Jump to content

- - - - -

ใครเรียน โรงเรียนวัด บ้างครับ

• Please log in to reply
318 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:13

ผมเด็กวัดเทพศิรินทร์ครับ

ม.1 รุ่นแรก ขอรับ

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#152 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:17

มาคุยเรื่องโรงเรียนวัดต่อดีกว่า 

สมาชิกสรทที่เคยเรียนโรงเรียนวัด 

ตอนนี้ท่านเติบโตขึ้น มีครอบครัว มีลูกแล้ว มีใครบ้างที่ส่งลูกกลับไปเรียนที่โรงเรียนวัดที่ท่านเคยร่ำเรียนมาบ้างครับ?

ผมเห็นมีผู้ปกครองส่งลูกเข้ามาเรียนเตรียมอุดม มหิดล สาธิต สวนกุหลาบตามที่ตนเองเคยร่ำเรียนมา 

เลยอยากทราบว่ามีผู้ปกครองท่านใดที่มีความภูมิใจในโรงเรียนวัดของตนและส่งลูกกลับไปเรียนที่โรงเรียนวัดที่ตนเคยร่ำเรียนมาบ้าง

มี ลูกและหลาน รุ่นต่อไปก้อเรียนโรงเรียนนี้ แถมที่นี้ สอบติดจุฬาฯ ธรรมศาสตร์ ก้อหลายรุ่น

ปล. ไม่ได้แค่มีแค่ชื่อวัด แต่อยู่ในเขตวัดเลยนะ เห็นไต

ผมว่าโรงเรียนวัดส่วนใหญ่ไม่อยู่เขตวัด ก็ ติดวัดกันหมดแหละ...  ทั้งที่ เก่งๆ และ ที่ไม่เก่ง.. 

:D

Edited by hentai, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:19.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#153 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:18

เ่อ่อ โรงเรียนที่ต้องสอบเข้าอย่างเทพศิรินทร์มันคงไม่เรียกว่าโรงเรียนวัดแล้วมั๊งครับท่าน  :D

#154 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:22

ผมตอนเล็กๆ เรียนโรงเรียนคริสต์ชื่อดังในจังหวัด ไม่เคยได้เฉียดใกล้โรงเรียนวัดเลยครับ

ที่บ้านตอนเด็กๆ ไม่ได้มีฐานะร่ำรวยอะไรมากมาย แต่เขาเห็นความสำคัญของการศึกษา ยอมกัดฟันทำงานหนักเพื่อส่งลูกๆ ไปเรียนโรงเรียนที่ดีที่สุดในจังหวัด ไม่เคยแม้แต่จะเหลือบแลโรงเรียนวัดเลย

เพื่อนๆ ผม อยู่ต่างอำเภอ พ่อแม่เขาก็ยังส่งขึ้นรถบัสมาเรียนในอำเภอเมือง เพื่อให้ได้การศึกษาที่ดีที่สุด ไม่ใช่ส่งให้เรียนแบบขอไปที

สมาชิก สรท เรียนโรงเรียนวัดเยอะจัง มิน่า การใช้ตรรกะบกพร่องกันมากมายเพราะพื้นฐานตอนเด็กๆ ไม่แน่น

การศึกษาไทยล้มเหลวมาก สังเกตุได้จากสมาชิก สรท ที่ตรรกะไม่ค่อยมี มีแต่ดราม่า   :D

ดูถูกคนเรียนโรงเรียนวัด  ซะงั้น55555  ไอ้สมาชิกพรรค  ปชป.  ที่เห็นด้วยกับทุกนโยบายของเพื่อไทยตลอด

วิธีคิดแบบเด็กจบจาก U ห้องแถวอเมริกาคิด เค้าไม่เรียกว่า ตรรกะ

ต้องเรียก ตัก กะ บวย ครับ

ขอโทษครับที่ไปกระทบ ego คุณ  :D 

จะกระทบ ego ผมหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็น และไม่จำเป็นต้องขอโทษ

ประเด็นคือ มันไม่ใช่ ตรรกะ แต่เป็น ตัก กะ บวย

หาก ฝนตก ถนน เปียก

หาก ถนน  เปียก จะมาสรุปว่า เป็นเพราะ ฝนตกกรณีเดียว ไม่ได้

เอาทีละเรื่องครับ

เอาให้เพื่อนหายสงสัยก่อนว่า เจตนาต้องการแลกเปลี่ยนความเห็นจริงหรือไม่

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#155 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:22

เสียดายอ่ะ ถ้าได้เจอกันก่อน คงได้เล่นคัพเวอร์เจร็อคด้วยกันแน่เลย

อ๊าก  ท่านสันฯเล่นคัฟเวอร์ด้วย!!!!!  เท่ฝุดๆ

ของผมไม่สามารถเลยครับ  เคยลองตีกลอง---แป้ก

ลองกีตาร์----แป้ก

ร้องเพลง----เสียงกาละมังแตก กระทั่งร้องคาราโอเกะ เพื่อนยังมาขอไมค์ ขอร้องให้หยุดร้อง

(นี่เรื่องจริง ไม่บอกผ่านเลย ผับแถวเอกมัย  เรื่องของผมเป็นตำนานเล่าขานถึงป่านนี้ว่า..อย่า...อย่าให้มันขึ้นไปร้องเพลง)

ปล. มารำลึกความหลังเจร็อกคั่นศูนย์กลางจักรเย็บผ้าหน่อย  รำคาญมันโคดๆ แต่ขี้เกียจตอบบ็อท

อ้อ

ท่านสันฯระวังไอ้ลีมันจะหาว่าเป็นเกย์นะครับ เพราะชอบท่านสุกี้(Sugizo)เนี่ยเอง

5555555

gladiator 1.jpg

#156 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ศิษย์เก่า รร.วัดมกุฏกษัตริย์ รายงานตัวคับ :P

อ้าว...วัดเดียวกันเลยครับ

ผมจบ ม.ปลายปี 27 ครับ ตอนนั้นสอบเข้ายากมากกก

(จำได้ว่าเป็นช่วงที่เปลี่ยนจาก ม.ศ.เป็น ม.รุ่นแรก)

อยู่ "ลายทอง" รึเปล่าครับ...  :D 

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#157 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:39

*
POPULAR

ผมตอนเล็กๆ เรียนโรงเรียนคริสต์ชื่อดังในจังหวัด ไม่เคยได้เฉียดใกล้โรงเรียนวัดเลยครับ

ที่บ้านตอนเด็กๆ ไม่ได้มีฐานะร่ำรวยอะไรมากมาย แต่เขาเห็นความสำคัญของการศึกษา ยอมกัดฟันทำงานหนักเพื่อส่งลูกๆ ไปเรียนโรงเรียนที่ดีที่สุดในจังหวัด ไม่เคยแม้แต่จะเหลือบแลโรงเรียนวัดเลย

เพื่อนๆ ผม อยู่ต่างอำเภอ พ่อแม่เขาก็ยังส่งขึ้นรถบัสมาเรียนในอำเภอเมือง เพื่อให้ได้การศึกษาที่ดีที่สุด ไม่ใช่ส่งให้เรียนแบบขอไปที

สมาชิก สรท เรียนโรงเรียนวัดเยอะจัง มิน่า การใช้ตรรกะบกพร่องกันมากมายเพราะพื้นฐานตอนเด็กๆ ไม่แน่น
การศึกษาไทยล้มเหลวมาก สังเกตุได้จากสมาชิก สรท ที่ตรรกะไม่ค่อยมี มีแต่ดราม่า :D

ไอ้ที่รัฐบาลนี้จะยุบโรงเรียนน่ะ มันยุบโรงเรียนวัดหรือว่ะ ตรรกะพิการแล้วยังเสล่อทำคุยโต :lol:

โรงเรียนคริสต์...ไม่ช่วยให้..ไอ้ลีโอ...ดูดีกว่าคนที่จบจากโรงเรียนวัดเลย :lol: :lol:

นั่นสิครับ ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน
โรงเรียนคริสต์ที่ผมเรียนมา เพื่อนผมบางคนที่เข้ามาอยู่ กรุงเทพแล้วยังส่งลูกตัวเองกลับไปเรียนเลย
ผมจึงสงสัยว่ามีสมาชิกท่านใดที่ส่งลูกกลับไปเรียนโรงเรียนวัดที่ตัวเองจบมาบ้าง

หวังว่าผมคงไม่ชวนออกทะเลเกินไปนะครับ :D

คุณลี

ไม่เคยมีใครว่าโรงเรียนคริสต์ของคุณไม่ดี
หรือแย่กว่าโรงเรียนวัดบ้านนอกอื่นๆ นะครับ
อ่านให้แตกก่อน
ถ้ามีปัญญา ใครๆ ก็คงอยากส่งให้ลูกเรียนที่เดียวกะคุณทั้งนั้นแหละ

ปัญหาคือ คนทุกคน มีปัญญาได้เท่าพ่อแม่คุณสักกี่คน
ปัญหาคือ โรงเรียนดีๆ มีชื่อเสียงขนาดของคุณ
มันสามารถให้สำนึกดีๆ สอนการเข้าใจชีวิตได้เท่ากันหรือไม่
ปัญหาคือ คุณเอาอะไรมาวัด

สิ่งสำคัญ ที่โรงเรียนของคุณ ไม่สามารถให้ติดตัวคุณมาได้
คือความเข้าใจต่อโลก และการเป็นคนครับ

คุณพยายามตะแบง ให้โรงเรียนวัด ดูย่ำแย่ไปกว่าโรงเรียนชั้นนำของคุณ
แต่คุณคิดมั้ย พ่อแม่อีกจำนวนเท่าไหร่ ที่ไม่มีปัญญาแม้แต่จะหาเสื้อนักเรียน

ผมรู้ว่า คนอย่างคุณ ไม่ใช่คนเลวร้ายขนาดพยายามจะดูถูกคนด้อยกว่าหรอก
ปัญหาของคุณ คือการพยายามเอาชนะเท่านั้น
แม้ว่าการพยายามเอาชนะของคุณ จะทำให้ภาพมนุษย์ของคุณต่ำลงแค่ไหน
แต่คุณก็ยังต้องการเถียงให้ชนะอยู่ดี

ดังนั้น มันจึงเป็นเพียงเรื่องของการใช้อารมณ์
โดยมองข้ามเหตุผล

สิ่งมีชีวิตที่ยืนอยู่บนอารมณ์ และไม่คิดใช้เหตุผล
ผมเรียกว่า "สัตว์" ครับ

ขออนุญาต แนะนำอีกที
ไปหากระทู้อื่น เอาชนะด้วยเหตุผลหรืออารมณ์เถอะครับ
กระทู้นี้ นอกจากคุณจะไม่ชนะแล้ว
คุณยังดูต่ำช้าลงทุกที
จนผมเริ่มละอาย หากจะเชื่อว่า คุณเคยมีรสนิยมทางการเมืองเช่นเดียวกับผม

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#158 ชัยนาท

ชัยนาท

น้องเก่า

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:40

ป 1-ป 4 วัดปราสาทครับ ป5-ป7 วัดโบสถ์  ม.ศ.4-ม.ศ.5 วัดมกุฏกษัตริย์ ครับ

#159 ryukendo

ryukendo

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:43

อ้าว มองไม่เห็นที่ผมตอบซะงั้น :(

เพิ่งรู้ว่าการ ยอมกัดฟันทำงานหนักเพื่อส่งลูกๆ ไปเรียนโรงเรียนที่ดีที่สุดในจังหวัด ไม่เคยแม้แต่จะเหลือบแลโรงเรียนวัดเลย อาจทำให้ประสิทธิภาพการมองเห็นการตอบของนักเรียนโรงเรียนวัดลดลง -_-

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#160 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:51

สิ่งมีชีวิตที่ยืนอยู่บนอารมณ์ และไม่คิดใช้เหตุผล

ก็ในอวทาร์ เขาอุตส่าห์ใช้รูปหมาป่าแล้ว

กะว่าเท่ฝุดๆ

gladiator 1.jpg

#161 Redbuffalo010

Redbuffalo010

พ่อไอัควายแดงทุกตัว

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 18:56

ก็ในอวทาร์ เขาอุตส่าห์ใช้รูปหมาป่าแล้ว

กะว่าเท่ฝุดๆ

ก็วันก่อนใครไม่รู้ ลืมแหละ ไปทักเรื่องเอาเฉพาะหัวหมามาเป็นอวทาร์

พี่แกคงอาย เลยเปลี่ยนเป็นเอารูปถ่ายเต็มตัวสมัยไปปฏิบัติภาระกิจลากเลื่อนที่ขั้วโลกเหนือ มาแทน :lol: 

อย่าเชื่อในสิ่งที่ไอ้แม้วและไอ้พวกแกนนำ นปช. พูด
แต่ให้ดูในสิ่งที่พวกมันทำ

#162 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:44

การศึกษาไทยล้มเหลวมาก สังเกตุได้จากสมาชิก สรท ที่ตรรกะไม่ค่อยมี มีแต่ดราม่า :D

ไอ้ที่รัฐบาลนี้จะยุบโรงเรียนน่ะ มันยุบโรงเรียนวัดหรือว่ะ ตรรกะพิการแล้วยังเสล่อทำคุยโต :lol:

โรงเรียนคริสต์...ไม่ช่วยให้..ไอ้ลีโอ...ดูดีกว่าคนที่จบจากโรงเรียนวัดเลย :lol: :lol:

นั่นสิครับ ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกัน
โรงเรียนคริสต์ที่ผมเรียนมา เพื่อนผมบางคนที่เข้ามาอยู่ กรุงเทพแล้วยังส่งลูกตัวเองกลับไปเรียนเลย
ผมจึงสงสัยว่ามีสมาชิกท่านใดที่ส่งลูกกลับไปเรียนโรงเรียนวัดที่ตัวเองจบมาบ้าง

หวังว่าผมคงไม่ชวนออกทะเลเกินไปนะครับ :D

คุณลี

ไม่เคยมีใครว่าโรงเรียนคริสต์ของคุณไม่ดี
หรือแย่กว่าโรงเรียนวัดบ้านนอกอื่นๆ นะครับ
อ่านให้แตกก่อน
ถ้ามีปัญญา ใครๆ ก็คงอยากส่งให้ลูกเรียนที่เดียวกะคุณทั้งนั้นแหละ

ปัญหาคือ คนทุกคน มีปัญญาได้เท่าพ่อแม่คุณสักกี่คน
ปัญหาคือ โรงเรียนดีๆ มีชื่อเสียงขนาดของคุณ
มันสามารถให้สำนึกดีๆ สอนการเข้าใจชีวิตได้เท่ากันหรือไม่
ปัญหาคือ คุณเอาอะไรมาวัด

สิ่งสำคัญ ที่โรงเรียนของคุณ ไม่สามารถให้ติดตัวคุณมาได้
คือความเข้าใจต่อโลก และการเป็นคนครับ

คุณพยายามตะแบง ให้โรงเรียนวัด ดูย่ำแย่ไปกว่าโรงเรียนชั้นนำของคุณ
แต่คุณคิดมั้ย พ่อแม่อีกจำนวนเท่าไหร่ ที่ไม่มีปัญญาแม้แต่จะหาเสื้อนักเรียน

ผมรู้ว่า คนอย่างคุณ ไม่ใช่คนเลวร้ายขนาดพยายามจะดูถูกคนด้อยกว่าหรอก
ปัญหาของคุณ คือการพยายามเอาชนะเท่านั้น
แม้ว่าการพยายามเอาชนะของคุณ จะทำให้ภาพมนุษย์ของคุณต่ำลงแค่ไหน
แต่คุณก็ยังต้องการเถียงให้ชนะอยู่ดี

ดังนั้น มันจึงเป็นเพียงเรื่องของการใช้อารมณ์
โดยมองข้ามเหตุผล

ขออนุญาต แนะนำอีกที
ไปหากระทู้อื่น เอาชนะด้วยเหตุผลหรืออารมณ์เถอะครับ
กระทู้นี้ นอกจากคุณจะไม่ชนะแล้ว
คุณยังดูต่ำช้าลงทุกที
จนผมเริ่มละอาย หากจะเชื่อว่า คุณเคยมีรสนิยมทางการเมืองเช่นเดียวกับผม

ขนาดมันว่าเรียนโรงเรียนดีๆๆพ่อแม่หาเงินมาให้มันเรียนจิตสำนึกยังได้ แค่ นี ถ้าโรงเรียนทีึ่มันว่าไม่ดีมันจะขนาดไหน 

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#163 ant

ant

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:45

จบ ป.7 ร.ร.เทศบาลวัดราชนัดดา  มัธยม ม.ศ.1-5 วัดชิโนรส บางกอกน้อยครับ

อายุใกล้กันเลย ถ้าเคยเรียน ป.7 อายุต้องเกิน 50ปีขึ้นไปแล้ว

...ผมเรียน ป.6 เป็นกลุ่มแรก ที่ยกเลิก ป.7...

แล้วไปสอบเข้าได้ที่ ทวีธาภิเษก

ปล.เมื่อก่อนนี้มี

ป.1-ป.7 และ ม.ศ.1-ม.ศ.5 =12ปี

เดี๋ยวนี้

ป.1-ป.6 และ ม.1-ม.6 =12ปี

อีก 7 ปี ได้พักผ่อนกินบำนาญอยู่กับหลานแล้วครับ

โธ่!!! นึกว่า เป็นบอร์ดวัยรุ่น คล้ายเป็นบอร์ดวัย-รุ่นลุงแล้วเหรอ

ไม่แก่บ้าง..ก็ให้รู้ไป

ถึงหลายส่วนจะหย่อนยานไป แต่ทุกวันนี้ก็ยังเหลือส่วนที่ตึงอยู่นะ

หู

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#164 ant

ant

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:48

อืม คำว่าโรงเรียนวัดในความหมายมันคงไม่ได้หมายถึงโรงเรียนมาตรฐานอย่างโรงเรียนวัดสุทธิที่ต้องสอบแข่งขันกันเข้าเรียนหรอกนะครับ

เอางี้แล้วกัน
ผมถามพวกคุณที่บอกว่าโรงเรียนวัดดี สามารถส่งคนจนจบด็อกเตอร์เมืองนอกได้
ลองสมมุติว่าบ้านคุณปัจจุบันนี้ อยู่ติดกับโรงเรียนวัดหนองกระแทก (ชื่อสมมุติ) มีนักเรียน 20 คน ครู 2 คน สอน ป 1 - 6 เดินไม่กี่ก้าวก็ถึง
โรงเรียนดรุณาวิทยา (ชื่อสมมุติ) อยู่ไกลออกไป 3 กิโล มีนักเรียน 1,000 คน ครู 30 คน สอน ป 1 - 6
ลูกคุณกำลังจะเข้า ป 1 และจะต้องเรียนจนจบป 6 
คำถามคือ ตัวคุณเองจะให้ลูกเรียนโรงเรียนวัดหนองกระแทกหรือไม่ เพราะเหตุใด
ลองดอบกันดูครับ ผมอยากรู้ว่ามีใครดัดจริตกี่คน :)

ไม่กล้าตอบว่ะ กลัวไม่ถูกจริตเอ็ง  เอ็งจะหาว่าข้าดัดจริต

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#165 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:13

อืม คำว่าโรงเรียนวัดในความหมายมันคงไม่ได้หมายถึงโรงเรียนมาตรฐานอย่างโรงเรียนวัดสุทธิที่ต้องสอบแข่งขันกันเข้าเรียนหรอกนะครับ

ผมถามพวกคุณที่บอกว่าโรงเรียนวัดดี สามารถส่งคนจนจบด็อกเตอร์เมืองนอกได้
ลองสมมุติว่าบ้านคุณปัจจุบันนี้ อยู่ติดกับโรงเรียนวัดหนองกระแทก (ชื่อสมมุติ) มีนักเรียน 20 คน ครู 2 คน สอน ป 1 - 6 เดินไม่กี่ก้าวก็ถึง
โรงเรียนดรุณาวิทยา (ชื่อสมมุติ) อยู่ไกลออกไป 3 กิโล มีนักเรียน 1,000 คน ครู 30 คน สอน ป 1 - 6
ลูกคุณกำลังจะเข้า ป 1 และจะต้องเรียนจนจบป 6 
คำถามคือ ตัวคุณเองจะให้ลูกเรียนโรงเรียนวัดหนองกระแทกหรือไม่ เพราะเหตุใด
ลองดอบกันดูครับ ผมอยากรู้ว่ามีใครดัดจริตกี่คน :)

ไม่กล้าตอบว่ะ กลัวไม่ถูกจริตเอ็ง  เอ็งจะหาว่าข้าดัดจริต

แหมดูที่คุณลียตัวอย่างมาใครหน้าไหนจะกล้าตอบ. เล่นมัดมือชกซะอย่างนั้น

เหมือนกับกรณีที่ผมจะยกตัวอย่างให้เลือกนี่. หากคุณเจอหมากับทักสิน

คุณจะเลือกแตะอะไร. ผมไม่ได้บีบคั้นใครนะครับ. เพราะทุกคนมีคำตอบในใจ

กันอยู่แล้ว

#166 ant

ant

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:31

อ้อ ไจแอนท์มาพอดี

ผู้ใช้ 5 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 2 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน

ไจแอนท์เคยบอกว่าเคยเรียนโรงเรียนวัด ชื่อโรงเรียนอะไรครับ ให้ลูกกลับไปเรียนเอาไหมครับ?

ตอนนี้ผมทำงานและมีครอบครัวมีหลักฐานที่อุดรครับ จนปัญญาที่จะส่งลูกกลับไปเรียนวัดชิโนรส บางกอกน้อย มีลูกก็ให้เรียนใกล้บ้านทั้งสองคน"อุดรพิทย์" และที่อุดรไม่มีโรงเรียนวัด มีแต่โรงเรียนเทศบาล 1 ถึง 6 ครับ คนโตก็ จบโทวิศวะ คนเล็กก็เรียน ปี 3 มข. เวลามีโอกาสพาเขาไป กทม. ผมก็เคยพาเขาไปดูโรงเรียนเก่าที่ผมเคยเรียนด้วยนะครับ

ลูกๆ ยังพูดกับผมว่า อิจฉาคุณพ่อที่มีโอกาสได้เรียนใน กทม. ผมยังบอกว่าใจจริงอยากให้ลูก มาเรียนที่นี่ ถ้าไม่ได้อยู่ที่อุดร

สมัยผมเรียน ม.ศ.3 มีเพื่อนสองคนมันย้ายมาจากโรงเรียนเซนต์จอห์น ก็ไม่เห็นมันวิเศษวิโสกว่าพวกเราที่เรียนโรงเรียนวัดนะครับ บางครั้งมันยังลอกการบ้านผมอยู่บ่อยครั้ง เวลาสอบก็สู้ผมไม่ได้ มันดีหน่อยที่ภาษาอังกฤษมันค่อนข้างดีกว่าพวกเราแค่นั้นเอง 

#167 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:33

อืม ที่คุณๆ ตอบไม่ได้ ไม่ใช่เพราะผมมัดมือชกหรือกลัวไม่ถูกจริตผมหรอก
แต่เพราะที่ผ่านมาพวกคุณทำไม่เหมือนที่คิด
เวลาคิดพวกคุณจะคิดว่าคุณคือคนดีมีคุณธรรมมีความถ่อมตัวไม่ยึดติด
แต่สิ่งที่พวกคุณทำมันตรงข้ามกับสิ่งที่คุณคิด
บางคนบอกว่าภูมิใจในโรงเรียนวัดของตัวเอง แต่แค่ชื่อยังไม่กล้าเอ่ยออกมา
คนที่กล้าเอ่ยออกมาก็เป็นโรงเรียนที่มีคำว่าวัด แต่หาใช่โรงเรียนวัดในความหมายที่เราเข้าใจกันไม่
ดังนั้นพอผมถามว่าคุณภูมิใจในโรงเรียนวัดของคุณ คุณจะส่งลูกกลับไปเรียนโรงเรียนวัดที่คุณเคยเรียนมาหรือไม่
คุณก็ไม่สามารถตอบได้ เพราะคุณทำตรงข้ามกับที่คุณคิด
คุณดราม่าบอกว่าโรงเรียนขนาดเล็กอบอุ่น ครูเอาใจใส่ดี ดังนั้น จึงควรเก็บเอาไว้ (ให้คนจนๆ เรียนใกล้บ้าน)
แต่พอผมถามว่าคุณจะส่งลูกคุณไปเรียนโรงเรียนวัดหนองกระแทกหรือไม่
คุณก็ไม่สามารถตอบได้ เพราะคุณทำตรงข้ามกับที่คุณคิด

ผมไม่รู้ว่าคุณเรียกว่าอะไร แต่ผมเรียกว่าตอแหลครับ  :D 

#168 ant

ant

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:42

เ่อ่อ โรงเรียนที่ต้องสอบเข้าอย่างเทพศิรินทร์มันคงไม่เรียกว่าโรงเรียนวัดแล้วมั๊งครับท่าน  :D

สมัยก่อน มีโรงเรียนวัดไหนบ้างที่ไม่ได้สอบเข้า เขาก็สอบกันทั้งนั้นแหละ

สมัยผมสอบกันแทบล้มแทบตายกว่าจะเข้าเรียนได้ ผมเอ็งยังติดรอบสองเลย รอบแรกสอบเข้าวัดมกุฏกษัตริย์ พอประกาศผลเขาลืมพิมพ์ชื่อผม จึงต้องสอบรอบสองจึงติดที่ชิโนรส  สมัยนั้นเขายังมีทัศนคติที่ไม่ดีกับพวกกางเกงน้ำเงินปักหน้าอกสีแดงเลยว่า พวกนั้นเรียนไม่เก่งสอบเข้าโรงเรียนรัฐบาลไม่ได้ จึงได้ไปเรียนโรงเรียนราษฎร์

#169 ryukendo

ryukendo

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:43

การ ยอมกัดฟันทำงานหนักเพื่อส่งลูกๆ ไปเรียนโรงเรียนที่ดีที่สุดในจังหวัด ไม่เคยแม้แต่จะเหลือบแลโรงเรียนวัดเลย ทำให้เค้ากลายเป็นศูนย์กลางของจักรวาลไปแล้ว...... ชาบูๆ :lol: :lol: :lol:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#170 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:44

สมัยก่อน มีโรงเรียนวัดไหนบ้างที่ไม่ได้สอบเข้า เขาก็สอบกันทั้งนั้นแหละ

สมัยผมสอบกันแทบล้มแทบตายกว่าจะเข้าเรียนได้ ผมเอ็งยังติดรอบสองเลย รอบแรกสอบเข้าวัดมกุฏกษัตริย์ พอประกาศผลเขาลืมพิมพ์ชื่อผม จึงต้องสอบรอบสองจึงติดที่ชิโนรส  สมัยนั้นเขายังมีทัศนคติที่ไม่ดีกับพวกกางเกงน้ำเงินปักหน้าอกสีแดงเลยว่า พวกนั้นเรียนไม่เก่งสอบเข้าโรงเรียนรัฐบาลไม่ได้ จึงได้ไปเรียนโรงเรียนราษฎร์

โรงเรียนวัดหนองกระแทกไงครับที่ไม่ต้องสอบเข้า

โรงเรียนคุณมันไม่ใช่ "โรงเรียนวัด" หรอก มันเป็น "โรงเรียนที่ีมีคำว่าวัด" เหมือนที่คุณ Hentai เขาเรียกนั่นแหล่ะ

#171 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:49

คุณสังเกตุดู สมาชิก สรท ที่มาโพสในกระทู้นี้มี 2 ประเภท คือโรงเรียนวัดจริงๆ กับโรงเรียนที่มีคำว่าวัดอยู่

ประเภทแรกจะอายที่จะบอกแม้แต่ชื่อโรงเรียนของตัวเอง

ประเภทหลังจะเข้ามาบอกชื่อด้วยความภูมิใจ

#172 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:58

คุณสังเกตุดู สมาชิก สรท ที่มาโพสในกระทู้นี้มี 2 ประเภท คือโรงเรียนวัดจริงๆ กับโรงเรียนที่มีคำว่าวัดอยู่

ประเภทแรกจะอายที่จะบอกแม้แต่ชื่อโรงเรียนของตัวเอง

ประเภทหลังจะเข้ามาบอกชื่อด้วยความภูมิใจ

จบแล้วครับคุณ ลี

ตกลงคุณ คือ สับปะรด

ตาเยอะ เห็นทุกอย่าง

แต่ไม่มีสมองในการคิด

ผมตั้งใจตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะการเข้าใจการเข้าถึงศึกษา

คุณลี เชื่อหรือไม่ว่า

สังคม และ การศึกษา ที่เน่าเหม็นทุกวันนี้ มาจากไหน

อย่าด่าผมนะครับคุณลี ปู่คุณ ย่าคุณ ตาคุณ ยายคุณ จบ ป4 มาจากไหนครับ

Edited by ppneer, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:59.

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#173 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:00

ผมตั้งใจตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะการเข้าใจการเข้าถึงศึกษา

สังคม และ การศึกษา ที่เน่าเหม็นทุกวันนี้ มาจากไหน

อย่าด่าผมนะครับคุณลี ปู่คุณ ย่าคุณ ตาคุณ ยายคุณ จบ ป4 มาจากไหนครับ

เมืองจีนครับ

#174 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

สุดท้ายมันก็จบครับ

พวกคุณทานเนื้อสุนัขไม่ครับ?

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#175 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:02

ไม่มีใครทานครับ

#176 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:05

attachicon.gif381927_145067572267075_124771457630020_207842_537276325_n.jpg

การศึกษาไทยล้มเหลวมาก สังเกตุได้จากสมาชิก สรท ที่ตรรกะไม่ค่อยมี มีแต่ดราม่า   :D

ผมคนหนึ่งครับ เมื่อสัก เร็วๆนี้ จนจบ ป6 เข้ามาเรียนในตัวเมือง

จนได้โค้วต้าเข้ามา เรียนบ้านนอกใน กทม.  จนจบวิดเวะ

อยู่ในวัดทั้งนั้น

ตอนเรียน  ป1 ถึง ม3 เพื่อนรวมห้อง ประมาณ 18 คน

จน ปวช ถึงมี 24 คน ต่อห้องนะครับ

คือ ป1 มี แค่ห้องเดียว

แต่เชื่อไม่ครับ เพื่อนผม จบ ดร.ด้วยครับ สอนแถวๆบางมดด้วยซิ (เยอรมัน)

จบไม่ครับคุณลี

ความตั้งใจที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมามีอยู่ 2 ประเด็น

1.โรงเรียน ผมโดนยุบไปเรียบร้อยแล้ว

2.เด็กที่บ้านผม ต้องตื่นตั้งแต่ 5 โมงเช้าเพื่อไปเรียนในตัวเมือง

#177 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:07

เพราะมาอาศัยพื้นดินสยามหรือเปล่าครับ ถึงมีอาหารรับปะทาน?

#178 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:08

attachicon.gif381927_145067572267075_124771457630020_207842_537276325_n.jpg

ผมคนหนึ่งครับ เมื่อสัก เร็วๆนี้ จนจบ ป6 เข้ามาเรียนในตัวเมือง

จนได้โค้วต้าเข้ามา เรียนบ้านนอกใน กทม.  จนจบวิดเวะ

ตอนเรียน  ป1 ถึง ม3 เพื่อนรวมห้อง ประมาณ 18 คน

จน ปวช ถึงมี 24 คน ต่อห้องนะครับ

แต่เชื่อไม่ครับ เพื่อนผม จบ ดร.ด้วยครับ สอนแถวๆบางมดด้วยซิ (เยอรมัน)

ความตั้งใจที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมามีอยู่ 2 ประเด็น

1.โรงเรียน ผมโดนยุบไปเรียบร้อยแล้ว

2.เด็กที่บ้านผม ต้องตื่นตั้งแต่ 5 โมงเช้าเพื่อไปเรียนในตัวเมือง

โรงเรียนคุณชื่อ? โดนยุบไปเมื่อ? สาเหตุที่โดนยุบ?

#179 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:09

เพราะมาอาศัยพื้นดินสยามหรือเปล่าครับ ถึงมีอาหารรับปะทาน?

ใช่สิครับ แต่ไม่มีใครรับประทานหมาครับ  :D 

#180 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:11

>> 

โรงเรียนคุณชื่อ? โดนยุบไปเมื่อ? สาเหตุที่โดนยุบ?

ไม่บอกชื่อ

สาเหตุเพราะเด็กมันน้อย ห้องละ10 คน

และพ่อแม่พวกกุมารจีน เห็นว่าพวกมันรวย จึงส่งไปเรียนในตัวเมืองจนหมด

สุดท้าย ได้แต่กุมารหัวขนมาเป็นที่ระลึก

#181 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:12

ไม่บอกชื่อ

สาเหตุเพราะเด็กมันน้อย ห้องละ10 คน

และพ่อแม่พวกกุมารจีน เห็นว่าพวกมันรวย จึงส่งไปเรียนในตัวเมืองจนหมด

สุดท้าย ได้แต่กุมารหัวขนมาเป็นที่ระลึก

โรงเรียนคุณโดนยุบไปเมื่อ?

#182 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:16

ไม่บอกชื่อ

เพื่อจะอ้างว่าไม่ไช่ยุคไอ้แม้ว ชิมิ

#183 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:20

ไม่บอกชื่อ

เพื่อจะอ้างว่าไม่ไช่ยุคไอ้แม้ว ชิมิ

คุณไม่ยอมบอกชื่อโรงเรียนมี 2 เหตุผลคือ 1) อาย  2) พูดเรื่องไม่จริง

ผมมองโลกในแง่ดีว่าเป็นกรณีแรก

แต่คุณไม่ยอมบอกรายละเอียดต่อว่าโดนยุบเมื่อไหร่

ผมเลยไม่รู้จะคุยกับคุณต่อยังไง

ppneer ได้เวลานอนผมแล้ว พรุ่งนี้ต้องตื่นเช้าไป jogging กับลูก

ผมค่อยมาคุยกับคุณใหม่

good night ครับ

#184 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:29

ไม่บอกชื่อ

คุณไม่ยอมบอกชื่อโรงเรียนมี 2 เหตุผลคือ 1) อาย  2) พูดเรื่องไม่จริง

ผมมองโลกในแง่ดีว่าเป็นกรณีแรก

แต่คุณไม่ยอมบอกรายละเอียดต่อว่าโดนยุบเมื่อไหร่

ผมเลยไม่รู้จะคุยกับคุณต่อยังไง

ppneer ได้เวลานอนผมแล้ว พรุ่งนี้ต้องตื่นเช้าไป jogging กับลูก

ผมค่อยมาคุยกับคุณใหม่

good night ครับ

ก่อนคุณจะได้ข้อมูลจากคนอื่น

ทั้งๆที่ตัวคุณเองยังมาตอแหล

แล้วใครจะให้ข้อมูลคุณ

แล้วลูกคุณ พร้อมออกจากกะลาหรือยังครับ

#185 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:32

เสียใจมากๆครับ ทีคุณลีมาบิดเบือนความหมายของความตั้งใจกระทู้

จริงๆ ผมตั้งใจที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

ก็เพราะ รมต.ศึกษา มีความตั้งใจที่จะยุบโรงเรียน ที่มีนักเรียนน้อย

#186 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:38

สุดท้ายขี้บนเรือน เหยี่ยวรดหลังคา  แสบจริงๆ คุณลี พอๆกับไอ้แม้วพี่ชายที่มีน้องสาวกระหริ่ขายชาติ

Edited by ppneer, 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:38.

#187 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:43

*
POPULAR

อ้อ ไจแอนท์มาพอดี

ผู้ใช้ 5 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 2 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน

ไจแอนท์เคยบอกว่าเคยเรียนโรงเรียนวัด ชื่อโรงเรียนอะไรครับ ให้ลูกกลับไปเรียนเอาไหมครับ?

สิ่งสำคัญ ผมมองว่าการจะได้คนคุณภาพ
ไม่ได้จำเป็นจะต้องวัดจากสถานศึกษาแต่เพียงอย่างเดียว
ความจำเป็นของสถานศึกษา ไม่ได้วัดกันที่จำนวนนักเรียน
หรือจะวัดกันที่เด็กจะสอบได้ที่ดีๆ ต่อไปแต่แค่นั้น

บางคน อาจจำเป็นต้องเรียนไกล้บ้าน
เพราะต้องรีบกลับบ้านมาทำงาน
เพราะสะดวกให้พ่อแม่ไปส่ง
เพราะพ่อแม่ไม่อยากให้ขี่จักรยานไปเอง
เพราะคนขับรถตู้ (แทบทุกคนในประเทศไทย) ขับหยาบ
เพราะครูแก่ๆ ที่สอนคนเดียว 6 วิชาเป็นครูที่ดีและเอาใจใส่
หรือเพราะเหตุผลอีกร้อยแปด
เวลานี้ ดูเหมือนรัฐบาลจะพลิกลิ้นเป็นไม่เหมาตามจำนวนเด็กไปแล้ว
ส่วนใครจะเถียงว่าเป็นความคิดแรก ก็เรื่องของคุณ

คุณลี
คนเรา ไม่ได้มีปัญญาจะไขว่คว้าสิ่งที่ดีที่สุดแต่เพียงอย่างเดียวได้ทุกคนหรอก
พ่อแม่คุณอาจพอมีกำลัง หรือโอกาสเอื้อ
แต่ก็ใช่ว่าทุกคนจะสามารถทำได้ บนเงื่อนไขที่แตกต่างกัน
แน่นอนว่า ใครมีกำลัง ก็ย่อมต้องหาโอกาสที่ดีที่สุดอยู่แล้ว
ผมเองก็ทำเช่นนั้นกับลูกตัวเอง
แต่คนอื่นๆ ล่ะ

คุณสามารถทำให้โรงเรียนดังอย่างสวนกุหลาบ
รับนักเรียนได้ปีละล้านคนได้มั้ย

โอกาสที่เท่าเทียมกันในบางความหมาย
ไม่ใช่จะต้องขนาดเท่ากันเป๊ะ
เอาเพียงแต่ความสามารถในการเข้าถึงการศึกษาพื้นฐาน
โดยไม่ต้องพยายามมากจนแทบตาย
แค่นี้ก็นับว่าดีมากพอสำหรับบางพื้นที่

ผมไม่เถียงหรอก ว่าโรงเรียนแต่ละแห่ง ให้ความรู้เด็กได้ไม่เท่าเทียมกัน
แต่ปัญหานั้น เป็นเรื่องที่ผู้มีอำนาจต้องไปขบคิดไม่ใช่หรือ
ไยต้องผลักภาระไปให้เด็ก ให้ต้องเปลี่ยน ต้องย้าย

สิ่งหนึ่ง ที่ผมเชื่อมาตลอด
คือผมไม่จำเป็นต้องเรียนเก่ง แต่ควรให้เวลาในการทำความเข้าใจโลก
มากกว่าการทำความเข้าใจในบทเรียนแต่เพียงอย่างเดียว

คุณนี่แหละ ที่ช่วยยืนยันความมั่นใจให้ผมเลยทีเดียว

ผมบอกไปแล้วนะ ว่าปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ผู้เรียนจะเลือก

แต่มันอยู่ที่โอกาสที่เขาพึงมี

สมัยผมเรียนอยู่ที่ “โรงเรียนวัดท่าข้าม” ตำบลห้วยลึก อำเภอปากพะยูน จังหวัดพัทลุง

เพราะพ่อผมเป้นครูสอนอยู่ที๋โรงเรียนนั้น ดังนั้น แม้จะมีอีกโรงเรียนไกล้กัน

คือ “โรงเรียนวัดห้วยลึก” แต่พ่อของผมก็เลือกที่จะให้เรียนที่เดียวกันกับที่พ่อสอน

พ่อของผม เป็นคนหาดใหญ่ สอบบรรจุได้ที๋โรงเรียนนี้

แต่พ่อก็ยังมีบ้านอยุ่ที่หาดใหญ่ด้วย ดังนั้น หากพ่อจะให้ผมไปเรียนที่หาดใหญ่

ก็พึงจะทำได้ แต่เพราะเหตุผลว่า อย่างน้อยจะได้อยู่ไกล้พ่อแม่และไกล้บ้าน

พ่อจึงเลือกให้เรียนที่นี่

แต่ตอบสอบไล่ ป 4 พ่อผมเสียชีวิต

จึงทำให้แม่ต้องย้ายมาอยู่ที่หาดใหญ่บ้านของพ่อ ผมจึงต้องมาเรียนที่หาดใหญ่

ตามความจำเป็น

อย่างที่คุณหนูอ้อยบอก

ลกสาวของผม เรียนอยู่ที่สาธิต มหาวิทยาลัยขอนแก่น

ทำไม ผมจึงไม่ส่งให้ลุกผมกลับไปเรียนที่โรงเรียน “วัดท่าข้าม”

เพราะเวลานี้ ผมมีทางเลือก ผมมีโอกาส เช่นเดียวกับที่พ่อแม่ของคุณมี

ผมจึงให้ลูกมาอยู่ในที่ที่คิดว่าน่าจะดีที่สุดสำหรับเขา

เพราะมีครอบครัวของแฟนดูแล และความเป็นอยู่ในต่างจังหวัดน่าจะดีกว่ากรุงเทพ

ผมเข้ามาตอบ มาแสดงความเห็น

เพียงเพราะอยากให้คนอ่านได้เห็นและเข้าใจ

บางคน เลือกที่จะให้ลูกแต่งตัว และกินข้าวในรถ เพื่อให้ลุกได้เรียนในโรงเรียนที่ดี

บางคน เลือกที่จะลาออกจากงานเก่า มาหางานใหม่ เพื่อที่จะได้ไกล้โรงเรียนลุก

เพื่อได้รับส่งลุกได้สะดวกขึ้น

บางคน เลือกโรงเรียนให้ลูกไม่ไกลจากบ้าน เพื่อให้ลูกสามารถเดินทางกลับบ่านได้เองโดยไม่ต้องเป็นภาระ

นั่นคือสิ่งที่พวกเขาได้เลือก และคิดว่าเลือกได้

แต่ในอีกขณะ

บางคนส่งลุกให้เรียนตามข้องบังคับพื้นฐาน

จึงเลือกเรียนโรงเรียนที่ค่าใช้จ่ายน้อยที่สุด และไกล้ที่สุด เท่าที่จะไม่มาเป็นปัญหาให้พ่อแม่

แต่อย่างน้อย เด้กคนนั้นก็ยังได้โอกาสเรียน ยังได้อ่านออกเขียนได้

คำว่าโอกาสสำหรับคุณ

มันคือการได้เรียนในโรงเรียนที่ดีที่สุด เก่งที่สุด จนหลายคนกลับให้ลุกมาเรียนอีก

แต่โอกาสสำหรับเด็กบางคน 

คือการแค่ได้เรียนหนังสือ มีชุดนักเรียนที่เป็นชุดปกติ แม้จะไม่ใช่ชุดใหม่เอี่ยม

โอกาสสำหรับบางคน

คือการได้ไปเรียน มีเพื่อน มีครู มีสังคม และได้กลับบ้านตั้งแต่เย็น

ได้กินข้าวพร้อมหน้าพร้อมตา

แน่นอนครับ คุณลี

โอกาสของคุณ มันย่อมดีเลิศ เสียจนใครๆ หลายคนในนี้อิจฉา

ถ้าผมมองชีวิตนักเรียนตี นเปล่าอย่างผมในเวลานั้น ผมก็คงอิจฉาคุณอยู่

จริงๆ นะ ผมเคยคุยกับลุกน้องบางคน ที่เป็นแบบคุณ ผมยังบอกพวกเขาเลยว่า

ผมอิจฉา พวกเขาได้เรียนในโรงเรียนดีๆ มีรถขับตั้งแต่สมัยเรียน

บางคนมีคอนโดอยู่ไกล้ออฟฟิศก็มี

ผมบอกว่า ผมอิจฉา เพราะพวกเขามีสิ่งเหล่านั้น โดยความอุตสาหะพยายามของพ่อแม่

แต่ในขณะที่ผมตัองหาซื้อเอง ด้วยเงินตัวเอง และบางอย่างยังต้องผ่อนด้วยซ้ำไป

แน่นอน ผมคงไม่ส่งลุกผมกลับไปเรียนโรงเรียนนั้น

เพราะมันคงแย่กว่าโรงเรียนสาธิตของเธอ

แต่มันอาจดีที่สุดสำหรับเด้กอีกจำนวนนึงก้ได้

คุณวัดด้วยอะไรล่ะ ด้วยตัวคุณเอง หรือหลักเกญฑ์อะไร

ผมพูดอีกครั้งนะ

สิ่งที่คุณพยายามน่ะ มันไม่ใช่เหตุผล แม้คุณจะพยายามชักเหตุผลร้อยแปด

แต่มันมาจากอารมณ์ว่ะ อารมณ์ที่ต้องการเอาชนะเท่านั้น

แต่คราวนี้

คุณยิ่งทำ มันยิ่งทำให้คุณดูน่าสมเพชเวทนาขึ้นทุกขณะจิต

คุณเหมือนเด็กไร้เดียงสา ที่ต้องการเพียงแต่จะเอาชนะ

โดยสร้างภาพลบให้คุณไปเรื่อยๆ

โตเสียทีเถอะ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#188 ant

ant

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:51

อืม ที่คุณๆ ตอบไม่ได้ ไม่ใช่เพราะผมมัดมือชกหรือกลัวไม่ถูกจริตผมหรอก
แต่เพราะที่ผ่านมาพวกคุณทำไม่เหมือนที่คิด
เวลาคิดพวกคุณจะคิดว่าคุณคือคนดีมีคุณธรรมมีความถ่อมตัวไม่ยึดติด
แต่สิ่งที่พวกคุณทำมันตรงข้ามกับสิ่งที่คุณคิด
บางคนบอกว่าภูมิใจในโรงเรียนวัดของตัวเอง แต่แค่ชื่อยังไม่กล้าเอ่ยออกมา
คนที่กล้าเอ่ยออกมาก็เป็นโรงเรียนที่มีคำว่าวัด แต่หาใช่โรงเรียนวัดในความหมายที่เราเข้าใจกันไม่
ดังนั้นพอผมถามว่าคุณภูมิใจในโรงเรียนวัดของคุณ คุณจะส่งลูกกลับไปเรียนโรงเรียนวัดที่คุณเคยเรียนมาหรือไม่
คุณดราม่าบอกว่าโรงเรียนขนาดเล็กอบอุ่น ครูเอาใจใส่ดี ดังนั้น จึงควรเก็บเอาไว้ (ให้คนจนๆ เรียนใกล้บ้าน)
แต่พอผมถามว่าคุณจะส่งลูกคุณไปเรียนโรงเรียนวัดหนองกระแทกหรือไม่

ผมไม่รู้ว่าคุณเรียกว่าอะไร แต่ผมเรียกว่าตอแหลครับ  :D 

ผมว่าคุณแสดงความเห็นไม่ค่อยเข้ากับความเห็นของสมาชิกท่านอื่นนะครับ เพราะ จขกท.เขาถามสมาชิกว่า "ท่านใดเรียนโรงเรียนวัดบ้าง" คุณก็พยายามโยงไปหาเรื่องการยุบโรงเรียน

ผมเห็นว่าถ้าคุณจะพูดถึงประเด็นการยุบเลิกโรงเรียนขนาดเล็กโดยมองว่าโรงเรียนขนาดเล็กจัดกิจกรรมการเรียนการสอนไม่ได้มาตรฐาน มีข้อจำกัดด้านครู อุปกรณ์การเรียน งบประมาณ การบริหารจัดการ ซึ่งก็ยอมรับว่ามีส่วนอยู่บ้าง แต่ไม่ใช่ทั้งหมดครับ ถ้าจะพูดเรื่องคุณภาพครู ผมว่านักเรียนน้อยดีกว่าครับ ครูจะมีความใกล้ชิดเด็กมากกว่า มีเวลาสอนซ่อม และสอนเสริมได้ทั่วถึงกว่า สังเกตดูโรงเรียนขนาดเล็กจะสอบO-Net ได้ระดับดีกว่าโรงเรียนใหญ่ก็เยอะครับ การอบรมพัฒนาครู โรงเรียนขนาดเล็กก็มีโอกาสเข้าอบรมพัฒนาความรู้มากกว่าครูโรงเรียนขนาดใหญ่ ครูโรงเรียนขนาดใหญ่ไม่เคยเข้าอบรมเลยในรอบปีก็มีครับ ส่วนครูโรงเรียนเล็กมีโอกาสไปบ่อยเพราะมีน้อยคน อบรมภาษาไทยก็ไป คณิตศาสตร์ก็ไป การเงินพัสดุ ICT หรือแม้แต่อนามัยโรงเรียน ยาเสพติด ก็ได้ไป เพราะมีครูน้อยคน เรื่องงบประมาณก็ไม่น่าจะมีปัญหา รายหัวก็ให้ต่อหัวเหมือนกัน นักเรียนมากก็ได้มาก โรงเรียนน้อยก็ได้น้อยตามจำนวนหัวของเด็กอยู่แล้ว อาหารกลางวัน อาหารเสริม(นม) เขาก็จ่ายให้เป็นรายหัวเท่ากัน แจก Tablet ก็คนละเครื่องอยู่แล้ว

ผมว่า สาเหตุที่เขาไม่อยากให้ยุบเลิก มันเป็นเรื่องของจิตใจครับ ความผูกพันที่ชุมชนมีให้โรงเรียน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง บ้าน วัด โรงเรียน ที่ใช้กล่อมเกลาจิตใจเด็ก ความใกล้ชิดระหว่างครูกับชุมชน เขาก็ไม่อยากจะเสียสิ่งเหล่านี้ไป  โรงเรียนเล็กบางโรงชุมชนร่วมกันจัดหางบประมาณมาสร้างมากกว่างบที่รัฐจัดสรรให้อีก ทั้งอาคารเรียน อาคารพิเศษ ห้องสมุด คอมพิวเตอร์ ทุนการศึกษา อุปกรณ์การเรียน อุปกรณ์กีฬา โทรทัศน์เพื่อการศึกษาผ่านดามเทียมฯลฯ บางหมู่บ้านลงทุนไปเลื่อยไม้จากป่ามาสร้างให้เองเลย

บางทีผมยังมองว่า โรงเรียนมีชื่อของจังหวัดครูยังจัดกิจกรรมได้ไม่เท่าครูบ้านนอกเลยครับ อย่างโรงเรียนที่จังหวัดผมอยู่ เด็กสอบเข้ามหาวิทยาลัยอันดับต้นๆของประเทศ แต่ส่วนหนึ่งมาจากตัวเด็กเองเป็นตัวเสริม คือเด็กหัวกะทิ ไม่ว่าในเมืองหรือบ้านนอก รวมถึงเด็กเก่งในจังหวัดใกล้เคียงก็มุ่งมาสอบเข้าที่นี่ เรียกว่าระดับกลางๆ ไม่กล้ามาสมัครสอบ เขาก็ได้แต่เด็กเก่งเข้าไปเรียน และเด็กพวกนี้เอาเวลาไปเรียนพิเศษจากครูดังๆ ระดับประเทศ มากกว่าในห้องเรียนปกติเสียอีก เวลาเข้าเรียนครูก็มักจะแจกใบงานแล้วก็ให้เด็กทำงานส่งแค่นั้นเอง ไม่ค่อยมีเวลาดูแลเด็กอย่างใกล้ขิดและเอาใจใส่ เพราะจำนวนเด็กต่อห้องมากกว่า 40 คน

การจะยุบเลิก ผมว่าควรพิจารณาเป็นรายกรณีไปครับ ไม่ควรเอาเกณฑ์จำนวนเด็กมาจับ น่าจะมองที่ศักยภาพการบริหารจัดการของโรงเรียนนั้นๆ มากกว่าว่ามีคุณภาพหรือไม่  ชุมชนเขาอยากให้ยุบไหม ชุมชนเข้มแข็งในการช่วยจัดการศึกษาหรือไม่  

และทุกวันนี้เขาก็ไม่ได้บังคับนะครับว่า คุณอยู่บ้านฮองฮีเล็ก คุณต้องส่งลูกคุณเข้าเรียนโรงเรียนบ้านฮองฮีเล็กเท่านั้นถ้าคุณเห็นว่าโรงเรียนบ้านฮองฮีเล็กจัดการศึกษาไม่ได้คุณภาพ คุณก็สามารถเลือกที่จะส่งลูกคุณไปเรียนโรงเรียนบ้านฮองฮีใหญ่ก็ได้ ตามที่คุณต้องการ

ปัญหาบางแห่ง มันไม่เหมือนบางแห่ง  การแก้ปัญหาบางแห่ง อาจจะใช้วิธีต่างจากบางแห่ง

และการจัดการศึกษาของไทยบางแห่ง ก็ไม่ใช่สูตรสำเร็จสำหรับบางแห่งครับคุณลี

คุณไม่เคยจน คุณอาจจะไม่เข้าใจคนจน

คุณอาจเห็นแบงค์พัน เป็นเรื่องธรรมดา

แต่บางคน อาจรอดจากความอดอยากได้หลายสัปดาห์จากแบงค์พันเพียงใบเดียว

#189 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:56

งั้นต้องเป็นรุ่นพี่ผมมากๆเลยนะครับ  เพราะผมไม่รู้เลยว่าเค้ามี ม.1 กันมาตั้งแต่เมื่อไหร่  แต่ก่อนเค้าเรียก มศ. ใช่ป่าวครับ

#190 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 22:57

เหนื่อยมั้ย? 

#191 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:01

เสียดายอ่ะ ถ้าได้เจอกันก่อน คงได้เล่นคัพเวอร์เจร็อคด้วยกันแน่เลย

อ๊าก  ท่านสันฯเล่นคัฟเวอร์ด้วย!!!!!  เท่ฝุดๆ

ของผมไม่สามารถเลยครับ  เคยลองตีกลอง---แป้ก

ลองกีตาร์----แป้ก

ร้องเพลง----เสียงกาละมังแตก กระทั่งร้องคาราโอเกะ เพื่อนยังมาขอไมค์ ขอร้องให้หยุดร้อง

(นี่เรื่องจริง ไม่บอกผ่านเลย ผับแถวเอกมัย  เรื่องของผมเป็นตำนานเล่าขานถึงป่านนี้ว่า..อย่า...อย่าให้มันขึ้นไปร้องเพลง)

ปล. มารำลึกความหลังเจร็อกคั่นศูนย์กลางจักรเย็บผ้าหน่อย  รำคาญมันโคดๆ แต่ขี้เกียจตอบบ็อท

อ้อ

ท่านสันฯระวังไอ้ลีมันจะหาว่าเป็นเกย์นะครับ เพราะชอบท่านสุกี้(Sugizo)เนี่ยเอง

5555555

555 ผมเคยทีนึง ไปเมาที่ร้านแถว อตก  (ตอนนี้ปิดไปแล้ว)  ตอนนั้นเมาได้ที่ ขอขึ้นไปร้อง more than word  ร้องจบ ลุกค้าในร้านส่งกระดาษมาให้

นึกว่าจะขออีกเพลง  แต่ดันเขียนว่า  เมื่อไหร่จะเปิดเพลงซะที

ส่วนเรื่องเกย์ ไม่กลัวใครจะว่าทั้งนั้นครับ  เจอมาบ่อยมาก  ทั้งเกย์ทั้งกระเทย เพราะสมัยหนุ่มๆผมไว้ผมยาวแต่งหน้าขึ้นเวที เลยนะ 5555

#192 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:07

มาคุยเรื่องโรงเรียนวัดต่อดีกว่า 

สมาชิกสรทที่เคยเรียนโรงเรียนวัด 

ตอนนี้ท่านเติบโตขึ้น มีครอบครัว มีลูกแล้ว มีใครบ้างที่ส่งลูกกลับไปเรียนที่โรงเรียนวัดที่ท่านเคยร่ำเรียนมาบ้างครับ?

ผมเห็นมีผู้ปกครองส่งลูกเข้ามาเรียนเตรียมอุดม มหิดล สาธิต สวนกุหลาบตามที่ตนเองเคยร่ำเรียนมา 

เลยอยากทราบว่ามีผู้ปกครองท่านใดที่มีความภูมิใจในโรงเรียนวัดของตนและส่งลูกกลับไปเรียนที่โรงเรียนวัดที่ตนเคยร่ำเรียนมาบ้าง

ดิฉันเองค่ะ จบมัธยมจาก รร.สตรี(วัด)มหาพฤฒาราม อยู่แถวสี่พระยา ตลาดน้อย  กว่าจะสอบเข้าได้ไม่ใช่เรื่องโง่ๆนะคะ อยากให้ลูกเรียนที่นี่เหมือนกัน เพราะภูมิใจที่ได้เรียนโรงเรียนนี้ แต่เผอิญเป็นลูกชาย สมัยที่ดิฉันเรียนที่นี่ ยังไม่มีหรอกค่ะสาธิตต่างๆ รู้สึกว่าจะมีสาธิตปทุมวันแต่ยังไม่มีระดับมัธยม ส่วนเตรียมอุดม สวนกุหลาบ สตรีวิทยา ก็ไม่มีสาขา 2 สาขา 3

โรงเรียนคริสต์ของคุณน่ะ ก็คือโรงเรียนวัดเหมือนกันแต่เป็นวัดคริสต์ เริ่มมีมาตั้งแต่สมัยมิชชันนารี่เข้ามาเผยแพร่ศาสนาคริสต์ คนยากคนจนพากันเข้ารีตเป็นคริสต์ เพราะพวกนี้เค้าช่วยเหลือให้เรียนฟรีและอื่นๆด้วย สมัยก่อนพวกที่เข้าคริสต์ก็มีสิทธิ์เข้าเรียนได้ ไม่ต้องสอบ แต่เดี๋ยวนี้คนมากขึ้นบางคนก็คิดว่าการได้เรียนโรงเรียนคริสต์ ดูเป็นฝรั่ง เท่ห์ เค้าก็เปิดรับทั่วไปแล้วเก็บเงินแพงขึ้น และอาจมีการสอบคัดเลือก โรงเรียนวัดคริสต์กับโรงเรียนวัดไทยอาจจะต่างกันตรงการสอนภาษาอังกฤษมากกว่า แต่เราก็มีเพื่อนที่จบมาจากโรงเรียนวัดคริสต์แต่ภาษาห่วยแตกมาก

คุณเอามาคุยเหมือนว่าโรงเรียนที่คุณเรียนมาทั้งแพงทั้งมีระดับเดียวกับเซนต์โยเซฟ คอนแวนท์ หรือเซนต์คาเบรียล ที่กว่าจะเข้าได้เลือดตาแทบกระเด็น(ปัจจุบันนะไม่ใช่สมัยก่อน) ที่ยก 2 โรงเรียนนี้ขึ้นมาก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่จบจากที่นี่จะเป็นคนเก่งหรือคนดีนะ ยกมาเพื่อจะให้คุณเอาไปเปรียบเทียบกับโรงเรียนวัดคริสต์ที่คุณเรียนเท่านั้น

พ่อแม่ที่มีโอกาสและฐานะ ก็พยายามให้ลูกได้เรียนโรงเรียนดังๆ ถ้าลูกเรียนเก่งด้วยก็ง่าย ไม่งั้นก็ยัดเงินจนเป็นวัฒนธรรมแป๊ะเจี๊ยะ ที่น่าสงสารคือเด็กที่พ่อแม่ยากจนและเรียนไม่เก่ง ไม่มีโอกาสได้เรียนกวดวิชา สอบเข้าที่ไหนก็ไม่ได้ จะไปเรียนเอกชนก็ไม่มีเงิน เลยต้องกลายเป็นเด็กไม่มีอนาคต แต่ตอนนี้มีเรียนฟรีถึง ม.6 ก็คงมีโอกาสมากขึ้น

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#193 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:09

เหนื่อยมั้ย? 

เอามาฝาก

ตั้งสติใหม่นะ แล้วดูว่าเราเป็นแบบไหน ผิดพลาดไปแล้ว ก้มหัวขอโทษคนอื่น จะมีแต่คนชื่นชม

แต่ถ้าผิดแล้วเที่ยวเกะกะระราน เหมือนนักเลง ก็ไม่น่ารัก 

เลือกเอาแล้วกันว่าเราจะสร้างมิตร หรือ มีศัตรู ในชีวิตแสนวุ่นวายนี้ดี 

#194 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:09

เรียนประถมต้น ที่โรงเรียนเอกชน

พอขึ้นประถมปลายก็ย้ายโรงเรียน ไปเรียนโรงเรียนวัด

โรงเรียนนี้ตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามแม่น้ำกับโรงเรียนมัธยมของคุณผึ้งน้อย

ก่อนเข้าเรียนที่นี่ แม่ยังพาไปเรียนติวเพื่อสอบเข้าที่โรงเรียนกวดวิชาแห่งหนึ่งซึ่งตั้งอยู่ในบริเวณวัด ตรงข้ามกับโรงเรียนคุณผึ้งน้อย และอยู่ติดกับโรงไฟฟ้า โรงเรียนกวดวิชานี้ มีชื่อของวัดอยู่ในชื่อโรงเรียนด้วยนะ

โชคดีที่เราสอบเข้าโรงเรียนวัดนี้ได้

เราเป็นเด็กโรงเรียนวัด เรียนโรงเรียนพุทธศาสนาวันอาทิตย์ของวัดนี้

ประกาศตนเป็นพุทธมามกะ ก็ที่วัดนี้

เวียนเทียน ก็เวียนที่วัดนี้

เวลาวัดมีกิจกรรม เช่น งานฉลองพระพุทธรูปองค์สำคัญในพระวิหาร นักเรียนวัดอย่างเราก็เคยถูกครูเกณฑ์ไปช่วยงาน ทำหลายอย่าง ที่จำแม่นคือ เคยเร่ขายดอกไม้ธูปเทียนที่ลานวัด  ให้คนทั่วไปที่มาเที่ยวงานสักการะหลวงพ่อในวิหาร

ในตอนนั้น เรารู้สึกรับไม่ได้ อะไรกัน!! ครูสั่งให้เรากับเพื่อนจับคู่กันไปเร่ขายดอกไม้ธูปเทียนเหมือนเด็กขายพวงมาลัยตามสี่แยกเลย

ส่วนครูตั้งโต๊ะขายอยู่หน้าวิหารนั่นแหละ

เราอายมาก ต้องกล้ำกลืนฝืนทนทำหลายชั่วโมง ขายได้บ้าง ไม่ได้บ้าง จากบ่ายจนเย็น เราจึงขออนุญาตกลับบ้าน

พอโตขึ้น เราถึงคิดได้ว่า ที่ครูให้เราเร่ขายของครั้งนั้น ก็ให้ข้อคิดหลายอย่าง

• ขายของเป็นงานสุจริต  ขายในที่ๆกำหนด ไม่ผิดกฎหมาย ไม่เห็นต้องอายใคร
  • ได้ฝึกความกล้าที่จะเข้าไปพูดคุย เสนอขายสินค้ากับคนแปลกหน้า
  • ขายของ ถ้าอยากขายได้มากขึ้น  ต้องกระจายสินค้าให้ถึงมือลูกค้า

พอจบชั้นประถมปลาย ก็ไปสอบเข้า โรงเรียนรัฐบาลหญิงล้วนซึ่งอยู่แถวๆโรงเรียนวัดประถมปลายนั่นแหละ

แต่ไม่มีเด็กมัธยมชายล้วนข้ามฝั่งแม่น้ำมาจีบ... น่าเศร้าใจ :(

ลป. ถ้ามีลูกหลานก็อยากให้ลูกหลานเข้าเรียนที่โรงเรียนวัดแห่งนี้นะ

เป็นโรงเรียนวัดที่ใกล้ชิดผูกพันกับวัด

เป็นโรงเรียนวัดที่มี เด็กชายสอบเข้าโรงเรียนมัธยมของคุณผึ้งน้อย ได้มากพอดู

และเป็นโรงเรียนวัดที่มีเด็กหญิง สอบเข้าโรงเรียนมัธยมที่คุณผึ้งน้อยเคยมาจีบสาวที่นี่ได้มากเหมือนกัน

แก้ไข พิมพ์ผิด

Edited by asawinee, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:10.

#195 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:15

เรียนโรงเรียนวัดมาตั้งแต่เกิด

เสียดาย ไม่มีมหาลัยวัด ไม่งั้นคงได้เรียน

#196 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:18

เรียนโรงเรียนวัดมาตั้งแต่เกิด

เสียดาย ไม่มีมหาลัยวัด ไม่งั้นคงได้เรียน

เรียนที่วัดโพธิ์สิคะ

มหาวิทยาลัยเปิดแห่งแรกของไทยเชียวนะคะ

#197 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:22

แหมดูที่คุณลียตัวอย่างมาใครหน้าไหนจะกล้าตอบ. เล่นมัดมือชกซะอย่างนั้น

เหมือนกับกรณีที่ผมจะยกตัวอย่างให้เลือกนี่. หากคุณเจอหมากับทักสิน

คุณจะเลือกแตะอะไร. ผมไม่ได้บีบคั้นใครนะครับ. เพราะทุกคนมีคำตอบในใจ

กันอยู่แล้ว

เตะ ทักษิณ แม ่....งงง  เห่าอยู่ได้

:lol:

Edited by DancingSatan, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:23.

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#198 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 03:59

ดิฉันเองค่ะ จบมัธยมจาก รร.สตรี(วัด)มหาพฤฒาราม อยู่แถวสี่พระยา ตลาดน้อย  กว่าจะสอบเข้าได้ไม่ใช่เรื่องโง่ๆนะคะ อยากให้ลูกเรียนที่นี่เหมือนกัน เพราะภูมิใจที่ได้เรียนโรงเรียนนี้ แต่เผอิญเป็นลูกชาย สมัยที่ดิฉันเรียนที่นี่ ยังไม่มีหรอกค่ะสาธิตต่างๆ รู้สึกว่าจะมีสาธิตปทุมวันแต่ยังไม่มีระดับมัธยม ส่วนเตรียมอุดม สวนกุหลาบ สตรีวิทยา ก็ไม่มีสาขา 2 สาขา 3

โรงเรียนคริสต์ของคุณน่ะ ก็คือโรงเรียนวัดเหมือนกันแต่เป็นวัดคริสต์ เริ่มมีมาตั้งแต่สมัยมิชชันนารี่เข้ามาเผยแพร่ศาสนาคริสต์ คนยากคนจนพากันเข้ารีตเป็นคริสต์ เพราะพวกนี้เค้าช่วยเหลือให้เรียนฟรีและอื่นๆด้วย สมัยก่อนพวกที่เข้าคริสต์ก็มีสิทธิ์เข้าเรียนได้ ไม่ต้องสอบ แต่เดี๋ยวนี้คนมากขึ้นบางคนก็คิดว่าการได้เรียนโรงเรียนคริสต์ ดูเป็นฝรั่ง เท่ห์ เค้าก็เปิดรับทั่วไปแล้วเก็บเงินแพงขึ้น และอาจมีการสอบคัดเลือก โรงเรียนวัดคริสต์กับโรงเรียนวัดไทยอาจจะต่างกันตรงการสอนภาษาอังกฤษมากกว่า แต่เราก็มีเพื่อนที่จบมาจากโรงเรียนวัดคริสต์แต่ภาษาห่วยแตกมาก

คุณเอามาคุยเหมือนว่าโรงเรียนที่คุณเรียนมาทั้งแพงทั้งมีระดับเดียวกับเซนต์โยเซฟ คอนแวนท์ หรือเซนต์คาเบรียล ที่กว่าจะเข้าได้เลือดตาแทบกระเด็น(ปัจจุบันนะไม่ใช่สมัยก่อน) ที่ยก 2 โรงเรียนนี้ขึ้นมาก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่จบจากที่นี่จะเป็นคนเก่งหรือคนดีนะ ยกมาเพื่อจะให้คุณเอาไปเปรียบเทียบกับโรงเรียนวัดคริสต์ที่คุณเรียนเท่านั้น

พ่อแม่ที่มีโอกาสและฐานะ ก็พยายามให้ลูกได้เรียนโรงเรียนดังๆ ถ้าลูกเรียนเก่งด้วยก็ง่าย ไม่งั้นก็ยัดเงินจนเป็นวัฒนธรรมแป๊ะเจี๊ยะ ที่น่าสงสารคือเด็กที่พ่อแม่ยากจนและเรียนไม่เก่ง ไม่มีโอกาสได้เรียนกวดวิชา สอบเข้าที่ไหนก็ไม่ได้ จะไปเรียนเอกชนก็ไม่มีเงิน เลยต้องกลายเป็นเด็กไม่มีอนาคต แต่ตอนนี้มีเรียนฟรีถึง ม.6 ก็คงมีโอกาสมากขึ้น

จะบอกเหมือนกัน แต่คิดว่า เขาไม่เข้าใจ สมองเต็มแล้วใส่ไปก้อล้น

#199 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:04

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#200 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:36

หอบเสื่อผื่น..หมอนใบมาจากเมืองจีน มาอยู่เมืองไทย

โครตตระกูลของคุณ คงรวยมาก มาจากเมืองจีน ก็ส่งลูกลีโอ เรียนโรงเรียนคริสต์ระดับอัสสัมชัญได้  :o  :o 
ผมชื่นชมครอบครัวคุณมากเลยครับ ที่มุมานะส่งลูกเรียนได้ขนาดนี้ 

ทั้งๆ ในสมัยนั้น ส่วนใหญ่คนจีนโพ้นทะเลเข้ามาอยู่ในเมืองไทย

เขาจะเรียนในโรงเรียนที่มีสอนภาษาจีน..อ่ะครับ  :lol:

Edited by G-GEAR53, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:38.

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

ผู้ใช้ 4 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 4 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน