Jump to content

- - - - -

เพื่อนใน FB กำลังจะดีดเราออก เพราะคิดต่างการเมือง

• Please log in to reply
69 replies to this topic

#51 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

Posted 18 June 2013 - 12:59

ไม่รู้สิ ผมก็มีเพื่อนลักษณะนี้นะแต่ผมไม่ลบละครับไว้คอยอัพความจริง ความเจ็บปวดให้เค้าได้เห็น หรืออย่างเค้าแชร์เรื่องโกหกของ go6 หรือ เจเจสาทร ผมก็จะแชร์ความจริงในเฟสผม หวังลึกๆ เผื่อว่าจะรู้ตัวบ้าง จริงๆ แล้วผมอาจจะเป็นพวกซาดิสม์ก็ได้ครับ ฮิฮิ

#52 silance mobius

silance mobius

สมาชิกขั้นสูง

Posted 18 June 2013 - 13:18

facebook ของผม มีทั้งเพื่อนที่แดง และ เหลือง (รวมทั้งไม่แดงไม่เหลืองด้วย) ผมก็ไม่สนใจ ใครจะว่าไง เพราะ Facebook คือพื้นที่ของเรา (มะรึงไม่ชอบ มะรึงก็ออกไปเซ่) Post มันทุกอย่างที่อยากจะโพส ยกเว้นเรื่องส่วนตัว ฮ่าๆๆๆ

Şįłäŋçé Möbiüş ® (愛しているよ!)™บางสิ่งบางอย่าง"ไม่สามารถมองเห็นได้ด้วยตา แต่มองเห็นได้ด้วยใจ"

#53 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 18 June 2013 - 13:30

ถือคติ "ชีวิตใคร ชีวิตมัน"

“I do my thing and you do yours. I am not in this world to live up to your expectations and you are not in this world to live up to mine. You are you and I am I   and if by chance we find each other, then it 's beautiful. If not, it cant be helped.”

I-am-what-I-am-if-you-dont-like-me-625x4

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#54 simba

simba

Posted 18 June 2013 - 13:52

"ในเสียมีดี ในดีมีเสีย"

เป็นพื้นฐานง่าย ๆ สำหรับดำเนินชีวิต

ไม่ว่าจะเป็นโลกอินเตอร์เนต

หรือในชีวิตจริงก็ตาม

ไม่สนับสนุนวิธีตัดขาดการมีสัมพันธภาพกับใคร ๆ ทั้งนั้นครับ

ด้วยความเคารพ :) :)

#55 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

Posted 18 June 2013 - 13:57

ใครเป็นแดง ผมลบทิ้งหมด ถือเป็นศัตรู

#56 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

Posted 18 June 2013 - 15:50

ไม่เลิกคบใคร

แต่มันมักเลิกคบเราไปเอง  :lol:

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#57 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 18 June 2013 - 15:52

ผมมีเพื่อนในเฟสเป็นแดงหลายคน

ปกติ เราก็ไม่เคยยุ่งกันในเรื่องความเห็นทางการเมืองครับ

สมัยก่อน เล่น hi5 (นานมากแล้ว)

เพื่อนคนนึงแสดงตัวเป็นแดง ผมก็เข้าไปถกเถียงกัน

เถียงไปแล้ว มานึกขึ้นได้ ว่าเป็นเพื่อนกะมันมายี่สิบปีแล้ว

เสื้อสีพึ่งจะมีมาไม่กี่ปี ผมเลยไปขอโทษมัน

แล้วเราก็ไม่คุยกันเรื่องการเมืองอีก

มาเจอกันในเฟส มันก็ไม่แสดงออกทางการเมือง

แต่มีเรื่องคลิป หรือแชร์เรื่องเกี่ยวกับการรักในหลวงอยู่บ่อยครั้ง

มันเป้นแดงที่รักในหลวงมากคนนึงครับ จึงคุยกันได้

มีน้องคนนึง ที่ไม่ได้เจอกันมาเกือบสิบปี

วันนึง ผมโพสต์ทางการเมืองบ้าง ซึ่งจะเป็นนานๆ ครั้ง

เธอก็เข้ามาเถียง พร้อมพยายามให้ผมยอมรับถึงการเป็นสาวกไอ้แป๊ะ

(คุ้นๆ เหมือนใครบางคนในนี้) 

หลายครั้งเข้า ผมก็เลยลบออกไปจากเพื่อน

เพราะไม่เห็นประโยชน์ที่จะคบหา

บางครั้ง เราคิดต่างกัน ในความเป็นเพื่อนมันยังมีเหตุผลให้เราคุยกันได้

แต่ถ้ามองข้ามเหตุผลมันไป นั่นย่อมแสดงว่า มันไม่คิดกับเราเช่นเพื่อนครับ

ลบได้ลบไปเลยครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#58 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

Posted 18 June 2013 - 16:26

แยกให้ออกระหว่าง "เพื่อน" กับ "คนรู้จัก"
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#59 paknam

paknam

ขาประจำ

Posted 18 June 2013 - 16:41

ไม่ต้องเพื่อนหรอกครับ ญาติเป็นแดงผมยังไม่คบเลย 55+

#60 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 18 June 2013 - 16:54

ปกติผมไม่เคยโพสด่าใคร  อาจมีวิจารณ์การเมืองบ้างนิดหน่อย  ไม่ได้แรงอะไรมาก  แต่ผมก็ไม่เคยปิดว่าสีอะไร

หากเหตุผลที่เลิกคบเรา  เป็นเพียงเพราะรู้ว่าแค่สีต่างเท่านั้น  ก็อวยพรให้เขาจงไปดีเถอะครับ

เพราะเขาคงใจแคบ  เกินกว่าจะมาเป็นเพื่อนกับเราได้อีก

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#61 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

Posted 18 June 2013 - 16:55

เพื่อนผมแดง 3 คน ทำงาน กินข้าว คุยกัน แขวะกันเรื่องการเมือง แต่ก็ยังคบกันตามปกติ

เพราะเราไม่คิดจะเปลี่ยนให้ใครๆมาชอบแบบเราได้

#62 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 18 June 2013 - 18:16

ชอบๆๆ  

รวบรวมคำพูดตัดขาดแบบเด็ดๆครับ

ผมถือคติ ไม่คบควาย

ต่างคนต่างอยู่ครับ 

อย่าได้แคร์

ในชีวิตจริง มีคนน่าแคร์มากกว่านี้แน่นอนครับ

เลิกคบชั่วนิรันดร จะไปตายที่ไหนก็ไป

ตรูไม่เสียดายแล้วมิตรภาพ

เอ็งอยากเดินลงนรก เชิญเดินไปตามใจชอบ...ไม่ต้องชวนข้าไปกะเอ็งด้วย!  <_<

ถ้ายังโง่เง่า ก็ไม่ต้องไปคบมันให้เสียจริต

gladiator 1.jpg

#63 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 18 June 2013 - 18:20

ลบทิ้งอย่างไม่ไยดีครับ

ไม่มีเพื่อนผมก็อยู่ได้ครับ

บางทีมันสบายใจว่าต้องปั้นหน้าคบอีกด้วยซ้ำ

-_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#64 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

Posted 18 June 2013 - 20:13

คบได้เท่าที่คบอะคับ ถ้าด่า K ผมตัดออกจากวงโคจรเลยอ้ะ เคืองมันมาก
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#65 ant

ant

Posted 18 June 2013 - 21:40

ผมไม่คบคนพาลเป็นมิตรครับ

ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#66 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

Posted 18 June 2013 - 22:00

มีรุ่นพี่เป็นพวกแดงล้มเจ้า เป็นคนตรงๆไม่แอ้ปไม่เลี่ยงบาลี ต้องการเปลี่ยนระบอบการปกครอง แสดงความอาฆาตมาดร้ายต่อสถาบันแบบไม่อ้อมค้อมด้วย
(น่าแปลกใจที่เขายังอยู่ดีมีสุข ไม่โดนกระทืบ ไม่โดนbanในfacebook หรือโดนแจ้งความ112)

หลังจากที่รู้ทัศนคติของเขา ผมไม่พูดกับเขาอีกเลย

แต่ผมไม่ unfriend เขานะ

ผมยังเก็บไว้ เพื่อดูข่าวสารความเคลื่อนไหวของพวกแดงล้มเจ้า

Edited by Maratiraj_, 18 June 2013 - 22:01.

#67 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

Posted 18 June 2013 - 22:06

เพื่อนใน FB กำลังจะดีดเราออก เพราะคิดต่างการเมือง

เป็นผมก็ Let it be... :D :D :D

(ถ้าเพื่อนหลงผิด พูดแล้วไม่ฟัง แถมทำแบบนั้นก็เลิกคบล่ะครับ)

ไม่มีมัน เราก็ไม่ได้อดตาย  ตัดไฟต้นลมเลิกคบแม่มซะจบ  จะคิดมากไปทำไมครับ ^^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#68 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 11:46

โดยส่วนตัว มีแฟนคลับคอยกดไลค์ คอยคอมเม้น ติดตาม(จีบ)ตลอด (หมายถึงเพื่อนๆในเฟสอะนะ)

เราเองเริ่มแสดงตัวว่าอยู่ตรงข้ามเสื้อแดงตั้งแต่เริ่มมีเพจต่อต้านนั่น นี่ มาเรื่อยๆ จนกระทั่งเลือกตั้ง ผู้ว่า กทม.

เพื่อนๆ ก็เริ่มหงอยไปในบัดดล ก่อนนั้นก็ได้มีโอกาสไปร่วมงาน 1m.1like ของคุณอภฺิทธิ์ เลยมีรูปติดมาอัพเฟสตัวเองรูปนึง

เท่านั้นแหล่ะ พวกแอบ(ดีใจ)ก็กรูกันออกมายกใหญ่ ส่วนพวกที่เคยเห็น(ติดตาม)กันประจำหายต๋อมไปเลย

---ว่าแล้วก็ขอท้าวความ---

มีรุ่นน้องสมัยคนนึง รักกันมากเหมือนพี่น้องร่วมไส้เลยก็่ว่าได้ กิน ขี้ ไม่(***) นอน ด้วยกัน ช่วยเหลือกันสมัยเรียน

จนกระต่างคนต่างทำงานในปัจจุบัน ตัดใจจะเลิกคบตั้งแต่เรื่องว่าล้มเจ้าแล้ว ลำพังแค่เสื้อแดงก็ไม่อคติหรือรังเกลียดอะไร

เราเป็นเพื่อนในเฟสกัน ทุกไลค์ทุกคอมเม้น เราเห็นหมด เช่นเดียวกันที่เราทำอะไรเขาก็จะเห็นหมด

เราก็อัพ ก็แชร์ เหตุบ้านการเมืองเป็นปกติ(ปกติที่ว่าคือเริ่มถี่จนไม่มีข่าวอื่นเลย) หลังๆจากเลือกตั้งผู้ว่า กทม. ลาสุดก็ สส.ซ่อมดอนเมืองนี่ล่ะ

เที่ยวไล่กัดจิกเราในเพจตัวเองตลอด เห็นแล้วอนาถใจ

ใจก็อยากถามว่า "เห็นต่างอะไรก็เอาเหตุผลมาหักล้างดิ" แต่ก็รู้ว่าคงยาก

สถานะทางเฟสตอนนี้จากที่เคยเคลื่อนไหว 70-80% เหลือแค่ 10% (ตกใจ) แต่ก็ไม่เสียใจหรอก 555+++

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#69 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 19 June 2013 - 11:57

เพื่อนในเฟสที่เป็นรู้จักจริงๆเรียนด้วยกันมามีแค่ร้อยกว่าๆ

ในนั้นมีแดงเถือกๆ 3 คน อีก3-4คนไม่แน่ใจ แต่เห็นกดถูกใจเพจยิ่งลักษณ์

แดงเถือกๆ 3 คนที่ว่านี้ มีแค่โพสด่า ปชป อย่างเดี่ยว อีกคนมักชอบโพสด่าฝ่ายตรงข้ามทุกฝ่าย

อีกคนนี้ออกแนวล้มเจ้าไปเลย

ทำให้จับใจความได้ว่า

แดงน่าจะมีหลายกลุ่มมารวมกัน

บางคนไม่ชอบ ปชป บางคนไม่เอาเจ้าเพราะไม่ชอบวัฒนธรรมเดิมๆที่มีมา

บางคนคลั่งเสื้อแดง คือมันทำอะไรเลวๆกูไม่รู้ แต่ถ้าฝ่ายตรงข้ามทำเรื่องเดี่ยวกันกูด่า

เช่นเรื่องที่หน้ากากขาวราชประสงค์ มันด่าทำรถติด แต่พอผมบอกว่าแดงไปด้วยนะ ยืนกันเต็มถนน แถมเอารูปให้ดู

เพื่อถามกลับว่า มันรูปจริงเหรอ แดงไปมาจริงเหรอ

(จะว่าไปตอนแดงไปราชประสงค์ก็รถติดไม่เห็นมันด่าเลยว่ารถติด)

แต่ทั้งหมด ผมก็ไม่ได้ลบออกนะครับ

เพื่อนยังไงก็เป็นเพื่อน ต่างคนต่างความคิด เพราะมันคือประชาธิปไตย ต้องมีความแตกต่าง

ถ้าจะเอาแค่ ด้านเดี่ยวมาไว้กับเรา เราก็ไม่ต่างกับเผด็จการหรอกครับ

การโต้เถียงเป็นพื้นฐานของประชาธิปไตย อีกอย่างนึง เราจะได้รับรู้ด้วยว่า แดงเค้าคิดอะไรอยู่ สิ่งที่เค้าคิด มันมโนไปเองรึมันคือความจริง

ถ้าเราเลือกลบทิ้ง เราจะไม่รู้อะไรเลย และเราก็คงเป็นเพียงพวกซ้ายจัด รึขวาจัด มากกว่าจะเป้นประชาธิปไตยที่ยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่างเท่านั้นเอง

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#70 ขุนสำราญ

ขุนสำราญ

ขาประจำ

Posted 19 June 2013 - 12:05

ของผมแยกครับ ระหว่างเฟสส่วนตัว กับการเมือง

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users