Jump to content

- - - - -

ขอสดุดีคุณงงเต่าที่ทายฐานเสียงพงศพัศได้แม่นมาก

• Please log in to reply
165 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:36

เดี๋ยวรอสักครู่(เคลียร์งานแป้บ) ผมพยายามหาสิ่งที่จะมาทำให้สมการ แดง!=พท เป็นเท็จ ให้ได้มากที่สุดเท่าที่ผมจะทำได้ครับ โดยที่ผมจะไม่บอกว่าคุณจะต้องยอมรับสิ่งที่ผมเอามาให้ดูครับ

คุณ notcomeng

คุณคงลืมนึกไปว่าการพิสูจน์ว่า "แดง ==พท" มันยากกว่าการพิสูจน์ว่า "แดง!=พท" :)

ผมถามคำถามเดียว คุณคิดว่าครั้งนี้มีคนที่เป็น "เสื้อแดง" เลือกเสรีพิสุทธิกับสุหฤทหรือไม่

ผมเคยเอามาให้ดูแล้วว่า มีคนที่ประกาศตัวว่าเป็นเสื้อแดงแต่ไปเลือกเบอร์ 17

http://www.facebook....360746227372058

แค่ตัวอย่างเดียวก็พิสูจน์แล้วว่า "แดง ==พท" เป็นเท็จครับ

#102 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:40

เดี๋ยวรอสักครู่(เคลียร์งานแป้บ) ผมพยายามหาสิ่งที่จะมาทำให้สมการ แดง!=พท เป็นเท็จ ให้ได้มากที่สุดเท่าที่ผมจะทำได้ครับ โดยที่ผมจะไม่บอกว่าคุณจะต้องยอมรับสิ่งที่ผมเอามาให้ดูครับ

คุณ notcomeng

คุณคงลืมนึกไปว่าการพิสูจน์ว่า "แดง ==พท" มันยากกว่าการพิสูจน์ว่า "แดง!=พท" :)

ผมถามคำถามเดียว คุณคิดว่าครั้งนี้มีคนที่เป็น "เสื้อแดง" เลือกเสรีพิสุทธิกับสุหฤทหรือไม่

ผมเคยเอามาให้ดูแล้วว่า มีคนที่ประกาศตัวว่าเป็นเสื้อแดงแต่ไปเลือกเบอร์ 17

http://www.facebook....360746227372058

แค่ตัวอย่างเดียวก็พิสูจน์แล้วว่า "แดง ==พท" เป็นเท็จครับ

ใจเย็นๆครับอย่าเพิ่งรีบ  :lol:

และแค่ตัวอย่างเดียวก็พิสูจน์ได้แล้ว ถ้าเป็นคนอื่นเค้าจะใส่หนักว่าผมอีกนะครับ  ^_^

#103 Gop

Gop

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:41

ประเด็นของผมก็คือ เลือกตั้งคราวที่แล้ว ฐานเสียงของคุณปลื้มและพรรคเพื่อไทย( คุณแซม ) นั้นซ้อนกัน( ถึงแม้จะไม่ใช่ทั้งหมด แต่มีส่วนที่ซ้อนกันอยู่ ) แต่คุณมองว่ามันไม่มีส่วนที่ทับซ้อนกันเลยแม้แต่คนเดียววิธีการคำนวณของคุณนั้น อยู่บนพื้นฐานที่ว่า คนเลือกคุณปลื้มนั้น ไม่มีใครเป็นผู้สนับสนุนพรรคเพื่อไทยแบบจริงๆจังๆเลยซักคน คุณมองว่าหกแสนกว่าคนของแซมเท่านั้น ที่เป็นฐานเสียงพรรคเพื่อไทยล้วนๆ ทั้งๆที่จริงๆแล้วผมว่ามันไม่ใช่ ผมคิดว่ามีคนที่สนับสนุนพรรคเพื่อไทยทั้งสนามเล็กและสนามใหญ่แล้วเลือกคุณปลื้มด้วย ( ผมเเชื่อว่าคุณสิงห์สนามหลวงเป็นหนึ่งในนั้น ) ซึ่งต่างจากคราวนี้ ที่ตัวเลือกผู้สมัครที่คนสนับสนุนพรรคเพื่อไทยจะเลือกนั้นมีเพียงคนเดียว คือคุณพงสพัศ ไม่เหมือนคราวก่อนคือมีคุณปลื้มกับคุณแซมผมสมมุติง่ายๆ สมมุติว่าคราวที่แล้ว คนที่ชอบคุณปลื้มส่วนหนึ่งเป็นแดงไฮโซ ส่วนคนที่ชื่นชมคุณแซมเป็นแดงชาวบ้านถ้าคุณเป็นแดงไฮโซ คุณก็มองว่าคุณปลื้มน่าเลือก แต่ถ้าคุณเป็นแดงชาวบ้าน คุณก็มองว่าแซมน่าเลือกกว่า ( ผมไม่ได้มองว่าเป็นเรื่องที่พรรคเพื่อไทยส่งคนมาตัดคะแนนกันเองแบบโง่ๆนะครับ แต่ผมมองว่าคุณปลื้มแกก็อยากลงของแกอยู่แล้ว เพียงแค่คนเสื้อแดงส่วนหนึ่งก็ชอบแกอยู่เหมือนกัน ) สองกลุ่มนี้เลยเลือกคนละเบอร์ เสียงเลยแตกไงครับแต่คราวนี้ ตัวเลือกที่มีนั้น มีแต่พงสพัศคนเดียว และเป็นที่พอใจของทั้งแดงไฮโซและแดงชาวบ้านด้วย คะแนนพื้นฐานของพงสพัศก็ต้องมากกว่าคุณแซมคือหกแสนกว่าคนสิครับส่วนการมองแบบของคุณนั้น แน่นอนว่าคนส่วนหนึ่งคิดเช่นนั้น คือแยกกันระหว่างการเมืองท้องถิ่นกับระดับประเทศ แต่ก็ไม่ได้แปลว่าทุกคนคิดแบบนั้นนี่ครับ แดงไฮโซอาจมองว่าคุณปลื้มศักยภาพสูงกว่าคุณแซม แล้วก็อาจมองว่าคุณปลื้มกับพรรคเพื่อไทยนั้นทำงานด้วยกันได้ ( คือมองว่าเป็นพวกเดียวกัน ถึงแม้ไม่ใช่ตัวแทนพรรคก็ตาม ) สิ่งนี้ก็เป็นไปได้ใช่มั้ยครับ คือเอาเรื่องพรรคการเมืองและศักยภาพของผู้สมัครมาประกอบการตัดสินใจ ไม่ใช่มองแค่ด้านไดด้านหนึ่งอย่างเดียว ผมว่าคนคิดแบบนี้ก็เยอะอยู่เหมือนกันสรุปอีกทีนะครับ ถ้าผมเข้าใจคุณ Leeporter ผิดตรงไหนก็แย้งเลยนะครับ1 คุณ Leeporter มองว่า คะแนนเก่าของคุณปลื้มคือสามแสนกว่าคะแนนนั้น ไม่มีแม้แต่เสียงเดียว ที่ตัดสินใจเลือกคุณปลื้มบนพื้นฐานของความนิยมชมชอบพรรคเพื่อไทย คุณ Leeporter ถึงไม่เอาคะแนนของคุณปลื้มมาคำนวณในฐานเสียงเก่าของพรรคเพื่อไทยแม้แต่คะแนนเดียวย้ำนะครับ ว่าไม่เอามาคิดแม้แต่คะแนนเดียว2 ผมมองว่า ในสามแสนกว่าคะแนนนั้นมี "ส่วนหนึ่ง" ที่ตัดสินใจเลือกคุณปลื้ม โดยใช้เหตุผลเรื่องความนิยมชมชอบในพรรคเพื่อไทยและศักยภาพของคุณปลื้ม ซึ่งผมมองว่าคนกลุ่มนี้มีจำนวนไม่น้อย และผมเรียกคนกลุ่มนี้ว่าแดงไฮโซ3 ตามคำจำกัดความของผมคุณ Leeporter เชื่อว่า ฐานเสียงเก่าของพรรคเพื่อไทยคือ แดงชาวบ้านเท่านั้นส่วนผมเชื่อว่า ฐานเสียงเก่าของพรรคเพื่อไทยคือ แดงชาวบ้าน + แดงไฮโซผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?

คุณ Gopผมเคยพูดตรงไหนครับว่า คนเลือกหม่อมปลื้มไม่มีใครเป็นผู้สนับสนุนพรรคเพื่อไทยซักคนทำไมจะไม่มีหล่ะครับ ผมเป็นผู้สนับสนุน ปชป ผมยังเลือกสุหฤทเลยบอกแล้วว่าปํญหาของคุณคือคุณไปมองว่าคนเสื้อแดง = เพื่อไทยข้อ 1) และ 3) ที่คุณถามมา ผมตอบว่าผิด ผมไม่เคยบอกอย่างนั้นเลย ไม่รู้คุณไแเอามาจากไหนส่วนข้อ 2) คุณไม่ได้ถามอะไร ผมเลยไม่ตอบนะครับคุณกลับไปอ่านที่ผมโพสอีกครั้งทุกโพสดีกว่า ผมขี้เกียจพิมพ์ซ้ำวนอยู่ที่เดิม

แล้วคุณเข้าใจที่ผมอธิบายมั้ยครับ คุณอ่านที่ผมเขียนดีๆมั้ยครับ

วิธีการคำนวณของคุณนั้นให้ผมเข้าใจว่าอย่างไร?

กรุณาตอบคำถามนี้อย่างมีหลักการและเหตุผล

ถ้าคุณตอบว่าข้อ 1 และ 3 ผมเข้าใจคุณผิด

ทำไมคุณ Leeporter ถึงไม่เอาคะแนนของคุณปลื้มมาคิดเลยแม้แต่คะแนนเดียวมาคำนวณฐานเสียงของพรรคเพื่อไทย?

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#104 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:43

ในฐานะเจ้าของกระทู้ จะรับผิดชอบติดตามอ่านอยู่

และเข้ามาสรุปเป็นระยะว่า เทรนด์ของความเห็นในกระทู้ไปถึงไหนแล้ว

และเสียงส่วนใหญ่เทไปทางไหน 

ส่วนผู้อ่านอาจโดดเข้ามาร่วมสนทนาในช่วงจังหวะที่ต้องการได้

การสรุปเช่นที่ว่าก็เพื่อจะอำนวยความสะดวก

ไม่ต้องต่อว่ากันว่า วน แล้ว วนแล้ว

ก็เพราะมันยังหาข้อยุติไม่ได้

การคุมประเด็นกว้างๆคร่าวๆ จะช่วยให้เข้าใจว่าสนทนาอยู่ถึงไหนกัน

และปล่อยให้ผู้ติดตามอ่านเป็นผู้คิดคำนึงตามและตัดสินไปด้วย

แทรกแค่นี้นะคะ เชิญสนทนากันต่อค่ะ..

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#105 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:44

ใจเย็นๆครับอย่าเพิ่งรีบ  :lol:
และแค่ตัวอย่างเดียวก็พิสูจน์ได้แล้ว ถ้าเป็นคนอื่นเค้าจะใส่หนักว่าผมอีกนะครับ  ^_^

ผมรอดูคุณนะคุณ not

อย่าท่าดีทีเหลวเหมือนไอ้เช อีก ก๊าก

คุณเรียนตรรกศาสตร์มาคุณก็รู้อยู่แล้วว่าหากมีสมาชิกหนึ่งในแดง ไม่เลือก พท

ก็แสดงว่าแดง!= เพื่อไทย

คุณจะพิสูจน์ว่า แดง == เพื่อไทย คุณต้องพิสูจน์ว่าเสื้อแดงอย่างใน link ข้างล่างเขาเลือกเพื่อไทย

คุณ not คุณต้องยอมรับบ้างว่าคนมันหลากหลาย เขาไม่ได้เหมือนคุณเสียทุกคน เขาเป็นเสื้อแดงแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะเลือกเพื่อไทยเสียทุกคนครับ

#106 notcomeng

notcomeng

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:45

อ๊ะ!! คุณลีคงไม่ได้หมายถึงแดงทุกคนนะครับ  แดง!=พท ต้องใช้ส่วนใหญ่รึป่าวครับ เพราะถ้าใช้คำว่าทุกคน แดง!=พท แน่ๆ แต่ถ้าใช้ส่วนใหญ่ก็น่าจะ แดง==พท ผมย้ำเพื่อความเข้าใจกันก่อนอ่ะครับ ว่าตรงกันมั้ย?  :)

#107 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:46

แล้วคุณเข้าใจที่ผมอธิบายมั้ยครับ คุณอ่านที่ผมเขียนดีๆมั้ยครับ

วิธีการคำนวณของคุณนั้นให้ผมเข้าใจว่าอย่างไร?

กรุณาตอบคำถามนี้อย่างมีหลักการและเหตุผล

ถ้าคุณตอบว่าข้อ 1 และ 3 ผมเข้าใจคุณผิด

ทำไมคุณ Leeporter ถึงไม่เอาคะแนนของคุณปลื้มมาคิดเลยแม้แต่คะแนนเดียวมาคำนวณฐานเสียงของพรรคเพื่อไทย?

Gop
ผมไม่เช้าใจที่คุณพยายามอธิบายนะ
และผมก็ขี้เกียจเสียเวลากับคุณนะ มันไม่ได้ไปถึงไหน

#108 Gop

Gop

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:47

ย้ำอีกทีนะครับ

ที่ผมอธิบายคุณ Leeporter คือ ในสามแสนกว่าคะแนนที่เลือกคุณปลื้มนั้น มีคนที่ตัดสินใจบนพื้นฐานของความชอบพรรคเพื่อไทย "และ" มองที่ศักยภาพของตัวบุคลากร ( คืออยากเลือกคนที่เป็นพวกเดียวกันกับพรรคเพื่อไทย แต่ก็มองที่ความสามารถด้วยไปพร้อมๆกัน )

ผมจึงสรุปว่า คุณ Leeporter มองว่าไม่มีคนกลุ่มนี้อยู่ เพราะคุณ Leeporter คำนวณโดยไม่เอาคะแนนของคุณปลื้มมาคิดแม้แต่คะแนนเดียว

แต่คุณ Leeporter บอกว่าผมเข้าใจผิด

ถ้าเป็นไปได้ ช่วยอธิบายดีๆด้วยนะครับ ว่าผมเข้าใจผิดตรงไหน เพราะผมก็อ่านที่คุณเขียนแล้วเข้าใจว่าอย่างนี้จริงๆ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#109 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:47

อ๊ะ!! คุณลีคงไม่ได้หมายถึงแดงทุกคนนะครับ  แดง!=พท ต้องใช้ส่วนใหญ่รึป่าวครับ เพราะถ้าใช้คำว่าทุกคน แดง!=พท แน่ๆ แต่ถ้าใช้ส่วนใหญ่ก็น่าจะ แดง==พท ผมย้ำเพื่อความเข้าใจกันก่อนอ่ะครับ ว่าตรงกันมั้ย?  :)

เฮ้อ

คุณเล่นกับ GOP ไปแล้วกัน ผมไปหล่ะ

#110 Gop

Gop

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:48

แล้วคุณเข้าใจที่ผมอธิบายมั้ยครับ คุณอ่านที่ผมเขียนดีๆมั้ยครับวิธีการคำนวณของคุณนั้นให้ผมเข้าใจว่าอย่างไร?กรุณาตอบคำถามนี้อย่างมีหลักการและเหตุผลถ้าคุณตอบว่าข้อ 1 และ 3 ผมเข้าใจคุณผิดทำไมคุณ Leeporter ถึงไม่เอาคะแนนของคุณปลื้มมาคิดเลยแม้แต่คะแนนเดียวมาคำนวณฐานเสียงของพรรคเพื่อไทย?

Gopผมไม่เช้าใจที่คุณพยายามอธิบายนะและผมก็ขี้เกียจเสียเวลากับคุณนะ มันไม่ได้ไปถึงไหน

แค่ตอบมาก็พอ ว่าทำไมไม่เอาคะแนนคุณปลื้มมาคิดแม้แต้คะแนนเดียว เพราะคุณเป็นคนคำนวณเองกับมือ แต่กลับไม่อธิบาย

#111 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:49

ก่อนไป ผมย้ำอีกทีนะครับว่า 4.6แสนคะแนนที่เพิ่มมาของเพื่อไทยเขา มันเป็นคะแนนที่เขาทำเพิ่มได้แน่ๆ
ส่วนพวกคุณจะปลอบใจตัวเองด้วยทฤษฎีอะไรของคุณ ก็ตามสบายนะครับ :)

#112 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:50

แล้วคุณเข้าใจที่ผมอธิบายมั้ยครับ คุณอ่านที่ผมเขียนดีๆมั้ยครับวิธีการคำนวณของคุณนั้นให้ผมเข้าใจว่าอย่างไร?กรุณาตอบคำถามนี้อย่างมีหลักการและเหตุผลถ้าคุณตอบว่าข้อ 1 และ 3 ผมเข้าใจคุณผิดทำไมคุณ Leeporter ถึงไม่เอาคะแนนของคุณปลื้มมาคิดเลยแม้แต่คะแนนเดียวมาคำนวณฐานเสียงของพรรคเพื่อไทย?

Gopผมไม่เช้าใจที่คุณพยายามอธิบายนะและผมก็ขี้เกียจเสียเวลากับคุณนะ มันไม่ได้ไปถึงไหน

แค่ตอบมาก็พอ ว่าทำไมไม่เอาคะแนนคุณปลื้มมาคิดแม้แต้คะแนนเดียว เพราะคุณเป็นคนคำนวณเองกับมือ แต่กลับไม่อธิบาย

ใครเข้าใจ Gop ก็ตอบเขาหน่อยแล้วกัน ผมไม่เช้าใจเขาครับ :)
ไปหล่ะ

#113 Gop

Gop

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:50

ผมมั่นใจว่า สิ่งที่คุณ Leeporter ตอบผมนั้นขัดแย้งกันเองเรียบร้อยแล้ว

และเชื่อว่าไม่กล้าตอบคำถามผมอย่างแน่นอน
  • aya likes this

#114 notcomeng

notcomeng

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:51

อย่าท่าดีทีเหลวเหมือนไอ้เช อีก ก๊าก

คุณเรียนตรรกศาสตร์มาคุณก็รู้อยู่แล้วว่าหากมีสมาชิกหนึ่งในแดง ไม่เลือก พท

คุณจะพิสูจน์ว่า แดง == เพื่อไทย คุณต้องพิสูจน์ว่าเสื้อแดงอย่างใน link ข้างล่างเขาเลือกเพื่อไทย

คุณ not คุณต้องยอมรับบ้างว่าคนมันหลากหลาย เขาไม่ได้เหมือนคุณเสียทุกคน เขาเป็นเสื้อแดงแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะเลือกเพื่อไทยเสียทุกคนครับ

โพสต์ล่างผมพิมพ์ช้ากว่าคุณ ว่าแล้ว ถ้าไม่ได้มองในภาพรวมในเสียงส่วนใหญ่ของแดง มองในเสียงทั้งหมด ก็โอเค ที่ แดง!=พท เพราะค่าเท่าไหร่คูณกับศูนย์ก็เป็นศูนย์ แต่การเลือกตั้งนี้ ต้องมองถึงส่วนใหญ่ แต่ถ้าคุณลีจะมองทุกเสียงแล้ว   แดง!=พท สมการก็ถูกครับ

สงสัยจะคุยกันมาตั้งนาน มองไปคนล่ะอย่างซะงั้น  :lol:

#115 Gop

Gop

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:53

คุณ Leeporter ลองคำนวณให้ดูเลยสิครับ ที่บอกว่าเพื่อไทยได้เพิ่มสี่แสนกว่าคะแนนนั้น ตัวเลขมาจากไหน?บอกตรงๆ ผมมองยังไงก็ไม่เห็นว่ามันจะเยอะอย่างนั้นได้เลย

ปี 52พรรคเพื่อไทย นายยุรนันท์ ภมรมนตรี 611,669ปี 56พรรคเพื่อไทย พล.ต.อ. พงศพัศ พงษ์เจริญ 1,077,8991,077,899 - 611,669 = 466,230 คะแนนไม่มีอะไรซับซ้อนเลยนี่ครับ

ทุกท่านเข้าใจการคำนวณนี้ของคุณ Leeporter ว่าอย่างไรครับ

คุณ Leeporter เอาแค่คะแนนของคุณแซมมาคิดอย่างเดียว โดยไม่เอาคะแนนของคุณปลื้มมาคิดเลยแม้แต่คะแนนเดียว

มีใครในโลกนี้แย้งได้มั้ยครับ

#116 Gop

Gop

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:56

ผมบอกว่ามีคนกลุ่มหนึ่งที่ผมเรียกว่า "แดงไฮโซ" ที่สนับสนุนพรรคเพื่อไทยและเลือกคุณปลื้มบนพื้นฐานของความชอบในพรรคเพื่อไทยและตัวบุคคลพร้อมๆกัน ส่วนแดงชาวบ้านคือกลุ่มคนที่ชอบพรรคเพื่อไทยและเลือกคุณแซม

ผมสรุปว่า คุณลีไม่เชื่อว่ามีแดงไฮโซ เพราะเค้าไม่เแาคะแนนของคุณปลื้มมาคำนวณแม้แต่คะแนนเดียว

แต่คุณ Leeporter บอกว่าผมเข้าใจผิด

กรุณาอธิบายด้วยว่าผมเข้าใจผิดตรงไหน?

#117 notcomeng

notcomeng

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:57

ไอ้เราคุยแบบภาพรวม เค้าคุยแบบรายคน เมื่อไหร่จะรู้เรื่องกันเนี้ย  :D  :D  :D

#118 Gop

Gop

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:59

คุณ Leeporter ไม่เอาคะแนนคุณปลื้มมาคิดแม้แต่คะแนนเดียว

แต่กลับบอกว่าผมเข้าใจเรื่องแดงไฮโซและแดงชาวบ้านผิด !! ทั้งที่ผมอธิบายอย่างละเอียดและชัดเจน ว่าสองกลุ่มนี้หมายถึงใคร??

#119 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:44

ไอ้เราคุยแบบภาพรวม เค้าคุยแบบรายคน เมื่อไหร่จะรู้เรื่องกันเนี้ย  :D  :D  :D

^ ^ ^  น่าเป็นสาเหตุหลัก

มาถึงตอนนี้คุณลีได้จากกระทู้นี้ไปแล้ว ส่วนคุณงงเต่ายังไม่มา..

ไม่อยากให้พวกเรามองว่าสี่แสนแล้วยังไง

แค่เรื่องสี่แสนแล้วต้องมาเบรคกันด้วยต้องการจะปลอบใจตัวเองเหรอ..

เรากลับมองว่าเพื่อไทยปลอบใจเพื่อไทยเองซะมากกว่า ด้วยวาทกรรม "เสียงเพิ่มกว่าสี่แสน"

อย่างน้อยๆก็เพื่อโชว์พาว ว่าพวกตัวทำงานกันอย่างขนาดหนักจนได้โบนัสสี่แสนนะเนี่ย

แต่มันก็เรื่องของพวกเขาที่ ถ้าหากวิเคราะห์ผิดมันก็จะนำมาซึ่งการแก้ปัญหาที่ผิดของพวกเขาเอง

ที่เป็นประเด็นในกระทู้นี้ขึ้นมาอาจเริ่มจากความอยากของเจ้าของกระทู้ที่จะพูดถึงวาทกรรมของคุณงงเต่า

ซึ่งวันนี้สรุปแล้วว่า สวนทางตรงกันข้ามกับวาทกรรมเพื่อไทยอย่างสิ้นเชิง

ถ้าเชื่อคุณงงเต่า -- เพื่อไทยไม่ได้เพิ่มสี่แสน

ถ้าเชื่อเพื่อไทยก็ตรงกันข้ามคือได้เพิ่มสี่แสน

เออหนอ สาวก วิเคราะห์สวนทางกับพรรค !

แต่เราขอเลือกเชื่อเพื่อนสมาชิกของเราที่โพสไว้ตั้งแต่วันที่ 1 มีนา 56 (ก่อนเลือกตั้ง)มากกว่า

จึงไม่น่าผิดที่คุณงงเต่าสมควรได้รับการสดุดีในความแม่นยำ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#120 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:19

ผมไม่รู้นะ.... ผมคิดแบบบ้าบอสุดๆ... 

คือรู้สึกคาใจ คห.2 มากที่มีการตอบไปแล้วอีดิทแบบแปลกๆ  แล้วประกอบกับมีคนทักว่า ทำไม สองคนนี้ รู้ใจกันยังกะเป็นคนเดียวกัน

บางที...อาจรีบตอบแบบลืมไปว่าล็อกอินอะไร  พอเห็นคห.ว่าตายละตูเข้าล็อกอินผิดนี่หว่าเลยรีบอีดิททิ้ง
อันนี้ตอบจากที่เคยเจอพฤติกรรมนี้บ่อยมากในพันทิป  

อาจไม่ใช่ก็ได้  แต่ก็เผื่อใจไว้เฉยๆ...

เพราะพักนี้เจอเหลืองสนับสนุนแดงเพื่อถล่มฟ้าจนชิน มาเจอสีทางเลือกสนับสนุนแดงเพื่อเหยียบฟ้าบ้าง...ก็มันส์ดีเหมือนกัน

ตกลงยังไม่ลบอีกเหรอผึ้ง? :)

สงสัยจะแค้นมากตั้งแต่กระทู้ช้าง ก๊าก

สรุปว่าวันนี้จะให้ผมเป็นงงเต่าหล่ะสิ

ผมบอกแล้วว่าคุณกับไอ้เช tony หยุดเล่นบอร์ดสักพัก ออกไปสุดอากาศบริสุทธิบ้าง จะได้หายเพ้อเจ้อเหมือนคนโรคจิตเห็นคนโน้นเป็นนั่น คนนั้นเป็นนี่ตลอดเวลา

#121 Gop

Gop

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:48

ใครเข้าใจ Gop ก็ตอบเขาหน่อยแล้วกัน ผมไม่เช้าใจเขาครับ :)ไปหล่ะ

ย้ำอีกทีนะ ผมยืนยันว่าสิ่งที่คุณตอบผมนั้นขัดแย้งกันเอง เพราะคุณอ่านที่ผมเขียนไม่ดี

1 คุณคำนวณฐานเสียงพรรคเพื่อไทยโดยไม่เอาคะแนนคุณปลื้มมาคิดแม้แต่คะแนนเดียว

2 ผมสรุปว่า คุณไม่คิดว่าในสามแสนกว่าเสียงของคุณปลื้มนั้นมีฐานเสียงของพรรคเพื่อไทยอยู่แม้แต่คนเดียว

3 คุณ Leeporter บอกว่าผมเข้าใจผิด

คุณมึนหรือเปล่าครับ??

#122 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:55

บางที มันก็ไม่มีอะไรพิสูจน์ได้ชัดเจนหรอกนะครับ

ว่าที่เขาบอกว่า เสื้อแดงในลิงค์จะเลือกเพื่อไทย

เหมือนกับที่พิสูจน์ไม่ได้เช่นกัน ว่าแดงนั้นจะเลือกสุหฤท

เพียงแค่คำพูด มันจะสามารถยึดถือได้เป็นสรณะเชียวหรือครับ

แดงตอแหล บางที มันก็ทำอะไรได้ทั้งนั้น

เพียงเพื่อให้ได้คะแนนสนับสนุนให้ตัวเอง

ผมเองยังเคยเจอแดงตอแหลบางคน บอกว่าเลือกสุหฤท

แถมยังมาทำเป็นเชียร์สุหฤทออกหน้าออกตาเลยก็มี

สุดท้าย ลายมันก็ออกครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#123 tonythebest

tonythebest

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

ผมไม่รู้นะ.... ผมคิดแบบบ้าบอสุดๆ... 

คือรู้สึกคาใจ คห.2 มากที่มีการตอบไปแล้วอีดิทแบบแปลกๆ  แล้วประกอบกับมีคนทักว่า ทำไม สองคนนี้ รู้ใจกันยังกะเป็นคนเดียวกัน

บางที...อาจรีบตอบแบบลืมไปว่าล็อกอินอะไร  พอเห็นคห.ว่าตายละตูเข้าล็อกอินผิดนี่หว่าเลยรีบอีดิททิ้ง
อันนี้ตอบจากที่เคยเจอพฤติกรรมนี้บ่อยมากในพันทิป  

อาจไม่ใช่ก็ได้  แต่ก็เผื่อใจไว้เฉยๆ...

เพราะพักนี้เจอเหลืองสนับสนุนแดงเพื่อถล่มฟ้าจนชิน มาเจอสีทางเลือกสนับสนุนแดงเพื่อเหยียบฟ้าบ้าง...ก็มันส์ดีเหมือนกัน

สงสัยจะแค้นมากตั้งแต่กระทู้ช้าง ก๊าก

สรุปว่าวันนี้จะให้ผมเป็นงงเต่าหล่ะสิ

ผมบอกแล้วว่าคุณกับไอ้เช tony หยุดเล่นบอร์ดสักพัก ออกไปสุดอากาศบริสุทธิบ้าง จะได้หายเพ้อเจ้อเหมือนคนโรคจิตเห็นคนโน้นเป็นนั่น คนนั้นเป็นนี่ตลอดเวลา

แน่ะ มีมาแว้งผมอีก

ผมน่ะ เขามาก็เข้ามาแบบเคลียร์ๆ

อยากเชียร์ใครก็เชียร์ อยากชมใครก็ชม

อยากด่าใครก็ด่า

ไม่ได้เพ่้อเจ้อ ตอแหล ทำเป็นหยั่งโง้นหยั่งงี้นี่ครับ

คนเพ้อเจ้อ ตอแหล โรคจิต มีอยู่ไม่กี่คนหรอก

พวกนี้ดูไม่ยากด้วย แป๊บเดียว เดี๋ยวก้เห็นแล้ว

ส่วนคุณ

ผมเคยบอกไง

หลังจากอกหัก พงศพัศไม่ได้เป็นผู้ว่า

ผมว่า ไปพักผ่อนซักพัก อย่าเอาแต่ฟุ้งซ่านไปเลย

เดี๋ยวจะเพี้ยนไปมากกว่านี้นะ

นี่ผมหวังดีนะเนี่ย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#124 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:15

ช้างไหน? จำไม่ได้  

คุณช่างจดช่างจำทุกเรื่องเลยนะครับ  สงสัยว่างจัด

ส่วนกระทู้สมุหนาม.... มีคนอ่านคห.ที่ผมอธิบายไปแล้ว เขาก็รู้เรื่องกันดีนี่ครับ

มีแต่คุณกับเคนอิจิน 2 เพศที่ไม่รู้เรื่องกันอยู่ 2 คน  ประสาคนตกอยู่ในห้วงรัก

ถ้ามีงงเต่ามาผสมด้วย คงเป็นรักสามเส้า............................ :wub:

อาว์......อ้วกได้อีก :rolleyes:

gladiator 1.jpg

#125 nornoo

nornoo

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:42

เป็นผมนะ ผมจะรีบลบกระทู้นี้ไปก่อนที่คนที่คุณอ้างชื่อในหัวข้อกระทู้คุณจะมาเห็น :)

(ด้วยความเป็นห่วง)

เพราะเหตุใดต้องลบครับ อยากทราบจริงๆๆ ^^

หากมันทำได้ คงสั่งปิดหมด ตามนโยบายรัฐบาลเพื่อควาย ประชาธิปไตยแบบพวกกรูคิดแบบกรู หวกไม่ใช่ คิดต่าง สั่งปิดหมด ทั้งละคร เวปไซด์ facebook ใช่เปล่าอีหลี้ 

#126 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:22

พวกคุณพยายามมั่วให้เข้ากับทฤษฎีการปลอบขวัญกำลังใจตัวเอง
พวกคุณบอกว่าคะแนนหม่อมปลื้ม 3 แสนคะแนนเป็นฐานของเพื่อไทยอยู่แล้ว
ผมเอาคะแนนย้อนหลังปี 51 มาให้ดูนะ

2551
1 นายอภิรักษ์ โกษะโยธิน พรรคประชาธิปัตย์ 991,018 45.93%
2 นายประภัสร์ จงสงวน พรรคพลังประชาชน 543,488 25.19%
3 นายชูวิทย์ กมลวิศิษฎ์ ผู้สมัครอิสระ 340,616 15.79%
4 ดร. เกรียงศักดิ์ เจริญวงศ์ศักดิ์ ผู้สมัครอิสระ 260,051 12.05%

อันนี้ของปี 2552 ห่างกันปีเดียว
1 พรรคประชาธิปัตย์ หม่อมราชวงศ์สุขุมพันธุ์ บริพัตร 934,602 45.41
2 พรรคเพื่อไทย นายยุรนันท์ ภมรมนตรี 611,669 29.72
3 อิสระ หม่อมหลวงณัฏฐกรณ์ เทวกุล 334,846 16.27
4 กลุ่มกรุงเทพฯ ใหม่ นายแก้วสรร อติโพธิ 144,779 7.03

ถ้าคุณบอกว่าคะแนนหม่อมปลื้มคือฐานเดิมของเพื่อไทยอยู่แล้ว คุณก็ต้องบอกว่าคะแนนชูวิทย์คือฐานเดิมของเพื่อไทยด้วย
ซึ่งหากคุณไปบอกอย่างนี้กับคนที่เขาเลือกชูวิทย์ เขาคงหัวเราะใส่หน้าคุณเอานะ โดยเฉพาะเด็กวัยรุ่นที่เลือกชูวิทย์

ผมเอาตัวอย่างมาให้คุณดูว่ามีคนที่เขาเป็นเสื้อแดงแต่เขาไม่เลือกพงศ์พัศก็มี
คนที่เลือกหม่อมปลื้มครั้งที่แล้ว ครั้งนี้ไปเลือกเสรีกับสุหฤทและ ปชป ก็เยอะ
3 แสนของหม่อมปลิ้มมันเป็นคะแนนส่วนที่ต้องช่วงชิงกันครับ
แล้วแต่ว่าใครชิงไปได้มากกว่า และรักษาฐานเดิมของตัวเองไว้อย่าให้ใครมาชิงไป

พวกคุณสุมหัวคุยกันอยู่ไม่กี่คนใน สรท ทำให้มีความคิดไปในทางเดียวกันหมด แล้วคิดว่าคนข้างนอกเขาก็คิดแบบคุณคือเสื้อแดงต้องเลือกเพื่อไทย

ในโลกจริงๆ มันไม่ใช่อย่างนั้นหรอก

ถ้าวิเคราะห์อย่างพวกคุณนะ ผมก็พูดได้ว่าคะแนน ดร. เกรียงศักดิ์ คือฐานเสียง ปชป
ผมลองกลับไปปี 51 เอาคะแนนอภิรักษ์ + ดร. เกรียงศักดิ์ ได้ 1,251,069 ผู้มาใช้สิทธิ 2,214,320

ปีนี้หม่อมได้ 1,256,349 ผู้มาใช้สิทธิ 2,715,640
ผมก็สรุปอย่างปัญญาอ่อนได้ว่าฐานเสียง ปชป ลดลงไปจากปี 51 ด้วยซ้ำ ในขณะที่เพื่อไทยอย่างน้อยเขาก็เพิ่มขึ้นแสนต้นๆ (ตามทฤษฏีปัญญาอ่อนของคุณ)

ไม่ว่าคิดในแบบไหน คะแนนของเพื่อไทยที่เพิ่มขึ้นมันก็มากกว่าของ ปชป อยู่ดี
ผมดูรายเขตจากเดิมสมัยอภิรักษ์ ปชป กินหมด 50 เขต มาเหลือ 45 เขตตอนหม่อม 52 และเหลือ 39 เขตตอนหม่อม 56 ก็รู้แล้วว่าเพื่อไทยเขารุกคืบเข้ามาทีละนิดทีละนิด

คุณจะรู้ว่าของจริงเป็นยังไง ต้องรอดูเลือกตั้งใหญ่ครั้งหน้าครับ

Edited by Leeporter ขี้แพ้, 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:23.

#127 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:31

บางที มันก็ไม่มีอะไรพิสูจน์ได้ชัดเจนหรอกนะครับ
ว่าที่เขาบอกว่า เสื้อแดงในลิงค์จะเลือกเพื่อไทย
เหมือนกับที่พิสูจน์ไม่ได้เช่นกัน ว่าแดงนั้นจะเลือกสุหฤท

เพียงแค่คำพูด มันจะสามารถยึดถือได้เป็นสรณะเชียวหรือครับ
แดงตอแหล บางที มันก็ทำอะไรได้ทั้งนั้น
เพียงเพื่อให้ได้คะแนนสนับสนุนให้ตัวเอง

ผมเองยังเคยเจอแดงตอแหลบางคน บอกว่าเลือกสุหฤท
แถมยังมาทำเป็นเชียร์สุหฤทออกหน้าออกตาเลยก็มี

นั่นแหน่ะ
จะบอกว่าผมคือเสื้อแดงที่มาหลอกว่าเลือกสุหฤทว่างั้นใช่มั๊ย? :)

ผมบอกแล้วว่า tony ไอ้เช กับผึ้งน้อยพเนจร 3 คนนี่อาการหนักสุดใน สรท
3 คนนี่ผลัดกันเปลี่ยนให้ผมเป็นโน่นเป็นนี่ทุกวัน

ผมบอกแล้วว่าพวกคุณสุมหัวกันในนี้ทุกวันจนคิดว่าคนที่เขาคิดไม่เหมือนคุณ (และไม่ใช่เสื้อแดงหรือเสื้อเหลือง) ไม่มีอยู่จริงในโลกนี้
ผมจะบอกให้ว่าคนที่คิดไม่เหมือนคุณเขาเถียงพวกคุณที่มารุมเขาไม่ทัน เขารำคาญ เลยอัปเปหิตัวเองออกไปหมดแล้ว
บังเอิญผมไม่ใช่พวกที่กลัวการรุม เลยยืนหยัดสู้กับพวกคุณ 1:10
ทีนี้คุณสู้ไม่ได้ ก็เลยใข้วาทกรรมว่าผมเป็นดวงอาทิตย์ คิดไม่เหมือนใครอยู่คนเดียว
ก็ใช่หน่ะสิครับ คนที่เป็นดวงอาทิจย์ดวงอื่นๆ เขาไม่อยากเข้ามาคุยกับพวกคุณ เขาเลยหายไปหมดแล้ว

:)

#128 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:32

ช้างไหน? จำไม่ได้  
คุณช่างจดช่างจำทุกเรื่องเลยนะครับ  สงสัยว่างจัด

ส่วนกระทู้สมุหนาม.... มีคนอ่านคห.ที่ผมอธิบายไปแล้ว เขาก็รู้เรื่องกันดีนี่ครับ
มีแต่คุณกับเคนอิจิน 2 เพศที่ไม่รู้เรื่องกันอยู่ 2 คน  ประสาคนตกอยู่ในห้วงรัก

ถ้ามีงงเต่ามาผสมด้วย คงเป็นรักสามเส้า............................ :wub:

อาว์......อ้วกได้อีก :rolleyes:

ผึ้ง
ยังไงก็ไปขอแบ่งครีมจากหม่อมปลื้มมาใช้บ้างก็ได้นะ

ก๊าก

#129 tonythebest

tonythebest

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:49

นั่นแหน่ะ
จะบอกว่าผมคือเสื้อแดงที่มาหลอกว่าเลือกสุหฤทว่างั้นใช่มั๊ย? :)

ผมบอกแล้วว่า tony ไอ้เช กับผึ้งน้อยพเนจร 3 คนนี่อาการหนักสุดใน สรท
3 คนนี่ผลัดกันเปลี่ยนให้ผมเป็นโน่นเป็นนี่ทุกวัน

ผมบอกแล้วว่าพวกคุณสุมหัวกันในนี้ทุกวันจนคิดว่าคนที่เขาคิดไม่เหมือนคุณ (และไม่ใช่เสื้อแดงหรือเสื้อเหลือง) ไม่มีอยู่จริงในโลกนี้
ผมจะบอกให้ว่าคนที่คิดไม่เหมือนคุณเขาเถียงพวกคุณที่มารุมเขาไม่ทัน เขารำคาญ เลยอัปเปหิตัวเองออกไปหมดแล้ว
บังเอิญผมไม่ใช่พวกที่กลัวการรุม เลยยืนหยัดสู้กับพวกคุณ 1:10
ทีนี้คุณสู้ไม่ได้ ก็เลยใข้วาทกรรมว่าผมเป็นดวงอาทิตย์ คิดไม่เหมือนใครอยู่คนเดียว
ก็ใช่หน่ะสิครับ คนที่เป็นดวงอาทิจย์ดวงอื่นๆ เขาไม่อยากเข้ามาคุยกับพวกคุณ เขาเลยหายไปหมดแล้ว

:)

ผมคิดไม่ผิดจริงๆ ที่เรียกคุณเป็นดวงอาทิตย์
ทุกการกระทำ ทุกคำพูด
มันสะท้อนให้คุณคิดเอาตัวเองเป็นที่ตั้งทั้งนั้น

ไอ้ตัวตอแหล ที่เข้ามาตอแหลว่าจะเลือกคนอื่นมีแต่คุณคนเดียวหรือครับ จำคุณหมีฯ ไม่ได้รึ
หรือคุณก็ตอแหล ถึงได้ร้อนตัวไปด้วย

ก่อนที่คุณจะรู้สึกโดนรุม
ไม่เคยสังเกตุและจดจำการกระทำตัวเองหรือไร
เอาเถอะ ให้คุณได้พร่ำพรรณนาความน่าสังเวชของตัวเองไปเรื่อยๆ
เพราะคุณคงไม่อยากรู้หรอก มันไม่ใช่วิถีแห่งดวงอาทิตย์

แต่อย่าเดาส่ง
ถ้าใครจะเข้ามาแล้วงอแงวิ่งร้องไห้ออกไป
มันอาจไม่จำเป็นต้องเป็นอย่างดวงอาทิตย์อย่างคุณบัณญัติ
คนเสื้อแดงหลายคน ยังวนเวียนสมัครซ้ำแล้วซ้ำอีก
ทั้งที่เขาโดนมามากกว่าคุณ
ไม่เห็นเขาจะทำดัดจริตงอแงเหมือยคุณ

ไม่คิดพิจารณาตัวเองก็ช่างหัวคุณ
เพราะทุกคำพูดของคุณ มันก็เปลือยความเป็นคุณให้คนอื่นเห็นไปหมดแล้ว
เพียงแต่ศักดิ์ศรีดวงอาทิตย์ของคุณไม่ยอมรับรู้เท่านั้น

#130 Gop

Gop

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:50

พวกคุณพยายามมั่วให้เข้ากับทฤษฎีการปลอบขวัญกำลังใจตัวเองพวกคุณบอกว่าคะแนนหม่อมปลื้ม 3 แสนคะแนนเป็นฐานของเพื่อไทยอยู่แล้วผมเอาคะแนนย้อนหลังปี 51 มาให้ดูนะ25511 นายอภิรักษ์ โกษะโยธิน พรรคประชาธิปัตย์ 991,018 45.93%2 นายประภัสร์ จงสงวน พรรคพลังประชาชน 543,488 25.19%3 นายชูวิทย์ กมลวิศิษฎ์ ผู้สมัครอิสระ 340,616 15.79%4 ดร. เกรียงศักดิ์ เจริญวงศ์ศักดิ์ ผู้สมัครอิสระ 260,051 12.05%อันนี้ของปี 2552 ห่างกันปีเดียว1 พรรคประชาธิปัตย์ หม่อมราชวงศ์สุขุมพันธุ์ บริพัตร 934,602 45.412 พรรคเพื่อไทย นายยุรนันท์ ภมรมนตรี 611,669 29.723 อิสระ หม่อมหลวงณัฏฐกรณ์ เทวกุล 334,846 16.274 กลุ่มกรุงเทพฯ ใหม่ นายแก้วสรร อติโพธิ 144,779 7.03ถ้าคุณบอกว่าคะแนนหม่อมปลื้มคือฐานเดิมของเพื่อไทยอยู่แล้ว คุณก็ต้องบอกว่าคะแนนชูวิทย์คือฐานเดิมของเพื่อไทยด้วยซึ่งหากคุณไปบอกอย่างนี้กับคนที่เขาเลือกชูวิทย์ เขาคงหัวเราะใส่หน้าคุณเอานะ โดยเฉพาะเด็กวัยรุ่นที่เลือกชูวิทย์ผมเอาตัวอย่างมาให้คุณดูว่ามีคนที่เขาเป็นเสื้อแดงแต่เขาไม่เลือกพงศ์พัศก็มีคนที่เลือกหม่อมปลื้มครั้งที่แล้ว ครั้งนี้ไปเลือกเสรีกับสุหฤทและ ปชป ก็เยอะ3 แสนของหม่อมปลิ้มมันเป็นคะแนนส่วนที่ต้องช่วงชิงกันครับแล้วแต่ว่าใครชิงไปได้มากกว่า และรักษาฐานเดิมของตัวเองไว้อย่าให้ใครมาชิงไปพวกคุณสุมหัวคุยกันอยู่ไม่กี่คนใน สรท ทำให้มีความคิดไปในทางเดียวกันหมด แล้วคิดว่าคนข้างนอกเขาก็คิดแบบคุณคือเสื้อแดงต้องเลือกเพื่อไทยในโลกจริงๆ มันไม่ใช่อย่างนั้นหรอกถ้าวิเคราะห์อย่างพวกคุณนะ ผมก็พูดได้ว่าคะแนน ดร. เกรียงศักดิ์ คือฐานเสียง ปชปผมลองกลับไปปี 51 เอาคะแนนอภิรักษ์ + ดร. เกรียงศักดิ์ ได้ 1,251,069 ผู้มาใช้สิทธิ 2,214,320ปีนี้หม่อมได้ 1,256,349 ผู้มาใช้สิทธิ 2,715,640ผมก็สรุปอย่างปัญญาอ่อนได้ว่าฐานเสียง ปชป ลดลงไปจากปี 51 ด้วยซ้ำ ในขณะที่เพื่อไทยอย่างน้อยเขาก็เพิ่มขึ้นแสนต้นๆ (ตามทฤษฏีปัญญาอ่อนของคุณ)ไม่ว่าคิดในแบบไหน คะแนนของเพื่อไทยที่เพิ่มขึ้นมันก็มากกว่าของ ปชป อยู่ดีผมดูรายเขตจากเดิมสมัยอภิรักษ์ ปชป กินหมด 50 เขต มาเหลือ 45 เขตตอนหม่อม 52 และเหลือ 39 เขตตอนหม่อม 56 ก็รู้แล้วว่าเพื่อไทยเขารุกคืบเข้ามาทีละนิดทีละนิดคุณจะรู้ว่าของจริงเป็นยังไง ต้องรอดูเลือกตั้งใหญ่ครั้งหน้าครับ

ถ้าคุณอ่านดีๆ คุณจะเห็นว่ากระทู้นี้พูดถึงคุณงงเต่าครับ

แล้วตอนแรกที่คุณกล่าวถึงเค้า คุณก็คำนวณให้ดูว่าคุณงงเต่าคิดอย่างไร ( ในความคิดของคุณ ) ซึ่งสรุปได้ว่าคะแนนพรรคเพื่อไทยครั้งก่อนประมาณเก้าแสนกว่าๆ

ต่อมา คนที่นี่ก็พูดกันประมาณว่า คุณปลื้มกับแซมนั้นตัดคะแนนกันเอง

ผมว่ามีแต่คุณ Leeporter นี่แหละครับ ที่ปฏิเสธสิ่งนี้อย่างสิ้นเชิง เพราะคุณเอาคะแนนของแซมอย่างเดียวมาคิด ไม่เอาของคุณปลื้มมาคิดแม้แต่คะแนนเดียว

ผมไม่เคยบอกซักนิดเลย ว่าคะแนนคุณปลื้มคือคะแนนพรรคเพื่อไทยทั้งหมด ที่ผมแย้งคุณมาตลอดนั้นก็คือ "ส่วนหนึ่ง" ในสามแสนกว่าคะแนนนั้น มีคะแนนที่เป็นฐานเสียงของพรรคเพื่อไทยอยู่ด้วย เราไม่ควรประเมินว่าพรรคเพื่อไทยได้คะแนนเพ่ิมสี่แสนกว่าคะแนนโดยไม่มองคะแนนคุณปลื้มเลยแม้แต่คะแนนเดียวแบบที่คุณทำ

คุณไม่มองคะแนนคุณปลื้มเลยแม้แต่คะแนนเดียว สิ่งที่คุณคำนวณมันฟ้องครับคุณ Leeporter

บอกตรงๆนะ ใครเห็น เค้าก็รู้ครับว่าคุณคิดได้แค่ไหน

#131 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:02

GOP
ผมขี้เกียจเถียงกับคุณอยู่ที่เดิมนะ
ผมบอกคุณแล้วว่าเลือกตั้งผู้ว่ามันไม่เหมือนเลือกตั้งใหญ่
คนทั่วไปเขาเลือกบุคคลมากกว่าตอนเลือกตั้งใหญ่
คุณไปเหมารวมคะแนนหม่อมปลื้มมาเป็นของตายของพงศพัศไม่ได้
คุณต้องดูคะแนนจริงที่มันออกมา เพราะคะแนนมันไหลเข้าไหลออก
แต่ละคนเขาไม่ได้ไปลงทะเบียนลงสัตยาบรรณว่าเขาจะต้องเลือกเพื่อไทยหรือจะต้องเลือก ปชป
คะแนนมันไหลไปไหลมาตลอดเวลา

และผมก็แสดงให้ดูแล้วว่าหากคุณใช้วิธีเหมารวมว่าคะแนนส่วนที่เลือกผู้สมิครอิสระเบอร์โน้นเบอร์นี้เป็นของตายของพรรคนั้น คะแนนของดร เกรียงศักดิ์ก็ต้องถือเป็นคะแนนของหม่อมด้วย รวมกับคะแนนอภิรักษ์ปี 51 แล้ว คะแนนหม่อมปีนี้ถือว่าลดลง ในขณะที่เพื่อไทยเพิ่มขึ้นแสนต้นๆ

ไม่ว่าจะคิดแบบไหนคะแนนเพื่อไทยเขาก็เพิ่มขึ้นด้วยอัตราที่เร็วกว่าอยู่ดี
แต่คุณเล่นไปมองของหม่อมเอา 1.2 ล้าน - 9 แสน ไม่นับแบบ 1.2 ล้าน - (ดร เกรียงศักดิ์ + อภิรักษ์ )
แต่พอคำนวนของพงศ์พัศคุณไปรวมของแซมกับปลื้มมาคิด นับว่าเพิ่ม 1ล้าน - (แซม + ปลื้ม) แล้วสรุปว่าหม่อมเพิ่ม 3 แสนกว่าพงศ์พัศเพิ่มแค่แสนต้นๆ

มันถูกเหรอ?

#132 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:22

ผมคำนวนมาให้ดูนะ ถ้าคิดแบบเหมารวมแบบคุณ

ปี 51 คะแนนอภิรักษ์ + ดร เกรียงศักดิ์ = 1,251,069 ปีนี้หม่อมได้ 1,256,349 เพิ่มขึ้นแค่ 5,280
ปี 51 คะแนนประภัสร์ + ชูวิทย์ = 884,104 ปีนี้พงศ์พัศได้ 1,077,899 เพิ่มขึ้น 193,795

นี่ยังไม่นับว่าคนเลือกชูวิทย์ไม่ใช่คนเลือกเพื่อไทยทั้งหมดนะ มีกลุ่มวัยรุ่นที่เลือกอิสระเยอะอยะ (เช่นเดียวกับดร เกรียงศักดิ์)

#133 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:26

ผมคำนวนมาให้ดูนะ ถ้าคิดแบบเหมารวมแบบคุณ

ปี 51 คะแนนอภิรักษ์ + ดร เกรียงศักดิ์ = 1,251,069 ปีนี้หม่อมได้ 1,256,349 เพิ่มขึ้นแค่ 5,280
ปี 51 คะแนนประภัสร์ + ชูวิทย์ = 884,104 ปีนี้พงศ์พัศได้ 1,077,899 เพิ่มขึ้น 193,795

นี่ยังไม่นับว่าคนเลือกชูวิทย์ไม่ใช่คนเลือกเพื่อไทยทั้งหมดนะ มีกลุ่มวัยรุ่นที่เลือกอิสระเยอะอยะ (เช่นเดียวกับดร เกรียงศักดิ์)

^^ ที่ผมคำนวนมาให้ดูนี่เป็นวิธีที่ผิดนะ
เพราะคะแนนชูวิทย์ (หรือคะแนนหม่อมปลื้ม) ไม่ใช่คะแนนของตายของเพื่อไทย
เช่นเดียวกับคะแนน ดร เกรียงศักดิ์ (หรือคะแนนแก้วสรร) ก็ไม่ใช่คะแนนของตายของ ปชป

คะแนนมันเคลื่อนย้ายตลอดเวลา คนเปลี่ยนความคิดตลอดเวลา
คุณต้องดูคะแนนสุทธิที่เขาทำได้ นั่นคือคะแนนของเืพื่อไทยเขาตามจี้เข้ามาเหลือ 1.7 แสน

#134 notcomeng

notcomeng

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:30

ตัวผมนี้คือ เศษขี้เถ้าเล็กๆในระบบสุริยะจักรวาล ไม่สามารถมองเห็นจากในรูปนี้  :(

#135 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:32

หลังจากสรุปเบื้องต้นแล้ว และรอดูผลเลือกตั้งใหญ่ที่จะมาถึงว่าผลรวมเป็นอย่างไร

อยากกระซิบบอกสักนิดว่า การที่บอกว่าเพื่อไทยมีคะแนนเป็นล้านเช่นกันอยู่ในมือนั้น

มันน่าสะพรึงกลัวกว่าการคิดว่ามีคะแนนเริ่มที่ 600000 เป็นไหนๆ ไม่ใช่การปลอบใจอะไรเลย

คุณงงเต่าแกเข้าใจกดขวัญฝั่งตรงข้ามว่า  อย่ามองแค่ 600000up นะเฟ้ย ยังมีแฝงอยู่ในหม่อมปลื้ม สามแสนกว่าอีกนะ

(อย่าผยองไป เดี๋ยวจะจุกอก uzzzzzz)

จึงอยากให้แกปรากฏตัวและชี้แจงความคิด ณ. วันที่ 1 มีนาของแก

ว่าทำไมวันนั้นจึงคิดสวนทางกับวาทกรรมเพื่อไทยในวันนี้ที่สตาร์ตเสียงเพื่อไทยเพียงที่ 600000ของแซม

ต้องยอมรับว่าสิ่งที่คุณงงเต่าคิดหาเหตุผลมาสู้เมื่อวันที่ 1 มีนานั้นเป็นความเห็นบริสุทธิ์ที่จะสู้เพื่อพรรคที่ตัวเองรัก

(แต่จะถูกต้องตามมุมมองของแต่ละคนหรือไม่อย่างไรขอทิ้งให้ผู้ติดตามเป็นผู้พิจารณา)

ขณะนี้คุณงงเต่ายังไม่เข้ามาอธิบาย

และมีความเห็นรายเดียวที่เห็นว่าเพื่อไทยเพิ่มคะแนนได้ สี่แสนกว่า

ขอคอมเมนท์เพื่อการสรุปเป็นระยะนะคะ

ขอบคุณค่ะ

#136 tonythebest

tonythebest

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:38

คะแนนที่ผู้สมัครแต่ละคนได้เพิ่มไป
ต้องนำจำนวนผู้มาใช้สิทธิ์ที่เพิมขึ้นม่คำนวนด้วยนะครับ
มันอาจเป็นคะแนนที่มีอยู่แล้ว แต่ไม่เคยออกมาใช้สิทธ์ิก็ได้

#137 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:41

อยากกระซิบบอกสักนิดว่า การที่บอกว่าเพื่อไทยมีคะแนนเป็นล้านเช่นกันอยู่ในมือนั้น
มันน่าสะพรึงกลัวกว่าการคิดว่ามีคะแนนเริ่มที่ 600000 เป็นไหนๆ ไม่ใช่การปลอบใจอะไรเลย

คุณหนูอ้อย
เวลาคุณแข่งม้านะ หากคู่แข่งคุณอยู่ห่างจากคุณแค่ 1 ก้าวตั้งแต่ต้นจนจบด้วยอัตราเร็วคงที่ อันนั้นมันไม่น่ากลัวหรอก
แต่ถ้าเขาวิ่งด้วยอัตราเร่งที่สูงกว่าคุณ จากห่าง 5 ก้าวมาเหลือ 1 ก้าวนี่ คุณสามารถคาดคะเนได้ว่าอีก 50 หลาเขาก็จะแซงคุณ

common sense นะ :)

หากคุณบอกว่ามันไม่น่าสะพรึงกลัวกว่านี่คุณหลอกตัวเองแล้ว

Edited by Leeporter ขี้แพ้, 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:57.

#138 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

คะแนนที่ผู้สมัครแต่ละคนได้เพิ่มไป
ต้องนำจำนวนผู้มาใช้สิทธิ์ที่เพิมขึ้นม่คำนวนด้วยนะครับ
มันอาจเป็นคะแนนที่มีอยู่แล้ว แต่ไม่เคยออกมาใช้สิทธ์ิก็ได้

ผมไม่ได้รู้จักคุณเต่านะ แต่ผมขออธิบายแทนเขาแล้วกัน เอาตามที่ผมเข้าใจว่าเขาต้องการบอกอะไร

คุณเต่า ถ้าผมอธิบายไม่ตรงกับที่คุณคิด แก้ไขได้นะ :)

คุณเต่าเขาเขียนว่า
ร.ต.อ.เฉลิมอยู่บำรุง ผู้สมัครอิสระ 165,761 พรรคเพื่อไทย
ร.ต.อ.นิติภูมิ นวรัตน์ ผู้สมัครอิสระ 135,369 พรรคเพื่อไทย

= 301130

บวกกับคะแนน ความนิยมของพงศพัศ พงเจริญ แล้วคะแนนเฉลี่ย พท = 600,000 UP

เขาบอกว่านั่นคือคะแนนที่เห็นชัดๆของพท (เฉลิม + นิติภูมิ + คะแนนนิยมของพงศฺพัศในนามเพื่อไทย) ซึ่งสะท้อนให้เห็นในคะแนนของแซมครั้งที่แล้วที่ 611,669

แล้วเขาก็บอกอีกว่า นั่นยังไม่นับคะแนนไอ้ปลื้มที่ 334,846 ซึ่งเขาคิดว่าน่าจะเป็นคะแนนของเสื้อแดงซึ่งจะไปลงให้เพื่อไทย

รวมแล้วออกมาราว 9.4-9.5 แสน

การเลือกตั้งจริงออกมาที่ล้านต้นๆ

เขาคำนวนผิดครับ คือคำนวนออกมาต่ำเกินไป :)

ที่ผมแนะให้คุณลบออกเพราะผมกลัวคุณจะหน้าแตกเวลาเขามาเห็น :)

หวังดีจังเล้ยยย

แล้วผู้มาใช้สิทธิที่เพิ่มขึ้นราวๆ 6 แสนคน เอาไปไว้ไหนละครับคุณคนฉลาด  ^_^

#139 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

ถูก ผมถึงบอกไงว่าที่คุณไปเหมารวมว่า 3 แสนของปลื้มเป็นคะแนนของพงศ์พัศมันถึงผิด
เราไม่มีทางรู้เลยว่าพงศ์พัศเขาได้คะแนนมาจากทางไหนบ้าง เขาอาจได้คะแนนมาจากคนที่เคยเลือกหม่อมครั้งที่แล้วก็ยังเป็นไปได้เลย
คะแนนห่าง 3 แสนกว่า กับ 4 แสนกว่า เอามาทอนลงไปจากจำนวนผู้มาออกเสียงที่เพิ่มมากขึ้นทั้ง 2 ข้าง พงศ์พัศเขาก็ยังมีคะแนนเพิ่มขึ้นด้วยอัตราเร็วที่สูงกว่าอยู่ดี

#140 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:46

ผมไม่ได้รู้จักคุณเต่านะ แต่ผมขออธิบายแทนเขาแล้วกัน เอาตามที่ผมเข้าใจว่าเขาต้องการบอกอะไร

คุณเต่า ถ้าผมอธิบายไม่ตรงกับที่คุณคิด แก้ไขได้นะ :)

คุณเต่าเขาเขียนว่า
ร.ต.อ.เฉลิมอยู่บำรุง ผู้สมัครอิสระ 165,761 พรรคเพื่อไทย
ร.ต.อ.นิติภูมิ นวรัตน์ ผู้สมัครอิสระ 135,369 พรรคเพื่อไทย

= 301130

บวกกับคะแนน ความนิยมของพงศพัศ พงเจริญ แล้วคะแนนเฉลี่ย พท = 600,000 UP

เขาบอกว่านั่นคือคะแนนที่เห็นชัดๆของพท (เฉลิม + นิติภูมิ + คะแนนนิยมของพงศฺพัศในนามเพื่อไทย) ซึ่งสะท้อนให้เห็นในคะแนนของแซมครั้งที่แล้วที่ 611,669

แล้วเขาก็บอกอีกว่า นั่นยังไม่นับคะแนนไอ้ปลื้มที่ 334,846 ซึ่งเขาคิดว่าน่าจะเป็นคะแนนของเสื้อแดงซึ่งจะไปลงให้เพื่อไทย

รวมแล้วออกมาราว 9.4-9.5 แสน

การเลือกตั้งจริงออกมาที่ล้านต้นๆ

เขาคำนวนผิดครับ คือคำนวนออกมาต่ำเกินไป :)

ที่ผมแนะให้คุณลบออกเพราะผมกลัวคุณจะหน้าแตกเวลาเขามาเห็น :)

หวังดีจังเล้ยยย
แล้วผู้มาใช้สิทธิที่เพิ่มขึ้นราวๆ 6 แสนคน เอาไปไว้ไหนละครับคุณคนฉลาด  ^_^

คะแนนผู้มาใช้สิทธิที่เพิ่มขึ้นราวๆ 6 แสนคนส่วนหนึ่งก็เป็นคะแนนของหม่อมที่เพิ่มขึ้น 3 แสน และส่วนหนึ่งก็เป็นคะแนนของพงศ์พัศที่เพ่ิมขึ้น 4 แสนไงครับ

#141 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:46

คุณหนูอ้อย
เวลาคุณแข่งม้านะ หากคู่แข่งคุณอยู่ห่างจากคุณแค่ 1 ก้าวตั้งแต่ต้นจนจบด้วยอัตราเร็วคงที่ อันนั้นมันไม่น่ากลัวหรอก
แต่ถ้าเขาวิ่งด้วยอัตราเร่งที่สูงกว่าคุณ จากห่าง 5 ก้าวมาเหลือ 1 ก้าวนี่ คุณสามารถคาดคะแนนได้ว่าอีก 50 หลาเขาก็จะแซงคุณ

หกาคุณบอกว่ามันไม่น่าสะพรึงกลัวกว่านี่คุณหลอกตัวเองแล้ว

รับไว้พิจารณาว่าจะสะพรึงกลัวด้วยมุมมองแบบไหน

และขอสงวนสิทธิ์ที่จะคิดด้วยตัวเองนะคะ

ขอบคุณค่ะ

#142 tonythebest

tonythebest

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:47

จริงๆ น่าจะวัดจากคะแนนที่กาให้ สส กรุงเทพของสองพรรคมากกว่า เพราะคะแนนเวลานั้นคือแดงแท้ฟ้าแท้แน่นอน
น่าจะคำนวนอัตรเพิ่มลดง่ายกว่า

#143 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:51

จริงๆ น่าจะวัดจากคะแนนที่กาให้ สส กรุงเทพของสองพรรคมากกว่า เพราะคะแนนเวลานั้นคือแดงแท้ฟ้าแท้แน่นอน

ปัญหาคือโลกของคุณมันแคบ มันมีแต่สีแดงกับสีฟ้าไง
คุณไม่คิดว่าคนกรุงเทพมีสีอื่นนอกเหนือจากสีแดงกับสีฟ้า
คุณคิดยังไงคุณก็มองโลกในกรอบแดงกับฟ้าเท่านั้น
บังเอิญครั้งนี้มันออกมาเป็นเพื่อไทยกับไม่เอาเพื่อไทย
แต่คุณไปเหมารวมเอาไม่เอาเพื่อไทยเป็นฟ้าหมด

#144 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:54

คุณหนูอ้อย
แต่ถ้าเขาวิ่งด้วยอัตราเร่งที่สูงกว่าคุณ จากห่าง 5 ก้าวมาเหลือ 1 ก้าวนี่ คุณสามารถคาดคะแนนได้ว่าอีก 50 หลาเขาก็จะแซงคุณ

หกาคุณบอกว่ามันไม่น่าสะพรึงกลัวกว่านี่คุณหลอกตัวเองแล้ว

รับไว้พิจารณาว่าจะสะพรึงกลัวด้วยมุมมองแบบไหน
และขอสงวนสิทธิ์ที่จะคิดด้วยตัวเองนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ผมไม่ได้ว่านะถ้าคุณหนูอ้อยจะคิดปลอบใจตัวเองแบบนั้น
แต่ผมเชื่อว่าผู้รับผิดชอบในการวางกลยุทธหาเสียงของ ปชป เขาคงไม่คิดแบบคุณหนูอ้อยแน่ :)

#145 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:57

ผิดพลาดค่ะ

Edited by หนูอ้อย, 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:59.

#146 tonythebest

tonythebest

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:59

ใจเย็นสิครับ คุณลี
อย่าพึ่งมาบัญญัติผมน่า ผมไม่ใช่ดาวเคราะห์น้อยของคุณนา

ผมเพียงพยายามนำเสนอหลักยึดอะไรที่เป็นรูปธรรมเท่านั้น
แม้จะมีคลาดเคลื่อนบ้าง มันก็เป็นส่วนหนึ่ง
ผมไม่ได้เป็นสำนักโพลนี่หว่า

ความคลาดเคลื่อนประเภทคะแนนตอแหลก็พอมี

สรุปว่า ที่คุณพยายามเถียงกะทุกคนอยู่
ก็เพียงหวังจะได้อวดว่า เพื่อไทยของคุณ ถึงจะแพ้ แต่ด็ได้คะแนนเพิ่มล่ะวะ

งั้นสิ

#147 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:01

แบบนี้คิดจากภาพใหญ่

หนูอ้อยคุยกับเพื่อนว่า บน ลง ล่าง

คือดูภาพรวมจากก้อนใหญ่ แบบคร่าวๆ

และตอนนี้ ขณะนี้ นับจะนิ่งแล้ว สู่การเลือกยุทธศาสตร์ที่แท้จริงของคนกรุงเทพฯ

จริงอยู่ที่ว่าทุกสิ่งไม่หยุดนิ่ง มีความเคลื่อนไหวอยู่เสมอ ตลอดเวลา

แต่การคิดแบบเคลื่อนไหวซอยละเอียดเกินไป อาจเหมาะกับการวิเคราะห์บางอย่าง

แต่มันจะทำให้ไม่สามารถใช้การรับรู้แบบนั้นวิเคราะห์อะไรในภาพสเกลใหญ่ได้

ถ้าตัดเรื่องการวิจารณ์ว่าคิดปลอบใจ คิดเข้าข้างตัวเอง อะไรแบบนี้ออกไปได้ ก็น่าคุยกันได้สนุก

คิดแบบมีการเคลื่อนไหวของคน ของสังคม แล้วขณะนี้มันเคลื่อนมาสู่จุดใดแล้ว จะทำให้การวิเคราะห์นั้นจับต้องได้มากกว่า

#148 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:04

ใจเย็นสิครับ คุณลี
อย่าพึ่งมาบัญญัติผมน่า ผมไม่ใช่ดาวเคราะห์น้อยของคุณนา

ผมเพียงพยายามนำเสนอหลักยึดอะไรที่เป็นรูปธรรมเท่านั้น
แม้จะมีคลาดเคลื่อนบ้าง มันก็เป็นส่วนหนึ่ง
ผมไม่ได้เป็นสำนักโพลนี่หว่า

ความคลาดเคลื่อนประเภทคะแนนตอแหลก็พอมี

สรุปว่า ที่คุณพยายามเถียงกะทุกคนอยู่
ก็เพียงหวังจะได้อวดว่า เพื่อไทยของคุณ ถึงจะแพ้ แต่ด็ได้คะแนนเพิ่มล่ะวะ

งั้นสิ

ผมเคยบอกตอนไหนครับว่าผมเป็นเพื่อไทย?
คุณกับไอ้เชคิดเอาเองตั้งแต่ต้นจนจบ :)

ผมมองในมุมคนเป็น ปชป ด้วยซ้ำ

ผมถามคุณหน่อยนะว่าทำไมทักษิณถึงกล้าประกาศว่าครั้งนี้เขาชนะแน่
เพราะเขารู้ว่าคะแนนพรรคต่อพรรคเพื่อไทยชนะ ปชป แน่!

แต่ที่เขาคาดไม่ถึงคือ มันมีคะแนนคนที่ไม่เอาแดงมาช่วยชีวิตหม่อมเอาไว้
ทักษิณถึงหน้าแตกเพราะเขาคาดไม่ถึงในจุดนี้

ตอนนี้ืัทักษิณเขาไม่ได้สู้กับ ปชป แล้ว แต่เขาต้องสู้กับคนไม่เอาแดง

#149 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:13

วันนี้สังคมกทม.มันเคลื่อนมาสู่จุดนี้แล้ว ?

และต่างฝ่ายต่างมีในมือเป็นล้าน?

*
*
แต่ที่เขาคาดไม่ถึงคือ มันมีคะแนนคนที่ไม่เอาแดงมาช่วยชีวิตหม่อมเอาไว้
ทักษิณถึงหน้าแตกเพราะเขาคาดไม่ถึงในจุดนี้

ตอนนี้ืัทักษิณเขาไม่ได้สู้กับ ปชป แล้ว แต่เขาต้องสู้กับคนไม่เอาแดง

^ ^ => ทักษิณ กับ คนไม่เอาแดง ?

เหมือนหรือต่างกันกับ........

#150 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:19

ผมถามคุณหน่อยนะว่าทำไมทักษิณถึงกล้าประกาศว่าครั้งนี้เขาชนะแน่
เพราะเขารู้ว่าคะแนนพรรคต่อพรรคเพื่อไทยชนะ ปชป แน่!

เออ...เพิ่งเห็นด้วยกับลีท่อนนี้

การที่พรรคเพื่อไทยได้เกินล้านคะแนนนั้นถือว่าเขาทำเข้าเป้า

เพราะเขาตั้งธงว่า คนชนะถ้าได้ขึ้นล้านยังไงก็มาแน่ๆ (ตรงนี้ชัดเจนเพราะมีฐานชี้วัดอยู่)

ซึ่งถ้าเอาผลคะแนน(เฉพาะเลือกผู้ว่า)ว่าจะต้องทำยังไงจะมาบวกอีก 4-5 แสน(ตรงนี้เอาตัวเลขเลือกตั้งใหญ๋ในกทม.)เขาคิดว่าทำได้แน่ๆ

แต่มันเป็นการคาดผิดของพรรคเพื่อไทยที่คนกทม.กลับไม่ไปสนใจไปลงคะแนนพวกอิสระ  ซึ่งก็รวมไปถึงที่ลีช่วยเชียร์อย่างออกหน้าออกตา

มันเลยทำให้คะแนนตรงนี้ไปใส่ให้คุณชาย แล้วเชื่อเหอะ...เลือกตั้งครั้งหน้าจะไม่มีคะแนนเกินล้านแบบนี้อีกแน่นอน

Edited by raffy, 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:19.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน