Jump to content

- - - - -

Strategic Voting for BKK Election 2013

• Please log in to reply
163 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 20:57

ดูคะแนนจากโพลใน FB ของปานเทพ พัวพงษ์พันธ์ข้างบน คะแนนเบอร์ 17 กำลังมาแรงมากในกลุ่มพันธมิตร

ผ่านไปแค่ 2 สัปดาห์คะแนนสุหฤทขึ้นนำในหลายๆ โพลที่ทำโดยกลุ่มพลังเงียบหลายกลุ่ม รวมทั้งโพลของปานเทพด้วย

เป็นปรากฎการณ์ที่เหนือความคาดหมายมาก ซึ่งแม้แต่ปานเทพเองก็ยังงง

อยากเชิญชวนประชาชนคนเดินดินว่าเลือกตั้งครั้งนี้มาร่วมกันสั่งสอนทั้ง 2 พรรคใหญ่โดยใช้การโหวตแบบ strategic vote แบบใหม่

ผู้ที่ 4 ปีที่แล้วเลือกไม้กันหมาไปรอบนึงแล้วเหมือนผม ปีนี้อย่าเสียคะแนนเลือกไม้กันหมาอีกเลย เสียเวลาเปล่าเพราะอีก 4 ปี 8 ปี 16 ปี 20 ปี และทุกๆ 4 ปีต่อๆ ไป ท่านก็ต้องมาทนเลือกไม้กันหมาอีกรอบ ไม่เห็นแสงสว่างปลายอุโมงค์เลย

หากท่านไม่ต้องการเลือกไม้กันหมา แต่ไม่ต้องการให้เพื่อไทยครองกรุงเทพ ร่วมใจกันเทคะแนนไปเบอร์ 17 เบอร์เดียว อย่าให้เสียงแตก

ส่วนท่านที่ไม่อยากเลือกพงศ์พัศ แต่ก็ไม่อยากให้ ปชป ชนะเลือกตั้งครั้งนี้เช่นกัน ก็เทคะแนนมาลงเบอร์ 17 เช่นกันครับ

ไม่ชอบพงศ์พัศ ก็ไม่ต้องฝืนใจเลือกเพื่อไม่ให้ ปชป ชนะ วันนี้ท่านมีทางเลือกแล้ว

รวมพลังทุกฝ่ายเลือกเบอร์ 17 เพียงเบอร์เดียว win-win ทั้งคู่ครับ ไม่มีใครแพ้ใครชนะ

ผู้ที่จะแพ้คือ 2 พรรคใหญ่เท่านั้นครับ

พวกเราไม่ได้เป็นศัตรูกัน ผู้ที่เป็นศัตรูกันจริงๆ คือ 2 พรรคใหญ่

ได้เวลาสั่งสอนทั้ง 2 พรรค

คิดแบบเดิม เลือกแบบเดิม ได้แบบเดิม

คิดแบบใหม่ เลือกแบบใหม่ ได้สุหฤทมาเปลี่ยนกรุงเทพครับ

หยุดความกลัวทั้งหลายที่ทั้ง 2 พรรคใช้ในการปั่นหัวท่าน

ใช้ 1 เสียงของท่านเลือกเบอร์ 17 ไปเปลี่ยนกรุงเทพกันครับ

Edited by Leeporter, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:08.

#2 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:00

^

Is it your dream???!!!

Wake up..

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#3 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:02

มนุษย์ที่อยู่ในพื้นที่ cycer ไม่ใช่คนส่วนใหญ่ของ กทม นิ
อย่างคนในนี้ยังมีหลาย login เลย

#4 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:04

Poll ที่เชื่อถือได้ คือ ดุสิต กะ เอแบค

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#5 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:10

มนุษย์ที่อยู่ในพื้นที่ cycer ไม่ใช่คนส่วนใหญ่ของ กทม นิ
อย่างคนในนี้ยังมีหลาย login เลย

โพลปานเทพคือโพลในกลุ่มพันธมิตรที่เคยเป็นฐานเสียงให้ ปชป นะครับ
จากที่เคยเทให้สุขุมพันธ์กับเสรี
มาถึงวันนี้เปลี่ยนมาเทเบอร์ 17 แล้วนะครับ ไม่ใช่อยู่ดีๆ ก็มีการเปลี่ยนแปลงได้แบบนี้
เฉพาะในส่วนของพันธมิตร ทั้งในโลก cyber กับนอก cyber น่าจะเป็นไปในทิศทางเดียวกันครับ

#6 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:13

Strategic Voting แปลว่า "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ" ครับ

อย่ามั่ว

In voting systemstactical voting (or strategic voting or sophisticated voting or insincere voting) occurs, in elections with more than two candidates, when a voter supports a candidate other than his or her sincere preference in order to prevent an undesirable outcome.[1]

It has been shown by the Gibbard–Satterthwaite theorem that, if a voting method for choosing one of several options is completely strategy-free, then it must be either dictatorial or nondeterministic (that is, might not select the same outcome every time it is applied to the same set of voter preferences). For instance, therandom ballot voting method, which randomly selects the ballot of a single voter and uses this to determine the outcome, is strategy-free, but may result in different choices being selected if applied multiple times to the same set of ballots.

For example, in a simple plurality election, a voter might sometimes gain a "better" outcome by voting for a less preferred but more generally popular candidate.

However, the type of tactical voting and the extent to which it affects the character of the campaign and the results of the election vary dramatically from one voting system to another.

It's us against the world

#7 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:15

1 ล้านที่ ปชป ได้ และ 6 แสนที่เพื่อไทยได้ครั้งที่แล้วไม่ใช่เป็นฐานเสียงจริงทั้งหมดของทั้ง 2 พรรคนะครับ
อย่างน้อยๆ 1/3 ของทั้งล้านหกนั่นเป็น swing vote น่าจะอยู่ในราว 3-5 แสน
รวมกับอีกหลายแสนที่ไม่เอาทั้ง 2 พรรค อีกหลายแสน

#8 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:22

ที่เบอร์ 17 ต้องทำ ไม่ใช่ต้องเอาชนะเบอร์ 16 หรือเบอร์ 9 นะครับ
เขาแค่ต้องเอาคะแนน swing vote มาให้ได้
และเอาชนะหมายเลข 11 ให้ได้
ไม่ใช่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้นะครับ :-)

#9 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:28

ถามจริงเหอะ คุณ จขกท.

ถ้าอยากสั่งสอนทั้งสองพรรคจริงๆ คุณได้ไปรณณรงค์ให้เลือกเบอร์ 17 ที่เว็บอื่นบ้างหรือเปล่า

หรือกะลุยฐานเสียง ปชป. ที่นี่ที่เดียว ฐานเสียงเพื่อไทยฉันไม่ยุ่ง ?

#10 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:30

เคยมีบางคนว่า ปชป ใช้วิธีเดิมๆ คือการดิสเครดิตคู่แข่ง

วันนี้ บางคนนั้น ก็กลับมาเล่นมุกเดิม มุกเดียวกัน

แม้ว่าจะน่าสมเพชไปกว่า เพราะออกตัวล้อฟรีว่า “แตกต่าง”

กลยุทธ์เดิมๆ ซ้ำๆ ก็ถูกนำมาแสดงตัวเองอย่างเปิดเผยขึ้นทุกเวลา

ดีครับ

เล่นมุกแบบนี้ไป พยายามแสดงตนเป็นทางเลือกที่ดี

โดยการเหยียบคู่แข่งให้ตกต่ำกว่าความรู้สึกจริง

ระวังผลมันจะสะท้อนเข้าหาตัวนะครับ

ฝากถึงสาวกผู้คิดต่างทั้งหลายไปด้วย หากได้เข้ามาอ่าน

เกมแบบนี้ มันไม่สะอาดไปกว่าคำว่าคู่แข่งแต่อย่างใดดอก

และถ้าคิดว่า สิ่งที่แสดงออกไป

มันจะสามารถและมีศักยภาพเพียงพอจะสั่งสอนคนอื่น

ระวังมันจะย้อนไปสั่งสอนตัวเองเอา

เมื่อความจริง ปรากฏออกไปว่า

คุณเป็นได้แค่บันไดไปสู่ดาว ขอบเซเลบซักคน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#11 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:35

จริงๆว่าคะแนนในโพลที่ใช้ user กดเอาเนี่ยผมว่ามันวัดอะไรไม่ได้นะครับเพราะบางคนมีทีสามสี่ยูส แล้วที่ผลออกมานี่คะแนนคนกดครั้งแรกกับครั้งหลังกี่คนครับ เท่ากันหรือน้อยกว่า?มากกว่า? แล้วไปดูโพลข้างนอกเบอร์ 17 นี่ไม่ถึง 5% เลยด้วยซ้ำ แล้วถึงจะบอกว่า"เฉพาะในส่วนของพันธมิตร"ก็ไม่ได้ทำอะไรให้พี่โต้งเท่าไหร่นะครับผมว่า เพราะดูจากผลโหวตโนครั้งที่แล้วก็ไม่ได้น้ำได้เนื้ออะไรเท่าไหร่

ผมกล้าบอกเลยนะครับว่ายังไงพี่โต้งก็ไม่ได้เป็นครับ คะแนนจะถึงแสนสองแสนรึเปล่าอันนี้ต้องดูอีกที แพ้ชนะวัดกันที่หกแสนขึ้น คิดว่าพี่โต้งจะถึงมั้ยล่ะครับ? แล้วยิ่งพี่ออกมาสัมภาษณ์ถอดใจว่าถ้าหนนี้ไม่ได้จะไม่ลงอีกแค่นี้ก็ถอดใจแล้ว :(

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#12 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:39

คุณ Tony นี่มันเลือกตั้งนะครับ
จำนวนผู้มีสิทธิออกเสียงมีเท่าเดิม
ที่คุณต้องทำคือเอาคะแนนเสียงมาจากคู่ต่อสู้ให้ได้
ผมไม่ได้ไปให้ร้ายใคร ผมแค่มาหาเสียงให้เบอร์ 17 เขา โดยเจาะกลุ่มผู้ที่เขาไม่มีทางเลือก/จำใจต้องเลือก
เบอร์ 17 เขาไม่สามารถไปแย่งคะแนนเสียงจากฐานเสียงจริงๆ ของ ปชป หรือ พท ได้หรอก
แต่เขาสามารถมาดึงคะแนนเสียงจาก swing vote ครับ
ไม่อย่างนั้นคุณจะมีเลือกตั้งไปทำไมครับ ผมถามดู

#13 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:51

ผมไม่ได้พูดถึงผลการเลือกตั้งนี่ครับ

ผมพูดถึงวิธีการต่างหาก

วิธีการในการทำลายเครดิตคู่แข่ง

แทนที่จะเสนอตนเป็นทางเลือกที่เหนือกว่านั่นต่างหาก

ในขณะที่คนเชียร์หม่อม ถูกรุมว่าจากหลายฝ่าย

ว่าใช้ความกลัวมาเป็นกลยุทธ์

ในขณะที่หม่อมยังพยายามแสดงจุดดี จุดขาย

การทำงาน ความตั้งอกตั้งใจ 

บางที ในมุมกลับ

คำว่าฝั่งอื่นใช้กลยุทธ์ความกลัว

แต่ฝั่งของคุณ ก็เล่นกับความชัง และความกลัวไม่ได้น้อยหน้ากว่ากัน

นี่คือกลยุทธ์ที่ผู้สมัครของคุณเลือกใช้

(รวมถึงเสรีด้วย)

ย้อนกลับไปถึงสมัยจำลอง

(ผมอาจจะจำไม่ได้มาก)

แต่จำลองพยายามเสนอความเป็นตัวเอง จุดดี จุดเด่นของตัวเอง

ที่เป็นลักษณะเฉพาะจริงๆ 

การสมถะ อาบน้ำห้าขัน ถือศีล (ในเวลานั้น)

มันคือความเป็นจริง และผู้คนให้ความเชื่อมั่นในสิ่งนั้น

โดยที่ไม่จำเป็นต้องสร้างความชัง ความกลัว กับคู่แข่ง

มันต่างกันฟ้ากับเหว

**แปลกใจ ที่จำลองลืมวิธีการของตัวเองไป

เมื่อฝ่ายของเขามาเชียร์เสรี แต่กลับเลือกใช้วิธีที่ต่างออกไป

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#14 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:53

เป็นวิธีที่ฉลาดมากครับ ทำแบบนี้พรรคใหญ่แพ้แน่

I've got the moves like Jagger~~~

#15 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:55

คราวก่อน ดูเหมือนเคยมีบางคนใช้วิธีการคล้ายกันกับสุหฤท

ชูวิชย์ไงครับ

คนรุ่นใหม่จำนวนมาก ชอบความบ้าของเขา

ชอบวิธีการแหวกแนวของเขา

(เป็นผู้สมัครผู้ว่าคนเดียวที่ผมเดินไปดูไกล้เวทีด้วยครับ)

สุดท้าย คะแนนความแหวกแนวนั้นก็ได้ประมาณ สามแสนกว่า

ไปไม่ถึงฝันอยู่ดี

#16 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:56

เป็นวิธีที่ฉลาดมากครับ ทำแบบนี้พรรคใหญ่แพ้แน่

ถ้าแพ้ แดงจะไม่ได้ครองกรุงนะโปก

#17 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 21:57

คุณ Tony
สมัยจำลองมันยังไม่มี 2 ขั้ว ยังไม่มีไม้กันหมา/ไม่เลือกเราเขามาแน่นะครับ
แต่ปัจจุบันคนกรุงเทพถูกฝังหัวด้วยมนต์สะกดไม่เลือกเราเขามาแน่จนมองอะไรไม่เห็นไปเสียแล้วด้วยความกลัว
คุณจะไม่ให้ผู้สมัครคนอื่นเขาคลายความกลัวของคนกรุงเทพเพื่อให้เปลี่ยนไปเลือกเขา แล้วเขาจะได้คะแนนยังไง ผมถามคุณดูซิ
  • OSR likes this

#18 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:00

ผมเชื่อว่า 

ความคึกคักทางการเมืองของคนกรุงเทพ มีสูงกว่าทุกครั้ง

ส่งผลได้เป็นสองอย่าง

คือ คนเบื่อการเลือกตั้ง และผู้มาใช้สิทธิ์น้อยเป็นประวัติการณ์

และอีกอย่างคือ การตั้งใจรักษาสิทธิ์

เพื่อป้องกันคนอืกฝั่งเข้ามา

ทำให้มีผู้มาใช้สิทธิ์สูงเป็นประวัตการณ์

หากเป้นอย่างหลัง

นั่นหมายความว่า คนเหล่านั้นมีเป้าหมายกันทั้งนั้นครับ

โอกาสที่จะสวิงอย่างที่คุณหวัง ก็อาจจะยากกว่าปกติด้วยซ้ำ

และผมออกจะมั่นใจ

ว่าคะแนนของผู้สมัครของคุณไม่หนีหลักแสนต้นๆ

หรืออาจจะน้อยกว่านั้น

#19 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:02

คราวก่อน ดูเหมือนเคยมีบางคนใช้วิธีการคล้ายกันกับสุหฤท

ชูวิชย์ไงครับ
คนรุ่นใหม่จำนวนมาก ชอบความบ้าของเขา
ชอบวิธีการแหวกแนวของเขา
(เป็นผู้สมัครผู้ว่าคนเดียวที่ผมเดินไปดูไกล้เวทีด้วยครับ)
สุดท้าย คะแนนความแหวกแนวนั้นก็ได้ประมาณ สามแสนกว่า
ไปไม่ถึงฝันอยู่ดี

ครั้งที่แล้วชูวิทย์ไม่สามารถดึงคนอย่างผมไปจากไม้กันหมาได้นะครับ :-)
แต่ครั้งนี้สุหฤทมีกลุ่มคนที่สนับสนุนหลากหลายกลุ่มกว่าชูวิทย์นะครับ

#20 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:04

มีความสุขกับความเชื่อและความหวังต่อไป

#21 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:05

นั่นไง ทุกครั้งที่คุณพูดถึงการเลือกตั้งผู้ว่า

คุณมักอ้างความกลัวอยู่แทบทุกครั้ง

นั่นแสดงอะไร

มันคือคำขู่หรือไม่

มันคือการสบประมาทกลุ่มเป้าหมายชาว กทม หรือไม่

มันคือการดูถูกสติปัญญาของคนกรุงหรือไม่

นี่คือแรงเหวี่ยงกลับไปยังสุหฤท

ที่บรรดาผู้เชียร์สุหฤทนั่นแหละ ที่สร้างขึ้นเอง

#22 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:05

ไร้สาระ ให้รณรงค์ยังไง ฐานเสียงเผาควายมันก็หลับหูหลับตาเลือกคนจากเผาควาย ต่อให้มันเลวระยำต่ำช้ายังไงตาม ในขณะที่ฐานเสียงพรรคแมงสาบ มีน้อยกว่า แถมยังอาศัยสวิงโหวตเยอะกว่า หมายความไง? หมายความว่า กรณีสวิงโหวตหันไปเลือกพรรคอื่น หรือผู้สมัครอื่น ก็เท่ายกชัยชนะให้เผาควายไปเรียบร้อย Strategic voting แบบนี้ เข้าทางฝั่งเผาควายเต็ม ๆ เห็นไส้เห็นพุงวิธีนี้ชัดมาตั้งแต่เลือกตั้งใหญ่ แต่ไอ้พวกสาวกแป๊ะก็ดักดานไม่เลิก
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#23 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:06

ผมไม่ใช่คนกรุงเทพฯ แต่ผมเชื่อครับว่าไม่ใช่ทุกคนหรอกครับที่เลือกเบอร์16 เพื่อเป็นไม้กันหมา

เพราะคนที่เลือกไม้กันหมาคือคนที่ไม่ใช่แฟนปชป.ครับ แต่เลือกเบอร์ 16 เพราะเกลียดเสื้อแดง

แต่มีหลายคนที่เลือกคุณชายเพราะผลงานครับ เพื่อนผมหลายคนบอกจะเลือกเบอร์ 16 เพราะประทับใจผลงานตอนสมัยน้ำท่วม ฯลฯ

#24 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:07

ผมพยายามบอกคุณหลายกระทู้แล้ว

ว่าคุณไม่ใช่ดวงอาทิตย์

ดังนั้น คุณควรต้องคิดอะไรออกจากตัวเองบ้าง

แม้แต่การช่วยหาเสียงของคุณ

ก็ล้วนแต่เป็นการพูดจากการเอาตัวเองเป้นหลักทั้งสิ้น

การพยายามคิดเป็นคนอื่น

กับการคิดแทนคนอื่น

มันต่างกันนะครับ

#25 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:11

เอางี้ก็ได้ครับ

เพราะผมโต้กับคุณมาหลายกระทู้แล้ว

หากพงศพัศชนะ ผมจะเปลี่ยนชื่อตัวเองเป้น TonyTheLoser

นั่นคือคำพูดของผมในกระทู้ที่ผมตั้งขึ้น

แต่เพิ่มเป็น หากสุหฤท มีคะแนนไม่ว่าจะจากผู้ชื่นชอบ

หรือแรงสวิงอะไรก็ตาม เกินกว่าที่ชูวิทย์เคยได้รับ

ผมก็ยินดีจะเปลี่ยนชื่อเป็นไอ้ขี้แพ้ (แพ้คุณ) ด้วยก็ได้

:) 

#26 Et tu Brute?

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:12

เชอะ ไอ้พวกขี้ขลาด

กลัวล่ะสิ ถึงต้องเลือกไม้กันหมา

ถุ้ยยย  

ก้าวไม่พ้นทักสินซะที... เอ๊ะ คุ้นๆ  :huh:

#27 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:13

ผมไม่ใช่คนกรุงเทพฯ แต่ผมเชื่อครับว่าไม่ใช่ทุกคนหรอกครับที่เลือกเบอร์16 เพื่อเป็นไม้กันหมา

เพราะคนที่เลือกไม้กันหมาคือคนที่ไม่ใช่แฟนปชป.ครับ แต่เลือกเบอร์ 16 เพราะเกลียดเสื้อแดง

แต่มีหลายคนที่เลือกคุณชายเพราะผลงานครับ เพื่อนผมหลายคนบอกจะเลือกเบอร์ 16 เพราะประทับใจผลงานตอนสมัยน้ำท่วม ฯลฯ

ถูกต้องครับ
ซึ่งกลุ่มดังกล่าวไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายอยู่แล้วครับ อย่างที่บอก :-)
กลุ่มเป้าหมายเบอร์ 17 คือกลุ่มที่จำต้องเลือกไม้กันหมาครับ
และกลุ่มนั้นมีแน่นอน เพราะผมเคยเป็นมาเมื่อ 4 ปีที่แล้ว :-)

#28 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:16

ไร้สาระ ให้รณรงค์ยังไง ฐานเสียงเผาควายมันก็หลับหูหลับตาเลือกคนจากเผาควาย ต่อให้มันเลวระยำต่ำช้ายังไงตาม ในขณะที่ฐานเสียงพรรคแมงสาบ มีน้อยกว่า แถมยังอาศัยสวิงโหวตเยอะกว่า หมายความไง? หมายความว่า กรณีสวิงโหวตหันไปเลือกพรรคอื่น หรือผู้สมัครอื่น ก็เท่ายกชัยชนะให้เผาควายไปเรียบร้อย Strategic voting แบบนี้ เข้าทางฝั่งเผาควายเต็ม ๆ เห็นไส้เห็นพุงวิธีนี้ชัดมาตั้งแต่เลือกตั้งใหญ่ แต่ไอ้พวกสาวกแป๊ะก็ดักดานไม่เลิก

Strategic ช่วยแดงไง 

ก็แดงเหลือง เขาพวกกัน 

#29 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:18

ถ้าบังเอิญ สุขุมพันธ์ไม่ลง 

ถ้าบังเอิญ ปชป ไม่ส่งใครมาลงเลือกตั้งผู้ว่า

ผมก็ยินดีจะเลือกหมูหมากาไก่ที่ไหนมาเป็นไม้กันหมานะ

อาจเป็นสมาชิกบางท่านในบอร์ดก็ได้

แต่บังเอิญ

ไม้กันหมาของผม กลายเป็นสุขุมพันธ์ุ

ซึ่งเคยเป็นผู้ว่ามาแล้ว มีผลงานเป็นที่ประจักษ์แล้ว

ในระดับที่มีการเมืองล้วงลูกกับผู้ว่าขนาดนี้

ไม้กันหมาของผมยังทำได้ขนาดนี้

ผมก็ถือว่า ไม้กันหมาของผม เป็นผู้ว่าที่เก่งพอตัว

อาจจะไม่ถึงกับดีเลิศ

แต่ผมไม่เชื่อว่า จะมีใครในยี่บสิบกว่าคนทำได้เท่าไม้กันหมาของผม

นอกจากจะทำหน้าที่ไม้กันหมาได้แล้ว ท่านยังเป็นผู้ว่าที่ดีเพียงพอสำหรับคนกรุงเพท

(ในความคิดของผมนะ)

#30 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:24

ถูกต้องครับ
ซึ่งกลุ่มดังกล่าวไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายอยู่แล้วครับ อย่างที่บอก :-)
กลุ่มเป้าหมายเบอร์ 17 คือกลุ่มที่จำต้องเลือกไม้กันหมาครับ
และกลุ่มนั้นมีแน่นอน เพราะผมเคยเป็นมาเมื่อ 4 ปีที่แล้ว :-)

ยิ่งโพลออกมาว่าพงศพัศคะแนนนำ คนที่เกลียดแดงยิ่งไม่มีทางยอมให้เสียงแตกไปกาเบอร์อื่นหรอกครับ ตัวอย่างเช่นคุณบิลลี่ โอแกนที่ไม่ได้เป็นแฟนปชป. เค้าก็บอกว่าจะยอมเลือกเบอร์ 16 ทั้งๆที่เค้ามีเบอร์อื่นที่คิดว่าถูกใจ

#31 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:24

กรุงเทพ ในยุครัฐบาลชั่วครองเมือง

ยังมีอะไรที่ต้องฟันฝ่าไปอีกเยอะ

ที่สำคัญ

กรุงเทพ เป็นพื้นที่สุดท้ายที่ฝ่ายแดงหวังไว้ และหวังไว้สูงซะด้วย

ผมเชื่อว่า คนกรุงเทพ คงไม่เสียเวลามากรี๊ดกร๊าดกับเซเลบ

ในขณะที่รัฐบาลกำลังพยายามรุกคืบกรุงเทพ

ทางเลือกของผู้ว่าในอนาคต ดูจะมีอยู่แค่ 2 ทาง

ทางนึง คือพยายามหยัดยืนอยู่บนลำแข้งตัวเอง

ดูแลตัวเองให้ได้ โดยไม่จำเป็นต้องอ้างอิงกับทางรัฐบาลมากนัก

ซึ่งต้องยอมรับว่า มันต้องมีปัญหาความขัดแย้งอยู่เรื่อยๆ

ตรงนี้ สุขุมพันธุ์ทำได้และเคยทำให้ดูมาแล้ว

อีกทางนึง หากไม่มีพรรค ไม่มีพวก แม้แต่ สก สข ก็ล้วมสังกัดพรรคการเมือง

ก็ต้องยอมโอนอ่อนไปตามกระแสหลักไปอย่างไม่เกินคาด

ได้แต่กุม...เดินตามหลังนายกไป

#32 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:35

เหมือนลุงหมัก ที่ไม่สังกัดพรรคใด อ่ะเปล่า :D

We love fender.

#33 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:37

เหลืองไม่ได้กะว่าจะชนะเลือกตั้งได้จริงๆหรอกครับ แต่ฉวยโอกาสช่วงเลือกตั้งผู้ว่าฯขยายการตลาด

โดยการเกาะกระแสเลือกตั้ง ดึงคนที่ไม่อยากเลือกเบอร์ 16 ออกมาเป็นแนวร่วม ยิ่งถ้าผลเลือกตั้งออกมาว่าเบอร์ 17 แพ้(ซึ่งก็คงแพ้อยู่แล้ว) คนกลุ่มนี้ก็อาจจะผันตัวไปเป็นพวกกลุ่มคนที่แสวงหาการเมืองใหม่, ทางเลือกที่สาม ซึ่งเป็นกลุ่มเป้าหมายการตลาดของพธม.

#34 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:41

เหลืองไม่ได้กะว่าจะชนะเลือกตั้งได้จริงๆหรอกครับ แต่ฉวยโอกาสช่วงเลือกตั้งผู้ว่าฯขยายการตลาด

โดยการเกาะกระแสเลือกตั้ง ดึงคนที่ไม่อยากเลือกเบอร์ 16 ออกมาเป็นแนวร่วม ยิ่งถ้าผลเลือกตั้งออกมาว่าเบอร์ 17 แพ้(ซึ่งก็คงแพ้อยู่แล้ว) คนกลุ่มนี้ก็อาจจะผันตัวไปเป็นพวกกลุ่มคนที่แสวงหาการเมืองใหม่, ทางเลือกที่สาม ซึ่งเป็นกลุ่มเป้าหมายการตลาดของพธม.

เป็นไปได้ครับ
แต่ปัจจุบัน ส่วนหนึ่งของพันธมิตรมาเป็นฐานเสียงให้เบอร์ 17 ก็ ok แล้วครับ
เบอร์ 17 เขาไม่ได้เสียอะไร :-)

#35 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:52

โพลปานเทพคือโพลในกลุ่มพันธมิตรที่เคยเป็นฐานเสียงให้ ปชป นะครับ
จากที่เคยเทให้สุขุมพันธ์กับเสรี
มาถึงวันนี้เปลี่ยนมาเทเบอร์ 17 แล้วนะครับ ไม่ใช่อยู่ดีๆ ก็มีการเปลี่ยนแปลงได้แบบนี้
เฉพาะในส่วนของพันธมิตร ทั้งในโลก cyber กับนอก cyber น่าจะเป็นไปในทิศทางเดียวกันครับ

บอกหลายครั้งแล้วว่าคำว่าพันธมิตรน่ะ ตอนนี้เหลือจริงๆอยู่กับไอ้แป๊ะจอมลวงโลกซักเท่าไหร่ เค้ากระจัดกระจายหนีมันไปเยอะแยะแค่ไหนมันยังไม่ยอมรับ 

ถามหน่อยนะ ทำไมต้องเลือกเบอร์ 17 มันมีอะไรดียังไม่เห็นเลย พอคนรู้ว่าเป็นตำรวจแค่นี้ก็ตัดสินใจไม่่ยากแล้ว เพราะตำรวจดีมันมีน้อยถึงน้อยที่สุด และถ้าคุณอยากช่วยเบอร์ 17 หาเสียงด้วยหวังจากกลุ่ม swing vote ล่ะก็ต้องขยันกว่านี้เยอะ ออกตะลอนหาเสียงกับพวกกลุ่มนี้ของคุณ ไม่ใช่มานั่งจิ้มคีย์บอร์ดหาเสียงในนี้ แบบนี้มันดูคล้ายรับออเดอร์มาตัดคะแนนพรรคอื่นมากกว่า ฮ่วย รำคาญจัง

ขออภัย เมากระทู้ เบอร์ 17 สุหฤทไม่ใช่เสรีพิสุทธิ์

Edited by Tatiana, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:46.

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#36 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:55

แค่ชาวอินดี้เสียรู้    -_- 

#37 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:56

ถ้าผู้ว่ากทม.ไม่ใช่เบอร์ 16 รับรองคราวนี้จะมีการโกงกินกันแบบไร้รอยต่อแน่นอน เพราะไม่มีใครขัด ไม่ได้ว่าเบอร์ 17ของ จขกท.นะคะ เพราะรู้ว่าไงก็ไม่ได้อยู่แล้ว

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#38 tonythebest

tonythebest

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 22:59

ขอขายมะแว้งไปถึงแป๊ะด้วยหน่อย

หะแรก 

ผมว่าเป้าเดิมคือเสรีอยู่แล้วครับ

ปัญหาคือ เสรีก็มีโลกอยู่โลกนึง

คำหาเสียงของเสรี ไม่สร้างความประทับใจให้คนกลุ่มว่างๆ ได้

ความแรง ความกล้า ผมคิดว่าคนกรุงไม่เห็นความเป็นไปได้ หรือแปลว่า ไม่เชื่อ

คะแนนวันนี้ ถึงสูสีคู่คี่กับสุหฤทไป ในระดับต่ำ

แต่กลุ่มคนกลุ่มหนึ่ง ก็แสดงตัวใหม่ โดยการร่วมเชียร์สุหฤทเพิ่มไปเพื่อตีขลุม

(วิธีการนี้คุ้นๆ มั๊ยครับ)

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:28

เลือกตั้งครั้งนี้มาร่วมกันสั่งสอนทั้ง 2 พรรคใหญ่

ทำตัว"เหนือ"อีกแล้ว  คราวที่แล้วก็สั่งสอนนักการเมืองไม่ใช่เหรอ  แล้วผลเป็นไงล่ะ ล้มเหลวขายขี้หน้าโคดๆไม่เข็ดเว้ย

คนดีแพ้"คนหน้าด้าน" อย่างปานเทวาจริงๆนะครับ :lol:

Strategic Voting แปลว่า "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ" ครับ

อย่ามั่ว

In voting systemstactical voting (or strategic voting or sophisticated voting or insincere voting) occurs, in elections with more than two candidates, when a voter supports a candidate other than his or her sincere preference in order to prevent an undesirable outcome.[1]

It has been shown by the Gibbard–Satterthwaite theorem that, if a voting method for choosing one of several options is completely strategy-free, then it must be either dictatorial or nondeterministic (that is, might not select the same outcome every time it is applied to the same set of voter preferences). For instance, therandom ballot voting method, which randomly selects the ballot of a single voter and uses this to determine the outcome, is strategy-free, but may result in different choices being selected if applied multiple times to the same set of ballots.

For example, in a simple plurality election, a voter might sometimes gain a "better" outcome by voting for a less preferred but more generally popular candidate.

However, the type of tactical voting and the extent to which it affects the character of the campaign and the results of the election vary dramatically from one voting system to another.

ขอบพระคุณมากกับความรู้นี้  ดีมากๆเลยครับ

ไลค์ผมหมดแล้ว ให้นี่แทนนะค้าบ

gladiator 1.jpg

#40 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 01:44

สุหฤทมีอะไรดีเหรอครับจึงต้องเลือกครับ แล้วเบอร์อื่นๆ มันไม่ดีตรงไหนรึ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#41 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 02:20

พี่ lee คิดว่าเลือกสุหฤท แล้วจะเปลี่ยนกรุงเทพยังไงครับ   ก็ในเมื่อ สุหฤท ไม่มีทางจะได้เป็นผู้ว่าฯ   

คะแนนจะได้ถึงสองแสนหรือปล่าว

#42 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 03:17

สำหรับเบอร์ 17 ได้เกินแสนก็น่าแปลกใจแล้วค่ะ

#43 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 05:26

พี่ lee คิดว่าเลือกสุหฤท แล้วจะเปลี่ยนกรุงเทพยังไงครับ   ก็ในเมื่อ สุหฤท ไม่มีทางจะได้เป็นผู้ว่าฯ   
คะแนนจะได้ถึงสองแสนหรือปล่าว

เปลี่ยนได้สิครับ เพียงแต่คนที่เขาอยากได้ จะไม่ได้เป็น

คุณ someone เคยได้ยินคำพังเพยเหล่านี้ไหมครับ
- ปิ้งปลาประชดแมว
- เตะหมูเข้าปากหมา
- ตีงูให้กากิน

อันแรกไม่ค่อยใช่นัก ผมชอบอันสอง และสามมากกว่า
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#44 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 05:44

ช่ีวงนี้พวกควายแดงแบบไอ้ลีเข้ามาดิ้นทุรนทุรายกันวันละหลายๆกระทู้

มันสะท้อนว่าผลสำรวจคะแนนของจูดี้ไม่ได้ดีเด่ตามที่โพลจากเหล่าสำนักโพลกระหรี่ช่วยกันเห่าหอนเลย

อีแบบนี้จูดี้ตกม้าตายแน่

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#45 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:23

เข้ามาฮาอย่างเดียว

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#46 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:34

อย่ามั่ว

ก็ Strategic ของเขาไม่เหมือนกับใครไง  :lol:

Strategic ของเขาก็คือ ทำยังไงก็ได้ไม่ให้ ปชป.มันได้

ก็แค่เนี้ยแหละ

;)  ;)  ;)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#47 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:47

ก็ Strategic ของเขาไม่เหมือนกับใครไง  :lol:

Strategic ของเขาก็คือ ทำยังไงก็ได้ไม่ให้ ปชป.มันได้

;)  ;)  ;)

อันนั้นคุณคิดเอาเองด้วยสมมุติฐานอันผิดเพี้ยนของคุณนะครับ :-)

#48 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:53

;)  ;)  ;)

อันนั้นคุณคิดเอาเองด้วยสมมุติฐานอันผิดเพี้ยนของคุณนะครับ :-)

ไม่ผิดหรอก

แต่ถ้าท่านจะหาว่าผิดก็สุดแท้แต่ท่านเหอะนะ

:lol:  :lol: 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#49 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 09:57

อย่ามั่ว

คือผมอ่านแล้ว สงสัยอะครับ...  ภาษาผมก็ไม่ค่อยดี  เลยไม่แน่ใจ...

ช่วยแปลหน่อยครับว่า  ตรงไหนที่ท่านยกมา  Strategic Voting หรือ Tactical Voting มันแปลได้ว่า

"อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"   

เหอๆๆ  ไอ้คนกดไลค์ให้กันเนี่ย...  สงสัยไม่ได้อ่าน...   หลับหูหลับตากด อย่างเดียว...

จะหลอกเพื่อนๆกันอีกแล้วหรือครับ...       หาเจอแล้วแจ้งให้ทราบหน่อยนะครับ ...  จะได้เป็น วิทยาทาน ว่า 

ประโยคไหนมันตีความได้...  ไกลขนาดนั้น... 

ไม่เอาที่ท่านยกมาก็ได้..  มาดูว่าคนอื่นเค้าแปลอย่างไร...  

tactical voting

(in an election) the practice of casting one's vote not for the party of one's choice but for the second strongest contender in order to defeat the likeliest winner

Collins Discovery Encyclopedia, 1st edition © HarperCollins Publishers 2005

http://encyclopedia2...trategic Voting

จาก อีกที่นึง

Strategic Voting

Definition: Strategic voting is voting for a candidate or party other than your first choice in the hopes of preventing another candidate from winning an election.

http://canadaonline....tegicvoting.htm

ไม่มีอันไหนจะใกล้เคียงที่ท่านว่า...  "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"   

ผมไม่แน่ใจว่า โหวต 17 จะเป็น  Strategic Voting หรือไม่...    

แต่ผมอ่านคำแปลที่ ไม่ใช่ที่ท่านแปลแล้ว คิดว่า...  ดร เสรี บิลลี่ จิตกร...    ที่ต้อง ขืนใจตัวเอง ไปเลือก 16 เพื่อ กันหมา เนี่ย...    

Strategic Voting  ชัวๆ... ตรงตาม definition จังๆ

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#50 Et tu Brute?

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 10:05

อย่ามั่ว

คือผมอ่านแล้ว สงสัยอะครับ...  ภาษาผมก็ไม่ค่อยดี  เลยไม่แน่ใจ...

ช่วยแปลหน่อยครับว่า  ตรงไหนที่ท่านยกมา  Strategic Voting หรือ Tactical Voting มันแปลได้ว่า

"อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"   

เหอๆๆ  ไอ้คนกดไลค์ให้กันเนี่ย...  สงสัยไม่ได้อ่าน...   หลับหูหลับตากด อย่างเดียว...

จะหลอกเพื่อนๆกันอีกแล้วหรือครับ...       หาเจอแล้วแจ้งให้ทราบหน่อยนะครับ ...  จะได้เป็น วิทยาทาน ว่า 

ประโยคไหนมันตีความได้...  ไกลขนาดนั้น... 

ไม่เอาที่ท่านยกมาก็ได้..  มาดูว่าคนอื่นเค้าแปลอย่างไร...  

tactical voting

(in an election) the practice of casting one's vote not for the party of one's choice but for the second strongest contender in order to defeat the likeliest winner

Collins Discovery Encyclopedia, 1st edition © HarperCollins Publishers 2005

http://encyclopedia2...trategic Voting

จาก อีกที่นึง

Strategic Voting

Definition: Strategic voting is voting for a candidate or party other than your first choice in the hopes of preventing another candidate from winning an election.

http://canadaonline....tegicvoting.htm

ไม่มีอันไหนจะใกล้เคียงที่ท่านว่า...  "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"   

ผมไม่แน่ใจว่า โหวต 17 จะเป็น  Strategic Voting หรือไม่...    

แต่ผมอ่านคำแปลที่ ไม่ใช่ที่ท่านแปลแล้ว คิดว่า...  ดร เสรี บิลลี่ จิตกร...    ที่ต้อง ขืนใจตัวเอง ไปเลือก 16 เพื่อ กันหมา เนี่ย...    

Strategic Voting  ชัวๆ... ตรงตาม definition จังๆ

:D

ระหว่าง ดร เสรี บิลลี่ จิตกร...

กับ จขกท 

ใครเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ 

จะเล่นลิ้นไปไหน โครตน่ารำคาญ

ไอ้ จขกท "มั่ว" ขนาดนี้

ทำดัดจริตมองไม่เห็นซะงั้น

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน