Jump to content

รายงานสถานการณ์น้ำ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
855 ความเห็นในกระทู้นี้

#401 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:31

26 ต.ค. 54 11.00 น.
ศูนย์เตือนภัยพิบัติแห่งชาติ หรือ ศภช. ได้เปิดเผย พื้นที่เสี่ยงภัยน้ำท่วมอย่างฉับพลัน 13 จุด
ในพื้นที่ 9 เขตของกรุงเทพมหานคร ซึ่งส่วนใหญ่เป็นพื้นที่ทางด้านตะวันออก ประกอบด้วย
1. แขวงหนองค้างพลู เขตหนองแขม
2. แขวงทุ่งสองห้อง เขตดอนเมือง
3. แขวงคลองถนน และแขวงสายไหม เขตสายไหม
4. แขวงอนุสาวรีย์ เขตบางเขน
5. แขวงจรเข้บัว และแขวงลาดพร้าว เขตลาดพร้าว
6. แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม
7. แขวงคลองจั่น และแขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ
8. แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง
9. แขวงคลองสองต้นนุ่น และแขวงลาดกระบัง เขตลาดกระบัง

ปล.เชื่อได้ขนาดไม่รู้เหมือนกันนะคะ แต่ทำให้ตื่นตนกดี ต้องรีบกลับบ้านแล้วค่ะ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#402 อานุง อัน รามา

อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:23

jin_nation 1 min 25 secs ago Twitter

(15:00) น้ำมาถึง "บ้านจันทร์ส่องหล้า" แล้ว (via @oak_ptt -โอ๊ค พานทองแท้) yfrog.com/kg5nevrj
ราชาแห่งไหน ที่มีในนิทาน ที่เด็กเด็กเคยอ่าน อยู่สุขสันต์สวยงามราชาแห่งนี้ ท่านทรงงานและงาน หลายสิบปีพ้นผ่าน ยังทรงสร้างทำเศรษฐกิจพอเพียงhttp://www.sufficiencyeconomy.org/

#403 bird

bird

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:45

อัพเดตสถานการณ์น้ำในพื้นที่ปทุมธานี

16.15 น. ลำลูกกา คลอง 4 หมู่บ้านธัญธานี สนามกอล์ฟ น้ำท่วมด้านใน 2 เมตร
16.15 น. หมูบ้านซื่อตรงคลอง3 ธัญญะ ประมาณ 1เมตรแล้วจ๊ะ
16.15 น. ระแหง ลาดหลุมแก้ว น้ำมากกกก คงตัว คือยังท่วมหัวเหมือนเดิม
16.15 น. หมู่บ้านศรีวรา ทาวน์อินทาวน์ (วังทองหลาง) ถนน, หมู่บ้านยังแห้งสนิทอยู่ครับ
16.15 น. ธารารินทร์คลอง2 มิดหัวแล้วค่ะ
16.15 น. หมู่บ้านวรารักษ์..เริศมากค่ะ...พฤกษา12 อกแล้ว..!!!

16.20 น. ตลาดสี่มุมเมืองระดับน้ำประมาณเอว – อก ขึ้นอยู่กับพื้นที่ ถนนพหลโยธิน
ด้านหน้า ระดับน้ำตื้นสุดเท่าหัวเข่า รถหกล้อขึ้นไปวิ่งได้สองเลนขาเข้าและขาออก
โดยวิ่งสวนกันได้นิดหน่อย ยังคงมีน้ำไหลออกจากปากทางเข้าเมืองเอก กระแสน้ำค่อน
ข้างแรง(พายสองคนสู้น้ำไม่ไหว)

16.20 น. ถนนเสมาฟ้าครามท่วมหมดแล้ว ฟ้าครามอาจจะเลยเอวแล้ว แต่พฤกษา 20
ประมาณหัวเข่าเลยขึ้นมานิดหน่อย
16.20 น. คลอง 3 รังสิต น้ำลึกประมาณอก หรือ 1.5 ม. แล้ว (ค่าเรือคนละ 100 บาท)
แล้วค่ะ
16.20 น. เสมาฟ้าคราม ซื่อตรง เท่าเอวคะ น้ำขึ้นตลอดเวลา ในหมู่บ้านใช้เรือเดินทาง
16.20 น. ตลาดไท ตลาดข้างในยังไม่ท่วมนะคะ สามารถ ไปซื้อของ ได้
16.20 น. บ้านฟ้าปิยะรมย์คลอง 6 น้ำยังไม่ถึงค่ะตอนนี้กำลังลุ้นอย่าให้เลยวัดประชุมราษฎร์
16.30 น. ภัสสร3 คลอง 3 ธัญญะ น้ำเข้าบ้านแล้ว น้ำในหมู่บ้านประมาณเอว
16.30 น. ซอยพหลโยธิน66 ตรงข้ามอนุสรณ์สถานแห่งชาติ น้ำท่วมประมาณเอวแล้วค่ะ
16.30 น. บ้านฟ้ากรีนพาร์คเฟส 2 คลอง2 แถวตลาดนานาเจริญ ไฟดับ ยังไม่ทราบสาเหตุ
16.30 น. วรารักษ์+ไทยสมบูรณ์2 ยังแห้งอยู่ครับ แต่ไทยสมบูรณ์ต้องสูบน้ำตลอดเหมือนกัน
16.30 น. พิพรพงษ์2ฝั่งวิภาวดีขาเข้าก็หน้าอกแล้วคะ

16.30 น. บิ๊กซีคลอง6 ใช้เส้นทาง ลำลูกกาคลอง8 ไปออกุถนนธัญบุรี พบว่ารถวิ่งไม่มากนัก
ช่วงแยกไฟแดงคลอง7 ไปทางนครนายกนั้นมีน้ำท่วมช่วงไฟแดงเล็กน้อย ที่เหลือแห้งสนิท
ไม่ท่วมครับ ส่วนในทางกลับกันเข้าไปทางคลองหกนั้น สองฝั่งถนนท่วมหมดเลย..
โดยฝั่งตลอดคลองหกมาผ่านบริเวณหน้าห้างบิ๊กซีจนถึงไฟแดงนั้นท่วมสูงถึง Barrier
กั้นกลางถนน ส่วนกลับกัน จากคลองหกเข้าไปทางคลองห้านั้นน้ำท่วมล้นจากคลองออกมา
สูงแค่ระดับหน้าแข้งครับผม

16.30 น. บ้านฟ้าปิยรมย์ ลำลูกกาคลอง ๖ จ. ปทุมธานี ยังปกติค่ะ
16.30 น. ลัลลี่วิลล์คลองสามลำลูกกา น้ำสูงเท่าเข่าแล้วค่ะ

#404 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:49

ผู้ว่ากทม.ให้50เขตรับมือน้ำเหนือเข้ากรุงคืนนี้

--------------------------------------------------------------------------------

วันพุธ ที่ 26 ต.ค. 2554 ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าฯ กทม.เผยมวลน้ำก้อนใหญ่ที่มาจากด้านเหนือ อาจไหลเข้ามาเพิ่มเติมในพื้นที่กรุงเทพฯ ช่วงค่ำวันนี้ ถือเป็นสัญญาณที่ กทม.กำลังก้าวเข้าสู่จุดวิกฤต ขณะนี้ได้ให้ทั้ง 50 เขตเตรียมพร้อมรับมือ ส่วนพื้นที่เสี่ยง 7 เขตที่ประกาศไปแล้ว ขอให้ประชาชนเก็บของขึ้นที่สูง และย้ายเข้ามาอยู่ในศูนย์พักพิงชั่วคราวที่เตรียมไว้เพื่อความปลอดภัย

ที่มา
http://www.mcot.net/...age/285761.html
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#405 bird

bird

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:04

Update : เขตธนบุรี เขตคลองสาน เขตจอมทอง เขตบางกอกใหญ่
เขตบางกอกน้อย เขตบางพลัด เขตตลิ่งชัน และเขตทวีวัฒนา

16.30 น. เจริญนคร คลองสาน ปกติอยู่คะ
16.30 น. พุทธมณฑลสายสี่ ยังปกติ ค่ะ
16.30 น. บางบอนยังแห้งอยู่เหมือนกันคะ
16.30 น. หน้า รพ ยันฮี เริ่มมีน้ำขังแล้วครับ
16.30 น. จรัญ 84 - 89 ปริมาณน้ำเพิ่มขึ้น บางจุดระดับน้ำเกือบ 2 เมตร
ล่าสุดน้ำถึงหน้าโรงพยาบาลยันฮี แล้ว
16.30 น. ซอยตากสิน 18 ถนนตากสิน ยังแห้งอยู่ครับ
16.30 น. ถนนราชพฤกษ์ ตลิ่งชัน ยังแห้งปกติค่ะ
16.30 น. ตรงข้ามพาต้า ระดับน้ำสูง รถเล็กผ่านมาไม่ได้
16.30 น. จรัญฯ 75 ด้านในริมคลองควรเตียมพร้อมครับ โดยรวมตอนนี้ทุกพื้นที่
16.30 น. ลาดหญ้า คลองสาน ปกติครับ
16.30 น. จรัญ 69 กลาง ๆ ซอย 30 ซม
16.30 น. ข้อมูล ณ 14.55 น.ที่ประตูน้ำศาลายา(คลองทวีวัฒนา) เปิดที่ระดับ
1.70 เมตร และที่คลองมหาสวัสดิ์ อีกแค่ 15 ซม.น้ำจะข้ามคันกั้นน้ำ แต่ยังมี
แนวทางรถไฟ อีกแนวที่เป็นแนวคันกั้นน้ำ ชาวทวีวัฒนา เตรียมรับมือค่ะ
16.30 น. พุทธมณฑลสายสี่ยังแห้งอยู่
16.45 น. สะพานกรุงธนยังแห้งดี ถนนสิรินธรถ้าไม่ใช่กะบะสูงๆ หรืหกล้อขึ้นไปก้ออย่างเสี่ยงเลยค่ะ
16.45 น. ถ.บรมฯเเถวหน้าเบนซ์ตลิ่งชัน ปกติค่ะ
16.45 น. วงเวียนใหญ่ยังแห้งอยู่ค่ะ
16.45 น. สะพานอรุณอมรินทร์ปิดแล้วค่ะ เนื่องจากมีน้ำท่วมขังบริเวณฝั่งไปแยกอรุณอมรินทร์
16.45 น. เส้นบรมราชชนนีตลิ่งชันก่อนข้ามไปเซ็นทรัลและสิริธรแห้งครับ
16.45 น. อรุณอัมรินทร์ ต้องช้เรือพายแล้วครับ
16.45 น. พุทธมณฑลสาย4 ยังปกติดี
16.45 น. วงแหวนฉิมพลีหน้าถ.บรมฯ-พุทธสาย1ตัดมาทางถ.สวนผักไปทางถ.กาญจนา ปกติ
16.45 น. จรัญ35 น้ำประปาเหม็นมากกกกกกกกกกกกกกก อาบไม่ได้ฟองขึ้น
16.45 น. จรัญสนิทวงค์ 46 ยังปกติค่ะ
16.45 น. ดูข่าวจากเนชั่น ผนังกั้นน้ำซอยจรัญ44แตกแร้วค่ะ
16.45 น. จรัญ13ปกติค่ะบ
16.45 น. พุทธมณฑลสาย2ยังปกติอยู่นะคะ
16.45 น. ซ.กระทุ่มล้ม 19 หมู่บ้านพฤกษาวิลล์ 10 เหตุการณ์ปกติครับ
16.45 น. จรัญฯ 35 ตลาดบางขุนศรี ยาวตามซอยไปออกราชพฤกษ์ ยังแห้งค่ะ
16.45 น. บางขุนเทียน แห้งครับ

16.45 น. เมื่อเวลา 12.30 น กทม ไปเปิดคันกั้นน้ำฝั่งวัดปุรณาวาส ให้น้ำจาก
คลองมหาสวัสดิ์ไหลเข้า พื้นที่แล้ว เนื่องจากระดับน้ำสูงมาก พี่บ้านฝั่งตรงข้าม
ปั่นจักรยานไปดู มาแจ้งให้ทราบ ผู้ที่อยู่บริเวณพุทธมณฑล สาย 3 และริมคลอง
ทวีวัฒนา เตรียมรับสถานการณ์ด้วย

16.45 น. ขับรถไปดูมา ได้มีการขุดเปิดทางให้น้ำเริ่มไหลผ่านจากคลองมหาสวัสดิ์
ทางข้าง รร ปุรณาวาสเข้ามาแล้วจริงๆค่ะ เปิดพอให้น้ำไหลผ่านเพราะน้ำจะล้นเขื่อน
ล่าสุดน้ำเอ่อเข้าท่วมฝั่งตรงข้ามประตู 3 มหิดล อาทิ ตลาดใหม่ศาลายา น้ำสุง
ประมาณ 20 ซม

16.45 น. สาย2 (กฤษดา20) ปกติค่ะ
16.45 น. ตลิ่งชันซ.บรมราชชนนี 81 ฝั่งตรงข้ามไปรษณีย์ตลิ่งชัน บริเวณ หน้า VZiO
ยังแห้งสนิทครับ
16.45 น. ThaiPBS แจ้งว่า เมื่อ 15:00 น. ปริมาณน้ำได้ล้นแนวคันกั้นน้ำที่สูงถึง 2 เมตร
ของวัดปุรณาวาส เขตทวีวัฒนาแล้ว ซึ่งพื้นที่ได้ประกาศให้ประชาชนอพยพมายังศูนย์
อพยพโรงเรียนวัดปุรณาวาส
16.45 น. สาย 2 บังปกติครับ บ้านอยู่ สาย 2 ครับ จะมาแจ้งเรื่อย ๆ ครับ
16.50 น. หมู่บ้านชวนชื่น-กรีนวิลล์ ประกาศให้เตรียมตัวย้ายรถออกเเล้วคร๊าบ

16.50 น. รพ บ้านแพ้ว แจ้งว่าคนไข้โรคไต มีอาการติดเชื้อเป็นจำนวนมาก
เนื่องจาก น้ำประปาปนเปื้อน และแนะนำว่า ให้กักน้ำใส่ภาชนะ แกว่งด้วยสารส้ม
แล้วใส่ด่างทับทิม ก่อนต้ม จึงจะใช้เช็ดล้าง ทำความสะอาดร่างกายครับ

16.50 น. พุทธมณฑลสาย 3 ยังไม่ท่วมจ้า แต่ไปดูที่เรียบคลองทวี น้ำเริ่มปริ่มๆ
จะทะลักแล้ว ประตูเปิดระบายน้ำ 1.7 ม. ตรง ถ.บรมขาเข้า เริ่มมีน้ำขึ้นมาจากท่อแล้ว

#406 bird

bird

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:24

Update : เขตจตุจักร เขตบางซื่อ เขตลาดพร้าว เขตหลักสี่ เขตดอนเมือง
เขตสายไหม และ เขตบางเขน

16.30 น. ถนนรัชดาภิเษก หน้าศาลอาญา ยังแห้งสนิทค่ะ
16.30 น. สายไหม20 นำ้เริ่มเอ่อมาเร็วคับ
16.30 น. วัชรพล เริ่มมีน้ำเข้ามาบ้างแล้วคะ
16.30 น. วิภาวดีตั้งแต่สุทธิสาร-รัชวิภา เลี้ยวซ้ายมาวงศ์สว่าง ซ้าย ไป โลตัสเตาปูน
แห้งตลอดทางค่ะ วงแหวนรัชวิภา มีรถจอดตลอดเลนซ้ายทั้งสองฝั่ง ขับรถระวังกันด้วยนะคะ
16.45 น. ซ.รามอินทรา 8 ยังแห้ง แต่น้ำในท่อระบายน้ำ เหมือนจะสูงขึ้นกว่าปกติ
16.45 น. เสนา วังหิน ณ.เวลานี้ยังแห้งคะ
16.45 น. เขตลาดพร้าว ถนน สุคนธสวัสดิ์ หน้า บมจ ซินเน็ค (ประเทศไทย) สมบัติทัวร์
โรงเรียนครูเกียว ยังแห้งอยู่จ้า
16.45 น. ซ.รามอินทรา 109 น้ำยังคงปริ่มท่อน้ำตามหมู่บ้าน คละตามความสูงต่ำของพื้นที่
16.45 น. ขณะนี้มัยลาภยังปกติครับ
16.45 น. วงเวียนบางเขนแห้งสนิท

16.45 น. สถานการณ์น้ำท่วมที่คลองสอง เริ่มวิกฤติ เจ้าหน้าที่เร่งรื้อกระสอบทรายคันกั้นน้ำ
คลองสอง เพราะน้ำล้นทะลัก ทำให้น้ำสูงเกือบ 2 เมตร

สถานการณ์น้ำล่าสุดขณะนี้ ที่บริเวณประตูระบายน้ำคลองสองสายใต้ เจ้าหน้าที่ได้เร่งรื้อแนว

กระสอบทรายที่กั้นน้ำบริเวณด้านข้างประตูระบายน้ำออก เพื่อให้น้ำไหลลงสู่ด้านล่างอย่าง
รวดเร็ว เนื่องจากประตูระบายน้ำซึ่งได้เปิดขึ้นสุดแล้วไม่สามารถระบายน้ำได้ทัน ทำให้บ้าน
เรือนของประชาชนที่อยู่บริเวณชุมชนอเนกน้ำท่วมสูงอย่างรวดเร็ว ซึ่งบางจุดนั้นมีความสูง
เกือบ 2 เมตรแล้ว เจ้าหน้าที่จึงเร่งระบายน้ำออก เพื่อลดระดับน้ำที่ท่วมขังและนำกระสอบทราย
ไปซ่อมแซมและเพิ่มความสูงบริเวณเหนือประตูระบายน้ำ ตรงชุมชนอเนก และชุมชนใกล้เคียง
รวมไปถึงได้มีการอพยพประชาชนออกจากพื้นที่ดังกล่าว กันอย่างวุ่นวาย

ทั้งนี้ การรื้อกระสอบทราย เพื่อปล่อยให้น้ำไหลลงมาบริเวณด้านล่างของประตูระบายน้ำนั้น

อาจจะส่งผลกระทบกับประชาชนที่อยู่บริเวณด้านล่างซึ่งน้ำดังกล่าวจะไหลจากคลองสอง
ลงไปสมทบกับน้ำที่คลองบางบัวตรงบริเวณถนนพลหโยธิน 52 และ แถวบิ๊กซีสะพานใหม่
จึงขอให้ประชาชนที่อาศัยอยู่บริเวณดังกล่าว เตรียมพร้อมรับมือสถานการณ์น้ำด้วย

16.45 น. พหล52 โดยรวมยังสบายค่ะ นำ้เอ่อท่อเล็กน้อยประปราย แต่ตามซอยย่อยลึกๆบาง
ซอยก็ท่วม20cmได้ค่ะ
16.45 น. โรงเจสะพานใหม่น้ำเริ่มมาแล้ว แต่ตงตลาดยิ่งเจริญทั้งสองฝั่งยังแห้งค่ะ
16.45 น. รามอินทรา กม.2 ยังแห้งอยู่จ้า
16.45 น. คาซ่าวิลล์ วัชรพล-สุขาภิบาล5 แจ้งเตือนขณะนี้บริเวณถนนสุขาภิบาล5
เริ่มมีน้ำเอ่อล้นตามท่อระบายน้ำ แต่ยังไม่ถึงถนนในโครงการ หากระดับน้ำเพิ่มสูงขึ้น
ทางโครงการอาจขอปิดถนนหน้าโครงการ จึงแจ้งมาเพื่อทราบ
16.45 น. ลาดพร้าวซอย1-15 แห้งคับ น้ำในท่อระบายน้ำอยู่ต่ำกว่าผิวถนน 1.2-1.5 M.
16.45 น. เส้นวิภาวดีเอ่อท่วมมาถึงเจ๊เล้งแล้วค่ะ เอาเรือลงพายได้เลย เป็นคลองไปหมดแระ
16.45 น. ลาดพร้าว71 แยกโรงไม้(นาคนิวาส48) แห้งอยู่ครับ
16.45 น. เคหะหลักสี่ 30ซม
16.45 น. ธนินทรซอย12 น้ำเข้าบ้านท่วมเท่าแข้งของพ่อแล้ว
16.45 น. พหล 58 ซอยแอนเนกซ์ ท่วมตั้งแต่เมื่อวานครับ ปัจจุบันภายในบ้านผมอยู่ระดับสะโพก การไฟฟ้าตัดไฟแล้ว
16.50 น. แยกเกษตรยังแห้งอยู่ครับ
16.50 น. ลาดพร้าว64 รอน้ำมา 2 สัปดาห์แล้วครับ ยังสบายดีครับ
16.50 น. ถนอมมิตร ..ยังแห้งอยู่จ้า
16.50 น. ริมคลองเปรมประชา..ใกล้วัดเสมียรนารี..น้ำมากแต่ยังไม่ถึงตลิ่ง..
เหลือประมาณ.70 cm

16.50 น. ระดับน้ำคลองลาดพร้าวจากการสังเกตบริเวณสะพานแยกวังหิน พบว่าระดับน้ำ
เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยเฉลี่ยวันละ 2 ซม. แต่ยังไม่เกินแนวคันปูนของคลอง
ข้อสังเกตคือน้ำไหลเร็วมาก (วิ่งจากแยกวังหินไปทางวัดลาดพร้าว) ต่างจากน้ำในคลอง
บริเวณปริมณฑลที่ค่อนข้างนิ่ง ซึ่งเป็นสาเหตุให้คลองระพีพัฒน์บริเวณรังสิตแตก
เพราะฉะนั้น ความน่ากลัวของคลองลาดพร้าวจึงน้อยกว่าคลองบริเวณปริมณฑลครับ...

17.00 น. สุขาภิบาล 5 ออเงิน เริ่มเห็นน้ำเอ่อมาจากปากท่อระบายน้ำแต่ยังโอเคอยู่ค่ะ
17.00 น. บนถนนวิภาฯ ขาออก น้ำยังมาไม่ถึงวัดหลักสี่ค่ะ เดินออกไปถ่ายรูปจากสะพาน
ลอยหน้าวัดหลักสี่มากับตัวค่ะ น้ำจะอยู่บริเวณสะพานกลับรถเนื่องจากมีคลองวัดหลักสี่กั้น
อยู่ หากมวลน้ำเพิ่มขึ้น สามารถผลักข้ามเนินคลองวัดหลักสี่ได้ละก็ Bye bye Central ลาดพร้าว เลยล่ะค่ะ

สถานการณ์คลองหกวา...
16.45 น. คลองหกวาพังแล้ว. อีกไม่นานครับ กทมตอนเหนือ. รอรับได้เลย
16.45 น. สปริงนิว รายงานว่า คลองหกวา ไม่ได้พัง แต่น้ำซึมจากใต้ดิน มาเรื่อยๆ
จึงมีความเสี่ยงที่จะพังได้
16.45 น. ผว.กทม.เตือนประชาชนในเขตวังทองหลางเขตลาดพร้าวเฝ้าระวังน้ำเข้าพท.คืนนี้
เพราะน้ำคลองหกวาจะไหลผ่านคลองลาดพร้าว #smsJS100
16.50 น. TNN 24 ออกข่าวคลองหกวาว่ามีจุดที่แตกอ่ะค่ะ

สอบถามจากคนในพื้นที่ แจ้งว่า แนวคันคลองหกวา มีรอยแตก และมีน้ำซึมออกมา
แต่เจ้าหน้าที่กำลังเร่งซ่อมอยู่ ยังไงเอาใจช่วยเจ้าหน้าที่ทุกท่านค่ะ
สมาชิกที่อยู่ในพื้นที่ใกล้เคียงและพื้นที่ที่คาดว่าน้ำจะไหลผ่าน เตรียมพร้อมสำหรับ
สถานการณ์ที่ไม่คาดคิดด้วยน่ะค่ะ

#407 bird

bird

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:30

กรุงเทพตะวันออก เขตบางกะปิ เขตสะพานสูง เขตบึงกุ่ม เขตคันนายาว เขตลาดกระบัง
เขตมีนบุรี เขตหนองจอก เขตคลองสามวา และเขตประเวศ ยังคงปกติค่ะ

เขตปทุมวัน เขตบางรัก เขตสาทร เขตบางคอแหลม เขตยานนาวา เขตคลองเตย เขตวัฒนา
เขตพระโขนง เขตสวนหลวง และเขตบางนา สถานการณ์ปกติค่ะ

เขตภาษีเจริญ เขตบางแค เขตหนองแขม เขตบางขุนเทียน เขตบางบอน เขตราษฎร์บูรณะ
และเขตทุ่งครุ สถานการณ์น้ำท่วม ปกติค่ะ แต่ สถานการณ์น้ำประปา ยังคงมีสีเหลืองและ
มีกลิ่นเหม็น คงเดิม...เอาใจช่วยน่ะค่ะ

#408 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:37

ม.ร.ว.สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าฯ กทม. เผยมวลน้ำก้อนใหญ่ที่มาจากด้านเหนือ อาจไหลเข้ามาเพิ่มเติมในพื้นที่กรุงเทพฯ ช่วงค่ำวันนี้ ถือเป็นสัญญาณที่ กทม.กำลังก้าวเข้าสู่จุดวิกฤต
ขณะนี้ได้ให้ทั้ง 50 เขตเตรียมพร้อมรับมือ ส่วนพื้นที่เสี่ยง 7 เขตที่ประกาศไปแล้ว ขอให้ประชาชนเก็บของขึ้นที่สูง และย้ายเข้ามาอยู่ในศูนย์พักพิงชั่วคราวที่เตรียมไว้เพื่อความปลอดภัย

http://news.mthai.co...ews/137090.html

#409 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:49

กรุงเทพตะวันออก เขตบางกะปิ เขตสะพานสูง เขตบึงกุ่ม เขตคันนายาว เขตลาดกระบัง
เขตมีนบุรี เขตหนองจอก เขตคลองสามวา และเขตประเวศ ยังคงปกติค่ะ

เขตปทุมวัน เขตบางรัก เขตสาทร เขตบางคอแหลม เขตยานนาวา เขตคลองเตย เขตวัฒนา
เขตพระโขนง เขตสวนหลวง และเขตบางนา สถานการณ์ปกติค่ะ

เขตภาษีเจริญ เขตบางแค เขตหนองแขม เขตบางขุนเทียน เขตบางบอน เขตราษฎร์บูรณะ
และเขตทุ่งครุ สถานการณ์น้ำท่วม ปกติค่ะ แต่ สถานการณ์น้ำประปา ยังคงมีสีเหลืองและ
มีกลิ่นเหม็น คงเดิม...เอาใจช่วยน่ะค่ะ

หลับได้อีกคืน
ขอบคุณค่ะจุ๊บๆ

#410 Shart

Shart

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:05

#411 bird

bird

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:12

ศูนย์สื่อสารปฏิบัติการพิเศษ SOCC

21:13] เพิ่มสิน 2 ซอย 8 คลองถนน สายไหม กรุงเทพมหานคร "น้ำท่วมในซอยหมู่บ้าน"
"น้ำท่วมถึงเข่า" : วิหค 14

[21:19] ผู้ว่าฯกทม. ขอให้ ปชช. ในเขตดอนเมือง และเขตบางพลัด อพยพทันที : วิหค 14

21:26] พุทธมณฑลสายห้า-ศาลายา (ฝั่งปิ่นเกล้า บรมราชชนนี แถวโลตัสศาลายารถติดหนัก
เนื่องจากภาวะน้ำท่วมบรมราชชนี : วิหค 14

[21:26] เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ปิดให้บริการในวันพรุ่งนี้ : วิหค 10

[21.30] แนวคันกั้นคลองหกวาไม่ได้แตก แต่เปิดประตูน้ำระบายน้ำมาได้ 3 วันแล้วครับ
ถ้าไม่เปิดมันแตกแน่

[22:01] สอบถามมาเยอะ ถ้าพบเห็นชาละวัน แจ้งไกรทองได้ที่ 02-502-0546 : วิหค 10

" สงสัยคืนนี้เฝ้าระวังทั้งคืน..."

#412 bird

bird

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:14

โพสต์ให้ก่อน เผื่อฉุกเฉิน ดูแผนที่ก่อนอพยพ ค่ะ

#413 bird

bird

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:15

#414 bird

bird

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:33

วัดค่าระดับพื้นดินจาก Google Maps

หนุก ๆ คลายเครียด ระวังรอน้ำค่ะ

http://www.dwgez.com.../googleelev.htm

#415 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:35

รู้สึกแปลก ๆ กับภาพนี้กันมั้ยคะ ไม่ได้บอกว่าภาพนี้มีอะไรหลอกลวงหรือไรนะคะ

แต่มารุฯอยากทราบว่าเดิมทีแถวลาดกระบัง มีนบุรี จะต้องเป็นที่รับน้ำฝั่งตะวันออกไม่ใช่หรือคะ
ทำไมในภาพจึงท่วมแค่นิดเดียว ในขณะที่ฝั่งตะวันตก และริมแม่น้ำเจ้าพระยาผ่านตัวเมือง น้ำจึงท่วมสูงมาก
เพราะเหตุใดจุดรับน้ำฟากตะวันออกจึงไม่ท่วม
แถวนั้นมีอะไรจึังปล่อยให้ท่วมไม่ได้ มีโครงการหมู่บ้านใดเป็นของใครที่ต้องป้องกันไม่ให้ท่วมหรือเปล่าคะ
หรือว่าเป็นเรื่องปรกติ ถูกต้องแล้วคะ

สงสัย สงสัย
วานใครช่วยไขให้กระจ่างทีคะ
หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#416 bird

bird

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:35

‎22.20 น.กทม.ไม่พบกลุ่มฝน

ระดับน้ำแม่น้ำเจ้าพระยาที่บางนา+ 0.61 ต่ำกว่าคันกั้นน้ำ 1.89 ม.
ปากคลองตลาด +1.84 ต่ำกว่าคันกั้นน้ำ 0.96 ม.
บางเขนใหม่+2.51 ต่ำกว่าคันกั้นน้ำ 0.49 ม.

เจ้าพระยาบริเวณปากคลองตลาดระดับน้ำสูงสุดวันนี้ เวลา 16.45 น.ระดับ +2.38 ม.รทก
กรณีแนวกระสอบทรายวัดปุณรณาวาสเสียหายได้ซ่อมแซมแนวกั้นน้ำเรียบร้อยแล้ว
ถนนบรมราชชนนีช่วงสะพานข้ามคลองบางกอกน้อยฝั่งขาเข้าปิดการจราจร

#417 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:44

แนะนำ http://www.gamling.org/
สำหรับคนที่เล่นเฟซบุคค่ะ ติดตามระดับน้ำ จากการบอกต่อ ๆ กันของคนในพื้นที่
หากคนดีเกรงกลัวและท้อถอย คนเลวก็จะยิ่งเหลิงวางอำนาจบาตรใหญ่Forum rules!- ห้ามใช้คำพูดหยาบคาย- ห้ามโพสกระทู้หรือข้อความที่ดูหมิ่นเสียดสีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นอันขาด

#418 Shart

Shart

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:45

รู้สึกแปลก ๆ กับภาพนี้กันมั้ยคะ ไม่ได้บอกว่าภาพนี้มีอะไรหลอกลวงหรือไรนะคะ

แต่มารุฯอยากทราบว่าเดิมทีแถวลาดกระบัง มีนบุรี จะต้องเป็นที่รับน้ำฝั่งตะวันออกไม่ใช่หรือคะ
ทำไมในภาพจึงท่วมแค่นิดเดียว ในขณะที่ฝั่งตะวันตก และริมแม่น้ำเจ้าพระยาผ่านตัวเมือง น้ำจึงท่วมสูงมาก
เพราะเหตุใดจุดรับน้ำฟากตะวันออกจึงไม่ท่วม
แถวนั้นมีอะไรจึังปล่อยให้ท่วมไม่ได้ มีโครงการหมู่บ้านใดเป็นของใครที่ต้องป้องกันไม่ให้ท่วมหรือเปล่าคะ
หรือว่าเป็นเรื่องปรกติ ถูกต้องแล้วคะ

สงสัย สงสัย
วานใครช่วยไขให้กระจ่างทีคะ

ภาพนี้เป็นของ ดร.เสรี
รศ.ดร.เสรี ศุภราทิตย์ ผู้อำนวยการศูนย์พลังงานเพื่อสิ่งแวดล้อมนานาชาติสิรินธร ได้จัดทำแผนผังแสดงพื้นที่กรุงเทพมหานครทั้ง 50 เขต กรณีมวลน้ำขนาดใหญ่จ่ออยู่ทางตอนบนของกรุงเทพมหานครในขณะนี้ไหลทะลักท่วม รัฐบาลและกรุงเทพมหานครไม่สามารถสกัดกั้นได้
ทั้งนี้ ในแผนผังได้เพิ่มภาพกราฟฟิกแสดงพื้นที่ระดับต่ำ สูง ของกรุงเทพฯ แสดงให้เห็นว่า บางแห่งอาจสูงเพียง 20 ซม.แต่บางแห่งเป็นพื้นที่ต่ำและเป็นทางเดินของน้ำอาจมีน้ำท่วมถึง 2 เมตร เช่น เขตบางบอน บางแค

ส่วนตัวก็ไม่รับทราบเหมือนกัน เพราะนักวิชาการแต่คนก็พูดไม่เหมือนกัน อาจารย์ ศศิน / ดร. ปราโมทธ์ ไม้กลัด / ดร.เสรี ให้ข้อมูลว่ากรุงเทพจะท่วมก็ไม่เหมือนกัน
ก็เอามาให้ดูเป็นข้อมูล

#419 noona

noona

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:47

ไม่ทราบว่าจริง ๆ แล้วเกิดอะไรขึ้นเหมือนกันค่ะ หนักที่ฝั่งตะวันตกแทน

#420 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:51

มารุฯ ก็ว่ามันแปลก มันแปลกที่จุดรับน้ำ กลับท่วมน้อยมาก ส่วนที่ไม่ใช่จุดรับน้ำกลับท่วมแทบมิดหัว
แล้วทำไมกรมชลฯ ไม่ผันน้ำลงฟากจุดรับน้ำ
เลยสงสัยว่าเพราะโครงการหมู่บ้าของใครอยู่ในเขตพื้นที่นั้นหรือเปล่า
หรือจะเป็นเพราะสุวรรณภูมิ
รัฐบาลถึงไม่ยอมปล่อยให้น้ำไปทางนั้น

หรือว่าเป็นเพราะอะไร ใครพอจะให้ความกระจ่างได้หรือเปล่า
จะตั้งกระทู้ใหม่ก็ได้ค่ะ จะตามไปอ่าน เพราะกระทู้นี้จุดประสงค์ของคุณเบิร์ดเพื่อรายงานน้ำท่วม
มารุฯต้องขออภัยด้วยค่ะ

#421 noona

noona

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:57

ตอนกลับถึงบ้านมีคนเล่าให้ฟังว่ามีป้าคนนึงเจอ พ่อของพวกเราไปดูน้ำในคลองทวีวัฒนามาด้วยนะคะ :) ไม่รู้จริงเปล่า แต่แอบคิดว่าจริงตื้นตั้นใจสุด ๆ ค่ะ

#422 noona

noona

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:59

รอเพื่อน ๆ ตั้งกระทู้เรื่องนี้อยู่เหมือนกันค่ะคุณมารุ รวมทั้งรอข้อมูลด้วย :)

#423 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:16

ถนนสิรินธรขาเข้าเมืองและออกนอกเมืองหน้าห้างสรรพสินค้าตั้งฮั่วเส็ง แห้งสนิท การจราจรสะดวกเพราะคนไม่เข้าใจ คิดว่าน้ำท่วมตามรางานข่าวของทีวีและหนังสือพิมพ์.....
เลี้ยวซ้ายไปสะพานพระรามเจ็ดได้ช่วงหนึ่ง......
คิดว่าวันนี้คงผ่านได้ตลอดหากกรุงเทพฯซ่อมแซมรอยแตกได้.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เพิ่งรายงานไปว่าถนนสิรินธรหน้าห้างสรรพสินค้าตั้งฮั่วเส็งน้ำไม่ท่วม.....!
ณ เวลานี้ 20.40 น. น้ำท่วมถนนสิริธรขาเข้าเรียบร้อยครับ น้ำล้นจากปากทางเข้าบางกรวยหน้าโลตัส(express)ผ่านหน้าม.ราชฏัฏสวนดุสิน ผ่านถนนมาถึงสะพานลอยหน้าห้างตั้งฮั่วเส็งไปทางสี่แยกบางพลัด.....

ส่วนถนนสิริธรขาออกนั้น น้ำท่วมบริเวณ"คอหูตาจมูก"ตั้งแต่บ่าย 17.20 น.ย้อนมาถึง"กรุงธนฯเมืองแก้วแล้ว.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ณ เวลา 21.00 น.จนถึงนาฑีนี้ หน้าห้างตั้งฮั่วเส็ง....
ถนนสิริธรขาเข้า-ขาออกผ่านไม่ได้แล้ว.....
น้ำท่วมบ้านเรือนหลังแนวถนนสิรินธรเรียบร้อยแล้ว
เป็นน้ำมาจากบางบัวทอง บางกรวย.....

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#424 CATCAT

CATCAT

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:34

กลับมาไม่ทันข่าวประกาศ อพยพ ของทั้งผู้ว่า และ ศปภ
รบกวน สรุปสาระสำคัญให้หน่อยค่ะ
ในพันทิปพูดเรื่องนี้ไปในเชิงว่า ให้ กทม อพยพ ออกไปให้ ตจว ให้หมด จริงไหม ถ้สจริงจะเป็นไปได้อย่างไร เอกชน ธนาคารไม่มีคำสั่งหยุด
เครียดมากมาก กลัวเข้ากรุงแล้วกลับบ้านไม่ได้
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน

#425 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:06

ขอมา จัดไปค่ะ

#426 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:06

ตอนกลับถึงบ้านมีคนเล่าให้ฟังว่ามีป้าคนนึงเจอ พ่อของพวกเราไปดูน้ำในคลองทวีวัฒนามาด้วยนะคะ :) ไม่รู้จริงเปล่า แต่แอบคิดว่าจริงตื้นตั้นใจสุด ๆ ค่ะ

.ใช่ข่าวนี้รึป่าวครับ เห็นใน FB

---------------------------------------------------------------------
เมื่อคืนเวลาประมาณเกือบๆห้าทุ่ม ณ สะพานที่หนึ่งในเขตทวีวัฒนา มีรถคันนึงจอดอยู่บน...สะพาน ชาวบ้านแถวนั้นเห็นจึงเข้าไปเคาะกระจกรถเพื่อที่จะบอกว่าเค้ามีคำสั่งให้อพยพแล้ว เมื่อชาวบ้านพยายามมองเข้าไปในรถ ภาพที่เห็น กลับทำให้ชาวบ้านคนนั้นถึงกับเข่าทรุด เพราะคนที่นั่งอยู่ในรถ คือ พระเจ้าอยู่หัวของเรา กับสมเด็จพระเทพที่เสด็จมาดูปัญหาน้ำท่วมด้วยพระองค์เอง" ฟังไปก็ขนลุกไป ตื้นตันมาก ขอพระองค์ทั้งสองทรงพระเจริญ รู้รึยังว่าใครที่ห่วงใยเราตลอดเวลา ใครที่เป็นผู้นำ ใครที่แม้ไม่สบายแต่ก็ไม่เคยทอดทิ้งพวกเรา ยังจำกันได้ไหม ตอนที่พระองค์พูดว่า ถ้าหากพวกท่านไม่ละทิ้งข้าพเจ้าแล้วข้าพเจ้าจะละทิ้งพวกท่านได้อย่างไร พระองค์ทรงทำตามคำพูดคำสัญญาตลอด ({}) ทรงพระเจริญ !See More
By: Tammy Musikadilok

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#427 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:07

กำลังรอน้ำท่วมอยู่ครับ เห็นผู้ว่า ให้ระวังตอนเที่ยงคืนน้ำจะท่วม ตอนนี้ เลยไม่กล้านอนเลย

#428 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:13

จำได้ว่า อ.เสรีย์ เคยพูดไว้ หน้าจะอาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ

" กรุงเทพตะวันออก เป็นพื้นที่สูง การผันน้ำจะทำได้ยากกว่า การผันไปกรุงเทพตะวันตกซึ่งมีพื้นที่ต่ำกว่า
และระยะในการผันลงเจ้าพระยาทางกรุงเทพตะวันตกจะใช้เวลาที่สั้นกว่า การผันน้ำไปกรุงเทพฯตะวันออก
เพื่อไปลงแม่น้ำบางปะกง ลงสมุทรปราการ จะใช้เวลาที่นานกว่า จะโอกาสจะเป็นไปได้น้อย เพราะน้ำจะ
ไหลลงสู่พื้นที่ต่ำ.."

ประมาณนี้หล่ะค่ะ ยังไงพรุ่งนี้จะลองหาคลิปมาให้น่ะค่ะ

#429 อานุง อัน รามา

อานุง อัน รามา

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:14

45]
hallJarinya hall jarinya

เช็คระดับน้ำท่วมบ้านคุณ โดย รศ.เสรี maps.google.co.th/maps/ms?vpsrc=…

5 minutes ago Favorite Retweet Reply

ราชาแห่งไหน ที่มีในนิทาน ที่เด็กเด็กเคยอ่าน อยู่สุขสันต์สวยงามราชาแห่งนี้ ท่านทรงงานและงาน หลายสิบปีพ้นผ่าน ยังทรงสร้างทำเศรษฐกิจพอเพียงhttp://www.sufficiencyeconomy.org/

#430 CATCAT

CATCAT

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:20

โชคร้ายที่ไม่มีนักวิชาการ ตลอดจนผู้รับแต่ชอบคนไหน ประเมินสถานการณ์ของสมุทรปราการแบบจริงจังเลย โดยเฉพาะฝั่งลูกเมียน้อยอย่างฝั่งพระสมุทรเจดีย์
Link ที่@อานุง อัน รามา เอามาแปะไว้ ก็ทำสีจบแค่ทุ่งครุ ต่อจากนั้น ให้เดากันเอาเอง เศร้า จัง
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน

#431 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:20

45]
hallJarinya hall jarinya

เช็คระดับน้ำท่วมบ้านคุณ โดย รศ.เสรี maps.google.co.th/maps/ms?vpsrc=…
5 minutes ago Favorite Retweet Reply

ดูจาก map ของ รศ.เสรี บ้านผมท่วมแค่ 10-20 cm ขอให้เป็นเช่นนั้นครับ อย่างน้อยก็ยังใช้ชีวิตปกติได้

#432 noona

noona

เมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:47

.ใช่ข่าวนี้รึป่าวครับ เห็นใน FB

---------------------------------------------------------------------
เมื่อคืนเวลาประมาณเกือบๆห้าทุ่ม ณ สะพานที่หนึ่งในเขตทวีวัฒนา มีรถคันนึงจอดอยู่บน...สะพาน ชาวบ้านแถวนั้นเห็นจึงเข้าไปเคาะกระจกรถเพื่อที่จะบอกว่าเค้ามีคำสั่งให้อพยพแล้ว เมื่อชาวบ้านพยายามมองเข้าไปในรถ ภาพที่เห็น กลับทำให้ชาวบ้านคนนั้นถึงกับเข่าทรุด เพราะคนที่นั่งอยู่ในรถ คือ พระเจ้าอยู่หัวของเรา กับสมเด็จพระเทพที่เสด็จมาดูปัญหาน้ำท่วมด้วยพระองค์เอง" ฟังไปก็ขนลุกไป ตื้นตันมาก ขอพระองค์ทั้งสองทรงพระเจริญ รู้รึยังว่าใครที่ห่วงใยเราตลอดเวลา ใครที่เป็นผู้นำ ใครที่แม้ไม่สบายแต่ก็ไม่เคยทอดทิ้งพวกเรา ยังจำกันได้ไหม ตอนที่พระองค์พูดว่า ถ้าหากพวกท่านไม่ละทิ้งข้าพเจ้าแล้วข้าพเจ้าจะละทิ้งพวกท่านได้อย่างไร พระองค์ทรงทำตามคำพูดคำสัญญาตลอด ({}) ทรงพระเจริญ !See More
By: Tammy Musikadilok

น่าจะเป็นข่าวเดียวกันค่ะ :) น้ำใกล้เข้ามาแล้วค่ะ สำหรับชาวบางกอกน้อย กะจะหนีน้ำไปอยู่แถวศิริราช

#433 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:01

ถึงไหนแล้วครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#434 art7d

art7d

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:50

ผมติดตามการวิเคราะห์ของดร.เสรีมาพอสมควรประกอบกับดูแผนที่ทางภูมิศาสตร์ประกอบในภาพนี้เป็นกรณีที่น้ำท่วมทั้งหมดจนนิ่งครับ โดยจะอ้างอิงเฉพาะหลัก
ตามภมูศาสตร์ความสูงต่ำของพื้นที่เท่านั้นสำหรับใครที่สงสัยว่าพื้นที่น้ำหลากทางตะวันออกทำไมมันถึงแค่10-20 ซมนั้น
เหตุเป็นเพราะพิจารณาในส่วนของความสูงต่พพื้นที่อย่างเดียวโดยไม่ได้พิจารณาถึงการจัดการให้พื้นที่นั้นเป็นทางน้ำหลากหรือไม่
จึงสามารถนำมาสรุปคร่าวๆให้เห็นเป็นภาพได้ถ้าบวกปัจจัยของการจัดการน้ำลักษณะสิ่งปลูกสร้างมันจะคำนวนออกมาให้เห็นง่ายๆในเวลาสั้นๆยาก ครับ
ก็อย่างที่อาจารย์เสรีกล่าวบ่อยว่าอันนี้เป็นภาพคร่าวๆค่าเฉลี่ยเมื่อเกิดผลร้ายแรงที่สุด คือท่วมหมดจัดการน้ำไม่ได้ ตามข้อมูลที่แกมีเอามาให้ใช้ทำความเข้าใจเบื้องต้นเท่านั้นครับ

#435 มารุจัง

มารุจัง

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:17

อ๋อ ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมาก ๆ ค่ะ นั่นหมายความกรณีที่น้ำท่วมหลากไปทั่ว
ซึ่งก็ตอนนี้กำลังเกิดเหตุการณ์เช่นนั้น
งั้นมารุฯ ก็แอบติดใจว่า เมื่อรู้ว่าหากเกิดเหตุการณ์เช่นนั้น จุดทีรัฐบาลหน่วยงานแทบไม่ได้เฝ้าระวังหรือคิดวางแผนเลยคือ
ฝั่งตะวันตก (ดูจากข่าวไม่ได้พูดถึงแต่แรก ไม่ได้เตรียมการณ์ให้เป็นฝ่ายรับน้ำแต่แรก) จะเป็นฝ่ายที่ต้องรับศึกหนักที่สุด

ทำไม จึงยังปล่อยให้เกิดเหตุการณ์นั้นอีก เรื่องนี้คงต้องให้สมาชิกลองคิด และรัฐบาลควรให้คำตอบค่ะ

#436 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 06:06

อยู่หนองแขมแต่ก็นอนหลับ ๆ ตื่น ๆ มาเป็นเดือนเพราะมั่นใจข้อมูลเลยครับ
แผนที่น้ำของดร.เสรีน้ำที่จะมาหนองแขมเป็นน้ำที่มาจากภาษีเจริญ-บางแค
แต่น้ำที่มาอีกทางไม่ได้กล่าวถึงคือน้ำทางศาลายาซึ่งตอนนี้หมู่บ้านร่วมเกื้อหน้าสวนพุธมนฑลท่วมไปแล้ว
น่ากลัวว่าจะมาหนองแขมในอีกไม่นาน
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#437 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:31

ถ้ามาหนองแขมแล้วแจ้งด่วนนะครับ ผมอยู่บางบอน 5

#438 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:45

สรุป สถานการณ์น้ำจากฝั่งธนบุรีค่ะ

13.00 น. จส 100ครับ เส้นบรมฯ เฝ้าระวังปิดเส้นทางเพราะน้ำท่วมสูง
13.00 น. สายสอง บริเวณถนนบรมราชชนนี น้ำเอ่อขึ้นเรื่อยๆแล้ว
13.00 น. ศาลาธรรมสพน์ ซอย 5 น้ำเริ่มซึมจากท่อระบายน้ำ กำลังสูบออกครับ
แต่ฝั่งตรงข้ามระดับหน้าแข้งครับ
13.00 น. หมู่บ้านพฤกษาวิลล์ 10 ซ.กระทุ่มล้ม 19 พุทธมณฑลสาย 4 ปกติ ท้องฟ้าเริ่มครึ้ม
เล็กน้อย
13.00 น. ทางรถไฟศาลาธรรมสพน์ ระดับน้ำท่วมสูงขึ้นค่ะ ในซอยศาลาธรรมสพน์ 6
รถเล็กเข้าออกไม่ได้แล้ว
13.00 น. บริเวณหน้าหมู่บ้านมัณทนา ถนนนครอินทร์ ระดับน้ำบนผิวทางจราจรสูง 80 cm
รถเล็กวิ่งไม่ได้นะคะ
13.00 น. ถ.ราชพฤกษ์มุ่งหน้าวงเวียนพระราม 5 รถเล็กผ่านได้แค่ตรงสะพานข้ามคลอง
มหาสวัสดิ์ก่อนถึง HomeWork เลยจากจุดนี้ ผ่านไม่ได้ค่ะ
13.00 น. โครงการเอื้ออาทรราชพฤกษ์ ต.บางกร่าง อ.เมือง นนทบุรี ตอนนี้น้ำท่วมภายใน
โครงการระดับหน้าแข้งได้ค่ะ
13.30 น. อบต.ท่าตลาด สามพรานแจ้งให้ยกของขึ้นที่สูงแล้วค่ะ
13.30 น. หมู่บ้านพงษ์ศิริชัย บรมราชนนี น้ำเริ่มเอ่อจากท่อ ทีละน้อย

13.30 น. บริเวณประตูน้ำฉิมพลีพนังกั้นน้ำพังน้ำแรงมากตอนนี้ ปะทะกับทางรถไฟ
รางแรกแล้ว ดูจากปริมาณน้ำรุนแรงมากคาดว่าคืนนี้จะทะลักข้ามถนนมาฝั่ง บริเวณ
ถนนศาลาธรรมสพน์ตั้งแต่ซอย 1 เป็นต้นไป ซึ่งตอนนี้คลองโพธิ์ระดับน้ำยังคงเพิ่มขึ้น
อย่างต่อเนื่อง หากเพื่อนอยู่บริเวณซอยแถวๆนั้น แนะนำเก็บของด่วนครับ เพราะผมไป
ดูมาตรงนั้นเลย ประธานชุมชนก็อยู่ด้วยครับ ท่านแนะนำให้อพยพด่วนครับ เพราะถ้าน้ำ
ทะลักข้ามถนนศาลาธรรมสพน์ไปได้จะมีมวลน้ำเยอะมากไหลอย่างรวดเร็วครับ

13.30 น. หมู่บ้านอมรชัย3 ระหว่างสาย2-3 น้ำข้ามถนนศาลาธรรมสพน์มาแล้ว เร็วมาก
13.30 น. กระทุ่มแบน ฝนกำลังตกหนักเลยค่ะ
13.30 น. หมู่บ้านอมรชัย 3 ซ.บรมราชชนนี 72 น้ำท่วมทั้งหน้าถนนบรมราชชนนี
และตอนนี้เข้ามาในหมู่บ้าน ส่วนทางเข้าด้านหลังหมู่บ้าน (ศาลาธรรมสพน์ 23)
น้ำเริ่มเอ่อล้นมาตามท่อระบายน้ำแล้วค่ะ
13.30 น. ถนนศาลาธรรมสพน์ ช่วงสถานีรถไฟ เอ่อล้น มาถึง ตัดแยกถนน สาย 3
และเลียบคลองทวีฝั่งประตูระบายน้ำทวีวัฒนา ยังไม่ท่วมคะ
13.30 น.ถนนเลียบคลองทวีวัฒนาบริเวณตลาดพุทธมณฑลยังปกติค่ะ ปริมาณน้ำในคลอง
ทวีวัฒนาสูงขึ้นจนท่วมทางเดินลอดใต้สะพาน มีการปักไม้กั้นแนวทางเดิน มอเตอร์ไซค์
ควรระวังนะคะ
13.30 น. ถนนบรมราชชนนีขาเข้ามีน้ำเอ่อล้นถนน ส่งผลให้การจราจรติดขัดมาก
ขาออกรถคล่องตัวค่ะ

#439 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:58

เข้ามาฝาก Facebook ไว้ค่ะ น่าจะพอเป็นประโยชน์ค่ะ

Thonburi Flood Report ติดตามสถานการณ์น้ำฝั่งธนบุรีเกือบทั้งหมด

รายงานสถานการณ์น้ำท่วม ศาลายา ติดตามสถานการณ์ ศาลายา

คนลำลูกกา - Khon Lamlukka Community ติดตามสถานการณ์น้ำฝั่งปทุมธานี - ลำลูกกา

กรุงเทพตะวันออก บอกกล่าว ติดตามสถานการณ์น้ำฝั่งกรุงเทพตะวันออก

เลือกติดตามกันได้ตามโซนที่ต้องการค่ะ

#440 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:48

ขอบคุณครับ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#441 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:29

สถานการณ์จากฝั่งธนบุรีค่ะ
เขตธนบุรี เขตคลองสาน เขตจอมทอง เขตบางกอกใหญ่ เขตบางกอกน้อย
เขตบางพลัด เขตตลิ่งชัน และเขตทวีวัฒนา

17.15 น. กำนันแม้น ยังรอดอยู่ จุ๊บๆ
17.15 น. ตอนนี้เขตบางพลัด ตรงจรัญ 42 น้ำท่วมแล้ว น้ำขึ้นมาจากท่อและมีแนว
โน้มว่าจะสูงขึ้นในคืนนี้
17.15 น. ประกาศอพยพ เขต "ทวีวัฒนา" ต่อจากดอนเมือง บางพลัด สายไหม
17.15 น. สี่แยกท่าพระยังแห้งค่ะ
17.15 น. พระปิ่นเกล้า 2 และ บรมราชชนนี 68 น้ำพุดมาตามท่อน้ำ ท่วมถนนในซอย
ประมาณ 10 – 20 cm
17.15 น. บางแคยังแห้ง แต่รถติดมาก
17.15 น. ท่าดินแดงยังแห้งค่ะ
17.15 น. จอมทอง ยังอยุ่ดีครับ
17.15 น. ถนนเอกชัย เขตจอมทองยังแห้งค่ะ
17.15 น. วงเวียนใหญ่ยังปกติค่ะ
17.15 น. จรัญฯ 3 แห้งมากค่ะ
17.20 น. จรัญ 57 ตรงชุมชนวัดรวกเดือดร้อนค่ะ ยังไม่มีหน่วยงานใดมาช่วยเหลือ
17.20 น. ถนนบรมราชชนนีขาเข้าตั้งแต่บริเวณหน้าตลาดพุทธมณฑลมีปริมาณน้ำ
เพิ่มสูงขึ้น รถขนาดเล็กควรหลีกเลี่ยงไปใช้เส้นเพชรเกษม ขาออกยังพอวิ่งได้โดย
ใช้เส้นคู่ขนานเลนส์ขวาสุดค่ะ
17.20 น. ถ.เพชรเกษม บางกอกใหญ่ ยังปกติ
17.20 น. เส้นทางที่น้ำท่วมขัง สิรินทร จรัญ พาต้า เซนทรัลปิ่นเกล้า สายใต้ใหม่ (เดิม)
17.20 น. จรัญ 41 เป็นคลองแล้วค่ะ
17.20 น. อิสรภาพ26 แห้งค่ะ น้ำประปายังมีสีขุ่นและกลิ่นนิดหน่อย
confirm ว่า อาบน้ำ ล้างหน้า แปรงฟัน ได้เหมือนเดิม ไม่แพ้ค่ะ

#442 overtherainbow

เมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:43

ลุ้นๆๆๆ

#443 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:51

เขตจตุจักร เขตบางซื่อ เขตลาดพร้าว เขตหลักสี่ เขตดอนเมือง เขตสายไหม
และเขตบางเขน

17.30 น. ถนนพิบูลสงคราม บริเวณพระจอมเกล้าพระนครเหนือ มีน้ำล้นคันกั้นน้ำ
มาท่วมบนพื้นผิวจราจร ให้หลีกเลี่ยงเส้นทางหากไม่จำเป็นครับ เจ้าหน้าที่กำลัง
เร่งติดตั้งเครื่องสูบน้ำครับ
17.30 น. ลาดปลาเค้า ยัง แห้ง
17.30 น. ลาดพร้่าว 62 ปกติดีค่า อาการศร้อน ม๊ากกกกกก
17.30 น. ลาดพร้าวแห้งสนิท สถานการณ์ปกติ อาหาร น้ำยังพอมีแต่น้อยลงครับ
17.30 น. ห้าแยกลาดพร้าว เขตจตุจักร แห้งมากค่ะ
17.30 น. ลาดพร้าว 71 ยังปกติ ครับ
17.30 น. เส้นวัชรพล ตั้งแต่หน้าหมู่บ้านสกุลธร ยาวจนถึง 5 แยกวัชรพล ยังปกติครับ
บางหมู่บ้านที่มีคลองอยู่หลังหมู่บ้านอย่างโกลเด้นเพลซ เริ่มปริ่ม ๆ แล้ว
17.30 น. โชคชัย 4 วัดลาดพร้าว แห้ง ดี อยู่ จ้า 555555555
17.30 น. ดอนเมือง ระดับน้ำสูงประมาณ 30 – 50 cm. ไม่ลดด้วย
17.30 น. กทม.ประกาศอพยพเป็นครั้งที่สอง เขตสายไหมให้อพยพออกทันที!!
17.30 น. สุทธิสาร รัชดา ยังแห้งค่ะ
17.30 น. หลักสี่ ม.ชวนชื่นบางเขน นํ้ามาตามท่อระบายนํ้าแล้ว
17.30 น. งามวงศ์วานยังแห้งสนิทค่ะ
17.30 น. สวนจตุจักร ขนส่งหมอชิต ปรกติ ถนนแห้ง
17.30 น. ซอยพหล50(บิ๊กซี) ตรงสะพานกลางซอยน้ำได้ล้นคลองแล้ว น้ำสูงเลยตาตุ่ม
ตั้งแต่หน้าซอยถึงกลางซอยแล้ว

17.35 น. เคหะ หลักสี่ พื้นที่ไหนตํ่า มีนํ้าผุดออกมาจากท่อระบายนํ้า
17.35 น. วงศ์สว่างแห้ง
17.35 น. แถวบิ๊กซีลาดพร้าว แห้งสนิท
17.35 น. ลาดพร้าว สตรีวิทยา 2 แห้ง
17.35 น. กรุงเทพ นนทบุรี มุ้งหน้าแยกเตาปูน สถานการณ์ปกติ แห้งปกติค่ะ
17.35 น. สุขาภิบาล 5 รถติดมาก เพิ่มสินน้ำเอ่อท่อขึ้นมาแล้ว บางช่วงมิดฟุตบาท
บางช่วงน้ำ้ยังอยู่ขอบๆถนน

17.40 น. คลองลาดพร้าว แยกวังหิน น้ำปริ่มแล้ว
17.40 น. ลาดพร้าว101 ยังปกติดี แห้งสนิท
17.40 น รามอินทรา ซ.5 เริ่มท่วมแล้วค่ะ บ้านอยู่ ซ.13 คนที่บ้านบอกว่ายังนิ่งอยู่
แต่น้ำมาจากหลังซอยช่วง ซ. 23 ค่ะ
17.40 น. ลาดปลาเค้า27 แยกลาดปลาเค้า-เกษตรนวมินทร์ แห้งค่ะ
17.40 น. หน้าตลาดยิ่งเจริญ ฝั่งขาเข้าน้ำยังขึ้นเรื่อยๆ ระดับข้อเท้ามานิดหน่อย
17.40 น. สายไหมถึงเอวแล้ว
17.40 น. รพ. ภูมิพลฯ เขตสายไหม ปิดรับบริการผู้ป่วยนอก ยังให้บริการฉุกเฉิน
และกำลังย้ายผู้ป่วยหนักออกกระจายทั่วประเทศ เนื่องจากเส้นทางเดินรถ รถเล็ก
วิ่งไม่ได้ทุกเส้นทาง รถใหญ่วิ่งได้บางเส้น เรือแล่นได้หน้ารพ.
17.40 น. ลาดพร้าว 46 ปกติครับ
17.40 น. น้ำบนถนนพหลโธินมาถึงปั้ม ESSO เลย รพ.เซ็ลทรัลฯ ต่อไปซ.พหล48
แต่ยังไม่เยอะนัก ในซอยยังแห้ง ท่อปริ่มครับ

17.40 น. ซอยวิภาวดีรังสิต 56 ก่อนถึง ยาคูลย์ ยังแห้งค่ะ
17.40 น. กรุงเทพฯนนทบุรีมุ่งหน้านนทบุรีก็แห้งสนิทเช่นกันครับ
17.40 น. บริเวณใต้สะพานพระราม7 มีน้ำซึมมาเรื่อยๆ
17.40 น. ประชาชื่น30 ยังปกติดีครับ
17.40 น. วิภาวดิซอย3 แห้งจนร้อนครับ
17.40 น. วิภา 60 แห้งสนิท แถมร้อนมากๆๆ
17.40 น. แจ้งวัฒนะตรงข้ามTOTมีน้ำออกจากท่อระบายน้ำบริเวณเชิงสะพาน
ท่วมขัง2เลน นอกนั้นแห้งสนิททั้งขาเข้าและขาออกตลอดสาย
17.40 น. บริเวณเสถียรธรรมสถาน วัชรพล ยังแห้งค่ะ
17.40 น. เตาปูนริมคลองประปา ปกตินะครับ
17.40 น. เสนา102 ลาดพร้าว-วังหิน น้ำปริ่มฝาท่อแล้วครับ

#444 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:58

เขตภาษีเจริญ เขตบางแค เขตหนองแขม เขตบางขุนเทียน เขตบางบอน
เขตราษฎร์บูรณะ และเขตทุ่งครุ

17.45 น. ประชาอุทิศ สุขสวัสดิ์ แห้งสนิทครับ
17.45 น. ท่าข้ามแห้งและร้อน
17.45 น. โพธ์แจ้ปกติดีค่ะ
17.45 น. เพชรเกษม 81 ยังปรกติครับ
17.45 น. ตลาดบางประกอก,,,ปกติคะ!!!
17.45 น. วัดจันทร์ ‎48 แห้งอยู่
17.45 น. บางบอนแห้งสนิทๆๆ
17.45 น. เพชรเกษม48 ตรงข้ามวัดไชยฉิมพลี ยังแห้งจ้า
17.45 น. บริเวณวัดบุคคโล และวัดบางปะกอก น้ำมาถึงถนนแล้วครับ
แต่ยังมีแนวกระสอบทรายกั้นอยู่ ทำให้ยังไม่ท่วมมาบนถนน
17.45 น. บางแค หนองแขม น้ำแห้งแต่รถติดมากๆๆๆ
17.45 น. ประชาอุทิศ- บางขุนเทียนก็ยังแห้งอยู่ค้า
17.45 น. เพชรเกษม 79 ปกติคะ
17.45 น. ถนนพุทธมณฑลสายสอง ค่อนมาทางถนนเพชรเกษมยังแห้งอยู่ค่ะ
17.45 น. สี่แยกท่าพระถึงบิ๊กซีหนองแขม(เส้นเพชรเกษม)ปกติค่ะ
17.45 น. ราษฏร์บูรณะ น้ำขึ้นแล้ว เร็วมาก
17.45 น. ซอย สนง เขตบางแคยังแห้งคับ
17.45 น. ประชาอุทิศ ท่อระบายน้ำยังไม่ได้ใช้งานเลย เป็นปกติสุดๆ
17.45 น. บางบัวทองน้ำยังไม่ลด กระแสน้ำไหลเชี่ยวมาก
17.45 น. คลองทวีวัฒนา ซอยเพชรเกษม69 น้ำจะเสมอตลิ่งแล้ว แต่โดยรวมยังปลอดภัย (มั้ง)
17.45 น. หน้าเดอะมอล์ บางแค ยังปกติ แต่รถติดไม่ขยับครับ
17.45 น. สายสอง ช่วงบางแวกแห้งไม่สนิทเพราะมีฝนตกหนักแต่ตอนนี้หยุดแล้วคับ
17.45 น. ม.เศรษฐกิจ พื้นถนนแห้งแต่เต็มไปด้วยเด็กแว้น ฝนโปรยนิดๆ เด็กแว้นระวังลื่นนะครับ
17.45 น. ประชาอุทิศ 19 สุขสวัาดิ์ 62 ยังแห้งมากก
17.45 น. หมูบ้านศรีเพชร หนองแขม ยังแห้งค่ะ

#445 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:58

เดี๋ยวมาอัพของกรุงเทพตะวันออก ขอเวลาสักครู่ใหญ่ค่ะ :)

#446 overtherainbow

เมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:54

รอออ

#447 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:56

กรุงเทพฝั่งตะวันออก ยังไม่มีอะไรต้องกังวลค่ะ
ที่น่ากังวล ก็เห็นจะเป็น

คำแนะนำของวิศวกรจากภาคเอกชน ที่เสนอให้ ปูนาขาเก ระเบิดถนน 4 สาย
เพื่อผันน้ำไปกรุงเทพตะวันออกเนี้ยหล่ะค่ะ...น่ากังวล...

สถานการณ์ คลองมหาสวัสดิ์ และ ซอยสวนผัก ข้อมูลจากฝั่งธนบุรี ค่ะ

20.40 น. ยามหน้าหมู่บ้านบอกคันกันน้ำคลองมหาสวัสดิ์ ตรงแถวๆสวนผัก ซอย 4 6 8
มีปัญหา ผมยังไม่ทราบรายละเอียดมากครับ
20.40 น. ถนนเรียบคลองมหาสวัสดิน้ำไหลข้ามถนนเเรงมาก !!ตรงช่วงหมู่บ้านพระปิ่น 2
20.40 น. หน้าหมู่บ้านสหพร โลตัสเอ๊กซ์เพรส ศาลายา ลานวัฒนธรรม ระดับน้ำคงที่ประมาณ 30 cm
20.40 น. สนามหลวง 2 ยังแห้งดีแต่นํ้าประปาแย่มากค่ะ
20.40 น. ถนนทุ่งมังกรยังแห้งค่ะ
20.40 น. ซอย 8 ตอนนี้ระดับน้ำในท่อระบายสูงเท่าฝาท่อแล้วครับ
20.40 น. สวนผัก48 20.38 ปรกติ
20.40 น. เมื่อประมาณ18.00 ถนนศาลาธรรมสพน์มีน้ำล้นเกือบตลอดเส้นทาง
น้ำเชี่ยวและลึกช่วงแยกพุทธมณฑลสาย 3 และ อมรชัย ลึกสุดประมาณ 70 ซม.
แยกพุทธมณฑลสาย 3 กำลังทำถนน กระบะผ่านได้แต่รถเล็กทุกชนิดไม่ควรเข้า
เส้นนี้ครับ
20.40 น. ซอยสวนผัก 4 6 8 น้ำทะลักมาแล้วค่ะ
20.40 น. เพชรเกษม 77 ยังคงแห้ง น้ำในท่อน้อย
20.40 น. ซอย 6 ยังแห้งอยู่ค่ะ แต่ลุ้นปัญหาที่ซอย 8 ค่ะ
20.40 น. อมรชัย 3 น้ำท่วมแล้วครับ.... เป็น หมู่บ้าน ที่อยู่ด้านใต้คลองมหาสวัสดิ์
และ ถ.บรมราชชนนี หน้าหมู่บ้าน ก็ท่วมถึง บันไดขั้นแรกของ 7/11 คิดว่าสูงประมาณ
50 ซม. ได้ครับ
20.40 น. หลังโลตัสปิ่นเกล้า ท่วมแล้วค่ะ
20.40 น. ถ.สวนผัก ใต้สะพานจุดกลับรถ ถ.ราชพฤกษ์ น้ำไหลผ่านคันกั้นน้ำค่ะ
20.40 น. ถนนสวนผักตรงโค้งอู่รถเมล์สาย 89 น้ำล้นลงมาบนถนนไหลแรงมาก
กำลังกั้นกันอยู่ ระดับน้ำสูงประมาณ หัวเข่า ครับ....
20.45 น. สวนผัก 29 ยังปกติค่ะ
20.45 น. หมู่บ้านร่มรื่นวิลล์ ระดับน้ำหน้าหมู่บ้าน ระดับสูงประมาณ 1- 1.50 เมตร
20.45 น. ซอย 7 ตอนเกือบ 1 ทุ่ม ประมาณตาตุ่ม กระแสน้ำค่อนข้างแรง
20.45 น. ซอยไปรษณีย์ตลิ่งชัน ปกติค่ะ

#448 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:03

Update : กรมทางหลวง 27 ตค.54

#449 bird

bird

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:03

#450 bird

bird