Jump to content

- - - - -

หาก ผ่อน รถ คันแรกไม่ไหว........ร่วมคิดที

• Please log in to reply
60 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:13

สมมุตินะครับ  อยากให้มีสักกระทู้ที่แสดงภาพชัดเจน

ชายคนหนึ่งซื้อรถในโครงการรถคันแรกมาแล้วผ่อนไม่ไหว  สิ่งที่เขาคิดคือ

1 ขายต่อให้เต้นท์หรืออื่นๆ เพื่อเอาเงินมาล้างหนี้ หรือขายให้คนอื่นผ่อนต่อ

ทำได้หรือไม่  หากได้ทำอย่างไร  หากทำไม่ได้ทำไม

หากเขาเลือกทางนี้  อะไรคือสิ่งที่เขาจะเจอ

2 ปล่อยให้ ไฟแนนซ์ หรือ สถาบันการเงินยึด

หากเขาเลือกทางนี้  อะไรคือสิ่งที่เขาจะเจอ

ไฟแนนซ์ หรือ สถาบันการเงินยึดรถมา  เมื่อเสร็จสิ้นเรื่องกับชายที่เสียรถ

1 รถที่ได้มานำไปขายต่อได้หรือไม่อย่างไร และมีกระบวนการนำไปขายอย่างไร

2 คนที่ได้รถมือสองจากโครงการนี้ต้องมีกระบวนการพิเศษหรือไม่อย่างไร

ตามนี้ครับ  เชิญให้รายละเอียด 

ขอบคุณครับ

#2 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:25

ขายต่อทำไม่ได้ครับ เพราะห้ามขายเป็นเวลา 5 ปี

ยกเว้นจะขายต่อโดยที่ชื่อยังเป็นของเรา (ใครจะยอม)

ต้องยอมให้ยึดแหละครับ และบริษัทรถจะทำอะไรก็เรื่องของเขาครับ

ถ้าไปรับ เงินส่วนหนึ่งแสนนึง มา ก็ต้องคืนครับ 

#3 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:27

*
POPULAR

ถามได้ดีครับ........

สำหรับผม รอซื้อรถมือสอง สภาพสวย มาใช้งานที่บริษัทดีกว่า

คันเก่าใช้รับส่งพนักงานมา 7 ปีแล้ว สมควรแก่การเปลี่ยน

ตอนแรกว่าจะถอยป้ายแดง แต่พอรัฐบาลมีโครงการนี้ขึ้นมาเลยชะลอก่อน

รอซื้อมือสองราคาไม่แพงทีเดียว ไว้ไปเคาะประมูลถึงที่เอา

ขอบคุณเพื่อไทยครับ ที่ทำให้มีโอกาสซื้อของดีราคาถูก รถมือสองใช้แค่ปีสองปี

หาได้ที่ไหน "Thailand only"

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#4 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:28

ขายต่อทำไม่ได้ครับ เพราะห้ามขายเป็นเวลา 5 ปี

ยกเว้นจะขายต่อโดยที่ชื่อยังเป็นของเรา (ใครจะยอม)

ต้องยอมให้ยึดแหละครับ และบริษัทรถจะทำอะไรก็เรื่องของเขาครับ

ถ้าไปรับ เงินส่วนหนึ่งแสนนึง มา ก็ต้องคืนครับ 

ประเด็นตรง 5 ปีนี้แหละครับ  เพราะจำได้ว่าก่อนหน้านี้มีการคุยทำนองไฟแนนซ์ หรือ สถาบันการเงิน ก็ขายต่อไม่ได้เพื่อป้องกันทำนองมาซื้อเองขายเอง

เลยให้ซื่อเปลี่ยนไม่ได้  ไม่แน่ใจปรับกฏหรือยัง

ผมเลยต้องพ่วงคำถามทั้งคนที่ซื้อและคนที่รับภาระต่อเพื่อเคลียร์ว่ากฏหรืออะไรตอนนี้ว่าไง

#5 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:34

สำหรับผม รอซื้อรถมือสอง สภาพสวย มาใช้งานที่บริษัทดีกว่า

คันเก่าใช้รับส่งพนักงานมา 7 ปีแล้ว สมควรแก่การเปลี่ยน

ตอนแรกว่าจะถอยป้ายแดง แต่พอรัฐบาลมีโครงการนี้ขึ้นมาเลยชะลอก่อน

รอซื้อมือสองราคาไม่แพงทีเดียว ไว้ไปเคาะประมูลถึงที่เอา

ขอบคุณเพื่อไทยครับ ที่ทำให้มีโอกาสซื้อของดีราคาถูก รถมือสองใช้แค่ปีสองปี

เชื่อว่าอายุรถจะไม่ถึงปีครับ

กลางๆปีนี้ก็คงมีออกมาหลายพันคันแล้ว จากจำนวนล้านคัน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:49

*
POPULAR

ถ้าเป็นรถซื้อปกติไม่ใช่โครงการนี้... รีบขายก่อนโดนยึดครับ เพราะยึดแล้วไม่คุ้มหนี้เอาเลย

ขายเองแม้จะขาดทุน แต่ขาดทุนน้อยกว่าขายทอดตลาดแน่นอนครับ

แต่เผอิญโครงการนี้มีเงื่อนไขแบบที่ท่าน Shart ว่า คือ "ห้ามขายต่อ"

ทางออกจากปัญหานี้ก็เหมือนปิดประตูตายไปเลย

ขอตอบทีละข้อเท่าที่พอทราบนะครับ

1 ขายต่อให้เต้นท์หรืออื่นๆ เพื่อเอาเงินมาล้างหนี้ หรือขายให้คนอื่นผ่อนต่อ

ทำได้หรือไม่  หากได้ทำอย่างไร  หากทำไม่ได้ทำไม

ไม่ได้ครับ  เพราะผิดเงื่อนไข

สิ่งที่ตามมาคือ

1. โดนเรียกภาษีคืน

2. เมื่อโดนเรียก "เงินที่ตัวเองไม่ได้รับ" แต่เป็น "เงินที่หักออกไปจากค่ารถ"

แปลว่า คุณต้องหาเงินจำนวนนั้นมาจ่ายคืนรัฐ  จะหาจากไหนครับ ถามจริง?

2 ปล่อยให้ ไฟแนนซ์ หรือ สถาบันการเงินยึด

1. โดนเรียกภาษีคืนเช่นกัน

2. มีหนี้คงเหลือจากการขายทอดตลาดอีกที่ต้องชำระ

เช่น ค่ารถ 600000 บาท ดาวน์ไป 100000 = กู้ 500000 + ดอก flat rate x ระยะเวลาผ่อน 5 ปี 6 ปีก็ว่ากันไป

สมมติดอก 5% ต่อปี ผ่อน 5 ปี = 500000*5*5 ปี = ดอกสำเร็จ 125000 บวกไปกับ 500000 = 625000

ขายทอดตลาด จะลดลง 50% จากราคาตลาด

รถมีค่าเสื่อมอยู่แล้ว จาก 500000  ถ้าขายให้คนอื่นอาจได้แค่ 400000 แต่ถ้าขายทอดตลาดอาจเหลือแค่ 250000

เงิน 250000 นำมาหักกับค่างวดที่ส่งไป ติ๊งต่างว่า 100000  ยอดหนี้ "625000" เหลือ 525000

ไม่พอโปะครับ  เท่ากับมีหนี้ค้างอีก 275000

ยังโชคร้ายไม่พอครับ  เพราะหนี้เหลือจากไฟแนนซ์ยึดมันไม่นิ่งสนิทแบบนั้น 

มันคิดดอกเบี้ยผิดนัด 15% ต่อปีด้วย ระหว่างที่เราขาดส่งงวดแรกถึงวันที่เราชำระหนี้เสร็จสิ้น

ขาดส่งงวดแรกวันที่เท่าไหร่ จนถึงวันที่เราชำระหนี้หมด ปิดบัญชีเมือ่ไหร่ 15% ถึงหยุดครับ

3. ประวัติเครดิตบูโรเสีย  กู้ที่ไหนอีกไม่ได้แล้ว  จนกว่าจะชำระหนี้เสร็จสิ้น

4. ถ้ามีคนค้ำประกัน คนค้ำโดนข้อ 2-3 ด้วยครับ

มาเพิ่มข้อมูล 

ผมเพิ่งรู้ว่า "ต้องมีค่าเสื่อมสภาพรถ" "ค่าที่จอดรถ" "ค่าทนาย" "ค่าธรรมเียมทวงถาม" ฯลฯ อีกเยอะแยะที่ต้องจ่ายครับ

ไฟแนนซ์ หรือ สถาบันการเงินยึดรถมา  เมื่อเสร็จสิ้นเรื่องกับชายที่เสียรถ

1 รถที่ได้มานำไปขายต่อได้หรือไม่อย่างไร และมีกระบวนการนำไปขายอย่างไร

2 คนที่ได้รถมือสองจากโครงการนี้ต้องมีกระบวนการพิเศษหรือไม่อย่างไร

1. ไฟแนนซ์ยึดรถไปก็จะไปขายต่อครับ  เป็นการขายทอดตลาดแบบมีการประมูล

โดยช่วงที่เขายึดรถไปแล้ว  เขาจะมีหนังสือบอกเลิกสัญญามาครับ

ราคาขายทอดจะต่ำกว่าขายเองแน่นอน เพราะเขาจะมีการขาย 2 ครั้ง คือลดราคาครั้งแรก ขายไม่ออกก็ลดอีกครั้งที่ 2 ครับ

2. เรื่องรถขายทอดตลาด ผมไม่มีความรู้มาก  เรื่องบ้าน ผมจะรู้ดีกว่าครับ จึงตอบได้แบบงูๆปลาๆนะครับ

คือผู้รอซื้อก็ต้องไปสืบดูว่ามีการขายทอดตลาดที่ไหน

กรมบังคับคดีเขาจะติดป้ายไว้ให้เราดูครับ เล็งเลยว่าชอบคันไหน

แล้วไปจองที่นั่ง  ถึงเวลาก็ประมูลกัน

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:57.

gladiator 1.jpg

#7 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:54

หากผ่อนไม่ไหวถ้าอายุยังน้อย
เดือดร้อนพ่อแม่ครับผ่อนช่วยลูก
เคยมีการสัมภาษณ์ผู้บริหารค่ายรถแห่งหนึ่ง

เขาบอกว่าขายให้คนไทยสบายใจที่สุด เพราะ

"คนไทยถ้าผ่อนไม่ไหว พ่อแม่พี่น้องก็จะช่วยกันผ่อนจนหมด
ถ้าเป็นที่ญี่ปุ่นหรือที่อื่น ถ้าซื้อรถแล้วไม่มีปัญญาผ่อนเขาตัดทิ้งเลย
เพราะไม่มีใครช่วยพวกเขาได้หรอก"

แหม!! เข้าใจใช้จุดดีคนไทยมาขายนะเนี่ย...

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#8 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:57

ประเด็นตรง 5 ปีนี้แหละครับ  เพราะจำได้ว่าก่อนหน้านี้มีการคุยทำนองไฟแนนซ์ หรือ สถาบันการเงิน ก็ขายต่อไม่ได้เพื่อป้องกันทำนองมาซื้อเองขายเอง

เลยให้ซื่อเปลี่ยนไม่ได้  ไม่แน่ใจปรับกฏหรือยัง

ผมเลยต้องพ่วงคำถามทั้งคนที่ซื้อและคนที่รับภาระต่อเพื่อเคลียร์ว่ากฏหรืออะไรตอนนี้ว่าไง

น่าจะขายต่อได้ครับ  และโอนทะเบียนได้

แต่เมื่อมีการขายต่อ โอนทะเบียนแล้ว  (ก่อน 5 ปี) 

เจ้าของคนแรกที่ได้ภาษีคืน ต้องนำภาษีไปส่งคืนให้สรรพสามิต (ซึ่งอาจมีเงินเพิ่มด้วย)

และหากไม่ส่งคืน แล้วให้สรรพามิตมาทวงถาม (หลังจากที่กองทะเบียนแจ้งการเปลี่ยนชื่อในทะเบียน)  ก็อาจต้องเสียเบี้ยปรับอีกด้วย

#9 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:07

#10 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:08

วันนี้ ผม ไปทำเรื่องซื้อรถครับ กับทางเจ้าหน้าที่ทิสโก้มา  

ผมถามว่าเป็นไงกับรถคันแรก มีสัญญานการจ่ายช้าหรือยัง  

เจ้าหน้าที่บอกว่า แยกเป็นสอง กรณีครับ  

แบบแรก หากว่ายังไม่ได้คืนเงินหนึ่งแสนมา ยังไม่เจอสัญญานการจ่ายช้า

แบบสอง พวกที่ได้เงินแสนมาแล้ว เริ่มมีสัญญาณการจ่ายเงินค่างวดช้า ผิดนัดแล้ว

เค้าบอกว่า พรรคพวก  KK   Tcap ก็เริ่มมีออกมาเรื่อยๆแล้ว

ปล  ผมบอกว่า หวังว่าคงปล่อยกู้ผมนะ   ผมกุ้ซื้อแค่สามแสนกว่า เค้าเห็นหลักฐานการเงินผม ถามผมว่าทำไมไม่ซื้อสดไปเลย

ผมเลยบอกว่า ซื้อสด  ไม่ได้ประกันชั้นหนึ่ง  เลยมากุ้ดีกว่า เสียบอกเบี้ยก็ยังน้อยกว่าไปจ่ายประกันชั้นหนึ่ง 

#11 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:15

น่าจะขายต่อได้ครับ  และโอนทะเบียนได้

แต่เมื่อมีการขายต่อ โอนทะเบียนแล้ว  (ก่อน 5 ปี) 

เจ้าของคนแรกที่ได้ภาษีคืน ต้องนำภาษีไปส่งคืนให้สรรพสามิต (ซึ่งอาจมีเงินเพิ่มด้วย)

และหากไม่ส่งคืน แล้วให้สรรพามิตมาทวงถาม (หลังจากที่กองทะเบียนแจ้งการเปลี่ยนชื่อในทะเบียน)  ก็อาจต้องเสียเบี้ยปรับอีกด้วย

งั้นแบบนี้เราก็น่าจะมีการ "ประเมินผลโครงการ" นี้กันนะครับ ว่าสำเร็จหรือล้มเหลว

จากจำนวนคนที่ 1. ใช้รถได้ตลอดถึง 5 ปี มีกี่ราย

2. คนที่ขายต่อ แล้วเอาเงินภาษีมาคืน กี่ราย

3. คนที่ส่งไม่รอด ถูกยึด แถมไม่มีเงินภาษีมาคืนด้วย กี่ราย

#12 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:20

ผมจำได้ว่าตอนซื้อรถคันแรก  ค่าผ่อนรถ + น้ำมัน เดือนหนึ่งราวๆ 20 000 บาท  จากที่วางแผนไว้เพียง 12000 - 16000

ว่าง่ายๆตอนนั้นเงินเดือนเมียคือค่ารถ  รายจ่ายที่มองไม่เห็นมาหมด

ผมไม่แน่ใจนักว่าคนที่ผ่อนรถคันแรก จะรู้ไหมถึงเรื่องพวกนี้ไหม

ผมไม่แน่ใจนะว่าปกติจะมีการยึดรถที่ผ่อนกี่ % เอาว่า 10 %

หากยึดปกตินี้  รถก็หลักแสนคันแล้วที่ถูกยึด..........

#13 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 00:54

เป็นกระทู้ที่ดี  เผื่อต่อยอดให้คนรอซื้อรถมือสองสภาพใหม่ด้วย :D

ผมก็มีข้อสงสัยเหมือนกัน  ที่รัฐบาลกำหนดเงื่อนไขต้องครอบครองรถ 5 ปี

โดยไม่เปลี่ยนชื่อผู้ครอบครองรถ   ถึงจะเข้าข่ายได้ภาษีคืน

แล้วถ้า คนรับภาษีจากรัฐคืนไปแล้ว  พอผ่อนต่อไม่ไหว รถโดนยึด 

เงินภาษีที่ได้คืนจากรัฐก็จ่ายไปหมดแล้ว   แล้วจะเอาเงินที่ไหนไปคืนรัฐ

จากยอดรถที่เข้าร่วมโครงการ 1.5 ล้านคัน แล้วถ้ามีเคสแบบนี้สัก 1 แสน คัน ภาษีคืนคัน ละ 1 แสน

รวมเป็น 10,000 ล้าน บาท...........แล้วถ้าคนเกิดเบี้ยวภาษีส่วนนี้ขึ้นมา  จะทำไงอ่ะ

(คิดถึงหลักความจริง   แหม..ค่างวดรถเขายังไม่มีจ่ายต้องยอมให้โดนยึดเลย  แล้วเขาจะเอาเงินแสนที่ไหนไปคืนรัฐฟระ ถ้าเขามีเงินแสนนั้นเหลืออยู่ เขาเอาไปผ่อนรถไม่ดีกว่าเหรอ)

มันจะเหมือนกับกองทุนหมู่บ้านป่าว  ที่ตอนโน้นชาวบ้านเอาไปใช้แล้วชักดาบ(คิดว่าทักษิณให้ฟรี) :lol:

ป.ง (ปูโง่)   แม้แต่กองทุนกู้ยืมเพื่อการศึกษา  เด็กยังชักดาบเยอะมาก

#14 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:10

เจอกับดักประชานิยมอีกแล้วพี่น้องเอ๋ย

#15 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:37

ขอตอบเจ้าของกระทู้ครับ..
ถ้าชายคนนี้คิดว่าจะผ่อนไม่ไหว ตอนนั้นก็ให้ชายคนนี้หน้าด้านหน้าทน ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่ายไปก่อนครับ หรือให้ดี กัดฟันเอาเงินแสนที่ได้ผ่อนต่อไปก่อนสักพัก
พอใกล้เลือกตั้งครั้งหน้า จะมีมาตรการเยียวยาจากรัฐมาให้ท่านเองครับ อย่างเช่น นโยบายพัก"หนี้" 3 ปี สำหรับผู้เป็น"หนี้"จากนโยบายรถคันแรก
โดยมีข้อแม้ว่า เลือกตั้งครั้งหน้าต้องเลือกเพื่อไทยนะคร๊าบบบ ฮ่าๆ (เลือกพรรคอื่น..อด!)

ป.ง (ปูโง่) :D :D ไม่ต้องถามนะครับ ว่ามาตรการเยียวยาพวกนี้ จะเอาเงินมาจากหนายยย..เงินมีอยู่ในอากาศคร๊าบบ..

Edited by whiskypeak, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:38.

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#16 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:52

ออกมาเดินขบวนประท้วงขอให้รัฐบาล "ยกหนี้" ให้ทั้งหมด

เกษตรกรยังทำได้ ทำไมชนชั้นกลางจะทำไม่ได้?

รัฐบาลก็บอกว่าต้องให้ฉันบริหารต่อไปสิ ไม่งั้นไม่มีใครยกหนี้ให้นะ

ประเทศไทยก็เตรียมล่มจมได้เลย

#17 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:29

ตามความเข้าใจผม รถเปลี่ยนเจ้าของได้นะครับ แต่ต้องคืนเงินภาษีให้รัฐ ดูเผินๆมันเหมือนจะดี แต่จริงๆผมว่ากว่าจะไปถึงจุดนั้น หนี้สินอื่นมันจะบานออกมามากกว่าเดิมแล้ว เช่นพวกเบี้ยปรับต่างๆ แถมถ้าไม่มีเงินคืนให้รัฐนี่ก็จะโดน 2 เด้ง ในรายที่คริติคอลสุดก็คือ โดนฟ้องทั้งจากลิสซิ่งและรัฐครับ

ช่วงปลายปีที่แล้วผมเคยหาข้อมูลจริงๆจังๆเกี่ยวกับเรื่องโครงการนี้นะครับ เพราะส่วนหนึ่งมีคนมาถามผมเยอะมากเกี่ยวกับโครงการนี้ เลยต้องมาหาข้อมูลสักหน่อย

พูดถึงในแนวทางถือว่าคนซื้อรถในโครงการนี้ได้กำไรครับ ในเงื่อนไขที่ว่าซื้อสด เท่านั้นนะครับ และในกรณีนี้ทำให้ผมกลัวเรื่องการฟอกเงินจากโครงการนี้ด้วย ผมว่าอาจจะน่ากลัวกว่าหนี้เสียที่จะตามออกมาก็ได้นะครับ แต่อย่าพึ่งพูดถึงละกัน

พูดถึงกรณีรถเปลี่ยนมือ

1.เอาไปขายต่อเลย ทำได้ แต่ต้องคืนเงินที่รับจากโครงการ

2.โดนยึด ก็ได้ และต้องคืนเงินที่ได้รับจากโครงการ แถมรถที่โดนยึดต้องเอาเข้ากรมบังคับคดีไปประมูลขายเพื่อใช้หนี้อีกต่างหาก ถ้าทำได้ เลือกแบบแรกดีกว่าครับ

***คนที่คิดว่าจะไปประมูลรถในโครงการรถคันแรกจากกรมบังคับคดีคิดดีๆนะครับ เพราะส่วนใหญ่พวกบ.ไฟแนนซ์จะมีการเปลี่ยนอะไหล่รถไปขายเอาส่วนต่างก่อนนำรถเข้าไปประมูลครับ นั่นแปลว่า รถคันแรกอาจจะเป็นคนแรกแค่เปลือกแค่นั้นครับ...

3.มีอีกกรณีนึงที่คนแพลนว่าจะทำกันคือการโอนลอย ผมไม่แน่ใจว่าโอนลอยเป็นยังไง แต่จินตนาการเอาว่า น่าจะเป็นการทำสัญญาโอนรถให้กันภายหลังจากพ้นระยะ 5 ปีตามกำหนดสัญญาโครงการ วิธีนี้จะจุกจิกแต่การันตีว่ารถที่ได้มาจะเป็นรถที่สภาพดีจริงๆครับ พวกเต้นรถมือสองก็อาจจะเอามาปล่อยต่อโดยผ่อนต่อเนื่องจากเจ้าของเดิมไปเลย แล้วอาจจะขายรถออกมาโดยเก็บเงินก้อนหรือเงินผ่อนโดย+กำไรนิดหน่อย แต่ลูกค้าก็ต้องรับสัญญาโอนลอยได้ด้วย อันนี้จะดีในแง่ที่ว่า รถไม่ช้ำครับ แต่ก็นั่นแหล่ะครับ ถ้าคุณจะซื้อก็ต้องดูรถเป็นนะครับ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#18 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:33

ผมเลยบอกว่า ซื้อสด  ไม่ได้ประกันชั้นหนึ่ง  เลยมากุ้ดีกว่า เสียบอกเบี้ยก็ยังน้อยกว่าไปจ่ายประกันชั้นหนึ่ง 

เป็นไปได้เหรอครับ ดอกเบี้ยถูกกว่าประกันชั้น 1

^^"

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#19 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:11

ผมเลยบอกว่า ซื้อสด ไม่ได้ประกันชั้นหนึ่ง เลยมากุ้ดีกว่า เสียบอกเบี้ยก็ยังน้อยกว่าไปจ่ายประกันชั้นหนึ่ง

เป็นไปได้เหรอครับ ดอกเบี้ยถูกกว่าประกันชั้น 1

^^"

. ได้ครับเพราะประกันชั้นหนึ่งรถที่จะเอา ประมาณ สองหมื่นกว่า แต่หากกู้ซื้อ เสียดอกเบี้ยประมาณหมื่นห้า ตอนแรกจะกู้แค่แสนเดียวผ่อนปีเดียว. แต่ทางไฟแนซ์บอกว่าไม่ได้ อย่างน้อยต้องสองปีและยอดจัดต้องมากกว่าสามแสน. ไม่รู้เค้าโกหกหรือเปล่า แต่หากตามเงื่อนไขถึงจะแถมประกันชั้นหนึ่งให้ได้55

Edited by puggi, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:20.

#20 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:30

ถามเพิ่มหน่อยครับ  การคืนเงินให้โครงการ  เงินที่คืนต้องจ่ายดอกด้วยหรือไม่

#21 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:32

ปัญหาจากการผ่อนไม่ไหว
ยังมีอีกเยอะ
ค่อยๆคอยดู
ก็แล้วกัน

#22 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 07:40

มีข้อสงสัยคือ ระยะเวลา ในการจ่ายเงินภาษี รถคันแรกต้องรอ 2 ปีถึงจะได้ เงิน 1 แสน

แต่ถ้าไม่ถึง เช่น ผ่อนแค่ 6 เดือน แล้ว โดนยึด หรือ คืนรถ จะต้องเป็นหนี้รัฐ 1 แสนรึเปล่า

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#23 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:18

การโอนลอยอย่างที่ คุณ Karusu ว่า เป็นวิธีที่ทำกันบ่อยโดยเฉพาะกับเต็นท์มือสองเพื่้อจะได้ไม่เสียค่าโอนสองครั้ง

แต่ความเสี่ยงอยู่กับเจ้าของรถเดิม

ถ้ารถคันนั้น ถูกนำไปก่อเหตุใดๆ  เจ้าของรถยังต้องรับผิดชอบอยู่

ก็เลือกเอาล่ะครับ

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#24 IndyDekDee

IndyDekDee

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:22

"ไม่รู้..ไม่สน  ซื้อเอง..อยากได้เอง มีปัญหาก็แก้กันเอง" 

#25 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:45

มีข้อสงสัยคือ ระยะเวลา ในการจ่ายเงินภาษี รถคันแรกต้องรอ 2 ปีถึงจะได้ เงิน 1 แสน

แต่ถ้าไม่ถึง เช่น ผ่อนแค่ 6 เดือน แล้ว โดนยึด หรือ คืนรถ จะต้องเป็นหนี้รัฐ 1 แสนรึเปล่า

คงต้องแบ่งเป็น 2 ช่วงคือช่วงก่อนได้รับเงินแสนกับช่วงหลังได้รับเงินแสน
ถ้าเป็นช่วงก่อนได้รับเงินก็ไม่มีปัญหาเรื่องหาเงินมาคืนรัฐเพราะยังไม่ได้รับเงินจะเป็นหนี้รัฐได้อย่างไร

แต่ถ้าเป็นช่วงหลังเรื่องผ่อนไม่ไหวก็ไม่น่าเร็วขนาดนั้น ได้เงินแสนมาผ่อนต่อได้อีกประมาณ 8-12 งวด รวมกับผ่อนมาแล้วอย่างน้อย 12 งวด ถ้าต้องโดนยึดรถหลังจากนี้+ต้องเอาเงินแสนมาคืนรัฐ ผมว่าหาวิธีปลดหนี้ไฟแนนซ์น่าจะดีกว่า เพราะโดนยึดรถไปหนี้มันก็ไม่หมดแถมดีไม่ดียังเหลือหนี้พอ ๆ กับที่ต้องปลดหนี้ตอนแรกอีก

ผ่อน 60 งวด งวด ละ 10000 บาท

ผ่อน ไป 12 งวด 120000 บาท ได้เงินคืน 1 แสน

นำเงิน 1 แสน ผ่อนต่ออีก 10 งวด เห็นบางไฟแนนซ์จ่ายล่วงหน้าได้ เดือนถัดไปก็ไม่ทวงจนกว่าจะครบกำหนดงวดที่เราจ่ายถึง เหลืออีก 38 งวด 380000 บาท มีเวลา 10 เดือนในการปลดหนี้ตรงนี้

#26 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:02

ดูแบบนี้แล้ว เรื่องผ่อนไม่ไหวหลังจากได้รับเงินแสนคงต้องไปหาสาเหตุเอาว่าเกิดจากอะไร ถ้าตกงานกระทันหันอันนี้พอว่า แต่ถ้าเป็นเพราะบริหารเงินไม่เป็นคงไปโทษนโยบายรัฐไม่ได้หรอกครับ จะเอาไปเทียบกับพวกรากหญ้าก็ตามใจนะครับ ถ้าคิดอยากจะลดคุณภาพตัวเองให้เหลือแค่นั้น

#27 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:12

ขออนุญาต ติดตามอ่าน เก็บข้อมูล แบบไม่ออกความเห็น
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#28 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:12

- ทำได้ แต่จะเสียสิทธิ์ ได้เงินแสน คืน หรือถ้าได้ เงิน แสนมาแล้ว จะต้องคืนกับรัฐ

2 ปล่อยให้ ไฟแนนซ์ หรือ สถาบันการเงินยึดหากเขาเลือกทางนี้  อะไรคือสิ่งที่เขาจะเจอ

-ขายรถให้เต็น เราจะได้เงินก้อนมา แล้วก็ เจรจากับไฟแนนซ์ ชำระปิดยอด อาจจะมีค่าใช้จ่ายอีกเล็กน้อย

แต่ ราคาขายเต็น อาจจะไม่พอจ่ายหนี้ไฟแนนซ์ เราต้องหาเงินเพิ่ม ให้หมด

-ถ้าให้ถูกยึด ไฟแนนซ์ จะยึดรถไปประมูล ซึ่งน่าจะได้น้อยกว่า ขายเต็นโดยตรง แล้ว ไฟแนนซ์ ก็จะมาดูว่า เหลือหนี้อีกเท่าไหร่ที่เราต้องจ่ายเพิ่ม

ไม่แน่ใจว่าถ้าไฟแนนซ์ ยึดรถ จะติด Blacklist หรือไม่

รถถูกเอาไปประมูล ขาย ซึ่งยิ่งรถออกประมูลมากๆ ราคารถจะถูกกดมาก

ก็เหมือนรถมือสอง ปกติ ซื้อจากเข้าของ ,เต็นซ์ , ประมูล

ส่วนใหญ่คนจะเข้าใจผิดตรงห้ามขาย จริงๆ มันขายได้แต่ต้องยกเลิก สิทธิการได้เงินคืน หรือได้เงินแล้วก็ต้องส่งกลับรัฐ

#29 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:36

คงต้องแบ่งเป็น 2 ช่วงคือช่วงก่อนได้รับเงินแสนกับช่วงหลังได้รับเงินแสน
ถ้าเป็นช่วงก่อนได้รับเงินก็ไม่มีปัญหาเรื่องหาเงินมาคืนรัฐเพราะยังไม่ได้รับเงินจะเป็นหนี้รัฐได้อย่างไร

แต่ถ้าเป็นช่วงหลังเรื่องผ่อนไม่ไหวก็ไม่น่าเร็วขนาดนั้น ได้เงินแสนมาผ่อนต่อได้อีกประมาณ 8-12 งวด รวมกับผ่อนมาแล้วอย่างน้อย 12 งวด ถ้าต้องโดนยึดรถหลังจากนี้+ต้องเอาเงินแสนมาคืนรัฐ ผมว่าหาวิธีปลดหนี้ไฟแนนซ์น่าจะดีกว่า เพราะโดนยึดรถไปหนี้มันก็ไม่หมดแถมดีไม่ดียังเหลือหนี้พอ ๆ กับที่ต้องปลดหนี้ตอนแรกอีก

ผ่อน ไป 12 งวด 120000 บาท ได้เงินคืน 1 แสน

นำเงิน 1 แสน ผ่อนต่ออีก 10 งวด เห็นบางไฟแนนซ์จ่ายล่วงหน้าได้ เดือนถัดไปก็ไม่ทวงจนกว่าจะครบกำหนดงวดที่เราจ่ายถึง เหลืออีก 38 งวด 380000 บาท มีเวลา 10 เดือนในการปลดหนี้ตรงนี้

ผัว - เมีย คู่หนึ่ง แดงสุดๆมีชุมนุมที่ไหนไม่เคยผลาด เวลาพูดคู่กันเหมือนเจอ รถถัง+รถไถ อีกคนดัน อีกคนแถ ทั้งคู่ทำงานที่โรงงานแถวสมุทปราการ มีลูก อายุประมาณ 8-9 ขวบ 1 คน

ออกรถยี่ห้อจ้าวตลาดมารอ นโยบาย 300 ก่อนเลย คุยไปสามบ้านแปดบ้าน ว่า รถก็ได้แสน ค่าแรงก็ขึ้น 300 รัฐบาลนี้ดีจริงๆ

แต่ทุกวันนี้ ตกงานทั้งคู่จากนโยบาย 300บาท รถก็ถูกยึดแถมเป็นหนี้ ไฟแนนซ์อีกเป็นแสน สงสารก็แต่เด็กซึ่งเป็นเด็กดี เรียนดี ต้องถูกส่งไปอยู่กับ ตา-ยายที่ต่างจังหวัด

ตอนนี้ทั้งคู่ ขายน้ำเต้าหู้อยู่ ด้วยเงินทุนจากนายหน้าเงินกู้ จะสงสาร หรือสมน้ำหน้าดี

Edited by Super@2, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:37.

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#30 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:38

เชื่อว่าจะมาพร้อมๆข่าว............คนฆ่าตัวตาย.....กันมากขึ้น

หรือไม่ก็............โจร ขโมย.........เพิ่มมากขึ้น.........อีกหลายเท่าตัว -_- 

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#31 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:45

มาดูพวกโงๆ ออกความเห็น

เรื่องแค่นี้คิดไม่ได้ แค่รวมหัวออกมาเผาบ้านเผาเมือง

แล้วเรียกร้องให้นิรโทษกรรม ยกหนี้สินให้ทั้งหมด

เรื่องง่ายๆ ยังคิดไม่เป็นอีก  :P

#32 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:54

รู้สึกทางเลี่ยงที่ไม่เจ็บสุดๆ คงเป็น โอนลอยแหละครับ กับคนรุ้จักนะครับไม่ใช่เต๊น

มีรถค่าใช้จ่ายพุ่งเยอะครับ น้ำมันช่วงนี้ก็พุ่งเอาพุ่งเอา ถ้ารถเกิดปัญหาอีก คงชักหน้าไม่ถึงหลังล่ะครับ

#33 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:22

ผมว่าฟองสบู่เศรษฐกิจของประเทศจะแตกอีกรอบก็เพราะไอ้รถคันแรกนี่แหละ

ธนาคารเอาเงินฝากของประชาชนมาปล่อยกู้ให้ลีสซิ่ง

ลีสซิ่งเอาเงินที่กู้มาจากธนาคารมาปล่อยกู้ให้คนซื้อรถ

เงินวิ่งเข้าบริษัทผลิตรถยนต์สดๆเต็มๆ คนซื้อรถเป็นหนี้

คนซื้อรถผ่อนไม่ใหว เบี้ยวหนี้ลิสซิ่ง

ลีสซิ่งโดนเบี้ยวหนี้เยอะๆไม่มีเงินส่งคืนธนาคาร

ธนาคารโดนเบี้ยวหนี้เยอะๆ ขาดสภาพคล่อง ไม่มีเงินสดให้คนที่ฝากเงินมาถอนไป

เกิดการแตกตื่นแห่ถอนเงินจากธนาคาร เมื่อคนไม่มั่นใจว่าธนาคารมีเงินสดพอให้ถอน

ธนาคารล้ม และจากนั้น ธุรกิจอื่นๆก็ล้มตามระเนนระนาด

ลดค่าเงินบาท เข้าไอเอ็มเอฟใหม่

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#34 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:57

เอาไปติดกันขโมยแบบที่รับประกันรถหาย (ที่ว่ารถหายจ่าย 100,000)

แจ้งหาย เอาเงินจากประกัน(ชั้น1) ไปโปะไฟแนนซ์ กับเอาเงินประกันของอุปกรณ์กันขโมย (เอาไปคืนสรรพสามิตกรณีรับเงินมาแล้ว)

หารถคู่แฝดปลอมเลขตัวถัง ปลอมเลขเครื่อง ปลอมทะเบียน เอารถไปขับชิลๆ

แล้วก็โดนตำรวจจับ ติดคุก ออกมาไม่มีงานทำกลายเป็นโจรถาวร :lol:

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:24

เงินแสนเขาไม่ได้ให้ก้อนเดียวไม่ใช่เหรอครับ รัฐทะยอยจ่าย 5 ปี

ถ้าผมเข้าใจผิดช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ

#36 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:33

เงินแสนเขาไม่ได้ให้ก้อนเดียวไม่ใช่เหรอครับ รัฐทะยอยจ่าย 5 ปี

ถ้าผมเข้าใจผิดช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ

ก้อนเดียวเลยครับ จะมี SMS มาบอก

#37 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:40

ก้อนเดียวเลยครับ จะมี SMS มาบอก

แสดงว่าให้ตอนปีที่ 2 ใช่ไหมครับ?

#38 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:41

ยังมีวิธี ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ กับ ไฟแนนท์ หรือ ธนาคาร ครับ แต่ จะต้องเสียดอกเบี้ย กับค่าธรรมเนียม เยอะมากๆๆ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#39 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:46

แสดงว่าให้ตอนปีที่ 2 ใช่ไหมครับ?

ตามนั้นครับ แถมโอนเข้าบัญชีที่ให้ไปตอนทำเรื่องนั่นแหละ

#40 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:50

สมมุติในรถราคาเท่านะครับ

ซื้อเองกับซื้อในโครงการ  อะไรเลวร้ายกว่าเมื่อผ่อนไม่ไหวถุกยึด

#41 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:00

สมมุติในรถราคาเท่านะครับ

ซื้อเองกับซื้อในโครงการ  อะไรเลวร้ายกว่าเมื่อผ่อนไม่ไหวถุกยึด

พอกันแหละครับ แต่คนได้เงินแสนเอาเข้าจริงผ่อนน้อยกว่าอีก

#42 bird

bird

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:01

ตามข้อมูลที่มีอยู่น่ะค่ะ...ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยค่ะ

ผู้ที่ซื้อรถในโครงการรถคันแรก....

ต้องครอบครองรถเป็นระยะเวลา  1  ปีจึงจะได้รับเงินคืนภาษีจากสรรพสามิต

โดยการโอนเข้าบัญชีเงินฝากตามที่ได้แจ้งไว้ก่อนวันที่  31 ธันวาคม 2555

จำนวน  10% ของมูลค่ารถที่เข้าโครงการ แต่ไม่เกิน  100,000.- บาท

และห้ามซื้อ-ขาย โอนเปลี่ยนกรรมสิทธิ์ภายในระยะ  5 ปี

ในกรณีที่ไม่สามารถผ่อนชำระค่างวด หรือ โอนเปลี่ยนกรรมสิทธิ์ (ซื้อ-ขาย)

ก่อน  5 ปี

- ก่อนได้รับเงินคืนภาษี ก็เหมือนกับกรณีการซื้อ-ขาย รถยนต์ทั่ว ๆ ไป

จะขายเต้นท์ ปล่อยยึด แล้วแต่เจ้าของรถจะพิจารณา ดอกเบี้ย เงินเพิ่ม

ก็ตามสัญญาที่ลงนามกันไว้..

- หลังได้รับเงินคืนภาษี  กรณีโดนยึด ลิสซิ่ง จะดำเนินตามระเบียบของ

แต่ละบริษัท ใครต้องจ่ายเงินมากหรือน้อย ก็แล้วแต่สัญญาที่ลงนามไว้

เจ้าของกรรมสิทธิ์เดิม ซึ่งได้รับคืนภาษีไปแล้ว ต้องนำเงินที่ได้รับส่งคืน

ให้สรรพสามิต พร้อมดอกเบี้ย...นับจากวันที่ได้รับ ถึงวันที่โอนกรรมสิทธิ์

- กรณีขายเอง  ก็เหมือนการซื้อ-ขายรถยนต์ธรรมดา ขาดทุนหรือกำไร

ก็ขึ้นอยู่กับว่า จะเจรจาต่อรองเก่งหรือไม่  แต่ เจ้าของกรรมสิทธิ์เดิม

ที่ได้รับเงินภาษีสรรพสามิตไปแล้ว ต้องนำเงินภาษีที่ได้รับส่งคืนให้

สรรพสามิตพร้อมดอกเบี้ยจากวันที่ได้รับเงินคืนภาษีถึงวันโอนกรรมสิทธิ์

- ถ้าไม่ต้องการ ส่งคืนเงินที่ได้รับมาแล้ว ก็ต้องโอนลอย หรือ ขายรถ

ทั้ง ๆ ที่ยังมีชื่อตัวเองเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ หากมีการนำรถคันดังกล่าว

ไปกระทำอะไรที่ผิดกฎหมาย หรือ ที่กฎหมายห้าม ก็ต้องรับผิดชอบ

ในฐานะที่เป็นเจ้าของรถ จนกว่าจะครบ  5  ปี..

เลือกความเสี่ยงตามใจชอบเลยค่ะ

- และถ้าคิดว่าจะสามารถเลี่ยงการนำส่งเงินภาษีคืนได้หล่ะก็..

เห็นจะยากค่ะ...เพราะสรรพสามิต ออนไลน์กับกองทะเบียน เมื่อไหร่มู

ที่มีการโอนรถในโครงการ ที่กองทะเบียน สรรพสามิตก็จะทราบ

และที่สำคัญ สรรพสามิตมีข้อมูลส่วนบุคคลครบถ้วน...ต่อจากนั้น...

คงไม่ต้องอธิบาย...น่าจะพอเดาออกน่ะค่ะ..

- กรณีซื้อเงินสด...การคืนเงินภาษี เข้าหลักการเดียวกัน คือ

ต้องครอบครองรถ  1 ปี ห้ามโอนเปลี่ยนกรรมสิทธิภายใน 5 ปี

ถ้าต้องการโอนเปลี่ยนแปลง ก็ต้องคืนเงินภาษีเช่นเดียวกัน

เพิ่มเติม...(แบบขำ ขำ)

นโยบายต่อเนื่องของโครงการนี้...สำหรับหาเสียงครั้งต่อไป

- นโยบายยกเว้นหนี้ให้ผู้ซื้อรถตามโครงการ....

- นโยบายพักชำระหนี้ให้กับผู้ซื้อรถตามโครงการ...

Edited by bird, 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:10.

#43 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:22

ถ้าเปลี่ยนกรรมสิทธิ์ภายใน 5 ปี ต้องคืนภาษีให้รัฐ ถ้าเป็นผมถ้าไม่ไหวจริง คงต้องให้ญาติพี่น้องช่วย

ถ้าตันจริงๆ คงขายดาวน์ทิ้งแล้วเอาเงินไปคืน หรือ ไม่ก็ชักดาบครับ

กลับไปขี่ฟีโน่เหมือนเดิม

#44 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:36

เอ่อ ... อยากทราบว่า ตอนพรรเพื่อไทยประกาศนโยบายนี้พี่น้องเสื้อแดง ต่างชื่นชมว่านโยบายนี้ดีอย่างโน้นดีอย่างนี้ อธิบายได้เป็นฉากๆ ข้อมูลแน่นปึ๊ก

แล้วทำไม พี่น้องเสื้อแดงถึงได้ไม่มาร่วมเสวนาในกระทู้นี้เลย ??? พี่น้องเสื้อแดงน่าจะสามารถแนะนำขั้นตอนต่างๆ ของโครงการรถคันแรกได้ดีนี่นา ??? 

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#45 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:45

เอ่อ ... อยากทราบว่า ตอนพรรเพื่อไทยประกาศนโยบายนี้พี่น้องเสื้อแดง ต่างชื่นชมว่านโยบายนี้ดีอย่างโน้นดีอย่างนี้ อธิบายได้เป็นฉากๆ ข้อมูลแน่นปึ๊ก

แล้วทำไม พี่น้องเสื้อแดงถึงได้ไม่มาร่วมเสวนาในกระทู้นี้เลย ??? พี่น้องเสื้อแดงน่าจะสามารถแนะนำขั้นตอนต่างๆ ของโครงการรถคันแรกได้ดีนี่นา ??? 

ไม่จำเป็นครับ  เพราะมีคนกลางร่วมเสวนาให้เสื้อแดงอยู่แล้ว :lol:

#46 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 14:48

แดงกำมะลอเข้ามาเสวนาแล้วนะฮ้าบ

#47 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:10

เปลี่ยนคนโอนมันไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ ถ้าอีกฝ่ายรับได้ (ได้สิทธิรถคันแรกนะครับ)
ถ้ากู้แบงค์หมดแล้วจ่ายรถหมดแล้ว มันก็แล้วแต่เอาอะไรค้ำประกัน

ผ่อนกับบริษัทรถ บริษัทรถก็ยึดครับ

#48 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:44

เคยเจอประเภทขอยืมตังค์มาดาว์นรถก่อน แล้วบอกถ้าได้เงินแสนจะเอามาใช้คืนป่ะครับ อย่างนี้ไอ้เงินแสนที่ว่าสามารถเอามาผ่อนจ่ายได้ ก็เป็นศูนย์ครับ

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#49 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 12 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:56

เคยเจอประเภทขอยืมตังค์มาดาว์นรถก่อน แล้วบอกถ้าได้เงินแสนจะเอามาใช้คืนป่ะครับ อย่างนี้ไอ้เงินแสนที่ว่าสามารถเอามาผ่อนจ่ายได้ ก็เป็นศูนย์ครับ

ไม่เอาประเภทยืมตังค์มาผ่อนรถด้วยเลยล่ะ

#50 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:06

จริงครับ

ผมก็รอคนผ่อนไม่ไหวอยู่ครับ

ไม่นานเกินรอ ได้ราคาถูก สบายๆ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน