Jump to content

- - - - -

Strategic Voting for BKK Election 2013

• Please log in to reply
163 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:56

ประโยคนี้

V

V

In voting systemstactical voting (or strategic voting or sophisticated voting or insincere voting) occurs, in elections with more than two candidates, when a voter supports a candidate other than his or her sincere preference in order to prevent an undesirable outcome

แล้วมันต้องอ่าน "ทั้งบริบท" ด้วยนะอีเห็น อย่า reductionism-อ่านตัดตอนมา แบบที่อิเห็นกำลังทำ

บริบทต่อมา ที่ต่อเป็นจิ๊กซอว์ชัดๆคือ

For example, in a simple plurality election, a voter might sometimes gain a "better" outcome by voting for a less preferred but more generally popular candidate.

ผมเข้าใจว่า นี่คงสุดความสามารถของท่านแล้ว....      เอางั้นเลย...   

เอาไงก็เอา...  เล่นแถกันขนาดนี้...     ไม่มีมันจะเอาให้มีให้ได้...    

งั้นผมช่วยอีกแรง...   สลิ่มครับ... เจอใคร ช่วยป่าวประกาศเสียงดังฟังชัดว่า จากการวิแคะและแถ จนล่ิอนจ้อนแล้ว

สลิ่ม มันใจว่า...    ที่ถูกแล้ว...     strategic voting   หรือ 

Tactical Voting = "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"

อย่าลืมไป แก้ Wiki ให้มัน ชัดๆนะครับ...หาทางใส่คำว่า waste vote ไปด้วยเลยจะเป็นการดี..

เพราะ คนอ่านที่เค้าไม่ได้แปล เพ้อเจ้อแบบท่าน...    จะมาแย้งแบบผมอีก และเค้าคงไม่ยอมง่ายๆ...    

ผมว่าง่ายเชื่อคนง่าย...   

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#102 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:58

ชัดที่สุดแล้วครับ

จะอ้อมแอ้มไปทางสุหฤททำไม

อ้อมแอ้มอะไรครับ แล้วทำไมต้องอ้อมแอ้ม
ผมประกาศชัดเจนว่าไม่เอาคุณชายหมูและจะเลือกเบอร์ 17 เพราะต้องเขามาเปลี่ยน กทม

แต่มีคนถามว่า "หาก" เบอร์ 17 ไม่ชนะอยากให้ใครชนะ

ผมก็ตอบไปตามตรงว่าผมต้องการให้เบอร์ 9 ชนะ และชนะให้ขาดไปเลยจะได้ไม่ต้องมามีปัญหากัน

คุณตีความว่ายังไงหรือครับ? :-)

Edited by Leeporter ขี้แพ้, 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 15:59.

#103 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:05

เพิ่งเข้าไปดู page ของปานเทพอีกครั้ง

เห็นเขาสรุปการ vote ของพันธมิตรสาย ASTV ล่าสุด 3 ครั้งให้เห็นการเปลี่ยนแปลง

ชัดเจนครับว่าคะแนนสุขุมพันธ์ + เสรี + no vote ในส่วนของพันธมิตรลดฮวบ แล้วไปเทให้สุหฤท

พันธมิตร ASTV เขาถึงเปลี่ยน strategy กลางคัน เสนอสุหฤทเป็นตัวเลือก

ที่เหลือคือ ปชป จะเอาด้วยหรือเปล่า หากจริงใจ ก็ถอนตัว แล้วประกาศสนับสนุนเบอร์ 17 เพื่อเทคะแนนไม่ให้เสียงแตกอย่างที่เคยบอกคนอื่นให้ทำ

#104 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:06

มรึงรู้จัก Wasted Vote หรือเปล่า

ผมให้เวลาท่านตอบมาหลายรอบแล้ว...    เมื่อท่านไม่สามารถยืนยันได้ว่า  ตรงส่วนไหน (ที่ อุตสาห์ ไป quote จาก wiki pedia  มา อวดเพื่อนๆ ) ที่ ทำให้ท่านคิดว่า ..

Strategic Voting แปลว่า "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"

แล้วไปว่าคนอื่น ว่ามั่ว...   

ผมถือว่า ท่านมั่วนะครับ...  

รวมถึงพวก  "มีความรู้"  กด LIKE โดยไม่ดู ไม่อ่าน ไม่คิด...   

ตกลงไม่รู้จัก Wasted Vote?????

ถามก็ตอบด้วยนะ เสียมารยาทฉิบ

เอาละครับ ลายออก...    ตอนแรก ทำตัวมีความรู้...    เปิดตำรา อ้าง wiki  แปลเอง เสร็จสรรพ.. 

Strategic Voting แปลว่า "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"

เพื่อนๆ ก็โดนหลอก กด LIKE กันไป... อย่างเมามัน...     

พอมีคนถามว่า...  ตรงไหนวะ ที่ แปลได้แบบนั้น...   ไปโน่นเลย...   waste vote...      (มาไงวะ)    

ผมถามว่าที่ อวดรู้บอกเพื่อนๆว่า  Strategic Voting แปลว่า "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"

ไปเอามาจากไหน...

ไม่ได้ถามว่า  ลงให้ 17 แล้ว จะ waste vote หรือป่าว...

แถม...  

ท่านหาทางลงบอกว่าเป็น สำนวนท่าน...  (ไม่บอกแต่แรกละครับ)

งั้นผมสงสัยว่า แล้ว อ้าง wiki.. หลอกเพื่อนๆ ทำไมครับ..   อ้างเพื่ออะไร... 

ในเมื่อมันไม่เกี่ยวกัน...      ช่วยบอกเหตุผล เพื่อนๆ หน่อยว่า quote ทำไม...   

ถ้าท่าน บอกตั้งแต่ต้นว่า. สำหรับท่าน..   Strategic Voting ของ ปานเทพ=  "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"   

หรือ ไม่ quote wiki มา support..    ผมจะเงียบครับ..  

ผมขอจบการบรรยาย วิชา "เถียงกับ แมงวาปยังไงก็ไม่ชนะ 101 ตอน Strategic Voting" ไว้แต่นี้...   

คงเห็นกันแล้ว..   ดูไว้นะครับ...   ไม่ว่าอย่างไรท่านก็จะแพ้...   

ในเมื่อผมแพ้...  

ขออภัยท่าน ผมผิดเอง ที่ คิดว่าท่านแปล...  (ทีหลังบอกว่าเป็น สำนวนทั้งตั้งแต่ ตั้งแรกที่ผมถาม...  เราก็จะมีต้องคุยกันยืดยาว)

ขออภัย จขกท ที่ พาออกทะเลไป...   

ที่ผมอ้างอยู่ในกรอบ Quote ที่ผมเขียนเอง อยู่นอกกรอบ Quote

แหกตาดูครับ 

ผมถามว่า อ้างทำไม ครับ ในเมื่อท่านบอกเองว่าเป็นสำนวนท่าน แล้ว Quote Wiki ที่ไม่เกี่ยวข้องมาทำไม  

ถ้าเกิด ท่าน ตังกระทู้แล้วมี คำว่า idiot อยู่... 

แล้ว ผมแย้งว่า..

ท่านมั่วแล้ว  idiot = "พวกที่ชอบพลาดแล้วแถ"

An idiotdolt, or dullard is a mentally deficient person, or someone who acts in a self-defeating or significantly counterproductive way. Archaically the word mome has also been used. The similar terms moronimbecile, and cretinhave all gained specialized meanings in modern times. An idiot is said to be idiotic, and to suffer from idiocy. A dunce is an idiot who is specifically incapable of learning. An idiot differs from a fool (who is unwise) and an ignoramus(who is uneducated/an ignorant), neither of which refers to someone with low intelligence.

หวังว่า คงไม่มีใคร มาจับผิดผมแล้วบอกว่า...  ไหนของมึนวะ แปลได้ว่า  idiot = "พวกที่ชอบพลาดแล้วแถ"

เหอๆๆ ผมรับรองครับ...  พวกกด LIKE ท่านเนี่ย... คนแรกๆเลย...  

แล้ว ผมแย้งว่า...  มันอยู่นอก Quote มันเป็น สำนวนผม....        

เพื่อน ผมจะช่วยแย้งว่า... มันต้อง ดูบริบท อ่านลึกๆ...  ประยคนี้ "someone who acts in a self-defeating or significantly counterproductive way"  แปลได้แบบนั้น...  

ท่านอย่าหาว่า ผม และ เพื่อนผม แถนะครับ...      

16.06 

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#105 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:11

hentai, on 22 Feb 2013 - 15:49, said:

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, on 22 Feb 2013 - 12:35, said:

ประโยคนี้

V

V

In voting systems, tactical voting (or strategic voting or sophisticated voting or insincere voting) occurs, in elections with more than two candidates, when a voter supports a candidate other than his or her sincere preference in order to prevent an undesirable outcome

แล้วมันต้องอ่าน "ทั้งบริบท" ด้วยนะอีเห็น อย่า reductionism-อ่านตัดตอนมา แบบที่อิเห็นกำลังทำ

บริบทต่อมา ที่ต่อเป็นจิ๊กซอว์ชัดๆคือ

For example, in a simple plurality election, a voter might sometimes gain a "better" outcome by voting for a less preferred but more generally popular candidate.

ผมเข้าใจว่า นี่คงสุดความสามารถของท่านแล้ว....      เอางั้นเลย...   

เอาไงก็เอา...  เล่นแถกันขนาดนี้...     ไม่มีมันจะเอาให้มีให้ได้...    

งั้นผมช่วยอีกแรง...   สลิ่มครับ... เจอใคร ช่วยป่าวประกาศเสียงดังฟังชัดว่า จากการวิแคะและแถ จนล่ิอนจ้อนแล้ว

สลิ่ม มันใจว่า...    ที่ถูกแล้ว...     strategic voting   หรือ 

Tactical Voting = "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"

อย่าลืมไป แก้ Wiki ให้มัน ชัดๆนะครับ...หาทางใส่คำว่า waste vote ไปด้วยเลยจะเป็นการดี..

เพราะ คนอ่านที่เค้าไม่ได้แปล เพ้อเจ้อแบบท่าน...    จะมาแย้งแบบผมอีก และเค้าคงไม่ยอมง่ายๆ...    

ผมว่าง่ายเชื่อคนง่าย...   

เชื่อแล้ว...เฮนไตอ่านภาษาอังกฤษไม่แตกจริงๆ

เฮ้อ บุญทำกรรมแต่งมาให้แค่นี้เนอะ...

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:12.

gladiator 1.jpg

#106 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:14

เพิ่งเข้าไปดู page ของปานเทพอีกครั้ง

เห็นเขาสรุปการ vote ของพันธมิตรสาย ASTV ล่าสุด 3 ครั้งให้เห็นการเปลี่ยนแปลง

ชัดเจนครับว่าคะแนนสุขุมพันธ์ + เสรี + no vote ในส่วนของพันธมิตรลดฮวบ แล้วไปเทให้สุหฤท

พันธมิตร ASTV เขาถึงเปลี่ยน strategy กลางคัน เสนอสุหฤทเป็นตัวเลือก

ที่เหลือคือ ปชป จะเอาด้วยหรือเปล่า หากจริงใจ ก็ถอนตัว แล้วประกาศสนับสนุนเบอร์ 17 เพื่อเทคะแนนไม่ให้เสียงแตกอย่างที่เคยบอกคนอื่นให้ทำ

ผมมั่นใจครับว่าหาก ปชป ถอนตัวแล้วประกาศสนับสนุนเบอร์ 17 เืพื่อรักษาเมืองหลวงไว้ จะมีผู้ที่คิดจะเลือกเสรีหรือผู้สมัครคนอื่นรวมทั้งพลังเงียบอีกส่วนหนึ่งหันมาโหวตเบอร์ 17 ตามคนกลุ่มใหญ่

เบอร์ 16 พลังมันหดลงๆ ม้าตีนปลาย ไม่มีแรงเหวี่ยงครับ เผลอๆ ฐานเสียง ปชป บางคนอาจถอดใจไม่ออกไปเลือกตั้งเสียแล้วก็ได้ เพราะเห็นโพลตามตลอด

แต่หากคุณเคลื่อนย้ายเสียงจากหมายเลขหนึ่งไปอีกหมายเลขหนึ่ง มันเป็นข่าวใหญ่ และก่อให้เกิดแรงเหวี่ยงจากเดิมที่หยุดนิ่ง

แรงเหวี่ยงดังกล่าวจะดูดคะแนนเสียงจากส่วนอื่นๆ เพื่อให้ม้าตีนปลายชนะครับ

#107 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:14

เอาผลโหวตทางอินเตอร์เน็ทมาวิเคราะห์
ใครเข้ามาโหวต มีสิทธิเลือกตั้งผู้ว่าหรือเปล่า
ชื่อก็บอกแล้วว่าแฟนเพจของปานเทพ

ถ้า ปชป เปิดให้โหวตก็มีแนวโน้มคุณชายมาที่ 1
พงศพัศเปิดให้โหวตบ้าง แนวโน้มพงศพัศมาที่ 1
นั่นแหละ :lol:

เอ่อแล้วเขาเข้ามาโหวตกันกี่คนล่ะทำเป็นกราฟเลยไม่รู้

Edited by phoosana, 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:18.

We love fender.

#108 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:16

จะให้พี่ขำตายเลยเหรอ น้องหลีสาวกแป๊ะกินฉี่

เชื่อโพลแฟนเพจปานเทพเนี่ยนะ 

แหม มันคงสะท้อนภาพรวมคนกรุงเทพฯได้แม่นชิบหายเรยอะ  :lol:  :D  :lol:

ป.ล. อีการ์ตูนวิปริตทางเพศ กระทู้นี้เอ็งอ่อนมากว่ะ เล่นจับผิดคำยังกะเป็นครูสอนภาษาอังกฤษห่วย ๆ สนใจแค่คำต่อคำ

แทนที่เอ็งจะถกว่าอย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งน้ำมันไม่เข้าข่าย tactical voting ตรงไหน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#109 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:27

เอาผลโหวตทางอินเตอร์เน็ทมาวิเคราะห์
ใครเข้ามาโหวต มีสิทธิเลือกตั้งผู้ว่าหรือเปล่า
ชื่อก็บอกแล้วว่าแฟนเพจของปานเทพ

ถ้า ปชป เปิดให้โหวตก็มีแนวโน้มคุณชายมาที่ 1
พงศพัศเปิดให้โหวตบ้าง แนวโน้มพงศพัศมาที่ 1

เอ่อแล้วเขาเข้ามาโหวตกันกี่คนล่ะทำเป็นกราฟเลยไม่รู้

เอ่อ มันคือการโหวตในกลุ่มพันธมิตรเขาอ่ะครับ
ผมไม่รู้เหมือนกันว่ามากน้อยกี่คน ผมไม่ใช่พันธมิตร
คนที่มีสิทธ์และไม่มีสิทธิเลือกตั้งก็สามารถกดเบอร์อื่นได้เช่นเดียวกันนะครับ ไม่ได้หมายความว่าเบอร์ 17 จะมีคนที่ไม่มีสิทธิเลือกมากดให้มากเป็นพิเศษแต่อย่างใด (ดูผลครั้งที่ 1)
ผมเอามาให้เห็นแรงเหวี่ยงที่มันเปลี่ยนไปภายใน 3 สัปดาห์ครับ
ครั้งที่ 3 นั่นน่าจะหลังจากที่เขาเอาผู้สมัครอิสระ 3 คนออก debate ทาง ASTV แล้ว
แน่นอนว่ามันยังไม่ส่งผลถึงฐานเสียงของ ปชป หรอก แต่มันมี momentum ในส่วนของคนที่ไม่เอา 2 พรรคใหญ่ และคนที่จำใจเลือก รวมทั้งคนที่ไม่ออกมาใช้สิทธิครั้งที่แล้วด้วยครับ

#110 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:29

PS> คนที่ผมไม่ตอบพึงรู้ตัวนะครับว่าผมขี้เกียจคุยกับคุณ :-)

#111 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:34

ถ้าจะเล่นผลโพลตามเพจของปานเทวี

ผมเอายอดกดไลค์ในเฟสบุคของผู้สมัครแต่ละคนมาเล่นด้วยแล้วกันครับ

DJ Suharit Siamwalla
63,400 คนถูกใจ · 39,158 คนกำลังพูดถึงสิ่งนี้

ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร
138,068 คนถูกใจ · 80,365 คนกำลังพูดถึงสิ่งนี้

พงศพัศ พงษ์เจริญ
124,004 คนถูกใจ · 79,289 คนกำลังพูดถึงสิ่งนี้

พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียาเวส
229,002 คนถูกใจ · 38,206 คนกำลังพูดถึงสิ่งนี้
(ยอดกดไลค์ของเสรี มีมาก่อนลงมัครสองแสนกว่ามานานแล้วนะครับ)

สังเกตุดูที่ยอดกดไลค์อย่างเดียวไม่พอนะครับ
ต้องดูที่คนกำลังพูดถึงด้วย น่าจะดี
แม้ว่ามันจะไม่ใช่ตัววัดอะไรมากมาย

ปัญหาที่ผมสงสัยคือ สุหฤท มีดีกว่าสุขุมพันธ์ตรงไหน
ทำไมคนกรุงเทพถึงต้องหันไปเทคะแนนให้

ดังนั้น แม้ว่าคนหวังดีกับกรุงเทพ คนที่เคยทำงานให้กรุงเทพอย่างสุขุมพันธ์จะถอนตัว
คิดหรือครับ ว่าเขาจะเทคะแนนไปให้สุหฤท ที่ไม่มีใครรู้จัก

ในเมื่อโอกาสชนะของหม่อม จะยังมีมากกว่าสุหฤทอีกมากมาย

ตัวเลขข้างบน เฉพาะยอดจากโซเชียล ซึ่งเป็นทางหาเสียงทางเดียวของสุหฤทด้วยซ้ำ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#112 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:40

มรึงรู้จัก Wasted Vote หรือเปล่า

ผมให้เวลาท่านตอบมาหลายรอบแล้ว...    เมื่อท่านไม่สามารถยืนยันได้ว่า  ตรงส่วนไหน (ที่ อุตสาห์ ไป quote จาก wiki pedia  มา อวดเพื่อนๆ ) ที่ ทำให้ท่านคิดว่า ..

แล้วไปว่าคนอื่น ว่ามั่ว...   

ผมถือว่า ท่านมั่วนะครับ...  

รวมถึงพวก  "มีความรู้"  กด LIKE โดยไม่ดู ไม่อ่าน ไม่คิด...   

ตกลงไม่รู้จัก Wasted Vote?????

ถามก็ตอบด้วยนะ เสียมารยาทฉิบ

เอาละครับ ลายออก...    ตอนแรก ทำตัวมีความรู้...    เปิดตำรา อ้าง wiki  แปลเอง เสร็จสรรพ.. 

เพื่อนๆ ก็โดนหลอก กด LIKE กันไป... อย่างเมามัน...     

พอมีคนถามว่า...  ตรงไหนวะ ที่ แปลได้แบบนั้น...   ไปโน่นเลย...   waste vote...      (มาไงวะ)    

ผมถามว่าที่ อวดรู้บอกเพื่อนๆว่า  Strategic Voting แปลว่า "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"

ไปเอามาจากไหน...

ไม่ได้ถามว่า  ลงให้ 17 แล้ว จะ waste vote หรือป่าว...

แถม...  

ท่านหาทางลงบอกว่าเป็น สำนวนท่าน...  (ไม่บอกแต่แรกละครับ)

งั้นผมสงสัยว่า แล้ว อ้าง wiki.. หลอกเพื่อนๆ ทำไมครับ..   อ้างเพื่ออะไร... 

ในเมื่อมันไม่เกี่ยวกัน...      ช่วยบอกเหตุผล เพื่อนๆ หน่อยว่า quote ทำไม...   

ถ้าท่าน บอกตั้งแต่ต้นว่า. สำหรับท่าน..   Strategic Voting ของ ปานเทพ=  "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"   

หรือ ไม่ quote wiki มา support..    ผมจะเงียบครับ..  

ผมขอจบการบรรยาย วิชา "เถียงกับ แมงวาปยังไงก็ไม่ชนะ 101 ตอน Strategic Voting" ไว้แต่นี้...   

คงเห็นกันแล้ว..   ดูไว้นะครับ...   ไม่ว่าอย่างไรท่านก็จะแพ้...   

ในเมื่อผมแพ้...  

ขออภัยท่าน ผมผิดเอง ที่ คิดว่าท่านแปล...  (ทีหลังบอกว่าเป็น สำนวนทั้งตั้งแต่ ตั้งแรกที่ผมถาม...  เราก็จะมีต้องคุยกันยืดยาว)

ขออภัย จขกท ที่ พาออกทะเลไป...   

ที่ผมอ้างอยู่ในกรอบ Quote ที่ผมเขียนเอง อยู่นอกกรอบ Quote

แหกตาดูครับ 

ผมถามว่า อ้างทำไม ครับ ในเมื่อท่านบอกเองว่าเป็นสำนวนท่าน แล้ว Quote Wiki ที่ไม่เกี่ยวข้องมาทำไม  

ถ้าเกิด ท่าน ตังกระทู้แล้วมี คำว่า idiot อยู่... 

แล้ว ผมแย้งว่า..

ท่านมั่วแล้ว  idiot = "พวกที่ชอบพลาดแล้วแถ"

An idiotdolt, or dullard is a mentally deficient person, or someone who acts in a self-defeating or significantly counterproductive way. Archaically the word mome has also been used. The similar terms moronimbecile, and cretinhave all gained specialized meanings in modern times. An idiot is said to be idiotic, and to suffer from idiocy. A dunce is an idiot who is specifically incapable of learning. An idiot differs from a fool (who is unwise) and an ignoramus(who is uneducated/an ignorant), neither of which refers to someone with low intelligence.

หวังว่า คงไม่มีใคร มาจับผิดผมแล้วบอกว่า...  ไหนของมึนวะ แปลได้ว่า  idiot = "พวกที่ชอบพลาดแล้วแถ"

เหอๆๆ ผมรับรองครับ...  พวกกด LIKE ท่านเนี่ย... คนแรกๆเลย...  

แล้ว ผมแย้งว่า...  มันอยู่นอก Quote มันเป็น สำนวนผม....        

เพื่อน ผมจะช่วยแย้งว่า... มันต้อง ดูบริบท อ่านลึกๆ...  ประยคนี้ "someone who acts in a self-defeating or significantly counterproductive way"  แปลได้แบบนั้น...  

ท่านอย่าหาว่า ผม และ เพื่อนผม แถนะครับ...      

16.06 

ไม่เกี่ยวข้องตรงไหนครับ

In voting systemstactical voting (or strategic voting or sophisticated voting or insincere voting) occurs, in elections with more than two candidates, when a voter supports a candidate other than his or her sincere preference in order to prevent an undesirable outcome.[1]

It has been shown by the Gibbard–Satterthwaite theorem that, if a voting method for choosing one of several options is completely strategy-free, then it must be either dictatorial or nondeterministic (that is, might not select the same outcome every time it is applied to the same set of voter preferences). For instance, therandom ballot voting method, which randomly selects the ballot of a single voter and uses this to determine the outcome, is strategy-free, but may result in different choices being selected if applied multiple times to the same set of ballots.

However, the type of tactical voting and the extent to which it affects the character of the campaign and the results of the election vary dramatically from one voting system to another.

การโหวตแบบ Strategic คือ
การไม่โหวตให้กับคนที่เราชอบที่สุด his or her sincere preference  (เบอร์ 17)
แต่โหวตให้คนอื่น (เบอร์ 16) เพื่อป้องกันไม่ให้คนที่เราไม่ต้องการชนะการเลือกตั้ง an undesirable outcome (เบอร์ 9)

ผมคิดว่า (อันนี้คือความคิดเห็น ถ้าเห็นแย้ง กรุณาแสดงเหตุผล ไม่ใช่แย้งว่าไม่มีในวิกิ ไปหามาสิๆๆๆๆ ) การโหวตป้องกัน undesirable outcome ต้องเลือกคนที่มีโอกาสอันดับสองเท่านั้น ไม่เช่นนั้นถ้าไปเลือกอันดับต่ำกว่านี้คะแนนโหวตของเราจะไม่มีความหมาย เป็นการเอาคะแนนโหวตไปทิ้ง นั่นก็คือ wasted vote

ความเห็นผมที่ว่า ..Strategic Voting แปลว่า อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ เกิดจากการอ่านข้อมูลในวิกิ ซึ่งผมโควทมาให้ทุกคนได้อ่านด้วย
ถ้ามีใครคิดต่างจากนี่้ก็เชิญแสดงความคิดเห็น หรือหาข้อมูลมาโต้แย้งได้

ไม่ใช่อ้างแต่ว่าแปลผิดๆ ไม่มีในวิกิๆ ไปหามาสิๆ กล่าวหาว่าหลอกลวง อวดรู้ 

It's us against the world

#113 Et tu Brute?

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:46

Wasted vote เกี่ยวข้องหรือเปล่า คนที่ใช้เหตุผล (ไม่ใช่แต่จ้องจับผิด จะได้ชนะ) น่าจะรู้ว่าเกี่ยวข้องยังไง

In the study of electoral systems, a wasted vote may be defined in two different ways:

1. Any vote which is not for an elected candidate.
  2. Any vote which does not help to elect a candidate.

In a plurality voting system, the term "wasted vote" is not usually applied to votes for the second-placed candidate, but rather to votes for candidates finishing third or lower.

#114 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:46

>เพิ่งเข้าไปดู page ของปานเทพอีกครั้ง

ผมมั่นใจครับว่าหาก ปชป ถอนตัวแล้วประกาศสนับสนุนเบอร์ 17 เืพื่อรักษาเมืองหลวงไว้ จะมีผู้ที่คิดจะเลือกเสรีหรือผู้สมัครคนอื่นรวมทั้งพลังเงียบอีกส่วนหนึ่งหันมาโหวตเบอร์ 17 ตามคนกลุ่มใหญ่

เบอร์ 16 พลังมันหดลงๆ ม้าตีนปลาย ไม่มีแรงเหวี่ยงครับ เผลอๆ ฐานเสียง ปชป บางคนอาจถอดใจไม่ออกไปเลือกตั้งเสียแล้วก็ได้ เพราะเห็นโพลตามตลอด

แต่หากคุณเคลื่อนย้ายเสียงจากหมายเลขหนึ่งไปอีกหมายเลขหนึ่ง มันเป็นข่าวใหญ่ และก่อให้เกิดแรงเหวี่ยงจากเดิมที่หยุดนิ่ง

แรงเหวี่ยงดังกล่าวจะดูดคะแนนเสียงจากส่วนอื่นๆ เพื่อให้ม้าตีนปลายชนะครับ

ผล vote ฮาโคตร โคตร

#115 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

คุณ Tony เบอร์ 17 เขาไม่มีฐานเสียงพรรคเหมือนของเบอร์ 9 กับเบอร์ 16 นะครับ คุณจะเอาไปเทียบกันได้ยังไง :-)

ของเขาเริ่มจากศูนย์ ไม่มีใครรู้จักมาก่อน เขาก็ต้องเสียเปรียบอยู่แล้ว

ปัจจุบันเขาไล่ทันหรืออาจจะแซงเสรีที่คนรู้จักกันมาตั้งหลายปีไปแล้ว

ดูของจริงดีกว่าครับ ดูสถิติการพูดถึงในด้านบวกของเบอร์ 17 เทียบกับของเบอร์อื่นสิครับ

http://realtime.zocialeye.com/bkk2013/

ถ้าหม่อมกับพงศ์พัศไม่มีพรรคเป็นฐานเสียงอยู่ข้างหลัง
มาวัดกันตัวต่อเป็นผู้สมัครอิสระเหมือนกัน เริ่มพร้อมกัน
คุณคิดว่ากินเบอร์ 17 ลงเหรอครับ?

#116 tonythebest

tonythebest

ยอดโหวต ณ วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2556 นะครับ

ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร หมายเลข 16 ------------------------------- 99 โหวต
พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียาเวส หมายเลข 11 ------------------------ 115 โหวต
นายสุหฤท สยามวาลา หมายเลข 17 ------------------------------- 315 โหวต
นายโฆษิต สุวินิจจิต หมายเลข 10 ------------------------------------- 2 โหวต
พล.ต.อ.พงศพัศ พงษ์เจริญ หมายเลข 9 ------------------------------- 8 โหวต
จะไปเลือกตั้งแต่จะกากบาทลงในช่อง ไม่ประสงค์ลงคะแนน ---------- 21 โหวต
จะเลือกผู้สมัครคนอื่นที่ไม่อยู่ในรายชื่อข้างต้นนี้ ----------------------- 4 โหวต
ไม่ไปใช้สิทธิ์ ----------------------------------------------------------- 6 โหวต
ยังไม่ตัดสินใจ -------------------------------------------------------- 15 โหวต
ยอดโหวตรวม  585 คน

จำนวนเท่านี้ คุณลีนำมาใช้ชี้วัดอนาคตกรุงเทพกันได้แล้วหรือครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#117 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:50

ยอดโหวต ณ วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2556 นะครับ

ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร หมายเลข 16 ------------------------------- 99 โหวต
พล.ต.อ.เสรีพิศุทธ์ เตมียาเวส หมายเลข 11 ------------------------ 115 โหวต
นายสุหฤท สยามวาลา หมายเลข 17 ------------------------------- 315 โหวต
นายโฆษิต สุวินิจจิต หมายเลข 10 ------------------------------------- 2 โหวต
พล.ต.อ.พงศพัศ พงษ์เจริญ หมายเลข 9 ------------------------------- 8 โหวต
จะไปเลือกตั้งแต่จะกากบาทลงในช่อง ไม่ประสงค์ลงคะแนน ---------- 21 โหวต
จะเลือกผู้สมัครคนอื่นที่ไม่อยู่ในรายชื่อข้างต้นนี้ ----------------------- 4 โหวต
ไม่ไปใช้สิทธิ์ ----------------------------------------------------------- 6 โหวต
ยังไม่ตัดสินใจ -------------------------------------------------------- 15 โหวต
ยอดโหวตรวม  585 คน

จำนวนเท่านี้ คุณลีนำมาใช้ชี้วัดอนาคตกรุงเทพกันได้แล้วหรือครับ

สงสารเบอร์ 10 อ่ะ ได้ตั้ง 2 โหวต สาวกน้ำด่างไม่ค่อยชอบอะไรแบบ 24 ชม. หรือ

Edited by promotion, 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:50.

#118 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:53

เสพผลโพลจนบ้าไปอีกคนแล้ว 

การเลือกตั้ง คือ การต่อสู้โดยเสนอแนวคิดของตัวเองต่อผู้สิทธิ์เลือกตั้งก็เท่านั้น 

แล้ว ปชป. ทำผิดอะไร แค่เสนอแนวคิดของตัวเองในการพัฒนากรุงเทพฯ โดยมีคุณชายเป็นหัวหน้าลงไปปฏิบัติ 

ส่วนแนวคิดใครจะถูกใจผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง ก็วัดกันที่ผลการเลือกตั้ง

แล้วถ้า ปชป. ถอนตัวจากการเลือกตั้งคืออะไร หมายถึงว่า ปชป. ไม่มั่นใจว่าแนวคิดของตัวเองเป็นสิ่งที่ถูกต้องยังงั้นหรือ 

สรุปแล้วใครกันแน่ ที่บ้าเรื่อง "ไม้กันหมา" เข้าไขสันหลังเนี่ย

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#119 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:53

คุณ Tony
อันนั้นมันผลโหวตในกลุ่มพันธมิตรเขานะครับ ไม่ใช่ผลโหวตของคนกรุงทั้งหมด
ทำไมถึงเข้าใจยากเย็น? :-)

พันธมิตรเขาเอามาให้ดูว่าทางเขามีโมมเนตัมแบบนี้ และเขาตัดสินใจสนับสนุนเบอร์ 17
แล้วเขาก็เสนอว่าหาก ปชป จริงใจ ก็มาเทคะแนนสนับสนุนเบอร์ 17 กับเขา

แค่นี้ทำไมคุณ Tony ไม่เข้าใจ???

#120 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:57

เอาผลโหวตในแฟนเพจที่เต็มไปด้วยสาวกลัทธิแป๊ะกินฉี่มาเป็นตัวเลขอ้างอิง

ถ้าผมพลั้งเผลอโชว์โง่ได้น่าขายหน้าขนาดนี้

ผมคงอายจนไ่ม่กล้าเล่นเสรีไทยอีกแล้วล่ะ ๕๕๕๕

เอ๊ะ หรือว่านั่นคือสาเหตุที่น้อง leeporter ไ่ม่ยอมใช้ล็อกอินเดิมเล่น

:D  :lol:  :D

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#121 Et tu Brute?

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:58

ปานเทพโพลล์ สุหฤท ชนะแลนด์สไลด์

งั้นจิตรนาถคงไม่ต้องขอให้สุขุมพันธ์ถอนตัวแล้วมั้ง 

หรือจิตรนาถไม่เชื่อปานเทพ  :D

#122 tonythebest

tonythebest

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 16:58

คุณ Tony เบอร์ 17 เขาไม่มีฐานเสียงพรรคเหมือนของเบอร์ 9 กับเบอร์ 16 นะครับ คุณจะเอาไปเทียบกันได้ยังไง :-)

ของเขาเริ่มจากศูนย์ ไม่มีใครรู้จักมาก่อน เขาก็ต้องเสียเปรียบอยู่แล้ว

ปัจจุบันเขาไล่ทันหรืออาจจะแซงเสรีที่คนรู้จักกันมาตั้งหลายปีไปแล้ว

ดูของจริงดีกว่าครับ ดูสถิติการพูดถึงในด้านบวกของเบอร์ 17 เทียบกับของเบอร์อื่นสิครับ

http://realtime.zocialeye.com/bkk2013/

ถ้าหม่อมกับพงศ์พัศไม่มีพรรคเป็นฐานเสียงอยู่ข้างหลัง
มาวัดกันตัวต่อเป็นผู้สมัครอิสระเหมือนกัน เริ่มพร้อมกัน
คุณคิดว่ากินเบอร์ 17 ลงเหรอครับ?

นั่นมันเป็นปัญหากับผม หรือเป็นปัญหากับคนกรุงเทพหรือครับ

ปัญหาตอนนี้ คือใครจะได้รับโหวตมาเป็นผู้ว่า

เหลือเวลาอีกอาทิตย์กว่าๆ

คุณมองว่า เวลาที่เหลือ สุหฤทจะทำอะไรได้ครับ

ถ้าผมมองว่า การที่ผู้สมัครหน้าใหม่ ที่เปิดตัวหลังสุหฤทเสียด้วยซ้ำ

อย่างพงศพัศ ทำไมถึงทำยอดโหวตได้สูงกว่าใคร

หรือแม้ยอดกดไลค์ ก็ไม่น้อยหน้า

ปัญหามันคืออะไรล่ะครับ

หรือผู้สมัครทุกคน ต้องลดลงมาทำตามกติกาเดียวกับผู้สมัครที่ไม่มีความพร้อมมากที่สุด

เสรีรู้ว่า ตนเองอยากลงสมัครผู้ว่า

ติดป้าย แบนเนอร์ประชาสัมพันธ์ตัวเองไว้แต่ตอนไหน

นั่นคือการเตรียมพร้อมไงครับ

เมื่อรู้ว่า จะมาลงแข่งกับพรรคการเมืองที่มีความพร้อม

คุณก็ต้องรู้ระดับและเตรียมตัวมาก่อน

ถ้าเคยได้อ่าน

ก็จะรู้ว่า สุหฤท ไม่แม้แต่จะคิดนโยบายใดๆ ไว้หาเสียง

บอกว่าจะรอสอบถามจากประชาชนคนอื่นๆ ก่อน

แล้วจึงมาคิดนโยบายตามความต้องการของประชาชน

คุณอาจมองว่า มันเป็นความเจ๋งของการกำหนดนโยบายก็ได้

แต่คนอื่นหรือผม อาจจะมองว่า มันคือความไม่พร้อม หรือความชุ่ยก็ได้

ณ เวลานั้น จุดขายจุดเดียวของเขา

คือตัวเขาเอง 

จะมองแบบดาราหนังได้มั๊ยครับ

ถ้า ณเดช เล่นละครเรื่องไหน เรื่องนั้นก็ดังได้ โดยที่ไม่ต้องดูการแสดง

เอาแค่เป็น ณเดช มาเป็นพระเอก ก็พอแล้ว

ถามว่า คุณอยากจะให้คนกรุงเทพ

เอาอนาคตของบ้านเมืองของเขา

ฝากไว้กับคนแบบนี้หรือครับ

#123 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:03

คุณ Tony
อันนั้นมันผลโหวตในกลุ่มพันธมิตรเขานะครับ ไม่ใช่ผลโหวตของคนกรุงทั้งหมด

พันธมิตรเขาเอามาให้ดูว่าทางเขามีโมมเนตัมแบบนี้ และเขาตัดสินใจสนับสนุนเบอร์ 17
แล้วเขาก็เสนอว่าหาก ปชป จริงใจ ก็มาเทคะแนนสนับสนุนเบอร์ 17 กับเขา

แค่นี้ทำไมคุณ Tony ไม่เข้าใจ???

แล้ว "กลุ่มพันธมิตร" คือ กลุ่มเดียวที่เป็นผู้มีสิทธิเลือกตั้งในกรุงเทพฯ หรือเปล่าละ 

ถ้าไม่ใช่ แล้วทำไมต้องทำตามความต้องการของกลุ่มพันธมิตรละ 

ในเมื่อลูกค้ามีหลายกลุ่ม ทำไมต้องจับลูกค้าแค่กลุ่มเดียวด้วย ในเมื่อผู้ที่ยังไม่ได้ตัดสินใจก็ยังมีอีกมาก 

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#124 tonythebest

tonythebest

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:03

คุณ Tony

ผมเอามาให้ดูจำนวนไงครับ

585 คน

คุณว่ามันจะชี้วัดอะไรได้ครับ

เอาแค่เทียบกับจำนวนพันธมิตรทั้งหมด

ทั้งอดีตและปัจจุบัน ที่ยังติดตามความเคลื่อนไหวของพันธมิตรอยู่

มันชี้วัดอะไรกับความเป็นพันธมิตรได้

การทำโพล เค้าใช้การสุ่มตัวอย่างโดยเฉลี่ยนะครับ

เช่น กลุ่มนักศึกษา กลุ่มคนทำงาน

ไม่น่าจะเป็นแค่กลุ่มแฟนเพจปานเทวี

ผมไม่เข้าใจตรงไหน

#125 tonythebest

tonythebest

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:06

สังเกตุความเหมือนบางประการ

สุหฤท ไม่ติดป้ายหาเสียง แต่จะเน้นโซเชียล

นางธรณี ฤทธีธรรมรงค์ ไม่ออกไปหาเสียง แต่จะรอบัญชาสวรรค์

#126 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:11

สุหฤท ไม่ติดป้ายหาเสียง แต่จะเน้นโซเชียล

นางธรณี ฤทธีธรรมรงค์ ไม่ออกไปหาเสียง แต่จะรอบัญชาสวรรค์

อันนั้น (รวมทั้งรูปสุหฤทข้างบน) คือวิธีดิสเครดิตแบบตื้นๆ ของคุณ Tony
มันไม่ work หรอกครับ :-)

#127 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:14

ผมว่าไม่เหมือนกันนะครับ

ของสุหฤท เค้าก็หาเสียงนะครับ เพียงแต่แนวทางไม่เหมือนคนอื่นแค่นั้นเอง

ส่วนของธรณีนั้น ผมไม่อยากก้าวล่วงบัญชาสวรรค์ครับ  :lol:  :lol:  :lol:

Edited by Ricebeanoil, 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:14.

#128 tonythebest

tonythebest

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:33

อันนั้น (รวมทั้งรูปสุหฤทข้างบน) คือวิธีดิสเครดิตแบบตื้นๆ ของคุณ Tony
มันไม่ work หรอกครับ :-)

ผมแค่เอารูปถ่ายของสุหฤทมาลง

คุณกลับมองว่าผมดิสเครดิตสุฤทเสียแล้ว

ผมว่า... คุณป้วนเปี้ยนอยู่กับเรื่องแบบนี้เกินไปแล้วนะครับ

เพลาๆ ลงหน่อยสิครับ

นี่เป็นรูปถ่ายทั่วไป

ที่เจ้าตัวก็ไม่ได้คิดจะลบอะไรไป

ทำไมถึงมองว่าผมเอามาดิสเครดิต

#129 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 17:49

สาวกแป๊ะกินฉี่ร่างนี้เข้าใจคำว่าดิสเครดิตว่าอะไร? 

#130 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:16

ผมเห็นด้วยกับนายปานเทพนะครับ สำหรับคนที่ไม่ชอบทั้งเพื่อไทยและประชาธิปัตย์ วิธีนี้เป็นวิธีที่ดีที่สุด ดีกว่าไปเตะหมูเข้าปากหมา ให้พรรคใหญ่บางพรรคชุบมือเปิบไป

I've got the moves like Jagger~~~

#131 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:35

ผมเห็นด้วยกับนายปานเทพนะครับ สำหรับคนที่ไม่ชอบทั้งเพื่อไทยและประชาธิปัตย์ วิธีนี้เป็นวิธีที่ดีที่สุด ดีกว่าไปเตะหมูเข้าปากหมา ให้พรรคใหญ่บางพรรคชุบมือเปิบไป

แหม เนียนเลยนะตัว

#132 tonythebest

tonythebest

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:37

555 ไม่อายปากเลยนะโปก

#133 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 18:38

แหม เนียนเลยนะตัว

ช้ำเลือดช้ำหนองแล้วครับกระทู้นี้ ทั้งแดงทั้งเหลืองกันเลยทีเดียว  :lol:  :lol:  :lol:

#134 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 19:45

โมเมนตั้ม เยอะแค่ไหนขึ้นอยู่กับมวลและความเร็ว

เคยดูหนังเรื่อง armagedon พากษ์ไทย

นักวิทยาศาสตร์คนหนึ่งเสนอให้ยิงแสงเลเซอร์ใส่อุกาบาต

ก็มีนักวิทยาศาสตร์อีกคนหนึ่งแย้งขึ้นมาว่า

ทำแบบนั้นไม่ต่างเอาปืนฉีดน้ำยิงใส่รถไฟโดยหวังว่ารถไฟจะหยุด

ปริมาณการโหวตแค่นี้ บอกตามตรงเหมือนปั่นจักรยานเร็วจี๋เพื่อชนสิบล้อที่ค่อยๆ ลดความเร็ว

We love fender.

#135 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:42

"โพลบ้านสมเด็จ" ไหนเลยจะสู้ "ปานเทพแฟนเพจโพล"  :lol:  :lol:  :lol:

#136 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 23:54

ไม่มีปัญญาหาคะแนนเอง... ถึงต้องมายืมจมูกคนอื่น ไม่มักง่ายไปหรือคะ คุณหมากันไม้ เอ๊ยไม้กันหมา :o  :huh:

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#137 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 11:45

ดูคะแนนจากโพลใน FB ของปานเทพ พัวพงษ์พันธ์ข้างบน คะแนนเบอร์ 17 กำลังมาแรงมากในกลุ่มพันธมิตร

ผ่านไปแค่ 2 สัปดาห์คะแนนสุหฤทขึ้นนำในหลายๆ โพลที่ทำโดยกลุ่มพลังเงียบหลายกลุ่ม รวมทั้งโพลของปานเทพด้วย

เป็นปรากฎการณ์ที่เหนือความคาดหมายมาก ซึ่งแม้แต่ปานเทพเองก็ยังงง

อยากเชิญชวนประชาชนคนเดินดินว่าเลือกตั้งครั้งนี้มาร่วมกันสั่งสอนทั้ง 2 พรรคใหญ่โดยใช้การโหวตแบบ strategic vote แบบใหม่

ผู้ที่ 4 ปีที่แล้วเลือกไม้กันหมาไปรอบนึงแล้วเหมือนผม ปีนี้อย่าเสียคะแนนเลือกไม้กันหมาอีกเลย เสียเวลาเปล่าเพราะอีก 4 ปี 8 ปี 16 ปี 20 ปี และทุกๆ 4 ปีต่อๆ ไป ท่านก็ต้องมาทนเลือกไม้กันหมาอีกรอบ ไม่เห็นแสงสว่างปลายอุโมงค์เลย

หากท่านไม่ต้องการเลือกไม้กันหมา แต่ไม่ต้องการให้เพื่อไทยครองกรุงเทพ ร่วมใจกันเทคะแนนไปเบอร์ 17 เบอร์เดียว อย่าให้เสียงแตก

ส่วนท่านที่ไม่อยากเลือกพงศ์พัศ แต่ก็ไม่อยากให้ ปชป ชนะเลือกตั้งครั้งนี้เช่นกัน ก็เทคะแนนมาลงเบอร์ 17 เช่นกันครับ

ไม่ชอบพงศ์พัศ ก็ไม่ต้องฝืนใจเลือกเพื่อไม่ให้ ปชป ชนะ วันนี้ท่านมีทางเลือกแล้ว

รวมพลังทุกฝ่ายเลือกเบอร์ 17 เพียงเบอร์เดียว win-win ทั้งคู่ครับ ไม่มีใครแพ้ใครชนะ

ผู้ที่จะแพ้คือ 2 พรรคใหญ่เท่านั้นครับ

พวกเราไม่ได้เป็นศัตรูกัน ผู้ที่เป็นศัตรูกันจริงๆ คือ 2 พรรคใหญ่

ได้เวลาสั่งสอนทั้ง 2 พรรค

คิดแบบเดิม เลือกแบบเดิม ได้แบบเดิม

คิดแบบใหม่ เลือกแบบใหม่ ได้สุหฤทมาเปลี่ยนกรุงเทพครับ

หยุดความกลัวทั้งหลายที่ทั้ง 2 พรรคใช้ในการปั่นหัวท่าน

ใช้ 1 เสียงของท่านเลือกเบอร์ 17 ไปเปลี่ยนกรุงเทพกันครับ

เบอร์ 17 คือใคร......?

ผมจำไม่ได้....

เผื่อจะพิจารณาตาม.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#138 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:08

Strategic Voting แปลว่า "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ" ครับ

อย่ามั่ว

In voting systemstactical voting (or strategic voting or sophisticated voting or insincere voting) occurs, in elections with more than two candidates, when a voter supports a candidate other than his or her sincere preference in order to prevent an undesirable outcome.[1]

It has been shown by the Gibbard–Satterthwaite theorem that, if a voting method for choosing one of several options is completely strategy-free, then it must be either dictatorial or nondeterministic (that is, might not select the same outcome every time it is applied to the same set of voter preferences). For instance, therandom ballot voting method, which randomly selects the ballot of a single voter and uses this to determine the outcome, is strategy-free, but may result in different choices being selected if applied multiple times to the same set of ballots.

However, the type of tactical voting and the extent to which it affects the character of the campaign and the results of the election vary dramatically from one voting system to another.

คือผมอ่านแล้ว สงสัยอะครับ...  ภาษาผมก็ไม่ค่อยดี  เลยไม่แน่ใจ...

ช่วยแปลหน่อยครับว่า  ตรงไหนที่ท่านยกมา  Strategic Voting หรือ Tactical Voting มันแปลได้ว่า

"อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"   

เหอๆๆ  ไอ้คนกดไลค์ให้กันเนี่ย...  สงสัยไม่ได้อ่าน...   หลับหูหลับตากด อย่างเดียว...

จะหลอกเพื่อนๆกันอีกแล้วหรือครับ...       หาเจอแล้วแจ้งให้ทราบหน่อยนะครับ ...  จะได้เป็น วิทยาทาน ว่า 

ประโยคไหนมันตีความได้...  ไกลขนาดนั้น... 

ไม่เอาที่ท่านยกมาก็ได้..  มาดูว่าคนอื่นเค้าแปลอย่างไร...  

tactical voting

(in an election) the practice of casting one's vote not for the party of one's choice but for the second strongest contender in order to defeat the likeliest winner

Collins Discovery Encyclopedia, 1st edition © HarperCollins Publishers 2005

http://encyclopedia2...trategic Voting

จาก อีกที่นึง

Strategic Voting

Definition: Strategic voting is voting for a candidate or party other than your first choice in the hopes of preventing another candidate from winning an election.

http://canadaonline....tegicvoting.htm

ไม่มีอันไหนจะใกล้เคียงที่ท่านว่า...  "อย่าเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ"   

ผมไม่แน่ใจว่า โหวต 17 จะเป็น  Strategic Voting หรือไม่...    

แต่ผมอ่านคำแปลที่ ไม่ใช่ที่ท่านแปลแล้ว คิดว่า...  ดร เสรี บิลลี่ จิตกร...    ที่ต้อง ขืนใจตัวเอง ไปเลือก 16 เพื่อ กันหมา เนี่ย...    

Strategic Voting  ชัวๆ... ตรงตาม definition จังๆ

ระหว่าง ดร เสรี บิลลี่ จิตกร...

กับ จขกท 

ใครเอาคะแนนเสียงไปทิ้งถังขยะ 

จะเล่นลิ้นไปไหน โครตน่ารำคาญ

ไอ้ จขกท "มั่ว" ขนาดนี้

ทำดัดจริตมองไม่เห็นซะงั้น

วันนี้ต้องเพิ่ม 'ชัย ราชวัตร'  'ส.ศิวรักษ์' 'แก้วสรร อติโพธิ'  พล.ต.อ.วิสิษฐ เดชกุญจร  'สมเกียรติ อ่อนวิมล' เป็นต้น....

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#139 Axis Kernel

Axis Kernel

น้องเก่า

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:09

มาถึงวันนี้การหาเสียงเลือกตั้งเข้าสู่โค้งสุดท้าย

เมื่อได้ยินเสียงประกาศของ "อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ" ออกมาวิงวอนคน กทม.ว่า "หากไม่อยากให้ทักษิณยึดกรุงเทพฯต้องออกมาเลือกตั้ง"

นั่นเป็นความชัดเจนว่า เกมในโค้งสุดท้ายที่พรรคประชาธิปัตย์จะใช้สู้ "พงศพัศ" คือ "ปลุกพลังความเกลียดชัง พ.ต.ท.ทักษิณ"

ให้ออกมาต้าน "พงศพัศ" เป็นไปในแนวทางเดียวกับสาวกพรรคประชาธิปัตย์ระดับปลายแถวที่พยายามใช้ยุทธศาสตร์นี้มาต่อสู้

ถึงคราวนี้ "หัวหน้าพรรคอภิสิทธิ์" เล่นเองแบบเต็มๆ

หรือว่า จากที่ความเชื่อมั่นในตัวผู้สมัครลดลง ความมั่นใจในพรรคก็หล่นวูบ ถึงขั้นต้องเอา "ทักษิณ" มาฆ่า "พงศพัศ"

เลือก "สุขุมพันธุ์" เพราะเกลียด "ทักษิณ" ไม่เกี่ยวกับว่ามีความสามารถในการบริหาร กทม.หรือไม่???

คำถามคือ คนกรุงเทพฯจะรับตรรกะแบบนี้หรือไม่???

Edited by Axis Kernel, 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:10.

#140 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 12:14

คนกรุงเทพจะรับตรรกะ ที่ว่า คนกรุงเทพลืมการเผาบ้านเผาเมืองไปแล้ว เพราะเป็นเสื้อแดงมากขึ้น

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#141 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:14

พี่ lee คิดว่าเลือกสุหฤท แล้วจะเปลี่ยนกรุงเทพยังไงครับ   ก็ในเมื่อ สุหฤท ไม่มีทางจะได้เป็นผู้ว่าฯ   
คะแนนจะได้ถึงสองแสนหรือปล่าว

เปลี่ยนได้สิครับ เพียงแต่คนที่เขาอยากได้ จะไม่ได้เป็น

คุณ someone เคยได้ยินคำพังเพยเหล่านี้ไหมครับ
- ปิ้งปลาประชดแมว
- เตะหมูเข้าปากหมา
- ตีงูให้กากิน

อันแรกไม่ค่อยใช่นัก ผมชอบอันสอง และสามมากกว่า

"เตะหมูเข้าปากหมา"  อ๋อ คำนี้ผมเข้าใจครับ พี่ชามู

และผมก็คิดว่า พี่ lee กำลังโน้มน้าวและป่วนคนในนี้ ก็เพื่อการนั้นอยู่ครับ

เพราะถึงยังไง เปอร์เซ็นต์เป็น 0 ที่สุหฤทธจะชนะได้เป็นผู้ว่า 

ผมขอสรุปในความคิดผม ว่า

เลือกเบอร์ 17  ก็เหมือน "เตะหมูเข้าปากหมาเบอร์ 9" 

#142 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2556 - 13:37

ผมชักสงสัยแล้วว่า โพลเผาไทยที่มันทำกันเองในพรรค (ไม่ได้เป็ดเผย) อาจแพ้หม่อมขุมห่าง

:lol: 

#143 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:01

มาถึงวันนี้การหาเสียงเลือกตั้งเข้าสู่โค้งสุดท้าย

เมื่อได้ยินเสียงประกาศของ "อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ" ออกมาวิงวอนคน กทม.ว่า "หากไม่อยากให้ทักษิณยึดกรุงเทพฯต้องออกมาเลือกตั้ง"

นั่นเป็นความชัดเจนว่า เกมในโค้งสุดท้ายที่พรรคประชาธิปัตย์จะใช้สู้ "พงศพัศ" คือ "ปลุกพลังความเกลียดชัง พ.ต.ท.ทักษิณ"

ให้ออกมาต้าน "พงศพัศ" เป็นไปในแนวทางเดียวกับสาวกพรรคประชาธิปัตย์ระดับปลายแถวที่พยายามใช้ยุทธศาสตร์นี้มาต่อสู้

ถึงคราวนี้ "หัวหน้าพรรคอภิสิทธิ์" เล่นเองแบบเต็มๆ

หรือว่า จากที่ความเชื่อมั่นในตัวผู้สมัครลดลง ความมั่นใจในพรรคก็หล่นวูบ ถึงขั้นต้องเอา "ทักษิณ" มาฆ่า "พงศพัศ"

เลือก "สุขุมพันธุ์" เพราะเกลียด "ทักษิณ" ไม่เกี่ยวกับว่ามีความสามารถในการบริหาร กทม.หรือไม่???

คำถามคือ คนกรุงเทพฯจะรับตรรกะแบบนี้หรือไม่???

และวันนี้ ทุกๆอย่างก็คงจะเคลียร์แล้วนะครับ ไม่มีอะไรต้องถกเถียงแก้ตัวกันแล้วนะครับ ผู้แพ้ทั้งหลาย ทั้งที่มีชื่อและพวกโนเนม

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#144 โคนัน

โคนัน

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:11

>เพิ่งเข้าไปดู page ของปานเทพอีกครั้ง

:D  :D  ปานเทพแฟนเพจโพล โดยตบหน้าเหมือนกัน แต่ที่ งง มีคนเชื่อด้วย   :D  :D

#145 Et tu Brute?

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:14

ชัดเจนครับ มั่นใจครับ

ตื่นๆๆๆๆๆ ครับ  :lol:

Edited by Et tu Brute?, 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:15.

#146 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:19

:D  :D  ปานเทพแฟนเพจโพล โดยตบหน้าเหมือนกัน แต่ที่ งง มีคนเชื่อด้วย   :D  :D

ผมบอกแล้วว่าเป็นโพลในกลุ่มพันธมิตรเขา มันสะท้อนให้เห็นว่าพันธมิตรเขาคิดยังไง

คะแนนในส่วนของพันธมิตรตีกลับในโค้งสุดท้ายมาเทให้หม่อม เพราะเขาเห็นว่าเพื่อไทยมาแรงมาก เขาเลยยอมสละคะแนนของสุหฤทให้

http://www.facebook....31031938&type=1

#147 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:24

ผมบอกแล้วว่าเป็นโพลในกลุ่มพันธมิตรเขา มันสะท้อนให้เห็นว่าพันธมิตรเขาคิดยังไง

คะแนนในส่วนของพันธมิตรตีกลับในโค้งสุดท้ายมาเทให้หม่อม เพราะเขาเห็นว่าเพื่อไทยมาแรงมาก เขาเลยยอมสละคะแนนของสุหฤทให้

http://www.facebook....31031938&type=1

มาเต็ม ...  ตอนเลือก พากันเห่าหอนเตะตัดขาทุกท่าเอาทุกประตู  พอไม่เข้าเป้าก็เตรียมปูทาง เห่าต่อ

เดี๋ยวอีกไม่กี่วันนี้จะได้ตั้งเวทีทวงบุญคุณอีกใช่ป่ะ อิอิ ..  รู้ทันว่ะ  :lol: :lol:

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#148 เช never die

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:26

เอ้า.. ไอ้พวก ปชป. เตรียมชดใช้บุญคุณนะเว้ย

อีกไม่กี่วัน เพ่ๆ เค้าจะมาทวงบุญคุณแล้วนะเว้ย

นี่ถ้าไม่ได้กองเชียร์อีสาวปานมาช่วยใว้ 6 - 7 แสน

ป่านนี้แพ้ไปแล้วนะเว้ยย.. งงเต่าจุงเบย :lol: :lol: :lol:

#149 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:33

คุณ Lee ขยันตอบกระทู้คุณสุหฤทตั้งหลายโพสหลายกระทู้ แต่ตอบกระทู้เจ๊แค่คอมเม้นต์เดียวเองงงงงงงง

#150 โคนัน

โคนัน

ตอบ 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:35

มาเต็ม ...  ตอนเลือก พากันเห่าหอนเตะตัดขาทุกท่าเอาทุกประตู  พอไม่เข้าเป้าก็เตรียมปูทาง เห่าต่อ

เดี๋ยวอีกไม่กี่วันนี้จะได้ตั้งเวทีทวงบุญคุณอีกใช่ป่ะ อิอิ ..  รู้ทันว่ะ  :lol: :lol:

ส่วนหนึ่งที่เห่าหอนไว้ 

คุณยังไม่เข้าใจอีกหรือ?
ผมบอกแล้วไงว่าเบอร์ 16 มีแต่คะแนนลดลงทุกวัน เพราะคนเปลี่ยนไปเลือกเบอร์อื่น (โดยเฉพาะเปลี่ยนไปเลือกเบอร์ 17)
คนที่เปลี่ยนไปแล้ว ยากที่เขาจะหวลกลัลมาเลือกเบอร์ 16 อีก
แต่เบอร์ 17 คะแนนเพิ่มขึ้นทุกวัน แต่ยังน้อยกว่ามาก

ดังนั้นที่จิตนาถออกมาบอกให้เบอร์ 16 ยอมเสียสละเพื่อกรุงเทพโดยการยอมถอนตัวนั้น
ไม่ใช่เพราะคะแนนเบอร์ 17 มากกว่าเบอร์ 16 อยู่นะครับ
แต่เพราะเบอร์ 16 ไม่มีทางได้คะแนนเพิ่มขึ้นอีกแล้ว มีแต่เสียคะแนนไป ดังนั้นจึงไม่มีทางชนะแน่นอน
จิตดนาถจึงเอาหนามที่ ปชป เคยยอกคนอื่นเขามาบ่งคืน โดยให้ ปชป ยอมเสียสละและเทคะแนนไปให้เบอร์ 17 แทน หากมีความจริงใจที่จะทำเพื่อคนกรุงเทพจริงๆ ไม่ให้เพื่อไทยครองกรุงเทพ

ง่ายๆ แค่นี้แหล่ะครับ แต่บังเอิญคุณมองจากมุมของคนที่ไม่ยอมเสียอะไรเลย จะให้แต่คนอื่นเขาเสียสละไปเลือกไม้กันหมา
คุณเลยมองไม่เห็น ไม่เข้าใจเรื่องง่ายๆ แบบนี้ :-)

Edited by โคนัน, 4 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:36.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน