง' ดอดคุย 'นิรโทษกรรม'

7 ก.พ. 56  ประเด็นร้อนจากห้องข่าว The Nation - กฎหมายนิรโทษกรรม เริ่มส่อเค้าเป็นจริงหลัง "เจริญ จรรย์โกมล" รองประธานสภาผู้แทนราษฎร เชิญ ตัวแทนเสื้อเหลือง เสื้อแดง หารือกันแบบลับๆ ที่รัฐสภา และมีผลสรุปเบื้องต้นว่า ควรออกกฎหมายที่เกี่ยวข้อง 2 ฉบับ 1. นิรโทษกรรมให้กับผู้ชุมนุมทางการเมือง และ 2. กฎหมายบรรเทาความขัดแย้ง ซึ่งมีนัยนิรโทษกรรมให้แกนนำ โดยผ่านกรรมการบรรเทาความขัดแย้ง ซึ่งใกล้เคียงกับข้อเสนอของกลุ่มนิติราษฎร์ เพียงแต่จะออกมาในรูปของ พ.ร.บ. ไม่ใช่รัฐธรรมนูญ

วิเคราะห์โดย สมฤทัย ทรัพย์สมบูรณ์ @jin_nation บก.ข่าวการเมือง สำนักข่าวเนชั่น , อรรถยุทธ บุตรศรีภูมิ @attayuth_nna หัวหน้าข่าวสำนักข่าวเนชั่น

http://www.komchadlu...ml#source_video

นึกถึง......โหวต โน และ โน โหวต เพื่อให้ พรรคประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้าน

...............พรรคประชาธิปัตย์ออกกฏหมายขายชาติ 11 ฉบับ........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:37.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#95 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 8 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:42

ต่อไปนี้.....

ใครแยกแยะความคิดเห็นของ เสื้อแดง เสื้อเหลือง ออก ก็เก่งแล้ว...

ใครแยกความคิดของ"บัตรเติมเงิน"จาก"อีแอบ" จากโน โหวต/โหวต โน ก็เก่งแล้ว........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#96 กรกช

กรกช

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:46

พอเขาถามหาหลักฐานว่า ปชป มีเจตนาไม่ดีกับชาติตรงไหน ก็บอกไม่ได้  แค่บอกว่ามีสมอง รู้จักคิด  คำนี้ใคร ๆ ก็พูดได้  ผมอยากได้หลักฐานมัดตัวอภิสิทธิ์ว่าขายชาติจริง ๆ ครับ  ช่วยหามาให้ด้วย  ถ้าแค่บอกว่ามีสมอง  รู้จักคิด  มันไม่ต่างจาก  “ใคร ๆ ก้อรู้”  ที่ชอบอ้างกันบ่อย ๆ  มันน่าอายมั้ยครับ  หรือว่าด้านจนฟายเรียกพี่

เรื่องเจตนาไม่ซื่อกับอธิปไตยของชาติน่ะบอกไปไม่รู้กี่รอบกี่กระทู้แล้ว

แต่หลักฐานขายชาติไม่มี มีแค่ที่ฮุนเซนแฉสุเทพ ซึ่งเป็นเพียงแค่ข้อกล่าวหา

และเมื่อพิจารณาด้วยเหตุผลจากเจตนา จากองค์ประกอบต่างๆ มันบ่งชี้ว่า ปชป. มีเจตนาขายชาติ

ขอถามหน่อยทีกองเชียร์ปชป.กล่าวหาทักษิณ เพื่อไทย หรือสนธิ บางเรื่องไม่มีหลักฐานแต่ก็กล่าวหากันได้
แต่ทำไมพอผมกล่าวหาปชป.บ้างกลับทำมาถามหาหลักฐาน ?

บอกตรงๆว่าพวกคุณน่ะจุดยืนไม่มีกันเลย เหมือนไม้หลักปักขี้เลน

เมื่อก่อนก็รับไม่ได้กับคอร์รัปชั่น รับไม่ได้กับโกงแล้วทำงาน

แต่วันนี้ใครๆก็เลว ต้องเลือกเลวน้อย

#97 webster

webster

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:13

กล่าวหาคนอื่นเขาด้วยข้อหาร้ายแรงว่าขายชาติ

แล้วรับหน้าตาเฉยว่าไม่มีหลักฐาน จินตนาการน้ำแตกอยู่คนเดียว ....ถุย

Edited by webster, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:21.

#98 กรกช

กรกช

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:20

กล่าวหาคนอื่นเขาด้วยข้อหาร้ายแรงว่าขายชาติ

แล้วรับหน้าตาเฉยว่าไม่มีหลักฐาน จินตนาการณ์น้ำแตกอยู่คนเดียว ....ถุย

ไปถุยใส่พวกตัวเองด้วย ทีกล่าวหาทักษิณ กล่าวเพื่อไทยบางเรื่องก็ไม่มีหลักฐานทำไมกล่าวหาเขาได้

กล่าวหาสนธิจับมือทักษิณไม่มีหลักฐานทำไมกล่าวหาเขาได้ ?

แต่ทำไมกล่าวหาปชป.บ้างต้องเอาหลักฐาน พรรคนี้เป็นเทวดาหรือ ? อย่างไร้มาตรฐานกันนักเลย

ทำไมกองเชียร์พรรคนี้ถึงมีมุมองที่เห็นแก่ตัวกันจัง

#99 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:23

แปลว่ายอมรับว่า ทั้งหมดทั้งมวลที่ชักแม่น้ำทั้ง 5 มาหาว่ารัฐบาลปชป.ขายชาตินี่ ก็เพื่อตะล่อมให้พวกผมเชื่อว่ารัฐบาลปชป.ขายชาติโดยที่ปราศจากหลักฐานใช่ไหมครับ? แหม ทองเริ่มลอกแล้วนะครับคุณ...

#100 กรกช

กรกช

ตอบ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:48

"ผมก็คิดของผมเองทั้งนั้น เคยเห็นผมไปปกป้องใครแบบหน้ามืดตามัวไร้เหตุผลไหม ?"

"ไม่มีหลักฐาน แต่เราคือมนุษย์ มีสมองครับ คิดเป็นครับ"

"เคยบอกตอนไหนให้ทวงคืน ? บอกว่ารัฐบาลมันบิดเบือนข้อมูลลอยตัวก๊าซ ข้อมูลในบอร์ดนี้ก็มี ในสื่อต่างๆก็มี"

"อันนี้มั่วแล้ว โหวตโนปฎิเสธพวกสารเลวนี่แปลว่ารับรัฐบาลนี้ได้เหรอ ? ตรรกะวิบัติแล้ว

แต่ที่ไม่ด่าเพราะรู้ๆกันอยู่ว่าพรรคนี้สารเลว แต่ที่ต้องด่าปชป.บ่อยๆ

เพราะกองเชียร์ปชป.หน้ามืดตามัวมองไม่เห็นความสารเลวของปชป"

"ผมเคยบอกตอนไหนว่ามีหลักฐานว่ามาร์คขายชาติ ?????"

"ที่กองเชียร์ปชป.ด่าๆๆๆๆทักษิณ เพื่อไทย หรือด่าสนธิกันนี่ บางเรื่องมีหลักฐานความผิดไหม ? ทำไมยังเห็นด่ากันกันได้"

"ที่ว่าปชป.บ้างทำเป็นมาถามหาหลักฐาน คบยากจริงๆกองเชียร์พรรคนี้ ความจริงใจไม่มีเลย"

"ส่วนเรื่องถือป้ายโหวตโนไล่ตามผู้สมัครเสื้อแดง ใครจะไปกล้า เสื้อแดงป่าเถื่อนขนาดนั้น ขืนไปก็อาจโดนกระทืบฟรี"

ที่อ้างมาข้างบน มาจากข้อความของคุณกรกชเองนะครับ นั่งอ่านที่กรกชตอบแล้วก็ให้คิดได้ว่าเดี๋ยวนี้ถ้าจะกล่าวหาว่าใครขายชาติ ไม่ต้องมีหลักฐาน

มีสมองคิดเองได้ แต่ห้ามกองเชียร์ ปชป คิดเองได้แบบเดียวกัน

ผมเคยห้ามกองเชียร์ปชป.คิดตอนไหน ?

และเดี๋ยวนี้กองเชียร์เหลืองยังช่วยแก้ต่างให้ทักษิณว่าถูกกล่าวหาว่าผิดแบบไม่มีหลักฐาน

ผมยกตัวอย่างเปรียบเทียบว่า ทีกองเชียร์ปชป.กล่าวหาทักษิณ เพื่อไทย หรือสนธิ บางเรื่องไม่มีหลักฐานแต่ก็กล่าวหากันได้
แต่ทำไมพอผมกล่าวหาปชป.บ้างกลับทำมาถามหาหลักฐาน ?

ก็ให้งงว่าที่สมาชิก สรท ฝ่ายที่ไม่ชอบเหลี่ยมตั้งกระทู้พร้อมหลักฐานตั้งมากมาย เดี๋ยวนี้ไม่ถือเป็นหลักฐานความผิดของทักษิณแล้วสำหรับเหลือง

ผมบอกบางเรื่อง ไม่ใช่ทุกเรื่อง

และอย่าเข้าใจผิดว่าที่กล่าวหาทักษิณหลักฐานมากมาย
หลักฐานความผิดจริงๆของทักษิณมีแค่ที่ดินรัชดา นอกนั้นก็แค่ข้อกล่าวหา  

พธม เคยบอกว่าจะให้ความสำคัญกับการทวงคืน ปตท เป็นอันดับแรกๆ ก็กลายเป็นว่าเคยบอกตอนไหน

นั่นพันธมิตรพูด ไม่ใช่ผมพูด

กรกชบอกว่า ที่ต้องด่า ปชป บ่อยๆ เพราะกองเชียร์ปชป.หน้ามืดตามัวมองไม่เห็นความสารเลวของปชป

แล้วกองเชียร์เสื้อแดงนี่เขาเห็นความสารเลวของ พท แล้วหรือ กรกชถึงไม่ด่า

ผมคุยกับกองเชียร์ปชป. ไม่ได้คุยกับเสื้อแดง

มีแถมด้วยว่ากองเชียร์เสื้อแดงเถื่อนเลยไม่ตามด่า แสดงว่ากองเชียร์ ปชป สุภาพเกินไปงั้นซี

สมาชิกตั้งคำถามถึงเสื้อแดง ไม่เกี่ยวกับกองเชียร์ปชป.

ตามด่ามันให้สาสมกับใจเลย เสรือกสุภาพนัก ยังงั้นใช่ไหมครับ

กองเชียร์ปชป.สุภาพมี หยาบคายมี ถ่อยมี
บางคนคุยด้วยเหตุผล บางคนผมคุยดีๆมาด่าพ่องผมก็มี ด่าหมาก็มี

บางคนโผล่มาก็ด่าผมลูกกระโปกแป๊ะก็มี บางคนถึงขนาดไปด่าพระหยาบๆ

ที่จริงผมไม่ได้หลับหูหลับตาเชียร์ ปชป ทุกเรื่อง แต่ผมอดไม่ได้ที่จะเข้ามาแย้งกรกช เพราะตาชั่งของกรกชเบี้ยวหรือไม่กรกชก็โกงตาชั่ง

จากคำตอบผมทั้งหมด ถึงตรงนี้คุณคงเข้าใจแล้วนะว่าคุณคิดไปเอง สาเหตุเพราะคุณอ่านหนังสือไม่รู้เรื่อง

"ทั้งหมดที่แป๊ะด่า ปชป มาตลอดก็เพียงเพราะ

"ม รึ ง ไม่ช่วย ก รู"

"ม รึ ง ไม่เห็นค่า ก รู"

"ม รึ ง ปล่อยให้ ก รู ติดคุก"

ตอนนี้คงสมสู่ประโยชน์กับทางโน้นกันได้แล้วกระมัง?"

ขอยกคำของคุณม่านน้ำมาโพสให้เห็นอีกครั้ง

แป๊ะก็ส่วนแป๊ะ จะคิดยังไงก็เรื่องของเขา ไม่เกี่ยวกับผม อย่าเอามาปนกัน

แต่ที่ตอนหลังๆมาแป๊ะเอาแต่ด่าปชป. ผมว่าสาเหตุหลักก็น่าจะมาจากถูกยิงหัวในสมัยรัฐบาลอภิสิทธิ์

แต่คดีไม่ไปไหนนี่แหละ สงสัยแกคงแค้นจัด แต่หลายๆเรื่องปชป.ก็สมควรด่าจริงๆ 

ส่วนตรงบรรทัดสุดท้ายที่คุณด่าแป๊ะ ก็แสดงให้เห็นว่า
คุณก็ไร้มาตรฐานไม่ต่างจากสมาชิกกองเชียร์ปชป.หลายๆคน
เพราะไม่มีหลักฐาน แต่ก็ไปกล่าวหาแป๊ะว่าสมประโยชน์กับทักษิณแล้ว

เห็นไหม คุณทำมาถามหาหลักฐานจากผม แต่ตัวคุณเองก็ไปกล่าวหาคนอื่นโดยปราศจากหลักฐาน

คุณเข้าใจแบบนั้นเพราะเหตุผลมุมมองส่วนตัวคุณใช่ไหม ? เพราะคุณมีสมองคิดใช่ไหม ?
แล้วทำไมในเมื่อผมก็มีสมองคิดเหมือนกัน แล้วทำไมผมจะเข้าใจว่าปชป.ขายชาติไม่ได้ 

บอร์ดนี้และบอร์ดการเมืองอื่นๆทั่วไป ก็เป็นเรื่องของการวิเคาระห์ หรือมุมมองต่างๆ

ถ้าจะต้องมีหลักฐานทุกอย่าง บอร์ดก็คงไม่เหลือสมาชิก

ก็อยากบอกว่า มุขถามหาหลักฐานน่ะ เลิกใช้กันได้แล้ว เพราะมันยิ่งจะทำให้พวกคุณยิ่งดูไร้ค่ามากขึ้นไปอีก

โลกนี้เป็นโลกแห่งเหตุผล  แค่เรามีเหตุผล รู้จักคิด ก็พอจะทำให้เข้าใจอะไรๆได้แล้ว

Edited by กรกช, 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:49.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน