Jump to content

- - - - -

จริงหรือปล่าว ค่ะ ปชป ..ไม่มีคนเลว..

• Please log in to reply
134 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 อย่าเหวง

อย่าเหวง

น้องเก่า

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:00

ถามว่าจริงหรือไม่ ไม่ได้ถามว่าพรรคอื่น ก็มี นะค่ะ :D อันนี้ทราบค่ะ

.......และ.......

แล้วถ้ามีแต่ คนดี ที่ ดื้อ กับ มีคน โง่ที่ ถ่อมตน ...

เราควรให้โอกาสใครทำงานแทนเราค่ะ

ใครที่เราบอกให้เขาช่วย หรือ เข้าถึงหัวใจ เรามากกว่า ค่ะ :) 

เจ้าของกระทู้คิดว่าตัวเองเป็นคนดี คนชั่ว หรือ คนเลวครับ

#102 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:06

.ใช้คำว่า ''ค่ะ'' แสนรู้นิ เพื่อหลีกเลี่ยงวาทะ หลายๆคำ ที่อาจทำให้เงิบได้ <_<

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#103 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:08

จริงหรือเปล่าคะ...ที่ว่า.. พรรคเพื่อไทย ไม่มีคน

มีแต่เสือ สิงห์ กระทิง แรด

แต่ไม่มีศักดิ์ศรีเป็นขี้ข้าสัตว์เล็ก ประเภท เป็ด ไก่โต้ง คางคก และนกแก้ว

แถมตอนนี้จะมี อึ่งอ่าง จะมาเป็นนายกอีก !!!???

จริงหรือเปล่าคะ จขกท..

Edited by ดอกปีบ, 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:10.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#104 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:12

ถามว่าจริงหรือไม่ ไม่ได้ถามว่าพรรคอื่น ก็มี นะค่ะ :D อันนี้ทราบค่ะ

.......และ.......

แล้วถ้ามีแต่ คนดี ที่ ดื้อ กับ มีคน โง่ที่ ถ่อมตน ...

เราควรให้โอกาสใครทำงานแทนเราค่ะ

ใครที่เราบอกให้เขาช่วย หรือ เข้าถึงหัวใจ เรามากกว่า ค่ะ :) 

<_<  ถ้าพูดถึงไอ้อีที่ทำงานในสภานี่... กระพ๊มว่าไม่ดื้อ (กับพี่) ไม่โง่ (กับสมุน) เลยขอรับ...

-_-  แต่แม่ม "ด้าน" และ "หน้าหนา" กับทุกสถานการณ์มากกว่านะขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#105 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:45

ปชปมีคนชั่วเยอะมากเลยครับตัวอย่างเช่น
นพดล อ้ายปึ้ง ไอ้เต้้น เฉลิม สมัคร วีระกานต์ พิชัย ฯลฯ

ลืมทากสินไปได้งัยครับ หนอย ทำเป็นไปสมัครสมาชิกพรรค ปชป. แต่ดันทะลึ่งไปบอกว่าอยากจะสนับสนุนเงินจำนวนมากกว่า 7 หลัก ขอเป็นเลขาพรรคได้มั้ย ... คุณสุเทพก็เลยบอกว่า ต่อให้คุณบริจาคให้พรรคทั้งหมดที่คุณมี คุณก็จะยังไม่ได้เป็นเลขาพรรคหรอก เพราะที่นี่(ปชป.)มีความเป็นประชาธิปไตย ทากสินก็เลยไปเป็นลูกพรรคลุงจำลองซะอย่างนั้น

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#106 Leeporter ขี้แพ้

Leeporter ขี้แพ้

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:58

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุข เรียบร้อยจึงมิใช้การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมความดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง และคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาทในพิธีเปิดงานชุมนุมลูกเสือแห่งชาติ
ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

บ้านเมืองกับพรรคมันไม่เหมือนกันนะครับ
ึคุณไม่สามารถไล่คนชั่วออกจากบ้านเมืองได้ ยังไงๆ เขาก็เป็นประชาชนของประเทศนั้นๆ
แต่คุณสามารถไล่คนชั่วออกจากพรรคได้
เว้นแต่คุณไม่ทำครับ
ที่เลวกว่าคือไปเอาพระราชดำรัสมาเป็นข้ออ้างแบบมั่วๆ

#107 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:01

ปชปมีคนชั่วเยอะมากเลยครับตัวอย่างเช่น
นพดล อ้ายปึ้ง ไอ้เต้้น เฉลิม สมัคร วีระกานต์ พิชัย ฯลฯ

ลืมทากสินไปได้งัยครับ หนอย ทำเป็นไปสมัครสมาชิกพรรค ปชป. แต่ดันทะลึ่งไปบอกว่าอยากจะสนับสนุนเงินจำนวนมากกว่า 7 หลัก ขอเป็นเลขาพรรคได้มั้ย ... คุณสุเทพก็เลยบอกว่า ต่อให้คุณบริจาคให้พรรคทั้งหมดที่คุณมี คุณก็จะยังไม่ได้เป็นเลขาพรรคหรอก เพราะที่นี่(ปชป.)มีความเป็นประชาธิปไตย ทากสินก็เลยไปเป็นลูกพรรคลุงจำลองซะอย่างนั้น

เพิ่งรู้นะคะเนี่ย

แหม กะกินรวบทุกพรรค

#108 meriwa

meriwa

ขาประจำ

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:04

ถ้ายังแยกแยะความดีกับความชั่ว ความโง่กับความฉลาดไม่ออก

ก็ป่วยการจะสนทนาด้วย

จริงครับ ... คนพวกนี้ไม่รู้ตัวด้วยซ้ำว่าตัวเองโง่และเลว 

ประชาธิปไตยนี่มันก็ดีอย่าง โง่เลวแค่ไหนก็ 1 เสียงเท่ากัน

" ฟัง..แต่..ไม่ได้ยิน ได้ยิน..แต่..ไม่เข้าใจ เข้าใจ..แต่ไม่ลึกซึ้งลึกซึ้ง..แต่..ไม่แตกฉาน แตกฉาน..แต่..นำไปใช้ไม่เป็น !!!จงนำศักยภาพ และอัจฉริยภาพ ที่ซ่อนเร้นในตัวเรา มาใช้อย่างชาญฉลาด

#109 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:14

สำหรับผมนะครับ 

ปชปทุกคนเป็นคนดีนั้น ไม่ใช่ ต้องมีคนไม่ดี ปะปนอยู่ด้วยอยู่แล้ว 

แต่เรื่องการปกครองบ้านเมืองเนี่ย ไม่ต้องคิดไรมาก เราบังคับ หรือเลือกเฉพาะคนดีนั้นไม่ได้ 

(หมายถึง เลือกคนที่คิดว่าดีได้ แต่ คนเหล่านั้นอาจจะไม่ใช่คนดีจริง) 

จึงต้องมีระบบ ตรวจสอบ เข้ามามีบทบาท ในการบริหารบ้านเมือง 

หากฝ่ายรัฐบาล ไม่ใช่คนดีทั้งหมด ฝ่ายค้านก็จำเป็นต้องขัดแข้งขัดขาให้จงได้ "ตามกระบวนการ" 

ไม่ใช่ออกข่าวดิสเครดิตนะครับ 

การบวนการ เป็นเรื่องสำคัญ เพราะมีการป้องกันการทุจริต คอร์รัปชั่นไว้แล้ว 

ดังนั้น หากมีคนไม่ดี หรือคิดทุจริต ยอมถูก double check จาก 2 กระบวนการนี้ 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กระบวนการของไทย ผมว่าดีแล้ว แต่สภาเรา ยังทำหน้าที่ได้ไม่ถูกหลัก 

เพราะทำได้แค่ ตรวจสอบและ discredit (บางเรื่องใช้แค่พิจารณญาณ ไม่ได้ใช้ข้อมูลความเป็นจริง) 

และเข้าไปยกมือ กันแค่นั้น แต่ไม่มีนักวิชาการ หรือ "คนเก่งๆ" เข้าไปเป็นลูกมือ ในกระบวนการ

เช่นการออก พรบ หรือ กฏหมายต่างๆ  ส่วนใหญ่ ผลักไปเป็นหน้าที่ รบ. แล้ว ยกมือ อภิปราย ตามนั้น 

กระบวนการตรวจสอบ มันก้ทำกันอยู่ตามปกติของการเป็นฝ่ายค้านนะครับ

ใครเป้นฝ่ายค้าน ก็ย่อมต้องทำงานตรวจสอบฝ่ายรัฐบาลอยู่แล้ว

สิ่งที่มากไปกว่านั้น คือสิ่งที่คุณเรียกว่า การดิสเครดิต

เมื่อกระบวนการตรวจสอบ ต้องจบลงที่การยกมือไว้วางใจ

ผมถามว่าในสภา การยกมือไว้วางใจหรือไม่ไว้วางใจ

มาจากการไว้ใจหรือไม่ไว้วางใจจริงๆ หรือไม่

หรือมาจากมติของแกนนำพรรค หรือคนนอกพรรค

สิ่งที่นักการเมือง ซึ่งเป้นตัวแทนของประชาชนควรทำ

มันควรเป้นการให้ความรู้ ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ไม่ต่างกับที่ฝ่ายรัฐบาลพยายามทำ

เพียงแต่ข้อมูลที่เผยแพร่ออกสู่ประชาชน มันอาจเป็นข้อมุลคนละฝั่งด้าน

โชคร้ายที่สื่อนานา ต่างให้ความสำคัญของการเผยแพร่ข้อมูลจากฝ่ายรัฐบาล

ฝ่ายค้าน จะสามารถให้ข้อมูลอีกด้านได้อย่างไร

นี่อาจเรียกเหมารวมไปว่า การดิสเครดิต ตามที่คุณว่าก็ได้ครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#110 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:21

สำหรับผมนะครับ
ปชปทุกคนเป็นคนดีนั้น ไม่ใช่ ต้องมีคนไม่ดี ปะปนอยู่ด้วยอยู่แล้ว

แต่เรื่องการปกครองบ้านเมืองเนี่ย ไม่ต้องคิดไรมาก เราบังคับ หรือเลือกเฉพาะคนดีนั้นไม่ได้
(หมายถึง เลือกคนที่คิดว่าดีได้ แต่ คนเหล่านั้นอาจจะไม่ใช่คนดีจริง)
จึงต้องมีระบบ ตรวจสอบ เข้ามามีบทบาท ในการบริหารบ้านเมือง

หากฝ่ายรัฐบาล ไม่ใช่คนดีทั้งหมด ฝ่ายค้านก็จำเป็นต้องขัดแข้งขัดขาให้จงได้ "ตามกระบวนการ"
ไม่ใช่ออกข่าวดิสเครดิตนะครับ

การบวนการ เป็นเรื่องสำคัญ เพราะมีการป้องกันการทุจริต คอร์รัปชั่นไว้แล้ว
ดังนั้น หากมีคนไม่ดี หรือคิดทุจริต ยอมถูก double check จาก 2 กระบวนการนี้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น กระบวนการของไทย ผมว่าดีแล้ว แต่สภาเรา ยังทำหน้าที่ได้ไม่ถูกหลัก
เพราะทำได้แค่ ตรวจสอบและ discredit (บางเรื่องใช้แค่พิจารณญาณ ไม่ได้ใช้ข้อมูลความเป็นจริง)
และเข้าไปยกมือ กันแค่นั้น แต่ไม่มีนักวิชาการ หรือ "คนเก่งๆ" เข้าไปเป็นลูกมือ ในกระบวนการ
เช่นการออก พรบ หรือ กฏหมายต่างๆ ส่วนใหญ่ ผลักไปเป็นหน้าที่ รบ. แล้ว ยกมือ อภิปราย ตามนั้น

กระบวนการตรวจสอบ มันก้ทำกันอยู่ตามปกติของการเป็นฝ่ายค้านนะครับ
ใครเป้นฝ่ายค้าน ก็ย่อมต้องทำงานตรวจสอบฝ่ายรัฐบาลอยู่แล้ว
สิ่งที่มากไปกว่านั้น คือสิ่งที่คุณเรียกว่า การดิสเครดิต

เมื่อกระบวนการตรวจสอบ ต้องจบลงที่การยกมือไว้วางใจ
ผมถามว่าในสภา การยกมือไว้วางใจหรือไม่ไว้วางใจ
มาจากการไว้ใจหรือไม่ไว้วางใจจริงๆ หรือไม่
หรือมาจากมติของแกนนำพรรค หรือคนนอกพรรค
สิ่งที่นักการเมือง ซึ่งเป้นตัวแทนของประชาชนควรทำ
มันควรเป้นการให้ความรู้ ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ไม่ต่างกับที่ฝ่ายรัฐบาลพยายามทำ
เพียงแต่ข้อมูลที่เผยแพร่ออกสู่ประชาชน มันอาจเป็นข้อมุลคนละฝั่งด้าน
โชคร้ายที่สื่อนานา ต่างให้ความสำคัญของการเผยแพร่ข้อมูลจากฝ่ายรัฐบาล
ฝ่ายค้าน จะสามารถให้ข้อมูลอีกด้านได้อย่างไร

นี่อาจเรียกเหมารวมไปว่า การดิสเครดิต ตามที่คุณว่าก็ได้ครับ

ผมหมายถึง การที่สภา มีความสามารถที่จะตรวจสอบให้ประชาชยเชื่อมั่น
ทุกวันนี้ สภา (สส สว) เหมือนแบ่งพรรคแบ่งฝ่าย อภิปรายตามธงที่ตั้งมา
บางทีสรุปว่า รบ. ไม่มีความชัดเจน จบ....
แต่ไม่สรุปว่า รบ ไม่โปร่งใส โดย......
หรือ หากมีการดำเนินนโยบายแบบนี้ สิ่งที่จะเกิดตามมาคือ........
เหมือนสภาของเมกาค่าวที่แล้ว
สภาเอง ไม่ได้เอาชนะรัฐบาลได้ทุกครั้งหรอก
หรือ สภาเอง แพ้เสียงโวทอยู่บ่อยๆ
แต่การอภิปรายของสภา ตรงตามหลักเศรษฐสาตร์ หรือเข้าหลักใดหลักหนึ่งเสมอ
เสมือน เมื่อเขาเห็นว่า นโยบายนี้ จะทำให้เกิดฟองสบู่
ก็จะมีการวิเคราะห์ทางศก. ออกมา ทั้งนักลงทุน และนักวิชาการ ร่วมกันวิจารณ์
จนกระทั่ง รบ. ต้องยอมเปลี่ยนนโยบาย หรือนำกลับไปทบทวน เพื่อคะแนนเสียงครั้งต่อไป

แต่ทุกวันนี้ที่เมืองไทย คือ ค้านดะ หากมีหลักฐานก็ดีไป หากไม่มี ก็จบที่ว่า ไม่เชื่อก็รอดูต่อไป
เช่นการพิจารณางบต่างๆ บอกแค่ว่า การของบนี้ มากไป... แต่ไม่บอกว่า กรอบควรเป็นเท่าไหร่ หรือมีข้อมูลจริงว่า การก่อสร้างใช้เท่าไหร่ ขอเกินงบเพื่ออะไร?
คือเหมือนเขาเองก็ไม่กล้าตีกรอบ เพราะแลัวพูดไปก็ผิด ข้อมูลน้อย ไรงี้
ขนาดปัญหาภาคใต้เอง ก็ไม่เสนอแนะอะไรที่เป็นรูปธรรม
และไม่ร่วมปรึกษาหารือ ทั้งๆที่ สสใต้ เป็น ปชป แทบทั้งสิ้น

ก็ต้องปลูกฝังจิตสาธารณ กันทุกพรรคนั่นแหละ
ฝ่ายค้านเอง เมื่อเป็นสส. ก็ต้องตีแผ่การบริหาร
อย่างรมตคลังเอง ก็ควรใช้ประสบการณ์ ออกมาบอกเลยว่า กระบวนการเป็นอย่างนี้
ณ ตอนนี้ คลังปัจจุบัน "ทำผิดอย่างไร" และต้องแก้ปัญหาอย่างไร

นักวิชาการนักวิแคะเอง ก็ควรเป็นหนึ่งในการตรวจสอบ ทั้งรบ. และฝ่ายค้าน
เหมือนพวกเราที่กำลังทำอยู่นี่ก็ใช่
แต่หลายคน วิจารณ์ไปตามๆกันมากกว่า
ผมจึงรณรงค์ว่า ร่วมกันวิจารณ์อย่างสร้างสรรค์จะดีไม่น้อย
เพราะ ปชช เอง ก็เป็น 1ในองกรณ์ตรวจสอบอิสระ

ไม่จำเป็นต้องดิสเครดิตกันหรอกครับ
ร่วมมือกันจะดีกว่า

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#111 tonythebest

tonythebest

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:38

ผมหมายถึง การที่สภา มีความสามารถที่จะตรวจสอบให้ประชาชยเชื่อมั่น

ทุกวันนี้ สภา (สส สว) เหมือนแบ่งพรรคแบ่งฝ่าย อภิปรายตามธงที่ตั้งมา
บางทีสรุปว่า รบ. ไม่มีความชัดเจน จบ....
แต่ไม่สรุปว่า รบ ไม่โปร่งใส โดย......
หรือ หากมีการดำเนินนโยบายแบบนี้ สิ่งที่จะเกิดตามมาคือ........
สภาเอง ไม่ได้เอาชนะรัฐบาลได้ทุกครั้งหรอก
หรือ สภาเอง แพ้เสียงโวทอยู่บ่อยๆ
แต่การอภิปรายของสภา ตรงตามหลักเศรษฐสาตร์ หรือเข้าหลักใดหลักหนึ่งเสมอ
เสมือน เมื่อเขาเห็นว่า นโยบายนี้ จะทำให้เกิดฟองสบู่
ก็จะมีการวิเคราะห์ทางศก. ออกมา ทั้งนักลงทุน และนักวิชาการ ร่วมกันวิจารณ์
จนกระทั่ง รบ. ต้องยอมเปลี่ยนนโยบาย หรือนำกลับไปทบทวน เพื่อคะแนนเสียงครั้งต่อไป

แต่ทุกวันนี้ที่เมืองไทย คือ ค้านดะ หากมีหลักฐานก็ดีไป หากไม่มี ก็จบที่ว่า ไม่เชื่อก็รอดูต่อไป
เช่นการพิจารณางบต่างๆ บอกแค่ว่า การของบนี้ มากไป... แต่ไม่บอกว่า กรอบควรเป็นเท่าไหร่ หรือมีข้อมูลจริงว่า การก่อสร้างใช้เท่าไหร่ ขอเกินงบเพื่ออะไร?
คือเหมือนเขาเองก็ไม่กล้าตีกรอบ เพราะแลัวพูดไปก็ผิด ข้อมูลน้อย ไรงี้
ขนาดปัญหาภาคใต้เอง ก็ไม่เสนอแนะอะไรที่เป็นรูปธรรม
และไม่ร่วมปรึกษาหารือ ทั้งๆที่ สสใต้ เป็น ปชป แทบทั้งสิ้น

ก็ต้องปลูกฝังจิตสาธารณ กันทุกพรรคนั่นแหละ
ฝ่ายค้านเอง เมื่อเป็นสส. ก็ต้องตีแผ่การบริหาร
อย่างรมตคลังเอง ก็ควรใช้ประสบการณ์ ออกมาบอกเลยว่า กระบวนการเป็นอย่างนี้
ณ ตอนนี้ คลังปัจจุบัน "ทำผิดอย่างไร" และต้องแก้ปัญหาอย่างไร

นักวิชาการนักวิแคะเอง ก็ควรเป็นหนึ่งในการตรวจสอบ ทั้งรบ. และฝ่ายค้าน
เหมือนพวกเราที่กำลังทำอยู่นี่ก็ใช่
แต่หลายคน วิจารณ์ไปตามๆกันมากกว่า
ผมจึงรณรงค์ว่า ร่วมกันวิจารณ์อย่างสร้างสรรค์จะดีไม่น้อย
เพราะ ปชช เอง ก็เป็น 1ในองกรณ์ตรวจสอบอิสระ

ไม่จำเป็นต้องดิสเครดิตกันหรอกครับ

ตรงนี้ไงครับ ที่เป็นปัญหาที่ทำให้นัการเมือง ต้องออกไปให้ความรู้ประชาชนข้างนอก

เพราะคนฝั่งนึง ก็จะเชื่อและฟังจากฝั่งเดียวกันเท่านั้น

เท่าที่จำได้ ปชป เคยเข้าร่วมในเรื่องปัญหาชายแดนใต้

แต่ไม่พบความจริงจังและไม่ได้รับฟังใดๆ เพียงแต่เชิญเข้าร่วมเพื่อให้ดูว่าเข้าร่วม

และเพื่อให้ดูว่าไม่เข้าร่วม เพราะในความจริงที่ว่า เข้าร่วมไปก็เท่านั้น

ลองไปตามข่าวนี้ดูนะครับ

มันอยู่ที่คุณอคติแค่ไหน เปิดรับแค่ไหนต่างหากครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#112 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:46

ผมหมายถึง การที่สภา มีความสามารถที่จะตรวจสอบให้ประชาชยเชื่อมั่นทุกวันนี้ สภา (สส สว) เหมือนแบ่งพรรคแบ่งฝ่าย อภิปรายตามธงที่ตั้งมา

ตรงนี้ไงครับ ที่เป็นปัญหาที่ทำให้นัการเมือง ต้องออกไปให้ความรู้ประชาชนข้างนอก
เพราะคนฝั่งนึง ก็จะเชื่อและฟังจากฝั่งเดียวกันเท่านั้น

เท่าที่จำได้ ปชป เคยเข้าร่วมในเรื่องปัญหาชายแดนใต้
แต่ไม่พบความจริงจังและไม่ได้รับฟังใดๆ เพียงแต่เชิญเข้าร่วมเพื่อให้ดูว่าเข้าร่วม
และเพื่อให้ดูว่าไม่เข้าร่วม เพราะในความจริงที่ว่า เข้าร่วมไปก็เท่านั้น

ลองไปตามข่าวนี้ดูนะครับ

มันอยู่ที่คุณอคติแค่ไหน เปิดรับแค่ไหนต่างหากครับ
มันไม่ได้อยู่ที่ผมเปิดใจแค่ไหนมันอยู่ที่ เขาร่วมกันทำให้เป็นชิ้นเป็นอันแค่ไหน
หากยังไม่สำเร็จ ก็คือการร่วมมือล้มเหลว
ไม่ได้อยู่ที่ใครเหลว แต่มันเหลวเป๋วทั้งสองฝ่าย

เหมือนตอนน้ำท่วม
หากให้ข้อเสนอ ที่รัฐทำไม่ได้ มันก็ ไปไหนไม่ได้ตั้งแต่ต้น
หากรัฐทำได้แล้วไม่ทำ มันก็เป็นคะแนนเสียงเขาเอง

ขอแค่ ปชช อย่าไปคิดว่า มันทำงานไม่เป็น ก็ยังจะเลือก เท่านั้นแหละ
นักการเมือง จะดีขึ้นร้อยเท่าตัว

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:47.

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#113 tonythebest

tonythebest

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:53

มันไม่ได้อยู่ที่ผมเปิดใจแค่ไหนมันอยู่ที่ เขาร่วมกันทำให้เป็นชิ้นเป็นอันแค่ไหน

หากยังไม่สำเร็จ ก็คือการร่วมมือล้มเหลว
ไม่ได้อยู่ที่ใครเหลว แต่มันเหลวเป๋วทั้งสองฝ่าย

หากให้ข้อเสนอ ที่รัฐทำไม่ได้ มันก็ ไปไหนไม่ได้ตั้งแต่ต้น
หากรัฐทำได้แล้วไม่ทำ มันก็เป็นคะแนนเสียงเขาเอง

ขอแค่ ปชช อย่าไปคิดว่า มันทำงานไม่เป็น ก็ยังจะเลือก เท่านั้นแหละ
นักการเมือง จะดีขึ้นร้อยเท่าตัว

คุณคิดเอาเอง ว่า ปชป คิดเช่นนั้น

คุณรู้ความคิดของ ปชป เค้าได้ยังไง หรือเดาเอาเอง หรือฟังเค้ามา

ปัญหาคืออะไร คุณลองไปหาข่าวดูก็ได้

แต่ข่าวนี้ หาไม่มีในสำนักข่าวแดงแน่ๆ ครับ

ลองดูว่า ตอนมีการเชิญอภิสิทธิ์ไปร่วมประชุม มีการรับฟังและวร่วมมือแค่ไหนจากฝ่ายเชิญ

ตบมือข้างเดียว มันไม่ดังนะครับคุณ

แล้วคุณเคนจะเอาความสำเร็จมาจากไหน

เอาง่ายๆ เรื่องนึง

ตอนรัฐบาลตั้งศูนย์ ศอฉ ที่ดอนเมือง

มีใครกี่คนเตือนบ้าง รัฐบาลเคยฟังมั๊ยครับ

แล้วเป็นยังไง ข้าวของบริจาค ลอยน้ำอยู่เท่าไหร่

เคยเห็นภาพมั๊ยครับ

#114 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 24 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:59

มันไม่ได้อยู่ที่ผมเปิดใจแค่ไหนมันอยู่ที่ เขาร่วมกันทำให้เป็นชิ้นเป็นอันแค่ไหนหากยังไม่สำเร็จ ก็คือการร่วมมือล้มเหลว

คุณคิดเอาเอง ว่า ปชป คิดเช่นนั้น
คุณรู้ความคิดของ ปชป เค้าได้ยังไง หรือเดาเอาเอง หรือฟังเค้ามา

ปัญหาคืออะไร คุณลองไปหาข่าวดูก็ได้
แต่ข่าวนี้ หาไม่มีในสำนักข่าวแดงแน่ๆ ครับ

ลองดูว่า ตอนมีการเชิญอภิสิทธิ์ไปร่วมประชุม มีการรับฟังและวร่วมมือแค่ไหนจากฝ่ายเชิญ

ตบมือข้างเดียว มันไม่ดังนะครับคุณ
แล้วคุณเคนจะเอาความสำเร็จมาจากไหน

เอาง่ายๆ เรื่องนึง
ตอนรัฐบาลตั้งศูนย์ ศอฉ ที่ดอนเมือง
มีใครกี่คนเตือนบ้าง รัฐบาลเคยฟังมั๊ยครับ
แล้วเป็นยังไง ข้าวของบริจาค ลอยน้ำอยู่เท่าไหร่
เคยเห็นภาพมั๊ยครับ

เลิกใช้คำว่า คิดเอาเองหรือฟังใครมาสักทีครับ
พูดง่ายๆ ผมคนนึง ที่เป็น 0 บรรเทาภัย ตั้งแต่วันแรก ของปีแรก วันที่สรยุทธออกข่าวคือคืนวันอังคาร เช้าวันพุธ ผมเข้าค่ายอาสา วันพฤหัส จัดของลงรรบรรทุก
เสาร์จึงมีโอกาสไปอยุธนานอกเวลางาน
อาทิตย์ต่อไป ลงพิมาย
แต่มาร์ค ยังนั่งรอรายงาย ไม่สามารถเรียกประชุม องการบริหาร พื้นที่ณ ส่วนนั้นได้เลยค่ับ

เลิกคิดว่า คุณรู้อะไรคนเดียวในโลกได้แล้ว
อย่างน้อยที่สุด
คุณไม่รู้ว่าผมเป็นใคร...

เรื่องศอฉ ไม่ต้องพูดถึง
เรื่องใครทำใหญ่ทำเบ่งตรงนั้น อย่าเอาแต่ฟังพรรคพวกเดียวกัน
จะฟังอะไรต้องฟัง ทั้งสองฝ่าย

#115 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:01

ผมใช้คำชัดเจนนะ
ผมไม่สนว่าเขาคิดอย่างไร และไม่ต้องมีใครมาสนว่าผมคิดอย่างไร
ผมและนักการเมือง อยุ่กันคนละมิติ เขามีหน้าที่เขา
ผมมีหน้าที่ของผม

เขามีหน้าที่ต้อง "ทำ"ให้เห็นเป็นรูปธรรม ถ้าไม่อย่างนั้น จะไม่มีใครเชื่อถือ
ตรรกะง่ายๆ ไม่ต้องใช้วาจา

#116 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:05

เลิกใช้คำว่า คิดเอาเองหรือฟังใครมาสักทีครับ

พูดง่ายๆ ผมคนนึง ที่เป็น 0 บรรเทาภัย ตั้งแต่วันแรก ของปีแรก วันที่สรยุทธออกข่าวคือคืนวันอังคาร เช้าวันพุธ ผมเข้าค่ายอาสา วันพฤหัส จัดของลงรรบรรทุก
เสาร์จึงมีโอกาสไปอยุธนานอกเวลางาน
อาทิตย์ต่อไป ลงพิมาย
แต่มาร์ค ยังนั่งรอรายงาย ไม่สามารถเรียกประชุม องการบริหาร พื้นที่ณ ส่วนนั้นได้เลยค่ับ

เลิกคิดว่า คุณรู้อะไรคนเดียวในโลกได้แล้ว
อย่างน้อยที่สุด
คุณไม่รู้ว่าผมเป็นใคร...

เรื่องศอฉ ไม่ต้องพูดถึง
เรื่องใครทำใหญ่ทำเบ่งตรงนั้น อย่าเอาแต่ฟังพรรคพวกเดียวกัน
จะฟังอะไรต้องฟัง ทั้งสองฝ่าย

ผมรู้ ว่าคุณเป็นตุ๊ดไงครับ

ผมยังพูดอยู่บ่อยๆ

:D  :lol: 

ล้อเล่นน่ะครับ

งง กะคุณ กับคำถามว่าใครทำใหญ่ทำเบ่ง

แล้วตอนนั้น ใครทำเหรอครับ

จำได้มั๊ย ใครที่สั่งให้แกะถุงบริจาค เพื่อใส่ชื่อนักการเมืองเข้าไป

ใคร ที่กองของบริจาค จนน้ำท่วมไปหมด

แล้วตอนนั้น มีใครเตือนกี่คน แล้วทำไมไม่ฟังใคร

จนน้ำเข้า ถึงได้ทิ้งไปตัดถนนเข้าศูนย์เสียใหญ่โต

ภาพน้ำท่วมสนามบิน ยังเป้นภาพติดตรึงตาตรึงใจผู้คนไปแสนนาน

#117 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:09

ผมใช้คำชัดเจนนะ
ผมไม่สนว่าเขาคิดอย่างไร และไม่ต้องมีใครมาสนว่าผมคิดอย่างไร
ผมและนักการเมือง อยุ่กันคนละมิติ เขามีหน้าที่เขา
ผมมีหน้าที่ของผม

เขามีหน้าที่ต้อง "ทำ"ให้เห็นเป็นรูปธรรม ถ้าไม่อย่างนั้น จะไม่มีใครเชื่อถือ
ตรรกะง่ายๆ ไม่ต้องใช้วาจา

เราพูดถึงนักการเมืองกันอยู่นะครับ

ถ้าไม่นับที่ผมพูดเล่น เรายังไม่มีใครถามความเป้นตัวคุณเลยนะครับ

ว้า คบกะดวงอาทิตย์ไม่นาน

กลายเป็นดวงอาทิตย์ไปอีกคนแระ

สิ่งที่ อภิสิทธิ์และ ปชป พยายามทำ และพยายามนำเสนอ

รัฐบาลในสมัยนั้นเคยฟังมั๊ย

คุณอาจไม่เข้าหู ลองหาข่าวให้ครบฝ่าย

ผมเชื่อว่า คุณน่าจะต้องเห็นบ้าง

มันอยู่ที่คุณจะยอมรับรึปล่าว

^

^

นี่กำลังพูดถึงตัวคุณนะ

#118 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:12

กะจะแก้ไข แต่ยกมาตรงนี้ดีกว่า

ผมทำงาน 0 บรรเทานี้ร่วมกับ "สลิ่มตัวพ่อครับ"
ใส่เสื้อชมพู ลงลุยน้ำทุกวัน เสื้อทุกตัวมีพระเกี้ยวหมด
ขนาดรถบรรทุกยังมีตราแปะไปเลยครับ

ทำทั้งสองปี กับ ศอฉ เอง ก็เข้าไปช่วยจัดการ
แต่ไม่เข้าร่วมประชุมครับ ผมคนทำงาน ใครจะจัดแบ่งอะไรเชิญ
สิ่งที่ผมเน้น คือ อาสาไม่เสียแรงเปล่า
ส่วนเรื่องของ ขอให้ถึงชาวบ้านเหอะ
จะถึงใครก็ได้ จะด้วยชื่อใคร ถ้าเขาเอาของไปแจกจริง ผมก็ให้
ฝนตกไม่มีทางทั่วฟ้า
เด็กบางคน ทำเป็นไม่ทำตาม อบต. หาว่าอบต เอาของไปกั้กไว้ไม่แจกของ
แต่ถ้าชาวบ้านเขาตกลงอย่างนั้นเราก็ต้องยอม

สิ่งที่ได้พบเห็น ระหว่างสลิ่มและผมคือ
เราเห็นสิ่งเดียวกัน แต่เราพูดกันคนละอย่าง

#119 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:12

เอาเป็นว่า ผมไปนอนก่อนนะครับ

ช่วงดึกๆ หมุนรอบตัวเองเล่นไปก่อนนะครับ

#120 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:14

สิ่งที่ได้พบเห็น ระหว่างสลิ่มและผมคือ
เราเห็นสิ่งเดียวกัน แต่เราพูดกันคนละอย่าง

น่าสนใจครับ คำนี้

ไว้พรุ่งนี้ มาคุยกันต่อครับ

#121 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:17

คุณกำลังบอกผมว่า ผมเอาแต่ฟังคนโน้นคนนี้ไม่ใช่เหรอ?

พอผมบอกว่า ผมเห็นมาร์คเป็นแบบนี้ กับตา ก็แถว่าผมไม่เปิดใจอีก?
คุณครับ ผมไม่ใช่นายก ทำไม ผมเปียกก่อนเขาล่ะครับ?

ผมเชียร์มาร์คมาตลอด เพระเขาพูดว่า เขาจะดูแลกระทรวงศึกษาเอง
ผมถือว่า นายกที่ให้ความสำคัญกับการศึกษา คือผู้บริหารที่มีวิสัยทัศร์
แต่กลับทำไก้แค่ เรียนฟรี ที่เด็กบางคน ยังต้องจ่ายค่าเสื้อผ้า
และผม ยังต้องรวบรวมเงิน เพื่อส่งเสียเด็กป1ให้จบ ป4กับเพื่อนๆ ทุกปี

ว่าผมไม่เปิดใจ คุณเปิดตามองโลกกว้างรึเปล่า?

ถ้าคุณใช้คำนี้ ก็เท่ากับปิดหูปิดตาตัวเองเหมือนกัน

#122 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:19

เอาเป็นว่า ผมไปนอนก่อนนะครับ

ช่วงดึกๆ หมุนรอบตัวเองเล่นไปก่อนนะครับ

คุณมักจะเป็น ในสิ่งที่พูดถึงคนอื่นเสมอ
และไม่เคยพูดถึงใครในแง่ดี นอกจากตัวเอง

และกับตัวเองไปเหอะครับ เพราะถ้าคุณจะมองด้วยตาข้างเดียว เสียเวลาผม

#123 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:20

จริงครับ

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#124 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:22

ผมตลกคน,ใช้คำว่า

----คุณรู้ความคิดของ ปชป เค้าได้ยังไง หรือเดาเอาเอง หรือฟังเค้ามา----

แต่ดันพูดเรื่อง ภาพของลอยน้ำที่สนามบิน ทั้งๆที่ไม่รู้ว่า ณ ตอนนั้น ขาเปียกน้ำหรือไม่
:D

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:22.

#125 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:29

พอดีปวดอึครับ เลยมาต่อสักแป๊บ

เห็นอะไรมากับตาครับ
ช่วยเล่าเหตุการณ์หน่อย

ประเด็นเรื่องเรียนฟรีเหมือนกัน
คุณคิดว่า การส่งเสริมเรื่องการศึกษา
ต้องทำอย่างไรครับ
นอกจากเรื่องเรียนฟรี แต่ไม่จ่ายค่าเสื้อผ้า
ยังมีเรื่องอื่นอีกหรือไม่
ที่แสดงให้เห็นว่ามาร์คไม่เอาจริงในเรื่องนี้
ทำให้คุณเลิกเชียร์มาร์คไป

คุณอาจจะจำไม่ได้ ว่าผมเคยชมคุณไว้ในกระทู้นึง
แต่เพียงผมไม่สามารถชมคุณได้ในทุกกระทู้
เพราะคนเรามีหลายด้านในตัวเองนะครับ
คนดีๆ ด้านมืดก็พอมีบ้าง
คนไม่ดี ด้านที่น่าชมก็มีบ้าง
คุณก็ไม่ใช่คนเลว
เพียงแต่ผมไม่เห็นด้านดีให้ชม ก็เท่านั่น

#126 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:32

ขาผมแห้งครับ
กำลังเก็บของเก็บบ้านหนีน้ำ

แต่เข้าใจว่า นายกและผู้อำนวยการ ศอฉ ขณะนั่นก็ขาแห้ง
บนถนนเส้นใหม่ ที่ตัดตรงเข้าศูนย์

#127 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:01

ไม่ต้องชมผมครับ
แค่หัดพูดถึงตัวเองบ่อยๆ จะได้ไม่ต้องตำหนิคนอื่นก็พอ

----
แต่เข้าใจว่า นายกและผู้อำนวยการ ศอฉ ขณะนั่นก็ขาแห้ง
บนถนนเส้นใหม่ ที่ตัดตรงเข้าศูนย์
------

ผมพูดถึงตัวเองครับ
สิ่งที่ผมวิจารณ์คือได้เห็นมากะตา สัมผัสกับชีวิตทั้งสิ้น
ผมจึงบอกว่า คำบางคำ คุณควรเก็บไว้ใช้กับตัวเองจะดีกว่า

ส่วนเรื่องที่ผมไม่เคยเห็น กับตัวกับตา
ก็พูดได้แค่หอมปากหอมคอ
ไม่ทำเหมือนคลุกวงใน แบบบางคน
ที่เอาแค่ ข่าววงใน คุณภาพเยี่ยมแบบ หมอลักษณ์ฟันธงมาคุยไรงี้ :D

ส่วนเรื่องงานที่เป็นงานอาสา
ผมบอกเลยว่า มีหลายคน มากกว่า บกลายจุด และนายสนุก ที่ทำงานด้านนี้
เขาสองคน เป็นเพียงหัวหน้าในการประสานงาน แต่คนทำงานจริง ทั้งเหนื่อย ทั้งไม่ได้ค่าตอบแทน
เมื่อหน่วยงานรัฐเข้าไป พวกนั่นเขามีเบี้ยเลี้ยง เขาทำงานเหมือนราชการ เขาทำตามที่เขาเป็นอยู่
ไม่ได้มีจิตอาสา เหมือนพวกที่ไปรวมตัวกัน
พวกนั้นอย่างมากก็รับเรื่องแล้วเงียบหาย

ของต่างๆ อาสาดูแลกันเองเป็นสวนใหญ่
หน่วยทหาร ตำรวจ ตั้งกองทัพงูเห่าขนของแป้บเดียวก็เสร็จ
อะไรสำคัญไม่สำคัญเขารู้
แต่พอภาพข่าวออกมา ถ้ามีของเสียหาย คืออาสาไม่มีความรับผิดชอบ (เพราะเขาดูแลกันเอง)
คิดว่า คนทำงาน เขาจะมีความรู้สึกอย่างไร?

เด็กหลายคน เข้าไป เหมือนจะช่วยงาน นั่งใส่ถุงอยู่ 10-20 นาที นั่งถ่ายรูปสะ 5 นาที เม้า อีก 5 นาที พอให้ได้ลงเฟซบุ๊ก ว่าฉันมาแล้ว
เหงื่อยังไม่ทันออก ของยังไม่ทันเห็น
บางคนมา ถ่ายรูปอย่างเดียวแล้วก็ไป
ถามข้อมูลนิดหน่ิอยแล้วก็กลับ เอาไปเขียนบล่อก มั่วบ้าง จริงบ้าง
แต่พวกเขา ก็ยังเข้าไปทำงานสักหน่อย เอาข่าวออกมาเผยแพร่ ทำให้คนเข้าไปช่วยงานกันเยอะ
จนข้างในต้องกำหนดกะ และลงทะเบียนเวลาเข้าช่วยงาน
แต่บางคน เข้าไปตามใบสั่งเลย มีคนเล่่าว่า มีเสื้อแดงทำงั้น มีนักการเมืองทำงี้
นี้เข้าไปถ่ายให้เห็นจะๆ เห็นไหมล่า มีจริง
แต่คือ แอบไปนะ แล้วก็พากษย์เอาซะเมามัน แม่มชั่วอย่างงู้นชั่วอย่างนี้ ปล่อยของทิ้งน้ำ
แต่จนแล้วจนรอด พวกมันไม่พาเพื่อน มาขนของออกวะ?
มาช่วยกันขนไปเก็บสิวะ? ทำไมไม่มาทำล่ะ?

สาวโรงงาน เข้าช่วยงาน 5 โมงเย็น (เวลาเลิกงาน)
ไม่มีแชทไม่มีถ่ายรูป ขนของเอง ยกของเอง นั่งทำงานไม่ลุกไปไหนเป็น ชม ข้าวกินตรงนั้น น้ำกินตรงนั้น ตีสามเก็บของกลับบ้าน เข้างานโรงงาน 7 โมงเช้า 5 โมงเย็นมาใหม่

รถเมล์ฟรี วิ่งมารับคน ออกกะในระยะ 2ทุ่ม วิ่งรถต่อถึงตีห้า (เพราะสาวโรงงานพวกนี้ ไม่มีรถจะกลับ นอนบนรถ พักสักหลายนาที ตื่นมา ขับมาวนรับผู้โดยสารใหม่
นั่นน้ำใจ เพราะไม่มีเบี้ยเลี้ยง
ดูแล้วจะเห็นเลยว่า ค่าของคน ไม่ได้วัดที่อะไรภายนอกเลยจริงๆ

บางครั้ง 0 ต้องเรื่องมาก เพราะต้องจัดการมวลชน ที่จู่ๆเข้ามาไม่ขาดสาย
ใครมาขอของไปแจกที่ไหน ต้องให้ เขามาช่วยแล้ว
จะไปกักว่า นั่นรถเสื้อแดง มีรถช่องทีวี ไม่ได้

ยังมีอีกหลายอย่างที่เป็นข่าวโจมตีกันไปมา
เรื่องเรือบ้าง ห้องน้ำลอยบ้าง
ไม่ใช่ว่า ไปทำเองแล้วจะรู้จริง
อย่่างที่บอก ไปเองแล้ว เห็นกับตาแล้ว
แต่อคติ และไม่จิตสาธารณพอ ใจแคบ ระแวง ก็งุบงิบผิดเรื่องผิดราวอยู่ดี

จำได้ว่า คุณแคนไทยเอง ก็ลงพื้นที่เหมือนกันรึเปล่า?
นั่นลงไปด้านหน้าเลย หลับนอนกันไม่เป็นที่

การจัดการ ก็ต้องมีดีบ้างห่วยบ้าง
แต่เรื่อง จับโน่นนี่มาตีกิน ผมโค่ดเบื่อ
อย่างที่บอก
ให้บก กับนายสนุกมาเล่า เขาก็พูดเรื่องเดียวกัน
แต่มุมมองก็ยังต่างกัน
พูดไปคนละเนื้อผ้าอยู่ดี

พอดีกว่า พากระทู้ออกทะเล
ขอโทษ จขกท ด้วย แต่ก็ นานๆ ได้บ่นที โปรดอภัย :)

ถึงได้เคยพูดไว้ว่า
ใครรู้อะไรกันมา ก็แบ่งปัน ปสก กันดีกว่า เป็นองค์ความรู้แบบรอบด้าน
เปิดวิสัยทัศน์ให้ตัวเอง และสังคม

ไอ้การจะไปคิดว่า คนอื่นรู้อะไรผิดๆเราต้องไปแก้ไข
ก็เปลี่ยนซะว่า เขายังไม่รู้ในสิ่งที่เรารู้ เขาน่าสงสาร ปล่อยไก่ตัวเบ่อเร่อ

เราบอกไป เขาจะรับก็รับ ไม่รับก็ผ่านไป
ไม่เห็นต้องบังคับกัน
เพราะเรื่องเดียวกัน พุดกันคนละอย่างอยู่แล้ว
ไม่มีใครหลอกใครหรอก คนเรามันหลอกตัวเองกันเองแหละ

.

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 09:19.

#128 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:19

ได้ยินว่า บก ลายด่าง ได้งบอะไรไป 3 ล้านไม่ใช่หรือครับ

ผมเข้าใจว่า เจตนาคุณดี และยังไม่คิดต่อว่าที่คุณเสียสละ
สิ่งที่ผมพูด ผมหมายถึง ศอฉ และเครือข่าย
ผมเป็นได้แค่คนวงนอก ที่ได้แต่ติดตามข่าวต่างๆ
จนกระทู้เกี่ยวกัยน้ำท่วม มีเยอะแยะที่พูดถึงกัน
เพราะเวลานั้น นอกจากห่วงตัวเองกัน
ก็ยังมีความเป็นห่วงคนอื่นๆ ที่จมอยู่ใต้น้ำและรอการช่สยเหลือ
หน่วยช่วยเหลือมีเยอะแยะไปหมด นอกจาก ศอฉ
แต่ ศอฉ เป็นหน่วยงานหลัก ที่รัฐตั้งศูนย์ขึ้นมา
มีผู้คนยื่นมือมาช่วยเหลือเยอะแยะ
คุณเองก็เป็นหนึ่งในนั้นที่ผมคงต้องร่วมชื่นชม

แต่อยากให้คุณกลับไปมองประเด็นที่ผมต้องการพูด
ผมพูดถึงสิ่งที่ ศอฉ เป็นและกระทำ
(ขี้เกียจย้อน อ่านข้างบนเอานะครับ)
มันอาจเกี่ยวติ่งกะคุณอยู่บ้าง
แต่ปัญหาของ ศอฉ อยู่ที่ไหน ทั้งทีาเป็นหน่วยงานรัฐ
น่าจะมีประสิทธิภาพในการทำงานได้มากกว่ากลุ่มดื้อแพ่ง
ไม่ยอมฟังใคร ที่มีเพื่อไทยเป็นแกน

คุณก็ต้องดึงกลับมาพูดถึงตัวเองจนผมเขวไปแล้วเหมือนกันนะนี่

กระทู้เก่าๆ ที่พูดถึง ศอฉ มีเยอะแยะครับ
คนที่ช่วยด้วยวิธีอื่นๆ ก็มีเยอะแยะครับ
ตามวิธีที่สะดวกและสามารถ
ผมเอง ไม่มีโอกาสไปแพคขอวที่ดอนเมือง
ได้แต่ขนของไปช่วยที่ค่ายทหารแถวสุทธิสาร

อ่านให้ดีนะครับ
ผมไม่ได้ว่าจิตอาสา (เว้น าสาเพื่อได้งบ 3 ล้าน)
ผมพูดถึง ศอฉ ภายใต้การนำของปลอดประสพ

#129 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:01

อ่านดีๆ นะครับ

พวกไม่รู้จริงแล้ววิจารณ์ แม้ไม่วิจารณ์ตัวคนทำ แต่คุณไม่รู้จริงๆหรอกว่าใครทำ

ศอฉ ตั้งมาหลังจิตอาสา
เข้าเข้ามาหลังเรา
เขาไม่มีสิทธิ จะจัดการเราได้

แต่ศอฉ ต้องทำเรื่งบริหารจัดการอื่น
เช่นรับเรื่องร้องเรัยน จัดหาสิ่งที่เราค้องการ

บกไม่ใช่คนรับงบ งบมันอยู่กับศอฉ
ถ้าบอกว่าได้รับ นายสนุกก็ได้เหมือนกัน

คนทำงานคือเรา ลงพื้ที่คือเรา
ถ้าคุณนำรายงาน ศอฉ

....... คุณพูดสะผมงง... ศปภ วุ้ย -_-"

ถ้าคุณนำรายงาน ศปภ มาวิจารณ์ผมจะไม่ว่าเลย
รายงานการประชุม
ทั้งๆ ที่ มีคนใน 0 มากมายเข้าประชุม แต่ถูกสั่งไม่ให้ออกความเห็น
คนที่ออกความเห็น คือคนขาไม่เปียกน้ำ

หรือการรับเรื่องไม่มีการตรวจเชคข้อมูล
ทำงานช้าสมเป็นหน่วยงานรัฐ

ถ้าคุณพูดเรื่องพวกนี้ผมจะไม่ว่าเลย

ไม่ใช่ ไปเล่นเรื่องมี่ไม่รู้จริงเหมือนกัน
แถมยังไม่รู้อีกว่าใครเป็นคนรับผิดชอบ

เอาเป็นว่า คุณจะคิดยังไง ก็ตามใจละกัน ผมขี้เกียจสาธยาย
ในเมื่อคุณคิดว่า ไอ้กระทู้เก่าๆของคุณมันมีค่านัก ก็ไปอ่านกันเอง
ส่วนผม the truth is outthere

#130 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:08

มีครับ

แต่  คนเลว ไม่ได้เป็นใหญ่ในพรรค ครับ

#131 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:10

เออ ผมลืมชื่อ ขอโทษด้วยครับ

จริงๆ ผมจะพูดถึง ศปภ ครับ ไม่ใช่ศอฉ

ต้องขออภัยอย่างสูงครับ ที่ผมจำมั่ว

#132 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:39

.......

ส่วนเรื่องงานที่เป็นงานอาสา
ผมบอกเลยว่า มีหลายคน มากกว่า บกลายจุด และนายสนุก ที่ทำงานด้านนี้
เขาสองคน เป็นเพียงหัวหน้าในการประสานงาน แต่คนทำงานจริง ทั้งเหนื่อย ทั้งไม่ได้ค่าตอบแทน

......

.

ลือหึ่ง! “ลายจุด”วิ่งขอ ศปภ. 3 ล้าน 

ข่าวสะพัด “บก.ลายจุด” ล็อบบี้ผ่าน “ภูมิธรรม”เข้าพบเลขานายกฯ ของบ 3 ล้านจาก ศปภ.
อ้างให้มูลนิธิกระจกเงาใช้ในภารกิจช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วม แต่โดนตีกลับ เหตุติดข้อระเบียบ
เตรียมแบ่งเงินที่ชาวบ้านบริจาค ให้แทน

วันที่ 24 ต.ค. มีรายงานจากแหล่งข่าวระดับสูงในศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย (ศปภ.)
แจ้งว่า นายสมบัติ บุญงามอนงค์ หรือ หนูหริ่ง หรือ บก.ลายจุด จากมูลนิธิกระจกเงา ซึ่งมาตั้งศูนย์
อำนวยการเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมตั้งแต่วันเปิด ศปภ. วันแรก ได้ขอให้นายภูมิธรรม เวชยชัย
อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย และอดีตกรรมการบริหารพรรคไทยรักไทยที่ถูกตัดสิทธิทาง
การเมืองอันเนื่องมาจากคดียุบพรรค(กลุ่มบ้านเลขที่ 111) พาไปพบนายบัณฑูร สุภัควณิช เลขาธิการนายกรัฐมนตรี
เพื่อขอเงินสนับสนุนการดำเนินงานช่วยเหลือของมูลนิธิกระจกเงาที่ปฎิบัติการณ์อยู่ใน ศปภ.จำนวน 3 ล้านบาท
เพื่อให้การดำเนินการของมูลนิธิของกระจกเงาในการช่วยเหลือภารกิจน้ำท่วม ดำเนินงานมีประสิทธิภาพมากขึ้น

อย่างไรก็ตาม มีรายงานว่า นายบัณฑูร ระบุว่า ไม่สามารถเกลี่ยงบประมาณ ที่เป็นงบประมาณรายจ่ายมาให้ได้
เพราะติดขัดข้อระเบียบ แต่จะพิจาณาว่าจะนำเงินที่ประชาชนบริจาคมาให้ ศปภ.สนับสนุนให้กลุ่มกระจกเงาได้หรือไม่

http://www.manager.c...D=9540000135740

http://webboard.seri...า-ทีมงานอาสาแฉ/

Edited by tonythebest, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:42.

#133 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:06

ผมอ่านแค่นี้

ลือหึ่ง!

#134 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:07

อ้อ
ควรดูด้วยว่า thaiflood ได้งบจากใคร?
ปีละเท่าไหร่ เพื่ออะไร

ปล. หวังว่าคงรู้นะว่า นายสนุก ที่ผมพูดถึงคือ นายปรเมศร์
ปล. 2 กระทู้ออกทะเลมากไป ผมไมคุยนอกเรื่องแล้วครับ
ขอบคุณที่เสียเวลากับผมมาตั้งนาน ^^

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:09.

#135 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

ตามนั้น 

ผมก็ขี้เกียจไปขุดเหมือนกัน

-_-

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน