Jump to content

สิ่งที่ยังคงอยู่....

• Please log in to reply
7224 replies to this topic

#1701 lazylemon

lazylemon

สมาชิกขั้นสูง

Posted 24 May 2013 - 22:51

ห้ามพูดทุกเรื่อง คือให้เราอยู่กับตัวเองค่ะ พิจารณาจิตตั่วเอง ในทุกอิริยาบถ แต่พี่ก็ใช้วิชามารนะ เขียนใส่เศษกระดาษ หย่อนในกระเป๋าเสื้อของเป้าหมาย   เหอๆ

#1702 chackrapbong

chackrapbong

Posted 24 May 2013 - 22:54

ห้ามพูดทุกเรื่อง คือให้เราอยู่กับตัวเองค่ะ พิจารณาจิตตั่วเอง ในทุกอิริยาบถ แต่พี่ก็ใช้วิชามารนะ เขียนใส่เศษกระดาษ หย่อนในกระเป๋าเสื้อของเป้าหมาย   เหอๆ

โกง ใคร ไม่ได้ หัน มาโกง ตัวเอง

สุดยอดครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#1703 lazylemon

lazylemon

Posted 24 May 2013 - 22:54

พี่ว่าคุณจักร์น่าไปนะ เพราะการปฏิบัติจริงจะทำให้เราเข้าใจมากขึ้น

#1704 chackrapbong

Posted 24 May 2013 - 22:57

พี่ว่าคุณจักร์น่าไปนะ เพราะการปฏิบัติจริงจะทำให้เราเข้าใจมากขึ้น

ผม ยัง หา เวลา ไม่ได้จริง จริง ครับ

ดีแต่พูด ตัวจริงเสียงจริง คือ ผม ครับ ไม่ใช่ อภิสิทธิ์

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#1705 lazylemon

lazylemon

Posted 24 May 2013 - 23:08

พี่ป่าวโกง เขาห้ามพูด แต่ไม่ได้บอกว่าห้ามเขียนนี่ ก็เขียนตอนพักอ้ะ โมโหอีตาพลขับหน้าระรื่นชื่นมื่น ไอ้เราละแทบตาย เพราะหลังเจ็บ เนื่องจากพี่จะนั่งนานๆไม่ได้ พี่ถึงเคยเล่าไงว่าเวลาอาบน้ำหมาพี่จะอาบทีละกรง วันเว้นวัน

อาบที่เดียว 7 ตัว คงนั่งตรงอยุ๋ตรงที่เดิม

คุณจักร์เคยฟังเพลงชุดนี้ไหม ร้องโดยพวกที่เป็นคนร้องประสานเสียงให้ศิลปินของแกรมมี่ พี่จำชื่อไม่ได้ว่าใช้ชื่ออัลบั้มว่าอะไร จำได้แต่ว่าปกเป็นรูปต้นไม้สีเขียว(มันก็ต้องเขียวอยู่แล้วแหละ ไม่ต้องพูดเลยนะ) ชอบมาก

คุณ Noii เคยรู้จักบ้างป่าว ที่ถาม เพราะวงนั่งเล่นคุณยังรู้จักเลย เผื่อคุณอาจรู้บ้าง

Edited by lazylemon, 24 May 2013 - 23:08.

#1706 chackrapbong

Posted 24 May 2013 - 23:16

Forbes ได้จัดอันดับ บุคคลที่ทรงอิทธิพลของโลก ในปีนี้

อันดับ 1      Angela Merkel (นายกฯ เยอรมัน)

อันดับ 17    Beyonce

Attached Images

#1707 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 24 May 2013 - 23:18

เหนื่อยมากเลยค่ะ แทบเอาชีวิตไม่รอด แล้วจะเล่าให้ฟัง ต้องค่อยๆลำดับเหตุการณ์ อันแสนสับสนกับตัวเอง สงสัยต้องโดนคุณวัชรบ่นอีกแน่ๆเลย อีตรงนิวรณ์ 5 นี่แหละค่ะ

ทำไมถึงห้ามลังเล หรือสงสัยล่ะเจ้าคะ

ออกแนวนี้เพราะวันนี้เป็นวันวิสาขบูชาเจ้าค่ะ

:)  หมายถึงความลังเล กังขาในธรรมของพระตถาคตขอรับ... หากเชื่อมั่นว่านั่นคือสิ่งที่ถูก ที่ควรก็ดำเนินตามไป... ดังพระตถาคตกล่าวกับภิกษุรูปหนึ่งตอนท่านได้วางบทบัญญัติเรื่องการฉัน การบิณฑบาต คือเดิมทีภิกษุจะบิณฑบาตตอนไหน เมื่อไหร่ได้ตามสะดวก พระองค์ก็สั่งให้งดมื้อกลางวันก่อน แล้วต่อมาก็สั่งงดมื้อเย็น ให้บิณฑบาตเช้าอย่างเดียว... มีภิกษุที่ไม่พอใจคัดค้านพระตถาคต พระตถาคตจึงลุกเดินหนีไป... หมู่ภิกษุจึงรุมตำหนิภิกษุผู้นั้น ภิกษุผู้นั้นสำนึกได้จึงไปกราบขอขมาต่อพระตถาคต... พระตถาคตจึงกล่าวถามภิกษุนั้นว่า... "ท่านได้ความเป็นอริยะใดๆบ้างหรือยัง?" (โสดาฯ, สกิทาฯ, อรหันต์) ภิกษุนั้นว่ายังไม่ได้อะไรเลย พระตถาคตจึงกล่าวว่า... หากพระองค์แม้เดินลงสู่หล่มโคลน ภิกษุผู้เป็นอริยก็จะเดินตามพระองค์ โดยไม่สงสัยใดๆขอรับ... นี่เป็นตัวอย่างพระสูตรหนึ่งที่กล่าวเปรียบเรื่องความลังเลสงสัยใดๆของธรรมพระองค์คืออะไรขอรับ...

^_^  ขนาดคริสต์, อิสลามเค้ายังสั่งให้มีพระเจ้าเค้าองค์เดียว ห้ามนับถือสิ่งอื่น พระองค์ไม่ได้ห้ามให้เชื่อ ให้ปฏิบัตินะขอรับ... หากแต่ถ้าประพฤติ ปฏิบัติตามสัพพัญญูเยี่ยงพระองค์ได้... ความเป็นอริยะนั่นคือผลที่จะได้รับอย่างไม่ต้องสงสัยขอรับ...

:rolleyes:  ถ้ายังไม่ชัด เดี๋ยวหามาเปรียบให้ได้อีกขอรับ... ฮี่ๆๆ

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#1708 chackrapbong

Posted 24 May 2013 - 23:19

#1709 lazylemon

lazylemon

Posted 24 May 2013 - 23:20

มาโพสต์รูป Beyonce เอาตอนที่คุณวัชรแว๊บมา เดี๋ยวก็ต้องกลับไปนั่งมาธิ ใหม่ ยุบหนอ พองหนอ อีกรอบหรอก

#1710 chackrapbong

Posted 24 May 2013 - 23:21

ไม่ทันเห็น คุณ Wat

ขอโทษทีครับ

#1711 chackrapbong

Posted 24 May 2013 - 23:22

เหนื่อยมากเลยค่ะ แทบเอาชีวิตไม่รอด แล้วจะเล่าให้ฟัง ต้องค่อยๆลำดับเหตุการณ์ อันแสนสับสนกับตัวเอง สงสัยต้องโดนคุณวัชรบ่นอีกแน่ๆเลย อีตรงนิวรณ์ 5 นี่แหละค่ะ

ทำไมถึงห้ามลังเล หรือสงสัยล่ะเจ้าคะ

ออกแนวนี้เพราะวันนี้เป็นวันวิสาขบูชาเจ้าค่ะ

:)  หมายถึงความลังเล กังขาในธรรมของพระตถาคตขอรับ... หากเชื่อมั่นว่านั่นคือสิ่งที่ถูก ที่ควรก็ดำเนินตามไป... ดังพระตถาคตกล่าวกับภิกษุรูปหนึ่งตอนท่านได้วางบทบัญญัติเรื่องการฉัน การบิณฑบาต คือเดิมทีภิกษุจะบิณฑบาตตอนไหน เมื่อไหร่ได้ตามสะดวก พระองค์ก็สั่งให้งดมื้อกลางวันก่อน แล้วต่อมาก็สั่งงดมื้อเย็น ให้บิณฑบาตเช้าอย่างเดียว... มีภิกษุที่ไม่พอใจคัดค้านพระตถาคต พระตถาคตจึงลุกเดินหนีไป... หมู่ภิกษุจึงรุมตำหนิภิกษุผู้นั้น ภิกษุผู้นั้นสำนึกได้จึงไปกราบขอขมาต่อพระตถาคต... พระตถาคตจึงกล่าวถามภิกษุนั้นว่า... "ท่านได้ความเป็นอริยะใดๆบ้างหรือยัง?" (โสดาฯ, สกิทาฯ, อรหันต์) ภิกษุนั้นว่ายังไม่ได้อะไรเลย พระตถาคตจึงกล่าวว่า... หากพระองค์แม้เดินลงสู่หล่มโคลน ภิกษุผู้เป็นอริยก็จะเดินตามพระองค์ โดยไม่สงสัยใดๆขอรับ... นี่เป็นตัวอย่างพระสูตรหนึ่งที่กล่าวเปรียบเรื่องความลังเลสงสัยใดๆของธรรมพระองค์คืออะไรขอรับ...

^_^  ขนาดคริสต์, อิสลามเค้ายังสั่งให้มีพระเจ้าเค้าองค์เดียว ห้ามนับถือสิ่งอื่น พระองค์ไม่ได้ห้ามให้เชื่อ ให้ปฏิบัตินะขอรับ... หากแต่ถ้าประพฤติ ปฏิบัติตามสัพพัญญูเยี่ยงพระองค์ได้... ความเป็นอริยะนั่นคือผลที่จะได้รับอย่างไม่ต้องสงสัยขอรับ...

:rolleyes:  ถ้ายังไม่ชัด เดี๋ยวหามาเปรียบให้ได้อีกขอรับ... ฮี่ๆๆ

ขออีก ขออีก

#1712 lazylemon

lazylemon

Posted 24 May 2013 - 23:24

เปล่าค่ะอิฉันไม่ได้หมายความถึงการเชื่อตามคำสอนของตถาคต แต่อิฉันแค่สงสัยว่าอิฉันจะเชื่อในคำสอนของวิทยากรโดยไม่ต้องสงสัยหรือเจ้าคะ

งั้นอิฉันขอถามคุณวัชรนิดนึง ป่าวลองภูมินะเจ้าคะ แค่สงกะสัย ว่าเวลานั่งขัดสมาธิ ทำไมต้องเป็นขวาทับซ้ายเจ้าคะ

#1713 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 24 May 2013 - 23:25

^_^  เดินจงกรมแบบ ยก ย่าง ย่อง ด้วย ชิมิขอรับ... เกินบัญญัติมากมาย ขอฟังก่อนบ้างดีกว่าขอรับ จะได้สรุปตามพุทธวจนแบบที่กระพ๊มทราบมา ตอบได้ทีเดียวรวด เอิ๊กๆๆๆ

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#1714 wat

wat

Posted 24 May 2013 - 23:32

เปล่าค่ะอิฉันไม่ได้หมายความถึงการเชื่อตามคำสอนของตถาคต แต่อิฉันแค่สงสัยว่าอิฉันจะเชื่อในคำสอนของวิทยากรโดยไม่ต้องสงสัยหรือเจ้าคะ

งั้นอิฉันขอถามคุณวัชรนิดนึง ป่าวลองภูมินะเจ้าคะ แค่สงกะสัย ว่าเวลานั่งขัดสมาธิ ทำไมต้องเป็นขวาทับซ้ายเจ้าคะ

^_^  เดินจงกรมแบบ ยก ย่าง ย่อง ด้วย ชิมิขอรับ... เกินบัญญัติมากมาย ขอฟังก่อนบ้างดีกว่าขอรับ จะได้สรุปตามพุทธวจนแบบที่กระพ๊มทราบมา ตอบได้ทีเดียวรวด เอิ๊กๆๆๆ

:D  ตอบอันนี้ก่อนนอนนะขอรับ และของท่านจักรฯ ขอกระพ๊มนอนนึกสักคืน รอท่าน lazylemon ด้วยทีเดียวนะขอรับ...

:) พระตถาคตกล่าวถึงอานาปานสติ... อันเป็นวิธีที่พระองค์สรรเสริญมากที่สุดในการทำ "สติปัฐฐาน 4" ... ลองหาในกระทู้นี้ดูสิขอรับ กระพ๊มจำได้เคยบอกถึงการทำอานาปานสติของพระตถาคต... ก็มีแค่นั้นแหละขอรับ นั่ง เดิน ยืน นอน ยังได้เลย ไม่มีขวาทับซ้าย ขัดเพชร มือต้องซ้อนงั้นงี้ นั่งได้ฉาก 90 องศา ไม่งั้นไม่ตรงนิพพาน ฯลฯ... ตีลังกาเอาหัวนั่งยังได้ขอรับ... "หากจิตอยู่กับกายตลอดเวลา" (กายคือลม ลมคือกาย)... นั่นคือคีย์เวิร์ดขอรับ...

#1715 lazylemon

lazylemon

Posted 24 May 2013 - 23:32

ก็ตามที่คุณวัชรพูดทั้ทั้งหมดและเจ้าค่ะ แต่ถ้าจะเล่าให้ฟังหมดคืนนี้คงมิไหว อิฉันขอแค่คำตอบเดียวก่อนเจ้าค่ะ พรุ่งนี้จะค่อยลำดับให้ฟัง

#1716 lazylemon

lazylemon

Posted 24 May 2013 - 23:42

ก็นี่แหละเจ้าค่ะ คือสิ่งที่ทำให้อิฉันน่ะสงสัยในใจตลอดว่า อย่างคนธรรมดาแต่อยากเรียนรู้ เราจะรู้ได้ไงล่ะเจ้าคะว่าตรงที่เราเข้าไปตรงนั้นน่ะ มันใช่หรือเปล่า

ที่ถามเพราะ พลขับเขาไปถามกลุ่มวิทยากรคนนึงถามว่า ทำไมต้องนั่งขวาทับช้าย เธอชี้ไปที่พระพุทธรูปค่ะ ว่าพระพุุทธเจ้าประทับอย่างนั้น  

อิฉันน่ะคิดว่ามันควรมีเหตุผลมากกว่านี้นะ เพราะถ้าท่านนั่งซ้ายทับขวาเพราะท่านถนัดกว่า(ป่าวลามปามนะเจ้าคะ) เราก็ต้องทำอย่างนั้นด้วยเหรอ นี่หละค่ะ อิฉันถึงได้บอกไงว่าเป็นคนขี้สงสัย

Edited by lazylemon, 25 May 2013 - 00:54.

#1717 lazylemon

lazylemon

Posted 24 May 2013 - 23:57

พี่ว่าเราไปพักกันดีก่า ตอนอยู่โน่นไมเกิน 4 ทุ่ม ล้มพับไปกับฐานแล้ว และขอปฏิบัตินอกประเพณี 1 วัน ไม่มีเพลงปิดอ้ะ มีแต่ อยาก นอน หนอ   แหะๆ

#1718 chackrapbong

Posted 24 May 2013 - 23:59

พรุ่งนี้ดวงอาทิตย์ คงขึ้นทางทิศตะวันออก

แล้วเราจะได้ เจอกันใหม่ ครับ

#1719 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 08:55

พอมีเวลาได้มาค่อยๆอ่านตั้งแต่ตอนไม่อยู่บ้าน มาพบเพลง Against the Wind ของคุณ Noii  นั่งอ่านเนื้อเพลงค่ะ พร้อมกับฟังเพลงไปด้วย  
คุณ Noii เหมือนคุณวัชรเลยค่ะ เอาเนื้อร้องดีๆมาให้อ่านด้วย ทำบ่อยๆนะคะ ท่านทั้ง 2 คนแหละค่ะ จะได้ฟังเพลงที่ได้ทั้งความไพเราะจากท่วงทำนอง
(บ้างก็อาจเวียนหัวเล็กน้อย) และความหมายกินใจที่ผู้แต่งอยากบอกผ่านเสียงเพลงมา ยอมรับว่าไม่เก่งภาษาพอ ที่จะฟังตามทันได้ทุกประโยค ถ้าเพลงช้าๆพอไหว
หรือเพลงเก่าที่เคยได้ผ่านตากับเนื้อเพลงมาบ้าง

อ่านแล้วนึกถึงสมัยเรียนค่ะ ปีแรกๆ อาจารย์จะเอาบทกวีมาให้ แล้วให้เราแสดงความคิดเห็นต่อบทกวีนั้น  เลยเกิดการอยากเขียนค่ะ
เนื้อเพลงที่ยกมาแทบจะเหมือนบทกวี ภาษาที่ใช้สวยค่ะ the years rolled slowly past  (ปี) วันเวลาผ่านไป
เลือกใช้คำว่า  rolled ให้เห็นภาพของการค่อยๆหมุนผ่านของกาลเวลา
พี่ไม่ทราบว่าเพลงนี้นานยัง แต่ดูจากวัยนักร้องก็น่าจะพอสมควร "ล้อมรอบด้วยผู้คนแปลกหน้าที่คิดว่าเขาคือเพื่อน"
ความหมายนี้ยิ่งเด่นชัดนะคะในสังคมปัจจุบัน เหมือนคนจากต่างที่ต่างเมืองเข้ามาใช้ชีวิตในเมืองใหญ่ ที่ตัวเองไม่คุ้นเคย
สังคมที่จากมาอาจเป็นสังคมเล็กๆแต่อบอุ่น แต่ต้องมาพบตัวเองว่าอยู่ท่ามกลางไม่เพียงแค่เป็นคนแปลกหน้าเท่านั้น ยังไร้มิตรภาพด้วยซ้ำ (i thought were my friends)  
กาลเวลาจะผ่านไป อายุที่มากขึ้น ก็ยังต้องรีบเร่ง (sill running) ยังต้องเผชิญอุปสรรค  ใช้คำว่า  wind หรืออาจหมายถึงผู้คนที่แก่งแย่งในปัจจุบัน ฟังแว่วตอนพิมพ์
เหมือนได้ยินคำว่า shelter ที่ตอนต้นใช้คำว่า home ที่ซึ่งเขาจากมา หลังจากผ่านไปนาน จากบ้านกลายเป็นแค่ต้องการเพียงที่พักพิง

อ่านแล้วเหมือนแต่งเผื่อสังคมในปัจจุบัน หรือบางทีมันเกิดขึ้นอยู่ตลอดเวลาในทุกช่วงชีวิตของมนุษย์อยู่แล้วก็ได้ แต่ละยุคสมัยกับการเปลี่ยนแปลงอย่างไม่สิ้นสุด
บ้างก็สามารถปรับตัวเองได้ บ้างก็ต้องไปอย่างลำบากยิ่ง ความจริงเรามีตัวช่วยอยู่กับเรานะ ที่บ้างอาจเห็น หรือบ้างก็มองข้าม สติค่ะ
(เพราะถ้าเราไม่มี ก็คงต้องถูกพาไปอยู่ในที่แห่งนึงจนกว่าจะหาสติพบ ดังนั้นอย่าขี้ลืมค่ะ ถ้าไม่อยากไปอยู่ ณ ที่ที่ ใครๆก็รู้)
เราต้องก้าวไปพร้อมกับสติที่ต้องติดตัวตลอดเวลา สติที่จะตั้งมั่นรับมือกับอุปสรรคที่ผ่านมา สติที่ทำให้เราตรึกตรองให้รอบคอบว่า เราควรจะก้าวไปอย่างไร
บนเส้นทางใด สติที่จะบอกให้เรารู้ตัวอยู่ตลอดว่า เรากำลังดีต่อเพื่อนมนุษย์ หรือเบียดเบียน แย่งชิง เอาเปรียบเพื่อนมนุษย์ด้วยกันที่ด้อยความสามารถกว่า
ถ้าเป็นเช่นนั้น ทำไมเราจึงไม่ใช้สติหยุดการกระทำที่เลวร้ายนั้น จะเก็บมันไว้อยู่ทำไม มาช่วยกันทำให้โลกน่าอยู่ จะไม่เป็นการดีกว่ากระนั้นหรือ เมื่อมีสติเราก็จะมีปัญญา

Edited by lazylemon, 25 May 2013 - 08:55.

#1720 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 08:57

คุณวัชรโผล่มาตะเช้าเลย อิฉันน่ะกะลังจะออกอยู่แล้วบังเอิญเหลือบมาเห็นเข้า

• wat likes this

#1721 wat

wat

Posted 25 May 2013 - 08:57

ก็นี่แหละเจ้าค่ะ คือสิ่งที่ทำให้อิฉันน่ะสงสัยในใจตลอดว่า อย่างคนธรรมดาแต่อยากเรียนรู้ เราจะรู้ได้ไงล่ะเจ้าคะว่าตรงที่เราเข้าไปตรงนั้นน่ะ มันใช่หรือเปล่า

ที่ถามเพราะ พลขับเขาไปถามกลุ่มวิทยากรคนนึงถามว่า ทำไมต้องนั่งขวาทับช้าย เธอชี้ไปที่พระพุทธรูปค่ะ ว่าพระพุุทธเจ้าประทับอย่างนั้น  

อิฉันน่ะคิดว่ามันควรมีเหตุผลมากกว่านี้นะ เพราะถ้าท่านนั่งซ้ายทับขวาเพราะท่านถนัดกว่า(ป่าวลามปามนะเจ้าคะ) เราก็ต้องทำอย่างนั้นด้วยเหรอ นี่หละค่ะ อิฉันถึงได้บอกไงว่าเป็นคนขี้สงสัย

^_^  เข้าใจที่กระพ๊มว่ายังเล่าขอรับ... ทำไมต้อง "พุทธวจน" เท่านั้น...

#1722 wat

wat

Posted 25 May 2013 - 08:59

คุณวัชรโผล่มาตะเช้าเลย อิฉันน่ะกะลังจะออกอยู่แล้วบังเอิญเหลือบมาเห็นเข้า

^_^  มานั่งฟังพระอาจารย์บรรยายช่วงเช้า เลยตามเก็บข้อฉงฉัยไปด้วยขอรับ เอิ๊กๆๆๆ ...

#1723 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 09:07

ถามอย่างเกรงใจสุดฤทธิ์ ขอแอดเป็นเพื่อนได้ไหมเจ้าคะ บางทีก็มีคำถามที่อยากถาม อยากถามเป็นการส่วนตัวมากกว่า ไม่ได้มีลับลมคมในหรอกค่ะ แต่บางครั้งไม่อยากเอ่ยถึงชื่อ สถานที่ เพราะคิดว่าเราไม่ควรจะทำเช่นนั้น

ถือว่าเป็นคำถามส่วนตั๊ว ส่วนตัว ของอิฉันเอง จะได้หรือเปล่าคะ ถ้าไม่สะดวกใจก็บ่องตง ได้เลย ไม่ว่ากันอยู่แล้ว (ที่จริงคือไม่มีสิทธิไปว่าแหละ อิอิ)

คุณวัตรฟังอาจารย์ที่ไหนหรือคะ

#1724 wat

wat

Posted 25 May 2013 - 09:18

ถามอย่างเกรงใจสุดฤทธิ์ ขอแอดเป็นเพื่อนได้ไหมเจ้าคะ บางทีก็มีคำถามที่อยากถาม อยากถามเป็นการส่วนตัวมากกว่า ไม่ได้มีลับลมคมในหรอกค่ะ แต่บางครั้งไม่อยากเอ่ยถึงชื่อ สถานที่ เพราะคิดว่าเราไม่ควรจะทำเช่นนั้น

ถือว่าเป็นคำถามส่วนตั๊ว ส่วนตัว ของอิฉันเอง จะได้หรือเปล่าคะ ถ้าไม่สะดวกใจก็บ่องตง ได้เลย ไม่ว่ากันอยู่แล้ว (ที่จริงคือไม่มีสิทธิไปว่าแหละ อิอิ)

คุณวัตรฟังอาจารย์ที่ไหนหรือคะ

:mellow:  แอดไงหว่าขอรับ... แล้วต้องตอบไงง่ะ กระพ๊มยังไม่เคยแอดใครรุย...

^_^  ไม่มีปังหาขอรับ เรื่องธรรม พระตถาคตกล่าว... ยิ่งเปิดเผย ยิ่งรุ่งเรือง ปิดบัง ไม่รุ่งเรืองขอรับ...

:D  พระอาจารย์ท่านจะมีบรรยายทุกเสาร์ อาทิตย์ เช้าประมาณ 8.00 น. (ก่อนฉัน) หลังฉันก็ประมาณ 11.00 น. แล้ววันเสาร์ทุกเสาร์ก็จะมีบรรยายเสาร์ค่ำเริ่มประมาณ 20.00 น. และวันหยุดราชการ, วันพระใหญ่ก็จะมีบรรยายช่วงเช้า กับหลังฉันบ้าง หากไปบรรยายนอกสถานที่ก็มีถ่ายทอดสดบ้าง หรือไปดาวน์โหลดมาฟังภายหลังก็ได้ขอรับ...

http://watnapahpong.com/

อ้อ วันอาทิตย์นี้ ทางมูลนิธิพุทธโฆษณ์ มีงานที่เซนทรัล ลาดพร้าวนะขอรับ สนใจอยากรู้ไปศึกษา ไปดูได้ขอรับ... ตามนี้...

http://www.ratana5.com/

:)  ด้วยความยินดีขอรับ...

#1725 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 09:20

ขอบพระคุณเจ้าค่ะ  like หมดอดกัน

#1726 wat

wat

Posted 25 May 2013 - 09:28

^_^  แต่เข้าเวปมีเดีย ใช้อันนี้จะอัพเดตข้อมูลมากกว่านะขอรับ http://media.watnapahpong.org/

... ช่วงเช้า ทางวัดเค้าจะเปิดบรรยายธรรมช่วงพระอาจารย์ยังไม่เริ่มไปเรื่อยๆ ก็ฟังได้เรื่อยๆนะขอรับ...

#1727 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 21:19

ตอนเราไม่อยู่ละมากันแต่หัววัน พอเรามาละหายหมดเลย ฟังเพลงคนเดียวก็ได้

#1728 chackrapbong

Posted 25 May 2013 - 21:25

ตอนเราไม่อยู่ละมากันแต่หัววัน พอเรามาละหายหมดเลย ฟังเพลงคนเดียวก็ได้

เค้าเรียกว่า เข้ากะ

#1729 chackrapbong

Posted 25 May 2013 - 21:27

พี่มะนาวครับ

วันนี้ คุณ คนฯ ไปดู The Phantom

บอกผมว่า กลับมาจะมาเล่าสู่กันฟัง

รออยู่ครับ

#1730 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 21:29

ฟังเพลงสมัยเรายังเรียนอยู่ประถมเลยมั๊ง

#1731 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 21:31

อ๋อ..เข้ากะ  งั้นพี่ก็ไปนอนได้แล้วซิ เพราะคุณมาแล้วนี่ รับช่วงไปเลย

#1732 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 21:34

พี่ว่าคุณ Noii คงมาตอนดึกมากถึงดึกที่สุดแหละ เพราะ กว่าละครจะเลิก กว่าจะถึงบ้าน คงใช้เวลาพอควร

#1733 chackrapbong

Posted 25 May 2013 - 21:35

อ๋อ..เข้ากะ  งั้นพี่ก็ไปนอนได้แล้วซิ เพราะคุณมาแล้วนี่ รับช่วงไปเลย

พี่ว่าคุณ Noii คงมาตอนดึกมากถึงดึกที่สุดแหละ เพราะ กว่าละครจะเลิก กว่าจะถึงบ้าน คงใช้เวลาพอควร

กะดึก

บางครั้ง ก็ กะไม่ถูก

#1734 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 21:36

เปิดเพลงรอไปก่อนละกัน จะพยายามหาเพลงแบบที่ทำให้ง่วงมากๆ  เหอๆ

#1735 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 21:38

ถ้าขว้างแม่นๆ พี่ว่าน่าจะกะถูกนะ

#1736 chackrapbong

Posted 25 May 2013 - 21:39

ถ้าขว้างแม่นๆ พี่ว่าน่าจะกะถูกนะ

นี่ก็ถูก ไป อย่างน้อย

หนึ้ง หัว เมื่อ เร็วเร็วนี้ที่ผ่านมา

#1737 chackrapbong

Posted 25 May 2013 - 21:43

................หายหมดเลย ฟังเพลงคนเดียวก็ได้

#1738 wat

wat

Posted 25 May 2013 - 21:53

:mellow:   ขว้างอะไรกันหว่า...

:wacko:  หยึย...

#1739 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 21:56

ขว้างหัวคนกวนประสาทเจ้าค่ะ 

#1740 chackrapbong

Posted 25 May 2013 - 21:58

ลบ เพราะ ตาลาย อย่างง ครับ

Edited by chackrapbong, 25 May 2013 - 22:25.

#1741 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 21:59

เปิดเพลงถูกใจ ไม่ขว้างแระ ตอนนี้กะลังวิ่งไปเอาพิมพ์ขนมมารอไว้ก่อน จะได้ทันตอนใจละลาย  อิอิ  คุณวัชรงง อีกละซิ

#1742 chackrapbong

Posted 25 May 2013 - 22:07

เปิดเพลงถูกใจ ไม่ขว้างแระ ตอนนี้กะลังวิ่งไปเอาพิมพ์ขนมมารอไว้ก่อน จะได้ทันตอนใจละลาย  อิอิ  คุณวัชรงง อีกละซิ

เผื่อถูกใจ อีก เพลง

เป็นการปะทะ กัน ระหว่าง รุ่นใหญ่ กับ รุ่น เก๋า

อารมณ์คล้ายเพลงนี้

Edited by chackrapbong, 25 May 2013 - 22:09.

#1743 wat

wat

Posted 25 May 2013 - 22:10

:D งั้นก็ขว้างกันไปนะขอรับ พอดีได้สารคดีมาใหม่ ซับเป็นภาษาอังกฤษซะล่วย เลยต้องจ้องๆหน่อย เอิ๊กๆๆๆ

#1744 chackrapbong

Posted 25 May 2013 - 22:14

:D งั้นก็ขว้างกันไปนะขอรับ พอดีได้สารคดีมาใหม่ ซับเป็นภาษาอังกฤษซะล่วย เลยต้องจ้องๆหน่อย เอิ๊กๆๆๆ

เป็นเรื่องเกียวกับ อะไร ครับ คุณ Wat

#1745 wat

wat

Posted 25 May 2013 - 22:17

เป็นเรื่องเกียวกับ อะไร ครับ คุณ Wat

:D  รวบรวมงานภาพสมัยสงครามโลกทั้งหมดที่สร้างเป็นหนังสารคดีที่ฉายตอน 1973 ทั้งหมดขอรับ... กระพ๊มได้มาเป็นตอนๆ 26 ตอนกำลังรวมเป็น DVD ขอรับ...

#1746 lazylemon

lazylemon

Posted 25 May 2013 - 22:20

แหมอิฉันก็นึกว่าคุณวัชรจะเตรียมไปทำสงครามกะใคร แถวห้องกาแฟ

#1747 chackrapbong

Posted 25 May 2013 - 22:28

#1748 wat

wat

Posted 25 May 2013 - 22:29

แหมอิฉันก็นึกว่าคุณวัชรจะเตรียมไปทำสงครามกะใคร แถวห้องกาแฟ

^_^  เริ่มจะเบื่อๆแล้วเหมือนกันขอรับ... มันเริ่มวนลูป ไม่เห็นมีอะไรแปลกใหม่ คงจะควายจริงๆ เรื่องอดีตเป็นสิ่งบอกเหตุได้ถึงปัจจุบัน... กระพ๊มไม่ใช่พวกใคร กระพ๊ม ปชช. โดน, เห็นนักการเมืองทำระยำตำบอนกับแผ่นดินมาตลอด... แต่พวกแม่ม... คิดได้แค่เนี้ย... สมควรให้เค้าด่าแล้วว่าโง่เป็นควาย... ถ้ากระพ๊มเป็นเสื้อแดงน่ะเร๊อะ... ห๊ะๆๆ มีเรื่องให้ด่าทุกพรรคได้ไม่ซ้ำวันหรอกขอรับ...

<_<  ดูๆไปแล้ว ไปตามจริตพวกมันมาก อกุศลก็เกิดกับเรา พูดดี ไม่ดีด้วยดูแล้วก็... มีค่าเท่ากัน... มันตั้งใจมาเพื่อเป็นฝ่ายตรงข้ามกับทุกคนที่ไม่คิดอย่างมันอยู่แล้ว... เริ่มไม่เห็นประโยชน์อันใดแล้วขอรับ... ว่าจะช่างแม่มเสียมั่ง... แผ่นดินก็ไม่ใช่ของเราคนเดียว...

#1749 chackrapbong

Posted 25 May 2013 - 22:32

^_^  เริ่มจะเบื่อๆแล้วเหมือนกันขอรับ... มันเริ่มวนลูป ไม่เห็นมีอะไรแปลกใหม่ คงจะควายจริงๆ เรื่องอดีตเป็นสิ่งบอกเหตุได้ถึงปัจจุบัน... กระพ๊มไม่ใช่พวกใคร กระพ๊ม ปชช. โดน, เห็นนักการเมืองทำระยำตำบอนกับแผ่นดินมาตลอด... แต่พวกแม่ม... คิดได้แค่เนี้ย... สมควรให้เค้าด่าแล้วว่าโง่เป็นควาย... ถ้ากระพ๊มเป็นเสื้อแดงน่ะเร๊อะ... ห๊ะๆๆ มีเรื่องให้ด่าทุกพรรคได้ไม่ซ้ำวันหรอกขอรับ...

<_<  ดูๆไปแล้ว ไปตามจริตพวกมันมาก อกุศลก็เกิดกับเรา พูดดี ไม่ดีด้วยดูแล้วก็... มีค่าเท่ากัน... มันตั้งใจมาเพื่อเป็นฝ่ายตรงข้ามกับทุกคนที่ไม่คิดอย่างมันอยู่แล้ว... เริ่มไม่เห็นประโยชน์อันใดแล้วขอรับ... ว่าจะช่างแม่มเสียมั่ง... แผ่นดินก็ไม่ใช่ของเราคนเดียว...

เห็นด้วยเป็น อย่างยิ่ง

#1750 wat

wat

Posted 25 May 2013 - 22:37

:D  ว่าแล้วก็ไปดูสารคดีก่อนจะโดนยึดทีวี...

:wacko:  คนบนเตียงชักรำคาญ จะดูอะไรก็ไม่รู้เรื่อง เดี๋ยวจะพาลไปดูละครโลงแตกเสียก่อนขอรับ...

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users