Jump to content

- - - - -

จากสวนดุสิตโพล

• Please log in to reply
232 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:01

รองศาสตราจารย์ ดร.สุขุม  เฉลยทรัพย์
   ประธานดำเนินงาน “สวนดุสิตโพล”
                                                                                                   วันที่ 5 มีนาคม 2556

พวกคุณมันก็สื่อสารทางเดียวเหมือนเดิม แล้วจะมานั่งในใจของประชาชนได้อย่างไร

Edited by Stargate-1, 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:02.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#52 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:03

ความเห้นส่วนตัว

คุณไม่ได้ทำโพลล์

คุณสวมเสื้อนักวิชาการ ขายตัว ขายสถาบัน ให้พรรคการเมืองชั่ว

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#53 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:04

ดีครับ...  ผิดพลาดแล้วปรับปรุง..

คนที่ไม่เคยผิด คือ คนที่ไม่เคยทำอะไรเลย... 

:D

เรื่องนี้ ต่างกับ คนที่ตั้งใจทำให้มันผิด

เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เค้าตั้งใจทำผิด หรือ ทำถูกแต่ผิดเพราะโดนหลอก...     

หรือ ผิดเพราะ ทำอย่างไรก็ไม่มีทางถูก...

ช่น ไปโพล์ถามคนที่ชอบโกหกว่า ชอบอะไร..  

งั้นเราก็ไม่ต้องคุยกันเลยครับ

เพราะไม่รู้อะไรเลย

ถามจริงจริง เถอะครับ

เรารู้ได้อย่างไร ว่า คนที่ไม่เคยผิด คือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#54 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:06

นี่ใช่มั๊ย "ตอแหลแลนด์"

#55 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:07

ดีครับ...  ผิดพลาดแล้วปรับปรุง..

คนที่ไม่เคยผิด คือ คนที่ไม่เคยทำอะไรเลย... 

จริงค่ะ คนที่ไม่เคยผิดคือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

แต่ถ้าคนที่ทำผิดซ้ำซาก...ทำโพลล์ผิดซ้ำซาก

อย่างนี้ ควรจะให้เค้าทำอะไรดีหล่ะค่ะ คุณเฮ็นไต

เป้นดิฉัน ควรจะพิจารณาลาออกไปแล้ว...แล้วคุณคิดเหรอว่า การทำโพลล์ต่อๆๆมา

คนจะเชื่อถือข้อมูลเหล่านั้นอีก

ผิดซ้ำผิดซาก ...มีสถานเดียว พิจารณาตัวเองค่ะ

แต่อย่างว่าหล่ะนะคะ ถามหาสปริต ของนักการเมือง นักวิชาการ คงยากอะ

หน้าพวกเค้าไม่ได้มีหลายด้านเสียด้วยสิ

ถูกครับ ทำโพล์ผิด...  ความเชื่อถือก็ลด  จะทำกลับคืนก็คงต้องทำถูกมากขึ้น... 

แต่ถ้าใช้หลักว่า ทำผิดแล้วเลิกทำ...     ผมว่า โลกเราคงไม่เจริญมาถึงทุกวันนี้...

กว่า เอดิสัน จะหา ไส้หลอดที่ อยู่ได้นานๆ...    ท่านว่า เค้าทำเจ๊งไปกี่รอบ...

กว่า ยารักษาโรค ต่างๆที่ใช้กันจะออกมาได้...  ท่านว่า เค้าทำเจ๊งไปกี่รอบ... 

อุ๊ย ตอบมาได้แบบแถไถเถลือกถลอก แบบสะเปะสะปะมากเลยนะคะ

จูดี้แพ้เลือกตั้งคราวนี้ทำให้คุณสติปัญญาแตกซ่าน โฟกัสไม่เจอหรือไงค่ะ

คุณพูดราวกะว่าในประเทศไทยมีแต่สวนดุสิตเท่านั้นทำโพลที่เดียวได้หรือค่ะคุณ

ยังมีสถาบันหรือแม้แต่องคืกรเอกชนเยอะแยะที่เค้าสามารถทำได้แถมทำได้แม่นยำกว่าด้วย

เพียงแต่เค้าไม่ออกตัวหรือมาสำรวจสุ่มสี่สุ่มห้า บ้าเลือด ออกมาทุกรายสัปดาห์

เหมือนสวนดุสิตหรือเอแบคโพลหรอกค่ะ

จำไว้นะคะ โลกโลกาภิวัตน์ ทุกอย่างมีการแข่งขันกันเสมอ เมื่อไหร่คุณหยุดนิ่ง หรือพลาด

ก็มีคนวิ่งนำหน้าและชิงเข้าเส้นชัยได้เสมอ

เอดิสันเก่งที่ค้นพบไส้หลอดไฟจริง...แต่คุณรู้ไหมค่ะว่าการค้นพบทางวิทยาศาสตร์หลายๆอย่าง

ในเวลาต่อๆๆมา มันหักล้างและพบสิ่งใหม่ๆๆหรือต่อยอดเสริมจากจุดที่คนค้นพบเดิมมากมายก่ายกอง

ดูการตอบของคุณแล้ว เหมือนพยายามอวดฉลาด...แต่จริงๆๆ กลวงชะมัดยาดเลยอะ

#56 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:09

ผมว่า คุณเฮนพูดข้ามสาระสำคัญไป

เมื่อการสำรวจโพลเป็นการสำรวจเพื่อรายงานผลออกไป

และผลของโพล มีส่วนทั้งชี้นำความคิด และเป็นข้อมูลสำหรับการตัดสินใจได้

สาระและผลของโพล จึงมีความสำคัญ และควรประกอบด้วยข้อมูลที่เชื่อถือได้

ในระดับของโพล เช่น มีความผิดพลาด +- ไม่เกิน 10% หรืออะไรเช่นนี้

หากเมื่อผิดพลาด และยังตะแบงความผิดพลาดไปอีก

ดังเช่นที่เอดิสันทดลองหลอดไฟไปเรื่อยๆ

ผลของโพล ของผลของการประดิษฐ์หลอดไฟ มันให้ผลต่างกันนะครับ

ในทางกลับ

หากผลของการประดิษฐ๋หลอดไฟของเอดิสันทุกครั้ง

มีการนำไปใช้จริงทุกครั้ง

ทุกครั้งมีคนถูกไฟดูดตาย จากการทดลองหาไส้หลอดแบบผิดๆ ไปทุกครั้ง

ทดลองพันครั้ง มีคนตายพันคน

คุณว่า เอดิสันจะหยุดทดลองตั้งแต่ผิดพลาดครั้งที่ 1 เลยหรือไม่

ผมก็ไม่เห็นว่าเค้าจะตะแบบงยังไง...  เค้าผิดขนาดนี้ เค้าก็ว่าผิด...  

CIA ให้ ข้อมูลรัฐบาลผิดบ้างถูกบ้าง ...  ถามว่า หน่วยงานนี้ ยังมีอยู่หรือถูกยุบไป...  

Gallup poll  ทำผิดบ้างถูกบ้าง..  ถามว่า ทำไมอยู่ได้มาเป็น ร้อยปี...   

ประเด็นผมมีแค่...    

คนเราทำผิดพลาดได้...

คนที่ดีคือเมื่อ ผิดแล้วแก้ไข...   คนแบบนี้ทำให้โลกเจริญ...

16.09  ขออภัย

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#57 GuoJia

GuoJia

Siam

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:11

ที่ผ่าน ๆ มาทำให้เห็นว่า

นักทำโพลกลายอาชีพที่น่ารังเกียจอีกอาชีพหนึ่ง

ต่อไปนี้นักทำโพลมาถามความเห็น ไล่หนีอย่างเดียว

“ ...คนชั่วจะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา ,

ประเทศชาติผ่านวิกฤติด้วยศรัทธา ยามเมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพ “

#58 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:13

ผมว่า คุณเฮนพูดข้ามสาระสำคัญไป

เมื่อการสำรวจโพลเป็นการสำรวจเพื่อรายงานผลออกไป

และผลของโพล มีส่วนทั้งชี้นำความคิด และเป็นข้อมูลสำหรับการตัดสินใจได้

สาระและผลของโพล จึงมีความสำคัญ และควรประกอบด้วยข้อมูลที่เชื่อถือได้

ในระดับของโพล เช่น มีความผิดพลาด +- ไม่เกิน 10% หรืออะไรเช่นนี้

หากเมื่อผิดพลาด และยังตะแบงความผิดพลาดไปอีก

ดังเช่นที่เอดิสันทดลองหลอดไฟไปเรื่อยๆ

ผลของโพล ของผลของการประดิษฐ์หลอดไฟ มันให้ผลต่างกันนะครับ

ในทางกลับ

หากผลของการประดิษฐ๋หลอดไฟของเอดิสันทุกครั้ง

ทุกครั้งมีคนถูกไฟดูดตาย จากการทดลองหาไส้หลอดแบบผิดๆ ไปทุกครั้ง

คุณว่า เอดิสันจะหยุดทดลองตั้งแต่ผิดพลาดครั้งที่ 1 เลยหรือไม่

ผมก็ไม่เห็นว่าเค้าจะตะแบบงยังไง...  เค้าผิดขนาดนี้ เค้าก็ว่าผิด...  

CIA ให้ ข้อมูลรัฐบาลผิดบ้างถูกบ้าง ...  ถามว่า หน่วยงานนี้ ยังมีอยู่หรือถูกยุบไป...  

Gallup poll  ทำผิดบ้างถูกบ้าง..  ถามว่า ทำไมอยู่ได้มาเป็น ร้อยปี...   

คนที่ดีคือเมื่อ ผิดแล้วแก้ไข...   คนแบบนี้ทำให้โลกเจริญ...

ตกลงจะเอาแนว ปรัชญา หรือ เอามันกันแน่

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#59 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:15

จริงค่ะ คนที่ไม่เคยผิดคือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย

แต่ถ้าคนที่ทำผิดซ้ำซาก...ทำโพลล์ผิดซ้ำซาก

อย่างนี้ ควรจะให้เค้าทำอะไรดีหล่ะค่ะ คุณเฮ็นไต

เป้นดิฉัน ควรจะพิจารณาลาออกไปแล้ว...แล้วคุณคิดเหรอว่า การทำโพลล์ต่อๆๆมา

คนจะเชื่อถือข้อมูลเหล่านั้นอีก

ผิดซ้ำผิดซาก ...มีสถานเดียว พิจารณาตัวเองค่ะ

แต่อย่างว่าหล่ะนะคะ ถามหาสปริต ของนักการเมือง นักวิชาการ คงยากอะ

หน้าพวกเค้าไม่ได้มีหลายด้านเสียด้วยสิ

ถูกครับ ทำโพล์ผิด...  ความเชื่อถือก็ลด  จะทำกลับคืนก็คงต้องทำถูกมากขึ้น... 

แต่ถ้าใช้หลักว่า ทำผิดแล้วเลิกทำ...     ผมว่า โลกเราคงไม่เจริญมาถึงทุกวันนี้...

กว่า เอดิสัน จะหา ไส้หลอดที่ อยู่ได้นานๆ...    ท่านว่า เค้าทำเจ๊งไปกี่รอบ...

กว่า ยารักษาโรค ต่างๆที่ใช้กันจะออกมาได้...  ท่านว่า เค้าทำเจ๊งไปกี่รอบ... 

ถ้าผิดครั้งเดียวแล้วกลับมาถูก อันนั้นเรียกว่าผิดพลาด และได้รับการแก้ไข

แต่ผิดซ้ำซาก ผิดแล้วผิดอีก เป็นบริษัทชั้นนำนี่ไล่ออกสถานเดียวนะครับ

เว้นแต่ว่าจะเป็นลูกเจ้าของบริษัท อันนั้นก็ไม่ว่ากัน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#60 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:16

ข้อ 3  .. การวิเคราะห์ข้อมูล จะต้องควบคุมตัวแปร โดยเฉพาะ “พฤติกรรมการให้ข้อมูลของ         คนกรุงเทพฯ” กระแสความนิยมที่ก่อให้เกิด “การเลื่อนไหลของข้อมูลตามกัน” การแข่งขันอย่างดุเดือดของฝ่ายที่แข่งขัน รวมทั้ง “ฐานเสียง” ของแต่ละฝ่าย ฯลฯ

เสียใจจัง

สวนดุสิตโพลเลือกที่จะโทษว่าความผิดของตัว

เกิดจากคนกรุงเทพฯด้วย  !

ก็รู้ว่าคนกรุงเทพฯมีบาปอันนี้ที่ตัวเองสาดให้

ทำไมไม่ปิดจุดอ่อนการทำงานของตัวให้สอดคล้องกับประชาชีชาวกรุงเทพฯ

และกับการแข่งขันที่ดุเดือด ??

ก็มันพลาดมาสองครั้งแล้วไม่ใช่เหรอตั้งแต่โพลผู้ว่า 52 และโพล ส.ส.กทม.23/10

กล้าจุงเบยที่สำนักโพลโทษคนกรุงเทพฯ แทนที่จะรับว่า เป็นตัวเองที่ผิด 100%

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#61 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:18

ไม่ได้อ่านผลโพลก็ไม่มีใครเค้าตายกันนะ

อย่าเข้าใจอะไรผิด  :lol:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#62 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:18

ข้อ 3  .. การวิเคราะห์ข้อมูล จะต้องควบคุมตัวแปร โดยเฉพาะ “พฤติกรรมการให้ข้อมูลของ         คนกรุงเทพฯ” กระแสความนิยมที่ก่อให้เกิด “การเลื่อนไหลของข้อมูลตามกัน” การแข่งขันอย่างดุเดือดของฝ่ายที่แข่งขัน รวมทั้ง “ฐานเสียง” ของแต่ละฝ่าย ฯลฯ

เสียใจจัง

สวนดุสิตโพลเลือกที่จะโทษว่าความผิดของตัว

เกิดจากคนกรุงเทพฯด้วย  !

ก็รู้ว่าคนกรุงเทพฯมีบาปอันนี้ที่ตัวเองสาดให้

ทำไมไม่ปิดจุดอ่อนการทำงานของตัวให้สอดคล้องกับประชาชีชาวกรุงเทพฯ

และกับการแข่งขันที่ดุเดือด ??

ก็มันพลาดมาสองครั้งแล้วไม่ใช่เหรอตั้งแต่โพลผู้ว่า 52 และโพล ส.ส.กทม.23/10

กล้าจุงเบยที่สำนักโพลโทษคนกรุงเทพฯ แทนที่จะรับว่า เป็นตัวเองที่ผิด 100%

ใครจะบอกว่าผิดเพราะรับเงินมา :o :o

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#63 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:19

ไม่ได้อ่านผลโพลก็ไม่มีใครเค้าตายกันนะ

อย่าเข้าใจอะไรผิด  :lol:

แจ๊กเก้ออาจตายได้ครับ เบิกเงินไม่ได้ :( :(

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#64 notcomeng

notcomeng

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:19

แถได้โล่ห์จริงๆ  :D  :D  :D

#65 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:21

ถ้าคนไม่เชื่อถือโพล การที่เค้าจะไม่อยากตอบ
หรือตอบแบบสับขาหลอก มันก็ไม่ใช่เรืองแปลกอะไรค่ะ

ต้องถามตัวคนทำโพลว่าทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ ยึดตามหลักวิชาการหรือเปล่า?
ถ้าคิดได้มันก็มีคำตอบอยู่ในใจแล้วค่ะว่าจะต้องแก้ที่ตรงไหน

#66 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:23

โพลเกี่ยวกับการเมือง ยกเลิกทำไปเถอะ ไม่แม่นยำ อยู่แล้ว ทำแล้วมีแต่ผลเสียกับสถาบัน

แนะนำอย่าง ถ้าจะทำโพล ให้ทำกับเฉพาะกลุ่ม ที่ชัดเจน และเป็นเรื่องๆ ที่มีประโยชน์ต่อสังคม

การทำโพลของคุณ ที่อ้างว่าทำตามหลักการ

แต่ผม สังเกตคำถามของโพลหลายๆ ครั้งที่ออกมา

ดูก็รู้ว่า เป็นการตั้งคำถามที่ผิดหลักการ ทำเพื่อชี้นำ

รวมถึงไม่สามารถตอบโจทย์ทางสถิติได้

พูดง่าย โพลของคุณ มันทำโดยผิดหลักการ ไร้คุณภาพ

เหมือนคนที่คนที่เค้ามีความรู้ด่าไว้ว่า โพลรับจ้าง สมควรแล้วที่จะให้ผลโพลที่ผิดพลาด

Edited by Majestic, 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:29.

#67 Ballbk

Ballbk

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:25

สวนดุสิตโพลครับ

ผมอยากรู้ว่า คุณเอางบ เอาเงินเอารายได้จากไหนมาทำโพล + มาจ้างคนทำโพลครับ บอกได้ไหม อย่าบอกนะว่าเอามาจากอากาศ

บอกได้ไหมครับ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#68 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:32

ลองแบบนี้ดีกว่ามั๊ย....

ใช้วิธีให้นักศึกษาไปขอความร่วมมือสอบถามละแวกคนใกล้ๆบ้านและคนที่มีความรู้จักกันเป็นส่วนตัว

เพื่อลดความหวาดระแวงและได้ผลตามความจริง และก็เอาแต่ผลการสอบถาม

ไม่ต้องเอาข้อมูลส่วนตัวเขามา อย่างนี้จะได้ข้อมูลจริงมากกว่า

Edited by คนกรุงธน, 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:35.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#69 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:35

ในทางกลับ

ผมเห็นด้วยกับคุณเฮนนะครับ

ที่คนเรา มีโอกาสจะทำผิดกันได้ และก็ควรจะอภัยให้ได้

ผมไม่ทราบข้อมูลของ Gallup นะครับ

เพียงแต่อย่างที่ผมบอกไว้ข้างต้นว่า ผลโพล มันมีส่วนต่อการตัดสินใจ

ดังนั้น ความผิดพลาดที่เกิดขึ้น มันไม่ใช่เรื่องของจริยธรรม ศีลธรรม

แต่มันกลายเป็นการให้ข้อมูลในทางผิด ที่อาจก่อให้เกิดความผิดพลาดในการตัดสินใจได้

หรือมันควรจะจบลงตรงที่ โอเค ฉันทำผิด ครั้งหน้า หากฉันทำผิดอีก ฉันจะออกมาขอโทษอีกที จบนะ

สิ่งที่ผมจะบอก ก็คือความคาดหวังต่อการเปลี่ยนแปลง

ผมไม่พูดถึงการถามนำที่เป็นข่าวลือที่เรารู้กันอยู่

แต่ความเปลี่ยนแปลงที่เป็นการแสดงความรับผิดชอบ

ไม่ใช่แค่การออกมาขอโทษ หลังจากสื่ออื่นๆ ออกมาด่ากันขรม

เอาเป็นว่า เมื่อสำนักฯ รับปากว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงกรรมวิธี

เราก็มาดูกัน

หากเกิดขึ้นอีกครั้ง แน่นอน อย่างที่ผมบอกไว้ข้างต้น

ว่าผลโพล มีส่วนต่อความรู้สึกและการกระทำบางอย่างได้

ดังนั้น สำนักโพลควรพิจารณาตนเอง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#70 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:37

ท่านครับ ตกลงสำนักของท่าน เป็นสำนักโพล หรือสำนักโพยอ่ะครับ

ผมว่า ยากนะครับ ที่จะเรียกความเชื่อมั่นกลับคืนมา สิ่งแรกที่ผมแนะนำว่า

ให้หาวิธีเรียกความเป็นกลางมาให้ใจท่านก่อนเถอะครับ  

#71 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:43

ผมอยากเห็นคุณ Jagger เข้ามาแสดงความเห็นในกระทู้นี้มากเลย

เพราะเขาเป็นคนที่ใช้บริการผลงานของ สวนดุสิตโพล มากกว่าใครในบอร์ดแห่งนี้

น่าจะมีข้อเสนอแนะ ข้อคิดเห็นดีๆให้ จขกท. นำไปพิจารณาครับ

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#72 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:43

อยากจะบอก..สวน..ดุสิตโพย...ว่า

มัน..จบ..แล้วครับ..นาย...

...ความเชื่อถือน่ะ..

Edited by G-GEAR53, 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:45.

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#73 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:46

ไว้ รอว่าเมื่อไร เสียส่วนใหญ่ในเสรีไทย   ยอมรับว่า   เสียงส่วนใหญ่สามารถใช้...   ชี้ความถูกผิดได้...   

แล้วผมจะปรับปรุง..   หรือไม่ก็  ไม่อยู่ในสังคมแบบนี้.. 

ไปดีมาดีนะเพื่อน  จะรีบช่วยจัดกระเป๋าให้

มียาลมยาหม่องพร้อมหรือเปล่า ยาแก้คันคะเยอ แก้เชื้อราในร่มผ้า ต้องติดไปด้วย จะได้ไม่ต้องกลับมาเอาที่นี่อีก

ปล.กลับเข้ากระทู้

ที่จริงบรรดาโพลขายตัวพวกนี้กำลังทำให้วิชาชีพของตนตกต่ำถึงขีดสุด  

นอกจากทำลายจริยธรรมวิชาชีพตัวเงอ ยังถือเป็นการ "อกตัญญูรู้คุณ" ต่ออาชีพและครูบาอาจารย์ด้วยหรือมิใช่?

gladiator 1.jpg

#74 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:48

ลองแบบนี้ดีกว่ามั๊ย....

ใช้วิธีให้นักศึกษาไปขอความร่วมมือสอบถามละแวกคนใกล้ๆบ้านและคนที่มีความรู้จักกันเป็นส่วนตัว

เพื่อลดความหวาดระแวงและได้ผลตามความจริง และก็เอาแต่ผลการสอบถาม

ไม่ต้องเอาข้อมูลส่วนตัวเขามา อย่างนี้จะได้ข้อมูลจริงมากกว่า

ป๋าหนกกำลังบอกว่า "ย้ายทะเบียนเข้ามาอยู่ในบ้านเือ้อาทร" ใช่ไหมครับ

มีนบุรีมีบ้านเอื้ออาทรไหมง่า

นั่น่ะดงแดงเลยนะ แต่จู้ดี้แม่มแพ้!!!!!  5555555555

gladiator 1.jpg

#75 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:48

ในทางกลับ

องค์กรมันยังอยู่ แต่ผู้นำเปลี่ยนไปหลายรอบแล้วครับ

ถ้าใช้ตรรกะบือแบบนี้ คงไม่มีผู้นำคนไหนสมควรต้องลาออกครับ

เพราะประเทศก็ทำผิดพลาดหลายหน ก็ไม่เห็นประเทศจะหายไปไหน

คงไม่ต้องเลือกตั้งใหม่ด้วย เพราะยิ่งทำผิดยิ่งมีโอกาสแก้ไขเพื่อให้โลกเจริญ

สุดยอดไปเลยครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#76 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:50

ที่เขียนมานี่สำนึกถึงความผิดพลาดจริงเหรอครับ

ผมฟังคุณขุมทรัพย์ในรายการคุณจอมขวัญเมื่อคืน กับอ่านในจดหมายนี้

เนื้อหามีแต่โทษอย่างอื่นดะไปหมด 

เกมการเมืองมั่ง คนตอบโพลมั่ง

นี่รู้จริง ๆ แล้วเหรอว่าตัวเองผิดพลาดตรงไหน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#77 usarain

usarain

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:51

ยกตัวอย่างได้สิ้นคิดจริง ๆครับ

เอดิสันเขาเอาหลอดที่ใช้งานไม่ได้ไปขายเหรอครับ

ยาที่ใช้ไม่ได้ผลเขาเอามาวางขายเหรอครับ

แดงล้มเจ้าเป็นบาป เพราะอกตัญญู

#78 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:14

เรื่องนี้ ต่างกับ คนที่ตั้งใจทำให้มันผิด

เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เค้าตั้งใจทำผิด หรือ ทำถูกแต่ผิดเพราะโดนหลอก...     

หรือ ผิดเพราะ ทำอย่างไรก็ไม่มีทางถูก...

ช่น ไปโพล์ถามคนที่ชอบโกหกว่า ชอบอะไร..  

อั๊ยย่ะ!!!   เฮ้าเลี่ยนอีกแล้ว

รู้ไม่จริง อย่าพูดนะน้องการ์ตูน

ถ้าอยากจะรู้ว่าคนตอบตอบจริงใจหรือไม่

ก็ต้องตั้งคำถามให้รอบคอบดิ

แล้วตอนเสนอผล ก็ต้องแสดงแบบสอบถามด้วย

เพื่อให้คนทั่วไปตรวจสอบ แต่ไ่ม่รู้เหมือนกันว่า เขาดินโพลเขาแสดงไว้หรือเปล่า

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#79 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:19

คนหน้ามันด้านมันเยอะจริงๆ

#80 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:22

เห็นแว่บๆ ว่ามีนักวิจัยตั้ง 27 คน

จริงๆแล้ว จัดการแค่คนเดียว คนนั้นแหละครับ

โพลล์นี้ ก็น่าจะดีขึ้นแล้ว

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#81 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:25

เราอยากรู้ว่า ดร.สุขุม จะพิจารณาตัวเองอย่างไร เพราะที่เขียนมา
ยังมิได้พูดถึงตัวเองเลย เราว่าที่ไหนที่ไหนเข้าก็จะแสดง สปิริต
เสนอตัวเองลาออกจากตำแหน่งครับผม เพื่อให้คนมีคนใหม่มา
แสดงความสามารถบ้าง
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#82 ข้ามศพกูไปก่อน

ข้ามศพกูไปก่อน

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:27

งานวิจัยไม่มีคุณภาพ สงสัยออกแบบงานวิจัยไม่ได้เรื่อง

และไม่มีจรรยาบรรณ ถึงได้ลำเอียง ผลการวิจัยจึงออกมาแบบทุเรศแบบนี้

เราเกลียดไอ้ทักษิณ เพราะเรารักในหลวง ไม่ใช่รักนักการเมืองคนใด ควายแดงหยุดโชว์โง่ด่วนนะ

#83 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:28

ความจริง คิดว่าความผิดพลาดของการทำโพลครั้งนี้ คงไม่ใช่ครั้งแรก

(เท่าที่เคยได้ยินมาตั้งแต่การเลือกตั้งใหญ่หรือครั้งก่อนๆ)

ผมขี้เกียจไปขุดหาความผิดพลาดเก่าๆ ของการทำโพลของท่าน

แต่หากเมื่อเกิดความผิดพลาดไปแล้ว ยังมีซ้ำอีก

แต่สังเกตุได้ว่า ผลโพลออกมาบ่อยและถี่เหลือเกิน

ถี่จนทำให้สมาชิกบางคนของที่นี่ รีบคาบผลโพลมาแปะกันจนแทบไม่มีเวลาแสดงความเห็น

นั่นควรเป็นความรับผิดชอบประการหนึ่ง

เพราะผลโพลเหล่านั้น ล้วนมีผลต่อความรู้สึกนึิกคิดของประชาชน

หรือที่เรียกว่า การชี้นำโดยโพล

ครั้งนี้ ควรเป็นบทเรียนที่สำคัญ หากท่านจะยังคงไว้ซึ่งการเป็นสำนักสำรวจฯ

เหตุผล 2 ข้อที่ผมว่ามา คือ ความผิดพลาด และการชี้นำ โดยใช้ผลที่ผิดพลาด

ผมว่า ทางสำนักฯ ควรต้องรับผิดชอบมากกว่าแค่หนังสือขอโทษ

และหากว่า ครั้งหน้าไหน ความผิดพลาดเกินกว่ามาตรฐาน (ไม่แน่ใจว่า +- เท่าไหร่)

ผมว่า ท่านควรยกเลิกสำนักโพลของท่านเสีย

และเปลี่ยนไปเป็นสำนักเชียร์เสีย คงจะดีกว่า

ดัน ถูกทุกข้อ :)

#84 tifosi

tifosi

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:34

เอดิสันไม่ได้เอาเงินภาษีกรูไปคิดหลอดไฟเพื่อหลอกลวงใคร

ยารักษาโรค ถ้าเค้ายังไม่ทดสอบจนแน่ใจว่าปลอดภัย เค้าก็ไม่เอามาใช้กับคนจริงๆ

สรุปไอ้เฮี่ยนี้มันเอาเงินภาษีกรูมาทำโพลโง่ๆ ถ้ามันทำผิดซ้ำซาก มันก็ควรที่จะรับผิดชอบด้วยการเลิกทำ แล้วก็เอาเงินภาษีกรูคืนมา

#85 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:41

เรียน ประชาชน สื่อมวลชน 

จากผลการสำรวจความคิดเห็นประชาชนต่อ “การเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม.” โดยเฉพาะประเด็นคะแนนนิยมของผู้สมัครที่ “สวนดุสิตโพล” ได้จัดทำ กรณี “Entry Poll” เมื่อเทียบกับผลคะแนนจริงในวันที่         3 มีนาคม 2556 ที่ผ่านมามีความผิดพลาดนั้น คณะทำงานสวนดุสิตโพล ได้ประชุมวิเคราะห์และประเมินผลการจัดทำ “Entry Poll” ดังกล่าว เมื่อวันที่ 4 มีนาคม 2556 สรุปผลได้ดังนี้

1. คณะทำงาน “สวนดุสิตโพล” ยอมรับในความผิดพลาด กรณีการทำนายผลคลาดเคลื่อน และขอรับผิดชอบ โดย “กราบขอโทษ” “ประชาชน” “สื่อมวลชน” และโดยเฉพาะ “ผู้ได้รับผลกระทบจากผลการสำรวจในครั้งนี้” สวนดุสิตโพลจะนำผลการวิเคราะห์และประเมินความผิดพลาดนี้ไปปรับปรุง และพัฒนา    การทำโพลให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

2. คณะทำงานได้ประเมิน “กระบวนการจัดทำโพล” ครั้งนี้ สรุปได้ว่า 
   (1) การวางแผนและการปฏิบัติงาน จะต้องรัดกุม และดำเนินการตามแผนอย่างเคร่งครัด มีการประชุมถี่มากขึ้น เพิ่มการฝึกอบรมเจ้าหน้าที่ ฯลฯ
   (2) การเก็บข้อมูล *ต้องมีการตรวจสอบซ้ำทุกข้อมูล (Double Check)
- ภาคสนาม ฝึกอบรมเจ้าหน้าที่ให้มากขึ้น ควบคุม ดูแลให้จัดเก็บข้อมูลตามแผนที่(Mapping) อย่างเคร่งครัด  การเข้าถึงในทุกกลุ่มอย่างแท้จริง
- ภาคโทรศัพท์ การสุ่มกระจายในแต่ละเขตทั้ง 50 เขต ควรละเอียดรอบคอบกว่าที่เป็นอยู่
   (3) การวิเคราะห์ข้อมูล จะต้องควบคุมตัวแปร โดยเฉพาะ “พฤติกรรมการให้ข้อมูลของ         คนกรุงเทพฯ” กระแสความนิยมที่ก่อให้เกิด “การเลื่อนไหลของข้อมูลตามกัน” การแข่งขันอย่างดุเดือดของฝ่ายที่แข่งขัน รวมทั้ง “ฐานเสียง” ของแต่ละฝ่าย ฯลฯ
   (4) การประเมินผล นักวิจัยทั้ง 27 คน จะต้องควบคุม ดูแลการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่ทั้งภาคสนาม และโทรศัพท์ นับตั้งแต่การวางแผน การปฏิบัติงาน การวิเคราะห์และประมวลผลตามพื้นที่ที่นักวิจัยรับผิดชอบ (คนละ 2 เขต) ในลักษณะ QC ที่ครบวงจร
* การปฏิบัติงานตามกระบวนการในการทำโพลครั้งนี้ แม้จะดำเนินการตามหลักวิชาอย่างเคร่งครัดแล้วก็ตาม แต่ยังขาดความรอบคอบในการควบคุมตัวแปรที่คณะทำงานต้องทันกับ   “เกมการเมือง” ที่มีการแข่งขันกันอย่างรุนแรง
* ดังนั้น คณะทำงานจึงสรุปได้ว่า “ความผิดพลาดครั้งนี้เป็นความผิดพลาดของคณะผู้จัดทำโพล  ที่ มี รศ.ดร.สุขุม  เฉลยทรัพย์ เป็นประธานดำเนินงาน ที่ไม่สามารถสะท้อนความคิดเห็นที่แท้จริงของคนกรุงเทพฯ ออกมาในโพลได้ เพราะมีจุดบกพร่องในกระบวนการจัดทำโพลตามที่ได้กล่าวมาแล้ว จึงทำให้เกิดความผิดพลาดขึ้น”

3. แนวทางในการดำเนินงานของ “สวนดุสิตโพล”  (จะต้องทำอย่างเร่งด่วน)
  (1)  การปรับโครงสร้าง “สวนดุสิตโพล” โดยมีการจัดหน่วยงานและบุคลากร เพื่อไม่ให้เกิดจุดบกพร่องอีก โดยเฉพาะหน่วยงาน “โพลสาธารณะ”
  (2)  การกำหนดแนวทางการปฏิบัติงานของหน่วยงาน “โพลสาธารณะ” ให้ชัดเจนมากยิ่งขึ้น
  (3)  สร้างความเชื่อมั่น / เรียกความเชื่อมั่นกลับมา โดยมีการสำรวจเชิงลึกในส่วนที่เกี่ยวกับ “ประชาชน” และ “สื่อมวลชน” ในรูปแบบประเมินตนเอง (คนทำโพล) แล้วนำผลที่ได้มากำหนดแนวทางปฏิบัติที่ก่อให้เกิดประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
จากรายงานสรุปทั้ง 3 ประเด็นใหญ่นี้ เป็นมติของที่ประชุมที่ให้เริ่มดำเนินการตั้งแต่วันนี้ (5 มีนาคม 2556) เป็นต้นไป และขอให้มีการติดตามและประเมินผลทุกเดือน

คณะทำงาน “สวนดุสิตโพล” ขอกราบขอบพระคุณในความคิดเห็นของทุกฝ่าย โดยเฉพาะกระแสวิพากษ์วิจารณ์ที่ทำให้ “สวนดุสิตโพล” ต้องรับฟัง ตระหนัก และให้ความสำคัญ เพื่อให้ “สวนดุสิตโพล” สามารถดำเนินการอันจะก่อให้เกิดประโยชน์ต่อสาธารณะสืบไป

ด้วยความเคารพอย่างจริงใจ

รองศาสตราจารย์ ดร.สุขุม  เฉลยทรัพย์

เสียความรู้สึกอีกเรื่องครับ ที่ว่า คนกรุงเทพหลอกโพลล์ อาจเป็นเพราะผู้สอบถามถามชี้นำหรือเปล่าทำให้คนหมั่นใส้

หรือเพราะคนกรุงเทพมองแล้วโพลล์มีเจตนาไม่บริสุทธิ์มีความต้องการให้ผู้สมัครคนใดคนหนึ่งได้รับเลือกตั้งเลยทำให้สั่งสอนโพลล์เสียเลย

ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#86 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:48

เรียน ประชาชน สื่อมวลชน 

จากผลการสำรวจความคิดเห็นประชาชนต่อ “การเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม.” โดยเฉพาะประเด็นคะแนนนิยมของผู้สมัครที่ “สวนดุสิตโพล” ได้จัดทำ กรณี “Entry Poll” เมื่อเทียบกับผลคะแนนจริงในวันที่         3 มีนาคม 2556 ที่ผ่านมามีความผิดพลาดนั้น คณะทำงานสวนดุสิตโพล ได้ประชุมวิเคราะห์และประเมินผลการจัดทำ “Entry Poll” ดังกล่าว เมื่อวันที่ 4 มีนาคม 2556 สรุปผลได้ดังนี้

1. คณะทำงาน “สวนดุสิตโพล” ยอมรับในความผิดพลาด กรณีการทำนายผลคลาดเคลื่อน และขอรับผิดชอบ โดย “กราบขอโทษ” “ประชาชน” “สื่อมวลชน” และโดยเฉพาะ “ผู้ได้รับผลกระทบจากผลการสำรวจในครั้งนี้” สวนดุสิตโพลจะนำผลการวิเคราะห์และประเมินความผิดพลาดนี้ไปปรับปรุง และพัฒนา    การทำโพลให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

2. คณะทำงานได้ประเมิน “กระบวนการจัดทำโพล” ครั้งนี้ สรุปได้ว่า 
   (1) การวางแผนและการปฏิบัติงาน จะต้องรัดกุม และดำเนินการตามแผนอย่างเคร่งครัด มีการประชุมถี่มากขึ้น เพิ่มการฝึกอบรมเจ้าหน้าที่ ฯลฯ
   (2) การเก็บข้อมูล *ต้องมีการตรวจสอบซ้ำทุกข้อมูล (Double Check)
- ภาคสนาม ฝึกอบรมเจ้าหน้าที่ให้มากขึ้น ควบคุม ดูแลให้จัดเก็บข้อมูลตามแผนที่(Mapping) อย่างเคร่งครัด  การเข้าถึงในทุกกลุ่มอย่างแท้จริง
- ภาคโทรศัพท์ การสุ่มกระจายในแต่ละเขตทั้ง 50 เขต ควรละเอียดรอบคอบกว่าที่เป็นอยู่
   (3) การวิเคราะห์ข้อมูล จะต้องควบคุมตัวแปร โดยเฉพาะ “พฤติกรรมการให้ข้อมูลของ         คนกรุงเทพฯ” กระแสความนิยมที่ก่อให้เกิด “การเลื่อนไหลของข้อมูลตามกัน” การแข่งขันอย่างดุเดือดของฝ่ายที่แข่งขัน รวมทั้ง “ฐานเสียง” ของแต่ละฝ่าย ฯลฯ
   (4) การประเมินผล นักวิจัยทั้ง 27 คน จะต้องควบคุม ดูแลการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่ทั้งภาคสนาม และโทรศัพท์ นับตั้งแต่การวางแผน การปฏิบัติงาน การวิเคราะห์และประมวลผลตามพื้นที่ที่นักวิจัยรับผิดชอบ (คนละ 2 เขต) ในลักษณะ QC ที่ครบวงจร
* การปฏิบัติงานตามกระบวนการในการทำโพลครั้งนี้ แม้จะดำเนินการตามหลักวิชาอย่างเคร่งครัดแล้วก็ตาม แต่ยังขาดความรอบคอบในการควบคุมตัวแปรที่คณะทำงานต้องทันกับ   “เกมการเมือง” ที่มีการแข่งขันกันอย่างรุนแรง
* ดังนั้น คณะทำงานจึงสรุปได้ว่า “ความผิดพลาดครั้งนี้เป็นความผิดพลาดของคณะผู้จัดทำโพล  ที่ มี รศ.ดร.สุขุม  เฉลยทรัพย์ เป็นประธานดำเนินงาน ที่ไม่สามารถสะท้อนความคิดเห็นที่แท้จริงของคนกรุงเทพฯ ออกมาในโพลได้ เพราะมีจุดบกพร่องในกระบวนการจัดทำโพลตามที่ได้กล่าวมาแล้ว จึงทำให้เกิดความผิดพลาดขึ้น”

3. แนวทางในการดำเนินงานของ “สวนดุสิตโพล”  (จะต้องทำอย่างเร่งด่วน)
  (1)  การปรับโครงสร้าง “สวนดุสิตโพล” โดยมีการจัดหน่วยงานและบุคลากร เพื่อไม่ให้เกิดจุดบกพร่องอีก โดยเฉพาะหน่วยงาน “โพลสาธารณะ”
  (2)  การกำหนดแนวทางการปฏิบัติงานของหน่วยงาน “โพลสาธารณะ” ให้ชัดเจนมากยิ่งขึ้น
  (3)  สร้างความเชื่อมั่น / เรียกความเชื่อมั่นกลับมา โดยมีการสำรวจเชิงลึกในส่วนที่เกี่ยวกับ “ประชาชน” และ “สื่อมวลชน” ในรูปแบบประเมินตนเอง (คนทำโพล) แล้วนำผลที่ได้มากำหนดแนวทางปฏิบัติที่ก่อให้เกิดประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
จากรายงานสรุปทั้ง 3 ประเด็นใหญ่นี้ เป็นมติของที่ประชุมที่ให้เริ่มดำเนินการตั้งแต่วันนี้ (5 มีนาคม 2556) เป็นต้นไป และขอให้มีการติดตามและประเมินผลทุกเดือน

คณะทำงาน “สวนดุสิตโพล” ขอกราบขอบพระคุณในความคิดเห็นของทุกฝ่าย โดยเฉพาะกระแสวิพากษ์วิจารณ์ที่ทำให้ “สวนดุสิตโพล” ต้องรับฟัง ตระหนัก และให้ความสำคัญ เพื่อให้ “สวนดุสิตโพล” สามารถดำเนินการอันจะก่อให้เกิดประโยชน์ต่อสาธารณะสืบไป

ด้วยความเคารพอย่างจริงใจ

หน้าด้าน หน้าหนา แบบนี้ น่าจะไปอยู่กรมทางหลวงชนบทนะ ถนนเค้าจะได้เรียบๆ แถให้มันไปเลย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#87 Ballbk

Ballbk

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:12

จำไว้นะเว้ย จขกท.

โพลมืง มันโพลไร้ราคาว่ะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#88 แตงโมเหลือง

แตงโมเหลือง

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:31

สิ่งที่ดร.สุขุม  สมควรทำอย่างยิ่งตือ

แสดงสปิริตลาออก ตามจรรยาบรรณของวิชาชีพ

แล้วก็หาสาเหตุให้ได้ว่า

ทำไมสวนดุสิตโพลโดนคนกรุงเทพหลอก

แต่่นิด้าโพล  ไม่โดนคนกรุงเทพหลอก ?

#89 Norachon

Norachon

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:32

ยังคิดจะปลุกโพล์ลขึ้นมาทำมาหากินต่ออีกหรือนี่ หน้าด้านไปหน่อยมั้ย เขารู้กันทั่วแล้วว่าคุณเป็นขี้ข้าใคร มันหมดราคาแล้วแหละ ลาออกไปแล้วให้คนอื่นเขามาทำต่อดีกว่าเพื่อสถาบันของคุณ คุณทำลายความเชื่อถือของคนทั่วไป ทำให้นักวิจัยคนอื่นๆที่เขามีจรรยาบรรณมีความซื่อสัตย์ต่อวิชาชีพนี้ต้องกระทบกระเทือนไปหมด ถ้าทำถูกต้องตามหลักวิชาการมันไม่มีอะไรผิดพลาดซ้ำซากแบบนี้หรอก ผิดแบบนี้มันส่อเจตนาเอามากๆ ต่อไปนี้คนจะแคลงใจทุกครั้งทีมีโพล์ลอะไรขึ้นมาก็ตาม อย่าหน้าด้านทำต่อไปอีกเลยขอร้อง

#90 ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ที่บ้านเคร่งเรื่องมารยาท

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:07

เอาบั้นท้ายเท้าไปเรยยย

#91 ตะวัน

ตะวัน

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:12

อย่าปล่อยโพลชั่วลอยนวล

มารอน้องใหม่ตอบกระทู้

:)  :)

#92 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:19

โพลที่สำรวจความคิดเห็นในเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวกับรบ.นี้ก็ดูแปลกๆนะครับ
เหมือนคนที่ตอบโพลไม่ค่อยได้ทราบข่าวสารบ้านเมือง ครับ

ผมเห็นด้วยกับคำว่า "กฎหมู่ไม่สามารถอยู่เหนือกฎหมายได้"

#93 no_red_allowed

no_red_allowed

น้องใหม่

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:36

กะหรี่ยังไงก็ทำpollไม่เป็น ถ้าคุณไม่เขี่ยกะหรี่ออกจากประธานการทำpollออกก่อน แก้ยังไงก็ไม่ได้ ดีไม่ดีคนอื่นจะมองว่าคุณเป็นกะหรี่ทั้งสถาบัน

#94 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:42

ตอนแรกมาหาว่าคนกรุงเทพฯ หลอกโพล สันdan เหมือนนักการเมืองเลย ควรเลิกทำโพลแล้วไปอยู่ พท. เปิดหน้าจะๆ กันไปเลย

ไอ้แถลงการณ์ที่เอามาแปะนี่ก็คงเป็นแค่การแก้ตัวเท่านั้น เพราะไอ้สิ่งที่คิดจริงๆ มันออกจากปากมาก่อนหน้านี้แล้ว

#95 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:53

ไม่ยากหรอก แค่จะประกาศผลโพลแต่ละครั้งกรุณาแนบคำถามมาด้วย ผมอยากรู้ว่าตั้งคำถามกันยังไงแล้วคำตอบมีให้เลือกแบบไหน ได้ป่ะ?

#96 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:59

ขับรถไม่แข็ง แล้วพลาดไปชนคนบาดเจ็บล้มตาย  ผมว่ายังพอคุยกันได้

แต่ตั้งใจขับรถชนคนตาย แล้วก็มาบอกว่า ไม่ตั้งใจ เสียสติชั่วครู่ชั่วยาม ฯลฯ ผมว่า ไม่น่าให้อภัยครับ

กรณี โพลสวนดุสิต ผมเชื่อว่าเป็น "การตั้งใจกระทำผิด" ครับ 

ทำไปแล้วก็ภาวนาว่า สิ่งที่โพลชี้นำไป จะช่วยให้ผิดเป็นถูก คนหันกลับไปเลือกตามโพล

#97 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:02

แถลงการณ์นี้

ถล่มตัวเองเข้าไปอีก

ทำไทไม่ทำอะไรแบบที่สุภาพบุรุษเขากัน

ผิด...คือขอโทษ

(ไม่ใช่ขอโทษแบบนี้ ซุกอะไรไว้เยอะแยะ)

คนดี ไม่ใช่คนที่ไม่เคยทำผิด

แต่คนดีจะไม่ทำผิดซ้ำ

นี่ล่อเข้าไปกี่รอบล่ะ

พิจารณาตน

โตๆกันแล้ว

อภัยได้ไอ้หนู

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#98 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:07

สวนดุสิตโพลครับ

ผมอยากรู้ว่า คุณเอางบ เอาเงินเอารายได้จากไหนมาทำโพล + มาจ้างคนทำโพลครับ บอกได้ไหม อย่าบอกนะว่าเอามาจากอากาศ

บอกได้ไหมครับ

ไม่ได้เอาเงินมาจากอากาศ ... แต่ได้เงินที่เดินทางมาทางอากาศ จากแถวๆดูไบ  :lol:

Edited by คนหนีคดี, 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:07.

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#99 loveri

loveri

น้องเก่า

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:07

สำหรับเรา มันสายไปแล้วคะ ครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรก แล้วการทำโพลของอาจารย์ก้อไม่เคยฟังคำคัดค้านของใครเลย คำถามต่าง ๆ ที่ถามทั้งเรื่องของ รบ.และตอนเลือกตั้งผู้ว่า ก้อยังดันทุรังทำออกมาอย่างต่อเนื่อง ลองถามตัวเองดูนะคะว่าเป็นกลางขนาดไหน ถ้าชอบฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งแล้ว ก้ออย่ามาทำโพลเลยคะ

#100 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:43

เมื่อก่อนฟังไอ้หมอนี่อ่านข่าวตอนเช้าทางวิทยุ ก็รู้ว่ามันโปร รบ.

Edited by ONETHAI, 5 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:43.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน