Jump to content

- - - - -

ผมชักไม่แน่ใจ ว่า FB นายกปู ตั้งใจหรือไม่มีเจตนาใส่รูป ร 8

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
131 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:35

ผมยอมรับเริ่มไม่แน่ใจ

แต่ดิฉันแน่ใจมากก ยั่วยุกองทัพ ซึ่งถ้าฝ่ายเราวู่วามก็จะป้ายสีความเกลียดชังให้พระราชวงศ์ทันที สงสัยนี่แค่หมัดแย้บ :angry:

#52 ดีเจเดี่ยว

ดีเจเดี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:35

มันจงใจบิดเบือนประวัติศาสตร์มานานแล้ว ผมรู้ว่าทำไมแดงล้มเจ้าพวกนี้เอารูป ร.8 มาใช้ต้องเข้าไปดูพวกนี้คุยกันครับแล้วจะรู้ แต่ตอนนี้สงครามกำลังจะเริ่ม ส่วนจะจบแบบไหนก็ค่อยดูกัน

#53 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

เป็นเรื่องของ คนจัดทำ ที่ชาวบ้านว่าจ้างมา ไม่เกี่ยวข้องกับ
กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน หรือชาวบ้านส่วนใหญ่ แต่อย่างใดทั้งสิ้น...

ตอนนี้ได้ปลดรูปออกแล้ว และจะไม่จ่ายเงินงวดสุดท้าย
ให้กับคนจัดทำ และ ครั้งต่อไปเราก็ไม่ว่าจ้างอีก...

ผู้นำหมู่บ้านกล่าว...

#54 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:42

จริงๆ ร ไหน ผมก็ศรัทธาและนับถือเหมือนๆกัน ถ้าไม่มีเรื่องการเมืองมาเกี่ยวข้อง

แต่ปัญหาคือ กำลังมีกลุ่มคนสร้างความสับสนให้กับบ้านเมือง ยุคนี้เป็นยุค ของ ร.9 การที่ระบุว่าทรงพระเจริญนั้น น่าจะใช้เฉพาะกับ ร.9 เท่านั้น

ส่วน ร อื่นๆ แล้วแต่ศรัทธาในการเคารพนับถือ อย่าง ร.5 นั้น ผู้คนก็นิยมเอารูปมาติดไว้ในบ้านกราบไหว้บูชา ถือเป็นเรื่องปกติ

พูดให้เหมาะ ถ้าจะมาติดรูปแบบนี้ ควรติดให้เหมาะตามกาลสมัยมากกว่า

#55 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:43

ชัดเจนครับ....ต้องการยั่วยุให้ทหารปฎิบัติการอย่างใดๆอย่างหนึ่ง....หากทหารยังมีขันติอยู่นิ่งได้...พวกมันก็จะรุกคืบเพื่อทำการกัดกร่อนสถาบันอันเป็นที่รักของเราครับ
อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#56 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:45

ภาพที่ปรากฎเป็นซุ้มพระบรมฉายาลักษณ์เพื่อใช้ประกอบในพิธีกรรมของ “โครงการสวดมนต์เฉลิมพระเกียรติพระชนมพรรษา 7 รอบ 84 พรรษา มหาราชา” ค่ะ ซึ่งนำโดย รองศาสตราจารย์ ดร. พิชัย โตวิวิชญ์ เลขาธิการโครงการสวดมนต์เฉลิมพระเกียรติฯ พิธีกรรมมีขึ้นเมื่อ วันจันทร์ ที่ 28 พฤศจิกายน 2554 เวลา 14.00 – 17.00 น. ณ วัดป่าเขาสวนกวาง(วัดตาดฟ้า) บ้านหนองตะนา ต.เขาสวนกวาง อ.เขาสวนกวาง จ.ขอนแก่น มีประชาชนจากกรุงเทพฯ และจังหวัดอื่นๆ มาร่วมในพิธีหลายร้อยคนค่ะ

ในพิธีกรรมได้ทำซุ้มพระบรมฉายาลักษณ์ขึ้น 3 ซุ้ม คือ
ซุ้มที่ 1พระบรมฉายาลักษณ์รัชกาลที่ 7
ซุ้มที่ 2 พระบรมฉายาลักษณ์รัชกาลที่ 8
ซุ้มที่ 3 พระบรมฉายาลักษณ์รัชกาลที่ 9
โดยพระเกจิในพิธีกรรมอ้างว่า พระมหากษัตริย์ทั้งสามพระองค์เคยเสด็จมาที่วัดแห่งนี้ ทั้งนี้ได้ตั้งซุ้มพระบรมฉายาลักษณ์รัชกาลที่ 8 คู่กับซุ้มพระบรมฉายาลักษณ์รัชกาลที่ 9 ไว้บริเวณปากทางเข้า หรือประตูเข้าวัด ส่วนซุ้มพระบรมฉายาลักษณ์รัชกาลที่ 7 ตั้งอยู่ภายในวัดซึ่งใกล้กับลานประกอบพิธีกรรม

เมื่อทำพิธีกรรมเสร็จสิ้นแล้ว ทางวัดวิเวกธรรม (อยู่ที่ อ.อุบลรัตน์ จ.ขอนแก่น) ขอยืมซุ้มพระบรมฉายาลักษณ์รัชกาลที่ 9 ไปจัดพิธีบรรพชาหมู่เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล ในวโรกาสพระชนมพรรษา 7 รอบ จึงคงเหลือไว้เพียงซุ้มพระบรมฉายาลักษณ์รัชกาลที่ 8 ดังที่ปรากฎในสื่อ facebook ทางวัดอ้างว่าเพิ่งเสร็จงานพิธีกรรมจึงไม่ได้เก็บซุ้มพระบรมฉายาลักษณ์ ทำให้ผู้คนที่สัญจรไปมาถ่ายรูปไว้แล้วเก็บไปวิจารณ์

ได้สอบถามจากชาวบ้านที่อยู่ร่วมพิธีกรรมแล้ว ประชาชนเดินทางมาเพื่อสวดมมนต์เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องใน 84 พรรษา ทุกคนที่มาล้วนมาแสดงความจงรักภักดีและเชิดชูสถาบันพระมหากษัตริย์ ไม่มีเหตุการณ์ใดๆ ในพิธีกรรมที่จะไปหมิ่นสถาบัน ภาพที่เป็นข่าวน่าจะเป็นเพราะลืมเก็บซุ้มภายหลังพิธีกรรม เพราะวัดนี้มีพระอยู่เพียง 3 รูป

ตอนนี้ทางวัดได้เก็บซุ้มแล้ว โดยทางนายอำเภอได้นำตำรวจมารื้อถอนป้ายดังกล่าวออกค่ะ เพราะเห็นว่าเป็นการมิบังควรอย่างยิ่ง..

http://www.facebook....5&type=1&ref=nf
โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#57 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:47

เว็บไซต์ชมเมืองไฮเดลแบร์ก เมืองที่รัชกาลที่ 8 เกิด www.cvb-heidelberg.de

#58 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:49

ในเมื่อหน้าวัดเป็นของจริง

ในfb ของนังปู เจตนาแกล้งโง่ล้านเปอเซ็นต์ จะโดยใครก็ตาม ไม่มีเหตุให้บังเอิญขนาดนี้หรอก

เข้ามาเพิ่ม ความเห็นนี้ของผมยังไม่ทันอ่านของ pochi ครับ

Edited by คนกวาดขยะ, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:00.

#59 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:58

ถ้าข้อมูลตามที่ pochi ยกมา ถือว่าไม่เกี่ยวข้องกันกับ fb ปู ครับ แต่เชื่อว่าทีมงานปูเจตนาแกล้งโง่เช่นเดิม

#60 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:03

ถ้าตั้งพระบรมรูปจริงๆ เพื่อทำพิธีสวดมนตร์จริงๆ ทำไมใต้รูปของทั้งล้นเกล้าทั้งสองพระองค์ซึ่งเสด็จสู่สวรรคาลัยไปแล้ว มีป้าย "ทรงพระเจริญ" คำนี้ใช้กับล้นเกล้าซึ่งยังดำรงพระชนม์ชีพอยู่ ถ้าไม่แก้ตัวแบบโง่ๆๆ ก้อคนทำมันโง่โคดๆ ไอ่คนทำโครงการสวดมนตร์ด็อกเตอร์อะไรนั่น มันรู้มั้ย ?
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#61 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:07

ค่ะ ใช้คำว่า ทรงพระเจริญ กับกษัตริย์ที่สวรรคตแล้ว ...คนระดับด๊อกเตอร์ไม่น่าพลาดเรื่องนี้
โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#62 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:07

ถ้าตั้งพระบรมรูปจริงๆ เพื่อทำพิธีสวดมนตร์จริงๆ ทำไมใต้รูปของทั้งล้นเกล้าทั้งสองพระองค์ซึ่งเสด็จสู่สวรรคาลัยไปแล้ว มีป้าย "ทรงพระเจริญ" คำนี้ใช้กับล้นเกล้าซึ่งยังดำรงพระชนม์ชีพอยู่ ถ้าไม่แก้ตัวแบบโง่ๆๆ ก้อคนทำมันโง่โคดๆ ไอ่คนทำโครงการสวดมนตร์ด็อกเตอร์อะไรนั่น มันรู้มั้ย ?

YES
มันแปลก ตั้งใจ หรือว่าโง่จริง

#63 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:10

แค่การยั่วยุเพื่อให้โกรธ อย่าไปหลงกลนะครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#64 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:15

อ่านของคุณ Pochi แล้ว ผมก็ยังรู้สึกว่าที่วัดชี้แจงมายังฟังไม่ขึ้น ในโลกนี้มันไม่มีอะไรที่"บังเอิญ"กันมากขนาดนี้ครับ

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#65 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:16

อ่านคำชี้แจงแล้ว ก็ยังเห็นว่าเป็นแค่เรื่องแก้ตัวโง่ๆอยู่ดี ทรงพระเจริญ...รัชการในอดีตเนี่ยนะ...

#66 ร้อยโฉบ

ร้อยโฉบ

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:47

มีเหตุผลจากที่นี่ครับ
พอฟังได้ครับ
แต่ยังขาดหลักฐานสนับสนุน
http://www.facebook....kthammy?sk=wall
พวกเราเป็นคนมีเหตุมีผลอยู่แล้วครับ
พร้อมรับฟังเสมอ
2-3เรื่องที่เกิดในหลายวันนี้ ทำให้ผมยิ่งมั่นใจว่า ขบวนการล้มเจ้าไม่เคยหยุด

#67 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:04

สำหรับประเด็นนี้ ผมมั่นใจในเจตนาเลยล่ะครับ :angry:
มันจะสื่อว่า มันไม่ยอมรับท่าน

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#68 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:31

แล้วอย่างนี้ จะเรียกหาความปรองดอง ขอท้าให้พวกเสื้อแดงประกาศออกมาโต้งๆ เลย ไม่ใช่ตอดนิดตอดหน่อย แล้วก็แก้ตัว เหมือนไอ้พวกหน้าตัวเมีย

#69 wewe

wewe

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:48

ขอโค้ทอีกสักทีค่ะ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#70 เด็กปากดี

เด็กปากดี

I am Royalist

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:00

จากกรณีวัดป่าเขาสวนกวาง (ตาดฟ้า) ซึ่งตั้งอยู่ที่บ้านหนองตะนา หมู่ที่ 9 ต.เขาสวนกวาง อ.เขาสวนกวาง จ.ขอนแก่น จัดซุ้มเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โดยในส่วนกรอบรูปมีตราพระนามาภิไธย ภปร.และคำว่า “ทรงพระเจริญ” ใต้ภาพ แต่กลับใช้พระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหาอานันทมหิดล รัชกาลที่ 8 นั้น เป็นข่าวที่กระหึ่มเกรียวกราวทั้งระบบ Social Network ทางฝ่ายปกครองเต้นกันผางๆ จะให้เห็นได้ว่านายจารึก เหล่าประเสริฐ นายอำเภอเขาสวนกวาง และนายตำรวจจาก สภ.เขาสวนกวาง เดินทางมารื้อถอนป้ายดังกล่าว หลังจากที่เกิดกระแสข่าวในอินเทอร์เน็ต และเกรงว่าไม่เหมาะสม ( ก็ไม่รู้ว่ากำนันผู้ใหญ่บ้านเขาอยู่กันยังไงไม่ทักท้วงวัดบ้างหรือ )

ตัวผมเองด้วยความใคร่รู้ก็พยามติดต่อประสานทางคณะสงฆ์เพื่อขอข้อมูลเกือบทั้งวัน ไม่ว่าจะเป็นสำนักงานเจ้าคณะภาค 9 ธรรมยุต ,สำนักงานเจ้าคณะจังหวัดขอนแก่นธรรมยุต แม้แต่ทางวัดเขาสวนกวางเองก็ได้หมายเลขโทรศัพท์มาจากความอนุเคราะห์ของท่าน ผอ.สำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดฯ แต่ประสานไปก็ไม่มีคนรับสาย จนในเวลา 18.05 น.ก็ได้ติดต่อกับพระเดชพระคุณเจ้าคณะจังหวัดขอนแก่นธรรมยุตนิกายได้ และท่านก็ได้เมตตาประสานกับท่านพระมหาสมัย เลขานุการเจ้าคณะจังหวัดขอนแก่น ธรรมยุตเพื่อให้รายละเอียดข้อมูล ในชั้นต้นที่ผมได้อธิบายเรืองราวให้ท่านเลขานุการเจ้าคณะจังหวัดทราบ ท่านตกใจและสั่งให้พระผู้ช่วยประสานตรวจสอบทันที ซึ่งพระผู้ช่วยก็ได้ลงพื้นที่ตรวจสอบแล้ว ในขณะนี้เท่าที่ประสานเจ้าอาวาสวัดยังไม่ได้ให้คำอธิบายใดๆ ซึ่งเป็นที่น่าสังเกตว่า ทางฝ่ายปกครอง จากการประสานไม่ว่าจะเป็นทางเทศบาลตำบลเขาสวนกวาง โดยท่านนายกเทศมนตรีสมนึก เต็มธนกิจไพศาล ก็ยืนยันว่าไม่ใช่ของเทศบาลเพราะวัดป่าเขาสวนกวางอยู่นอกเขตเทศบาล และองค์การบริหารส่วนตำบลเขาสวนกวางก็ปฏิเสธว่าไม่ใช่ของ อบต.ดังนั้น จะปฏิเสธว่าวัดไม่มีส่วนรู้เห็นคงยาก เพราะป้ายขนาดใหญ่อยู่ปากทางเข้าวัดพอดี และล่าสุดที่ทราบคณะสงฆ์โดยพระเดชพระคุณท่านเจ้าคุณพระราชพุทธิมุนี ได้มอบหมายให้ เลขานุการเจ้าคณะจังหวัดขอนแก่น ธรรมยุต ตรวจสอบและรายงานไปยังเจ้าคณะปกครองทราบโดยด่วนแล้ว

หวังว่าเรื่องนี้แค่ " ปลดพระบรมฉายาลักษณ์ " ออก คงไม่พอ คณะสงฆ์ ต้องมีคำชี้แจงที่ " ชัดเจน " ครับ
สจฺ จํ เว อมตา วาจา คำสัตย์แลเป็นวาจาไม่ตาย

#71 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:04

ถ้าไม่มีคำว่า "ทรงพระเจริญ"
คงแถพ้นผิดไปได้สบายๆ แต่แบบนี้
ก็คงรอดอยู่ดี แต่คนอื่นเขาคงจดบัญชี
รัฐบาลนี้ไว้อีกกระทงหนึ่ง

#72 sirwilliams

sirwilliams

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:05

มันมีเหตุผลอยู่สองประเด็น
1.โง่จริง แยกแยะไม่ออก
2.แกล้งโง่ ที่จะ แยกแยะไม่ออก

ประเด็นที่สอง น่ากลัวกว่า

#73 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:08

ปฏิเสธไปมา เป็นเรื่องที่พบเห็นได้บ่อยครับ ยิ่งในต่างจังหวัดอำเภอเล็กๆ มักจะได้เห็นการเกียงกันเสมอ เ้
อ้อ ตรงนี้ไม่ใช่พื้นที่ผมครับ โอ้ะ ตรงนี้ของผม แต่ตรงถนนนั้นไม่ใช่
ไม่มีใครอยากรับผิดชอบ แล้วก็โยนกันไป โยนกันมา

ผมยังคงสรุปอีกครั้งว่า ผมมั่นใจในเจตนาว่า จงใจครับ เพราะยังไม่มีคำอธิบายใดที่จะสามารถหักล้างความเชื่อของผมในข้อนี้ได้

ก็รอฟังความคืบหน้าต่อไป ครับ
นี่ยังคงเป็นอีกครั้งที่น้องเด็กปากดีไม่นิ่งนอนใจ ติดตามเรื่องให้
ผมที่ไม่มีโอกาส และความสามารถที่จะทำเช่นนั้นได้
ต้องขอขอบคุณมากครับ :)

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#74 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:12

ประเด็นนี้ถือว่าน่ากลัวเอามากๆนอกจากสั่นคลอน
สถาบันทั้ง ๓ ของไทยได้แทบจะทุกสถาบัน~
หวังว่าคงจะได้คำตอบที่กระจ่างจากทางคณะสงฆ์ปกครอง

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#75 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:12

ผมกลัวว่ามันจะเข้าทางเกมส์ของพวกมันเรื่อง มาตรา ๑๑๒ อ่ะ

#76 puri

puri

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:13

ขอบคุณ เด็กปากดี ค่ะรวดเร็วว่องไว หูตากว้างไกลจริงๆ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

#77 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:17

ชื่นชมคุณ "เด็กปากดี"

และขอขอบคุณในการ เอาธุระครั้งนี้ อย่างยิ่งครับ

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#78 ไผ่ปล้องเดียว

ไผ่ปล้องเดียว

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:20

ขอบคุณน้องเด็กปากดีมากค่ะ ช่วยบ้านช่วยเมืองของพวกเราค่ะ

#79 sirwilliams

sirwilliams

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:23

ปัญหานี้ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ 112 เลยนะครับ

ใครที่เห็นเกี่ยว ช่วยเชื่่อมโยงให้เข้าใจด้วย

#80 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:11

และแล้วอียิ่งลักษณ์จะแถยังไงคนก็ไม่เชื่อเรื่องรูปในเฟสบุคไม่ใช่เรื่องผิดพลาดโดยบังเอิญแน่เพราะว่าเค้าเรื่องไปในทางเดียวกัน อยากรู้เหมือนกันว่าสังคมจะเพิกเฉยเรื่องนี้ นี่ถ้าเป็นอภิสิทธ์พลาดแบบนี้คงโดนเสื้อแดงฟ้องเป็นคดีหมิ่นสถาบันไปแล้ว

#81 แอ๊บแม๊ว

แอ๊บแม๊ว

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:20

อีกที่ เขาบอกว่า เขาเอามาประดับ ทั้ง ร. 7 8 9 และ อ้างงว่า ทั้ง 3 องค์ เคยมาวัดเขา แต่ผมไม่เห็นภาพ ร.9 อยู่ตรงใหนอะ

เอา เอา เอา แน่

#82 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:26

ปัญหานี้ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ 112 เลยนะครับ

ใครที่เห็นเกี่ยว ช่วยเชื่่อมโยงให้เข้าใจด้วย

อาจจะไม่เกี่่ยวกับ ม 112 โดยตรง
แต่สืบเนื่องจากที่ยิ่งลักษณ์โพสต์พระบรมฉายาัลักษณ์รัชกาลที่ 8 พระราชทานรัฐธรรมนูญ 2489 โดยมีนายปรีดี พนมยงค์เป็นผู้รับสนองพระบรมราชโองการ
ภาพนั้นเป็นภาพหายาก ถ้าไม่นำมาโดยเจาะจงแล้ว ย่อมทำได้ยาก ดังนั้นจึงต้องมีวาระซ่อนเร้นอยู่ในภาพ
พวกสมุนลิ่วล้อ ก็พากันประโคมตามอย่าง หัวไม่ส่ายหางไม่กระดิก

เคยฟังการสัมภาษณ์ธิดา ถาวรเศรษฐ์ เกี่ยวกับสถาบัน รวมทั้งตัวหมอเหวงด้วย พวกเขาทราบดีว่าไม่สามารถเปลี่ยนระบอบการปกครองแบบพลิกฟ้าคว่ำดินได้อย่างรวดเร็ว จึงต้องทำการเปลี่ยนแปลงแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป
  • จาก ประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
  • เป็น ประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข (ในเชิงสัญญลักษณ์เท่านั้น)
  • ในที่สุดเป็น ประชาธิปไตย (เฉยๆ)

ขณะนี้พวกล้มเจ้าวางแผนเข้าสู่ระยะที่ 2
ดังนั้น ม 112 จึงต้องถูกต่อต้านจากพวกล้มเจ้ามากมายในระยะนี้
รวมถึงพระราชอำนาจที่พวกนั้นบังอาจท้าทาย

ในรัฐธรรมนูญฉบับ 2489 หมวดพระมหากษัตริย์
http://www.ratchakit...9/A/030/318.PDF

ลองพิจารณาดู เทียบกับของปี 2550 http://www.ombudsman...itution2550.pdf

จะเห็นได้ชัดถึงการเปรียบเทียบพระราชอำนาจ โดยเฉพาะเรื่อง
  • องคมนตรี ในฉบับ 2489 ไม่มี
  • การสืบราชสมบัติ 2489 ระบุ ต้องได้รับความเห็นชอบจากรัฐสภาด้วย

รัฐธรรมนูญ 2489 จึงเปรียบเสมือนการท้าทายจากแดงล้มเจ้า ที่ต้องการริดรอนพระราชอำนาจ

โดยมี ม 112 เป็นหัวหอก

การกระทำของพวกแดงล้มเจ้า ในห้วงเวลาเช่นนี้ เป็นการเปิดหน้าพุ่งชนกับคนไทยทีรักและเทิดทูนสถาบัน ซึ่งโดนส่วนตัวแล้วจะไม่ยอมให้พวกแดงล้มเจ้าทำสำเร็จเป็นอันขาด

เพราะเรารักในหลวง หวงแหนสถาบันหลักของชาติ

#83 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:32

พวกเสื้อแดงมันสนใจเฉพาะรัชการที่8 มีนัยทางการเมืองแน่นอน

#84 Ghost

Ghost

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:10

ขอบคุณคุณsigreeมากและชาวสรททั้งหลายที่นำความจริงมาให้ปรากฎ

#85 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:11

มันมีหนังสือเกี่ยวกับเรื่องนี้ของคนเสื้อแดงล้มเจ้าอยู่ครับ โดยเฉพาะ นปช. USA ที่คนเสื้อแดงบอกว่าไม่ใช่พวก แต่กลับมีข้อความสนับสนุน(ไม่รู้รวมถึงเงินด้วยหรือเปล่า) แต่ที่แน่ๆ เห็นโผล่มาที่นี่หลายคนเหมือนกัน อันนี้จะบอกว่าไม่ได้คิดคงเป็นไปไม่ได้ครับ ผมมีอีบุคเรื่องนี้เหมือนกัน แต่ไม่อยากเผยแพร่ เพราะว่าจะเป็นการสนับสนุนแผนการของพวกมันเปล่า ๆ จากที่อ่านๆดูแล้วพวกมันพยายามจะโยงประเด็นเข้าหากัน หรือพูดง่ายคือแถกันนะครับ เพราะในหนังสือที่กล่าวมาผมไม่เห็นส่วนอื่นที่เป็นหลักฐานนอกจากข้อความตัวอักษรเท่านั้น

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#86 nokisara

nokisara

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:14

เห็นเจตนาแล้วว่าเขาต้องการทำอะไร
เขาต้องการให้เรื่องนี้ใหญ่ขึ้น แพร่กระจายไปเร็วขึ้น
เพื่อให้เกิดอะไร นึกออกแล้วใช่ไหม?

ต้องการให้เป็น Talk of the town

กระบวนการของขอพระราชทานอภัยโทษ ก็เป็น 1 ในกลยุทธ
ที่ทำให้รู้...เพราะต้องรู้ใช่ไหมว่าขอโทษเรื่องอะไร

ทำให้เรารู้แล้วว่าคนที่ทำลายสถาบัน อยู่ติดกับตัวของงูอีโป

แล้วรัฐมนตรีทุกคน ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่ได้ทำอะไรทั้งสิ้น
พวกเราต้องหาทางแก้ไข เพราะถ้าโพสออกไปมากๆ ก็ยิ่งเข้าทาง

#87 Ghost

Ghost

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:34

ผมก็ตามกระทู้นี้มาแต่วันอะมันเริ่มจะยังไงยังไงแล้ว รู้สึกไม่ดีอะ

#88 sirwilliams

sirwilliams

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:43

FACT . จาก คุณ BigB สมาชิกท่านหนึ่ง ในเว็บบอร์ด สื่อประชาชนครับ

ท่านสมาชิกเสรีไทยเห็นว่าอย่างไรกันบ้าง ?

#89 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:50

FACT . จาก คุณ BigB สมาชิกท่านหนึ่ง ในเว็บบอร์ด สื่อประชาชนครับ
ท่านสมาชิกเสรีไทยเห็นว่าอย่างไรกันบ้าง ?

ใต้พระบรมฉายาลักษณ์ ร.8 มีคำว่าทรงพระเจริญ

ร.8 ทรงสวรรคตแล้ว และคำว่าทรงพระเจริญแปลว่าของให้อายุยืน

ถ้ามีสติจะไม่ทำอย่างนี้ครับ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#90 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:50

คุุณเซ่อวิลเลี่ยม มีคนเอามาลงแล้วค่ะจากเจ้าของเฟสเลยด้วยซ้ำ อ่านบ้างนะคะ อ่านให้เยอะ!!!!

#91 Torres_No9

Torres_No9

ขาประจำ

ผมเห็นว่าเนื้อหากระทู้นี้ กับ เนื้อหากระทู้ "ผมชักไม่แน่ใจ ว่า FB นายกปู ตั้งใจหรือไม่มีเจตนาใส่รูป ร 8" ของคุณ sigree เป็นเรื่อง
และเนื้อหาเดียวกัน จึงอยากขอเสนอให้น้องเด็กปากดีบอกม็อดลบกระทู้นี้ แล้วให้เอาเนื้อหาในกระทู้นี้ไปรวมกับกระทู้คุณ sigree
เพื่อเพื่อนๆ ตามเรื่องได้อย่างต่อเนื่องและง่ายขึ้น และกระทู้จะได้ไม่รกบอร์ด ส่วนน้องเด็กปากดีจะอัพเดทเนื้อหาความคืบหน้าในกระทู้นี้
ก็ให้ไปอัพเดท ที่กระทู้นั้นกระทู้เดียวเลยจะดีกว่านะครับ ++

ปล กระทู้คุณ sigree ผมหมายถึงกระทู้นี้น่ะครับ
http://webboard.seri...b8%87%e0%b9%83/
กลุ่มเพื่อนลูคัส ++

#92 sirwilliams

sirwilliams

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:51

คุุณเซ่อวิลเลี่ยม มีคนเอามาลงแล้วค่ะจากเจ้าของเฟสเลยด้วยซ้ำ อ่านบ้างนะคะ อ่านให้เยอะ!!!!

สงสัยอ่านหลายบอร์ดเกิน ตามไม่ทัน

#93 sirwilliams

sirwilliams

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:55

ใต้พระบรมฉายาลักษณ์ ร.8 มีคำว่าทรงพระเจริญ

ร.8 ทรงสวรรคตแล้ว และคำว่าทรงพระเจริญแปลว่าของให้อายุยืน

เป็นประเด็นที่น่าสนใจนะครับ แต่ทางอีกฝ่าย ก็อ้างได้นะ หากรูปตามบ้าน มีรูปโปสเตอร์พระบรมฉายาลักษณ์ หรือรูปหล่อ องค์สมเด็จย่า หรือพระราชวงศ์พระองค์อื่นๆ ที่ทรงสวรรคต ไปแล้ว และมีแถบตัวอักษร ทรงพระเจริญ ติดตามบ้านเรือนต่างๆ ถ้าเรื่องนี้เป็นประเด็นก็ยากอีกที่จะเอาผิด แถมจะโบ้ยให้ ประชนชนต้องไปเปลี่ยน

#94 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:57

สงสัยอ่านหลายบอร์ดเกิน ตามไม่ทัน

ข้อความที่. 56 ค่ะ

#95 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:59

เป็นประเด็นที่น่าสนใจนะครับ แต่ทางอีกฝ่าย ก็อ้างได้นะ หากรูปตามบ้าน มีรูปโปสเตอร์พระบรมฉายาลักษณ์ หรือรูปหล่อ องค์สมเด็จย่า หรือพระราชวงศ์พระองค์อื่นๆ ที่ทรงสวรรคต ไปแล้ว และมีแถบตัวอักษร ทรงพระเจริญ ติดตามบ้านเรือนต่างๆ ถ้าเรื่องนี้เป็นประเด็นก็ยากอีกที่จะเอาผิด แถมจะโบ้ยให้ ประชนชนต้องไปเปลี่ยน

ภาพพระบรมฉายาลักษณ์ หรือรูปปั้น รูปหล่อ ถ้าอัญเชิญมาประดิษฐานไว้ด้านนอกให้คนผ่านไปผ่านมามองเห็น ต้องใช้ให้เหมาะกับโอกาสครับ และคำว่าทรงพระเจริญจะใช้กับพระราชวงศ์ที่ล่วงลับไปแล้วไม่ได้ แม้ว่ารูปจะอยู่ในอาคารบ้านเรือนก็ตาม

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#96 Maximud

Maximud

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:04

มีเจตนาซ่อนเร้นทุกอย่างแน่นอน...........ไม่ได้บังเอิญผิดพลาดแน่นอนครับ.....รอดูสเตปต่อไปพวกมันจะทำไรต่อ... :o :o

คุณภาพของประชาธิปไตยอยู่ที่คุณภาพของคน คุณภาพของคนอยู่ที่การศึกษา คุณภาพของการศึกษาคือรากฐานที่จะยกระดับของคนเพื่อให้เกิดประชาธิปไตยที่มีคุณภาพที่สูง หากคนยังไม่ได้รับการศึกษาที่มีคุณภาพ เราก็จะได้ประชาธิปไตยที่คุณภาพต่ำ

#97 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:09

ผู้ว่าฯขอนแก่น นายอำเภอเขาสวนกวางทำอะไรอยู๋ ?!? จะปฏิเสธ ไม่รู้ไม่เห็น คงเป็นไปไม่ได้ :angry:

"สงครามมาถึงไวกว่าที่คิดแล้ว

พวกเราประชาชนรักษาพระองค์ พร้อมหรือยัง ?"

"พร้อมทั้งชีวิตและครอบครัวครับ"
"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#98 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:13

ข้อความที่. 56 ค่ะ

หนูอ้อยตามอ่านแต่กระทู้นี้ ก็เลยข่าวสารไม่ท่วมท้น
คุณพี่ซิกกรี้เจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้ปักใจว่าชาวบ้านเขาสวนกวางจะจงใจ เธอยังถามตลอดว่าภาพเมคขึ้นรึเปล่า
พวกเรามาอ๋อกันที่คอมเมนต์ 56 ของพี่โปจิดังที่คุณวิกกี้ชี้ให้ดู

อยากบอกว่าคนที่นี่เชื่อในข้อที่มีหลักฐานมาแย้ง ก็จบกันไป ยังโทรคุยกับเพื่อนเลยว่าเรื่องที่เขาสวนกวางวันนี้กลายเป็นเรื่องโอละพ่อ
ทำไมเว็บแดงถึงเอาเว็บเราไปนินทาแบบนั้น ทั้งๆที่ไม่ได้ตามให้ถึงตอนจบ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#99 โคนัน

โคนัน

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:27

ค่ะ ใช้คำว่า ทรงพระเจริญ กับกษัตริย์ที่สวรรคตแล้ว ...คนระดับด๊อกเตอร์ไม่น่าพลาดเรื่องนี้

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง มันแปลกตรงมีคำว่าทรงพระเจริญ ไม่แน่ใจว่าสมควรใช้่คำนี้หรือไม่ แต่เท่าที่จำได้ อย่าง ร 5 ที่มีกันเกือบทุกบ้าน ก็ไม่น่าจะมีคำนี้อยู่ใต้รูป

และมาดูความหมายของคำว่า ทรงพระเจริญ ยิ่งไม่สมควรใช้คำนี้เป็นอย่างยิ่ง

http://www.bu.ac.th/...2/thaiknow.html

ดังนั้น อยากรู้ว่าต้องการสื่อถึงอะไร :angry:

#100 โคนัน

โคนัน

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:33

คือถ้าเป็นคนไทย และไม่โง่นัก ก็ควรจะรู้ถึงกาละเทศะอยู่แล้ว คำที่มีติดอยู่นั้น ถ้ามีสมองอยู่ ก็ไม่ควรที่จะไปฉีกหรือเอาออก ติดตามบ้านเรือน นั้นคือทำตอนที่ท่านมีพระชนชีพอยู่ แต่ตอนนี้ท่านไม่อยู่แล้ว การจะเอาออกมาประดับตามงาน หรือที่สาธารณะ ถ้าเป็นคนไทย ไม่โง่นัก ก็ควรจะรู้ว่าควรหรือไม่ควร

เอาง่ายๆ ถ้าเอารูปเอ็ง มาเขียนคำว่า มรณะ ตายรูป ในขณะที่เอ็งยังไม่ตาย มันสมควรหรือเปล่า เป็นตัวเราเองเรารู้สึกอย่างไร เช่นเดียวกัน ถ้าเอารูปปู่ทวดของเอ็งที่ตายไปแล้ว มีเขียน ชาตะ ถึงปัจจุบัน เอ็งจะรู้สึกไง