Jump to content

รายงานสถานการณ์น้ำ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
855 ความเห็นในกระทู้นี้

#451 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:37

Update : เวลา 22.00 - 23.00 น.

เขตจตุจักร เขตบางซื่อ เขตลาดพร้าว เขตหลักสี่ เขตดอนเมือง
เขตสายไหม และ เขตบางเขน
พหลโยธิน 32 แห้งสนิทคะ
ลาดพร้าวปกติค่ะ...........
โรงบาลเมโยก็แห้งสนิทค่ะ
ซ.สายไหม 44 น้ำเน่าแล้วค่ะ
เหม่งจ๋ายยังสงบจ๊ะ
สตรีวิทยา2แห้งสนิทครับ
รามอินทรา 5 ปกติ
เส้นพหลโยธิน ขาออกบังคับกลับรถหน้าบิ๊กซีสะพานใหม่ ไปต่อต้องขึ้นรถทหารเข้าไป
เนื่องจากระดับน้ำท่วมสูง
สะพานไหม่ หน้าบิกซีท่วมเลยฟุตบาท ท่วมไปจนถึงปากซอยพหล 69/1 น้ำเหม็นมาก
แฟลตการเคหะทุ่งสองห้อง น้ำท่วมประมาณ 65 cm มีแนวโน้มจะสูงขึ้น
อยู่แยกรัชดา-ลาดพร้าว แห้งสนิทคะ
หลักสี่ท่วมหลายจุดแล้วค่ะ
ลาดพร้าว-โชคชัยสี่ยังปกติค่ะ..แต่ยังต้องเฝ้าระวังต่อไป
ลาดพร้าว87 ปกติสุขค่ะ
ลาดพร้าว 106. ปกติค๊า
ท้ายซอยเสนา ใกล้ทางออกเกษตร-นวมินทร์ มีน้ำเอ่อเล็กน้อยในบางจุด โดยทั่วไปยังแห้งอยู่
เส้นทางหัวหมาก-รามคำแหง-วงแหวน-กม8-กม4 เส้นทางแห้งและโล่งดีครับ
รามอินทรา 21 แยกในซอยที่พื้นต่ำๆ ตอนนี้รู้สึกว่าน้ำมันจะเอ่อล้นออกมาหน่อยนึงแล้วครับ
เสนาโครงการ 2 เริ่มมีน้ำซึมออกมาค่ะ
กม.4 ถึง 14 (นิคมบางชัน) แห้งค่ะ
วิภาวดีรังสิต60 น้ำยังมาไม่ถึง
วัดพระศรี บางเขน ยังแห้งครับ
หน้าศาลอาญารัชดาปกติคะ่
ถนนวิภาวดี ขาเข้า ตรงขัามสถานีรถไฟหลักสี่ ยังแห้งค่ะ
หมู่บ้านระเบียงทอง 3 พหลโยธิน 52 ระดับน้ำถึงข้อเท้า ค่ะ
แยกศาลเจ้าพ่อสมบูรณ์ พหลโยธิน ระดับน้ำครึ่งแข้งแล้วครับ
แยกเสนาแห้งสนิท
ถนนวิภาวดีหน้า สน.วิภาวดี ตรงข้ามวัดเสมียนนารี ยังแห้งค่ะ
บริเวณปากซอยสายหยุด เเห้ง
เส้นกรุงเทพ-นนทบุรี แห้งสนิท
พหล 49/1 บางบัว ยังปรกติ
รามอินทรา 40 ปกติ
ลาดพร้าวซ.1 แห้งอยู่ครับ
บริเวณรอบตึกเคหะชุมชนหลักสี่แจ้งวัฒนะซอย 5 ด้านในทุกตึกน้ำท่วมถึงฟุตบาทแล้วค่ะ
จตุโชติ 20 สายไหม ระดับน้ำเท่าเดิม ประมาณ 50 cm
จตุโชติ10 หมู่บ้านริมอินทรา น้ำเริ่มขึ้นเรื่อยๆสูงประมาณข้อเท้าครับ
วัดลาดพร้าว ... น้ำสูงขึ้น ล้นตลิ่งนิดหน่อยจ้ะ
รามอินทรา 65 ยังแห้งสนิท
เสนานิคม-รัชโยธิน น้ำเริ่มขึ้นมาตามท่อแล้วครับ
จุดกลับรถหลักสี่ ไปไม่ได้แล้วนะครับ

ถนนรามอินทราเขตบางเขนยังปกติจ้า แต่เขาบอกว่าน้ำเข้าทางท้ายซอย 21
แถวศาลเจ้าพ่อเสือใครอยู่แถวช่วยบอกด้วยจ้า

ลาดปลาเค้าทั้งเส้น ยังปกติครับ
คลองประปาบางซื่อแห้งเช่นกันค่ะ
ซอยสังคมสงเคราะห์ 71 แยก18 เขตวังทองหลาง โรงเรียนเทพเสนานุสรณ์ ยังไม่มีน้ำนะคะ
ปากซอยหมู่บ้าน ต.รวมโชค ซอยโชคชัย 4 ยังแห้งค่ะ
สุขาภิบาล5 เขตสายไหม มีน้ำเอ่อท่อเป็นช่วงๆ ช่วงไปทางตลาดวงศกรจะเอ่อเยอะหน่อยค่ะ
ลาดพร้าว 31 , หน้าศาลอาญา สถานการณ์ปกติค่ะ
ห้าแยกวัชรพล ข้ามสะะพานไปถึงเลียบทางด่วนรามอินทรายังปรกติอยู่ค่ะ
ถ.นวมินทร์ แถวโรงพยาบาล เปาโล นวมินทร์ ปกติค่ะ

เสนา2 น้ำล้นจากท่อหน้าบ้านแล้วครับ มันล้นมาสองวันแล้ว รู้สึกว่าวันนี้น้ำมากกว่าเมื่อวาน
แต่ถนนยังแห้งอยู่นะ

ลาดพร้าววังหิน 22 ยังแห้งเป็นปกติครับ
ซอยสุคนธสวัสดิ์ 2 และถนนสุคธสวัสดิ์ ยังปกติ แห้งสนิทจ้า
คลองเปรม..ช่วงจตุจักร-บางซื่อ ยังไหวเหลือ 70 cm
ลาดปลาเค้า 72 แห้งสนิทค่ะ
หทัยราษฏร์ 39 ยังปกติ แต่ระดับน้ำในคู คลองเพิ่มขึ้นจนน่าเป็นห่วง
วัดเสมียนนารี ตลาดประชานิเวศน์1 ถนนประชาชื่นช่วง33-36 แห้งครับ
บริเวณหลัง ม.ธุรกิจฯ ยังแห้ง น้ำประปายังสะอาดดี ผ่านที่กรองอีกทียัง ดีอยู่
พหลโยธิน 52 ซอยแฟมิลี่มาร์ท เยื้อง ม.นอร์ทกรุงเทพ ระดับน้ำหน้าแข้งค่ะ
ตลาดหลัง มรภ. จันทรเกษม น้ำเริ่มซึมขึ้นจากท่อเรื่อยแต่ไม่มาก
ซอย อาภาภิรมย์ ยังแห้ง..
คลองวังหิน สังเกตุจากโลตัสวังหิน..น้ำเริ่มล้นตะลิ่งแล้ว..

หน้าโลตัสหลักสี่ ไปจนถึง ซอย สายหยุดโดนภาพรวมยังไม่ท่วมค่ะ แต่หลังจากร้านบางเขนหมูกะทะ ไปจนถึง ตลาดยิ่งเจริญท่วม แต่ยังไม่ถึงเข่านะค่ะ แต่ทางการทหารสั่งให้รถสิ้นสุดการเดินรถแค่ สี่แยก บิ๊กซีค่ะ ส่วนประชาชนที่อยู่แถวนั้นมีความประสงค์ที่จะเดินทางไปยังพหลโยธินขาออก ไปทางดอนเมืองสายไหมให้ไปรอรถทหาร ตรงบริเวณ บันไดสะพานลอย ตรงข้ามบิ๊กซีค่ะ ส่วนหน้าบิ๊กซีทำท่าน้ำ สำหรับรอรถ!!!! รับส่งลูกค้าไว้น่ะค่ะ แต่พรุ่งนี้รถเล็กจะไม่สามารถไปเกินบิ๊กซีได้แล้วค่ะ

ถนนอยู่เย็น รามอินทรา 34 แห้งสนิทครับ
แถวท้ายซอยรามอินทรา 19, 21, 23 เริ่มมีน้ำเอ่อขึ้นแล้ว โดยเฉพาะหมู่บ้านท้ายซอย 19 ตรงข้ามปั๊ม น้ำเยอะและหลากค่ะ เฝ้าระวังทุกท่านค่ะ
รามอินทรา45 น้ำเริ่มมาจากท่อระบายน้ำแล้ว
ต้นซอยพหล 48 (ตรงข้ามพหล 67) ยังแห้งค่ะ เข้าไปถึงแยก 13 ก็ยังแห้งค่ะ
เกษตร-นวมินทร์ นวลจันทร์ แห้
ลาดพร้าว80 แห้งค่ะ

ถนนประเสริฐมนูกิจ บริเวณใต้สะพานกลับรถแรกจากแยกเกษตร น้ำเอ่อล้นจากคลอง(คาดว่าน่าจะเป็นคลองลาดพร้าว)มาบริเวณที่กลับรถนิดหน่อยค่ะ กระแสน้ำไม่รุนแรง

kc 1 หทัยราษฎ์ เข้าซาฟารีเวิร์ด ไปทาง ถ.คู้บอน เจอถนนเลียบวงแแหวนฯ เลี้ยวซ้ายไปทางแฟชั่นฯ กลับรถขึ้นวงแหวนฯ ลงอ่อนนุช ไปทางลาดกระบัง กินข้าวเดินเล่นที่ Paseo ขากลับขึ้นวงแหวนฯ ลงรามอินทรา กม.10 กลับบ้าน รามอินทรา กม.5 แถวปากซอยวัชรพล น้ำแห้งตลอดทางครับผม

ถนนประชาชื่นแถวแยกประชานุกูล รพ.เกษมราษฎ์ ริมคลองประปา เขตจตุจักร ปกติทุกอย่างค่ะ
สยามธรณี กม 8ปกติครับ
แยกลาดพร้าว-รัชดาแห้ง ปกติค่ะ

สามแยกเพิ่มสินตรงมา ถ.วัชรพล น้ำขังประมาณ ครึ่งล้อรถยนต์ ท่วมขังตลอดเส้นยาวมาถึงปั้ม ปตท ใกล้ๆ รร.ไทยรัฐวิทยา75 ค่ะ รถขับสวนทางได้ปกติ แต่ต้องระวังอย่าขับแรง เพราะเกิดคลื่นน้ำซัด อาจทำให้เครื่องยนต์ดับได้ค่ะ

เสนาโครงการ2 ซ.210 กลางซอยถึงคิวรถสองแถวมีน้ำเอ่อขึ้นมาตั้งแต่ช่วงบ่ายยังไม่ลด
ช่วงปากซอย210 น้ำในท่อเสมอถนนแล้วค่ะ
สี่แยกเกษตรแห้งอยู่ค่ะ
สะพานใหม่จากหน้าตลาดยิ่งเจริญเลยไปถึงบิ๊กซีตอนนี้น้ำท่วมเลยเข่ามาเล็กน้อย ปริมาณเหมือนจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆและน้ำเริ่มไหลไปตามทางคาดว่าน่าจะไปถึงอุโมงค์ตรงวงเวียนแน่
ซอยพหลโยธิน 51 ริมคลองน้ำเริ่มเอ่อขึ้นมาแล้วค่ะ หน้าบ้านน้ำซึมจากท่อระบายน้ำแล้ว
ลาดปลาเค้า39 ปกติค่ะ
ลาดพร้าวซอย115 ยังแห้ง น้ำในท่อระบายน้ำแห้งมากค่ะ
รามอินทรา5 ตั้งแต่ปากซอยเข้าเส้นทางลัดไป 5 แยกวัชรพล ผ่านศาลเจ้าพ่อเสือ
น้ำขังข้างทางมสูงจะถึงระดับถนนแล้วครับ
จากโรงเรียนวัดคลองบัวมุ่งหน้า 5 แยกวัชรพล น้ำท่วมตามในซอยประปราย
รามอินทรา 19 และ 21 แห้งสนิท..
หมู่บ้านเสนานิเวศน์ โครงการ 1 ช่วงท้าย ๆ โครงการยังคงแห้งสนิทอยู่ค่ะ
บริเวณภายในซอยจากหลักสี่เข้ามาถึงบริเวณตลาดโกสุมรวมใจ ระดับน้ำประมาณเข่า
และสูงขึ้นเรื่อยๆเลยค่ะ
ทางบางโพ --ไปเตาปูน อีก หนึ่งฟุตจะเกินระดับน้ำเจ้าพระยา
โชคชัย4 แถวกองปราบ ยังแห้งสนิทครับ
หน้า Central รามอินทรา และซ.รามอินทรา3 ยังปกติค่ะ
นาคนิวาส40,42 แห้งทั้งซอยครับ
รามอินทรา กม.4 ถึงแฟชั่นไอส์แลนด์ แห้งสนิทค่ะ
รามอินทรา 14 มัยลาภ ปกติครับ
รามอินทราซอย 42 กม.7 ยังไม่มีน้ำท่วมขัง
นวลจันทร์ยังแห้งมากๆๆคะ
หมู่บ้านอนันต์สุขสันต์รุ่น 20เลยสนามกีฬารามอินทราท่วมจะทั้งหมู่บ้านแล้วค่ะ
การเคหะหลักสี่ น้ำล้นจากคลอง ไหลเข้ามาในบริเวณแฟลตเรื่อยๆ ประมาณฟุตบาตค่ะ
โลตัสวังหินน้ำผุดขึ้นมาแล้วค่ะ
เสนานิคม1 ยังปกติค่า
แยกเพิ่มสิน-วัชรพล น้ำท่วมถนนวัชรพลเลยฟุตบาทแล้วเรียบร้อยตั้งแต่ 7/11
ตรง 3 แยก ไปจนถึงหน้าปั้ม NGV ท่วมตลอดเส้นทางรถกะบะวิ่งได้อยู่ รถเล็กหลีกเลี่ยง
หมู่บ้าน ป.ธนานิเวศน์ เสนานิคม1 ยังปกติ
รามอินทรา กม.4 ปกติครับ
เคหะบางบัว น้ำผุดขึ้นมาแล้วเช่นกันคับ
บางเขน ซอยพหล 53 น้ำในท่อเิ่ริ่มสูงจนเกือบจะถึงปากท่อ แต่ถนนยังแห้ง
ฝั่งวิภาวดี น้ำล้นออกมาทางนี้มากกว่า
คลองลาดพร้าว หลังวัดลาดพร้าว น้ำในคลองไหลแรง แต่ยังไม่ล้นตลิ่งครับ
เลียบทางด่วน ลาดพร้าว71 สำนักงานเขตลาดพร้าว นาคนิวาส แห้งคะ
สรงประภาท่วมเยอะค่ะ โดนทั้งหมู่บ้าน
คันกั้นน้ำพระราม 7 ไม่ได้แตกค่ะ แต่เครื่องสูบน้ำมันเสีย ทั้งตรงซีแพค และใต้สะพานพระราม 7 ค่ะ ส่งผลให้น้ำเริ่มเอ่อล้น เจ้าหน้าที่และอาสากำลังเร่งซ่อมแซมค่ะ
เส้นงามวงศ์วาน ตอนนี้ยังปกติค่ะ อ ย
ชวนชื่น คู้บอน ยังปกติ
เพิ่มสินทั้งเส้นน้ำท่วมถนน จนกลายเป็นคลองหมดแล้วน้ำสูง 20-50 cm
ซอยพหล48 เริ่มมีน้ำผุดจากท่อบางท่อ และ พหล48 แยก5 ในหมู่บ้านสราสินี
มีน้ำผุดจากท่อ ท่วมประมาณตาตุ่ม
ทางระบายน้ำก.ม.11 หลังปตท.สำนักงานใหญ่มีการไหลเข้าสู่บ้านที่ลุ่มต่ำ
ผ่านไปวัดสิริกมลาวาส(วัดใหม่เสนา) ประมาณ6เย็น น้ำเริ่มเอ่อๆรอบโบสถ์ค่ะ แต่น้ำยังไม่สูง
ลาดพร้าว- มหาดไทยปกติค่ะ
คู้บอน27 รามอินทรากม8 ท้ายซอย ม.จินดาทาวน์ ม.วิลล่า ม.เสนา น้ำเอ่อ จากท่อ มา หลายวันแล้วแต่วันนี้เริ่มสูงขึ้นมาก แต่ยังไม่ท่วมถนนเมน(คู้บอน27)
พหลฯ 58 เมื่อวานนี้น้ำแค่เข่า ถูกตัดไฟ วันนี้น้ำท่วมสูงถึงประมาณไหล่
เมืองทองธานี แจ้งวัฒนะ ปกติครับ
ลาดพร้าว 71 ช่วงบ่อปลาก่อนถึงเเยกโรงไม้ ยังปกติค่ะ
คลองลาดพร้าว (แถวลาดพร้าว-วังหิน) น้ำเต็มเเล้วครับ แต่ยังไม่ล้น
สุขาภิบาล 3 เขตสะพานสูงยังแห้งอยู่คร้าบ แต่น้ำในคลองแสนแสบปริ่มๆๆแล้ววววววว
ลาดพร้าว64 แห้งสนิท
ลาดพร้าว 96 ปกติค่ะ
หมู่บ้านเสนานิเวศ1 ปกติคะ
กรุงเทพ-นนท์ 43 ยังปกติดี แต่น้ำประปามีสี และมีกลิ่นเหม็น
พหลโยธิน 37 รัชโยธิน ปกติ
ลาดพร้าว 48 ปกติค่ะ
BigC ลาดพร้าว 81 ยังปกติ
กรุงเทพ-นนท์37 บางซื่อ ปกติ
ท่าน้ำบางโพเสริมกระสอบทรายเรื่อยๆตามระดับน้ำ สู้ๆ
มาสเตอร์พีซ ประดิษฐ์มนูญธรรม ปกติแต่น้ำในคลองเริ่มสูงขึ้น

#452 Gop

Gop

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:57

ฝนตก !!!

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#453 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:41

ที่ไหนครับ ลาดพร้าว 70 ยังปกติครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#454 Gop

Gop

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:00

ขออภัยครับ พิมพ์เสร็จก็หลับไปเลย เมื่อคืนประมาณตีหนึ่งแถวราชเทวีฝนตกอยู่พักนึงครับ แต่ไม่หนักมาก
ผมตื่นตูมไปหน่อย หวังว่าฝนแค่นี้คงไม่ซ้ำเติมสถานการณ์

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#455 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:34

กรมทรัพยากรน้ำ
รายงานการเฝ้าระวังติดตามสถานการณ์น้ำ 24 ชั่วโมง
สถานการณ์น้ำวันที่ 28 ตุลาคม 2554 เวลา 07.00 น.

http://www.dwr.go.th...84142-21661.pdf

รายงานจาก ศูนย์ป้องกันน้ำท่วม กรุงเทพมหานคร

09.15 น.กทม.ไม่พบกลุ่มฝน
- ระดับน้ำแม่น้ำเจ้าพระยาที่บางนา + 1.79 ต่ำกว่าคันกั้นน้ำ 0.71 ม.
- ปากคลองตลาด +2.39 ต่ำกว่าคันกั้นน้ำ 0.41 ม.
- บางเขนใหม่+2.79 ต่ำกว่าคันกั้นน้ำ 0.21 ม.

ระดับน้ำแม่น้ำเจ้าพระยาบริเวณปากคลองตลาดระดับน้ำสูงสุดวันนี้ช่วงเช้า
เวลา 07.15 น. +2.47 ม.รทก. ต่ำกว่าคันกั้นน้ำ 0.33 ม.

#456 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:04

ผู้ใดเท้าเปื่อย คัน เป็น...เเผลพุพองมีหนองอักเสบเนื่องจากน้ำกัดเท้าให้เอา ใบกระเพรา ขยี้ๆเเล้วประคบตรงเเผลที่จุดนั้น มันจะไปฆ่าเชื้อราเเละเชื้อเเบคทีเรียตรงบริเวณนั้น รับรองทำไม่เกิน 3 ครั้ง เเผลน้ำกัดเท้าจะตกสะเก็ดหายขาดไปอย่างเเน่นอน .... ขอบอก.. ขอมอบสิ่งดีดีให้ละกานคับ ไม่จำเปนต้องใช้ยาทาเเผนปัจจุบัน หรอก นะ ครับSee More

By: ยุทธการ ชมภูคำ

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#457 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:05

สำนักการระบายน้ำ
สรุป สถานการณ์น้ำ วันที่ 28 ตุลาคม 2554 เวลา 07.00 น.

http://dds.bangkok.g...ntdaily7.00.pdf

สำนักการระบายน้ำ - ภาพรวมสถานการณ์น้ำใน กทม. 28 ตค.54

- เฝ้าระวังเขตสายไหม หลักสี่ บางเขน ลาดพร้าว วังทองหลาง คันนายาว คลองสามวา
หนองจอก มีนบุรี ลาดกระบัง และ ทวีวัฒนา

- แจ้งเตือนอพยพพื้นที่น้ำท่วมขังเขตดอนเมือง บางพลัด แขวงศาลาธรรมสพน์ เขตทวีวัฒนา
- น้ำท่วมขัง ถ.สิรินธร หน้ากรมทางหลวง ถึงปากซอยรุ่งประชา เต็มผิวจราจร

- น้ำท่วมขัง ถ.วิภาวดี ช่วงดอนเมืองถึงแยกหลักสี่ และ ถ.พหลโยธิน ตั้งแต่ อนุสรณ์สถาน ถึง
ซอยพหลโยธิน 54/1

- น้ำท่วมขัง ถ.แจ้งวัฒนะ เป็นช่วง ๆ ตลอด จากคลองประปา ถึง กรมทหารฯ
- น้ำท่วมขัง ถ.สรงประภา ตลอดสาย
- น้ำท่วมขัง ถ.จรัญสนิทวงศ์ ช่วง ซ.จรัญสนิทวงศ์ 41 ถึง ซ.จรัญสนิทวงศ์ 45 เต็มผิวจราจร
- น้ำท่วมขัง สะพานปิ่นเกล้า ถึง หน้าห้างพาต้า เต็มผิวจราจร
- น้ำท่วมขัง ถ.บรมราชชนนี แยกพุทธมณฑลสาย 3 ถึง ตลาดพุทธมณฑล สูง 10 ซม.
- น้ำท่วมขัง ถ.บรมราชชนนี แยกพุทธมณฑลสาย 2 ถึง พุทธมณฑลสาย 3 สูง 50 ซม.
- น้ำท่วมขัง ถ.ศาลาธรรมสพน์ หมุ่บ้านอมรชัย ถึง แยกพุทธมณฑลสาย 3 สูง 50 ซม.

- พื้นที่สำนักงานเขตบางพลัดมีน้ำล้นจาก อ.บางกรวย และมีปัญหาเขื่อนของเอกชนชำรุด
เสียหาย เนื่องจาก น้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาขึ้นสูงผิดปกติ

- ในซอยจรัญสนิทวงศ์ 80 การแก้ไขแนวป้องกันเสร็จเรียบร้อยแล้ว
- คลองมหาสวัสดิ์ ช่วงคลองขุนศรีบุรีรักษ์ ผนังกั้นน้ำของประชาชนแตก อยู่ระหว่างการแก้ไข
- อุโมงค์แยกบางพลัดน้ำท่วมสูงปิดการจราจรแล้ว
- เฝ้าระวังน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา ช่วงวันที่ 28 - 31 ตค.54
- เฝ้าระวังหมู่บ้านมหาวงษ์ ชุมชนปิยะวัชร และ ภูมิจิตร เนื่องจากกำแพงบ้านประชาชนบริเวณ
สมาคมหิมะทองคำ ริมคลองพระโขนงชำรุด

#458 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:55

สรุป สถานการณ์ : คลองระพีพัฒน์ คลองหลวง รังสิต ธัญบุรี ลำลูกกา

10.15 น. ลำลูกกา คลอง 6 มีคันคลองพังลงประมาณตีสาม (28 ตค ) ยาวประมาณ 10 ม.
ด้านถนนเลียบคลอง ใกล้กำแพงบ้านฟ้าปิยรมย์คลองหก เฟส 7 น้ำกำลังไหลท่วมทุ่งนา
บริเวณนั้นสูงขึ้นเรื่อยๆ อาจท่วมออกมาถึงถนนลำลูกกาและข้ามไปลงคลองหกวาได้

10.15 น. ต.คลองเจ็ด คลองหลวง น้ำประปาไม่ไหล 2 วันแล้วค่ะ
10.15 น. บริเวณตลาดไท ระดับน้ำยังสูงขึ้นอย่างต่อเนื่อง
10.15 น. หมู่บ้านศุภภาลัยบุรี คลอง 4 ระดับน้ำสูงขึ้นทุกวัน น้ำประมาณหน้าอกแล้ว
เมื่อวานนี้มีกำนันเข้ามาแจกถุงยังชีพด้วย
10.15 น. คลอง 4 ลาดสวายพระองค์เจ้าสาย บริเวณผิวจราจรน้ำสูงระดับเอว
แต่ ในหมู่บ้านบุรีรมย์ ระดับน้ำสูปประมาณเข่า
10.20 น. หมุ่บ้านนันทวัน..วัชรพล..สุขาภิบาล 5 แห้งครับ...
10.20 น. ลำลูกกาคลอง 3 ซอยสายไหม9 ระดับน้ำสูงมากกว่า 1.50 ม.

10.20 น. ลำลูกกา ซ 3 (จามร) อพยพกันมาแทบหมดแล้ว แต่มีอาสาสมัครที่อยู่ดูแลบ้าน
ให้คนในหมู่บ้าน ตอนนี้ขาดน้ำดื่มและอาหารมาก รบกวนเจ้าหน้าที่ใกล้เคียงจัดส่งให้ด้วยค่ะ

10.20 น. คลอง1 รังสิตสะพานฟ้า ระดับน้ำในบ้านสูงประมาณเอว
10.25 น. บ้านผมสายไหม 55 ยังชิวๆ อยู่คับ
10.30 น. เมืองเอกโครงการ 1 น้ำเริ่มเข้าบ้าน 20 ซม. กำลังไปช่วยอพยพ.....
ป่าว พอจะเข้าไปดูห้องพักได้ไม๊
10.30 น. หมู่บ้านภัทราลำลูกกาคลอง 4 น้ำถึงหน้าแข้งคับ
10.30 น. ลำลูกกาคลอง5 หน้าหมู่บ้านวราบดินทร์ ยังโอเคครับ
10.30 น. หมู่บ้านฟ้ารังสิต คลองสี่ ธัญญะ ถามพี่ยามมาบอกว่าน้ำไหลแรงอยู่ระดับสะโพก
ระดับน้ำยังไม่ทรงตัวมีแนวโน้มเพิ่มขึ้น
10.45 น. หมู่บ้านแพรมาพร คลองสี่ ระดับน้ำสูงประมาณ 50 ซม.
10.45 น. ถนนรังสิต-นครนายกน้ำท่วมตั้งแต่คลองหนึ่งถึงคลองเจ็ด

#459 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:49

เขตจตุจักร เขตบางซื่อ เขตลาดพร้าว เขตหลักสี่ เขตดอนเมือง
เขตสายไหม และเขตบางเขน

10.45 น. ลาดพร้าว โชคชัย 4 ปกติค่ะ
10.45 น. บริเวณวัดไผ่เขียวน้ำขึ้นสูงระดับเข่า
10.45 น. ซอยประดู่ บางซื่อ ยังปกติค่ะ
10.45 น. วงศ์สว่าง, พระราม 7 ยังยิ้มได้จ้า.....
10.45 น. แยกรัชดาลาดพร้าว มุ่งหน้าบางกะปิ ซอยโชคชัย 4 ถึงสตรีวิทย์ 2 ยังปกติค่า
10.45 น. ชุมชนริมคลองเปรมหลังโรงเเรมอมารีดอนเมือง ระดับน้ำสูง 1-1.5 เมตร
10.45 น. วงเวียนบางเขนปกติค่ะ
10.45 น. ถ.แจ้งวัฒนะ รถวิ่งได้ปกติดีครับ Big C, Lotus แจ้งวัฒนะ ไม่มีน้ำท่วมขังแล้ว
10.45 น. บริเวณวิภาวดี 62 น้ำยังไม่ท่วมครับ ยังไม่ข้ามแยกหลักสี่มา คลองระบายน้ำที่
ขนานกับถนนนั้นน้ำเปลี่ยนสีแล้ว (ดำเป็นเหลือง) และสูงขึ้นบ้าง แต่ยังรับได้อีกเยอะ
10.45 น. ลาดพร้าว ตลาดสะพานสอง ซอย47 ยังปกติครับ
10.45 น. ลาดพร้าว 94 ราม 43/1 โรงเรียนบดินเดชา สิงหเสนี ยังปกติครับ
10.45 น. ลาดพร้าว101 บริเวณวัดบึงทองหลาง - ถนนโพธิ์แก้ว ปกติค่ะ
10.45 น. ถนนแจ้งวัฒนะ ยันตรงไปรามอินทรา รถวิ่งสบาย น้ำขังใกล้ๆ ตลาดมีนบุรี เล็กน้อย
10.45 น. ถนนวิภาวดี หน้าตึกชินวัตร 3 ยังแห้งค่ะ
10.45 น. อินทามระ อารีย์ สะพานควาย แห้งค่ะ
10.45 น. ประชานิเวศน์1ยังปกติค่ะ
10.45 น. ถนนรัชดา แยกสุทธิสารแห้งสนิทค่ะ
10.45 น. แยกวังหิน ซอยเสนา ยังปกติคะ
11.00 น. ถนนพหลโยธิน45 ซอนเกษตรศาตร์ 1(ข้างกรมป่า) แห้งสนิท ครับผม
11.00 น. ถนนริมคลองประปา บางซื่อ ยังแห้งสนิทค่ะ
11.00 น. หลักสี่ วิภาวดี 64-60 ยังแห้งครับ ตรงบางบัว ริมคลอง น้ำปริ่ม ๆ กระทบกับบ้านริมคลอง
11.00 น. ถนนพิบูลสงครามปกติค่ะ
11.00 น. ลาดพร้าว 101 แห้งสนิท เหตุการณ์ปกติครับ
11.00 น. ซอยสยามธรณี ถนนคู้บอน เริ่มมีน้ำเอ่อตามซอยเป็นบางช่วงค่ะ
11.00 น. จากเมืองทองมุ่งหน้ามาไอทีสแควร์หลักสี่ มีน้ำเ่อ่อจากท่อท่วมขัง เนื่องจาก
บริเวณนั้นเป็นแอ่ง
11.00 น. ภาวนา ลาดพร้าววังหิน ไปแยกวังหิน ออกไปทางเสนากับลาดปลาเค้า ปกติ
11.00 น. รามอินทรา 14 แห้งสนิทครับ
11.00 น. ห้าแยกลาดพร้าว แห้งสนิทครับ
11.00 น. ถนนลาดปลาดเค้าตลอดสาย+โชคชัย4 ยังปกติครับ
11.00 น. ลาดพร้าว81 เลียบทางด่วนปกติดี
11.00 น. ลาดพร้าว64 ทะลุ ลาดพร้าว80 ยังปกติ ค่ะ
11.00 น. วิภาวดี32-36ยังแห้งค่ะ น้ำในคูก็ยังแห้งค่ะ
11.00 น. แจ้งวัฒนะ14 น้ำขยายจากเกษตรนิเวศน์มาทางเมืองทองนิเวศน์
11.00 น. คลองประปาหน้าประปาประชาชื่นน้ำไหลแรงมากน่ากลัวแต่ยังไม่ท่วมค่ะ
11.00 น. หลักสี่บริเวณถนนแจ้งวัฒนะตั้งแต่ไอทีสแควร์ มาทางบิ๊กซียังปลอดภัยครับ
นํ้ายังมาไม่ถึง แต่เขตดอนเมืองเป็นหมู่บ้านกลางนํ้าเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์แล้วครับ ถนน
กลายเป็นคลองเรียบร้อยแล้ว
11.00 น. ถ.ลาดพร้าว-วังหิน ใกล้วัดลาดพร้าว ปกติค่ะ
11.00 น. แยกห้วยขวาง ตลาดห้วยขวาง ปกติค่ะ
11.00 น. ทาวน์อินทาวน์แห้งสนิท แต่คนเริ่มก่ออิฐหน้าบ้าน รถที่เคยจอดปกติ หายไปหมดแล้วครับ
11.00 น. สายไหม 56/2 ปกติค่ะ
11.00 น. น้ำมาถังปากซอยพหล 48 แล้วคับ
11.00 น. หมู่บ้านการเคหะท่าทราย ใกล้ ม. ธุรกิจบัณฑิต และสนามกอล์ฟ นอร์ทปาร์ค ยังแห้งปกติ
11.00 น. งามวงศ์วานแห้งครับ
11.00 น. บริเวณซอยสายไหม 39 - 43 และเลยหมู่บ้านสราญสิริ น้ำท่วมฟุตบาทประมาณครึ่งข้อเท้า
11.00 น. วงศ์สว่าง-บางซ่อนก็ยังแห้งค่ะ
11.00 น. รามอินทรา 39 ช่วงกลางซอย น้ำขึ้นจากท่อประมาณตาตุ่มแล้วคะ บางจุดยังแห้ง ซอยย่อย
บางซอยน้ำเต็มซอยเลยคะ คาดว่าน้ำจะขึ้นมาเรื่อยๆ
11.00 น. รามอินทราเข้าเลียบทางด่วน ประดิษฐ์มูญธรรม 1 ยังปรกติดีค่ะ
11.00 น. แยกรัชโยธิน..พหลโยธิน 29-31 ยังแห้งสนิท
11.00 น. สี่แยกวงศ์สว่างจนถึงแยกประชานุกูลยังแห้งดีค่ะ
11.00 น. ลาดพร้าว 132 ยังไม่มีวี่แววน้ำ
11.00 น. คลองประปาหน้าประปาประชาชื่นน้ำไหลแรงมากน่ากลัวแต่ยังไม่ท่วมค่ะ
11.00 น. ถ.สายไหม รถเล็กยังวิ่งได้อยู่ น้ำท่วมทั้งสี่เลนเป็นบางจุดเท่านั้น
11.00 น. ซอยวิภาวดี 25 ข้างในยังไม่ท่วมจ้าา แต่คลองเปรมหน้าปากซอยเริ่มเข้าบ้าน
บริเวณชายคลองล่ะนะ
11.00 น. แยกเกษตรยังปกติค้าา
11.00 น. เกษตร-นวมินทร์ ช่วงแยกลาดปลาเค้าถึงแยกมัยลาภ ยังปกติ แห้งสนิท
11.00 น. วงเวียนหลักสี่ Central รามอินทรา ยังแห้งค่ะ
11.00 น. วิภาวดี ช่วง สน.ทุ่งสองห้อง ท่วมแล้ว เป็นน้ำคลองเปรมฯ บางจุดลึกครึ่งแข้ง
บางจุดยังแห้งก็มี
11.00 น. ซอยวัชรพลบริเวณตัดกับถนนเพิ่มสิน น้ำท่วมถนนล้นฟุตบาดแล้วคับ
11.00 น. ชุมชนวัชรปรานี ห้าแยกวัชรพล ถนนร่วมมิตรพัฒนา น้ำท่วมล้นจากคลอง
ท่วมบริเวณถนน ครึ่งล้อจักรยานยนตร์ แล้วจ้า
11.00 น. เลียบทางด่วนรามอินทรา ช่วงซอยโยธินพัฒนา ปกติ ครับ
11.15 น. แยกประชานุกูล ประชานิเวศน์1เเห้งสนิท&เหตุการณ์ปกติ
11.15 น. ถ.สายไหมเปียกสลับแห้งเป็นบางช่วง แถวซอยสายไหม54ต รงข้ามซ.43
น้ำท่วมล้นขอบฟุตบาทแล้ว..
11.15 น. มบ.อมรพันธ 9 แห้งปกติค่ะ
11.15 น. บริเวณกลับรถใต้สะพาน ใกล้ๆแยกกับถนนเกษตร-นวมินทร์ ตัดกับลาดปลาเค้า
มีน้ำล้นคันกันจากคลองบางบัว บริเวณโค้งกลับรถใต้สะพาน รถกะบะ รถยกสูง ยังผ่านได้
รถเล็กต้องระมัดระวัง
11.15 น. รามอินทรา39 (กม.4) น้ำเอ่อจากท่อ ท่วมขังบางจุดค่ะ
11.15 น. คู้บอน น้ำเริ่ม เอ่อ ขึ้น มาจาก ท่อ มาก ขึ้นเรื่อยๆ แล้ว คับ
11.15 น. ปากซอยบิ๊กซี(พหล50) เลยฟุตบาทแล้วค่ะ น้ำมากลบงซอยแล้ว ประมาณเข่า
11.15 น. ลาดพร้าว 87 แยก 1 ยังแห้งอยู่คร้าา...
11.15 น. ท้ายซอย พหล48 ศาลเจ้าพ่อเสือ น้ำเริ่มผุดแล้ว ทางไปสนามกีฬา ท่วมถนนแล้วครับ
ส่วน พหล 52 90% ทั้งซอยแล้ว.
11.15 น. ลาดพร้าว71แห้งทั้งซอยครับ
11.15 น. ถนนพหลฯ ตั้งแต่อนุสาวรีย์ชัย ถึง 5แยกลาดพร้าว ยังปกติ
11.15 น. ลาดพร้าววังหินปกติคะน้ำในคลองลาดพร้าวสูงเกือบถึงตลิ่ง ไหลเร็วแสดงว่าระบายได้อยู่
11.15 น. ถนนสรงประภาต้องรถใหญ่ๆเท่านั้น
11.15 น. ชวนชื่นรามอินทรา 65 น้ำค่อยๆขึ้นจากท่อค่ะ
11.15 น. ระดับน้ำคลองเปรมประชากร บริเวณสะพานข้ามคลอง ข้างวัดเสมียนนารี ประมาณ 20-30 cm.
จากตลิ่ง (ซ้าย-ขวา) ใต้สะพานที่ไม่มีเขื่อน มีน้ำขังใต้สะพาน แต่ถนนเทศบาลสงเคราะห์ยังแห้งครับ
11.15 น. ดอนเมืองบริเวณตรงข้ามศปภ. น้ำสูงกว่าเมื่อวาน 10ซม. ได้ค่ะ
11.15 น. น้ำในคลองลาดพร้าวข้างโรงเรียนพิบูลอุปถัมภ์ ตรงลาดพร้าว 48 อาการไม่ค่อยดี น้ำเริ่มปริ่มล้น
ตลิ่งออกมานิด ๆ แล้ว หวังว่าคงไม่มากกว่านี้
11.25 น. หมู่บ้านเสนานิเวศน์ โครงการ 1 ยังแห้งอยู่ค่ะ
11.25 น. ท่านที่จะไปดอนเมืองตอนนี้ไม่ว่า จะเข้าทางโกสุม หรือ ศรีสมาน หรือโลคัลโรส
ต้องรถใหญ่เท่านั้น รถเล็กไปไม่ได้เด็ดขาด!
11.25 น. ตั้งแต่ปั๊ม ปตท.พหล 54/2ค่ะถนนเลียบคลองซอย กสบ(2) น้ำท่วมทั้งซอยแล้วค่ะรถเล็กและ
มอร์เตอร์ไซด์เข้าไม่ได้ต้องลุยเข้าอย่างเดียวค่ะ
11.25 น. พหลโยธิน 24 / ลาดพร้าว 1 แห้งสนิท ยังไม่มีน้ำผุดตามท่อค่ะ
11.25 น. เสถียรธรรมสถาน วัชรพล ยังแห้งดีค่ะ
11.25 น. คลองแสนแสบช่วงอาคารวานิช ปกติค่ะ
11.25 น. สะพานไหม่ ในซอยพหล 69 เเห้ง ทั้งกลางซอย ท้ายซอย
11.25 น. ใต้สะพานพระราม 7 จากวัดสร้อยทอง ตรงไปทางพระนครเหนือ น้ำท่วมสูง ตำรวจกั้นไม่ให้รถเล็ก
กับมอเตอร์ไซค์ผ่านครับ
11.25 น. ถ.สุขาภิบาล 5 ช่วง ซ. 80 - ต. วงศกร มีน้ำเอ่อ ออกมาจากท่อเป็นระยะ ในช่วงที่ต่ำค่ะ
รถเล้กยังผ่านได้ บางช่วงเริ่มขึ้นฟุตบาทแล้วค่ะ

11.25 น. เส้นวัชรพล น้ำเริ่มทะลุขึ้นจากท่อริมถนนแล้วครับ(บางจุด) พอพ้นช่วงหน้าหมู่บ้านโกลเด้นเพลซ
ยาวไปจนถึง 5 แยกวัชรพล ออกเส้นรามอินทรา กม.5 แห้งสนิท บางจุดที่อยู่ติดคลองแล้วพื้นที่เป็นแอ่ง
น้ำเอ่อล้นเข้าท่วมพื้นที่แล้ว(ตรงหัวเลี้ยวที่จะมาจากห้าแยกจะเลี้ยวไปตลาดถนอมมิตร)

11.25 น. พื้นที่ติดริมคลองหน้าโรงเรียน รัตนโกสินทร์สมโภช คลองหน้า ร.ร.เกือบปริ่มขอบแล้ว พื้นที่ว่าง
ตรงข้ามโรงเรียน ข้างๆหมู่บ้านโกลเด้นเพลซ น้ำจากคลองเข้าท่วมพื้นที่เรียบร้อยแล้ว เสมอขอบทางเข้า
หมู่บ้านแล้ว เพื่อนๆพี่น้อง พื้นที่แถบเส้น 5แยก เตรียมรับมือ น้ำทะลักจากท่อในบ้านด้วยครับ
11.25 น. ในซอยพหลโยธิน 69/2 (ตรงข้าม รพ.เซ็นทรัลฯ) ต้นซอยท่วมประมาณ 50 เซน ท้ายซอยท่วม
ประมาณหัวเข่า น้ำเข้ามาจากปากซอยนิดหน่อย แต่ที่มามากก็มาจากท้ายซอยที่ติดอยู่กับคลองด้านวิภาวดี
11.25 น. รามอินทรา ซอย 8 กม 4 แห้งสนิท (เหมือนเดิม)
11.25 น. ซอยเสือใหญ่ยังแห้งอยู่ครับ

11.25 น. รถตู้จากอนุสาวรีย์ฯที่จะมาดอนเมืองยังมีอยู่ครับ, แต่ว่ารถจะเข้ามาจอดรับส่งคนที่โลคัลโรด
ตรงบริเวณการเคหะฯ ฝั่งตรงข้ามร้านเจ๊เล้งครับ

11.25 น. ซอยแจ้งวัฒนะ14 แห้งตั้งแต่ปากซอยถึงป้อมยาม ต่อจากนั้นยังเหมือนเดิม น้ำเริ่มเน่ามาก เหม็นมากก
11.25 น. ซอยเสนานิคม1(ซอยพหลโยธิน32) เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัลลาดพร้าว แห้งสนิทดีค่ะ
11.25 น. ทางโกสุมวิ่งมาทางวัดไผ่เขียวได้อยู่นะค่ะ รถเล็กอาจจะลำบากแต่ถ้ากระบะเข้าได้คะ
แต่ในเทพประทาน น้ำขึ้นสะพานมานิดนึงแล้วค่ะ พอดีว่าอยู่ในเทพประทานค่ะ เป็นออฟฟิศ ในซอยประมาณเกือบเข่า
11.25 น. แจ้งวัฒนะ 14 เมื่อเช้าเพิ่มขึ้น แต่ช่วงนี้ทรงตัวแล้วครับ
11.25 น. โชคชัย 4 ท้ายซอย ถนนสตรีวิทย์ 2 ทะลุไปลาดพร้าว 71 แห้งสนิทค่ะ น้ำในท่อระบายน้ำหน้าบ้านต่ำกว่า
ฝาท่อประมาณ 1 ฟุต

#460 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:11

คั่นกั้นน้ำที่วัดสะพานเขตพระโขนงแตกแล้วน้ำจะท่วมเขตพระโขนง และ ถ.สุขุมิทอีกไม่กี่ชั่วโมงขอให้ทุกคนนั้นเตรียมตัวรับมือครับ

#461 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:19

คั่นกั้นน้ำที่วัดสะพานเขตพระโขนงแตกแล้วน้ำจะท่วมเขตพระโขนง และ ถ.สุขุมิทอีกไม่กี่ชั่วโมงขอให้ทุกคนนั้นเตรียมตัวรับมือครับ

ขอความคืบหน้าคะ ที่บ้านพระโขนงมีคนอพยพมาจากทวีวัฒนา รวมกัน 10 คน ต้องหาที่อื่นอยู่อีกหรือนี่???

#462 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:43

ขอความคืบหน้าคะ ที่บ้านพระโขนงมีคนอพยพมาจากทวีวัฒนา รวมกัน 10 คน ต้องหาที่อื่นอยู่อีกหรือนี่???

ผมว่าถ้าเป็นไปได้ หาที่ต่างจังหวัดดีกว่า .. เป็นกำลังใจให้ครับ...

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#463 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:51

ข่าวขณะนี้ เห็นว่าทางเขตทำการซ่อมอยู่ครับ ผลเป็นอย่างไร กำลังรอคำยืนยัน

#464 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:55

เร่งอุดรอยแตกคันกั้นน้ำย่านพระโขนง น้ำเข้าท่วม ซ.สุขุมวิท 50

วันศุกร์ ที่ 28 ต.ค. 2554
/mcot/images/contentImg/smaller_font.gif/mcot/images/contentImg/bigger_font.gif /mcot/images/contentImg/print.gif var addthis_config = {data_use_flash: false}Posted Image

กรุงเทพฯ 28 ต.ค. - เจ้าหน้าที่เร่งนำกระสอบทรายอุดรอยแตกคันกั้นน้ำย่านพระโขนง หลังแตกเป็นระยะทาง 10 เมตร และทำให้น้ำเข้าท่วม ซ.สุขุมวิท 50

นางวิภารัตน์ ไชยานุกิจ ผู้อำนวยการเขตคลองเตย เปิดเผยถึงสาเหตุมีน้ำเข้าท่วม ซ.สุขุมวิท 50 ว่า เกิดเหตุเมื่อเวลา 07.30 น. จากคันกั้นน้ำหิมะทองคำของสำนักการระบายน้ำ ที่ก่อสร้างได้แตกเป็นระยะทาง 10 เมตร ส่งผลให้น้ำจากคลองพระโขนงไหลเข้าท่วมพื้นที่ ซ.สุขุมวิท 50 กินพื้นที่ประมาณ 500 เมตร ระดับน้ำสูง 10-30 ซม. บ้านเรือนประชาชน เช่น หมู่บ้านเปรมฤทัย หมู่บ้านเริ่มเจริญ ชุมชนสวนไทร เป็นต้น มีน้ำเอ่อท่วม ขณะนี้เจ้าหน้าที่สำนักการระบายน้ำ และทหารจาก ม.พัน 1 รอ. จำนวน 50 นาย ช่วยกันนำกระสอบทรายอุดรอยแตก คาดว่าจะดำเนินการแล้วเสร็จในวันนี้ และพบว่าล่าสุดในช่วงสาย ระดับน้ำได้ลดลง เนื่องจากน้ำในคลองพระโขนงได้ลดลง รวมทั้งน้ำที่ไหลท่วมพื้นผิวถนนได้ไหลลงท่อไปคลองบางจากแล้ว. - สำนักข่าวไทย
http://www.mcot.net/...age/286421.html

#465 ปกติทำแต่งาน

ปกติทำแต่งาน

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:26

ฟังดูไม่น่าหนักนะครับ
ผิดคือผิด แม้ว่าหลายคนจะทำสิ่งนั้นถูกคือถูก แม้ว่าจะไม่มีใครทำสิ่งนั้นศจ. สังเวียน อินทรวิชัย

#466 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:43

ข่าวไม่ยืนยัน เห็นว่าซ่อมเสร็จแล้ว ใครทราบแน่นอนแล้ว มายืนยันด้วยก็ดี

#467 iBow

iBow

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:06

พอจะทราบระดับน้ำท่วมบนถนนรังสิตนครนายกไหมครับ ช่วงคลองสามครับ

ตอนนี้แถวทองหล่อฟ้าเริ่มมืดๆเหมือนฝนจะตกเลยครับ

#468 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:13

พอจะทราบระดับน้ำท่วมบนถนนรังสิตนครนายกไหมครับ ช่วงคลองสามครับ

ตอนนี้แถวทองหล่อฟ้าเริ่มมืดๆเหมือนฝนจะตกเลยครับ

โดยประมาณ 80cm.- 1M.ครับ

#469 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:15

ข่าวไม่ยืนยัน เห็นว่าซ่อมเสร็จแล้ว ใครทราบแน่นอนแล้ว มายืนยันด้วยก็ดี

เมื่อกี้ผมขับรถบนถนนสุขุมวิท ผ่านฝั่งตรงข้ามโลตัส มองเข้าไปไกล ๆ ก็ยังเห็นแห้งอยู่ครับ....เช่นเดียวกันที่ ซอย 52 และ 54

เข้าใจว่า ที่บอกว่าน้ำเข้า น่าจะเป็น ช่วงทางถนนเลียบทางรถไฟสายเก่า

#470 iBow

iBow

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:16

ขอบคุณครับ คุณ korkang

#471 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:20

ซ่อมกำแพงริม“คลองพระโขนง”เสร็จแล้ว

พ.ต.ท.วิทยา พูนวิทย์ รอง ผกก.สน.คลองตัน เปิดเผยว่า จากกรณีที่กำแพงริมคลองพระโขนง ชำรุดทำให้น้ำไหลเข้าท่วมบริเวณหมู่บ้านภายในซอยสุขุมวิท 48 และ 50 ขณะนี้เจ้าหน้าที่เทศกิจ ได้เร่งซ่อมแซมกำแพงเสร็จสิ้นแล้ว ในส่วนที่มีน้ำท่วมขังเล็กน้อยนั้นเป็นน้ำที่อ่อล้นขึ้นมาจากท่อระบายน้ำ เจ้าหน้าที่ได้เร่งสูบน้ำออก ขณะนี้สถานการณ์ไม่น่าเป็นห่วงมากนัก แต่ก็ต้องเฝ้าระวังตลอดเวลา

ส่วนถนนรถไฟสายเก่า ซึ่งเมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมามีการปิดจราจร เนื่องจากปริมาณน้ำหนุนขึ้นมาบนถนน แต่ขณะนี้ระดับน้ำลดลงแล้ว รถสามารถกลับมาสัญจรได้ตามปกติ
http://www.naewna.co...s.asp?ID=286204

#472 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:08

สรุปสถานการณ์ เขตปทุมวัน เขตบางรัก เขตสาทร เขตบางคอแหลม เขตยานนาวา
เขตคลองเตย เขตวัฒนา เขตพระโขนง เขตสวนหลวง และ เขตบางนา

15.30 สาทรแห้งมากๆแถมร้อนด้วย
15.30 ถนนเจริญราษฎร์ยังปรกติ
15.30 เขตสวนหลวง และแถวหน้าโลตัสอ่อนนุชแห้งมากค่ะ ยังไม่มีวี่แววน้ำจะมาคะ
15.30 อ่อนนุช 44 ถนนยังแห้งอยู่ค่ะ
15.30 เซ็นทรัลพระราม 3 ปกติ
15.30 ถนนมหาพฤฒารามยังแห้งอยู่ คลองผดุงกรุงเกษมยังปรกติ
15.30 เขตคลองเตยช่วงสุขุมวิท 48 แห้งอยู่ค่ะ
15.30 สุขุมวิท65ยังแห้งค่ะ
15.30 เจริญราษฎร์3 ปกติดีคะ
15.30 บางรักท่วมถนนเท่าฟุตบาท เมื่อเช้าค่ะ
15.30 บางนา แบริ่ง ฟ้าครึ้มเหมือนฝนจะตก
15.30 สุขุมวิท 49 แถวโรงพยาบาลสมิตเวช แห้งครับ ระดับน้ำใน คลองแสนแสบ ปกติครับ
15.30 ถนนจันทน์แห้งปรกติครับ^^
15.30 ซ.เย็นอากาศ แห้งสนิท
15.30 สี่แยกคลองตันยังแห้งค่ะ

15.30 สุขุมวิท50 น้ำเอ่อมาตั้งแต่เช้าค่ะ แนวคันกันพังตั้งแต่อ 07.30 ไม่ถึง bts คะ เกือบถึงทาง
ขึ้นทางด่วน ล่าสุดแนวคันที่พังซ่อมเสร็จแล้ว น้ำหยุดไหล เจ้าหน้าที่สูบน้ำที่ท่วมขังเรียบร้อยค่ะ

15.30 สถานีรถไฟฟ้าพระโขนงยังปกติค่ะ
15.45 ซอยเย็นอากาศ ถนนเชื้อเพลิงแห้ง แต่เตรียมป้องกันแล้ว
15.45 ถนนพระรามสาม บางจุดมีน้ำผุดจากท่อครับ...
15.45 สุขุมวิท63ยังแห้งค่ะ
15.45 สุขุมวิท36, สุขุมวิท 38, ถนนพระราม 4 บริเวณหน้าช่อง3 แห้งมากค่ะ
15.45 ตอนนี้สุขุมวิท 56 แห้งแล้วนะคะ รอดูสถานการณ์เย็นนี้อีกที
15.45 บางนา-บางแก้ว ยังแห้งสนิทค่ะ
15.45 ถนนสุรวงศ์ ปกติค่ะ
15.45 อโศก ประสานมิตร สุขุมวิท 27 แห้งอยู่ค่ะ แต่เริ่มครึ้มๆเหมือนฝนจะตก
15.50 คลองพระโขนงปิ่มตะหลิ่งแล้วจ้า...ไม่รุจะเอ่อขึ้นเมื่อไร่
15.50 สุขุมวิท33 ปกติค่ะ
15.50 สี่แยกกล้วยน้ำไทยังปกติค่ะ
15.50 มหาทุนพลาซ่า ปกติครับ
15.50 จากอโศกถึงเอกมัย ยังไม่เห็นน้ำเอ่อ ถนนยังแห้งปกติค่ะ
15.50 ซ. อุดมสุข สุขุมวิท 103 & ถนนบางนา - ตราด กม. 1 - 5 ปกติดีค่ะ
( เพิ่งผ่านมาสด ๆ ร้อน ๆ )

15.50 บางคอแหลม ยังสบายดี
15.50 สาธุประดิษฐ์-พระรามสาม น้ำแห้งสนิท ไม่มีวี่แววน้ำมาเลย
15.50 สุขุมวิท 58 ปกติดีครับ
15.50 พระรามสามมาสีลมยังแห้งนะคะ
15.50 สุขุมวิท 16 ถึงหน้าศูนย์ประชุมสิริกิติ์ แห้งอยู่คะ
15.50 ตลาดสามย่านใหม่ยังแห้ง และมีของขายตามปกติค่ะ
15.50 แยกคลองตันมาเส้นพัฒนาการจนถึงแยกศรีนครินทร์ยังปรกติค่ะ
15.50 หัวลำโพง แห้งสนิทค่ะ
15.50 ปทุมวัน หัวลำโพง แห้ง มาก ร้อนด้วยค่ะ
15.50 วัดไผ่เงิน ซอยประดู่ ปกติครับ
15.50 แถวซอยอ่อนนุชคลองศาลเจ้าใกล้ซอย 39 ยังปกติค่ะ
15.50 ราชดำริแห้งกิ๊ก

#473 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:33

ซ่อมกำแพงริม“คลองพระโขนง”เสร็จแล้ว

พ.ต.ท.วิทยา พูนวิทย์ รอง ผกก.สน.คลองตัน เปิดเผยว่า จากกรณีที่กำแพงริมคลองพระโขนง ชำรุดทำให้น้ำไหลเข้าท่วมบริเวณหมู่บ้านภายในซอยสุขุมวิท 48 และ 50 ขณะนี้เจ้าหน้าที่เทศกิจ ได้เร่งซ่อมแซมกำแพงเสร็จสิ้นแล้ว ในส่วนที่มีน้ำท่วมขังเล็กน้อยนั้นเป็นน้ำที่อ่อล้นขึ้นมาจากท่อระบายน้ำ เจ้าหน้าที่ได้เร่งสูบน้ำออก ขณะนี้สถานการณ์ไม่น่าเป็นห่วงมากนัก แต่ก็ต้องเฝ้าระวังตลอดเวลา

ส่วนถนนรถไฟสายเก่า ซึ่งเมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมามีการปิดจราจร เนื่องจากปริมาณน้ำหนุนขึ้นมาบนถนน แต่ขณะนี้ระดับน้ำลดลงแล้ว รถสามารถกลับมาสัญจรได้ตามปกติ
http://www.naewna.co...s.asp?ID=286204

ขอบคุณค่ะ จัดของเสร็จพอดี แต่ไม่ unpack แล้ว แตกคราวหน้าหิ้วหระเป๋าไปได้เลย

#474 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:03

ภาพจาก Facebook :

16.40 น. บริเวณหน้าสำนักงานเขตดอนเมือง เครดิต PooKies Jang ค่ะ

#475 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:04

กรมทางหลวง Update 28 ตค. 54

#476 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:05

#477 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:05

#478 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:08

รบกวนคุณเบิร์ด เช็คพื้นที่เส้นพระรามสองขาออกครับ มีข่าวว่าน้ำมาแล้ว เผื่อต้องอพยพก่อนเส้นทางถูกตัดขาด
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#479 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:24

วันนี้ผมขับรถจากบ้านตอนบ่ายจะไป central พระราม 2 เลยขึ้น กาญจนาภิเษก ด่านสุขสวัสดิ์ ไปลงพระราม 2 (ช่วงนี้ฟรี)
ปรากฎว่า พอขึ้นไปปั๊ป รถติดยาวทันที ข้างบนสิบกว่ากิโล ยาวไปถึงทางลงเลย เลนซ้ายสุดมีรถจอดหนีน้ำ 2-3 เลนตรงกลางมีรถใหญ่ รถเล็ก รถบรรทุก เต็มไปหมด รถขยับไปแบบกระดึ๊บ กระดึ๊บ พอถึงช่วงทางลง ทางออกไปบางแค และดาวคะนอง รถเคลื่อนตัวได้ดี แต่ทางออกที่เลี้ยวซ้าย เส้นไปหัวหิน รถติดยาว ซึ่งเป็นสาเหตุให้รถติดบนกาญจนาภิเษกด้วย
ในช่วงที่ผมวิ่งจากหน้า central จนถึงทางขึ้นกาญนาภิเษก ไม่มีน้ำท่วมครับ ขากลับไปลงยังสุขสวัสดิ์ ยังเคลื่อนตัวได้ดี (ข้อมูลนี้ update เมื่อตอน สี่โมงเย็นครึ่ง)
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#480 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:28

เข้ามาให้กำลังใจ คุณ bird

#481 อานุง อัน รามา

อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:44

iwhale ปรเมศวร์ มินศิริ

RT @KoonChot: RT @zglide: ข่าวสด: รั้วสนามบินดอนเมืองพังน้ำท่วมชั้นล่างศปภ.เตรียมเรือให้ปูหนีขึ้นโทลเวย์ #thaiflood

1 minute ago Favorite Undo Retweet Reply
ราชาแห่งไหน ที่มีในนิทาน ที่เด็กเด็กเคยอ่าน อยู่สุขสันต์สวยงามราชาแห่งนี้ ท่านทรงงานและงาน หลายสิบปีพ้นผ่าน ยังทรงสร้างทำเศรษฐกิจพอเพียงhttp://www.sufficiencyeconomy.org/

#482 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:55

รบกวนคุณเบิร์ด เช็คพื้นที่เส้นพระรามสองขาออกครับ มีข่าวว่าน้ำมาแล้ว เผื่อต้องอพยพก่อนเส้นทางถูกตัดขาด

ขอโทษค่ะ ตอบช้าไปนิด...

เช็คกับเพื่อนให้แล้วน่ะค่ะ ....พระราม 2 ขาออกยังไม่ท่วมค่ะ การจราจรเคลื่อนตัวได้ พอพ้น กม. 5, 6
7, 8 ไปแล้วโล่งตลอด แต่ถนนเพชรเกษมติดยาวตลอดทั้งเส้นค่ะ...เพื่อนทำงานอยู่บางแค กลับบ้านที่มหาชัย
เลิกงาน 16.30 น. เพิ่งถึงบ้านค่ะ

#483 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:03

ขอบคุณครับคุณเบิร์ด
แล้วที่บ้านคุณเบิร์ดเป็นไงบ้าง ยังไงก็ดูแลตัวเองด้วยนะครับ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#484 art7d

art7d

น้องเก่า

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:47

ลาดพร้าว โชคชัย4 ฝนตกหนัก ลมแรง ระดับน้ำยังปกติ

#485 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:50

ลาดพร้าว 70 ฝนตกหนักมากๆๆ ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#486 bird

bird

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:55

วังหิน เสนานิคม 1 - 2 เกษตรนวมินทร์ ฝนตกหนัก ลมแรง เฝ้าระวังระดับน้ำในท่อระบายน้ำบนถนนใกล้บ้านด้วยน่ะค่ะ

ตอนเย็น (19.00) ลูกน้องรายงานว่า บริเวณหน้า ทีโอที (เสนาก่อนถึงแยกเสนาวิลล่า) น้ำเอ่อขึ้นมาจากท่อระบายน้ำค่ะ

#487 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:56

มัยลาภฝนตก

ถลองเล็กๆ หลังวัด(ไม่รู้ว่าคลองอะไร) น้ำเอ่อบนถนนแล้ว

#488 art7d

art7d

น้องเก่า

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:57

หน้า tot เอ่อมาตั้งแต่เมื่อวานละครับ ยังดีตรงนั้นมีเครื่องสูบน้ำอยู่ 2 เครื่องสูบลงทุ่งที่ว่างๆ เลยยังไม่หนักมาก คาดน้ำมาตามท่อ จาก พหล

#489 Gop

Gop

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:00

แถวถนนเพชรบุรีฝนตกหนักมาก คงตกทั่วกันหมด โหดมาก ทำไมต้องซ้ำเติมกันอย่างนี้ด้วย

#490 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:09

ลาดพร้าวก้อตกหนักมาก โหดจริงๆด้วย

#491 noona

noona

เมพ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:23

ฝั่งธนก็ฝนตกหนักค่ะ

#492 ปกติทำแต่งาน

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:52

ตลิ่งชัน หยุดแล้ว
ผิดคือผิด แม้ว่าหลายคนจะทำสิ่งนั้นถูกคือถูก แม้ว่าจะไม่มีใครทำสิ่งนั้นศจ. สังเวียน อินทรวิชัย

#493 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:52

ฝนหยุดตกแล้ว
ลาดพร้าว1-ประมาณ15ยังเอาอยู่จ้า...

#494 Limmy

Limmy

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:17

กลุ่มเมฒฝนกำลังเคลื่อนไปที่นครปฐมครับ แถวทวีวัฒนาอาจจะมีฝนตกได้

#495 ปกติทำแต่งาน

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:52

น้ำคลองบางพรมเริ่มล้นตลิ่ง ไม่รู้ว่ามาจาก ทวีวัฒนารึเปล่า

#496 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:24

http://www.pantip.co...NE11257542.html

http://www.pantip.co...NE11259173.html

http://www.pantip.co...NE11259113.html

#497 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:12

เมื่อคืน ไปดู เส้น สุขาภิบาล 5 ถึง ถนนสายไหม และ หน้าโรงพยาบาลสายไหม
สุขาภิบาล 5 น้ำเริ่มท่วมเป็นช่วง ๆ บริเวณที่ต่ำ สูงราว ฟุตบาท
หน้าตลาดวงศกร ยังแห้งอยู่
ถนนหน้าโรงพยาบาลสายไหม ท่วม รถเล็กผ่านลำบาก แต่โรงพยาบาลติดป้ายว่า รับคนป่วยตามปกติ
คลองหกวา น้ำระดับสูงขึ้น มีพี่ ๆ ทหารประจำ ซ่อมพนังกั้นน้ำที่ชำรุด
ถนนลำลูกกา ท่วมสูง ถามคนที่เดินผ่านมาก บอกว่า ท่วมสูงเท่าเอว แล้ว

#498 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:24

09.25 น. กปน.แจ้งลดการผลิตน้ำประปา ที่โรงงานมหาสวัสดิ์ น้ำคุณภาพต่ำ โดยแบ่งจ่ายน้ำ 2 ช่วงเวลา 06.00-09.00 น.และ 17.00-20.00 น.ให้สำรองน้ำไว้
by Benchamat

จากถ. บรมราชชนนี เลียบคลองทวี ผ่านอักษะ มุ่งหน้าสนามหลวง 2 08.30 29/10/54

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#499 plunk

plunk

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:24

วงแหวน ตอ. ช่วง มอร์เตอร์เวย์-บางนา เป็นยังไงบ้างครับ

#500 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:28

คุณเบิร์ดหายไปเลย เป็นไงบ้างครับ เป็นห่วงครับ