Jump to content

- - - - -

ใครเรียน โรงเรียนวัด บ้างครับ

• Please log in to reply
318 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 MOD_01

MOD_01

ขาประจำ

• Moderators_S

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:49

*
POPULAR

แจ้ง CanisLupus   กระทู้เขาถามรื้อฟื้นความหลังเรื่องใครเคยเรียนโรงเรียนวัด  ไม่ใช่ถามว่าโรงเรียนไหนดีกว่า

พฤติกรรมท่านใกล้เคียงกับการป่วนกระทู้เขา หากยังไม่หยุดพฤติกรรมนี้ บอร์ดอาจต้องใช้มาตรการตรวจสอบความเห็นของท่านก่อนปล่อย

ขอสมาชิกฟื้นความหลังกันต่อครับ หากมีใครป่วนไปนอกเรื่อนอกประเด็นอีก รบกวนดกรายงานเข้ามาด้วย ขอบคุณคับ

#202 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:59

ผมเด็กวัดเทพศิรินทร์ครับ

ม.1 รุ่นแรก ขอรับ

งั้นต้องเป็นรุ่นพี่ผมมากๆเลยนะครับ  เพราะผมไม่รู้เลยว่าเค้ามี ม.1 กันมาตั้งแต่เมื่อไหร่  แต่ก่อนเค้าเรียก มศ. ใช่ป่าวครับ

อ่ะจึ๊ยยยย!!!! ผมยังนึกว่า ท่านเรียน ม.ศ. ซะอีก

ม.ศ. 1 รุ่นสุดท้าย (จบ ป.7) กับ ม. 1 รุ่นแรก (จบ ป.6) เรียนในปีเดียวกันครับ (ปี 2521)

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#203 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:25

จบ ป.7 ร.ร.เทศบาลวัดราชนัดดา  มัธยม ม.ศ.1-5 วัดชิโนรส บางกอกน้อยครับ

อายุใกล้กันเลย ถ้าเคยเรียน ป.7 อายุต้องเกิน 50ปีขึ้นไปแล้ว

...ผมเรียน ป.6 เป็นกลุ่มแรก ที่ยกเลิก ป.7...

แล้วไปสอบเข้าได้ที่ ทวีธาภิเษก

ปล.เมื่อก่อนนี้มี

ป.1-ป.7 และ ม.ศ.1-ม.ศ.5 =12ปี

เดี๋ยวนี้

ป.1-ป.6 และ ม.1-ม.6 =12ปี

ผมกับท่านกรุงธน...อาจจะคงได้เจอกันกับผมบ้าง ..ที่ทภ. แหละครับ
ผม มศ.1 รุ่นสุดท้าย (ศิษย์อาจารย์หวั่น..อ.บุญส่ง  :D
  :D )

จบป7. จากประถมทวีธาภิเศก (สทภ.) และมาต่อที่ มศ1. ที่ทวีธาภิเศก (ทภ) ครับ

• ant likes this
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#204 CanisLupus

CanisLupus

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:31

ความตั้งใจที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมามีอยู่ 2 ประเด็น

1.โรงเรียน ผมโดนยุบไปเรียบร้อยแล้ว

2.เด็กที่บ้านผม ต้องตื่นตั้งแต่ 5 โมงเช้าเพื่อไปเรียนในตัวเมือง

..
เสียใจมากๆครับ ทีคุณลีมาบิดเบือนความหมายของความตั้งใจกระทู้

จริงๆ ผมตั้งใจที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา

ก็เพราะ รมต.ศึกษา มีความตั้งใจที่จะยุบโรงเรียน ที่มีนักเรียนน้อย

จขกท เขาตั้งกระทู้วัตถุประสงค์เขาคือต้องการคุยเรื่องยุบโรงเรียน ผมเห็นก็รู้แล้วว่าเขาต้องการอะไร ผมก็เลยเข้ามาคุยกับเขา

พวกคุณต่างหากที่ไม่เ้ข้าใจวัตถุประสงค์ของเขา ไปคุยกับเขาเรื่องโรงเรียนวัดเทพศิรินทร์ วัดสตรีมหาพฤตาราม ฯลฯ ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับวัตถุประสงค์ (จริงๆ) ของ จขกท เขาเลย

ผมเข้ามาก็เริ่มด้วยการบอกว่าตอนเล็กๆ ผมเรียนโรงเรียนคริสต์ ไม่เคยอยากเรียนโรงเรียนวัด เพราะมันไม่ได้มาตรฐาน

เหมือนที่พวกคุณหลายคนเคยเล่นกันทำนอง "ผมเรียนแต่โรงเรียนอำมาตย์ ไม่เคยเรียนโรงเรียนไพร่" แล้วหัวเราะกันเฮฮา

บังเอิญเป็นผม ที่พวกคุณคิดว่าเป็นคนเสื้อแดง พวกคุณจึงเกิดปฏิกิริยา หัวเราะไม่ออกเหมือนที่เคย

จากนั้น ผมก็คุยเรื่องยุบโรงเรียนซึ่งเป็นวัตถุประสงค์จริงๆ ที่ จขกท เขาต้องการคุย

แต่บังเอิญ Mod เขาไม่เห็นวัตถุประสงค์ที่แท้จริงของ จขกท เขาคิดว่าผมเข้ามาป่วน ออกนอกเรื่อง

งั้นผมปล่อยให้พวกคุณรำลึกถึง "โรงเรียนที่ชื่อมีคำว่าวัด" กันต่อไปนะครับ

ผมไปคุยเรื่องอื่นก็ได้ครับ  :D 

#205 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:33

แจ้ง CanisLupus   กระทู้เขาถามรื้อฟื้นความหลังเรื่องใครเคยเรียนโรงเรียนวัด  ไม่ใช่ถามว่าโรงเรียนไหนดีกว่า

พฤติกรรมท่านใกล้เคียงกับการป่วนกระทู้เขา หากยังไม่หยุดพฤติกรรมนี้ บอร์ดอาจต้องใช้มาตรการตรวจสอบความเห็นของท่านก่อนปล่อย

ขอสมาชิกฟื้นความหลังกันต่อครับ หากมีใครป่วนไปนอกเรื่อนอกประเด็นอีก รบกวนดกรายงานเข้ามาด้วย ขอบคุณคับ

เค้าคงเคยสอบแพ้เด็กนักเรียนวัดน่ะครับ  :lol:

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#206 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:33

งั้นต้องเป็นรุ่นพี่ผมมากๆเลยนะครับ  เพราะผมไม่รู้เลยว่าเค้ามี ม.1 กันมาตั้งแต่เมื่อไหร่  แต่ก่อนเค้าเรียก มศ. ใช่ป่าวครับ

อ่ะจึ๊ยยยย!!!! ผมยังนึกว่า ท่านเรียน ม.ศ. ซะอีก

ม.ศ. 1 รุ่นสุดท้าย (จบ ป.7) กับ ม. 1 รุ่นแรก (จบ ป.6) เรียนในปีเดียวกันครับ (ปี 2521)

ได้กลิ่นอะไร แก่ๆ 

#207 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 09:39

:(

ต้องโทษคุณ sanskrit_shower...

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#208 ant

ant

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 10:49

กรุณาอย่าเรียก "แก่" มันไม่ค่อยสบายใจครับ

ใช้คำว่า " ส.ว."  หมายถึง ผู้สูงวัย น่าจะพอฟังได้นะครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#209 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:05

ว่าแล้วเชียว ก่อนผมเกิดอีกครับเนี่ย แต่ผมเดาว่าที่พี่เข้าใจว่าผมน่าจะอายุเยอะเพราะว่าผมบอกว่าวัดเทพศิรินทร์ใช่ป่าวครับ

แต่จริงๆสมัยผมเรียน  ที่โรงเรียนสอนให้ภูมิใจที่เป็นเด็กวัด  และไม่เป็นคนรกโลก  ดังนั้นถ้ามีใครถาม ผมจึงตอบว่าผมเด็กวัดเทพศิรินทร์ครับ

:)

Edited by sanskrit_shower, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:10.

#210 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:15

ผมนึกว่าสมาชิกส่วนใหญ่ของ สรท. เป็นคนหนุ่มสาวซะอีก

เข้าใจผิดมาตลอดเลยแฮะ :D

ปล. ผมเพิ่ง 30 นะคร้าบ......

ที่เหลือฝากไว้ที่บ้านอ่ะ

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#211 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:25

เข้ามาอ่านแล้ว  นี่ผมต้องเรียกทุกคนว่า น้าหมดเลยนะนั้น ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#212 จันทรา อุษาคเนย์

จันทรา อุษาคเนย์

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 12:27

โรงเรียนวัดบางประกอกจากเดิมที่เป็นเพียงตึกไม้ 3 ชั้น ปัจจุบัน ด้วยสมาคมศิษย์เก่าทั้งหลาย ก็พัฒนาไปได้อย่างที่เห็น ด้านหลังโรงเรียนติดวัดบางปะกอก มีปูชนียสถาน ไม่ว่าจะเป็นรูปหล่อหลวงปู่พริ้ง ศาลกรมหลวงชุมพร ให้เด็กนักเรียน และคนทั่วไปได้มีโอกาสไปสักการะบูชา

อยากให้ลูกชายได้ไปเรียนโรงเรียนเก่าที่เคยได้เรียน เพราะมีความทรงจำดี ๆ มากมายที่นั่น แต่ก็ไกลจากที่อยู่เหลือเกินไม่อยากให้เด็กต้องลำบากเดินทาง น่าเสียดาย จริง ๆ

หลวงพ่อพริ้ง พระอาจารย์ของเสด็จในกรมหลวงชุมพรฯ

#213 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 13:13

เข้ามาอ่านแล้ว นี่ผมต้องเรียกทุกคนว่า น้าหมดเลยนะนั้น ฮาฮา

เรียกพี่ได้15000

เรียกน้าได้1500
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#214 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:04

ประถมผมเรียนโรงเรียนวัด

มัธยมศึกษา โรงเรียนประจำจังหวัด

ปริญญาตรี มหาวิทยาลัยของรัฐทางภาคเหนือตอนบน

ทุกแห่งที่ผมจบมา ผมรำลึกถึงพระคุณของโรงเรียน มหาวิทยาลัยเสมอ 

ที่ทำให้ผมได้ความรู้ มาประกอบวิชาชีพ เลี้ยงดูตัวเองและครอบครัว

ผมเห็นทุกท่านตอบกระทู้แล้วก็มีความสุข เมื่อนึกถึงวันเก่าๆ ที่อยู่โรงเรียน

จนกระทั่ง............ คนเก่งสุดใน 3 โลก เข้ามาป่วน จนทำให้อารมณ์เสีย

ไอ้...........ไม่รู้จักมารยาท และกาละเทศะเลย แถมดูถูกคนอื่นอีก 

#215 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:22

ถึงจะไม่ได้เรียนโรงเรียนวัด
แต่โรงเรียนที่เรียนอยู่ใกล้กับวัดสามแห่ง (วัดประยุรวงศาวาส วัดพิชัยญาติการาม วัดอนงคาราม)
โรงเรียน วัด สถาบันราชภัฏ สถานีอนามัย ที่ตั้งอยู่ละแวกเดียวกัน
สร้างในพื้นที่ของท่านสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์

ครูและนักเรียนได้รับคุณูปการจากวัดและพระเสมอมา
ที่โรงเรียนมีพระมาสอน วันหยุดนักเรียนไปเรียนพุทธศาสนาที่วัด
นักเรียนได้เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนากับวัดใกล้โรงเรียนตลอดทั้งปี

บ้าน วัด โรงเรียน คือ บวร ต้องเกื้อกูลกันเสมอ ขาดโรงเรียนไปแล้ว จะเป็นชุมชนที่ดีได้อย่างไร
ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#216 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:41

ว่าแล้วเชียว ก่อนผมเกิดอีกครับเนี่ย แต่ผมเดาว่าที่พี่เข้าใจว่าผมน่าจะอายุเยอะเพราะว่าผมบอกว่าวัดเทพศิรินทร์ใช่ป่าวครับ

แต่จริงๆสมัยผมเรียน  ที่โรงเรียนสอนให้ภูมิใจที่เป็นเด็กวัด  และไม่เป็นคนรกโลก  ดังนั้นถ้ามีใครถาม ผมจึงตอบว่าผมเด็กวัดเทพศิรินทร์ครับ

ถึงแม้ว่า "โรงเรียนเทพศิรินทร์" ชื่อจริงไม่มีคำว่า "วัด" แต่ด้วยความเป็นโรงเรียนที่อยู่ในวัดมาก่อน เลยถูกมองและเรียกกันต่อมาว่า "เด็กวัดเทพศิรินทร์"

และผมก็ภูมิใจในคำๆ นี้ เหมือนคุณ sanskrit_shower

กับคำว่า "ไม่ควรเป็นคนรกโลก" ผมภูมิใจที่่มีรุ่นน้องอย่างคุณ sanskrit_shower ที่ยังนึกถึง

ความหมายของ "พุทธสุภาษิต" ของโรงเรียน 

"น สิยา โลกวฑฺฒโน" ความหมายคือ “ไม่ควรเป็นคนรกโลก” เป็นพุทธสุภาษิตซึ่งสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (เจริญ ญาณวรเถร) เจ้าอาวาส

วัดเทพศิรินทร์องค์ ที่ 5 ได้ประสาทให้แก่โรงเรียน และท่านอธิบายความหมายของพุทธสุภาษิตบทนี้ว่า “คนเราบางคน เกิดมารกโลก

ทำนองเดียวกับติณชาติที่หาประโยชน์อะไรมิได้ ทำให้เสียเงินทองกำจัด และรกชัฏขวากหนาม บางอย่างเป็นศัตรูแก่โลกไม่เป็นประโยชน์

มนุษย์ที่ไม่มีเมตตากรุณา คอยแต่จะเบียดเบียยนผู้อื่น จัดว่าเป็นคนรกโลก อย่าเกิดมาเลยเสียดีกว่า สู้สัตว์บางชนิดก็ไม่ได้”

Edited by namtanbood, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 15:43.

#217 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:06

เข้ามาดูกระทู้"โรงเรียนวัด"ด้วยเพราะเราเรียน"โรงเรียนชุมชน"เลยไม่คิดว่าจะคุย

แต่พอมาเห็นคนจบจากโรงเรียนวัดคริสต์(บางคน)มาดูถูกคนอื่นเลยนึกเสียดาย....

เสียดายหยอดเหงื่อหยาดน้ำที่บุพการีทำงานส่งคนคนนั้นไปเรียนโรงเรียนคริสต์ประจังหวัดจริงๆ  -_-

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#218 itsorachai

itsorachai

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:15

ผมก็เรียนโรงเรียนวัด  เป็นเด็กวัดตั้งแต่ป.2   จนจบป.6  อีกทั้งยังได้เรียนกับ  ท่านพระอาจารย์ในวัด ท่านกรุณามาช่วยสอนในยามที่คุณครูขาดแคลน    แต่สมัยนี้คงหามีแบบนั้นได้น้อย         ปล .   อาหารคาวหวาน   มีให้อร่อยได้ทุกวัน :P

#219 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 16:53

จบ ป.7 ร.ร.เทศบาลวัดราชนัดดา  มัธยม ม.ศ.1-5 วัดชิโนรส บางกอกน้อยครับ

อายุใกล้กันเลย ถ้าเคยเรียน ป.7 อายุต้องเกิน 50ปีขึ้นไปแล้ว

...ผมเรียน ป.6 เป็นกลุ่มแรก ที่ยกเลิก ป.7...

แล้วไปสอบเข้าได้ที่ ทวีธาภิเษก

เดี๋ยวนี้

ผมกับท่านกรุงธน...อาจจะคงได้เจอกันกับผมบ้าง ..ที่ทภ. แหละครับ
ผม มศ.1 รุ่นสุดท้าย (ศิษย์อาจารย์หวั่น..อ.บุญส่ง  :D

จบป7. จากประถมทวีธาภิเศก (สทภ.) และมาต่อที่ มศ1. ที่ทวีธาภิเศก (ทภ) ครับ

อ.หวั่น ชุลมุน เป็น อ.ฝ่ายปกครอง ตีโครตเจ็บ เห็นไม่เรียวของท่านก็หนาวแล้ว ใช้ไม้ไผ่หลาวให้บางๆ ยาวประมาณ1เมตร ตีตรงก้นโด่งๆเลย(ผมไม่เคยโดน เห็นแต่พวกเกเร เด็กวัดแจ้ง วัดครุฑ โดนกันมาบ่นให้ฟัง)

จำได้ว่า อ.หวั่นท่านใช้รถรุ่นนี้

TOYOTA KE17 Sprinter ที่จำได้แม่นเพราะว่า "กลัว"

เวลาท่านไปไหนมาไหนต้องดูให้ดี ต้องยอมรับว่านร.กลัวท่านมาก เดินผ่านนี่ตัวลีบเลยแล้วกัน

อ.เรวัต ชื่นสำราญ และต่อเนื่อง อ.สำเริง นิลประดิษฐ์ เป็นผู้อำนวยการ

อ.อะไรน๊าที่สอนวาดเขียน อ้อๆ อ.แก้ว ท่านเริ่มสอนเด็กๆก็ออกหลังห้อง ไปเดินเล่นวิ่งเล่นกันหมด อยู่ในห้องไม่กี่คน

ท่านก็ไม่เคยว่าอะไร

ผมส่งงานวาดรูปแตงโมผ่าซีก มองแทบไม่เป็นแตงโม ท่านยังให้ตั้ง 8เต็ม10

...เรียนที่อาคารหลังนี้

ตึกที่เห็นด้านหลังน่าจะเป็นพาณิชราชดำเนินธนบุรี

...คิดถึงเรื่องเก่าๆแล้ว มีความสุขดี...

ปล.พวก สว.กลุ่มพวกเรานี่แหละ ผ่านร้อนผ่านหนาวเรื่องการเมืองมาเยอะแล้ว ถึงรู้ประวัติศาสตร์การเมืองได้ดี

ยุคแรกที่เจอตอนนั้นก็คือ 14.ตุลา น่าจะเรียนอยู่ปีแรกๆยังไม่รู้เรื่องการเมือง แต่พี่ชายผมก็ไปเข้าร่วมกับเขาด้วย และปลอดภัยดี

Edited by คนกรุงธน, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:18.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#220 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 17:34

เข้ามาดูกระทู้"โรงเรียนวัด"ด้วยเพราะเราเรียน"โรงเรียนชุมชน"เลยไม่คิดว่าจะคุย

แต่พอมาเห็นคนจบจากโรงเรียนวัดคริสต์(บางคน)มาดูถูกคนอื่นเลยนึกเสียดาย....

เสียดายหยอดเหงื่อหยาดน้ำที่บุพการีทำงานส่งคนคนนั้นไปเรียนโรงเรียนคริสต์ประจังหวัดจริงๆ  -_-

คนๆนั้นเขาบอกว่า"ตอนเล็กๆ ผมเรียนโรงเรียนคริสต์ ไม่เคยอยากเรียนโรงเรียนวัด เพราะมันไม่ได้มาตรฐาน"

ตอนที่เขาเล็กๆนี่เขาคิดเอง หรือพ่อแม่จัดให้ และตอนเป็นเด็กนี่รู้จักคำว่า"มาตรฐานแล้วหรือ"

แล้วรู้ได้ยังไง ในเมื่อตัวเองก็ยังไม่เคยเข้าไปเรียน :D :D :D ตลกดี

#221 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:12

ท่านผู้อาวุโส ผู้น้อย(อายุ) ขอคารวะ :P

#222 เหล่าฮู

เหล่าฮู

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:27

คนๆนั้นเขาบอกว่า"ตอนเล็กๆ ผมเรียนโรงเรียนคริสต์ ไม่เคยอยากเรียนโรงเรียนวัด เพราะมันไม่ได้มาตรฐาน"

ตอนที่เขาเล็กๆนี่เขาคิดเอง หรือพ่อแม่จัดให้ และตอนเป็นเด็กนี่รู้จักคำว่า"มาตรฐานแล้วหรือ"

แล้วรู้ได้ยังไง ในเมื่อตัวเองก็ยังไม่เคยเข้าไปเรียน :D :D :D ตลกดี

เขาเหลียวหลังแลหน้า ไงครับ ตอนเด็กอาจไม่รู้ พอโตมาแล้วเหลียวหลังกลับไป เลยเอาคำว่ามาตราฐานมาใช้ 

#223 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:28

มาคุยเรื่องโรงเรียนวัดต่อดีกว่า 

สมาชิกสรทที่เคยเรียนโรงเรียนวัด 

ตอนนี้ท่านเติบโตขึ้น มีครอบครัว มีลูกแล้ว มีใครบ้างที่ส่งลูกกลับไปเรียนที่โรงเรียนวัดที่ท่านเคยร่ำเรียนมาบ้างครับ?

ผมเห็นมีผู้ปกครองส่งลูกเข้ามาเรียนเตรียมอุดม มหิดล สาธิต สวนกุหลาบตามที่ตนเองเคยร่ำเรียนมา 

เลยอยากทราบว่ามีผู้ปกครองท่านใดที่มีความภูมิใจในโรงเรียนวัดของตนและส่งลูกกลับไปเรียนที่โรงเรียนวัดที่ตนเคยร่ำเรียนมาบ้าง

ส่งหลานไปเรียนอนุบาล ที่เคยเรียน อื่มมม ตอนนี้อยู่อนุบาล 2  ส่วนโรงเรียนประถมก็อยู่ติดกับอนุบาลนั่นแหละ (ทั้งแม่และน้าๆ ก็เรียนมาที่เดียวกัน)

กำลังภาวนา ถึงที่สุดให้อาจารย์ประจำขั้น สมัย ม.ปลายและอาจารย์อีกหลายๆ ท่าน อย่าเพิ่งเกษียณ ลุ้นสุดตัวเลย
เพราะเท่าที่ทราบ อาจารย์หลายท่านเกษียณไปแล้ว มีอาจารย์ภาษาอังกฤษ(ดุมากๆๆๆๆ )อีกท่านหนึ่งที่เกษียณไปแล้วแต่ยังมาสอนต่อ อยากให้เจออย่างที่น้าเคยเจอ 55555 -_- 
เราอยากเม้าส์ให้หลานฟังถ้าได้เข้าโรงเรียนเก่าของเรา ว่าอาจารย์ท่านนี้นี่นะเคยสอนน้า  ตรงนี้นะที่ประจำของน้า

#224 ant

ant

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:34

เดี๋ยวนี้

อ.หวั่น ชุลมุน เป็น อ.ฝ่ายปกครอง ตีโครตเจ็บ เห็นไม่เรียวของท่านก็หนาวแล้ว ใช้ไม้ไผ่หลาวให้บางๆ ยาวประมาณ1เมตร ตีตรงก้นโด่งๆเลย(ผมไม่เคยโดน เห็นแต่พวกเกเร เด็กวัดแจ้ง วัดครุฑ โดนกันมาบ่นให้ฟัง)

จำได้ว่า อ.หวั่นท่านใช้รถรุ่นนี้

TOYOTA KE17 Sprinter ที่จำได้แม่นเพราะว่า "กลัว"

เวลาท่านไปไหนมาไหนต้องดูให้ดี ต้องยอมรับว่านร.กลัวท่านมาก เดินผ่านนี่ตัวลีบเลยแล้วกัน

อ.เรวัต ชื่นสำราญ และต่อเนื่อง อ.สำเริง นิลประดิษฐ์ เป็นผู้อำนวยการ

อ.อะไรน๊าที่สอนวาดเขียน อ้อๆ อ.แก้ว ท่านเริ่มสอนเด็กๆก็ออกหลังห้อง ไปเดินเล่นวิ่งเล่นกันหมด อยู่ในห้องไม่กี่คน

ผมส่งงานวาดรูปแตงโมผ่าซีก มองแทบไม่เป็นแตงโม ท่านยังให้ตั้ง 8เต็ม10

ตึกที่เห็นด้านหลังน่าจะเป็นพาณิชราชดำเนินธนบุรี

...คิดถึงเรื่องเก่าๆแล้ว มีความสุขดี...

ปล.พวก สว.กลุ่มพวกเรานี่แหละ ผ่านร้อนผ่านหนาวเรื่องการเมืองมาเยอะแล้ว ถึงรู้ประวัติศาสตร์การเมืองได้ดี

ยุคแรกที่เจอตอนนั้นก็คือ 14.ตุลา น่าจะเรียนอยู่ปีแรกๆยังไม่รู้เรื่องการเมือง แต่พี่ชายผมก็ไปเข้าร่วมกับเขาด้วย และปลอดภัยดี

สมัยนั้นเพลงของวงคาราวานผมร้องได้หมดเลยนะครับ หลังเลิกเรียนมักจะไปร่วมชุมนุมกับพี่ๆนักศึกษาแถวบ้านซึ่งอยู่ติดอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย วัตถุประสงค์ก็แค่ได้กินลูกชิ้นและฟังเพลง โชคดี 6 ตุลาไม่โดนจับเพราะเขายิงกันก่อนเลิกเรียน

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#225 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:42

จากอ่านๆมาดูท่าว่าจะมีหลายท่านที่เป็นแบบนี้แล้วครับ

กินของขม. ชมเด็กสาว. เล่าความหลัง

หากท่านใดเริ่มมีอาการ 3 อย่างข้างบนนี้ก็แสดงว่า

ท่านเข้าสู่ช่วงเวลาแห่งการเป็ผู้ทรงเกียรติ. สว. แล้วล่ะครับ

#226 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:45

กระทู้ปล้นกิฟท์กันชัดๆ

และผมก็ภูมิใจในคำๆ นี้ เหมือนคุณ sanskrit_shower

กับคำว่า "ไม่ควรเป็นคนรกโลก" ผมภูมิใจที่่มีรุ่นน้องอย่างคุณ sanskrit_shower ที่ยังนึกถึง

ความหมายของ "พุทธสุภาษิต" ของโรงเรียน 

"น สิยา โลกวฑฺฒโน" ความหมายคือ “ไม่ควรเป็นคนรกโลก” เป็นพุทธสุภาษิตซึ่งสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (เจริญ ญาณวรเถร) เจ้าอาวาส

วัดเทพศิรินทร์องค์ ที่ 5 ได้ประสาทให้แก่โรงเรียน และท่านอธิบายความหมายของพุทธสุภาษิตบทนี้ว่า “คนเราบางคน เกิดมารกโลก

ทำนองเดียวกับติณชาติที่หาประโยชน์อะไรมิได้ ทำให้เสียเงินทองกำจัด และรกชัฏขวากหนาม บางอย่างเป็นศัตรูแก่โลกไม่เป็นประโยชน์

มนุษย์ที่ไม่มีเมตตากรุณา คอยแต่จะเบียดเบียยนผู้อื่น จัดว่าเป็นคนรกโลก อย่าเกิดมาเลยเสียดีกว่า สู้สัตว์บางชนิดก็ไม่ได้”

ซึ้งมากๆครับ  ขอบพระคุณจริงๆ

gladiator 1.jpg

#227 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:57

เดี๋ยวนี้

สมัยนั้นเพลงของวงคาราวานผมร้องได้หมดเลยนะครับ หลังเลิกเรียนมักจะไปร่วมชุมนุมกับพี่ๆนักศึกษาแถวบ้านซึ่งอยู่ติดอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย วัตถุประสงค์ก็แค่ได้กินลูกชิ้นและฟังเพลง โชคดี 6 ตุลาไม่โดนจับเพราะเขายิงกันก่อนเลิกเรียน

ผมหวนรำลึกถึงเพลงยุค 70's / 80's 

ชุดนักเรียน
ใส่เสื้อตัวเล็ก พับแขน
กางเกง (ผ้าเวสปอยส์)ขาบานนิด ตัวใหญ่

รองเท้า US MASTER  / STARLIGHT 
(ต้องมีขอบขาว ต้องผิดระเบียบนิดนึง :P
 )
กระเป๋า JACOB
บางครั้ง สะพายย่าม 

หลายๆท่าน คงจำกันได้ 
:D 

Edited by G-GEAR53, 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:01.

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#228 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 19:59

วัด เมธังกราวาส ครับ ห่างจากอนุสาวรีย์ชัยแค่เกือบ600โล พุทธศาสนาวันอาทิตย์ที่ วัดพระบาทมิ่งเมืองวรวิหาร

กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#229 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:01

ปล. พ่อเรียนโรงเรียนวัด แต่ลูกเป็นอำมาตย์ซะงั้น อำมาตย์กุล ราบ11 

กะหรี่แค่เร่ขายตัว นางสาวหลายผัวบอกลูกชายตัวน้อย.....โตขึ้นอย่าทำริยำเหมือนตระกูลแม่นะลูก

#230 คน หมา ขี้ข้า จานบิน...

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:07

อ่อ ลืมไป ม.1 รุ่นแรก

#231 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:08

เด็ก วัดราชาธิวาสครับ แหะ แหะ :unsure:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#232 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:09

East ยัง Meets West ได้

แล้วเด็กวัดคริสต์จะต้องไปดูแคลนเด็กโรงเรียนวัดหรือ ?

ข้าพเจ้าเป็นส่วนผสมของสองวัฒนธรรมเห็นๆ

ตอนประถมพ่อเรียนโรงเรียนวัด ส่วนแม่เรียนโรงเรียนคริสต์แถวสามเสน

ถ้าชีวิตของบุคคลผู้เป็นที่รักทั้งสองของข้าพเจ้าเต็มไปด้วยกิเสสตัว "หลง"

นั่นคือยึดมั่นแต่การดูแคลนผู้อื่นโดยมองเพียงเปลือกว่าเรียนโรงเรียนอะไรมา

ข้าพเจ้าจะไม่ได้เกิดเป็นแน่ หรือหากได้เกิดก็คงเป็นแค่อมนุษย์ที่เต็มไปด้วยโทสะจริต

พ่อแม่ประเภทนั้นคงอบรมสั่งสอนด้วยการดูแคลนซึ่งกันและกันให้เป็นเยี่ยงอย่าง

ฝึกมาแต่การเหวี่ยงใส่ผู้อื่น ถนอมรักคนไม่เป็น เช่นนั้นข้าพเจ้าคิดว่าเสียชาติเกิดโดยแท้

ขออยู่ร่วมในสองวัฒนธรรมที่แตกต่าง-หากแต่แนบแน่นโอบอ้อมอารีถ้อยทีถ้อยอาศัยเช่นที่พบเจอนี้ทุกชาติไปค่ะ   :wub:  :wub:  :wub:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#233 คนชายแดน

คนชายแดน

น้องเก่า

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:33

เดี๋ยวนี้

นึกว่าจะไม่เจอคนจบ ป.7 เสียแล้ว ดีใจจัง 

เรียนชั้นเด็กเล็ก (แถวบ้านเรียกอย่างนี้ เป็นชั้นเรียนก่อน ป.1) ป.1 -7 ที่โรงเรียนวัดใกล้บ้าน (ถ้าถูกยุบคราวนี้เดือดร้อนกันทั้งตำบลแน่) 

ม.ศ. 1 - 3 เรียนที่โรงเรียนมัธยมต้นประจำจังหวัด 

ม.ศ. 4 - 5 เรียนอยู่โรงเรียนมัธยมปลาย แถวถนนพญาไท

#234 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:35

ผมหวนรำลึกถึงเพลงยุค 70's / 80's 
ชุดนักเรียน
ใส่เสื้อตัวเล็ก พับแขน
กางเกง (ผ้าเวสปอยส์)ขาบานนิด ตัวใหญ่
รองเท้า US MASTER  / STARLIGHT 
(ต้องมีขอบขาว ต้องผิดระเบียบนิดนึง :P
 )กระเป๋า JACOB
บางครั้ง สะพายย่าม 
หลายๆท่าน คงจำกันได้ 

โห......เด๊กทวีธาฯ ถือ "กระเป๋า JACOB"

เด็กเทพฯ ใช้ "ถุงทะเล"

มิน่า...จีบสาวสู้ทวีธาฯ ไม่ได้.....

#235 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 20:45

ด้วยความที่ผมเรียนดีเกินเหตุ เลยสอบเข้า มศ.1 โรงเรียนวัดดังย่านฝั่งธน...

ต้องไปสอบรอบ 2 อีกต่างหาก.....ถือว่าได้เรียนก็บุญแล้ว

เพราะเป็นรุ่นแรกทีเปิดรอบบ่าย...

โรงเรียนผมมีสัญญลักษณ์ เป็นพญานาค 7 เศียร เลย..

#236 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:10

ขอพูดถึงคติพจน์ประจำโรงเรียนหน่อยค่ะ

"คุณธรรม ความรู้และปัญญา ยังบุคคลให้เจริญรุ่งเรืองถาวร"

ใช้คุณธรรมนำหน้ามาก่อนเลย

อาจารย์ที่โรงเรียนสอนเสมอว่า ... คนเราต่อให้มีความรู้ความสามารถหรือฉลาดแค่ไหนก็ตาม
ถ้าไม่มี "คุณธรรม" กำกับใจแล้ว อาจเห็นผิดเป็นชอบและสร้างความเดือดร้อนให้สังคมได้

สังคมทุกวันนี้วุ่นวายไม่สิ้นสุด เพราะมีคนขาดคุณธรรมได้เป็นใหญ่ในรัฐบาลและราชการนั่นเอง
ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#237 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 21:30

จากอ่านๆมาดูท่าว่าจะมีหลายท่านที่เป็นแบบนี้แล้วครับ

กินของขม. ชมเด็กสาว. เล่าความหลัง

หากท่านใดเริ่มมีอาการ 3 อย่างข้างบนนี้ก็แสดงว่า

ท่านเข้าสู่ช่วงเวลาแห่งการเป็ผู้ทรงเกียรติ. สว. แล้วล่ะครับ

อีกซักพักก็คง..

ลุกก็โอ๊ย นั่งก็โอ๊ย :D :D :D

#238 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:39

มาคุยเรื่องโรงเรียนวัดต่อดีกว่า 

สมาชิกสรทที่เคยเรียนโรงเรียนวัด 

ตอนนี้ท่านเติบโตขึ้น มีครอบครัว มีลูกแล้ว มีใครบ้างที่ส่งลูกกลับไปเรียนที่โรงเรียนวัดที่ท่านเคยร่ำเรียนมาบ้างครับ?

ผมเห็นมีผู้ปกครองส่งลูกเข้ามาเรียนเตรียมอุดม มหิดล สาธิต สวนกุหลาบตามที่ตนเองเคยร่ำเรียนมา 

เลยอยากทราบว่ามีผู้ปกครองท่านใดที่มีความภูมิใจในโรงเรียนวัดของตนและส่งลูกกลับไปเรียนที่โรงเรียนวัดที่ตนเคยร่ำเรียนมาบ้าง

ดิฉันเองค่ะ จบมัธยมจาก รร.สตรี(วัด)มหาพฤฒาราม อยู่แถวสี่พระยา ตลาดน้อย  กว่าจะสอบเข้าได้ไม่ใช่เรื่องโง่ๆนะคะ อยากให้ลูกเรียนที่นี่เหมือนกัน เพราะภูมิใจที่ได้เรียนโรงเรียนนี้ แต่เผอิญเป็นลูกชาย สมัยที่ดิฉันเรียนที่นี่ ยังไม่มีหรอกค่ะสาธิตต่างๆ รู้สึกว่าจะมีสาธิตปทุมวันแต่ยังไม่มีระดับมัธยม ส่วนเตรียมอุดม สวนกุหลาบ สตรีวิทยา ก็ไม่มีสาขา 2 สาขา 3

โรงเรียนคริสต์ของคุณน่ะ ก็คือโรงเรียนวัดเหมือนกันแต่เป็นวัดคริสต์ เริ่มมีมาตั้งแต่สมัยมิชชันนารี่เข้ามาเผยแพร่ศาสนาคริสต์ คนยากคนจนพากันเข้ารีตเป็นคริสต์ เพราะพวกนี้เค้าช่วยเหลือให้เรียนฟรีและอื่นๆด้วย สมัยก่อนพวกที่เข้าคริสต์ก็มีสิทธิ์เข้าเรียนได้ ไม่ต้องสอบ แต่เดี๋ยวนี้คนมากขึ้นบางคนก็คิดว่าการได้เรียนโรงเรียนคริสต์ ดูเป็นฝรั่ง เท่ห์ เค้าก็เปิดรับทั่วไปแล้วเก็บเงินแพงขึ้น และอาจมีการสอบคัดเลือก โรงเรียนวัดคริสต์กับโรงเรียนวัดไทยอาจจะต่างกันตรงการสอนภาษาอังกฤษมากกว่า แต่เราก็มีเพื่อนที่จบมาจากโรงเรียนวัดคริสต์แต่ภาษาห่วยแตกมาก

คุณเอามาคุยเหมือนว่าโรงเรียนที่คุณเรียนมาทั้งแพงทั้งมีระดับเดียวกับเซนต์โยเซฟ คอนแวนท์ หรือเซนต์คาเบรียล ที่กว่าจะเข้าได้เลือดตาแทบกระเด็น(ปัจจุบันนะไม่ใช่สมัยก่อน) ที่ยก 2 โรงเรียนนี้ขึ้นมาก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่จบจากที่นี่จะเป็นคนเก่งหรือคนดีนะ ยกมาเพื่อจะให้คุณเอาไปเปรียบเทียบกับโรงเรียนวัดคริสต์ที่คุณเรียนเท่านั้น

พ่อแม่ที่มีโอกาสและฐานะ ก็พยายามให้ลูกได้เรียนโรงเรียนดังๆ ถ้าลูกเรียนเก่งด้วยก็ง่าย ไม่งั้นก็ยัดเงินจนเป็นวัฒนธรรมแป๊ะเจี๊ยะ ที่น่าสงสารคือเด็กที่พ่อแม่ยากจนและเรียนไม่เก่ง ไม่มีโอกาสได้เรียนกวดวิชา สอบเข้าที่ไหนก็ไม่ได้ จะไปเรียนเอกชนก็ไม่มีเงิน เลยต้องกลายเป็นเด็กไม่มีอนาคต แต่ตอนนี้มีเรียนฟรีถึง ม.6 ก็คงมีโอกาสมากขึ้น

จะบอกเหมือนกัน แต่คิดว่า เขาไม่เข้าใจ สมองเต็มแล้วใส่ไปก้อล้น

สมองเต็ม หรือสมองกลวง(มีรูพรุนในสมอง)กันแน่คะ 

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#239 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:10

นิดดดดดดดดเดียวนะ  ขอนิ้ดดดดดเดียว

จขกท เขาตั้งกระทู้วัตถุประสงค์เขาคือต้องการคุยเรื่องยุบโรงเรียน ผมเห็นก็รู้แล้วว่าเขาต้องการอะไร ผมก็เลยเข้ามาคุยกับเขา

พวกคุณต่างหากที่ไม่เ้ข้าใจวัตถุประสงค์ของเขา ไปคุยกับเขาเรื่องโรงเรียนวัดเทพศิรินทร์ วัดสตรีมหาพฤตาราม ฯลฯ ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับวัตถุประสงค์ (จริงๆ) ของ จขกท เขาเลย

1. แล้วเสื-อกอาราย

2. ใช่หน้าที่ของลีที่จะเจ๋อหรือเปล่า?

3. เจ้าของกระทู้เขาว่าอะไรพวกเราไหม?  เขามาด่าเราที่ทำกระทู้หลงประเด็นเหรอ?

ถ้าจขกท.เขาไม่ว่าอะไร ให้กลับไปดูข้อที่ 1

#240 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:18

เข้ามาอ่านแล้ว  นี่ผมต้องเรียกทุกคนว่า น้าหมดเลยนะนั้น ฮาฮา

นี่คือสาเหตุสำคัญมากที่ผมเรียกเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยสำนวนกำลังภายในว่า "ท่าน"

เพราะเราคุยกันผ่านบอร์ด  ไม่รู้จริงๆว่าแต่ละท่านอายุเท่าไหร่กันแล้ว

พอรู้ว่าหลายท่านมีวัยเป็นรุ่นคุณอา คุณพ่อผมได้   ผมสะดุ้งเฮือกเลยครับ

รู้สึกไม่สุภาพจริงๆที่ผู้น้อยจะเรียกผู้อาวุโสแบบตีเสมอ

เลยเลิกคิดเรียก "คุณ" ตั้งแต่ตอนนั้น  เรียก ท่าน จะดีที่สุด  

แม้อายุน้อยกว่าผมก็ไม่เป็นไร  ถือว่าแถมให้  ฮี่ๆ

#241 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:20

โรงเรียนวัด

อย่างที่ ว่า มี 2 ประเภท

1.วัด บ้านนอก

2. วัด กทม

ถ้ารุ่น ป 7 เทียบเท่ากัน แน่นอน

ส่วนตัว ชอบโรงเรียนวัดมากๆเพราะ

1.ได้เดินตามหลังพระเวลาบิณฑบาตร แบบหมาเห่าเครื่องบิน ก็เพราะลูกสาวนายอำเภอหรือผู้ว่า แอบเหล่ด้วย

2.ไปไหนมาไหนบอกว่าศิษย์ท่าน สบาย

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#242 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 00:28

รร วัดดังฝั่งธนฯ นี่เป็นโรงเรียนวัดนวลนรดิศ โรงเรียนเก่าแก่และมีชื่อเสียงมานานใช่หรือเปล่า

ด้วยความที่ผมเรียนดีเกินเหตุ เลยสอบเข้า มศ.1 โรงเรียนวัดดังย่านฝั่งธน...

ต้องไปสอบรอบ 2 อีกต่างหาก.....ถือว่าได้เรียนก็บุญแล้ว

เพราะเป็นรุ่นแรกทีเปิดรอบบ่าย...

โรงเรียนผมมีสัญญลักษณ์ เป็นพญานาค 7 เศียร เลย..

#243 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 04:00

มีใครแอบฟังรายการวิทยุ "จิ๊กโก๋ยามบ่าย"
จัดโดย "นฤชา เพ่งผล" ในห้องเรียนบ้างนะ?

#244 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 04:05

ท่านเป็นศิษย์เก่า โรงเรียนศึกษานารี วงเวียนเล็ก เชิงสะพานพุทธ หรือเปล่า

แต่โรงเรียนที่เรียนอยู่ใกล้กับวัดสามแห่ง (วัดประยุรวงศาวาส วัดพิชัยญาติการาม วัดอนงคาราม)
โรงเรียน วัด สถาบันราชภัฏ สถานีอนามัย ที่ตั้งอยู่ละแวกเดียวกัน
สร้างในพื้นที่ของท่านสมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาศรีสุริยวงศ์

ครูและนักเรียนได้รับคุณูปการจากวัดและพระเสมอมา
ที่โรงเรียนมีพระมาสอน วันหยุดนักเรียนไปเรียนพุทธศาสนาที่วัด
นักเรียนได้เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนากับวัดใกล้โรงเรียนตลอดทั้งปี

บ้าน วัด โรงเรียน คือ บวร ต้องเกื้อกูลกันเสมอ ขาดโรงเรียนไปแล้ว จะเป็นชุมชนที่ดีได้อย่างไร

#245 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 04:53

ท่านเป็นศิษย์เก่า โรงเรียนศึกษานารี วงเวียนเล็ก เชิงสะพานพุทธ หรือเปล่า

กำลังสงสัยอยู่พอดีทีเดียวครับ

#246 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:38

รร วัดดังฝั่งธนฯ นี่เป็นโรงเรียนวัดนวลนรดิศ โรงเรียนเก่าแก่และมีชื่อเสียงมานานใช่หรือเปล่า

ป่าวครับ...

ไอ้ที่ผมว่าดัง อันนั้นผมโม้เองครับ

" วัดชิโนรส "

Edited by 55555, 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 05:39.

#247 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:02

ป่าวครับ...

ไอ้ที่ผมว่าดัง อันนั้นผมโม้เองครับ

" วัดชิโนรส "

โรงเรียนนี้ดังจริงๆนะคะ หนูอ้อยเด็กบ้านนอกยังรู้จัก

โดยที่บ้านสายคุณยาย-คณแม่นับถือสมเด็จพระมหาสมณเจ้ากรมพระปรมานุชิตฯมาก

เวลาจะขอที่พึ่งทางใจเกียวกับการศึกษา บรรดาลูกหลานก็จะกราบขอพรจากท่าน

ไม่ได้ไปที่พระรูปท่านที่โรงเรียนชิโนรสนะคะ ถึงขนาดไปขอเปิดที่พระตำหนักในวัดโพธิ์

มีผู้ดูแลเค้าไขกุญแจให้เข้าไปกราบพระรูปท่านเป็นกรณีพิเศษเลยค่ะ    :)

• ant likes this

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#248 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:09

มีใครแอบฟังรายการวิทยุ "จิ๊กโก๋ยามบ่าย"
จัดโดย "นฤชา เพ่งผล" ในห้องเรียนบ้างนะ?

ของผมรุ่นสไมล์เรดิโอแว้วววววววววววว

หลังยุคป้าแต้ว วาสนา

ก่อนรุ่น Fat ป๋าเต้ด (ยุคแจ้งเกิด Bodyslam)

ก่อนรุ่น Showbiz พี่โจ (ยุคแจ้งเกิด X-Japan)

วิทยุสมัยก่อนหนุกมากๆเลย  ต้องแอบครูฟังทุกวัน แล้วใช้ช่วงพักไปหยอดตู้โทรศัพท์ขอเพลงกับเล่นเกมชิงรางวัล

มันส์มากๆ

#249 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 07:32

ของผมรุ่นสไมล์เรดิโอแว้วววววววววววว
หลังยุคป้าแต้ว วาสนา
ก่อนรุ่น Fat ป๋าเต้ด (ยุคแจ้งเกิด Bodyslam)
ก่อนรุ่น Showbiz พี่โจ (ยุคแจ้งเกิด X-Japan)

วิทยุสมัยก่อนหนุกมากๆเลย ต้องแอบครูฟังทุกวัน แล้วใช้ช่วงพักไปหยอดตู้โทรศัพท์ขอเพลงกับเล่นเกมชิงรางวัล

มันส์มากๆ

เอ๊ะ แล้วทัน "แว่วหวาน" รุ่นพี่ฉอดหรือเปล่าครับ? ก่อน Smile นิดนึง หุหุ

#250 ant

ant

ตอบ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 08:31

เหน็บได้ปวดตับเลยครับ

เหตุที่ต้องสอบรอบสอง เพราะผมเองก็เรียนไม่เก่งครับ เรียกว่าพอไปวัดไปวาได้ เพราะส่วนใหญ่จะเอาดีทางเล่นกีฬามากกว่า และยังบังอาจไปสอบแข่งกับคนเก่งในรอบแรกจึงไม่ติดต้องมาแก้ตัวในรอบสองครับ แต่ก็เหมือนท่านว่า.."ได้เรียนก็บุญแล้ว" นั่นแหละ เพราะถ้าขืนเข้าเรียนโรงเรียนราษฏร์ ผมคงช้ำใจ ผมมีอคติไม่ชอบปักหน้าอกสีแดง ได้เรียนรอบบ่ายก็ดีไปอย่างครับ ไม่ต้องเร่งรีบตื่นเช้า เพียงแต่..รถเมล์สาย56 แถวพาหุรัดรถติดมากๆ พอไปถึงแถวนั้นต้องลงรถเดินผ่านเพาะช่างไปขึ้นคันใหม่แถวสวนกุหลาบ วัดเลียบเชิงสะพานพุทธฯโน่น ส่วนค่ารถก็ใช้คูปองแทนเงิน แต่ก็เป็นช่วง ม.ศ.1-3 เท่านั้นครับที่เรียนบ่าย ม.ศ.4- 5 ก็เรียนภาคปกติครับ

สัญลักษณ์พญานาคเจ็ดเศียร สวยมากนะครับ ศิษย์ทุกคนภูมิใจถือเป็นลูกหลานของ สมเด็จพระมหาสมณเจ้ากรมพระปรมานุชิตชิโนรส

รกฺเขยย  อตฺตโน สาธุํ  ลวนงฺ  โลนตฺตงฺ  ยถา  พึงรักษาความดีของตนไว้  ดุจเกลือรักษาความเค็ม

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน