Jump to content

- - - - -

ขอเสนอแนวทางแก่รัฐบาลในการแก้ปัญหารถติดช่วงเช้า

• Please log in to reply
70 replies to this topic

#1 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 08:10

*
POPULAR

ขอเสนอแนวทางแก่รัฐบาลในการแก้ปัญหารถติดช่วงเช้า

ด้วยการเปิดให้ขึ้นทางด่วนทุกเส้นทางฟรี ในช่วงเวลา 5.00 - 6.00 น. เพื่อจูงใจให้คนออกจากบ้านเร็วขึ้น เป็นการลดปริมาณรถยนต์ในช่วงเวลาเร่งด่วน คือ 6.00 – 9.00 น. ลงได้ส่วนหนึ่ง

หากท่านใดสนับสนุนแนวความคิดนี้ โปรดช่วยกันกดไลค์และแชร์ต่อๆกันไปด้วยนะครับ ถ้ามีคนกดไลค์มากๆ ผมจะทำหนังสือไปยื่นต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม เพื่อเสนอแนวทางดังกล่าว และจะขยายผลไปถึงการโดยสารรถไฟฟ้าและรถประจำทางปรัปอากาศฟรีในช่วงเวลาดังกล่าวด้วย

ข้อเสนอนี้ไม่ใช่นโยบายประชานิยม แต่ปัญหารถติดมาถึงทางตันแล้ว ไม่ลองไม่รู้ ลองดูไม่เสียหาย อาจต้องใช้งบประมาณส่วนหนึ่ง แต่ถ้าแก้ปัญหารถติดได้ก็ถือว่าคุ้มแน่นอน เพราะอัตราการใช้น้ำมันน้อยลง ใช้เวลาเดินทางน้อยลง มีเวลาทำประโยชน์อย่างอื่นมากขึ้นครับ

..............................................

*ถ้าท่านใดสนับสนุน โปรดช่วยกันกดไลค์ในเฟสผมด้วยนะครับ

http://www.facebook.com/cyberpolitics

#2 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 08:11

ลืมบอกไปครับว่าที่คราวนี้ขอให้กดไลค์กัน เพราะถ้ากดกันมากแสดงว่ามีคนเห็นด้วยมาก

เมื่อมีคนเห็นด้วยมาก หนังสือที่ยื่นจะมีน้ำหนักมากเช่นกันครับ

......................

อยากฟังความคิดเห็นและข้อเสนอแนะจากทุกท่านด้วยนะครับ

Edited by TFEX, 18 March 2013 - 08:30.

#3 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 18 March 2013 - 08:21

เห็นด้วยครับ การตื่นตี 4 ไม่ใช่เรื่องยาก

อย่างผมทุกวันนี้ นอน 2 ทุ่ม ตื่น ตี 4 ลงมาหุงข้าว ทุกวัน แล้วขึ้นไปนอนต่อ อีก 40 นาที

ถ้านับจาก 2 ทุ่ม ถึง ตี 4 ก็ 8 ชั่วโมง เหมือนกันนะ

คือผมว่า มันจูงใจเลยล่ะ ให้คนตื่นเช้า เพราะคนส่วนใหญ่ ชอบของฟรี

แต่มันจะยากหน่อย ตรงพวกเด็ก ๆ นี่แหละ ที่อาจตื่นเช้าไม่ไหว

แต่ก็ให้เด็กนอนบนรถ ก็ได้นี่นา เพียงแต่ต้อง ป้องกันหน่อย

ไม่งั้น เดี๋ยวมีบาดเจ็บบนรถได้ ต้องหา เบาะหนุน ป้องกัน คอเด็กกันหน่อย

เวลารถเบรค หรือ อะไรอย่างนี้น่ะครับ

เหมาะสำหรับ คนบ้านไกล ที่อยากประหยัด ค่าทางด่วน เลยมาใช้ทางข้างล่าง

ซึ่งกว่าจะถึง ก็มาเจอรถติดแล้วอะ

ถ้าได้ขึ้นทางด่วน คงฉลุย กว่าเดิม

เห็นด้วยครับ ถ้าเพิ่ม รถปรับอากาศฟรีด้วย นี่ก็ น่าจะช่วยได้มาก

เพราะ รถปรับอากาศ หลายสายมาก ที่มีระยะทางไกล จะจูงใจ

ให้คนจน ที่ทำงานไกล ได้ออกจากบ้านเช้าขึ้นได้มาก ครับ

พี่ที่ทำงานบริษัทผม คงชอบ เพราะบ้านอยู่ดอนเมือง แต่มาทำงาน สีลม

ต้องนั่งรถ ปรับอากาศ ที่ต้องขึ้นทางด่วน ทุกวันเลย

แต่แก ออกสาย ก็เลยมาถึงที่ทำงาน 9 โมงแหนะ แหะ ๆ (ผมมาถึง 6.20 น. เกือบทุกวัน ปั่นจักรยานมา)

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#4 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 18 March 2013 - 08:32

ผมกดไลค์ให้ไม่ได้ เพราะใช้มือถือ
แต่เห็นด้วย ร้อยเปอร์เซ็นต์
โดยไม่ต้องบอกว่าเพราะอะไร
เพราะคุณบอกไว้หมดแล้ว
เป็นวิธีที่ดีและน่าจะช่วยได้ส่วนนึง
รวมกับวิธีอื่น เช่นเรื้องที่คุณโพสต์ไว้ในเฟส
ผมเชียร์ครับ

ส่วนวิธีที่คุณธันวาว่าไว้ในเฟสจะเป็นอะไร
ให้เจ้าของเค้าอธิบายเองนะครับ :)

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#5 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 18 March 2013 - 08:35

แค่ช่วงวันหยุดนักขัตฤกษ์ยาวๆ ที่รัฐบาลประกาศให้ขึ้นฟรี

แต่น่าจะไปเก็บเงินชดเชยกับรัฐบาล คือไม่ฟรีจริง

ถ้าให้ขึ้นฟรีทุกวันทำงาน แม้จะ 1 ชั่วโมงแต่สะสมทุกวัน

มันจะไหวหรือครับเอาเงินภาษีไปใช้สร้างความสะดวกสบาย

เฉพาะผู้ใช้รถ และเฉพาะ กทม. ดูเหมือนจะได้ประโยชน์มากกว่า

คนต่างจังหวัด

We love fender.

#6 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

Posted 18 March 2013 - 08:35

เห็นด้วยครับ

#7 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 08:50

เห็นด้วยนะครับ เป็นความคิดที่เข้าทีดี   

แต่รัฐบาลเขาจะเอาด้วยเหรอ มันไม่เกี่ยวกับการแก้รัฐธรรมนูณ หรือนิรโทษกรรมสักหน่อย ผมว่ารัฐบาลไม่เอาด้วยหรอก :D  :D

ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#8 raffy

raffy

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 08:55

อย่าไปฟรีเลยครับ

อะไรๆ ก็ฟรีๆๆๆ มันจะเป็นสร้างนิสัยที่ไม่ไดีจนเคยตัว

เอาเป็นว่าลดราคาเหลือเท่าไรก็ว่ามาเลย

เช่นค่าทางด่วนปกติ 45 บาท

ชั่วโมงพิเศษอย่างที่ท่านว่า เหลือแค่ 20 บาทหรือ 10 บาทก็ว่ากันไป

อย่างนี้กระทรวงน่าจะพอรับได้มากกว่าที่ต้องไปอุดหนุนทั้งหมดครับ

ของเซลล์ของลดราคา คนไทยก็ชอบเหมือนกันนะครับ

#9 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 18 March 2013 - 09:02

จริงๆรัฐในฐานะ ผู้ให้สัมปทานขอความร่วมมือจากผู้รับสัมปทานเรื่องนี้ไม่ยาก

นับว่าเข้าท่าดี ถ้าได้ผลน่าจะเป็นมาตรการถาวรได้ ชัวโมงเร่งด่วนนี่มันขึ้นไปติดบนโทลล์เวย์เลยนะ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#10 บังเอิญเกลียดควายแดง

บังเอิญเกลียดควายแดง

น้องเก่า

Posted 18 March 2013 - 09:09

เมื่อเช้านี้ทางด่วนบูรพาวิถี ช่วงขาไป ชลบุรี เวลาประมาน6.30 น รถติดยาวเหยียดมากกว่า 5 กิโลเมตร ผมวิ่งเข้า กทม เห็นติดกันยาวมากๆ

ปล.. ผมเห็นด้วยน่ะครับ เพราะปกติแล้วเราๆก็ตื่นตี5 เกือบส่วนใหญ่เพื่อหลีกหนีปัญหารถติดในช่วง7-9โมง  แต่ผมว่าอย่าฟรีเลย อาจจะเก็บครึ่งราคา และเร่งรัดนโยบายทำพวกคมนาคมขนส่งให้ดีๆและ ออกรถให้ยากกว่านี้หน่อย

แก้ไขลืมใส่ความเห็น

Edited by cobra, 18 March 2013 - 09:11.

คนที่แพ้ ต้องดูแลตัวเอง

#11 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 09:11

คุณภาพชีวิต??????
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#12 Majestic

Majestic

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 09:23

อยากให้มีเงื่อนไข เพิ่มอีกหน่อยว่า

- ต้องเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคล

- เฉพาะ วันทำงานปกติ

แล้วปรับเวลาเป็น 4:30 - 6:00 ขยายเวลาขึ้นไปอีกหน่อย

แต่ที่สำคัญ จะต้องไม่เอาภาษีไปชดเชย อาจจะใช้การขอปรับแก้สัญญาเอา

#13 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 09:24

ผมกดไลค์ให้ไม่ได้ เพราะใช้มือถือ
เป็นวิธีที่ดีและน่าจะช่วยได้ส่วนนึง
รวมกับวิธีอื่น เช่นเรื้องที่คุณโพสต์ไว้ในเฟส

ส่วนวิธีที่คุณธันวาว่าไว้ในเฟสจะเป็นอะไร
ให้เจ้าของเค้าอธิบายเองนะครับ :)

....................

ขอบคุณมากครับคุณโทนี่

อีกแนวทางที่ผมโพสในเฟสเมื่อวันก่อน ตามนี้ครับ...

ถ้าใบเสร็จค่าแท็กซี่ รถไฟฟ้า รถประจำทาง สามารถนำมาลดหย่อนภาษีเงินได้ๆ

คนจะยอมจอดรถไว้บ้าน แล้วใช้ระบบขนส่งสาธารณะมากขึ้นมั้ยครับ

เช่น ค่ารถไฟฟ้าไปกลับวันละ 100 ต่อแท็กซี่จนถึงบ้านอีกวันละ 100 รวม 200 บาท/วัน

เดือนนึงทำงาน 22 วัน ก็ 200x22 = 4,400 บาท / เดือน

ถ้าให้นำมาลดหย่อนภาษีได้สักครึ่งหนึ่งคือ 2,200 บาท ปีนึงก็ 26,400 บาท

จำนวนรถยนต์ในกรุงเทพ เค้าประมาณการว่ามีประมาณ 4 ล้านคัน เอาแค่ 1 ใน 4 ก็พอ คือ 1 ล้านคัน

26,400 x 1,000,000 = 26,400,000,000 ล้านบาท

ใช้เงินสองหมื่นกว่าล้าน เพื่อลดจำนวนรถยนต์ที่วิ่งลงได้ 1 ใน 4

รถจะติดน้อยลงมั้ยครับ

Edited by TFEX, 18 March 2013 - 09:56.

#14 tonythebest

tonythebest

Posted 18 March 2013 - 09:26

ผมว่า แม้จะเป็นการเล่นกับคำว่า ฟรี
แต่มันเป็นคนละเรื่องกับประชานิยมนะครับ

มันฟรี เพราะต้องการเปลี่ยนเวลาให้คนออกจากบ้าน
ไม่ใช่ฟรีให้คนชื่นชอบ
หลายคน ยอมไม่ขึ้นทางด่วน
เพราะต้องเสียตังค์ 90 บาท แล้วยังไม่รับประกันว่าจะไม่สาย
แต่หากเร็วขึ้น แถมไม่ต้องเสียตังค์ ผมว่าก็น่าลอง
เรื่องแบบนี้ รัฐจะอุดหนุน ก็น่าจะทำได้

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#15 tonythebest

tonythebest

Posted 18 March 2013 - 09:36

แม้ว่า คุณธันวาจะตีออกมาเป็นภาษีที่สูงเอาการ
แต่ผมก็เชื่อว่าของจริง คงร้อยกว่า
หรือมีวิธีช่วยแบบอื่นที่จะสนับสนุนความคิดนี้ได้
ต่างจังหวัดก็ทำได้ ด้วยวิธีอื่นๆ

#16 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 09:49

ตื่นตี 4

ชิบหายละ

กว่าจะเลิกงาน กลับถึงบ้าน กินข้าว ทำนู้นทำนี่กว่าจะนอนก็เที่ยงคืน

Quality of life อยู่ที่ไหนกัน

#17 raffy

raffy

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 09:55

อีกแนวทางที่ผมโพสในเฟสเมื่อวันก่อน..

ถ้าใบเสร็จค่าแท็กซี่ รถไฟฟ้า รถประจำทาง สามารถนำมาลดหย่อนภาษีเงินได้ๆ

คนจะยอมจอดรถไว้บ้าน แล้วใช้ระบบขนส่งสาธารณะมากขึ้นมั้ยครับ

เช่น ค่ารถไฟฟ้าไปกลับวันละ 100 ต่อแท็กซี่จนถึงบ้านอีกวันละ 100 รวม 200 บาท/วัน

เดือนนึงทำงาน 22 วัน ก็ 200x22 = 4,400 บาท / เดือน

ถ้าให้นำมาลดหย่อนภาษีได้สักครึ่งหนึ่งคือ 2,200 บาท ปีนึงก็ 26,400 บาท

จำนวนรถยนต์ในกรุงเทพ เค้าประมาณการว่ามีประมาณ 4 ล้านคัน เอาแค่ 1 ใน 4 ก็พอ คือ 1 ล้านคัน

26,400 x 1,000,000 = 26,400,000,000 ล้านบาท

ใช้เงินสองหมื่นกว่าล้าน เพื่อลดจำนวนรถยนต์ที่วิ่งลงได้ 1 ใน 4

............................................                            

ถ้าเอาหลักภาษีมาเป็นเรื่องในกระบวนการนี้

ผมมองว่ามันไม่ง่าย และช้า

เพราะมันไม่ใช่อำนาจของกระทรวงคมนาคมแห่งเดียว

มันจะต้องไปเกี่ยวกับกระทรวงการคลัง และมีผลกระทบต่อโครงสร้างรายได้ของรัฐ

การที่ทำงานผ่านกระทรวงเดียวจะรวดเร็วและง่ายคล่องตัวกว่า

ยิ่งท่านรมว.ท่านนี้ท่านเป็นคนที่ถือว่าใช้ได้คนหนึ่ง

ใช้แค่กฏกระทรวงขั้นตอนก็จะสะดวกและเร็วกว่ามากครับ

มาแก้ไขเพิ่มเติม....กฏกระทรวงบางทียังอาจช้าไปด้วยซ้ำถ้าเราจะเร่งทำ ขอให้ท่านรมว. ออกประกาศกระทรวงแทนเลยเพราะไม่ต้องขอความเห็นชอบกับครม. ครับ

Edited by raffy, 18 March 2013 - 10:51.

#18 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

Posted 18 March 2013 - 10:02

แม้ว่ามาตรการ จับ-ปรับ จะเป็นการแก้ที่ปลายเหตุ

แต่ผมว่า จะช่วยปรามให้ผู้ที่คิดจะทำผิดกฏจราจร มักง่าย

เห็นแก่ตัว ได้ระแวดระวัง หรือละเลิกพฤติกรรม "เลวๆ" ที่ทำให้รถติดได้ 

ไม่มากก็น้อย...

ผมขอเสนอให้ ติดกล้องในที่ๆมีคนทำผิดและปรับจริง ปรับหนัก... ;) 

#19 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 10:09

เป็นความคิดที่ดีครับ

#20 gass

gass

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 10:13

เห็นด้วย ตรง ลดดีกว่า อย่าไปฟรี

ฟรีมันเคยตัว

#21 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

Posted 18 March 2013 - 10:29

เห็นด้วยครับ เป็นความคิดที่น่าสนใจดีครับ เป็นการเสนอที่อยู่บนหลักของความเป็นจริง ไม่ใช่เพ้อฝัน

#22 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 18 March 2013 - 10:33

....................

อีกแนวทางที่ผมโพสในเฟสเมื่อวันก่อน ตามนี้ครับ...

อันนี้เห็นด้วยนะครับ

แต่น่าจะเพิ่มไปว่า หักลดหย่อนได้ตามที่จ่ายจริงแต่ไม่เกิน .....  (อาจจะเป็น 10,000 หรือ 15,000) จะดีกว่านะครับ

ถ้าแบบนี้จูงใจได้ และสามารถกำหนดเพดานของการลดหย่อนได้ด้วย คิดว่าแบบนี้ คน ตจว. ก็น่าจะไม่ขัดข้องใจเท่าไหร่

^_^

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#23 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

Posted 18 March 2013 - 10:41

ย้ายเมืองหลวงง่ายกว่าครับ ย้ายไปเชียงใหม่ อุดร หรือ ขอนแก่น จะช่วยให้รถติดน้อยลงครับ -_-

นอกเรื่องนิดหน่อย

ไอเดียน่าสนใจครับ เห็นด้วยกับการขายเวลาเป็น 4.30-6.00

แต่ให้จ่ายแค่ครึ่งเดียว เพราะจะได้ไม่กระทบเรื่องรายได้ของการทางเค้า

ดีไม่ดีรายได้อาจจะมากขึ้น เพราะคนหันมาใช้ทางเพิ่ม

ทั้งนี้ผมอยากแนะนำว่า รัฐน่าจะมองถึงการสร้างที่จอดรถในหลายๆจุด ขับรถมาจอด แล้วใช้รถสาธารณะ

หากต้องการจูงใจ ก็จัดโปรโมชั่น ใครที่เอาบัตรจอดรถมาแสดง ก็มีส่วนลดค่ารถสาธารณะ หรือส่วนลดศูนย์อาหารก็ได้ -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#24 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 10:43

ทีนี้รถก็จะไปติดตอนตี5แทนที่จะติดตอน7โมงเช้าล่ะครับ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#25 hentai

hentai

เมพ

Posted 18 March 2013 - 10:46

ท่านต้องไปพยายามเสนอ พรรคที่ กล้า และ สามารถผลักดันนโยบาย นอกกรอบ แบบ นี้ได้ครับ...

ลองไปยื่่นจดหมาย ให้ พรรคเพื่อไทย ซิครับ...   

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#26 Francis Drake

Francis Drake

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 10:56

เราต้องแก้ปัญหาอย่างบูรณาการ   (เอาอย่างนายกฯ...ฮา)

ผมว่ามันต้องควบคู่กับอย่างอื่นด้วยนะครับ 

อย่างให้เวลาของการเข้าทำงานเอกชนกับราชการ(โรงเรียน มหาฯลัย ศูนย์ราชการ)ไม่ตรงกัน 

น่าจะช่วยให้สิ่งที่คุณธันวาเสนอได้ผลมากยิ่งขึ้น

แต่ต้องใช้การวิเคราะห์ที่มีประสิทธิภาพสักหน่อยในการกำหนดเวลาพวกนี้

"                          "

#27 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 18 March 2013 - 10:58

ท่านต้องไปพยายามเสนอ พรรคที่ กล้า และ สามารถผลักดันนโยบาย นอกกรอบ แบบ นี้ได้ครับ...

ลองไปยื่่นจดหมาย ให้ พรรคเพื่อไทย ซิครับ...   

:D พรรค นอกกรอบ น่าจะมีความ กล้า และน่าจะทำได้... ไม่ได้โม้

http://hilight.kapook.com/view/56006

บีทีเอส จ่อขึ้นราคาตั๋ว ตามค่าครองชีพที่สูงขึ้น

http://www.bangkokbi...ดย์1ก.ย.56.html

คมนาคมจ่อขึ้นค่าทางด่วน5บาทดีเดย์1ก.ย.56

http://www.matichon....pid=03&catid=03

ขึ้นแล้วค่าโดยสารมินิบัส-บขส.-รถสองแถว อ้างเปลี่ยนรถใหม่ต้นทุนสูง

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#28 raffy

raffy

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 11:05

ฝากไว้ครับ....เอาใจช่วย

มองระยะสั้นก่อน เมื่อเห็นผลขั้นต้นแล้ว

ค่อยมองระยะยาวโดยมีแผนต่างๆ สอดรับ....ทุกๆ อย่างเป็นสิ่งที่ดีครับ

เพราะถ้าจับเอามารวบหมด

มันจะเดินลำบากและช้าในการไปสู่เป้าหมายครับ

#29 เสรีชน

เสรีชน

น้องเก่า

Posted 18 March 2013 - 11:44

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่น่าสนใจมากครับ

แต่อย่าไปยื่นซองที่พรรคเผาไทยนะครับ เดี๋ยวถูกบังคับให้ลงชื่อแก้ไขรัฐธรรมนูญ เพื่อประชาธิปไตยเ๋็ป็นการแลกเปลี่ยน

ดูเลือกตั้งผู้ว่าฯเป็นตัวอย่าง

เรื่องรถเมล์ฟรี กระทรวงคมนาคมสามารถลงมือทำวันนี้ได้เลย กลับเอามาหาเสียงแลกกับตำแหน่งผู้ว่าฯ พอเงิบ เรื่องรถเมล์ฟรีก็เงียบ

พรรคเผาไทย จริงใจกับคนกทม.ที่สุดในโลกา

#30 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 12:01

ความคิดดีนะครับ ไปกด Like ให้แล้ว

แต่การทางพิเศษจะยอมเรอะ ขึ้นราคาแทบทุกปี ลดราคาคงยาก แล้วเรื่องฟรีนี่คงไม่ต้องพูด  :(

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#31 alucardx

alucardx

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 12:09

ชอบไอเดียครับ

แต่ถ้าหากกลายเป็นว่า ช่วง 5:00-6:00 ติดหนักมากด้วย คนที่ปกติตื่นเช้าอยู่แล้ว

มาเจอแบบนี้ผมว่า เสียสุขภาพจิตมากครับ

แค่ยกประเด็นเผื่อคิดต่อครับ

#32 hentai

hentai

เมพ

Posted 18 March 2013 - 12:40

ผมพูดจริงนะครับ...  idea ดีๆ...  ถ้าท่านปล่อยให้อยู่แต่ใน FB หรือ ตามเวป  มันก็เท่านั้น...  

30 บาท ก็รู้ว่าแม้วไม่ได้คิด...   แต่ แม้ว ทำคลอดครับ...   

ความสำคัญมันอยู่ที่ ประเทศได้ประโยชน์ หรือป่าว..

เกิด บางพรรค หยิบไปก่อน...    จะไม่ได้ทำนะครับ เพราะ คงอีกสักพักใหญ่ๆๆๆ  

ต้องรอเลือกตั้งชนะ  ก่อน.. . 

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#33 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 12:41

เปลี่ยนเวลารถติดให้เร็วขึ้น

แล้วบริษัททางด่วน จะยอมขาดรายได้หรือครับ

ถ้าไม่เก็บเงิน รัฐบาลต้องชดเชยรายได้ให้นะครับ ไม่ใช่ขอกันได้ฟรี ๆ

Edited by คนกินข้าว, 18 March 2013 - 12:44.

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#34 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 12:43

ดันอีกแรงครับ  

คหสต  ประเทศไทยถ้าคนมีอำนาจ ลงมือทำอะไรที่เป็นประโชน์ต่อบ้านเมือง  โดยไม่ถามว่าใครคือคนรับงาน  

ประเทศคงแซงหน้าสิงคโปร์แน่นอนครับ

#35 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 12:47

ผมพูดจริงนะครับ...  idea ดีๆ...  ถ้าท่านปล่อยให้อยู่แต่ใน FB หรือ ตามเวป  มันก็เท่านั้น...  

30 บาท ก็รู้ว่าแม้วไม่ได้คิด...   แต่ แม้ว ทำคลอดครับ...   

ความสำคัญมันอยู่ที่ ประเทศได้ประโยชน์ หรือป่าว..

เกิด บางพรรค หยิบไปก่อน...    จะไม่ได้ทำนะครับ เพราะ คงอีกสักพักใหญ่ๆๆๆ  

ความคิดเห็นของคนกลางกลวงนี่ มันเข้ากับประเด็นไหมฮะ ???? จขกท เสนอแนวทางแก่รัฐบาลในการแก้ปัญหารถติดช่วงเช้า

คุณหนับหนุน ไม่หนับหนุน แต่ดันมาลงที่ผลการเลือกตั้ง ????

มีคนห่วยขนาดนี้เยอะๆ ประเทศชาติมันถึงไม่ไปไหน.....!!!!!!

ส่วนตัวเราว่าอย่าไปฟรีเลย ขอแค่ให้ลดครึ่งราคาโดยไม่ต้องใช้ภาษีปชช จะทำได้หรือป่าวนะ???? 

ว่าแต่ว่า ได้ข่าวว่ากันยายนนี้ เค้าจะขึ้นราคาอีกห้าบาทนิ :wacko:

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#36 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 12:55

ยังอุตส่าห์..

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#37 tonythebest

tonythebest

Posted 18 March 2013 - 13:30

คุณธันวาพูดเอาไว้แล้ว ว่าหากมียอดกดไลค์มากพอ

จะทำหนังสือไปยื่นรัฐมนตรีคมนาคม

หมายความว่า ใครเป็นรัฐบาล ใครเป็นรัฐมนตรี

บางที ผมมองว่า คุณก็หลุดมองโลกด้านเดียวอยู่บ้างเหมือนกันนะครับ คุณเฮน

ก่อนกระแทกแดรกดัน ลองอ่านดูให้ดี คุณธันว่าแกก็ไม่ได้โปร ปชป จ๋านะครับ

#38 tonythebest

tonythebest

Posted 18 March 2013 - 13:43

อะไรที่สามารถทำให้ลดการใช้รถยนต์

หรือทำให้ชาติลดการใช้พลังงาน

ควรได้รับการสนับสนุนจากรัฐครับ

รถเมล์ รถไฟ รถไฟฟ้า ควรสะสมใบเสร็จเพื่อลอดหย่อนภาษีได้

ใครขี่จักรยาน (ไปทำงานแทนรถยนต์ (แต่ผมไม่รู้นะครับ ว่าจะพิสูจน์ยังไง))

ก็ควรมีส่วนลดหย่อนเหมือนกัน มันก็เป็นการกระตุ้นการะกระทำเพื่อลดพลังงานได้

เพราะมีผลประโยชน์เข้าแลก ซึ่งมันเห็นได้ชัดไปกว่าการทำเพื่อสังคมอย่างเดียว

ความจริง เรื่องนี้ ถ้ารัฐบาลเพื่อไทยคิดก่อนที่จะมีนโยบายลดภาษีเปล่าๆ

ผมว่าจะเป็นประโยชน์ได้มากกว่าเสียอีก

บริษัทไหน มีการอนุรักษ์ทรัพยากร ประหยัดน้ำ ไฟ 

โรงงานไหนมีระบบรักษาสิ่งแวดล้อมดี ฯลฯ ก็ถึงจะให้มีการลดหย่อนภาษีได้

บริษัทไหน​โรงงานไหนไม่ทำ ก็เก็บภาษีเท่าเดิมไป

เท่านี้ก็จูงใจให้บริษัทหรือโรงงานหันมาเอาใจใส่กับเรื่องนี้ได้เอง

เพราะค่าใช้จ่ายส่วนนี้ น่าจะถูกกว่าภาษีตั้งเยอะ

#39 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

Posted 18 March 2013 - 14:55

5 โมงเช้ารถไม่ค่อยเยอะครับ แต่ตั้งแต่ 6 โมงเช้าขึ้นไป รถติดมากกกกกกกกกกกกก บนทางด่วน

ผมว่าเห็นด้วยนะ แต่ปัญหาตรงที่เรื่องสัมปทานบางสายที่ทำไม่ได้แน่ๆ

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#40 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

Posted 18 March 2013 - 14:59

ไม่ต้องฟรีหรอกครับ...ลด 50% ก็พอ...ว่าแต่แล้วตอนเย็นๆ ล่ะ?

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#41 hentai

hentai

เมพ

Posted 18 March 2013 - 15:27

ความคิดเห็นของคนกลางกลวงนี่ มันเข้ากับประเด็นไหมฮะ ???? จขกท เสนอแนวทางแก่รัฐบาลในการแก้ปัญหารถติดช่วงเช้า

คุณหนับหนุน ไม่หนับหนุน แต่ดันมาลงที่ผลการเลือกตั้ง ????

มีคนห่วยขนาดนี้เยอะๆ ประเทศชาติมันถึงไม่ไปไหน.....!!!!!!

ส่วนตัวเราว่าอย่าไปฟรีเลย ขอแค่ให้ลดครึ่งราคาโดยไม่ต้องใช้ภาษีปชช จะทำได้หรือป่าวนะ???? 

ว่าแต่ว่า ได้ข่าวว่ากันยายนนี้ เค้าจะขึ้นราคาอีกห้าบาทนิ :wacko:

โทษนะครับ..     ผมหนับหนุนหรือป่าว อ่าน #25 แล้ว คิดเอาเองนะครับ...

ถ้าจะดัดจรติด่าผมเนื่ย ผมไม่ว่านะครับ แต่กรุณา ทำอย่างมี มาตรฐาน เช่น..

กระทู้ อะไรก็ไม่รู้  เค้าถามว่า 

ท่านคิดว่าบั้นปลายของ หมูเอ๋อ จะเป็นเช่นไร !!...

พอมีคน โต้ว่่า  "อดเป็นผู้ว่า ใช่ไหมครับ" 

มีใครไม่ทราบได้ ผมไม่อยาก เอ่ยนาม เจ้าตัวคงรู้ดี  โพส์อย่างตรงประเด็นว่า 

"ได้โพสละกี่ตังค์ฮะ จึงชอบโดนหลอกเหมือนโพล ขอให้มีความสุขกับความเชื่อไปนะฮะ"

หรือ อีกกระทู้...

In Topic: ขอข้อดี........ยิ่งลักษณ์................มาสัก 3 ข้อครับ.................(ถ้ามี)

ท่านเดิมครับ  ตรงประเด็นเหมือนเดิม... 

ที่กล่าวมาข้างต้น ขอ ถุยยยยย ฮะ จะอวยอะไรก็หัดใช้ข้อเท็จจริงหน่อยนะ ทุกเรื่องที่พูดออกมามันไร้สาระจนเกินไป oIo oIo oIo

พอทีเหอะ.......!!!!!!

นี่ผมเกรงใจ จขกท นะครับ...  เลยเอามาให้ดูแค่นี้พอ...

ถามตัวเองว่า.. 

#42 hentai

hentai

เมพ

Posted 18 March 2013 - 15:38

คุณธันวาพูดเอาไว้แล้ว ว่าหากมียอดกดไลค์มากพอ

จะทำหนังสือไปยื่นรัฐมนตรีคมนาคม

หมายความว่า ใครเป็นรัฐบาล ใครเป็นรัฐมนตรี

บางที ผมมองว่า คุณก็หลุดมองโลกด้านเดียวอยู่บ้างเหมือนกันนะครับ คุณเฮน

ก่อนกระแทกแดรกดัน ลองอ่านดูให้ดี คุณธันว่าแกก็ไม่ได้โปร ปชป จ๋านะครับ

ผมหมายถึงว่า ทำไมต้องมี ยอดกด LIKE เยอะๆถึงจะไปเสนอละครับ...   ผมเห็น เรื่องก่อนๆ คุณ

ธันวา ก็เอาหนังสือไปยื่น ไม่เห็นต้องเอายอด LIKE ไปด้วย..    

แล้วผมก็ไม่เคยบอกว่า แก เป็น ปชป ผมยังจำตอนแกเข้ามาแล้วถูกพวกท่าน หาว่าเป็น เสื้อแดงได้อยู่เลย...

ไปลองถามแกนะครับว่า ที่ผมเขียน ไปแดนดันแก หรือ แดกดันใคร...   

#43 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 18 March 2013 - 15:40

ทุกคนเท่าเทียมกัน แต่ทุกความเห็นไม่เท่าเทียมกัน

ถ้าจะบอกว่า สมาชิกควรปฏิบัติกับความเห็นห่วยๆ เทียบเท่ากับความเห็นดีๆ คงไม่ได้มั้งครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#44 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 15:41

คุณเฮนมีปัญหากับเรื่องหยุมหยิมมากจนเกินไปนะคะ

#45 kaidum

kaidum

ขาดขา

Posted 18 March 2013 - 15:42

โทษนะครับ..     ผมหนับหนุนหรือป่าว อ่าน #25 แล้ว คิดเอาเองนะครับ...

ถ้าจะดัดจรติด่าผมเนื่ย ผมไม่ว่านะครับ แต่กรุณา ทำอย่างมี มาตรฐาน เช่น..

กระทู้ อะไรก็ไม่รู้  เค้าถามว่า 

ท่านคิดว่าบั้นปลายของ หมูเอ๋อ จะเป็นเช่นไร !!...

พอมีคน โต้ว่่า  "อดเป็นผู้ว่า ใช่ไหมครับ" 

มีใครไม่ทราบได้ ผมไม่อยาก เอ่ยนาม เจ้าตัวคงรู้ดี  โพส์อย่างตรงประเด็นว่า 

>"ได้โพสละกี่ตังค์ฮะ จึงชอบโดนหลอกเหมือนโพล ขอให้มีความสุขกับความเชื่อไปนะฮะ"

In Topic: ขอข้อดี........ยิ่งลักษณ์................มาสัก 3 ข้อครับ.................(ถ้ามี)

ท่านเดิมครับ  ตรงประเด็นเหมือนเดิม... 

ที่กล่าวมาข้างต้น ขอ ถุยยยยย ฮะ จะอวยอะไรก็หัดใช้ข้อเท็จจริงหน่อยนะ ทุกเรื่องที่พูดออกมามันไร้สาระจนเกินไป oIo oIo oIo

นี่ผมเกรงใจ จขกท นะครับ...  เลยเอามาให้ดูแค่นี้พอ...

ผมกลับไม่ค่อยห่วงคน เพราะเหตุบ้านการเมือง มันมีส่วนทำให้คนคิดแตกต่างกันได้ 

ผมห่วงคนที่บริหารประเทศ และถือว่า เป็นทั้งผู้นำประเทศ เป็นผู้ที่บริหารคน อีกต่อหนึ่ง 

หากผู้บริหารเหล่านั้นห่วย ทุกอย่างก็ห่วย และเชื่อได้ว่า ประเทศชาติไปไม่ถึงใหน แน่ๆ

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#46 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 15:47

>"ได้โพสละกี่ตังค์ฮะ จึงชอบโดนหลอกเหมือนโพล ขอให้มีความสุขกับความเชื่อไปนะฮะ"

ไม่เคยดัดจริตด่าใคร ตรงๆฮะ แต่ก็มีบางคนดัดจริตจะเป็นกลาง แต่ทุกความเห็นด่าแดกดันตลอดๆ แถแบบโง่ๆก็มี หน้าแตกก็บ่อยๆ

ถ้ารับไม่ได้ก็แล้วแต่จินตนาการของคุณฮะ ก็ยังยืนยันคำเดิม มีคนห่วยแบบนี้เยอะๆ ประเทศชาติมันถึงไม่ไปไหน ดักดานต่อไป....!!!!

ถ้าปฏิเสธบรรทัดฐานในการอยู่ร่วมกันเป็นสังคม ก็เรื่องของคุณเมรึงฮะ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#47 hentai

hentai

เมพ

Posted 18 March 2013 - 16:08

>>"ได้โพสละกี่ตังค์ฮะ จึงชอบโดนหลอกเหมือนโพล ขอให้มีความสุขกับความเชื่อไปนะฮะ"

lockquote>

>ที่กล่าวมาข้างต้น ขอ ถุยยยยย ฮะ จะอวยอะไรก็หัดใช้ข้อเท็จจริงหน่อยนะ ทุกเรื่องที่พูดออกมามันไร้สาระจนเกินไป oIo oIo oIo

ไม่เคยดัดจริตด่าใคร ตรงๆฮะ แต่ก็มีบางคนดัดจริตจะเป็นกลาง แต่ทุกความเห็นด่าแดกดันตลอดๆ แถแบบโง่ๆก็มี หน้าแตกก็บ่อยๆ

ถ้ารับไม่ได้ก็แล้วแต่จินตนาการของคุณฮะ ก็ยังยืนยันคำเดิม มีคนห่วยแบบนี้เยอะๆ ประเทศชาติมันถึงไม่ไปไหน ดักดานต่อไป....!!!!

ถ้าปฏิเสธบรรทัดฐานในการอยู่ร่วมกันเป็นสังคม ก็เรื่องของคุณเ*คุณ*ฮะ

ไม่คิดจะบอกเพื่อนๆหน่อยหรือครับว่า  ความเห็นที่มันไ่ม่เข้าประเด็นที่ผม ยกมา...

มันเป็น ของใคร..   

#48 hentai

hentai

เมพ

Posted 18 March 2013 - 16:09

คุณเฮนมีปัญหากับเรื่องหยุมหยิมมากจนเกินไปนะคะ

ผมไม่หยิมหยุมนะครับ...  แต่อย่ามาหยุมหยิมกับผมก่อน.. 

#49 tonythebest

tonythebest

Posted 18 March 2013 - 16:39

ผมหมายถึงว่า ทำไมต้องมี ยอดกด LIKE เยอะๆถึงจะไปเสนอละครับ...   ผมเห็น เรื่องก่อนๆ คุณ

ธันวา ก็เอาหนังสือไปยื่น ไม่เห็นต้องเอายอด LIKE ไปด้วย..    

แล้วผมก็ไม่เคยบอกว่า แก เป็น ปชป ผมยังจำตอนแกเข้ามาแล้วถูกพวกท่าน หาว่าเป็น เสื้อแดงได้อยู่เลย...

ไปลองถามแกนะครับว่า ที่ผมเขียน ไปแดนดันแก หรือ แดกดันใคร...   

ขออภัยคุณธันวาไว้ก่อนนะครับ ที่ต้องพูดนอกเรื่องไป

และขออภัยคุณเฮนด้วย ที่สื่อสารให้เข้าใจผิดไป บางจุด

คุณธันวาบอกเอาไว้ ว่าอยากได้การแสดงการเห็นชอบ

เพื่อสร้างน้ำหนักให้สารที่ต้องการส่งไป เท่านั้นเองครับ

ส่วนที่ผมบอกว่า ผมอาจพูดแล้ว คุณเฮนอาจเข้าใจคำพูดของผมผิดไป

คือ ผมเพียงจะบอกว่า คุณเฮนแกไม่ได้โปร ปชป ดังนั้น ไม่จำเป็นต้องรอพรรึ ปชป เป็นรัฐบาล

แกก็คงจะยินดีไปยื่นครับ และประเด็นของคุณธันวา น่าจะเป็นข้อเรียกร้องของประชาชน

ที่ส่งไปถึงผู้บริหารประเทศ ซึ่งต่อให้คุณธันวาจะโปรใครอื่น ที่ไม่ใช่เพื่อไทย

ก็ไม่ใช่เหตุผลที่แกจะต้องรอให้พรรคนั้นเป็นรัฐบาลเสียก่อน

ดังนั้น ผมจึงทักคุณไป ว่าก่อนจะกระแทกไปยังใคร

มันต้องอ่านให้ดี ว่ามันไม่ใช่เรื่องของการเมืองแบ่งฝ่าย

เท่านั้นเองครับ

#50 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 18 March 2013 - 16:53

^^

Edited by TFEX, 18 March 2013 - 16:55.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users