Jump to content

- - - - -

ขอสดุดีคุณงงเต่าที่ทายฐานเสียงพงศพัศได้แม่นมาก

• Please log in to reply
165 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 banksit

banksit

น้องใหม่

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:34

ใครลองแย้งผมที ว่าผมคิดผิดตรงไหน

เอาแบบคร่าวๆนะ

๑ คนที่เลือกแซม หรือ หม่อมปลื้มในคราวที่แล้ว มีฐานเสียงซ้อนกันคือคนเสื้อแดงหรือคนนิยมพรรคเพื่อไทย อาจไม่ทั้งหมด หรือมองง่ายๆคือ คนที่เลือกหม่อมปลื้มนั้น ส่วนหนึ่งสนับสนุนพรรคเพื่อไทย

๒ คุณแซมได้คะแนนประมาณหกแสนต้นๆ ส่วนคุณปลืมได้ประมาณสามแสนสาม ดังนั้นผมมองว่าคะแนนนิยมพรรคเพื่อไทยในครั้งนั้นต้องมากกว่าหกแสนอย่างแน่นอน สมมุติเล่นๆว่าเป็นแปดแสนคะแนน คือเอาของคุณปลืมมาซักสองในสาม

๓ ครั้งนี้ตัวแทนพรรคเพื่อไทยมีคนเดียว ถ้าคิดเทียบแบบเดิม คะแนนที่เพิ่มขึ้นมาก็ไม่น่าจะถึงสี่แสนคะแนนอย่างที่คุณ Leeporter บอกนี่ครับ

ผมคิดถูกมั้ยครับ??

ผมก็ว่าถูกนะครับ..... แต่อาจไม่ถูกใจบางคน :D

#152 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:44

ผมถามคุณหน่อยนะว่าทำไมทักษิณถึงกล้าประกาศว่าครั้งนี้เขาชนะแน่
เพราะเขารู้ว่าคะแนนพรรคต่อพรรคเพื่อไทยชนะ ปชป แน่!

แต่ที่เขาคาดไม่ถึงคือ มันมีคะแนนคนที่ไม่เอาแดงมาช่วยชีวิตหม่อมเอาไว้
ทักษิณถึงหน้าแตกเพราะเขาคาดไม่ถึงในจุดนี้

ตอนนี้ืัทักษิณเขาไม่ได้สู้กับ ปชป แล้ว แต่เขาต้องสู้กับคนไม่เอาแดง

เออ...เพิ่งเห็นด้วยกับลีท่อนนี้
การที่พรรคเพื่อไทยได้เกินล้านคะแนนนั้นถือว่าเขาทำเข้าเป้า
เพราะเขาตั้งธงว่า คนชนะถ้าได้ขึ้นล้านยังไงก็มาแน่ๆ (ตรงนี้ชัดเจนเพราะมีฐานชี้วัดอยู่)
ซึ่งถ้าเอาผลคะแนน(เฉพาะเลือกผู้ว่า)ว่าจะต้องทำยังไงจะมาบวกอีก 4-5 แสน(ตรงนี้เอาตัวเลขเลือกตั้งใหญ๋ในกทม.)เขาคิดว่าทำได้แน่ๆ
แต่มันเป็นการคาดผิดของพรรคเพื่อไทยที่คนกทม.กลับไม่ไปสนใจไปลงคะแนนพวกอิสระ  ซึ่งก็รวมไปถึงที่ลีช่วยเชียร์อย่างออกหน้าออกตา
มันเลยทำให้คะแนนตรงนี้ไปใส่ให้คุณชาย แล้วเชื่อเหอะ...เลือกตั้งครั้งหน้าจะไม่มีคะแนนเกินล้านแบบนี้อีกแน่นอน

ผมเอาคะแนนของผู้สมัครอิสระคนหนึ่งมาให้ดูนะ
ผมเฝ้าดูคะแนนเขามา 3 ครั้งแล้ว
คือคุณสุเมธ ตันธนาศิริกุล กลุ่มกรุงเทพพัฒนา
ปี 47 คุณสุเมธได้คะแนน 709
ปี 51 ได้คะแนนเพิ่มเป็น 1,079
ปี 52 ได้คะแนนเพิ่มเป็น 6,017
คะแนนเขาค่อยๆ ไต่ขึ้นมาเรื่อยๆ สะสมมาเรื่อยๆ
แต่พอมาเลือกตั้งครั้งนี้ คะแนนคุณสุเมธอยู่ดีๆ ก็หายไปเหลือแค่ 2,537
ลดลงไปเหลือไม่ถึง 50%

คะแนนที่เขาเคยสะสมมาหายไปไหน?

คำตอบคือคะแนนของคุณสุเมธที่หายไปเป็นส่วนที่ไม่ใช่ฟ้า แต่ไม่เอาแดง และไม่ใช่แดงแต่ไม่เอาฟ้า ซึ่งถูกดูดไปเทให้ทั้ง 2 พรรคเพื่อการต่อสู้ (พรรคไหนได้ไปมากกว่าน่าจะเดาไม่ยาก)

เช่นเดียวกับคะแนนเสรี สุหฤท และโฆสิตซึ่งได้ต่ำกว่าที่น่าจะเป็นอย่างน้อยๆ ก็ 50%

นั่นคือข้อเท็จจริง

อ้อ ที่คุณๆ สงสัยว่าผมเป็นเสื้อแดงแต่เขามาแกล้งเชียร์สุหฤทแต่วันลงคะแนนไปเลือกพงศ์พัศหน่ะ คุณไปถามสุหฤทเองก็แล้วกันว่า Michael Lee อยู่กับเขามา 45 วันจนถึงวันหลังเลือกตั้งหรือเปล่า เขารู้ดีครับ :)

#153 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

ใจเย็นสิครับ คุณลี
อย่าพึ่งมาบัญญัติผมน่า ผมไม่ใช่ดาวเคราะห์น้อยของคุณนา

ผมเพียงพยายามนำเสนอหลักยึดอะไรที่เป็นรูปธรรมเท่านั้น
แม้จะมีคลาดเคลื่อนบ้าง มันก็เป็นส่วนหนึ่ง
ผมไม่ได้เป็นสำนักโพลนี่หว่า

ความคลาดเคลื่อนประเภทคะแนนตอแหลก็พอมี

สรุปว่า ที่คุณพยายามเถียงกะทุกคนอยู่
ก็เพียงหวังจะได้อวดว่า เพื่อไทยของคุณ ถึงจะแพ้ แต่ด็ได้คะแนนเพิ่มล่ะวะ

งั้นสิ

ผมเคยบอกตอนไหนครับว่าผมเป็นเพื่อไทย?
คุณกับไอ้เชคิดเอาเองตั้งแต่ต้นจนจบ :)

ผมมองในมุมคนเป็น ปชป ด้วยซ้ำ

ผมถามคุณหน่อยนะว่าทำไมทักษิณถึงกล้าประกาศว่าครั้งนี้เขาชนะแน่
เพราะเขารู้ว่าคะแนนพรรคต่อพรรคเพื่อไทยชนะ ปชป แน่!

แต่ที่เขาคาดไม่ถึงคือ มันมีคะแนนคนที่ไม่เอาแดงมาช่วยชีวิตหม่อมเอาไว้
ทักษิณถึงหน้าแตกเพราะเขาคาดไม่ถึงในจุดนี้

ตอนนี้ืัทักษิณเขาไม่ได้สู้กับ ปชป แล้ว แต่เขาต้องสู้กับคนไม่เอาแดง

คุณไม่ได้ยอมรับตรงๆ หรอก
แต่รัศมีพร่ายพรายสีแดงๆ ของพระอาทิตย?มันบอกงั้นมังครับ

แต่ ขอร้องเหอะ ถึงวันนี้แล้ว ใครๆ เค้ารู้เช่นเห็นชาติคุณกันแล้ว
ยังจะตอแหลเป็นการมองในมุม ปชป อยู่อีกรึ

น่าจะอายตัวเองบ้างนะ

กลับมาที่ประเด็น
ผมมองชี้ไปเลยว่า คะแนนล้านกว่าของพงศพัศคราวนี้
99.99% มาจากคนเสื้อแดงที่เคยเลือก สส กรุงเทพฯ แน่นอน
อีก .01% อาจจะมาจากพวกตอแหลบางพวก
ซึ่งจะเห้นได้ว่า จากคะแนน สส ของเพื่อไทย 1,209,508 คะแนน
ได้เลือกต้งผู้ว่าคราวนี้เพียง 1,077,899 คะแนน
หมายความว่า คะแนนของเพื่อไทย หายไป 131,609 คะแนน

ส่วนคะแนนของหม่อม 1,256,349 คะแนน
ถ้าเทียบกับคะแนนเลือกต้ง ปี 54 ดูเหมือนจะเป็น 1,277,669 คะแนน
คะแนนหายไป 21,320 คะแนน

ความผันผวนของคะแนนทั้งคู่
ผมคิดว่า เพื่อไทยคงไม่ผันผวน นอกจากเป็นคนออกมาใช้สิทธิ์หรือขี้เกียจออกมา
แต่คนที่จะกาให้เพื่อไทย น่าจะเป็นคนเดิมแน่ๆ

ส่วนของหม่อม ก็อาจเป็นอย่างที่คุณลีว่า ความผันผวนที่อาจมาจาก
คนกลุ่มอื่นบางส่วน แต่ผมไม่คิดว่าจะเยอะนะครับ
เพราะไม่เช่นนั้น คะแนนที่เลือกเสรีคงไม่ถึงหลักแสน
แต่จะชี้ชัดไม่ได้เท่านั้นเอง ว่าเป็นเท่าไหร่

สิ่งที่ผมพยายามจะบอกก็คือ 
วันนี้ เพื่อไทยจะพยายามปลอบใจตัวเองว่า
ได้คะแนนเพิ่มขึ้นมา 4 แสนนั้น มันเป็นการมองที่ผิด
เพราะ 4 แสนที่ได้เพิ่มมาจากคราวก่อน
แท้จริง ก้เป็นคนกลุ่มเดิม ที่วันนี้ ถูกเกณฑ์ให้ไปเลือก
หลังจากคราวก่อนนอนเล่นอยู่บ้านเท่านั้น

ส่วนของหม่อมนี่ ต่างกันออกไป
มีความเป็นไปได้สองด้าน

ด้านแรก ตามที่กล่าวข้างบน คือเพิ่มเพราะคนไม่เอาทักษิณ
อีกด้านนึง คือมันลดลงไป 2 หมื่นกว่า เพราะคะแนนบางส่วน หายไปจากการเปลี่ยนใจไปเลือกผู้สมัครอิสระ
และบางส่วนได้เพิ่มมา เพราะผู้เลือกตั้งอิสระ หันมาเลือกหม่อม

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#154 tonythebest

tonythebest

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:56

เออ...เพิ่งเห็นด้วยกับลีท่อนนี้
การที่พรรคเพื่อไทยได้เกินล้านคะแนนนั้นถือว่าเขาทำเข้าเป้า
เพราะเขาตั้งธงว่า คนชนะถ้าได้ขึ้นล้านยังไงก็มาแน่ๆ (ตรงนี้ชัดเจนเพราะมีฐานชี้วัดอยู่)
ซึ่งถ้าเอาผลคะแนน(เฉพาะเลือกผู้ว่า)ว่าจะต้องทำยังไงจะมาบวกอีก 4-5 แสน(ตรงนี้เอาตัวเลขเลือกตั้งใหญ๋ในกทม.)เขาคิดว่าทำได้แน่ๆ
แต่มันเป็นการคาดผิดของพรรคเพื่อไทยที่คนกทม.กลับไม่ไปสนใจไปลงคะแนนพวกอิสระ  ซึ่งก็รวมไปถึงที่ลีช่วยเชียร์อย่างออกหน้าออกตา
มันเลยทำให้คะแนนตรงนี้ไปใส่ให้คุณชาย แล้วเชื่อเหอะ...เลือกตั้งครั้งหน้าจะไม่มีคะแนนเกินล้านแบบนี้อีกแน่นอน

ผมเอาคะแนนของผู้สมัครอิสระคนหนึ่งมาให้ดูนะ
ผมเฝ้าดูคะแนนเขามา 3 ครั้งแล้ว
คือคุณสุเมธ ตันธนาศิริกุล กลุ่มกรุงเทพพัฒนา
ปี 47 คุณสุเมธได้คะแนน 709
ปี 51 ได้คะแนนเพิ่มเป็น 1,079
ปี 52 ได้คะแนนเพิ่มเป็น 6,017
คะแนนเขาค่อยๆ ไต่ขึ้นมาเรื่อยๆ สะสมมาเรื่อยๆ
แต่พอมาเลือกตั้งครั้งนี้ คะแนนคุณสุเมธอยู่ดีๆ ก็หายไปเหลือแค่ 2,537
ลดลงไปเหลือไม่ถึง 50%

คะแนนที่เขาเคยสะสมมาหายไปไหน?

คำตอบคือคะแนนของคุณสุเมธที่หายไปเป็นส่วนที่ไม่ใช่ฟ้า แต่ไม่เอาแดง และไม่ใช่แดงแต่ไม่เอาฟ้า ซึ่งถูกดูดไปเทให้ทั้ง 2 พรรคเพื่อการต่อสู้ (พรรคไหนได้ไปมากกว่าน่าจะเดาไม่ยาก)

เช่นเดียวกับคะแนนเสรี สุหฤท และโฆสิตซึ่งได้ต่ำกว่าที่น่าจะเป็นอย่างน้อยๆ ก็ 50%

นั่นคือข้อเท็จจริง

อ้อ ที่คุณๆ สงสัยว่าผมเป็นเสื้อแดงแต่เขามาแกล้งเชียร์สุหฤทแต่วันลงคะแนนไปเลือกพงศ์พัศหน่ะ คุณไปถามสุหฤทเองก็แล้วกันว่า Michael Lee อยู่กับเขามา 45 วันจนถึงวันหลังเลือกตั้งหรือเปล่า เขารู้ดีครับ :)

ไม่คิดเหรอครับ ว่าคะแนนสุเมธที่หายไป อาจไปอยู่กะสุหฤท หรือดอกเตอร์ของเราก็ได้

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#155 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:57

หรือคุณพยายามจะบอกว่าเลือกตั้งปี 52 เพื่อไทยเขาส่งไอ้ปลื้มลงมาตัดคะแนนตัวเอง?

เอาตรงนี้แบบง่ายๆนะครับ
การเลือกผู้ว่าครั้งนี้ ทั้งสองพรรควางเป้าหมายคือใช้กลยุทธ์การเมืองระดับชาติทั้งคู่ ดังนั้นเราจะวัดจากการเลือกตั้งผู้ว่าสมัยเก่าๆไม่ได้ เพราะทั้งสองพรรคใช้ทุกกระบวนทัพมาสู้หมดแล้ว ขนาดตามคนที่ไปทำงานต่างจังหวัดกลับมาลง แสดงว่าใส่เต็มแบบสนามใหญ่ดังนั้น ต้องเิาคะแนนปาร์ตี้ลิตส์เลือกตั้งใหญ่เป็นตัววัด ง่ายๆไม่ต้องคิดให้มาก
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#156 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

รู้สึกเราจะมาไกลกว่าหัวกระทู้มากแล้วนะคะ ก็ถือว่าคุยฆ่าเวลาก่อนถึงเลือกตั้งใหญ่ 2558 แล้วกัน

แต่พอจะจับประเด็นได้ว่า นิยามการมองแดง มองเพื่อไทย จะมีการจำแนกที่ต่างกัน จึงทำให้มีข้อถกถียงกันอยู่

ขณะที่สมาชิกส่วนหนึ่ง มองเป็นภาพรวม ..แดงและเพื่อไทยคือพวกเดียวกันแต่แบ่งคะแนนระหว่างแซม-หม่อมปลื้ม

อีกเรื่องหนึ่งคือการมองภาพใหญ่ว่าการแบ่งชัดว่า แดง กับ ไม่เอาแดง ในกทม.นั้น

คะแนนเป็นล้าน ปรากฎชัดว่าแยกข้างเมื่อการเลือกตั้งครั้งใด

สมาชิกหลายท่านที่เข้ามาแสดงความเห็นบอกว่ามันมีตัวเลขแน่นอนมาแล้วตั้งแต่คะแนนกทม.ในการเลือกตั้งใหญ่ 3 กค.54

ขณะที่เสียงคัดค้านบอกว่ารอดูในการเลือกตั้งใหญ่ครั้งหน้านี้

(เพราะที่ผ่านมาเสียงยังไม่นิ่ง เป็นการทำงานอย่างหนักของพรรคเพื่อไทย)

พักเที่ยงวันนี้ถ้าตีความตามหัวกระทู้

ยังไม่มีอะไรใหม่นะคะ

แต่ก็ได้รับความรู้อะไรไปมากมาย ว่ามั้ยคะ  :wub:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#157 tonythebest

tonythebest

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:08

ขออภัยหนูอ้อยด้วยนะครับ ที่คุยพาไปไกลกระทู้ไปหน่อย  ^_^

#158 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

ดีครับเอามาถกกัน
แต่ละคนจะได้มองเห็นมุมมองแต่ละด้าน

#159 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:47

ดีครับเอามาถกกัน
แต่ละคนจะได้มองเห็นมุมมองแต่ละด้าน

ถ้าใครอยากคุยต่อก็เชิญได้เลยนะคะทุกท่าน

เพราะช่วงนี้พอมีเวลาบ้าง จะเข้ามาดูบ่อยๆ

และช่วยดูแลประเด็นไม่ให้ออกทะเลค่ะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#160 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:08

GOPผมขี้เกียจเถียงกับคุณอยู่ที่เดิมนะผมบอกคุณแล้วว่าเลือกตั้งผู้ว่ามันไม่เหมือนเลือกตั้งใหญ่คนทั่วไปเขาเลือกบุคคลมากกว่าตอนเลือกตั้งใหญ่คุณไปเหมารวมคะแนนหม่อมปลื้มมาเป็นของตายของพงศพัศไม่ได้คุณต้องดูคะแนนจริงที่มันออกมา เพราะคะแนนมันไหลเข้าไหลออกแต่ละคนเขาไม่ได้ไปลงทะเบียนลงสัตยาบรรณว่าเขาจะต้องเลือกเพื่อไทยหรือจะต้องเลือก ปชปคะแนนมันไหลไปไหลมาตลอดเวลาและผมก็แสดงให้ดูแล้วว่าหากคุณใช้วิธีเหมารวมว่าคะแนนส่วนที่เลือกผู้สมิครอิสระเบอร์โน้นเบอร์นี้เป็นของตายของพรรคนั้น คะแนนของดร เกรียงศักดิ์ก็ต้องถือเป็นคะแนนของหม่อมด้วย รวมกับคะแนนอภิรักษ์ปี 51 แล้ว คะแนนหม่อมปีนี้ถือว่าลดลง ในขณะที่เพื่อไทยเพิ่มขึ้นแสนต้นๆไม่ว่าจะคิดแบบไหนคะแนนเพื่อไทยเขาก็เพิ่มขึ้นด้วยอัตราที่เร็วกว่าอยู่ดีแต่คุณเล่นไปมองของหม่อมเอา 1.2 ล้าน - 9 แสน ไม่นับแบบ 1.2 ล้าน - (ดร เกรียงศักดิ์ + อภิรักษ์ )แต่พอคำนวนของพงศ์พัศคุณไปรวมของแซมกับปลื้มมาคิด นับว่าเพิ่ม 1ล้าน - (แซม + ปลื้ม) แล้วสรุปว่าหม่อมเพิ่ม 3 แสนกว่าพงศ์พัศเพิ่มแค่แสนต้นๆมันถูกเหรอ?

ผมเหมาไม่ได้

คุณก็ตัดทิ้งทั้งหมดไม่ได้ ผมถึงได้บอกว่าที่คุณคำนวณนั้นมีปัญหาแน่ๆ

ประเด็นที่ผมจะบอกมีแค่นี้ครับ ผมไม่เคยเหมาอะไรอย่างที่คุณบอกเลย ทำไมไม่อ่านที่ผมเขียนดีๆล่ะครับ

หลักการทุกอย่าง ผมไม่เคยเถียงคุณเลยแม้แต่นิดเดียว ที่ผมแย้งคุณ ก็การคำนวณแบบ underestimated ของคุณเท่านั้นแหละครับ

ผมบอกตรงๆ ผมก็ขี้กียจอธิบายเพิ่มแล้วเหมือนกัน เพราะผมมองว่าผมเขียนทุกอย่าง clear มากๆ ถ้าคุณไม่เข้าใจก็ไม่เป็นไรครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#161 banksit

banksit

น้องใหม่

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:05

ขอแชร์มุมมองแบบพื้นๆของผม เมื่อมองกลับไปหลังจากการเลือกตั้งผ่านพ้นไปแล้วบ้างครับ จุดที่เปลี่ยนไปในการเลือกผู้ว่าคราวนี้ คือ มีคนกลาง ที่เลือกข้างเพราะกลัวหมากัดเพิ่มมากขึ้นแน่นอนครับ

เพราะถ้า พท.มองว่าการแยกกันลงเป็นปัจจัยหลักที่ทำให้แพ้การเลือกตั้งครั้งที่แล้วจริงๆ เพราะคะแนนกระจาย ครั้งนี้ทำไมจึงใช้กลยุทธ์เดิมที่จะตัดคะแนนเสียงของปชป.ด้วยผู้สมัครนอมินี (ไม่ได้หมายถึงผู้สมัครอื่นทุกคนนะครับ แต่หมายถึงตัวหลักๆที่มองหน้าก็รู้แล้ว)....ไม่ส่งจูดี้คนเดียวชนไปเลยหล่ะ คะแนนจะได้ไม่กระจาย !? จริงๆ ผมเชื่อว่า พท. รู้ว่าตนเองเสียเปรียบ ปชป. ในสนามนี้ มานานจึงใช้กลยุทธ์นี้ อย่างหม่อมปลื้มที่ลงสมัครตอนนั้น ผมบอกตรงๆ ว่าตอนนั้นผมก็ยังมองไม่ชัดว่าแกเป็นแดง แต่ตอนนี้เห็นแจ้งแดงแจ๋ ดังนั้นก็น่าที่จะ คะแนนของหม่อมปลื้มครานั้น บางส่วนอาจมาที่ ปชป.ด้วยซ้ำ ดังนั้นกลยุทธ์นี้ก็ไม่น่าจะได้ผลแล้ว

หรือถ้ารู้ๆอยู่แล้วว่าการจะเจาะฐานเสียงของกรุงเทพฯ ไม่น่าจะทำได้โดยง่าย ก็ไม่จำเป็นจะต้องทุ่มเทในการเลือกตั้งครั้งนี้อย่างมโหฬาร เพราะตนก็ปกครองประเทศอยู่แล้ว แต่อย่างที่เห็นกัน โดยส่วนตัวผมรู้สึกว่า บรรยากาศการหาเสียง การรณรงค์ต่างๆของพท. ให้แก่ นายพลตำรวจเอกผู้สมัครของตนในคราวนี้ ทางพท.ทุ่มทุนสร้างอย่างอลังการ มากกว่าสมัยของดาราชายขวัญใจแม่ยก อยู่พอตัว

กอปร ความมั่นใจ ของคนที่คุณก็รู้ว่าใคร ถึงขนาดปราศรัยอย่างเหิมเกริม ไม่กลัวหน้าแตก ว่า ส่งเสาไฟมาลงก็ยังชนะ :D หรือแม้แต่ณัฐวุฒิ ที่กล้าประกาศสาบานที่สวนลุมฯ แบบออกตัวแรงไม่กลัวรถคว่ำตาย :D:D ( คืนวันนั้นผมพาภรรยาไปเยี่ยมพี่ชายของเธอ ที่ป่วยเป็นมะเร็งเม็ดเลือดที่ตึกกสิกร รพ.จุฬา เสียงดังเข้ามาถึงในตึก น่ารำคาญและรบกวนคนป่วยมาก ตอนนั้นไม่รู้ว่าฝ่ายใดปราศรัยกัน ผมมารู้ที่หลังเมื่อเข้ามาติดตามกระทู้ ในเย็นวันเลือกตั้ง)

ดังนั้นผมเชื่อว่าพท.ได้เตรียมการล่วงหน้าไว้แล้ว โดยดำเนินกลยุทธ์หลายๆอย่าง คือเรื่องต่างๆทั้งหวังผลคะแนนเสียงที่คำนวณได้อย่างเป็นรูปธรรมชัดเจน อย่างที่ทุกท่านแชร์กันในช่วงก่อนการเลือกตั้งนั่นแหล่ะ เช่น เหตุการณ์ระบบทะเบียนราษฎร์ล่ม, คนนึงมีชื่ออยู่หลายเขตเลือกตั้ง, มีรถขนใครมาวันเลือกตั้ง ฯลฯ และแบบหาแนวร่วมในลักษณะโน้มน้าวกลายๆ เช่นโพลรับจ้าง แกงค์เสื้อแดงมาประจำการที่คูหา ฯลฯ จนมั่นใจได้ว่าจะมีคะแนนหลักล้านโดยคะแนนนี้ประเมินแล้วว่า จะเอาชนะฝ่าย ปชป.ได้แน่ในครานี้ เมื่อคำนวณกับฐานของคราวที่แล้ว

ดังนั้นจึงยังคงมุ่งใช้กลยุทธ์ผู้สมัครนอมีนีอยู่ ด้วย Concept เน้นพิเศษ ไม่ได้มาจากพรรคการเมืองใดๆ จัดหนักได้เต็มที่ โดยมุ่งคะแนนจากคนกรุงเทพฯที่อาจไม่ติดตามการเมืองมากนัก แต่ก็รู้ดีรู้ชั่ว ไม่เอาแดงแน่นอน เพราะพี่เพิ่งมาเผาหยกๆ ดันเสนอตัวมาดูแลได้ไง แต่ก็เบื่อความขัดแย้งเต็มที หรือไม่อยากเอาไม้กันหมา ( แต่หมามันยังอยู่นะ แถมดุกว่าเดิม เพราะมันติดเชื้อบ้า และทรมาน) ก็อาจจะตัดคะแนนปชป.แท้ๆไม่ได้เป็นน้ำเป็นเนื้อตรงๆ แต่ก็ได้จาก คนที่เคยนอนหลับทับสิทธ์ คิดจะเข้ามาเลือกในสนาม ก็คือหวังให้คะแนนของปชป.ไม่มากไปจากคราวที่แล้วเกินไป ไม่เกินล้านก็พอแล้ว ซึ่งถ้ามองไปในตอนนั้นก็มีโอกาศเป็นไปได้เสียด้วย

หากพท.ทำสำเร็จจริง เสาไฟฟ้าจะเป็นผู้ว่ากทม.ที่มีคะแนนสูงสุดท่วมท้นเป็นประวัติการณ์ ที่ต้องจารึกไว้ ด้วยคะแนน 1,077,899 คะแนน ทำลายสถิติสูงสุดที่ คุณสมัครเคยทำไว้ 1,016,0968คะแนน มากกว่า 61,803 คะแนน แต่คงจะโปรโมทเหมือนมากกว่าซ่ะ 6แสน :D ...ทิ้งห่างฝ่าย ปชป.ในหลักแสน และแถมยัง คืนความชอบธรรมให้กับสำนักโพลต่างๆ ที่หน้าแตกมาเมื่อ 4 ปีที่แล้ว ก็ยังไม่เข็ด ( ก็มันได้เงินนิ ) เจ้าสำนักจะโม้ได้...... เรามีการพัฒนาปรับปรุงกระบวนการทำวิจัย ให้ได้มีมาตรฐานเชื่อถือได้ ถูกต้องตามหลักวิชาการ ถูกต้องแม่นยำดังที่เห็นนี้แล บลาๆๆๆ

แถมสร้างความเหิมเกริม และแนบแน่น ให้แก่ฐานเสียงคนเสื้อแดงว่า พวกกูนี่แหล่ะ ประชาธิปไตย อย่างแท้จริง ซึ่งสมควรและชอบธรรมแล้ว ที่นายของกูจะมีอำนาจปกครองประเทศนี้ได้อย่างเบ็ดเสร็จ ไร้รอยต่อ กูเลือกถู้กกกกกกกก!!!!!!....... เพราะขนาดเมืองหลวงกรุงเทพมหานคร ....ดินแดนที่เขาว่ามีประชาชนผู้ฉลาดอาศัยอยู่.... ก็ยังไว้วางใจให้พรรคของกูปกครองเลย (แสดงว่ากูก็ฉลาด ใครมาว่ากูว่าควายแดงไม่ได้แล้ว ต้องเรียกว่า อัจฉริยะสีแดง :D)........ เรียกได้ว่า win win กันสำหรับพวกเขาทุกฝ่ายนั่นแหล่ะ

และแน่นอนว่าฝ่าย ปชป. ก็คงจะต้องมีการร้องเรียนประท้วงผลการเลือกตั้งจาก เหตุการณ์การทุจริตและหาหลักฐานมา แต่นั่นแหล่ะ ถึงตอนนั้น ก็คงฟังไม่ขึ้น หรือฟังขึ้นแต่ก็ไม่ฟัง และ ฐานเสียงของพท. ก็รู้สึกว่ามีความชอบธรรม ที่จะกล่าวหาว่า ปชป. แพ้แล้วพาล และต่อต้านกลับอย่างแน่นอน........

.....การน่าจะเป็นเช่นนั้น....... แต่ทว่า...... ด้วยคงเพราะนี่คือประเทศไทย........ประเทศที่มีพระสยามเทวาธิราชคุ้มครอง......และ ด้วยผลกรรม ของพวกเขา...ที่เจตนาปล้นชาติ บิดเบือนศาสนา ล้มล้างพระมหากษัตริย์..... โดยเฉพาะ การประสงค์ร้ายกับองค์พระมหากษัตริย์ ผู้ทรงทศพิธราชธรรม รักและดูแลปกครองประชาชนให้มีความสุข อย่างไม่เห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อยของพระองค์ .... น้ำหยดสุดท้ายที่ล้นแก้ว...อาจเป็นคำสาบานที่สวนลุมพินีของอดีตแม่ทัพไพร่แดง ผู้ซึ่งวันนี้กลายเป็นอำมาตย์ไปซ่ะแแระ....

จึงทำให้ ประชาชนคนกรุงเทพฯ ออกมาใช้สิทธ์ใช้เสียงอย่างท่วมท้น มากกว่าที่ทางพท.ประมาณการไว้ หลายคนเป็นกลาง ถูกก็ว่าถูก ผิดก็ว่าผิด ไม่ได้รักปชป.ไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ปชป. แต่ก็ตระหนักว่า ถ้าเสียกรุงเทพฯให้พท.คราวนี้คงเหมือน อยุธยาต้องตกเป็นเมืองขึ้นของพม่า จากการเปิดประตูเมืองของพระยาจักรีเป็นแน่แท้... อาจจะไม่ได้ชอบหน้ากันนัก หรือก็ไม่ได้ถูกใจอะไรเป็นพิเศษ แต่ก็คงต้องร่วมมือร่วมใจกัน รักษาชาติไว้ก่อนนั่นเอง .......

..... ณ ตอนนี้ ศึกชิงแชมป์เมืองหลวง กรุงเทพฯมหานคร ฤดูกาล 2556 -2559 จบลง ...พท.แพ้แล้ว.....แพ้อย่างที่คาดไม่ถึง.....ว่าหมาก กลยุทธ์ที่วางเอาไว้อย่างแยบยล ยาวนาน ด้วยอาศัยความได้เปรียบจากการเป็นเจ้าบ้าน และเป็นทีมใหญ่ที่เงินหนา จะแพ้ได้...... ต่อให้ ซื้อกรรมการยังไง แต่ถ้าเล่นพลาดเอง โดนยิงไป 4:0 พูนสวัสดิ์ กรรมการก็คงช่วยไม่ได้......สร้างความผิดหวังให้แก่กองเชียร์สีแดงทีมเหย้า ว่าคงต้องกลับไปสวมเขาต่อไป....หรือทว่า.... คำสาบานของอดีตแม่ทัพไพร่แดง ที่สวนลุมพินี จะเริ่มจะเป็นจริง....นับจากการพ่ายแพ้ศึกเรื่องตั้งผู้ว่ากรุงเทพฯของพรรคพท.คราวนี้เป็นต้นไป !!!!????

ปล.1 ผมเป็นคนนนทบุรี แต่ภรรยาเป็นคนกรุงเทพฯ ภรรยาเป็นคนจิตใจดีมาก ไม่ค่อยสนใจเรื่องการเมือง ตอนแรกจะเลือกเสรีฯ ด้วยซ้ำแต่ผมก็ไม่บังคับ แต่คุยเหตุผลให้ฟัง สุดท้ายเธอตัดสินใจเลือกเบอร์ 16

ปล.2 น้องสาวของภรรยา เธอเป็นผู้บริหาร ขั้นกลางค่อนข้างสูง ของหน่วยงานรัฐ ที่เป็นองค์การมหาชนแห่งหนึ่ง แถวอนุเสาวรีย์ชัย เป็นคนเก่งมากๆ( สวยซ่ะด้วย) เท่าที่รู้ เธอไม่เอาเสื้อแดง แต่ก็ไม่ได้เชียร์ใครเป็นพิเศษ คืนวันที่ไปเยี่ยมพี่ชายแฟน นั่งรอคุยกับเธอ เธอนั่ง search internetจาก i-pad ดูนโยบายผู้ว่าแต่ละคน บ่นบอกว่าไม่รู้จะเลือกคนไหน บอกว่าอ่านแล้วนโยบายแต่ละคน เดิมๆ ไม่โดนเลย ผมก็คุยบ้าง แต่ก็ไม่ได้พูดอะไรเรื่องการเมืองมาก (มัวแต่เขิลลลๆๆ)

ปล.3 หลังเลือกตั้ง ก็พาภรรยาไปเยี่ยมพี่ชายที่โรงพยาบาลเหมือนเดิมแต่คืนนั้น ขับรถพาน้องสาวภรรยากลับด้วย คือปกติเยี่ยมเสร็จก็จะขับรถพาภรรยา และ น้องสาวเขากลับไปส่งที่บ้านแม่ยายที่สาธุประดิษฐ์ น้องสาวแฟนจะแวะมาเยี่ยมพี่ชายบ่อยกว่า เพราะแฟนจะอยู่บ้านผมแถวสนามบินน้ำ น้องสาวเล่าให้ฟังว่า ....

พี่ชายพออยู่ที่โรงพยาบาล ดูทีวีมีข่าวเรื่องเกี่ยวกับ พท. โกรธมาก เล่าให้น้องสาวฟังบลาๆๆ ดีนะที่เสื้อแดงไม่ได้ผู้ว่าฯ ว่าพวกนี้มันชั่วมาก มันปิดโรงพยาบาล ทำให้ผู้ป่วยเดือดร้อน ต้องย้ายออก .... ถึงขั้นออกอาการทุบเตียง และร้องให้.. น้องสาวก็จะเปลี่ยนเรื่องคุย กลัวพี่ชายจะของขึ้น บอกไม่เป็นไรแล้ว เลือกเบอร์ 16 เหมือนกัน ...เสื้อแดงไม่ได้เป็นผู้ว่าแล้ว.... ผมถามอ่าวตกลงเลือก 16 ทั้งคู่เลยเหรอ ;-)

ผมคิดว่าที่พี่ชายแฟน อินกับเรื่องเสื้อแดงปิดโรงพยาบาล ทั้งที่ตอนที่มันเผากันนั้นนั้น พี่ชายก็ปกติดี คงเป็นเพราะว่า เมื่อแกโชคร้ายเป็นมะเร็ง และต้องเข้ามารับการรักษาตัว ให้คีโมที่โรงพยาบาล แค่อยู่เฉยๆ ก็ทรมานมากแล้ว แกคงคิดได้ว่า หากผู้ป่วยที่ทรมานจากอาการป่วยอยู่แล้ว ยังต้องมาเดือดร้อนจากการก่อกวนอีก ผู้ป่วยคงจะรู้สึกแย่มากๆๆๆๆ

ปล.4 ผมเชียร์ MANCHESTER UNITED RED DEVIL แต่ไม่นิยม RED BUFF นะ..... ;-)

#162 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:19

กด like ให้ เรียงความดีเด่นประจำกระทู้นะคะคุณ banksit

ส่วนเนื้อหาทางการเมืองก็ชัดนะโดยเฉพาะเรื่องโพล

เพียงแต่ไม่ได้พูดเป็นตัวเลขเยอะๆแยะๆ

#163 banksit

banksit

น้องใหม่

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:30

เอ้อ ความคิดเห็นพื้นๆจากคนต่างจังหวัดอย่างผม อีกนิดนึง สำหรับกรณี ผู้ว่ากรุงเทพฯในอนาคตนะครับ

ไม่ต้องมีตัวเลขสถิติยืนยัน แต่สันนิษฐาน จากพฤติกรรมการออกเสียงล่าสุดของคนกรุงเทพและ ระดับการศึกษา ความคิดความอ่าน และ การเข้าถึงข้อมูลได้ ของคนกรุงเทพฯ รวมถึง อย่าโกงนะ.........

ผมเชื่อว่า ในอนาคต ปชป. แพ้เลือกตั้งผู้ว่าฯได้นะครับ........ แต่ว่า .......ถึงครานั้น .....ต้องไม่มีผู้ว่าจากกลุ่มพท. หรือชื่ออื่นๆ ที่เป็นหุ่นเชิดของเขาคนนั้นอีก ในระบอบปกครองของประเทศนี้...... :D

#164 banksit

banksit

น้องใหม่

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:33

กด like ให้ เรียงความดีเด่นประจำกระทู้นะคะคุณ banksit
ส่วนเนื้อหาทางการเมืองก็ชัดนะโดยเฉพาะเรื่องโพล
เพียงแต่ไม่ได้พูดเป็นตัวเลขเยอะๆแยะๆ

ขอบคุณครับ :D จริงๆติดตามมานานตั้งแต่ สมัยเผาเมือง ตอนช่วงน้ำท่วม ก็ได้คุณ bird นี่แหล่ะช่วยรายงานสถานการณ์ให้
ปกติ ชอบอ่าน แต่ไม่ค่อยชอบตอบครับ แต่พอหลังอ่านๆมา คันเหมือนกัน พอตอบทีเลยเป็นเรียงความนั้นแล.... :D

Edited by banksit, 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:37.

#165 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:15

ท่าน banksitมาจากประสบการณ์ตรงของคนจริง ไม่ใช่นักวิชาการ อ่านเพลินเลยครับ  

แต่...........

มาสะดุดตรงนี้

เป็นคนเก่งมากๆ( สวยซ่ะด้วย)  ผมก็คุยบ้าง แต่ก็ไม่ได้พูดอะไรเรื่องการเมืองมาก (มัวแต่เขิลลลๆๆ)

เอ่อ.....อารายกาน............ไหงงี้???? :rolleyes:  :rolleyes:  :rolleyes:

gladiator 1.jpg

#166 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:40

ท่าน banksitมาจากประสบการณ์ตรงของคนจริง ไม่ใช่นักวิชาการ อ่านเพลินเลยครับ  

แต่...........

มาสะดุดตรงนี้

เป็นคนเก่งมากๆ( สวยซ่ะด้วย)  ผมก็คุยบ้าง แต่ก็ไม่ได้พูดอะไรเรื่องการเมืองมาก (มัวแต่เขิลลลๆๆ)

เอ่อ.....อารายกาน............ไหงงี้???? :rolleyes:  :rolleyes:  :rolleyes:

อิจฉาเขาล่ะสิ

ตะเอง เมียก็ไม่มี 

ฃแถมยังไม่ค่อยได้เจอคนสวยอีก ๕๕๕

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน