Jump to content

- - - - -

การปฏิวัติ - บททดสอบความอดทนในการรอคอยของผู้ใหญ่

• Please log in to reply
286 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:03

ฝากให้ จขกท ครับ...  สนุกๆทั้งนั้น..  

5 Psychological Experiments That Prove Humanity is Doomed

Read more: http://www.cracked.c...l#ixzz2SDdJ6WJ4

ส่วนตัวผมเห็นว่า หลายๆอันเข้ากับที่นี่ได้ โดยเฉพาะ...

The Asch Conformity Experiment (1953)

แต่ส่วนตัวเจออันนี้ บ่อยๆ โดยเฉพาะเวลาประชุมกับพวกผู้มีความรู้...  

Bystander Apathy Experiment (1968)

แต่ถ้าเป็น สุดยอด ระดับตำนาน ต้องอันนี้...

The Milgram Experiment (1961)

:D

เอา Milgram Experiment มาให้ดูก่อน

Asch Conformity นี่น่าสนใจ เดี๋ยวลองหาคลิปการทดลองเขามาดูกัน  :D 

#102 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:08

เจอแล้ว

ผมว่าอันนี้ตรงกับสมาชิกที่นี่มากที่สุด   :D

#103 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:19

ว่าแต่ว่า คุณ hentai

มีการทดลองอะไรบ้างที่เขาอธิบายเหตุผลได้ว่าทำไมสมาชิกในนี้หลายคนจึงคิดว่าผมเป็นเสื้อแดง? 

ผมสงสัยจริงๆ ว่ามีกลไกอะไรทำให้เขาคิดอย่างนั้น  :D

#104 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:36

เจอแล้ว

ผมว่าอันนี้ตรงกับสมาชิกที่นี่มากที่สุด   :D

ผมว่าผลการทดลองเหล่านี้...    ควรจะมีการสอนในโรงเรียนในระดับขั้น พื้นฐาน..

อย่างน้อยๆ...   ทุกคนจะได้รู้ว่า   พฤติกรรมตามธรรมชาติ ของเราเป็นอย่างไร

จะได้มีภูมิคุ้มกันในระดับหนึ่ง..   

การที่คนที่นี่ เห็นว่าท่าน เป็นเสื้อแดง  ทั้งๆที่ท่านบอกว่าเป็น ปชป.. เนี่ย...   

มันเริ่มจาก บางคน ที่เป็นที่นับหน้าถือตา ทึกทักเอาว่าท่านเป็นเสื้อแดง โดยดูแค่..     การที่ท่านโจมตี ปชป หรือ แย้งพวกเค้า..

ในสายตายเค้า... โลกนี้มี สองสี...    ไม่เค้าก็เรา..  

หลังจากมีคนนึงเริ่ม..  คนอื่นก็จะเริ่มเห็นตาม... อุปทานหมู่..  ถึงตอนนี้ฉุดไม่อยู่แล้วครับ..

สุดท้าย  กลไก...Conformity  ก็จะทำงาน...     พวกมาใหม่ไม่รู้อะไรก็...  

จับท่านแดงไป...  เพราะ...  

ถ้าอยากถูกรับเข้าฝูง...   ต้อง ทาสีคนเห็นต่างว่า เสื้อแดง..

ผมก็โดน.. 

17:36  ลาละครับ... 

Edited by hentai, 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:36.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#105 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:37

งั้น ผมเปลี่ยนใจมาเชียร์ให้เกิดการปฏิวัติ
โดยยกให้อภิสิทธิ์เป็นนายกดีกว่า
อย่าเห็นคนเคยเลือก ปชป แถวนี้อกแตก
ถ้าได้เป็นอีกรอบ มาร์คคงไม่ปล่อยอะไรไปเหมือนก่อนแล้วล่ะ
คุณลีจะได้เสียใจ ที่แม้วไม่ได้กลับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#106 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:06

สรุปว่า  ตอนนี้เรามีคนกลาง 2 คนแล้วรึ? :lol:

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#107 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:18

ผมว่าผลการทดลองเหล่านี้...    ควรจะมีการสอนในโรงเรียนในระดับขั้น พื้นฐาน..

อย่างน้อยๆ...   ทุกคนจะได้รู้ว่า   พฤติกรรมตามธรรมชาติ ของเราเป็นอย่างไร

จะได้มีภูมิคุ้มกันในระดับหนึ่ง..   

การที่คนที่นี่ เห็นว่าท่าน เป็นเสื้อแดง  ทั้งๆที่ท่านบอกว่าเป็น ปชป.. เนี่ย...   

มันเริ่มจาก บางคน ที่เป็นที่นับหน้าถือตา ทึกทักเอาว่าท่านเป็นเสื้อแดง โดยดูแค่..     การที่ท่านโจมตี ปชป หรือ แย้งพวกเค้า..

ในสายตายเค้า... โลกนี้มี สองสี...    ไม่เค้าก็เรา..  

หลังจากมีคนนึงเริ่ม..  คนอื่นก็จะเริ่มเห็นตาม... อุปทานหมู่..  ถึงตอนนี้ฉุดไม่อยู่แล้วครับ..

สุดท้าย  กลไก...Conformity  ก็จะทำงาน...     พวกมาใหม่ไม่รู้อะไรก็...  

ถ้าอยากถูกรับเข้าฝูง...   ต้อง ทาสีคนเห็นต่างว่า เสื้อแดง..

ผมก็โดน.. 

ทำไมคิดเหมือนกันเลย  :D 

แต่ผมไม่รอโรงเรียนสอนหล่ะครับ

ผมสอนเองเลย เมื่อกี้ไปกินข้าว เพิ่งเอาการทดลองไปเล่าให้ลูกฟัง

โตขึ้นจะได้มีภูมิคุ้มกัน

เขาฟังทีเดียวก็เข้าใจเลย อย่างนี้โตขึ้นไม่ต้องเป็นห่วงแล้วว่าจะเหมือนคนแถวนี้   :D

#108 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:21

ถามตัวเองก่อนดีมั้ยคะ!!!??? คุณลีพ๊อตเต่อร์

เพราะ threshold ของคุณ น่าจะต่ำกว่ามาตรฐาน !!!

อ้าว..นี่ ลี พ๊อตเตอร์ รึ...

เค้ามีปมด้อยอะไรถึงเปลี่ยนชื่อ

#109 tonythebest

tonythebest

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:39

เจอแล้ว

ผมว่าอันนี้ตรงกับสมาชิกที่นี่มากที่สุด :D

ผมว่าผลการทดลองเหล่านี้... ควรจะมีการสอนในโรงเรียนในระดับขั้น พื้นฐาน..
อย่างน้อยๆ... ทุกคนจะได้รู้ว่า พฤติกรรมตามธรรมชาติ ของเราเป็นอย่างไร

การที่คนที่นี่ เห็นว่าท่าน เป็นเสื้อแดง ทั้งๆที่ท่านบอกว่าเป็น ปชป.. เนี่ย...
มันเริ่มจาก บางคน ที่เป็นที่นับหน้าถือตา ทึกทักเอาว่าท่านเป็นเสื้อแดง โดยดูแค่.. การที่ท่านโจมตี ปชป หรือ แย้งพวกเค้า..
ในสายตายเค้า... โลกนี้มี สองสี... ไม่เค้าก็เรา..
หลังจากมีคนนึงเริ่ม.. คนอื่นก็จะเริ่มเห็นตาม... อุปทานหมู่.. ถึงตอนนี้ฉุดไม่อยู่แล้วครับ..
สุดท้าย กลไก...Conformity ก็จะทำงาน... พวกมาใหม่ไม่รู้อะไรก็...
จับท่านแดงไป... เพราะ...

ถ้าอยากถูกรับเข้าฝูง... ต้อง ทาสีคนเห็นต่างว่า เสื้อแดง..

ผมก็โดน..

17:36 ลาละครับ...

คุณคนกลางสามโลกอาจไม่ทันเห็น
เสียดายจริง ผมเล่นผ่านมือถือ เลยเอามาให้ดูไม่ได้
วันก่อน ไอ้ลีมันยอมรับเองนะ ว่าเปลี่ยนเป็นเสื้อแดงแล้ว
แหม มากระทู้นี้ทำไก๋

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#110 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:48

ผมอยากให้มีรัฐประหาร พรุ่งนี้ วันนี้เลยครับ เมื่อพวกควายแดงเดินตามกฎหมายไม่ได้ คิดจะไล่ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ โดยใช้กฎหมู่ อยู่เหนือกฎหมาย คงไม่ต้องรอ 4 ปี 8 ปีหรอก ทหารยิงควายแดงตาย จะออกมาถุยน้ำลายใ่ส่พวกควายแดงด้วย ไอ้ที่น่าขยะแขยง คือไอ้พวกระยาม กลัวรัฐประหาร แต่ดันทำแต่เรื่องเลวๆ ต่อบ้านเมือง 

#111 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:50

เจอแล้ว

ผมว่าอันนี้ตรงกับสมาชิกที่นี่มากที่สุด :D

ผมว่าผลการทดลองเหล่านี้... ควรจะมีการสอนในโรงเรียนในระดับขั้น พื้นฐาน..
อย่างน้อยๆ... ทุกคนจะได้รู้ว่า พฤติกรรมตามธรรมชาติ ของเราเป็นอย่างไร

การที่คนที่นี่ เห็นว่าท่าน เป็นเสื้อแดง ทั้งๆที่ท่านบอกว่าเป็น ปชป.. เนี่ย...
มันเริ่มจาก บางคน ที่เป็นที่นับหน้าถือตา ทึกทักเอาว่าท่านเป็นเสื้อแดง โดยดูแค่.. การที่ท่านโจมตี ปชป หรือ แย้งพวกเค้า..
ในสายตายเค้า... โลกนี้มี สองสี... ไม่เค้าก็เรา..
หลังจากมีคนนึงเริ่ม.. คนอื่นก็จะเริ่มเห็นตาม... อุปทานหมู่.. ถึงตอนนี้ฉุดไม่อยู่แล้วครับ..
สุดท้าย กลไก...Conformity ก็จะทำงาน... พวกมาใหม่ไม่รู้อะไรก็...
จับท่านแดงไป... เพราะ...

ถ้าอยากถูกรับเข้าฝูง... ต้อง ทาสีคนเห็นต่างว่า เสื้อแดง..

ผมก็โดน..

17:36 ลาละครับ...

คุณคนกลางสามโลกอาจไม่ทันเห็น
เสียดายจริง ผมเล่นผ่านมือถือ เลยเอามาให้ดูไม่ได้
วันก่อน ไอ้ลีมันยอมรับเองนะ ว่าเปลี่ยนเป็นเสื้อแดงแล้ว
แหม มากระทู้นี้ทำไก๋

อืม ไจแอนท์คงจะหมายถึงที่ผมบอกว่าผมลองมาเป็นคนเสื้อแดงดูกระมัง?  :D 

ก็ผมบอกชัดเจนแล้วว่าผม "ลอง" มาเป็นคนเสื้อแดงดูว่าเขารู้สึกอย่างไร

หากผมเป็นเสื้อแดงจริงๆ ผมมีเหตุผลอะไรที่ต้องแสดงตัวเป็น ปชป หล่ะครับ??

แล้วผมดูแล้ว แม้แต่คุณ Hentai เขาก็ไม่ใช่คนเสื้อแดงเลย

#112 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:52

ผมอยากให้มีรัฐประหาร พรุ่งนี้ วันนี้เลยครับ เมื่อพวกควายแดงเดินตามกฎหมายไม่ได้ คิดจะไล่ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญ โดยใช้กฎหมู่ อยู่เหนือกฎหมาย คงไม่ต้องรอ 4 ปี 8 ปีหรอก ทหารยิงควายแดงตาย จะออกมาถุยน้ำลายใ่ส่พวกควายแดงด้วย ไอ้ที่น่าขยะแขยง คือไอ้พวกระยาม กลัวรัฐประหาร แต่ดันทำแต่เรื่องเลวๆ ต่อบ้านเมือง 

อดทนอดกลั้นเอาไว้ครับ

#113 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:57

ทหาร ออกมาได้แล้วครับ บ้านเมืองไปไม่ไหวแล้ว เด็ดหัวอีเม้ย ล้างบางควายแดง อย่าให้เหลือ กร๊าก  :lol:  :lol:

#114 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:58

รูปนี้ ลีพอร์ตเตอร์ คงกลัวขี้หดตดหายเลย กร๊าก  :P

%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%96%E0%B8%B1%E0%

Edited by Bookmarks, 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:00.

#115 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:59

การอดทนต่อความชั่ว คือการเสียเวลาจะกระทำความดี  :)

#116 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:24

ผมรอ 4 ปีได้ 8 ปีได้ หรือแม้กระทั่ง 20 ปีก็ได้ครับ  :D

แบบนั้นเขาเรียกไม่สนใจมากกว่าครับ  -_-

ผมไปเลือกตั้งทุกครั้งไม่เคยขาด ชนะก็ดีใจ ไม่ชนะก็รอไปอีก 4 ปี
ผมไม่เคยสนับสนุนให้มีการล้มล้างรัฐบาลที่ตัวเองไม่ได้เลือกมาเลย
ไม่สนใจอะไรหรือครับ?   :D

แล้วคุณสนใจอะไรรึเปล่าละครับ ถามตัวเองดีกว่ามั้ง  -_-

ผมสนใจการเมืองมากพอๆ กับคุณ รู้เรื่องการเมืองพอๆ กับคุณ
ผมอยากกิน Marshmallow มากพอๆ กับเด็กผู้ชายในคลิปแรก
แต่ผมรู้จักอดทนอดกลั้นรอได้เพื่อรอกิน 2 ก้อนอย่างอร่อยเต็มปาก
ขณะที่คุณอาจจะจิตใจเร่าร้อนอยากจะกินจนทนไม่ไหว แอบขโมยกินไปก่อนถึงเวลา
สิ่งที่ทำให้คุณกับเด็กผู้ชายในคลิปแรกต่างกันคือความอดทนอดกลั้น

รู้จักผู้พัน Stauffenberg มั้ยครับ ทำไมเขาถึงไม่รอ ทำไมจึงต้องเริ่มปฎิบัติการลอบสังหาร Hitler เพราะไม่ว่าจะเขาทำหรือไม่ อีกแค่ไม่กี่อึดใจเท่านั้น Hitler ก็ต้องตาย พร้อมกับความล่มสลายของนาซีเยอรมันอยู่ดี 

ฉะนั้นจงแยกแยะด้วยครับว่า อะไรรอได้ อะไรรอไม่ได้  <_<

ถ้าเรามีนายกมาจากการเลือกตั้ง แต่ ประชาชนส่วนนึงคิดว่า เค้าขายชาติ...    ขณะที คนส่วนใหญ่ไม่ว่าอะไร...   ก็รอกันไป.. 
กรณีนี้  ทหารที่สามารถ ก่อการได้..   ควรรอ ให้ประชาชนลงโทษ หรือ ไม่รอครับ... 

คุณนี่ทรนงน่าดู คุณคิดว่าคุณเป็นพระเจ้ากระมังที่ถึงเวลาแล้วคุณจะลงโทษเหรอพิพากษาใครได้ ?
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#117 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:33

การอดทนต่อความชั่ว คือการเสียเวลาจะกระทำความดี  :)

การอดทนอดกลั้นที่จะไม่ทำความชั่ว นั่นแหล่ะคือทางที่ปลอดภัยที่สุดในการทำความดีครับ  :D

ฟังเพลงสนุกๆ ก่อนนอนครับ

#118 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:52

การอดทนอดกลั้นที่จะไม่ทำความชั่ว นั่นแหล่ะคือทางที่ปลอดภัยที่สุดในการทำความดีครับ  :D

ฟังเพลงสนุกๆ ก่อนนอนครับ

#119 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:19

ตอนนั้นผมก็สนับสนุนนะ

ตอนนั้น ผมเฉยๆนะ (แต่เอียงไปทางเห็นด้วย)
แต่ตอนนี้คิดไปคิดมาไม่ค่อยเห็นด้วย น่าจะปล่อยทักขี้กับพวกนักการเมืองขี้ฉ้อแดกประเทศจนล้มไปเลยดีกว่า

เพราะคนไทยส่วนใหญ่ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา ต้องเจอกับตัวเอง ประสบกับตัวเองถึงจะเข้าใจ (แต่บางคนก็ยังโง่พอที่จะไม่เข้าใจ)

อาตี๋มีประสบการณ์ตรง กับ การที่ประชาชนเสียประโยชน์มั๊ยครับ ส่วนผม มีครับ ถนนยมราชสุขุมปัจจุบันรถไม่สามารถวิ่งทะลุผ่านได้เหมือนอดีตอีกแล้วเพราะพื้นที่ถูกลูกกระเป๋งแม้วเอาไปหาประโยชน์และการที่บางคนแกล้งโง่เพราะน่าจะได้ผลประโยชน์อย่างปรีเปรมมากกว่า
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#120 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:57

I can wait for something worth waiting for. I dont wait on something that I dont care about. So it's not the 'I cant wait' but it's my choice to not to wait :)

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#121 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:39

ตอนนั้นผมก็สนับสนุนนะ

ตอนนั้น ผมเฉยๆนะ (แต่เอียงไปทางเห็นด้วย)
แต่ตอนนี้คิดไปคิดมาไม่ค่อยเห็นด้วย น่าจะปล่อยทักขี้กับพวกนักการเมืองขี้ฉ้อแดกประเทศจนล้มไปเลยดีกว่า

เพราะคนไทยส่วนใหญ่ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา ต้องเจอกับตัวเอง ประสบกับตัวเองถึงจะเข้าใจ (แต่บางคนก็ยังโง่พอที่จะไม่เข้าใจ)

มันก็เหมือนกับเด็กที่ทนไม่ไหว แอบกิน Marshmallow ไปก่อนถึงเวลา
หลังจากนั้นก็มานั่งเสียใจทีหลังว่าน่าจะรออีกหน่อยก็จะได้กิน 2 ก้อน  :D 
เอาเป็นว่าไอ้แม้วไม่ได้อยู่ในแผ่นดินไทยผมก็พอใจแล้วครับ

#122 tonythebest

tonythebest

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:35

ผมก็ไม่เคยบอกว่าคุณเฮนเป็นแดง
แค่ไม่เคยด่าอิปู
ไม่เคยด่าเพื่อไทย
ไม่เคยด่าเสื้อแดง
เว้นแต่เอสเรื่องเค้ามาใช้กระแนะกระแหนฝั่ง ปชป บ้าง
ต่างกะเอ็ง ที่ชอบอ้างตัว แต่กลับไม่ได้รู้จักธรรมชาติของคนเลือก ปชป ด้วยกันเลย

ผมไม่เคยสนใจ ว่าใครจัเลือกใคร
ผมสนใจแค่พวกแอ๊ปมากกว่า เพราะพวกนี้ทำเนียนด่า

#123 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:59

ถามตัวเองก่อนดีมั้ยคะ!!!??? คุณลีพ๊อตเต่อร์

เพราะ threshold ของคุณ น่าจะต่ำกว่ามาตรฐาน !!!

ตอแหลกันเห็นๆ ปากบอกว่าอดกลั้น

แต่ดันเข้าเว็บมาหาหอยอะไร ทำไมไม่รอ

ไปเลือกตั้ง อย่างที่ตัวเองบอกไว้

เบื่อพวกหาเพศตัวเองไม่เจอ

gladiator 1.jpg

#124 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:03

โอเค  เข้าเรื่องกระทู้

ผมตั้งข้อสงสัยนิดเดียว

ทำไมคนไทยบางคนชอบยกตัวอย่างฝรั่งมั่งค่านัก

ทั้งที่ภาษิตไทยโบราณก็สอนเรามาตั้งแต่รุ่นปู่รุ่นตาแล้ว "อดเปรี้ยวไว้กินหวาน"

โดยเปรียบเทียบกับของใกล้ตัวเรา อย่างการปลูกต้นไม้

ถ้าเราใจร้อนเด็ดผลไม้มากินเราก็จะได้ผลไม้ที่เปรี้ยว

หากรู้จักอดทนรอเราถึงจะได้ลิ้มรสผลไม้ที่หวานชื่นใจ

ของไทยมีอยู่แล้ว

ไม่เห็นต้องไปยกมาร์ชเมลโลว์เทสต์อะไรมาให้มากความ

#125 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:39

ผมก็ไม่เคยบอกว่าคุณเฮนเป็นแดง
แค่ไม่เคยด่าอิปู
ไม่เคยด่าเพื่อไทย
ไม่เคยด่าเสื้อแดง
เว้นแต่เอสเรื่องเค้ามาใช้กระแนะกระแหนฝั่ง ปชป บ้าง
ต่างกะเอ็ง ที่ชอบอ้างตัว แต่กลับไม่ได้รู้จักธรรมชาติของคนเลือก ปชป ด้วยกันเลย

ผมไม่เคยสนใจ ว่าใครจัเลือกใคร
ผมสนใจแค่พวกแอ๊ปมากกว่า เพราะพวกนี้ทำเนียนด่า

อืม คุณพูดผิดนะไจแอนท์

ผมรู้จัก "ธรรมชาติของคนเลือก ปชป" ดี 

อย่างที่บอก ผมโตมากับชื่อวิเชียร คันฉ่อง ทวี สุระบาล และชวน หลีกภัย

แต่ผมไม่รู้จัก "ธรรมชาติของคนเลือกอภิสิทธิ์" ครับ 

สมัยก่อนคนเลือก ปชป ไม่ได้มีนิสัยแบบพวกคุณ  :D 

ผมเดาว่าพวกคุณหลายคนเมื่อก่อนเคยเทิดทูนทักษิณ และเพิ่งเปลี่ยนมาเทิดทูนอภิสิทธิ์

จึงติดนิสัยเทิดทูนแบบหัวปักหัวปำมาด้วย

แล้วมาโมเมว่าคนเลือก ปชป ต้องหน้ามืดตามัวเหมือนพวกคุณ

ที่ร้ายไปกว่านั้น พวกคุณสถาปนาตัวเองเป็นคนดี สิ่งที่คุณคิด คุณทำ ไม่ว่าจะ "เลว" อย่างไรก็ถือเป็นความดี

และแปะป้ายคนที่เห็นไม่เหมือนคุณเป็นคนชั่ว

อันนั้นมันน่ากลัวครับ

เอ้า! ใครที่เมื่อก่อนเคยเทิดทูนอัศวินดิจิตอลคลื่นลูกที่สามแล้วเพิ่งเปลี่ยนมาเทิดทูนอภิสิทธิ์ แสดงตัวหน่อยครับ ลูกผู้ชายกล้าทำก็ต้องกล้าแสดงตัวครับ  :D 

Edited by CanisLupus, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:03.

#126 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:45

ทำไมคนไทยบางคนชอบยกตัวอย่างฝรั่งมั่งค่านัก

ทั้งที่ภาษิตไทยโบราณก็สอนเรามาตั้งแต่รุ่นปู่รุ่นตาแล้ว "อดเปรี้ยวไว้กินหวาน"

โดยเปรียบเทียบกับของใกล้ตัวเรา อย่างการปลูกต้นไม้

ถ้าเราใจร้อนเด็ดผลไม้มากินเราก็จะได้ผลไม้ที่เปรี้ยว

หากรู้จักอดทนรอเราถึงจะได้ลิ้มรสผลไม้ที่หวานชื่นใจ

ไม่เห็นต้องไปยกมาร์ชเมลโลว์เทสต์อะไรมาให้มากความ

เพราะผมต้องการเอาวิดีโอตัวอย่างเด็กที่ไม่รู้จักอดทนอดกลั้นในการรอคอยมาให้ดูไงครับ

เขามีการทดลองให้ดูอย่างเป็นระบบ ดูแล้วบางคนเห็นตัวเองในนั้นเลยหล่ะ จริงไหมผึ้ง?  :D

#127 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:48

เพราะผมต้องการเอาวิดีโอตัวอย่างเด็กที่ไม่รู้จักอดทนอดกลั้นในการรอคอยมาให้ดูไงครับ

เขามีการทดลองให้ดูอย่างเป็นระบบ ดูแล้วบางคนเห็นตัวเองในนั้นเลยหล่ะ จริงไหมผึ้ง?  :D

ทำไมดีแต่จิกกัดคนอื่นหล่ะครับ  -_-

#128 tonythebest

tonythebest

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:20

เปลี่ยนเป็นเทอดทูนอภิสิทธิ์แล้วไปกราบแม้ว
น่าจะใช่คุณมากกว่านะครับคุณลี

ผมไม่คิดว่า คนเชียร์ ปชป จะมีวิธีคิดเช่นคุณแน่
เพราะคนเชียร์ ปชป ไม่เลือกเชียร์ด้วยเหตุผลกระพี้
แต่เลือกเพราะเป็นพรรค จะชื่นชอบคุณชวนหรืออภิสิทธิ์
ก็แค่เหตุผลรองเท่านั้น
เมื่อคุณมองว่า เราเชียร์เพราะยึดติดกับบุคคล
นั่นจะยิ่งชี้ ว่าคุณไม่ใช่ของจริง หรือเป็นเพียงคนบางส่วน
อาจเพราะคุณเกิดมาก็เป็นเช่นนั้น
จึงเหมาว่าคนอื่นเป็นเช่นเดียวกะคุณ

ทำใจให้กว้างๆ ยอมรับมุมมองคนอื่นหน่อย
ที่สำคัญ ยอมรับเถอะ ว่าหัวใจคุณน่ะ แม่งแดงจ๋าเลย

#129 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:26

เปลี่ยนเป็นเทอดทูนอภิสิทธิ์แล้วไปกราบแม้ว

ผมไม่คิดว่า คนเชียร์ ปชป จะมีวิธีคิดเช่นคุณแน่
เพราะคนเชียร์ ปชป ไม่เลือกเชียร์ด้วยเหตุผลกระพี้
แต่เลือกเพราะเป็นพรรค จะชื่นชอบคุณชวนหรืออภิสิทธิ์
เมื่อคุณมองว่า เราเชียร์เพราะยึดติดกับบุคคล
นั่นจะยิ่งชี้ ว่าคุณไม่ใช่ของจริง หรือเป็นเพียงคนบางส่วน
อาจเพราะคุณเกิดมาก็เป็นเช่นนั้น
จึงเหมาว่าคนอื่นเป็นเช่นเดียวกะคุณ

ทำใจให้กว้างๆ ยอมรับมุมมองคนอื่นหน่อย
ที่สำคัญ ยอมรับเถอะ ว่าหัวใจคุณน่ะ ***แดงจ๋าเลย

เลือกเพราะเป็นพรรค?

ผมถามว่าพวกคุณที่เรียกผมว่าเสื้อแดง มีกี่คนที่เคยเชิดชูทักษิณมาก่อน ก่อนที่จะเปลี่ยนมาหัวปักหัวปำกับ ปชป ?

กล้าๆ กันหน่อยครับ  :D

#130 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:33

กลัวชาวบ้านไม่รู้ว่าจบต่างประเทศ เก่งภาษาอังกฤษ  :lol:  :lol:  :lol:

เสียดายโรงเรียนที่ผมเรียน ไม่มีสอนภาษาอังกฤษ ไม่งั้นป่านนี้ ผม Overcome ไปถึงไหนๆแล้ว :D  :D  :D

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#131 Redbuffalo010

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:36

อยากเห็นปฏิวัติ จะพาลูกไปดูรถถัง วันเด็กพาลูกไปดูไม่ทัน :(  :(  :( 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด

#132 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:54

ผมก็คนหนึ่งที่เคยเลือกพรรคไทยรักไทย
และก็แค่ครั้งเดียว สมัยที่ได้ 337 ที่นั่ง

ผมเคยเลือกพรรคไทยรักไทยตอนปี 48 ด้วยเหตุผลหลงคารมและการประชาสัมพันธ์ของพรรคไทยรักไทยสมัยนั้น กอปรกับอยากสนับสนุนผู้นำที่มีมาดคนหนุ่มไฟแรง

ปัจจุบัน พอมองย้อนกลับไป รู้สึกว่า ตรูทำอะไรลงไปเนี่ย???

ผมก็คนเคยรักทักษิณ สงสัยจะเจอพิษ PR ที่เกือบจะเป็น Propaganda
แกทำตัวเป็นข่าวตลอด ไหนจะกินไก่โชว์ ไหนจะพาลูกสาวไปทำงานที่ร้านแม็คโดนัลด์ ไหนจะไปอาบน้ำ
แล้วก็ ไหนจะซื้อหุ้นทีมหงส์แดง

ชื่อนโยบายจำง่าย ที่คนรักแกเพราะแกใช้การตลาดนำการเมือง

คนที่เคยหลงผิดยังคิดกลับตัว (ผมด้วย) ถือว่าดี แต่

พวกที่เฮเฮกลางตรมโคลน ฟังเสียงคางคกร้องกลางสายฝน

รอ... ที่มีนบุรี เมื่อวาน

เมื่อไรจะคิดได้

เรียกพวกนี้ว่าไรดี

ช่วงแรกๆ ของพรรคไทยรักไทย ผมกาบาทตอนเลือกตั้งพรรคนี้นะครับ

ผมยืดอกรับว่าเลือก พรรคแม้วเพราะความแปลกใหม่ในนโยบาย และก็ไม่เคยนึกเสียใจ
เพราะที่จริงแม้วก็สามารถทำให้พรรคการเมืองอื่นๆ ตื่นตัว และปรับปรุงกระบวนการภายใน
ลองคิดเล่นๆ ถ้าไม่เคยมีพรรค ทรท. การเมืองไทยก้อยังคงเป็นรูปแบบเดิมๆ ที่ปชช. จับต้องอะไรไม่ได้

แต่หลังจากที่แม้วบริหารงาน เริ่มเห็นความผิดปกติหลายครั้ง โดยเฉพาะการยุบสภาเพื่อหลีกหนีการอภิปรายไม่ไว้วางใจ
การไม่เคยเข้าเคารพสภาหรือเสียงส่วนน้อยอื่นๆ ที่ไม่ใช่เสียงตัวเอง .....
ทำให้เริ่มเห็นสัจธรรม และไม่เคยสนับสนุนแม้วอีกเลย

เอาตัวอย่างมาให้ดูนะ ยังมีอีกหลายคน ขี้เกียจไปหามา

คนเหล่านี้แหล่ะที่คิดว่าผมเป็นเสื้อแดง และหลงอภิสิทธิอย่างหัวปักปัวปำ

แล้วคุณหล่ะ tony เคยหลงคารมแม้วบ้างหรือเปล่า   :D 

#133 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:59

ทำไมดีแต่จิกกัดคนอื่นหล่ะครับ  -_-

เพราะมันหลงตัวมันเองครับ ผมเคยเจอคนแบบนี้ในชีวิตจริง บ้านจนนะครับ แต่แต่งตัว ใส่ทอง ให้ดูดี เวลาพูดก็จะพูดว่า ตัวเองมีอย่างนั้น มีอย่างนี้ ทั้งๆ ที่คนรอบข้างมัน ก็รู้ว่า มันบ้านจน แต่คนๆ นี้ ก็ยังคุยข่มคนอื่น ว่าตัวเองนั้นรวย แบบนี้เค้าเรียกว่า อาการหลงตัวเอง  :lol:

#134 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:10

ที่สำคัญ ยอมรับเถอะ ว่าหัวใจคุณน่ะ ***แดงจ๋าเลย

เลือกเพราะเป็นพรรค?

ผมถามว่าพวกคุณที่เรียกผมว่าเสื้อแดง มีกี่คนที่เคยเชิดชูทักษิณมาก่อน ก่อนที่จะเปลี่ยนมาหัวปักหัวปำกับ ปชป ?

กล้าๆ กันหน่อยครับ  :D

ผมไม่เคยเลือกไอ้แม้วเลย ผมก็ยังมีความคิดว่า คุณเป็นแดง ขบวนการคิดจะล้มอภิสิทธิ์ให้ได้ ยิ่งคุณจะเล่นงานอภิสิทธิ์เท่าไหร่ ผมก็ิยิ่งต้องปกป้อง อภิสิทธิ์มากขึ้นเท่านั้น ไปทำนิสัยแบบนี้ มากี่เวปแล้วล่ะ ลากเพื่อนมาได้เยอะมั้ย เคยเจอพวกล้มเจ้า อยู่ในเวปต่างชาติ พยายามบอกกับคนไทยที่อยู่ในเวปต่างชาติว่า จบก็จบเมืองนอก ทำไมถึงยังล้าหลังหลงกับระบอบกษัตริย์อยู่อีก ทำให้คนไทยจบนอกบางคน กลัวโดนเค้าว่า ว่าล้าหลัง ก็เปลี่ยนมาล้มเจ้าตาม นิสัยมันคล้ายๆ กับคุณชะมัดเลย  

#135 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:17

เพราะมันหลงตัวมันเองครับ ผมเคยเจอคนแบบนี้ในชีวิตจริง บ้านจนนะครับ แต่แต่งตัว ใส่ทอง ให้ดูดี เวลาพูดก็จะพูดว่า ตัวเองมีอย่างนั้น มีอย่างนี้ ทั้งๆ ที่คนรอบข้างมัน ก็รู้ว่า มันบ้านจน แต่คนๆ นี้ ก็ยังคุยข่มคนอื่น ว่าตัวเองนั้นรวย แบบนี้เค้าเรียกว่า อาการหลงตัวเอง  :lol:

หึหึ ที่คั่นหู

กระทู้ผมเป็นภาษาไทยนะครับ เป็นบทความภาษาไทยจากหนังสือพิมพ์ไทย

ที่เป็นปัญหาคือตัวคุณเองที่มองแล้วรู้สึกว่าเป็นปมด้อยของตัวเอ

คนที่เขาไม่รู้สึกว่าเป็นปมด้อย เขาก็อ่านแล้ว เออ ได้ความรู้ดี

ส่วนพวกที่มีปัญหาคือพวกที่การทดลองมันแทงใจดำ มันตีแสกหน้าตัวเอง เลยพาลพาโลเอากับผม    :D

#136 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:18

ผมก็คนหนึ่งที่เคยเลือกพรรคไทยรักไทยและก็แค่ครั้งเดียว สมัยที่ได้ 337 ที่นั่ง

แล้วคุณหล่ะ tony เคยหลงคารมแม้วบ้างหรือเปล่า   :D 

ขอหลักฐานที่หาว่าผมหลง ปชป

คุณพูดแบบนี้ผมเสียหาย

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#137 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

ผมก็คนหนึ่งที่เคยเลือกพรรคไทยรักไทยและก็แค่ครั้งเดียว สมัยที่ได้ 337 ที่นั่ง

ขอหลักฐานที่หาว่าผมหลง ปชป

คุณพูดแบบนี้ผมเสียหาย

คุณลองย้อนกลับไปอ่านความเห็นเก่าๆ ของคุณดูสิครับ 

ว่าแต่ว่า ปัจจุบัน คุณยังเป็น ไทยรักไทย หรือเป็น ปชป ครับ  :D

Edited by CanisLupus, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:33.

#138 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:57

ผมก็คนหนึ่งที่เคยเลือกพรรคไทยรักไทย
และก็แค่ครั้งเดียว สมัยที่ได้ 337 ที่นั่ง

ผมเคยเลือกพรรคไทยรักไทยตอนปี 48 ด้วยเหตุผลหลงคารมและการประชาสัมพันธ์ของพรรคไทยรักไทยสมัยนั้น กอปรกับอยากสนับสนุนผู้นำที่มีมาดคนหนุ่มไฟแรง

ปัจจุบัน พอมองย้อนกลับไป รู้สึกว่า ตรูทำอะไรลงไปเนี่ย???

>
ผมก็คนเคยรักทักษิณ สงสัยจะเจอพิษ PR ที่เกือบจะเป็น Propaganda
แกทำตัวเป็นข่าวตลอด ไหนจะกินไก่โชว์ ไหนจะพาลูกสาวไปทำงานที่ร้านแม็คโดนัลด์ ไหนจะไปอาบน้ำ
แล้วก็ ไหนจะซื้อหุ้นทีมหงส์แดง

ชื่อนโยบายจำง่าย ที่คนรักแกเพราะแกใช้การตลาดนำการเมือง

คนที่เคยหลงผิดยังคิดกลับตัว (ผมด้วย) ถือว่าดี แต่

พวกที่เฮเฮกลางตรมโคลน ฟังเสียงคางคกร้องกลางสายฝน

ช่วงแรกๆ ของพรรคไทยรักไทย ผมกาบาทตอนเลือกตั้งพรรคนี้นะครับ

ผมยืดอกรับว่าเลือก พรรคแม้วเพราะความแปลกใหม่ในนโยบาย และก็ไม่เคยนึกเสียใจ
เพราะที่จริงแม้วก็สามารถทำให้พรรคการเมืองอื่นๆ ตื่นตัว และปรับปรุงกระบวนการภายใน
ลองคิดเล่นๆ ถ้าไม่เคยมีพรรค ทรท. การเมืองไทยก้อยังคงเป็นรูปแบบเดิมๆ ที่ปชช. จับต้องอะไรไม่ได้

แต่หลังจากที่แม้วบริหารงาน เริ่มเห็นความผิดปกติหลายครั้ง โดยเฉพาะการยุบสภาเพื่อหลีกหนีการอภิปรายไม่ไว้วางใจ
การไม่เคยเข้าเคารพสภาหรือเสียงส่วนน้อยอื่นๆ ที่ไม่ใช่เสียงตัวเอง .....
ทำให้เริ่มเห็นสัจธรรม และไม่เคยสนับสนุนแม้วอีกเลย

เอาตัวอย่างมาให้ดูนะ ยังมีอีกหลายคน ขี้เกียจไปหามา
คนเหล่านี้แหล่ะที่คิดว่าผมเป็นเสื้อแดง และหลงอภิสิทธิอย่างหัวปักปัวปำ
แล้วคุณหล่ะ tony เคยหลงคารมแม้วบ้างหรือเปล่า :D
คิดเองเออเองดีจริงๆ นะครับ ผมเองก็รักแม้วมาก่อน แต่ไม่เห็นจะหลงอภิสิทธิ์ซักเท่าไหร่เลย เพราะผมเองยังเห็นด้วยกับคุณลีในบางครั้งเลย
แต่ผมก็เคยเห็นคนเกลียดแม้ว ไม่เคยมองแม้วดี มาหลงอภิสิทธิ์ หัวปักหัวปำได้เหมือนกัน บทสรุปที่คุณคิดอยู่จึงไม่จริงเสมอไป คิดเองล้วนๆ

มันมีทุกแบบล่ะ คนหลงแม้วแล้วจะหลงแม้วต่อไป เพื่อรักษาความต่อเนื่องในจิตใจ
คนเคยหลงแม้ว แต่ตอนนี้เกลียดมาก ตามประสา เคยรักมากก็เกลียดมาก
คนเคยหลงแม้ว เกลียดอภิสิทธิ์ เลือกที่ไม่เข้าข้างใคร เพราะแม้เกลียดแม้วแต่ทำใจรักอภิสิทธิ์ไม่ได้
คนเคยรักแม้ว แต่ยุติธรรมเลือกที่เข้าข้างความถูกต้อง ไม่ว่าจะอยู่ตรงจุดไหนของสังคมก็ตาม
และแบบอื่นๆ....

และ ผมก็คิดว่า แม้คุณจะปฎิเสธว่าไม่ใช่เสื้อแดง เป็นกลางๆ อย่างไรก็ตาม แต่ผมว่าคุณ เอียงแดง จากความคิดและพฤติกรรมของคุณ
แม้ไม่ได้เป็นโดยพฤตินัย แต่ใจ โน้มเอียงแน่นอน ไม่กลางด้วย ผมไม่ได้ด่วนสรุป แต่วัดเอาจากระดับความยุติธรรมในแนวคิด+พฤติกรรม ของคุณ
และวัดจากตรรกกะของคุณเทียบกับควมเป็นจริง

แต่ช่างเหอะ คุณจะ ปชป. จริง/ปลอม แอ๊บแดง หรือไม่ มันไม่สำคัญเท่าไหร่ แต่เอาเป็นว่า ผมไม่เห็นด้วยกับคุณ > ที่จะเห็นด้วย OK ป่ะ

Edited by annykun, 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:58.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#139 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:04

>>

lockquote>

>คนที่เคยหลงผิดยังคิดกลับตัว (ผมด้วย) ถือว่าดี แต่

แล้วคุณหล่ะ tony เคยหลงคารมแม้วบ้างหรือเปล่า :D
คิดเองเออเองดีจริงๆ นะครับ ผมเองก็รักแม้วมาก่อน แต่ไม่เห็นจะหลงอภิสิทธิ์ซักเท่าไหร่เลย เพราะผมเองยังเห็นด้วยกับคุณลีในบางครั้งเลย
แต่ผมก็เคยเห็นคนเกลียดแม้ว ไม่เคยมองแม้วดี มาหลงอภิสิทธิ์ หัวปักหัวปำได้เหมือนกัน บทสรุปที่คุณคิดอยู่จึงไม่จริงเสมอไป คิดเองล้วนๆ

มันมีทุกแบบล่ะ คนหลงแม้วแล้วจะหลงแม้วต่อไป เพื่อรักษาความต่อเนื่องในจิตใจ
คนเคยหลงแม้ว แต่ตอนนี้เกลียดมาก ตามประสา เคยรักมากก็เกลียดมาก
คนเคยหลงแม้ว เกลียดอภิสิทธิ์ เลือกที่ไม่เข้าข้างใคร เพราะแม้เกลียดแม้วแต่ทำใจรักอภิสิทธิ์ไม่ได้
คนเคยรักแม้ว แต่ยุติธรรมเลือกที่เข้าข้างความถูกต้อง ไม่ว่าจะอยู่ตรงจุดไหนของสังคมก็ตาม

และ ผมก็คิดว่า แม้คุณจะปฎิเสธว่าไม่ใช่เสื้อแดง เป็นกลางๆ อย่างไรก็ตาม แต่ผมว่าคุณ เอียงแดง จากความคิดและพฤติกรรมของคุณ
แม้ไม่ได้เป็นโดยพฤตินัย แต่ใจ โน้มเอียงแน่นอน ไม่กลางด้วย ผมไม่ได้ด่วนสรุป แต่วัดเอาจากระดับความยุติธรรมในแนวคิด+พฤติกรรม ของคุณ
และวัดจากตรรกกะของคุณเทียบกับควมเป็นจริง

แต่ช่างเหอะ คุณจะ ปชป. จริง/ปลอม แอ๊บแดง หรือไม่ มันไม่สำคัญเท่าไหร่ แต่เอาเป็นว่า ผมไม่เห็นด้วยกับคุณ > ที่จะเห็นด้วย OK ป่ะ

ไอคิวระดับเคยหลงรักแม้วมาแล้วอย่างคุณ คุณแน่ใจหรือว่าคุณมีคุณสมบัติพอที่จะดูผมไม่ผิด?

คุณไม่ได้หลงอภิสิทธิมากเ่ท่าไหร่หรอก แค่มากกว่าคนที่เลือก ปชป มาตลอดชีวิตก็แล้วกัน   :D 

แต่อย่างน้อยนะ คุณก็ยังแมนพอที่จะยอมรับว่าเคยโง่หลงรักแม้วมาก่อน ไม่เหมือนบางคน 

PS>  ผมไม่ได้บอกว่าคุณคลายความโง่ไปแล้วนะ อย่าเข้าใจผิด  :D 

#140 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:16

หึหึ ที่คั่นหู

กระทู้ผมเป็นภาษาไทยนะครับ เป็นบทความภาษาไทยจากหนังสือพิมพ์ไทย

ที่เป็นปัญหาคือตัวคุณเองที่มองแล้วรู้สึกว่าเป็นปมด้อยของตัวเอ

คนที่เขาไม่รู้สึกว่าเป็นปมด้อย เขาก็อ่านแล้ว เออ ได้ความรู้ดี

ส่วนพวกที่มีปัญหาคือพวกที่การทดลองมันแทงใจดำ มันตีแสกหน้าตัวเอง เลยพาลพาโลเอากับผม    :D

คิดอะไรตื้นจริงๆ รีทาร์ด บทความนี้ทำให้คนรู้สึกเป็นปมด้อยตรงไหน คุณโยงบทความกับ การรัฐประหารมาด้วยกัน แล้วคุณก็อ้างบทความมาแก้ต่างให้ตัวคุณ โดยทำเป็นไม่มองว่า คุณเอาบทความมาเพื่อจุดมุ่งหมายอะไร อย่าคิดว่า คนอื่นเค้าโง่ให้คุณหลอก เหมือนพวกควายแดงนะ รีทาร์ด 

#141 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:21

อย่างน้อยผมก็ไม่เคยโดนวอน โดนแบน แล้วเสี้ยน ทนไม่ได้  

ต้องดิ้นรนสมัครใหม่มาเข้าบอร์ดเป็นยี่สิบสามสิบรอบหรอกนะครับ

#142 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:23

คิดอะไรตื้นจริงๆ รีทาร์ด บทความนี้ทำให้คนรู้สึกเป็นปมด้อยตรงไหน คุณโยงบทความกับ การรัฐประหารมาด้วยกัน แล้วคุณก็อ้างบทความมาแก้ต่างให้ตัวคุณ โดยทำเป็นไม่มองว่า คุณเอาบทความมาเพื่อจุดมุ่งหมายอะไร อย่าคิดว่า คนอื่นเค้าโง่ให้คุณหลอก เหมือนพวกควายแดงนะ รีทาร์ด 

ที่คั่นหู ผมจะไปหลอกอะไรครับ

ชื่อกระทู้ผมก็บอกอยู่โต้งๆ ว่าเกี่ยวกับการปฏิวัติแลความสามารถในการอดทนรอคอย

สำหรับผู้ที่เขาไม่ได้มีจิตใจฝักใฝ่การเดินทางลัดด้วยการล้มล้างรัฐบาล เขาก็มองว่าเป็นบทความที่ให้ความรู้ดี

ส่วนผู้ที่กระ***นกระหือรือ รอไม่ไหว การทดลองนี้ก็ตีแสกหน้าเขาอย่างจัง เพราะเขาสามารถเห็นตัวเองเป็นเหมือนเด็กในการทดลองนี้ได้ เขาจึงมีปฏิกิริยาโกรธเคืองผม พาลพาโลว่าผมไปเอาของฝรั่งมา  :D 

ว่าแต่ว่า ที่คั่นหู คุณอยู่กลุ่มแรกหรือกลุ่มหลังครับ  :D

#143 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:24

อย่างน้อยผมก็ไม่เคยโดนวอน โดนแบน แล้วเสี้ยน ทนไม่ได้  

ต้องดิ้นรนสมัครใหม่มาเข้าบอร์ดเป็นยี่สิบสามสิบรอบหรอกนะครับ

อันนี้เป็นตัวอย่างของคนที่มองเห็นตัวเองเหมือนเด็กในการทดลองนั้น แล้วเกิดความโมโห มาพาลพาโลกับผม  :D

#144 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:27

นี่ก็แก่จะลงโลงอยู่แล้วยังไม่รู้จักอดทนรอคอย..

" "ผมบางทีก็แปลก ให้ข้อคิด คำแนะนำปรึกษาอะไรกับเขาได้ แต่ตัวเองกลับเหมือนต้องลอยคออยู่กลางมหาสมุทร บางครั้งก็ถามตัวเอง ไปผลักดันคนโน้นไปอยู่ตำแหน่งโน้น ตำแหน่งนี้ แล้วตัวผมเองหละจะกลับบ้านยังไง คนก็มีหลายประเภท บางคนก็อยากช่วยให้ได้กลับ บางคนก็บอกว่ารักผมนะ แต่อย่าเพิ่งให้ผมรีบกลับมาเลย เพราะเดี๋ยวตัวเองจะไม่สำคัญ ไม่ต้องห่วงผม ยังช่วยเหลือตัวเองได้อยู่ เมื่อไหร่จะรบกวนพวกท่านจะบอก แต่ตอนนี้อยากทำให้พรรคแข็งแรง ใครอยากคุยกับผมก็ส่งเอสเอ็มเอสมาบอก ว่างๆ ให้โทร.กลับหน่อย มีเรื่องจะปรึกษา"

:lol: 

#145 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:33

ผมก็โดน.. 

^
^
หลักฐานตอกบัตรออก จากนั้นจดจำนวนกระทู้ ลงลายมือชื่อไว้เป็นหลักฐาน
แล้วกลับบ้าน :rolleyes:

#146 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:36

อันนี้เป็นตัวอย่างของคนที่มองเห็นตัวเองเหมือนเด็กในการทดลองนั้น แล้วเกิดความโมโห มาพาลพาโลกับผม  :D

เออ  ภาวะจิตคุณแย่แล้วหละ  ฟุ้งซ่าน คิดไปเอง  เข้าข่ายจิตหลอน

ไปรักษาเถอะ  เดี๋ยวครอบครัวจะเดือดร้อน

ปล. สังเกตอย่างนะ..

แต่ไม่เห็นคุณเขียนปฏิเสธเลยนะครับ ว่าที่ผมบอกน่ะมันไม่จริง ^_^ 

#147 Redbuffalo010

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:37

ผมก็โดน.. 

กระจก??? 

#148 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:40

เจอแล้ว

ผมก็โดน.. 

เฮนไต ก็ไม่ต่างจากคนที่ไปเหน็บแนมเค้าหรอก...

เฮนไต เคยเจอกับขี้แพ้ตัวพี่ แล้วรึ ถึงรู้วา ไม่แดง

ต่างจากคนอื่นที่ไปกล่าวหาไอ้ขี้แพ้ว่าแดงตรงไหน

#149 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:50

เฮนไต ก็ไม่ต่างจากคนที่ไปเหน็บแนมเค้าหรอก...

เฮนไต เคยเจอกับขี้แพ้ตัวพี่ แล้วรึ ถึงรู้วา ไม่แดง

ต่างจากคนอื่นที่ไปกล่าวหาไอ้ขี้แพ้ว่าแดงตรงไหน

อย่าว่าอย่างโง้นอย่างงี้เลยนะ

เท่าที่เห็น ผมว่าคุณ Hentai เขามีระดับสติปํญญาสูงกว่าพวกคุณมากนะ

เขารู้จักแยกแยะว่าใครเป็นใคร  ไม่บ้องตื้นอย่างพวกคุหรอก  :D 

#150 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:03

ไอคิวระดับเคยหลงรักแม้วมาแล้วอย่างคุณ คุณแน่ใจหรือว่าคุณมีคุณสมบัติพอที่จะดูผมไม่ผิด?

คุณไม่ได้หลงอภิสิทธิมากเ่ท่าไหร่หรอก แค่มากกว่าคนที่เลือก ปชป มาตลอดชีวิตก็แล้วกัน   :D 

แต่อย่างน้อยนะ คุณก็ยังแมนพอที่จะยอมรับว่าเคยโง่หลงรักแม้วมาก่อน ไม่เหมือนบางคน 

PS>  ผมไม่ได้บอกว่าคุณคลายความโง่ไปแล้วนะ อย่าเข้าใจผิด  :D 

มีคนในนี้หลายคน  ไม่เห็นด้วยกับรัฐประหาร  ไม่ชอบอภิสิทธิ์  ยังไม่โดนกล่าวหาเป็นเสื้อแดงขนาดคุณเลย

มีบ้างที่แสดงความคิดต่าง  จนโดนเหมาว่าเป็นเสื้อแดง  แต่เขาก็พิสูจน์ให้คนเชื่อได้ว่าเขาแค่คิดต่าง

ไม่ใช่แดง  เช่น TFAX  หรือแม้แต่ผมเอง  ที่โดนกล่าวหาร้ายแรง  ว่าเป็นพวก......ล้ม.....

แต่คุณน่ะ  นานแล้วนะ  พิสูจน์ตัวเองไม่ได้ซักที  พฤติกรรมกับแนวคิดก็แตกต่าง  จากสาวก ปชป. ทั่วไปมาก

ขนาดคนที่เขาไม่ค่อยด่วนสรุปว่าใครเป็นแดงง่ายๆ  เขายังฟันธงไปก่อนผมซะอีก  หลายคนด้วย  

ว่าแต่คุณลีเนี่ย  ตอนนี้ยังจะเลือก ปชป. อยู่เหมือนเดิมรึเปล่าว?  หรือ  เปลี่ยนไปเลือกแม้วแล้ว?  :)

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน