Jump to content

- - - - -

จริงหรือปล่าว ค่ะ ปชป ..ไม่มีคนเลว..

• Please log in to reply
134 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 chai90

chai90

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:55

ไม่มีคนเลวครับ

มีแต่คนชั่ว

I agree 555

#52 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 18:56

มีแต่คนชั่ว

I agree 555

^^ ใช่ครับ ด่าตัวพรรคตัวเองกันทำไมครับ ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#53 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:04

มีแต่คนชั่ว

I agree 555

^^ ใช่ครับ ด่าตัวพรรคตัวเองกันทำไมครับ ^^

มันลืมส่องกระจกดูตัวมันเองครับ กระจกจะบอกความจริง  :lol:

Edited by Bookmarks, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:05.

#54 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 19:09

นายจุติ ไกรฤกษ์ กรรมการบริหารพรรค ลุกขึ้นชี้แจงว่า อยากให้สาขาพรรค ประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนดูรายการของสถานีโทรทัศน์ผ่านดาวเทียมบลูสกาย เพื่อจะได้รับทราบข่าวสารในทางเดียวกัน และอยากให้สาขาพรรคจัดทำกลุ่มแฟนคลับด้วย เพราะขณะนี้สมาชิกหลายคนไม่กล้าเปิดตัวว่า เป็นสมาชิกของพรรคประชาธิปัตย์ ซึ่งสาขาพรรคสามารถขยายสมาชิกพรรคได้ ด้วยการส่งข่าวสารผ่านทางอิเล็คทรอนิสก์หรืออีเมล หากแต่ละสาขาสามารถหาสมาชิกได้ 500 อีเมล ก็จะทำให้มีเครือข่ายกระจายข้อมูลมากขึ้น

นี่คนดีค่ะ วิธีของคนดี เหมือนขายตรงเลยค่ะ

^^ ใครเป็นคนดีครับ แล้ววิธีขาตรง ก็ไม่ผิดครับ เป็นวิธีทางการตลาดชนิดหนึ่ง ^^

ยังไงต่อครับ

ยอมรับ วิธี การตลาดกับการเมืองแล้วหรือค่ะ :) 

วิธีขายตรง ก็ไม่ผิดครับ เป็นวิธีทางการตลาดชนิดหนึ่ง อันนี้ผมพูดถึงการเมืองหรือเปล่าครับ

เอาใหม่นะค่ะ เอาใจช่วย

เช่นกันครับ ^^

คนประชาสัมพันธ์ ก็ต้องหาทางเข้าถึงชาวบ้าน

คำว่าขายตรง นี่ขายนโยบายที่เป็นไปได้ และไม่ทำลายเศรษฐกิจของประเทศไงคะ

เพราะอีกฝ่ายการตลาดเก่งมากที่สุด

พูดอย่างทำอย่างคนยังเชื่อเลย จนวันนี้

ก็อย่างว่า ต้องปรับตัว บ้าง โลกสมัยนี้ตองการข้อมูลค่ะ

ไม่เก่งเหมือนเพื่อไทยเท่าไหร่ แต่จะพยายามทำไปเรื่อยๆ

#55 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 20:12

ประชาธิปัตย์ไม่ใช่แหล่งรวมคนดีทั้งหมดแต่ถ้าวัดกับอีกพรรคดีขึ้นเยอะเลย

ไปตอบแบบนี้ มันเข้า ทาง เดี๋ยวมันจะบอกว่า ยอมรับแล้วใช่ไหมว่าเลว แล้วจะถามต่อ มีใครบ้าง แล้วจะถามต่อ จะจัดการยังไง แล้วจะถามต่อ ทำแบบนั้นแล้วจะเหลือคนดีใช่ไหม แล้วจะไปจบที่ ทำยังไงก็แพ้มัน

เรื่องจริงก็คือเรื่องจริงครับ เขาต้องการคำตอบแบบนี้อยู่แล้ว...

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#56 บันทึกกรรม

บันทึกกรรม

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:22

ประชาธิปัตย์ไม่ใช่แหล่งรวมคนดีทั้งหมดแต่ถ้าวัดกับอีกพรรคดีขึ้นเยอะเลย

ไปตอบแบบนี้ มันเข้า ทาง เดี๋ยวมันจะบอกว่า ยอมรับแล้วใช่ไหมว่าเลว แล้วจะถามต่อ มีใครบ้าง แล้วจะถามต่อ จะจัดการยังไง แล้วจะถามต่อ ทำแบบนั้นแล้วจะเหลือคนดีใช่ไหม แล้วจะไปจบที่ ทำยังไงก็แพ้มัน

เรื่องจริงก็คือเรื่องจริงครับ เขาต้องการคำตอบแบบนี้อยู่แล้ว...

ใช่ค่ะ เรื่องจริง คือความจริง ใครที่เรามองว่า เขาเป็นคนไม่ดี เราจะไม่ยอมฟังเขา สิ่งนั้นแหละทำให้เราหากระจกส่องตัวเองไม่ได้ ขอบคุณค่ะ :) 

#57 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:32

ใช่ค่ะ เรื่องจริง คือความจริง ใครที่เรามองว่า เขาเป็นคนไม่ดี เราจะไม่ยอมฟังเขา สิ่งนั้นแหละทำให้เราหากระจกส่องตัวเองไม่ได้ ขอบคุณค่ะ :)
หรือบันทึกกรรมไม่ถามต่อ สุดท้ายก็ถาม เดาผิดที่ไหน
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#58 บันทึกกรรม

บันทึกกรรม

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:37

หรือบันทึกกรรมไม่ถามต่อ สุดท้ายก็ถาม เดาผิดที่ไหน

ไม่เคยบอกนี่ค่ะ ใช่ค่ะ เมื่อในทุกที่ ก็มีคนไม่ดี ทำไมไม่หัดอยู่ร่วมกับเขาละค่ะ ...คุณว่าเขาเป็นวัวควาย โง่เง่า แต่คุณก็ต้องการเสียงจากเขา เพื่อให้คุณถึงจุดหมาย  ปชป อายุนานกว่าเพื่อไทยมาก แต่ทำไมไม่สามารถทำอะไรได้เป็นชิ้นเป็นอัน ละค่ะ....ทำสิค่ะ วันๆมีแต่ค้าน :) 

#59 ต้นกล้า

ต้นกล้า

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:44

สมาคมกลุ่มใหนบ้างไม่มีคนเลว นอกจาก พระอรหันต์ .... ปลงเฮอะครับ ...

#60 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:48

คิดถึง เจิมศักดิ์ ปิ่นสุวรรณ

ตอนสมัยที่ เอาพลังะรรม มาดีเบตกับปชป.

ตอนนั้นบอกว่า เจิมศักดิื เป้น ปชป. ไม่มีใครเชื่อ

....

เจิมศักดิ์ ปิ่นสุวรรณ เป็นใครรับ

ผมสนิทสนมกับตระกูลนี้พอสมควรครับ  นามสกุล ปิ่นสุวรรณ มีพี่เอลวิสเมืองไทย จีรศักดิ์ มีสมศักดิ์ มีวีรศักดิ์ (เพื่อนผม) แต่เท่าที่รู้ครอบครัวนี้ไม่มีคนชื่อ เจิมศักดิ์นะครับ

ส่วนเจิมศักดิ์  น่าจะเป็น "ปิ่นทอง" นะครับ

ไม่ทราบว่า คุณฉลาด หรือ ผมโง่ ครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#61 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:49

แล้วเราจะต้องฟังโจรพูด ว่าตัวเองเป็นคนดีหรือ ไม่ต้องส่องกระจกหรอก เพราะเห็นด้วยตาสองตา ว่าใครดีใครไม่ดี แ่ต่บางคนมองตัวเองยังมองไม่ออก แต่เที่ยวให้คนอื่นไปส่องกระจก  :blink:

#62 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:49

ที่ไหนล่ะ ไม่มีคนเลว 
ที่บ้านเจ้าของกระทู้อย่างนั้นหรือ  

อยากไปเยี่ยมสักครั้ง

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#63 ant

ant

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:51

รอบแรก ระฆังดัง ยอมรับแล้วค่ะ ว่า ไม่มีคนดีทั้งหมด :) 

คนไม่ดีในพรรค ปชป มีใครบ้างค่ะ ในความคิดคุณ

นางนี่กะแดะ....ถ้ายังแยกแยะความดีกับความชั่ว ความโง่กับความฉลาดไม่ออก

ก็ป่วยการจะสนทนาด้วย

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#64 บันทึกกรรม

บันทึกกรรม

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:52

ที่บ้านเจ้าของกระทู้อย่างนั้นหรือ  

:) มีสิค่ะ บ้านชั้นก็มี แต่ เราเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกัน ...เราหนีไม่ได้หรอกค่ะ.....ซึ่ง ปชป ไม่มีสิ่งนี้

#65 บันทึกกรรม

บันทึกกรรม

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:53

รอบแรก ระฆังดัง ยอมรับแล้วค่ะ ว่า ไม่มีคนดีทั้งหมด :) 

คนไม่ดีในพรรค ปชป มีใครบ้างค่ะ ในความคิดคุณ

นางนี่กะแดะ....ถ้ายังแยกแยะความดีกับความชั่ว ความโง่กับความฉลาดไม่ออก

เรียนรู้ที่จะยอมรับความจริงสิค่ะ มันเจ็บปวดมากหรือค่ะ :lol:

#66 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:53

ไม่เคยบอกนี่ค่ะ ใช่ค่ะ เมื่อในทุกที่ ก็มีคนไม่ดี ทำไมไม่หัดอยู่ร่วมกับเขาละค่ะ ...คุณว่าเขาเป็นวัวควาย โง่เง่า แต่คุณก็ต้องการเสียงจากเขา เพื่อให้คุณถึงจุดหมาย  ปชป อายุนานกว่าเพื่อไทยมาก แต่ทำไมไม่สามารถทำอะไรได้เป็นชิ้นเป็นอัน ละค่ะ....ทำสิค่ะ วันๆมีแต่ค้าน :) 

ก็ถ้าเค้าไม่ดีจริง พรรคคงไม่อยู่มาถึง 60 กว่าปีหรอก แต่บางพรรค ได้เป็นรัฐบาลก็จริง แต่ก็โดนยุบแล้วยุบอีก สาเหตุอะไรดูจากลายเซ็นต์ผม แปลกดีที่พูดแล้วไม่กระดากปากเลยเนอะ ตอนพรรคเพื่อไทยเป็นฝ่ายค้าน ก็ค้านยันเตทุกเรื่อง เดินออกจากสภาก็ทำบ่อยๆ อายบ้างเถอะ ยังไงความจริงมันก็ยังทิ่มแทงพวกคุณอยู่ดี

#67 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:55

สำนวนคุ้นๆนะ จขกท

อวตารมาจากร่างไหนคะ

ชาย หรือหญิง หรือเพศกำกวม???

ดูเหมือนคุณจะคุ้นชินกับคนในเวบนี้ด้วยนะคะ !!!

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#68 บันทึกกรรม

บันทึกกรรม

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:55

ก็ถ้าเค้าไม่ดีจริง พรรคคงไม่อยู่มาถึง 60 กว่าปีหรอก แต่บางพรรค ได้เป็นรัฐบาลก็จริง แต่ก็โดนยุบแล้วยุบอีก สาเหตุอะไรดูจากลายเซ็นต์ผม แปลกดีที่พูดแล้วไม่กระดากปากเลยเนอะ ตอนพรรคเพื่อไทยเป็นฝ่ายค้าน ก็ค้านยันเตทุกเรื่อง เดินออกจากสภาก็ทำบ่อยๆ อายบ้างเถอะ ยังไงความจริงมันก็ยังทิ่มแทงพวกคุณอยู่ดี

อยู่มาตั้ง 60 ปี แต่ทำให้คนรักได้ไม่เท่ากับคน 10 ปี อายเด็กมันนะค่ะ  :)

#69 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:56

มิน่าล่ะ เวลาเสื้อแดงทำผิด ถึงบอกว่าแดงเทียม... เพราะเวลาพวกดีก็เอาเข้าตัว พอพวกตัวเองชั่วก็ปัดให้คนอื่น

:) มีสิค่ะ บ้านชั้นก็มี แต่ เราเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกัน ...เราหนีไม่ได้หรอกค่ะ.....ซึ่ง ปชป ไม่มีสิ่งนี้

มิน่าล่ะ เวลาพวกคนอื่นทำดีก็จะเอาเข้าตัว พอพวกตัวเองทำชั่ว...***ปัดเป็นแดงเทียม หุๆ ตอแหลหน้าเป็นจริงๆ

Edited by ทัชชี่, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:57.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#70 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:57

ยังไม่เห็น ปชป มีใครเลวเลยนะ เห็นแต่ เพื่อไทย เลวยกฝูงเลย ขี้ข้าโจรโกงชาติ มันจะดีได้ยังไง

#71 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:59

อยู่มาตั้ง 60 ปี แต่ทำให้คนรักได้ไม่เท่ากับคน 10 ปี อายเด็กมันนะค่ะ  :)

เหอๆ ไม่คิดบ้างหรือว่า คนมันเลวลงมีจำนวนเยอะขึ้น เลยชอบพรรคเลวๆ อย่างเพื่อไทย  :D

#72 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:00

มีแต่คนโง่ที่หนี แต่คนฉลาดต้องควบคุมคนเลวไม่ให้มีอำนาจ

แต่ยุคนี้มันกลับกัน แม้คนมันจะเลวแต่ 15.7 ล้านเสียงเห็นว่าดี

ก็เลยมอบอำนาจให้เขา เมื่อเขามีอำนาจ คิดหรือว่าคนเลวจะใช้งานคนดี

หากไปขัดประโยชน์ของเขา ก็เลยเป็น คนชั่วสนับสนุนคนชั่วขึ้นมาปกครอง

เพื่อสานประโยชน์ซึ่งกันและกัน

We love fender.

#73 ทัชชี่

ทัชชี่

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:01

เห็นแต่พวกที่ไปจาก ปชป. นี่มีแต่เลวๆ ทั้งนั้น

ทักษิณ ก็คนหนึ่งที่ไปสมัครสมาชิกพรรค ปชป. แล้วทะลึ่งอยากจะเป็นเลขาพรรค พอกรรมการพรรคไปไม่เอาด้วยก็ออกจากพรรคซะอย่างงั้น

สมัคร

เฉลิม

วีระ มุสิกพงศ์

สมศักดิ์ โตฯ

ล้วนออกมาจาก ปชป.ทั้งนั้น เลวหรือเปล่าไม่อยากจะบรรยาย

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#74 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:03

ผมเห็นว่า ประชาธิปัตย์ ไม่ได้มีแต่คนดี

แต่น่าจะมีคนดีมาก คนดี คนกลางๆ คนเลว ครบครับ

เพียงแต่ว่า พรรคให้น้ำหนักกับฝ่ายไหนมากกว่ากัน

ด้วยการอ้างอิงหลักการ และชื่อเสียงที่มีมา

ผมเชื่อว่า พรรคน่าจะไม่เอียงเสียงส่วนใหญ่เข้าฝ่ายเลว

ผมว่า นั่นน่าจะเป็นประชาธิปไตยที่สุดแล้ว

เทียบกับพรรคที่ต้องอ้างอิงคำสั่งจากคนเพียงคนเดียว

และไม่รู้สึกรู้สมการการทำเลว ยินยอมรับกันได้

นั่นน่ากลัวกว่าครับ

เพราะบางหมู่เหล่าประชาชนคนเชียร์พรรคการเมือง

มักนำหลักการเหล่านั้นไปใช้ในชีวิตประจำวัน โดยปราศจากข้อบังคับเท่านักการเมืองด้วยซ้ำ

เราได้เห็นคนกลุ่มนึ่ง ที่ยอมรับกับการกระทำชั่ว

ที่รู้เห็นและร่วมปกปิด หรือแม้แต่ร่วมกระทำการชั่ว

เพียงเพราะเป็นคนในกลุ่มเดียวกัน หรือพวกกัน

นั่นล่ะครับ ที่น่ากลัว

และที่วันนี้ เราก็ได้เห็นกันแล้ว

ว่ามาบาคน ยอมับกับการกระทำชั่ว ไม่ปฏิิเสธ ไม่หันหนี ไม่แก้ไข

แต่เลือกจะยอมรับ และเชื่อมั่น

สิ่งที่ทำได้ในเวลานี้ ก็เพียงหาน้ำหนักให้ตัวเอง

ฉันไม่ได้คิดเลวเพียงคนเดียว

ฉันไม่ได้เชื่อมั่นและเคารพบูชาคนเลวเพียงคนเดียว

...แกก็เป็นนะ 

น่าสงสารนะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#75 ant

ant

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:04

เรียนรู้ที่จะยอมรับความจริงสิค่ะ มันเจ็บปวดมากหรือค่ะ :lol:

นางนี่กระแดะ...เจ็บปวดเรื่องอะไรไม่ทราบ ทำไมต้องเจ็บปวด

#76 VOOTH

VOOTH

ขาประจำ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:05

ทุกที่มีคนชั่วหมดแหละครับ แถวนี้ก็คิดว่ามีนะ

#77 ทัชชี่

ทัชชี่

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:06

ลองดูนี่สิ...ใครเลวกว่ากัน ยอมรับความจริงให้ได้นะ จขกท.

#78 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:32

ส.ศิวรักษ์ บอกว่า "ปีศาจ" "ประชาธิปัตย์"คือ"ปีศาจระดับอนุบาล" แต่ต้องไปจัดการ"มหาซาตานใหญ่" คือ"ทักษิณ" 

บันทึกกรรมบันทึกไว้ให้แม่นนะ เวลาตายไป นรกถามจะได้ตอบถูก อย่ามัวพิรี้พิไรส่องกระจกอยู่ล่ะ

Edited by Tatiana, 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:34.

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#79 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:35

อะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันของพรรคเพื่อไทยหรือ  :D

-ยกเลิกกองทุนน้ำมัน หรือไม่

-จำนำข้าว ที่ำจำนำทุกเมล็ด หรือไม่

-ใ้ห้เด็กไทย ไม่หัวเกรียน 

-ให้เด็กไทย ทำการบ้านน้อยลง 

-กู้ 3.5 แสนล้าน หรือไม่

-กับกู้ 2.2 ล้าน หรือไม่  

ผลงานน่าประทับใจจริงๆ จนไม่กล้าแถลงผลงานในสภา ผ่านมาปีกว่าแล้ว  :D

#80 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:59

รู้ได้ไง เคยสัมผัสด้วยตัวเอง หรือเขาว่ามาอีกที

จริงๆ คงไม่กล้าเข้าไปสัมผัสด้วยตัวเอง กลัวรู้ความจริงแล้วต้องตีจากเพื่อแม้ว

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#81 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:46

ถามว่าจริงหรือไม่ ไม่ได้ถามว่าพรรคอื่น ก็มี นะค่ะ :D อันนี้ทราบค่ะ

.......และ.......

แล้วถ้ามีแต่ คนดี ที่ ดื้อ กับ มีคน โง่ที่ ถ่อมตน ...

เราควรให้โอกาสใครทำงานแทนเราค่ะ

ใครที่เราบอกให้เขาช่วย หรือ เข้าถึงหัวใจ เรามากกว่า ค่ะ :) 

ผมเชื่อว่าในพรรคประชาธิปัตย์มีคนไม่ดีหรือคนเลวแน่นอนครับ ส่วนพรรคอื่นๆเนื่องจากเจ้าของกระทู้ขอให้สงวนไว้ไม่พูดถึง

อันนี้ไม่เป็นไรเพราะทุกคนทราบกันดีอยู่แล้วจากการทำงานของรัฐบาลนี้..เอาเป็นว่าจะตอบในเรื่องที่เป็นประชาธิปัตย์ก็แล้วกันครับ

ประเด็นแรกตอบไปแล้วว่า "มี"

ต่อไปจะขยายความนะครับ..ในทุกที่มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ในตัวคนๆหนึ่งก็มีทั้งด้านที่ดีและด้านที่เลว ในตัวผมเองก็มีด้านที่ไม่ดี..เจ้าของกระทู้หรือคนอื่นก็ย่อมมีด้านที่ไม่ดี

ในพรรคประชาธิปัตย์ แต่ละคนก็ย่อมมีทั้งด้านที่ดีและไม่ดีอยู่ในตัว..นั่นคือธรรมดาตามธรรมชาติของมนุษย์ทั่วๆไป

คำตอบของคำถามนี้ไม่ได้ยุ่งยากซับซ้อน

เพื่อนสมาชิกหลายท่านก็ตอบได้ค่อนข้างดี เช่น เรื่องของกระจก

เพราะมันเป็นเรื่องของธรรมดาตามธรรมชาติของมนุษย์..มีด้านดีด้านเลวกันทุกคน ด่าเขาแต่เข้าตัวเห็นกันบ่อยๆ..อย่าต้องยกตัวอย่างเลย..

ส่วนใครจะเลวด้านไหน อย่างไรนั้น..คงต้องเป็นประเด็นขึ้นมาก่อนจึงถกเถียงกัน

เมื่อเจ้าของกระทู้มิได้มีประเด็นเจาะจง ถามเพียงภาพกว้างครั้นจะนั่งจินตนาการต่อไปก็เสียเวลาเปล่าครับ

แล้วถ้ามีแต่ คนดี ที่ ดื้อ กับ มีคน โง่ที่ ถ่อมตน ...

เราควรให้โอกาสใครทำงานแทนเราค่ะ

ใครที่เราบอกให้เขาช่วย หรือ เข้าถึงหัวใจ เรามากกว่า ค่ะ :) 

เราควรมีคนที่เป็น "คนดีที่ดื้อแต่ยอมโง่บ้างและถ่อมตนครับ"

คนดี.. ตามนิยามผมคือ คนที่ซื่อสัตย์ต่อหน้าที่และความรับผิดชอบ

ความดื้อ.. ฟังดูให้ความรู้สึกที่ไม่ดี แต่บางทีมันก็จำเป็น การดื้อที่จะยึดมั่นในสิ่งที่ถูกต้อง ไม่ไหลตามความผิดเพี้ยน กิเลสชั่ววูบ..คือดื้อที่ดี

ความโง่.. หากมั่นใจว่ามีใครรู้ทุกศาสตร์บนโลก ก็ลองเสนอมาสักคน..ผมเชื่อว่าไม่มี..เมื่อไม่มีใครรู้ทุกศาสตร์บนโลก ย่อมมีคนโง่อยู่ทุกที่อย่างน้อยที่สุดก็ต้องมีโง่ในเรื่องหนึ่ง..แต่โง่แล้วต้องเรียนรู้ ถึงรู้แล้วก็ต้องมีความโง่ปนอยู่บ้าง เพราะสิ่งที่รู้มันอาจเปลีย่นแปลงได้ตลอดเวลา..ไม่มีศาสตร์ใดตายตัว.. 

ถ่อมตน .. เป็นมารยาทพื้นฐานที่ควรจะมี

ทั้ง 4 อย่างข้างต้น จขกท. และ ผมเองก็มีอยู่ ผมคิดเช่นนั้นครับ..

เพียงแต่มันจะถูกนำมาใช้ได้ถูกต้องตามแต่ละสถานการณ์หรือเปล่าเท่านั้น..

ส่วนคำถามสุดท้าย..ควรให้ใครมาทำงานแทนเรา..

คำตอบง่ายนิดเดียวครับ..คือคนที่จะต้องมาทำงานแทนเรา..ไม่ใช่แทนใครคนใดคนหนึ่ง มาก่อนได้ก่อน..หรือเพื่อใครกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง..!

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#82 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:40

แค่หัวข้อกระทู้ ก็บ่งบอกแล้วว่า คุณ จขกท. มีอาการทางจิตสินะครับ

ไม่ว่าที่ไหนก็มีทั้งคนดีและคนเลว  แต่บังเอิญ พรรคควายแดงที่คุณ จขกท. ชืี่นชม ดันมีแต่คนเลวๆ เต็มพรรคเลยนี่สิ

แยกแยะไม่ออกจริงๆ ?  <_<

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#83 somyos

somyos

น้องใหม่

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:54

อันนี้ไม่รู้
รู้แต่สื้อแดงเป็นที่รวมคนเลว สนับสนุนความรุนแรงเพื่อพวกพ้องตัว

เวลาเจอที่ไหนไม่อยากเข้าใกล้ กลัวอันตราย

#84 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 04:09

เข้ามาขำความคิดแนวประชดของ จขกท

ว่าแต่ ดูคุ้นเคยกับคน สรท ดีเหลือเกินนะ?

#85 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:00

แล้วคนดีในพรรคเพื่อทุยมีใครบ้างครับในความคิดคุณ

..................เงียบเป็นป่าสากกกกกกกก

เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#86 overtherainbow

เมพ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:53

เพิ่งนึกได้

ทุกสังคม มีคนหลากหลายปนกัน 

สังคมปชป ก็ไม่ต่างเพราะเป็นตัวแทนของคนในสังคมประเทศไทย

แต่ที่ปชป ต่างกับพรรค เพื่อไทยคือ ปชป บริหารพรรค แบบ ฟังทุกเสียง โหวตเสรี ไม่เหมือนเพื่อไทยที่บริหารพรรคแบบบริษัทนายทุนต้องฟังคนเพียงคนเดียว

แทบทุกคนในพรรคเพื่อไทยมีคดีความติดตัว มีความผิดทางการเงินทั้งนั้น โดยเฉพาะเจ้าของพรรคและครอบครัว ซุกหุ้น เงิน หนี้ กันเป็นสามารถ

คนแบบนี้หรือจะไม่สนใจงบประมาณแผ่นดิน จะไว้ใจได้ไง ไปต่างประเทศทีไร ก็เหน็บเอาผลประโยชน์ครอบครัวไปเจรจาต่อรองในเวลาราชการ ฉ้อราษฎร์  บังหลวง นะ

Edited by overtherainbow, 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:53.

#87 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 08:09

ปชปมีคนชั่วเยอะมากเลยครับตัวอย่างเช่น
นพดล อ้ายปึ้ง ไอ้เต้้น เฉลิม สมัคร วีระกานต์ พิชัย ฯลฯ

#88 tu249cm

tu249cm

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:45

เขาเป็นฝ่ายค้านจะให้ไปบริหารประเทศแทนอิปูเหรอ อะไรที่่รบ.ทำไม่ดี

(เช่น วันๆคิดจะแก้กฎหมายเพื่อพวกพ้อง วันๆคิดแต่จะกู้เงินมหาศาล

มามุบมิบกัน) เขาก็ต้องค้านเพราะเป็นหน้าที่ของฝ่ายค้านที่ต้องตรวจสอบ

เอาไว้เมื่อไหร่เป็นรบ.ก่อนถึงจะหมดหน้าที่ค้าน

...เข้าใจไหมกรรม?

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#89 บันทึกกรรม

บันทึกกรรม

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:54

ถามว่าจริงหรือไม่ ไม่ได้ถามว่าพรรคอื่น ก็มี นะค่ะ :D อันนี้ทราบค่ะ

ผมเชื่อว่าในพรรคประชาธิปัตย์มีคนไม่ดีหรือคนเลวแน่นอนครับ ส่วนพรรคอื่นๆเนื่องจากเจ้าของกระทู้ขอให้สงวนไว้ไม่พูดถึง

อันนี้ไม่เป็นไรเพราะทุกคนทราบกันดีอยู่แล้วจากการทำงานของรัฐบาลนี้..เอาเป็นว่าจะตอบในเรื่องที่เป็นประชาธิปัตย์ก็แล้วกันครับ

ประเด็นแรกตอบไปแล้วว่า "มี"

ต่อไปจะขยายความนะครับ..ในทุกที่มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ในตัวคนๆหนึ่งก็มีทั้งด้านที่ดีและด้านที่เลว ในตัวผมเองก็มีด้านที่ไม่ดี..เจ้าของกระทู้หรือคนอื่นก็ย่อมมีด้านที่ไม่ดี

ในพรรคประชาธิปัตย์ แต่ละคนก็ย่อมมีทั้งด้านที่ดีและไม่ดีอยู่ในตัว..นั่นคือธรรมดาตามธรรมชาติของมนุษย์ทั่วๆไป

คำตอบของคำถามนี้ไม่ได้ยุ่งยากซับซ้อน

เพื่อนสมาชิกหลายท่านก็ตอบได้ค่อนข้างดี เช่น เรื่องของกระจก

เพราะมันเป็นเรื่องของธรรมดาตามธรรมชาติของมนุษย์..มีด้านดีด้านเลวกันทุกคน ด่าเขาแต่เข้าตัวเห็นกันบ่อยๆ..อย่าต้องยกตัวอย่างเลย..

ส่วนใครจะเลวด้านไหน อย่างไรนั้น..คงต้องเป็นประเด็นขึ้นมาก่อนจึงถกเถียงกัน

เมื่อเจ้าของกระทู้มิได้มีประเด็นเจาะจง ถามเพียงภาพกว้างครั้นจะนั่งจินตนาการต่อไปก็เสียเวลาเปล่าครับ

>แล้วถ้ามีแต่ คนดี ที่ ดื้อ กับ มีคน โง่ที่ ถ่อมตน ...

เราควรมีคนที่เป็น "คนดีที่ดื้อแต่ยอมโง่บ้างและถ่อมตนครับ"

คนดี.. ตามนิยามผมคือ คนที่ซื่อสัตย์ต่อหน้าที่และความรับผิดชอบ

ความดื้อ.. ฟังดูให้ความรู้สึกที่ไม่ดี แต่บางทีมันก็จำเป็น การดื้อที่จะยึดมั่นในสิ่งที่ถูกต้อง ไม่ไหลตามความผิดเพี้ยน กิเลสชั่ววูบ..คือดื้อที่ดี

ความโง่.. หากมั่นใจว่ามีใครรู้ทุกศาสตร์บนโลก ก็ลองเสนอมาสักคน..ผมเชื่อว่าไม่มี..เมื่อไม่มีใครรู้ทุกศาสตร์บนโลก ย่อมมีคนโง่อยู่ทุกที่อย่างน้อยที่สุดก็ต้องมีโง่ในเรื่องหนึ่ง..แต่โง่แล้วต้องเรียนรู้ ถึงรู้แล้วก็ต้องมีความโง่ปนอยู่บ้าง เพราะสิ่งที่รู้มันอาจเปลีย่นแปลงได้ตลอดเวลา..ไม่มีศาสตร์ใดตายตัว.. 

ถ่อมตน .. เป็นมารยาทพื้นฐานที่ควรจะมี

ทั้ง 4 อย่างข้างต้น จขกท. และ ผมเองก็มีอยู่ ผมคิดเช่นนั้นครับ..

เพียงแต่มันจะถูกนำมาใช้ได้ถูกต้องตามแต่ละสถานการณ์หรือเปล่าเท่านั้น..

ส่วนคำถามสุดท้าย..ควรให้ใครมาทำงานแทนเรา..

คำตอบง่ายนิดเดียวครับ..คือคนที่จะต้องมาทำงานแทนเรา..ไม่ใช่แทนใครคนใดคนหนึ่ง มาก่อนได้ก่อน..หรือเพื่อใครกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง..!

อาจคิดต่างกัน แต่การตอบกระทู้ สลิ่มน่านำไปเป็นตัวอย่างนะค่ะ  อยู่ในประเด็น  :) ขอบคุณค่ะ

#90 บันทึกกรรม

บันทึกกรรม

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:01

เข้ามาขำความคิดแนวประชดของ จขกท

ว่าแต่ ดูคุ้นเคยกับคน สรท ดีเหลือเกินนะ?

ไม่ได้ประชดค่ะ เพราะวันนี้ โดย แยก ซาตาน กับ เทวดา

นั่งมองไปยิ้มไปแบบหน้าผากเหี่ยวๆ จะได้ทราบว่า ผู้มีเหตุผลในการนำความรู้มาแย้ง มีมากแค่ในในสลิ่ม ค่ะ

เท่าที่มอง อคติ มา ก่อน ความเป็น เทวดา นี่ เยอะค่ะ :)  :rolleyes:

#91 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:25

ปชปมีคนชั่วเยอะมากเลยครับตัวอย่างเช่น
นพดล อ้ายปึ้ง ไอ้เต้้น เฉลิม สมัคร วีระกานต์ พิชัย ฯลฯ

พวกชั่วๆ เหล่านี้ มันถึงอยู่กับคนดีๆ ไม่ไ้ด้ ต้องไปอยู่กับพรรคชั่วๆ อย่างพรรคเพื่อควาย

#92 overtherainbow

เมพ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

พวกชั่วๆ เหล่านี้ มันถึงอยู่กับคนดีๆ ไม่ไ้ด้ ต้องไปอยู่กับพรรคชั่วๆ อย่างพรรคเพื่อควาย

ใครลองลิสต์ดูหน่อยค่ะว่ากว่าจะเป็นเพื่อไทยที่มีคนดีดีติดคดีอะไรมาบ้าง และกำลังทำผิดกฎหมายอะไรบ้างอีก

ไทยรักไทย  พลังประชาชน เพื่อไทย

#93 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:50

ไม่ได้ชื่นชอบ ปชป.ตลอดเวลาหรอก ทำดีก็ชม ทำไม่ดีก็ด่า แต่ดูๆ จขกท.ตั้งกระทู้แบบจะให้ตอบว่า ปชป.มีคนเลวในพรรคว่างั้นเหอะ เอางี้ จขกท.อยากให้คนใพรรค ปชป.คนไหนเลวก็บอกมาเลย ไม่ต้องมีเหตุผลประกอบก็ได้ เพราะรู้ๆกันอยู่ว่า เสื้อแดงพูดโดยไม่ต้องมีเหตุผลหรือหลักฐานใดๆประกอบ ทำไปเลยจะได้สบายใจตัวเอง

#94 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:14

ปชป..มันเลวทั้งพรรคแหล่ะครับ ไม่มีดีสักคนหรอก

ถ้ามันดีจริง มันคงชนะการเลือกตั้งเป็นรัฐบาลไปนานแล้ว

ไม่แพ้ซ้ำซากแบบนี้หรอก

สู้พรรคที่ก่อตั้งมาสิบปีไม่ได้หรอก

โดนยุบพรรคไปสองครั้งก้อยังชนะ

อ่ะ..ลองยกตัวอย่างมาดิ...มีใครในพรรค ปชป. ที่ดีบ้าง ไม่มี๊

โด่...สู้เป็นนายกใน 49 วันก้อไม่ได้

โง่ขนาด ค.วายเรียกพี่ยังได้เป็นนายกเลย

ถ้าไม่ดีไม่ได้เป็นหรอก ต้องใช้ความสามารถตัวเอง

ไม่ใช่...อาศัยมือที่มองไม่เห็น พวกอำมาตย์ถึงได้เป็นนายก

ต้องไปแต่งตั้งในค่ายทหาร  มันดีป่ะล่ะ...ไม่ดี๊...เชื่อสิ

มันดีได้ไง...ก้อพรรคมันเลวใส่ร้ายป้ายสีพรรคอื่นเค้าตลอดแบบนั้น

คนอื่นเค้าออกนโยบายอะไรออกมาก้อว่าประชานิยม

แต่ไม่ดูตัวเอง การบริหารบ้านเมืองก้อสู้ไม่ได้..ดีแต่กู้เศรษฐกิจก้อไม่ได้

โครงการประกันรายได้ก้อไปไม่รอด ชาวนายังจนอยู่เหมือนเดิม

อ้ายพรรคเฮงซว.ย ป่านนั้น ไม่มีดีสักตัว

เออ...กรูประชด

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#95 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:15

ดีไม่ มีที่ติ  จริงๆ   5555555

ชาตินี้ที่เหลืออยู่ คงได้เป็นนายก 555555

Edited by เพลิงสีนิล, 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:15.

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#96 อีโง่ Google

อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:34

ถามว่าจริงหรือไม่ ไม่ได้ถามว่าพรรคอื่น ก็มี นะค่ะ  :D อันนี้ทราบค่ะ

ใครที่เราบอกให้เขาช่วย หรือ เข้าถึงหัวใจ เรามากกว่า ค่ะ  :)

ตอบว่าไม่ครับ ปชป ก็มีคนเลวอยู่ 

ส่วนที่สองผมบอกให้คนดีแต่ดื้อครับ เพราะแม้เขาจะดื้อแต่เขาก็เป็นคนดี 

แต่คนโง่แต่ถ่อมตน อันนี้ไม่ควรให้ทำงานใหญ่ครับ ถ้าเป้นการระดับประเทศโง่ ก็ไม่ควรทำแล้วครับเพราะจะพาชาติชิพหายกันหมด

ถึงแม้จะถ่อมตน แต่ก้ยังโง่อยู่ดี ดังนั้นถ้าจะเอาผู้นำ ต้องเลือกผู้นำที่ดีและฉลาดครับ

#97 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:38

จริงหรือปล่าว ค่ะ ปชป ..ไม่มีคนเลว..
Started by บันทึกกรรม, Yesterday, 18:22

นิจจาเอย......

เวทนาเอย 'บันทึกกรรม'.....

ชูมือของตนเองดูว่าสั้นยาวเท่ากันไหม.....?

นิ้วเท้าของตนเองสั้นยาวไม่เท่ากันใช่ไหม...?

ดังนั้นคำถามพรรค์นี้มีแต่ใน"ใบบอก"....

ซึ่งอยากแจก"บัตรเติมเงิน"ให้คนปัญญาอ่อน ตั้งคำถามง่ายๆ.....

ถ้าผมไม่รู้สึกเวทนา ไม่พูดให้คิดหรอกนะ

จะบอกให้.............ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#98 naiare

naiare

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:47

ถามแบบนี้ ไปท่องจำมาจาก รดน เหรอ

ประเภทคิดเอง เออเอง ฟังเขาเล่าว่า... แล้วจบด้วยการด่าคนอื่่น อวยอีปู

#99 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

ไม่ได้ชื่นชอบ ปชป.ตลอดเวลาหรอก ทำดีก็ชม ทำไม่ดีก็ด่า แต่ดูๆ จขกท.ตั้งกระทู้แบบจะให้ตอบว่า ปชป.มีคนเลวในพรรคว่างั้นเหอะ เอางี้ จขกท.อยากให้คนใพรรค ปชป.คนไหนเลวก็บอกมาเลย ไม่ต้องมีเหตุผลประกอบก็ได้ เพราะรู้ๆกันอยู่ว่า เสื้อแดงพูดโดยไม่ต้องมีเหตุผลหรือหลักฐานใดๆประกอบ ทำไปเลยจะได้สบายใจตัวเอง

เจ้าของกระทู้เค้าไม่ได้ตั้งใจเข้ามาตี ปชป.หรอกครับ ผมรู้สึกได้ว่าเค้ามาขอโอกาศให้อีเอ๋อนั่งแป้นแล็นเป็นผู้นำประเทศต่อไป โดยขอให้ช่วยๆกันลืมๆหน่อยว่าประเทศชาติจะฉิบหายยังไงก็ช่างมันเถอะ ประมาณนั้น

ใช่ไหมครับ จขกท.

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#100 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

สำหรับผมนะครับ 

ปชปทุกคนเป็นคนดีนั้น ไม่ใช่ ต้องมีคนไม่ดี ปะปนอยู่ด้วยอยู่แล้ว 

แต่เรื่องการปกครองบ้านเมืองเนี่ย ไม่ต้องคิดไรมาก เราบังคับ หรือเลือกเฉพาะคนดีนั้นไม่ได้ 

(หมายถึง เลือกคนที่คิดว่าดีได้ แต่ คนเหล่านั้นอาจจะไม่ใช่คนดีจริง) 

จึงต้องมีระบบ ตรวจสอบ เข้ามามีบทบาท ในการบริหารบ้านเมือง 

หากฝ่ายรัฐบาล ไม่ใช่คนดีทั้งหมด ฝ่ายค้านก็จำเป็นต้องขัดแข้งขัดขาให้จงได้ "ตามกระบวนการ" 

ไม่ใช่ออกข่าวดิสเครดิตนะครับ 

การบวนการ เป็นเรื่องสำคัญ เพราะมีการป้องกันการทุจริต คอร์รัปชั่นไว้แล้ว 

ดังนั้น หากมีคนไม่ดี หรือคิดทุจริต ยอมถูก double check จาก 2 กระบวนการนี้ 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กระบวนการของไทย ผมว่าดีแล้ว แต่สภาเรา ยังทำหน้าที่ได้ไม่ถูกหลัก 

เพราะทำได้แค่ ตรวจสอบและ discredit (บางเรื่องใช้แค่พิจารณญาณ ไม่ได้ใช้ข้อมูลความเป็นจริง) 

และเข้าไปยกมือ กันแค่นั้น แต่ไม่มีนักวิชาการ หรือ "คนเก่งๆ" เข้าไปเป็นลูกมือ ในกระบวนการ

เช่นการออก พรบ หรือ กฏหมายต่างๆ  ส่วนใหญ่ ผลักไปเป็นหน้าที่ รบ. แล้ว ยกมือ อภิปราย ตามนั้น 

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน