Jump to content

- - - - -

ผู้นำที่ดีที่สุดของไทย อันดับ 4 ของโลก...ไม่ธรรมดาจริงๆ ผู้ชายคนนี้

• Please log in to reply
113 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:07

กลัวอิเห็น แกล้งตาบอดไม่เห็น เพราะเอาแต่กระแนะกระแหนจนหน้ามืด

V

V

ครับ ดูเหมือนจะหาไม่เจอ เว้นแต่คำจากเฟสบุค

คราวนี้ ผมต้องยอมรับผิดจริงๆ ที่รีบนำข้อความมาลง

โดยไม่ได้ดูรายละเอียดให้ดีเสียก่อน

นี่คือ บรรทัดฐาน ที่สังคม ควรมีครับ

ผิดพลาด แล้วรู้จัก ยอมรับความผิด แบบลูกผู้ชายครับ

ถ้า ทักษิณ มีสิ่งนี้ อยู่ ทุกวันนี้ เขาคงไม่มุ่งไปสู่ หายนะ แบบที่เขากำลังทำแน่ครับ

ผม นับถือ คุณ tony มาก่อนหน้านี้แล้ว แต่หนนี้ ยอมรับ ว่า คำว่านับถือ คงต้องเปลี่ยนเป็น

แบบอย่างชีวิต

แต่อิเห็นก็มิได้นำพา

V

V

สำหรับ จขกท อย่าคิดมากครับ..  "คนที่ไม่เคยทำผิดคือคนที่ไม่เคยทำอะไร"

เอ ผมหมายถึงใครหว่า...  

มาดูคนกด LIKE ดีกว่า 

สุกี้น้อย วันนี้, 09:13
gobura วันนี้, 09:04
คนทุกที่ วันนี้, 09:02
คุณฉงน วันนี้, 08:58
puggi วันนี้, 08:07
phoebus วันนี้, 08:06
Jojojung วันนี้, 07:26
จอมยุทธตะเกียบคู่ วันนี้, 06:56
Manners วันนี้, 06:54
เช neverdie วันนี้, 06:30
susan_p วันนี้, 05:45
chaidan วันนี้, 05:17
Tatiana วันนี้, 02:51
ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่ วันนี้, 02:00
isa วันนี้, 01:48
Great Wall วันนี้, 01:46
Somebody วันนี้, 01:31
วันศุกร์ วันนี้, 00:57
lovelygam วันนี้, 00:49
คุณหนูจีน่า วันนี้, 00:40
แมวนอนหวด วันนี้, 00:37
nai_waanjeab วันนี้, 00:34
hinotori วันนี้, 00:29
เพลิงสีนิล วันนี้, 00:16
UncleSam วันนี้, 00:16
bird วันนี้, 00:05
HiddenMan วันนี้, 00:01
Aoi Kimi เมื่อวาน, 23:54
คุณนายนอกบ้าน เมื่อวาน, 23:49
a.mtvv เมื่อวาน, 23:47
> mj < เมื่อวาน, 23:45
desert เมื่อวาน, 23:41
Moo3storey เมื่อวาน, 23:40
นายตัวเกร็ง เมื่อวาน, 23:39
aya เมื่อวาน, 23:36
แสนคำนึง นลินกุลเศฐ เมื่อวาน, 23:36
พอล คุง เมื่อวาน, 23:34
sorrow เมื่อวาน, 23:34
galaxy เมื่อวาน, 23:32
kokkai เมื่อวาน, 23:30
HWD เมื่อวาน, 23:29
Strangerman เมื่อวาน, 23:25

สรุปว่า  งานนี้ คุณ Jagger เป็นพระเอกไป   :D

สงสัยอิเห็นจะไม่เคยจำ ว่าไอ้แจกเก้อมันแปลผิดตลอด  แต่ส่วนใหญ่คนที่นี่จะปล่อยผ่าน ถ้าไม่ "กาก" จริงๆ

V

V

A number of leaders around the world are on the ropes right now. That's not necessarily a bad thing.

แปลตรงตัวนะครับ เขาหมายความว่า มีผู้นำประเทศหลายคนกำลังตกอยู่ในภาวะลำบากในตอนนี้ (คำว่า "on the ropes" เป็นวลีฝรั่งเปรียบเทียบเหมือนกับการแข่งขันมวยคือ "หลังกำลังพิงเชือกเพราะกำลังโดนรุมชก" เอามาใช้กับประโยคทั่วไปหมายถึง "กำลังจะพ่ายแพ้หรือล้มเหลว") แต่ก็ไม่จำเป็นว่าจะเป็นเรื่องที่แย่สำหรับประเทศชาติเสมอไป  เพราะผู้นำเหล่านี้สมควรที่ลงจากตำแหน่งเพราะผลงานของตัวเขาเอง

O.K. ครับ แปลได้เป็นกลางดี
กรณีของอภิสิทธิ์คือ 

>Why he's got to go: Politicking when he should be governing. Aiding the poor through the downturn should be a bigger priority than scrapping with rivals.

lockquote>  
 เขาว่าอภิสิทธิ์มัวแต่เล่นเกมส์การเมืองเอาแต่ตามโค่นล้มคู่แข่งทางการเมืองของตัวเอง แทนที่จะบริหารประเทศด้วยการรีบช่วยเหลือคนจนในช่วงวิกฤติเศรษฐกิจครับ  

ตรงนี้ jagger แปลแบบเอาใจตัวเองครับ.. Politicking เป็นสิ่งที่เป็นไปในช่วงนั้น ถ้ามองจากสายตาเป็นกลาง เห็นได้ว่า สถานการณ์การเมืองทำให้อภิสิทธิ์จำเป็นต้องเสียเวลามาแก้ปัญหานี้แทนที่จะมีเวลาไปแก้ปัญหาปากท้อง เรื่องนี้เห็นความจริงใจได้ตรงที่พอ พท. ขึ้นมามีอำนาจ อภิสิทธิ์ไม่ได้เล่นเกมส์การเมืองนอกสภา พท. สามารถใช้เวลาแก้ปัญหา ปชช. เต็มที่

>In all likelihood, Thaksin's Keynesian economic policies would benefit Thailand more than Abhisit's.

เขาบอกว่านโยบายเศรษฐกิจของทักษิณช่วยเหลือประเทศมากกว่าของอภิสิทธิ์ครับ
ตรงนี้เป็นความเห็นของผู้เขียน ก็แปลตามเนื้อผ้าได้ครับ แต่ผมไม่เห็นด้วยว่าทักษิโณมิกส์จะดีกว่าตรงไหน เพราะผมมองว่าเป็นทุนนิยมสุดโต่ง เรื่องนี้ต้องใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์เสียดายที่มีรัฐประหารเสียก่อน!

แต่ถ้าแปลส่วนที่ตามมาจะเห็นว่าเค้าก็เตือนสติว่า การต่อสู้เพื่อชิงอำนาจไม่จบไม่สิ้นจะพาประเทศไปสู่หายนะ (But regardless of which man seizes power, one thing is certain: Their perpetual infighting has severely harmed the country...... If neither of the two men can gain control and provide peace, at least they should find a way to protect the Thai economy instead of driving away foreign investment, tourism, and assistance.
)..... ที่ผมเห็น ฝ่ายที่เล่นเกมส์อำนาจการเมืองแบบน่าเกลียดโดยไม่แคร์ความเป็นอยู่ของพี่น้องประชาชน ไม่ใช่ฝ่ายอภิสิทธิ์! ไม่ว่าจะเป็นช่วงนั้นหรือในห้วงปัจจุบัน

และโดยสรุป ผู้เขียนมองภาพภาวะเศรษฐกิจไทยในช่วงนั้นไปในทางเลวร้าย (หดตัว 5%)จากผลกระทบเรื่องเหตุวุ่นวายทางการเมือง (An Asian Development Bank economist said political turmoil may cause the economy to contract 5 percent this year, revising his estimate from 2 percent.)แต่ความเป็นจริง เศรษฐกิจไม่เพียงไม่หดตัวตามคาดซ้ำยังเติบโตอย่างสวยงามด้วยซ้ำ (53 ประมาณ 7%, 54 ก่อนไตรมาสสุดท้าย 3-4%) ซึ่งแสดงให้เห็นว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์สามารถแก้ปัญหาเศรษฐกิจได้อย่างมีประสิทธิภาพไม่ได้ทอดทิ้งแม้จะถูกฉุดกระชากลากถูด้วยวิธีทางการเมืองอุบาทว์โดยใครบางคน

คุณผึ้งครับ...   มั่วอีกแล้วครับ...

กรุณาอ่านออกเสียงดังๆ...   ผมเขียนไว้ว่า...

สำหรับ จขกท อย่าคิดมากครับ..  "คนที่ไม่เคยทำผิดคือคนที่ไม่เคยทำอะไร"

จริตท่านอ่านแล้วแปลได้อย่างไรก็อย่างนั้นละครับ....    

นับวัน...  ราคาที่ไม่ค่อยมี ยิ่งไม่เหลือ..  

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#102 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:03

ผมว่า คุณผึ้งน้อยคงหมายถึงคำพูดคุณเฮน

ที่บอกว่า งานนี้ jagger เป็นพระเอก

ในขณะที่คุณผึ้งเขาเห็นความหมายการแปลของ jagger มันผิดน่ะครับ

ไม่น่าจะพูดโดยไม่ทันอ่านคำพูดของคุณเฮนที่ว่าคนที่ไม่เคยทำผิดคือคนที่ไม่ทำอะไรเลย :)

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#103 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:43

ถ้าเปลี่ยนเป็นหน้าแม้ว..ฮึ..ถูกใจใช่เลย

เพราะตั้งแต่มันเข้ามามีอำนาจทางการเมือง คนไทยต้องสังเวยชีวิตไปเยอะ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#104 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:56

ถ้าเปลี่ยนเป็นหน้าแม้ว..ฮึ..ถูกใจใช่เลย

เพราะตั้งแต่มันเข้ามามีอำนาจทางการเมือง คนไทยต้องสังเวยชีวิตไปเยอะ

ขอSaveไว้ใช้นะครับ....

#105 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:59

แม้วก็ 1 ใน 5 เหมือนกัน 

เรื่องความเฮี่ย

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#106 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:14

ไอ้เด็กหนีทหาร  ..  คุณสมบัติสส.  ยังเป็นไม่ได้เล๊ยยยย   5 5 5 5 + + +

สู้ไอ้แม้วไม่ได้  คุณสมบัติความเป็นคน ยังเป็นไม่ได้เลย

กดได้แค่ 1 like เอาไปดูเล่นอีก 999,999 likes ค่ะคุณ tu249cm

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#107 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:20

อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะถูกจัดอันดับให้เป็น ผู้นำที่ดีที่สุด อันดับ 4 ของโลก โดยนิตยสาร “ฟอรีน โพลิซี” (Foreign Policy) เจ้าของเดียวกับหนังสือพิมพ์เดอะวอชิงตันโพสต์

ปัจจุบัน ดำรงค์ ตำแหน่ง หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ และส่งผู้สมัครผู้ว่ากรุงเทพฯ เบอร์ 16 แข่งขัน ชิงผู้ว่ากรุงเทพมหานคร คนที่ 16

อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ จบการศึกษา ระดับ ปริญญาตรีในสาขาวิชาปรัชญา การเมือง และเศรษฐศาสตร์ (philosophy, politics and economics, PPE) ที่มหาวิทยาลัยออกซ์ฟอร์ด สำเร็จการศึกษาตามหลักสูตร 3 ปี โดยได้รับเกียรตินิยมอันดับหนึ่ง นับเป็นคนไทยคนที่ 2 และ ระดับปริญญาโททางด้านเศรษฐศาสตร์ ที่มหาวิทยาลัยออกซ์ฟอร์ดอีกครั้ง ปริญญานิพนธ์ของอภิสิทธิ์ได้รับการยอมรับในระดับดีมาก โดยเทียบได้กับเกียรตินิยมอันดับ หนึ่ง

เผยโดยนิตยสาร “ฟอรีน โพลิซี” (Foreign Policy) เจ้าของเดียวกับหนังสือพิมพ์เดอะวอชิงตันโพสต์ ที่ได้เคยตีพิมพ์บทความที่ชื่อว่า Bad Exes หรือ “อดีตผู้นำที่เลว” โดยผู้เขียนที่ชื่อ Joshua E.Keating ได้เปิดเผยไว้ ดังนี้ เป็น 3 กลุ่มคือ 1.ผู้นำที่ดีที่สุด 2.ผู้นำที่เลวที่สุด 3. ผู้นำที่แย่ที่สุด ดังนี้คือ

ผู้นำที่ดีที่สุด
1.อดิตประธานาธิบดี อับราฮัม ลินคอล์น ผู้นำคนที่ 16 แห่งสหรัฐฯ
2.อดีตประธานาธิบดี จอห์น เอฟ. เคนเนดี ผู้นำคนที่ 35
3.อดีตประธานาธิบดี แฮร์รี เอส. ทรูแมน ผู้นำคนที่ 33 แห่งสหรัฐฯ
4.อดีตนายกรัฐมนตรี อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ผู้นำคนที่ 27 แห่งประเทศไทย

Kaimart Phanawatnan

****หมายเหตุ : ข้อมูลนี้ ไม่มีหลักฐานยืนยันครับ

อ่านได้แค่ ไม่กี่คห ก็ไม่อยากอ่านแล้วครับ

ดีกว่า อิล ดีกว่ามากาเร็ท ดีกว่าสิงคโปร์ ดีกว่าเติ้ง?

ชอบสีแดงๆ ของคุณโทนี่ และขออ่านแค่นี้ แล้วจรลีออกไปดีกว่า

แก้ไข
เพิ่งจะเห็นเอาหน้าสุดท้าย
บางที คนเราก็ไม่จำเป็นต้องโพสถูกทุกอย่าง ตรวจสอบทุกอย่างด้วยตัวเอง
สังคมที่ดีพอ จะช่วยกันตรวจสอบ
ฉนั้น จะผิดจะถูก อยากโพสอะไรก็โพสเหอะ
เดี๋ยวมีคนมาบอกเอง

แบบนี้จะดีกว่า เพราะเกิดกระบวนการโต้เถียง
คนที่อ่าน จะได้รู้ว่ามันเท็จ

Edited by เคนอิจิ, 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:26.

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#108 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:48

เมื่อวาน ผมได้เขียน บทความ ข่าว จากเวบ http://talk.mthai.com/topic/326861 และตรวจสอบแบบรวดเร็ว จาก เวบhttp://www.foreignpolicy.com/articles/2010/10/01/bad_exes ผลปรากฎว่า ยังหาไม่เจอในการจัดอันดับ ผู้นำที่ดี มีแต่ผู้นำไม่ดี แต่ก็มีข่าวเล็กๆ นักประวัติศาสตร์ ได้ประชุมกันที่สหประชาชาติ จัดอันดับผู้นำ กรณีเช่นนี้ ผมขอกราบขอโทษประชาชน ล้านครั้ง หวังว่าจะให้อภัย ด้วยความดีใจ เกินเหตุเห็นข้อความดี ว่าประเทศไทยมีผู้นำที่ดีติดอันดับโลก ตอนนี้ หาทั้งวันยังไม่เจอคับมีแต่ http://talk.mthai.com/topic/326861 ถ้าท่านใด มีก็ขอให้ส่งมาดูบ้างก็จะดีคับ คราวต่อไปจะตรวจสอบให้ดีว่านี้คับผม

เจ้าของบทความที่คุณอ้างอิงเพื่อมาตั้งกระทู้นี้ เขาออกมาขอโทษแล้วนะครับ  อิๆๆๆๆๆ   :P

I've got the moves like Jagger~~~

#109 หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

หมีเพิ่งมา_อย่าเพิ่งยิง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:53

#110 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 08:37

กระทู้ฮ๊อต ข้างนอกมีคนทำ link ให้เข้ามาชมเหตุการณ์ความสนุกครื้นเครงของชาวเสรีไทย

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#111 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:29

Kaimart Phanawatnan 
เมื่อวาน ผมได้เขียน บทความ ข่าว จากเวบ http://talk.mthai.com/topic/326861 และตรวจสอบแบบรวดเร็ว จาก เวบhttp://www.foreignpolicy.com/articles/2010/10/01/bad_exes ผลปรากฎว่า ยังหาไม่เจอในการจัดอันดับ ผู้นำที่ดี มีแต่ผู้นำไม่ดี แต่ก็มีข่าวเล็กๆ นักประวัติศาสตร์ ได้ประชุมกันที่สหประชาชาติ จัดอันดับผู้นำ กรณีเช่นนี้ ผมขอกราบขอโทษประชาชน ล้านครั้ง หวังว่าจะให้อภัย ด้วยความดีใจ เกินเหตุเห็นข้อความดี ว่าประเทศไทยมีผู้นำที่ดีติดอันดับโลก ตอนนี้ หาทั้งวันยังไม่เจอคับมีแต่ http://talk.mthai.com/topic/326861 ถ้าท่านใด มีก็ขอให้ส่งมาดูบ้างก็จะดีคับ คราวต่อไปจะตรวจสอบให้ดีว่านี้คับผม

http://www.facebook.com/Phanawatnan

เจ้าของบทความที่คุณอ้างอิงเพื่อมาตั้งกระทู้นี้ เขาออกมาขอโทษแล้วนะครับ  อิๆๆๆๆๆ   :P

ถึงแม้ว่าอันดับผู้นำที่ดีที่สุดของโลกจะไม่ได้มีการจัดอันดับ
แต่ผู้นำที่เลว 5 อันดับแรกของโลกเนี่ยของจริงใช่ไหมครับ

#112 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:41

ผมว่า คุณผึ้งน้อยคงหมายถึงคำพูดคุณเฮน

ที่บอกว่า งานนี้ jagger เป็นพระเอก

ในขณะที่คุณผึ้งเขาเห็นความหมายการแปลของ jagger มันผิดน่ะครับ

ไม่น่าจะพูดโดยไม่ทันอ่านคำพูดของคุณเฮนที่ว่าคนที่ไม่เคยทำผิดคือคนที่ไม่ทำอะไรเลย :)

ส่วนล่างอะใช่...  ผมจึงไม่ได้ว่าอะไร...เพราะมันก็แปลไม่ตรงเท่าไรจริงๆ..

แต่ ไอ้ ส่วนบน ก่อน ประโยคที่ว่า..

แต่อิเห็นก็มิได้นำพา

ไม่ทราบว่ามันจะหมายความเป็นอย่างอื่นได้อย่างไรบ้างครับ...  

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#113 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:00

ขออภัยในความผิดพลาด ที่ไม่ได้ตรวจสอบด้วยครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#114 tifosi

tifosi

ขาประจำ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:13

อย่าให้ถึงขนาดนั้นเลยครับ
อย่างน้อย ผมก็แค่ไม่อยากให้เวปอื่นว่าเอาได้
ว่าที่นี่อวยแบบไม่ต้องมีหลักฐาน
เมื่อทำผิดพลาดไป ก็ต้องยอมรับผิดไป
ก็เท่านั้นล่ะครับ

:( 

อ่ะนะ ขนาดผม quote ไอน์สไตน์มา สมาชิกที่นี่ยังตามเล่นผมไม่เลิกแบบไม่กลัวหน้าแหกเลย 555
แค่ quote FB จิ๊บจ้อยนะคุณ Tony :-)

แล้วเจอหลักฐานหรือยังล่ะ ว่าไอน์สไดน์ไปพูดไว้ที่ไหน เมื่อไหร่ ไม่เห็นไปตอบกระทู้นั้นเลยนะ ไอ้ควายกลาง

ปล. ไม่ได้เห็นด้วยกับกระทู้นี้นะครับ เห็นรายชื่อมี่ลิสมาก็รู้แล้วว่าเป็นของปลอม

Edited by tifosi, 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:16.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน