Jump to content

- - - - -

ขอเสนอแนวทางแก่รัฐบาลในการแก้ปัญหารถติดช่วงเช้า

• Please log in to reply
70 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:09

ด้วยความเคารพในความหวังดีของ จขกท.

ปัญหารถติดช่วงเช้า หรือจะติดมันทั้งวันนั้น เท่าที่ได้อ่านรายงานของพวกที่เคยศึกษา เขาบอกว่า

1. มาจากปริมาณรถที่มาก

2. การวางผังเมืองที่ไม่ได้คิดเผื่ออนาคต

3. ความมักง่ายของผู้ใช้รถใช้ถนน

ดังนั้นถ้าจะแก้ต้องแก้ให้ตรงจุด ข้อ 2 และ 3 นั้น แก้ไม่ได้ เหลือข้อ 1 ก็ยังพยายามกันอยู่ การลดปริมาณรถด้วยการรณรงค์ให้ออกมากันเร็วขึ้นนั้นดูเข้าท่า

แต่ไม่กลัวไปติดกันแจบนทางด่่วนหรือครับ หรือถ้าแค่จะเอาแค่ช่วงเช้า แล้วช่วงเย็นล่ะครับ ยิ่งถ้าเป็นเย็นวันศุกร์แถมฝนตกอีกก็ไม่ต้องพูดถึง

กลับมาบ้านเหนื่อยล้าเสียอารมณ์ รุ่งขึ้นก็คงไม่อยากตื่นเช้าออกแต่มืดอีกหรอกครับ

ผมขอเสนอได้ไหม ขยายรถไฟฟ้าไปให้ทั่ว แล้วให้มีชัทเทิ่ลบัสวิ่งรับส่งผู้โดยสารถึงสนานีโดยตรงหลายๆคันให้เพียงพอ โดยผู้ที่จะขึ้นได้ต้องมีบัตรรายเดือนของรถไฟฟ้า

คิดราคาค่ารถไฟฟ้าให้ถูกๆ แบบไปกันได้ทั้งครอบครัว ผมว่าประชาชนน่าจะสบายกว่านะครับ ไม่ต้องขับรถเองให้เครียด นั่งหลับบนรถก็ได้ แอร์เย็นๆ

เดี๋ยวพอคนอื่นๆเห็นว่ามันดีเขาก็จะทำตามๆกันไปเองครับ เออ่ ก็แค่ข้อเสนอนะครับ

#52 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:13

ผมเสนอแค่ บังคับให้รถทุกคันที่ต้องการใช้ทางด่วนหรือทางพิเศษทั้งหลาย ติด Easy Pass หรืออะไรที่มันใช้ได้อย่างเดียวกันให้หมด มันจะระบายรถหน้าด่านได้เร็ว ได้มากยิ่งขึ้น ถ้าไม่ติด ไม่มีสิทธิ์ขึ้นมาบนทางพิเศษเหล่านี้เลยครับ ไม่ต้องกลัวโดนใครด่าว่า หากินกับบริษัทขายเครื่อง Easy Pass เหล่านี้ ทางด่วนน่ะครับ ไม่ใช่ทางธรรมดา ขึ้นไปรถติดหน้าด่านยาวเป็น 5 กิโล มันไม่ใช่ทางด่วนแล้ว กล้าทำเรื่องแค่นี้ได้ รถหายติดไปเยอะครับ

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#53 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 17:15

ทุกวันนี้ รถทุกคันของผมติด Easy Pass ทุกคัน ยังมีปัญหา ต้องพยายามเลี่ยงหาทางเข้าช่องทางพิเศษให้ได้ รถหลายคันที่ไม่มีบัตร ดันมาปิดเลนเข้าช่องทางพิเศษของผม ทำให้ผม ก็ยังติดเหมือนกัน

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#54 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:13

ทุกวันนี้ รถทุกคันของผมติด Easy Pass ทุกคัน ยังมีปัญหา ต้องพยายามเลี่ยงหาทางเข้าช่องทางพิเศษให้ได้ รถหลายคันที่ไม่มีบัตร ดันมาปิดเลนเข้าช่องทางพิเศษของผม ทำให้ผม ก็ยังติดเหมือนกัน

เดี๋ยวคนกลางจะบอกว่า พวกอำมาตย์ใช้ easy pass เอาเปรียบพวกไพร่ครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#55 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:17

เดี๋ยวคนกลางจะบอกว่า พวกอำมาตย์ใช้ easy pass เอาเปรียบพวกไพร่ครับ  -_-

งั้น ผมจะ เสนอให้ พท ทำ นโยบาย easy pass ใบแรก...     

เพือ ลดความเหลื่อมล้ำ.... 

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#56 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:32

ผมขออภัย จขกท. นะครับ ที่ต้องขอออกนอกประเด็นแบบเบาๆ นะครับ

หลายคนที่เข้ามาแสดงความเห็น ก็ถือว่าได้มาร่วมวงสนทนาหาวิธีแก้ปัญหา รถติด ปัญหาที่คาราคาซังกับ กทม. มานานแสนนาน

มันจะแก้ได้ไม๊ หรือแก้ไม่ได้ ก็แสดงความคิดเห็นกันอย่างสร้างสรรค์

มีสาระบ้าง สะกิดให้คิดถึงปัญหาบ้าง เตือนบ้าง ติบ้าง ให้กำลังใจกันบ้าง  เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ฯลฯ

ก็ถือว่าเป็นการแสดงความคิดเห็นที่หลากหลาย สวยงามและมีสาระ

บางคนถ้าจะป่วน ก็ควรรู้จักมารยาทเสียบ้าง กระทู้นี้หลายความเห็นถือว่าแสดงความคิดเห็นไปในทางที่จริงจัง ไม่ได้ตลกโปกฮา ดังเช่นหลายๆ กระทู้

จนกระทั้งมีตัวไม่มีมารยาท  "ทะลุกลางถุงยาง" โผล่มานี่แหละ

ไม่อายใครก็หัดอายตัวเองเสียบ้าง  

ไม่ใช่สักแต่ว่า อยากจะขวางโลกอย่างเดียว ไม่ดูฟ้าดูฝนที่ไหน เขาจะดูแคลนไปถึงผู้มีอุปการะคุณที่ชุบเลี้ยงได้

ก็รู้อยู่ว่ามันไม่มีกฏหมายห้าม แต่ไม่ทราบจริยธรรมและมารยาท ที่ได้รับการอบรมเลี้ยงดูมาจนหมาเลียตูดไม่ถึงนี่ มีเพียงเท่านี้นจริงๆ ใช่มั้ย?

-_-

ว่าแล้ว ก็กลับมาเข้าเรื่องกันเถิด ไม่ทราบว่า สมาชิกท่านอื่นมีข้่อเสนอแนะไปยัง จขกท. อีกไหมครับ?

บางเรื่องที่อาจคิดไม่ถึง หรือวิธีใดอื่นอีก เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ต่อคุณ จขกท. บ้างไม่มากก็น้อย

Edited by ดาร์ค สวอน, 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:33.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#57 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:50

ผมพูดจริงนะครับ...  idea ดีๆ...  ถ้าท่านปล่อยให้อยู่แต่ใน FB หรือ ตามเวป  มันก็เท่านั้น...  

30 บาท ก็รู้ว่าแม้วไม่ได้คิด...   แต่ แม้ว ทำคลอดครับ...   

ความสำคัญมันอยู่ที่ ประเทศได้ประโยชน์ หรือป่าว..

เกิด บางพรรค หยิบไปก่อน...    จะไม่ได้ทำนะครับ เพราะ คงอีกสักพักใหญ่ๆๆๆ  

ต้องรอเลือกตั้งชนะ  ก่อน.. . 

คุณธันวาพูดเอาไว้แล้ว ว่าหากมียอดกดไลค์มากพอ

จะทำหนังสือไปยื่นรัฐมนตรีคมนาคม

หมายความว่า ใครเป็นรัฐบาล ใครเป็นรัฐมนตรี

บางที ผมมองว่า คุณก็หลุดมองโลกด้านเดียวอยู่บ้างเหมือนกันนะครับ คุณเฮน

ก่อนกระแทกแดรกดัน ลองอ่านดูให้ดี คุณธันว่าแกก็ไม่ได้โปร ปชป จ๋านะครับ

สาระไม่เอา ขอให้ว่าไว้ก่อน ตามประสาคนกลางสามโลก เซ็ง

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#58 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:01

งั้น ผมจะ เสนอให้ พท ทำ นโยบาย easy pass ใบแรก...     

เป็นนโยบายที่ดี คงไม่มีใครมีปัญหาครับ  ^_^

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#59 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:05

อะไรที่สามารถทำให้ลดการใช้รถยนต์

หรือทำให้ชาติลดการใช้พลังงาน

ควรได้รับการสนับสนุนจากรัฐครับ

รถเมล์ รถไฟ รถไฟฟ้า ควรสะสมใบเสร็จเพื่อลอดหย่อนภาษีได้

ใครขี่จักรยาน (ไปทำงานแทนรถยนต์ (แต่ผมไม่รู้นะครับ ว่าจะพิสูจน์ยังไง))

ก็ควรมีส่วนลดหย่อนเหมือนกัน มันก็เป็นการกระตุ้นการะกระทำเพื่อลดพลังงานได้

เพราะมีผลประโยชน์เข้าแลก ซึ่งมันเห็นได้ชัดไปกว่าการทำเพื่อสังคมอย่างเดียว

ความจริง เรื่องนี้ ถ้ารัฐบาลเพื่อไทยคิดก่อนที่จะมีนโยบายลดภาษีเปล่าๆ

ผมว่าจะเป็นประโยชน์ได้มากกว่าเสียอีก

บริษัทไหน มีการอนุรักษ์ทรัพยากร ประหยัดน้ำ ไฟ 

โรงงานไหนมีระบบรักษาสิ่งแวดล้อมดี ฯลฯ ก็ถึงจะให้มีการลดหย่อนภาษีได้

บริษัทไหน​โรงงานไหนไม่ทำ ก็เก็บภาษีเท่าเดิมไป

เท่านี้ก็จูงใจให้บริษัทหรือโรงงานหันมาเอาใจใส่กับเรื่องนี้ได้เอง

เพราะค่าใช้จ่ายส่วนนี้ น่าจะถูกกว่าภาษีตั้งเยอะ

เสื้อแดงคงไม่ยอมเพราะถ้าใครๆก็ลดหย่อนภาษี คงไม่มีเงินมาทำประชานิยม พวกเสื้อแดงก็จะแห้งตาย

พวกนั้นมันอยากให้อำมาตย์เสียภาษีกันเยอะๆ เพื่อพวกมันจะได้งอมืองอเท้ารับความช่วยเหลือ รับแจก รับ..รับ และรับ อย่างเดียว .... สบาย

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#60 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:26

ต้องขออภัย จขกท ด้วยเพราะดันไปโต้ตอบผู้เป็นกลางกลวงเข้าให้ คนกลางเลยออกอาการเก็บไม่อยู่

บางทีเราก็แอบขำๆนะเพราะพยายามไปแคปความเห็นเรามาเก็บไว้หมดเลยแฮะ (มีความพยายามอย่างสูง)

แต่เราไม่สนใจหรอก ช่างmom มันฮะ ถือว่าปล่อยๆ เหมือนปล่อยนกปล่อยปลา

การแสดงความเห็นที่แตกต่างเราจะยอมรับถ้าเป็นเหตุเป็นผล ไม่ใช่เอะอะก็ขวางโลกทุกเรื่อง กวนตรีนไปตลอด แบบนี้เขาเรียกตัวป่วนฮะ

ด้วยความเคารพ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#61 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:46

ผมพูดจริงนะครับ...  idea ดีๆ...  ถ้าท่านปล่อยให้อยู่แต่ใน FB หรือ ตามเวป  มันก็เท่านั้น...  

30 บาท ก็รู้ว่าแม้วไม่ได้คิด...   แต่ แม้ว ทำคลอดครับ...   

ความสำคัญมันอยู่ที่ ประเทศได้ประโยชน์ หรือป่าว..

เกิด บางพรรค หยิบไปก่อน...    จะไม่ได้ทำนะครับ เพราะ คงอีกสักพักใหญ่ๆๆๆ  

ต้องรอเลือกตั้งชนะ  ก่อน.. . 

ชอบมาก  ไม่ได้คิด แต่ทำคลอด.. 

ขอยืมไปใช้บ้าง คงไม่คิดค่าลิขสิทธิ์ :) 

คุณ TFEX ไม่เห็นนานเลย กลับมาจากจีนแล้วทำอะไรต่อ? ไม่ค่อยเห็นเลยอ่ะ มีแต่คนพูดถึง ไม่ได้เจอกันเองสักที ;) 

เรื่องการแก้ปัญหารถติดก่อน เอาเป็นเรื่องขึ้นทางด่วนฟรีนะ  มีตอนเช้า แล้วมีตอนเย็นไหม? เอ่อ อย่าไปเยอะเลยเนอะ เดี๋ยวเขาไม่ตกลง ^^

หากเป็นไปได้จริง ผมบอกตรงๆ ผมคงตื่นเวลาเดิม เพราะถ้าคนอื่นไปขึ้นทางด่วนฟรี เวลาของผม ก็คงสบายๆพอดี โดยไม่ต้องพยายาม :P 

ถามผมว่า คนจะพยายามถึงนั่นไหม ต้องดูก่อนว่า ปกติแล้ว เวลา prime time นั้น รถติด เพราะอะไร? 

สำหรับผม ใช้ทางด่วนเป็นประจำ ทุกวัน มา 10 ปีแล้ว รู้สึกแบบ ชัดๆเลยว่า หากวันไหน รถไม่ติด วันนั้นไม่มีเรียน 

ฉนั้น หากไปเปิดฟรีตอน ตี 4 ยังไง พวกผู้ปกครองที่ไปส่งลูกไปโรงเรียน ก็คงออกไปเวลานั้นไม่ได้ 

ส่วนเวลา 6-9 ที่รถติดนั้น ส่วนใหญ่ เขาทำงานกันเวลาเท่าไหร่? 

ผมจำได้สมัยนึง ให้ bank และโรงเรียน เปลี่ยนเวลาทำงาน เปลี่ยนเวลาเข้าแถว แต่จำไม่ได้ว่า มันช่วยหรือเปล่า

ถ้ามันช่วย คงต้องวิเคราะห์ดูอีกว่า มันจะทำให้เกิดผลแตกต่างจริงหรือเปล่า 

จำนวนคนกดไลค์เยอะ มันเป็นดาบสองคมนะครับ 

นัยนึง หากคนกดเยอะ แปลว่า เจ้าของจะเสียผลประโยชน์เยอะ เขาจะยอมไหม? 

คนกดน้อย เสียผลประโยชน์น้อย อาจจะยอมได้ง่ายกว่า 

ส่วนหากคิดว่า กดไลคเยอะๆ จะดี แค่ใน พันทิบหรือ เสรีไทย คงไม่ทำให้มันเยอะ แต่ต้องเป็น fb ของ celeb

คุณคงต้องเลือกไปเลยว่า จะส่งให้ใครเป็นผู้สนับสนุน 

ถ้าเป็น ปชป ก็ให้ fb คุณกรณ์ หรือ คุณชาย ช่วยกันโปรโมท

ถ้าเป็นอีกฝั่ง ขานั่นก็มีสื่อเยอะ 

ถ้าจะทำจริงจังก็ สนับสนุนนะครับ 

แต่การแก้ไขที่ยั่งยืนกว่า ก็น่าจะคิดควบคู่ไปด้วย 

แค่นี้ครับ ขอบคุณ 

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#62 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:52

ผมเสนอแค่ บังคับให้รถทุกคันที่ต้องการใช้ทางด่วนหรือทางพิเศษทั้งหลาย ติด Easy Pass หรืออะไรที่มันใช้ได้อย่างเดียวกันให้หมด มันจะระบายรถหน้าด่านได้เร็ว ได้มากยิ่งขึ้น ถ้าไม่ติด ไม่มีสิทธิ์ขึ้นมาบนทางพิเศษเหล่านี้เลยครับ ไม่ต้องกลัวโดนใครด่าว่า หากินกับบริษัทขายเครื่อง Easy Pass เหล่านี้ ทางด่วนน่ะครับ ไม่ใช่ทางธรรมดา ขึ้นไปรถติดหน้าด่านยาวเป็น 5 กิโล มันไม่ใช่ทางด่วนแล้ว กล้าทำเรื่องแค่นี้ได้ รถหายติดไปเยอะครับ

ผมจะบอกให้ว่า ทางที่ผมใช้นั่น คันที่ติด easy pass นั่นแหละ ไปทำให้คนอื่นติด เพราะมันไปบล่อกทางไม่ให้คนอื่นเข้าช่องจ่ายตังได้ 

เพราะ easy pass มันแยกกัน แต่ไอ้รถที่จะขึ้น easy pass น่ะ มันเยอะมวากกกกกกก ต้องต่อแถวยาวออกมาถึงถนนด้านนอก ซึ่งเป็นถนน 3 เลน เท่านั้น (เข้าใจไหม) 

เรื่องให้ทุกคันติด easy pass เป็นเรื่องที่ผมคิด แต่มันเป้นไปไม่ได้ เพราะตอนนี้ ค่าผ่านทางของรถแต่ละชนิดไม่เท่ากัน 

หาก 6 ล้อ ไปติด ของ 4 ล้อ เขาก็จะไม่รู้ ดังนั้นเราคิดว่า ต้องรอให้เขากินจนอิ่ม แล้ว รถทุกชนิดจ่ายเท่ากัน นั่นแหละ ถึงจะติด easy ได้ทุกคัน 

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#63 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:53

เป็นนโยบายที่ดี คงไม่มีใครมีปัญหาครับ  ^_^

ความเห็นคนกลางสามโลกแม่ม... โค่ดเท่ห์!!!!! 

:) 

#64 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:36

ท่านต้องไปพยายามเสนอ พรรคที่ กล้า และ สามารถผลักดันนโยบาย นอกกรอบ แบบ นี้ได้ครับ...

ลองไปยื่่นจดหมาย ให้ พรรคเพื่อไทย ซิครับ...   

คิดนอกกรอบ แบบผักชีโรยหน้าเปล่า ยกเลิกกองทุนน้ำมัน แล้วกลับมาเก็บเหมือนเดิม จำนำข้าว 15000 บาท แล้วจะลดราคาเหลือ 13000 บาท เพราะข้าวเน่าในโกดังขายไม่ออก จำำนำทุกเมล็ด เปลี่่ยนเป็นต้องเก็บ 100 วัน ถึงจะเอามาจำนำไ้ด้ใช่มั้ย ฮา

#65 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:43

ถ้ารัฐบาลนี้ทำจริงๆ อย่าหวังว่าจะได้เครดิตนะครับ เพราะพรรคนี้ มันชอบ ฉกฉวยโอกาสเอาหน้าว่ามันเป็นผลงานมัน  :lol:

ถึงผมจะรู้ว่าคุณ TFEX คงไม่ต้องการเอาหน้าหรอก ถ้าทำเพื่อชาติ เหมือนหมอสงวน 

#66 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:05

30 บาทแม้ว..ทำคลอด

แต่ผมเรียกว่าการขโมยความคิด ในช่วงแรกโปรโมทว่าเป็นความคิดตนเอง แต่พอโดนจับได้ไล่ทัน ค่อยให้เครดิต

เจ้าของความคิดไม่โวยวาย เพราะคนไทยได้ประโยชน์

แต่ แม้ว..ฐานะในตอนนั้นเป็นผู้นำ ควรจะมี...............(เติมคำในช่องว่างเอาเองแล้วกัน) <_<

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#67 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:13

อีเห็นไปตั้งกระทู้ตัวเองไป๊ มีแต่โวหาร เนื้อหาไม่มี กรูรำคาญ  -_-

It's us against the world

#68 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:19

ช่วงเย็นล่ะครับ ติดอยู่ดี  :(

#69 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:39

เรื่องรถติด ปัญหาที่ผมเห็นตอนนี้คือ แยกในกทม เราเยอะมาก พอพ้นเขียวแยกนี้ ขับไปได้หน่อย แยกหน้าก็เจอไฟแดงอีก คือมันไม่หลุดไปที่เดียวอ่ะ

ผมเลยอยากเสริมเรื่องไฟจราจรครับ ไม่ทราบว่าพอเป็นไปได้มั๊ย หรือตอนนี้เค้ามีหรือยัง คือ

การปล่อยรถ(ไฟเขียว ไฟแดง) ให้ควบคุมจากส่วนกลาง แบบพอแยกนี้เขียว ถนนทั้งเส้นก็ให้มันเขียวยาวไปเลย

อะไรประมาณเนี้ย อธิบายไม่ถูก ถ้าไงลองเสนอเป็นไอเดียให้ คุณ TFEX ลองต่อยอดอีกที่ครับ ถ้าเห็นว่าเป็นประโยชน์

ปล. ชอบเรื่องถ้าใช้รถสาธารณะแล้วลดภาษีได้ครับ

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#70 โคนัน

โคนัน

ตอบ 18 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:19

ผมกดไลค์ให้ไม่ได้ เพราะใช้มือถือ
แต่เห็นด้วย ร้อยเปอร์เซ็นต์
โดยไม่ต้องบอกว่าเพราะอะไร
เพราะคุณบอกไว้หมดแล้ว
เป็นวิธีที่ดีและน่าจะช่วยได้ส่วนนึง
รวมกับวิธีอื่น เช่นเรื้องที่คุณโพสต์ไว้ในเฟส
ผมเชียร์ครับ

ส่วนวิธีที่คุณธันวาว่าไว้ในเฟสจะเป็นอะไร
ให้เจ้าของเค้าอธิบายเองนะครับ :)

....................

ขอบคุณมากครับคุณโทนี่

อีกแนวทางที่ผมโพสในเฟสเมื่อวันก่อน ตามนี้ครับ...

ถ้าใบเสร็จค่าแท็กซี่ รถไฟฟ้า รถประจำทาง สามารถนำมาลดหย่อนภาษีเงินได้ๆ

คนจะยอมจอดรถไว้บ้าน แล้วใช้ระบบขนส่งสาธารณะมากขึ้นมั้ยครับ

เช่น ค่ารถไฟฟ้าไปกลับวันละ 100 ต่อแท็กซี่จนถึงบ้านอีกวันละ 100 รวม 200 บาท/วัน

เดือนนึงทำงาน 22 วัน ก็ 200x22 = 4,400 บาท / เดือน

ถ้าให้นำมาลดหย่อนภาษีได้สักครึ่งหนึ่งคือ 2,200 บาท ปีนึงก็ 26,400 บาท

จำนวนรถยนต์ในกรุงเทพ เค้าประมาณการว่ามีประมาณ 4 ล้านคัน เอาแค่ 1 ใน 4 ก็พอ คือ 1 ล้านคัน

26,400 x 1,000,000 = 26,400,000,000 ล้านบาท

ใช้เงินสองหมื่นกว่าล้าน เพื่อลดจำนวนรถยนต์ที่วิ่งลงได้ 1 ใน 4

รถจะติดน้อยลงมั้ยครับ

อันนี้เห็นด้วย 

แต่ทางด่วนผม ไม่ค่อยเห็นด้วยสักเท่าไร ถ้าจะทำจริง ต้องเอาสถิติมาวัดปริมาณการใช้ทางด่วนในช่วงที่คุณเสนอมา ว่ามีสูงแค่ไหน อีกอย่าง คนออกไปทำงาน บ้างคนก็ไม่ได้ขึ้นทางด่วนเสมอไป ได้ประโยชน์จริงๆ ก็อาจจะหน้าเดิมๆ และคนไม่กี่กลุ่ม

อีกอย่าง คนปกติเฉลี่ยทั่วไป เข้างาน 8.00 - 9.00 นะ

จะมีใครไหม ออกจากบ้าน 5.30 น. เพื่อให้ทันทางด่วนรอบ 6.00 น 

จากนั้น เผลอๆ อาจจะใช้เวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมงถึงที่ทำงาน ถ้าทำงาน 8.00 น ก็รออีก 30 นาที

แต่ถ้าเข้างาน 9.00 น รออีกนานเลย ประเด็นนี้ผมว่าทำได้ยากกว่า จัดระเบียบลำบาก

แต่ประเด็นแท็กซี่ ผมเห็นด้วย และน่าจะรวมไปถึง รถไฟไฟ้า รถใต้ดิน รถเมลล์ไปเลย จูงใจให้คนออกมาใช้บริการสาธารณะมากยิ่งขึ้น แต่ก็ นะ ถ้าเล่นประเด็นนี้ แล้วไม่ควบคุมปริมาณแท็กซี่  แทกซี่เยอะเกิน ก็แย่อีก

ช่วงเวลาเร่งด่วนตอนเช้า จะบอกว่า แท็กซี่ก็หายากเหมือนกันนะ 

#71 โคนัน

โคนัน

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:37

ผมกดไลค์ให้ไม่ได้ เพราะใช้มือถือ
แต่เห็นด้วย ร้อยเปอร์เซ็นต์
โดยไม่ต้องบอกว่าเพราะอะไร
เพราะคุณบอกไว้หมดแล้ว
เป็นวิธีที่ดีและน่าจะช่วยได้ส่วนนึง
รวมกับวิธีอื่น เช่นเรื้องที่คุณโพสต์ไว้ในเฟส
ผมเชียร์ครับ

ส่วนวิธีที่คุณธันวาว่าไว้ในเฟสจะเป็นอะไร
ให้เจ้าของเค้าอธิบายเองนะครับ :)

....................

ขอบคุณมากครับคุณโทนี่

อีกแนวทางที่ผมโพสในเฟสเมื่อวันก่อน ตามนี้ครับ...

ถ้าใบเสร็จค่าแท็กซี่ รถไฟฟ้า รถประจำทาง สามารถนำมาลดหย่อนภาษีเงินได้ๆ

คนจะยอมจอดรถไว้บ้าน แล้วใช้ระบบขนส่งสาธารณะมากขึ้นมั้ยครับ

เช่น ค่ารถไฟฟ้าไปกลับวันละ 100 ต่อแท็กซี่จนถึงบ้านอีกวันละ 100 รวม 200 บาท/วัน

เดือนนึงทำงาน 22 วัน ก็ 200x22 = 4,400 บาท / เดือน

ถ้าให้นำมาลดหย่อนภาษีได้สักครึ่งหนึ่งคือ 2,200 บาท ปีนึงก็ 26,400 บาท

จำนวนรถยนต์ในกรุงเทพ เค้าประมาณการว่ามีประมาณ 4 ล้านคัน เอาแค่ 1 ใน 4 ก็พอ คือ 1 ล้านคัน

26,400 x 1,000,000 = 26,400,000,000 ล้านบาท

ใช้เงินสองหมื่นกว่าล้าน เพื่อลดจำนวนรถยนต์ที่วิ่งลงได้ 1 ใน 4

รถจะติดน้อยลงมั้ยครับ

อันนี้เห็นด้วย 

แต่ทางด่วนผม ไม่ค่อยเห็นด้วยสักเท่าไร ถ้าจะทำจริง ต้องเอาสถิติมาวัดปริมาณการใช้ทางด่วนในช่วงที่คุณเสนอมา ว่ามีสูงแค่ไหน อีกอย่าง คนออกไปทำงาน บ้างคนก็ไม่ได้ขึ้นทางด่วนเสมอไป ได้ประโยชน์จริงๆ ก็อาจจะหน้าเดิมๆ และคนไม่กี่กลุ่ม

อีกอย่าง คนปกติเฉลี่ยทั่วไป เข้างาน 8.00 - 9.00 นะ

จะมีใครไหม ออกจากบ้าน 5.30 น. เพื่อให้ทันทางด่วนรอบ 6.00 น 

จากนั้น เผลอๆ อาจจะใช้เวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมงถึงที่ทำงาน ถ้าทำงาน 8.00 น ก็รออีก 30 นาที

แต่ถ้าเข้างาน 9.00 น รออีกนานเลย ประเด็นนี้ผมว่าทำได้ยากกว่า จัดระเบียบลำบาก

แต่ประเด็นแท็กซี่ ผมเห็นด้วย และน่าจะรวมไปถึง รถไฟไฟ้า รถใต้ดิน รถเมลล์ไปเลย จูงใจให้คนออกมาใช้บริการสาธารณะมากยิ่งขึ้น แต่ก็ นะ ถ้าเล่นประเด็นนี้ แล้วไม่ควบคุมปริมาณแท็กซี่  แทกซี่เยอะเกิน ก็แย่อีก

ช่วงเวลาเร่งด่วนตอนเช้า จะบอกว่า แท็กซี่ก็หายากเหมือนกันนะ 

ถ้าจะเสนออีก จากที่เคยอยู่ต่างประเทศ

1. ที่ต่างประเทศมีพนักงานค่อยเก็บสถิติ ปริมาณการใช้งาน รถเมลล์ รถราง รถใต้ดิน แต่ละสาย ช่วงเวลาไหน คนใช้มากน้อยแค่ไหน

ถ้าเอามาเทียบ ก็เหมือนไฟฟ้า กับใต้ดินบ้านเรา ช่วงเช้าเที่ยวจะถี่หน่อย  เช่นเดียวกัน น่าจะเริ่มจากรถเมลล์

2. ยกระบบรถเมลล์ใหม่หมด ผมไม่เห็นด้วยกับเพลิงสะพัด ที่ทำช่วงการวิ่งแต่ละสายให้สั้นลง เพราะไม่ก่อให้เกิดประโยชน์อะไร คิดง่ายๆ วิ่งสั้น จุดพักรถก่อนออกวิ่งรอบใหม่ ก็มากขึ้น จะเอาพื้นที่ตรงไหน ช่วงไหน รถเมลล์วิ่งไปกลับ มีจุดกลับที่จุดกลับหรือเปล่า และก่อให้ปัญหารถติดเพิ่มขึ้นหรือเปล่า อีกอย่าง เสียเวลาเดินทางมากขึ้น ไม่สะดวกสำหรับผู้โดยสารแน่ๆ ถ้าจะต้องการนั่งไประยะทางไกล ไม่รู้ต่อกีเที่ยว และไม่เคยเห็นระบบวิ่งสั้นๆ แบบนี้ในต่างประเทศ

ถ้าจะทำ ควรรื้อระบบ รถเมลล์ วางสาย วางการเดินรถเมลล์ใหม่หมด ไม่ต้องกำหนดวิ่งสั้น วิ่งยาว หรือวิ่งระยะกลางๆ ถ้าเราทำสถิติ จากข้อที่ 1 จะเป็นตัวบอกเองพื้นที่ไหนมปริมาณการใช้งานรถเมลล์มาก ต่อการจราจรที่ติดขัดสายไหน วิ่งทับเส้นกัน เอาออก 

ทำจริงทำได้ แต่ใครจะเริ่มใครจะทำ แล้วจะให้ใครมานั่งวิจัย มีความรู้มาหน่อยแค่ไหน ที่ตางประเทศ มีสาขา Transport engineering ให้เรียนกัน ไม่แนใจตอนนี้ที่ไทยมีใครจบด้านนีมาบ้าง หรือถ้าไม่มี หาผู้เชี่ยวชาญใกล้เคียง เอา IT มาช่วย คำนวน น่าจะลดปัญหาได้เยอะที่เดียว 

Edited by โคนัน, 19 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 15:56.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน