Jump to content

- - - - -

คุณ 55555 และคุณ Bookmarks ขอความรู้เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียงครับ

• Please log in to reply
690 ความเห็นในกระทู้นี้

#501 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:06

เข้ามามุงเฉยๆ น้า  :P

มุงอย่างเดียวไม่พอ ส่งเบียร์มาให้แก้วนึงด้วย
เดี่ยวให้เด้กคั่วป๊อบคอร์นรอ
น้าโจ..... ยังรักผมอยู่ป๊าววววว  :wub:
ถ้ารักกันจริง เลี้ยงเบียร์หน่อย .... 
เบียร์ลาวนะ .. คริคริ ไปไหม? 

ไม่ชอบเบียร์ลาวครับ ส่วนชอบเบียร์อะไร ท่านคนดื่มเบียร์รู้ใจผมดี

:P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#502 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:08

เข้ามามุงเฉยๆ น้า  :P

มุงอย่างเดียวไม่พอ ส่งเบียร์มาให้แก้วนึงด้วย
น้าโจ..... ยังรักผมอยู่ป๊าววววว  :wub:
ถ้ารักกันจริง เลี้ยงเบียร์หน่อย .... 

ไม่ชอบเบียร์ลาวครับ ส่วนชอบเบียร์อะไร ท่านคนดื่มเบียร์รู้ใจผมดี

ปฎิเสธผมตลอดแหละ 

ถ้าไม่อยากยุ่งกะผมนัก ผมก็จะเจียมตัวล่ะ 

มีแอบน้อยในด้วยแหะ ก็ผมไม่ดื่มเบยลาวจริงๆ ท่านคนดื่มเบียร์ ทราบดีครับ ไม่เชื่อถามได้ ว่าผมพูดเรื่องจริง

ไม่ใช่ปฏิเสธตลอดอย่างที่คิด

ไม่ใช่แค่ เบยลาว เบยดาวแดงยังไม่ดื่มเลยครับ ขอรับรองว่า เป็นเรื่องจริง :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#503 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:21

ทำไมผมเห็นเม้นของเคนอิจิ มีแต่น้ำอะ

อ่านไปอ่านมา ยื่งอ่านยิ่งไม่เข้าใจ

ใครเป็นเหมือนผมม้าง

พูดยังงี้แสดงว่ายังไม่เคยดูหนังกำลังภายใน :lol: :lol: :lol:เคล็ดวิชา ไม่ใช่ว่าจะได้มาง่ายๆ :blink: :blink: :blink:

ตรงประเด็น 55555

มันยาก ก็เคี้ยวเอื้องไปเรื่อยๆนะครับ น้องพอล
แต่ควรหัดเคี้ยวเอง

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#504 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:23

เข้ามามุงเฉยๆ น้า :P

น้าโจ..... ยังรักผมอยู่ป๊าววววว :wub:

ปฎิเสธผมตลอดแหละ

ถ้าไม่อยากยุ่งกะผมนัก ผมก็จะเจียมตัวล่ะ
มีแอบน้อยในด้วยแหะ ก็ผมไม่ดื่มเบยลาวจริงๆ ท่านคนดื่มเบียร์ ทราบดีครับ ไม่เชื่อถามได้ ว่าผมพูดเรื่องจริง

ไม่ใช่ปฏิเสธตลอดอย่างที่คิด
ไม่ใช่แค่ เบยลาว เบยดาวแดงยังไม่ดื่มเลยครับ ขอรับรองว่า เป็นเรื่องจริง :lol:

จะเลี้ยงอะไร ผมรับได้หมด ทุกยี่ห้อ ทุกสัญชาติ

เมื่อไหร่ดีครับ :)

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#505 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:27

คุณโจโฉ... ขนาดคุณเป็นคนที่มีอายุมากที่สุด น่าจะมีความสามารถ ในารวิเคราะห์ถ้อยคำหน่อยนะ
เอาชนะ แบบว่าอะไรครับ?
ผมเห็นมีแต่คนมานั่งถามผมยิกๆว่า ศก พอเพียง ต้องทำยังไง มีนโยบายอะไรที่เข้าข่าย
ผมรู้ ผมไปเป็นนายกดีไหม?นี่ผม พูดถึงแนวคิด ว่า พวกคุณ และผม มีความเข้าใจที่ไม่ตรงกัน
ผมได้บอกไปแล้วว่า ความพอเพียง ไม่ใช่ ศก พอเพียง แต่ไม่มีใครอ่าน
แต่ฝั่งคุณไม่มีใครเน้น หรือสรุปอะไร มีแต่ ใช้จ่ายให้พอสมฐานะ ผมบอกว่า นั่นคือความพอเพียง
ก็ไม่มีใครแย้งได้อีก
แบบนี้คือ ผมโพส เพื่อเอาชนะ หรือ?
คิดแบบนี้ ผมเสื่อมศรัทธามาก
ไม่อยากตอบ ก็อ่านเฉยๆเหอะครับ ไม่ได้ขอร้อง บ่องตง..

ผมว่าคุณลามปามไปนะ ละลาบละล้วงจนกลายเป็นคุกคามกระทู้เกี่ยวข้องโน่นนะคุณเคนอิจิ นามิ ไม่มีใครเขากล่าวถึงเรื่องนี้ มีคุณที่ใช้คำว่า คนโจมตีเลยใช้เศรษฐกิจพอเพียงเข้าข่ม คุณโจก็เลยถามว่าเศรษฐกิจพอเพียงแย่ขนาดนั้นเลยเหรอ1.ทั้งที่คุณเป็นคนยกประโยคนี้ขึ้นมาอ้างเอง จนเกิดแตกประเด็น 2.เรื่องของคนขับรถตู้คลั่งเพื่อไทย กับผู้โดยสารที่หมั่นไส้ในความคิดของคนขับคุณจะเข้าใจเศรษฐกิจพอเพียงแบบใหน ก็เป็นสิทธิ์ของคุณที่จะรับไว้แต่การใช้วาจาสามหาวอวดภูมิกับคู่สนทนา ทั้งที่เขาให้เกียรติด้วยซ้ำนี่คือบอร์ดการเมือง การยกประเด็นที่เป็นปรัชญาพระราชทานมาเพื่ออวดรู้ผมไม่เห็นด้วย มีที่พึ่งเยอะแยะ ที่จะค้นหานิยามที่แท้จริงของปรัชญาพระราชทานมีสติของตนเองแยกแยะ เรียนรู้ ทำความเข้าใจ น่าจะได้สาระกว่า ขออภัยที่โต้แย้งอีกครั้ง
คุณจะขออภัยที่โต้แย้งไปไหน?
แต่ละลักษณะที่คุณวิจารณ์ผมแต่เริ่มมันดีนักเหรอ?
ถ้าดีทำไมต้องขออภัย
ถ้าขออภัย ผมต้องยอม?
ผมกล่าวอวดภูมิว่าอะไรกันคร้าบบบ คุณอ่านแล้วอ่านอีกก็ไม่เก็จ
ผมย้ำว่า ความพอเพียง ไม่ใช่ศกพอเพียง
และผมย้ำอยู่แค่นั้น ก็มีคนมาหาว่าผมอวดภูมิ จะบ้าเหรอครับ
ผมอวดตรงไหน?
ที่ยกเอกสารมาให้ดูเพราะคำมันถูกเขียนอย่างนั้นจริงๆ
แต่ไม่มีใคนดู ผมพูดผิดเหรอ คุณเองก็ไม่คิดจะดุู แล้วมาวิจารณ์ ใช่ไหม?
ผมคำสนทนาของสองคนนั้นมา เพื่อให้เห็นว่า เขามั่วรวมความพอเพียงและ ศก พอเพียง
เรื่องแค่นี้ ทำไม ผมต้องมานั่งอธิบายทุกคน ทุกหน้า!!!!
เพราะพวกคุณไม่แหกตาดูไงครับ
จะให้ผม ปรับปรุงตัว? เพื่อ?
เพื่ออยู่กับพวกคุณอย่าสงบ? บ้าป่าว?
ใครอยากกัน :D
ผมอยู่ตัวของผม ผมเดินทางสายกลาง คุณจะรักจะชอบผมหรือไม่ คือเรื่องของคุณ
ถึงผมทำดี แต่อวยทักษิณ ก็ไม่มีวันถูกปฏิบัติ และปรารถนาดีจากพวกคุณหรอก
อย่ามาดราม่าหน่อยเลย
คุณพูดเรื่องคนหัวหงอกอพไร ผมไม่รู้เรื่อง คุณเองที่เลอะเทอะ
ใครจะหัวดำหัวหอก ผมไม่ทราบ แต่ใครดีกับผมผมรู้
ผมดีเฉพาะคนที่ดีด้วย
ถ้าคุณเริ่มจากผมจากไม่ดี คุณก็ได้รับไปเช่นนั้น
คุณเข้าใจผมผิดตั้งแต่แรก คุณไม่ยอมรับ
แล้วเรื่องอะไร ผมต้องรับอะไรจากคุณ?

ขออภัยที่ตอบช้า
ขออภัยที่โต้แย้ง ขออภัยที่.......
ไม่รู้สิครับ ผมแยกการใช้คำขอโทษกับคนที่ผมเสวนาด้วย
ไม่ได้ มันรู้สึกดีกับผู้ร่วมเสวนา ผมใช้คำนี้บ่อยครั้ง
และให้ความเคารพกับปรัชญา

ส่วนข้อหาอื่นผมว่าคุณเคนอิจิ นามิ คิดเอาเองครับ
เรื่องหัวหงอก เรื่องลามปามน้าโจ ก็เชิญทัศนา(ดีกว่าแหกตา)
เอาตามเรป. ตามนั้นครับ

ในเมื่อมันไม่ได้แปลว่าทำอะไรผิด *ผมก็ไม่ได้คิดว่าผิด จึงได้ปล่อยไป
คุณก็พูดได้
ก็เท่ากันกับผม ที่ ไม่ได้รู้สึกว่าผิดอะไร "และ"ไม่ได้เอ่ยคำว่าขออภัยๆๆ

หากผม คิดเอง แล้วจบแค่นั้น คุณคง ไม่มีอะไรจะแย้ง
ผม.. ก็เหมือนกัน
หากคุณ .. คิดเอง.. แล้วเก็บไว้ในใจ.. ผม.. คงไม่รู้
แต่ผม.. ไม่จำเป็นต้องรู้ .. แต่รู้ เพราะคุณเอ่ยปาก...

เคนอิจิ อวดอ้าง"รึเปล่า"
เคนอิจิ รู้ดีแล้วทำเป็นกร่าง
หัวดำหัวหงอก เคนอิจิ ก็ไม่เว้น ด่ากราดไปทั่ว..
เคนอิจิรู้แค่ไหน ... แต่ก็ไม่ใช่รู้ดีที่สุดหรอกนะ
เคนอิจิ จะมายัดเยียด ให้คนคิดเหมือนไม่ได้
เคนอิจิ...งู้น
เคนอิจิ.... งี้
เพียงเพราะ คุณอ่านสำนวนผม ... จริตคุณ มันบอกอย่างนั้น

ผมตำหนิคุณ เพราะสำนวนคุณ มันไม่ตรงจริตผม...
เห็นไหม.... คุณอึดอัด.... คุณไม่ชอบ....
ทีหลัง อย่าทำอีก...

ผมอดทน.... ผม...พยายาม ... ไม่เคือง....
ผมอธิบาย..... หลายครั้ง... คุณ.... ไม่ใส่ใจ...
แถมยัง.......... เอาเรื่องอื่น...มาผสม....มั่วไปหมด.....
ผมเลยแสดงออก ให้คุณรู้ว่า..... ผม..เห็นคุณทำแบบนี้.....
หากคุณ ไม่แคร์ ว่าผม.... เห็นคุณแบบนี้..... ก็ตามแต่
แต่ผม.... ไม่แคร์ .... ที่คุณเห็นผม... เป็นแบบนั้น.......
เพราะผม.... ไม่ได้รู้จักคุณ... และคุณ ... ไม่เคยรู้จักผม....

ผม..... จุดเยอะๆ..... เพื่อให้.... คุณ ...... ค่อยๆ อ่าน.......
ค่อย... ค่อย.... พิจารณา...........
อย่า...มาหา..... ว่าผมอวดตริสอนสั่ง.......
ถือว่า..... เปิดเผย..... จะได้ รู้จริตกัน........
เพื่อ...... สนทนา...... อย่าง....สร้างสรรค์ ..... ต่อไป.....

ณ . นี้ หากทำให้คนผมหงอกต้องขัดเคือง ก็ขออภัย....
ส่วนคนหัวดำ

ยังไม่เกี่ยว :D

เออแฮะในที่สุดก็สรุปจบลงได้ตรงจริตพอดี?

เท่ากับคุณยอมรับกลายๆโดยไม่ได้ปฏิเสธเช่นกัน

ว่าคุณโกรธ ทั้งๆที่พยายามจะไม่โกรธ แต่เพราะเกิดจากสำนวนผม

ที่ดันไปทิ่มจริตในตัวคุณเหมือนกัน!!! ทำให้คุณก็เลยมีจริต

จริตของผมเกิดจากเจตนาที่บอกตัวตนของคุณ 

คุณจะบอกปัดไหมว่า กระทู้นี้คุณตั้งขึ้นมาเพื่อที่จะท้าทายวิวาทะ

กับคุณบุ๊กมาร์ค และคุณ ห้าห้าห้าห้าห้า?

คุณจะปฎิเสธไหมว่า นอกเหนือจากเจตนาที่ต้องการแสดงภูมิความรู้

เรื่องปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงแล้ว คุณต้องการที่จะแสดงความไม่พอใจต่อคู่กรณี

เป็นการส่วนตัว โดยใช้ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงเป็นคีย์เวอร์ด?

คุณไม่รู้สึกละลาบละล้วงเมื่อเสวนากับคุณโจ ทั้งที่คุณอ้างว่าอายุมากที่สุดในบอร์ด?

คุณรู้สึกสนุก และได้โต้ตอบมันส์ปาก เมื่อมีสมาชิกที่ไม่เห็นด้วยเข้ามาโพสท์ตำหนิคุณ?

ผมยังย้ำอยู่ว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดี แต่คุณใช้เจตนา"แอบแฝง"

ในการตั้งกระทู้เพื่อใช้เจตนา"แอบแฝง"นั้นของคุณ

นี่ยังไม่พูดถึงสิ่งที่ผมคาใจ คือแนวทางที่ทักษิโณมิกส์ที่คุณเคยกล่าวถึง

ว่าทำได้ไกล้เคียงกับในหลวง ซึ่งหากเป็นประเด็นขึ้นมา ผมก็ถือว่านี่ก็นอกกรอบ

แต่ก็ยังดีที่มันไม่หลุดออกมาโดยเจตนาในกระทู้นี่ และโอเค ผมก็ไม่พูดให้ยาว

หากมันล้นกรอบของเนื้อหา สิ่งที่ตามมานอกเหนือจากสาระที่คุณยกมา

คือกระทู้ยาวไปสิบหน้าทั้งๆที่ สาระนั้น อยู่ในใจสมาชิกหมดแล้ว 

มีทั้งการก่นด่า มีทั้งเหน็บแนม มีทั้งดูถูก

ไม่ใช่มีสาระทั้งหมด สิบหน้า ทั้งที่ควรจะเป็นสาระที่เต็มร้อย 

ให้ดูแค่ ข้อความที่คุณยกคำพูดผมมาโควท

ผมหยิบอะไรมาอ้างอิง

และคุณโต้ตอบสื่อสารกับสมาชิกในแง่มุมใด แบบใหน 

ก่อนที่แปรสภาพเป็น กร่าง อวดอ้าง ด่ากราด งู๊น งี้

แต่ก็ไม่รู้ว่าคุณได้ถามตัวเองว่าจริงหรือเปล่า  

มัน"สื่อ"มารยาทที่คุณตอบโต้ต่อผู้ที่อาวุโส และผมถือเป็นผู้ใหญ่ในบอร์ด

ผม"สื่อ"ถึงมารยาทในการเสวนาต่อเนื้อหาที่มีคุณค่า และเจตนาแอบแฝงที่มีอยู่ในจริต

ผม"สื่อ"ให้เห็นความต้องการที่เป็นเนื้อแท้ของคุณ และเป็นตัวตนของคุณ

และมันก็แน่นอนครับ ที่คุณพยายามจะไม่โกรธ เพราะผมรู้ว่าคุณโกรธ

เพราะอะไรรู้ไหม เพราะจริตของผมมันดันไปทิ่มเจตนาแฝงของคุณไงครับ

มันถึงออกมาในประโยคแบบนี้

จุดไข่ปลาที่คุณพยายามเตือนผม ขอบคุณครับ

แต่ต่อให้คุณประจุดตั้งแต่ฝั่งธน ไปจนสุดบางบ่อ  

มันก็กลบเจตนาแอบแฝงของคุณ เคนอิจิ นามิ  ไม่ได้ 

โชคดีที่ผมหัวหงอก แต่ก็ไม่บอกหรอกว่า

เคยหัวดำมาก่อน

Edited by kaidum, 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:29.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#506 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:29

คุณโจโฉ... ขนาดคุณเป็นคนที่มีอายุมากที่สุด น่าจะมีความสามารถ ในารวิเคราะห์ถ้อยคำหน่อยนะ
เอาชนะ แบบว่าอะไรครับ?
ผมเห็นมีแต่คนมานั่งถามผมยิกๆว่า ศก พอเพียง ต้องทำยังไง มีนโยบายอะไรที่เข้าข่าย
ผมรู้ ผมไปเป็นนายกดีไหม?นี่ผม พูดถึงแนวคิด ว่า พวกคุณ และผม มีความเข้าใจที่ไม่ตรงกัน
ผมได้บอกไปแล้วว่า ความพอเพียง ไม่ใช่ ศก พอเพียง แต่ไม่มีใครอ่าน
แต่ฝั่งคุณไม่มีใครเน้น หรือสรุปอะไร มีแต่ ใช้จ่ายให้พอสมฐานะ ผมบอกว่า นั่นคือความพอเพียง
ก็ไม่มีใครแย้งได้อีก
แบบนี้คือ ผมโพส เพื่อเอาชนะ หรือ?
คิดแบบนี้ ผมเสื่อมศรัทธามาก
ไม่อยากตอบ ก็อ่านเฉยๆเหอะครับ ไม่ได้ขอร้อง บ่องตง..

ผมว่าคุณลามปามไปนะ ละลาบละล้วงจนกลายเป็นคุกคามกระทู้เกี่ยวข้องโน่นนะคุณเคนอิจิ นามิ ไม่มีใครเขากล่าวถึงเรื่องนี้ มีคุณที่ใช้คำว่า คนโจมตีเลยใช้เศรษฐกิจพอเพียงเข้าข่ม คุณโจก็เลยถามว่าเศรษฐกิจพอเพียงแย่ขนาดนั้นเลยเหรอ1.ทั้งที่คุณเป็นคนยกประโยคนี้ขึ้นมาอ้างเอง จนเกิดแตกประเด็น 2.เรื่องของคนขับรถตู้คลั่งเพื่อไทย กับผู้โดยสารที่หมั่นไส้ในความคิดของคนขับคุณจะเข้าใจเศรษฐกิจพอเพียงแบบใหน ก็เป็นสิทธิ์ของคุณที่จะรับไว้แต่การใช้วาจาสามหาวอวดภูมิกับคู่สนทนา ทั้งที่เขาให้เกียรติด้วยซ้ำนี่คือบอร์ดการเมือง การยกประเด็นที่เป็นปรัชญาพระราชทานมาเพื่ออวดรู้ผมไม่เห็นด้วย มีที่พึ่งเยอะแยะ ที่จะค้นหานิยามที่แท้จริงของปรัชญาพระราชทานมีสติของตนเองแยกแยะ เรียนรู้ ทำความเข้าใจ น่าจะได้สาระกว่า ขออภัยที่โต้แย้งอีกครั้ง
คุณจะขออภัยที่โต้แย้งไปไหน?
แต่ละลักษณะที่คุณวิจารณ์ผมแต่เริ่มมันดีนักเหรอ?
ถ้าดีทำไมต้องขออภัย
ถ้าขออภัย ผมต้องยอม?
ผมกล่าวอวดภูมิว่าอะไรกันคร้าบบบ คุณอ่านแล้วอ่านอีกก็ไม่เก็จ
ผมย้ำว่า ความพอเพียง ไม่ใช่ศกพอเพียง
และผมย้ำอยู่แค่นั้น ก็มีคนมาหาว่าผมอวดภูมิ จะบ้าเหรอครับ
ผมอวดตรงไหน?
ที่ยกเอกสารมาให้ดูเพราะคำมันถูกเขียนอย่างนั้นจริงๆ
แต่ไม่มีใคนดู ผมพูดผิดเหรอ คุณเองก็ไม่คิดจะดุู แล้วมาวิจารณ์ ใช่ไหม?
ผมคำสนทนาของสองคนนั้นมา เพื่อให้เห็นว่า เขามั่วรวมความพอเพียงและ ศก พอเพียง
เรื่องแค่นี้ ทำไม ผมต้องมานั่งอธิบายทุกคน ทุกหน้า!!!!
เพราะพวกคุณไม่แหกตาดูไงครับ
จะให้ผม ปรับปรุงตัว? เพื่อ?
เพื่ออยู่กับพวกคุณอย่าสงบ? บ้าป่าว?
ใครอยากกัน :D
ผมอยู่ตัวของผม ผมเดินทางสายกลาง คุณจะรักจะชอบผมหรือไม่ คือเรื่องของคุณ
ถึงผมทำดี แต่อวยทักษิณ ก็ไม่มีวันถูกปฏิบัติ และปรารถนาดีจากพวกคุณหรอก
อย่ามาดราม่าหน่อยเลย
คุณพูดเรื่องคนหัวหงอกอพไร ผมไม่รู้เรื่อง คุณเองที่เลอะเทอะ
ใครจะหัวดำหัวหอก ผมไม่ทราบ แต่ใครดีกับผมผมรู้
ผมดีเฉพาะคนที่ดีด้วย
ถ้าคุณเริ่มจากผมจากไม่ดี คุณก็ได้รับไปเช่นนั้น
คุณเข้าใจผมผิดตั้งแต่แรก คุณไม่ยอมรับ
แล้วเรื่องอะไร ผมต้องรับอะไรจากคุณ?
ขออภัยที่ตอบช้า
ขออภัยที่โต้แย้ง ขออภัยที่.......
ไม่รู้สิครับ ผมแยกการใช้คำขอโทษกับคนที่ผมเสวนาด้วย
ไม่ได้ มันรู้สึกดีกับผู้ร่วมเสวนา ผมใช้คำนี้บ่อยครั้ง
และให้ความเคารพกับปรัชญา

ส่วนข้อหาอื่นผมว่าคุณเคนอิจิ นามิ คิดเอาเองครับ
เรื่องหัวหงอก เรื่องลามปามน้าโจ ก็เชิญทัศนา(ดีกว่าแหกตา)
เอาตามเรป. ตามนั้นครับ
ในเมื่อมันไม่ได้แปลว่าทำอะไรผิด *ผมก็ไม่ได้คิดว่าผิด จึงได้ปล่อยไป
คุณก็พูดได้
ก็เท่ากันกับผม ที่ ไม่ได้รู้สึกว่าผิดอะไร "และ"ไม่ได้เอ่ยคำว่าขออภัยๆๆ

หากผม คิดเอง แล้วจบแค่นั้น คุณคง ไม่มีอะไรจะแย้ง
ผม.. ก็เหมือนกัน
หากคุณ .. คิดเอง.. แล้วเก็บไว้ในใจ.. ผม.. คงไม่รู้
แต่ผม.. ไม่จำเป็นต้องรู้ .. แต่รู้ เพราะคุณเอ่ยปาก...

เคนอิจิ อวดอ้าง"รึเปล่า"
เคนอิจิ รู้ดีแล้วทำเป็นกร่าง
หัวดำหัวหงอก เคนอิจิ ก็ไม่เว้น ด่ากราดไปทั่ว..
เคนอิจิรู้แค่ไหน ... แต่ก็ไม่ใช่รู้ดีที่สุดหรอกนะ
เคนอิจิ จะมายัดเยียด ให้คนคิดเหมือนไม่ได้
เคนอิจิ...งู้น
เคนอิจิ.... งี้
เพียงเพราะ คุณอ่านสำนวนผม ... จริตคุณ มันบอกอย่างนั้น

ผมตำหนิคุณ เพราะสำนวนคุณ มันไม่ตรงจริตผม...
เห็นไหม.... คุณอึดอัด.... คุณไม่ชอบ....
ทีหลัง อย่าทำอีก...

ผมอดทน.... ผม...พยายาม ... ไม่เคือง....
ผมอธิบาย..... หลายครั้ง... คุณ.... ไม่ใส่ใจ...
แถมยัง.......... เอาเรื่องอื่น...มาผสม....มั่วไปหมด.....
ผมเลยแสดงออก ให้คุณรู้ว่า..... ผม..เห็นคุณทำแบบนี้.....
หากคุณ ไม่แคร์ ว่าผม.... เห็นคุณแบบนี้..... ก็ตามแต่
แต่ผม.... ไม่แคร์ .... ที่คุณเห็นผม... เป็นแบบนั้น.......
เพราะผม.... ไม่ได้รู้จักคุณ... และคุณ ... ไม่เคยรู้จักผม....

ผม..... จุดเยอะๆ..... เพื่อให้.... คุณ ...... ค่อยๆ อ่าน.......
ค่อย... ค่อย.... พิจารณา...........
อย่า...มาหา..... ว่าผมอวดตริสอนสั่ง.......
ถือว่า..... เปิดเผย..... จะได้ รู้จริตกัน........
เพื่อ...... สนทนา...... อย่าง....สร้างสรรค์ ..... ต่อไป.....

ณ . นี้ หากทำให้คนผมหงอกต้องขัดเคือง ก็ขออภัย....
ส่วนคนหัวดำ

ยังไม่เกี่ยว :D

เออแฮะในที่สุดก็สรุปจบลงได้ตรงจริตพอดี?

เท่ากับคุณยอมรับกลายๆโดยไม่ได้ปฏิเสธเช่นกัน
ว่าคุณโกรธ ทั้งๆที่พยายามจะไม่โกรธ แต่เพราะเกิดจากสำนวนผม
ที่ดันไปทิ่มจริตในตัวคุณเหมือนกัน!!! ทำให้คุณก็เลยมีจริต
จริตของผมเกิดจากเจตนาที่บอกตัวตนของคุณ

คุณจะบอกปัดไหมว่า กระทู้นี้คุณตั้งขึ้นมาเพื่อที่จะท้าทายวิวาทะ
กับคุณบุ๊กมาร์ค และคุณ ห้าห้าห้าห้าห้า?

คุณจะปฎิเสธไหมว่า นอกเหนือจากเจตนาที่ต้องการแสดงภูมิความรู้
เรื่องปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงแล้ว คุณต้องการที่จะแสดงความไม่พอใจต่อคู่กรณี
เป็นการส่วนตัว โดยใช้ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงเป็นคีย์เวอร์ด?

คุณไม่รู้สึกละลาบละล้วงเมื่อเสวนากับคุณโจ ทั้งที่คุณอ้างว่าอายุมากที่สุดในบอร์ด?
คุณรู้สึกสนุก และได้โต้ตอบมันส์ปาก เมื่อมีสมาชิกที่ไม่เห็นด้วยเข้ามาโพสท์ตำหนิคุณ?

ผมยังย้ำอยู่ว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดี แต่คุณใช้เจตนา"แอบแฝง"
ในการตั้งกระทู้เพื่อใช้เจตนา"แอบแฝง"นั้นของคุณ
นี่ยังไม่พูดถึงสิ่งที่ผมคาใจ คือแนวทางที่ทักษิโณมิกส์ที่คุณเคยกล่าวถึง
ว่าทำได้ไกล้เคียงกับในหลวง ซึ่งหากเป็นประเด็นขึ้นมา ผมก็ถือว่านี่ก็นอกกรอบ
แต่ก็ยังดีที่มันไม่หลุดออกมาโดยเจตนาในกระทู้นี่ และโอเค ผมก็ไม่พูดให้ยาว

หากมันล้นกรอบของเนื้อหา สิ่งที่ตามมานอกเหนือจากสาระที่คุณยกมา
คือกระทู้ยาวไปสิบหน้าทั้งๆที่ สาระนั้น อยู่ในใจสมาชิกหมดแล้ว
มีทั้งการก่นด่า มีทั้งเหน็บแนม มีทั้งดูถูก
ไม่ใช่มีสาระทั้งหมด สิบหน้า ทั้งที่ควรจะเป็นสาระที่เต็มร้อย
ให้ดูแค่ ข้อความที่คุณยกคำพูดผมมาโควท
ผมหยิบอะไรมาอ้างอิง
และคุณโต้ตอบสื่อสารกับสมาชิกในแง่มุมใด แบบใหน
ก่อนที่แปรสภาพเป็น กร่าง อวดอ้าง ด่ากราด งู๊น งี้
แต่ก็ไม่รู้ว่าคุณได้ถามตัวเองว่าจริงหรือเปล่า

มัน"สื่อ"มารยาทที่คุณตอบโต้ต่อผู้ที่อาวุโส และผมถือเป็นผู้ใหญ่ในบอร์ด
ผม"สื่อ"ถึงมารยาทในการเสวนาต่อเนื้อหาที่มีคุณค่า และเจตนาแอบแฝงที่มีอยู่ในจริต
ผม"สื่อ"ให้เห็นความต้องการที่เป็นเนื้อแท้ของคุณ และเป็นตัวตนของคุณ
และมันก็แน่นอนครับ ที่คุณพยายามจะไม่โกรธ เพราะผมรู้ว่าคุณโกรธ

เพราะอะไรรู้ไหม เพราะจริตของผมมันดันไปทิ่มเจตนาแฝงของคุณไงครับ
มันถึงออกมาในประโยคแบบนี้

จุดไข่ปลาที่คุณพยายามเตือนผม ขอบคุณครับ
แต่ต่อให้คุณประจุดตั้งแต่ฝั่งธน ไปจนสุดบางบ่อ
มันก็กลบเจตนาแอบแฝงของคุณ เคนอิจิ นามิ ไม่ได้
โชคดีที่ผมหัวหงอก แต่ก็ไม่บอกหรอกว่า
เคยหัวดำมาก่อน

บอกตรงๆว่า ถ้าไม่มีคำว่า "เจตนาแอบแฝง" ผมคงไม่ตอบโต้คุณอีก แต่ รู้สึกว่า คุณจะมีความมั่นใจมาก ว่ามองออก ไปซะทุกเรื่อง ซึ่งผมย้ำหลายทีแล้วว่า คุณ ไม่รู้จักผม

สิ่งที่คุณเห็น ไม่ใช่สิ่งที่คุณคิด คุณถึงพยายามเรียกมันว่า เจตนาแอบแฝง ถามว่า คุณรู้ได้อย่างไร? คุณเปนมันเองใช่ไหม ไม่ใช่ผม?

ตั้งแต่กระทู้ที่แล้ว นายสองคนนั้นเหน็บแนวผม ผมก็ไม่ได้อะไรมากมาย จนเขาพูด เรื่องกู้ มอไซ และมือถือ ผมจึงเริ่มรุ้สึกว่า เขายังไม่รู้จักคำว่า เศรษฐกิจพอเพียง

และผมรู้ว่า หลายคนเข้าใจมันอย่างที่เขาพูด ผมจึงนำมันออกมาให้ได้พิจารณากัน

ที่ต้องเอากรณีพิพาทขึ้นมา เพื่อที่จะบอกว่า ผมจะไม่พูดเรื่องทักษิโณมิกซ เพราะผมตั้งกระทู้ว่า "ขอความรู้เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง" ซึ่งแน่นอน ผมรู้ว่า เขาตอบไม่ได้ แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น

ประเด็นคือ ผมต้องการเปดเผยหลักการ และความเปนจริงเกี่ยวกับ ศก พอเพียง เพราะผมรู้่ว่า หลายคน เข้าใจมันผิด ถึงได้หา และเชื่อมโยงให้ทุกคนเห็นด้วยคำว่า "ความพอ เพียง" ไม่ใช่ "เศรษญกิจพอเพียง"

จากตรงนี้ พวกคุณควรจะดีใจมากกว่า ที่ผมพยายามชี้แจงว่า อะไรเปนอะไร ไม่ใช่ ไม่ได้คิดอะไรเลย มาบอกว่า เอาแต่ด่ากันไร้ประโยชน์ ถามว่า ใครเอาแต่ด่าครับ?

ผมไปหา นั่งโหลด pdf มา แล้วบอกว่า เนื้อหามีคำตอบอยู่แล้ว ว่าผมพูดถูก (ตั้งแต่กระทู้ก่อน) แต่คุณกลับมาบอกว่า คุณไม่สนเนื้อหา แต่ถ้าเถียงกันนอกกรอบ มันไม่มีประโยชน์ ถามว่า นอกรอบ ตรงไหนครับ?

หลายคน ไม่ีมีอะไรจะโพส ก็มาปวนว่า ไร้ประโยชน์นะ มองมุมเดียวไม่มีประโยชน์ คนนั้นก็บอกว่าไม่มีประโยชน์ คนนี้ก็ว่าไม่มีประโยชน์ ผมว่า พวกคุณ ที่โพสแบบนี้แหละ ไร้ประโยชน์

ไม่รู้จะตอบอะไร ไม่ต้องเข้ามาหรอกครับ คนที่เขาทำงานด้านนี้--มี คนที่เขารู้ดี--มี ผมรอเขาเหล่านั้น

น้าโจเข้ามาบอกว่า ไม่ต้องการให้เกิดวิวาทะ เพื่อประโยชน์ที่แท้จริง คุณพิงค์ ก็ยังเข้ามากระแนะกระแหน ซึ่ง ผมไม่เคยสนใจเธอ เธอก็ยังคงโพสไร้ ความหมายไปเรื่อยๆ เหมือนแฟนเธอนั่นแหละ

คุณเอง ก็เปน 1 คนที่ทำให้กระทู้เสียรูปไปตั้ งแต่แรก ซึ่งผมเคืองครับ บ่องตง แต่ ผมไม่ได้ว่าอะไร ถือว่า เปนสิทธิของคุณ และผม ก็แค่คุมเกมส์ให้อยู่ .. จะบอกว่า ไร้ราคา เดี๋ยวม้อดคนเก่ง จะมาหาว่า ผมไม่สมควรอยู่ที่นี่อีก.. จะมาไล่ผม อีก ผมต้องทนสิครับ

เรื่องของน้าโจ คือ quote คุณพิงค์กลับมา พร้อมทั้งบอกว่า ไม่อยากให้คน เอาชนะกัน แต่ไม่ได้มองเลยว่า คุณ พิงค์ เอง กำลังจะเอาชนะผมอยู่ เพราะผมไม่คุยด้วย ไม่ตอบ และไม่ได้สนใจเธอ แต่น้าโจ เอาคำของเธอ ที่พยายามเหน็บแนมผม ออกมา ต่อว่าผม .. ซึ่งจริงๆแล้ว น้าโจควรจะต่อว่าเธอนะ เพราะขนาดผมเปนเจ้าของกระทู้ โพสไปแค่ 6 ข้อความ ทั้งตอบคนอื่นด้วย แต่คุณพิงค์ โพสปาเข้าไป 7 แล้ว แต่ต่อต้านผมอยู่คนเดียว

แค่เนี่ย ทำไม มองไม่ออก?

ถ้าน้าโจ quote คนอื่นมา ผมอาจจะไม่เคืองเท่านี้หรอกครั บ? เพราะอะไรหรือ ?

เพราะสมาชิก ที่ท่านคิดว่า ท่านรู้จักดี แต่ท่านไม่ได้รู้ หรือใส่ใจใน การกระทำของเขา แต่กลับมาทำเปนเข้าใจผม และทำลายความรู้สึกผมว่า ผมต้องการ เอาชนะ ทั้งๆที่ข้อมูลทั้งหมด ทั้งหลาย คือประโยชน์ เพียงแต่ เปนประโยชน์ ที่ทุคนไม่ได้อยากจะรู้

และ ตัวน้าโจเอง ก็พูดเองว่า หากไม่มีการต่อต้านกัน กระทู้นี้ จะ เปนกระทู้ที่มีประโยชน์ แต่ท่านกลับโพสต่อต้านผม... นั่นคืออะไร?

ผมจึงขอความกรุณากลับไปว่า หากใครจะต่อต้านผม กรุณา อ่าน เฉยๆ ไม่ต้องแสดงออก เพราะคนที่จะต่อต้านผมมีมากอยุ่แล้ว

และโพสนี้ ก็คือ คุณเอง ที่ทำให้ผม ต้องกล่าวโทษ น้าโจอีก เพียงเพื่อจะเอาชนะผมว่า คุณรู้ดีว่า วัตถุประสงค์ของผมคืออะไร คุณเปนคนทำให้น้าโจ ต้องถูกผมตำหนิอีก...... แต่คุณคงคิดว่าผมเปนคนทำ คุณยังคิดได้ไม่เท่าครึ่งหนึ่งของคุณพิงค์ ด้วยซ้ำ อย่างน้อย เธอก็รู้ตัวว่า ที่ผมต้องกล่าวโทษน้า เพราะเธอทำตัวไม่ดี

แล้วคุณล่ะ จะเลิกเอาชนะผมได้หรือยัง? คุณเอาชนะผมไม่ได้หรอก

ผมไม่ได้จะเอาชนะคุณ แต่ ผมไม่ให้คุณเอาชนะผมได้ เข้าใจตามนี้นะ

คำว่าเจตยาแอบแฝง ไม่ต้องเอามาใช้ดีกว่า มันคือจินตนาการอันไร้ประโยชน์ต่อมวลมนุษยชาติ ที่ไอ้พวกนักการเมืองที่มันต้มตุ๋นหลอกลวงคุณ ดันไม่ทันมัน กลับมาคิดว่า รู้เจตนาของผม... ทั้งๆที่ได้คุยกันไม่กี่ครั้งเท่านั้น ผมว่า มันปญญาอ่อนเกินไป

เรื่องที่คุณจินตนาการอะไรไว้ ไม่มีอะไรต้องซึ้งแม้แต่นิดเดียว

ขออภัยที่ต้องพูดแรง

#507 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:36

ผมถามคุณคำเดียว คุณไข่ดำ ว่า

หลักการที่ผมพูดมาผิดตรงไหน

หากตอบไม่ได้ กรุณา อย่ามาทำให้กระทู้เสียรูป

#508 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:21

ขอบคุณครับ ที่ไม่ต้องเอาจุดไข่ปลามาอ้างอิง

ผมก็ยังไม่เอาอวัยวะส่วนใหนไปสะกิดหลักการของคุณให้สะดุ้ง
สะเทือนไรเลยนี่ครับ ลองอ่านดูสิครับ ออกจะชื่นชมมากกว่าด้วย
และผมก็เปิดปากแหกใจ เหลือเครื่องในติดตัวแค่นิดหน่อย
ให้คุณฟังไปหมดแล้วว่าผมคิดอะไร ตามโควทที่คุณนำมาลง
ก็บอกกันอยู่ ว่าชอบความคิดคุณในบางเรื่อง
และผมก็แยกประเด็นได้ ว่าเรื่องใหนที่ผมชอบ เรื่องใหนที่ไม่ชอบ

ก็ไม่เห็นต้องชนะคะคานไรนี่ครับ เป็นแค่การใช้เหตุผลระหว่างกัน
จะฟัง หรือ จะแย้ง มันก็เป็นเหตุผลของตัวบุคคล แต่ละคน
ไม่ฟังก็แล้วไป ผมก็อยู่ของผม ท่านก็อยู่ของท่าน แพ้แล้วไง
ชนะแล้วไง จริงไหมครับ
ย้ำนะครับเป็นครั้งที่เท่าไหร่ไม่รู้ กระทู้และหลักการคุณน่ะดีแล้ว

สบายใจนะครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#509 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:49

สบายใจครับ ขอบคุณ

#510 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:25

กรูมึลกะมันจิงจิง :blink: 

คุณคือ 1ในใจ

ไรฟระ จู่ๆมาถูกใจอะไรผม เย่ยยยยย -_-

V

ดูดีๆก่อน

V

>

ขออนุญาตให้ข้อมูลครับ

นอกจากอิสราเอลที่มาร่วมดำเนินการสหกรณ์ที่หุบกระพงแล้ว เกาหลีใต้เองก็มาดูงานการพัฒนาชนบทเราซักหลายสิบปีที่แล้ว จนประเทศเค้าเดินไปถึงไหนแล้วไม่รู้ พัฒนากร คือคำเรียกเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานในพื้นที่หมู่บ้านตำบลของกรมการพัฒนาชุมชน กระทรวงมหาดไทย ทำงานที่อำเภอแต่รับผิดชอบประจำตำบล ธกส.ก็มีเจ้าหน้าที่ในระดับตำบลเหมือนกัน ผมคิดว่าที่เพี้ยนในยุคที่ทุนนิยมเฟื้องฟู แทนที่จะดูความเดือนร้อนของสมาชิกกับไปเข้าข้างตามกระแสทุนนิยม คือระบบความคิดคือตัวสหกรณ์ต้องอยู่รอดได้มีกำไรไม่ขาดทุนก็เลยอาจจะให้กู้อย่างเดียวเพราะไม่เสียงต่อการขาดทุน หลายสหกรณ์ที่รับซื้อผลผลิตของสมาชิกกับไม่ค่อยแคร์สมาชิกทำตัวเหมือนนายทุนเลยเพราะอาจจะมีผู้บริหารไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจากการพูดคุยกับสมาชิกน่ะครับ ส่วน ธกส.เดี่ยวนี้ก็ให้กู้หลายรูปแบบ ทั้งสั้น ทั้งยาว  ทั้งกลุ่ม ทั้งเดียว และเงินต่อยอดให้กับกองทุนหมู่บ้านกู้ยืม ส่วนพัฒนากรที่สุ่มหัวเมา ไม่เข้าใจว่าหมายถึงคนหรือสถานที่ ถ้าเป็นคนก็ยุคก่อน อาจจะมีกินเหล้ากับผู้นำต่างๆ เพราะยุคก่อนคนที่อยู่ในชนบท มักทัศนะคติกับข้าราชการที่เหมือนเจ้านาย หรืออีกในหนึ่งก็คือข้าราชการมักวางตัวเหนื่อชาวบ้าน และในการพัฒนาอาจต้องวางตัวให้เท่ากัน เจ้าหน้าที่บ้างคนอาจใช้กลยุทธวงเหล้าเป็นที่แลกเปลี่ยน แต่ก็เป็นไม่ทุกคน ปัจจุบันก็ไม่ค่อยมีแบบที่ท่านเห็นแล้ว

คุณคือ 1ในใจ

ยังขาด จับมือจิ้มตัวอักษร แล้วหัดผันเสียงตามวรรณยุกต์

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#511 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:50

รู้สึกจะไม่มีใครอ่านกันเลย  <_<

แล้วมันจะไปพูดตรงกันได้ไง? 

อย่างตัวอย่างในนี้ เกษตรกร ควรมีบ่อน้ำของตัวเอง (30ตัวที่สอง) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากเกิดไม่เพียงพอขึ้นมา ต้องมีเขื่อน เพื่อปันน้ำให้ 

(กรณีกับไม่มีไฟฟ้า ก็ต้องมีเครื่องปั่นไฟ) 

ดังนั้น การพอเพียงในครัวเรือน (มีน้ำในบ่อ) ถามว่าพอเพียงไหม คำตอบคืด ใช่ พอเพียงของคุณเองเท่านั้น 

แต่ เศรษฐกิจ พอเพียง ต้องมองไประดับมหาภาคมากกว่า คือการ "รองรับ" การขาดความต้องการของเกษตรกรได้ 

เพราะหากแค่ให้เกษตรกร ขุดบ่อน้ำของตัวเองเท่านั้น หากเป็นหน้าแล้ง ไม่มีเขื่อน ก็ไม่ประโยชน์ อยู่ดี 

เพราะ การขุดบ่อนั้น เขาคิดตัวเลขที่ ใช้ได้ใน 1 ปี ต่อ 30ส่วนแรก เท่านั้น ไม่ได้เผื่อไว้สำหรับปีอื่น 

เท่าที่เจอ การขุดบ่อนั้นเกษตรกร เขาเอาไว้ใช้หน้าแล้ง ขนาดบ่อที่จะขุดนั้นเกษตรกรเขากะเองครับ เขาชำนาญพอที่จะคำนวณปริมาณน้ำที่เขาจะเก็บ กับฝนที่ตกในหน้าฝน  เท่าที่พบพวกที่ขุดบ่อจะไม่เคยพึ่งพาบริการของอ่างเก็บน้ำเลย เขาเก็บน้ำฝนครับไม่ได้ระบายมาจากเขื่อน   เก็บไว้ใช้หน้าแล้ง โดยพิจารณาปริมาณน้ำที่เหลือ กับพท.ปลูก ชนิดพืชที่ปลูก ....หน้าฝนไม่ต้องรดน้ำ(รดน้อยมาก) หน้าหนาว รดน้ำก็ใช้ปริมาณน้ำน้อยเพราะอากาศเย็น ความชื้นในอากาศสูง

สงสัย ทำไมในรูปที่แนบมาจึงเป็นเขื่อนป่าสัก

พระราชดำรัสนั้น พระองค์พูดถึงกรณีเขื่อนป่าสัก หรือที่อื่น

Edited by IFai, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:51.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#512 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:54

ถ้ามี1ไร่ ก็ให้เริ่มจาก"เกษตรปรานีต"1ไร่ให้อยู่เเบบ"พึ่งพาตนเอง"ให้ได้"ก่อน"ครับ ไม่ใช่รีบกู้มาขยาย...

คุณยังไม่ได้อ่าน เอกสาร ศก พอเพียงนะครับ รบกวนเวลา ไปศึกษาสักครู่ก่อน ผมรอได้

ต้องการ จะเเลกเปลี่ยนความเห็น ในประเด็นอะไร ล่ะครับ?

คุฯพูดถึงแนว ศก ใหม่ไม่ใช่เหรอ? 

คุณไม่ได้ผิดประเด็น แต่วิจารณ์อย่างคนไม่รู้ 

คำว่า ถ้ามี1ไร่ ก็ให้เริ่มจาก"เกษตรปรานีต"1ไร่ให้อยู่เเบบ"พึ่งพาตนเอง"ให้ได้"ก่อน"ครับ ไม่ใช่รีบกู้มาขยาย... 

นี่ไม่ใช่แนวใหม่แล้วมั้งครับ? 

ปล. หาโหลดได้จาก ที่นี่ ครับ 

จำได้ว่าเป็นพระราชดำริ เหมือนกันแต่อยู่ในโครงการไหนจำไม่ได้ จำขนาดละเอียดไม่ได้ ถ้ามีที่น้อย ให้ขุดบ่อเลี้ยงปลา แล้วสร้างโรงเรือน2ชั้น ในบ่อเลี้ยงปลา ถัดขึ้นมาเลี้ยงหมู ชั้นบนสุด เลี้ยงไก่ ปลากินขี้หมู หมูกินขี้ไก่ ไก่กินอาหาร ...จะลดค่าอาหารเลี้ยงสัตว์ทั้ง3อย่างลงเยอะ ที่ๆว่างทำไร่-สวน พืชอายุสั้น  ....ทำรายได้รายวัน

#513 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

ถ้ามี1ไร่ ก็ให้เริ่มจาก"เกษตรปรานีต"1ไร่ให้อยู่เเบบ"พึ่งพาตนเอง"ให้ได้"ก่อน"ครับ ไม่ใช่รีบกู้มาขยาย...

คุณยังไม่ได้อ่าน เอกสาร ศก พอเพียงนะครับ รบกวนเวลา ไปศึกษาสักครู่ก่อน ผมรอได้

ต้องการ จะเเลกเปลี่ยนความเห็น ในประเด็นอะไร ล่ะครับ?

คุฯพูดถึงแนว ศก ใหม่ไม่ใช่เหรอ? 
คุณไม่ได้ผิดประเด็น แต่วิจารณ์อย่างคนไม่รู้ 
คำว่า ถ้ามี1ไร่ ก็ให้เริ่มจาก"เกษตรปรานีต"1ไร่ให้อยู่เเบบ"พึ่งพาตนเอง"ให้ได้"ก่อน"ครับ ไม่ใช่รีบกู้มาขยาย... 
นี่ไม่ใช่แนวใหม่แล้วมั้งครับ? 
ปล. หาโหลดได้จาก ที่นี่ ครับ 

หากเกษตรกรมีพื้นที่ถือครองน้อยกว่านี้(น้อยกว่า15ไร่) ก็สามารถใช้อัตตราส่วน 30:30:30:10 เป็นเกณฑ์ปรับใช้ได้...

โอเค ได้ครับ
แต่ 1 ไร่ จะพอกินไหม ถ้าไม่พอกิน ก็ให้ทำแค่นั้น?
ก็แล้วแต่ครับ อาจจะกินน้อย ตัวผอม :)

เพื่อนผมผัวเมีย ทำสวนครัวในที่ครึ่งไร่ ผัวชว่ยช่วงเช้ามืด ถึงเกือบ8โมง ไปทำงานเป็นช่างถ้าเป็นลูกมือก็ 300กว่า ถ้ารับเหมาก็มากกว่า เฉลี่ยรายได้จากสวนครัววันละสัก150บ.

ปัญหาคือ ราคาที่กำหนดเองไม่ได้ แล้วเกิดน้ำท่วม ก็ซวยไป ขาดรายได้อย่างน้อยๆ1เดือนหลังน้ำลด

Edited by IFai, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:59.

#514 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:06

รู้สึกจะไม่มีใครอ่านกันเลย <_<
แล้วมันจะไปพูดตรงกันได้ไง?
อย่างตัวอย่างในนี้ เกษตรกร ควรมีบ่อน้ำของตัวเอง (30ตัวที่สอง) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากเกิดไม่เพียงพอขึ้นมา ต้องมีเขื่อน เพื่อปันน้ำให้
(กรณีกับไม่มีไฟฟ้า ก็ต้องมีเครื่องปั่นไฟ)

ดังนั้น การพอเพียงในครัวเรือน (มีน้ำในบ่อ) ถามว่าพอเพียงไหม คำตอบคืด ใช่ พอเพียงของคุณเองเท่านั้น
แต่ เศรษฐกิจ พอเพียง ต้องมองไประดับมหาภาคมากกว่า คือการ "รองรับ" การขาดความต้องการของเกษตรกรได้

เพราะหากแค่ให้เกษตรกร ขุดบ่อน้ำของตัวเองเท่านั้น หากเป็นหน้าแล้ง ไม่มีเขื่อน ก็ไม่ประโยชน์ อยู่ดี
เพราะ การขุดบ่อนั้น เขาคิดตัวเลขที่ ใช้ได้ใน 1 ปี ต่อ 30ส่วนแรก เท่านั้น ไม่ได้เผื่อไว้สำหรับปีอื่น

เท่าที่เจอ การขุดบ่อนั้นเกษตรกร เขาเอาไว้ใช้หน้าแล้ง ขนาดบ่อที่จะขุดนั้นเกษตรกรเขากะเองครับ เขาชำนาญพอที่จะคำนวณปริมาณน้ำที่เขาจะเก็บ กับฝนที่ตกในหน้าฝน เท่าที่พบพวกที่ขุดบ่อจะไม่เคยพึ่งพาบริการของอ่างเก็บน้ำเลย เขาเก็บน้ำฝนครับไม่ได้ระบายมาจากเขื่อน เก็บไว้ใช้หน้าแล้ง โดยพิจารณาปริมาณน้ำที่เหลือ กับพท.ปลูก ชนิดพืชที่ปลูก ....หน้าฝนไม่ต้องรดน้ำ(รดน้อยมาก) หน้าหนาว รดน้ำก็ใช้ปริมาณน้ำน้อยเพราะอากาศเย็น ความชื้นในอากาศสูง

สงสัย ทำไมในรูปที่แนบมาจึงเป็นเขื่อนป่าสัก
พระราชดำรัสนั้น พระองค์พูดถึงกรณีเขื่อนป่าสัก หรือที่อื่น
ไม่แน่ใจนะครับแต่คำว่า ทฤษฎี แนวใหม่ หรือแนวไหนๆนั้นคือการที่กลุ่มนักวิชาการ ร่วมกันคิดค้นแนวทางการดำเนินงาน เพื่อให้สอดคล้อง กับพระราชดำรัส(หรือพระราชดำริ)

ทั้งนี้ทั้งนั้น โดยส่วนตัวผมเอง ก็เข้าใจว่า ทฤษฎีหนึ่งๆนั้น ก็จะเหมาะกับแนวพื้นที่ส่วนหนึ่งด้วย

โดยโครงการนำร่องส่วนนี้ น่าจะ ทำอยู่แถวๆเขื่อนป่าสักข์ก็เป็นได้

แต่คิดว่า ไม่ใช่พระราชดำรัสโดยตรงครับ

ซึ่งแนวทาง ตามพระราชดำริ สำหรับ งคนเมืองและชนบท
ภาคครัวเรือนหรือชุมชา ได้มีคนคิดค้นไว้ให้แล้ว
ลองทัศนาได้ครับ
http://webboard.seri...e-3#entry647877

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:12.

#515 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:20

ทำไมต้องมีคำถามว่า ผมนำศก พอเพียงไปประยุกต์ใช้หรือไม่?
...........................
สิ้นปีเงินเหลือเก็บเยอะแล้วเที่ยวเมืองนอกสบายแฮ :P
กลับมาเหลือตังที่ 0 เหมือนปีที่แล้ว แบบนี้ พอเพียงไหมครับ :)

ผมด่วนสรุป เพราะไม่มีข้อมูลมาให้ผมมากกว่า
หากบอกว่า 1ไร่ ก็พอเพียงได้ how?
หากคุณแค่อ้างมาเฉยๆ แต่ผมต้องสรุป
ไม่อย่างนั้น การตั้งกระทู้จะมีความหมายอะไร ถ้าผมยังคงต้องไปศึกษาเอาอีก

ผมไม่สามารถสรุปอะไรที่ผม "ไม่รู้" ได้

...........
ผมรู้เท่านี้ ก็สรุปได้เท่านี้ ก็ถูกแล้วนี่!?
ถ้าผิดคุณก็ต้องบอกมา

*ในที่1ไร่ นั้นดำรงค์ชีวิตอยู่ได้ครับ  ผมใช้คำว่าดำรงค์ชีวิต อย่าเอาไปเกี่ยวกับศก.เพียงพอ, ศก.พอเพียง

คนที่นี่ไม่มีที่เลย  ขออาศัยหัวไร่ปลายนาคนอื่น ปลูกพริก ปลูกมะเขือ ทำงานวันเตรียมดิน, ปลูก แล้วฉีดยาฆ่าหญ้าอีกครั้งสองครั้ง แล้วเข้าไปเก็บเกี่ยวพืชผลเลย ยังได้เป็นหมื่น

คน1คน ที่มีที่1ไร่ ก็ทำเช่นเดียวกับข้างบน จะเห็นว่ามีเวลาว่างมากมาย ก็ไปรับจ้าง ค่าแรงวันละ300 ค่อนปีรับทรัพย์อีก1หมื่น

คราวนี้พัฒนาขึ้นมาอีก ขุดบ่อ+ปลูกบ้านสักครึ่งไร่ เลี้ยงปลา ปลูกกล้วยรอบพท. ชะอมเป็นรั้วบ้าน รายได้จะเพิ่มขึ้นอีกอย่างน้อย 10% ผมจึงว่าอยู่ได้

ถ้าครอบครัวมี5คน 1คนทำงานไร่ที่บ้าน หุงหาอาหาร อีก4คน ทำงานได้รวม1,200 /วัน อยู่ได้

#516 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:27

ผมว่า ทักษิณ ได้ทำอะไรที่ใกล้เคียงกับพระราชดำริ ที่สุดแล้วครับ

คำนี้คำเดียวล่ะครับ คนใจมืดบอดเท่านั้น จะจงใจเปรียบเปรยแบบที่ว่า
ดังนั้น ผมว่าคุณมาป่วนน่ะถูกต้องแล้ว

แต่ ไม่เคยว่าคุณจะมาเอาชนะ หรือเพ้อเจ้อ
นี่ตกลงคุณไม่ได้อ่านของผม แล้วมาตีโพยพายหรือครับ :D

นั่นคือคำที่อยู่ในกระทู้อื่น

กระทุ้นี้ผมบอกว่า
"ขอความรู้เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง"

ตาบอดรึ?

ผมเพิ่งเห็นในกท. นี้นะครับ ...ย้ำนะครับ ผมเพิ่งเห็นกท.นี้ อาจเป็นเพราะผมอ่านไม่ครบทุกกท. หรือใครเห็นในกท.อื่น

กลัวทักษิณทำอะไรเหลอครับคุณเคน

เค้ากลัวที่จะเห็นความจริงว่า
ทักษิณ ดำเนินแนวทางตามศกพอเพียงแล้ว
ตอนนี้ เขาอ้างโน่นอ้างนี่ ที่ไม่ได้ระบุไว้ในเอกสารจากมูลนิธิชัย

อ้างว่า ตำรา ก็แค่อ้างอิง ใครอ่านก็เข้าใจ

แต่มาพูดเรื่องกู้ มอไซ กับมือถือ
มันคือความพอเพียง ที่ไม่ใช่ ศกพอเพียงนะครับ

แล้วก็เวียน จะให้คำว่ากู้ คือ ไม่พอเพียงอยู่ได้
ทั้งๆที่ ความพอเพียง (หรือไม่พอเพียงก็แล้วแต่)
ไม่มีจุดเชื่อมโยงกับ แนวทาง เศรษฐกิจพอเพียงแต่อย่างใด

เป็นแค่ ปัจจัย ในการคำนวนค่าความต้องการพื้นฐาน หรือการรองรับความต้องการ"ในครัวเรือน" เท่านั้น

#517 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:33

ตามกัน........รูปธรรมบ้างไหมครับ

ไม่มีครับ :)
แล้วคุณล่ะครับ .......ทีหลังอย่าถาม :P
555555
*รักน้า ก็หยอกน้าเล่น ชิลๆ
ผมถามเพราะตีความจากคำพูดคุณว่า ผมเข้าใจถูกไหม ที่บอกว่าเขาเอาเศรษฐกิจพอเพียงมาโจมตีทักษิณ

ซึ่งในห้วงเวลานั้น ทักษิณได้ดำเนินแนวที่อาโรโย่ เรียกว่า ทักษิโณมิกส์

ผมถามแต่ผมไม่ได้ตั้งกระทู้นี้นะ

เศรษฐกิจพอเพียง และ ทักษิโณมิกส์ เคยทำให้ระดับผู้ใหญ่ของบ้านเมืองทะเลาะผิดใจกันมาแล้ว

เพราะความดื้อถือตัวว่าเป็นนายกฯ ไม่จำเป็นต้องฟัง ผู้ใหญ่ไม่เอ็นดู แต่มอมเมาประชาชนได้แล้วกัน

ผมเข้าใจครับว่า คุณมองทุนนิยมทักษิณว่าอะไร ถึงขยาดตั้งชื่อใหด้วย
เพราะต้องการแบ่งแยกจริงๆว่ามันไม่ใช่

ผมเปรียบ กับศาสนา ที่แตกความรู้เป็นนิกาย เพื่อให้เข้ากับยุคสมัย หรือพื้นที่
ต่อมามันก็เปลี่ยนแปลง ไปตามภาคปฏิบัติ

ผมบอกแล้วว่า นโยบาย หรือการสรรค์วร้างระบบต่างๆ มาตามแนวคิด้ดียวกัน
แต่ภาคปฏิบัติ และปัญหา ในเกิดขึ้น และมีผลกระทบ
ถ้าคุณบอกว่ามันไม่ใช่ แล้วหันหลังให้มัน (นโยบายของทักษิณ)
นั่นคือ คุณกำลังไปผิดทาง

หลายอย่างต้องนำมาปรับปรุง เพื่อให้เข้าใกล้แนวความคิดนี้เพิ่มขึ้น
ผมบอกว่า เขาเข้าใกล้ที่สุดแล้ว แปลว่า เขาทำได้แค่นี้
ผมว่าเขามาถูกทาง อาจจะได้แค่ 1 ใน 10
แต่ถ้าคุณบอกว่ามันไม่ใช่ คุณก็จะไปทางอื่น ซึ่งอ้อมกว่า และอาจจะไปไม่ถึงสักที

เข้าใจไหม?

คุณต้องหาให้เจอ อย่างเช่น กองทุนหมู่บ้าน มันมาถูกแล้ว โอทอป มาถูกแล้ว แต่ต้องเริ่มแก้จากตรงไหน ให้สานต่อ
ไม่ใช่บอกว่ามันผิด

การประกันรายได้ชาวนา ก็เหมือนกับการจำนำข้าว
แต่วิธีไหน ที่มันได้ประโยชน์ที่สุด?

จำนำอาจจะดีแล้ว แต่ไม่ควรเป็น 15k ก็ว่าไป

ไม่ใช่บอกว่า มาผิดทางไปซะหมด

เอาล่ะกองทุนหมู่บ้านมาถูกทางแล้ว แต่ทำไมประชาชนที่กู้กองทุนหมู่บ้าน ยังประสบความสำเร็จไม่ได้

ประชาชนเป็นหนี้กองทุนหมู่บ้าน ทั้งที่ไม่สามารถสร้างงานเป็นรูปธรรม เสียงสะท้อนปัญหาดังเตือนเป็นสัญญาณมานาน

ทำไมไม่เห็นแนวคิดเชิงการแก้ไขแนวนี้จากทางผู้มีนโยบายออกมา

เอาล่ะโอทอปมาถูกทางแล้ว แต่ประสบผลสำเร็จกี่เปอร์เซ็นต์ ส่วนที่ยังติดพันค้างคา มีใครสานต่อเท่าไหร่ แค่ใหน

เอาล่ะจำนำข้าวมาถูกทางแล้ว แต่ปัญหาข้าวเน่าคาโกดัง จีทูจี สวมสิทธิ์ข้าวเปลือก เสียงเตือนจากต่างประเทศ

มีใครคิดหาทางแก้ไขไหม มีใครรับฟังไหม  

ที่สำคัญไอ้การมาถูกทางนั้น มันเป็นการนำเอาภาษีของชาติมาเป็นเดิมพันนะครับ จะบอกว่ามาถูกทาง

ต้องมีผลลัพท์ที่เป็นบวก มีแนวโน้มที่เป็นบวก 

มีอะไรที่บอกได้ว่ามาถูกทาง และกำลังเป็นบวก ทำไมไม่มีสัญญาณนั้น

ถ้าทั้งหมด มาถูกทาง ผมก็ต้องโทษรัฐบาล 1. กองทุนหมู่บ้านเมื่อเริ่มตั้งใหม่ๆ 30% ตอบว่า เป็นเงินของทักษิณ เอามาแจกคนยากคนจน ดังนั้นคนพวกนี้จึงกู้รอบใหม่ เอาไปโปะรอบเก่าจนถึงปัจจุบัน  ที่เหลือคือกู้ง่าย ไม่ต้องไปที่ธกส. และทั้งหมด เอาไปหมุนเวียนใช้เงิน ไม่มีใครสร้างโครงการใหม่ขึ้นมา 2.OTOP ยอมรับครับสัก5% เป็นของดีมีคุณภาพ แต่รัฐช่วยอะไร สร้างอาคารขายสินค้าน่าจะระดับตำบล ทุกต. ปัจจุบันยังเปิดดำเนินการกี่แห่ง     หมู่บ้านคัดไป (ถ้าจำไม่ผิด) แห่ง3 ระดับต.คัดเหลือ5 เลยไปถึงระดับจ.ก็น่าจะเป็นจังหวัดละ5 สินค้า /จว.  แล้วไงต่อครับ 1ปีพอมีงานในกทม. เจ้าของผลิตภัณฑ์ ต้องมาออกร้านเอง ...รัฐบาลช่วยได้แค่นี้?? 3.ไอ้เรื่องข้าว ขาดทุนไป4แสนล้าน กับชาวนา2ล้านกว่าครัวเรือน ปีนี้ยังจะเอาอีก มีเสียงคัดค้านทั้งใน/นอกประเทศ

เห็นด้วยจริงๆครับ “ที่สำคัญไอ้การมาถูกทางนั้น มันเป็นการนำเอาภาษีของชาติมาเป็นเดิมพันนะครับ จะบอกว่ามาถูกทาง

ต้องมีผลลัพท์ที่เป็นบวก มีแนวโน้มที่เป็นบวก มีอะไรที่บอกได้ว่ามาถูกทาง และกำลังเป็นบวก ทำไมไม่มีสัญญาณนั้น ”

#518 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 16:38

ผมไม่ใช่...ผู้ชำนาญการ นะคุณเคน ฯ แล้วถ้าเถียงกัน
ด้วยผมยิ่งขอตัวเลย...ตรรกะของผม เป็นเพียง ( แม่ค้า-
ตลาดวัดกลาง)เท่านั้น ท่านครู ว่าผมตั้งแต่เรียนประถม
แล้ว. ผมก็เพียง ( เข้าใจตาม.รูปคำ. ว่า ..พอเพียง ) เท่านั้น
ถ้ามีอะไร ลึกซึ้ง..สลับซับซ้อน..ผมต้องขอตัว. อิอิ โง่ อ๊ะ

ผมแค่ขอความเห็นในหลักการ การโต้แย้ง
แต่หากท่านจะไม่โต้แย้งอันใดเลย ก็ตามสะดวก

แปลได้เลย ว่าท่านรักษาหน้าใคร :D

when u say nothing at all.

ผมว่าที่คุณพระฯ พูดมาผมว่าจริงนะ หรือคุณเคยเห็นคุณพระฯ ออกมาต่อความยาวสาวความยืดกับใคร  ผมว่าที่คุณไปว่ารักษาหน้าใครนั้นอคติ นะครับ

#519 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:06

ผมว่า ทักษิณ ได้ทำอะไรที่ใกล้เคียงกับพระราชดำริ ที่สุดแล้วครับ

คำนี้คำเดียวล่ะครับ คนใจมืดบอดเท่านั้น จะจงใจเปรียบเปรยแบบที่ว่า
ดังนั้น ผมว่าคุณมาป่วนน่ะถูกต้องแล้ว

แต่ ไม่เคยว่าคุณจะมาเอาชนะ หรือเพ้อเจ้อ
นี่ตกลงคุณไม่ได้อ่านของผม แล้วมาตีโพยพายหรือครับ :D

นั่นคือคำที่อยู่ในกระทู้อื่น

กระทุ้นี้ผมบอกว่า
"ขอความรู้เรื่อง เศรษฐกิจพอเพียง"

ตาบอดรึ?

ผมเพิ่งเห็นในกท. นี้นะครับ ...ย้ำนะครับ ผมเพิ่งเห็นกท.นี้ อาจเป็นเพราะผมอ่านไม่ครบทุกกท. หรือใครเห็นในกท.อื่น

กลัวทักษิณทำอะไรเหลอครับคุณเคน

เค้ากลัวที่จะเห็นความจริงว่า
ทักษิณ ดำเนินแนวทางตามศกพอเพียงแล้ว
ตอนนี้ เขาอ้างโน่นอ้างนี่ ที่ไม่ได้ระบุไว้ในเอกสารจากมูลนิธิชัย

อ้างว่า ตำรา ก็แค่อ้างอิง ใครอ่านก็เข้าใจ

แต่มาพูดเรื่องกู้ มอไซ กับมือถือ
มันคือความพอเพียง ที่ไม่ใช่ ศกพอเพียงนะครับ

แล้วก็เวียน จะให้คำว่ากู้ คือ ไม่พอเพียงอยู่ได้
ทั้งๆที่ ความพอเพียง (หรือไม่พอเพียงก็แล้วแต่)
ไม่มีจุดเชื่อมโยงกับ แนวทาง เศรษฐกิจพอเพียงแต่อย่างใด

เป็นแค่ ปัจจัย ในการคำนวนค่าความต้องการพื้นฐาน หรือการรองรับความต้องการ"ในครัวเรือน" เท่านั้น
อันนี้คุณหมายถึงอะไรหรือครับ?

#520 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:11

ตามกัน........รูปธรรมบ้างไหมครับ

ไม่มีครับ :)
แล้วคุณล่ะครับ .......ทีหลังอย่าถาม :P
555555
*รักน้า ก็หยอกน้าเล่น ชิลๆ
ผมถามเพราะตีความจากคำพูดคุณว่า ผมเข้าใจถูกไหม ที่บอกว่าเขาเอาเศรษฐกิจพอเพียงมาโจมตีทักษิณ

ซึ่งในห้วงเวลานั้น ทักษิณได้ดำเนินแนวที่อาโรโย่ เรียกว่า ทักษิโณมิกส์

ผมถามแต่ผมไม่ได้ตั้งกระทู้นี้นะ

เศรษฐกิจพอเพียง และ ทักษิโณมิกส์ เคยทำให้ระดับผู้ใหญ่ของบ้านเมืองทะเลาะผิดใจกันมาแล้ว

เพราะความดื้อถือตัวว่าเป็นนายกฯ ไม่จำเป็นต้องฟัง ผู้ใหญ่ไม่เอ็นดู แต่มอมเมาประชาชนได้แล้วกัน
ผมเข้าใจครับว่า คุณมองทุนนิยมทักษิณว่าอะไร ถึงขยาดตั้งชื่อใหด้วย
เพราะต้องการแบ่งแยกจริงๆว่ามันไม่ใช่

ผมเปรียบ กับศาสนา ที่แตกความรู้เป็นนิกาย เพื่อให้เข้ากับยุคสมัย หรือพื้นที่
ต่อมามันก็เปลี่ยนแปลง ไปตามภาคปฏิบัติ

ผมบอกแล้วว่า นโยบาย หรือการสรรค์วร้างระบบต่างๆ มาตามแนวคิด้ดียวกัน
แต่ภาคปฏิบัติ และปัญหา ในเกิดขึ้น และมีผลกระทบ
ถ้าคุณบอกว่ามันไม่ใช่ แล้วหันหลังให้มัน (นโยบายของทักษิณ)
นั่นคือ คุณกำลังไปผิดทาง

หลายอย่างต้องนำมาปรับปรุง เพื่อให้เข้าใกล้แนวความคิดนี้เพิ่มขึ้น
ผมบอกว่า เขาเข้าใกล้ที่สุดแล้ว แปลว่า เขาทำได้แค่นี้
ผมว่าเขามาถูกทาง อาจจะได้แค่ 1 ใน 10
แต่ถ้าคุณบอกว่ามันไม่ใช่ คุณก็จะไปทางอื่น ซึ่งอ้อมกว่า และอาจจะไปไม่ถึงสักที

เข้าใจไหม?

คุณต้องหาให้เจอ อย่างเช่น กองทุนหมู่บ้าน มันมาถูกแล้ว โอทอป มาถูกแล้ว แต่ต้องเริ่มแก้จากตรงไหน ให้สานต่อ
ไม่ใช่บอกว่ามันผิด

การประกันรายได้ชาวนา ก็เหมือนกับการจำนำข้าว
แต่วิธีไหน ที่มันได้ประโยชน์ที่สุด?

จำนำอาจจะดีแล้ว แต่ไม่ควรเป็น 15k ก็ว่าไป

ไม่ใช่บอกว่า มาผิดทางไปซะหมด

เอาล่ะกองทุนหมู่บ้านมาถูกทางแล้ว แต่ทำไมประชาชนที่กู้กองทุนหมู่บ้าน ยังประสบความสำเร็จไม่ได้
ประชาชนเป็นหนี้กองทุนหมู่บ้าน ทั้งที่ไม่สามารถสร้างงานเป็นรูปธรรม เสียงสะท้อนปัญหาดังเตือนเป็นสัญญาณมานาน
ทำไมไม่เห็นแนวคิดเชิงการแก้ไขแนวนี้จากทางผู้มีนโยบายออกมา
เอาล่ะโอทอปมาถูกทางแล้ว แต่ประสบผลสำเร็จกี่เปอร์เซ็นต์ ส่วนที่ยังติดพันค้างคา มีใครสานต่อเท่าไหร่ แค่ใหน
เอาล่ะจำนำข้าวมาถูกทางแล้ว แต่ปัญหาข้าวเน่าคาโกดัง จีทูจี สวมสิทธิ์ข้าวเปลือก เสียงเตือนจากต่างประเทศ
มีใครคิดหาทางแก้ไขไหม มีใครรับฟังไหม

ที่สำคัญไอ้การมาถูกทางนั้น มันเป็นการนำเอาภาษีของชาติมาเป็นเดิมพันนะครับ จะบอกว่ามาถูกทาง
ต้องมีผลลัพท์ที่เป็นบวก มีแนวโน้มที่เป็นบวก
มีอะไรที่บอกได้ว่ามาถูกทาง และกำลังเป็นบวก ทำไมไม่มีสัญญาณนั้น

ถ้าทั้งหมด มาถูกทาง ผมก็ต้องโทษรัฐบาล 1. กองทุนหมู่บ้านเมื่อเริ่มตั้งใหม่ๆ 30% ตอบว่า เป็นเงินของทักษิณ เอามาแจกคนยากคนจน ดังนั้นคนพวกนี้จึงกู้รอบใหม่ เอาไปโปะรอบเก่าจนถึงปัจจุบัน ที่เหลือคือกู้ง่าย ไม่ต้องไปที่ธกส. และทั้งหมด เอาไปหมุนเวียนใช้เงิน ไม่มีใครสร้างโครงการใหม่ขึ้นมา 2.OTOP ยอมรับครับสัก5% เป็นของดีมีคุณภาพ แต่รัฐช่วยอะไร สร้างอาคารขายสินค้าน่าจะระดับตำบล ทุกต. ปัจจุบันยังเปิดดำเนินการกี่แห่ง หมู่บ้านคัดไป (ถ้าจำไม่ผิด) แห่ง3 ระดับต.คัดเหลือ5 เลยไปถึงระดับจ.ก็น่าจะเป็นจังหวัดละ5 สินค้า /จว. แล้วไงต่อครับ 1ปีพอมีงานในกทม. เจ้าของผลิตภัณฑ์ ต้องมาออกร้านเอง ...รัฐบาลช่วยได้แค่นี้?? 3.ไอ้เรื่องข้าว ขาดทุนไป4แสนล้าน กับชาวนา2ล้านกว่าครัวเรือน ปีนี้ยังจะเอาอีก มีเสียงคัดค้านทั้งใน/นอกประเทศ
เห็นด้วยจริงๆครับ “ที่สำคัญไอ้การมาถูกทางนั้น มันเป็นการนำเอาภาษีของชาติมาเป็นเดิมพันนะครับ จะบอกว่ามาถูกทาง
ต้องมีผลลัพท์ที่เป็นบวก มีแนวโน้มที่เป็นบวก มีอะไรที่บอกได้ว่ามาถูกทาง และกำลังเป็นบวก ทำไมไม่มีสัญญาณนั้น ”
ผมบอกว่า หลายอย่างนั้น ก็เป็นแนวทางของ ศกพอเพียง
แต่ยังไม่สามารถทำให้เป็นผลได้อย่างแท้จริง
หลายอย่างถูกนำไปใช้ผิดประเภท นั่นคือ ปัญหา ของนโยบาย
แต่แนวคิด ผมถือว่าใกล้เคียงครับ

พยานามจะหาทถกกันต่อว่า อะไรทีเห็นว่าใกล้เคียงก็มีคนพูดแต่ กู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รำคาญ เลยเลิกเถียงครับ หันมาคุยเริ่องหลักวิชาการก็เอาแนวทางมาคุย
ผมล่ะ เหนื้อยยยเหนื่อย
แต่คุณฝายอดทนมากครับ ค่อยๆอ่านมาเรื่อยๆ :)

#521 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:14

ผมไม่ใช่...ผู้ชำนาญการ นะคุณเคน ฯ แล้วถ้าเถียงกัน
ด้วยผมยิ่งขอตัวเลย...ตรรกะของผม เป็นเพียง ( แม่ค้า-
ตลาดวัดกลาง)เท่านั้น ท่านครู ว่าผมตั้งแต่เรียนประถม
แล้ว. ผมก็เพียง ( เข้าใจตาม.รูปคำ. ว่า ..พอเพียง ) เท่านั้น
ถ้ามีอะไร ลึกซึ้ง..สลับซับซ้อน..ผมต้องขอตัว. อิอิ โง่ อ๊ะ

ผมแค่ขอความเห็นในหลักการ การโต้แย้ง
แต่หากท่านจะไม่โต้แย้งอันใดเลย ก็ตามสะดวก

แปลได้เลย ว่าท่านรักษาหน้าใคร :D

when u say nothing at all.

ผมว่าที่คุณพระฯ พูดมาผมว่าจริงนะ หรือคุณเคยเห็นคุณพระฯ ออกมาต่อความยาวสาวความยืดกับใคร ผมว่าที่คุณไปว่ารักษาหน้าใครนั้นอคติ นะครับ

ส่วนเรื่องของหลวงตา หากสมาชิกหลายคนไม่พอใจ ผมคงต้องขอภัยหลวงตาด้วย แม้เชื่อว่า หลวงตา จะไม่ขัดเคืองเท่าไหร่
ขออภัยนะครับหลวงตา คราวหน้าจะไม่ทำอีก
รักนะ จุฟๆ <3

#522 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:23

ทำไมต้องมีคำถามว่า ผมนำศก พอเพียงไปประยุกต์ใช้หรือไม่?
สิ้นปีเงินเหลือเก็บเยอะแล้วเที่ยวเมืองนอกสบายแฮ :P
กลับมาเหลือตังที่ 0 เหมือนปีที่แล้ว แบบนี้ พอเพียงไหมครับ :)

ผมด่วนสรุป เพราะไม่มีข้อมูลมาให้ผมมากกว่า
หากบอกว่า 1ไร่ ก็พอเพียงได้ how?
หากคุณแค่อ้างมาเฉยๆ แต่ผมต้องสรุป
ไม่อย่างนั้น การตั้งกระทู้จะมีความหมายอะไร ถ้าผมยังคงต้องไปศึกษาเอาอีก
ผมไม่สามารถสรุปอะไรที่ผม "ไม่รู้" ได้
...........
ผมรู้เท่านี้ ก็สรุปได้เท่านี้ ก็ถูกแล้วนี่!?

*ในที่1ไร่ นั้นดำรงค์ชีวิตอยู่ได้ครับ  ผมใช้คำว่าดำรงค์ชีวิต อย่าเอาไปเกี่ยวกับศก.เพียงพอ, ศก.พอเพียง

คนที่นี่ไม่มีที่เลย  ขออาศัยหัวไร่ปลายนาคนอื่น ปลูกพริก ปลูกมะเขือ ทำงานวันเตรียมดิน, ปลูก แล้วฉีดยาฆ่าหญ้าอีกครั้งสองครั้ง แล้วเข้าไปเก็บเกี่ยวพืชผลเลย ยังได้เป็นหมื่น

คน1คน ที่มีที่1ไร่ ก็ทำเช่นเดียวกับข้างบน จะเห็นว่ามีเวลาว่างมากมาย ก็ไปรับจ้าง ค่าแรงวันละ300 ค่อนปีรับทรัพย์อีก1หมื่น

คราวนี้พัฒนาขึ้นมาอีก ขุดบ่อ+ปลูกบ้านสักครึ่งไร่ เลี้ยงปลา ปลูกกล้วยรอบพท. ชะอมเป็นรั้วบ้าน รายได้จะเพิ่มขึ้นอีกอย่างน้อย 10% ผมจึงว่าอยู่ได้

ถ้าครอบครัวมี5คน 1คนทำงานไร่ที่บ้าน หุงหาอาหาร อีก4คน ทำงานได้รวม1,200 /วัน อยู่ได้

ถ้าศึกษาให้ลึกเเละกว้างเเล้ว 1ไร่ นั้นจึงเป็นส่วนหนึ่งของ ศก พอเพียง
เอาสั้นๆกระชับหน่อย (รายละเอียดมีเวลาค่อยว่ากัน)ก็คือ
ศก พอเพียงสอนให้ พึ่งพาตนเองให้อยู่รอดก่อน เมื่อ"พัฒนา"ผ่านจุดนั้นเเล้ว ก็เริ่มสร้างเครือค่ายชุมชนใกล้ตัว พัฒนาต่อยอดต่อไป ตามกำลัง...

#523 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:23

...........

*ในที่1ไร่ นั้นดำรงค์ชีวิตอยู่ได้ครับ ผมใช้คำว่าดำรงค์ชีวิต อย่าเอาไปเกี่ยวกับศก.เพียงพอ, ศก.พอเพียง

คนที่นี่ไม่มีที่เลย ขออาศัยหัวไร่ปลายนาคนอื่น ปลูกพริก ปลูกมะเขือ ทำงานวันเตรียมดิน, ปลูก แล้วฉีดยาฆ่าหญ้าอีกครั้งสองครั้ง แล้วเข้าไปเก็บเกี่ยวพืชผลเลย ยังได้เป็นหมื่น

ส่วนที่ 1ไร่ หรือแม้แต่ครึ่งไร่นั่น
ถามว่า สามารถนำแนวทาง ตาม ศกพอเพียงไปใช้ได้ไหม
คำตอบคือได้ครับ แต่ที่ผมต้องการเน้นคือ ทำแล้วต้อง พอมีพอกิน
ไม่ใช่ ทำแล้วไม่พอมี ไม่พอกิน
ถึงจะบอกว่า ก็หางานอื่นเสริมสิ
นั่นก็ใช่ ใครๆ ก็ทำอย่างนั้น ด้วยสัญชาติญาณอยู่แล้ว
คงไม่จำเป็นต้อง ศึกษาเรื่องพอเพียงหรอก -_-

ประเด็นของหลายคนอยู่ที่ว่า
สมาชิกหลายคน เอาแต่กลัวว่า ผมจะสรุปว่า ทักษิโณมิกซ คือ ศกพอเพียง เท่านั้นเอง เลย คุยกันไม่รู้เรื่อง
ทั้งๆที่ผมไม่ได้เริ่ม
ผมแค่บอกว่า ทักษิณ ก็ "ทำได้ใกล้เคียงที่สุด"แล้ว
ถ้าคุณบอกว่าผมผิด ควรหา "คนอื่นที่ทำได้ใกล้เคียงกว่า" มาให้ผมดู
ไม่ใช่บอกว่า ทักษิโณมิกซ ไม่ใช่ พอเพียง

*ไม่ใช่พอเพียงด้วยนะ ไม่ได้หมายถึงเศรษฐกิจพอเพียง

#524 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:25

...........

*ในที่1ไร่ นั้นดำรงค์ชีวิตอยู่ได้ครับ ผมใช้คำว่าดำรงค์ชีวิต อย่าเอาไปเกี่ยวกับศก.เพียงพอ, ศก.พอเพียง

คนที่นี่ไม่มีที่เลย ขออาศัยหัวไร่ปลายนาคนอื่น ปลูกพริก ปลูกมะเขือ ทำงานวันเตรียมดิน, ปลูก แล้วฉีดยาฆ่าหญ้าอีกครั้งสองครั้ง แล้วเข้าไปเก็บเกี่ยวพืชผลเลย ยังได้เป็นหมื่น

ถ้าศึกษาให้ลึกเเละกว้างเเล้ว 1ไร่ นั้นจึงเป็นส่วนหนึ่งของ ศก พอเพียง
เอาสั้นๆกระชับหน่อย (รายละเอียดมีเวลาค่อยว่ากัน)ก็คือ
ศก พอเพียงสอนให้ พึ่งพาตนเองให้อยู่รอดก่อน เมื่อ"พัฒนา"ผ่านจุดนั้นเเล้ว ก็เริ่มสร้างเครือค่ายชุมชนใกล้ตัว พัฒนาต่อยอดต่อไป ตามกำลัง...

นี่แหละคับ เอาตัวเองให้อยู่รอด หมายถึงอะไร
สำหรับผมคือ การมีอยู่แบบไม่ขาด ของทรัพยากร ต่างๆ
ไม่ใช่การมีกิน ถ้าแค่การมีกิน มันคือความพอเพียงครับ

#525 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:02

...........
*ในที่1ไร่ นั้นดำรงค์ชีวิตอยู่ได้ครับ ผมใช้คำว่าดำรงค์ชีวิต อย่าเอาไปเกี่ยวกับศก.เพียงพอ, ศก.พอเพียง คนที่นี่ไม่มีที่เลย ขออาศัยหัวไร่ปลายนาคนอื่น ปลูกพริก ปลูกมะเขือ ทำงานวันเตรียมดิน, ปลูก แล้วฉีดยาฆ่าหญ้าอีกครั้งสองครั้ง แล้วเข้าไปเก็บเกี่ยวพืชผลเลย ยังได้เป็นหมื่น คน1คน ที่มีที่1ไร่ ก็ทำเช่นเดียวกับข้างบน จะเห็นว่ามีเวลาว่างมากมาย ก็ไปรับจ้าง ค่าแรงวันละ300 ค่อนปีรับทรัพย์อีก1หมื่น คราวนี้พัฒนาขึ้นมาอีก ขุดบ่อ+ปลูกบ้านสักครึ่งไร่ เลี้ยงปลา ปลูกกล้วยรอบพท. ชะอมเป็นรั้วบ้าน รายได้จะเพิ่มขึ้นอีกอย่างน้อย 10% ผมจึงว่าอยู่ได้ ถ้าครอบครัวมี5คน 1คนทำงานไร่ที่บ้าน หุงหาอาหาร อีก4คน ทำงานได้รวม1,200 /วัน อยู่ได้

นี่แหละคับ เอาตัวเองให้อยู่รอด หมายถึงอะไร
สำหรับผมคือ การมีอยู่แบบไม่ขาด ของทรัพยากร ต่างๆ
ไม่ใช่การมีกิน ถ้าแค่การมีกิน มันคือความพอเพียงครับ
ที่ดิน1ไร่มันสามารถพัฒนา ให้มี"เหลือ"กิน นั่นจึงเป็นการเริ่มต้นของธุรกิจของครัวเรือน ที่สามารถพัฒนาเป็นธุรกิจภายในชุมชน เเละเป็น jigsaw ที่สามารถ ต่อกันไปเรื่อยๆจนเป็น มหาภาค

#526 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:43

...........
*ในที่1ไร่ นั้นดำรงค์ชีวิตอยู่ได้ครับ ผมใช้คำว่าดำรงค์ชีวิต อย่าเอาไปเกี่ยวกับศก.เพียงพอ, ศก.พอเพียง คนที่นี่ไม่มีที่เลย ขออาศัยหัวไร่ปลายนาคนอื่น ปลูกพริก ปลูกมะเขือ ทำงานวันเตรียมดิน, ปลูก แล้วฉีดยาฆ่าหญ้าอีกครั้งสองครั้ง แล้วเข้าไปเก็บเกี่ยวพืชผลเลย ยังได้เป็นหมื่น คน1คน ที่มีที่1ไร่ ก็ทำเช่นเดียวกับข้างบน จะเห็นว่ามีเวลาว่างมากมาย ก็ไปรับจ้าง ค่าแรงวันละ300 ค่อนปีรับทรัพย์อีก1หมื่น คราวนี้พัฒนาขึ้นมาอีก ขุดบ่อ+ปลูกบ้านสักครึ่งไร่ เลี้ยงปลา ปลูกกล้วยรอบพท. ชะอมเป็นรั้วบ้าน รายได้จะเพิ่มขึ้นอีกอย่างน้อย 10% ผมจึงว่าอยู่ได้ ถ้าครอบครัวมี5คน 1คนทำงานไร่ที่บ้าน หุงหาอาหาร อีก4คน ทำงานได้รวม1,200 /วัน อยู่ได้
ที่ดิน1ไร่มันสามารถพัฒนา ให้มี"เหลือ"กิน นั่นจึงเป็นการเริ่มต้นของธุรกิจของครัวเรือน ที่สามารถพัฒนาเป็นธุรกิจภายในชุมชน เเละเป็น jigsaw ที่สามารถ ต่อกันไปเรื่อยๆจนเป็น มหาภาค
คุณควรหมายถึง ตามแนวทาง ศก พอเพียงด้วยนะ
ถามว่า 1ไร่ จะดำเนินตาม ศก พอเพียงแนวไหนครับ

อย่างที่คุณเคยว่าไว้ ศก มันก็คือ ศก. แต่อย่างไรคือพอเพียง นี่คือประเด็น

อย่างเช่น การเพาะปลูก ที่ไม่มีกมรแบ่งส่วน ทำตามพอมี นั่นคือ ใครๆ ก็ทำอยู่แล้ว และมันไม่ใช่ เศรษฐกิจพอเพียง

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:46.

#527 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:01

...........
คุณควรหมายถึง ตามแนวทาง ศก พอเพียงด้วยนะ
ถามว่า 1ไร่ จะดำเนินตาม ศก พอเพียงแนวไหนครับ
อย่างที่คุณเคยว่าไว้ ศก มันก็คือ ศก. แต่อย่างไรคือพอเพียง นี่คือประเด็น
อย่างเช่น การเพาะปลูก ที่ไม่มีกมรแบ่งส่วน ทำตามพอมี นั่นคือ ใครๆ ก็ทำอยู่แล้ว และมันไม่ใช่ เศรษฐกิจพอเพียง

ในเอกสาร ของท่าน เขียนไว้ ชัดเจนเเล้วครับว่า สูตร 30:30:30:10 ของเกษตรทฤษฎีใหม่นั้น สามารถปรับใช้กับที่ดิน 1ไร่ได้....เริ่มวนอีกเเล้วนะครับ...

#528 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:20

ผมเคยทำวิจัยเรื่องนี้บ้าง ขอแชร์ประสบการณ์
.........

ดังนั้นจะคิดจะทำอะไร ก็ให้รู้จักประมาณกำลังของตน
ทำด้วยเหตุด้วยผล และให้พึงระลึกเสมอว่าโลกเปลี่ยนแปลงเสมอ
การสร้างความเข้มแข็งภายในของตน (ภูมิคุ้มกัน) จึงสำคัญ ซึ่งนั่นก็คือ "สติ" ครับ

นั่นเป็นการสรุป แบบ ใช้ความคิดตัวเองเป็นหลักครับ 

....................

แต่เกี่ยวกับคำว่า ต้องมีให้พอดี 

30 แรก คือนาข้าว คือต้องมีพื้นที่ส่วนผลิต

30 สอง สระน้ำ เพื่อเป็นการส่งเสริม ผลผลิต 

30 สาม คือ พื้นที่ทำเกษตร อื่นๆ มีไว้เพิ่มผลผลิต นอกฤดูทำนา 

10 สุดท้าย คือพื้นที่อยู่อาศัย เก็บอุปกรณ์ หรือจิปาถะต่างๆ ที่ไม่ได้เกี่ยวกับผลผลิต 

เมื่อมีครบ 4 ส่วนนี้แล้ว ไม่ต้องพึ่้งใคร ก็มีอยู่มีกิน 

.......

หาก สาธารณูปโภคไม่เพียงพอ ก็ต้องทำให้พอเพียง ซึ่ง การเกิดขึ้นอย่างหนึ่ง หลายอย่างอาจต้องกำเนิดขึ้น เพื่อรองรับความต้องการให้สมดุล 

คุณบอก 30 สุดท้ายเอาไว้ทำเกษตร นอกฤดูทำนา

ถ้าน้ำในสระสมบูรณ์ +ระบบชลประทานดี ทำนาได้ปีละ3ครั้ง ที่ส่วนที่3 ก็จะไม่ได้ใช้ประโยชน์เลยทั้งปี เพราะทำนาทั้งปี

ที่ผมเข้าใจ ส่วนที่3 ไว้ทำไร่-สวน ไม้ล้มลุก เพื่อรายได้ระยะสั้น 

รายได้ระยะสั้น คือรายวัน รายเดือน 

ส่วนที่1คือพท.ทำนา คือรายได้รายปี/ราย4-5เดือน หรือเก็บข้าวไว้กิน

>ผมย้ำอีกคี้งนัครับ ที่พระองค์สอนนั้น คือการวางแนวคิดปฎิบัติ
.............ทำไป แต่ผมว่าไม่เหมาะ เพราะไม่ยุติธรรมต่อพระองค์
จบนะ

ในคห แรกของคุณ ผมบอกว่า มันคือ "ความพอเพียง"

เหมื่อน ทฤษฎีใหม่ 30 คือที่นา อีก 30 คือสระน้ำ 

นั่นคือ 30 แรก เป็นการสร้างผลผลิต 30 สอง คือการรองรับ หรือส่งเสริมผลผลิต 

ถ้ามีแต่ที่นา ไม่มีน้ำ ผลผลิตก็ไม่เกิด ฉนั้นเมื่อเกิดความต้องการผลผลิตตรง(คือข้าว) ต้องมีส่วนเสริม (ทางอ้อม) คือน้ำ ที่เป็นอาหารของข้าว มิฉนั้น ความต้องการ(ข้าว) จะไม่สัมฤทธิ์ผล 

ที่ดิน อีก 30 ส่วนที่สาม ก็คือ การทำเกษตรกรรมอื่น เช่น เลี้ยงไก่ ปลา หรือปลูกสวน เพื่อให้มีรายได้ นอกฤดูทำนา ก็คือ ต้องเผื่อพร้อมให้พอเพียง กับช่วงที่ไม่มีผลผลิต 10 ที่เหลือ คือความต้องการด้านอื่นที่ไม่เกี่ยวกับผลผลิต เท่านั้นเอง 

ผมทราบว่า ทุกคนรู้เรื่องศกพอเพียง แต่ การเชื่อมโยงทฤษฎีใหม่ ให้เข้ากับ ศก พอเพียงนั้น คุณเห็นแตกต่างไปจากนี้ไหม? ถ้าไม่ เราค่อยมาต่อเรื่องในเมืองหลวง และนโยบายของีัฐบาลกัน

อยากให้อ่าน pdf ที่โหลดมาจาก ชัยพัฒนา จะเข้าใจได้มาก ไม่ทราบว่าที่นี่ share file กันยังไง?

Edited by IFai, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:31.

#529 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:27

ผมว่า จขกท. คิดน่ะ ผิดถนัด

คุณพูดว่า เศรษฐกิจพอเพียง คือต้องมีทุกอย่างให้พอเพียงต่อความต้องการ ถ้าไม่มี ต้องไปกู้ไป

นั่นคือแนวคิดแท้ๆ ของเศรษฐกิจพอเพียงครับ

โดยมี ภาระ การใช้จ่ายน้อยที่สุด นั่น ถูกครับ คิดตรงกัน 

แต่การที่ ใช้เท่าที่มีนั้นไม่ถูกครับ 

ผมไม่ได้บอกว่า ต้องมีทุกอย่างให้พอเพียงกับความต้องการ 

แต่หมายถึงอีกนัยยะหนึง หรืออีกมุมหนึ่งว่า หากมีความต้องการแบบนี้ ให้ทำให้มันสัมฤทธิ์ผลได้ 

ก็ด้วยการใชสิ่งที่มีอยู่แล้วให้คุ้มค่านั่นแหละครับ  

หากไม่มี และมันเป็นความต้องการที่ ไม่มีผลกับปัจจัย ในการดำรงชีวิต ก็ ละได้ครับ 

หากมันมีผล ก็ต้องกู้มาครับ  

เช่น ที่นาที่ควรมีคือ 15 ไร่ 

หากมีแค่ 5 ไร่ ต้องไปหามาครับ 

ไม่งั้น ทำนา มีกินแค่ 4 เดือน (1/3) แล้วอีก 8 เดือน จะกินอะไรครับ? 

1.ผมว่าพระองค์ ไม่ได้ฟิกซ์ ที่15 ไร่นะครับ ถ้าน้อยกว่าพระองค์ก็แนะอีกวิธีหนึ่ง ไม่ต้องกู้ครับ

2.ผมไม่เข้าใจนะครับ ทำนา แล้วมีข้าวกินแค่4เดือน(1/3) บ้านผมเคยทำนา ทำครั้งเดียวมีข้าวกินทั้งครอบครัว ทั้งปี แล้วยังมีขายอีก

ผมคิดว่า 1/3 คุณเอามาจากพท.ทำนา คือ1ใน3 ของ15ไร่ โดยประมาณคือ4.5 ไร่ ได้ผลผลิตประมาณไร่ละ 800 กก. รวม 3.6 ตันข้าวเปลือก ไม่รู้ว่าสีแล้วได้ข้าวสารกี่ตัน เอาเป็นได้ข้าวสาร 2ตัน กินหมดใน4เดือน เดือนละ500กก. วันละ 16.7 กก. มื้อละ 5.6กก. คือข้าวถุงที่เราซื้อตามห้างถุงกว่าๆ (ปรกติเราจะซื้อถุงละ5กก) ครอบครัวนี้มีกี่คนครับ

ข้อมูลผลผลิตนี้ ปลูกโดยให้เทวดาดูแลนะครับ ถ้าน้ำสมบูรณ์ ผลผลิตน่าจะได้มากกว่านี้ และอาจทำได้ปีละ2-3ครั้งก็ได้

#530 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:32

ผมว่า จขกท. คิดน่ะ ผิดถนัด

คุณพูดว่า เศรษฐกิจพอเพียง คือต้องมีทุกอย่างให้พอเพียงต่อความต้องการ ถ้าไม่มี ต้องไปกู้ไป

นั่นคือแนวคิดแท้ๆ ของเศรษฐกิจพอเพียงครับ

โดยมี ภาระ การใช้จ่ายน้อยที่สุด นั่น ถูกครับ คิดตรงกัน
แต่การที่ ใช้เท่าที่มีนั้นไม่ถูกครับ
ผมไม่ได้บอกว่า ต้องมีทุกอย่างให้พอเพียงกับความต้องการ
แต่หมายถึงอีกนัยยะหนึง หรืออีกมุมหนึ่งว่า หากมีความต้องการแบบนี้ ให้ทำให้มันสัมฤทธิ์ผลได้
ก็ด้วยการใชสิ่งที่มีอยู่แล้วให้คุ้มค่านั่นแหละครับ

หากไม่มี และมันเป็นความต้องการที่ ไม่มีผลกับปัจจัย ในการดำรงชีวิต ก็ ละได้ครับ
หากมันมีผล ก็ต้องกู้มาครับ
เช่น ที่นาที่ควรมีคือ 15 ไร่
หากมีแค่ 5 ไร่ ต้องไปหามาครับ
ไม่งั้น ทำนา มีกินแค่ 4 เดือน (1/3) แล้วอีก 8 เดือน จะกินอะไรครับ?

1.ผมว่าพระองค์ ไม่ได้ฟิกซ์ ที่15 ไร่นะครับ ถ้าน้อยกว่าพระองค์ก็แนะอีกวิธีหนึ่ง ไม่ต้องกู้ครับ

2.ผมไม่เข้าใจนะครับ ทำนา แล้วมีข้าวกินแค่4เดือน(1/3) บ้านผมเคยทำนา ทำครั้งเดียวมีข้าวกินทั้งครอบครัว ทั้งปี แล้วยังมีขายอีก

ผมคิดว่า 1/3 คุณเอามาจากพท.ทำนา คือ1ใน3 ของ15ไร่ โดยประมาณคือ4.5 ไร่ ได้ผลผลิตประมาณไร่ละ 800 กก. รวม 3.6 ตันข้าวเปลือก ไม่รู้ว่าสีแล้วได้ข้าวสารกี่ตัน เอาเป็นได้ข้าวสาร 2ตัน กินหมดใน4เดือน เดือนละ500กก. วันละ 16.7 กก. มื้อละ 5.6กก. คือข้าวถุงที่เราซื้อตามห้างถุงกว่าๆ (ปรกติเราจะซื้อถุงละ5กก) ครอบครัวนี้มีกี่คนครับ

ข้อมูลผลผลิตนี้ ปลูกโดยให้เทวดาดูแลนะครับ ถ้าน้ำสมบูรณ์ ผลผลิตน่าจะได้มากกว่านี้ และอาจทำได้ปีละ2-3ครั้งก็ได้

15 ไร่คือสูตรสำเร็จครับ ได้ประสิทธิผลดีที่สุด และพอกินไปตลอดปี
ก็เหมือนมีเทวดามาดูแลนั่นแหละครับ ในที่รี้ รวมเขื่อนป่าสักจ์ด้วย
คือจะมีน้ำท่าไปตลอดปี แม้ฝนไม่ตก

#531 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:35

ผมเคยทำวิจัยเรื่องนี้บ้าง ขอแชร์ประสบการณ์
.........

ดังนั้นจะคิดจะทำอะไร ก็ให้รู้จักประมาณกำลังของตน
ทำด้วยเหตุด้วยผล และให้พึงระลึกเสมอว่าโลกเปลี่ยนแปลงเสมอ
การสร้างความเข้มแข็งภายในของตน (ภูมิคุ้มกัน) จึงสำคัญ ซึ่งนั่นก็คือ "สติ" ครับ

นั่นเป็นการสรุป แบบ ใช้ความคิดตัวเองเป็นหลักครับ ....................
แต่เกี่ยวกับคำว่า ต้องมีให้พอดี

30 แรก คือนาข้าว คือต้องมีพื้นที่ส่วนผลิต
30 สอง สระน้ำ เพื่อเป็นการส่งเสริม ผลผลิต
30 สาม คือ พื้นที่ทำเกษตร อื่นๆ มีไว้เพิ่มผลผลิต นอกฤดูทำนา
10 สุดท้าย คือพื้นที่อยู่อาศัย เก็บอุปกรณ์ หรือจิปาถะต่างๆ ที่ไม่ได้เกี่ยวกับผลผลิต

เมื่อมีครบ 4 ส่วนนี้แล้ว ไม่ต้องพึ่้งใคร ก็มีอยู่มีกิน
.......

หาก สาธารณูปโภคไม่เพียงพอ ก็ต้องทำให้พอเพียง ซึ่ง การเกิดขึ้นอย่างหนึ่ง หลายอย่างอาจต้องกำเนิดขึ้น เพื่อรองรับความต้องการให้สมดุล

คุณบอก 30 สุดท้ายเอาไว้ทำเกษตร นอกฤดูทำนา
ถ้าน้ำในสระสมบูรณ์ +ระบบชลประทานดี ทำนาได้ปีละ3ครั้ง ที่ส่วนที่3 ก็จะไม่ได้ใช้ประโยชน์เลยทั้งปี เพราะทำนาทั้งปี

ที่ผมเข้าใจ ส่วนที่3 ไว้ทำไร่-สวน ไม้ล้มลุก เพื่อรายได้ระยะสั้น
รายได้ระยะสั้น คือรายวัน รายเดือน
ส่วนที่1คือพท.ทำนา คือรายได้รายปี/ราย4-5เดือน หรือเก็บข้าวไว้กิน

>ผมย้ำอีกคี้งนัครับ ที่พระองค์สอนนั้น คือการวางแนวคิดปฎิบัติ
.............ทำไป แต่ผมว่าไม่เหมาะ เพราะไม่ยุติธรรมต่อพระองค์
จบนะ

ในคห แรกของคุณ ผมบอกว่า มันคือ "ความพอเพียง"

เหมื่อน ทฤษฎีใหม่ 30 คือที่นา อีก 30 คือสระน้ำ
นั่นคือ 30 แรก เป็นการสร้างผลผลิต 30 สอง คือการรองรับ หรือส่งเสริมผลผลิต
ถ้ามีแต่ที่นา ไม่มีน้ำ ผลผลิตก็ไม่เกิด ฉนั้นเมื่อเกิดความต้องการผลผลิตตรง(คือข้าว) ต้องมีส่วนเสริม (ทางอ้อม) คือน้ำ ที่เป็นอาหารของข้าว มิฉนั้น ความต้องการ(ข้าว) จะไม่สัมฤทธิ์ผล
ที่ดิน อีก 30 ส่วนที่สาม ก็คือ การทำเกษตรกรรมอื่น เช่น เลี้ยงไก่ ปลา หรือปลูกสวน เพื่อให้มีรายได้ นอกฤดูทำนา ก็คือ ต้องเผื่อพร้อมให้พอเพียง กับช่วงที่ไม่มีผลผลิต 10 ที่เหลือ คือความต้องการด้านอื่นที่ไม่เกี่ยวกับผลผลิต เท่านั้นเอง

ผมทราบว่า ทุกคนรู้เรื่องศกพอเพียง แต่ การเชื่อมโยงทฤษฎีใหม่ ให้เข้ากับ ศก พอเพียงนั้น คุณเห็นแตกต่างไปจากนี้ไหม? ถ้าไม่ เราค่อยมาต่อเรื่องในเมืองหลวง และนโยบายของีัฐบาลกัน

อยากให้อ่าน pdf ที่โหลดมาจาก ชัยพัฒนา จะเข้าใจได้มาก ไม่ทราบว่าที่นี่ share file กันยังไง?

ผมใช้คำผิดไป ไม่ใช่นอกฤดู ทำนา แต่เป็น ขณะที่ไม่ได้ทำนาแหละครับ

ถือเป็นรายได้เสริม แต่ผมว่า น่าจะหมายถึง เลี้ยงกินเองมากกว่า
เพราะคนมีแต่ข้าว มันกินลำบสก ต้องมีเนื้อด้วย

#532 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:05

...........
ในเอกสาร ของท่าน เขียนไว้ ชัดเจนเเล้วครับว่า สูตร 30:30:30:10 ของเกษตรทฤษฎีใหม่นั้น สามารถปรับใช้กับที่ดิน 1ไร่ได้....เริ่มวนอีกเเล้วนะครับ...

โอเค ยอม เลยจสก 1 ไร่ไปได้ยัง
เอาว่า เริ่มที่ ศก พอเพียง มี 1ไร่ แล้วไงต่อ ผมไม่เข้าใจประเด็นคุณ

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:06.

#533 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:08

ข้าเริ่มมีหวังแล้วไอ้เคน...

ข้าคาดหวังเห็นเอ็งแกร่งทั่วแผ่น

รูดขึ้น รูดลงได้ตลอด...

สู้โว่ย เคน

B) 

#534 sawitri

sawitri

น้องใหม่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:00

นโยบาย ปรัชญา เศรษฐกิจ พอเพียง ของในหลวง เป็นนโยบาย ช่วยลดภาวะโลกร้อนค่ะ

ท่านสอนให้เราดำรงชีวิตด้วยความพอเพียง พอประมาณ ตั้งอยู่บนความมีเหตุมีผล โดยท่านทรงเป็นตัวอย่าง ในการดำรงชีวิตแบบ ประหยัด  ช่วยประหยัด ทรัพยากรของโลก ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม

ถ้าเราทุกคน ดำรงชีวิต ตามท่าน 

ทุกคนจะมีความสุขค่ะ 

Attached Images

#535 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:32

นโยบาย ปรัชญา เศรษฐกิจ พอเพียง ของในหลวง เป็นนโยบาย ช่วยลดภาวะโลกร้อนค่ะ

ท่านสอนให้เราดำรงชีวิตด้วยความพอเพียง พอประมาณ ตั้งอยู่บนความมีเหตุมีผล โดยท่านทรงเป็นตัวอย่าง ในการดำรงชีวิตแบบ ประหยัด  ช่วยประหยัด ทรัพยากรของโลก ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม

ถ้าเราทุกคน ดำรงชีวิต ตามท่าน 

ทุกคนจะมีความสุขค่ะ 

เรากำลังคุยกันว่า 

มีคำอยู่ 2 คำ นั่นคือ ความพอเพียง และ เศรษฐกิจพอเพียง 

ความพอเพียง ท่านก็ทรงสอน เป็นเรื่องของบุคคล 

เศรษฐกิจพอเพียง ก็คือเรื่องของเศรษฐกิจ 

บางคน นำไปเป็นเหตุผล หรือเป็นแนวทาง อันนั้นได้ 

แต่บางคน บอกว่า เศรษฐกิจพอเพียง ก็คือ ความพอเพียงนั่นแหละ 

เรื่องมันถึงได้ยาว :D

#536 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:41

ข้าคาดหวังเห็นเอ็งแกร่งทั่วแผ่น

สู้โว่ย เคน

B) 

เอ็งนี่ ท่าจะบ้า.... 

เป็นตัวต้นเหตุแท้แท๊.. ทำคนอื่นเดือดร้อน ยังมีหน้ามาเสนอตัลหลอด 

B)

#537 sawitri

sawitri

น้องใหม่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:42

เกษตรทฤษฎีใหม่ คือ การบริหารจัดการทรัพยากรโดยเฉพาะดินและน้ำที่มีอยู่จำกัดให้เกิดประโยชน์สูงสุด
เพื่อให้เกษตรกรสามารถดำเนินชีวิตอยู่ได้อย่างเพียงพอ โดยเน้นการพึ่งพาตนเองให้มากที่สุด
สาเหตุที่เรียก “ทฤษฎีใหม่” นั้นเนื่องจาก
1. มีการบริหารและจัดแบ่งที่ดินเล็กออกเป็นสัดส่วนที่ชัดเจน เพื่อประโยชน์สูงสุดของเกษตรกร ซึ่งไม่เคย
มีใครคิดมาก่อน
2. มีการคำนวณโดยหลักวิชาการเกี่ยวกับปริมาณน้ำที่จะเก็บกักให้พอเพียงต่อการเพาะปลูก
ได้อย่างเหมาะสมตลอดปี
3. มีการวางแผนที่สมบูรณ์แบบ ประกอบด้วย 3 ขั้นตอน

ขั้นต้อนของทฤษฎีใหม่ มี 3 ขั้นตอน ได้แก่
ขั้นตอนที่ 1 เป็นการผลิตแบบพึ่งตนเองด้วยวิธีง่ายๆ ค่อยเป็นค่อยไปตามกำลัง พอมีพอกินไม่อดอยาก ขั้นตอนที่ 2 เกษตรกรรวมพลังกันในรูปกลุ่มหรือสหกรณ์ ร่วมแรงในเรื่องของการผลิตการตลาด
การเป็นอยู่ สวัสดิการ การศึกษา สังคม และศาสนา
ขั้นตอนที่ 3 ร่วมมือกับแหล่งเงินและพลังงาน ตั้งและบริหารโรงสี ตั้งบริการร้านสหกรณ์ ช่วยกันลงทุน
ช่วยกันพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชนในชนบท ซึ่งมิใช่ทำอาชีพด้านการเกษตรเพียงอย่างเดียว

#538 sawitri

sawitri

น้องใหม่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:45

เกษตรทฤษฎีใหม่ ก็คือการดำรงชีวิต ตามหลักเศรษฐกิจ พอเพียง ทางด้านเกษตรกรรม น่ะค่ะ โดยเฉพาะการจัดแบ่งที่ดินออกเป็นสัดส่วนอย่างชัดเจน นั่นคือการสร้างสมดุล บนพื้นที่ค่ะ เป็นสมดุลระหว่าง น้ำ และดิน

#539 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:47

เกษตรทฤษฎีใหม่ ก็คือการดำรงชีวิต ตามหลักเศรษฐกิจ พอเพียง ทางด้านเกษตรกรรม น่ะค่ะ โดยเฉพาะการจัดแบ่งที่ดินออกเป็นสัดส่วนอย่างชัดเจน นั่นคือการสร้างสมดุล บนพื้นที่ค่ะ เป็นสมดุลระหว่าง น้ำ และดิน

เข้าเป้าเป้ะเลย ผมพูดถึงความสมดุลมาตั้งแต่แรก (แต่ใช้คำว่าเสริมทรัพยากรไม่ให้ขาดแคลน)

มีแต่คนบอกว่า ต้องลด ต้องอด ต้องออม  ;) 

#540 sawitri

sawitri

น้องใหม่

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:50

ต้องลด คงหมายถึงคนที่ฟุ่มเฟือย  ก็ต้องลดการใช้ทรัพยากร ลงบ้าง

ต้องอด... คงไม่ใช่ค่ะ เพราะมันสุดขั้วไป ...ท่านให้ดำรงชีวิต ตามสายกลาง อย่าตึง อย่าหย่อน 

#541 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:57

เกษตรทฤษฎีใหม่ คือ การบริหารจัดการทรัพยากรโดยเฉพาะดินและน้ำที่มีอยู่จำกัดให้เกิดประโยชน์สูงสุดเพื่อให้เกษตรกรสามารถดำเนินชีวิตอยู่ได้อย่างเพียงพอ โดยเน้นการพึ่งพาตนเองให้มากที่สุด
สาเหตุที่เรียก “ทฤษฎีใหม่” นั้นเนื่องจาก
1. มีการบริหารและจัดแบ่งที่ดินเล็กออกเป็นสัดส่วนที่ชัดเจน เพื่อประโยชน์สูงสุดของเกษตรกร ซึ่งไม่เคย
2. มีการคำนวณโดยหลักวิชาการเกี่ยวกับปริมาณน้ำที่จะเก็บกักให้พอเพียงต่อการเพาะปลูก
3. มีการวางแผนที่สมบูรณ์แบบ ประกอบด้วย 3 ขั้นตอน 

ขั้นต้อนของทฤษฎีใหม่ มี 3 ขั้นตอน ได้แก่
ขั้นตอนที่ 1 เป็นการผลิตแบบพึ่งตนเองด้วยวิธีง่ายๆ ค่อยเป็นค่อยไปตามกำลัง พอมีพอกินไม่อดอยาก ขั้นตอนที่ 2 เกษตรกรรวมพลังกันในรูปกลุ่มหรือสหกรณ์ ร่วมแรงในเรื่องของการผลิตการตลาด
การเป็นอยู่ สวัสดิการ การศึกษา สังคม และศาสนา
ขั้นตอนที่ 3 ร่วมมือกับแหล่งเงินและพลังงาน ตั้งและบริหารโรงสี ตั้งบริการร้านสหกรณ์ ช่วยกันลงทุน
ช่วยกันพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชนในชนบท ซึ่งมิใช่ทำอาชีพด้านการเกษตรเพียงอย่างเดียว

ขอบคุณครับ....

คุณเคนอิจิ นามิ. อ่านเเล้วนะครับ....(วันนี้ผมยุ่งมาก)

#542 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 20 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:41

เกษตรทฤษฎีใหม่ คือ การบริหารจัดการทรัพยากรโดยเฉพาะดินและน้ำที่มีอยู่จำกัดให้เกิดประโยชน์สูงสุดเพื่อให้เกษตรกรสามารถดำเนินชีวิตอยู่ได้อย่างเพียงพอ โดยเน้นการพึ่งพาตนเองให้มากที่สุด

คุณเคนอิจิ นามิ. อ่านเเล้วนะครับ....(วันนี้ผมยุ่งมาก)

ผมอ่านตั้งแต่หน้าสามแล้วครับ

ผมว่าระหว่างคัณกับผม เรามาเริ่มกันใหม่ไหม?
ผมว่าคุณไปจับใจความผมคุยกับอื่นจนมั่วไปหมด

ป่ะเด็นผมมีอย่างเดียว

เศรษฐกิจพอเพียง ไม่ใช่การอยู่อย่างไม่มีกิน หรืออด หรือห้ามความต้องการ และต้อง พอมีพอใช้ ไม่ขัดสน

หากการมัธยัสถ์ หรือเก็บออม จักประมาณตน ไม่ฟุ่งเฟ้อ นั่นคือ "ความพอเพียง"
คุณเห็นต่างจากตรงนี้ไหม?

ไอ้เรื่องกี่ไร่ ช่างมันเหอะ ไม่ใช่ประเด็นของผมเลย
15 ไร่ คือตัวเลขที่เขาคำนในมาให้แล้วว่า จะอยู่เองได้ โดยไม่ต้องไปซื้ออะไรมาอีก
ถ้าเหลือก็ขาย เท่านั้นเอง

#543 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 06:11

สู้โว่ย เคน

B) 

เป็นตัวต้นเหตุแท้แท๊.. ทำคนอื่นเดือดร้อน ยังมีหน้ามาเสนอตัลหลอด 

B)

จริงด้วยว่ะเคน.....ในทู้ยังมีชื่อข้าเลย..

:lol: 

#544 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:34

สู้โว่ย เคน

B)

B)

จริงด้วยว่ะเคน.....ในทู้ยังมีชื่อข้าเลย..

แล้วเอ็ง ยังยืนยันว่า ศกพอเพียง "คือ" ความพอเพียงอยู่รึเปล่่าล่ะ ^_^

ตื่นเช้าจริงนะ จะไปเป็นยามหราาาา :D

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:35.

#545 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:51

3. มีการวางแผนที่สมบูรณ์แบบ ประกอบด้วย 3 ขั้นตอน ขั้นต้อนของทฤษฎีใหม่ มี 3 ขั้นตอน ได้แก่

ผมว่าระหว่างคัณกับผม เรามาเริ่มกันใหม่ไหม?
ผมว่าคุณไปจับใจความผมคุยกับอื่นจนมั่วไปหมด
เศรษฐกิจพอเพียง ไม่ใช่การอยู่อย่างไม่มีกิน หรืออด หรือห้ามความต้องการ และต้อง พอมีพอใช้ ไม่ขัดสน
หากการมัธยัสถ์ หรือเก็บออม จักประมาณตน ไม่ฟุ่งเฟ้อ นั่นคือ "ความพอเพียง"
ไอ้เรื่องกี่ไร่ ช่างมันเหอะ ไม่ใช่ประเด็นของผมเลย
15 ไร่ คือตัวเลขที่เขาคำนในมาให้แล้วว่า จะอยู่เองได้ โดยไม่ต้องไปซื้ออะไรมาอีก

เราเริ่มถกกันมาตั้งเเต่คุณบอกว่า การบริหารที่1ไร่ไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของศกพอเพียง (นั่นถือเป็นการให้ข้อมูลที่ไม่ถูกไม่ควร)

เเต่ถ้ายอมรับว่า การบริหารที่หนึ่งไร่ นั้นเป็นส่วนหนึ่งของ ศก พอเพียง...ที่สามารถใช้เกษตรทฤษฎีใหม่เข้ามาบริหารจัดการจนมี"เหลือใช้"ได้

ก็ควรเข้าใจว่า ถ้าเราสามารถบริหารจัดการ ทรัพยากรที่มี ให้เกิดประโยชน์สูงสุดจนมี "เหลือใช้" ได้เเล้ว เเละสามารถพัฒนา สร้างเป็นเครือข่ายในชุมชนได้ด้วย

มันย่อมไม่ใช่การอยู่เเบบไม่พอกิน...

เพราะการไม่พอกิน นั่นไม่ใช่ทั้ง ความพอเพียง. เเละ ศก พอเพียง

ที่คุยเรื่อง 1ไร่ นี่ เเค่อยากจะพูดถึงการ ทำจากเล็กขึ้นไป ให้ฐานรากเรามั่นคงเต็มศักยภาพ เเต่ในกรณีที่คนมีปัจจัย กำลังทรัพย์ กำลังความรู้ มากพอ ก็เริ่มที่15ไร่ได้ ตามกำลังตน

อันที่จริงนี่ถือเป็น ความเข้าใจขั้นพื้นฐานอย่างมาก

อยากรู้เรื่องการบริหารที่ดินหนึ่งไร่ เพิ่มเติม search หา...คุณลุง ทองเหมาะ เเจ่มเเจ้ง ท่านเป็นตัวอย่างที่ดีท่านหนึ่ง

เเละอันที่จริงก็ตอบไปหลายครั้งเเล้วว่า มันต่อยอดไปเป็นชุมชน เเละ integrate กับภาครัฐได้ในที่สุด

เเต่ก็ยังคงถามคำถามเดิม"วน" กลับมาว่าเเล้วยังไงต่อ...?!?!?!

#546 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:00

http://m.youtube.com...h?v=TpR1IADQJ1E

#547 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:44

สู้โว่ย เคน

B)

B)

แล้วเอ็ง ยังยืนยันว่า ศกพอเพียง "คือ" ความพอเพียงอยู่รึเปล่่าล่ะ ^_^

ตื่นเช้าจริงนะ จะไปเป็นยามหราาาา :D

ข้ายืนยันอันนี้มาตลอดว่ะเคน...

“...ฉันพูดเศรษฐกิจพอเพียง ความหมายคือ ทำอะไรให้เหมาะสมกับฐานะของตัวเอง "

เพราะ ข้าเป็นคนไทยไม่ใช่เขมร...อ่านปุ๊บเข้าใจปั๊บ....

ส่วนไอ้ที่ตื่นเช้า..เพราะ ข้าเป็นคนนอนเร็ว ก็ตื่นเช้าเป็นเรื่องปรกติ.....จะให้ตื่นสายแบบคนขี้เกียจได้ไงว๊ะเคน

#548 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:04

3. มีการวางแผนที่สมบูรณ์แบบ ประกอบด้วย 3 ขั้นตอน ขั้นต้อนของทฤษฎีใหม่ มี 3 ขั้นตอน ได้แก่

เราเริ่มถกกันมาตั้งเเต่คุณบอกว่า การบริหารที่1ไร่ไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของศกพอเพียง (นั่นถือเป็นการให้ข้อมูลที่ไม่ถูกไม่ควร)

เเต่ถ้ายอมรับว่า การบริหารที่หนึ่งไร่ นั้นเป็นส่วนหนึ่งของ ศก พอเพียง...ที่สามารถใช้เกษตรทฤษฎีใหม่เข้ามาบริหารจัดการจนมี"เหลือใช้"ได้

ก็ควรเข้าใจว่า ถ้าเราสามารถบริหารจัดการ ทรัพยากรที่มี ให้เกิดประโยชน์สูงสุดจนมี "เหลือใช้" ได้เเล้ว เเละสามารถพัฒนา สร้างเป็นเครือข่ายในชุมชนได้ด้วย

มันย่อมไม่ใช่การอยู่เเบบไม่พอกิน...

เพราะการไม่พอกิน นั่นไม่ใช่ทั้ง ความพอเพียง. เเละ ศก พอเพียง

ที่คุยเรื่อง 1ไร่ นี่ เเค่อยากจะพูดถึงการ ทำจากเล็กขึ้นไป ให้ฐานรากเรามั่นคงเต็มศักยภาพ เเต่ในกรณีที่คนมีปัจจัย กำลังทรัพย์ กำลังความรู้ มากพอ ก็เริ่มที่15ไร่ได้ ตามกำลังตน

อันที่จริงนี่ถือเป็น ความเข้าใจขั้นพื้นฐานอย่างมาก

อยากรู้เรื่องการบริหารที่ดินหนึ่งไร่ เพิ่มเติม search หา...คุณลุง ทองเหมาะ เเจ่มเเจ้ง ท่านเป็นตัวอย่างที่ดีท่านหนึ่ง

เเละอันที่จริงก็ตอบไปหลายครั้งเเล้วว่า มันต่อยอดไปเป็นชุมชน เเละ integrate กับภาครัฐได้ในที่สุด

เเต่ก็ยังคงถามคำถามเดิม"วน" กลับมาว่าเเล้วยังไงต่อ...?!?!?!

การมีที่ 1ไร่ สามารถนำ ศก พอเพียง มาดำเนินงานได้
แต่ อาจจะใช้แนวทางอื่น ซึ่งอาจจะใช่ หรือไม่ใช่ 30-30-30-10 ก็ได้

ไม่มีที่นาเลย ก็นำ ศกพอเพียงมาใช้ได้ แต่เป็นแนวทางอื่น

ขอให้คุณสรุปมาเลยว่า 1ไร่นั้น ใช่แนวทางไหน แล้วบอกว่าเป็น ปรัชญาศกพอเพียง

จากนั้นไงต่อ ผมก็ไม่ทราบ
เพราะคุณเกาะติดเรื่องนี้เอง

ผมอยากให้คุณสรุปด้วยตัวคุณเองว่า เนื้อที่ 1 ไร่ นำศก พอเพียงมาประยุกต์อย่างไร
ผมอาจจะมีคำถามต่อจากนั้นครับ

ถ้าไม่อย่างนั้น คงไม่มีข้อยืนยันเลยว่า ที่คุณพยายามบอกผมนั้น มันคือ อยู่อย่างพอเพียง หรือดำเนินชีวิตตามเศรษฐกิจพอเพียง

ผมพยายามแยก ให้อ่านแล้ว ไม่เห็นคุณฟันธงสักทีว่า คุณพูดถึงอะไรอยู่?

#549 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:06

สู้โว่ย เคน

B)

B)

ข้ายืนยันอันนี้มาตลอดว่ะเคน...

“...ฉันพูดเศรษฐกิจพอเพียง ความหมายคือ ทำอะไรให้เหมาะสมกับฐานะของตัวเอง "

เพราะ ข้าเป็นคนไทยไม่ใช่เขมร...อ่านปุ๊บเข้าใจปั๊บ....

ส่วนไอ้ที่ตื่นเช้า..เพราะ ข้าเป็นคนนอนเร็ว ก็ตื่นเช้าเป็นเรื่องปรกติ.....จะให้ตื่นสายแบบคนขี้เกียจได้ไงว๊ะเคน

แล้วมันใช่ความพอเพียงไหมล่ะ

ทั้งๆที่ ท่านมีพระราชดำรัสออกมาหลังจากนั้นว่า
คนชอบเอาไปตีความผิดๆ
คุณคิดว่า คุณตีความถูกไหม?

http://webboard.seri...attach_id=15908

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:39.

#550 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:01

สู้โว่ย เคน

B)

B)

พอเพียง“...ฉันพูดเศรษฐกิจ ความหมายคือ ทำอะไรให้เหมาะสมกับฐานะของตัวเอง "

แล้วมันใช่ความพอเพียงไหมล่ะ

ทั้งๆที่ ท่านมีพระราชดำรัสออกมาหลังจากนั้นว่า
คนชอบเอาไปตีความผิดๆ
คุณคิดว่า คุณตีความถูกไหม?

http://webboard.seri...attach_id=15908

ไอ้เคน...ตอนนั้นเอ็งอาจยังเป็นแค่ เสปอร์ม อยู่ เลยไม่รู้ที่มาที่ไป.... :lol: 

พอเพียง“...ฉันพูดเศรษฐกิจ ความหมายคือ ทำอะไรให้เหมาะสมกับฐานะของตัวเอง "

แล้วข้าก็รู้ด้วยเป็นมนุษย์คนไทย ไม่ใช่กระบือไทย ....ว่า อะไรที่มันไม่เหมาะสมกับฐานะตัวเอง มันไม่ใช่เศรษฐกิจพอเพียงทีพระองค์หมายถึง

ข้าเป็นคนไทย ไม่ใช่ เขมร หรือ กระบือ  เลยรู้  คำว่า  " ความหมายคือ "  แปลว่าอะไร

ข้าเป็นคนไทย เลยรู้ว่า....."เหมาะสมกับฐานะของตัวเอง" แปลว่าอะไร

นี่ข้ามาคุยเป็นเพื่อนเอ็ง ขั้นเวลาคนอื่นน๊ะเนี่ย 

เพราะรู้ว่า พลังเอ็งเหลือเฟือ รูดขึ้นรูดลงได้ทั้งวัน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน