Jump to content

- - - - -

การสมัครสมาชิกด้วยบัตรประชาชน

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

Poll: โหวตการสมัครสมาชิกด้วยบัตรประชาชน (93 member(s) have cast votes)

จากที่ผมตั้งกระทู้เพื่อสอบถามความคิดเห็น ได้คำตอบจากเพื่อนสมาชิกมาในระดับหนึ่ง รวมถึงตัวอย่างปัญหาที่มีให้เห็น กระทู้นี้ จึงจะขอกาณโหวตจากเพื่อนสมาชิกครับ เพื่อส่งเป็นข้อเสนอไปยังผู้ดูแล หากว่าผลเป็นอย่างไร ก็ตามแต่ผู้ดูแลจะเห็นสมควรครับ

1. สนับสนุนการสมัครโดยใช้บัตรประชาชน บัตรข้าราชการ หรือบัตรใดๆ ที่มีเครื่องหมายแสดงตนได้ (60 votes [64.52%] - View)

Percentage of vote: 64.52%

2. ไม่สนับสนุนการเปลี่ยนแปลงวิธีสมัคร (23 votes [24.73%] - View)

Percentage of vote: 24.73%

3. มีข้อเสนอแนะอื่นๆ เพิ่มเติม (10 votes [10.75%] - View)

Percentage of vote: 10.75%

Vote Guests cannot vote

#51 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:35

vote มีข้อเสนอแนะครับ

ผมว่าวิธีกรอง 2 ด่านน่าจะเหมาะกว่านะครับ

สมัครแล้วสัก 7 วัน ถึงจะตอบกระทู้ได้ จากนั้นต้องสมัครไม่น้อยกว่า 1 เดือน และ หรือต้องมีเรพเกิน 200 ขึ้นไป ถึงตั้งกระทู้ได้

ปอลอ จำนวนวันนี่ผมสุ่มเอานะครับ

ในกรณีแบบนี้มันอาจจะกระทบกับ  สมาชิกอีกกลุ่มนึงที่ชอบอ่านแต่ไม่ค่อยแสดงความคิดเห็นสิครับ   เพราะบางครั้งพออยากจะแสดงความคิดเห็นกับเขาบ้างก็เรพยังไม่ถึง 200 ก็เศร้าสิครับ

#52 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:43

vote มีข้อเสนอแนะครับ

ผมว่าวิธีกรอง 2 ด่านน่าจะเหมาะกว่านะครับ

สมัครแล้วสัก 7 วัน ถึงจะตอบกระทู้ได้ จากนั้นต้องสมัครไม่น้อยกว่า 1 เดือน และ หรือต้องมีเรพเกิน 200 ขึ้นไป ถึงตั้งกระทู้ได้

ปอลอ จำนวนวันนี่ผมสุ่มเอานะครับ

ในกรณีแบบนี้มันอาจจะกระทบกับ  สมาชิกอีกกลุ่มนึงที่ชอบอ่านแต่ไม่ค่อยแสดงความคิดเห็นสิครับ   เพราะบางครั้งพออยากจะแสดงความคิดเห็นกับเขาบ้างก็เรพยังไม่ถึง 200 ก็เศร้าสิครับ

สมัครแล้ว 7 วัน ก็ตอบกระทู้ได้แล้วครับ แต่ถ้าจะตั้งกระทู้ใหม่ ก็ขอให้รอให้ครบตามเงื่อนไขที่สองก่อน

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#53 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2556 - 22:46

ถ้ามันยุ่งยากนัก ก็ไม่ต้องให้ความสำคัญกับตัวป่วนก็พอครับ รู้อยู่แล้วว่ามันเข้ามาเพื่อป่วน ก็ข้ามไปซะ

ผมค่อนข้างไม่เห็นด้วยกับการใช้บัตรสมัครนะครับ เพราะไม่แน่ใจว่าข้อมูลส่วนตัวจะตกไปไหนบ้าง

ซึ่งแต่ก่อนก็หนีจาก ที่อื่นมาก็เพราะเหตุการณ์แบบนี้  ไม่ได้กลัวหรอกครับ แต่ก็ไม่อยากเสี่ยง

#54 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:27

ถ้ามันยุ่งยากนัก ก็ไม่ต้องให้ความสำคัญกับตัวป่วนก็พอครับ รู้อยู่แล้วว่ามันเข้ามาเพื่อป่วน ก็ข้ามไปซะ

ผมค่อนข้างไม่เห็นด้วยกับการใช้บัตรสมัครนะครับ เพราะไม่แน่ใจว่าข้อมูลส่วนตัวจะตกไปไหนบ้าง

ซึ่งแต่ก่อนก็หนีจาก ที่อื่นมาก็เพราะเหตุการณ์แบบนี้  ไม่ได้กลัวหรอกครับ แต่ก็ไม่อยากเสี่ยง

ถ้าใช้อีเมล์ วิธีที่ผมแนะนำ ไม่ต้องกลัวเรื่องหน้าบัตรประชาชนเผยแพร่ ?

แต่ก็อย่างที่บอกว่ายุ่งยากกว่าสแกนหน้าบัตรประชาชน ...หรือใช้โฟโต้ช๊อปเยอะ

Edited by aumddd, 27 เมษายน พ.ศ. 2556 - 09:27.

งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#55 ยิงเเม่งเลย

ยิงเเม่งเลย

น้องใหม่

ตอบ 27 เมษายน พ.ศ. 2556 - 18:59

ต้องถามว่า ทำไม ท่านจขกท. ถึงอยากจะให้มีการสมัครสมาชิกโดยใช้บัตรปะชาชน

เพราะ ท่านจขกท. ต้องการให้บอร์ดอยู่ในสภาพที่เรียบร้อย ไร้คนป่วนใช่ไหมครับ

ซึ่งถ้าใช่ ผมว่ามันเป็นการแก้ปัญหาที่ผิดจุด เหมือนการเกาไม่ถูกที่คัน  เพราะจากประสบการณ์ของผม นะครับ 
ที่ผมเคยเล่น พันทิบ ตั้งเเต่มีการให้โพสต์อิสระ จนมาถึง ต้องใช้บัตรประชาชนสมัคร ผมก็ยังเห็นมีคนป่วนเหมือนเดิม

ที่ผมคิดว่า การที่จะให้บอร์ดเรียบร้อย  มันขึ้นอยู่กับผู้ดูเเลมากกว่าครับ เเละรวมถึงเพื่อนสมาชิกเองด้วย 

1. ผู้ดูเเลต้องเด็ดขาด ไม่เลือกปฏิบัติ ใครผิด ใครมีเจตนาป่วน ลบ 
2. สมาชิกต้องไม่ ไปให้อาหารสัตว์ เจออะไรผิด ช่วยกันเเจ้งผู้ดูเเล  

เพราะคนเรามันก็โตๆกันเเล้ว  มันย่อมจะมองเจตนากันออกมาว่า ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อ ป่วน เสียดสี หรือ เเลกเปลี่ยนความคิด  
ยกตัวอย่าง ขออภัยที่อาจจะพาดพิงท่านสมาชิกท่านอื่นๆ  อย่างเรื่องกระทู้ มนุษย์สองเพศ   

เเต่ทุกท่าน ก็คงจะต้องยอมรับว่า จากกระทู้นั้นทำให้มันมีกระทู้อื่นๆ ในลักษณะนี้เพิ่มขึ้นมาก 
เพราะในเมื่อมันมีมาตรฐานผู้ดูเเลปล่อยผ่าน สมาชิกท่านๆอื่นไม่ว่าจะอยู่ซีกไหนของความคิดเขาก็ต้องมีสิทธิ์ตั้งกระทู้ลักษณะนี้ได้

เเละผมถามว่าถ้าผู้ดูเเล ตัดไฟเสียเเต่ต้นลม มันจะทำให้มีกระทู้อื่นตามาเป็นดอกเห็ดไหม 
รวมถึงถ้าเพื่อนสมาชิกไม่ไปต่อล้อต่อเถียง เเต่พอเห็นใครผิด ใครทำอะไรไม่ถูกต้องก็เเจ้งทีมงาน มันก็จบ

ดังนั้น ถ้าบอร์ดมันจะเรียบร้อยสงบสุข มันต้องร่วมช่วยกัน ระหว่างผู้ดูเเลกันสมาชิก 
ไม่ใช่ ว่าจะให้ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด กระทำเพียงฝ่ายเดียว  
เเละการที่จะออกกฎมาบังคับอะไร 108 แปด ผมว่ามันเป็นแก้ที่ปลายเหตุครับ 

ส่วนที่จะถามว่า เห็นด้วยหรือไม่ ว่าสมัครสมาชิกต้องใช้บัตรประชาชน  
ผมตอบได้เลยครับ  ว่าไม่เห็นด้วยครับ  เเละเหตุผลข้อหลัก เพราะผมไม่ไว้วางใจ ในการดำเนินงานของ ผู้ดูเเลเว็บบอร์ดครับ

เนื่องด้วยว่า เวลามีการเปลี่ยนเเปลงทีมผู้ดูเเลเว็บบอร์ด ผมไม่เคยมีใครออกมาชี้เเจงอะไรเลย
ว่าปลดคนโน่นเพิ่มคนนี้ เพราะล่าสุดจู่ๆก็มีมอดที่เป้นผู้หญิงเพิ่มมาจากอีก 1 คน   
ที่ในประเด็นนี้ ผมก็ยังสงสัย  ว่ามอดท่านนี้มาทำหน้าที่ตั้งเเต่เมื่อไหร่ 

เเต่ทั้งนี้ ผมไม่ติดใจ ว่าจะเเต่งตั้งใครมาทำหน้าที่  โดยไม่ผ่านการเลือกตั้งหรืออะไร  
เเต่ผมติดใจตรงที่ว่า ทำไม จะเพิ่มผู้ดูเเล ปรับเปลี่ยนอะไร ก็น่าจะบอกกล่าวกันซักนิดก็ยังดี ให้เป็นกิจจะลักษณะ 
เพื่อเป็นการเเสดงออกในความโปร่งใส่ ใช่ครับ ทางผู้ดูเเละมีสิทธิ์ที่จะเอาใครเข้ามา ผมก็เคารพตรงจุดนี้

เเต่ผมอยากให้เพื่อนๆคิดในมุมที่ว่า ในเมื่อ เพื่อนสมาชิกช่วยกันบริจาคเงินให้บอร์ดอยู่ได้
ผมก็อยากจะให้ทีมดูเเลคิดว่า เพื่อนสมาชิก เป็นเพื่อนจริงๆ ที่บอร์ดมีความเปลี่ยนเเปลงอะไร ก็ออกมาชี้เเจงบอกกล่าวกันบ้าง 

ใช่ครับประเด็นนี้มันอาจจะเป็นเรื่องเล็กๆในสายตาใครบางคน
เเต่ผมก็คิดว่า ถ้าขนาดเรื่องเล็กๆแบบนี้ ทางผู้ดูเเลยังไม่คิดที่จะออกมาชี้เเจง เเล้วประเด็นใหญ่ๆ เราจะไปไว้วางใจได้อย่างไร 

ทั้งนี้ ถ้าการเเสดงความคิดเห็นนี้ ถ้าจะทำให้ใครไม่พอใจ ผมก็อภัยมาไว้ณ.โอกาศนี้
เเต่ เหตุที่ผมเเสดงความคิดเห็นเช่นนี้ ก็เพราะหวังดี อยากให้บอร์ดนี้เป็นบอร์ดของสมาชิก ทุกคน
ที่สมาชิกทุกท่านต้องช่วยกันดูเเล และอยากให้มีการพูดคุย ระหว่าง
ทางผู้ดูเเลกับสมาชิกให้มากขึ้นตั้งเเต่การปรับปรุงบอร์ดจนถึงกระบวนการเลือกผู้ดูเเล 

ข้อมูลประกอบ การเเสดงความคิดเห็น

--- ลิงค์ภาพ ทีมผู้ดูเเล บอร์ดเก่า - ใหม่

---ลิงค์ผู้ดูเเล ที่เเสดงว่ามี ผู้ดูเเลเป็นผู้หญิงเพิ่มขึ้นมา http://webboard.seri...?status_id=2263

#56 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2556 - 10:05

ไม่เห็นด้วยกับการใช้บัตรประชาชนสมัคร

เพราะเป็นการกีดกัน เพิ่มงานให้กับผู้ดูแล และเป็นอันตรายหากข้อมูลหลุดไป

เนื่องจากเว็บเราไม่ได้ทำเป็นอาชีพเหมือนอย่าง pantip

ดังนั้นเรื่องความปลอดภัยก็ไม่สามารถยืนยันได้เต็ม 100%

ส่วนเรื่องการป่วน มีทุกที่ครับ เป็นเรื่องที่ห้ามกันยาก 

แต่ถ้าสมาชิกใช้สติตอบกระทู้ ผู้ดูแลก็ไม่ต้องทำงานหนักมากครับ  -_-

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#57 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2556 - 13:45

ผมไม่เห็นด้วยกับการสมัครด้วยบัตรประชาชน

เพราะจะทำให้เราไม่ได้รับรูความเห็นต่าง จากเพื่อนสมาชิกชาวเขมร

;) 

#58 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:02

ไม่สนับสนุนให้ใช้บัตรประชาชนหรืออะไรก็ตามที่ยืนยันตัวตนได้มาสมัครครับ

ไม่งั้นผู้ดูแลบอร์ดงานเข้าแน่ๆครับ

ในยุคอันธพาลครองเมืองแบบนี้ ประเดี๋ยวจะมีตะกวดไปหาถึงบ้านครับ

#59 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:03

ไม่เห็นด้วยกับการใช้บัตรประชาชนสมัคร

เพราะเป็นการกีดกัน เพิ่มงานให้กับผู้ดูแล และเป็นอันตรายหากข้อมูลหลุดไป

เนื่องจากเว็บเราไม่ได้ทำเป็นอาชีพเหมือนอย่าง pantip

ดังนั้นเรื่องความปลอดภัยก็ไม่สามารถยืนยันได้เต็ม 100%

ส่วนเรื่องการป่วน มีทุกที่ครับ เป็นเรื่องที่ห้ามกันยาก 

แต่ถ้าสมาชิกใช้สติตอบกระทู้ ผู้ดูแลก็ไม่ต้องทำงานหนักมากครับ  -_-

คำค้านฟังขึ้นนะครับเนี่ย

:mellow:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#60 Robert De Niro

Robert De Niro

เมพ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:26

ชูจั๊กกะแร้สองแขนขอค้านเลยครับ ไม่เห็นด้วยที่ให้สมัครด้วยบัตรปชช.
ตอนที่เฟสยังไม่ฟู ผมอยากจะแสดงความเห็นผ่านบล็อคโอเคเนชั่น
พอเข้าไปแล้วพบว่าต้องใช้บัตรปชช. ผมถอยเลย

เพราะผมไม่ไว้ใจการรักษาความปลอดภัยของระบบเค้าน่ะครับ ไม่รู้ว่า
ผู้ดูแลเป็นใคร มีกี่คน เราไว้ใจเค้าได้แค่ไหน

เค้าดูแลคอมตัวเองยังไง มีคนที่เข้าถึงคอมเค้ากี่คน เค้าเก็บข้อมูลของ
เราไว้ยังไง แบ๊คอัพไว้ที่ไหน copy ข้อมูลพวกนี้มาเก็บไว้เองมั๊ย เค้าลา
ออกไปแล้วจะเอาข้อมูลของเราติดตัวเค้าไปด้วยรึเปล่า

ปล. เพิ่งรู้ว่า copy เขียนภาษาไทยไม่ได้  :D 

Edited by Robert De Niro, 28 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:28.

กองกำลังไม่ฝักไฝ่ฝ่ายใด (...ใส่แว่นสีฟ้า)

#61 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2556 - 14:45

ไม่สนับสนุนให้ใช้บัตรในยืนยันตัวตนครับ ทำไมหน่ะหรือ มันจะขาดความเสรีไปหน่ะซิครับ ความเป็นสังคมที่เปิดกว่าจะลดน้อยลงไปเรื่อยๆ 

จริงๆเว็บบอร์ด ก็เหมือนสังคมนี่แหละครับ มีทั้งคนดี คนไม่ดี คนปกติ คนบ้า อยู่รวมด้วยกัน เราไม่ควรจะขับไล่ คนไม่ดี หรือคนบ้า ออกไปจากสังคม แต่เราควรที่จะเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกัน มิเช่นนั้นจะเกิดเป็นสังคมเฉพาะกลุ่ม ซึ่งมันแนวโน้มที่จะเกิดวัฒนธรรมที่แปลกแยก แปลกประหลาด เหมือนบางที่ๆเกิดขึ้นมาแล้ว 

ถามว่าผมรำคาญมั้ย ไม่ครับ แค่เลื่อนสกอร์เมาส์นิดเดียว ก็หมดปัญหาแล้ว ไม่มอง ไม่อ่าน สบายใจมว้ากกก ตัวหนังสือ ฆ่าเราไม่ได้ ทำให้เราจะเจ็บปวดไม่ได้ ใครด่าใครจะป่วน คิดเสียว่า มันใช้เวลาในทำสิ่งนี้มากกว่าเราเยอะ ความคิดสกปรก มันก็เกิดขึ้นในใจของเขาเอง ถือว่าเราได้เรียนรู้กันและกันไปดีกว่า

ตราบใดที่ไม่ได้ล่วงเกินสถาบันที่เคารพรักยิ่งของผม ก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ  :lol:

#62 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2556 - 08:16

ตราบใดที่ไม่ได้ล่วงเกินสถาบันที่เคารพรักยิ่งของผม ก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ  :lol:

เผอิญประเด็นนี้มันเริ่มต้นที่ตรงข้อความแดงที่ท่านว่าน่ะแหละครับ  แต่ตะแบง แถ เถียง ม็อดเลยแบน

มันถึงได้ยาว

ปกติทะเลาะกันเฉยๆมันไม่ยาวหรอกครับ

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน