Jump to content

- - - - -

วีรชน 16 ตุลา ที่เผาสถานที่ราชการ กับโจรเสื้อแดงที่เผาฯ เหมือนหรือต่างกันอย่างไร

• Please log in to reply
225 replies to this topic

#1 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 16:38

ใครจำเหตุการณ์ สมัย 16 ตุลาคม ได้บ้างไหม

สมัยนั้น มีคนติดอยุ่ในกองไฟ ที่วีรชนเผาด้วย

ตอนนั้นยังเด็กอยุ่ ได้เห็นวีรชนเอาศพมาสัการะพระเจ้าตากที่วงเวียนใหญ่ด้วย

เราไม่กล้าเขาไปดู กลัวมาก ดูภายนอกแล้วพวกนี้ไม่น่าใช่วีรชน

#2 เสรีไทไชโย

เสรีไทไชโย

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 16:43

เสื้อแดงไม่ใช่โจร และไม่ได้เผาครับ
เพื่อประชาชน รักประเทศชาติ ส่งเสริมพระศาสนา เทิดทูนพระมหากษัตริย์

เราคือ เสรีไทย

#3 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ไม่ทราบว่าคนอื่นจะเรียกว่าอะไร แต่ผมไม่เรียกคนเผาสถานที่ราชการ ทรัพย์สินสาธารณะว่า วีรชนจะได้มั้ย
จะรุ่นก่อน รุ่นหลัง ผมไม่เห็นด้วยกับพวกเผาบ้านเผาเมือง ถ้ามันคันนัก ควรจะเผาบ้านตัวเองประท้วง หรือ เผาตัวเองไปเลย ถ้าอยากดัง
ขอโทษนะ เห็นต่าง
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#4 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

เอ..ผมคนฝั่งธนบุรี..
ไม่ยักกะเคยเห็นหรือเคยได้ยินน๊ะ..

ทั้งสองเหตุการณ์ที่คุณเล่ามาน่ะ
ตอนนั้นคุณอายุเท่าไหร่ล่ะครับ..

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#5 สยาม

สยาม

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 16:56

เสื้อแดงไม่ใช่โจร และไม่ได้เผาครับ

สุนัขมันเผามั้งครับ เห็นศาลตัดสิน ครอบครัวนั่งร้องห่มร้องให้ คลิปช่วยกันขนยางช่วยกันเผาก็มีอยู่ยังจะหลอกตัวเอง

#6 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 23 March 2013 - 16:59

:lol: ไม่ใช่โจร... ขโมยหนังสือ แต่ขโมยอย่างอื่น

ไม่ได้เผา... ที่เดียว แต่เผาหลายที่

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#7 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

Posted 23 March 2013 - 17:02

:lol: ไม่ใช่โจร... ขโมยหนังสือ แต่ขโมยอย่างอื่น

ไม่ได้เผา... ที่เดียว แต่เผาหลายที่

ที่บอกเสื้อแดงเป็นโจร ขอหลักฐาน 

ที่บอกเสื้อแดงเผา ขอหลักฐาน  :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#8 HiddenMan

HiddenMan

Posted 23 March 2013 - 17:03

ที่บอกเสื้อแดงเป็นโจร ขอหลักฐาน 

ที่บอกเสื้อแดงเผา ขอหลักฐาน  :lol:  :lol:  :lol:

:lol: เขาบอกมา เพื่อนเล่าว่า ใครๆก็รู้...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#9 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 17:06

คุณสยามครับ อย่าสร้างความจงเกลียดจงชัง โดยการทำให้อีกฝ่ายไม่ใช่คนเลยครับ

ความสะใจของคุณ อาจทำให้คนไทยต้องฆ่ากันแบบในสามจังหวัดหรือแบบในเขมร ปากีสถาน หรืออิรักครับ

คนคิดต่างไม่ใช่สุนัขครับ ทุกคนเป้นคน

ฝากบอกเจ้าของเวปที่เป็น ปชป. ด้วยครับ

ว่าคุณกำลังทำให้เมืองไทย ใกล้สมัย 6 ตุลา 19 หรือใกล้เขมรสมัยพอลพต

เพื่อได้อำนาจ คุณจะทำให้ชาติล่มจม

Edited by สมพร, 23 March 2013 - 17:07.

#10 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 23 March 2013 - 17:09

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#11 HiddenMan

HiddenMan

Posted 23 March 2013 - 17:09

คุณสยามครับ อย่าสร้างความจงเกลียดจงชัง โดยการทำให้อีกฝ่ายไม่ใช่คนเลยครับ

ความสะใจของคุณ อาจทำให้คนไทยต้องฆ่ากันแบบในสามจังหวัดหรือแบบในเขมร ปากีสถาน หรืออิรักครับ

คนคิดต่างไม่ใช่สุนัขครับ ทุกคนเป้นคน
ผมว่าเขาด่าคนเผาเมือง ไม่ได้คนคิดต่าง

ฝากบอกเจ้าของเวปที่เป็น ปชป. ด้วยครับ

มีหลักฐานอะไรบอกว่าเจ้าของเว็บเป็น ปชป หรือแค่เพ้อเจ้อ

ว่าคุณกำลังทำให้เมืองไทย ใกล้สมัย 6 ตุลา 19 หรือใกล้เขมรสมัยพอลพต

เพื่อได้อำนาจ คุณจะทำให้ชาติล่มจม
สมพรมากกว่าที่จะทำให้ชาติล่มจม เพ้อเจ้อไปเรื่อย...

#12 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 17:11

ทุเรศ หัดเอาคำนี้ไปบอกไอ้สารเลวที่เชิญชวนน้ำมันคนละขวด มาเอาน้ำมันแล้วกรุงเทพเป็นทะเลเพลิงอย่างแน่นอน
กับ พวกคุณยึดอำนาจผมเผา เผาเลยครับพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง d#*-+-&%#@"'!&&3#

ก่อนว่าคนอื่นดูตัวเองก่อนดีมั้ย
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#13 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 17:13

เกลียดชิปหายไอ้อีพวกทำลายทรัพย์สินของทางราชการเนี่ย สัnดาน
สมน้ำหน้าเสือกโง่ไปเชื่อแกนนำ

#14 Redbuffalo010

Posted 23 March 2013 - 17:13

คอมมิวนิสต์ คืนชีพ  :o  :o  :o  โอ้ งานนี้สหายสมพร ลงมาเล่นด้วยตัวเอง :lol:  :lol:  :lol:

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด

#15 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 17:16

ไม่ทราบว่าคนอื่นจะเรียกว่าอะไร แต่ผมไม่เรียกคนเผาสถานที่ราชการ ทรัพย์สินสาธารณะว่า วีรชนจะได้มั้ย.....

ถูกต้องครับ  แต่ที่ไม่เข้าใจเลย คนทั้งประเทศคิดว่าเขาคือวีรชน ถนอมและประภาสคือทรราช

ผมถึงบอกว่า   ดูภายนอกแล้วพวกนี้ไม่น่าใช่วีรชน

.....

แต่เขาก็ไม่ใช่โจรครับ  เพื่องแต่เป็นกลุ่มคนที่เลือดเข้าตา เพราะเห็นเพื่อนโดนฆ่า และโดนล้างสมองว่าตัวเองโดนรังแกจากทรราชถนอม

อยากให้ทุกฝ่ายมีเมตตากับฝ่ายตรงข้ามครับ

ในหลวงทรงตรัสว่า ปัจจุบันนี้ มีแต่ความเมตตาเท่านั้น ที่จะทำให้ชาติอยู่รอด

.....

ตอนนี้ เรายอมให้อภัยกับโจรก่อการร้ายที่ฆ่าชาวบ้านในสามจังหวัด

แต่เราไม่ยอมให้อภัยเสื้อแดง หรือว่าสิ่งที่เสื้อแดงทำร้ายแรงกว่าพวกโจรที่ฆ่าครู ฆ่าชาวบ้าน

...

เจ้าของเวป ให้ผมห้ามพูดเรื่องสามจังหวัด 

ก็ไม่ทราบว่าทำไม

..

แต่ผมขอเตือน เจ้าของเวปครับ

คุณกำลังทำให้คนไทยเกลียดชังกันและกัน

ทำให้คนไทยฆ่ากัน

อำนาจที่ได้มาไม่คุ้มหรอกครับ

#16 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 23 March 2013 - 17:17

16 ตุลาคม

วันหวยออกนี่นา

ออกเลขอะไรล่ะ

เลขทะเบียนรถนายกฯอีกป่าว

:lol:  :lol:  :lol: 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#17 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 23 March 2013 - 17:18

เคยได้ยินแต่ 14 ตุลาคม 2516

กับ 6 ตุลาคม 2519

We love fender.

#18 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

Posted 23 March 2013 - 17:19

เคยได้ยินแต่ 14 ตุลาคม 2516

กับ 6 ตุลาคม 2519

เป็นวันประวัติศาสตร์เฉพาะตัวของจขกท.เขาคนเดรียวเท่านั้น

:lol:  :lol:  :lol: 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#19 Redbuffalo010

Posted 23 March 2013 - 17:20

ไม่ทราบว่าคนอื่นจะเรียกว่าอะไร แต่ผมไม่เรียกคนเผาสถานที่ราชการ ทรัพย์สินสาธารณะว่า วีรชนจะได้มั้ย.....

ถูกต้องครับ  แต่ที่ไม่เข้าใจเลย คนทั้งประเทศคิดว่าเขาคือวีรชน ถนอมและประภาสคือทรราช

ผมถึงบอกว่า   ดูภายนอกแล้วพวกนี้ไม่น่าใช่วีรชน

.....

แต่เขาก็ไม่ใช่โจรครับ  เพื่องแต่เป็นกลุ่มคนที่เลือดเข้าตา เพราะเห็นเพื่อนโดนฆ่า และโดนล้างสมองว่าตัวเองโดนรังแกจากทรราชถนอม

อยากให้ทุกฝ่ายมีเมตตากับฝ่ายตรงข้ามครับ

ในหลวงทรงตรัสว่า ปัจจุบันนี้ มีแต่ความเมตตาเท่านั้น ที่จะทำให้ชาติอยู่รอด

.....

ตอนนี้ เรายอมให้อภัยกับโจรก่อการร้ายที่ฆ่าชาวบ้านในสามจังหวัด

แต่เราไม่ยอมให้อภัยเสื้อแดง หรือว่าสิ่งที่เสื้อแดงทำร้ายแรงกว่าพวกโจรที่ฆ่าครู ฆ่าชาวบ้าน

...

เจ้าของเวป ให้ผมห้ามพูดเรื่องสามจังหวัด 

ก็ไม่ทราบว่าทำไม

..

แต่ผมขอเตือน เจ้าของเวปครับ

คุณกำลังทำให้คนไทยเกลียดชังกันและกัน

ทำให้คนไทยฆ่ากัน

อำนาจที่ได้มาไม่คุ้มหรอกครับ

สหายสมพร รุ่น"ถังแดง"แหงมเลย เก่งนะรอดมาได้จนทุกวันนี้

#20 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 17:28

ไม่ใช่ครับ ตอนนั้นผมยังเด้กมาก

อยู่ประถมครับ

แต่จำได้

...

ถูกแล้วครับ 6 ตุลา ไม่ใช่ 16 ตุลา

ขอโทษครับ

ชอบพูดผิด พูดถูก แบบยิงลักษณ์

แล้วก็แปลกครับ

บรรพบุรุษ เป็นฮากกา เหมือนกัน

#21 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 17:33

คอมมิวนิสต์ คืนชีพ   :o   :o   :o  โอ้ งานนี้สหายสมพร ลงมาเล่นด้วยตัวเอง......

เข้าใจผิดแล้วครับ  

สมัยนั้น มีแต่นักเรียนเห็นด้วยกับคอม

แต่ผมไม่เห็นด้วยเลย กับปรัชญาของคอมฯ

ตั้งแต่สมัยอยู่สวนฯ

สมันนั้นรุนแรงมาก ถ้าจำไม่ผิด ในการหาเสียงประธานนักเรียน

คุณอะไรจำไม่ได้ นามสกุลปรกติ ขึ้นไปพูดบนเวที โดนนักเรียนด้วยกันต่อยปากแตกเลย

ห้องเดียวกันตีกัน เรื่องซ้ายขวา

#22 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 23 March 2013 - 17:38

6 ตุลาคม 2519 เผาสถานที่ราชการที่ไหนบ้าง ?

We love fender.

#23 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 23 March 2013 - 17:41

ใครเป็นเจ้าของเวปนี้เหรอคะ

ถ้าคุณมั่นใจว่า ปชป เป็นเจ้าของ ก็บอกมาเถอะค่ะ

ดิฉันก็อ่านข่าวอยู่ที่นี่ตั้งนาน เพิ่งรู้ว่าเป็นเวปของ ปชป

ถ้าไม่บอก นี่ หมา เลยค่ะ 

#24 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 17:41

ก็ขอให้คนที่มีแต่ความเกลียจชัง

คิดถึงดำรัสของพระเจ้าอยู่หัวว่า

มีแต่ความเมตตา ที่จะทำให้ประเทศชาติรอดพ้น

.....

สมัย 16 ตุลา ก็มีการเผาบ้านเมือง เผาเสร็จชนะ แล้วก้เรียกฝ่ายนี้ว่าวีรชน

ก่อนไทยเราเผาบ้านเมือง

ในอังกฤษก็มีการเผาบ้านเมือง

ในฝรั่งเศส ก็มีการเผา

ก่อนหน้าไม่นานด้วย

หนักกว่าในไทยด้วย

อภิสิทธิ์ คงศึกษามาดีแล้ว

มีแต่ในไทยครับ

ที่แค้นคนเผา เพราะเลือดเข้าตาที่เพื่อนโดนฆ่า

แค้นมากกว่าแค้นโจร ที่ฆ่าครู

อย่าสร้างความเกลียจชังกันเลยครับ

ทีเมตตาต่อกัน ดังดำรัสของในหลวงดีกว่าครับ

#25 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 17:45

555 
ตลกดี ยกย่องการเผาสถานที่ราชการ 

แต่การกระทำมันแตกต่างกันระหว่าง 6 ตุลา กับ เสื้อแดงเผาเมืองแน่นอน

เสื้อแดงเผาเมืองเพื่อคนๆ เดี่ยว ซึ่งเป็นนักโทษซะด้วย

#26 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

Posted 23 March 2013 - 17:46

ให้ มันเป็นสีชมพู 5555555555555555+

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#27 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 17:46

เฮ้ออ "วีรชน" อีกล่ะ

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#28 ppneer

ppneer

เมพ

Posted 23 March 2013 - 17:48

ตูอยากให้เป็นนั้น ตัดคอให้หมด จะได้ฆ่ากันทั้งประเทศ

ขนาดไอ้แม้วมันยังสั่งให้ชายชุดดำ ฆ่าคนไทยแล้วจะไปคิดอะไรมาก

หรือ จขกท.ไม่คิดว่าไอ้แม้วมันเป็นคนสั่งฆ่าคนไทย ปี53

มันเป็นคนออกเงินในการประท้วง ก็เท่ากับมันเป็นคนสั่งการทั้งหมด

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#29 Moon

Moon

เมพ

Posted 23 March 2013 - 17:49

เฮ้ย ... เหมือนกำลังรับสารภาพว่า

พี่น้องเสื้อแดงของผมเป็นคนเผาสถานที่ต่างๆ

เหมือนกับช่วง 16 ตุลา เหรอ

เฮ้ยยยยยยยย

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#30 lazylemon

lazylemon

สมาชิกขั้นสูง

Posted 23 March 2013 - 17:55

ชุดความคิดเดิม แต่มาแนวใหม่ กำลังอยู่ในความนิยม อยากเห็นรูปประกอบน่ะ ถ้าไม่มีแนะนำให้ไปขอคนเมื่อวานที่เอารูปจากเหตุการณ์ตอนนั้นมาลงหน่อย น่าจะรู้จักกัน หรือถ้าจะบอกว่าไม่รู้จักกัน ก็น่าทำความรู้จักกันนะ คงถูกคอกันดี
เพราะสนใจเหตุการณ์บ้านเมืองยุคเดียวกัน รูปที่มอดเก็บไปเมื่อวานยังควานหามาได้  รูปเผาคงจะหาได้ในชุดเดียวกัน อ้อ...แล้วข้อมูลที่ได้เนียเขามั่วมาให้หรือเปล่า เหตุเกิดจากที่ใน ม.ธ.  ฝั่งพระนคร  รูปเมื่อวานก็สนามหลวง
ถึงแค่ราชดำเนิน รูปน.ศ.เกษตร (ที่เคยเข้ามาเป็น รมต) ที่เรียกว่าไอ้ก้านยาว ถือไม้สู้กับทหาร ก็ประมาณสะพานมัฆวาน (ถ้าจำไม่ผิด เพราะมันนานแล้ว) ไม่เคยรู้เลยว่าข้ามไปถึงฝั่งธน (ลืมไป ต้องมีพระเจ้าตากฯ มาประกอบด้วยตามบบท)
แปลกนะ ที่คนที่อยู่ในเหตุการณ์ตอนนั้นจะไม่ค่อยพูดถึง เพราะทุกคนอยากลืม  แต่กลับมีบางพวก ที่ไม่ได้อยู่ในตอนนั้น กลับอยากเอามาพูดซ้ำซาก  จะเอาไปทำวิทยานิพนธ์ ด้านประวัติศาสตร์ ส่ง นายสมศักดิ์ เจียมเหรอ   คนชื่อสมพรในกระทู้นี้มีคนเดียวป่าว ตอนแรกบอกว่าเรียนอยู่ชั้นประถม ชั้นไหน   อ้าวกลายเป็นอยู่สวนไปแล้ว อ๋อ  คงหมายถึง รร. อนุบาลสวนอ้อย  ใช่ไหม เพราะถ้าเป็น อีกสวน น่ะเขามีแต่มัธยม

เห็นด้วยว่าคนคิดต่างไม่ใช่สุนัข  แต่สุนัขก็คิดไม่เหมือนคนนะ 

ช่วยระบุหน่อยใครคือคนที่กำลังทำให้บ้านเมือง แตกแยกกัน  (แต่พอรู้จากข่าววงใน) ไปยืนที่หน้ากระจกสิ คุณว่าหน้าพวกคนทำร้ายชาตินี้คุ้นๆไหม

หิวน้ำแระ อ่านเรื่องของคุณแล้งวมันฝืดคอน่ะ

#31 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 17:56

เสื้อแดงเขาก็ยอมรับนิครับ ว่าหลายจุดเขาเผา (ยกเว้นในกรุงเทพ ที่เขาไม่ยอมรับ และเรื่องที่เอาคำพูดแกนนำมาตัดต่อ ทำเป้นว่าแกนนำยุยง เขาก็ไม่ยอมรับ)

คือพวกนี้โกรธแค้นที่ทหารฆ่าประชาชน เลยเลือดเข้าตาย

ทหารฆ่าประชาชน ประชาชนแค้น เลยเผาสถานที่ราชการ

ไม่ต่างจากอังกฤษ หรือฝรั่งเศส หรือสมัย 16 ตุลา

#32 pinkpanda

pinkpanda

Posted 23 March 2013 - 18:01

สรุปนี่ แดง เผาบ้านเผาเมืองเหรอคะ ไหนตอแหล บอกว่าไม่ได้เผาอ่ะ จขกท 

#33 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 23 March 2013 - 18:03

ขอความหมายของคำว่าโจร ครับ ^^ กับคำว่าเผาครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#34 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 23 March 2013 - 18:05

ใครจำเหตุการณ์ สมัย 16 ตุลาคม ได้บ้างไหม

สมัยนั้น มีคนติดอยุ่ในกองไฟ ที่วีรชนเผาด้วย

ตอนนั้นยังเด็กอยุ่ ได้เห็นวีรชนเอาศพมาสัการะพระเจ้าตากที่วงเวียนใหญ่ด้วย

เราไม่กล้าเขาไปดู กลัวมาก ดูภายนอกแล้วพวกนี้ไม่น่าใช่วีรชน

ใครคือวีรชนครับ คุณให้ความหมายอย่างไร 

เฮ้อ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#35 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 23 March 2013 - 18:06

อันนี้ผมว่าพี่ก็ว่าเกินไปครับ

คิดต่างก็ไม่ได้ผิด แต่การกระทำของผู้คิดต่างนั้นเป็นปัญหามากกว่าครับ

#36 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 18:11

ตอน 14 ตุลา อยู่ประถม

ตอน 6 ตุลา อยู่สวนกุหลาบ

เดินข้ามสะพานสฃพุทธ ไปเรียนหนังสือ

บ้านอยุ่วงเวียนใหญ่ เขานำศพมาจากราชดำเนิน

(แต่บางคนบอกว่าศพปลอม)

เราไม่ได้ไปดู เห็นแต่โลงไกลไกล

ที่เผาคือ 14 ตุลา เผากองสลาก และกรมประชาสัมพันธ์

ที่ ที่โดนเผา ถ้าเข้าใจไม่ผิด(ไม่ยืนยัน) ตอนนี้ที่หนึ่ง ได้กลายเป้นอนุสาวรีซีรชน สี่แยกคอกวัว(ไม่ใช่ให้คนยที่เผานะครับ ให้คนที่ตาย)

#37 pinkpanda

pinkpanda

Posted 23 March 2013 - 18:13

ดีแล้ว ที่ไม่เกิด รุ่นเดียวกัน 

๕๕๕ 

#38 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 18:14

คิดต่างก็ไม่ได้ผิด แต่การกระทำของผู้คิดต่างนั้นเป็นปัญหามากกว่าครับ...

ผมถามว่า ทำไมเราให้อภัยโจรที่ฆ่าครุ ฆ่าชาวบ้านในสามจังหวัดได้

แต่เราไม่ยอมให้อภัยเสื้อแดง

....

ในหลวงทรงตรัสว่า มีแต่ความเมตตาเท่านั้น ที่จะทำให้ชาติรอดพ้น

....

แล้วที่เขาเผา ก็ไม่ต่างจากที่เกิดในอังกฤษ ฝรั่งเศส หรือสมัย 14 ตุลา เลย

แล้วอีกอย่าง หลายคนแค่เป็นคนไปมุงดูครับ

#39 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 18:19

ตอนถ่ายทอดโทรทัศน์(ดูจากหนังสือที่หลัง)

เห็นลุงที่ตาย อยู่บนตึก

นักศึกษาวีรชนที่เผา

พยายามบอกให้ลุงลงมา

แต่ลุงเข้าใจผิด

คิดว่านักศึกษาจะเข้ามาฆ่า เลยหนีขึ้นไป

สุดท้ายเลยตายในกองเพลิง

...

ส่วนมากที่ตาย ก้เพราะเข้าใจผิด

ไม่มีทหารตั้งใจห่าประชาชนครับ

แต่ที่ต้องฆ่า ก้เพราะเข้าใจผิด

Edited by สมพร, 23 March 2013 - 18:20.

#40 lazylemon

lazylemon

สมาชิกขั้นสูง

Posted 23 March 2013 - 18:23

ขี้คุยอ้ะ อยู่สวนกุหลาบ  หรือคุณคือ สมศักดิ์ เจียม  แต่ถ้าไม่ใช่ ก็เฮ้อ...  เด็กสวนตัวจริง รีบมาแก้ภาพพจน์ให้โรงเรียนคุณ ด่วนเลยนะ รับไม่ได้

#41 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 18:25

ในโรงเรียนสมัยนั้น ลูกคนรวยคนชั้นกลางค่อนข้างรวยเป้นคอม

ลูกคนจน คนชั้นกลางค่อนข้างจน เป้นฝ่ายขวา

มันแปลกมาก

..

ทุกอย่างอยุ่ที่การถูกล้างสมอง

ไม่ใช่เรื่องจริง

..

พวกเข้าป่า ออกมา เป้นนายทุนเกือบหมด

ตอนนี้ก็อยุ่ทั้งแดงและเหลือง

ฆ่ากันตาย

สุดท้ายก็ไมใ่มีอะไรเลย

Edited by สมพร, 23 March 2013 - 18:28.

#42 serialnu

serialnu

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 18:33

สมัยนั้นที่เผากรมประชาสัมพันธ์และกองสลาก เพราะนักศึกษาบอกว่ากรมประชาสัมพันธ์ รายงานข่าวบิดเบือนความจริง โดยกล่าวหาว่านักศึกษา เป็นผู้ก่อการร้าย ในกรมเองก็มีคนถูกเผาตายอยู่บนตึกด้วยนะครับ

#43 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 18:43

ครับไม่ใช่โจร เลยครับ

ผมเชื่อมากๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ใช่โจร

ศาลอาญาสั่งจำคุก 7 นปช. ฝ่าฝืน พรก.ฉุกเฉิน ช่วงการชุมนุม นปช. โดย 6 คน เจอคุก 6 เดือน ส่วนคนปล้นทรัพย์ในห้างเซ็นทรัลเวิลด์ เจอคุก 3 ปี 6 เดือน

เมื่อช่วงเช้าวันที่ 1 ธันวาคม ศาลอาญากรุงเทพใต้ ได้นัดอ่านคำพิพากษาคดีที่พนักงานอัยการเป็นโจทก์ยื่นฟ้อง นายพินิจ จันทร์ณรงค์ และพวกรวม 7 คน ในข้อหาร่วมกันปล้นทรัพย์ โดยมีและใช้อาวุธปืนร่วมกันตั้งแต่ 3 คนขึ้นไป, ขัดขวางเจ้าพนักงานในการปฏิบัติตามหน้าที่ โดยขู่เข็ญว่าจะใช้กำลังประทุษร้ายโดยมีและใช้อาวุธปืนร่วมกันตั้งแต่ 5 คนขึ้นไป, ฝ่าฝืนประกาศข้อกำหนดตามพระราชกำหนดการบริหารราชการในสถานการณ์ฉุกเฉิน ห้ามมิให้มีการชุมนุม หรือ มั่วสุม สืบเนื่องจากเหตุการณ์จลาจลเผาห้างเซ็นทรัลเวิลด์ในช่วงเดือนพฤษภาคม พ.ศ.2553 ที่ผ่านมา โดยจำเลยทั้งหมดให้การรับสารภาพ เฉพาะข้อหาฝ่าฝืน พ.ร.ก.ฉุกเฉิน

โดยจำเลยทั้ง 7 คนถูกจับกุมตัวได้ในวันที่ 19 พฤษภาคม พ.ศ.2553 หลังจากแกนนำกลุ่มแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ หรือ นปช. ประกาศสลายการชุมนุมในช่วงบ่าย และทั้งหมดถูกควบคุมตัวในเรือนจำ ไม่ได้รับการประกันตัวจนถึงปัจจุบัน โดยหนึ่งในจำนวนนี้เป็นผู้หญิง 

ทั้งนี้ ศาลพิเคราะห์พยานหลักฐานแล้วเห็นว่า แม้คดีนี้เจ้าหน้าที่จะสามารถจับกุมจำเลยทั้ง 7 คน ได้ในที่เกิดเหตุขณะก่อความวุ่นวาย แต่ก็ไม่ได้นำสืบว่าจำเลยทั้ง 7 คน เป็นผู้ใช้อาวุธปล้นทรัพย์ หรือต่อสู้ขัดขวางการทำงานของเจ้าหน้าที่ อีกทั้งยังไม่มีทรัพย์สินของกลางที่ยืนยันความผิดของจำเลย 

คงมีเพียงนายคมสันต์ สุดจันทร์ฮาม จำเลยที่ 3 ซึ่งถูกเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยประจำห้าง จับกุมพร้อมแบตเตอร์รี่ และโทรศัพท์มือถือ ที่ขโมยมาจากร้านค้าภายในห้าง ดังนั้น พยานหลักฐานของโจทก์ไม่มีน้ำหนักให้เชื่อว่าจำเลยที่เหลือ กระทำความผิดฐานปล้นทรัพย์ และใช้อาวุธต่อสู้เจ้าพนักงาน แม้จะสามารถตรวจยึดกระสุนปืนเอ็ม 60 จำนวน 100 นัด ได้ภายในห้าง แต่ตำรวจก็ไม่มีหลักฐานยืนยันว่าอาวุธดังกล่าวเป็นของจำเลย จึงพิพากษาว่าจำเลยทั้ง 7 คน มีความผิดฐานฝ่าฝืนประกาศข้อกำหนดตาม พ.ร.ก.การบริหารราชการในสถานการณ์ฉุกเฉิน ลงโทษจำคุก 1 ปี แต่จำเลยให้การรับสารภาพ มีเหตุบรรเทาโทษ ลดโทษลงกึ่งหนึ่ง คงโทษจำคุก 6 เดือน

ส่วนนายคมสันต์ สุดจันทร์ฮาม จำเลยที่ 3 กระทำความผิดฐานลักทรัพย์ ลงโทษจำคุก 3 ปี รวมโทษทั้งหมด จำคุก 3 ปี 6 เดือน และให้คืนของกลางแก่ผู้เสียหาย ส่วนข้อหาอื่นให้ยกคำร้อง  

อย่างไรก็ตาม สำหรับนายพินิจนั้น ยังคงเป็นจำเลยในคดีเผาห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัลเวิลด์ ร่วมกับนายสายชล แพบัว ซึ่งจะมีการนัดสืบพยานกันต่อในปีหน้า ขณะที่ยังมีเยาวชนชายอายุ 17 ปี อีก 2 คน ที่ถูกฟ้องในคดีปล้นทรัพย์และเผาเซ็นทรัลเวิลด์เช่นกัน แต่แยกพิจารณาที่ศาลเยาวชนฯ และจะมีการนัดสืบพยานต่อในปีหน้าด้วย

http://hilight.kapook.com/view/65245

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#44 สยาม

สยาม

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 18:45

ที่ผม

เสื้อแดงเขาก็ยอมรับนิครับ ว่าหลายจุดเขาเผา (ยกเว้นในกรุงเทพ ที่เขาไม่ยอมรับ และเรื่องที่เอาคำพูดแกนนำมาตัดต่อ ทำเป้นว่าแกนนำยุยง เขาก็ไม่ยอมรับ)

คือพวกนี้โกรธแค้นที่ทหารฆ่าประชาชน เลยเลือดเข้าตาย

ทหารฆ่าประชาชน ประชาชนแค้น เลยเผาสถานที่ราชการ

ไม่ต่างจากอังกฤษ หรือฝรั่งเศส หรือสมัย 16 ตุลา

คุณสมพร เห็นที่ผมโพสไหม ผมโพสแบบนั้นเพราะยังมีคนชื่อ เสรีไทยไชโย ไม่ยอมรับความจริงอยู่ครับ ว่าเสื้อแดงไม่ใช่โจรไม่ได้เผา 

ทั้งที่ศาลตัดสินชัดเจนไปหลายคดี ก็ยังมีคนกล้าโกหกอยู่แบบนี้

และผมก็ว่าคนเผานะครับ ไม่ได้ว่าคนคิดต่าง อย่าตัดต่อคำพูดผมสิครับ

ที่คุณบอกว่า เสื้อแดงเขายอมรับว่าหลายจุดเขาเผา นี่ยอมรับเมื่อไร ตอนไหนครับ ผมยังไม่เคยได้ยินแกนนำเสื้อแดงหรือคนในรัฐบาลยอมรับเลย

Edited by สยาม, 23 March 2013 - 19:29.

#45 pream

pream

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 19:12

นายสมพร ที่นายยกเอาเดือนตุลา มาเพื่ออะไรหรือครับ ตอบให้ชัดๆทีสิครับ

#46 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 19:15

ลองไปถามความเห็นสิงห์สนามหลวงดูครับ

หรือถามเสื้อแดงคนอื่นดู

ทำไมถึงอ่านเจอ

ประมาณว่า ฆ่าแล้วเผา

ประมาณว่าเขาไม่ยอมรับในกรุงเทพ แต่ในต่างจังหวัดเขายอมรับ แบบสงวนท่าทีครับ

...

คนคือความขัดแย้งครับ

แต่ไม่ควรเอาเป็นเอาตายกับความขัดแย้งนั้น

..

ถ้า ปชป. ชนะเด้ดขาด   ปชป. ก้ต้องขัดแย้งกันเอง

...

ไม่ทราบว่าจะเข้าใจที่สื่อหรือไม่ครับ

...

#47 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 19:22

นายสมพร ที่นายยกเอาเดือนตุลา มาเพื่ออะไรหรือครับ ตอบให้ชัดๆทีสิครับ...

ยกมาเพื่อจะสื่อว่า ฝ่ายผู้ชนะที่เรียกว่าวีรชน 14 ตุลาคม ก็เผาบ้านเผาเมือง

เราไม่ควรนำประเด็นเผาบ้านเผาเมือง 

มาทำให้เรา ยกเลิกเมตตาธรรมในจิตใจของเรา

...

เรายอมให้อภัยโจรที่ฆ่าครู ฆ่าชาวบ้าน

ทหารฝากบอกไปกับน้องชายโจรที่ฆ่าครูจูหลิง

บอกหให้มามอบตัว เพื่อเข้าอบรมวิวัฒนพลเมือง 

เพื่อเข้าสู้กระบวนการปรองดอง

แต่เราไม่ยอมให้อภัยคนที่เผาบ้านเผาเมือง

ทั้งทั้ง สิ่งที่เขาทำก็ไม่ต่างจากวีรชน 14 ตุลาคมเลย

คุณพอรู้รายละเอียดไหมครับ

เหตุการณืสมัยนั้น

ผมจะขอบอกเลยว่า สิ่งที่วีรชนทำ  ยิ่งกว่าพวก นปช. ทำครับ

ตอนนั้นรัฐยอมหมดแล้ว

แกนนำก็ยอมสลายตัวแล้ว

แต่พวกก็จลาจล 

แกนนำออกมาด่าพวกประท้วง พวกเดียวกันออกโทรทัศน์เลยครับ

ด่าบอกว่ารัฐยอมหมดแล้ว ทำไมถึงไม่เลิก

ด่าอยุ่แค่ครึ่งวัน 

ทรราชหนีออกนอกประเทศ

แกนนำกลับตัว 360 องศา

คนเผาบ้านกลายเป็นวีรชน

...

อย่าเข้าใจผิดว่าผมเกลียดวีรชนนะครับ

เพียงจะสื่อจะ ตึกที่ดดนเผา 

คุ้มกับการที่ทรราชต้องออกนอกประเทศครับ

Edited by สมพร, 23 March 2013 - 19:24.

#48 pop2518

pop2518

ขาประจำ

Posted 23 March 2013 - 19:22

แล้วไง คือ ประเด็นคุณสมพรคือ ปล่อยๆ คนเผาไปเถอะ เขาแค่เลือดเข้าตา เขาก็ไม่ต่างอะไรกับวีรชน ว่าอย่างนั้นเถอะ ใช่มั้ย

ผมว่าต่าง

อย่างแรกเลย 

สมัยนั้นที่เผา คนชุมนุมเขามี กลุ่มคนติดอาวุธ มั้ย (เสื้อดำเสื้อแดงก็ไม่รู้ล่ะ)

สมัยนั้นที่เผา รัฐบาลที่เข้ามาปราบ ใจเย็นขนาดรัฐบาล อภิสิทธ์ มั้ย แบบว่า รอจนถนนจะเป็นอัมพาตทั้งจังหวด มีคนไปชุมนุมจะเผาศาลากลาง ยึดรถทหาร ฯลฯ

ส่วนตัวผมคิดแบบนี้

ถ้า นปช ชุมนุมอย่างสงบ ไม่มีเสธแดง ไม่มีชายชุดดำ ไม่มีกองกำลัง แล้วโดนตำรวจ หรือ ทหาร บุกไปจับ บุกไปยิง

แล้วเกิดจราจล เกิดการป้องกันตัว โมโห เผาสถานที่ราชการ ถ้าแบบนี้ ผมจะช่วยไล่อภิสิทธ์ ตั้งแต่นาทีแรกเลยขอบอก

แต่ถามหน่อย จราจลเกิดใน กทม แล้ว ใจ ตจว มันเผาศาลากลางทำไม นี่แหละ ทำไมถึงต่าง และไม่สามารถเรียกได้ว่าวีรชน

การหันหน้าเข้าหากันนั้นดี แต่จะหันหน้าได้ อย่างแรกคือ ต้องยอมรับซะก่อนว่าทำอะไรไป แล้วต้องพิจารณาตัวเองด้วยว่า ผิดมั้ย ผิดยังไง แล้วจะทำอะไรชดใช้ในความผิด จะทำความดีอะไร

หากจะมามัวตะแบงแต่ว่า กูไม่ผิด กูไม่ผิด

มันไม่มีวันหันหน้าหากันได้

และโดยเฉพาะ รัฐลบาล นี้ จะออกแต่ กม นิรโทษๆ แจกเงินๆ ให้แก่คนกลุ่มนี้ ย่อมมีอีกกลุ่มหนึ่งที่รับไม่ได้เป็นปกติ เพราะฉะนั้น อยากให้ผมหันหน้าเข้าหากันเหรอคับ ได้ ยอมรับยังอ่ะ ว่าทำผิด

#49 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 19:25

อยากบอกเวป ปชป. ว่าอำนาจจากการสร้างความจงเกลียดจงชัง

จะทำลายประเทศ ทำให้ประเทศเป็นแบบเขมร หรืออิรัก

#50 สมพร

สมพร

ขาประจำ

• Banned

Posted 23 March 2013 - 19:35

สมัยนั้นที่เผา คนชุมนุมเขามี กลุ่มคนติดอาวุธ มั้ย .....

คุณคงไม่ได้ดู ตอนที่แกนนำนักศึกษาออกมาด่าพวกจลาจล ด่าสุรชัย แซ่ด่าน

หรือตอนที่ทหารเอาอาวุธนักศึกษามาแสดง....

ถ้าทรราชถนอมชนะ มีหรือที่พวกจลาจลจะไม่มีอาวุธ  มีหรือที่พวกจลาจลจะไม่เป็นคอมฯ

...

ลองเปรียบเทียบตอน 6 ตุลา 19 สิครับ

ทหารพบอาวุธ ในธรรมสาสตร์เพียบเลย

คนโดนฆ่า ต้องมีอาวุธ

ถ้าไม่มีทหารจะฆ่าได้อย่างไร

คนไทยด้วยกัน

...

จิตวิทยาการฆ่า ที่ดีที่สุด คือการแสดงออกว่าเป้นการป้องกันตัวเอง

Edited by สมพร, 23 March 2013 - 19:45.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users