Jump to content

- - - - -

คน กทม. ชนะอะไรมาในการเลือกตั้งครั้งล่าสุด?

• Please log in to reply
52 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:41

*
POPULAR

จริงๆจะโพสตั้งแต่หลังเลือกตั้งจบใหม่ๆ แต่ กกต. ยักท่าไม่ยอมประกาศซะที งั้นก็ขอโพสซะหน่อยละกัน (จริงๆมันยาวแต่คงไม่ต้องอารัมภบทอะไรให้มาก)

เพื่อนๆรู้ไหมครับ ว่า "คนกรุงเทพเพิ่งชนะอะไรมา"

เราเพิ่งชนะ "การโกงเลือกตั้งครั้งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ของไทย" มาครับ

และเป็นการโกงแบบหน้าด้านๆ ขนาดที่จับได้คาหลังคาเขา แต่คนที่โกงก็ลอยหน้าลอยตา ทำตาบิ๊กอายแป๋วแหววไม่แคร์สื่อ

เป็นการโกงแบบที่ ไอ้คณะกรรมการโกงการเลือกตั้งอะไรซักอย่าง ที่ต้องรับผิดชอบมาตรวจสอบ ป้องกันการโกง เสือกใส่เกียร์ว่าง ทำไม่รู้ไม่เห็น

ถึงขนาดออกมาบอกว่า "ชื่อตำรวจต่างจังหวัดที่โยกมาอยู่ในทะเบียนบ้านที่กรุงเทพ โดยยังไม่ย้ายออกจากทะเบียนบ้านเดิม สามารถทำได้"

ผมแถมพ่วงท้ายว่า "โดยที่เจ้าของชื่อไม่รู้เรื่องด้วยซ้ำว่า ชื่อไปอยู่ในทะเบียนบ้านที่กรุงเทพได้ยังไง เพราะชื่อยังอยู่ในบ้านเดิม และก็ไม่เคยไปอยู่อาศัยในกรุงเทพ มาทราบว่ามีสิทธิ์เลือกตั้งผู้ว่ากับเค้าด้วย ก็ตอนที่นายโทรมาสั่งให้ลงไปเลือกตั้งนี่แหล่ะ"

ถามว่า หน้าด้านไหมครับ ผมตอบเลยว่า "มาก"

ผมไม่ขอลงลึกถึงบางขบวนการ ที่มียุทธศาสตร์ตีให้เสียงแตก เพราะเดี๋ยวจะกระทบจิตใจหลายคน เอาเป็นว่าข้ามๆไป

เอาแค่เรื่องโกงเลือกตั้ง บอกได้เลยนะครับว่า

เขาโกงได้สำเร็จ ได้คะแนนตามที่ต้องการ เพราะ หมาเฝ้าบ้านของเราเลี้ยงไม่เชื่อง เปิดบ้านให้โจรเข้ามาปล้น

แต่สิ่งที่ทำให้เขาแพ้คือ เขาคาดไม่ถึงว่า

"ยุทธศาสตร์เสียงแตกของเขาไม่ได้ผล"
แต่กลับยิ่งเหนียวแน่นมากขึ้น

เพราะ"เสียงส่วนใหญ่ของคนกรุงเทพร่วมใจกันต่อต้าน"

ร่วมกันแสดงความกล้า กล้าที่จะสู้ กล้าที่จะต่อต้าน
กล้าที่จะสนับสนุนผู้ว่า ที่ถูกรัฐบาลปัจจุบันเตะตัดขามาตลอด

ถ้าเรากลัว เราคงยอมให้พวกเขาขึ้นมาเป็นใหญ่
ยอมให้เขายึดประเทศ ยอมไปเป็นพวกเขา
ยอมขดตัวอยู่ในรู ยอมให้ประเทศฉิบหาย

"แต่เพราะเราไม่ยอม เรากล้าที่จะสู้ เราจึงชนะ"

มันเป็นชัยชนะที่ประกาศให้รู้ว่า

ถ้าคนไทย ร่วมใจกัน เราก็ทำได้

แม้เขาจะระดมสรรพกำลังมาแค่ไหน
ลงทุนไปมากมายเท่าไหร่
ใช้กลโกงมหาศาลเพียงใด

แต่เราก็ใช้เสียงของเรา เอาชนะได้
ชนะโดยไม่ต้องไปปิดถนน ไม่ต้องไปสร้างความเดือดร้อน
ไม่ต้องปิดสถานที่ ไม่ต้องเผาอะไร
เราชนะด้วยวิถีทางประชาธิปไตย

พี่น้องชาวไทยครับ ประเทศยังไม่หมดหวัง
ให้นำการเลือกตั้งครั้งนี้ เป็นโมเดล
แล้วเรามาร่วมใจกัน ช่วยกันสู้ ช่วยกันต่อต้านอีก

ใครคิดว่าการต่อสู้ของเราน่าสมเพช
ตัวเขาเองนั่นแหล่ะที่น่าสมเพช

ขอสดุดีเพื่อนผู้กล้าทุกท่านด้วยใจจริง

จากเพจ ห่วยตูน

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#2 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:57

ยืนยันอย่างหนักแน่นว่า ไม่เชื่อว่าพงศพัศ จะได้คะแนนถึงล้าน ถ้าไม่มีวิธีพิเศษ

และคนกรุงเทพฯไม่กลัวแต่เกลียดพรรคเผาไทย

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#3 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:23

กุไม่กลัวเมริง แต่กุเกลียดเมริง

เข้าใจมั้ย เข้าใจนะ จบนะ

***!

:angry:

ปูลู

1. ตำรวจตจว.มีรายชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านกทม.

2. โครงการบ้านเอื้ออาทร

3. เลือกวันเลือกตั้งตรงกับวันสอบ Gat Pat 

gladiator 1.jpg

#4 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:52

อยากรู้ยุทธศาสตร์ตีให้เสียงแตกค่ะ บอกในนี้ก็ได้ไม่ต้องกลัวจะกระทบจิตใจคนไนนี้

#5 มารยา

มารยา

น้องเก่า

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 05:27

เอาตรงๆเลยนะ   ผมตามข่าวนี้ไม่ทัน  อยากรู้มัน  โกง   อะไรบ้างอะ

[color=#0000ff;]Donnie:  Why are you wearing that stupid bunny suit?  [/color]

[color=#ff0000;]A man in bunny suit:   And why are you wearing that stupid man suit?[/color]

#6 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:40

ยืนยันอย่างหนักแน่นว่า ไม่เชื่อว่าพงศพัศ จะได้คะแนนถึงล้าน ถ้าไม่มีวิธีพิเศษ

และคนกรุงเทพฯไม่กลัวแต่เกลียดพรรคเผาไทย

การที่ตำรวจภูธรบางท้องี่ บางคนเปิดเผยว่าถูกโอนย้ายเข้ากรุงเทพมหานคร ถูกยัดเยียดให้ลงคะแนนเสียงเลือกตั้งด้วยนั้น

เป็นวิธีการที่"น้องทำให้" "ขี้ข้าฯ"ทำให้ได้ เพราะคุมตำรวจ คุมมหาดไทย คุมสำนักงานทะเบียนราษฎร์ และสั่งได้สำนักโพลล์บางแห่ง.....!

แก้วสามประการช่วยให้"เสาไฟฟ้า"เป็นผู้ว่าฯ กทม.ตามคำบัญชาของ"คนแดนไกล" คือ "ขี้ข้าคนแดนไกล"ในหน่วยงานราชการ  "สำนักโพลล์"  และไพร่เสื้อแดง...

หากไม่มีข้อผิดพลาดบางประการ เช่น ตำรวจบางคนแฉพฤติกรรมของเจ้านาย คนของพรรคประชาธิปัตย์"สู้สุดตัว".....

คนรักพรรคประชาธิปัตย์ ผู้นำทางความคิด บุคคลที่สังคมยอมรับ รู้จักแสดงตัวตน

สนับสนุนคุณชายสุขุมพันธุ์และพรรคประชาธิปัตย์ด้วยเหตุด้วยผลที่ฟังขึ้น...

ประชาชน ไม่ยอมรับการบงการและการข่มขู่ว่า"ไร้รอยต่อ"จากรัฐบาลยิ่งลักษณ์....

พร้อมใจกันออกมาลงคะแนนเสียงให้ผู้ว่าฯสุขุมพันธุ์และพรรคประชาธิปัตย์...!

ป่านนี้พงศพัศไม่ต้องถูกสุจริตชน วิญญูชนวิพากษ์วิจารณ์ไม่มีคุณธรรม ความไม่เหมาะสมในการกลับคืนสู่วงการตำรวจอีก

พล.ต.อ.พงศพัศไม่มีวันรักษา"ข้าราชการต้องเป็นกลาง"ในการปฏิบัติหน้าที่ตำรวจ ไม่ว่าตำแหน่งใดๆ ได้อีกแล้ว....

ถ้าพล.ต.อ. พงศพัศเคยมี"พรหมจารย์"ทางการเมือง

วันนี้ถูก'คนแดนไกล'ย่ำยีเรียบร้อยโรงเรียนทักษิณแล้ว.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:45.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#7 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:45

พงพัดกงพัดไม่ได้เสียอะไรมากแค่พักร้อนมาลงเลือกตั้ง

แล้วก็กลับไปเป็นตะกวดต่อไป

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#8 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:37

ชนะอะไรไม่รู้อ่ะนะ
รู้แต่ว่าวันที่ 2 มีนาก่อนการเลือกตั้งกับวันนี้ 10 มีนา กรุงเทพเหมือนเดิมเป๊ะแบบไร้รอยต่อ ไม่มีอะไรเปลี่ยน
เราเสียเงินเลือกตั้งเป็นพันล้านเพื่อให้ได้กรุงเทพแบบเดิมก่อนการเลือกตั้ง
หากวันที่ 3 เราไม่มีเลือกตั้ง วันนี้ก็ไม่แตกต่างออกไป
สำหรับผม มันเป็นการใช้เงินที่ไม่มีประสิทธิภาพมาก :)

#9 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:50

สู้เหรอ?
เลือกตั้งคือการต่อสู้ตั้งแต่เมื่อไหร่?

ขับไล่รบ. ทหารตะหาก คือการต่อสู้ที่แท้จริง

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#10 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:50

ดิ้น ดิ้น ดิ้น กันมั้ยลุง

#11 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:58

^
^
^
^
แถ แถดๆๆๆ ไอลี

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#12 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:39

รู้แต่ว่าวันที่ 2 มีนาก่อนการเลือกตั้งกับวันนี้ 10 มีนา กรุงเทพเหมือนเดิมเป๊ะแบบไร้รอยต่อ ไม่มีอะไรเปลี่ยน
เราเสียเงินเลือกตั้งเป็นพันล้านเพื่อให้ได้กรุงเทพแบบเดิมก่อนการเลือกตั้ง
หากวันที่ 3 เราไม่มีเลือกตั้ง วันนี้ก็ไม่แตกต่างออกไป
สำหรับผม มันเป็นการใช้เงินที่ไม่มีประสิทธิภาพมาก :)

ต้องการให้ กทม. แตกต่างจากเดิมยังไงครับ

ประมาณว่า ตื่นขึ้นมาอะไรๆก็เปลี่ยนไปหมดเลยหรือเปล่าครับ

#13 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:49

ต้องการให้ กทม. แตกต่างจากเดิมยังไงครับ

ประมาณว่า ตื่นขึ้นมาอะไรๆก็เปลี่ยนไปหมดเลยหรือเปล่าครับ
เปลี่ยนแปลงแบบ ตอนเผาเมืองไง เปลี่ยนทุกพื้นที่เป็น ทะเล(เพลิง)

#14 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:50

เห็นด้วยครับ วาระของผู้ว่า กทม. ควรจะเพิ่มเป็น 12 ปี เริ่มตั้งแต่สมัยนี้ เพื่อไม่ให้เปลืองงบประมาณในการเลือกตั้งครับ

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:27

คุณยืนยันได้หรือไม่ล่ะว่า สุหฤท จะทำให้ กทม ดีกว่าเดิม คุณเลือกสุหฤท มันก็แค่การเสี่ยงดวง 

#16 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:50

คุณยืนยันได้หรือไม่ล่ะว่า สุหฤท จะทำให้ กทม ดีกว่าเดิม คุณเลือกสุหฤท มันก็แค่การเสี่ยงดวง

ผมยืนยันไม่ได้หรอกว่าหากสุหฤทชนะเลือกตั้งแล้วเขาจะทำกทมให้ดีกว่าเดิมได้

แต่ผมเชื่อว่าผมสามารถตื่นขึ้นมาแต่ละวันแล้วรอดูข่าวว่าเขากำลังจะทำอะไรให้กทม (สำเร็จไม่สำเร็จอีกเรื่องนึง)

ส่วนคุณชายสุขุมพันธ์ ผมไม่ต้องรอดูอะไรเลย เพราะทุกอย่างเหมือนเดิมแบบไร้รอยเชื่อมต่อ :)

คุณดูสิว่าคนกทมเขา expect จะเห็นอะไรออกมาจากคุณชายบ้าง?

ผมไม่คิดว่ามีนะ

#17 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:56

คำส่าแตกต่าง ไม่ไปแปลว่าดีกว่า อย่างไอ้เต้นมันก็ทำให้กรุงเทพแตกต่างด้วยการเผา แล้วมันดีไหม คิดอะไรไร้เดียงสานะคุณลี

#18 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:03

คุณคนทุกที่ เชื่อไหมว่าคน 2 คนมี productivity ต่างกันถึง 1:10 ได้?

พนักงานที่บริษัทจ้างเข้ามาเงินเดือนเท่ากัน แต่คนหนึ่งสามารถสร้างผลิตผลได้มากกว่าอีกคนหนึ่งถึง 10 เท่าเป็นเรื่องที่พบเห็นได้ทั่วไป

และผมเลือกสุหฤทเพราะผมเห็นศักยภาพของเขาในการรีด productivity ออกมา

ซึ่งผมไม่เห็นในตัวหม่อมเลย :)

ส่วนคุณจะบอกว่ามันดีขึ้นหรือไม่นั้น ผมไม่รู้หรอก ผมรู้แต่เพียงว่าสภาพของกรุงเทพปัจจุบันมันไม่ดีพอสำหรับผม

#19 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:11

ทำไหมหลายคนชอบความเปลี่ยนแปลงที่เรายังไม่รู้เลยว่าดีหรือเลว

ทำไหมหลายคนเห็นตัวอย่างและพอจะเดาได้ว่าจะต้องเกิดอะไรขึ้นตามมาก็ยังไม่ทำอะไรให้ดีขึ้น

ทำไหมหลายคนชอบแบบนั้นทั้งที่ถ้าเป็นตัวเองเจอกระทำแบบนั้นจะเกรียจชัง แต่เพราะไม่เกิดกับตัวเองเลยชอบ

ทำไหมหลายคนชอบเอาชนะ โดยไม่ยอมรับฟังความเห็นที่แตกต่าง

ทำไหมหลายคนรู้สึกสิ้นหวังกับ... :wacko:

#20 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:19

ผมยืนยันไม่ได้หรอกว่าหากสุหฤทชนะเลือกตั้งแล้วเขาจะทำกทมให้ดีกว่าเดิมได้

แต่ผมเชื่อว่าผมสามารถตื่นขึ้นมาแต่ละวันแล้วรอดูข่าวว่าเขากำลังจะทำอะไรให้กทม (สำเร็จไม่สำเร็จอีกเรื่องนึง)

ส่วนคุณชายสุขุมพันธ์ ผมไม่ต้องรอดูอะไรเลย เพราะทุกอย่างเหมือนเดิมแบบไร้รอยเชื่อมต่อ :)

คุณดูสิว่าคนกทมเขา expect จะเห็นอะไรออกมาจากคุณชายบ้าง?

ผมไม่คิดว่ามีนะ

แล้วคุณจะมาประเมินว่าได้ประสิทธิภาพยังไง ถ้าได้คนทีี่คุณเลือก ในเมื่อคุณยังไม่รู้เลยว่า ที่คุณเลือกไป เค้าจะทำให้ดี หรือไม่ดีกว่าเดิม เผลอๆ ไม่ได้ทำอะไรเลยด้วยซ้ำ ลอกคนเก่าเค้ามาอีกที ตื่นขึ้นมาอาจเป็นฝันร้ายก็ไ้ด้นะ  :lol:

#21 สายน้ำเชี่ยว

สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

พี่น้องชาวไทยครับ ประเทศยังไม่หมดหวัง
ให้นำการเลือกตั้งครั้งนี้ เป็นโมเดล
แล้วเรามาร่วมใจกัน ช่วยกันสู้ ช่วยกันต่อต้านอีก

ตรงนี้แหละครับน่ากลัว กลัวว่า ปชป จะเชื่อแบบที่เจ้าของกระทู้เชื่อ

คนต่าง จว ไม่เหมือนกรุงเทพครับ ดังนั้นยุทธวิธีต้องแตกต่าง ที่ผ่านมา ปชป ยังไม่เคยมียุทรศาสตร์ที่ชัดเจนในการดึงคะแนนเสียงคน ตจว เลยครับ

มองในแง่หนึ่ง การชนะครั้งนี้อาจเป็นผลเสีย ทำให้ ปชป ยังไม่ได้หลังพิงฝา ยังไม่ได้ตระหนักว่ายุทธวิธีที่ทำมามันผิดพลาด

ผมเดาว่า เค้าคงคิดว่าปล่อยให้ พท มันบริหารประเทศไป แล้วถึงเวลาคนจะเรียนรู้เองว่าอะไรดี อะไรชั่ว เป็นพวกโลกสวยครับ 

ถ้าเค้าจะฉุกคิดซักนิดนึง ว่า นกแก้วบอกจะกระชากค่าครองชีพ ตอนนี้ของแพงขึ้นมาตั้งเท่าไหร่แล้ว จำนำข้าวก็เละเทะ รถไฟฟ้า 20 บาทตลอดสาย พอชนะเลือกตั้งก็มาแถเป็นว่าต้องรอครบ 10 สายก่อน ปริญตรี 15000 ยังทำไม่ได้เลย อะไรต่อมิอะไรอีกมากมาย ที่จะทำให้คนต่าสว่าง แต่ก็ไม่ ไม่มีวันที่พวกเค้าจะเรียนรู้บทเรียนอย่างที่ ปชป หวังเลย

ปชช ไม่เรียนรู้บทเรียน แต่ปัญหาที่ใหญ่กว่าคือ  ปชป ก็ไม่เรียนรู้บทเรียนเช่นกัน

#22 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:49

เป็นการโพสที่ไม่มีความคิดครับ ทำไมเหรอครับ เพราะเมื่อกฎหมายบอกให้หมดวาระ เราก็ต้องเลือกใหม่ การเลือกใหม่ไม่ใช่การได้คนใหม่ แต่เป็นการแสดงออกทางความคิดผ่านการเมือง ที่บอกไม่เปลี่ยนเพราะไม่ตรงใจหรือเปล่า อย่าน้อยที่เปลี่ยนแน่ๆคือว่าที่ ผบตร.คงไม่ใช่พงพัสละกัน และประวัติศาสตร์ก็เปลี่ยน เพราะ ผู้ว่าที่ได้คะแนนเยอะสุดที่ต้องบันทึกเปลี่ยนจาก สมัครเป็น สุขุมพันธ์ แล้วละกันครับ อย่าเอาแต่ใจครับ ตอนคุณชนะไม่เห็นมีใครโวยวาย พอแพ้ออกมาตินั้นนี่ น่าเกลียดไปไหม
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#23 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:55

สู้เหรอ?
เลือกตั้งคือการต่อสู้ตั้งแต่เมื่อไหร่?

ขับไล่รบ. ทหารตะหาก คือการต่อสู้ที่แท้จริง

ขับไล่รัฐบาลพลเรือนก็ได้ ถ้ารัฐบาลบริหารงานไม่ดี โกงกินจริงๆ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#24 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:59

ดิฉันว่า คนกรุงเทพ ชนะใจตัวเองค่ะ

ใจที่ยังเชื่อมั่นว่า อะไรคือ ความถูกต้องและสมควร

#25 สายน้ำเชี่ยว

สายน้ำเชี่ยว

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

มัวทำตัวเป็น พ่อพระ แล้วมีอะไรดีขึ้นมาบ้าง

ดูอย่าง พท มันใช้เงิน ใช้ระบบอุปถัมภ์ ใช้ประชานิยม  จนได้เลือกเข้ามา พวกนักวิชาการก็บอกว่าเป็นประชาธิปไตย 

ได้เป็นรัฐบาลแล้ว ใช้อำนาจแบบเผด็จการ คนก็ยังเมินเฉย ดูอย่างไอ่คนที่ชื่อ เคนอิจิ - นามิ ข้างบนนั่นเป็นตัวอย่าง 

คนเป็นนายกฯสติปัญญาเท่าอีแจ๋ว รัฐมตรีแต่ละทำงานไม่เป็น โกงเป็นอย่างเดียว ทั้งหมดมาจากการแต่งตั้งของนายใหญ่ที่ดูไบ คนก็ไม่ว่าไร

ผลงานห่วยแตก หาเสียงแล้วทำไม่ได้อย่างที่พูด ทำประเทศจะล่มจมอยู่แล้ว คะแนนนิยมก็ยังไม่ลด

ไม่ได้บอกให้ไปทำชั่วแบบเค้า แต่บางเรื่องเค้ามาใต้ดิน เราก็ต้องไปรับมือใต้ดินเหมือนกัน

#26 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

สู้เหรอ?

ขับไล่รัฐบาลพลเรือนก็ได้ ถ้ารัฐบาลบริหารงานไม่ดี โกงกินจริงๆ
ขับไล่แบบท่านเหวงหรือเปล่า วันแรกเอาดอกไม้ไปให้ อีกไม่กี่วัน พอประกาศ สนช. เหวงเอาหินไปปาแทน ภูมิใจแกนำท่านจริงๆ หรือขับไล่แบบ ตอนบิ๊กจ๊อด ได้ดาวเทียมไปทำมาหากินจนมาเนรคุณชาติแบบนี้ แบบไหนดี
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#27 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:10

คุณคนทุกที่ เชื่อไหมว่าคน 2 คนมี productivity ต่างกันถึง 1:10 ได้?

พนักงานที่บริษัทจ้างเข้ามาเงินเดือนเท่ากัน แต่คนหนึ่งสามารถสร้างผลิตผลได้มากกว่าอีกคนหนึ่งถึง 10 เท่าเป็นเรื่องที่พบเห็นได้ทั่วไป

และผมเลือกสุหฤทเพราะผมเห็นศักยภาพของเขาในการรีด productivity ออกมา

ส่วนคุณจะบอกว่ามันดีขึ้นหรือไม่นั้น ผมไม่รู้หรอก ผมรู้แต่เพียงว่าสภาพของกรุงเทพปัจจุบันมันไม่ดีพอสำหรับผม

ว้าวๆๆๆ
productivity
ใช่ๆๆๆ
สุหะริด รีดออกมา สุดยอด

#28 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:17

คุณไม่เห็นก็เรื่องของคุณ แต่ผมว่า...มีคน กทม. 1.2 ล้านคนนั่นแหล่ะเห็น....

ในขณะที่มีคนแค่หลักหมื่นที่เห็น productivity ที่คุณว่ามาครับ

คะแนนเสียงก็เห็นชัดๆ แล้วว่า...

องุ่นเปรี้ยวมันเป็นอย่างไร

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#29 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:26

เพื่อนๆรู้ไหมครับ ว่า "คนกรุงเทพเพิ่งชนะอะไรมา"

ขนาดผลโพลก่อนเลือกตั้งยังพลิกกลับหน้ามือเป็นหลังเท้า  ทั้งที่ Abac-สวนดุสิต

ดร. นพดล กรรณิกา -รศ.ดร.สุขุม เฉลยทรัพย์ ออกมาฟันธงว่าสุขุมพันธ์ แพ้แน่ 

ค้านความรู้สึกคนกรุงเทพมาโดยตลอด

โดยธรรมชาติแล้วคนกรุงเทพมีมุมมองความคิด และทัศนะคติ ไม่เอาเพื่อไทยและทักษิณเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว

ยิ่งชี้นำกันด้วยโพล กระแสความนิยมยิ่งตีกลับ หวังว่าจะใช้ผลโพลมาทำลายความตั้งใจที่จะเลือกสุขุมพันธ์ให้ท้อถอย

ว่าถึงอย่างไร ก็แพ้เพงศพัศ อยู่แล้วไม่มีประโยชน์ที่จะออกไปเลือก สุขุมพันธ์

กลับกลายเป็น การกระตุ้นคนกรุงเพท ว่า อย่างไรก็ต้องออกไปเลือก สุขุมพันธ์

ภาพที่ปรากฎข้างหน้าในวันนี้คือคนกรุงเทพ ชนะเพื่อไทยอย่างเห็นเห็น โดยไม่ต้องใช้จินตนาการช่วยให้ชนะ

ชัยชนะของคนกรุงเทพ ในวันนี้ ไม่ไช่เพราะความกลัว แต่เพราะคนกรุงเทพ ไม่นิยมความรุนแรง

ไม่เอาผู้ที่ทำลายได้แม้กระทั้งแผ่นดินเกิด ทำได้แม้กระทั่งเผาบ้าน เผาเมือง ที่ตัวเองอาศัย เติบโตและมีชีวิตอยู่มาได้จนทุกวันนี้

เป็นชัยชนะของคนกรุงเทพ ที่ไม่ได้ตั้งอยู่บนความรู้สึก กลัว

คนกรุงเทพชนะพวกเนรคุณแผ่นดินเกิดตัวเองต่างหาก

อีกไม่นาน นาย Leeporter และ เคนอิจิ นามิ จะประสบชะตากรรมเช่นเดียวกับที่ เพื่อไทยประสบในวันนี้

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#30 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:33

เรื่องรายชื่อตำรวจ กกต ทำเงียบ ไม่เอาเรื่อง หัวหน้าตำรวจที่สั่งให้ลูกน้องไปเลือกตั้ง ข่าวออกแพร่สะพัด มันไม่เล่นงานอะไรเลย และที่น่าแปลกใจ มันเป็นหัวหน้านายตำรวจพวกนั้น ดันรู้ด้วยว่า  ลูกน้องมีรายชื่ออยู่ใน กทม 

#31 Shoot 'Em Up

Shoot 'Em Up

น้องใหม่

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

กรุงเทพอาจไม่ดีพอสำหรับใครบางคน แต่คนบางคนคนกรุงเทพพิสูจน์แล้วว่าไม่ดีพอ

ตลกดี

#32 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:07

ไม่อยากพูดถึงผล..แพ้-ชนะ  ใน กทม.  ถ้าว่าไปตามคะแนน

ก็ต้องยกให้ พงแพะ...เพราะตีขึ้นถึง ..ล้านกว่า... แปลว่า

ปชป  เตรียมขาด...( คนล้านกว่า ลงให้พรรคเผาเมือง) น่า

วิตก. คนเผาเมืองยังมีคน สนับสนุนเป็นล้าน  บ้านเมืองนี้

มันเกิดอะไรขึ้น???????  !!!!!!!

#33 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:04

อ่านบทความของ จขบท.แล้วก็อึ้ง

กกต. แล dsi   ยื้อสุดฤทธิ์ที่จะไม่ให้หม่อมเป็นผู้ว่า

สมมุตินะว่า กกต.ให้ใบแดงหม่อม

และเลือกตั้งใหม่ คนกทม.ช่วยสั่งสอน กกต.ด้วย

เลือกคุณชายสัก 2 ล้าน เลยเป็นไง

จูดี้ก็คงจะได้คะแนน ล้านกว่านี้แหละ เพราะทำเต็มที่แล้ว

#34 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:53

-_-  ไม่เข้าใจมันเลยขอรับ... จะชั่วกันไปถึงไหน... ไม่เชื่อในกฎแห่งกรรมบ้างหรือไง...

<_<  แล้วก็ไม่เข้าใจคนที่รู้ว่ามันชั่วช้าขนาดนี้... แล้วยังจะทนกันไปถึงไหน... เฮ้ออออออ (บอกตัวเองด้วยเหมือนกันขอรับ)

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#35 Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:33

ถามว่าคน กทม ชนะอะไรมาในการเลือกตั้งครั้งล่าสุด?
ต้องตอบว่า คนกทม 1,374,541 คน ชนะคน กทม อีก 1,256,349 คน แต่แพ้เลือกตั้ง

#36 Tatiana

Tatiana

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:39

อยากรู้ยุทธศาสตร์ตีให้เสียงแตกค่ะ บอกในนี้ก็ได้ไม่ต้องกลัวจะกระทบจิตใจคนไนนี้

ก็เป็นยุทธศาสตร์แบบที่พวกคนกลางทำไงคะ พยายามยุให้คนไปเลือกผู้สมัครอิสระ เพื่อตัดเสียงคุณชาย ส่วนพรรคเผาไทยก็ส่งขี้ข้าทักษิณลงอิสระ แย่งคะแนนเสียง ปชป. คนกลางที่ว่าในบอร์ดนี้เพียบช่วงก่อนเลือกตั้ง ตอนนี้หายไปหลายแระ

อ้าวนายลี คราวหน้าเลือกตั้งใหญ่ต้องไม่เลือกเผาไทยนะ ประเทศจะได้มีการเปลี่ยนแปลง ไม่เสียงบประมาณไปเปล่าๆ งบเยอะกว่าเลือกผู้ว่า กทม.หลายเท่า

คุณจะเลือกยังไง สุหฤทก็ไม่มีโอกาสได้เป็นผู้ว่าในครั้งนี้ เพราะใหม่เกินไป มีคนรู้จักซักเท่าไหร่ บางคนยังอ่านชื่อไม่ถูกเลย ถ้าสุหฤทคิดจะเข้ามาจริงๆ ทำไมไม่เข้าร่วมทำงานกับคุณชายเก็บเกี่ยวประสพการณ์ พร้อมนำเสนออะไรที่ใหม่ๆ เพื่อให้คนกรุงเทพฯได้รู้จักและเห็นผลงานมากขึ้น เลือกตั้งครั้งต่อๆไปอาจถึงฝั่ง ไม่งั้นเลือกอีก 10 รอบจนคุณอาจไม่มีชีวิตอยู่รอเลือก สุหฤทก็ไม่มีทางได้รับเลือกตั้ง

สู้เหรอ?

คำตอบเดียวกัน สำหรับ เคน-มิ ขี้แพ้

Edited by Tatiana, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:41.

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#37 Tatiana

Tatiana

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:44

ถามว่าคน กทม ชนะอะไรมาในการเลือกตั้งครั้งล่าสุด?
ต้องตอบว่า คนกทม 1,374,541 คน ชนะคน กทม อีก 1,256,349 คน แต่แพ้เลือกตั้ง

ชนะพรรคเผาไทยไง คำว่าแพ้เลือกตั้ง แปลว่าไม่ได้รับเลือกตั้ง Lee กลับไปแบกของต่อเถอะ เลือกตั้งครั้งหน้าค่อยมาใหม่ อยากกินอะไรเดี๋ยวทำบุญไปให้นะจ๊ะ

#38 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:22

โอวววว อาการอกหัก ผิดหวัง ชีช้ำ นี่มันรุนแรงจริงๆเนาะ ผ่่านมาิาทิตย์นึงแล้วก็ยังไม่ทุเลา

คุณสุหฤทเขาก็กลับที่ทางเดิมของเขา ทำมาหากินตามแบบสุจริตชนที่ดีต่อไป

แต่กองเชียร์ก็ยังไม่เลิกลากเขามารีดเอาโปรดักติวิตี้อีก
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#39 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:24

สู้เหรอ?

อ่อ พูดถึงพฤษภาทมิฬ ใช่ป่ะครับ แหม ย้อนไปนานจังนะครับ  -_-

#40 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:16

ผมได้เบียร์มาแปดลัง...จากไอ้เสื้อแดงใกล้ๆบ้าน...

มันท้าเหยงๆต่อให้อีกต่างหาก ก็เสร็จเราน่ะสิ ไอ้พวกบ้าโพล :D :D :D

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#41 Tatiana

Tatiana

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:20

ผมได้เบียร์มาแปดลัง...จากไอ้เสื้อแดงใกล้ๆบ้าน...

มันท้าเหยงๆต่อให้อีกต่างหาก ก็เสร็จเราน่ะสิ ไอ้พวกบ้าโพล :D :D :D

ขอแบ่งซัก 2 ขวดนะคะ มากกว่านี้เดี๋ยวอ้วน

#42 nnnn43

nnnn43

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:24

สู้เหรอ?

แล้วยืนกุมไข่อยู่ทำมั้ย :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#43 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:27

เอาอีกสักรอบก็ดีเหมือนกันนะ ให้มันรู้ไปเลย ไอ้เพลิงสะพัดจะได้คะแนนน้อยลง สุขุมพันธ์อาจได้เกินล้านสอง ทีนี้แหละไอ้พรรคเผาไทยจะยิ่งเซ็งหนัก

#44 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:00

ไอชาติหมาแม้ว มันมั่นใจไง เลยโกงแบบงัดความถ่อยออกมาทุกเม็ด ผลคือ

มันประเมิณคน กทม. ผิดไป

พอเสาไฟฟ้ามันแพ้ มันเลยคลั่งเรียกไปด่าเรียงตัว 555+

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#45 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:23

คุณลี
คุณจะเห็นศักยภาพของสุหฤทได้อย่างไร
ในเมื่อสุหฤทยังไม่เคยทำอะไรเพื่อคนกรุงเทพเล
มีเพียงถังขยะที่ปิดผนึกเอาไว้ด้วยป้ายหาเสียง
สิ่งที่ทำให้คุณมองเห็น แต่คนอื่นไม่ยักมองเห็น
คือสิ่งที่คุณเชื่อ ว่าเมื่อสุหฤทเข้ามาเป็นแล้วเขาจะทำได้จริง
แต่คนอื่นเขาไม่เชื่อเช่นคุณไง

ผมไม่แน่ใจ ว่าในนโยบายหาเสียงของหม่อม
มีความพยายามที่จะเปลี่ยนกรุงเทพ อย่างที่คุณพยายามยัดเยียดให้เป็นเรื่องที่ผู้ว่าต้องทำหรือไม่
ผมเห็นแต่ส่วนที่จะทำเพิ่ม รกษา ทำให้ดีขึ้น และ ีกหลายอย่าง
แต่เชื่อว่า ไม่น่าจะมีคำว่าเปลี่ยนนะครับ
เพราะสิ่งที่ทำไปแล้วนั้น ผมว่ามันพอไหวแล้ว แค่ทำให้ดีขึ้น

ที่สำคัญอีกประการ
กกต ยังยื้อเวลารับรองหม่อมออกไปเป็นเดือน
ตอนนี้ ดุเหมือนหม่อมจะยังไม่ได้เป็นผู้ว่ามังครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#46 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:29

คุณLeeporter ยังไม่สามารถตอบคำถามขอเจ๊ในกระทู้นี้ได้เลยนะคะ

ขอวิจารณ์บางนโยบายของคุณสุหฤท ว่าเป็นของใหม่จริงหรือ?

http://webboard.seri...โยบายของคุณสุห/

Edited by -เจ๊ม้าม-, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:29.

#47 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:35

อันนี้ก็ถือเป็นความเห็นหนึ่งครับ ^^ 

อะไรทให้คุณลีคิดว่า คุณสุหฤท ถึงมีความสามารถที่จะบริหารกรุงเทพได้ครับ ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#48 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:41

ผมชอบบทความที่เจ้าของกระทู้นำมาโพสจริงๆครับ "การโกงการเลือกตั้งครั้งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ชาติไทย แต่ แพ้"

ไม่ขอพูดอะไรมากครับ แต่ขอใช้วาทะกรรม ของใครบางกลุ่มที่เคยโพสไว้ที่สะพานลอยนะครับ

"คนกรุงเทพเลือกแล้ว ไพร่ อย่าเจือก" :D 

Edited by เด็กอมมือ, 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:42.

"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#49 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:45

ถามว่าคน กทม ชนะอะไรมาในการเลือกตั้งครั้งล่าสุด?ต้องตอบว่า คนกทม 1,374,541 คน ชนะคน กทม อีก 1,256,349 คน แต่แพ้เลือกตั้ง

อย่าเสียใจไปเลย
คะแนนที่คุณได้ได้ก็ถือว่าเยอะนะตั้ง หกเจ็ดหมื่น
ครั้งนี้มันมีสิ่งผิดปกติที่เพื่อไทยเขาก่อไว้เอง(เคยบอกแล้วไงเขามองว่าคะแนนเกินล้านเขาก็เข้าวิน)
คุณอย่าโทษคนกทม.เชื่อผมสิ ไม่งั้นมันจะย้อนกลับไปหาทีมคุณอย่างเจ็บแสบอีกไม่รู้ด้วย
อยากทำงานการเมืองอย่าดูถูกคนลงคะแนน นี่คือสิ่งที่ผมจะเตือน
คนกทม.เขาอ่านออกว่าครั้งนี้ต้องทำอะไร
ถ้าคุณคิดได้แล้วคุณจะเข้าใจและยอมรับมันในสิ่งที่เกิดขึ้นมา

#50 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 10 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:14

อันนี้ก็ถือเป็นความเห็นหนึ่งครับ ^^ 

อะไรทให้คุณลีคิดว่า คุณสุหฤท ถึงมีความสามารถที่จะบริหารกรุงเทพได้ครับ ^^

เพราะมีคน อย่างนาย Leeporter เป็นทีมงาน สุหฤท

นี้เอง ทำให้ สุหฤท ได้คะแนน น้อยกว่าที่ควรจะได้

เป็นบทเรียนที่ดี ว่า จะทำงานใหญ่

อย่าริใช้งาน เด็กกระจอกกระจอก อย่างLeeporter

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน