Jump to content

- - - - -

ถึง "hentai" ในฐานะ "เพื่อนสมาชิกร่วมบอร์ด" (ขอกระทู้นี้งดแดงมาเสียดสี เพราะผมต้องการสื่อสารกับ hentai จริงๆ ไม่อยากให้พวกท่านเสื้อแดงพาออกทะเล)

• Please log in to reply
102 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:42

*
POPULAR

ถึง hentai

ผมเพิ่งทราบความว่าท่านจะจากเสรีไทยเว็บบอร์ดแห่งนี้ไป ก็รู้สึกใจหายไม่น้อย

เพราะในบรรดาผู้เห็นต่าง มีแต่ท่านที่พอมีสาระ มีมุมมองที่พอจะถกประเด็นได้

ที่ผ่านมาผมเชื่อว่า การสื่อสารฯหรืออื่นใดที่ไม่ชัดเจน ทำให้เพื่อนฯ บางท่าน เข้าใจว่าท่าน

มีเจตนาซ้อนเร้นในเรื่องของสถาบันฯ แต่เชื่อเถอะครับว่ามันเป็นเรื่องของการสื่อสารฯล้วนๆ

ทั้งตัวท่านเอง ที่สื่อ "สาร" ออกไป และ เพื่อนฯผู้รับ "สาร" ก็ดี

ทัศนคติของผมต่อเรื่องการล้มเสาหลักบ้าน

ผมเชื่อว่าคนไทยทั้งแผ่นดิน แต่แรกเริ่มเดิมทีไม่มีใครมีความคิดต่ำบัดซบที่จะโค่นเสาหลักของบ้านลง

เพียงแต่เรื่องจริงๆ สาเหตุเกิดมาจาก "พวกขี้แพ้แล้วไม่รู้จักลดละความอาฆาตพยาบาท ตั้งแต่ยุคแผ่นดินก่อน"

จนถึงวันนี้ถ่ายทอด "ทายาทอสูร" มาปลุกปั่นคนในชาติ โดยใช้ "เสื้อสีแดง" เป็นสัญลักษณ์

และ ใช้ "ความไม่เป็นธรรม การเลื่อมล้ำทางชนชั้น" เป็นธงนำ

แต่ความจริงที่ไม่มีใครทราบ หรือ รู้แต่ไม่ยอมรับ คือ "ทายาทอสูร" พวกนั้นกินดีอยู่ดี

กว่าพวกที่โดนหลอกเรื่องความเลื่อมล้ำทางสังคมเสียอีก และ ถูกใช้เป็นเครื่องมือในการช่วงชิง และ รักษาไว้

ซึ่ง "รัฐอำนาจ" อำนาจที่มีแล้วยังคงคุมความได้เปรียบ ทั้งด้านทุน กำลังคน และ วิธีการที่อำนาจรัฐพึ่งบันดาลได้

จะว่าไปก็เหมือน "ยุคสามก๊ก" อ้วนเสี้ยว vs โจโฉ

ครั้งที่ "พระเจ้า***นเต้" หนีตายจาก "ลิฉุย กุยกี" มีที่ปรึกษาเสนออ้วนเสี้ยวให้ ทำการช่วยเหลือพระเจ้า***นเต้

เพื่อได้มาซึ่ง "รัฐอำนาจ" ที่ถูกต้อง ที่ปรึกษาอีกคน เสนอความเห็นว่า มิควรช่วย เพราะถ้าช่วยมาก็รังแต่เป็นภาระ

และสับสน เพราะมณฑลทั้งสี่ของอ้วนเสี้ยว จะตกอยู่ใต้อาณัติของฮ่องเต้ไปโดยปริยาย อ้วนเสี้ยวอาจเสียอำนาจ

อ้วนเสี้ยวผู้จิตใจคับแคบได้ฟังดังนั้นจึงตัดสินใจไม่ช่วยพระเจ้า***นเต้ ทำให้สูญ "รัฐอำนาจ" ไป

ผิดกับ "โจโฉ" เขาได้มาซึ่งรัฐอำนาจ และ รู้จักใช้หาผลประโยชน์ใส่ตน ซึ่งพอๆกับพวก "ทายาทอสูร" ในบ้านเรา

ที่รู้จักคิดถึงข้อนี้ และ ใช้มวลชนหนุนฐานรัฐอำนาจไว้ผ่าน "ความไม่เป็นธรรม และ ความเลื่อมล้ำทางสังคม"

อันเป็น "ธงนำ" และ "ประชานิยม" เป็นเครื่องลากจูง สร้างอัตลักษณ์ "ผู้ทำเพื่อประชาชน" แก่พวก "ทายาทอสูร"

เมื่อมีอำนาจรัฐไว้ในมือจะก่อการทำการใดย่อมไม่ยาก ประเทศจะพินาศช่างมัน แต่ทุกวิถีทางต้องได้มาซึ่งอำนาจไว้ก่อน

ได้มาเพื่ออะไร.......? อีกไม่กี่สิบปี หลังยุคแผ่นดินทอง ผู้คนก็จะถูกชักจูงอย่างเบ็ดเสร็จ

ธงนำความเลื่อมล้ำ ความไม่ยุติธรรม จะบรรลุ การโค่นเสาหลักของบ้านด้วยมือคนชั่วช้าสัมฤทธิ์ผลในที่สุด

การสร้างบ้านใหม่จะเริ่มขึ้น โดยชูอัตลักษณ์ใหม่ของเหล่า "ทายาทอสูร" ในฐานะผู้สร้างบ้านใหม่

นี่คือความจริงที่ต้องรู้...... ไม่มีใครอยากเอาสีไปป้ายใส่ใคร หรือ ไปล่าแม่มด

แต่คนที่ถูกชักจูงไปแล้ว บางคนถลำลึกฝั่งหัวไปแล้ว บางคนอยากถอยหลังกลับก็กลับไม่ได้ เพราะถูกดึง และ ประณามไปแล้ว

บางคนก็เชื่อในนิยายของพวก "ทายาทอสูร" ที่สู่รู้ทำตัวราวกับ "ผีใต้เตียง"

ทั้งๆที่ความเป็นจริง "ผู้เป็นพ่อ และ แม่" ต่างทุกข์ใจแสนสาหัส จนไม่สบายเข้าโรงพยาบาล เพราะ

"ลูกๆ คิดโกรธ เกลียด พ่อ และ แม่"

ในฐานะลูกที่ดีของพ่อ และ แม่ ควรพึงปฏิบัติเช่นไร ไล่พี่น้องที่เห็นต่าง โกรธ เกลียด พ่อ และ แม่

ออกจากบ้านหรือ....? หรือ ควรพูดจาชี้แนะ ให้เห็นถึงว่าโดนปลุกปั่น ยุยง มาให้เกลียด พ่อ และ แม่

สำหรับผม มอง hentai เหมือน "เพื่อนร่วมบ้าน พี่น้องร่วมเรือน" ถึงเห็นต่าง แต่ไม่คิดจะผลักไสไล่ไป

บางครั้งอาจมีกระทบกระทั่งกันบ้าง มันก็ประสา "เพื่อนพี่น้องกัน"

เด็กเล่นกันมันยังทะเลาะกันบ้าง นับอะไรกับผู้ใหญ่

ถ้า hentai ไม่ถือสา อยากเข้ามาแสดงความเห็นต่อในห้องสภากาแฟแห่งนี้ ผมก็ไม่คิดว่า hentai จะกลืนน้ำลายไป

เพราะการอดเห็น "ตัวหนังสือแดงๆดำๆ" แสดงความเห็น "กลางที่สุดในสามโลก" หรือ "ตรงไปตรงมาที่สุดในสามโลก"

มันน่าเสียดายจริงๆ

ปล. ถ้าตรงไหนไม่เหมาะ ผู้ดูแลจะลบ หรือ แก้ไข ก็ไม่ว่ากัน

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:45.

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:46

ผมตกข่าว ขอลายแทงตามไปดูหน่อย ว่าเฮนไตได้ร่ำลาเอาไว้ที่ใด

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#3 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:53

*
POPULAR

ผมไม่ได้อ่านข้อความที่เป็นปัญหา แต่คิดว่าที่เป็นปัญหา

มันเริ่มจากการที่ เสื้อแดง และอีเห็น รวมตัวกันพยายาม

โหนฟ้า ยัดเยียดให้คนที่ใส่หน้ากากวี เป็นพวกล้มเจ้านะครับ

พอมีปัญหา ผมจึงเห็นว่าการที่ม๊อดเห็นว่าความเห็นอีเห็น

กลายเป็นพวกล้มเจ้า จึงมีมูลอยู่มากพอสมควร

ลองดูสิครับ พวกเสื้อแดงทำอะไรที่ออกจะชัดเจนขนาดไหน

มันไม่เคยว่าเป็นพวกล้มเจ้าเลย แต่พอใส่หน้ากากวี มันเขียน

กระทู้ว่าเป็นพวกล้มเจ้า จนกระทู้โดนลบไป

ไม่มีใครไปนั่งในใจใครได้ ทุกคนย่อมตัดสินคนจากการแสดงออก

เท่านั้น ไม่มีใครเป็นผู้วิเศษขนาดนั้น

#4 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:58

*
POPULAR

หากไม่เป็นการรบกวน คุณโจโฉฯ มากเกินไป

ขอความกรุณาฝากไว้ด้วยนะครับ...

เพราะเห็น จ่าหน้าซอง จดหมาย ถึง hentai โดยเฉพาะ

ตะนิ่นตาญี

คุณ hentai หาก คุณ ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ของ ตะนิ่นตาญี ขอโปรดจงได้รับการคารวะ จาก เรา ด้วยเทอญ

นี่ถือเป็นการใให้เกียรติอย่างสูงสุด ของ ตะนิ่นตาญี ที่มีให้แก่ คู่ต่อสู้ทางความคิด

และคือ การคารวะ ของ นักรบ ทาง ความคิด - อมิตร ทาง อุดมการณ์ ที่มีให้แก่กัน

ท่าน ไป เพราะ ท่าน อยาก ไป จงไปเยี่ยง เสือ ที่หลบกายแฝงเร้นเลียแผล

เมื่อท่านพร้อมที่จะ กลับมา ขอให้ท่าน กลับมา เยี่ยงเสือ-เยี่ยงนักรบฯ คำรามให้กระหึ่ม ป่า ไซเบอร์ แห่งนี้

ตะนิ่นตาญี จะยินดียิ่งนัก อย่ากลับมาเหมือน ขี้ข้าทางความคิด เฉกเช่น เขาผู้ใช้คำว่า สุวาณ เป็นตำแหน่งนำหน้าก็แล้วกัน

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๖ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๙.๔๑ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#5 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 19:58

ผมไม่ได้อ่านข้อความที่เป็นปัญหา แต่คิดว่าที่เป็นปัญหา

มันเริ่มจากการที่ เสื้อแดง และอีเห็น รวมตัวกันพยายาม

โหนฟ้า ยัดเยียดให้คนที่ใส่หน้ากากวี เป็นพวกล้มเจ้านะครับ

พอมีปัญหา ผมจึงเห็นว่าการที่ม๊อดเห็นว่าความเห็นอีเห็น

กลายเป็นพวกล้มเจ้า จึงมีมูลอยู่มากพอสมควร

ลองดูสิครับ พวกเสื้อแดงทำอะไรที่ออกจะชัดเจนขนาดไหน

มันไม่เคยว่าเป็นพวกล้มเจ้าเลย แต่พอใส่หน้ากากวี มันเขียน

กระทู้ว่าเป็นพวกล้มเจ้า จนกระทู้โดนลบไป

ไม่มีใครไปนั่งในใจใครได้ ทุกคนย่อมตัดสินคนจากการแสดงออก

เท่านั้น ไม่มีใครเป็นผู้วิเศษขนาดนั้น

สรุปให้เข้าใจง่ายๆ แบบนี้ เหมือนที่คุณแดก ทำดีกว่า

ผมอ่านของ จขกท แล้วเมื่อวน3รอบ ยังไม่รู้ว่าเรื่องอะไร ด้วยความเคารพ  ^_^

#6 eAT

eAT

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:01

*
POPULAR

สรุปให้เข้าใจง่ายๆ แบบนี้ เหมือนที่คุณแดก ทำดีกว่า

ผมอ่านของ จขกท แล้วเมื่อวน3รอบ ยังไม่รู้ว่าเรื่องอะไร ด้วยความเคารพ  ^_^

ตอแหลอีกละ อย่างเอ็งอ่านอะไรเกิน 3 บรรทัดหรือ

ไข่ไก่เค็มเอ็งเอาไปขายที่ไหน มีหมาตัวไหนมาซื้อกินบ้าง

ตอแหลไม่เลิกราจริงๆ

#7 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:02

*
POPULAR

ถ้าไม่รู้ว่าเรื่องอะไร ก็ปล่อยผ่านๆไปสักกระทู้ก็ได้ครับ ด้วยความเคารพ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#8 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:03

หากไม่เป็นการรบกวน คุณโจโฉฯ มากเกินไป

ขอความกรุณาฝากไว้ด้วยนะครับ...

เพราะเห็น จ่าหน้าซอง จดหมาย ถึง hentai โดยเฉพาะ

ตะนิ่นตาญี

คุณ hentai หาก คุณ ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ของ ตะนิ่นตาญี ขอโปรดจงได้รับการคารวะ จาก เรา ด้วยเทอญ

นี่ถือเป็นการใให้เกียรติอย่างสูงสุด ของ ตะนิ่นตาญี ที่มีให้แก่ คู่ต่อสู้ทางความคิด

และคือ การคารวะ ของ นักรบ ทาง ความคิด - อมิตร ทาง อุดมการณ์ ที่มีให้แก่กัน

ท่าน ไป เพราะ ท่าน อยาก ไป จงไปเยี่ยง เสือ ที่หลบกายแฝงเร้นเลียแผล

เมื่อท่านพร้อมที่จะ กลับมา ขอให้ท่าน กลับมา เยี่ยงเสือ-เยี่ยงนักรบฯ คำรามให้กระหึ่ม ป่า ไซเบอร์ แห่งนี้

ตะนิ่นตาญี จะยินดียิ่งนัก อย่ากลับมาเหมือน ขี้ข้าทางความคิด เฉกเช่น เขาผู้ใช้คำว่า สุวาณ เป็นตำแหน่งนำหน้าก็แล้วกัน

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๖ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๙.๔๑ นาฬิกา

ไม่รบกวนดอกครับ ถือเป็นความกรุณาด้วยซ้ำ

#9 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:05

ผมตกข่าว ขอลายแทงตามไปดูหน่อย ว่าเฮนไตได้ร่ำลาเอาไว้ที่ใด

http://webboard.seri...et/topic/35572-อำลาครับ-ขออภัยที่-รบกวน/

กระทู้ > อำลาครับ... ขออภัยที่ รบกวน...โดย hentaiวันนี้, 11:08

ไม่น่าน้อยใจ อุตสาห์กลางแล้ว ขนาดแพรต21 ผลุบๆโผล่ๆ ยังไม่ถอยเลย 

Mod ก้อไม่ได้แบน แค่กักดูก่อนปล่อย เพราะข้อความมันหมิ่นเหม่เกินไป

อย่าเป็นเด็กน้อยหน่า เห็นไต เด๋ะ น้าเช โกรธนะหมดคนต่อปากแบบคนกันนะ

#10 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:09

ความเห็นของเฮ็นไตทำตัวเองนะครับผมว่า โยกโย้ลีลา กำกวม บางเรื่องการจบปัญหามันง่ายนิดเดียว แต่การเลือกจะยืดเรื่องออกไปด้วยทิฐิหรือด้วยเจตนาใด มันก็ยากจะทำให้คนเชื่อเป็นอย่างอื่น เหมือนลีล่ะครับ ไม่ยอมจบเพียงเพราะอยากแสดงความแน่ของตัวเองมากเกินไป 

#11 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:11

ปล่อยขี้ข้าเต็มขั้น เดินตามทางของเขาไปเถิดครับ...จะไปลงนรกตามพ่อทักสินที่ไหนก็ไป...ตรรกะไม่น่านับถือ...แอบอ้างกลางสามโลก  แต่เป็นกลางไข่แม้ว...บายๆๆ

#12 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:16

ปล่อยขี้ข้าเต็มขั้น เดินตามทางของเขาไปเถิดครับ...จะไปลงนรกตามพ่อทักสินที่ไหนก็ไป...ตรรกะไม่น่านับถือ...แอบอ้างกลางสามโลก  แต่เป็นกลางไข่แม้ว...บายๆๆ

โทษที ขอค้านนะ เห็นไตไม่ใช่กลางไข่แม้ว เพียงมุมมองเขากว้างเท่านั้นเอง ขอย้ำไม่ใช่แน่นอนครับ

#13 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:23

*
POPULAR

โทษที ขอค้านนะ เห็นไตไม่ใช่กลางไข่แม้ว เพียงมุมมองเขากว้างเท่านั้นเอง ขอย้ำไม่ใช่แน่นอนครับ

ผมไม่ใคร่เคยเห็น ขี้ข้าเฮนไต วิจารณ์พ่อทักสิน หรือแม่ปู แม้แต่ครั้งเดียว...คนกลางจริงๆ ต้องกล้าพูดกล้าวิจารณ์..รัฐบาลมีบริหารงานดีบ้างไม่ดีบ้าง เป็นไปไม่ได้ที่จะดีหรือจะถูกต้องทุกเรื่องหรอก ...หรือมีเงินหรือไข่ใครอุดปากไว้ เลยกลางไม่แท้  กลายเป็นกลวงโบ๋ไป..แบบนี้ไม่นับถือว่ากลาง

Edited by galaxy2, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:23.

#14 eAT

eAT

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:24

ผมว่าไม่ใช่หรอก ที่ว่ามุมมองเขากว้าง

สิ่งที่เป็นไปได้ มีแค่สองทาง

1. เป็นเสื้อแดง

2. พวกต้านต้านสังคม (ถ้าคนส่วนใหญ่เห็นไปทางไหน ก็หาทางต้าน)

มันเคยเถียงกับผมว่า มันไม่เคยว่าตัวเองเป็น "กลาง"

แต่ถ้าเห็นว่ามันเขียนแบบนั้น แสดงว่า มัน "พิมพ์ผิด"

คนที่มีมุมมองกว้าง ไม่เขียนความเห็นเลวๆ แบบนี้หรอกครับ

---------------------------

ผมเห็นว่าม๊อดทำถูกต้องในกรณี เพราะว่ามันเป็นช่วงอ่อนไหว

ที่คนเสื้อแดงเอา "สถาบัน" มาเล่นกันเยอะ ม๊อดแค่ลบความเห็น

ไม่ได้แบน (เห็นยังโพสต์ได้) จึงไม่ได้เป็นอะไรรุนแรงเลย

#15 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:31

ส่วนใหญ่ hentai เขาจะพิม โดยใช้ Front Size และ Text Color รวมถึง ไอคอน ผสมไปด้วย

ทำให้ต้องบรรจงอย่างมาก ใช้เวลาพอสมควร แต่ ถ้าโดนลบ โดนล็อค ก็ย่อมเสียกำลังใจเป็นธรรมดา

#16 tifosi

tifosi

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:42

ผมว่าไม่ใช่หรอก ที่ว่ามุมมองเขากว้าง
สิ่งที่เป็นไปได้ มีแค่สองทาง
1. เป็นเสื้อแดง
2. พวกต้านต้านสังคม (ถ้าคนส่วนใหญ่เห็นไปทางไหน ก็หาทางต้าน)

มันเคยเถียงกับผมว่า มันไม่เคยว่าตัวเองเป็น "กลาง"
แต่ถ้าเห็นว่ามันเขียนแบบนั้น แสดงว่า มัน "พิมพ์ผิด"
คนที่มีมุมมองกว้าง ไม่เขียนความเห็นเลวๆ แบบนี้หรอกครับ

---------------------------

ผมเห็นว่าม๊อดทำถูกต้องในกรณี เพราะว่ามันเป็นช่วงอ่อนไหว
ที่คนเสื้อแดงเอา "สถาบัน" มาเล่นกันเยอะ ม๊อดแค่ลบความเห็น
ไม่ได้แบน (เห็นยังโพสต์ได้) จึงไม่ได้เป็นอะไรรุนแรงเลย

จากกระทู้ลาโลก ฟังๆดูก็เป็นได้นะครับ เคยมีคนรู้จักหลายคนเป็นพวกชอบขวางโลก ชอบแสดงว่าตัวเองเจ๋ง คิดอะไรเหนือชาวบ้านเค้าเลยออกมาเล่นบทพระเอกปิดทองหลังพระเล่นบทแดงQCซะเนียนจัด แต่ในฐานะที่มีส่วนร่วมอยู่ในกระทู้เจ้าปัญหา อยากจะบอกว่าถ้าจะเนียน จะขวางโลกก็ทำไป แต่ปากบอกว่ารัก แต่เอามาพูดกระทบกระเทียบในเรื่องที่มันละเอียดอ่อน แถมยังเจือกมีหน้ายิ้มปากกว้างเหมือนกับมีความสุขมากนักที่ได้พูดถึงเรื่องแบบนี้ ผมทนนั่งอ่านอยู่เฉยๆไม่ได้หรอกครับ คนเราถ้าหวังดีกันจริงๆถ้าเป็นเรื่องที่มันสำคัญๆ เค้ามีวิธีเตือนกันที่ดีกว่านี้ครับ รู้ว่าอยากเท่ห่์แต่ยกไว้สักเรื่องก็ได้ ประเทศไทยมีคนพวกนั้น15ล้านคนก็มากเกินพอแล้วครับ แต่สงสัยจังว่าทำไมคราวนี้ใจเสาะจัง หุหุ

#17 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:44

อยากกินไข่เค็มไข่ไก่  ทำไมไม่รู้

ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#18 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 20:56

*
POPULAR

คือเรื่องมันเกิดมาจาก กระทู้หนึ่งที่เอาเพจ อ.เจิมขึ้นมา

ที่บอกว่า  มีวันนี้เพราะพี่ให้  กับมีวันนี้เพราะพ่อตาย

ทีนี้เฮนไตก็เลยโยงเข้าไปเรื่องสถาบันจนได้

ผมเข้าไปไม่ทันหรอก

แต่มีบางคนฉุนมาก แกขอให้เฮนไตสาบานว่าเฮนไตไม่ได้หมายถึง ร.8 ไรเงี้ย

เฮนไตก็บอกว่า เขาแนะนำว่า มันสามารถไปใช้ในความหมายอื่นได้

คือ เฮนไตช่วงหลังมัน โหนเจ้า มากไปหน่อย

อะไร อะไร ก็โยงเข้าสถาบันไปหมด

คือมันชอบคิดอะไรไปในทางเข้าหาสถาบันแบบที่คนอื่นเขาไม่คิด

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#19 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:09

ถ้าเขาลาไปแล้วก็ขอให้โชคดีครับ  จริงๆ พักหลังผมไม่สนใจโพสของเฮนไต  เท่าไหร่นัก 

เพราะอ่านยากกับตัวหนังสือเล็กๆ โตๆ  ขั้นด้วยสีต่างๆ  เลยทำให้หลายครั้งผ่านไป

#20 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:15

ผิดถูกเห็นๆ ยังแยกแยะไม่ได้ ผมไม่เสียดายคนแบบนี้เลยจริงๆ  โชคดีนะครับ "คนกลางสามโลก"

ไปสู่ที่ชอบๆ เถอะ ^_^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#21 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:17

สัตว์โลกเป็นไปตามกรรมครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#22 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:29

^_^ สำหรับผมถ้าเขาคลายความสงสัยเรื่องทัศนคติต่อสถาบันได้ เหมือนที่เขาทิ้งท้ายไว้ตั้งแต่แรก

ผมว่าเขาเป็นคนเห็นต่าง ที่หาข้อมูลมาสนับสนุนความเห็นต่างของเขาได้ดีพอสมควร

บางมุมก็ต้องยอมรับว่า Hentai ก็มีข้อมูลที่แน่นพอจะตอกให้ผมหน้าหงายได้เหมือนกัน ถ้าไม่ดูตาม้าตาเรือ

ผมถือว่าผมได้ประสบการณ์จาก Hentai พอสมควรทั้งด้านดี และด้านไม่ดี

พักหลังอาจจะมีเหน็บแนมบ้าง ออกทะเลบ้าง บ่อยหน่อย แต่ดีกว่าพวกแดงหลายล็อคอิน หรือขี้แพ้ชวนตีเยอะครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#23 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:30

อย่างเห็นไตเนี่ยเหรอจะอำลาบอร์ด  ไม่อยากจะเชื่อ  รู้สึกแกจะมีความสุขมากที่ได้ขัดคอ  กระแนะกระแหนเพื่อนสมาชิก

แต่ถ้าไปจริง  ยินดีด้วยครับ  แต่ละโพสของเห็นไตนี่  contribute  เสริมภูมิปัญญาอะไรให้สังคมที่นี่บ้าง  ผมว่าไม่เคยเห็นเลยนะ  แถมกระทู้นี้  ถึงผมแวะมาอ่านที่เห็นไตโพสไม่ทัน ก็พอจะเดาได้ว่าพาดพิงไปถึงสถาบัน  คนอย่างนี้จะอยู่หรือไปผมไม่สนอยู่แล้ว

#24 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:37

อย่าน้อยใจไปเลย เฮนไต

อันที่จริงคุณน่าจะดีใจด้วยซ้ำ เพราะขนาดดีกรีด้อกเตอร์ มันยังโดนเหมือนคุณเปี๊ยบ  :D

เลิกน้อยใจเมื่อไหร่ก็กลับมาให้เพื่อนๆสมาชิกรุมยำต่อนะครับ จุ๊ฟๆ

#25 Ballbk

Ballbk

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:38

ส่วนใหญ่ hentai เขาจะพิม โดยใช้ Front Size และ Text Color รวมถึง ไอคอน ผสมไปด้วย

ทำให้ต้องบรรจงอย่างมาก ใช้เวลาพอสมควร แต่ ถ้าโดนลบ โดนล็อค ก็ย่อมเสียกำลังใจเป็นธรรมดา

แล้วใครเค้าไปบังคับ ให้มันทำอย่างนั้นล่ะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#26 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:42

หลังๆผมไม่สนใจความเห็นของ hentai ครับ

:lol:

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#27 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:43

คนพลาด ให้โอกาส ยิ่งเข้าใจผิด ต้องให้ไป

hentai กลับมา ผมดูทุกคืน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#28 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:47

อย่างเฮนไต ไม่ได้พูดคำว่า ล้มเจ้า จากปาก แต่การยกคำพูดของคนล้มเจ้า มาเพื่อจะต่อว่า อาจารย์เจิม ว่าใช้ตรรกะผิดพลาด เป็นผมจะไม่เอาคำพูดของพวกล้มเจ้ามาอ้างหรอกครับ ถึงแม้ว่ามัีนจะไม่พูดจากปากว่าจะล้มเจ้าหรือด่าเจ้าเต็มๆ แต่การกระทำแย๊บนิด แย๊บหน่อย โยงเรื่องเข้าไปให้ถึงสถาบันให้ได้ คนแบบนี้บอกว่า ไม่ได้มีความคิดจะล้มเจ้า ผมไม่เชื่อ 

Edited by Bookmarks, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:04.

#29 jumpman

jumpman

น้องเก่า

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:55

:mellow:  ไม่ทันกระทู้ตันเหตุ แต่เสียดายคุณเฮ็นไตครับ เขาก็ถือว่ามีเหตุผลระดับนึง

ลูกกระจ๊อกฝ่ายค้าน

#30 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:58

ไม่เคยอ่านโพสต์ของเฮนไต นานแล้ว ตั้งแต่จับได้ว่าส่วนมากจะเป็นแบบกระแนะกระแหน่ ซะมากกว่า ไม่เคยกล้าต่อว่าคนผิด ติเตียนคนเลว

ในความรู้สึกเรา เขาก็เลยกลายเป็น คนลวงโลก แค่นั้นเอง

#31 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 21:59

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

Edited by MOD_GM, 7 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 00:46.
2. ห้ามแสดงความเห็นด้วยถ้อยคำหยาบคาย หรือส่อไปในทางที่ไม่สุภาพ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#32 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:00

*
POPULAR

http://webboard.seri...et/topic/35572-อำลาครับ-ขออภัยที่-รบกวน/

กระทู้ > อำลาครับ... ขออภัยที่ รบกวน...โดย hentaiวันนี้, 11:08

จากลายแทงท่านกบแดง เจอข้อความนี้

คำถามที่หลายคนถาม...     แล้วผมไม่ตอบเพราะไร้สาระ...  ผมตอบให้ก็ได้..

ผมรักพ่อหลวงไม่น้อยกว่าพวกท่าน..  

ผมเชื่อว่า ผมมีได้รับใช้เจ้า เข้าเฝ้าเจ้า มากกว่าพวกท่าน.. ส่วนใหญ่

จากใจ

Hentai..     

6 MAY 2013

อ่านแล้วสะอึกครับ เรื่องไร้สาระของนายคนนี้ คือตัวแดงที่มันเน้นไว้

ผมว่าคนอย่างนี้ อย่ามาเล่นบอร์ดคนรักเจ้าเลย มันมาเพื่อทำชั่วเท่านั้น

ขี้ข้าทักษิณ ที่รักสถาบัน ผมยังไม่เคยเจอ

นายคนนี้ก็เป็นหนึ่งในพวกล้มเจ้า

แม้แต่ข้อความประกาศว่ารักเจ้า หางแดงยังโผล่จากจิตใต้สำนึก

เลวจริงไม่มีดีผสม

#33 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:04

ออกจะใจหายครับ

ถ้ามองข้ามการเพิ่มเนื้อหาเสียดสี แดร กดัน

ผมเชื่อว่า คุณเฮนเป็นคนที่ควบคุมการกระทำและความคิดของตนเองได้ดี

การแสดงออกใดๆ จึงไม่เห็นการหลุด

ยอมรับครับ ว่าบางครั้ง ผมก็หมั่นไส้แก บางครั้งก็อาจถึงกับโมโหหรือรำคาญ

แต่ทุกการกระทำ อยู่บนสิทธิ์พึงกระทำ

ผมเชื่อของผมว่า

ถ้าแกก้าวข้ามความเป็นคนช่างเสียดสี แด รกดัน

แกจะเป็นคนที่น่าคุยด้วยคนนึง ในมุมที่เห็นต่าง

เพราะผมรู้สึกว่า แกไม่เคยเอาใครให้ตาย

ผมไม่ขอเทียบไปกับสมาชิกอื่นที่ลาโลกไป

เพราะหลายคนที่สมควร หรือควรมากกว่าที่โดนหรือเร็วกว่าที่โดน

เมื่อได้อ่านความเห็นของคุณโจโฉ และเพื่อนอีกหลายท่าน

ผมอยากให้คุณเฮนได้ทบทวนครับ

ขอบคุณด้วยครับ ที่แม้ประโยคกล่าวลา 

คุณยังเหน็บผมได้อยู่ดี

ต้องยอมรับครับ ผมไม่ใคร่จะมีสาระมากพอจะสามารถถกกับใครได้ทุกเรื่อง

:) 

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#34 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:05

จากลายแทงท่านกบแดง เจอข้อความนี้

คำถามที่หลายคนถาม...     แล้วผมไม่ตอบเพราะไร้สาระ...  ผมตอบให้ก็ได้..

ผมรักพ่อหลวงไม่น้อยกว่าพวกท่าน..  

ผมเชื่อว่า ผมมีได้รับใช้เจ้า เข้าเฝ้าเจ้า มากกว่าพวกท่าน.. ส่วนใหญ่

จากใจ

Hentai..     

6 MAY 2013

อ่านแล้วสะอึกครับ เรื่องไร้สาระของนายคนนี้ คือตัวแดงที่มันเน้นไว้

ผมว่าคนอย่างนี้ อย่ามาเล่นบอร์ดคนรักเจ้าเลย มันมาเพื่อทำชั่วเท่านั้น

ขี้ข้าทักษิณ ที่รักสถาบัน ผมยังไม่เคยเจอ

นายคนนี้ก็เป็นหนึ่งในพวกล้มเจ้า

แม้แต่ข้อความประกาศว่ารักเจ้า หางแดงยังโผล่จากจิตใต้สำนึก

เลวจริงไม่มีดีผสม

เพิ่งสังเกต ออกมาจากจิตสำนึกของคนๆ นั้นจริงๆ เขาคงยังไม่รู้ตัวมั่ง ไอ้เราก็ไม่ค่อยอ่านเม้นท์ของเขาซะด้วย

#35 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:10

เฮนไต ไม่ต่างอะไรกับกลุ่มเสื้อแดงที่ถือป้าย ด่าหน้ากากขาว หรอกครับ ปกป้องสถาบันฯ ที่พวกมันเขียน คุณว่าพวกเสื้อแดงมันจริงใจต่อการเขียนของพวกมันแค่ไหน 

#36 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:49

ถ้าคิดว่าไอ้ที่มันเคยบอกว่า ให้มีโหวตกันทังประเทศจะเอาสถาบันหรือเปล่า มันเป็นคนรักในหลวงล่ะก็ ถ้าไม่ไร้เดียงสาเกิน ก็เป็นพวกเดียวกันแหละครับ

ไอ้เฮนมันก็แค่สิงห์อากู๋ พยายามค้นอากู๋มาแดกดันข้อมูลชาวบ้านเขา ไม่ได้มีความรู็อะไรจริงจังมากไปกว่าคนเล่นเนตทั่วไปหรอก ที่สำคัญมันตาขาวขนาดไม่กล้าใช้คอมบ้านเล่นเวบนี้ก็บ่งบอกความ*******มันแล้วล่ะครับ

ผมไม่เสียเวลาชื่นชมไอ้คนที่เข้ามาโชว์เสล่อไปวัน ๆ แล้วบางวันฟลุ๊กตรงประเด็นหรอกครับ ที่สำคัญผมไม่ญาติดีกับไอ้พวกล้มเจ้าไม่ว่าจะหน้าไหนทั้งนั้น

Edited by Novice, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:07.

#37 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:51

สรุป..ขี้ข้าเฮนไต..จะมาก็มาได้เพราะคนอยากเสวนามีอยู่......อยากไปก็ไปไม่มีใครสนใจเท่าไร......ถ้าเลิกเป็นขี้ข้าทักสิน....แยะแยะชั่วดีออกว่าสิ่งใดดีต่อบ้านเมือง สิ่งใดเลวต่อบ้านเมือง.แล้วกล้าวิพากวิจารณ์ตามเหตุผลจริงๆ ไม่ใช้เหน็บแนมพวกด่าพ่อทักสินหรือแม่ปูแต่เพียงเท่านั้น......เมื่อนั้นจะขอคารวะก้มคำนับ.....แต่ตอนนี้ ขอบอกว่า ไปไกลๆ ตรีน ไป

#38 Gop

Gop

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:54

โดยส่วนตัวผมคิดว่าคุณ hentai ชอบออกความเห็นแบบแย้งคนส่วนใหญ่ บางครั้งก็ถูก บางครั้งก็เล่นคำ หรือจี้จุดเล็กๆน้อยๆ ก็ถือว่าเป็น style ของเค้า ถึงแม้พักหลังผมจะไม่ค่อยได้คุยกับเค้าแล้ว แต่ผมก็ดีใจ และยินดี ที่มีคนที่เห็นต่างอยู่ในบอร์ดนี้ โดยส่วนตัวผมมองว่าความขัดแย้งทางความคิดคือสิ่งที่ช่วยพัฒนาเรา คอยตรวจสอบเรา ว่าที่เราคิดว่าถูกนั้นมันถูกจริงหรือไม่ ที่เค้าแย้งมามันผิดตรงไหน? ความเห็นต่างนี่แหละครับ ที่ทำให้บอร์ดนี้มีเสน่ห์

อย่างไรก็ตาม สำหรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ผมเข้าใจดีว่า เรื่องสถาบันนั้นเป็นเรื่องละเอียดอ่อนสำหรับคนส่วนใหญ่ที่นี่ ( ความจริงแล้วเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เกิดบอร์ดนี้ขึ้นมาด้วยซ้ำ ) เรื่องนี้มีจุดที่เป็นปัญหาสำคัญคือ เราพูดตรงๆกันไม่ได้ ทำให้ต้องใช้การตีความกันเอาเอง และแน่นอน เป็นเรื่องยากที่จะพิสูจน์ว่าสิ่งที่เราคิด และสิ่งที่เค้าพูดออกมานั้นมันสื่อความหมายตรงกันหรือเปล่า? ถึ่งแม้ผมไม่ได้ติดตามกระทู้ต้นเรื่อง แต่จากที่ฟังท่านอื่นพูดถึง ก็พอจะทราบเลาๆว่า คล้ายกับเหตุการณ์ของคุณเคนอิจิ ( แต่กรณีนี้ถือว่าเบากว่ามาก ) โดยส่วนตัวผมมมองว่าเป็นเพราะการสื่อสารด้วยตัวอักษร ที่หลายครั้ง ทำให้การตีความนั้นไขว้เขวได้ ขอเทียบกับกรณีคุณเคนอิจิก็แล้วกัน ผมแทบไม่เชื่อสายตาว่าเค้าจะเอาข้อความที่เป็นปัญหามาลงอย่างไม่แคร์สายตาใครๆ ด้วยอะไรก็แล้วแต่ ผมมองว่าเป็นเรื่องประสบการณ์ ทัศนคติ และความคิดของแต่ละคน ที่คิดว่าอะไรควรหรือไม่ควร คนที่นี่ส่วนใหญ่ ( รวมทั้งผม ) เห็นว่ามันไม่ควร แต่ผู้เขียนซึ่งอาจประสบพบเจอสิ่งต่างๆในชีวิตไม่เหมือนเรา เลยคิดว่าไม่เป็นไร

ที่ผมอยากฝากให้คิดคือ พวกเราใจร้อนเกินไปหรือไม่??

เร็วไปไหมที่สรุปว่าสิ่งที่เค้าเขียนออกมานั้น ผู้เขียนเจตนาสื่อไปอย่างที่เราคิด??

ผมเชื่อว่ามีวิธีที่จะพูดดีๆ เพื่อสื่่อให้เข้าใจตรงกันได้ สิ่งสำคัญที่สุดคือท่าทีของผู้สนทนา หลายครั้งการตั้งคำถามกับเรื่องทำนองนี้ มีลักษณะแข็งกร้าว ( ผมเองก็เคยทำ ) ทำให้คนที่ตอบรู้สึกว่าโดนตัดสินไปแล้ว และทำให้ตอบกลับมาแบบกวนประสาท ( กรณีคุณเคนอิจิ ) ถ้าเราเปลี่ยนท่าทีเสียใหม่ในการใต่ถาม ผมคิดว่าอย่างน้อยถ้าเราเริ่มจากการคุยกันอย่างมิตร การชี้แจงจะผ่อนคลายและเปิดอกมากกว่านี้ ถ้าในที่สุดแล้ว เค้าเป็นพวกล้มจริงๆ เจอคำถามเน้นย้ำบางจุดเข้าไป เดี๋ยวมันก็โผล่หางออกมาแล้วก็อยู่ไม่รอดเองแหละครับ

อีกเรื่องที่อยากฝากให้คิดคือ ที่ผ่านมา หลายคนพูดแรงๆกับคุณ hentai ผมเองก็เคยว่าเค้าตรงๆ ว่าเค้าเป็นคนเห็นแก่ตัว แต่ทำไมเค้าทนกับคำพูดเหล่านี้ได้ แต่กลับทนกับเหตุการณ์นี้ไม่ได้?

มีเหตุการณ์ที่คล้ายคลึงกันก่อนหน้านี้ หลายท่านอาจมองต่างจากผม แต่ผมเห็นว่ากรณีนี้คล้ายกับกรณีคุณ PookLook ที่ไม่เคยยี่หระกับคำด่าทอมากมายที่กระหน่ำแทบทุกกระทู้ที่เค้าตั้ง แต่กลับทนไม่ได้ที่โดน edit ข้อความของกระทู้ตัวเอง และเลิกเล่นไปในที่สุด

ทุกท่านมองเห็นมั้ยครับว่ามีบางอย่างเหมือนกัน ผมเชื่อว่าทั้งสองกรณี ทั้งคุณ hentai และคุณ PookLook รู้สึกว่าโดนละเมิดสิทธิขั้นพื้นฐานของเค้า คุณ PookLook ถูกละเมิดสิทธิในการแสดงความคิดเห็น เพราะโดนแก้ไขข้อความของตนเองโดยที่ตนเองไม่ต้องการเช่นนั้น( จะถูกจะผิดก็ว่ากันอีกเรื่อง ) คุณ hentai รับไม่ได้กับข้อความ "ดังนั้นคุณไม่ต้องชี้แจงอะไรทั้งสิ้น มันชัดในตัวอยู่แล้วว่าพยายามพูดถึงใคร" เพราะเค้าควรจะได้รับสิทธิในการชี้แจงข้อกล่าวหา แต่กลับถูกตัดสินไปเรียบร้อยแล้ว เรื่องนี้ทำให้ผมเชื่อว่า ความรู้สึกไม่ยุติธรรมแค่ครั้งเดียวนั้นมันเจ็บกว่าการถูกด่าทอนานนับปีเสียอีก

เขียนไปเขียนมา ก็คงมาลงที่ MOD อีกแล้วล่ะครับ ผมทราบว่าหน้าที่ของท่านนั้นหนักหน่วง และสำคัญกับบอร์ดมาก แต่อยากฝากให้ท่านได้ลองคิดอีกด้านหนึ่งด้วยครับ ลองพิจารณาดูว่า เวลาท่านได้ตัดสินอะไรลงไป จำเลยรู้สึกอย่างไร? เค้าคอตก ก้มหน้ารับกรรม หรือ เค้าร้องโหยหวน ไม่ยอมรับสิ่งที่ท่านตัดสิน แล้ววนเวียนดุจวิญญาณ ไม่ยอมไปผุดไปเกิดจนทุกวันนี้

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#39 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:00

แต่ผมก็ยังเห็นแย้งกัยเฮนไตอีกอยู่ดี (ถึงแม้เฮนไตจะอุตสา่หืให้เกียรติเอ่ยถึงผมเป็นคนแรกๆก็เถอะ)

ถ้าจะวัดมาตรฐานความเป็นกลาง ผมถือว่าผมเป็นกลางมากกว่าเฮนไตนะ เพราะเท่าที่ผมไล่ๆดู ไม่มีใคร-นักการเมืองคนไหน ได้รับการยกเว้น ไม่ต้องโดนผมด่า-ไม่ต้องโดนผมวิพากษ์วิจารณ์ ไม่มีซักคน

แต่สำหรับคนขวางโลกแบบเฮนไต ด่า-วิพากษ์วิจารณ์ได้ทุกคน ยกเว้นไอ้แม้ว อีปู และเหล่าบริวารพรรคเพื่อไทยไปจนถึงแกนนำแกนนอนเสื้อแดง

ไม่เข้าใจว่าคนสติปัญญาดีๆแบบเฮนไต เห็นคนปลิ้นปล้อน โกหก ตลบตะแลงพวกนี้ เป็นเทวดาสำหรับเฮนไตได้ยังไง

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#40 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:01

โดยส่วนตัวผมคิดว่าคุณ hentai ชอบออกความเห็นแบบแย้งคนส่วนใหญ่ บางครั้งก็ถูก บางครั้งก็เล่นคำ หรือจี้จุดเล็กๆน้อยๆ ก็ถือว่าเป็น style ของเค้า ถึงแม้พักหลังผมจะไม่ค่อยได้คุยกับเค้าแล้ว แต่ผมก็ดีใจ และยินดี ที่มีคนที่เห็นต่างอยู่ในบอร์ดนี้ โดยส่วนตัวผมมองว่าความขัดแย้งทางความคิดคือสิ่งที่ช่วยพัฒนาเรา คอยตรวจสอบเรา ว่าที่เราคิดว่าถูกนั้นมันถูกจริงหรือไม่ ที่เค้าแย้งมามันผิดตรงไหน? ความเห็นต่างนี่แหละครับ ที่ทำให้บอร์ดนี้มีเสน่ห์

อย่างไรก็ตาม สำหรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ผมเข้าใจดีว่า เรื่องสถาบันนั้นเป็นเรื่องละเอียดอ่อนสำหรับคนส่วนใหญ่ที่นี่ ( ความจริงแล้วเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เกิดบอร์ดนี้ขึ้นมาด้วยซ้ำ ) เรื่องนี้มีจุดที่เป็นปัญหาสำคัญคือ เราพูดตรงๆกันไม่ได้ ทำให้ต้องใช้การตีความกันเอาเอง และแน่นอน เป็นเรื่องยากที่จะพิสูจน์ว่าสิ่งที่เราคิด และสิ่งที่เค้าพูดออกมานั้นมันสื่อความหมายตรงกันหรือเปล่า? ถึ่งแม้ผมไม่ได้ติดตามกระทู้ต้นเรื่อง แต่จากที่ฟังท่านอื่นพูดถึง ก็พอจะทราบเลาๆว่า คล้ายกับเหตุการณ์ของคุณเคนอิจิ ( แต่กรณีนี้ถือว่าเบากว่ามาก ) โดยส่วนตัวผมมมองว่าเป็นเพราะการสื่อสารด้วยตัวอักษร ที่หลายครั้ง ทำให้การตีความนั้นไขว้เขวได้ ขอเทียบกับกรณีคุณเคนอิจิก็แล้วกัน ผมแทบไม่เชื่อสายตาว่าเค้าจะเอาข้อความที่เป็นปัญหามาลงอย่างไม่แคร์สายตาใครๆ ด้วยอะไรก็แล้วแต่ ผมมองว่าเป็นเรื่องประสบการณ์ ทัศนคติ และความคิดของแต่ละคน ที่คิดว่าอะไรควรหรือไม่ควร คนที่นี่ส่วนใหญ่ ( รวมทั้งผม ) เห็นว่ามันไม่ควร แต่ผู้เขียนซึ่งอาจประสบพบเจอสิ่งต่างๆในชีวิตไม่เหมือนเรา เลยคิดว่าไม่เป็นไร

ที่ผมอยากฝากให้คิดคือ พวกเราใจร้อนเกินไปหรือไม่??

เร็วไปไหมที่สรุปว่าสิ่งที่เค้าเขียนออกมานั้น ผู้เขียนเจตนาสื่อไปอย่างที่เราคิด??

ผมเชื่อว่ามีวิธีที่จะพูดดีๆ เพื่อสื่่อให้เข้าใจตรงกันได้ สิ่งสำคัญที่สุดคือท่าทีของผู้สนทนา หลายครั้งการตั้งคำถามกับเรื่องทำนองนี้ มีลักษณะแข็งกร้าว ( ผมเองก็เคยทำ ) ทำให้คนที่ตอบรู้สึกว่าโดนตัดสินไปแล้ว และทำให้ตอบกลับมาแบบกวนประสาท ( กรณีคุณเคนอิจิ ) ถ้าเราเปลี่ยนท่าทีเสียใหม่ในการใต่ถาม ผมคิดว่าอย่างน้อยถ้าเราเริ่มจากการคุยกันอย่างมิตร การชี้แจงจะผ่อนคลายและเปิดอกมากกว่านี้ ถ้าในที่สุดแล้ว เค้าเป็นพวกล้มจริงๆ เจอคำถามเน้นย้ำบางจุดเข้าไป เดี๋ยวมันก็โผล่หางออกมาแล้วก็อยู่ไม่รอดเองแหละครับ

อีกเรื่องที่อยากฝากให้คิดคือ ที่ผ่านมา หลายคนพูดแรงๆกับคุณ hentai ผมเองก็เคยว่าเค้าตรงๆ ว่าเค้าเป็นคนเห็นแก่ตัว แต่ทำไมเค้าทนกับคำพูดเหล่านี้ได้ แต่กลับทนกับเหตุการณ์นี้ไม่ได้?

มีเหตุการณ์ที่คล้ายคลึงกันก่อนหน้านี้ หลายท่านอาจมองต่างจากผม แต่ผมเห็นว่ากรณีนี้คล้ายกับกรณีคุณ PookLook ที่ไม่เคยยี่หระกับคำด่าทอมากมายที่กระหน่ำแทบทุกกระทู้ที่เค้าตั้ง แต่กลับทนไม่ได้ที่โดน edit ข้อความของกระทู้ตัวเอง และเลิกเล่นไปในที่สุด

ทุกท่านมองเห็นมั้ยครับว่ามีบางอย่างเหมือนกัน ผมเชื่อว่าทั้งสองกรณี ทั้งคุณ hentai และคุณ PookLook รู้สึกว่าโดนละเมิดสิทธิขั้นพื้นฐานของเค้า คุณ PookLook ถูกละเมิดสิทธิในการแสดงความคิดเห็น เพราะโดนแก้ไขข้อความของตนเองโดยที่ตนเองไม่ต้องการเช่นนั้น( จะถูกจะผิดก็ว่ากันอีกเรื่อง ) คุณ hentai รับไม่ได้กับข้อความ "ดังนั้นคุณไม่ต้องชี้แจงอะไรทั้งสิ้น มันชัดในตัวอยู่แล้วว่าพยายามพูดถึงใคร" เพราะเค้าควรจะได้รับสิทธิในการชี้แจงข้อกล่าวหา แต่กลับถูกตัดสินไปเรียบร้อยแล้ว เรื่องนี้ทำให้ผมเชื่อว่า ความรู้สึกไม่ยุติธรรมแค่ครั้งเดียวนั้นมันเจ็บกว่าการถูกด่าทอนานนับปีเสียอีก

เขียนไปเขียนมา ก็คงมาลงที่ MOD อีกแล้วล่ะครับ ผมทราบว่าหน้าที่ของท่านนั้นหนักหน่วง และสำคัญกับบอร์ดมาก แต่อยากฝากให้ท่านได้ลองคิดอีกด้านหนึ่งด้วยครับ ลองพิจารณาดูว่า เวลาท่านได้ตัดสินอะไรลงไป จำเลยรู้สึกอย่างไร? เค้าคอตก ก้มหน้ารับกรรม หรือ เค้าร้องโหยหวน ไม่ยอมรับสิ่งที่ท่านตัดสิน แล้ววนเวียนดุจวิญญาณ ไม่ยอมไปผุดไปเกิดจนทุกวันนี้

ผมบอกได้ครับว่าไอ้เฮนสามารถเลือกคำด่าสารพัดมาจากเพจ เจิมศักดิ์ได้ แต่เพื่อให้ตัวเองรู้สึกเก๋าเลยยกคำของไอ้พวกล้มเจ้าตนหนึ่งที่เสีดสีไปถึงสถาบัน ทั้ง ๆ ที่พูดเรื่องเจิมศักดิ์อยู่ จะด่าเจิมศักดิ์เท่าไหร่ใครจะห้ามมันครับ นี่พวกเล่นด่าเจิมศักดิ์พร้อมกระแนะกระแหนสถาบันไปด้วยในตัว ที่สำคัญนี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่ไอ้เฮนมันหลุดสันดานมันออกมาครับ แค่ช่วงหลัง ๆ มันหุบหางเก่งขึ้นเท่านั้นเอง

#41 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:02

... ไม่แน่ใจว่าคุณเป็นพวกล้มเจ้ารึเปล่า ที่ชมไป ขอลบทิ้งนะครับ

Edited by OSR, 7 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 22:03.

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#42 galaxy2

galaxy2

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:05

*
POPULAR

ข้อพิจารณา...........ผมว่าเรื่องสถาบันนี่ ตั้งแต่ผมโพสมา หรือตอบคำถามมา ไม่เคยให้ใครต้องมาตีความอะไร หรือต้องมาแก้ไขคำพูดตนเองอย่างไร...เพราะผมไม่เคยเฉียดเข้าไปใกล้     เป็นเพราะด้วยความเคารพอย่างสูงสุดที่จะกล่าวถึง..หากแม้จะกล่าวถึงก็จะยกคุณงามความดีของสถาบันมากล่าวอ้างเท่านั้น............แต่สงสัยว่า ทำไมอย่างเฮนไต โพส หรือตอบกระทู้ หรือ ควายแดงบางตัวเขียน..จึงมีเรื่องราวที่ต้องคอยมาตอบสังคมว่า ตนไม่ได้คิดเช่นนั้น ไม่ได้เป็นอย่างที่หลายคนอ่านและเข้าใจไปเอง...ผมละงงจริงๆครับ ....ถ้าไม่มีเจตนา หรือถ้ามีความเคารพอย่างสูงสุด พวกคุณคงไม่เฉียดเข้าใกล้ในคำที่ต้องตีความหมายอะไรหรอก...จริงไหม...ผมว่า MOD ดูไม่ยากหรอก เรื่องพวกนี้ เจตนามันฟ้องอยู่ตลอด..คนดีเขาไม่เขียนอะไรที่หมิ่นเหม่ต่อการเข้าใจผิดหรอกครับ...ดังนั้นใครที่เขียนคือพวกไม่เคารพอย่างสูงสุด(ไม่ระมัดระวัง)หรือพวกคิดชั่วต่อสถาบัน สมควรถูกแบน

Edited by galaxy2, 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:20.

#43 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:05

แต่ผมก็ยังเห็นแย้งกัยเฮนไตอีกอยู่ดี (ถึงแม้เฮนไตจะอุตสา่หืให้เกียรติเอ่ยถึงผมเป็นคนแรกๆก็เถอะ)

ถ้าจะวัดมาตรฐานความเป็นกลาง ผมถือว่าผมเป็นกลางมากกว่าเฮนไตนะ เพราะเท่าที่ผมไล่ๆดู ไม่มีใคร-นักการเมืองคนไหน ได้รับการยกเว้น ไม่ต้องโดนผมด่า-ไม่ต้องโดนผมวิพากษ์วิจารณ์ ไม่มีซักคน

แต่สำหรับคนขวางโลกแบบเฮนไต ด่า-วิพากษ์วิจารณ์ได้ทุกคน ยกเว้นไอ้แม้ว อีปู และเหล่าบริวารพรรคเพื่อไทยไปจนถึงแกนนำแกนนอนเสื้อแดง

ไม่เข้าใจว่าคนสติปัญญาดีๆแบบเฮนไต เห็นคนปลิ้นปล้อน โกหก ตลบตะแลงพวกนี้ เป็นเทวดาสำหรับเฮนไตได้ยังไง

สัตบุรุษ ย่อมรู้แจ้งยอมรับ ในสัตบุรุษ

อสัตบุรุษ ย่อมรู้แจ้งยอมรับ ในอสัตบุรุษ

คนเป็นพวกเดียวกันกับพวกใหน ก็ต้องเห็นชอบและเห็นด้วยกับพวกเดียวกันอยู่แล้ว

#44 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:18

*
POPULAR

บอกตรงๆ ว่าผมรำคาญสมาชิกที่พยายามแก้ต่างให้พวกล้มเจ้า อย่างเฮนไต

ถ้าความรู้สึกหนาจนไม่กระทบใจในสิ่งที่พวกนี้ปล่อยออกมา ก็ควรจะฝึกปรือจิตสำนึกให้มันแหลมคมกว่านี้

การด่ากระทบสถาบัน ไม่ว่าจะเพียงแค่เฉียดไกล้น้อยนิดเพียงใด เราต้องรู้ในทันทีที่อ่าน

แต่ถ้าอ่านไม่ออก ยังไปเปิดโอกาสว่า ต้องให้เขาชี้แจงเสียก่อน คนแบบนี้ก็รอวันเป็นเสื้อแดงได้

ที่จริงหลักคิดง่ายๆ ก็มี ใครเข้าข้างพวกล้มเจ้า มันก็คือพวกล้มเจ้า

มันไม่มีหรอกครับ คนที่เป็นกลางแล้วมานั่งแก้ตัวให้พวกล้มเจ้า

ที่สำคัญก็คือ คนอย่างเฮนไต ไม่เคยรอช้าที่จะแดกดันพวกรักเจ้า

ทำไมทำอย่างนั้นล่ะ ความรักเจ้านี่ ต้องถูกแดกดันด้วยหรือ

#45 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:20

Pooklook กลับมาใน log in ใหม่ครับ เป็น jagger ส่วน hentai จะกลับมาใหม่ใน login ใหม่ ก็อาจเป็นไปได้ ของอย่างนี้ต้องดูกันนานๆ ครับ 

#46 eAT

eAT

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:28

คิดอยู่นานว่าจะแย้งดีหรอเปล่า คิดแล้วก็ว่าผมขอโต้แย้งละกัน
เพราะผมขอเข้าข้างม๊อด และม๊อดไม่ควรมาต่อปากต่อคำ

ผมว่าตัดสินได้ถูกต้องแล้วครับ สำหรับกรณีนี้ ถ้าปล่อยให้มีการ
ต่อปากต่อคำ จะยิ่งทำให้เรื่องไปใหญ่ ยิ่งมีการเสียดสีสถาบันไป
เรื่อยๆ คุณอาจจะชอบ แต่ผมว่าหลายๆ คนคงไม่ชอบเท่าไหร่
กับการที่ให้มาแก้ตัวเสียดสีสถาบันไปเรื่อยๆ ถ้าหากคิดว่าไม่มีปัญหา
อย่าง "ทำให้ศิริราชหายไป" "ปลดรูปที่มีอยู่ทุกบ้าน" ก็ไม่มีปัญหาเช่นกัน
เพราะต่างก็ใช้วิธีตีความ กับพฤติกรรมของคนที่พูด ไม่สามารถใช้หลักฐาน
กันตรงๆ ได้ ถ้าเอากันอย่างนี้ ผมว่าเว็บนี้จะเละยิ่งกว่าโจ๊ก

#47 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:32

ถ้าไอ้เฮนมันมีความรู้สึกแบบวิญญูชนที่รักความถูกต้องเป็นธรรมจริง มันควรออกมาขอโทษและลบความเห็นด้วยตัวเองด้วยซ้ำครับ แต่ด้วยความที่อีโก้สูงเกินไป อาจเป็นเพราะคิดว่าตัวเองแน่ที่ตอบโต้คนเก๋า ๆ ในนี้ได้ มันเลยคิดว่าการขอโทษมันเสียเหลี่ยม ซึ่งก็ไม่ใช่ครั้งแรกที่ไอ้เฮนมันยอมโดนด่าดีกว่ายอมขอโทษ ตอนเรื่องไอ้เวรร้อยล๊อกอินที่ไอ้เฮนออกตัวแรงจนหลุดโค้งมันก็ยืนกระต่ายขาเดียวประมาณนี้แหละ 

เอาชัด ๆ นะครับ สำหรับผม ไอ้เฮนก็แค่ เกรียนล้มเจ้าที่ค้นกูเกิ้ลเก่ง ไม่มีอะไรมากน้อยไปกว่านี้

#48 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:40

การกระทำส่อเจตนา 

คนทำเท่านั้นที่รู้ดี 

#49 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:42

นานาจิตตังครับ

แค่สงสัยว่า ต้องถึงกับตั้งกระทู้ระลึกถึงกันเลยนี่ ผมออกจะรู้สึกว่ามันมากไป

คนที่มีแนวคิด และ style แบบที่ท่่านจขกทพูดถึง หาไม่ยากครับ

ให้พวกเขาเหล่านั้นอยู่เป็นหลักเป็นแหล่งอย่าออกมาเพ่นพ่านไปทั่ว น่าจะดีกว่าครับ

จริงๆ อยากพิมพ์อะไรอีกมาก แต่ใช้แทบเล็ต ไม่ถนัด

ขอสงวนพื้นที่ตรงนี้เผื่อมาดิทเพิ่ม

เว้นแต่ว่าถ้าทู้นี้มีแนวโน้มว่าจะตกไป ก็จะไม่ขุดขึ้นมา

เพราะอย่างที่เรียนไว้ตั้งแต่แรกว่า ถ้านี่เป็นกระทู้รำลึก ก็เกินไป

ด้วยความเคารพครับ

อีดิท: จะแค่แจ้งว่า

ไหนๆ ทู้ก็ไม่ตกไป

เลยจะมาโพสความเห็นเพิ่มเติม

แต่จะเป็นโพสใหม่เลยก็แล้วกันครับ

Edited by ชามู, 7 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:22.

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#50 PHOENiiX

PHOENiiX

ตอบ 6 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 23:42

คำถามสั้นๆ คนแบบพวกเราๆ ที่เป็นคนปกติ มีใครบ้างที่

ใช้ลายเซ็นต์ตัวเอง ประกาศว่าไม่พูดเกี่ยวกับ กม.112 อีกแล้ว

เรานึกรังเกียจความนัยของลายเซ็นนี้อย่างที่สุด

ทำไมต้องประกาศด้วย ทำไมต้องเป็นเรื่องนี้ด้วย

ทำไมไม่ประกาศเป็นเรื่องอื่นๆ หรือเฉยซะ มันจะตายมั้ย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน