Jump to content

- - - - -

ขอเชิญร่วมยืนไว้อาลัยกับกึ้น เจ้ากระทรวง ศธ. "ศึกษาฯ สั่งยุบร.ร.ขนาดเล็ก อ้างไร้คุณภาพ-รัฐบาลบ่อจี๊ "

• Please log in to reply
797 ความเห็นในกระทู้นี้

#701 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:50

สงสัยกำลังจะวนกลับใหม่ที่ 2 คำถาม

1  ครู 2 คน นักเรียน 20 คน จะสอนกันยังไง

2.  ถ้าเป็นลูกท่าน ท่านจะให้เรียนที่โรงเรียนเล็กต่อ หรือ ไปโรงเรียนใหญ่

:lol:    

เป็น 2 คำถามที่ไม่มีคำตอบไงครับ

เพราะคำตอบของคุณมันจะค้านกับเหตุผล ทำให้ตอบไม่ได้

เพียงแต่ก่อนหน้านี้พวกคุณค้านอย่างเดียว

พอมีคนยกคำถามมาให้คุณคิด พวกคุณก็เริ่มฉุกคิดว่า "เออ จริงแฮะ"

ขนาดพวกคุณเองยังไม่อยากส่งลูกไปเรียนโรงเรียนที่มีครู 2 คน

แต่พวกคุณย้อนถามว่ารู้ได้ไงว่ามันไม่มีคุณภาพ

ในใจคุณก็รู้อยู่แล้วว่ามันมีคุณภาพหรือไม่ เพราะขนาดคุณก็ยังไม่เสี่ยงให้ลูกคุณไปเรียนเลย

แต่คุณกลับใจร้าย ปิดโอกาสเด็กยากจนไม่ให้เขาได้มีโอกาสได้เรียนโรงเรียนระดับเดียวกับลูกคุณ

ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของพวกคุณ เพียงเพื่อจะเอาชนะทางการเมือง

หากมีตรงไหนผมพูดผิด ทักท้วงได้ครับ  :D 

นับวัน ตรรกะไอ้ลี ยิ่งเพี้ยน

ไม่มีใครเค้าไปห้ามไม่ให้ลูก คนจนได้ไปเรียนในโรงเรียนดี ๆ นะ

แต่ปัญหาคือ คนจน เค้าสามารถส่งลูกเรียนได้หรือไม่ละ

ใช่ไหม 

เค้าสามารถส่งลูกไปเรียนโรงเรียนที่อยู่ในตัวเมืองได้ไหม ไหนจะค่าเรียน ค่ารถรับส่ง ค่าอะไรต่อมิอะไร

เค้าก้ออยากส่งลูกไปเรียนดี ๆ แต่สภาพทางบ้านเค้าละ คุณคิดไหม

ถ้ายุบโรงเรียนเล็ก ๆ ที่เค้าสสามรถส่งลูกไปเรียนได้ จะยุบทำไม

เหมือน ๆ กัน 

ไอ้ลี ถ้า*คุณ*ยากจน *คุณ*จะทำไง *คุณ*ไม่สามารถไปส่งลูกไปเรียนในตัวเมืองได้ *คุณ*จะทำไง

ตรรกะเพี้ยนจริง ๆ

โควทมาให้ ลี เห็น

ห้าาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:00.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#702 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:52

กระเเดะมากที่เอาคำว่าหมอเถื่อนมาเทียบกันครูที่เลือกสอนในรรเล็กๆด้วยเหตุผลทางจริยธรรม

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#703 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:14

กระเเดะมากที่เอาคำว่าหมอเถื่อนมาเทียบกันครูที่เลือกสอนในรรเล็กๆด้วยเหตุผลทางจริยธรรม

กระแดะมากที่ไม่เข้าใจว่า...  หมอเถื่อน มันคือ โรงเรียนเล็กๆ..  ที่ครูน้อย จนไม่สามารถ สอนได้ ตามมาตรฐาน..

ใช้จริต  ดัดคิดเองว่า เป็นครู...

ถามว่า 

ถ้าผมหมายถึง ครู... แล้ว ตอน ครูย้ายไป โรงเรียนใหม่...  ไอ้ที่ใหม่ก็ เป็น หมอเถื่อนด้วยซิ..  ตามไปยุบด้วยป่าว..

โดนแฟนคลับ งับตายเลย...  

แถมติดโหน  "เหตุผลทางจริยธรรม.."

ถ้าไม่เข้าใจ... ถามได้ครับ...  แต่ถ้า จิ้นไปเองเสร็จแล้วมาด่าผม... ผมด่ากลับเนี่ย.. โทษผมไม่ได้..

บอกว่าไม่รู้ไม่ได้.. 

:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#704 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:34

1

เอางี้...  รมต พูดอะไร ... ผมไม่แก้ตัวแทน..   ไม่เกิดประโยขน์ต่อเด็ก.. 

ถามว่า..   ท่านอ่านเอกสารที่ผมให้หรือยัง...  ถ้า อ่านแล้ว..

1) จุดประสงค์ของโครงการณ์ คืออะไร...  เพื่ออะไร  

2) โรงเรียนที่เด็กต้องไปรวม..    ได้งบประมาณเพิ่มหรือไม่

3) เด็กต้องเดินทาง ไปเองหรือ รัฐสนับสนุนอย่างไร..

4) โรงเรียนกันดาร ยุบหรือไม่..

(คำถาม พวกท่านถามทั้งนั้น)..

อ่านจับใจความ แค่เนี้ย...   ทำได้หรือป่าว..  

เอกสารทำในสมัย ปชป...    ดังนั้น ถ้าจะอวยมัน... ไม่น่าอายครับ...   พท ไม่ได้อะไร 

ปู ไม่ได้อะไีร..  

ถ้าไม่อ่าน หรือ ไม่คิดจะอ่าน  ไม่ต้องตอบ

ถ้าอ่าน แต่ไม่คิดจะตอบ...  ไม่ต้องตอบ

ไม่เป็นไรครับ..       ข้อมูลกองตรงหน้า... จะติดอยู่แค่ว่า รมตพูดว่า...   ไม่มีงบ..

ตามสบายครับ.. 

อิเห็นนี่แปลกนะ ก็ตั้งแต่หน้าแรกๆ ไม่สิ... ทั้งอดีต รมต.เก่าสมัยปชป. เป็นรัฐบาล ทั้งคนที่คัดค้านมาตั้งแต่รมต.คนปัจจุบันเสนอข่าวออกสื่อว่าจะยุบโรงเรียนขนาดเล็ก

คนคัดค้านเขาก็ด้วยเหตุผลว่ายังไงหรือ หือ? เขาคัดค้านว่ามันไม่เหมือนแนวแผนงานสมัยปชป.เป็นรัฐบาลตามแผนงานที่อิเห็นเอามาแปะเนี่ย ใช่นะ ที่แผนงานเป็นของสมัยปชป. ก็ปชป. ก็จะใช้แนวทางนี้ดำเนินการ

แต่รมต. พงศืเทพออกมาให้ข่าวว่ายังไงหรือ? ข้าราชการในกระทรวงออกมาให้ข่าวว่ายังไงหรือ? อ่ะเอาที่อิเห็นเคยค้านมาให้ดูละกัน

นายชินวรณ์ กล่าวว่า ในสมัยที่เป็น รมว.ศึกษาธิการนั้น ได้มีแนวทางชัดเจนว่าก่อนที่จะยุบโรงเรียนขนาดเล็กต้องสร้างโรงเรียนดีประจำ ตำบลก่อนเพื่อให้โรงเรียนในชนบทมีคุณภาพที่ใกล้เคียงกับโรงเรียนในเมือง เพื่อรองรับการยุบรวมโรงเรียนในอนาคต และยังมีการส่งเสริมโครงการ โรงเรียนพี่ โรงเรียนน้อง เพื่อให้สถาบันการศึกษามีส่วนช่วยเหลือกันในการพัฒนาคุณภาพทางการศึกษา นอกจากนี้โรงเรียนขนาดเล็กที่อยู่ในชุมชนที่ห่างไกลควรจะมีสิทธิชุมชนในการ ดูแลการศึกษาเพื่อไม่ให้เกิดผลกระทบกับนักเรียน เพราะหากมีการยุบโรงเรียนเล็กที่อยู่ห่างไกลจะทำให้เกิดการออกจากการศึกษา กลางคันของเยาวชน ต้องเข้าสู่การศึกษานอกระบบและยังมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายของผู้ปกครองตามมา ดังนั้นหน้าที่ของรัฐจึงต้องสร้างทางเลือกให้ประชาชนมากกว่าที่จะบังคับใน เชิงนโยบาย นอกจากนี้ยังมีการส่งเสริมโรงเรียนขนาดเล็กให้ชุมชนมีส่วนร่วมโดยรัฐบาล อภิสิทธิ์ได้จัดงบประมาณรายหัวเพิ่มให้เป็นสองเท่าเพื่อพัฒนาคุณภาพ ซึ่งมีโรงเรียนขนาดเล็กหลายแห่งเริ่มปรับปรุงตัวเองให้มีคุณภาพอยู่ในระดับ ที่น่าพอใจ

"การยุบโรงเรียนขนาดเล็กมีระบุไว้ในแผนปฏิรูปการศึกษารอบสองระยะเวลา 10 ปี จาก 2553-2563 ที่กำหนดไว้ว่าจะยุบ 7,000 พันแห่ง จาก 14,186 แห่ง โดยเป็นแนวคิดของคณะกรรมการปฏิรูปการศึกษาที่มองว่าโรงเรียนเหล่านั้นด้อย คุณภาพ แต่รัฐบาลอภิสิทธิ์ กำหนดแนวทางว่าก่อนที่จะยุบโรงเรียนต้องสร้างโรงเรียนที่มีคุณภาพรองรับก่อน และส่งเสริมโรงเรียนขนาดเล็กที่มีความพร้อมให้ยืนอยู่บนขาตัวเองได้ ดังนั้นกระทรวงศึกษาธิการไม่ควรยึดแต่เกณฑ์จำนวนนักเรียนน้อยกว่า 60 คนแล้วใช้เป็นเหตุผลในการยุบโรงเรียนขนาดเล็ก "อดีต รมว.ศึกษาธิการ กล่าว

และนี่คือสิ่งที่อิเห็นเคยพูดไว้

ถึงขนาด ยังหลงคิดว่า พท จะยุบ 15000 แห่ง...     

คุณลี คงต้อง พยายาม หนักหน่อยแล้ว.. 

และอิเห็นก็ค้านอีกว่า

ด้านนายชินภัทร ภูมิรัตน เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) กล่าวว่า ร.ร.ขนาดเล็กที่ สพฐ.ตั้งเป้ายุบรวมนั้น จะเป็น ร.ร.ที่มีจำนวนนักเรียนน้อยกว่า 60 คน ซึ่งก็ต้องไปสำรวจว่า ร.ร.ที่อยู่ในข่ายจะยุบได้ทันทีนั้น มีจำนวนเท่าใด 
อนึ่ง จำนวนร.ร.ขนาดเล็กที่มีนักเรียนน้อยกว่า 120 คน มีทั้งหมด 14,816 โรง โดยมีโรงเรียนขนาดเล็กที่มีนักเรียนน้อยกว่า 60 คน มีทั้งหมด 5,962 โรง แยก เป็นโรงเรียนที่มีนักเรียนไม่เกิน 20 คน จำนวน 709 โรง ,มีนักเรียนตั้งแต่ 21-40 คน จำนวน 2,090 โรง , นักเรียน 41-60 คน จำนวน 3,163 โรง

และสุดท้ายตอนนี้อิเห็นเอาเอกสารแผนงานของ ปชป. มาแปะแล้วก็พยายามจะยัดเยียดให้คนอื่นคิดว่า รมต พงศ์เทพตั้งใจจะใช้เอกสารแผนงานในสมัยของปชป. ใช่รึเปล่าครับ หือ?

อิเห็นจะวนลูปไปถึงไหนครับ? อิเห็นจะจิ้นว่ารมต.อ่านแผนงานแล้วพูดผิดหรืออะไรมันเรื่องของอิเห็นอยู่แล้ว แต่อิเห็นเอาอะไรมามั่นใจว่ารมต. พงศ์เทพจะใช้แผนงานของสมัย ปชป.?

นี้มันขัดกับที่คนเขาค้านมาตั้งแต่ต้นนะครับ เขาค้านเพราะ รมต. พงศ์เทพอยู่ๆ ก็พูดออกสื่อว่าจะยุบด้วยเหตุผลเพราะไม่มีงบ ทำให้เกิดแรงต้านออกมาค้านอย่างหนักเพราะคำพูดแบบนั้น

มาตอนนี้อิเห็นจิ้นเอาเองเสร็จสรรพว่า รมต. พงศ์อ่านแผนงานในสมัย ปชป.แล้วตั้งใจจะทำตามแผนงานนั้น แต่แค่ออกมาพูดผิดตอนออกมาพูดกับสื่อมวลชน

สรุปคุยมา 15 หน้าอิเห็นยังจับประเด็นไม่ได้หรือครับว่าทำไมคนเขาออกมาค้าน? ถ้าทำไม่ได้ก็ดูหัวข้อกระทู้นะครับ ต้นเรื่องทั้งหมดมันมาจาก รมต.พงศ์เทพออกมาพูดบ้าๆ ว่าจะยุบโรงเรียนเพราะไม่มีงบนี่แหละ

แต่ถ้าอิเห็นยืนยันจะจบประเด็นเอาแค่ รมต.พงศ์เทพแค่พูดผิดออกสื่อก็ตามใจนะครับ แต่ช่วยตอบด้วยว่า รมต.พงศ์เทพจะใช้แผนงานในสมัย ปชป. หรือไม่ครับ หือ?

#705 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:57

ผมสรุปที่ผมสรุปได้มาอีกทีนะ

1) กระทรวงเขาทำมานานแล้ว

2) พวกคุณไม่มีใครอยากให้ลูกไปเรียนโรงเรียนครู 2 คน นักเรียน 18 คนเพราะเห็นว่ามัน "คุณภาพต่ำ" 

3) แต่พวกคุณคิดว่าคนจนควร "มีสิทธิ" เลือกไปเรียนที่โรงเรียน ."คุณภาพต่ำ" ดังกล่าว ดังนั้นจึงไม่ควรยุบ

4) พวกคุณบอกว่าไม่ควรยุบทิ้ง แต่ควรพัฒนาโรงเรียนครู 2 คน นักเรียน 18 คนให้ดีขึ้น โดยที่ไม่บอกว่าทำยังไง และทำได้หรือเปล่า และถึงเขาทำ คุณก็จะไม่เสี่ยงส่งลูกคุณไปที่โรงเรียนครู 2 คน นักเรียน 18 คนดังกล่าวอยู่ดี เพราะคุณจะพัฒนาเก็บเอาไว้ให้คนจนเท่านั้น ถึงเอาปืนมาจ่อพวกคุณพวกคุณก็จะไม่ให้ลูกคุณไปแย่งที่นั่งเรียนเด็กยากจนเหล่านั้นเด็ดขาด

5) พวกคุณบอกว่าเด็กควรได้เรียนใกล้บ้านจะได้มีความอบอุ่น แต่พวกคุณบางคนเคยเลือกที่จะส่งลูกไปเรียนโรงเรียนประจำไกลๆ ถึงลพบุรีอย่างสัตยาไส

ุ6) หลังจากที่ค่อยๆ รู้ว่าเรื่องการยุบโรงเรียนมันมีการทำมานานแล้ว และไม่รู้ว่าจะไปต่อยังไง พวกคุณจึงค่อยๆ เปลี่ยนมาบอกว่าที่ค้านเพราะ รมต พูดผิด

#706 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:05

2) พวกคุณไม่มีใครอยากให้ลูกไปเรียนโรงเรียนครู 2 คน นักเรียน 18 คนเพราะเห็นว่ามัน "คุณภาพต่ำ" 

3) แต่พวกคุณคิดว่าคนจนควร "มีสิทธิ" เลือกไปเรียนที่โรงเรียน ."คุณภาพต่ำ" ดังกล่าว ดังนั้นจึงไม่ควรยุบ

4) พวกคุณบอกว่าไม่ควรยุบทิ้ง แต่ควรพัฒนาโรงเรียนครู 2 คน นักเรียน 18 คนให้ดีขึ้น โดยที่ไม่บอกว่าทำยังไง และทำได้หรือเปล่า และถึงเขาทำ คุณก็จะไม่เสี่ยงส่งลูกคุณไปที่โรงเรียนครู 2 คน นักเรียน 18 คนดังกล่าวอยู่ดี เพราะคุณจะพัฒนาเก็บเอาไว้ให้คนจนเท่านั้น ถึงเอาปืนมาจ่อพวกคุณพวกคุณก็จะไม่ให้ลูกคุณไปแย่งที่นั่งเรียนเด็กยากจนเหล่านั้นเด็ดขาด

5) พวกคุณบอกว่าเด็กควรได้เรียนใกล้บ้านจะได้มีความอบอุ่น แต่พวกคุณบางคนเคยเลือกที่จะส่งลูกไปเรียนโรงเรียนประจำไกลๆ ถึงลพบุรีอย่างสัตยาไส

ุ6) หลังจากที่ค่อยๆ รู้ว่าเรื่องการยุบโรงเรียนมันมีการทำมานานแล้ว และไม่รู้ว่าจะไปต่อยังไง พวกคุณจึงค่อยๆ เปลี่ยนมาบอกว่าที่ค้านเพราะ รมต พูดผิด

สรุปแบบนี้ไม่ถูก

ผมยกตัวอย่างกรณีของผมให้เห็น ซึ่งผมยกในกรณีเกี่ยวกับแนวการเรียนการสอน

แต่เอามาแปลงสารอย่างนี้ ใช้ไม่ได้ น่ารังเกียจมาก เลิกซะนะ สั น ด า นนี้

ทำจนติดนิสัยเลยนะเราเนี่ย

รมต. พูดผิด คุณยังไม่รู้เลยว่าพูดผิด ทำไมคุณไม่ย้อนไปด่าไอ้ รมต. เหียกนั่นล่ะ

ว่าออกมาเห่าทำไม เห่าผิดๆ แบบนี้ทำให้ประชาชนวุ่นวายขนาดนี้ได้อย่างไร

หลังจากคุณรู้ว่า รมต. เหียกนั่นพูดผิด คุณก็มาตั้งคำถามให้ผมตอบ ผมบอกว่า

คำถามของคุณหยาบไป คุณก็ถามใหม่ ผมก็ขอข้อมูลเพิ่ม ทำไมคุณเงียบไปล่ะ

ทำไมครับ ผมไม่ยอมตอบว่า ค้าน หรือ ไม่ค้าน หรือ ผมตอบคำถามไม่โดนใจ

ใช่มั้ย ถึงไม่กล้าถามต่อ

เลิกใช้สั น ด า น เลวๆ บิดเบือน หรือยัดเยียดความคิดของคุณให้เป็นของคนอื่น

ซักทีนึงเถอะ ......... เลิกนะ ขอร้อง

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#707 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:14

ผมยกตัวอย่างกรณีของผมให้เห็น ซึ่งผมยกในกรณีเกี่ยวกับแนวการเรียนการสอน

แต่เอามาแปลงสารอย่างนี้ ใช้ไม่ได้ น่ารังเกียจมาก เลิกซะนะ สั น ด า นนี้

รมต. พูดผิด คุณยังไม่รู้เลยว่าพูดผิด ทำไมคุณไม่ย้อนไปด่าไอ้ รมต. เหียกนั่นล่ะ

ว่าออกมาเห่าทำไม เห่าผิดๆ แบบนี้ทำให้ประชาชนวุ่นวายขนาดนี้ได้อย่างไร

หลังจากคุณรู้ว่า รมต. เหียกนั่นพูดผิด คุณก็มาตั้งคำถามให้ผมตอบ ผมบอกว่า

คำถามของคุณหยาบไป คุณก็ถามใหม่ ผมก็ขอข้อมูลเพิ่ม ทำไมคุณเงียบไปล่ะ

ทำไมครับ ผมไม่ยอมตอบว่า ค้าน หรือ ไม่ค้าน หรือ ผมตอบคำถามไม่โดนใจ

เลิกใช้สั น ด า น เลวๆ บิดเบือน หรือยัดเยียดความคิดของคุณให้เป็นของคนอื่น

ซักทีนึงเถอะ ......... เลิกนะ ขอร้อง

คุณ Moon คงหมายถึงข้อ 5) ที่ผมเขียนว่ามันไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้

ผมถามว่าข้อค้านข้อหนึ่งที่บอกว่าไม่ควรยุบโรงเรียนเล็กใกล้บ้านเพราะเด็กๆ ควรได้เรียนใกล้บ้าน จะได้อบอุ่น

คุณเห็นด้วยกับข้อค้านนี้ไหม?

#708 Mootang

Mootang

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:16

5) พวกคุณบอกว่าเด็กควรได้เรียนใกล้บ้านจะได้มีความอบอุ่น แต่พวกคุณบางคนเคยเลือกที่จะส่งลูกไปเรียนโรงเรียนประจำไกลๆ ถึงลพบุรีอย่างสัตยาไ

6) หลังจากที่ค่อยๆ รู้ว่าเรื่องการยุบโรงเรียนมันมีการทำมานานแล้ว และไม่รู้ว่าจะไปต่อยังไง พวกคุณจึงค่อยๆ เปลี่ยนมาบอกว่าที่ค้านเพราะ รมต พูดผิด

กลับไปอ่านหน้าแรกๆ ก่อนน่าจะดีนะว่าแนวคิดยุบโรงเรียนน่ะมันยุบได้อยู่แล้ว แม้แต่ อดีต รมต.ศึกษาฯ ก็บอกว่ายุบได้แต่ตอนเขาเป็น รมต.น่ะขาของโรงเรียนที่จะรองรับเด็กนักเรียนมันยังไม่แข็งแรงพอ

แผนงานจึงยังไม่ได้ดำเนินการ  มาวันนี้มั่นใจแล้วหรือไงครับว่าขาของโรงเรียนเหล่านี้แข็งแรงพอรึยัง? และจะมองข้ามแนวคิดว่าควรพัฒนาโรงเรียนขนาดเล็กแทนที่จะยุบไปดื้อๆ เลยหรือ?

ตอนนี้มันก็เข้าลูปแรกละ โรงเรียนพร้อมมั้ย? นักเรียนพร้อมจะย้ายมั้ย? มีงบพร้อมหรือเปล่า? แผนงานดำเนินการถึงไหนแล้วไม่รู้ มาวันนี้ขาแข็งแรงพร้อมย้ายหรือยัง ความสะดวกต่างๆ พร้อมหรือยัง

6) หลังจากที่ค่อยๆ รู้ว่าเรื่องการยุบโรงเรียนมันมีการทำมานานแล้ว และไม่รู้ว่าจะไปต่อยังไง พวกคุณจึงค่อยๆ เปลี่ยนมาบอกว่าที่ค้านเพราะ รมต พูดผิด

และส่วนนี้เลิกจิ้นเองได้แล้วครับว่า รมต.แค่พูดผิด มีอะไรสนับสนุนหรือไงครับว่าเขาแค่พูดผิด เขาออกมาแก้คำพูดของเขาแล้วหรือครับว่าเขาพูดผิดไป?

ก็ยังเหมือนเดิม ที่บอกว่าจะยุบเพราะขาดงบประมาณ แล้วก็คำถามที่ถามอิเห็นไปแต่คงไม่มาตอบเพราะออกเวรไปแล้ว

เอาอะไรมามั่นใจครับว่า รมต. พงศ์เทพจะใช้แผนงานเดิมสมัยปชป.?

#709 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:20

คุณ Moon คงหมายถึงข้อ 5) ที่ผมเขียนว่ามันไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้

ผมถามว่าข้อค้านข้อหนึ่งที่บอกว่าไม่ควรยุบโรงเรียนเล็กใกล้บ้านเพราะเด็กๆ ควรได้เรียนใกล้บ้าน จะได้อบอุ่น

คุณเห็นด้วยกับข้อค้านนี้ไหม?

คุณไม่แย้งใน คห. ของผม แสดงว่าคุณน้อมรับข้อผิดพลาดที่ผมชี้ให้เห็น

และคิดว่าคุณก็คงจะรับไปแก้ สั น ด า น ของคุณ

ฉะนั้น คุณไปแก้ สั น ด า น ของคุณมาก่อน แล้วผมถึงจะุสนทนากับคุณต่อ

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#710 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:28

คุณไม่แย้งใน คห. ของผม แสดงว่าคุณน้อมรับข้อผิดพลาดที่ผมชี้ให้เห็น

และคิดว่าคุณก็คงจะรับไปแก้ สั น ด า น ของคุณ

ฉะนั้น คุณไปแก้ สั น ด า น ของคุณมาก่อน แล้วผมถึงจะุสนทนากับคุณต่อ

โทษนะ ผมไปยอมรับข้อผิดพลาดอะไรที่คุณชี้ให้เหรอ?

#711 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:00

สงสัยกำลังจะวนกลับใหม่ที่ 2 คำถาม

1  ครู 2 คน นักเรียน 20 คน จะสอนกันยังไง

2.  ถ้าเป็นลูกท่าน ท่านจะให้เรียนที่โรงเรียนเล็กต่อ หรือ ไปโรงเรียนใหญ่

เป็น 2 คำถามที่ไม่มีคำตอบไงครับ

เพราะคำตอบของคุณมันจะค้านกับเหตุผล ทำให้ตอบไม่ได้

เพียงแต่ก่อนหน้านี้พวกคุณค้านอย่างเดียว

พอมีคนยกคำถามมาให้คุณคิด พวกคุณก็เริ่มฉุกคิดว่า "เออ จริงแฮะ"

ขนาดพวกคุณเองยังไม่อยากส่งลูกไปเรียนโรงเรียนที่มีครู 2 คน

แต่พวกคุณย้อนถามว่ารู้ได้ไงว่ามันไม่มีคุณภาพ

ในใจคุณก็รู้อยู่แล้วว่ามันมีคุณภาพหรือไม่ เพราะขนาดคุณก็ยังไม่เสี่ยงให้ลูกคุณไปเรียนเลย

แต่คุณกลับใจร้าย ปิดโอกาสเด็กยากจนไม่ให้เขาได้มีโอกาสได้เรียนโรงเรียนระดับเดียวกับลูกคุณ

ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของพวกคุณ เพียงเพื่อจะเอาชนะทางการเมือง

หากมีตรงไหนผมพูดผิด ทักท้วงได้ครับ  :D 

นับวัน ตรรกะไอ้ลี ยิ่งเพี้ยน

ไม่มีใครเค้าไปห้ามไม่ให้ลูก คนจนได้ไปเรียนในโรงเรียนดี ๆ นะ

แต่ปัญหาคือ คนจน เค้าสามารถส่งลูกเรียนได้หรือไม่ละ

ใช่ไหม 

เค้าสามารถส่งลูกไปเรียนโรงเรียนที่อยู่ในตัวเมืองได้ไหม ไหนจะค่าเรียน ค่ารถรับส่ง ค่าอะไรต่อมิอะไร

เค้าก้ออยากส่งลูกไปเรียนดี ๆ แต่สภาพทางบ้านเค้าละ คุณคิดไหม

ถ้ายุบโรงเรียนเล็ก ๆ ที่เค้าสสามรถส่งลูกไปเรียนได้ จะยุบทำไม

เหมือน ๆ กัน 

ไอ้ลี ถ้า*คุณ*ยากจน *คุณ*จะทำไง *คุณ*ไม่สามารถไปส่งลูกไปเรียนในตัวเมืองได้ *คุณ*จะทำไง

ตรรกะเพี้ยนจริง ๆ

โควทมาให้ ลี เห็น

ห้าาาาาาาา

โควทมาให้เห็นอีกรอบ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#712 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:09

หนองกระโทกครู 2 นักเรียน 18

นักเรียนที่ไปเรียนที่นั้นเขาไม่ได้เลือกหรอกครับ แต่เขาไม่มีทางเลือกอื่นต่างหาก

แต่วันนี้เขามีทางเลือกแล้ว เพราะรัฐบาลเขาประกาศว่าเขาจะเข้ามา "จัดการ" ด้วยวิธีใดก็แล้วแต่ ให้นักเรียนจากหนองกระโทกสามารถไปเรียนที่ใหม่ซึ่งมีความพร้อมมากกว่าได้

เมื่อก่อนเขาไม่มีทางเลือก บัดนี้มีคนยื่นความช่วยเหลือ (ซึ่งไม่มีใครเคยทำมาก่อน) ลงไปให้เขา

แต่พวกคุณกลับออกมาคัดค้าน ซึ่งเท่ากับปิดโอกาสอันน้อยนิดของเขาไป

คุณไม่ให้ผมพูดว่าพวกคุณไปบังคับเขาเรียนที่หนองกระโทก ผมถามว่า จะให้ผมพูดว่ายังไงครับ?

คุณคิดเองป่าวว่า พวกผมหน้าด้าน..

พอดีเพิ่งเห็น

ใครว่าคุณหน้าด้านครับ?  :D

ผมอ่านผิด..เพราะตามันเริ่มห่วยแระ..

ว่าแต่ถ้าโรงเรียนหนอกกระโทกยังไม่ปิด..

เด็ก ๆ ไม่มีสิทธิไปเรียนโรงเรียนใหญ่ได้รึ..

ถึงได้บอกว่าเค้าไม่มีทางเลือก..

#713 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:50

นักเรียนที่ไปเรียนที่นั้นเขาไม่ได้เลือกหรอกครับ แต่เขาไม่มีทางเลือกอื่นต่างหาก

แต่วันนี้เขามีทางเลือกแล้ว เพราะรัฐบาลเขาประกาศว่าเขาจะเข้ามา "จัดการ" ด้วยวิธีใดก็แล้วแต่ ให้นักเรียนจากหนองกระโทกสามารถไปเรียนที่ใหม่ซึ่งมีความพร้อมมากกว่าได้

เมื่อก่อนเขาไม่มีทางเลือก บัดนี้มีคนยื่นความช่วยเหลือ (ซึ่งไม่มีใครเคยทำมาก่อน) ลงไปให้เขา

แต่พวกคุณกลับออกมาคัดค้าน ซึ่งเท่ากับปิดโอกาสอันน้อยนิดของเขาไป

คุณไม่ให้ผมพูดว่าพวกคุณไปบังคับเขาเรียนที่หนองกระโทก ผมถามว่า จะให้ผมพูดว่ายังไงครับ?

คุณคิดเองป่าวว่า พวกผมหน้าด้าน..

ผมอ่านผิด..เพราะตามันเริ่มห่วยแระ..

ว่าแต่ถ้าโรงเรียนหนอกกระโทกยังไม่ปิด..

เด็ก ๆ ไม่มีสิทธิไปเรียนโรงเรียนใหญ่ได้รึ..

ถึงได้บอกว่าเค้าไม่มีทางเลือก..

ไม่เป็นไร ขำๆ

แก่แล้วไม่ว่ากัน   :D 

คุณขายหัวเราะ

คุณเรียงลำดับความคิดไม่ถูก

คุณไปเอาชีวิตในเมืองของลูกคุณไปเทียบกับของเด็กหญิงหอย

มันจึงออกมาเป็นเหตุผลเพี้ยนๆ

ผมเรียงลำดับความคิดให้ฟังใหม่นะ

เด็กหญิงหอย ณ หนองกระโทกเขาไม่ใช่ลูกชนชั้นกลางหรือคนมีเงินเหมือนลูกคุณนะครับ

เขาไม่ได้มีสิทธิเลือกว่าจะไปโรงเรียนใกลๆ ได้ถึงแม้เขาจะรู้ว่ามันดีกว่าโรงเรียนหนองกระโทก

เพราะเขาไม่มีรถหรือไม่มีเงินค่ารถเหมือนลูกคุณ

เขาจึงติดคุกอยู่ที่หนองกระโทก

หากยุบโรงเรียนหนองกระโทก

รัฐบาลก็จะจัดหาวิธีพาเขาไปเรียนที่โรงเรียนใหม่ที่ได้มาตรฐานโดยเขาไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย

หากไม่ยุบโรงเรียนหนองกระโทก

ก็จะไม่มีการจัดส่งนักเรียนไปเรียน

เขาก็จะไม่มีสิทธิไปเรียนครับ

เพราะฉะนั้น การคัดค้านของพวกคุณก็คือการตัดสิทธิโดยปริยายในการไปเรียนที่ใหม่ของเขา

ซึ่งกระทรวงเขาพิจารณาแล้วว่าเป็นโรงเรียนที่ดีกว่าหนองกระโทก

เข้าใจหรือเปล่าครับ?

หวังว่าคงไม่วนกลับไปที่ว่ารู้ได้ไงว่าที่ใหม่ดีกว่าอีกนะครับ  :D 

#714 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:53

ที่ผมพูดมายืดยาว อจ วรากรณ์สรุปไว้สั้นๆ แต่ได้ใจความทั้งหมดในย่อหน้าเดียวว่า

ดร.วรากรณ์ กล่าวว่าในโรงเรียนเล็กนั้นบางโรงเรียนมีครูเพียงสามคน ทำให้ใช้ครูไม่ได้เต็มประสิทธิภาพ ทำให้ครูสอนผิดวิชา ทั้งที่มีความสามารถ ในชนบทพ่อแม่ที่มีเงินก็จ่ายเงินให้กับรถตู้ เอาลูกไปเรียนในโรงเรียนที่มีนักเรียนมากกว่า เพราะมีครูครบ ทำให้มีเฉพาะคนที่มีเงินได้เรียนโรงเรียนใหญ่ ไม่เป็นธรรมกับเด็กที่ไม่ได้มีฐานะดี

#715 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:06

ไม่เป็นไร ขำๆ

แก่แล้วไม่ว่ากัน   :D 

คุณขายหัวเราะ

คุณเรียงลำดับความคิดไม่ถูก

คุณไปเอาชีวิตในเมืองของลูกคุณไปเทียบกับของเด็กหญิงหอย

มันจึงออกมาเป็นเหตุผลเพี้ยนๆ

ผมเรียงลำดับความคิดให้ฟังใหม่นะ

เด็กหญิงหอย ณ หนองกระโทกเขาไม่ใช่ลูกชนชั้นกลางหรือคนมีเงินเหมือนลูกคุณนะครับ

เขาไม่ได้มีสิทธิเลือกว่าจะไปโรงเรียนใกลๆ ได้ถึงแม้เขาจะรู้ว่ามันดีกว่าโรงเรียนหนองกระโทก

เพราะเขาไม่มีรถหรือไม่มีเงินค่ารถเหมือนลูกคุณ

เขาจึงติดคุกอยู่ที่หนองกระโทก

หากยุบโรงเรียนหนองกระโทก

รัฐบาลก็จะจัดหาวิธีพาเขาไปเรียนที่โรงเรียนใหม่ที่ได้มาตรฐานโดยเขาไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย

หากไม่ยุบโรงเรียนหนองกระโทก

ก็จะไม่มีการจัดส่งนักเรียนไปเรียน

เขาก็จะไม่มีสิทธิไปเรียนครับ

เพราะฉะนั้น การคัดค้านของพวกคุณก็คือการตัดสิทธิโดยปริยายในการไปเรียนที่ใหม่ของเขา

ซึ่งกระทรวงเขาพิจารณาแล้วว่าเป็นโรงเรียนที่ดีกว่าหนองกระโทก

เข้าใจหรือเปล่าครับ?

หวังว่าคงไม่วนกลับไปที่ว่ารู้ได้ไงว่าที่ใหม่ดีกว่าอีกนะครับ  :D 

หมายความว่า ถ้ามีเด็กไปสมัครโรงเรียนใหญ่ก็ไม่รับงั้นรึ

แล้วปรกติโรงเรียนใหญ่เค้าเอาเด็กที่ไหนไปเรียน..

ผมถามจริง ๆ ..คุณรู้รึว๊ะพ่อแม่เค้ามีปัญหาอะไรถึงไม่เอาลูกไปเข้าโรงเรียนใหญ่ตั้งแต่แรก..

ส่วนเรื่องของผม...ผมบอกแล้วว่า ขี้แพ้ต้องกลับไปหัดอ่านภาษาไทยใหม่ แล้วค่อยตีความดีม่ะ

Edited by 55555, 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:10.

#716 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:09

หมายความว่า ถ้ามีเด็กไปสมัครโรงเรียนใหญ่ก็ไม่รับงั้นรึ

แล้วปรกติโรงเรียนใหญ่เค้าเอาเด็กที่ไหนไปเรียน..

นอกจากตาเริ่มแย่แล้ว ต่อมโลจิกคุณก็เริ่มไม่ทำงานแล้วนะขายหัวเราะ

พอดีคืนนี้ผมมีอย่างอื่นต้องทำ ผมไปทำอย่างอื่นก่อนนะ ไว้มีใครมาโพสที่มันมีเหตุผลมีเรื่องมีราวแล้วจะมาตอบใหม่ 

#717 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:12

นอกจากตาเริ่มแย่แล้ว ต่อมโลจิกคุณก็เริ่มไม่ทำงานแล้วนะขายหัวเราะ

พอดีคืนนี้ผมมีอย่างอื่นต้องทำ ผมไปทำอย่างอื่นก่อนนะ ไว้มีใครมาโพสที่มันมีเหตุผลมีเรื่องมีราวแล้วจะมาตอบใหม่ 

จักกะจี็จัง..

ผมถามจริง ๆ ..คุณรู้รึว๊ะพ่อแม่เค้ามีปัญหาอะไรถึงไม่เอาลูกไปเข้าโรงเรียนใหญ่ตั้งแต่แรก..

ส่วนเรื่องของผม...ผมบอกแล้วว่า ขี้แพ้ต้องกลับไปหัดอ่านภาษาไทยใหม่ แล้วค่อยตีความดีม่ะ

#718 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:35

ในที่สุดก็มีสาระ..

ครับเพราะ... 14 หน้า...  คนที่ค้าน ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่า ถ้าไม่ยุบจะให้ทำอย่างไร.. 

ถ้าเป็นลูกตัวเองจะให้เรียนที่ไหน...  ยกเว้นท่านเดียวที่ตอบผมมาแล้ว..   โดยสมมุติว่า ถ้าอยู่แถวนั้น

คงไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรจะให้เรียนที่เดิม..

คงอยากจะไล่บี้เต็มแก่ทนไม่ไหวกับที่ประกาศไปแล้ว..

ผมจะคุยอีกทีก็ได้...

นักเรียน 20 ครู 3...อันนี้คุยไปแล้ว หลายหน้า...เฮ็นไตไม่คิดว่ามันวนลูป ...แต่ผมคิด....

ถ้าคิดว่ายังไม่ตอบเฮ็นไตต้องกลับไปเช็คสติปัญญาตัวเองก่อน

ส่วนถามว่า ถ้าเป็นลูกผมจะให้เรียนตรงไหนระหว่างโรงเรียนเล็กกับโรงเรียนใหญ่ก็ตอบไปแล้ว

แต่ผมจำได้ว่าผมตอบไปครั้งเดียว ถึงแม้จะวนลูป แต่จะอธิบายให้ฟังใหม่อีกครั้งละกัน..เพราะพ่อแม่เด็กเค้าตอบไปแล้ว..

ตอนนี้ขณะที่ยังไม่ยุบ มันมีทั้งโรงเรียนใหญ่ โรงเรียนเล็ก....

ขณะที่ เด็ก 20 คน พ่อแม่เค้าเลือกโรงเรียนเล็ก นั่นหมายความว่า ...

เค้าตัดสินใจด้วยเหตุผลด้วยความจำเป็นอะไรก็แล้วแต่ของพวกเค้าทั้งหมด จนตัดสินใจว่าเลือกโรงเรียนเล็ก

แต่ถ้าถามผมหรือใครในบอร์ด ไม่มีใครรู้หรอกว่าจะตอบแบบไหน...

เพราะ ผมเชื่อว่า คนที่ีเข้ามาอ่านแต่ละคน ก็เลือกโรงเรียนให้ลูกด้วยปัจจัยมีความจำเป็นที่แตกต่างกันออกไป

สมมติเอาผมละกัน...(ความจริงไม่อยากเขียนหรอกเดี๋ยวจะหาว่าขี้คุย)

ลูกผมไปสอบที่ กรุงเทพฯคริสเตียน..ผมเขียน ไป 30,000 บาท แล้วเค้าสอบได้

แต่ผมตัดสินใจไม่ให้เรียน เพราะ ไม่มีปัญญาขับรถไปรับไปส่งในเมืองทุกวัน มันทำให้ชีวิตประจำวันวุ่นวาย

เลยตัดสินใจไปเลือกโรงเรียนแคทอริค อื่น (ค่าเทอมดูเหมือนจะไมต่างกันเท่าไหร่) ที่ผมก็เชื่อว่าด้อยกว่า...แต่ การใช้ชีวิตมันมีความสะดวกสบายกว่า

หลายคนก็เลือกโรงเรียนให้ลูก ก็ด้วยเหตุผลหลายอย่าง...

เฮ็นไตจะยกเอาโรงเรียนเล็ก โรงเรียนใหญ่ในเหตุการแล้วเป็นตุ๊กตามาถามสมาชิก..

ต้องถามเฮ็นไต กับ สมาชิก คนอื่น ๆ เหมือนกัน...ว่า มีคนไหน รู้มั่งว่า ผู้ปกครองของเด็กเหล่านั้นมีปัญหาหรือข้อขัดข้องอะไร ถึงยังเลือกให้ลูกเรียนโรงเรียนเล็ก

แทนที่จะไปโรงเรียนใหญ่ ตามที่ รมต. หรือ ใครก็แล้วแต่ในกระทรวงบอก

ใจร้ายนะครับ...     ถามจริงๆ   ไอ้หนองกระโทก โรงเรียนเล็ก ครู 2 นักเรียน 18 เนี่ย..   

ใจคอ ท่านจะปล่อยให้เค้า เรียนเค้าสอนกันแบบนี้...  เพราะ..

"เค้าตัดสินใจด้วยเหตุผลด้วยความจำเป็นอะไรก็แล้วแต่ของพวกเค้าทั้งหมด จนตัดสินใจว่าเลือกโรงเรียนเล็ก"

แบบนี้ เราไม่ต้อง มี อย ดีไหมครับ...  อยาก รับประทานยาอะไร ก็ แล้วแต่ความจำเป็นของเค้า .. ป้าเช็งก็บอกว่าเป็นยาได้เพราะ... คนเค้าหาย เค้าเลือกเอง.. 

แบบนี้ หมอ เราไม่ต้องกำหนดว่าต้องมี ใบประกอบโรค..   ใครเชือหมอคนไหนก็ไปรักษากับเค้า...  ก็ แล้วแต่ความจำเป็นของเค้า 

ทุกอย่างไม่ต้องมี มาตรฐาน... ประชาชนตัดสินใจเอง...       

เรื่องที่ไม่มีข้อเสียเนี่ย.. ผมเห็นด้วย..   

แต่

การที่โรงเรียนเล็กที่อยู่ในข่ายควรยุบ ไม่ควรมี ต้องยุบ  มันก็เป็นเพราะเหตุผลเดียวกับที่ รัฐไม่ควรให้ หมอเถื่อน รักษา ประชากรของเรา... 

ทั้งๆที เค้าก็รักษาหาย บางที... ทั้งๆที่ คนก็เลือกแล้ว.. 

ท่านมีทางเลือก...     ระหว่าง หมอมีชื่ิอเสียง กับ หมอใกล้ บ้าน..    ทั้งสองที่ก็ หมอ มีมาตรฐาน..    

ไม่รู้คิดได้เอา เอามาเปรียบกับ.  

คนอีกกลุ่ม    ที่เลือก หมอเถื่อน ไม่ว่าจะเพราะ ไปหาหมออีกที่ไม่ได้...  หรือ ชอบหมอใกล้บ้านคิดว่ามันดี  หรือ

รู้ว่าไม่ดีแต่ มักง่ายใกล้ เอาตรงนี้แหละ..

ผมว่า ไม่โทษคนที่ รู้ว่า หมอใกล้บ้านเถื่อน แต่ ไม่บอกอะไรเงียบ เพราะ รู้ว่า คนกลุ่มนั้น ไม่มีทางเลือก... 

ผมจะโทษ คนที่รู้ว่า  หมอใกล้บ้านนั้นเถื่อน รัฐจะปิด ก็ ออกมาต่อต้าน ทั้งๆที่รู้ว่า .. รัฐจะบริการ ค่าเดินทางให้ไปหา

หมออีกที่ ที่มี มาตรฐาน

วนลูปเป็นเหมือนกันน๊ะเนี่ย

#719 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:44

มีคำถามมาว่า ถ้าจะไม่ให้ยุบโรงเรียน(เล็ก) ต้องทำอย่างไร

คำตอบคือ ไม่ต้องทำอะไร เพราะด้วยบริบทสังคมไทยตอนนี้ โรงเรียนเล็กจะยุบตัวเองลงไปในอนาคต ในไม่ช้

เมื่อสังคมมีการพัฒนาขึ้น มีความสะดวกมากขึ้น ผู้ปกครองมีรายได้เฉลี่ยมากขึ้น เขาจะพากันมุ่งหน้าสู่โรงเรียนใหญ่ๆโดยอัตโนมัติ

เมื่อโรงเรียนใหญ่แห่งที่ 1 เต็ม เขาก็จะพาลูกไปที่โรงเรียนใหญ่แห่งที่ 2 ต่อเนื่องไปเป็นทอดๆ

กลายเป็นว่าจะมีการเกิดของโรงเรียนใหญ่ๆขึ้นมาเองในอนาคต จากการรับนักเรียนที่พลาดหวังจากโรงเรียนแห่งที่ 1 หรือ2 หรือ 3 หรือแม้แต่ที่ย้ายมาจากโรงเรียนเล็กๆ

ส่วนโรงเรียนเล็กๆเดิมนั้นที่คอยรองรับนักเรียนด้อยโอกาสมาตลอด เมื่อเด็กด้อยโอกาสนั้นศึกษาจบไปรุ่นต่อรุ่น นักเรียนก็จะลดลงไปตามสภาพ

เมื่อนักเรียนลด ตำแหน่งก็ไม่มีจ่ายให้ ครูเกษียนไปก็เป็นอันจบ ดีไม่ดีขอย้ายไปเองด้วยซ้ำ

ซึ่งนี่เป็นกลไกของการสิ้นสุดอายุของโรงเรียนเล็กๆ โดยที่เราไม่ต้องไปทำอะไรมันเลย ปล่อยให้มันอิ่มตัวแล้วจบ ดีกว่าชิงยุบแล้วเกิดปัญหาจะดีกว่า

#720 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:39

มีคำถามมาว่า ถ้าจะไม่ให้ยุบโรงเรียน(เล็ก) ต้องทำอย่างไร

คำตอบคือ ไม่ต้องทำอะไร เพราะด้วยบริบทสังคมไทยตอนนี้ โรงเรียนเล็กจะยุบตัวเองลงไปในอนาคต ในไม่ช้

เมื่อสังคมมีการพัฒนาขึ้น มีความสะดวกมากขึ้น ผู้ปกครองมีรายได้เฉลี่ยมากขึ้น เขาจะพากันมุ่งหน้าสู่โรงเรียนใหญ่ๆโดยอัตโนมัติ

เมื่อโรงเรียนใหญ่แห่งที่ 1 เต็ม เขาก็จะพาลูกไปที่โรงเรียนใหญ่แห่งที่ 2 ต่อเนื่องไปเป็นทอดๆ

กลายเป็นว่าจะมีการเกิดของโรงเรียนใหญ่ๆขึ้นมาเองในอนาคต จากการรับนักเรียนที่พลาดหวังจากโรงเรียนแห่งที่ 1 หรือ2 หรือ 3 หรือแม้แต่ที่ย้ายมาจากโรงเรียนเล็กๆ

ส่วนโรงเรียนเล็กๆเดิมนั้นที่คอยรองรับนักเรียนด้อยโอกาสมาตลอด เมื่อเด็กด้อยโอกาสนั้นศึกษาจบไปรุ่นต่อรุ่น นักเรียนก็จะลดลงไปตามสภาพ

เมื่อนักเรียนลด ตำแหน่งก็ไม่มีจ่ายให้ ครูเกษียนไปก็เป็นอันจบ ดีไม่ดีขอย้ายไปเองด้วยซ้ำ

ซึ่งนี่เป็นกลไกของการสิ้นสุดอายุของโรงเรียนเล็กๆ โดยที่เราไม่ต้องไปทำอะไรมันเลย ปล่อยให้มันอิ่มตัวแล้วจบ ดีกว่าชิงยุบแล้วเกิดปัญหาจะดีกว่า

นั่นเรียกว่าความมักง่ายครับ

คุณบอกว่าปล่อยให้เด็กพวกนั้นต้องทนเรียนที่นั่นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวโรงเรียนก็หายไปเองตามธรรมชาติ

ผมถามว่าขนาดลูกคุณคุณยังไม่ให้ไปเรียนแม้สัก 1 เทอมเลย

แต่ทำไมคุณถึงต้องให้ลูกคนอื่นเขาต้องทนเรียนไปเรื่อยๆ???

สมมุติว่าเด็กหญิงหอยอยู่ ป 1 กว่าโรงเรียนเขาจะหายไปเพราะไม่มีคนมาเรียนก็อาจจะเป็นอีก 5-6 ปี ซึ่งตอนนั้นเขาก็จบ ป 6 ไปแล้ว

ถามว่าเด็กหญิงหอยไม่กลายเป็นเด็กด้อยโอกาสไปตลอดชีวิตหรือ

ในหน้าแรกๆ มีคนถามว่ามันเป็นเรื่องเร่งด่วนอะไรถึงต้องยุบโรงเรียน

ผมก็บอกไปแล้วว่าหากคุณคิดถึงตัวเด็กจริงๆ เรื่องนี้เป็นเรื่อง "เร่งด่วน" ควรต้องทำทันทีด้วยซ้ำ

เพราะคุณปล่อยไปอีก 3 ปี เด็กนับหมื่นคนก็กลายเป็นเด็กที่ล้าหลังเพื่อนๆ รุ่นเดียวกันในโรงเรียนอื่นไปไกลแล้ว

แต่พวกคุณไปคิดถึงตัวโรงเรียน/ความมีอยู่ของโรงเรียน แทนที่จะคิดถึงเด็กจริงๆ

#721 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:04

จะตอบคำถามเด็กยังไงถ้าเด้กมันถามว่า..เมื่อก่อนกูก็เรียนมารุ่นพี่จบมาก็หลายรุ่น

ทำไมมาตอนนี้***บอกว่าโรงเรียนกุไม่มีคุณภาพ บอกงบไม่พอ รัฐบาลก่อนๆทำไมงบพอไม่เห็นพูดแบบนี้เลย

เด็กหรือผู้ปกตรองเขาต้องการให้ลูกที่เป็นเด็กเล็กได้เรียนใกล้บ้าน ถ้าเขาอยากเรียนโรงเรียนใหญ่เขาไปเอง

นี่อะไรยุบโรงเรียนไล่เด็ก

โรงเรียนใหญ่แล้วเป็นไง ดีมีคุณภาพ กูเห็นมันตีกันอัดคลิบปมาโชว์ทั้งผู้หญิงผู้ชาย

โรงเรียนเล็กไม่มีตบโชว์หรือเกรียนผ่าน ยูทูป ดูบ้างป่าว ศธ. สาดดดด ... :angry:

Edited by paradon, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:20.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#722 annsomby

annsomby

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:07

เอาเงินที่จะกู้ 2 พันล้าน มาพัฒนาการศึกษาไทยซักนิดจะดีกว่ามั้ย ดีกว่าเอาไปสร้างรถไฟฟ้าเพื่อขนผักอีก

#723 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:09

จะตอบคำถามเด็กยังไงถ้าเด้กมันถามว่า..เมื่อก่อนกูก็เรียนมารุ่นพี่จบมาก็หลายรุ่น

ทำไมมาตอนนี้***บอกว่าโรงเรียนกุไม่มีคุณภาพ บอกงบไม่พอ รัฐบาลก่อนๆทำไมงบพอไม่เห็นพูดแบบนี้เลย

เด็กหรือผู้ปกตรองเขาต้องการให้ลูกที่เป็นเด็กเล็กได้เรียนใกล้บ้าน ถ้าเขาอยากเรียนโรงเรียนใหญ่เขาไปเอง

นี่อะไรยุบโรงเรียนไล่เด็ก

โรงเรียนใหญ่แล้วเป็นไงกูดีมีคุณภาพ เห็นมันตีกันอัดคลิบปมาโชว์ทั้งผู้หญิงผู้ชาย

โรงเรียนเล็กไม่มีตบโชว์หรือเกรียนผ่าน ยูทูป ดูบ้างป่าว ศธ. สาดดดด ... :angry:

เฮ้อ! ประเทศไทยมีเวรมีกรรมจริงๆ

#724 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:16

เอาเงินที่จะกู้ 2 พันล้าน มาพัฒนาการศึกษาไทยซักนิดจะดีกว่ามั้ย ดีกว่าเอาไปสร้างรถไฟฟ้าเพื่อขนผักอีก

พวกคุณชอบหลับหูหลับตาพูด

---

Expenditure per student, (% of GDP per capita)

Denmark 28.9

Sweden 28.3
Latvia 28.2
Estonia 28
Vietnam 27.6
Iceland 27.2
Austria 26.3
Poland 26.3
Italy 25.2
Bulgaria 24.8
Djibouti 24.6
Lesotho 24.5
Thailand 24.4
United Kingdom 24.2
Japan 23.7
Korea, Rep. 23.3
Switzerland 23.2
United States 22.6
Portugal 22.4
Hungary 22.2
Belgium 22.1
New Zealand 21.9
Spain 21.7
Norway 21.6
Israel 21.3
Tanzania 21.3
Niger 21.2
Jamaica 20.8
Bolivia 20.8
Ireland 20.8
Finland 20.5
Australia 20.3
Brazil 20.2
Malta 20.1
Romania 20
Gambia, The 19.5
Burkina Faso 19.5
Belize 19.1
Lithuania 19
Netherlands 18.9
Mongolia 18.9
Slovak Republic 18.7
Honduras 18.7
France 18.5
Namibia 18.3
Ethiopia 18.2
Yemen, Rep. 18.2
Nepal 17.8
Germany 17.8
Maldives 17.7
South Africa 17.6
Swaziland 17.5
Tunisia 17.3
St. Lucia 17.2
Vanuatu 17
Morocco 16.9
Syrian Arab Republic 16.8
Cape Verde 16.7
Armenia 16.5
Andorra 16.5
Argentina 16.4
Senegal 16.4
St. Vincent and the Grenadines 16.1
Aruba 16
Czech Republic 15.8
Fiji 15.7
Luxembourg 15.6
Colombia 15.2
Iran, Islamic Rep. 15
Trinidad and Tobago 14.9
Mali 14.9
Dominica 14.9
Hong Kong SAR, China 14.8
Chile 14.8
Costa Rica 14.5
Mexico 14.5
Malaysia 14.1
Benin 14
Burundi 13.3
Georgia 13.3
Solomon Islands 13.1
Oman 12.9
Singapore 12.3
Jordan 12.3
Paraguay 12.2
Bermuda 11.7
Nicaragua 11.6
Mauritania 11.5
Ghana 11.5
Congo, Rep. 11.1
Mauritius 10.8
Liechtenstein 10.8
Togo 10.6
Indonesia 10.5
Kuwait 10
Qatar 10
Ecuador 10
Bhutan 9.6
Sierra Leone 9.5
Philippines 9
El Salvador 8.8
Bangladesh 8.8
Guatemala 8.4
Botswana 8.3
Antigua and Barbuda 8.2
Peru 8.1
Guyana 7.8
Malawi 7.8
Panama 7.8
Uganda 7.5
Dominican Republic 7.3
Guinea 7.2
Chad 7
Rwanda 6.9
Cambodia 6.8
Madagascar 6.5
Cameroon 5.9
Sri Lanka 5.9
Congo, Dem. Rep. 5.2
Brunei Darussalam 5.1
Central African Republic 4.4
Monaco 3.5

17 สิงหาคม 2012

ตั้งแต่ปี 2551 เป็นต้นมา รัฐบาลไทยจัดสรรงบประมาณรายจ่ายประจำปีให้กับกระทรวงศึกษาธิการมากเป็นอันดับ 1 มาโดยตลอด ยกเว้นปี 2555 ที่ตกมาเป็นอันดับ 2 โดยงบประมาณแต่ละปีอยู่ที่ประมาณร้อยละ 20 ของงบประมาณทั้งหมด และจัดสรรงบประมาณในวงเงินที่สูงมากขึ้นเรื่อยๆ ทุกปี

ล่าสุด คณะกรรมาธิการวิสามัญพิจารณาร่างพระราชบัญญัติงบประมาณรายจ่าย ประจำปีงบประมาณ 2556 ให้กับกระทรวงศึกษาธิการมากที่สุดเป็นจำนวนเงิน 460,411,648,800 บาท หรือประมาณร้อยละ 19.18 ของงบประมาณรวม 2.4 ล้านล้านบาท ซึ่งงบประมาณที่กระทรวงศึกษาธิการได้รับในปี 2556 นี้สูงกว่าปีที่ผ่านมาเกือบ 4 หมื่นล้านบาท

อีกทั้งสัดส่วนงบประมาณด้านการศึกษาต่อจีดีพีหรือผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ และงบประมาณด้านการศึกษาต่องบประมาณแผ่นดิน อยู่ในอัตราที่สูง หากดูย้อนไป 15 ปี ตั้งแต่ปี 2540 -2554 จะพบว่า งบประมาณด้านการศึกษาต่อจีดีพี โดยเฉลี่ยอยู่ที่ร้อยละ 4.12 และต่ำสุดคือร้อยละ 3.7 ในปี 2548 และสูงสุดที่ร้อยละ 4.48 ในปี 2543 ส่วนงบประมาณด้านการศึกษาต่องบประมาณแผ่นดินนั้น 15 ปีที่ผ่านมายังไม่มีปีไหนที่ต่ำกว่าร้อยละ 20 เลย

จากการรวบรวมข้อมูลคุณภาพหรือผลลัพธ์ทางการศึกษาที่สะท้อนออกมา และถ้าเปรียบเทียบกับประเทศอื่นๆ ที่ลงทุนด้วยจำนวนเงินในปริมาณใกล้เคียงกับเราอย่างสิงคโปร์ จะพบว่าผลสัมฤทธิ์ทางการศึกษาระหว่างไทยกับสิงคโปร์ยังไกลกันอยู่มาก

Edited by CanisLupus, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:20.

#725 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:27

คุณบอกว่าปล่อยให้เด็กพวกนั้นต้องทนเรียนที่นั่นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวโรงเรียนก็หายไปเองตามธรรมชาติ

ผมถามว่าขนาดลูกคุณคุณยังไม่ให้ไปเรียนแม้สัก 1 เทอมเลย

แต่ทำไมคุณถึงต้องให้ลูกคนอื่นเขาต้องทนเรียนไปเรื่อยๆ???

สมมุติว่าเด็กหญิงหอยอยู่ ป 1 กว่าโรงเรียนเขาจะหายไปเพราะไม่มีคนมาเรียนก็อาจจะเป็นอีก 5-6 ปี ซึ่งตอนนั้นเขาก็จบ ป 6 ไปแล้ว

ถามว่าเด็กหญิงหอยไม่กลายเป็นเด็กด้อยโอกาสไปตลอดชีวิตหรือ

ในหน้าแรกๆ มีคนถามว่ามันเป็นเรื่องเร่งด่วนอะไรถึงต้องยุบโรงเรียน

ผมก็บอกไปแล้วว่าหากคุณคิดถึงตัวเด็กจริงๆ เรื่องนี้เป็นเรื่อง "เร่งด่วน" ควรต้องทำทันทีด้วยซ้ำ

เพราะคุณปล่อยไปอีก 3 ปี เด็กนับหมื่นคนก็กลายเป็นเด็กที่ล้าหลังเพื่อนๆ รุ่นเดียวกันในโรงเรียนอื่นไปไกลแล้ว

แต่พวกคุณไปคิดถึงตัวโรงเรียน/ความมีอยู่ของโรงเรียน แทนที่จะคิดถึงเด็กจริงๆ

ในทางกลับกัน ถ้าผมถามคุณบ้างว่า ทำไมเด็กชายลี ต้องถูกพ่อแม่พาไปเรียนโรงเรียนคริสต์ชั้นนำประจำจังหวัด

ไม่ว่าเหตุผลจะออกมามาจากปากของพวกเขาอย่างไร คำตอบรวบยอดก็คือ "เพราะเขา มีโอกาส"

ในสภาพปัจจุบันที่มีโรงเรียนอยู่มากมาย ผู้ปกครองจะเป็นคนกำหนดและสร้างโอกาสให้ลูกของเขาเอง

คือการ "เลือกในสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกของเขา"

แต่ความเป็นจริงคือ "โอกาส" มันมีไม่เท่ากัน เด็กด้อยโอกาส ยังมีอยู่อีกมากมายเป็นร้อยเป็นพัน

บางคนต้องช่วยพ่อแม่ทำนา กว่าจะเสร็จงานได้มาโรงเรียนก็เปิดเทอมไปเดือนกว่า บางคนย้ายตามพ่อแม่ไปรับจ้างทำงานที่อื่น

เด็กเหล่านี้ไม่อาจเข้าโรงเรียนใหญ่ๆได้เพราะนักเรียนเต็มตั้งแต่เปิดเทอม จึงจำต้องมีโรงเรียนที่เล็กกว่ารองรับพวกเขา

การตัดสินใจยุบโรงเรียนเล็กๆตูมไปเลย เท่ากับเป็นการตัดโอกาสทางการศึกษาของเด็กด้อยโอกาสพวกนี้ในทันที

เท่ากับเป็นการมักง่ายอย่างแท้จริง

คนเป็นพ่อแม่ที่ทำงานหาเช้ากินค่ำ ที่อย่างน้อยจะได้อุ่นใจว่ายังมีโรงเรียนเล็กคอยรองรับลูกของเขา เวลาต้องระหกระเหินไปทำงานที่อื่น

เป็นสิ่งที่เด็กที่เพียบพร้อมอย่างคุณไม่เคยประสบ ไม่เคยรู้และเข้าใจหรอกครับ

#726 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:39

ในทางกลับกัน ถ้าผมถามคุณบ้างว่า ทำไมเด็กชายลี ต้องถูกพ่อแม่พาไปเรียนโรงเรียนคริสต์ชั้นนำประจำจังหวัด

ไม่ว่าเหตุผลจะออกมามาจากปากของพวกเขาอย่างไร คำตอบรวบยอดก็คือ "เพราะเขา มีโอกาส"

ในสภาพปัจจุบันที่มีโรงเรียนอยู่มากมาย ผู้ปกครองจะเป็นคนกำหนดและสร้างโอกาสให้ลูกของเขาเอง

คือการ "เลือกในสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกของเขา"

แต่ความเป็นจริงคือ "โอกาส" มันมีไม่เท่ากัน เด็กด้อยโอกาส ยังมีอยู่อีกมากมายเป็นร้อยเป็นพัน

บางคนต้องช่วยพ่อแม่ทำนา กว่าจะเสร็จงานได้มาโรงเรียนก็เปิดเทอมไปเดือนกว่า บางคนย้ายตามพ่อแม่ไปรับจ้างทำงานที่อื่น

เด็กเหล่านี้ไม่อาจเข้าโรงเรียนใหญ่ๆได้เพราะนักเรียนเต็มตั้งแต่เปิดเทอม จึงจำต้องมีโรงเรียนที่เล็กกว่ารองรับพวกเขา

การตัดสินใจยุบโรงเรียนเล็กๆตูมไปเลย เท่ากับเป็นการตัดโอกาสทางการศึกษาของเด็กด้อยโอกาสพวกนี้ในทันที

เท่ากับเป็นการมักง่ายอย่างแท้จริง

คนเป็นพ่อแม่ที่ทำงานหาเช้ากินค่ำ ที่อย่างน้อยจะได้อุ่นใจว่ายังมีโรงเรียนเล็กคอยรองรับลูกของเขา เวลาต้องระหกระเหินไปทำงานที่อื่น

เป็นสิ่งที่เด็กที่เพียบพร้อมอย่างคุณไม่เคยประสบ ไม่เคยรู้และเข้าใจหรอกครับ

คุณ hin

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าว่าข้ออ้างของคุณข้างบนหมายถึงว่าเราควรมีโรงเรียนขนาดเล็กเปิดเอาไว้เป็นพันแห่งเพื่อรองรับเด็กที่ไม่สามารถเข้าเรียนตอนต้นเทอมได้?

Edited by CanisLupus, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:40.

#727 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:46

ถ้าการศึกษาเร่งด่วนจริง พวกมึงจะกู้เงินมาทำรถไฟฟ้าหาหอกอะไร

ทำไมไม่กุ็ 2 ล้าน ล้าน มาลงทุนการศึกษา ระหว่างเป็นหนี้สร้างรถเร็วกับเป็นหนี้เพื่อการศึกษาแบบใหนจะเข้าท่ากว่ากัน

อย่ามาอ้างเรื่องโรงเรียนไม่มีคุณภาพมันทุเรศ รัฐมีหน้าที่ดูแลสนับสนุนการศึกษาให้เท่าเทียมกัน

ไม่ใช้เท่าเทียมแต่โรงเรียนใหญ่ ยุบไปเรื่อยๆ อีกหน่อยก็แห่กันไปเรียนที่ตัวอำเภอหรือตัวจังหวัด

อนามัยยังมีทุกตำบล ทำไมการศึกษาจะมีทุกที่ไม่ได้การศึกษาเป็นตัวบ่งชี้อนาคตของชาติ

แต่รัฐบาลเฮงซวยกับพยายามตัดออกริดรอนให้เหลือน้อย

ทั้งที่จำนวนประชากรเพิ่มขึ้นแทนที่จะขยายโรงเรียนกับทุบโรงเรียนทิ้ง

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#728 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:01

ถ้าการศึกษาเร่งด่วนจริง พวก*คุณ*จะกู้เงินมาทำรถไฟฟ้าหาหอกอะไร

ทำไมไม่กุ็ 2 ล้าน ล้าน มาลงทุนการศึกษา ระหว่างเป็นหนี้สร้างรถเร็วกับเป็นหนี้เพื่อการศึกษาแบบใหนจะเข้าท่ากว่ากัน

อย่ามาอ้างเรื่องโรงเรียนไม่มีคุณภาพมันทุเรศ รัฐมีหน้าที่ดูแลสนับสนุนการศึกษาให้เท่าเทียมกัน

ไม่ใช้เท่าเทียมแต่โรงเรียนใหญ่ ยุบไปเรื่อยๆ อีกหน่อยก็แห่กันไปเรียนที่ตัวอำเภอหรือตัวจังหวัด

อนามัยยังมีทุกตำบล ทำไมการศึกษาจะมีทุกที่ไม่ได้การศึกษาเป็นตัวบ่งชี้อนาคตของชาติ

แต่รัฐบาลเฮงซวยกับพยายามตัดออกริดรอนให้เหลือน้อย

ทั้งที่จำนวนประชากรเพิ่มขึ้นแทนที่จะขยายโรงเรียนกับทุบโรงเรียนทิ้ง

คุณภราดร ผมว่าคุณกลับไปอ่านที่เขาคุยกันก่อนหน้านี้ให้หมดก่อนดีกว่า
บางเรื่องเขาก็คุยกันไปแล้ว คุณเล่นกระโดดมาอ่านหน้า 15 แล้วคุยเรื่องเดิมอีก
ผมก็เอามาให้ดูแล้วว่างบประมาณการศึกษาเมืองไทยมันไม่ได้น้อยหากเทียบกับประเทศอื่น
แต่ปัญหามันอยู่ที่การจัดการงบประมาณให้มีประสิทธิภาพมากกว่า
รัฐบาลเขาไม่ใช่ดูแลเรื่องการศึกษาเรื่องเดียวนะครับ เขาต้องดูแลเรื่องการเพิ่มรายได้ กระจายรายได้ ฯลฯ
งบประมาณการศึกษาต่อ GDP ของไทยมันก็ไม่ได้น้อยกว่าประเทศอื่นคุณก็เห็นแล้ว
คุณจะให้เขาเพิ่มเงินเข้าไปอีกให้สูงที่สุดในโลกเหรอ? ทั้งๆ ที่ประสิทธิภาพมันยังต่ำอยู่ มันก็คือการตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ
ที่เขาบอกว่าไม่สามารถเพิ่มเข้าไปได้อีกก็เพราะมันสูงอยู่แล้ว เขาจึงต้องมาหาวิธีที่เพิ่มประสิทธิภาพในการบริหารจัดการมากขึ้น

ที่คุณบอกว่าจำนวนประชากรเพิ่มขึ้นมันเพราะการแพทย์เราดีขึ้น คนตายน้อยลง แต่เด็กเกิดใหม่น้อยลงทุกปีครับ
กลับไปอ่านที่เขาคุยกันก่อนดีกว่า

#729 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:23

ถ้าการศึกษาเร่งด่วนจริง พวก*คุณ*จะกู้เงินมาทำรถไฟฟ้าหาหอกอะไร

คุณภราดร ผมว่าคุณกลับไปอ่านที่เขาคุยกันก่อนหน้านี้ให้หมดก่อนดีกว่า
บางเรื่องเขาก็คุยกันไปแล้ว คุณเล่นกระโดดมาอ่านหน้า 15 แล้วคุยเรื่องเดิมอีก
ผมก็เอามาให้ดูแล้วว่างบประมาณการศึกษาเมืองไทยมันไม่ได้น้อยหากเทียบกับประเทศอื่น
แต่ปัญหามันอยู่ที่การจัดการงบประมาณให้มีประสิทธิภาพมากกว่า
รัฐบาลเขาไม่ใช่ดูแลเรื่องการศึกษาเรื่องเดียวนะครับ เขาต้องดูแลเรื่องการเพิ่มรายได้ กระจายรายได้ ฯลฯ
งบประมาณการศึกษาต่อ GDP ของไทยมันก็ไม่ได้น้อยกว่าประเทศอื่นคุณก็เห็นแล้ว
คุณจะให้เขาเพิ่มเงินเข้าไปอีกให้สูงที่สุดในโลกเหรอ? ทั้งๆ ที่ประสิทธิภาพมันยังต่ำอยู่ มันก็คือการตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ
ที่เขาบอกว่าไม่สามารถเพิ่มเข้าไปได้อีกก็เพราะมันสูงอยู่แล้ว เขาจึงต้องมาหาวิธีที่เพิ่มประสิทธิภาพในการบริหารจัดการมากขึ้น

ที่คุณบอกว่าจำนวนประชากรเพิ่มขึ้นมันเพราะการแพทย์เราดีขึ้น คนตายน้อยลง แต่เด็กเกิดใหม่น้อยลงทุกปีครับ
กลับไปอ่านที่เขาคุยกันก่อนดีกว่า

ผมไม่ได้ถามคนอื่นผมถาม ลี

อีกครั้ง ผมถาม คุณลี ว่า โครงการรถไฟความเร็วสูง 2 ล้าน ล้าน มันสำคัญกว่าการ ยุบโรงเรียนยังไง 

สร้างรถไฟมีปัญญาไปกู้ พอเรื่องการศึกษา ศธ.1 บอกไม่มีงบ งบไม่พอ หมายความว่ายังไง

ที่ว่าเด็กเกิดน้อยลงทุกปี ของ ลี ปี 2555 เด็กเกิด 7 แสนกว่าคน ถามลีว่า เด็กที่เกิดเพิ่มมาทุกปี ต้องเรียนหนังสือหรือเปล่า

ก่อนที่จะตายทุกคนต้องเรียนหนังสือแทบทั้งนั้น

ไอ้รถไฟความเร็วสูง 2 ล้าน ล้าน จะมีสักกี่คนได้ขึ้นนั่งชูคอ  :angry:

Edited by paradon, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:41.

#730 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:40

ผมไม่ได้ถามคนอื่นผมถาม ลี

อีกครั้ง ผมถาม คุณลี ว่า โครงการรถไฟความเร็วสูง 2 ล้าน ล้าน มันสำคัญกว่าการ ยุบโรงเรียนยังไง 

สร้างรถไฟมีปัญญาไปกู้ พอเรื่องการศึกษา ศธ.1 บอกไม่มีงบ งบไม่พอ หมายความว่ายังไง

ที่ว่าเด็กเกิดน้อยลงทุกปี ลี รู้บ้างหรือเปล่าว่าแต่ละปีมีเด็กเข้าเกณฑ์ที่ต้องเรียนทั้งประเทศปีละกี่คน  :angry:

ผมต้องใช้ความพยายามมากเลยนะที่ต้องสื่อสารกัยปัญญาอ่อนที่เปลี่ยนหน้าเข้ามาทุกวันโดยไม่กลับไปอ่านที่เขาโพสกันมาแล้วก่อน  :D 

ที่เขาไม่บ้าจี้ไปกู้มาเพิ่มงบการศึกษาก็เพราะงบการศึกษาเมืองไทยมันสูงอยู่แล้ว เพิ่มเงินเข้าไปอีกมันก็ไม่ได้ช่วยให้ประสิธธิภาพมันดีกว่าที่เป็นอยู่ได้สักเท่าไหร่แล้ว

คุณเอาการกู้มาสร้างทางรถไฟเพื่อขยายเศรษฐกิจหารายได้มาเทียบกับงบการศึกษาประจำปีของไทยที่สูงอยู่แล้ว ถามว่าคุณเปรียบเทีนบถูกต้องแล้วหรือ?

#731 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

สถิติประชากรทั่วราชอาณาจักร พ.ศ. 2554 ตามข้อมูลของกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย[

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%93%E0%B8%B0%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2#.E0.B8.AD.E0.B8.B1.E0.B8.95.E0.B8.A3.E0.B8.B2.E0.B9.80.E0.B8.81.E0.B8.B4.E0.B8.94

ผมอาจจะไม่ฉลาดเหมือนคุณ แต่ผมก็กตัญญูกับโรงเรียนวัดเล็กๆที่มีเด็กไม่เกิน 120 คน

โครตเหง้าสักหลาดผมทุกคนก็เรียนที่นี่ 

ลี  เห็นเศรษฐกิจสำคัญกว่าการศึกษางั้นเถอะ ลีไม่สนคนอื่นหรอกสนแต่พวกของลี ดีตายห่าล่ะแดงนรกของพวกมึง

ทีโรงเรียนสอนควาย แดง ขยายกันจังนะลี พูดอะไรอย่ากลืนนํ้าลายตัวเอง

ไอ้โรงเรียนสอนควาย ของเสื้อแดง สอนให้ฉลาดหรือสอนให้โง่ ตลกตายห่าล่ะ 

Edited by paradon, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:59.

#732 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:54

สถิติประชากรทั่วราชอาณาจักร พ.ศ. 2554 ตามข้อมูลของกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย[

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%93%E0%B8%B0%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2#.E0.B8.AD.E0.B8.B1.E0.B8.95.E0.B8.A3.E0.B8.B2.E0.B9.80.E0.B8.81.E0.B8.B4.E0.B8.94

ลี  เห็นเศรษฐกิจสำคัญกว่าการศึกษางั้นเถอะ 

ทีโรงเรียนสอนควาย แดง ขยายกันจังนะลี พูดอะไรอย่ากลืนนํ้าลายตัวเอง

ตกลงโรงเรียนสอนควาย ของเสื้อแดง สอนให้ฉลาดหรือสอนให้โง่ ตลกตายห่าล่ะ 

ผมเดาว่าคุณเอาอัตราการเกิดกับการตายมาให้ดูเพื่อบอกว่ามีเด็กเพิ่มขึ้นทุกปี

ผมถึงบอกว่าคุณปัญญาอ่อนไง

จากเว็บที่คุณเอามาให้ดู

400px-%E0%B8%AA%E0%B8%96%E0%B8%B4%E0%B8%

#733 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:56

ลี  เห็นเศรษฐกิจสำคัญกว่าการศึกษางั้นเถอะ 

ตกลงโรงเรียนสอนควาย ของเสื้อแดง สอนให้ฉลาดหรือสอนให้โง่ ตลกตายห่าล่ะ 

ผมยกตัวอย่างมาให้ดูนะ

สมมุติคุณเป็นหัวหน้าครอบครัว รายได้จากการเปิดร้านขายของของคุณ 1 แสนบาทต่อปี คุณจ่ายเงินเป็นค่าการศึกษาลูกคุณปีละ 2.4 หมื่น ค่าอาหาร 5.6 หมื่น ที่เหลือเป็นค่าอื่นๆ และเป็นเงินเหลือเก็บ

คราวนี้รายได้ 1 แสนบาทต่อปีคุณมาจากไหน ? มาจากการเอาของเข้ามาขายในร้านคุณ

ทีนี้ร้านคุณมันต้องมีการหาสินค้าใหม่ๆ เข้ามาขาย มีการปรับปรุงร้านเพื่อดึงดูดลูกค้า ซึ่งต้องใช้เงิน 5 แสนบาท

แต่คุณไม่มีเงินมากพอที่จะลงทุน คุณก็ต้องไปกู้มา 5 แสนบาทเพื่อลงทุนปรับปรุงร้าน ซื้อสินค้าใหม่ๆ มาเข้าร้าน ซึ่งคุณคาดว่าจะตืนทุนใน 3-5 ปี

ทีนี้ถามว่าคุณมีเงินพอส่งลูกเรียนหรือเปล่า คำตอบคือมี แต่ปัญหาคือคุณใช้เงิน 2.4 หมื่น ไปเรียนโรงเรียนห่วยๆ ลูกคุณจึงไม่ได้อะไรกลับมา

คุณจึงไปหาโรงเรียนอีกแห่งหนึ่ง ค่าเรียนปีละ 2.4 หมื่น เท่าเดิม แต่คุณภาพดีกว่าเดิมให้ลูกคุณเรียน โดยคุณยอมเสียค่ารถส่งลูกเพิ่มอีกปีละ 2,000 บาท เนื่องจากโรงเรียนนี้ไกลออกไปหน่อย

คราวนี้ก็มีเพื่อนบ้านคุณเดินเข้ามาที่บ้านคุณแล้วบอกว่า เอ็งจะไปกู้ 5 แสนบาทมาขยายร้านทำไมวะ ทำไมไม่ไปกู้เงิน 2,000 มาให้ลูกเอ็งได้ไปโรงเรียนดีๆวะ

คำถามคือ คุณควรทำยังไงกับไอ้เพื่อนบ้านปัญญาอ่อนคนนั้นดี?

Edited by CanisLupus, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:57.

#734 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:07

สมมุติคุณเป็นหัวหน้าครอบครัว รายได้จากการเปิดร้านขายของของคุณ 1 แสนบาทต่อปี คุณจ่ายเงินเป็นค่าการศึกษาลูกคุณปีละ 2.4 หมื่น ค่าอาหาร 5.6 หมื่น ที่เหลือเป็นค่าอื่นๆ และเป็นเงินเหลือเก็บ

คราวนี้รายได้ 1 แสนบาทต่อปีคุณมาจากไหน ? มาจากการเอาของเข้ามาขายในร้านคุณ

ทีนี้ร้านคุณมันต้องมีการหาสินค้าใหม่ๆ เข้ามาขาย มีการปรับปรุงร้านเพื่อดึงดูดลูกค้า ซึ่งต้องใช้เงิน 5 แสนบาท

แต่คุณไม่มีเงินมากพอที่จะลงทุน คุณก็ต้องไปกู้มา 5 แสนบาทเพื่อลงทุนปรับปรุงร้าน ซื้อสินค้าใหม่ๆ มาเข้าร้าน ซึ่งคุณคาดว่าจะตืนทุนใน 3-5 ปี

ทีนี้ถามว่าคุณมีเงินพอส่งลูกเรียนหรือเปล่า คำตอบคือมี แต่ปัญหาคือคุณใช้เงิน 2.4 หมื่น ไปเรียนโรงเรียนห่วยๆ ลูกคุณจึงไม่ได้อะไรกลับมา

คุณจึงไปหาโรงเรียนอีกแห่งหนึ่ง ค่าเรียนปีละ 2.4 หมื่น เท่าเดิม แต่คุณภาพดีกว่าเดิมให้ลูกคุณเรียน โดยคุณยอมเสียค่ารถส่งลูกเพิ่มอีกปีละ 2,000 บาท เนื่องจากโรงเรียนนี้ไกลออกไปหน่อย

คราวนี้ก็มีเพื่อนบ้านคุณเดินเข้ามาที่บ้านคุณแล้วบอกว่า เอ็งจะไปกู้ 5 แสนบาทมาขยายร้านทำไมวะ ทำไมไม่ไปกู้เงิน 2,000 มาให้ลูกเอ็งได้ไปโรงเรียนดีๆวะ

แล้วถ้าไม่ลงทุนทำร้าน แล้วจะเอาเงินที่ไหนส่งลูกเรียนระดับที่สูงกว่าไกลกว่า ค่าใช้จ่ายมากกว่า อย่างระดับอุดมศึกษาหล่ะครับ ขนาดส่งลูกไปโรงเรียน ยังแทบต้องกู้มาส่ง ฉะนั้นเรื่องเข้ามหาลัยดีๆไกลแสนไกล ลืมไปได้เลย 

ให้ลูกได้เรียนโรงเรียนดีๆไปก็ไร้ค่า ถ้าไม่ได้สมารถคว้าปริญญามาประดับตนได้ 

หรือว่า จะกู้เพิ่มอีก กู้ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าลูกจะเรียนจบหล่ะครับ  :wacko: 

Edited by ควันหลง, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:10.

#735 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:14

แล้วโรงเรียนฟรีมันไม่ดีตรงใหน ทำไมกูต้องไปกู้เงินมากมายมาเสียค่าเทอมแพงๆ

รัฐสวัสดิการ ต้องสนับสนุนให้มีการศึกษาฟรี กูไม่เคยไฝ่ฝันเรียนโรงเรียนดัง

โรงเรียนต่างจังหวัดค่าเทอมฟรี หนังสือฟรี ชุดนักเรียนฟรี อาหารกลางวันฟรี บางโรงเรียนรถรับส่งฟรี

แล้วมันไม่ดีตรงใหน ลี เอาอะไรมาตัดสินว่า ครูโรงเรียนดังโรงเรียนใหญ่จะดีกว่าครูโรงเรียนเล็ก

คนจะดีจะเลวไม่ได้ตัดสินที่ต้องเรียนโรงเรียนใหญ่ มันอยู่ที่อุปนิสัยและ*** 

คนมันจะชั่วเรียนจบ ดร. มันก็ชั่ว คนมันจะเลว เป็นตำรวจมันก็เลว

ดูอย่างคนบางคนไปจบถึง อเมริกา ยังกลับมาทำให้บ้านเมืองปั่นป่วนวุ่นวาย

แบบนี้เรียกว่า ชั่วจากโรงเรียนเล็กหรือชั่วจากโรงเรียนใหญ่

Edited by paradon, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:18.

#736 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:22

ผมเห็นระบบความคิดการใช้เหตุผลของคุณกราดรแล้วเป็นห่วงประเทศไทยจริงๆ

#737 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:23

คำถามคือ คุณควรทำยังไงกับไอ้เพื่อนบ้านปัญญาอ่อนคนนั้นดี?

ตรรกะ เทพจริง ๆ ขี้แพ้

#738 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:29

ผมเห็นระบบความคิดการใช้เหตุผลของคุณกราดรแล้วเป็นห่วงประเทศไทยจริงๆ

กล้าพูดเนอะ :lol:  :lol:

#739 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:32

กล้าพูดเนอะ :lol:  :lol:

ผมไม่แน่ใจผมไม่กล้าพูดหรอกครับ  :D

#740 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:33

1

เอางี้...  รมต พูดอะไร ... ผมไม่แก้ตัวแทน..   ไม่เกิดประโยขน์ต่อเด็ก.. 

ถามว่า..   ท่านอ่านเอกสารที่ผมให้หรือยัง...  ถ้า อ่านแล้ว..

1) จุดประสงค์ของโครงการณ์ คืออะไร...  เพื่ออะไร  

2) โรงเรียนที่เด็กต้องไปรวม..    ได้งบประมาณเพิ่มหรือไม่

3) เด็กต้องเดินทาง ไปเองหรือ รัฐสนับสนุนอย่างไร..

4) โรงเรียนกันดาร ยุบหรือไม่..

(คำถาม พวกท่านถามทั้งนั้น)..

อ่านจับใจความ แค่เนี้ย...   ทำได้หรือป่าว..  

เอกสารทำในสมัย ปชป...    ดังนั้น ถ้าจะอวยมัน... ไม่น่าอายครับ...   พท ไม่ได้อะไร 

ปู ไม่ได้อะไีร..  

ถ้าไม่อ่าน หรือ ไม่คิดจะอ่าน  ไม่ต้องตอบ

ถ้าอ่าน แต่ไม่คิดจะตอบ...  ไม่ต้องตอบ

ไม่เป็นไรครับ..       ข้อมูลกองตรงหน้า... จะติดอยู่แค่ว่า รมตพูดว่า...   ไม่มีงบ..

ตามสบายครับ.. 

อิเห็นนี่แปลกนะ ก็ตั้งแต่หน้าแรกๆ ไม่สิ... ทั้งอดีต รมต.เก่าสมัยปชป. เป็นรัฐบาล ทั้งคนที่คัดค้านมาตั้งแต่รมต.คนปัจจุบันเสนอข่าวออกสื่อว่าจะยุบโรงเรียนขนาดเล็ก

คนคัดค้านเขาก็ด้วยเหตุผลว่ายังไงหรือ หือ? เขาคัดค้านว่ามันไม่เหมือนแนวแผนงานสมัยปชป.เป็นรัฐบาลตามแผนงานที่อิเห็นเอามาแปะเนี่ย ใช่นะ ที่แผนงานเป็นของสมัยปชป. ก็ปชป. ก็จะใช้แนวทางนี้ดำเนินการ

แต่รมต. พงศืเทพออกมาให้ข่าวว่ายังไงหรือ? ข้าราชการในกระทรวงออกมาให้ข่าวว่ายังไงหรือ? อ่ะเอาที่อิเห็นเคยค้านมาให้ดูละกัน

นายชินวรณ์ กล่าวว่า ในสมัยที่เป็น รมว.ศึกษาธิการนั้น ได้มีแนวทางชัดเจนว่าก่อนที่จะยุบโรงเรียนขนาดเล็กต้องสร้างโรงเรียนดีประจำ ตำบลก่อนเพื่อให้โรงเรียนในชนบทมีคุณภาพที่ใกล้เคียงกับโรงเรียนในเมือง เพื่อรองรับการยุบรวมโรงเรียนในอนาคต และยังมีการส่งเสริมโครงการ โรงเรียนพี่ โรงเรียนน้อง เพื่อให้สถาบันการศึกษามีส่วนช่วยเหลือกันในการพัฒนาคุณภาพทางการศึกษา นอกจากนี้โรงเรียนขนาดเล็กที่อยู่ในชุมชนที่ห่างไกลควรจะมีสิทธิชุมชนในการ ดูแลการศึกษาเพื่อไม่ให้เกิดผลกระทบกับนักเรียน เพราะหากมีการยุบโรงเรียนเล็กที่อยู่ห่างไกลจะทำให้เกิดการออกจากการศึกษา กลางคันของเยาวชน ต้องเข้าสู่การศึกษานอกระบบและยังมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายของผู้ปกครองตามมา ดังนั้นหน้าที่ของรัฐจึงต้องสร้างทางเลือกให้ประชาชนมากกว่าที่จะบังคับใน เชิงนโยบาย นอกจากนี้ยังมีการส่งเสริมโรงเรียนขนาดเล็กให้ชุมชนมีส่วนร่วมโดยรัฐบาล อภิสิทธิ์ได้จัดงบประมาณรายหัวเพิ่มให้เป็นสองเท่าเพื่อพัฒนาคุณภาพ ซึ่งมีโรงเรียนขนาดเล็กหลายแห่งเริ่มปรับปรุงตัวเองให้มีคุณภาพอยู่ในระดับ ที่น่าพอใจ

"การยุบโรงเรียนขนาดเล็กมีระบุไว้ในแผนปฏิรูปการศึกษารอบสองระยะเวลา 10 ปี จาก 2553-2563 ที่กำหนดไว้ว่าจะยุบ 7,000 พันแห่ง จาก 14,186 แห่ง โดยเป็นแนวคิดของคณะกรรมการปฏิรูปการศึกษาที่มองว่าโรงเรียนเหล่านั้นด้อย คุณภาพ แต่รัฐบาลอภิสิทธิ์ กำหนดแนวทางว่าก่อนที่จะยุบโรงเรียนต้องสร้างโรงเรียนที่มีคุณภาพรองรับก่อน และส่งเสริมโรงเรียนขนาดเล็กที่มีความพร้อมให้ยืนอยู่บนขาตัวเองได้ ดังนั้นกระทรวงศึกษาธิการไม่ควรยึดแต่เกณฑ์จำนวนนักเรียนน้อยกว่า 60 คนแล้วใช้เป็นเหตุผลในการยุบโรงเรียนขนาดเล็ก "อดีต รมว.ศึกษาธิการ กล่าว

และนี่คือสิ่งที่อิเห็นเคยพูดไว้

ถึงขนาด ยังหลงคิดว่า พท จะยุบ 15000 แห่ง...     

คุณลี คงต้อง พยายาม หนักหน่อยแล้ว.. 

และอิเห็นก็ค้านอีกว่า

ด้านนายชินภัทร ภูมิรัตน เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) กล่าวว่า ร.ร.ขนาดเล็กที่ สพฐ.ตั้งเป้ายุบรวมนั้น จะเป็น ร.ร.ที่มีจำนวนนักเรียนน้อยกว่า 60 คน ซึ่งก็ต้องไปสำรวจว่า ร.ร.ที่อยู่ในข่ายจะยุบได้ทันทีนั้น มีจำนวนเท่าใด 
อนึ่ง จำนวนร.ร.ขนาดเล็กที่มีนักเรียนน้อยกว่า 120 คน มีทั้งหมด 14,816 โรง โดยมีโรงเรียนขนาดเล็กที่มีนักเรียนน้อยกว่า 60 คน มีทั้งหมด 5,962 โรง แยก เป็นโรงเรียนที่มีนักเรียนไม่เกิน 20 คน จำนวน 709 โรง ,มีนักเรียนตั้งแต่ 21-40 คน จำนวน 2,090 โรง , นักเรียน 41-60 คน จำนวน 3,163 โรง

และสุดท้ายตอนนี้อิเห็นเอาเอกสารแผนงานของ ปชป. มาแปะแล้วก็พยายามจะยัดเยียดให้คนอื่นคิดว่า รมต พงศ์เทพตั้งใจจะใช้เอกสารแผนงานในสมัยของปชป. ใช่รึเปล่าครับ หือ?

อิเห็นจะวนลูปไปถึงไหนครับ? อิเห็นจะจิ้นว่ารมต.อ่านแผนงานแล้วพูดผิดหรืออะไรมันเรื่องของอิเห็นอยู่แล้ว แต่อิเห็นเอาอะไรมามั่นใจว่ารมต. พงศ์เทพจะใช้แผนงานของสมัย ปชป.?

นี้มันขัดกับที่คนเขาค้านมาตั้งแต่ต้นนะครับ เขาค้านเพราะ รมต. พงศ์เทพอยู่ๆ ก็พูดออกสื่อว่าจะยุบด้วยเหตุผลเพราะไม่มีงบ ทำให้เกิดแรงต้านออกมาค้านอย่างหนักเพราะคำพูดแบบนั้น

มาตอนนี้อิเห็นจิ้นเอาเองเสร็จสรรพว่า รมต. พงศ์อ่านแผนงานในสมัย ปชป.แล้วตั้งใจจะทำตามแผนงานนั้น แต่แค่ออกมาพูดผิดตอนออกมาพูดกับสื่อมวลชน

สรุปคุยมา 15 หน้าอิเห็นยังจับประเด็นไม่ได้หรือครับว่าทำไมคนเขาออกมาค้าน? ถ้าทำไม่ได้ก็ดูหัวข้อกระทู้นะครับ ต้นเรื่องทั้งหมดมันมาจาก รมต.พงศ์เทพออกมาพูดบ้าๆ ว่าจะยุบโรงเรียนเพราะไม่มีงบนี่แหละ

แต่ถ้าอิเห็นยืนยันจะจบประเด็นเอาแค่ รมต.พงศ์เทพแค่พูดผิดออกสื่อก็ตามใจนะครับ แต่ช่วยตอบด้วยว่า รมต.พงศ์เทพจะใช้แผนงานในสมัย ปชป. หรือไม่ครับ หือ?

ผมว่า แก๊งสามช่าได้ สมาชิกเพิ่มแล้วครับ...       

อย่างแรกนะครับ...  สั้นๆ  ท่านอ้างสิ่งที่ผมพูดออกมาแล้วไ้ด้.. . แต่  อย่าเพ้อเจ้อ...   อย่าคิดไปเอง...    

อย่าจินตนการว่าผมคิดอะไร...   เพราะทุกคนที่ทำแบบนั้น...     ส่วนใหญ่..    จริตพาไปเข้าป่าถูกแก้ผ้าล่ิอนจ้อนหมดหมด...    

ที่ท่านว่ามาทั้งหมด... อันนี้คือคำถาม 

"สุดท้ายตอนนี้อิเห็นเอาเอกสารแผนงานของ ปชป. มาแปะแล้วก็พยายามจะยัดเยียดให้คนอื่นคิดว่า รมต พงศ์เทพตั้งใจจะใช้เอกสารแผนงานในสมัยของปชป. ใช่รึเปล่าครับ หือ?"

"อิเห็นเอาอะไรมามั่นใจว่ารมต. พงศ์เทพจะใช้แผนงานของสมัย ปชป.?"

ช่วยตอบด้วยว่า รมต.พงศ์เทพจะใช้แผนงานในสมัย ปชป. หรือไม่ครับ"

แต่มีคำตอบในตัวเองเสร็จสรรพ...

"อิเห็นจิ้นเอาเองเสร็จสรรพว่า รมต. พงศ์อ่านแผนงานในสมัย ปชป.แล้วตั้งใจจะทำตามแผนงานนั้น"

เอากะเค้าซิ..   แล้วจะเหลืออะไรให้ตอบไหม.. มาถามเค้าแต่ สรุปไปแล้วว่าเค้าคิดแบบนั้น..

ถามไป ด่าไป แบบบูรณาการเรียบร้อย... ก่อนจบถามอีกที คิดแบบนั้นหรือป่าว...     แปลกดีครับ..

อย่างสองเรื่อง เอกสาร... 

เอาแบบนี้...   รมต จะทำอะไร.. แบบไหน อย่างไร ตามเอกสารหรือไม่...    "ผมจะไปรู้ได้ไงครับ"

แล้ว เอกสารบอกอะไร..  ผมเอามาทำไม..  (ถามจริงอ่านหรือยัง ถ้าอ่านแล้ว มี quiz)  

1) เอามาเพื่อบอกข้อเท็จจริงของโครงการ (เอกสารทำในสมัย ปชป... พท ไม่ได้ย้อนเวลาไปทำเพราะ อยากซื้อรถตู้.. )   ที่ว่า ..  

- โีรงเรียนขนาดเล็ก มี ค่าใช้จ่ายสูง ประสิทธิภาพต่ำ ใช้ ครู ต่อ นักเรียนสูง..      

- โีรงเรียนขนาดเล็ก มี คุณภาพต่ำ เพราะ ไม่ผ่านการกระเมิน สารพัด..    

- โครงการนี้ ทำเพื่อ ลดจำนวนโรงเรียนขนาดเล็กให้เหมาะสมกับความจำเป็นของพื้นที่ เพื่อนำไปสู่การเพิ่มคุณภาพ..  

(ไม่ใช่...    งบหมด)

- เค้าจะทำอย่างไร ยุบอะไร โรงเรียนกันดารยุบไหม แบบที่ ดราม่ากัน..   ยุบแล้ว เด็กไม่มีที่เรียนหรือป่าว..   เด็กไปที่ใหม่อย่างไร..

งบเดินทางเป็นอย่างไร...  

- เอกสาร แสดงให้เห็นว่า เค้าคิดมาอย่างรอบครอบ มีแผนงานระยะสั้น ระยะยาว ผลกระทบ ใครต้องทำอะไรหมดแล้ว...    

ทั้งหมด... ก็เพื่อ ตอบคำถาม ของพวกท่านทั้งนั้น...    จะแย้งแย้งได้... เหตุผลคืออะไรละ..

ถ้าไม่ยุบแบบที่กระทรวงคิดไว้..  แล้วจะแก้ปัญหาที่มีอย่างไร..

ไม่ยุบแล้ว ไง.. ปล่อย เด็กหญิงหอยเรียนไป งั้นๆ  เพราะ เค้าเลือกแล้วหรือ...   

การที่ สมัย ปชป มีนโยบายว่า  ยุบ ต่อเมื่อ...  พัฒนาโรงเรียนประจำตำบลก่อน...       

การที่ สมัยนี้ พท มีนโยบายว่า ยุบ โดยไม่สนใจของเดิม..  

มันคือนโยบาย...   ของฝ่ายการเมือง.. 

แต่ เอกสาร มันคือ แนวคิดของกระทรวง.. ท่านหาเจอไหมที่ เอกสารบอกว่า ควรยุบก็ต่อเมื่อ พัฒนาโรงเรียนประจำตำบลก่อน...  

หาเจอแล้วบอกด้วย...    

ท่านไม่เข้าใจ ความสำพันธ์ระหว่าง กระทรวง ขรก ประจำ กับ นักการเมือง... 

ขรก เค้าก็คิดของเค้าไป...  แต่จะได้ทำหรือป่าว ขึ้นอยู่กับ ฝ่ายการเมือง.. 

กรณีนี้ ไม่ว่า รมว จะมีแนวความคิดอย่างไร..   มันไม่ได้เปลี่ยนแปลงความจริงที่ว่า...   โรงเรียนขนาดเล็กมีปัญหา...  

แล้ว กระทรวงคิดจะแก้ไขด้วยการยุบ.. 

รัฐบาลที่แล้ว โครงการนี้ อยากเกิด ต้อง...   ฝ่ายการเมือง มีเงื่อนไขว่า ต้องพัฒนาโรงเรียนประจำตำบลก่อน...   

รัฐบาลนี้ โครงการนี้ ถ้าอยากเกิด .  รมว  เค้าอาจเป็นด้วยกับ รัฐบาลทีแล้ว หรือ โยนทิ้งเลย..

มันก็ เป็นเรื่อง ของ กระทรวง ที่จะ ไปคุยกับ รมว มาต่อรอง ใช้เหตุผลกัน...  

สุดท้าย ถ้าพรุ่งนี้ รมว ถอดใจ ไม่เอาแล้ว ก็ได้...  เพราะ สลิ่มค้านกัน.. 

ถามว่า  ปัญหา  เด็กไทยในโรงเรียนเล็ก ด้อยคุณภาพมันหมดลงป่าว...     มันก็ป่าว..

เอกสารนั้นผิดหรือป่าว... มันก็ป่าว  ...มันก็อยู่อย่างนั้น...   เพราะมันเป็นข้อเท็จจริง 

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#741 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:36

ที่ผมพูดมายืดยาว อจ วรากรณ์สรุปไว้สั้นๆ แต่ได้ใจความทั้งหมดในย่อหน้าเดียวว่า

ดร.วรากรณ์ กล่าวว่าในโรงเรียนเล็กนั้นบางโรงเรียนมีครูเพียงสามคน ทำให้ใช้ครูไม่ได้เต็มประสิทธิภาพ ทำให้ครูสอนผิดวิชา ทั้งที่มีความสามารถ ในชนบทพ่อแม่ที่มีเงินก็จ่ายเงินให้กับรถตู้ เอาลูกไปเรียนในโรงเรียนที่มีนักเรียนมากกว่า เพราะมีครูครบ ทำให้มีเฉพาะคนที่มีเงินได้เรียนโรงเรียนใหญ่ ไม่เป็นธรรมกับเด็กที่ไม่ได้มีฐานะดี

แบบนี้ พวกดราม่าไม่สนใจครับ..   เพราะ ไม่ใช่ลูกเค้า...   

เวปนี สงสัยเหลือ ผม กับท่าน 2 คนที่ ...   สนใจ

#742 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:39

ลีอ ย่า งง โรงเรียนที่จะยุบมันอยู่ในต่างจังหวัดเป็นส่วนมาก 

ลีบ้าไปป่าวหว่ะ กูจะทำไม เพราะโรงเรียนต่างจังหวัดเขาเรียนฟรี หนังสือฟรี เสื้อผ้าฟรี อาหารฟรี

จะกู้เงินมาทำหอกอะไรอีก เด็กเล็กต่างจังหวัดค่าขนมวันละ 20 มันก็หรูแล้ว 

ถ้าเรียนใกล้บ้านก็ปั่นจักรยาน

ชาวบ้านเขามีอาชีพทำไร่ทำนากันอยู่แล้ว เขาจะกู้เงิน 5 แสนมาเปิดร้านค้าทำพระแสงด้ามยาวทำไมอีก

ลี มันคิดแบบ อำมาตย์ตลอด 

#743 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:41

ลีอ ย่า งง โรงเรียนที่จะยุบมันอยู่ในต่างจังหวัดเป็นส่วนมาก 

ลีบ้าไปป่าวหว่ะ กูจะทำไม เพราะโรงเรียนต่างจังหวัดเขาเรียนฟรี หนังสือฟรี เสื้อผ้าฟรี อาหารฟรี

จะกู้เงินมาทำหอกอะไรอีก เด็กเล็กต่างจังหวัดค่าขนมวันละ 20 มันก็หรูแล้ว 

ชาวบ้านเขามีอาชีพทำไร่ทำนากันอยู่แล้ว เขาจะกู้เงิน 5 แสนมาเปิดร้านค้าทำพระแสงด้ามยาวทำไมอีก

คุณสันสกฤตดูเองแล้วกันว่าทำไมผมจังกล้าพูด  :D

#744 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:43

An Inconvenient Truth  

#745 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:45

แบบนี้ พวกดราม่าไม่สนใจครับ..   เพราะ ไม่ใช่ลูกเค้า...   

เวปนี สงสัยเหลือ ผม กับท่าน 2 คนที่ ...   สนใจ

ใครดราม่าครับ

ใครไม่สนใจครับ

สงสัยแล้วมันกลายเป็นจริงหรือครับ

จริงหรือจินตนาการ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#746 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:47

คุณสันสกฤตดูเองแล้วกันว่าทำไมผมจังกล้าพูด  :D

ครับ ผมรู้แล้วครับ :lol:

#747 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:51

แล้วโรงเรียนฟรีมันไม่ดีตรงใหน ทำไมกูต้องไปกู้เงินมากมายมาเสียค่าเทอมแพงๆ

รัฐสวัสดิการ ต้องสนับสนุนให้มีการศึกษาฟรี กูไม่เคยไฝ่ฝันเรียนโรงเรียนดัง

โรงเรียนต่างจังหวัดค่าเทอมฟรี หนังสือฟรี ชุดนักเรียนฟรี อาหารกลางวันฟรี บางโรงเรียนรถรับส่งฟรี

แล้วมันไม่ดีตรงใหน ลี เอาอะไรมาตัดสินว่า ครูโรงเรียนดังโรงเรียนใหญ่จะดีกว่าครูโรงเรียนเล็ก

คนจะดีจะเลวไม่ได้ตัดสินที่ต้องเรียนโรงเรียนใหญ่ มันอยู่ที่อุปนิสัยและ*** 

คนมันจะชั่วเรียนจบ ดร. มันก็ชั่ว คนมันจะเลว เป็นตำรวจมันก็เลว

ดูอย่างคนบางคนไปจบถึง อเมริกา ยังกลับมาทำให้บ้านเมืองปั่นป่วนวุ่นวาย

แบบนี้เรียกว่า ชั่วจากโรงเรียนเล็กหรือชั่วจากโรงเรียนใหญ่

โรงเรียนฟรีดีๆมีครับ...    โรงเรียน ขนาด 120+  มีครู 10 คนขึ้นไป...  โรงเรียนแบบนั้น รัฐบาล น้องคนหนีคุก เค้าจะยุบป่าว..

เราพูดถึง โรงเรียน ขนาดเล็ก...     ดังนั้น ท่านต้องแย้งว่า โรงเรียนขนาดเล็ก ครู 2 คน นักเรียน 18 มีทุกชั้น.. 

ที่เค้าจะยุบ  ดีๆ  หาได้แถวไหน..    ถ้ามี... มันก็ไม่ควรยุบ...  แบบนี้ใช้ได้..

แต่จะมาบอกว่า  โรงเรียนใหญ่ฟรีๆดีๆก็มี...   มาโต้ที่เค้าจะยุบโรงเรียนเล็ก..

จะเอาฮาไปไหน.. 

#748 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:53

ใครดราม่าครับ

ใครไม่สนใจครับ

สงสัยแล้วมันกลายเป็นจริงหรือครับ

จริงหรือจินตนาการ

งั้นความเห็นท่าน ถ้าไม่ยุบแบบไร้กึ๊น แล้ว... ทำไงดีครับ...  

#749 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:07

คำถามเหมือนเดิม  ที่ยังไม่ได้รับคำตอบคือ..  ไม่ยุบแล้วยังไง

จากความจริงที่ว่า โรงเรียนขนาดเล็ก มีคุณภาพต่ำ...  อ้างอิงจากเอกสารของ กระทรวงสมัย ปชป

http://www.kkn2.net/...0116afa4f7c99a4

ถ้าไม่แก้ไขด้วยการยุบ...   จะแก้ไขอย่างไร...     

มีสองท่าน เสนอว่า จะ แก้ไขปัญหานี้ ด้วยการ ไม่แก้ไข...   

แสดงว่า นอกจากวิธีการยุบแล้ว...   สมาชิก สรท ยังไม่มีวิธีแก้ไขที่ดีกว่านี้... 

หรือ จะเป็นความเขลาของ กระทรวง ที่คิดจะแก้ไข เพื่อช่วยเด็กที่เรียนอยู่    เพราะ..

"เด๋วมันก็ปิดตัวไปเอง"...   

#750 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:13

งั้นความเห็นท่าน ถ้าไม่ยุบแบบไร้กึ๊น แล้ว... ทำไงดีครับ...  

แก้ไขด้วยการไม่ยุบปล่อยให้หายไปเอง

และเลิกกู้เงินมาสร้างทางรถไฟ

ยกเลิกการแจก tablet ครับ

ไม่ว่าอย่างไร ห้ามยุบเด็ดขาด ผมจะเก็บเอาไว้ระลึกถึงความหลังตอนเด็กๆ

Edited by CanisLupus, 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:16.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน