Jump to content

สิ่งที่ยังคงอยู่....

• Please log in to reply
7224 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:03

เดือนนี้ที่อากาศแสนร้อน

งั้นขอเปิดเพลงเก่า สักเพลง

น่าจะคุ้นหูนะครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#252 lazylemon

lazylemon

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:11

A   เรา 2 คนท่าจะเป็นพวกเดียวกันเอง ครื้นเครงในกะลาป่าว  แต่ไม่น่านะห้องเราทำด้วยดินเหนียวมากนี่นา หาใช่กะลาไม่   อิอิ

#253 chackrapbong

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:11

ช่วงสงกรานต์ นี้ พี่มะนาวไปทะเล

แล้วจะแขวนกุญแจไว้หน้าบ้านหรือเปล่า

เผื่อใครมาจะได้เปิด เข้าบ้านได้

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#254 chackrapbong

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:12

A   เรา 2 คนท่าจะเป็นพวกเดียวกันเอง ครื้นเครงในกะลาป่าว  แต่ไม่น่านะห้องเราทำด้วยดินเหนียวมากนี่นา หาใช่กะลาไม่   อิอิ

ไม่มีทางเลือกครับ

#255 lazylemon

lazylemon

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:19

5555  สงกรานต์ออกไปเที่ยวน่ะเหรอ  ไม่เอา คนเยอะ รถแยะ  ถ้าไปทะเลก็ชะอำแหละ   ไปนอนกลิ้งรับลมทะเล  พี่ชอบย่องไปตอนที่ไม่ใช่เทศกาล เพราะอาหารการกินจะไม่ค่อยแพง  หน้าเทศกาลนี่อาหารทะเลขึ้นราคากว่าปกติ ขนาดไปซื้อถึงที่เลยนะ   ถ้าไม่อยู่จะติดป้ายว่าเจ้าของบ้านไม่อยูไปรับลม  แวะได้  แล้วช่วยทำความสะอาดให้ด้วย แล้วห้ามเอาของมีคมมาขีดเขียนฝาผนัง

#256 chackrapbong

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:28

ไปก่อนสงกรานต์ครับ ช่วงสงกรานต์นี้ผม ก็ไม่ไปครับ

ไม่รู้ว่า จะไปแย่งกันกิน แย่งกันเที่ยว ตอนคนเยอะทำไม

ช่วงสงกรานต์ปกติก็นัดเพื่อนสนิท 6-7 คน มาเจอกัน

เป็นธรรมเนียม และสนิท จริงก็กลุ่มนี้ครับ มี 3 คนเรียน

กันมาตั้งแต่ มัธยม แล้วไปอยู่เชียงใหม่ด้วยกันอีก

ช่วงทำงานก็ไม่มีเพื่อนสนิทเพิ่ม มีแค่คนรู้จักกันดี

แต่ไม่ไช่เพื่อนสนิท ที่สนิทใจ

#257 lazylemon

lazylemon

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:28

หายไปกับตา  ง่วงแล้วอะดิ เกือบซวยกะลังจะพิมพ์ว่า (งั้นนอนด้วย)  เย้ย....(ไม่ต้่องมาต่อเติมตัดตอนแบบพวกเสื้อสีแสบตานะยะ)   เสียชื่อเอาตอนแก่เนี่ยนะ เกรงใจลูกอ้ะ  ก็ควรจะบอกว่าพี่ก็จะไปนอนเหมือนกัน หรือ ตัวใครตัวมัน  

หาเพลงสุดท้ายตามทำมะเนียมก่อน

#258 chackrapbong

ตอบ 4 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:30

ขอแทรกตัวหายไปด้วยคน

กับเพลงส่งท้ายครับ

#259 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:19

สวัสดีครับ พี่มะนาว

วันนี้ อากาศไม่ร้อนเท่าเมื่อวานนะครับ

เพลงสวนกันครับ ขอเปลี่ยนหน่อยแล้วกัน

Edited by chackrapbong, 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:32.

#260 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:21

เปิดเพลงเก่าๆ ตามใจคนเปิด ก็ชอบนี่ (เพลงนี้สำหรับนายนะ จำได้ป่าว ที่ The Palace)

และสำหรับเพื่อนกลางเก่ากลางใหม่ด้วย

#261 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:31

ไม่รู้ว่าทำไมพี่ชอบเพลงนี้มากมาย ก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่ามัน remind อะไรพี่นักหนา

#262 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:34

ผมชอบเพลงนี้มากครับ

เด๊่ยวจะเฉลยว่า ทำไม

ตอนนี้ฟัง ไปก่อนครับ

#263 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:53

เฉลยสั้นสั้น ว่า เคยไปเที่ยวลาวเมื่อ สี่ปีก่อน

ได้ cd มาจาก สาวลาวคนหนึ่งครับ เธอเป็น

เจ้าของ บ้านพัก ที่ผมกับเพื่อนไปพักกัน อยู่กันสัปดาห์หนึ่ง

จน คุ้นเคยกับ เจ้าของบ้านไปโดยไม่รู้ตัว

พวกผมก็เลยเอาcd ในรถ คนละแผ่น สองแผ่น ตอบแทนไป

ผมให้ไปหลายแผ่น แล้วถามเธอว่า ชอบเพลงใหน

เธอเลือกเพลงนี้ครับ

#264 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:58

คนนี้ก็ชอบฟังนะ เพิ่งจะนึกชื่อออก

และก็ชอบเสียงใสๆคนนี้ ขอเปิดอีกครั้งเถอะนะ  คนอะไรหน้าหวานสุดๆ

#265 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:04

ไปเที่ยวลาวเมื่อสี่ปีก่อน หรือสิบปีก่อน  เขียนผิดป่าว

#266 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:05

ไปสี่ปีก่อนจริงจริงเขียนไม่ผิดครับ

พี่มะนาวเชื่อไม๊ครับ ว่าที่ลาว

คนลาวรู้จัก เพลงไทย ดาราไทย มากกว่าผม

มากมากเลยครับ ทุกบ้านดู TV ไทยหมด

รู้การเมืองไทยดีด้วย

ผมเคยถามว่าแล้ว ลาว ละการเมืองเป็นอย่างไร

ทุกคนตอบเหมือนกันหมดว่า ประชาธิปไตยแบบมีขอบเขต

ผมกลับมาถึงบ้านก็เล่าให้ สาวสวยฟัง

เธอ บอกว่า เห็นไหมที่สุดก็มาตายรัง

Edited by chackrapbong, 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:08.

#267 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:17

วงนี้เป็นเด็กกรุงเทพคริสเตียนแหล่งผลิตนักร้อง นักดนตรี ที่เดียวกับนูโว แต่นูโว รุ่นหลัง

#268 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:19

เมื่อกี้ แซวผมว่า สี่ปีหรือสิบปี

ถ้าย้อนเวลาหาอดีตไปเป็นสิบปี

เพลงนี้ไม่พลาดแน่

#269 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:23

A ทำไมผมเปิดเพลงแก่ กว่า พี่มะนาวนะนี่

#270 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:40

เปิดอย่างเมามัน ส่วนใหญ่จะรู้จักเพลงสุนทราภรณ์ ประภทเพลงสำหรับเต้นรำ แบบเร็วๆ 

ก็อตน่ะเสียงดีนะ พี่ชอบอัลบั้มแรกของเขามากจำได้ว่าซื้อเก็บไว้  ใช่แล้วต้องยี่ห้อ Peacock ที่คุณจักร์เคยบอก  แต่ฟังแล้วยังไม่ขลังเท่าของเก่าแฮะ

ก็ไม่เห็นจาแก่นี่  เพลงพี่ก็เก่าๆนะ เพลงใหม่ๆ นักร้องคนนึงชอบแค่เพลง หรือ สองเพลงเอง

สงสัยต้องหยุดเปิดเพลง แล้วคุยกันมั่ง  มีความรู้สึกว่าเราสองคน ก้มหน้าก้มตาหาเพลงโปรดกันง่วน  จนแทบไม่ได้ฟังของอีกคนเลย หรือไม่ก็นั่งฟังเพลงอีกคนอย่างตั้งใจ  ไม่ได้คุยเดี๋ยวน้ำลายบูดอ้ะ

#271 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:40

ทำไมมีลักษณะแปลกแปลกอย่างนี้

Attached Images

#272 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:43

อ้าวแล้วคุณหลงไปอยู่ตรงส่วนไหนของบอร์ดล่ะ  พี่ก็ยังเห็นคุณปกตินะ

#273 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:48

แอบขำเล็กๆ ตอนฟังเชียงรายรำลึก คือสมัยนั้นยังเด็กๆอยู่  คิดว่าทำไมเพลงไทยมันมีรำลึกถึงที่โน่นที่นี่ตลอด ไม่รู้ว่าครบทั่วประเทศไหม เช่น ท่าฉลอม บางปะกง เอาหัวใจไปทิ้งแม่โขง มีอีกเยอะมาก  นี่ยังขำอยู่เลยนะเนี่ย ก็มันตลกจริงๆ

#274 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:51

อยากหยุดเวลา ชอบของเก่ามากก่า  พี่ไม่ค่อยชอบปาล์มมี่เท่าไร  ก็ร้องใช้ได้ แต่พี่ว่าเสียงเธอไม่ค่อยมีพลัง  เสียงเรื่อยๆ  แต่เพื่อนพี่บอกว่าค่าตัวเธอ ณ ปัจจุบันนี้ยังแพงอยู่นะ หมายถึงเวลาจ้างไปร้องน่ะ

อย่าว่ากันนะ   นะนะ (ไม่ใช่ชื่อเพลงนะ)

Edited by lazylemon, 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:58.

#275 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:59

ผมชอบนะครับ ศรันย่า เสียงสวย น่าจะมากจาก CU BANDหรือเปล่า เข้าใจว่าเป็นอย่างนั้นครับ

ถูกผิด ช่วยเฉลยหน่อยครับ

อยากหยุดเวลา นี้เพลงโปรดผมครับ

ใคร ร้อง ผมว่า เพราะหมดเลยครับ คือ ภาษ ความหมาย โครงสร้างเพลงดีมาก

สุนทราภรณ์นี้ ได้ยินมาตั้งแต่เกิดเลยครับ แต่ไม่ค่อยรู้รายละเอียด

รุ่นเก่านี้ผมชอบ บุษยา รังษี ที่สุด วันก่อน พี่ปุ(ถุชน) เอามาเปิด

ประทับใจมาก ชื่อเพลงผมจำไม่ค่อยได้ครับ แต่เสียงเพลงลอยมา

รู้สึกได้เลยครับ

#276 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:07

แอบขำเล็กๆ ตอนฟังเชียงรายรำลึก คือสมัยนั้นยังเด็กๆอยู่  คิดว่าทำไมเพลงไทยมันมีรำลึกถึงที่โน่นที่นี่ตลอด ไม่รู้ว่าครบทั่วประเทศไหม เช่น ท่าฉลอม บางปะกง เอาหัวใจไปทิ้งแม่โขง มีอีกเยอะมาก  นี่ยังขำอยู่เลยนะเนี่ย ก็มันตลกจริงๆ

คนไทยลืมง่ายครับ เลยต้องเก็บความจำไว้ในบทเพลง

#277 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:07

ถูกต้องค่ะ มาจาก c u band  สุนทราภรณ์ ขอบบุษยา และก็ มาริสา เด็กตีวิทย์นะ รุ่นเดียวกับอาพี่

อดไม่ได้เจอโดยบังเอิญ  หามานาน ประมาณว่าจำชื่อวงไม่ได้

#278 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:20

เพลงใหม่ๆ นักร้องคนนึงชอบแค่เพลง หรือ สองเพลงเอง

เหมือนกันเลยครับ น่าจะเป็นเพราะการแข่งขันสูงมาก

ทำให้ต้องหาศิลปิน มาป้อนตลาดตลอด

#279 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:29

ลองฟัง นนทิยา

เสียงไม่เด่น

เรียบเรียบ

แต่ฟังแล้วอบอุ่นดีครับ

#280 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:36

อยากหยุดเวลา ชอบของเก่ามากก่า  พี่ไม่ค่อยชอบปาล์มมี่เท่าไร  ก็ร้องใช้ได้ แต่พี่ว่าเสียงเธอไม่ค่อยมีพลัง  เสียงเรื่อยๆ  แต่เพื่อนพี่บอกว่าค่าตัวเธอ ณ ปัจจุบันนี้ยังแพงอยู่นะ หมายถึงเวลาจ้างไปร้องน่ะ

รอบคอบมาก หากลืมต่อท้ายประโยค นี เป็นเรื่องครับ

เป็นเรื่องว่า ผมจะหาตังค์ที่ใหนดี

#281 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:44

นนทิยาก็เสียงดีฟังสบายๆ  รู้สึกจะชนะประกวดของอะไรสักอย่าง ไม่แน่ใจ  ส่วนสายสุนีย์  พีว่ารุ่นใกล้ๆกันนะ พี่ว่าโดนพวกคริสติน่า ใหม่ มาลีวัลย์ ศรันย่า ออกมากลบกระแสไปเลย  ถ้านักฟังจริงๆจะรู้จัก

ใกล้เวลาปิดห้องแล้วเนอะ  (จะพยายามไม่พาดพิงคำว่านอน) ส่งด้วยเพลงนี้ เป็นเพลงนึงใน playlist ของพี่ 

ปอ ลิง  คุยกะพวกผู้ชายนะ ไม่เฉพาะคุณหรอกต้องปิดช่องให้ดี  ไม่งั้นเรื่องยาว แบบเมื่อคืนนี้ ที่พิมพ์ลงไป อ่านอีกที่ จ๊าก...เกีอบไป  จะกลับก็บอกด้วยนะ

#282 lazylemon

lazylemon

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:48

เพิ่งนึกออก วันนี้วันศุกร์  weekend นี้หยุด 3 วันนี่  อยู่เฝ้า กทม. แบบพี่ป่าว

เงียบไปเลย  ก็ต้องส่งไปอีกเพลง  ไปแระ

Edited by lazylemon, 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:59.

#283 chackrapbong

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:51

เพิ่งนึกออก วันนี้วันศุกร์  weekend นี้หยุด 3 วันนี่  อยู่เฝ้า กทม. แบบพี่ป่าว

ใช่แล้วครับ

พรุ่งนี้ไปหาแม่ ที่บ้านครับ

#284 chackrapbong

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:00

พี่มะนาวง่วงหรือมึนครับ ผมไล่เปิดเพลง

แบบแทบไม่มองหน้ากันเลย

วันนี้ส่งท้ายด้วยเพลงในดวงใจเลยทีเดียว

#285 lazylemon

lazylemon

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:01

วันนี้วันหยุดที่ไม่ธรรมดา เพราะเป็นวันสำคัญวันหนึ่งในประวัติศาสตร์ของเรา (บางคนแกล้งลืม ที่ว่าแกล้งเพราะจริงๆ รู้ว่าต้องจำได้  เพราะเป็นวันหยุด ถ้าจำไม่ได้ก็ต้องไปทำงานดิ จริงป่าว)  เปิดพจนานุกรมดู จักริน หรือ จักรี หมายถึง ผู้มีจักร์  คือพระนารายณ์ โดยปริยายก็หมายถึงพระราชา  วันนื้ถือว่าเป็นวันที่พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชปฐมบรมราชวงศ์จักรี ขึ้นครองราชย์โดยมีกรุงเทพมหานครเป็นราชธานีเริ่มขึ้น

คุณจักร์เล่าให้ฟังว่าไปเที่ยวลาวเมื่อ 4 ปีก่อน คุณชายพี่ก็เพิ่งไปมาเมื่อตอนปีใหม่  กลับมาเล่าให้ฟัง ก็เหมือนๆต่างจังหวัดบ้านเรา แหล่งบันเทิงที่นิยมมากคือโรงหนัง เพราะฉะนั้นไม่น่าแปลกหรอกค่ะถ้าเขาจะรู้จักดารา หรือนักร้องไทยมากกว่าเรา เพื่อนลูกบอกว่า เวลาไปเรียนหนังสือจะนุ่งผ้าซิ่นไป เห็นภาพไหมคะ ประชาธิปไตยแบบมีขอบเขตไง แย่เนอะ ช่างไม่เป็นประชาติปไตยเต็มใบเหมือนบ้านเราเลย

สมัยก่อนลัทธิคอมมูนิสต์ระบาดไปแทบทุกทวีปในโลก ปัจุบันเหลือเพียง 2 ประเทศ ที่ยังเป็นอยู่ คิวบา และเกาหลีเหนือ  ส่วนประเทศอื่นต้องเปลี่ยนไป เพราะต้องปรับเปลี่ยนให้เข้ากับสภาพจริงในโลกปัจจุบัน ตลกนะ เราเป็นประชาธิปไตยกันมานานเป็นร้อยปี แต่มีป้าบางคนอยากวิ่งกลับไปยึดลัทธิที่เจ้าของเองยังอยู่ไม่ไหวเลย คงอยาก Return to the nature แบบเดิมเพราะคุ้นเคยมั๊ง  
มีที่ไหนกันฟระที่ผู้คนจะเท่าเทียมกัน สัตว์มันยังต้องมีจ่าฝูงเลย  ถ้าเป็นจริงเราอาจเห็นคนระดับ ดร. หลายคนไปปลูกถั่วงอกเป็นแน่แท้  จีนที่เขาเคยยึดในลัทธิคอมฯ มานาน ตอนนี้เปลี่ยนตัวผู้นำใหม่ยังประกาศว่าจะนำพาประเทศไปสู่ยุค Renaissance เลย พี่ก็ไม่รู้หรอกนะ ว่าเขาหมายถึงอะไร เพราะจริงๆแล้ว ยุค Renaissance หมายถึงการฟื้นฟูทางวิทยาการในทุกศาสตร์ให้ก้าวหน้า ทั้งทางศิลปะแขนงต่างๆ วิทยาศาสตร์ หรือเทคโนโลยี่ หวังว่าคงเป็นไปในทางพัฒนาให้โลกน่าอยู่นะ ขอคิดแบบโลกสวยไว้ก่อน เพราะพอเขียนมาถึงตอนนี้ไม่ใช่พี่แกจะพัฒนาเทคโนโลยี่ทางอุปกรณ์นิวเคลียร์ นะเออ  ชักไม่ค่อยดีแฮะ

พี่ว่าทางที่ดี เรา 2 คนควรบอกคนใกล้ตัว ให้รีบสวดมนตร์ไหว้พระ ทำความดี ทำจิตใจให้ร่าเริงเบิกบานอยู่เสมอ (ข้อนี้คุ้นๆไหม สุขบัญญัติ 10 ประการที่ต้องท่องตอนเด็กๆ ไง 1. อาบน้ำอย่างน้อยวันละ 1 ครั้ง 2. แปรงฟันอย่างน้อยวันละ 2 ครั้ง 3.......ที่ไม่เขียนเพราะขี้เกียจ แต่ยังจำได้นะ) 

ป.ล. ถ้าเราเลือกเป็นคอมฯแบบเกาหลีเหนือ คุณจักร์ก็ต้องตัดผมเหมือนท่านผู้นำ  มาถึงตอนนี้อยากรู้สาวๆที่เดินผ่าน จะเหลียวมาบอกว่า  อุ๊ยหล่อจัง หรือตลกจัง  อิอิ

Edited by lazylemon, 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:35.

#286 lazylemon

lazylemon

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:01

ซ้ำค่ะ......

Edited by lazylemon, 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:06.

#287 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:24

^_^  แว๊บมาเทสลิ้งกันลืมขอรับ...

:ph34r:

Edited by wat, 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:25.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#288 lazylemon

lazylemon

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:32

คุณ wat สายฟ้าฟาด มาไว ไปไว ตามเคย  แอบไปอ่านเรื่องน่ากลัวของคุณ wat มา  ฟ้าผ่าแรงไปหน่อย  อิอิ  เดี๋ยวต้องไปฟัง นักเดินทางก่อง

• wat likes this

#289 lazylemon

lazylemon

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:43

ตอนนี้ไม่รู้ว่าวงยังอยู่ป่าว แต่ช่วงปี 2000 ก็ดังพอควร

Edited by lazylemon, 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 20:44.

#290 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:05

:D  เอามาต่ออีกสองสาว (แก่แล้ว) ขอรับ...

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#291 lazylemon

lazylemon

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:18

งั้นเราส่งไปอีก 1 แก่

#292 lazylemon

lazylemon

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:29

เพราะ คุณ wat สายฟ้า ที่เดียวทำให้วันนี้ห้องอิฉันอบอวลไปด้วยเพลง สาวแก่ ทั้งน้าน

#293 lazylemon

lazylemon

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:35

ขอเปลี่ยนนักร้องใหม่ ยังไม่แก่ตาม theme คุณ wat สายฟ้า 

ลืมถาม ว่าคราวนี้ไปเยี่ยมคุณแม่ หอบอะไรกลับมาด้วยล่ะ

Edited by lazylemon, 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:41.

#294 chackrapbong

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:47

ลืมถาม ว่าคราวนี้ไปเยี่ยมคุณแม่ หอบอะไรกลับมาด้วยล่ะ

มะม่วงครับ พี่มะนาว อกร่อง (ไม่มีนัยะ)

อยากบอกว่า เพลงเพราะครับ

Edited by chackrapbong, 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:49.

#295 chackrapbong

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:59

เมื่อกี้พี่มะนาว พูดถึง ลาว อีกครั้ง

ผมขอ เล่าเพิ่มอีกนิดแล้วกัน

ไปมาคราวที่แล้ว ไม่เป็นไปตามคาดไว้

ผมกับเพื่อนตะเวนขับรถไป พบว่าสังคมลาวเปลี่ยนไปครับ

เป็นระบบ คอมมูนิสต์ที่รวมศูนย์อำนาจไว้ ที่คนเพียงไม่กี่คน

เพื่อนผมสนิทกับเจ้าเมืองคนหนึ่ง (นายอำเภอบ้านเรา)

ในวงใน พรรคคอมมูนิสต์ลาว แบ่งเป็นสองสายครับ จีน-เวียดนาม

แบ่งปันผลประโยชน์กันภายใน

วันนี้ถ้าไม่นับ หลวงพระบาง สิ่งที่ยังคงอยู่ ไม่ไช่ ศิลป วัฒนธรรม

ความอ่อนโยน และน้ำใจหายไปเยอะครับ เพราะ น้ำเงินเข้ามาแทนที่

#296 chackrapbong

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:13

เราเป็นประชาธิปไตยกันมานานเป็นร้อยปี แต่มีป้าบางคนอยากวิ่งกลับไปยึดลัทธิที่เจ้าของเองยังอยู่ไม่ไหวเลย

ป.ล. ถ้าเราเลือกเป็นคอมฯแบบเกาหลีเหนือ คุณจักร์ก็ต้องตัดผมเหมือนท่านผู้นำ  มาถึงตอนนี้อยากรู้สาวๆที่เดินผ่าน จะเหลียวมาบอกว่า  อุ๊ยหล่อจัง หรือตลกจัง  อิอิ

คนพวกนี้ ไม่เข้าใจครับว่า ระบอบประชาธิปไตย เราต้องใช้ check&balance

ถึงได้แบ่งอำนาจออกเป็นสามส่วน เพื่อคานอำนาจกันครับ

อำนาจบริหาร-นิติบัญญัติ-ตุลาการ

นี้ก็เรียนกันมาตั้งแต่ประถมแล้วครับ

หรือพวกผู้นำเสี้อแดง สอบตกกันหมดหรืออย่างไร

เอะอะ ก็อ้าง 15 ล้านเสียง แล้วนิติรํฐ นิติธรรม หายไปใหนครับ

เค้าไม่เรียกว่า Democracy น่าจะเรียกว่า Democrazy มากกว่า

#297 chackrapbong

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:17

พูดมากไปแล้วครับพี่มะนาว

เปิดเพลงสักเพลงดีกว่าครับ

#298 chackrapbong

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:41

ป.ล. เปลี่ยนคำพูดครับ จะพูดว่า อุ๊ยหล่อไปอีกแบบ

#299 lazylemon

lazylemon

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:57

ตั้งใจจะทำอะไรต้องรีบทำ เพราะเราไม่อาจรู้เลยว่าวันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร

หรือบางทีถ้าเราไม่ทำ ภายหน้า เราอาจต้องมานั่บอกตัวเองว่า ถ้าเพียงแต่...

ป.ล. ขออนุญาตหายไปทานยาธาตุก่อง  แก้คลื่นเหียน   อิอิ 

#300 lazylemon

lazylemon

ตอบ 6 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:22

เป็นหนังที่ชอบมาก เห็นภาพของการสู้บนยอดไผ่จากในหนังสือได้ชัดเจน กำลังภายในที่เยี่ยมยอด

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน