Jump to content

- - - - -

มือใหม่ เพิ่งหลุดจากกรอบทรูวิชั่น ขอคำแนะนำว่ารายการไหนน่าดูบ้าง จากช่องดาวเทียมต่างๆ ผมดูได้ทุกช่องแล้วครับ

• Please log in to reply
52 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:26

ปกติทุกจันทร์และพฤหัสฯผมจะดู GMM one นะ  ส่วนรายการข่าวมักอ่านในเน็ตได้มุมครบกว่า

#52 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:36

จานดาวเทียมมี 2 ระบบ คือ

1. C Band (จานดำใหญ่) และ
  2. KU Band (จานสีเล็ก)

โดยเมืองไทยมีดาวเทียมที่นิยมรับกัน 2 ดวงคือ

1. ไทยคม 5 (มีทั้ง C และ KU)
  2. NSS 6 (มีแต่ KU)

เครื่องรับดาวเทียมแบบฟรีส่วนใหญ่จะเน้นรับจากไทยคม 5 เพราะ NSS6 จะรับช่องไทยได้ด้วยเครื่องยี่ห้อ IPM เท่านั้น

ใครไม่มีที่ก็ต้องติดแบบ KU-Band

ใครมีที่ก็ติดแบบ C-Band

Content ในทุกดาวเทียม ทุกกล่องรับสัญญาณ มีทั้งช่องดีและไม่ดี ต้องลองพิจารณาดูเอาเอง

ถ้าไม่ชอบ รำคาญ ไร้สาระ ก็สามารถตั้งให้มันข้ามช่องที่ไม่ต้องการเหล่านี้ไปได้

เดี๋ยวนี้กล่องรับสัญญาณดาวเทียมแทบทุกกล่องสามารถตั้งควบคุมช่องการรับชมสำหรับเด็ก (Parental Control) ได้แล้วครับ

ไม่ต้องห่วง

เรื่องช่องที่เป็น HD นั้น ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าจะทะยอยออกมาให้ดูภายในปีนี้ ต้องรอดูกันต่อไป

ถ้าต้องการดู Content ที่เป็นลิขสิทธิ์เฉพาะของใครก็ต้องซื้อกล่องของเขารับครับ เพราะเขาเข้ารหัสไว้ เครื่องทั่วไปดูไม่ได้

Edited by ม่านน้ำ, 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:37.

#53 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:39

ช่อง Blue Sky

แนะนำสายล่อฟ้า จันทร์ - ศุกร์ 1 ทุ่มค่ะ (ประเภทเจาะลึก)

และทุกวันเสาร์ เย็นๆ ประมาณ 5 โมงเป็นต้นไป ดูถ่ายทอดสดเวทีผ่าความจริง

ถ้ากลับบ้านไว ดูร้อยข่าวยามเย็น 5 โมง - หนึ่งทุ่ม ก็สนุกดีนะคะ ชอบพี่ๆพิธีกรทั้ง 3 หนิง ต้น อ.กบ ฮาดีค่ะ (แต่ส่วนใหญ่นู๋จะได้ดูแต่รีรันตอน 5 ทุ่มค่ะ  :P )

อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน