Jump to content

- - - - -

.... ขอพื้นที่คุยกันสองต่อสองกับ คุณ "นามิ".. คือว่า "ศรอรชุน" อยากเป็นเสื้อแดงครับ ....

• Please log in to reply
569 ความเห็นในกระทู้นี้

#451 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:31

ก่อนที่จะยาวไปกว่านี้ หลานเคน หรือพี่เคน ช่วยบอกทีว่า ตกลง หลานหรือพี่อายุเท่าไหร่กันแน่ ถ้ายังไม่เคลียร์ ผมถือว่า คำเขียนทุกบริบทของหลานหรือพี่เคน ไม่อยู่กับร่องกับรอย ผมเคยทักหลานหรือพี่ว่า จะใช้ค่ะ หรือครับ เอาให้แน่ ผมสับสนในเพศของหลานหรือพี่ ถ้าหลานหรือพี่ตอบไม่ได้ ผมของดเสวนากับหลานหรือพี่ทุกความเห็น เพราะความเห็นของหลานหรือพี่ เชื่อถือไม่ได้ทุกประการ

อย่าไปเชื่อถือ หรือ ถามเรื่องอายุมากเลยครับ เดี๋ยวจะโดนเหมือนผม

เอาเป็นว่าเรื่องอายุเรารู้ของกันและกันดีกว่า ถามไปเขาไม่ตอบความจริงหรอก

ผมสิบสี่ ท่านคนดื่มเบียร์ สามขวด เอ๊ย สามขวบ

โอเคไหมครับ ส่วนคุณแอม คงจะ 18 พวกทีนเอจ 555
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#452 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:42

เรื่องหนีทหารมีใครอยากเปิดกระทู้ใหม่ เรียกผมได้ :lol:  หลักฐานตรึม

กระทู้นี้ ด่าแต่ทักษิณ ไม่ได้เกี่ยวกะด่ามร์คคคคคค 

งั้นเราตั้งทู้ให้ไหม? อยากไปนั่งในกลุ่มเพื่อนหลิ่มบ้างไรบ้างอ่ะ.... 

:D

ถามคนอื่นดู ดีกว่าน่ะ  ถามคนๆเดียวมันไม่เป็นประชาธิปัตไตยน่ะ :lol:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#453 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:42

อืมม์ เรื่องเก๊กซิมแบ้งค์นี่ ทำเอาแดงสรท. เงิบกันเป็นแถว

ที่จริงหลักคิดมันง่ายมาก คือทักษิณพิสูจน์ความรวยของตัวเองได้ไม่ถึงครึ่ง

อีกครึ่งกว่า ศาลท่านลากไส้ขดที่ลึกที่สุดออกมา แล้วชี้ว่าไส้พวกนี้มันเน่า

ลองไล่เลียงกลับไป ศาลท่านชี้เป็นเปลาะอย่างนี้

1 ความรวยมาจากใหน มาจากหุ้นราคาเพิ่ม

2 หุ้นราคาเพิ่ม มาจากธุรกิจปกติใหม ไม่

3 หุ้นมันเพิ่มเพราะทักษิณใช้อำนาจหน้าที่ไปดันมันขึ้น...

นี่ผิดขั้นที่หนึ่ง

4 ถามว่าบริษัทอื่นก็หุ้นขึ้น ทำไมไม่ผิด

ตอบว่า ถ้าบริษัทพวกนั้นใต้โต๊ะให้นักการเมืองจนได้สัมปทานดีๆ ก็ผิดเหมือนกัน

5 แต่กรณีชินคอร์ปนี่ หุ้นขึ้นเพราะทักษิณเอื้อประโยชน์ให้ โดยไม่มีใต้โต๊ะ

แต่ยิ่งกว่าใต้โต๊ะ คือที่จริงมันยังเป็นบริษัทของทักษิณอยู่

6 ที่เป็นเช่นนี้ เพราะศาลท่านสามารถชี้ออกมาได้ว่า

ผลประโยชน์จากหุ้นของคนบางคนมันวิ่งไปสู่กระเป๋าทักษิณอย่างเป็นระบบ...นี่คือซุกหุ้น

7 กระบวนการวินิจฉัยทั้งหมด เป็นกับดักที่ทักษิณติดบ่วงอย่างดิ้นไม่หลุด

หวังว่าสรุปแบบนี้ ท่านทั้งหลายจะเข้าใจเล่ห์เหลี่ยมของเทพทักษิณได้นะครับ

#454 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:45

เรื่องหนีทหารมีใครอยากเปิดกระทู้ใหม่ เรียกผมได้ :lol:  หลักฐานตรึม

กระทู้นี้ ด่าแต่ทักษิณ ไม่ได้เกี่ยวกะด่ามร์คคคคคค 

งั้นเราตั้งทู้ให้ไหม? อยากไปนั่งในกลุ่มเพื่อนหลิ่มบ้างไรบ้างอ่ะ.... 

ถามคนอื่นดู ดีกว่าน่ะ  ถามคนๆเดียวมันไม่เป็นประชาธิปัตไตยน่ะ :lol:

แต่คนเดียวสะไก๊ป์สั่ง ประชาถีบตายจังเลยเนอะ....เหอๆๆๆๆ

#455 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:48

แปลกดี ไม่มีแดงคนไหนมาตอบเลยว่า คุณ amplepoor โพสต์เกี่ยวกับไอ้แม้วไม่เป็นความจริง คุณศร คงไม่ได้เป็นแดงแล้วล่ะ :lol:

อ่านยังไงหวะเนี่ย
ผมเคลียร์เรื่องเงินกู้พม่า จนชนะใสๆ ไปแล้ว ที่หน้าที่ 5 หยกๆนี่เอง
อย่ามาสรุปเองบิดเบือนเองสิ่ :unsure:

ตอนนี้แอมเริ่มเอียงๆมาเป็นแดงแล้ว ไม่รู้เหรอ :lol:
ขอโทษนะครับ ยกตัวอย่าง ว่าเอาโทรศัพท์ใส่ซิม ของแต่ละค่าย แล้วมีข้อความขึ้นมา ไม่มีสัญญาณ มันไปเกี่ยวอะไรกับเช่าช่องสัญญาณดาวเทียมไทยคม ซึ่ง อยู่ในบริษัทอะไรครับ............ชนะใสๆ ยังไง เงินกู้ที่ให้พม่ากู้ เค้าจะเลือกค่ายไหน สรุปสุดท้าย ก็ไปตกที่ดาวเทียมไทยคม
ทำไมไม่อธิบายอย่างนี้หล่ะ ชนะใสๆ ชนะแบบดื้อตาใสหรือเปล่า
แหม เอาเรื่องของผม ไปกล่าวหาคุณแต๋มทำมายยยย

เรื่องซิม ผมแซวเรื่องภาษาพม่า เฟ่ยยยยย -_-
มันจะไปมีบริการ สามอย่างนี้ที่พม่าได้ไง๊ เท่อ........

นี่แสดงว่า ผมมันเป็นคนเนียนไม่เก่งสิเนอะ ^^

ปล... บางคนรีบเอามาตีกินใหญ่เลย

สงสัยกลัวงูไม่ตาย 555555
ผมมันแค่หนอนไส้เดือน ไม่เห็นต้องรีบตีเล๊ยยยย :D

ขอโทษทีครับ อ่านแต่ข้อมูล ไม่ได้จำว่าใครพูด 

#456 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:50

*
POPULAR

1. ผมไม่ได้มาประกาศศักดา 

2. คุณถามว่า เสื้อแดงคิดอย่างไร

3. คุณจะเห็นอะไรก็ช่างคุณ ผมไม่ถือ เพราะว่า มันคงไม่ได้ต่างจากคนอื่น ที่ว่า หากไม่ด่าทักษิณ ถือว่าเลวหมด 

4. อย่าลืมสว่า ไอ้สีแดงๆ น่ะ มันเป็นเรื่องที่พวกคุณจินตนาการกันเอง ผมแค่ แอบ เอามานำเสนอให้เท่านั้น อย่ามาเนียนไม่รู้เรื่องสิคร้าบบ 

5. กะอิแค่ ผมบอกว่า ทักษิณใช้หนี้หมด คุณก็บอกว่า นี่คือ ข้อสรุปว่าผมเป็นแดงตัวพ่อ(แม่)

ผมถามคุณครับ... บิ๊กจิ๋ว(+ทักษิณ) เป็นคนกู้ สร้างหนี้ (นี่ผมก็ลอกมาจากพวกคุณ) 

ชวน เป็นคนปลดหนี้ (นี่ผม ก็เอามาจากพวกคุณ) 

หนี้มาหมดในยุคทักษิณ (คือถ้าไม่มีทักษิณ หนี้ก็จะหมด ว่างั้นเหอะ) 

ถามว่า จิ๋วใช้เวลากี่ปี ในการกู้ 

ชวนใช้เวลากี่ปี ในการใช้หนี้ 

ทักษิณ ใช้เวลากี่ปี ในการที่อยู่โดยประชาชนไม่มีค่าหัวให้ IMF

ถามว่า ในห้วงเวลาที่ยิ่งใหญ่ของชวน ปลดหนี้ได้จริงเหรอ? 

ง่ายขนาดนั้น ทำไม มาร์คต้องกู้??????????? 

ไม่มีการถ่ายทอดวิชาให้บ้างรึไง? 

ที่สำคัญ มาวุ่นวายเรื่องเพศผมอีกแล้วเหรอ? :D ความคิด อยู่ให้สูงกว่าสะดือบ้างนะครับ 

อยากจะให้ผมเป็นผู้หญิง ผมก็เป็นให้แล้ว แต่ก็ไม่เห็นสงบปากสงบคำกัน 

แล้ววันนี้ อยากจะให้ผมเป็นอะไรครับ? เปลี่ยนให้ ชั๊วเดียว แปลงกายได้ทันทีค่ะ  :wub:

ถ้านับเวลาในการเซ็นคำขอกู้ของบิ๊กจิ๋ว คงใช้เวลาไม่กี่วินาที

ในเวลานั้น เงินที่กู้มาทั้งหมด ประมาณ 17,000 กว้าล้านเหรียญ

ชวนเข้ามาเป็นนายก 4-5 ปี หยุดการเบิกเงินกู้ที่ประมาณ 14000 ล้านเหรียญ

และทยอยจ่ายคืน

ตอนที่มหาเทพทักษิณเข้ามาเป็นนายก

ยอดหนี้คงค้างทั้งหมด เหลือ 4800 ล้านเหรียญ

หมาเทพ จึงจัดแจงจ่ายหนี้ที่เหลือทั้งหมด ด้วยเงินที่กู้จากที่อื่นอีกที (น่าจะชื่อ เอดีบีรึไงเนี่ย)

ทั้งที่การจ่ายหนี้ก่อนเวลานั้น ทำให้ไทยต้องจ่ายค่าปรับไปอีก 3 พันกว่าล้าน

ในขณะที่ถ้าจ่ายตามกำหนดเวลา เราต้องจ่ายดอกเบี้ยแค่ 9 ร้อยกว่าล้าน

ทำไม ทักษิณจึงต้องทำเช่นนั้นครับ

นึกภาพ ชาวนาเป้นหนี้ ธกส แล้วไปกู้เงินนอกระบบมาโปะหนี้สิครับ

หมายความว่า เครดิตชาวนาอาจดีขึ้นและสามารถทำธุรกรรมอื่นได้

แต่คุณก็เป็นหนี้นอกระบบอยู่นะครับ 

ทำไมทักษิณถึงต้องทำแบบนั้น

ก็เพราะ เพื่อที่วันนี้ ทักษิณจะได้มีคนเช่นคุณคอยบูชาไงครับ

ทักษิณคนดี จ่ายหนี้ก่อนกำหนด ทักษิณทำให้ประเทศปลอดจาก IMF

ผมถามให้คิดเล่นๆ ว่า ในเวลานั้น ทักษิณเข้ามาบริหารประเทศไปปีนิดๆ

แต่สามารถใช้หนี้ 4800 ล้านเหรียญ หรือประมาณเกือบสองแสนล้าน

(ค่าเงินในสมัยนั้น)

แม่ม โคตรเก่งเลยนะครับ ว่ามั๊ย

หนูเคนก็ชาบูกันไปสิ

ผมบอกให้นะ

บางที สมัยรัฐบาลชวน อาจไม่ใช่รัฐบาลที่หาเงินเก่งหรอก

บางที แค่เก็บเงินเก่ง ก็สามารถใช้หนี้ได้แล้วครับ

เสียอย่างเดียว ท่านชวนตอแหลไม่เก่ง

จึงไม่สามารถหลอกประชาชนได้ ว่าท่านเป็นคนใช้หนี้ก้อนสุดท้าย

แต่ผมบอกให้นะ ถ้าการหาเงินมาโปะหนี้ ด้วยวิธีแค่กู้ที่อื่นมาโปะ

ไม่ต้องถึงขนาดท่านมหาเทพทักษิณหรอก

ให้คุณเป็นนายก คุณก็ทำได้ว่ะครับ

สงสารก็แต่ผู้คนที่พร่ำท่อง ทักษิณใช้หนี้ไอเอ็มเอฟๆๆๆๆๆๆ นี่แหละ

ไม่สิ น่าสมเพชมากกว่า

ตอนแรก กะไม่ยุ่งเรื่องลักเพศนี่แล้วล่ะ

แต่พักหลังๆ เห็นเหวี่ยงเป็นแม่ค้าปากตลาด

ด่ากราดเค้าไปทั่ว

เลยนึกขึ้นมาได้ ว่าผู้ชายแมนๆ เค้าไม่น่าเป็นงั้นหรอกมั๊ง

แต่ก็ไม่แน่นะ

ความตอหลด มันไม่จำเป็นต้องแบ่งเพศ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#457 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:51

แต่คนเดียวสะไก๊ป์สั่ง ประชาถีบตายจังเลยเนอะ....เหอๆๆๆๆ

แถมเพิ่มให้ เมื่อวันจันทร์ เฉลิม คำรณวิทย์ ปวีณา และ....บิ๊กๆตำรวจ

เพิ่งกลับจากฮ่องกงนี่เอง แถมคำรณวิทย์ ออกข่าวทำนองว่าตัวเองโดนย้ายไปภาคอื่นก็ได้ ไม่ได้ยึดติด

แหม ปากพูดอย่างแต่ทำอย่างนะ คิดหรือว่า พี่ชายที่ฮ่องกงจะให้น้องแจ๊สสุดเลิฟ ไปตกระกำลำบาก
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#458 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 21:57

อืมม์ เรื่องเก๊กซิมแบ้งค์นี่ ทำเอาแดงสรท. เงิบกันเป็นแถว

ที่จริงหลักคิดมันง่ายมาก คือทักษิณพิสูจน์ความรวยของตัวเองได้ไม่ถึงครึ่ง

อีกครึ่งกว่า ศาลท่านลากไส้ขดที่ลึกที่สุดออกมา แล้วชี้ว่าไส้พวกนี้มันเน่า

ลองไล่เลียงกลับไป ศาลท่านชี้เป็นเปลาะอย่างนี้

1 ความรวยมาจากใหน มาจากหุ้นราคาเพิ่ม

2 หุ้นราคาเพิ่ม มาจากธุรกิจปกติใหม ไม่

3 หุ้นมันเพิ่มเพราะทักษิณใช้อำนาจหน้าที่ไปดันมันขึ้น...

4 ถามว่าบริษัทอื่นก็หุ้นขึ้น ทำไมไม่ผิด

ตอบว่า ถ้าบริษัทพวกนั้นใต้โต๊ะให้นักการเมืองจนได้สัมปทานดีๆ ก็ผิดเหมือนกัน

5 แต่กรณีชินคอร์ปนี่ หุ้นขึ้นเพราะทักษิณเอื้อประโยชน์ให้ โดยไม่มีใต้โต๊ะ

แต่ยิ่งกว่าใต้โต๊ะ คือที่จริงมันยังเป็นบริษัทของทักษิณอยู่

6 ที่เป็นเช่นนี้ เพราะศาลท่านสามารถชี้ออกมาได้ว่า

ผลประโยชน์จากหุ้นของคนบางคนมันวิ่งไปสู่กระเป๋าทักษิณอย่างเป็นระบบ...นี่คือซุกหุ้น

7 กระบวนการวินิจฉัยทั้งหมด เป็นกับดักที่ทักษิณติดบ่วงอย่างดิ้นไม่หลุด

หวังว่าสรุปแบบนี้ ท่านทั้งหลายจะเข้าใจเล่ห์เหลี่ยมของเทพทักษิณได้นะครับ

กลุ่มเทมาเส็กโง่จังเน๊าะ ที่มาหลงซื้อ หุ้นราคาเพิ่ม ซึ่งมาจากธุรกิจไม่ปรกติ  :unsure:

อ้อ แล้วใช้คำว่า ทักษิณติดบ่วง  แสดงว่าแอมยอมรับแล้วว่ามีแก๊งนายพรานล่าเหยื่อที่มาจากคณะรัฐประหาร

ปิดกระทู้ได้ :lol:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#459 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:26

กลุ่มเทมาเส็กโง่จังเน๊าะ ที่มาหลงซื้อ หุ้นราคาเพิ่ม ซึ่งมาจากธุรกิจไม่ปรกติ  :unsure:

อ้อ แล้วใช้คำว่า ทักษิณติดบ่วง  แสดงว่าแอมยอมรับแล้วว่ามีแก๊งนายพรานล่าเหยื่อที่มาจากคณะรัฐประหาร

เทมาเส็กโง่ป่าว เรายังไม่ต้องสนใจ

แต่แต๋มน่ะ โง่มาก

เพราะทักษิณติดบ่วงตัวเอง ตัวเองซุกหุ้น ตัวเองเอาชื่อลูกมาสรวม

แต่พอไล่เส้นทางการเงินแล้ว ...โป๊ะเช๊ะ ดิ้นไม่หลุด

ไอ้คำว่าดิ้นไม่หลุดน่ะ เขาคงไม่ใช้กับสก๊อยส์กอดเด็กแว๊นส์จน"ดิ้นไม่หลุด" ดอกนะ

แต่มันมาจากอาชญากร โดนหลักฐานมัดตัว จนดิ้นไม่หลุด

แต๋มไม่น่ามาตีสำนวนสู้กับเราเลย จะเอาเหลี่ยมใหนมาสู้ล่ะ เราน่ะอ่านสมุทรโฆษนะ รู้หรือเปล่า....อิอิ

แล้วประเด็นมันไม่เกี่ยวกับมีแก้งค์นายพรานหรือเปล่า มันเกี่ยวกับสู้คดีในศาลแล้วแพ้

พอแพ้แล้วจะมาบอกว่า เขาวางแร้วล่อให้ผมโกงบ้านเมืองแล้วเอาแร้วมาฟ้องผม ผมเลยผิด...โอย ทักษิณจริงๆว่ะ

ส่วนเทมาเส็กน่ะ ผมไม่รู้ว่าโง่หรือฉลาด แต่เอี้ยนี่ แน่นอน

ประเทศประชาธิปไตยเข้าห้ามคบค้ากับสลอร์ค....มีสิงค์โปร์กับทักษิณนี่แหละ แลบลิ้นแผล่บๆ เข้าไปเลียตรีนเผด็จการ

อ้าว

ต้องเอาประเด็นนี้ไปเข้ากระทู้ ประชาธิปไตยเกิ๊น....ขอบใจแต๋มนะ ที่ชี้ช่อง

#460 เคนอิจิ-นามิ

เคนอิจิ-นามิ

สมาชิกขั้นสูง

• Banned

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:27

ผมถึงถามไงครับ 

เพราะทักษิณมีหุ้นอยู่ จึงได้ทำการเอื้อประโยชน์ให้ตัวเอง? 

หรือ เขาเอื้อประโยชน์ให้ตัวเองเพราะเขามีหุ้นอยู่? 

สองประโยคนี้มันอาจจะเหมือนกัน แต่มันแตกต่างกัน 

เพราะ ณ ขณะนั้น ทักษิณ บอกว่า ไม่ได้มีหุ้นอยู่ 

เมื่อทักษิณไม่ได้หุ้นอยู่ ก็ไม่สามารถตัดสินได้ว่า เขาเอื้อประโยชน์ให้ตัวเอง 

จึงไปทำการตีขลุมกันเอง หรือไม่ว่า เพราะมีหุ้นไง ถึงได้เอื้อให้ตัวเอง 

ในเมื่อเขาไม่ได้แสดงรายการไว้ จึงสรุปว่า ก็เขาโกหกไง 

อันนี้ผมไม่ทราบได้ เพราะเป็นดุลย ศาล แต่ไม่ใช่ว่า ผมจะสงสัยไม่ได้ 

เพราะทักษิณ บอกว่า เขาไม่ได้มีหุ้น 

แต่การให้เช่า ip star ถูกเห็นว่า เป็นการเอื้อประโยชน์ เพราะคิดว่า เขามีหุ้นอยู่จริง (แต่ถ้าจริงๆ เขาไม่มีล่ะ?)

การสรุปว่า เขาร่ำรวยผิดปรกติ ต้องดุว่า เขามีทรัพย์สิน หรือ หนี้เพิ่มขึ้นหรือลดลงอย่าผิดปรติ 

ซึ่งควรจะเป็นเรื่องที่ ตรวจสอบที่มาไม่ได้ 

หากตรวจสอบที่มาได้ ก็ไม่เห็นต้องอ้อมค้อมอะไร ถ้ามาจากหุ้น ก็แปลว่า หุ้นเป็นของเขา 

แต่ถ้าหาที่มาไม่ได้ แล้วจะมาสรุปว่า เขามีหุ้น เพราะ ip star เอื้อประโยชน์ให้ชินคอร์ป ผมว่า กำกวมไปป่ะ 

นี่ผมสาธายาย กลับไปกลับมา เพราะมันมีแค่นี้จริงๆ 

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#461 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:28

หุ้นที่พ่วง สถานีโทรทัศน์ ดาวเทียม เครือข่ายมือถือ สายการบิน ฯลฯ ดีดลูกคิดแล้วคงคุ้ม เขาถึงซื้อ

แต่รู้สึก มาดาม โฮซิง จะโดน ลี กวน ยิว ตำหนิเรื่องซื้อ ชินคอร์ป ไปแล้ว

#462 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:29

คุณ amplepoor สามารถบอกได้หรือไม่ว่า ราคา หรือจำนวนหุ้นที่ เทมาเสก ซื้อไป เป็นจำนวนกี่หุ้น และราคาเท่าไหร่ 

มันเท่ากับที่เขาฝากหุ้นให้คนรับใช้หรือเปล่า? หรือมันเท่ากับที่เขาแสดงในบัญชีทรัพย์สินหรือไม่?

ผมไม่รู้ว่า เขาแสดงอะไรบ้างนะ 

ตรรกของผมที่แตกต่างจากสมาชิกคนอื่นใน สรท นิ๊ดเดียว  :D http://webboard.seri...e-3#entry634878

รอแมงวันหน้าสันขวานดิ้นดุ๊กดิ้กมาขอขมาอยู่นะ http://webboard.seri...-แวร์/?p=609037

ความตอแหลขอไอ้แมงวัน  http://webboard.seri...-แวร์/?p=609177

#463 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:35

คุณ amplepoor สามารถบอกได้หรือไม่ว่า ราคา หรือจำนวนหุ้นที่ เทมาเสก ซื้อไป เป็นจำนวนกี่หุ้น และราคาเท่าไหร่ 

มันเท่ากับที่เขาฝากหุ้นให้คนรับใช้หรือเปล่า? หรือมันเท่ากับที่เขาแสดงในบัญชีทรัพย์สินหรือไม่?

ไม่รู้ก็หาสิครับ

ผมบอกไปก็ไม่แน่ใจว่าคุณจะจำได้หรือเปล่า

เลยไม่บอกดีกว่านะ

#464 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:36

พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ยื่นบัญชีทรัพย์สินครั้งล่าสุดสมัยพ้นจากตำแหน่งนายกรัฐมนตรีครบ 1 ปี เมื่อวันที่ 14 มี.ค. 2549 พบว่ามีทรัพย์สินรวม 512,497,748 บาท
คุณหญิงพจมาน ชินวัตร ภริยา มีทรัพย์สินรวม 8,997,348,791 บาท หนี้สิน 110,360,000 บาท รวมมีทรัพย์สินมากกว่าหนี้สิน 8,886,988,791 บาท
(ข้อมูลมาจากเว็บนี้นะครับ คัดลอกมาแค่จำนวนเงิน http://maha-arai.blo...-post_2416.html)
ท่านเคนอิจิ ท่านแต๋ม และ ท่าน5m มองเห็นจำนวนเงินตรงนี้ไหมครับ นี้คือการแสดงบัญชีเท็จหรือเปล่า ทำไมถึงโดนมีเงินที่ถูกฟ้องดำเนินคดี ถึง 7หมื่นล้าน
และ ได้รับการยืนยันจากเจ้าของเงินเองว่า หามาด้วยน้ำพักน้ำแรง 
อย่างนี้ถือว่าทำผิดกฏหมายหรือไม่ ในการแสดงบัญชีทรัพย์สินอันเป็นเท็จ หรือว่ารวมของทั้งตระกุลนี้ ก็ไม่ใช่ แล้วถ้ารวมของลูกๆ 3คน คนละ2หมื่นล้าน?
แต่ เอาแค่ ของสามี ภรรยาก่อน ตอนแรกที่เข้ามาเป็น สส.

พ.ต.ท.ทักษิณยื่นแสดงทรัพย์สินสมัยเข้ารับตำแหน่งนายกรัฐมนตรีครั้งแรกเมื่อวันที่ 18 ก.พ. 2544 พบว่า พ.ต.ท.ทักษิณมีทรัพย์สิน 508,825,279 บาท (เมื่อรวมระยะเวลา 5 ปี ที่อยู่ในตำแหน่งนายกฯตั้งแต่ปี 2544-2549 พ.ต.ท.ทักษิณมีทรัพย์สินเพิ่มขึ้นเพียง 3,672,469 บาท) ขณะที่คุณหญิงพจมานยื่นบัญชีแสดงทรัพย์สินเมื่อวันที่ 18 ก.พ. 2544 มีทรัพย์สิน 9,848,497,869 บาท (รวมระยะเวลา 5 ปี คุณหญิงพจมานมีทรัพย์สินลดลง 961,509,078 บาท)นี้คือการกระทำความผิดตามกฏหมาย ถูกต้องไหมครับ ช่วยชี้แจงทีครับ

ปล.ส่วนเรื่องเงินกู้ 2ล้านๆ บอกว่าประชาชนคนไทยได้ประโยชน์มาก เงินกู้ก็กู้ในประเทศ อยากรู้ว่า ประชาชนส่วนไหนบ้างที่ได้ประโยชน์ และ ถ้าได้ประโยชน์จริง คือ ราคาสินค้าจะลดลงใช่ไหม หรือ แค่ว่า"ได้กินผักสดขึ้น"

#465 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:40

ไม่รู้ก็หาสิครับ

ผมบอกไปก็ไม่แน่ใจว่าคุณจะจำได้หรือเปล่า

เลยไม่บอกดีกว่านะ

อ้าววว บอกไปแล้วเหรอ??? สรุปให้ด้วยสิครับ 

หรือไอ้ที่พูดลอยๆ แล้วโดนท่วงท่าของสาคูเข้าไป เลยไม่กล้าตอบชัดๆอีกหน? 

คนให้กิฟ ช่วยกันอายบ้างไหม?  :rolleyes:

#466 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:42

หุ้นที่พ่วง สถานีโทรทัศน์ ดาวเทียม เครือข่ายมือถือ สายการบิน ฯลฯ ดีดลูกคิดแล้วคงคุ้ม เขาถึงซื้อ
แต่รู้สึก มาดาม โฮซิง จะโดน ลี กวน ยิว ตำหนิเรื่องซื้อ ชินคอร์ป ไปแล้ว

บอกตรงๆ นะครับน้าโจ

ผมว่าเทมาเส็กนี่แหละ ร่วมมือกับการทุบค่าเงินบาท

แล้วการซื้อชินนี่ก็แปลกมาก คือฝ่ายบริหารทั้งหมด คงเดิม

สิงค์โปรส่งกรรมการเพิ่มเข้ามาเท่านั้น ทุกอย่างเหมือนเดิมอย่างน่าประหลาดใจ

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ อยากได้คำอธิบายจากผู้รู้หน่อยครับ

#467 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:46

ดาบของคุณฟังทั้งสองฝ่ายนี่ คมกริบทีเดียว

ทักษิณโวยวายว่า เงินที่โดนอายัติ แล้วโดนสอยไปสี่หมื่นกว่าล้านน่ะ

เป็นเงินที่เขาหามาด้วยน้ำพักน้ำแรง

อ้าว

ทำไมแจ้งบัญชีว่ามีห้าร้อยกว่าล้านเอง

เหวอ...นี่มันโกหกกลางเมืองนะเนี่ย

โกหกพร้อมการรับสารภาพว่า กรูชั่ว กรูโกง

โอ้ย ทักษิณจิงๆ

#468 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:51

มันแค่เป็นข้อสงสัยต่างๆที่ผมได้ยินมาอะครับ และได้ยินมาตลอด ส่วนดาวเทียม แก้ไขสัญญาสัมปทานให้บริษัทได้กำไรมากขึ้น อันนี้ก็แปลก เป็นเจ้าหน้าที่รัฐ ทำงานให้ประเทศกลับไม่หาเงินเข้าคลังให้มากที่สุด จากสัมปทาน ต่างๆ 
ลืม.....ผมไม่เก็บ ไม่จำข้อมูลอะไรทั้งสิ้นนะครับ(ไม่รู้จะจำไปทำไม มันก็จะวนไปมาอยู่อย่างนั้น) เพราะ นักการเมืองไม่เคยเลิกคิดที่จะ หาโอกาส หรือ ถ้ามีโอกาส ก็จะ นำเงินภาษีของประชาชนไปเป็นของตัวเองและพวกพ้องด้วยช่องว่างของกฏหมาย ทั้งๆที่ หน้าที่ สส.คือ แก้ไขกฏหมายเป็นหลัก กฏหมายไทย คนออกกฏหมายคือ สส. กฏหมายจึงออกมาเพื่อช่วยเหลือเกื้อหนุน ให้นักการเมือง ที่คอยจะหาโอกาสร่ำรวย (นี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวในจิตใจลึกๆนะครับ)

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:56.

#469 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:53

พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ยื่นบัญชีทรัพย์สินครั้งล่าสุดสมัยพ้นจากตำแหน่งนายกรัฐมนตรีครบ 1 ปี เมื่อวันที่ 14 มี.ค. 2549 พบว่ามีทรัพย์สินรวม 512,497,748 บาท

คุณหญิงพจมาน ชินวัตร ภริยา มีทรัพย์สินรวม 8,997,348,791 บาท หนี้สิน 110,360,000 บาท รวมมีทรัพย์สินมากกว่าหนี้สิน 8,886,988,791 บาท
(ข้อมูลมาจากเว็บนี้นะครับ คัดลอกมาแค่จำนวนเงิน http://maha-arai.blo...-post_2416.html)
ท่านเคนอิจิ ท่านแต๋ม และ ท่าน5m มองเห็นจำนวนเงินตรงนี้ไหมครับ นี้คือการแสดงบัญชีเท็จหรือเปล่า ทำไมถึงโดนมีเงินที่ถูกฟ้องดำเนินคดี ถึง 7หมื่นล้าน
และ ได้รับการยืนยันจากเจ้าของเงินเองว่า หามาด้วยน้ำพักน้ำแรง 
อย่างนี้ถือว่าทำผิดกฏหมายหรือไม่ ในการแสดงบัญชีทรัพย์สินอันเป็นเท็จ หรือว่ารวมของทั้งตระกุลนี้ ก็ไม่ใช่ แล้วถ้ารวมของลูกๆ 3คน คนละ2หมื่นล้าน?
แต่ เอาแค่ ของสามี ภรรยาก่อน ตอนแรกที่เข้ามาเป็น สส.

พ.ต.ท.ทักษิณยื่นแสดงทรัพย์สินสมัยเข้ารับตำแหน่งนายกรัฐมนตรีครั้งแรกเมื่อวันที่ 18 ก.พ. 2544 พบว่า พ.ต.ท.ทักษิณมีทรัพย์สิน 508,825,279 บาท (เมื่อรวมระยะเวลา 5 ปี ที่อยู่ในตำแหน่งนายกฯตั้งแต่ปี 2544-2549 พ.ต.ท.ทักษิณมีทรัพย์สินเพิ่มขึ้นเพียง 3,672,469 บาท) ขณะที่คุณหญิงพจมานยื่นบัญชีแสดงทรัพย์สินเมื่อวันที่ 18 ก.พ. 2544 มีทรัพย์สิน 9,848,497,869 บาท (รวมระยะเวลา 5 ปี คุณหญิงพจมานมีทรัพย์สินลดลง 961,509,078 บาท)นี้คือการกระทำความผิดตามกฏหมาย ถูกต้องไหมครับ ช่วยชี้แจงทีครับ

ปล.ส่วนเรื่องเงินกู้ 2ล้านๆ บอกว่าประชาชนคนไทยได้ประโยชน์มาก เงินกู้ก็กู้ในประเทศ อยากรู้ว่า ประชาชนส่วนไหนบ้างที่ได้ประโยชน์ และ ถ้าได้ประโยชน์จริง คือ ราคาสินค้าจะลดลงใช่ไหม หรือ แค่ว่า"ได้กินผักสดขึ้น"

ช่วยผมหน่อย ผมตกเลย :D

18 ก.พ. 2544 

ทักษิณ 508,825,279  (ห้าร้อยกว่าล้าน) 

พจมาน 9,848,497,869 (เก้าพันกว่าล้าน)

14 มี.ค. 2549 

ทักษิณ  512,497,748 

พจมาน  มีทรัพย์สินรวม 8,997,348,791 บาท หนี้สิน 110,360,000 บาท รวมมีทรัพย์สินมากกว่าหนี้สิน 8,886,988,791

ส่วนต่าง 

ทักษิณ เพิ่มขึ้น 3,672,469  3 ล้านกว่า

พจมานลดลง 851,149,078  8ร้อยล้านกว่า (นับจากสินทรัยพ์รวม)

พจมาน มีทรัพย์สินลดลงแล้ว ผิดตรงไหนอ่ะครับ?

แล้ว เงินที่ได้มาจากการเอื้อประโยชน์ล่ะครับ? อยู่ไหน? 

เออนั่นสิ ทำไม ตามไม่ทันบอกที 

(รวมระยะเวลา 5 ปี คุณหญิงพจมานมีทรัพย์สินลดลง 961,509,078 บาท)นี้คือการกระทำความผิดตามกฏหมาย ถูกต้องไหมครับ ช่วยชี้แจงทีครับ

คือ เขาห้ามไม่ให้คู่สมรส มีเงินมาขึ้นหรือน้อยลงด้วยเหรอ? 

Edited by เคนอิจิ-นามิ ขี้แพ้, 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:58.

#470 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:56

ดาบของคุณฟังทั้งสองฝ่ายนี่ คมกริบทีเดียว

ทักษิณโวยวายว่า เงินที่โดนอายัติ แล้วโดนสอยไปสี่หมื่นกว่าล้านน่ะ

เป็นเงินที่เขาหามาด้วยน้ำพักน้ำแรง

อ้าว

ทำไมแจ้งบัญชีว่ามีห้าร้อยกว่าล้านเอง

เหวอ...นี่มันโกหกกลางเมืองนะเนี่ย

โกหกพร้อมการรับสารภาพว่า กรูชั่ว กรูโกง

โอ้ย ทักษิณจิงๆ

นั่งจิ้นมาตั้งนาน ...  ยังไม่รู้ตรงนี้อีกหราาา :D 

#471 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 22:57

บอกตรงๆ นะครับน้าโจ

ผมว่าเทมาเส็กนี่แหละ ร่วมมือกับการทุบค่าเงินบาท
แล้วการซื้อชินนี่ก็แปลกมาก คือฝ่ายบริหารทั้งหมด คงเดิม
สิงค์โปรส่งกรรมการเพิ่มเข้ามาเท่านั้น ทุกอย่างเหมือนเดิมอย่างน่าประหลาดใจ

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ อยากได้คำอธิบายจากผู้รู้หน่อยครับ

เรื่องผู้บริหารน่าจะเป็นการตกลงในบันทึกความเข้าใจ จากที่ พงส์ สารสิน เคยบอกเล่า

ว่าฝ่ายบริหารยังคงเป็นชุดเดิม หรือ เครือข่ายเดิม ทางสิงคโปร์สนใจแต่ผลกำไร

ส่วนตัวผมว่าตอนนี้น่าจะคืนทุนไปแล้วด้วยซ้ำ จากเงินปันผลแบบมหาศาล

ถ้าวันหนึ่งจะขายคืนตระกูลชิน ในยุคที่ประเทศมี 4g แล้วอย่าได้แปลกใจ อะไรก็เกิดขึ้นได้ ผมเชื่อว่าจะมีการขายคืน

ให้ตระกูลชินในบางส่วนในอนาคต แต่ไม่ใช่เวลาอันใกล้นี้แน่

การขายให้เทมาเส็ค ผมเชื่อว่าเป็นการปกป้องอาณาจักรธุรกิจของตัวเองไว้ ให้พ้นจากแรงเสียดทานต่างๆทั้งทาง สังคม

การเมือง คุณแอม ได้ตั้งข้อสงสัยถูกทางแล้วครับ

ข้ออ้างเรื่องตระกูลชิน ไม่มีปัญญาลงทุนสามจี มันก็แค่ข้ออ้าง

ลองคิดดู ถ้าเป็นผมซื้อกิจการได้เบ็ดเสร็จขนาดนี้ อย่าว่าแต่ผู้บริหารเลย ชื่อ ชิน คอร์ปอเรชั่น ผมก็เปลี่ยน

อาจเป็น โจโฉ คอร์ปอเรชั่น ก็ได้ แต่คงชื่อเครือข่าย เอไอเอสไว้ หรือ จะเปลี่ยนภายหลังก็ไม่แปลก

ตอนนี้ วินวินทั้งสองฝ่าย ตระกูลชิน และ เทมาเส็ก

#472 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:00

ทักษิณ 508,825,279  (ห้าร้อยกว่าล้าน) 

พจมาน 9,848,497,869 (เก้าพันกว่าล้าน)

พจมาน  มีทรัพย์สินรวม 8,997,348,791 บาท หนี้สิน 110,360,000 บาท รวมมีทรัพย์สินมากกว่าหนี้สิน 8,886,988,791

ส่วนต่าง 

ทักษิณ เพิ่มขึ้น 3,672,469  3 ล้านกว่า

พจมานลดลง 851,149,078  8ร้อยล้านกว่า (นับจากสินทรัยพ์รวม)

พจมาน มีทรัพย์สินลดลงแล้ว ผิดตรงไหนอ่ะครับ?

แล้ว เงินที่ได้มาจากการเอื้อประโยชน์ล่ะครับ? อยู่ไหน? 

ไม่ต้องถามหรอกครับ ผมไม่รู้ แต่ข้อมูลมีแค่นี้ ช่วยๆกันหามาแย้ง มาแสดง ให้ความจริงปรากฏ ว่ามีการกระทำผิดกฏหมายหรือไม่ 
เพิ่มเติม เอาอย่างนี้ 
ส่วนต่างที่เห็นนี้ น่าจะมาจากหุ้นที่ขายให้เทมาเส็ก ใช่ไหมครับ 
เริ่มจากตรงนี้ก่อน

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:02.

#473 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:06

ส่วนต่าง 

ไม่ต้องถามหรอกครับ ผมไม่รู้ แต่ข้อมูลมีแค่นี้ ช่วยๆกันหามาแย้ง มาแสดง ให้ความจริงปรากฏ ว่ามีการกระทำผิดกฏหมายหรือไม่ 
ส่วนต่างที่เห็นนี้ น่าจะมาจากหุ้นที่ขายให้เทมาเส็ก ใช่ไหมครับ 

ผมก็ไม่รู้ไง 

ผมถึงได้ถามว่า เขาหาที่มาไม่ได้ แล้วทำไม ถึงบอกว่า มันผิด ด้วยข้อหาอะไร?

คือ แค่หาที่มีไม่ได้ ก็ผิดแล้ว ใช่ไหม? ไม่ต้องบอกว่า มาจากไหน ถึงจะผิด ?

#474 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:06

ที่จริงแล้ว ผมยังมองอีกมุมเรื่องการฟอกเงิน

สมมติผมรวยเละเป็นแสนล้านจากการเล่นค่าเงิน

แล้วบังเอิญผมต้องแสดงบัญชีทรัพย์สิน เงินแสนล้านนั่น ก็ต้องเอากบไว้ใต้โต๊ะ

เอาออกมาใช้ก็จะมีปัญหา เช่นเอาไปซื้อทีมฟุตบอล เขาถามว่าเงินก้อนนี้ชี้แจงที่มาได้ใหม

ผมก็จบ โดนยึดเงินไปเลย

มันก็เลยต้องเอาทรัพย์สินออกขาย ทำเป็นว่ารูปปั้นนี้ราคาขายตั้งสามสิบล้าน

ที่จริงทำที่คลองถม ราคาแปดสิบบาท แต่คนซื้อมันเพื่อนผม มันก็ป่าวประกาศว่า กรูทุ่มสุดตัวซื้อมา

ผมขายของแปดสิบบาทไปในราคาสามสิบล้าน ในตลาดเปิดเผย

ผมก็บันทึกราคาได้ว่า รวยขึ้นยี่สิบเก้าล้านเก้าแสนเก้าหมื่นเก้าพันเกร้อยยี่สิบบาท อย่างถูกต้องตามกฏหมาย

ใช้วิธีนี้ ผมก็ฟอกเงินหลายหมื่นล้านให้ถูกกฏหมายได้ง่ายๆ

คิดอย่างนี้ พอได้ใหมครับน้าโจ

#475 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:07

พักผ่อนก่อนนะครับ 

#476 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:08

คุณฟังไว้ก่อน ลองจิ้นให้ดูก่อนนะครับ พรุ่งนี้จะมาเสริม หากคิดอะไรออก 

#477 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:10

เอางี้ล่ะกัน อยากให้คิดว่าเป็นธรรมชาติของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง

ผมยกตัวอย่างไม่ต้องใครหรอก เสี่ยอ่าง จอมแฉ

มีอาบ อบ นวด 6-7 แห่ง ผมถามตรงๆ คุณเชื่อกันหรือไม่ว่าเสี่ยอ่างขายจริง

หาคำตอบมา แล้ว ผมจะเฉลยให้ว่าเจ้าของใหม่มีความสัมพันธ์ แนบแน่นกับเสี่ยอ่างขนาดไหน

นี่ยกตัวอย่าง

ถ้าให้ผมชี้ ผมสามารถบอกได้แล้วกัน ว่าใครมีเงินสด ซุกไว้โดยไม่แจ้งในบัญชีทรัพย์สิน

บางรายมีระดับร้อยล้าน พันล้านเลยทีเดียว ไม่เชื่อดู ปลัดพันล้าน เป็นตัวอย่าง

ของแบบนี้เขาซุกกันในที่ลับ ไม่ป่าวประกาศที่แจ้งหรอก

#478 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:10

ส่วนต่าง 

ผมก็ไม่รู้ไง 

ผมถึงได้ถามว่า เขาหาที่มาไม่ได้ แล้วทำไม ถึงบอกว่า มันผิด ด้วยข้อหาอะไร?

คือ แค่หาที่มีไม่ได้ ก็ผิดแล้ว ใช่ไหม? ไม่ต้องบอกว่า มาจากไหน ถึงจะผิด ?

มันมีที่มาคือ เจ้าตัวยอมรับว่าหามาด้วยน้ำพักน้ำแรง ครับ.......ผมไม่เคยจำ แต่เคยได้ยินแบบนี้.......ถ้ายังไง ในโซเชียล ระบบ สรท.เดี๋ยวคงมีท่านอื่นๆ นำคำพูดนั้น หรือ ข้อความนั้นมา แสดงให้ดูได้

มันจึงโยงไปว่า ดำรงตำแหน่งอยู่ ตามกฏหมายถือหุ้น 5% ขายหุ้น5% ราคาจะได้เท่าไหร่ ของราคาหุ้น ที่เทมาเส็กซื้อครับ 

#479 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:15

คุณฟังอย่าถามยาก ผมจำเลขได้ไม่เกิน 5 ตัว :D

มีไรบอกมาเลยฮะ แล้วผมถจะแย้งได้
เรื่องตัวเลขผมแพ้ทาง
ถ้าเรื่องเหตุและผล ผมว่าผมได้อยู่นะ

#480 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:18

ที่จริงแล้ว ผมยังมองอีกมุมเรื่องการฟอกเงิน

สมมติผมรวยเละเป็นแสนล้านจากการเล่นค่าเงิน
แล้วบังเอิญผมต้องแสดงบัญชีทรัพย์สิน เงินแสนล้านนั่น ก็ต้องเอากบไว้ใต้โต๊ะ
เอาออกมาใช้ก็จะมีปัญหา เช่นเอาไปซื้อทีมฟุตบอล เขาถามว่าเงินก้อนนี้ชี้แจงที่มาได้ใหม
ผมก็จบ โดนยึดเงินไปเลย

มันก็เลยต้องเอาทรัพย์สินออกขาย ทำเป็นว่ารูปปั้นนี้ราคาขายตั้งสามสิบล้าน
ที่จริงทำที่คลองถม ราคาแปดสิบบาท แต่คนซื้อมันเพื่อนผม มันก็ป่าวประกาศว่า กรูทุ่มสุดตัวซื้อมา

ผมขายของแปดสิบบาทไปในราคาสามสิบล้าน ในตลาดเปิดเผย
ผมก็บันทึกราคาได้ว่า รวยขึ้นยี่สิบเก้าล้านเก้าแสนเก้าหมื่นเก้าพันเกร้อยยี่สิบบาท อย่างถูกต้องตามกฏหมาย

ใช้วิธีนี้ ผมก็ฟอกเงินหลายหมื่นล้านให้ถูกกฏหมายได้ง่ายๆ
คิดอย่างนี้ พอได้ใหมครับน้าโจ

เริ่มจับทางถูก แต่เอาของจริงแบบเห็นภาพ ก็คือเงินมันเยอะ ไม่รู้เอาไปทำอะไร

บางรายไปซื้อต้นไม้ จากเขตป่าสงวน มาปลูกก็มี ต้นหนึ่งก็แสนถึงห้าแสน ใครจะมาบอกมูลค่าจริงๆของต้นไม้ได้

นี่รายหนึ่ง บางรายก็อาศัยช่วงชุลมุนจากเหตุเหลืองแดง หอบเงินไว้เป็นพันๆล้าน แอบวางมือเงียบๆก็มี

เพราะอ้างว่าบ้านเมืองวุ่นวายไม่เหมาะกลับมาทำงาน นี่ก็รายหนึ่ง

กฎหมายบ้านเราอ่อนมากเรื่องคอร์รัปชั่น รวมถึงองค์กรตรวจสอบไม่เข้มแข็ง เพราะอะไรใครก็รู้

#481 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:23

เอางี้ล่ะกัน อยากให้คิดว่าเป็นธรรมชาติของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง

ผมยกตัวอย่างไม่ต้องใครหรอก เสี่ยอ่าง จอมแฉ

มีอาบ อบ นวด 6-7 แห่ง ผมถามตรงๆ คุณเชื่อกันหรือไม่ว่าเสี่ยอ่างขายจริง

หาคำตอบมา แล้ว ผมจะเฉลยให้ว่าเจ้าของใหม่มีความสัมพันธ์ แนบแน่นกับเสี่ยอ่างขนาดไหน

ถ้าให้ผมชี้ ผมสามารถบอกได้แล้วกัน ว่าใครมีเงินสด ซุกไว้โดยไม่แจ้งในบัญชีทรัพย์สิน

บางรายมีระดับร้อยล้าน พันล้านเลยทีเดียว ไม่เชื่อดู ปลัดพันล้าน เป็นตัวอย่าง

ของแบบนี้เขาซุกกันในที่ลับ ไม่ป่าวประกาศที่แจ้งหรอก

ครับ สิ่งที่ผมอยากจะสื่อจากใจที่สุดเลย คือ ก็ยอมรับผิด และ อยู่นิ่งๆ ไม่ใช่มา ทำร้ายประเทศเช่นนี้ ทุกอย่างที่ เกิด มันก็ทุกฝ่ายทำกันทั้งนั้นแหละ ระบบการเมืองไทยก็ต้องค่อยๆแก้ (แต่กลับกลายเป็นว่า ข้าขึ้นมาข้าทำบ้าง ถึงที่ข้าบ้างแล้ว) แต่พอออกสื่อ จะปราบคอร์รัปชั่น ฯลฯ แต่ไม่เห็นมีใครแก้ได้  
เงิน อำนาจ บารมี(คนเก่าคนแก่เคยพูดไว้ ถ้าเป็นใหญเป็นโตต้องมีให้ครบถึงจะสุดยอด) ซึ่ง ใครมีครบสามอย่าง ถ้าเป็นคนดี ทุกอย่างก็จะออกมาดี แต่ถ้าอีกด้านหล่ะ...........
งงนิดหน่อยนะครับ เรียบเรียงข้อความไม่เก่ง ตกวิชาเรียบเรียงตอนเด็กๆ  :D

#482 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:35

ครับ สิ่งที่ผมอยากจะสื่อจากใจที่สุดเลย คือ ก็ยอมรับผิด และ อยู่นิ่งๆ ไม่ใช่มา ทำร้ายประเทศเช่นนี้ ทุกอย่างที่ เกิด มันก็ทุกฝ่ายทำกันทั้งนั้นแหละ ระบบการเมืองไทยก็ต้องค่อยๆแก้ (แต่กลับกลายเป็นว่า ข้าขึ้นมาข้าทำบ้าง ถึงที่ข้าบ้างแล้ว) แต่พอออกสื่อ จะปราบคอร์รัปชั่น ฯลฯ แต่ไม่เห็นมีใครแก้ได้  
เงิน อำนาจ บารมี(คนเก่าคนแก่เคยพูดไว้ ถ้าเป็นใหญเป็นโตต้องมีให้ครบถึงจะสุดยอด) ซึ่ง ใครมีครบสามอย่าง ถ้าเป็นคนดี ทุกอย่างก็จะออกมาดี แต่ถ้าอีกด้านหล่ะ...........
งงนิดหน่อยนะครับ เรียบเรียงข้อความไม่เก่ง ตกวิชาเรียบเรียงตอนเด็กๆ  :D

พอเข้าใจครับ

แต่มีมุมหนึ่งทางการเมืองที่ทุกคนทราบดี คือ เล่นการเมือง ต้องมีทุน แล้วที่มาของทุนจะมาจากไหน

บางรายก็มาจากคอร์รัปชั่น ทุจริต อันนี้ผม เรียกว่าทุนสีดำ แล้วกัน

อย่างมีกิจการที่มีรายได้มหาศาล แต่ต้องอำพราง เพื่อให้มีทุนรอนทางการเมือง แต่ไม่ได้ใช้ตำแหน่งหน้าที่เอื้อธุรกิจตัวเองนะ

แบบนี้ก็เรียกว่า ทุนสีเทา แล้วกัน

ส่วนการบริจาคจากประชาชนที่ศรัทธาในพรรคการเมือง เช่น การบริจาคภาษี 100 บาท หรือ อื่นๆ อันนี้เรียกว่าทุนสีขาว

นี่แหละส่วนหนึ่งของโลกของทุนการเมือง

ยังไม่นับการบริจาคแบบเพื่อเอื้อประโยชน์ให้ธุรกิจอีกนะ หรือ การต่อสัมปทานเพื่อเอื้อประโยชน์ให้ธุรกิจตัวเอง

#483 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:42

คุณฟังอย่าถามยาก ผมจำเลขได้ไม่เกิน 5 ตัว :D

มีไรบอกมาเลยฮะ แล้วผมถจะแย้งได้
ถ้าเรื่องเหตุและผล ผมว่าผมได้อยู่นะ

เหตุและผล มันอยู่ที่กฏหมายครับ  เพราะ 5%ที่สามารถถือได้(ตรงนี้เข้าใจถูกหรือเปล่าครับ) จำนวนเงินขนาดนี้ มันยากนะเพราะถ้า 5%ยังเกือบ6หมื่นล้าน บริษัทนี้จะมีเงินทุนเท่าไหร่ จึงเป็นที่มาของคำว่าซุกหุ้น แจ้งบัญชีอันเป็นเท็จ ใช่หรือไม่ครับ

#484 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 28 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 23:54

เหตุและผลในเรื่องเงินที่งอกออกมา มันอยู่ที่กฏหมาย คือ 5%ที่ผู้ดำรงตำแหน่งสามารถถือได้(ถ้าผิดยังไงช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ) ในจำนวนเงินขนาดนั้น ไม่สมเหตุและผลครับ

#485 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:23

ผมว่ากรณีทักษิณซุกหุ้น ไม่น่าจะมีใครในเสรีไทยรู้ดีเท่า คุณ amplepoor แล้วนะ แค่ดูชื่อ

ที่ยอกย้อนจาก amplerich ก็พอรู้แล้ว 5555

#486 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 00:59

เหตุและผลในเรื่องเงินที่งอกออกมา มันอยู่ที่กฏหมาย คือ 5%ที่ผู้ดำรงตำแหน่งสามารถถือได้(ถ้าผิดยังไงช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ) ในจำนวนเงินขนาดนั้น ไม่สมเหตุและผลครับ

ผมไม่แม่นนะ  ไม่ค่อยว่างเท่าไร ขอตอบแบบลวกๆนะ  คือประมาณว่า 7หมื่นกว่าล้านที่ถูกกล่าวหาและอายัดดำเนินคดี น่าจะเป็นเงินที่ขายหุ้นได้

ซึ่งก่อนนั้น ส่วนหนึ่งในหุ้นที่ขายก็มีส่วนที่ลูกๆถือไว้อยู่ต่างหากอยู่แล้วด้วย

แล้วมูลค่าหุ้นมันขึ้นเอาๆ  จนพอขายได้ จำนวนเงินมันก็เลยงอกขึ้นมาน่ะครับ :unsure:

ยังไงหาข้อมูลดูอีกทีน่ะ ไม่รู้มันตรงหรือเปล่า      

Edited by Tam-mic-ra., 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 01:05.

#487 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:24

ถือ5% ก็ประมาณ 75 ล้านหุ้น ที่ราคา(เลขกลมๆ) 3พัน9ร้อยล้าน(49.25บาท/หุ้น)อันนี้คือต้องคืน คุณทักษิณเท่านี้ ถูกต้องไหมครับ

ครอบครัวชินวัตรและดามาพงศ์ ผู้ถือหุ้นใหญ่ในชินคอร์ป ขายหุ้นทั้งหมดที่ถืออยู่ จำนวน 49.595%
จำนวน 1,487,740,000 หุ้น (49.595% ของจำนวนหุ้นทั้งหมด) มูลค่าหุ้นละ 49.25 บาท รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 73,271,200,910 บาท

• 12 ธันวาคม 2548 - ข่าวปรากฏในหนังสือพิมพ์ประชาชาติธุรกิจว่า มีการเจรจาขายหุ้นชินคอร์ปกับกลุ่มสิงเทลและไชน่าเทเลคอม โดยทางผู้บริหารชินคอร์ปได้ปฏิเสธข่าวว่าไม่เป็นความจริง
  • วันศุกร์ที่ 6 มกราคม 2549 - ข้อความว่า "ไม่ทราบ ต้องไปถามลูกผม ไม่ใช่มาถามผม" จากการสอบถามของนักข่าวต่อ พ.ต.ท. ทักษิณเกี่ยวกับเรื่องการขายหุ้นกลุ่มบริษัทชินคอร์ป
  • วันพฤหัสที่ 12 มกราคม 2549 - บริษัท กุหลาบแก้ว จัดตั้งขึ้น
  • วันศุกร์ที่ 20 มกราคม 2549 - รัฐบาลประกาศใช้ พระราชบัญญัติประกอบกิจการโทรคมนาคม (ฉบับที่ 2) เปลี่ยนจากฉบับที่ 1 ที่ออกเมื่อ พ.ศ. 2544
  • วันจันทร์ที่ 23 มกราคม 2549 - ตระกูลชินวัตรและดามาพงศ์ขายหุ้นกลุ่มบริษัทชินคอร์ป                                                                                                          

แล้วทำไมถึงบอกว่า  ทั้งหมดผมหามาด้วยน้ำพักน้ำแรงไม่ได้โกงใครมา
(ในความคิดผม คือ ใช้ตำแหน่งหน้าที่เอื้อประโยชน์ให้พวกพ้อง หรือ ใช้ตำแหน่งหน้าที่ทำให้พวกพ้องได้เปรียบกว่าคนอื่น)
ไม่ไหวแล้วครับขอตัวไปนอนดีกว่า หาจำนวนหุ้นที่ผู้ดำรงตำแหน่ง พึ่งจะมีได้ มาได้แค่นี้ 

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 02:27.

#488 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 03:38

1.ประเด็นภาษีการขายหุ้นชินคอร์ปฯ

1.1.(หากขายหุ้น 49% ตั้งแต่ปี42) คุณทักษิณและภรรยามีหุ้นชินคอร์ปฯ 49% (จากที่ตั้งบริษัทเองเมื่อ 22 ปีก่อน และเข้าตลาดหุ้นเมื่อ 15 ปีก่อน) หุ้นจำนวนนี้หากขายในตลาดหุ้น ไม่ว่าให้ลูกและลูกขายต่อให้ใคร ในฐานะนักลงทุนบุคคลในตลาดหุ้นไม่มีภาษีจากการขายหุ้น เป็นสิทธิ์พื้นฐานของคุณทักษิณและครอบครัว ไม่จำเป็นต้องทำอะไรซับซ้อนเพื่อลดหรือเลี่ยงภาษี (เช่นกรณีแอมเพิลริช) เพราะไม่มีภาษีให้ลดหรือเลี่ยง
·ที่คุณทักษิณทำเรื่องบริษัทแอมเพิลริชในปี 42 เพราะจะเอาหุ้นชินคอร์ปฯ 11% เข้าขายในตลาดหุ้นสหรัฐ (ดูหน้าข้อมูลประกอบ) ตอนหลังตลาดหุ้นสหรัฐตกมาก เลยหยุดแผน แต่หุ้นส่วนนี้ก็อยู่ที่แอมเพิลริชไปเรื่อยๆ
1.2.(โอนไป หุ้น11%) คุณทักษิณโอนหุ้นชินคอร์ปฯ 11% ที่ เดิมถือเองอยู่ในฐานะบุคคล ให้ถือโดยบริษัทแอมเพิลริชที่คุณทักษิณเป็นเจ้าของ ไม่มีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษี เพราะเป็นเจ้าของคนเดียวกัน เท่าสิทธิ์พื้นฐานเดิมข้อ 1.1
·(ยกหุ้น49% ให้ลูก) ปลายปี 43 คุณทักษิณและภรรยา ขายโอนชินคอร์ปฯให้ลูกที่ต้นทุน ก่อนจะเป็นนายกฯ เพื่อให้ถูกต้องตามรัฐธรรมนูญ: เป็นหุ้นชินคอร์ปฯส่วน 38% (ที่ถือในฐานะบุคคล) และเป็นตัวบริษัทแอมเพิลริช (ที่ถือหุ้นชินคอร์ปฯส่วน 11%)
1.3.(โอนกลับ หุ้น11%) ต้นปี 49 พาน/พิณ ในฐานะเจ้าของบริษัทแอมเพิลริช โอนหุ้นชินคอร์ปฯ 11% ที่บริษัทแอมเพิลริชถืออยู่ มาถือเองตรงในฐานะบุคคล การโอนกลับก็เทียบเท่ากับตอนแรกที่ได้โอนไป คือ ไม่มีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษี เพราะเป็นเจ้าของคนเดียวกัน เท่าสิทธิ์พื้นฐานเดิมในข้อ 1.1
·โอนกลับ 11% จากแอมเพิลริช (มาถือในฐานะบุคคล) เพื่อมารวมกับส่วน 38% (ที่ถือในฐานะบุคคลมาตลอด) เท่าจำนวนหุ้นเดิม 49%
1.4.(ขายหุ้น 49% ปี 49) ต้นปี 49 พาน/พิณ จึงขายหุ้นทั้ง 49% ในตลาดหุ้นในฐานะบุคคลธรรมดา ไม่มีภาษี เท่าสิทธิ์พื้นฐานเดิมตามข้อ 1.1
·ปรากฏว่า ถูกกล่าวหาว่าเลี่ยงภาษีส่วนแอมเพิลริช 11% ตอนโอนกลับ และหากถูกกฏหมายก็หาว่าผิดจริยธรรม
1.5.ข้อกล่าวหาแบบที่ (1) ว่า การที่พาน/พิณได้หุ้นชินคอร์ปฯจากแอมเพิลริชที่ราคา 1 บาท แล้วตอนขายได้ 49 บาท พาน/พิณ มีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษีได้ 48 บาท และต้องจ่ายภาษีในวันที่ “ขาย”
1.6.ข้อกล่าวหาแบบที่ (2) คล้ายกรณีบริษัทออกหุ้นราคาถูกพิเศษขายจูงใจให้พนักงาน (สต็อกออปชั่น หรือ ESOP ที่ พนักงานสามารถซื้อหุ้นใหม่นี้ได้ที่ราคาต่ำกว่าราคาหุ้นบริษัทที่ซื้อ ขายอยู่ในตลาดในวันนั้นๆ จงใจให้พนักงานมีกำไรจากการขายหุ้น อันเป็นวิธีหนึ่งในการจ่ายรายได้เพิ่มให้พนักงาน)
·ว่า การที่พาน/พิณได้หุ้นชินคอร์ปฯจากแอมเพิลริชที่ราคา 1 บาท ในวันที่หุ้นชินคอร์ปฯในตลาดหุ้นราคา 42 บาท เสมือนว่าพาน/พิณ มีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษีได้ 41 บาท และต้องจ่ายภาษีในวันที่ “ซื้อ” เลย(ภายหลังขายในตลาดหุ้นที่ 49 บาทไม่มีภาษีแล้วเพราะได้เป็นเจ้าของหุ้นนั้นแล้ว)
1.7.ข้อกล่าวหาทั้งสองลักษณะ เป็นการตีความคนละหลักการ
·พาน/พิณเป็นเจ้าของแอมเพิลริช เป็นเจ้าของหุ้นชินคอร์ปฯ 11% นี้อยู่แล้ว เป็นบุคคลเดียวกันดังที่รายงานตลาดหุ้นมาตลอด ดังนั้น การที่พาน/พิณได้หุ้นชินคอร์ปฯ 11% ที่แอมเพิลริชถืออยู่กลับมาถือเองโดยตรงในราคาพาร์ต้นทุน ไม่ทำให้พาน/พิณมีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษีได้ เพราะเป็นหุ้นเดิมของตนแต่เดิม
·เป็นคนละกรณีกับ นายจ้างจ่ายผลตอบแทนลูกจ้างด้วยการออกหุ้นใหม่ขายให้ในราคาพิเศษ (หรือ บางข้อกล่าวหาว่าเหมือนการให้รางวัลจับสลาก หรือ การขายตั๋วสัญญาใช้เงินที่มีส่วนลดหน้าตั๋ว) ล้วนเป็นการจ่ายให้ผู้รับมีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษีได้ แต่กรณีพาน/พิณไม่มีรายได้เพิ่ม เพราะเป็นหุ้นเดิมของตนแต่เดิม
·จึง ดูเพียงครึ่งทางตอนขาโอนกลับอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูทั้งวงจร คือเจ้าของเดิมโอนไปครั้งแรกและโอนกลับครั้งหลัง ระหว่างตนเองกับบริษัทที่ตนเป็นเจ้าของ (แอมเพิลริช) ไม่เป็นการมีรายได้เพิ่ม มิเช่นนั้น ก็ควรต้องออกกฏหมายให้ชัดๆว่าการโอนโดยเจ้าของเดียวกันต้องเสียภาษี
1.8.ประเด็นนี้ พาน/พิณ หารือกับสรรพากรตั้งแต่กลางปีที่แล้ว สรรพากรก็ยืนยันว่าเรื่องนี้ถูกต้อง แต่ก็ไม่ฟังกัน กล่าวหาว่าลูกนายกฯเลี่ยงภาษี นายกฯไม่มีจริยธรรม สรรพากรผิดจรรยาบรรณตีความเข้าข้างรับใช้นายกฯ
·ข้อกล่าวหาโดยนักกฏหมายยังมีการตีความไปหลายแบบ (ที่ไม่ใช่ประเด็นถูกต้อง) ว่ามีเข้าข่ายต้องเสียภาษีในหลายกรณีที่แตกต่างกันมาก เพื่อยัดเยียดว่าต้องผิดจริยธรรมแน่นอน (การถูกผิดกฏหมายควรเป็นกรณีชัดเจนเพียงอันใดอันหนึ่ง)
·หาก แคลงใจในแง่กฏหมายว่าลูกนายกฯเลี่ยงภาษี โดยการตีความไปต่างๆนาๆ ก็ควรให้ศาลเป็นผู้ตัดสิน ไม่ใช่แค่เอาเป็นประเด็นโจมตีทางการเมืองไปที่นายกฯ สรรพากร และ กลต
1.9.เป็น สิทธิ์ของประชาชนตามกฏหมาย ที่มีหน้าที่เสียภาษีเท่าที่จำเป็น หากเสียภาษีเกิน ก็เรียกคืนจากสรรพากรได้ ตามที่ทุกคนยื่นแบบภาษีกันทุกปี
·ข้อ กล่าวหานี้ เปรียบไปคล้ายกับว่า ถนนข้างล่างว่าง ขับได้เร็วอยู่แล้ว คนขับมีสิทธิ์อยู่แล้ว แต่ไปบอกว่าหากไม่ขึ้นทางด่วนเสียเงินค่าทางด่วน ถือว่าคนขับหลีกเลี่ยง
1.10. ตลาด หลักทรัพย์ตั้งใจยกเว้นภาษีกำไรให้บุคคลธรรมดาที่ซื้อขายหุ้นในตลาด เพราะไม่งั้นเสียเปรียบบริษัทนิติบุคคลที่สามารถทำงบกำไรขาดทุนได้
·บริษัท นิติบุคคลสามารถนำการขาดทุน การเสียภาษีเงินปันผล การเสียภาษีกำไรขายหุ้น ไปหักลบในงบกำไรขาดทุน ทำให้เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลน้อยลง
·บุคคลธรรมดาทำงบไม่ได้ หากขาดทุน หรือเสียภาษี ก็หักลบอย่างอื่นไม่ได้เลย ตลาดหลักทรัพย์จึงต้องส่งเสริมเช่นนี้ มิเช่นนั้น นักลงทุน 500,000 คนต้องไปตั้งบริษัทกันหมด วุ่นวายต้องทำบัญชี สอบบัญชี
1.11. ทั้งตัวคุณทักษิณ ครอบครัว บริษัท และพนักงานกว่า12,000 คน เสียภาษีให้รัฐทุกรูปแบบ ทั้งเงินได้จากเงินปันผล เงินได้บุคคลธรรมดาและนิติบุคคล รวมถึงค่าสัมปทานต่างๆ ทั้งมือถือ ดาวเทียม ฯลฯ ปีละหลายหมื่นล้านบาท สิบกว่าปีนี้หลายแสนล้านบาท เป็นผู้จ่ายภาษีรายใหญ่ที่สุดรายหนึ่งของประเทศไทย ร่วม 5% ของยอดจัดเก็บของสรรพกร ทำขนาดนี้ ทั้งผู้ก่อตั้งและตัวบริษัทเอง เป็นผู้เสียภาษีที่รักชาติไม่น้อยกว่าใครที่มาโจมตี (หลายปีก่อนตอนยังทำธุรกิจ คุณทักษิณเคยเป็นบุคคลที่เสียภาษีสูงสุดของไทยปีละหลายร้อนล้านบาทหลายปี)
1.12. กลุ่มบริษัทชินคอร์ปฯ ได้ชื่อว่า เป็นบริษัทดีเด่นของไทย มูลค่าทางตลาดรวมในตลาดหลักทรัพย์ (Market Capitalization) กว่า 350,000 ล้านบาท เท่ากับ 7% ของทั้งตลาดหุ้นไทย เป็นหนึ่งในสามบริษัทไทยที่ติด 500 อันดับ แรกของบริษัทใหญ่ที่สุดในโลกจัดโดยฟอร์จูน (อีกสองบริษัทคือปูนซีเมนต์ไทยและปตท) ได้รับรางวัลจากตลาดหลักทรัพย์ไทยและสถาบันการเงินระหว่างประเทศจำนวนมาก ในความดีเด่นในแง่ผู้บริหาร การจัดการ ธรรมธิบาล การรายงานการเงิน ความเชื่อถือทางการเงิน (เครดิตทางการเงินของเอไอเอส ในเครือชินคอร์ปฯคอร์ป สูงกว่าของรัฐบาลไทย) ทำได้ขนาดนี้ ต้องมีความสามารถและจริยธรรมเพียงพอแน่

#489 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:31

ลอกมาขนาดนี้ น่าจะให้เครดิตต้นทางเขาเสียหน่อยนะแต๋ม

จากที่นี่

https://sites.google...incase/chapter1

ซึ่งเว็บแดงเอาไปปล่อยกันเกลื่อน

แต่ทั้งหมดนี้ ต้องอ่านประกบกับคำพิพากษา มติชนเขาทำลิ้งค์ให้อย่างดีแล้ว

ผมเองถ้าจะใช้ จะต้องย่อยให้ง่ายก่อน เพราะแดงส่วนใหญ่มักจะโง่

แต๋มนี่ไม่เอื้อเฟื้อเพื่อนเลยนะ

#490 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:41

จริงมันเริ่มจากแก้กฎหมายขายหุ้นตัวเองแล้วครับ

แต่เอาเถอะเดี๋ยวมีใครตะแบงพาดพิงไปหาบุญชัยอีก

#491 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 07:59

ขอนุญาตขำประโยคนี้หน่อย

เป็นสิทธิ์ของประชาชนตามกฏหมาย ที่มีหน้าที่เสียภาษีเท่าที่จำเป็น หากเสียภาษีเกิน ก็เรียกคืนจากสรรพากรได้ ตามที่ทุกคนยื่นแบบภาษีกันทุกปี

ข้อกล่าวหานี้ เปรียบไปคล้ายกับว่า ถนนข้างล่างว่างขับได้เร็วอยู่แล้ว คนขับมีสิทธิ์อยู่แล้ว แต่ไปบอกว่าหากไม่ขึ้นทางด่วนเสียเงินค่าทางด่วน ถือว่าคนขับหลีกเลี่ยง

มิน่าทักษิณถึงแพ้คดี ได้ทนายติงต๊องนี่เอง

เอาเรื่องเสียภาษีไปเทียบกับความเร็วในการใช้ถนน....โอย คงมีแต่เสื้อแดงเท่านั้นดอก ที่เก๊ทมุกนี้

#492 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:19

เหตุและผล มันอยู่ที่กฏหมายครับ เพราะ 5%ที่สามารถถือได้(ตรงนี้เข้าใจถูกหรือเปล่าครับ) จำนวนเงินขนาดนี้ มันยากนะเพราะถ้า 5%ยังเกือบ6หมื่นล้าน บริษัทนี้จะมีเงินทุนเท่าไหร่ จึงเป็นที่มาของคำว่าซุกหุ้น แจ้งบัญชีอันเป็นเท็จ ใช่หรือไม่ครับ

เรื่องแจ้งบัญชีเท็จ ผมไม่ทราบว่า เขาเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์ ในการแจ้งบัญชีนะครับ
แต่ 5 ล้านที่ว่า รวมหุ้นด้วยไหม?
แล้วที่ศาลสั่งยึด น่าจะเป็น เจ้าของร่วมๆกัน ในครอบครัวนะครับ ไม่ใช่เฉพาะ 5 ล้านของทักษิณแน่นอน

และที่ศาลยึด น่าจะเป็นเพราะการซุกหุ้นชิน (ซึ่งรู้ได้อย่างไรว่า เงินส่วนนี้มาจากหุ้นชิน?)
จำนวนเงิน 7.6 ล้าน มาจากไหน? (ควรจะเท่ากับราคาขายหุ้น และปันผลหุ้นชินที่ฝากนอมินีถืออยู่)
แต่ถ้า จิ้นว่า ได้เงินจากการขายหุ้นชิน (ที่คนอื่นถือให้) แล้วไม เงินเข้ากระเป๋าเขาล่ะ มันต้องมีสัญญาซื้อขายดิ?
และยิ่งจิ้นว่า ถ้าเธอให้นอมินีถือ ก็แปลว่า เธอเอื้อประโยชน์ให้ตัวเอง

คือ ผมแค่อยากรู้ดุลยพินิจว่า ทำไม จึงมั่นใจว่า 7.6 ล้านมาจากการขายหุ้นชิน?

#493 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:36

เหตุและผล มันอยู่ที่กฏหมายครับ เพราะ 5%ที่สามารถถือได้(ตรงนี้เข้าใจถูกหรือเปล่าครับ) จำนวนเงินขนาดนี้ มันยากนะเพราะถ้า 5%ยังเกือบ6หมื่นล้าน บริษัทนี้จะมีเงินทุนเท่าไหร่ จึงเป็นที่มาของคำว่าซุกหุ้น แจ้งบัญชีอันเป็นเท็จ ใช่หรือไม่ครับ

เรื่องแจ้งบัญชีเท็จ ผมไม่ทราบว่า เขาเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์ ในการแจ้งบัญชีนะครับ
แต่ 5 ล้านที่ว่า รวมหุ้นด้วยไหม?
แล้วที่ศาลสั่งยึด น่าจะเป็น เจ้าของร่วมๆกัน ในครอบครัวนะครับ ไม่ใช่เฉพาะ 5 ล้านของทักษิณแน่นอน

และที่ศาลยึด น่าจะเป็นเพราะการซุกหุ้นชิน (ซึ่งรู้ได้อย่างไรว่า เงินส่วนนี้มาจากหุ้นชิน?)
จำนวนเงิน 7.6 ล้าน มาจากไหน? (ควรจะเท่ากับราคาขายหุ้น และปันผลหุ้นชินที่ฝากนอมินีถืออยู่)
แต่ถ้า จิ้นว่า ได้เงินจากการขายหุ้นชิน (ที่คนอื่นถือให้) แล้วไม เงินเข้ากระเป๋าเขาล่ะ มันต้องมีสัญญาซื้อขายดิ?
และยิ่งจิ้นว่า ถ้าเธอให้นอมินีถือ ก็แปลว่า เธอเอื้อประโยชน์ให้ตัวเอง

คือ ผมแค่อยากรู้ดุลยพินิจว่า ทำไม จึงมั่นใจว่า 7.6 ล้านมาจากการขายหุ้นชิน?

อาจจะรวมอย่างอื่นเข้าไปด้วยก็ได้

#494 เคนอิจิ-นามิ

• Banned

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:50

อาจจะรวมอย่างอื่นเข้าไปด้วยก็ได้

ถ้าอย่างนั้น การบอกว่า ให้เช่า ip star เพราะตัวเขามีหุ้นอยู่ ก็คือการตีขลุม
คือ ถ้าไม่ใช่ ก็เอาหลักฐานอื่นมาแสดงสิ แต่จริงๆ ตัวเองไม่มีหลักฐาน

เพราะที่มาอื่นนั้น อาจจะซวยกว่าการถือหุ้นชินคอร์ป ซะอีก ทักกี้เลยไม่เอามาโชว์ไง :D

แต่อย่างไรก็ดี มันสะท้อนถึงดุลย์ของตุลาการ (และผู้เสพข่าว)

#495 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:54

เอาข้อมูลมาจากเว็บประชาไท เว็บแดงของแท้

อ่านแล้วก็คิดเองด้วยล่ะ แต่เขาสรุปไว้เข้าใจง่ายดี

สรุปคำพิพากษาในประเด็นต่างๆ คดียึดทรัพย์ ‘ทักษิณ’
http://prachatai.com...l/2010/02/27883
อัยการสูงสุดยื่นฟ้องต่อศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองตั้งแต่วันที่ 25 ส.ค.51 ขอให้ศาลมีคำสั่งให้ทรัพย์สินที่ร่ำรวยผิดปกติ และได้มาเนื่องจากการกระทำที่เป็นการขัดกันระหว่างประโยชน์ส่วนบุคคลและประโยชน์ส่วนรวมของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี จำนวน 76,621,603,061.05 บาท พร้อมดอกผล ตกเป็นของแผ่นดิน

ประเด็นพิจารณา    
-ศาลฏีกาฯมีอำนาจพิจารณาตัดสินคดีนี้หรือไม่
-คตส. มีอำนาจในการดำเนินการไต่สวนหรือไม่
- การแต่งตั้ง ปปช.เป็นไปโดยชอบ และมีอำนาจดำเนินการต่อจากคตส.หรือไม่

มีมติเอกฉันท์
ศาลฎีกาฯ มีอำนาจพิจารณา พิพากษาคดี และมีประกาศ คปค.ฉบับ 30 รองรับการทำงานของ คตส. ซึ่งถือว่าไม่มีผู้เป็นปฏิปักษ์เป็นผู้ตรวจสอบ อีกทั้งประกาศ คปค.ได้กำหนดขั้นตอนการส่งต่อการทำงานไปยัง ปปช. จนกระทั่งถึงอัยการสูงสุด โดยการดำเนินการทั้งหมดไม่เกินระยะเวลาที่กำหนด

- กรณีการปกปิดการถือหุ้นระหว่างดำรงตำแหน่งนายกฯ ปี 2544 - 2548 โดยผู้ถูกกล่าวหาและคู่สมรสใช้ชื่อบุตร ธิดา และญาติถืหุ้น บมจ.ชิน คอร์ปฯ แทน เป็นการฝ่าผืนบทบัญญัติของรัฐธรรมนูญ 40, พ.ร.บ.การจัดการหุ้นส่วนและหุ้นของรัฐมนตรี 2543 และ พ.ร.บ.ว่าด้วย ป.ป.ช.2542  หรือไม่
มีมติเอกฉันท์
ผู้ถูกกล่าวหาและภริยาเป็นเจ้าของหุ้นบริษัทชินคอร์ปที่แท้จริงในระหว่างการดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี 2 สมัย

-กรณีแปลงค่าสัมปทานเป็นค่าภาษีสรรพสามิต โดยมีการตราพระราชกำหนดแก้ไขเพิ่มเติม พ.ร.บ.พิกัดอัตราภาษีสรรพสามิต พ.ศ.2527 พ.ศ.2546 ซึ่งกรณีดังกล่าวทำให้มีการจัดเก็บภาษีสรรพสามิตจากกิจการโทรคมนาคม โดยรายเก่าให้นำค่าสัมปทานมาหักกับภาษีสรรพสามิต เป็นการเอื้อประโยชน์ให้กับกิจการของผู้ถูกกล่าวหา กีดกันผู้ประกอบการรายใหม่หรือไม่
มีมติด้วยเสียงข้างมาก
การออกพระราชกำหนด แปลงค่าสัมปทานโทรศัพท์เคลื่อนที่เป็นค่าภาษีสรรพสามิต เป็นการเอื้อประโยชน์ให้กับบริษัทชินคอร์ปและบริษัทในเครือ มีผลในการกีดกันการแข่งขัน

-กรณีการแก้ไขสัญญาอนุญาตให้ดำเนินกิจการโทรศัพท์เคลื่อนที่ ปรับลดอัตราส่วนแบ่งรายได้จากการให้บริการมือถือแบบพรีเพดให้กับเอไอเอส ส่งผลให้ต้องจ่ายส่วนแบ่งรายได้ให้ ทศท ฯ ในอัตรา 20% คงที่ตลอดอายุสัญญาสัมปทาน จากเดิมที่ต้องจ่ายแบบก้าวหน้า 25% - 30% เอื้อประโยชน์ต่อชินคอร์ปและเอไอเอสหรือไม่
ผู้ถูกกล่าวหามีส่วนเกี่ยวข้อง ในการแก้ไขสัญญาดังกล่าว และผู้ถูกกล่าวหามีหุ้นในชินคอร์ป จึงเป็นการเอื้อประโยชน์ให้ชินคอร์ปและเอไอเอส

-กรณีการแก้ไขสัญญาอนุญาตให้ใช้เครือข่ายร่วม (โรมมิ่ง) และให้หักค่าใช้จ่ายจากรายรับ กรณีการปรับลดอัตราค่าใช้เครือข่ายรวม เป็นการเอื้อประโยชน์แก่ชินคอร์ปและเอไอเอส การแก้ไขเพิ่มเติมสัญญาทำให้ไม่ต้องจ่ายเงินให้ ทศท.และ กสท เป็นผลประโยชน์ที่เกิดกับบริษัทที่ผู้ถูกกล่าวหาถือในระหว่างดำรงตำแหน่ง เป็นเหตุให้หุ้นมีมูลค่าสูงขึ้น จนกระทั่งขายหุ้นให้กับกลุ่มเทมาเส็ก สิงคโปร์

ผู้ถูกกล่าวหามีส่วนเกี่ยวข้อง แต่ผลประโยชน์ในการลดอัตราค่าใช้เครือข่ายร่วมตกอยู่กับเทมาเส็ก เนื่องจากมีการขายหุ้นให้แก่เทมาเส็กเมื่อวันที่ 23 มกราคม 2549

-กรณีละเว้น อนุมัติ ส่งเสริม สนับสนุนธุรกิจดาวเทียมสื่อสารภายในประเทศโดยมิชอบหลายกรณี ได้แก่ การอนุมัติโครงการดาวเทียไอพีสตาร์, การอนุมัติแก้ไขสัญญาสัมปทานลดสัดส่วนการถือหุ้นของบริษัทชินคอร์ปฯ ในบริษัท ชินแซทเทิลไลท์ ที่เป็นผู้ขออนุมัติสร้างและส่งดาวเทียมไทยคม และการอนุมัติให้ใช้เงินค่าสินไหมทดแทนของดาวเทียมไทยคม 3 จำนวน 6.7 ล้านเหรียญสหรัฐ ไปเช่าช่องสัญญาณต่างประเทศ เป็นการเอื้อประโยชน์กับบริษัท ชินคอร์ปฯ และบริษัท ชินแซทฯ หรือไม่

เป็นการเอื้อประโยชน์ให้บริษัทชินคอร์ป และบริษัทไทยคม

-กรณีอนุมัติให้รัฐบาลสหภาพพม่ากู้เงินจากธนาคารเพื่อการส่งออกและนำเข้าแห่งประเทศไทย (เอ็กซิมแบงก์) เพื่อนำไปซื้อสินค้าและบริการของบริษัท ชินแซทฯ โดยสั่งการเห็นชอบเพิ่มวงเงินกู้จาก 3,000 ล้านเพิ่มอีก 1,000 ล้านบาท สำหรับโครงการพัฒนาระบบโทรคมนาคมของสหภาพพม่า ให้กู้ในอัตราดอกเบี้ยต่ำกว่าต้นทุน รวมทั้งให้ขยายเวลาปลอดการชำระหนี้ การจ่ายเงินต้นจาก 2 ปี เป็น 5 ปี เพื่อประโยชน์ของบริษัท ชินแซทฯ จะได้รับงานจ้างพัฒนาระบบโทรคมนาคมจากรัฐบาลสหภาพพม่า

เป็นการเอื้อประโยชน์ให้บริษัทชินคอร์ป และบริษัทไทยคม

-คำฟ้องทั้ง 5 กรณี เป็นการใช้อำนาจรัฐเอื้อประโยชน์ให้ผู้ถูกกล่าวหาหรือไม่
ใช้อำนาจรัฐเอื้อประโยชน์ให้ผู้ถูกกล่าวหา
----------
-ศาลมีอำนาจสั่งให้เงินของของผู้ถูกกล่าวหาตกเป็นของแผ่นดินได้
-ไม่เป็นธรรมหากยึดทรัพย์เงินที่มีก่อนดำรงตำแหน่ง
-ยึดทรัพย์ 4.6 หมื่นล้านบาท

#496 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:58

1.ประเด็นภาษีการขายหุ้นชินคอร์ปฯ

1.1.(หากขายหุ้น 49% ตั้งแต่ปี42) คุณทักษิณและภรรยามีหุ้นชินคอร์ปฯ 49% (จากที่ตั้งบริษัทเองเมื่อ 22 ปีก่อน และเข้าตลาดหุ้นเมื่อ 15 ปีก่อน) หุ้นจำนวนนี้หากขายในตลาดหุ้น ไม่ว่าให้ลูกและลูกขายต่อให้ใคร ในฐานะนักลงทุนบุคคลในตลาดหุ้นไม่มีภาษีจากการขายหุ้น เป็นสิทธิ์พื้นฐานของคุณทักษิณและครอบครัว ไม่จำเป็นต้องทำอะไรซับซ้อนเพื่อลดหรือเลี่ยงภาษี (เช่นกรณีแอมเพิลริช) เพราะไม่มีภาษีให้ลดหรือเลี่ยง
·ที่คุณทักษิณทำเรื่องบริษัทแอมเพิลริชในปี 42 เพราะจะเอาหุ้นชินคอร์ปฯ 11% เข้าขายในตลาดหุ้นสหรัฐ (ดูหน้าข้อมูลประกอบ) ตอนหลังตลาดหุ้นสหรัฐตกมาก เลยหยุดแผน แต่หุ้นส่วนนี้ก็อยู่ที่แอมเพิลริชไปเรื่อยๆ
1.2.(โอนไป หุ้น11%) คุณทักษิณโอนหุ้นชินคอร์ปฯ 11% ที่ เดิมถือเองอยู่ในฐานะบุคคล ให้ถือโดยบริษัทแอมเพิลริชที่คุณทักษิณเป็นเจ้าของ ไม่มีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษี เพราะเป็นเจ้าของคนเดียวกัน เท่าสิทธิ์พื้นฐานเดิมข้อ 1.1
·(ยกหุ้น49% ให้ลูก) ปลายปี 43 คุณทักษิณและภรรยา ขายโอนชินคอร์ปฯให้ลูกที่ต้นทุน ก่อนจะเป็นนายกฯ เพื่อให้ถูกต้องตามรัฐธรรมนูญ: เป็นหุ้นชินคอร์ปฯส่วน 38% (ที่ถือในฐานะบุคคล) และเป็นตัวบริษัทแอมเพิลริช (ที่ถือหุ้นชินคอร์ปฯส่วน 11%)
1.3.(โอนกลับ หุ้น11%) ต้นปี 49 พาน/พิณ ในฐานะเจ้าของบริษัทแอมเพิลริช โอนหุ้นชินคอร์ปฯ 11% ที่บริษัทแอมเพิลริชถืออยู่ มาถือเองตรงในฐานะบุคคล การโอนกลับก็เทียบเท่ากับตอนแรกที่ได้โอนไป คือ ไม่มีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษี เพราะเป็นเจ้าของคนเดียวกัน เท่าสิทธิ์พื้นฐานเดิมในข้อ 1.1
·โอนกลับ 11% จากแอมเพิลริช (มาถือในฐานะบุคคล) เพื่อมารวมกับส่วน 38% (ที่ถือในฐานะบุคคลมาตลอด) เท่าจำนวนหุ้นเดิม 49%
1.4.(ขายหุ้น 49% ปี 49) ต้นปี 49 พาน/พิณ จึงขายหุ้นทั้ง 49% ในตลาดหุ้นในฐานะบุคคลธรรมดา ไม่มีภาษี เท่าสิทธิ์พื้นฐานเดิมตามข้อ 1.1
·ปรากฏว่า ถูกกล่าวหาว่าเลี่ยงภาษีส่วนแอมเพิลริช 11% ตอนโอนกลับ และหากถูกกฏหมายก็หาว่าผิดจริยธรรม
1.5.ข้อกล่าวหาแบบที่ (1) ว่า การที่พาน/พิณได้หุ้นชินคอร์ปฯจากแอมเพิลริชที่ราคา 1 บาท แล้วตอนขายได้ 49 บาท พาน/พิณ มีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษีได้ 48 บาท และต้องจ่ายภาษีในวันที่ “ขาย”
1.6.ข้อกล่าวหาแบบที่ (2) คล้ายกรณีบริษัทออกหุ้นราคาถูกพิเศษขายจูงใจให้พนักงาน (สต็อกออปชั่น หรือ ESOP ที่ พนักงานสามารถซื้อหุ้นใหม่นี้ได้ที่ราคาต่ำกว่าราคาหุ้นบริษัทที่ซื้อ ขายอยู่ในตลาดในวันนั้นๆ จงใจให้พนักงานมีกำไรจากการขายหุ้น อันเป็นวิธีหนึ่งในการจ่ายรายได้เพิ่มให้พนักงาน)
·ว่า การที่พาน/พิณได้หุ้นชินคอร์ปฯจากแอมเพิลริชที่ราคา 1 บาท ในวันที่หุ้นชินคอร์ปฯในตลาดหุ้นราคา 42 บาท เสมือนว่าพาน/พิณ มีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษีได้ 41 บาท และต้องจ่ายภาษีในวันที่ “ซื้อ” เลย(ภายหลังขายในตลาดหุ้นที่ 49 บาทไม่มีภาษีแล้วเพราะได้เป็นเจ้าของหุ้นนั้นแล้ว)
1.7.ข้อกล่าวหาทั้งสองลักษณะ เป็นการตีความคนละหลักการ
·พาน/พิณเป็นเจ้าของแอมเพิลริช เป็นเจ้าของหุ้นชินคอร์ปฯ 11% นี้อยู่แล้ว เป็นบุคคลเดียวกันดังที่รายงานตลาดหุ้นมาตลอด ดังนั้น การที่พาน/พิณได้หุ้นชินคอร์ปฯ 11% ที่แอมเพิลริชถืออยู่กลับมาถือเองโดยตรงในราคาพาร์ต้นทุน ไม่ทำให้พาน/พิณมีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษีได้ เพราะเป็นหุ้นเดิมของตนแต่เดิม
·เป็นคนละกรณีกับ นายจ้างจ่ายผลตอบแทนลูกจ้างด้วยการออกหุ้นใหม่ขายให้ในราคาพิเศษ (หรือ บางข้อกล่าวหาว่าเหมือนการให้รางวัลจับสลาก หรือ การขายตั๋วสัญญาใช้เงินที่มีส่วนลดหน้าตั๋ว) ล้วนเป็นการจ่ายให้ผู้รับมีรายได้เพิ่มให้ใช้คำนวณภาษีได้ แต่กรณีพาน/พิณไม่มีรายได้เพิ่ม เพราะเป็นหุ้นเดิมของตนแต่เดิม
·จึง ดูเพียงครึ่งทางตอนขาโอนกลับอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูทั้งวงจร คือเจ้าของเดิมโอนไปครั้งแรกและโอนกลับครั้งหลัง ระหว่างตนเองกับบริษัทที่ตนเป็นเจ้าของ (แอมเพิลริช) ไม่เป็นการมีรายได้เพิ่ม มิเช่นนั้น ก็ควรต้องออกกฏหมายให้ชัดๆว่าการโอนโดยเจ้าของเดียวกันต้องเสียภาษี
1.8.ประเด็นนี้ พาน/พิณ หารือกับสรรพากรตั้งแต่กลางปีที่แล้ว สรรพากรก็ยืนยันว่าเรื่องนี้ถูกต้อง แต่ก็ไม่ฟังกัน กล่าวหาว่าลูกนายกฯเลี่ยงภาษี นายกฯไม่มีจริยธรรม สรรพากรผิดจรรยาบรรณตีความเข้าข้างรับใช้นายกฯ
·ข้อกล่าวหาโดยนักกฏหมายยังมีการตีความไปหลายแบบ (ที่ไม่ใช่ประเด็นถูกต้อง) ว่ามีเข้าข่ายต้องเสียภาษีในหลายกรณีที่แตกต่างกันมาก เพื่อยัดเยียดว่าต้องผิดจริยธรรมแน่นอน (การถูกผิดกฏหมายควรเป็นกรณีชัดเจนเพียงอันใดอันหนึ่ง)
·หาก แคลงใจในแง่กฏหมายว่าลูกนายกฯเลี่ยงภาษี โดยการตีความไปต่างๆนาๆ ก็ควรให้ศาลเป็นผู้ตัดสิน ไม่ใช่แค่เอาเป็นประเด็นโจมตีทางการเมืองไปที่นายกฯ สรรพากร และ กลต
1.9.เป็น สิทธิ์ของประชาชนตามกฏหมาย ที่มีหน้าที่เสียภาษีเท่าที่จำเป็น หากเสียภาษีเกิน ก็เรียกคืนจากสรรพากรได้ ตามที่ทุกคนยื่นแบบภาษีกันทุกปี
·ข้อ กล่าวหานี้ เปรียบไปคล้ายกับว่า ถนนข้างล่างว่าง ขับได้เร็วอยู่แล้ว คนขับมีสิทธิ์อยู่แล้ว แต่ไปบอกว่าหากไม่ขึ้นทางด่วนเสียเงินค่าทางด่วน ถือว่าคนขับหลีกเลี่ยง
1.10. ตลาด หลักทรัพย์ตั้งใจยกเว้นภาษีกำไรให้บุคคลธรรมดาที่ซื้อขายหุ้นในตลาด เพราะไม่งั้นเสียเปรียบบริษัทนิติบุคคลที่สามารถทำงบกำไรขาดทุนได้
·บริษัท นิติบุคคลสามารถนำการขาดทุน การเสียภาษีเงินปันผล การเสียภาษีกำไรขายหุ้น ไปหักลบในงบกำไรขาดทุน ทำให้เสียภาษีเงินได้นิติบุคคลน้อยลง
·บุคคลธรรมดาทำงบไม่ได้ หากขาดทุน หรือเสียภาษี ก็หักลบอย่างอื่นไม่ได้เลย ตลาดหลักทรัพย์จึงต้องส่งเสริมเช่นนี้ มิเช่นนั้น นักลงทุน 500,000 คนต้องไปตั้งบริษัทกันหมด วุ่นวายต้องทำบัญชี สอบบัญชี
1.11. ทั้งตัวคุณทักษิณ ครอบครัว บริษัท และพนักงานกว่า12,000 คน เสียภาษีให้รัฐทุกรูปแบบ ทั้งเงินได้จากเงินปันผล เงินได้บุคคลธรรมดาและนิติบุคคล รวมถึงค่าสัมปทานต่างๆ ทั้งมือถือ ดาวเทียม ฯลฯ ปีละหลายหมื่นล้านบาท สิบกว่าปีนี้หลายแสนล้านบาท เป็นผู้จ่ายภาษีรายใหญ่ที่สุดรายหนึ่งของประเทศไทย ร่วม 5% ของยอดจัดเก็บของสรรพกร ทำขนาดนี้ ทั้งผู้ก่อตั้งและตัวบริษัทเอง เป็นผู้เสียภาษีที่รักชาติไม่น้อยกว่าใครที่มาโจมตี (หลายปีก่อนตอนยังทำธุรกิจ คุณทักษิณเคยเป็นบุคคลที่เสียภาษีสูงสุดของไทยปีละหลายร้อนล้านบาทหลายปี)
1.12. กลุ่มบริษัทชินคอร์ปฯ ได้ชื่อว่า เป็นบริษัทดีเด่นของไทย มูลค่าทางตลาดรวมในตลาดหลักทรัพย์ (Market Capitalization) กว่า 350,000 ล้านบาท เท่ากับ 7% ของทั้งตลาดหุ้นไทย เป็นหนึ่งในสามบริษัทไทยที่ติด 500 อันดับ แรกของบริษัทใหญ่ที่สุดในโลกจัดโดยฟอร์จูน (อีกสองบริษัทคือปูนซีเมนต์ไทยและปตท) ได้รับรางวัลจากตลาดหลักทรัพย์ไทยและสถาบันการเงินระหว่างประเทศจำนวนมาก ในความดีเด่นในแง่ผู้บริหาร การจัดการ ธรรมธิบาล การรายงานการเงิน ความเชื่อถือทางการเงิน (เครดิตทางการเงินของเอไอเอส ในเครือชินคอร์ปฯคอร์ป สูงกว่าของรัฐบาลไทย) ทำได้ขนาดนี้ ต้องมีความสามารถและจริยธรรมเพียงพอแน่

ยังอ่านไม่หมด อ่านแบบเร็วๆ แต่ มาติดตรงที่ว่า
ข้อ1.7 คือเป็นหุ้นของทั้ง2คน อยุ่เดิม "แต่" โอนกลับมาถือเอง ยังไงครับ เป็นเจ้าของถืออยู่ในมือ แต่นำไปวางไว้ที่บริษัท และสักพัก ก็โอนกลับมาอยู่ในมือเอง แสดงว่า โอนให้บริษัทแล้ว ณ.ตอนนั้น ก็ต้องเป็นเงินของบริษัท(หรือเปล่า) บริษัทก็โอนกลับมาให้เจ้าของ ทำไมบริษัทต้องโอนให้เจ้าของหุ้น ทั้งๆที่หุ้นเป็นของเจ้าของอยู่แล้ว หรือ เพราะเป็นเจ้าของเดิม ก็ต้องคืนในราคาพาร์ ไม่เข้าใจ เดี๋ยวค่อยกลับมาอ่านอีกรอบ 

#497 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 10:58

ถ้าอยากอ่านต้นฉบับ เชิญครับ 178 หน้า

http://www.supremeco...61ef75999ab.pdf
http://www.supremeco...fa40fa80ff5.pdf
http://www.supremeco...295e2e81139.pdf
http://www.supremeco...0232ccfe795.pdf

#498 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 11:08

ยังอ่านไม่หมด อ่านแบบเร็วๆ แต่ มาติดตรงที่ว่า

ข้อ1.7 คือเป็นหุ้นของทั้ง2คน อยุ่เดิม "แต่" โอนกลับมาถือเอง ยังไงครับ เป็นเจ้าของถืออยู่ในมือ แต่นำไปวางไว้ที่บริษัท และสักพัก ก็โอนกลับมาอยู่ในมือเอง แสดงว่า โอนให้บริษัทแล้ว ณ.ตอนนั้น ก็ต้องเป็นเงินของบริษัท(หรือเปล่า) บริษัทก็โอนกลับมาให้เจ้าของ ทำไมบริษัทต้องโอนให้เจ้าของหุ้น ทั้งๆที่หุ้นเป็นของเจ้าของอยู่แล้ว หรือ เพราะเป็นเจ้าของเดิม ก็ต้องคืนในราคาพาร์ ไม่เข้าใจ เดี๋ยวค่อยกลับมาอ่านอีกรอบ 

นอกเหนือจากทักษิณและอีอ้อ ก็มีแต่ทนายกับที่ปรึกษาทางการเงินเท่านั้น ที่เข้าใจ

แต่ทักษิณเป็นคนยอกย้อน ผมจะลองยกตัวอย่าง

เขารีบกู้เงินมาใช้หนี้ IMF โดยอ้างเหตุผลด้านสว่าง

แต่เหตุผลด้านมืดคือ ตราบใดยังอยู่ในสถานะลูกหนึ้ IMF การตรวจสอบบัญชีก็ใช้มาตรฐาน IMF

จะเห็นว่าหลังจากปลดหนี้ไอเอ็มเอฟแล้ว ทักษิณหันไปเล่นงานสตง. แต่เจอตอที่คุณหญิงเป็ด

ผมขอตั้งข้อสงสัยว่า ทักษิณต้องการเล่นกลงบประมาณ ก่อนเล่นก็ต้องทำลายเครื่องมือตรวจสอบเสียก่อน

ตามตัวอย่างนี้ กระบวนการโยกย้ายหุ้นก็ควรจะเป็นไปตามวัตถุประสงค์ด้านมืด

เช่น อาจจะหนีกลต. จึงเอาหุ้นไปลงที่เกาะฟอกเงิน...เป็นต้น

เรื่องนี้ซับซ้อนมาก ไม่สามารถคุยกันได้จบในบอร์ดการเมืองครับ เพราะเราเข้าไม่ถึงข้อมูลทั้งหมด

แต่ถ้าสนใจจริงๆ ต้องอ่านคำพิพากษาตัวเต็ม ซึ่งไม่มีแดงคนใหนอ่านได้จบ...ผมกล้าท้า

#499 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 12:44

สำหรับคนที่สนใจ ลองอ่านดูว่า ทำไมทักษิณจึงไปตั้งบริษัทที่เกาะฟอกเงิน

http://www.lawreform...id=17&Itemid=12
เกร็ดสาระทางภาษี ดร. พนิต ธีรภาพวงศ์ กดดาวโหลดได้เลย

https://docs.google....enumber=4&w=800
https://docs.google....enumber=5&w=800

#500 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 29 มีนาคม พ.ศ. 2556 - 14:14

ถ้าอย่างนั้น การบอกว่า ให้เช่า ip star เพราะตัวเขามีหุ้นอยู่ ก็คือการตีขลุม
คือ ถ้าไม่ใช่ ก็เอาหลักฐานอื่นมาแสดงสิ แต่จริงๆ ตัวเองไม่มีหลักฐาน

เพราะที่มาอื่นนั้น อาจจะซวยกว่าการถือหุ้นชินคอร์ป ซะอีก ทักกี้เลยไม่เอามาโชว์ไง :D

แต่อย่างไรก็ดี มันสะท้อนถึงดุลย์ของตุลาการ (และผู้เสพข่าว)

ถ้าจำไม่ผิด ไอพีสตาร์ โดนในเรื่องของ แก้ไขสัญญาสัมปทานดาวเทียมไม่ใช่หรือครับ 
แต่ถ้าเกี่ยวกับหุ้น ก็คง ดูว่า ไอพีสตาร์เป้นธุรกิจใน ชินคอร์ปหรือไม่
และถ้าใช่ ก็แสดงว่า เทมาเส็กเป้นเจ้าของ แต่...........กับกลายเป็นว่า รัฐบาลไทยไปติดต่อการค้าให้เทมาเส็ก ในเรื่องเช่าช่องสัญญาณ ไอพี สตาร์ หรือเปล่า?
แต่ถ้าไม่ใช่ รัฐบาล ติดต่อโดยเข้าช่วยเหลือ ประเทศต่างๆ แต่ พ่วงผลประโยชน์ของประเทศที่จะได้กลับคืนมา คือ......ให้เช่ามาใช้ช่องสัญญาณดาวเทียม ไอพีสตาร์ หรือเปล่า
สรุปสุดท้าย ตีขลุม ไอพีสตาร์ ก็ยังคงได้ประโยชน์ ใช่หรือเปล่า? 
แล้วแบบนี้ ถือว่า ใช้ตำแหน่งหน้าที่ เอื้อประโยชน์ตนเองและพวกพ้องได้ไหมครับ 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน