Jump to content

- - - - -

การสมัครสมาชิกด้วยบัตรประชาชน

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

Poll: โหวตการสมัครสมาชิกด้วยบัตรประชาชน (93 member(s) have cast votes)

จากที่ผมตั้งกระทู้เพื่อสอบถามความคิดเห็น ได้คำตอบจากเพื่อนสมาชิกมาในระดับหนึ่ง รวมถึงตัวอย่างปัญหาที่มีให้เห็น กระทู้นี้ จึงจะขอกาณโหวตจากเพื่อนสมาชิกครับ เพื่อส่งเป็นข้อเสนอไปยังผู้ดูแล หากว่าผลเป็นอย่างไร ก็ตามแต่ผู้ดูแลจะเห็นสมควรครับ

1. สนับสนุนการสมัครโดยใช้บัตรประชาชน บัตรข้าราชการ หรือบัตรใดๆ ที่มีเครื่องหมายแสดงตนได้ (60 votes [64.52%] - View)

Percentage of vote: 64.52%

2. ไม่สนับสนุนการเปลี่ยนแปลงวิธีสมัคร (23 votes [24.73%] - View)

Percentage of vote: 24.73%

3. มีข้อเสนอแนะอื่นๆ เพิ่มเติม (10 votes [10.75%] - View)

Percentage of vote: 10.75%

Vote Guests cannot vote

#1 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:36

หลังจากโง่อยู่นาน ถึงรู้ว่า ต้องสร้างกระทู้ด้วย  :unsure: 

คราวนี้ เชิญโหวตกันได้เลยครับ

ใครจะเอาหรือไม่เอา เพื่อเป็นข้อเสนอให้ผู้ดูครับ

หรือใครมีข้อคิดเห็นเพิ่มเติมก็เชิญตามสะดวกครับ

อย่างไรก็ดี การโหวตตามหัวข้อนี้ ไม่ใช่ข้อบังคับ

เป็นแต่เพียงข้อเสนอ เพื่อนำเสนอครับ

ส่วนการพิจารณาให้เป็นไปตามกาณโหวตหรือไม่

แล้วแต่ผู้ดูแล เป็นเอกสิทธิ์ของท่านโดยสมบูรณ์ครับ

ขอบคุณครับ

Edited by tonythebest, 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:42.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#2 สมาชิกขั้นเทพ

สมาชิกขั้นเทพ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:40

ผ่านครับ  ^_^

แก้ไขเพิ่มเติมเรื่องการโวท 

สิ่งที่อยากให้เพิ่มเติมคือ เบอร์โทรศัพท์ เพราะจะเป็นการ double verify ได้นิดนึงว่า เ้นคนในครอบครัวเดียวกันจริง หรือไม่ 

เช่น ถ้าเป็นคนละนามสกุล แต่ใช้เบอร์เดียวกัน ก็น่าสงสัย ถ้ามีกรณีนี้ ก็โทรเลยครับ 

ถ้าใครมันจะเอาบัตร ปชช กลั่วๆมา ก็ต้องไปเอาซิมใหม่มาลงด้วยนั้นและ ถึงจะได้ผล 

Edited by สมาชิกขั้นเทพ, 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:44.

#3 tonythebest

tonythebest

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:38

เพื่อนท่านใดมีข้อเสนอแนะ ก็เพิ่มเติมได้เลยนะครับ

:D

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#4 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:40

นี่ถ้าเอาบัตรประชาชนเด็กอายุ 14 อย่างผมมาสมัคร จะให้ผ่านไหมนี่ เดี๋ยวโดนไม่บรรลุนิติภาวะอีก

อดสนทนากับพวกลุง ป้า น้า อา ปู่ ย่า ในเสรีไทยแน่เลย 5555
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#5 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:42

จะทำก็ได้ครับ แต่ WM ต้องรับประกันว่าข้อมูลเหล่านั้นจะไม่รั่วไหล

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#6 tonythebest

tonythebest

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:47

โดยปกติ ข้อมูลตรงนี้ก็เป็นความลับกันอยู่แล้วนะครับ
ซึ่งไม่สามารถสืบค้นได้มากกว่าค่าไอพีซะอีก

#7 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:52

ผมโอเคที่จะใช้บัตรเพื่อลงทะเบียนนะ

ความจริงปกติก็ไม่ได้ปกปิดตัวตนอะไร ใครถามดี ๆ และมั่นใจว่าไม่มุ่งร้ายก็บอก(หลังไมค์)

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#8 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:56

If I can use other thing to verify, that's ok. If mod wants to call the US to verify, that's ok too :)

Just please make sure that you do not exclude those that doesnt live in Thailand...

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#9 tonythebest

tonythebest

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:02

If I can use other thing to verify, that's ok. If mod wants to call the US to verify, that's ok too :)

Just please make sure that you do not exclude those that doesnt live in Thailand...

แคนยูรีดไทย?

555 ล้อเล่นนะครับ

ทั้งหมดเป็นเพียงข้อเสนอ ผมแจ้งไว้ในข้อเสนอแล้วด้วยครับ

ว่าความจริง เราแค่ใช้หลักฐานบางอย่างที่จะสามารถแสดงตัวเราได้

เช่น บัตรประชาชน บัตรข้าราชการ ใบขับขี่ หรือ id card หากไม่ได้อยู่ในไทย

ผมว่า เรื่องนี้ไม่น่าจะเป็นปัญหาหรอกครับ

#10 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:24

ความจริง วิธีนึงที่ดีและเป็นธรรม

ได้เคยถูกเสนอไปหลายครั้ง ซึ่งเป็นวิํีที่ผมว่า น่าจะลองพิจารณาครับ

คือการกำหนดเวลาก่อนที่จะตั้งกระทู้ได้

เช่น เป็นสมาชิกมาไม่ต่ำกว่า 1 เดือน หรือตอบกระทู้มาจำนวนเท่านั้นเท่านี้

จึงจะตั้งกระทู้ได้

ซึ่งผมก็มองว่าเป้นวิธีการที่ช่วยกรองมือเฉพาะกิจได้ดีอีกวิธีนึง

จึงเรียนมาเพื่อพิจารณาครับ

#11 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:37

ดันค่ะ
เผื่อใครจะโหวตเพิ่มอีก

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#12 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:40

ความจริง วิธีนึงที่ดีและเป็นธรรม

ได้เคยถูกเสนอไปหลายครั้ง ซึ่งเป็นวิํีที่ผมว่า น่าจะลองพิจารณาครับ

คือการกำหนดเวลาก่อนที่จะตั้งกระทู้ได้

เช่น เป็นสมาชิกมาไม่ต่ำกว่า 1 เดือน หรือตอบกระทู้มาจำนวนเท่านั้นเท่านี้

จึงจะตั้งกระทู้ได้

ซึ่งผมก็มองว่าเป้นวิธีการที่ช่วยกรองมือเฉพาะกิจได้ดีอีกวิธีนึง

จึงเรียนมาเพื่อพิจารณาครับ

เวปไซด์บางเวปเกี่ยวกับรถที่ผมเล่นอยู่ ยังต้องมี Reply อย่างน้อย 50 ขึ้น ถึงจะตั้งกระทู้ หรือใส่รูปประกอบได้เลยครับ

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#13 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:44

ยุ่งยากไปไหมครับ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#14 Andiond Thunder

Andiond Thunder

ขาประจำ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:47

ไม่สนับสนุนนะ เพราะบัตรฯที่ใช้สมัครมันปลอมแปลงหรือแอบอ้างกันได้ อาจทำให้คนที่ไม่รู้เรื่องจริง ๆ เดือดร้อน

ทำให้ฟ้องกันไปมา อาจมีปัญหากับตัวเว็บเองได้ในทางการกฎหมาย

#15 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:52

ไม่สนับสนุนนะ เพราะบัตรฯที่ใช้สมัครมันปลอมแปลงหรือแอบอ้างกันได้ อาจทำให้คนที่ไม่รู้เรื่องจริง ๆ เดือดร้อน

ทำให้ฟ้องกันไปมา อาจมีปัญหากับตัวเว็บเองได้ในทางการกฎหมาย

ใช่ครับ อีกอย่างมันมีโปรแกรมซุ่มบัตรด้วยครับ

ปอลิง ผมใช้บ่อยครับ เพราะสมัครเกมส์ (อายุเลข 3 ไปแล้วยังเล่นเกมส์)

ปอลิง 2 ผมอายุ 12 ขวบครับ เพราะท่านโจโฉ อายุ 14 ผมต้อง 12 เพราะอ่อนกว่า 

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:52.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#16 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:04

ส่วนตัวผมชอบระบบเก่า และโหวตให้กับระบบเก่า

แต่หากเสียงข้างมากเห็นควร ม๊อดเห็นควร WM เห็นควร

ผมก็จะสมยอม.. :unsure:

เรื่องนี้ก็น่าเป็นห่วง หากจะใช้กันจริงๆ ก็ต้องเขียนกฎบอร์ดให้ชัดเจนว่าเรื่องนี้จะตรวจสอบและดำเนินการอย่างไร..

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#17 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:19

tonythebest, on 24 Apr 2013 - 21:31, said:
เพื่อนท่านใดมีข้อเสนอแนะ ก็เพิ่มเติมได้เลยนะครับ

:D

มีคำถามมากกว่า เพราะเคยเข้าเว็บอื่น ไม่มีการใช้บัตรนะคะ แต่มีกรณีหมิ่นเกิดขึ้น
ล็อกอินที่เป็นผู้ฟ้องอยู่จังหวัดร้อยเอ็ดไปแจ้งความตำรวจและตำรวจเอาเรื่อง

หนูอ้อยว่าเขาก็น่าจะตามไอตัวหมิ่นจากเมล์ที่สมัครมาใช่ไหม ไม่มีความรู้เลย
ไม่เห็นต้องมีบัตร  เป็นที่ประชาไทค่ะ ฟ้อง 6 คนด้วยกัน

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#18 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:39

กรณีนั้นผมไม่ทราบนะครับ คุณหนูอ้อย

ผมเพียงคาดหวังที่จะสร้างความยากลำบากเพิ่มขึ้นอีกหน่อย

สำหรับการสมัครลอคอินใหม่และลอคอินซ้อน

และหากเป้นไปได้ แม้มันจะช่วยกลั่นกรองอะไรได้บางส่วน

ผมก็ว่ามันก็เพียงพอ

ไม่ได้คาดหวังว่าทุกอย่าง ทุกข้อเสนอ จะต้องได้ผลร้อยเปอร์เซ็นต์

ทั้งหมดที่ทำให้ผมตั้งกระทู้โหวต ก็เป็นเพียงส่วนและวิธีที่ผมคิด

ซึ่งมันอาจไม่ได้ผล หรือไม่เป็นที่ยอมรับ

หรือแม้แต่ไม่ผ่านมติของมอด ซึ่งผมก็ขอเคารพสิทธิ์ตรงนั้น

และผมก็ขอเคารพการไม่เห็นด้วยครับ

#19 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:39

แจ้งม้อดปักหมุดโลด

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#20 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:50

แล้วท่านโทนี่ คิดว่าเป็นการแก้ login ซ้ำซ้อนได้หรอครับ
หรือ.. จะแนบบัตรประชาชนส่ง mail ให้ mod พร้อม ID + Password เมื่อผ่านการพิจรณา จึงจะสามารถเข้าบอร์ดได้แบบนั้น ชิมิ :mellow:

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#21 tonythebest

tonythebest

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2556 - 23:10

ไม่มีอะไรแก้ได้เด็ดขาด ถาวรหรอกครับ

ตราบเท่าที่คนเรายังไม่พยายามเคารพกติกาของสังคม

ผมเพียงเสนอในทางที่คิดว่าน่าจะดี

จนมาลงความเห็นเพิ่มเติมจากวิธีที่เราเคยพยายามเสนอมา

ผ่านคำพูดและไอเดียของคุณผึ้งน้อย

ว่าใช้วิธีรั้งเวลาก็น่าจะดี

ผมจึงมีตัวเลือกที่ 3 คือให้เพื่อนสมาชิกร่วมเสนอแนะกันไงครับ

#22 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:17

มีข้อเสนอแนะอื่นๆ เพิ่มเติม แล้วกันนะครับ ลุงโทนี่

ผมเสนอให้มีการโชว์ IP address เช่น1.21.65.1xx พร้อมประกอบด้วย ค่า Mac Address เช่น 00-1A-2A-3C-44-55 ต่อท้าย ลายเซ็นเลยครับ

ปัญหานี้จะพอแก้ได้กับ login ซ้ำซ้อน เพราะ อย่างผมโพส  ip+ mac ของคงจะคงเดิมตลอด หากผมจะเปลี่ยนอิก 1 login ต้องรี ip+mac ชิมิ แล้วค่า

ip+mac ผมจะเปลี่ยนไป แต่ ทะว๊า ผมกลับมาไช้ นาม อ่านตลอด ล่ะเหมือนเดิม  ip+mac  ผมก็ต้องรีไหม่อีกเช่นเคย

ฉนั้น เราจะจับตัวได้พวกนี้ จะหลาย ip+mac 

ง่ายกว่า บัตรเยอะครับ (เป็นห่วง มอด)  :D

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ  :)

เพราะมีอดีต เราจึงมีประสบการณ์ เพราะมีวันวาน เราจึงเติบโต   เพราะเคยโง่ เราจึงฉลาด เพราะเคยพลาด เราจึงแข็งแรง

#23 tonythebest

tonythebest

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 00:26

ขอบคุณครับ

#24 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 02:29

ถึงตอนแรกจะไม่เห็นด้วยกับการใช้บัตรฯ มายืนยันตัวเท่าไร แต่หลังจากดูพฤติกรรมพวกตัวป่วนที่

ยังคงป่วนไม่หยุดและมีแนวโน้มจะป่วนมากขึ้นเพราะล็อกอินมันหาง่ายไปผมคงต้องเห็นด้วยแล้วละครับ

ถึงมันจะไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุดและมีช่องโหว่มากแต่อย่างน้อยก็คงเพิ่มความลำบากให้พวกตัวป่วนได้บ้าง

ถ้าจะเอาให้ชัวร์แบบ 1 คน 1 ล็อกอินผูกไอดีกันไปถาวรเลย ไหนๆ จะเข้มงวดแล้วขอเสนอเพิ่ม

ให้ตอนส่งหลักฐาน (สำเนาบัตรหรืออื่นๆ) ให้แนบเบอร์โทรที่ติดต่อได้ไปด้วยแล้วเมื่อทางทีมมอด

ได้รับหลักฐานแล้วก็โทรมายืนยันตัวกับเจ้าของไอดีอีกทีเพื่อแน่ใจว่าหลักฐานที่ส่งไปไม่ใช่บัตรผี

และเจ้าของมีตัวตนอยู่จริง (หรือถ้าจะยืนยันว่าหน้าตรงกับในบัตรก็ให้สไกป์กับทีมมอดดูหน้ากันเลยก็ได้)

และหากต่อไปในภายภาคหน้าไอดีนี้เกิดก่อความเดือดร้อนอะไร เช่น โพสหมิ่น ข่มขู่คุกคามสมาชิก

หรือทำอะไรให้เกิดการฟ้องร้องต้องขึ้นโรงขึ้นศาล ทางทีมมอดจะได้โทรไปจิกเจ้าของไอดีมารับผิดชอบ

หรือไม่ก็เอาเบอร์ไปให้ตำรวจหรือหน่วยงานที่เกี่ยวข้องช่วยสืบหาเจ้าของไอดีแล้วลากคอมารับผิดชอบก็ได้

เท่าที่คิดออกก็มีเท่านี้ครับ การเข้มงวดจะทำให้แต่ละไอดีได้มายากลำบากและไม่ใช้กันทิ้งขว้างแน่

แต่อาจต้องแลกกับความรู้สึกอิสระในการแสดงคคห. ไปบ้าง อันนี้ก็คงเป็นน้ำหนักที่เราต้องชั่งดู

ว่ามันจะคุ้มกันมั้ยน่ะครับ

ส่วนตัวผม ไม่ว่าทางบอร์ดจะมีนโยบายอะไรผมก็ยินดีปฏิบัติตามครับ (ตราบใดที่ทางมอด

จะรับปากว่าข้อมูลผมจะเป็นความลับและไม่ถูกเอาไปขายต่อน่ะครับ :D )

#25 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:54

ผมกดมีข้อเสนอแนะครับ

คือเห็นว่าการใช้บัตร ไม่ได้ผลครับ

ระบบ 2 ด่านก็ดีนะครับ

"สมัครนานกี่วัน ถึงจะตอบกระทู้ได้ + สมัครนานกี่สัปดาห์ หรือต้องมีเรพเกิน...ขึ้นไป ถึงตั้งกระทู้ได้"

แบบนี้ช่วยยับยั้งพวกป่วนได้พอสมควรแก่เหตุเลยครับ

เพราะถ้ามันโดนแบน  ถึงรีบสมัครใหม่ไม่พ้นกี่วันมันก็เข้ามาทะเลาะกับเพื่อนๆไม่ได้อยู่ดี

ส่วนพวกตั้งทู้เพื่อเติมเงิน  สมัครมาก็ไม่ได้ตั้ง ต้องรอตอบกี่ร้อยเรพถึงจะตั้งได้ก็มี

เหมือนขับรถแบบแตะเบรคตลอดเวลา  คนมันใจร้อนอยากเหยียบจมมิด มันก็หงุดหงิดพอควร

คนที่ผ่าน 2 ด่านนี้แล้วยังมาป่วนได้ แปลว่าเอ็งเกรียนขั้นเทพ

เข้ามาเพิ่ม

เพิ่งเห็นไอเดียท่านอ่านตลอดฯ  น่าสนใจนะครับ ระบบโชว์ไอพี

ส่วนตัวผม ไม่ว่าทางบอร์ดจะมีนโยบายอะไรผมก็ยินดีปฏิบัติตามครับ (ตราบใดที่ทางมอด

จะรับปากว่าข้อมูลผมจะเป็นความลับและไม่ถูกเอาไปขายต่อน่ะครับ  :D )

ท่าน Alone อยากให้เป็นความลับ  ของผมเหรอ...อนุญาตให้ขายต่อได้หาเงินบำรุงเว็บ...
...ถ้าเอาไปขายในเว็บหาคู่ :wub: ... ตาหวาน.gif  

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:00.

gladiator 1.jpg

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:00

เข้ามาช่วยดัน  ท่านโทนี่  ฉู้ฉู้

#27 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:04

หากใช้บัตรสมัคร.....................งั๊นเค้าก้อรู้ดิ ว่ากระผมเป็นร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา :D  :D

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#28 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:04

เข้ามาช่วยดัน  ท่านโทนี่  ฉู้ฉู้

เออ ผมว่า คุณผึ้งน้อย ไม่ควร ประพฤติ นอกใจ คุณ ตัวกลม เช่นนี้ นะขอรับ

เตือน ด้วยความหวังดี ผู้หญิง เวลาโกรธ น่ากลัว ขอรับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#29 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:08

อิิอิ ผมมีอีกวิธีจะนำเหนอ

คือให้ผู้สมัครทำ quiz สั้นๆ แต่ยาวกว่าสามบรรทัด

เป็นเรื่องการเมือง เศรษฐกิจ สังคม ความมั่นคง ประชาธิปไตย สิทธิมนุษยชน ฯลฯ

ถ้าไม่ผ่านก็ไม่มีสิทธิตั้งกระมู้

วิธีนี้จะทำให้ปราศจากมนุษย์ควาย และฟายใส่เสื้อแดงได้ครับ  :P

It's us against the world

#30 tonythebest

tonythebest

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:21

คำว่า “เสรี” ไม่ได้หมายถึงการสามารถทำอะไรตามอำเภอใจ

สิ่งที่เกิดขึ้นในช่วงนี้ เป็นตัวอย่างให้เห็นได้อย่างชัดเจนที่สุดแล้ว

การนำเสนอวิธีการแก้ไขปัญหาเหล่านี้

ไม่ใช่เรื่องใหม่ ไม่ใช่ครั้งแรก และเชื่อว่าไม่ใช่ครั้งสุดท้าย

ถึงแม้จะมีการเปลี่ยนแปลงวิธีการใดๆ ตามวิธีไหนก้แล้วแต่

สิ่งที่คนกลุ่มหนึ่งต้องการและเรียกร้อง

คือสิทธิที่พึงมีพึงได้ของตนเอง

โดยมองข้ามสิทธิที่พึงมีพึงได้ของผู้อื่น

แน่นอนว่า เมื่อมองเช่นนั้น ผู้มองจะไม่เห็นสิ่งที่เกิดจากการกระทำของตนเอง

ผลกระทบใดๆ ที่เกิดขึ้นต่อผู้อื่น เพราะมัวมองแต่ส่วนของตนเองเป็นสำคัญ

ขอขอบคุณทุกท่าน ที่ร่วมลงชื่อ ร่วมแสดงความคิดเห็น

ร่วมเรียกร้องในสิ่งที่เราต่างเห้นว่ามันเป็นปัญหา

ปัญหาที่เหลือ คือการมองเห็นร่วมกัน ว่านี่คือปัญหาหรือไม่

ผมเข้าใจว่ากรรมวิธีมันอาจยุ่งยาก หรือวุ่นวาย

แต่เมื่อเกิดปัญหาขึ้น วันนึง ปัญหาจะต้องมีอีก และต้องแก้ไขไปในที่สุด

วิธีของผม อาจไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด

ของคุณผึ้งน้อย น่าจะเป็นวิธีที่ไม่ยุ่งยากสำหรับสมาชิกเก่า

และกรรมวิธีก็น่าจะลดลงไปจากวิธีของผมอยู่พอสมควร

โปรดพิจารณา

#31 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:27

มีอะไรรับประกันไหมฮะ ว่ามันจะเป็นการตัดปัญหา

คนที่ทำงานเกี่ยวเนื่อง กับการที่มีข้อมูลบัตรประชาชนในมือ 

ไม่เอาข้อมูลเหล่านั้นมาสมัครเล่น ซั่วๆ มั่วสั่ว ได้

การที่จะมาคิดตั้งโหวตอะไรแบบนี้...​  โดยพลการ

ผลการโหวตคงเอาไปใช้อันใดไม่ได้ มั้งฮะ 

จะยังไง ก็อย่าให้เลยเถิดเลยฮะ ...

ชื่อสมาชิกที่ active มีตั้งหลายร้อย หรืออาจจะเป็นพัน  

จะเอาแค่เสียงโหวตไม่เท่าไหร่มาตัดสิน แบบนี้มันไม่ควรเลยสักนิด

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#32 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:32

อิิอิ ผมมีอีกวิธีจะนำเหนอ

คือให้ผู้สมัครทำ quiz สั้นๆ แต่ยาวกว่าสามบรรทัด

เป็นเรื่องการเมือง เศรษฐกิจ สังคม ความมั่นคง ประชาธิปไตย สิทธิมนุษยชน ฯลฯ

ถ้าไม่ผ่านก็ไม่มีสิทธิตั้งกระมู้

วิธีนี้จะทำให้ปราศจากมนุษย์ควาย และฟายใส่เสื้อแดงได้ครับ  :P

เยี่ยม :rolleyes:  

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#33 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:33

รายงานตัวว่า โหวตแล้วนะคะ

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#34 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:49

ง่าย ๆ

ที่นี่ไม่ใช่บอร์ดสัตว์เลี้ยง ปลูกกล้วยไม้ ที่มีแต่คนเป็นมิตรกัน อวยกัน

และผมไม่ไว้ใจใครหน้าไหนในบอร์ดการเมือง 

ใช้บัตรเมื่อไหร่ ผมก็เลิกเล่นเมื่อนั้น

จบ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#35 tonythebest

tonythebest

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:50

มีอะไรรับประกันไหมฮะ ว่ามันจะเป็นการตัดปัญหา

คนที่ทำงานเกี่ยวเนื่อง กับการที่มีข้อมูลบัตรประชาชนในมือ 

ไม่เอาข้อมูลเหล่านั้นมาสมัครเล่น ซั่วๆ มั่วสั่ว ได้

การที่จะมาคิดตั้งโหวตอะไรแบบนี้...​  โดยพลการ

ผลการโหวตคงเอาไปใช้อันใดไม่ได้ มั้งฮะ 

จะยังไง ก็อย่าให้เลยเถิดเลยฮะ ...

ชื่อสมาชิกที่ active มีตั้งหลายร้อย หรืออาจจะเป็นพัน  

จะเอาแค่เสียงโหวตไม่เท่าไหร่มาตัดสิน แบบนี้มันไม่ควรเลยสักนิด

ผมไม่ได้ตั้งโหวต เพื่อนำผลโหวตไปบังคับผู้ดูแลนะครับ

ผมได้พูดไปแล้วตั้งแต่ต้นกระทู้แล้วครับ

ว่าการโหวตของผม มีจุดมุ่งหมายอะไร

หากแต่การตัดสินใจจะให้มีหรือไม่มีตามผลโหวตนั้นๆ

ขึ้นอยู่กับผู้ดูแลครับ

อย่างไรก็ดี การโหวตตามหัวข้อนี้ ไม่ใช่ข้อบังคับ

เป็นแต่เพียงข้อเสนอ เพื่อนำเสนอครับ

ส่วนการพิจารณาให้เป็นไปตามการโหวตหรือไม่

แล้วแต่ผู้ดูแล เป็นเอกสิทธิ์ของท่านโดยสมบูรณ์ครับ”

#36 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:01

พอจะมีใครตอบคำถามข้อนี้ได้บ้างฮะ

ถ้าไม่มีใครตอบได้ ... ก็แสดงว่า ไม่ว่า จะใช้บัตร หรือไม่ใช้บัตร

ผลก็คงไม่แตกต่างกันหรอกใช่ไหมฮะ

Edited by H-edge, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:04.

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#37 tonythebest

tonythebest

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:12

คำถามของคุณ H-edge ต้องแยกออกเป้นสองอย่างนะครับ

จุดประสงค์ของการโหวต เพื่อนำเสนอ

คือการหาวิธีแก้ปัญหาการสมัครลอคอินง่ายๆ

ซึ่งส่งผลให้เกิดการสมัครใหม่ได้ทันที เพียงแต่มีอีเมลล์ใหม่เข้ามา

รวมถึงการเข้ามาป่วน ทั้งตั้งกระทู้และแสดงความเห็น

อีกส่วนหนึ่ง ซึ่งคุณ H-edge เห็นปัญหา

คือห่วงว่าจะมีการนำข้อมูลบัตรประชาชนไปในทางที่ผิด

มันจึงไม่สามารถพุดได้ ว่ามันแตกต่างหรือไม่แตกต่าง

เพราะการแก้ปัญหาเรื่องการนำข้อมูลของเราไปใช้ในทางที่ผิด

ก็ไม่ได้ตอบคำถามที่ว่า มันจะสามารถแก้ปัญหานี้ได้หรือไม่

#38 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:14

มีข้อเสนอแนะอื่นๆ เพิ่มเติม แล้วกันนะครับ ลุงโทนี่

ผมเสนอให้มีการโชว์ IP address เช่น1.21.65.1xx พร้อมประกอบด้วย ค่า Mac Address เช่น 00-1A-2A-3C-44-55 ต่อท้าย ลายเซ็นเลยครับ

ปัญหานี้จะพอแก้ได้กับ login ซ้ำซ้อน เพราะ อย่างผมโพส  ip+ mac ของคงจะคงเดิมตลอด หากผมจะเปลี่ยนอิก 1 login ต้องรี ip+mac ชิมิ แล้วค่า

ip+mac ผมจะเปลี่ยนไป แต่ ทะว๊า ผมกลับมาไช้ นาม อ่านตลอด ล่ะเหมือนเดิม  ip+mac  ผมก็ต้องรีไหม่อีกเช่นเคย

ฉนั้น เราจะจับตัวได้พวกนี้ จะหลาย ip+mac 

ง่ายกว่า บัตรเยอะครับ (เป็นห่วง มอด)  :D

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ  :)

โหวดแล้วนะครับ

เรียนคุณอ่านตลอดครับ เท่าที่ผมทราบนะครับตอนนี้ Server ยังไม่สามารถอ่านค่า Mac จาก Client ได้ครับเนื่องจากใน Header

ไม่มีการส่งค่ามา Mac ส่วนการส่งค่าไปจะทำได้ก็ต่อเมื่อมีโปรแกรมอ่านค่า Mac ต่างหาก หรือ อย่าง javascript บน IE จะใช้คำสั่ง

อ่านค่าได้บ้างแต่บน Browser อื่นๆจะไม่สามารถใช้ได้ครับ Mac Address ที่หาได้ส่วนมากจะเป็นในระบบ lan ด้วยกันนะครับ

ทำให้การเช็คด้วย Mac Address ทำได้ยากครับ

ส่วนเรื่องเช็คจาก ip นั้นจะสามารถเช็ค ip ซ้ำได้ก็ต่อเมื่อ

1. user คนนั้นทำการสมัครหลายๆ ครั้งในวันนั้น

2. user คนนั้นใช้เน็ตแบบ lead lined หรือ cable ซึ่งไม่มีการเปลี่ยน ip address เพราะถ้าเป็น Adsl ส่วนมากสามารถเปลี่ยน ip

กันได้เป็นว่าเล่นครับหรือต่อให้ไม่ตั้งใจเปลี่ยนเอง ระบบก็จะรีเน็ตให้ทุก 24 ช.ม. อยู่แล้วทำให้ ip มีการเปลี่ยนแปลงทุกวัน

แต่จากไอเดียที่คุณเสนอมาเราอาจประยุกต์นำ cookie + ip มาใช้แทนกันได้แต่ต้องออกแบบให้ตรวจสอบระบบได้ดีๆหน่อย

#39 tonythebest

tonythebest

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:14

ผมไม่ได้บังคับใครนะครับ

มันเป็นแค่กระทู้กระทู้หนึ่ง

ซึ่งหากใครสนใจและคิดเห็นในเรื่องนี้เหมือนกัน

ก็ร่วมโหวตเพื่อนำเสนอกัน

ใครไม่ชอบวิธีการ ผมก็มีโหวตไม่เห็นด้วย

ใครมีวิธีการอื่น ก็โหวตหัวข้อที่จะนำเสนอเพิ่มเติม

หรือใครไม่สนใจเลย ก็เดินข้ามกระทู้นี้ไป

เพราะผมไม่ใช่คนกำหนดกรรมวิธีนะครับ

เป็นแค่ผู้นำเสนอครับ

#40 tonythebest

tonythebest

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:16

ผมเคยเห็นที่ Mthai ก็มีการแสดง IP Address เหมือนกันนะครับ

แต่เห็นพวกหมิ่นวิ่งเล่นกันเต็มบอร์ด

#41 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:29

เออ ผมว่า คุณผึ้งน้อย ไม่ควร ประพฤติ นอกใจ คุณ ตัวกลม เช่นนี้ นะขอรับ

เตือน ด้วยความหวังดี ผู้หญิง เวลาโกรธ น่ากลัว ขอรับ

เหงอะ....

อย่าตัดอนาคตหญิงเขาเยี่ยงนี้...  อนาคตเค้ายังอีกยาวไกลเกินกว่าจะมาจบสิ้นกับผม...

(กรุณาทำเสียงน้ำเน่าน้ำเน่าหน่อยนะครับ... แล้วทำท่านี้ด้วย เพื่อเพิ่มความดราม่า.....

ลาก่อน.jpg )

H-edge, on 26 Apr 2013 - 15:20, said:

ตอบทีละข้อครับ

1. ไม่ได้พละการเลยนะครับ  

มันมีที่มาที่ไปก่อนหน้านี้  และเดี๋ยวนี้ก็ยังเป็นอยู่  ถึงมีการตื่นตัวกันครับ

รบกวนถามนิดหนึ่ง  คุณได้อ่านกระทู้ต้นตอปัญหา ที่มีหลายกระทู้หรือยังครับ

ถ้าอ่านแล้ว  ผมก็เคารพในความคิดเห็นนะ

แต่ถ้ายัง  แปลว่าคุณตัดสินจขกท.โดยพละการครับ

2. ไม่ได้เลยเถิดตรงไหน  จขกท.ถามในกระทู้เก่าๆมาตั้งแต่ต้นแล้ว

ว่าจะเอาไงกับปัญหานี้ดี  แล้วก็เจอตัวปัญหามาป่วนไม่รู้เลิก

เลยต้องหนีมาตั้งกระทู้โหวตนี่แหละ จะได้เคลียร์

3. การตั้งกระทู้โหวต ไม่มีคำไหนของจขกท.บอกว่าเป็นการตัดสินนะครับ  อ่านดูดีๆ

มีคำไหนบ้างที่บอกว่าผลโหวตคือตัดสินครับ

ยกมาให้ผมดูหน่อยเถิด

มาเพิ่มเพื่อความเป็นธรรมต่อทั้งสองฝ่าย

เอาข้อความมาแปะดูเลยครับ

จากที่ผมตั้งกระทู้เพื่อสอบถามความคิดเห็น ได้คำตอบจากเพื่อนสมาชิกมาในระดับหนึ่ง รวมถึงตัวอย่างปัญหาที่มีให้เห็น กระทู้นี้ จึงจะขอกาณโหวตจากเพื่อนสมาชิกครับ เพื่อส่งเป็นข้อเสนอไปยังผู้ดูแล หากว่าผลเป็นอย่างไร ก็ตามแต่ผู้ดูแลจะเห็นสมควรครับ

ตรงคำไหนครับที่สอดคล้องกับประโยคนี้ของคุณ

จะเอาแค่เสียงโหวตไม่เท่าไหร่มาตัดสิน แบบนี้มันไม่ควรเลยสักนิด

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:32.

#42 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:37

ขอนุญาตแสดงความคิดเห็นนะคะ

เห็นด้วยว่าบอร์ดมีปัญหา และควรหาวิธีแก้ไข 

แต่การตั้งทู้โหวต เกิดโหวตได้มากจริงๆ แล้วทางผู้ดูแลบอร์ดไม่สามารถทำตามได้ ( ด้วยเหตุผลร้อยแปด)

จะถูกกล่าวหาว่าบอร์ดไม่ติปไตยอีกซิคะ เกรงว่าจะเป็นการกดดันผู้ดูแลไปมั๊ยคะ

อยากให้คิดให้สุดกันค่ะ

แก้คำผิดค่ะ

Edited by wewe, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:08.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#43 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:41

Moon ตอบ เมื่อวาน, 22:37

ไม่ได้สร้างความรำคาญครับ แต่ลองย้อนไปดูซิ

พื้นที่บอร์ดกี่หน้ากันครับ ที่ม้อดและพวกคุณ

ปล่อยให้มันตอแหล กะล่อนแก่ต่างเรื่องที่เรา

ก็รู้อยู่ว่ามันตอแหล กี่หน้าครับ ลองไปนับดู

แล้วม้อดเป็นไรไปหมดแล้ว เสรี ใช่ครับ เสรี

แต่ต้องมีขอบเขต ไอ้นี่เกินเลย เลยเถิด ตอแหล

ลงตับ แบนก็ต้องแบน เฉดมันไปครับ ไม่ต้อง

สนใจว่าใครจะโวยวายอะไร 

ใช้กฏให้แม่น จับให้มั่น มั่นคงไว้ครับ

ยังไงมันก็เหมือนการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุอยู่ดี

ถึงใช้บัตรประชาชนเข้าสมัคร มันก็ต้องมีคนซิกแซกลอดช่องได้

กฎต่างๆ ในบอร์ด ก็มีแล้ว

ให้ มอด ใช้กฎ ที่มีอยู่ให้เคร่งครัด แค่นั้นก็ช่วยได้เยอะแล้ว

ส่วนตัวเห็นด้วยกับ คุณ Moon นะฮะ

รู้ฮะ ว่าคุณ Tony แค่นำเสนอ ...

แต่เมื่อนำเสนอแล้ว ก็ต้อง "รับฟัง" ข้อท้วงติง หรือความเห็นต่างด้วย ถูกไหมฮะ    :) 

#44 tonythebest

tonythebest

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 16:52

ในกระทู้นั้น คุณ moon ก็แนะนำให้มาตั้งกระทู้โหวตนะครับ
เพียงแต่ผมตั้งกระทู้นี้ไว้ก่อนแล้ว

ผมบอกตรงๆ แล้ว ว่าผมไม่ได้บังคับ
หาก ต่เป็นกระทู้ที่เชิญให้โหวตตามข้อเสนอของผม
ดังนั้น ผมก็น่าจะพูดเพื่อโฆษณาได้บ้าง

ส่วนการตัดสินใจของมอด
มีปัญหาที่อาจเกิดได้ที่ผมไม่รู้
ดังนั้น หากไม่สามารถเป็นได้ตามเสนอ
ผมก็คงเข้าใจได้ หากมีการอธิบาย

#45 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:21

เออ เนอะ ... แค่ทักท้วง ก็ดูเหมือนจะเป็นปัญหา ให้ดราม่า แบ่งฝัก แบ่งฝ่าย กันสะแล้ว 

ไม่เข้าใจว่า แค่เรื่อง เห็นต่าง หรือ การที่จะเข้ามาทักท้วง  

จะกลายเป็นการต่อสู้ เพื่อความเป็นธรรม แบ่งฝัก แบ่งฝ่าย กันเลยเหรอฮะ   :lol: 

คุณผึ้งน้อย คงเข้าใจอะไรผิด ... ยังไม่ได้ตัดสินใคร ว่าเป็นอย่างไรเลยนะฮะ

เหมือนกับที่ไม่ได้ตัดสินว่า โหวตนี้ ดี หรือ ไม่ดี ... ถึงได้ไปร่วมโหวตด้วย 

แค่อยากรู้เท่านั้น ว่า โหวตกันไปแล้ว แล้วยังไงต่อ ... และคิดว่าหลายคนที่โหวต ก็อยากรู้เหมือนกัน

การตั้งคำถามแวดล้อม เพื่อนำไปสู้เป้าหมายของผลสรุป เกี่ยวกับผลโหวต

อาจทำให้คุณผึ้งน้อยเข้าใจผิด ก็ต้องขออภัยด้วยนะฮะ

คุณ Tony ก็มาแจ้งให้ทราบแล้วว่า แค่นำเสนอ ... ก็แค่นั้นไม่ใช่เหรอฮะ

และเท่าที่ฟังจากคำตอบของคุณ Tony มันก็ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาอยู่ดี ...

แค่เป็นการรวบรวมความเห็นของคนกลุ่มหนึ่งในบอร์ด ... เสนอไปให้ผู้ดูแลรับทราบ

แล้วมันผิดหรือฮะ ... ถ้าจะเข้ามาบอกว่า คนที่เขาไม่ได้ร่วมโหวต ก็มีตัวตนอยู่

รู้ฮะว่ามีปัญหา ... แล้วไม่ใช่ว่า จะเป็นปัญหาใหม่อะไร ... ปัญหาเดิมๆ ตั้งแต่เริ่มมีบอร์ดนี้เสียด้วยซ้ำ

ไม่ว่าจะย้ายกันมากี่บ้าน เปลี่ยน server กันมากี่รอบ ปัญหานี่มันก็ยังมีอยู่

ตัวก่อปัญหาเผลอๆ ก็ตัวเดิมๆ ที่เข้ามาสมัครเรี่ยราด ... โดนแฉ เสียหน้า ไร้ราคา ก็หายไป แล้วเข้ามาสมัครใหม่ 

นี่ยังไม่นับ พวก ล็อกอินแฝง  คนเล่นคนเดียว แต่เล่นล็อกอินเป็นทีม สนับสนุนกันไปมา 

อย่า ให้ความคิดเห็น อันหลากหลาย ...​กลายมาเป็นดราม่า ในบอร์ดเลยฮะ 

นำเสนอมา ...​ก็แสดงความคิดเห็นไป ... เอาความคิดเห็นต่างมานั่งขบคิด ... แค่นี้ก็น่าจะจบ 

ก็กระทู้ มันออกแนว แสดงความเห็น ขอคำปรึกษา ไม่ใช่เหรอฮะ

ไม่เห็นจะต้องนำมา ตีความ หลายชั้น พิสูจน์หลักฐาน หาความเป็นธรรม อะไรมากมาย 

คนที่จะมาตอบกระทู้ได้ เขาก็คงต้องตามเรื่องราวมาแล้วส่วนหนึ่ง

สงสัย บอร์ด ควรจะได้รับการสังคายนา จริงๆ สักที

คนเก่าๆ หลายคน ที่เขาพอมีความรู้ ความเห็นดีๆ ถึงหายหน้า หายตา กันไปหมด 

เพราะเบื่อดราม่า ไร้สาระ กันเต็มที เสียละมั้ง

ในเมื่อ แสดงความเห็นต่าง หรือ แง่มุมอื่น....  แล้วมันจะกลายเป็น การชวนทะเลาะ

ก็คงต้องจบการแสดงความเห็นแค่นี้ล่ะฮะ ...  

ปล.  ถ้าพิมพ์ศัพท์ภาษาไทย คำไหนผิดไปก็ขออภัยด้วยฮะ ... เพราะภาษาไทยไม่แข็งแรงจริงๆ   

Edited by H-edge, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 17:21.

#46 กรุณา ออฟไลน์

กรุณา ออฟไลน์

น้องเก่า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:21

การเป็น “เสรีไทย” หรือ เสรีประชาธิปไตย นี่มัน โหด จริงๆนะครับ

สิ่งที่คุณ โทนี่ ทำเพื่อ เวปบอร์ด ใน ๒ กระทู้นี้ คงเป็นตัวอย่างที่ดีของการจำลองภาพ การแก้ปัญหาด้วยแนวทาง ประชาธิปไตย กับ สังคมไทย 

ผมขอลอง สรุป คร่าวๆ เพื่อให้ สมาชิก เห็นภาพ โดยการเทียบเคียงกับ อริยสัจ ๔ ดังนี้ครับ

๑. ปัญหา (ทุกข์) คือ การที่มี ผู้ก่อกวน ปั่นกระทู้ ตั้งกระทู้ ที่ไม่เกิดประโยชน์ จนก่อให้เิดความรำคาญ หลายครั้งที่แปลงร่างมาในหลายล็อกอิน 

๒. พยายามหาทางแก้ (สมุทัย) คือ การที่คุณ โทนี่ เห็นว่าเรื่องเหล่านี้ เป็นปัญหา จึงพยายามเสนอแนวทางแก้ด้วยการขอดูหลักฐานยืนยันตัวบุคคล ก่อนการสมัครเข้าใช้ เมื่อ ปูพื้น ความคิด และเปิดรับฟังความเห็น พอสมควรแล้ว จึง เปิดให้ ลงคะแนน ตามแนวทางประชาธิปไตย

๓. การปฏิบัติตามทางแก้นั้น  ได้ผลโหวตแล้ว เสนอต่อ ผู้ดูแลระบบ นำไปปฏิบัติ  

๔. ผลสำเร็จจากทางแก้ สมาชิก ทุกท่านในบอร์ด พูดคุยแลกเปลี่ยน หาความรู้กันได้อย่างปกติสุข

แต่ยังไม่ทันไร ก็ดูเหมือนว่า ปัญหานี้ จะไม่ได้แก้ และ ถูกปล่อยให้ตกไป เพราะการทำงานของประชาธิปไตย และคำว่า เสรีภาพ ทางความคิด (ความเห็น) 

สิ่งที่เกิดขึ้น เท่าที่ผมเห็น ก็คือ 

๑. คนที่กระทำผิด ไม่ได้รับการลงโทษ กฎของบอร์ด ที่เขียนไว้ ไม่สามารถบังคับใช้ได้อย่างเป็นรูปธรรม

๒. ตั้งแต่ มีการตั้งกระทู้เมื่อหลายวันก่อน จนถึงวันนี้ ยังไม่มีการชี้แจงอย่างเป็นทางการ จากผู้ดูแล

๓. คนที่คิดจะแก้ไข เสนอแนวทางที่หลากหลาย มากเกินไป จนเสมือนว่า ไม่ว่าทางไหนก็ไม่ดี และไม่สามารถนำไปปฏิบัติได้ เช่น 

บางความเห็นบอกว่า หนักเกินไป ถ้าทำแบบนี้ “ผมก็คงต้องไป” 

บางความเห็นถึงกับบอกว่า ให้คิดกันลึกๆ “ถ้าโหวตแล้วไม่ทำตามผลที่ได้ ก็จะเสียหาย”

บางความเห็น บอก แนวทาง และเทคนิควิธีทำ ซึ่งมีแตกต่าง หลากหลาย 

ปละที่สุด ก็คือ ออกความเห็นกันไปมา จนทำท่า จะลุกลามกลายเป็นดราม่า.... อีกแล้ว 

แน่นอน ว่าถ้าเรื่องแบบนี้ เกิดกับผม คงท้อ และถอยไปแล้ว ดีว่า เป็นคุณโทนี่ จึงยืนระยะมาได้ขนาดนี้

ที่สุดแล้ว ผมก็ไม่รู้ว่า ปัญหานี้ มันจะได้รับการแก้ไข หรือไม่ อย่างไร

ถ้ามันเป็นแค่ในบอร์ด ก็คงไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายอะไร เพราะอย่างที่สมาชิกบางท่านบอก ว่านี่คือ ปัญหาเก่า ที่มีมานาน (ซึ่งก็ไม่เคยแก้ได้..อย่างนั้นหรือครับ)

แต่หากเปรียบเทียบกับ สภาพความเป็นจริงในสังคมบ้านเราตอนนี้ ก็แทบจะไม่ต่างจากนี้ เท่าไรเลยครับ 

คนทำผิด ลอยนวล และหาทางทุกอย่างที่จะเลี่ยงการรับโทษ 

คนถือกฎ เพิกเฉยหรือ หาประโยชน์ จากกระบวนการ

คนคิดแก้ แตกคอ 

และหลายคนทำได้แต่เพียงเฝ้ารอ อัศวินขี่ม้าขาว (คือมีทั้งที่รอว่าถ้ากระแสดี ก็จะช่วย และบ้างก็รอที่จะซ้ำ ถ้าหากพลาด) 

ข้อเสนอ ของผม คือ แค่ อยากให้สมาชิกแต่ละท่าน ทำหน้าที่ของตน ให้ดีที่สุด เถอะครับ

เป็นสมาชิกบอร์ด ก็ ปฏิบัติ ตามกฎบ้าง ไม่ใช่ เอาแต่ พูดไปเรื่อย พอผิด ก็หาช่อง หารู หาพวก แล้วเอาตัวรอด

ใครจะเข้ามารับรู้ข่าวสาร ก็สามารถทำได้โดยไม่เบื่อ ไม่รำคาญ

แต่ถ้าใครจะออกความเห็น ก็ควรมีความรู้บ้าง ไม่ใช่ จะมาใช้แต่ อารมณ์ กันอย่างเดียว

อยากให้บอร์ดนี้ เป็น บอร์ดการเมือง ที่ยึดความเป็นประชาธิปไตยจริงๆ เปิดพื้นที่สำหรับ “คน” ทุกฝ่าย

มีผู้รู้ ที่มีมุมมองจากแต่ละด้าน มาแลกเปลี่ยน เรียนรู้ และช่วยกัน จรรโลง สังคมเถิด....ครับ

#47 อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

อ่านตลอดล่ะ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:59

ผมเคยเห็นที่ Mthai ก็มีการแสดง IP Address เหมือนกันนะครับ

แต่เห็นพวกหมิ่นวิ่งเล่นกันเต็มบอร์ด

ใน Mthai มี Video clip เป็น หมื่นๆ clipนะครับ อยากต่อการเข้าถึง

แต่... ในเสรีไทย ไนหน้า สภากาแฟ 1หน้า มีไม่ถึง 50 กท. ครับ ตรวจได้ง่าย และก็คนคุ้นเคยกันทั้งนั้น

และอีกอย่างสำหรับ Programmer หรือคนเล่นเนตบ่อยๆ จะดู Ip ได้ง่ายมากครับ แบ่งโซนได้เลย

เช่น 1.1.22.16x << อิสาน TOT
       110.77.14.xx << กทม  True  
       ส่วนค่าแตกต่าง จะแปลกขึ้นอีกนิด เพราะ speed ของ internet จะแปลงออกมาเป็น 180  27 อารัยประมาณนี้อ่าง๊าบบ

Edited by อ่านตลอดล่ะ, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 19:05.

#48 tonythebest

tonythebest

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:20

ถ้าปัญหานี้ เทียบเคียงกับการเมืองใหญ่
ผมคงกลายเป็นเสื้อแดง ที่จ้องจะแก้รัฐธรรมนูญไปแล้ว

ใจร่มๆ กันก่อนดีมั้ยครับ
อย่างที่ผมบอก กระทู้นี้ไม่ได้วัดกันที่เสียงส่วนใหญ่
(ที่ร่วมออกเสียง) ซะด้วยซ้ำ
แค่ว่า มัน อาจเพียงทำหน้าที่รวบรวมเสียงบ่น
เสียงก่นด่า หรือความไม่พอใจ
ที่เราคงเคยได้เห็นกันมาประปรายตามกระทู้ต่างๆ

ปัญหามันไม่ได้แก้ไขได้ง่าย ด้วยการโหวต
แล้วได้วิธีแก้ปัญหาชั้นเลิศ และจบ
แต่เมื่อมีปัญหา ผมชี้ให้เห็นปัญหา
(ถ้าติดตามกระทู้หลายวันมาคงได้เห็น :D)
ดีกว่านั่งเฉยๆ ดูกองขยะที่สุมสูงขึ้นทุกวันๆ
และเบื่อ และค่อยๆ เดินหายไป
(ในขณะที่ใช้นิ้วชี้ ชี้ไปที่ปัญหา นิ้วกลาง นาง ก้อย
ก็ชี้ย้อนมาที่ตัวผมเองด้วย)

ผมเห็นภาพรัฐบาลสุรยุทธ์ขึ้นมาแวบๆ แฮะ

ผมยอมรับนะครับ
ว่าผลโหวตจากกระทู้นี้ มันเป็นคะแนนจำนวนน้อย
ถ้าเทียบกับสมาชิกบอร์ดหลักหมื่น
ดังนั้น มันจึงไม่มีน้ำหนักใดๆ ในเชิงปริมาณ
แม้ว่าแนวคิดของผมจะได้รับโหวตสูงสุด
แต่ก็เป็นเพียงเสียงน้อยๆ เบาๆ

แต่ผมก็ได้แต่หวัง ว่าจะมีใครได้ยิน
ผมใช้คำว่าได้ยิน เพียงเพราะผมยังพร้อมจะเชื่อ
ในเหตุผลแย้งในเรื่องอื่น ด้านอื่นที่ผมไม่รู้
และอาจทำให้ข้อเรียกร้องของผมตกไป

แต่เมื่อมีหลายเสียงค้าน ด้วยน้ำหนักพอสมควร
ผมจึงเห็นว่า มันเปล่าประโยชน์
และขอรบกวนมอดล๊อคกระทู้ไปเสียครับ
ก่อนจะสร้างความขัดแย้งไปมากกว่านี้

ขอบคุณและขอโทษเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
ที่เสียเวลา

#49 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:35

ลองดูเว็บบอร์ดนี้ซื้อขายของนะครับ การสมัคร Verified member ยุ่งยากหน่อยครับ ... 

http://www.overclock...read.php/344984

- ต้องเป็น Verified member เท่านั้นถึงจะเปิดกระทู้ได้

- ส่วน"ยูสเส่อ"ธรรมดา แค่ไม่สามารถตั้งกระทู้ได้

ถ้าทำวิธีนี้จริงๆ บอร์ดอาจล้างได้ (มั่ง)

ทีนี้ใครว่านางยกสุดสวย ไปตามเก็บถึงบ้านเลยง่ายกว่าตาม IP เยอะ?

Edited by aumddd, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 21:37.

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#50 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:04

vote มีข้อเสนอแนะครับ

ผมว่าวิธีกรอง 2 ด่านน่าจะเหมาะกว่านะครับ

สมัครแล้วสัก 7 วัน ถึงจะตอบกระทู้ได้ จากนั้นต้องสมัครไม่น้อยกว่า 1 เดือน และต้องมีเรพเกิน 200 ขึ้นไป ถึงตั้งกระทู้ได้

ปอลอ จำนวนวันนี่ผมสุ่มเอานะครับ

Edited by sorrow, 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:44.

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน