Jump to content

- - - - -

เพื่อนใน FB กำลังจะดีดเราออก เพราะคิดต่างการเมือง

• Please log in to reply
69 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 01:56

แต่ก่อน มีเพื่อนรักที่ไม่ได้เจอกันนานมากแล้ว ปรกติ เขาเป็นแดง ผมไม่เคยตอบโต้เรื่องการเมืองกับเขาเลย นอกจากเรื่องทั่วไป ส่วนตัว เพลง สาว ฯลฯ

แต่เวลาผมโพสต์สเตตัสการเมือง

เขาโกรธ แต่มาโพสต์สเตตัสตัวเองด่าเราตรงๆ แต่ไม่ระบุชื่อ  บอกว่า K u  ว่า M u ang น่ะแหละ  (ผมว่าเขาหมายถึงผมแน่นอน)

แต่ผมก็ไม่โต้ตอบ แต่ก็ยังคบกันอยู่  (เรื่องการเมือง ต่างคนต่างโพสต์ไม่แตะกัน)

และ

ล่าสุด มีคนหนึ่งโพสต์สเตตัสมา ซึ่งก็ไม่รู้ว่า เขาหมายถึงเราหรือเปล่า เพราะก็ไม่ได้รู้จักกันเป็นส่วนตัว เคยเจอครั้งเดียวเห็นนิสัยดี

พอมาตอนนี้ก็เพิ่งรู้ชัดว่า เขาเป็นแดง และไม่พอใจหน้ากากขาวอย่างมาก

เขาด่าอ้อมๆเสร็จก็บอก ใครไม่พอใจก็ลบเขาไปเลย ไม่อยากคบ เป็นคุณจะทำไงครับ 

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:05

*
POPULAR

ลบออกจากชีวิตครับ

พระพุทธองค์ทรงสอน ถึง 38 มงคลชีวิต เป็นบทมงคลสูตรที่พระพุทธเจ้าตรัสตอบปัญหาเทวดา

คุณธรรมอันใดที่ทำให้ชีวิตประสบความเจริญหรือมี "มงคลชีวิต"

มี ๓๘ ประการได้แก่

เป็น 2 ข้อแรกเลยนะครับ

gladiator 1.jpg

#3 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:16

เป็นผม ผมจะบอก กับเขาตรงๆ ตามที่คุณเล่ามานั้นละครับ

คนเราชอบต่างกันได้ แต่จะมาบังคับให้ชอบตามกัน คงไม่ได้

หากเพื่อนคุณรับข้อนี้ไม่ได้ คุณไม่ต้องทำอะไรเลย

เพื่อนคุณต่างหากที่ต้องตัดสินใจเอง

ว่าจะคบต่อหรือเลิกกันไป

#4 2012

2012

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:23

ผมก็เจอเยอะครับ บางคนทัศนคติการเมืองตรงข้ามกัน แต่นิสัยส่วนตัวดีกว่า คนฝั่งเดียวกันก็มี  ลองช่างน้ำหนักดูครับ   แต่ถ้าไม่สนิทกันมากนักและเค้าเป็นฝ่ายหยิบยื่นการตัดสัมพันธ์ก่อน  ก็ unfriend ซ๊าาา

"ถึงเวลาแล้วที่ใครมีอาวุธชนิดไหนก็ต้องจับขึ้นมาใช้รบกับมัน”

#5 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:24

สงสัยจะเป็นเพื่อนผมด้วย

เขาทำงานเป็นช่างหรือเปล่า

ถ้าใช่ก็อาจจะเป็นคนเดียวกัน

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#6 naiare

naiare

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:27

ไม่ใช่ช่างครับ

#7 naiare

naiare

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:30

หลายคนน่าจะมีปัญหาเหมือนผม

สำหรับคนที่ผมเล่านี้   ปรกติเขาไม่เคยลงสเตตัสการเมือง แต่มักจะบอกว่า อย่าว่าคนอื่นโง่ 

ซึ่่่งผมเองก็ไม่เคยไปลงสเตตัสว่าใครโง่ นอกจากแสดงความเห็นในเพจการเมืองที่ถูกใจ ซึ่งก็มีใส่อารมณ์บ้าง ผมก็ไม่รู้ว่าใครมาอ่านบ้าง

#8 naiare

naiare

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:32

ลืม..

• ถ้าผมไปลบเขาก่อน ก็คือ ผมไม่พอใจที่เขาพูดและคิดว่า เขาหมายถึงผมแน่
  •  

ผมเลยขอความเห็นเพื่อนๆครับ

#9 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:48

*
POPULAR

เพื่อนกินเหล้าด้วยกัน เฮไหนเฮนั้น

Add มารับตอบ รุ่งขึ้นเอาเพจแดงมาโพสต

ตกเย็น unfriend ออกเลย

#10 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 02:52

ถ้าเป็นแค่คนที่รู้จักกันแค่ในเฟสก็ลบไปไม่ต้องใส่ใจ ถ้าเป็นเพื่อน คือเพื่อนที่รู้จักกันข้างนอกก็คุยกันไปเลยดีกว่าว่าจะเอายังไง ถามให้แน่ใจว่าเค้าหมายถึงเราหรือเปล่า

หรือคุณจะไม่ต้องสน ทำเฉยๆไว้ ถ้าเค้าทนไม่ได้ลบเราไปเองก็จะได้รู้เค้าไม่อยากเป็นเพื่อนกับเรา จบ

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#11 numkorat

numkorat

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 04:10

ผมว่าอย่าเหนียมอาย-รสนิยมต่างกันก็ต่างคนต่างอยู่เถอะ ดีที่สุด

ปริมาณมิได้บ่งบอก รอยหยักของ สมอง

#12 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 04:30

เปลี่ยนเรื่องคุยสิ่ บอกทั้งเพจไปเลย ว่าอย่าเอาการเมืองมาโพสต์

ไม่งั้นก็มีแต่เสียเพื่อนแน่

คบมาตั้งนาน มาเสียเพราะการเมืองได้ไง  :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#13 Ghost Rider

Ghost Rider

น้องเก่า

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 04:51

ลบอย่างเดียวครับ คนเราก็มีพ่อแม่สั่งสอนมาเหมือนกัน ได้รับการศึกษามาเหมือนกัน

ถ้ายังโง่เง่าดูไม่ออกว่าใครรักชาติ ใครทำลายชาติบ้านเมือง ก็ไม่ต้องไปคบมันให้เสียจริตครับ

★ ไม่มีอ้ายหรืออีตัวไหน หนีพ้นเพลิงกัลป์จากกรรมที่ตนก่อเอาไว้ได้หรอก ★

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 05:06

เปลี่ยนเรื่องคุยสิ่ บอกทั้งเพจไปเลย ว่าอย่าเอาการเมืองมาโพสต์

คบมาตั้งนาน มาเสียเพราะการเมืองได้ไง  :unsure:

ไอเดียใช้ได้  น่าสน

แต่จะบอกว่า..คนชอบเข้าใจผิด ว่าเลิกคบกันเพราะการเมือง

ป่าววววววววววซะหน่อย

เราเลิกคบกันเพราะหลงเดินทางผิดต่างหาก

แค่การเมือง จิ๊บๆ

คิดชั่วนี่ดิ..เรื่องใหญ่มว้าก

gladiator 1.jpg

#15 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 05:18

ผมก็เลิกคบ เลิกคุยครับ

ใครที่เป็นแดง มาขอเป็น Friend ผมไม่รับ

เพื่อนคนไหนเป็นแดง ผมเก็บไว้ก่อน ความคิดต่างกัน ไม่ว่ากัน

แต่ถ้าด่าเจ้า ด่าศาสนา ด่าพระปฏิบัติชอบเมื่อไหร่ผมก็เลิกคบ ถ้าเป็นเพื่้อนในเฟซก็ Unfriend

เอ็งอยากเดินลงนรก เชิญเดินไปตามใจชอบ...ไม่ต้องชวนข้าไปกะเอ็งด้วย!  <_<

#16 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 05:43

สำหรับผมเฉยๆ ไม่สนใจ

ถ้าเค้าไม่ระบุตัวตน

แต่ถ้าระบุ ก็ตอบเท่าที่ควร

ถ้าเค้ารับฟัง ไม่รับฟัง ก็เรื่องของเค้า

ถ้าเค้าจะอันเฟรน ไม่อันเฟรนก็เรื่องของเค้า 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#17 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 05:50

ในชีวิตจริงผมเป็นคนที่ไม่ค่อยมีเพื่อนสนิทซักเท่าไหร่ หากจะตัดเพื่อนไปอีกสักคนก็คงไม่แปลก

ผมคิดอย่างนี้จริงๆ

#18 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 05:56

โพสต์สเตตัสตามปกติ
มันเป็นเฟสของเรา ตัวเรา หน้าเรา
มันคือบ้านของเรา

ใครไม่พอใจ ทนไม่ไหว ก็เชิญ Unfriend ออกไปตามสะดวก
แต่ถ้ามาทะลึ่งด่าเราบนหน้าเราก็ "เก็บมัีน" ซะ อย่าได้แคร์

จบ

#19 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 06:25

เป็นผมผมไม่ลบ แล้วก็ โพสการเมืองเหมือนเดิม

หึหึ...
ถ้าเขาไม่อยากฟังการเมืองฝ่าย หน้ากาก ก็ให้มันลบเราออกไปเอง !!!

ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#20 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 06:26

คิดต่างทางการเมืองไม่เป็นไร
แต่อย่าเสียดสี ใส่ร้ายสถาบัน

เพื่อนผมคนนึง คบมาแปดปี
มันโพสสเตตัสว่า "69 ปี ไร้ความยุติธรรม. คนฆ่า ร8 ยังลอยหน้าลอยตาอยู่ในบ้าน"
ผมอันเฟรนเลย แถมสาปแช่งมัน

-_-

#21 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 06:48

ทำงี้ไง 

-_-  -_- 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#22 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:11

แนะนำ คุณ อาร์ แบบนี้ นะครับ

ผมในฐานะ ที่ รู้จักกับ คนรักทักษิณ

มากกว่า คนต่อต้านทักษิณ ในชีวิตจริง

ต้องบอกว่า เพื่อน คบไว้ ก็ไม่เสียหาย

อย่าไปตัดเลยครับ

ผมเอง ถูกเจ้านาย กับเพื่อนเจ้านาย ติติง มาก็หลายครั้ง

เราก็ทำได้แค่ ไม่พูดเรื่อง การเมือง เพราะเดี๋ยวทะเลาะกัน

ถ้าตัดเรื่องการเมือง ออกไป ก็คุยกันได้ ปกติ

ผมมักเป็นคน ขอความช่วยเหลือ ซะด้วยซ้ำ

อย่างใน บอร์ดนี้ ก็เหมือนกันครับ รวมทั้ง บอร์ด ที่ fm-thai ด้วย

ผมก็มีเพื่อนที่ดี แม้คิดต่างด้านการเมือง

เราแค่ ถก แต่อย่าเถียง เป็นดีที่สุดครับ

ใช้เหตุใช้ผล กันครับ

แต่บอกได้เลยว่า ตัวจริง ผม เป็นคน ควบคุม สติ หรือ อารมณ์ ตัวเอง

ได้แย่ กว่า หลาย ๆ คน ในนี้ นะครับ

แต่ในบอร์ด ผมมี keyboard เป็นตัวกั้น อารมณ์

ก็เลย มาแนว อ่อน ๆ ได้ น่ะครับ

ยังไงก็ ลืม ๆ หรือ คุยกัน เฉพาะ เรื่องอื่น ดีกว่านะครับ

เพียงเพราะ คิดต่างทางการเมือง มันไม่ได้ตัดสิน

ว่า เขา ดี หรือ เลว หรอกครับ

สมองคนเรา บางครั้ง ก็มี " เครื่องตัดสิน "

อะไร ถูก ผิด ไม่เหมือนกัน

ผมเอง อาจคิดผิด มาตลอด ก็ได้

ตายไป อาจตก กระทะ ทองแดง ก็ได้

ดังนั้น ผม ก็จะไม่ ฟันธง ว่า คนอื่นผิด หรอก

แต่ ถ้ายังคง หาเหตุผล ให้ตัวเอง ได้ว่า

ทักษิณ ผิด หรือไม่ อย่างไร ผมก็ยังเป็น

เสี้ยวหนึ่ง ของ " อำมาตย์แท้ " ไม่แปรเปลี่ยนครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#23 VOOTH

VOOTH

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:21

เป็นโอกาสดีที่เราจะได้ศึกษาเรียนรู้พวกเขา ทดสอบอารมณ์ตัวเองไปด้วย โอกาสแบบนี้หายากนะครับ :D

#24 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:37

ผมเจอcaseนี้เหมือนกัน เพื่อนที่รู้จักกันมาหลายสิปปีมีความคิดที่แตกต่างกันคบกันได้ ไม่เห็นแปลก แต่ระยะ 3เดือนหลังออกอาการหนัก มาป่วนในpageผมเช่นกัน เลยบอกมันไปว่าถ้าไม่อยากรับข้อความ ตรู เมิงก็ blocked หรือ unfriendไปเลย ตรูไม่เสียดายแล้วมิตรภาพ
อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#25 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 07:55

ผมมีเพื่อนสนิทแบบนี้ล่ะครับ ครบทุกแบเลย แบบแดงจัด แบบกลางอัดทั้งสองฝ่าย และก็ตรงข้ามรัฐบาล แต่ส่วนใหญ่เพื่อนแดงมักจะแชร์ข้อมูลมาจากเพจพวก ประเทศกรุงเทพ วิวาทะ ที่มีขอมูลเข้าทางเขา แต่ผมก็จะเฉยๆไม่เข้าไปโต้นะเพราะรู้ว่าไม่จบ แล้วตัวผมก็ไม่ค่อยโพสอะไรที่จะต้านรัฐแต่เพื่อนจะรู้ว่าผมน่ะไม่เอาเลย แต่เพื่อนที่กลางนี่ดีหน่อยเวลาตีกันนี่จะตีด้วย fact ล้วนๆ ผมเลยเข้าไปฟัดกับมันบ่อยๆเพราะมันใช้แต่ fact จริงๆ ไม่มีมาแบบเขาเล่าว่า

แต่โดยรวมไม่เคยเจอเพื่อนรุนแรงถึงขนาดนี้นะครับ เพราะต่างคนต่างเกรงใจครับ เก็บไว้ในใจ ถึงจะสีจัดแต่ก็แสดงออกไม่มากเพราะเกรงใจเพื่อน เคยมีเคสนึงแต่อันนั้นเหลืองจัดมากๆ แต่รายนั้นปิดเฟจตัวเองเลิกเล่นไปเอง แต่ถ้าเพื่อนใหม่นี่ถ้าเจอมาแบบนี้ผมก็ลบทิ้งเหมือนกันครับ

"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#26 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:17

ก็เค้าบอกเองว่าอยากลบก็ลบ

ลบเพื่อความสบายใจทั้งสองฝ่ายครับ -_-

ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#27 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:21

เอาง่ายๆครับ..................คือ.............

"อย่าได้แคร์สื่อ"

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#28 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:27

ห่าง ๆ บ้างก็ดี เพราะถ้าเราตามใจเขาก็ยากที่จะทำใจ ให้เวลาค่อย ๆ ชี้ชัดดีกว่า

ปัญหานี้ผมก็มี เพื่อนผมมันแดงแจ๋ แต่เนียนว่ากลาง 3 โลก :lol:  ก็ห่าง ๆ มันไปพักนึง

พอเวลาผ่านไปมันเริ่มรู้ตัวว่าโดนหลอก สุดท้ายก็ไปไม่รอด พยายามกลับมาหา

เพราะมันใช้ชีวิตประมาท ใช้เงินทองฟุ่มเฟือย มาวันนี้หมดตัวหันหน้าไปไหนพวกที่เคยเลี้ยงก็ไม่เอาด้วย

ซื้อของกินแต่ละวันก็ต้องกระเหม็ดกระแหม่ ให้โอกาศเขาคิดพิจารณาเองดีกว่า โต ๆ กันแล้ว -_-

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#29 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:38

ไม่นะ เพื่อนในเฟสเรา รัก รบ นี้ รักยิ่งลักษณ์ รักทุกคนใน พท

โพสต์เตตัสของเขาตั้งเยอะแยะ แต่เราก็ไม่ยุ่ง 

เพราะนั่นคือ หน้าวอลล์ของเขา นั่นคือ พื้นที่ส่วนตัวของเขา

ไอ้คนที่คิดว่าคุณ naire ว่า คือคนใจแคบ อคติ เห็นแก่ตัวมากกว่าค่ะ แล้วก็บอกได้ว่า ไม่มีน้ำใจนักกีฬา

ปล.เป็นเราไม่สนใจ ไม่เอามานั่งคิดหรอกค่ะ เสียเวลา ชั่งหัวมัน เพราะคนที่จิตขุ่นมัวคือมัน ไม่ใช่เรา

จบ...เป๊ะเว่อร์

#30 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:39

ลบไปเลยค่ะ

เคยเห็นข่าวไหมคะ  กินเหล้าด้วยกันแต่พอขัดคอกันเรื่องการเมืองเท่านั้น

"ฆ่ากันตาย"ซะดื้อๆ

#31 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:39

มีเหมือนกันครับเพื่อนเรียนมาด้วยกัน
2-3คนเป็นแดงนะ เท่าที่รู้สึก ไม่เคยถาม
แต่ไม่เคยเห็นโพสต์การเมืองเท่าไร
ก็ยังคุยกันอยู่ แต่ไม่คุยเรื่องการเมืองเท่านั้น

แต่สเตตัสผมแต่ละอันนี้แบบ
ด่าเสื้อแดงบ่อยมากกก 55555

#32 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 08:51

เห็นด้วยกับคุณ pinkpanda เป็นอย่างยิ่งครับ...

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#33 tabbar

tabbar

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:10

อ่านไม่ได้ศัพท์อีกตามเคยนะคุณแต๋ม

เท่าที่อ่าน คุณ naiare น่าจะมีประเด็นกับคนที่สอง

ถ้าใช่ คนนี้เป็นแค่เพื่อนที่รู้กันทางเฟสและไม่ได้สนิทอะไรมากมาย

แถมเป็นแดงมาโพสท้าทายแบบนี้ก็จัดไป อย่าได้แคร์

มีเพื่อนแดงคนนึง แต่ไม่ใช่แดงเผาบ้านเผาเมือง นะ

เวลาเจอกันเราจะไม่คุยเรื่องการเมือง ส่วนในเฟสก็ต่างคนต่างเล่น

จะไม่แขวะกัน

Edited by fahsai, 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:26.

'' Nobody Perfect ''

#34 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:16

สำหรับผมนะ ผมมีทั้งเพือนที่คุยเรื่องการเมืองได้ และไม่ได้

บางคนแดง บางคนเหลือง บางคนกลาง(ไม่สนใจการเมืองเลยจริง ๆ วัน ๆ ทำแต่งาน) 

คนที่เป็นแดงนะ ไม่เท่าไหร่นะ ยังพอทน

แต่ถ้าแดงล้มเจ้าเมื่อไหร่ ผมบอกเลยว่า กรูไม่เคยกับเมิง เลิกคบไปเลย

อย่างว่าครับ มันแล้วแต่สถานการณ์มั่ง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#35 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:17

เพิ่มเติมครับ 

เมื่อก่อนที่จะแต่งงาน กับกรรยาผม

ผมชอบสาวคนหนึ่ง ตอนแรกก้อดี ๆ นะ น่ารัก ดี 

พอมารู้ทีหลังว่า เป็นเสื้อแดง ผมเลิกชอบเลย

ไม่คุยเลยด้วย

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Edited by พอล คุง, 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:17.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#36 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:24

ผมลบออกหมดเลยครับ พวกแดง

ไม่สนใจด้วยพวกนี้แม้เป็นเพื่อน ก็เสียเวลาแล้ว

หลายคน มาขอเป็นเพื่อนผม เพราะอยากได้หุ้น เด็ด  พอผมเห็นว่ามันแดง ไปlike ข้อความไอ้หงอกเจียม ผมblock ทันที

พอผมเปลี่ยนรูปเป็นหน้ากากขาว มันเข้ามาไม่พอใจ ผมก็ unfriend  จบ ผมถือคติ ไม่คบควาย

#37 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:27

กว่าจะรู้จักใครสักคนจริง ๆ บางครั้งต้องใช้เวลาเรียนรู้กันค่อนหรือเกือบตลอดชีวิต

เพื่อนแท้ ต้องไม่แคร์ว่าเราเป็นคนยังไง และถ้าแท้จริง ก็ไม่น่าจะตัดกันขาด

ตบมือข้างเดียว (ในอากาศ) ยังไงก็ไม่ดัง ถ้าคุณอยากเก็บเขาอยู่ แต่เขาไม่อยากเก็บคุณไว้ ทางใครทางมันเหอะ

ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#38 แฟนคลับจ่า

แฟนคลับจ่า

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:30

ต่างคนต่างอยู่ครับ  ยกเว้นเค้ามาป่วนใน FB เราค่อยลบครับ

#39 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:53

ด้วยความเคารพครับ ท่านจขกท.

ความเห็นส่วนตัวครับ

ถ้าเป็นผม

ช่างแม่ม

อย่าได้แคร์

ในชีวิตจริง มีคนน่าแคร์มากกว่านี้แน่นอนครับ

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#40 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 09:54

ผมเพิ่งเจอมา...."จัn-ไรจังเลยน่ะเมิง อ้ายค--วายยยย กรูขะยะขะแหยงเมิงชิ--หายเลย แหยะๆๆๆ...โธ่ปากบอกว่าทำมะ

แต่เมิงน่ะทำโม๊ะมากกว่า อ้ายสาดดดดดดดด

แค่นี้ก้อแยกแยะไม่ออกว่าคนไหนดีคนไหนเลว ไปตายซะ........"

ผมอ่านจบก้อรู้เลยว่า เค้าว่าเรานี่หว่า

ก้อเลยขอบคุณเค้า แล้วก้อบอกว่า

"อุตส่ากลั่นกรองคำพูดอออกมาได้สละสลวยขนาดนี้ผมคงรับไว้ไม่ได้หรอก ผมขอคืนล่ะกัน"

เท่านั้นแหล่ะครับปรี๊ดแตกหนักกว่าเดิมเลย หาว่าเราหลอกด่า.....???

เลยบอกว่าเปล่า...ก้อ สเตตัสของคุณ คำพูด การพิมพ์ ก้อของคุณทั้งหมด

แล้วจะมายกให้ผมได้ไง ผมไม่เอาหรอก คุณเก็บไว้เองเถอะ.......

จากนั้นอีกห้านาทีถัดมา...เค้าก้อลบผมออกจากการเป็นเพื่อน...555

ยังนั่งขำอยู่เลย....((ออไม่มีหลักฐานน่ะครับ เพราะเค้าลบเพื่อนไปแล้ว ก้อหายไปด้วยหมดเลย)

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#41 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:05

ผมก็แค่ถามกลับไปว่า*คุณ*มิงบ้าป่าวเนี่ย? แค่นั้นจบฮะ

แต่ถ้าอยากต่อความยาวสาวความยืดก็จัดให้

สุดท้ายหายบ้าไปหลายคน... :lol:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#42 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:10

มีเพื่อนแดงเพิ่งมารู้ทีหลัง แต่นิสัยมันนี่ส่วนมากโค ตรเห็นแก่ตัว ทุกตัวฮะ เลยไม่แปลกใจเท่าไรว่ามันแดง

ถ้าเรื่องการเมืองยังมายุ่งกะชีวิตเรา ลบ ฮะ ทางใครทางมัน เพราะชีวิตจริงเราไม่เคยขอใครกิน

จขกท อย่าไปแคร์ให้รกสมอง ใครมาเม้นท์ว่าไร ถ้ายังไม่มากเกินไปยังแอบมีเหตุผลเราก็ยอมฟัง แล้วก็ให้ฟังเหตุผลเราบ้างก็แค่นั้น

แต่ถ้ามาแบบล้มเจ้านี่เลิกคบตลอดชีวิต ยกตัวอย่างมีแดงอยู่ตัวนึง เราก็ไม่รู้ว่ามันแดง

วันหนึ่งมันเขียนมาถามเราว่า รู้ไหมใครฆ่าร.8 เราก็ตอบมันว่า เม รึงก็ไปตาย แล้วไปถามท่านนะว่าใครฆ่า แล้วมาเข้าฝันบอก ก รูด้วย

แล้วจัดการกดชักโครกซะ เลิกคบชั่วนิรันดร จะไปตายที่ไหนก็ไป

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#43 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:16

มีเสื้อแดง แอดผมมาเองมันพยายามยัดเยียดข้อมูลมันมาให้ผมอ่าน

เจอผมโฟสแดรกดันมัน และเอาข้อมูลที่ไอแม้วมันโกงยกมากระทืบหน้ามัน

คุยอะไรกะมันมันตอบอะไรไม่ได้เลย รุ่งขึ้นมันลบผมออกเลย ตกลงมันทนรับความจริงไม่ได้หรอไง

Edited by Charlie, 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:20.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#44 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 10:51

โชคดี ที่เพื่อนในเฟซส่วนใหญ่จะไปทางเดียวกัน เลือกแล้ว :D  :D 

เพื่อนสมัยเรียน เราก้ไม่รู้หรอกนะ เพราะไม่ค่อยคุยกันแบบการเมือง ไว้เช็คว่า ยังไม่ตายเท่านั้นเอง บางทีก็อ้าว คิดเหมือนกันเลย ทั้งตอนเลือกผู้ว่า

ที่สำคัญ ถ้าแชร์เรื่องในหลวง ไม่มีใครเนียนมาด่าเจ้านี่  ยังคบกันต่อไปได้  ^_^

#45 idecon

idecon

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:00

เรื่องสีนี่เป็นประเด็นมากครับ
เวลาไปรับงาน ลูกค้่ถามทุกรายครับ
ตอบได้แค่ ผมไม่ใช่แตงโม

#46 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:07

เพื่อนคงไม่ด่ากันเพราะเรื่องคนอื่น   ถ้ามันโง่ขนาดเป็นครื่องมือให้นักการเมือง ก็คงคุยกันไม่ได้อีก  เเต่ถ้ามันบ้าบอเอาข้อความจากที่นั่นที่นี่มาโพส เราก็อ่านเเล้วคิดเองได้   คนที่คุยกับเราได้ส่วนมากก็คนปกติเเหละ  

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#47 butadad

butadad

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:15

เจอแดงๆมาหลายคน ผมเฉยๆนะ  เขาด่ามาร์คด่าเทือกผมก็บอกว่าผิดก็เอาติดคุกดิ

แต่เวลาพวกนี้ วกมาแขวะ ในหลวง พระราชินี ผมถามว่ารู้มาจากไหน  เขาก็ชอบตอบว่าเขาเล่ามา  ผมถามว่าใครเขาก็ตอบว่าคนข้างใน(ทั้งปี)

แล้วผมก็ถามกลับว่า  แล้วจะนิรโทษมาร์ค เทือกทำไมละว่าเขาผิดก็เอาเรื่องถึงที่สุดดิ   ไม่เคยมีคำตอบออกมาในเรื่องพวกนี้  

คุณเคยเจอ  คนแบบนี้บ้างหรือไม่ละ

#48 naiare

naiare

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:36

ทำงี้ไง 

-_-  -_-

เพราะอันนี้แหละครับที่ผมโพสต์ไป แล้วเพื่อนสนิทมาแขวะ 

ยังงง แต่ก่อนมันเกลียดแม้วมาก ดันมากลายเป็นแบบนี้ไปได้

#49 ฟ้าเข้ม

ฟ้าเข้ม

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:26

มีเพื่อนรัก คบกันมา 20 กว่าปี เป็นแดง แต่ก็คุยด้วยเหตุผล ไม่ล้มเจ้า ก็ยังคบอยู่ เป็นเพื่อนกินเหล้ากันประจำ แต่จะไม่คุยการเมือง

แต่ก็มีเพื่อนอีกคนคบมา 5-6 ปี เป็นแดง ตอนสถานการณ์การเมืองรุนแรง เปิดฉากมาด่าในหลวง กดสายทิ้ง ดีลีทเบอร์จากโทรศัพท์ มึงกูขาดกัน

#50 sayapon

sayapon

ขาประจำ

ตอบ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 12:51

ผมก็เคยครับ แต่เป็นลูกสาวเพื่อน โดนด่าชนิดถอนหงอกเลยทีเดียว ตอนนั้นเพิ่งเล่น facebook ใหม่ๆ เลยปิดบัญชีเปิดใหม่ แอดเพื่อนทีต้องเช็คแล้วเช็คอีก

"Imagination is more important than knowledge"

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้"

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน