Jump to content

- - - - -

ปชป.โกหก หรือ ก.พลังงานโกหก ?

• Please log in to reply
93 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:41

แถมให้อีกนิด ปิยสวัสดิ์ อัมระนันทน์ สามี ส.ส.อานิก ที่เป็นอดีต รมต.พลังงานสมัยสุรยุทธ

เป็นคนแก้พรบ.ปิโตรเลียมให้แย่ไปกว่าเดิม ทำให้บริษัทพลังงานนำสัมปทานไปเร่ขายต่อกำไรอื้อซ่า

แต่ประเทศเราไม่ได้ผลประโยชน์อะไรเลย

#52 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:45

เอาเรื่องพรรคออกไป เอาแต่คนที่พูดถึงมาดูได้ไหมครับ คนโกงยังไง เราก็ไม่ควรสนับสนุนอยู่แล้ว

ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#53 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:13

เห็นพวกสนับสนุนปตท. เห็นข้ออ้างมันดูพอๆกับ ขสมก.ที่อ้างขาดทุนเลย

เป็นของรัฐไม่ต้องจ่ายสัมปทานกับบอกไม่คุ้มทุน แต่ให้ต่างชาติมาทำจ่ายค่าสัมปทานเค้าบอกว่าคุ้ม (ถ้าไม่คุ้มเค้าไม่มาประมูลสัมปทานหรอก)

เหมือนขสมก ชอบอ้างว่าขาดทุน (สมัยมีตั๋วเดือน ตั๋ววัน มันจะพิมพ์ต้นทุนอยู่ข้างหลัง บอกขาดทุน ต่อผู้โดยสารคนละบาทกว่า) ทั้งๆที่ไม่ต้องจ่ายค่าสัมปทาน แต่รถร่วมต้องจ่ายค่าสัมปทานดันกำไรได้กำไรดี

เป็นรัฐวิสาหกิจเมืองไทยรู้สึกทำอะไรก็ขาดทุน 

รถร่วมจ่ายค่าสัมประทานเท่าไหร่ครับ?

ผมเคยอ่านผ่านตาว่า รถร่วมไม่จ่าย เพราะไม่ค่อยได้กำไร

เนื่องจรัฐคุมค่าโดยสาร ผมขี้เกียจหาว่าจริงๆ เป็นอย่างไร

เห็นว่าคุณรู้เรื่อง ตอบผมหน่อยครับ อยากรู้ แต่ว่าขี้เกียจหาเอง

ไม่จ่ายจริงหรือ ? เห็นคุณพูดมาผมเลยไม่ค่อยแน่ใจเลย

แต่จากข่าวนี้ มีเรื่องของค่าธรรมเนียมที่รถร่วมฯต้องจ่ายให้ขสมก. ไม่รู้ว่าถือเป็นสัมปทานรึเปล่า

http://www.bangkokbi...2เธ เธฒเธ—.html

ปล.ทำไมรถขสมก.มีค่าธรรมเนียมด้วยอ่ะ เพราะแม่ผมอายุเกิน ๖๐ ใช้สิทธิ์คนชรา ขึ้นรถขสมก. บอก "ลดครึ่งราคาค่าโดยสาร ไม่ลดค่าธรรมเนียม" แล้วค่านี้รถขสมก.เรียกเก็บเข้าขสมก. มันก็เหมือนเอาเงินจากระเป๋าซ้าย เข้ากระเป๋าขวา 

ตามหลักการมันจะดูเหมือนขสมก.วิ่งรถค่าใช้จ่ายพอๆกับรถร่วมฯ แต่ความเป็นจริง ขสมก.วิ่งรถใช้ค่าใช้จ่ายน้อยกว่า

Edited by อาตี๋, 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:15.

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#54 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:51

เหอะ เหอะ  ผมดู ๆ แนวความคิดของน้า กรกช แล้ว คล้าย ๆ กับ เน้นการ แฉ

มากกว่าการตรวจสอบนะ  มันเป็นอย่างนั้นรึเปล่าน้า

ถ้า แฉ อย่างเดียวโดยไม่มีการตรวจสอบแล้วมันจะได้อะไรขึ้นมาล่ะ ถ้าภาค

ประชาชนไม่มีข้อมูล ตรวจสอบยาก แล้วจะเอาอะไรมา แฉล่ะ

กระบวนการตรวจสอบมันไม่จำเป็นว่าจะต้องหมายถึงว่ามีการทุจริตเกิดขึ้นแล้วจึง

มาตรวจสอบ แต่มันหมายถึงว่า คุณต้องโปร่งใส ประชาชนสามารถรู้ข้อมูลของคุณได้

ตามที่ต้องการ คุณจะทุจริตหรือไม่เขาจะได้รู้ได้จากข้อมูลที่เขาตรวจสอบ แล้วเรื่องนี้

มันไม่สำคัญสำหรับภาคประชาชนหรือครับ จึงไม่เห็นเรียกร้องให้เขาทำ เห็นแต่พูดกันว่า

มันโกง มันปกป้อง อยู่นั่นแหละ ผมชักสงสัยแล้วนะน้า ว่านาย ปกป้อง นี่มันเป็นใครกันแน่

น้าถึงชอบอ้างถึงนายคนนี้เหลือเกิน 555

น้าก็รู้อยู่ว่าเงินเขาเยอะ แล้วน้าจะไป แฉ แข่งกับเขา น้าก็ต้องมานั่งบ่นให้พวก ปกป้องอย่างผม

ฟังอยู่อย่างนี้แหละ ผมบอกให้ตกลงกับเขาเรื่องกระบวนการตรวจสอบ ก็ดูน้าไม่สนใจเลย กลับ

ไปยก นายปกป้อง  มาอ้างอีก  อย่างความเห็นเรื่อง พรบ ปิโตรเลียม ที่น้ายกมานั่นอีก มันเป็นเรื่อง

การกล่าวหาข้างเดียว ซึ่งไม่มีข้อเท็จจริงว่า มันเป็นอย่างนั้นจริงหรือเปล่า แล้วพอผมพูดไปอย่างนี้

น้าก็เรียก นายปกป้อง มาอีกแน่นอน 555

แล้วข้อหา เพี้ยน นี่ น้าให้ผมป่ะ 555

#55 กรกช

กรกช

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:19

น้า ypk ก็แปลก ที่ผมทำอยู่นี่ไม่เรียกว่าตรวจสอบหรือ ?

ผมเอาหลักฐานการโกหกของส.ส.อานิก และ ก.พลังงานมาให้ดูเนี่ย ถ้าผมไม่ตรวจสอบแล้วผมจะรู้ได้ยังไงว่าเขาโกหก ?

ผมตรวจสอบพบว่าเขาโกหกกัน หลักฐานชัดเจน ผมถึงเอามาแฉ

หรือภาคปชช.อย่างเช่นหม่อมกรหรือคนอื่นๆ เขาก็ตรวจสอบพบว่าโกหกยังไง

เอาเปรียบยังไง โกงยังไง แล้วเขาถึงมาแฉ

วันนี้กลุ่มพลังงานเขาเปิดเผยข้อมูลบางส่วนให้ตรวจสอบอยู่แล้ว

ที่ภาคปชช.เขาเอามาแฉก็มาจากข้อมูลของปตท.และของก.พลังงานนั่นแหละ

แต่มันพิสูจน์ความจริงมากกว่านั้นไม่ได้ เข้าไปตรวจสอบแบบเชิงลึกไม่ได้

เพราะพวกกลุ่มพลังงานเขาไม่ให้เข้าไปตรวจสอบ

ที่จริงผมเอาหลักฐานโกหกแบบจะๆมาแฉให้ดู สิ่งที่ควรเป็นคือ

ต้องร่วมด้วยช่วยกันช่วยกันตะโกนบอกคนไทยเพื่อนร่วมชาติว่าพวกเขาโกหก แต่น้าก็ปกป้องซะงั้น

หลักฐานชัดคาตาว่าโกหกแน่ๆ น้าก็ยังว่าไม่โกหก น้าถามว่านายปกป้องเป็นไง น้าก็ส่องกระจกดูเอาแล้วกัน

#56 กรกช

กรกช

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:26

เอาเรื่องพรรคออกไป เอาแต่คนที่พูดถึงมาดูได้ไหมครับ คนโกงยังไง เราก็ไม่ควรสนับสนุนอยู่แล้ว

ถ้า ส.ส. อานิก เป็นส.ส. ธรรมดา ผมก็คงไม่เอาพรรคมาเกี่ยว

แต่เขาเป็นกรรมการสภาที่ปรึกษาพรรคประชาธิปัตย์ และเป็นผู้ดูแลเว็บไซต์ส่วนตัวของนาย อภิสิทธิ์

และปัจจุบัน เป็นรองประธานคณะกรรมาธิการการพลังงาน สภาผู้แทนราษฎร,ประธานคณะอนุกรรมาธิการพิจารณาโครงสร้างราคาก๊าซ

และที่สำคัญ บทความเขาโพสต์ลงในเว็บไซด์ของพรรคประชาธิปัตย์ครับ

#57 กรกช

กรกช

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:15

ส.ส.อานิก ได้กลายเป็นพวกเดียวกับแก๊งค์ขี้ข้าปตท. ที่คอยปกป้องปตท.ตามเพจทวงคืนพลังงานต่างๆไปเรียบร้อยแล้ว

https://www.facebook...&type=1

ลองดูคอมเม้นท์และไลค์เอาแล้วกัน กลมเกลียวกันดีจริงๆ

ปล.เคยประกาศลาบอร์ดไปแล้ว แต่ขอกลืนน้ำลาย เพราะทนไม่ไหวที่เห็นพวกนักการเมืองรวมหัวกันขูดรีด สูบเลือดเนื้อคนไทย

Edited by กรกช, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:24.

• OSR likes this

#58 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:51

https://www.facebook...tal_comments=11

https://www.facebook...tal_comments=81

https://www.facebook...f_t=share_reply

https://www.facebook...tal_comments=25

https://www.facebook...tal_comments=53

ผมว่าคุณอนิกคงไม่ทราบว่าทีมของปตท.ทำงานอย่างต่อเนื่องอย่างไร เนื่องจากไม่ได้ไปตามเพจต่างๆ ถ้าได้ไปดูตามเพจต่างๆ ที่โพสต์มาให้ดูเป็นตัวอย่าง ก็จะทราบว่ามันหน้าเดิมๆทั้งนั้น คิดว่าโต้แย้งกันจนรู้เรื่องแล้ว เงียบไม่ตอบโต้แล้ว แต่ก็ไปโพสต์ตามที่ต่างๆ แบบเดิมอีก  พวกเขาก็เริ่มต้นใหม่เหมือนไม่รับรู้อะไรที่เคยอธิบายไว้เลย แล้วพวกนี้ เป็นบุคคลธรรมดาทั่วไปอีกหรือ ถ้าไม่ใช่ทีมปตท.

Edited by Stargate-1, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:02.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#59 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:13

เหอะ เหอะ  ผมดู ๆ แนวความคิดของน้า กรกช แล้ว คล้าย ๆ กับ เน้นการ แฉ

มากกว่าการตรวจสอบนะ  มันเป็นอย่างนั้นรึเปล่าน้า

ถ้า แฉ อย่างเดียวโดยไม่มีการตรวจสอบแล้วมันจะได้อะไรขึ้นมาล่ะ ถ้าภาค

ประชาชนไม่มีข้อมูล ตรวจสอบยาก แล้วจะเอาอะไรมา แฉล่ะ

กระบวนการตรวจสอบมันไม่จำเป็นว่าจะต้องหมายถึงว่ามีการทุจริตเกิดขึ้นแล้วจึง

มาตรวจสอบ แต่มันหมายถึงว่า คุณต้องโปร่งใส ประชาชนสามารถรู้ข้อมูลของคุณได้

ตามที่ต้องการ คุณจะทุจริตหรือไม่เขาจะได้รู้ได้จากข้อมูลที่เขาตรวจสอบ แล้วเรื่องนี้

มันไม่สำคัญสำหรับภาคประชาชนหรือครับ จึงไม่เห็นเรียกร้องให้เขาทำ เห็นแต่พูดกันว่า

มันโกง มันปกป้อง อยู่นั่นแหละ ผมชักสงสัยแล้วนะน้า ว่านาย ปกป้อง นี่มันเป็นใครกันแน่

น้าถึงชอบอ้างถึงนายคนนี้เหลือเกิน 555

น้าก็รู้อยู่ว่าเงินเขาเยอะ แล้วน้าจะไป แฉ แข่งกับเขา น้าก็ต้องมานั่งบ่นให้พวก ปกป้องอย่างผม

ฟังอยู่อย่างนี้แหละ ผมบอกให้ตกลงกับเขาเรื่องกระบวนการตรวจสอบ ก็ดูน้าไม่สนใจเลย กลับ

ไปยก นายปกป้อง  มาอ้างอีก  อย่างความเห็นเรื่อง พรบ ปิโตรเลียม ที่น้ายกมานั่นอีก มันเป็นเรื่อง

การกล่าวหาข้างเดียว ซึ่งไม่มีข้อเท็จจริงว่า มันเป็นอย่างนั้นจริงหรือเปล่า แล้วพอผมพูดไปอย่างนี้

น้าก็เรียก นายปกป้อง มาอีกแน่นอน 555

แล้วข้อหา เพี้ยน นี่ น้าให้ผมป่ะ 555

ประชาชนมีหนทางเดียว คือ เชื่อฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดที่ต้องการเชื่อ....!

เวลานี้คนที่นิยมสนธิ ลิ้มฯ นำเนื้อหาของ"กรกช"ไปเผยแพร่ในเฟซบุ๊คแล้ว.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#60 กรกช

กรกช

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:22

ถ้าส.ส.อานิกไม่รู้จักแก๊งค์ขี้ข้าปตท. แต่ ส.ส.อานิก ก็ต้องรู้จักหม่อมกรกสิวัฒน์

และก็ต้องรู้ว่า หม่อมเขาชัดเจนว่ายืนอยู่ข้างปชช.

คห.ในกระทู้นั้น ขี้ข้าปตท. ด่าว่าหม่อม และด่าว่าสมาชิกบางคนที่ต่อต้านปตท.เสียๆหายๆ

แล้วทำไมส.ส.อานิก ถึงไปยืนอยู่ฝ่ายขี้ข้าปตท.?

ส่วนอันนี้แถมให้

ปิยสวัสดิ์ อดีต รมว.ก.พลังงานสมัยรัฐบาล สุรยุทธ สามี ส.ส.อานิก คัดค้านการถอน ปตท.จากตลาดหุ้น
http://www.manager.c...D=9510000151085

ปิยสวัสดิ์เสนอ รบ.อภิสิทธิ์พิจารณาลอยตัว LPG
http://www.manager.c...D=9520000017105

พอเห็นภาพมั๊ยครับ

• OSR likes this

#61 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:59

Siriwat Whin Vitoonkijvanich

Por Pla Taklom

Sahai Matetra

Back Deck

Kwang Li

Biebie Alitazia

ฟ้าใส ราชกุลแถมทองพันชั่ง

พวกเก่าๆ เดิมๆ ถึงว่าหายไปจากเพจพลังงาน มากระจุกกันอยู่ตรงนี้นี่เอง ไม่นานเกินรอหรอก คดีนี้จะตัดสินปลายปีนี้

มันดิ้นถึงกับ ขู่ASTV

ปตท.เอามือปิดฟ้า! สั่งทนายขู่ “ASTVผู้จัดการ”

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#62 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 18:50

เรื่องพลังงานคนผลิตเค้าไม่มีใครพูดความจริงหรอกครับ เพราะมันจะฆ่าตัวเค้าเอง

เพราะฉะนั้นข้อมูลที่ออกมาผู้ผลิตจึงเป็นข้อมูลที่มีการตกแต่งไว้หมดแล้ว จับผิดได้ก็ไล่ไม่ทันหรอกครับ

#63 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 19:01

เปิดประเด็นเฉพาะกิจ!!!! มีแต่เสียงเรียกร้องทวงคืน ปตท. น้ำมันแพงเพราะปตท. ปตท.ชั่ว ปตท.เลว ปตท.ขายชาติ ถามว่าจริงๆเนื้อแท้เป็นความผิดปตท. หรือไม่!!!!?

http://webboard.seri...่เ/#entry855100

พนักงานปตท.สผ.เกี่ยวไหม
https://www.facebook...f_t=share_reply
หมดกันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
หมดคำจะพูดครับ

Siriwat Whin Vitoonkijvanichคุณประสิทธิ์เนี่ยนะ สภาอะไรนั่นก้อตั้งกันมาเอง เห็นใบปลิวเป็นเล่มนั่นแล้ว เขียนแบบคนไม่มีความรู้ด้านพลังงานเลย ขอโทษที่ต้องบ่องตงSee Translation
10 · June 10 at 8:39am via mobile

Stargate Serithai แล้วจะได้รู้กันในศาล ว่ารู้จริงหรือเปล่า

แล้วคุณประชัยล่ะ ที่บอกว่าแอ่งน้ำมันของไทยมีโครงสร้างเหมือนซาอุฯ นั้นจริงไหม
...
See MoreSee Translation
1 · June 11 at 4:29am · Edited

Porpla Taklom งั้น ถามกลับว่า ธรณีวิทยาปิโตรเลียมซาอุฯ เหมือนไทยยังไงSee Translation
2 · June 11 at 5:18am

Siriwat Whin Vitoonkijvanich รู้จัก Bar รู้จัก Channel มั้ย รู้จัก Anticline รู้จัก Dome มั้ย ฯลฯ ไม่รู้จักก็ไปศึกษามาก่อนครับ เอ่อแล้วมาเล่าให้หน่อย โครงสร้างธรณีแบบซาอุ๊ซาอุ เป็นยังไง สอนผมด้วย ฮ่าๆๆ

ถ้ามั่นใจว่าเหมือนซาอุฯจริง ลงขันกันขุดเจาะเลยครับ ผมเชียร์ กำไรเห็นๆ ช่วยชาติได้น้ำมันเพิ่มด้วยSee Translation
6 · June 11 at 5:28am · Edited

Stargate Serithai เหมือน หรือ ไม่เหมือน ก็ตอบออกมา อีกไม่นานความจริงก็ปรากฏแล้ว แล้วแหล่งที่ซื้อ COVE มามีน้ำมันไหม ช่วยตอบให้หายข้องใจหน่อย เอาข่าวมาลงให้ดูก็ได้ครับSee Translation
1 · June 11 at 7:25pm · Edited

แฉความจริง ทวงคืนปตท. เกี่ยวอะไรกับ COVE เหรอฮะ
1 · June 12 at 8:04am

Stargate Serithai เห็นเขาแสดงตัวว่ารู้เรื่องดีไปหมด เลยอยากรู้เรื่องของบ.เขาบ้างSee Translation
June 12 at 8:39am

Siriwat Whin Vitoonkijvanich ข่าวที่เปิดเผยต่อสาธารณะก็มีหาได้ทั่วไป รายงานที่ชี้แจงนักลงทุนก็มีในเวปไซด์ ส่วนข้อมูลนอกเหนือจากที่เปิดเผยต่อสาธารณะ ผมขอสงวนสิทธิ์ไม่เปิดเผยข้อมูลครับSee Translation
3 · June 12 at 9:38am via mobile · Edited

Stargate Serithai Stargate Serithai คำถามง่ายๆนะ แหล่ง ของ COVE ที่สผ.ซื้อมามีน้ำมันไหม ถูกใจ · ตอบกลับ · วัน วันอังคาร เวลา 18:35 น...

Siriwat Whin Vitoonkijvanich แหล่งก๊าซธรรมชาติครับ มีแหล่งน้ำมันด้วย ตามข่าว ถูกใจ · ตอบกลับ · วัน วันอังคาร เวลา 20:56 น. · ที...See MoreSee Translation
June 12 at 10:21am · Edited

Yotsawat Pomyen สรุปคุณประตูดาวรู้ความเหมือนหรือแตกต่างของธรณีวิทยาไทยกับซาอุหรือเปล่าครับ? เห็นบอกต่อจากคนอื่นมาว่าเหมือน มันเหมือนหรือมันต่างกันยังไงหรือครับ?

แล้วโคฟเอเนอยี่มันเกี่ยวอะไรกับธรณีวิทยาไทยอ่ะครับ? อธิบายให้ฟังหน่อย ผมไม่เข้าใจครับ
2 · June 12 at 10:23am

Stargate Serithai เห็นเขาแสดงตัวว่ารู้เรื่องดีไปหมด แล้วเรื่องของบ.เขา เขารู้เรื่องดีขนาดไหน ที่ไปซื้อมา คุ้มไหม มีน้ำมันดิบไหม โครงสร้างทางธรณีวิทยาของโมซัมบิก เป็นอย่างไร ทำไมไปซื้อมา ใครเป็นคนให้ซื้อ ปกปิดเป็นความลับ เปิดเผยผู้ถือหุ้น ไม่ได้เชียวหรือ เอาความจริง มาแฉกันให้หมดSee Translation
June 12 at 5:34pm · Edited

Siriwat Whin Vitoonkijvanich แหมๆๆ คุณอย่ามาหลอกถามข้อมูลบริษัทผมเลยครับ ผมเคยเป็นตัวแทนพนักงานรณรงค์เรื่องธรรมาภิบาลด้านการเปิดเผยข้อมูลความลับขององค์กรหรือ CG เรื่องการเปิดเผยข้อมูลขององค์กรต่อสาธารณะ ผมไม่หลุดข้อมูลที่ยังไม่เปิดเผยออกมาง่ายๆหรอกครับ นักลงทุนที่เพิ่มทุนลงไปเค้าก...See MoreSee Translation
4 · June 12 at 8:26pm · Edited

Siriwat Whin Vitoonkijvanich ผมไม่เคยบอกว่า ตัวเองเป็นผู้รู้ เหมือนใครบางคนที่บอกว่าตัวเองเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านพลังงาน แต่รู้แบบงูๆปลาๆ จบจาก Google และข้อมูลวิชาการที่ผมมาอธิบายก็เป็นข้อเท็จจริงครับSee Translation
5 · June 12 at 7:03pm

Porpla Taklom เรื่องธรณีฯ ก็ ไปหาอ่านเอาเองซิ๊......ชอบไม่ใช่เหรอหาข้อมูลมาจับมั่วๆปนๆกันSee Translation
2 · June 12 at 7:23pm · Edited

Stargate Serithai เอาอะไรมาให้อ่าน แล้วตัวเองได้อ่านไหม เรื่องของบ.ตัวเองยังไม่รู้เลย ปริมาณสำรองเของ NG เขาก็แจ้งในรายงานของบ.คุณ ที่คุณเอามานั่นล่ะ ยังจะปกปิดอะไรอีก

เรื่อง COVE เขารู้กันหมดแล้วว่าไม่มีน้ำมันดิบมากพอ

"ทางตอนเหนือของประเทศโมซัมบิก โดยไตรมาส 1/56 โ...See MoreSee Translation
June 13 at 2:21am · Edited

Siriwat Whin Vitoonkijvanich 1. หืมม ทำไมผมจะไม่รู้ แล้วสิ่งที่ผมบอกมันผิดตรงไหนอ่าครับ คุณจะมาโจมตีผม แต่คุณเองก็ไม่แน่นเองนะครับ ข้อมูลของผมก็จากลิงค์ที่ผมให้ คุณโหลดมาดูได้ ข้อมูลก็เหมือนกับที่คุณหามาได้นั่นแหละ

คำอธิบายงบการเงินไตรมาส
1/2556 ที่มีข้อมูลของการสำรวจในแปลงของประ...See MoreSee Translation

PTT Exploration and Production Public Company Limited
www.pttep.com
บริษัท ปตท.สำรวจและผลิตปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) ศูนย์เอนเนอร์ยี่คอมเพล็กซ์ อาคาร... Aชั้น 6 และ ชั้น 19-36เลขที่ 555/1 ถนนวิภาวดีรังสิตแขวงจตุจักร เขตจตุจักรกรุงเทพฯ 10900ประเทศไทย โทรศัพท์: 66 (0) 2537-4000 แฟกซ์: 66 (0) 2537-4444See More
4 · June 13 at 10:00am · Edited

Siriwat Whin Vitoonkijvanich 2. ผมคงต้องอธิบาย เรื่องธุรกิจสำรวจและผลิตปิโตรเลียม ให้คุณ Stargate ได้มีความรู้และความเข้าใจที่ถูกต้อง เพราะด้วยความไม่เข้าใจของคุณนี่เอง คุณก็มโนไปเองว่า ผมไม่รู้เรื่อง ทั้งๆที่คุณต่างหากที่ไม่เข้าใจ

การเข้าซื้อบริษัท Cove Energy นั้น ต้องทำความเข้...See MoreSee Translation

Anadarko Offshore Area 1
www.anadarko.com
The Anadarko-operated Offshore Area 1 covers approximately 2.6 million acres in ...the deepwater Rovuma Basin. Anadarko and its partners have drilled more than a dozen successful wells on the block (nine in the Prosperidade complex, six in the Golfinho/Atum complex). The Prosperidade complex holds an e...See More
6 · June 13 at 5:51pm · Edited

Siriwat Whin Vitoonkijvanich 3. ทีนี้ที่คุณมาพูดกับผมดังนี้ “แต่คุณยังบอกว่ามี ตามข่าว ผมถึงถามไงว่าข่าวอยู่ไหน มีมากพอในเชิงพาณิชน์ไหม ผมก็ถามอีกว่าใครพิจารณาให้ซื้อ มันคุ้มไหม ก่อนจะซื้อไม่มีการสำรวจกันหรือ ทั้งประเทศโมซัมบิก ส่งออกน้ำมันดิบวันละ 2.2 หมื่นบาร์เรลต่อวัน มันน้อยกว...See MoreSee Translation
6 · June 13 at 9:55am · Edited

Siriwat Whin Vitoonkijvanich 4. ส่วนที่คุณมาเทียบกับประเทศไทย ในกรณีมีแผนที่ขาย ผมรู้ว่าคุณหมายถึงแผนที่อันไหน คุณก็ไปท่องจากพวกทวงคืนมาอีก แผนที่นั้น คือแผนที่บอกแอ่งตะกอน ไม่ใช่แผนที่ธรณีวิทยา ถ้าคุณอยากจะรู้โครงสร้างแหล่งกักเก็บจริงๆ ยังไงคุณก็ต้องมาทำการสำรวจ มาทำ Seismic มาท...See MoreSee Translation
7 · June 13 at 10:05am · Edited

Yotsawat Pomyen สรุปคุณประตูดาวก็ยังไม่ตอบนะครับว่ารู้มั๊ยว่าความเหมือนหรือแตกต่างของธรณีวิทยาประเทศไทยกับซาอุมันเป็นยังไง คุณพูดเหมือนคุณรู้แน่ ๆ ว่ามันเหมือนกัน ตกลงมันเหมือนกันยังไงครับ ขอความรู้หน่อย กูเกิ้ลมาตอบก็ได้อ่ะ

แล้วที่โยงไปโคฟเอเนอยี่นี่ก็ยังไม่ตอบว่าเ
...See More
3 · June 13 at 9:59am

Stargate Serithai "มีน้ำมัน ตามข่าว" ก็เลยถามว่า มีข่าวที่ไหน เพราะข่าวบอกว่าขุดได้ไม่มากพอในเชิงพาณชย์ คุณยังแก้โพสต์ใหม่(ดูที่แก้ไข) บอกว่ามี เพื่ออะไรกัน ทำให้ดูดีว่า ไม่ได้ตัดสินใจผิด ซื้อมาแล้วคุ้มค่าหรือ แล้วใครสั่งให้ซื้อในดีลนี้ (ยังไม่ตอบ) ทั้งๆที่ขุดมาขายได้แ...See MoreSee Translation
June 13 at 6:37pm · Edited

Stargate Serithai Siriwat Whin Vitoonkijvanich
ประชาสัมพันธ์การจัดเสวนาของสถาบันปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย มีเชิญ สว.รสนา ด้วย จะมาหรือเปล่า

http://www.ptit.org/...
การเ...See MoreSee Translation
June 13 at 6:33pm

Siriwat Whin Vitoonkijvanich คุณแปะได้เลยครับ เพราะผมไม่ได้พูดอะไรผิด ย้อนกลับไปอ่านความเห็นของผมใหม่ดีๆSee Translation
2 · June 13 at 6:34pm

Siriwat Whin Vitoonkijvanich ขำคุณอ่าครับ สุดท้ายคุณก็ไม่รู้เรื่องอะไรอยู่ดี ท่าน รมต. ท่านหมายถึง ไม่ควรลงเงินเพิ่ม (หมายถึงเพิ่มจาก 8.5% เป็น 20%) ควรเอาเงินลงทุนไปกระจายความเสี่ยงที่แหล่งอื่นต่างหากครับ ธุรกิจนี้ความเสี่ยงสูง ควรกระจายความเสี่ยง คุณกำลังซื้อของในช่วง Exploratio...See MoreSee Translation
6 · June 15 at 4:42am · Edited

Siriwat Whin Vitoonkijvanich ผมว่านะ คนข้างนอกอ่านดูก็รู้ว่าอะไรเป็นอะไร ใครคือขี้แพ้ชวนตี ไม่มีความรู้ความเข้าใจในธุรกิจสำรวจและผลิตปิโตรเลียม แต่พยายามจะโจมตีผม ด้วยความที่ไม่เข้าใจ และมโนพรรณนาไปเอง พอเถียงสู้ไม่ได้ ก็เอาความเห็นของผมมาแปะใหม่ ซึ่งผมก็อธิบายไปหมดแล้ว ผมก็ไม่เข้าใจว่า คุณไม่เข้าใจอะไร

ผมว่าเอาเวลาอันมีค่าของคุณไปถาม
Shell ดีกว่า ว่าทำไม Shell ถึงสนใจซื้อเหมือนกันSee Translation
2 · June 13 at 6:38pm · Edited

Stargate Serithai ผมแปลกใจที่คุณแก้ไขข้อความเพิ่ม "มีแหล่งน้ำมันด้วย ตามข่าว"

ในฐานะวิศวกรของปตท.สผ. คุณคิดว่าคุ้มหรือ ในดีลนี้ Shell เขาเอาจริงหรือ ถ้าสผ.ไม่ซื้อหุ้น 20% เพิ่ม ลองดูว่าเขาจะซื้อไหม ดีล 20% ถ้าวิ่งให้ Shell ซื้อได้ นายหน้าน่าจะได้มากกว่าครั้งแรก

คุณบอกว่าคุ้ม ทั้งๆที่โบรกบัวหลวงบอกว่าไม่คุ้ม

ผมว่าคุณไปศึกษาเรื่องของสผ.ให้มากกว่านี้ จะดีกว่ามาพูดเรื่องของคนอื่นSee Translation
June 13 at 7:14pm · Edited

Stargate Serithai เรื่องของคนอื่น

http://topicstock.pantip.com/.../10/V12808817/V12808817.html
June 13 at 7:14pm · Edited

Siriwat Whin Vitoonkijvanich อยากให้ตอบก็ตอบให้ครับ ที่ผมไม่ตอบคุณ เพราะผมไม่อยากต่อล้อต่อเถียง เพราะยังไงคุณก็เถียงแบบข้างๆคูๆอยู่ดี

ผมจะตอบคุณเป็นครั้งสุดท้ายดังนี้

คือการเข้าไปดู Edited นี่คือไร้สาระครับ ในเมื่อผมพิมพ์ข้อมูลไม่ครบ ผมก็แก้ไขให้มันครบ แล้วมันผิดตรงไหน แล้วที่ผมพิมพ์เสร็จ ข้อมูลก็ไม่ได้แตกต่างจากที่บริษัทประกาศนี่ครับ หรือว่าคุณเองไม่เคย Edited ความเห็นตัวเอง? สำหรับผมการให้ข้อมูลที่ถูกต้องเป็นสิ่งสำคัญ ไม่ใช่เอาข้อมูลมั่วๆมาแจกแจงชาวบ้านแบบคนที่คุณชาบูอยู่ตามลิงค์ที่คุณแปะมา

ให้คน ณ ที่นี้ตัดสินเลยครับ ใครกันแน่ที่ เถียง ใครกันแน่ที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ถ้าคุณจะสู้กันด้วยหลักการ ก็มาอธิบายการลงทุนในธุรกิจสำรวจและผลิตปิโตรเลียม อย่างเป็นฉากๆกันในแบบของคุณเลยดีกว่าครับ ว่าใครกันแน่ที่ไม่เข้าใจ

ส่วนความคุ้มค่านั้นอยู่ที่การตัดสินของผู้ลงทุน โบรกเกอร์มีหน้าที่วิเคราะห์และให้คำแนะนำทั้งนั้น ถามตัวคุณเอง เวลาคุณตัดสินใจลงทุนหุ้น คุณลงทุนตามโบรกเกอร์ทุกครั้งหรืออย่างไร แล้ว ธุรกิจ E&P โบรกจะรู้ดีกว่า ผู้ตัดสินใจลงทุนที่่ทั้งชีวิตอยู่กับธุรกิจนี้หรือครับ?

พยายามเอาคำว่า "มีแหล่งน้ำมัน ตามข่าว" มาเล่นงานผม ไม่รู้จะเล่นงานอะไร ในข่าวบริษัท เค้าก็บอกว่า มีแหล่งน้ำมัน Black Pearl Prospect พอขุดเจาะหลุม Barracuda กับ Black Pearl ยังพบปริมาณไม่คุ้มค่าเชิงพาณิชย์พบปริมาณไม่คุ้มค่าเชิงพาณิชย์ แปลว่า ไม่มีแหล่งเหรอครับ แหล่งมันก็ยังมีครับ จะถูกนำไปเป็น category "Resources" แต่ยังเป็น Uneconomically viable แบบที่รอการประเมินผลอยู่ ถ้าตามข่าวหลุมก่อนหน้านี้ Ironclad ก็พบแหล่งน้ำมัน พอประเมินผลก็จะเริ่มขุดเจาะหลุมตามร่องรอยไปเรื่อยๆ เพื่อประเมินศักยภาพแหล่งต่อไป โปรดทำความเข้าใจด้วย ถ้าไม่รู้อะไรก็อย่ามั่วครับ

ถ้าคุณจะสู้กันด้วยหลักการ ก็มาอธิบายการลงทุนในธุรกิจสำรวจและผลิตปิโตรเลียม อย่างเป็นฉากๆกันในแบบของคุณเลยดีกว่าครับ ว่าใครกันแน่ที่ไม่เข้าใจ

ผมขอบอกว่า ผมคงไม่ยุ่งกับคุณแล้ว อยากจะพูดอะไรก็เชิญ ผมคงช่วยให้ความรู้ทางด้าน E&P กับคุณได้เท่านี้แหละครับ

ข่าวแหล่งน้ำมันในแปลง Mozambique Rovuma Offshore Area-1 ที่ Cove Energy ค้นพบก่อนหน้านี้

http://www.proactiveinvestors.co.uk/...See Translation
Cove Energy's Ironclad-1 well offshore Mozambique strikes oil
www.proactiveinvestors.co.uk
Cove Energy (LON:COV) has made the first liquid hydrocarbon discovery in deepwat...er offshore East Africa after the Ironclad-1 well in the Area 1 offshore Mozambique license block encountered oil and gas saturated sands.See More
5 · June 14 at 7:42pm · Edited

Stargate Serithai "ผมแปลกใจที่คุณแก้ไขข้อความเพิ่ม "มีแหล่งน้ำมันด้วย ตามข่าว"

ในฐานะวิศวกรของปตท.สผ. คุณคิดว่าคุ้มหรือ ในดีลนี้ Shell เขาเอาจริงหรือ ถ้าสผ.ไม่ซื้อหุ้น 20% เพิ่ม ลองดูว่าเขาจะซื้อไหม ดีล 20% ถ้าวิ่งให้ Shell ซื้อได้ นายหน้าน่าจะได้มากกว่าครั้งแรก

คุณบอกว่าคุ้ม ทั้งๆที่โบรกบัวหลวงบอกว่าไม่คุ้ม

ผมว่าคุณไปศึกษาเรื่องของสผ.ให้มากกว่านี้ จะดีกว่ามาพูดเรื่องของคนอื่น"

....

มีแค่นี้ ใช่ไหมครับ ผมตกหล่นอะไรไปหรือเปล่าไหนบอกว่าพบครับ

"The presence of oil has been confirmed by geochemical analysis."

" In addition the presence of oil and its associated petroleum system in Ironclad"

คุณตอบว่ามี ก็ถึงถามไงว่าคุ้มค่าไหม แล้วใครเป็นคนบอกให้ซื้อ ทั้งๆที่โบรกบัวหลวงบอกว่าไม่คุ้ม เพ้งเองก็ห้ามซื้vไปแล้ว

"ผมจะตอบคุณเป็นครั้งสุดท้ายดังนี้

คือการเข้าไปดู Edited นี่คือไร้สาระครับ ในเมื่อผมพิมพ์ข้อมูลไม่ครบ ผมก็แก้ไขให้มันครบ แล้วมันผิดตรงไหน แล้วที่ผมพิมพ์เสร็จ ข้อมูลก็ไม่ได้แตกต่างจากที่บริษัทประกาศนี่ครับ หรือว่าคุณเองไม่เคย Edited ความเห็นตัวเอง? สำหรับผมการให้ข้อมูลที่ถูกต้องเป็นสิ่งสำคัญ ไม่ใช่เอาข้อมูลมั่วๆมาแจกแจงชาวบ้านแบบคนที่คุณชาบูอยู่ตามลิงค์ที่คุณแปะมา

ให้คน ณ ที่นี้ตัดสินเลยครับ ใครกันแน่ที่ เถียง ใครกันแน่ที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ถ้าคุณจะสู้กันด้วยหลักการ ก็มาอธิบายการลงทุนในธุรกิจสำรวจและผลิตปิโตรเลียม อย่างเป็นฉากๆกันในแบบของคุณเลยดีกว่าครับ ว่าใครกันแน่ที่ไม่เข้าใจ

ส่วนความคุ้มค่านั้นอยู่ที่การตัดสินของผู้ลงทุน โบรกเกอร์มีหน้าที่วิเคราะห์และให้คำแนะนำทั้งนั้น ถามตัวคุณเอง เวลาคุณตัดสินใจลงทุนหุ้น คุณลงทุนตามโบรกเกอร์ทุกครั้งหรืออย่างไร แล้ว ธุรกิจ E&P โบรกจะรู้ดีกว่า ผู้ตัดสินใจลงทุนที่่ทั้งชีวิตอยู่กับธุรกิจนี้หรือครับ?"

คำตอบ คือ คุ้มนะครับ

เป็นธรรมดาแล้ว โบรกเขามีข้อมูลเชิงลึกครับ เช่นตอนสผ.ซื้อ COVE หุ้นก็ร่วง

แล้วใครบอกให้ซื้อ COVE ครับSee Translation
June 15 at 12:01am · Edited

Siriwat Whin Vitoonkijvanich ผมว่าคุณมีปัญหาด้านการสื่อสารแล้วนะครับ เค้าซื้อหุ้นบริษัท Cove Energy นะครับ ไม่ใช่ซื้อแค่โครงสร้างธรณีวิทยาโครงสร้างเดียว คุณกำลังเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า ส่วนเรื่องน้ำมัน ผมอธิบายจนคอแห้งแล้วครับ ขึ้นไปอ่านอีกทีให้เข้าใจเถอะครับSee Translation
4 · June 15 at 12:46am · Edited

Stargate Serithai แล้วใครบอกให้ซื้อ COVE ครับ

ถามแล้ว ไม่ตอบนะครับ บ.ตัวเองไม่รู้นะครับ

เรื่องน้ำมันที่ Ironclad-1 ผมเช็คดูแล้ว ไม่มีข่าวครับ ข่าวที่คุณให้มา มัน 3 ปีที่แล้วครับ หากันนานขนาดนี้ ยังไม่ทราบปริมาณน้ำมันดิบที่พบเลยครับSee Translation
June 15 at 3:55am · Edited

Sahai Matetra ผมว่านะคุณ siriwat คงเบื่อหน่ายแล้วล่ะ อธิบายไปก็ไม่เข้าใจ ไปทำอย่างอื่นดีกว่าเพราะเค้าก็อธิบายครบถ้วนแล้ว

ใครสั่งให้ซื้อ Cove ก็ต้องเป็นการตัดสินใจของ บอร์ดบริหารบริษัทอยู่แล้ว รวมทั้งต้องผ่านความเห็นชอบของผู้ถือหุ้นอีกด้วย เพราะต้องมีการเพิ่มทุน เพื่อลงทุน

ทีนี้ทำไมหุ้นตก ก็แหงล่ะ ไม่ตกสิแปลก ก็มันเกิด Dilute เพราะต้องเพิ่มทุนนี่ครับ มีหุ้นเพิ่มมา 20% มันก็ต้องไดลูทเป็นธรรมดา ส่วนจะคุ้มหรือไม่ ก็อยู่ที่ดุลพินิจของผู้ถือหุ้นใช่ป่าว ใครคิดว่าไม่คุ้ม ก็ขายหุ้นออกไป หรือว่าไม่เพิ่มทุน ถ้าใครคิดว่าคุ้มก็ซื้อหุ้น หรือเพิ่มทุน เท่านั้นเอง อย่างที่คุณ siriwat บอกนั่นแหละ โบรกเกอร์มีหน้าที่วิเคราะห์แนะนำ แต่ใครจะซื้อหรือจะขาย ก็เรื่องของนักลงทุนเค้า ส่วนในแง่ของบริษัทเค้าก็ต้องมองว่าคุ้มค่าทั้งในแง่ opportunity และ เทคโนโลยี่ knowhow แต่มีความเสี่ยง ที่รับได้ เค้าถึงตัดสินใจเทคโอเวอร์ โคฟ

ส่วนเรื่องน้ำมัน ผมว่าคุณ siriwat อธิบายชัดเจนแล้วนะนั่น
1 · June 15 at 10:08am · Edited

Stargate Serithai http://www.manager.co.th/iBizChannel/ViewNews.aspx...
“เพ้ง” ค้านซื้อหุ้นแหล่งโมซัมบิกเพิ่ม

นายพงษ์ศักดิ์ รักตพงศ์ไพศาล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน กล่าวว่า กระทรวงพลังงานไม่สนับสนุน ปตท.สผ.เข้าร่วมซื้อหุ้นในแหล่งโรวูมา ออฟชอร์ แอเรีย วัน (Rovuma Off Shore Area 1) ในโมซัมบิก จาก Anadrako และ Videocon ที่ประกาศขายหุ้นมีสัดส่วนรวมกันประมาณ 20% เนื่องจากเห็นว่า ปตท.สผ.เพิ่งเข้าไปซื้อหุ้นสัดส่วน 8.5% ในแปลงดังกล่าวเมื่อเร็วๆ นี้เป็นสัดส่วนที่เพียงพออยู่แล้ว หากต้องซื้อหุ้นเพิ่มจะต้องใช้เงินลงทุนจำนวนมากทำให้ ปตท.สผ.ต้องมีการเพิ่มทุนบริษัทฯ อีกครั้ง
http://itrading.bualuang.co.th/...
โครงการโมซัมบิก โรวูม่าออฟชอร์แอเรีย วัน ขณะนี้โครงการกำลังดำเนินการพัฒนาแหล่งก๊าซนอกชายฝั่ง และวางแผนพัฒนาการก่อสร้างโรงงานผลิตก๊าซธรรมชาติเหลวบนบกพื้นที่เขตอุตสาหกรรม Cape Afungi เมือง Cabo Delgado ทางตอนเหนือของประเทศโมซัมบิก โดยไตรมาส 1/56 โครงการเสร็จสิ้นการเจาะหลุมสำรวจ 3 หลุม (Barracuda-1, Tuba rao-2, Black Pearl) แต่ไม่พบศักยภาพเชิงพาณิชย์

การตัดสินใจซื้อหุ้น 8,5% .ในดีลแรก นับว่าเป็นการใจสินใจที่ผิดพลาด จาการครอบงำของเจ้าของปตท.ตัวจริง ที่สั่งให้ซื้อ จนเป็นที่ลือกันในพันทิบ และหุ้นของปตท.สผ.ร่วงจากดีลแรกนี้เองSee Translation

พนักงานปตท.สผ.ลงมาเล่นเองเลย

#64 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:39

เหอะ เหอะ  น้ากรกช หายไปนานเลย กลับมายังเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนเน๊าะ

น้าไปต่างประเทศมา หรือไปช่วยน้ำท่วมมาอ่ะ

เอางี้ น้า ผมยอมแพ้น้าดีกว่า เรื่อง โกหก ไม่ โกหก นั่นแหละ ไม่รู้จะเถียงยังไง

เพราะมันเป็นความเชื่อของแต่ละคน

แต่มาสงสัยใหม่อีกแล้วซีน้า ตกลง สส อานิก นี่ เป็นพวกเดียวกับ ขี้ข้า ปตท อีกแล้วเหรอ

555 ผมดูใน fb ที่น้าเอามาลงไว้ ดูเขาก็พูดกลาง ๆ นะ ว่าฟังหูไว้หู ทำไมน้ามองว่าเป็น

พวกเดียวกับ ขี้ข้า ปตท ไปได้เนี่ยะ

น้าดูคลิปที่น้า Stargate เอามาลงให้ดูหรือยัง อย่างที่ผมบอกมั้ยล่ะ ว่าปัญหาการตรวจสอบ

ก็คือ มันไม่มีข้อมูล เพราะฉะนั้นเมื่อมันไม่มีข้อมูล มันก็เลยกลายเป็นโต้กันไปโต้กันมา ไม่รู้

ใครถูกใครผิดอยู่เหมือนเดิมนั่นแหละ

#65 กรกช

กรกช

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 00:09

น้า ypk 

สมาชิกบางคนที่ส.ส.อานิกตอบโต้ด้วย เขายืนอยู่ข้างปชช.นะน้า

แล้วขี้ข้าปตท.ก็ด่าสมาชิกที่พยายามปกป้องผลประโยชน์ปชช.

รวมถึงด่าหม่อมกรอยู่โครมๆ ส.ส.อานิกเองก็รู้อยู่ว่าหม่อมกรมีจุดยืนอยู่ข้างปชช

แต่ส.ส.อานิกก็ไปไลค์พวกขี้ข้าปตท.ซะงั้น

ผมก็ไม่รู้ว่าน้าอ่านยังไง ว่าดูเป็นกลางๆ

และคลิปเสวนาพลังงานใน คห.8 กระทู้นี้ นั่นก็ชัดยิ่งกว่าชัดว่า ส.ส.อานิกปกป้องกลุ่มพลังงาน

ปิยสวัสดิ์สามี ส.ส.อานิกมีจุดยืนอย่างไร ผมก็ชี้ให้เห็น เอาลิ๊งค์มาแปะให้ดู

รวมถึงประเด็นกระทู้ ที่ส.ส.อานิกบอกอย่าง ก.พลังงานบอกอย่าง ตรงข้ามกันโดยสิ้นเชิง มีฝ่ายหนึ่งโกหกแน่ๆ

หลักฐาน คาหนังคาเขาขนาดนั้น แต่น้าก็ยังบอกว่าคงไม่มีใครโกหก

ก็บอกกันตรงๆเลยว่า นี่แหละคือสิ่งที่ผมเบื่อ จนทำให้ประกาศลาบอร์ดไป

เพราะขี้เกียจพิมพ์ตอบโต้ เสียเวลา คิดว่ามันคงเป็นเรื่องไร้ประโยชน์

ที่จะมาแสดงความเห็นในทางที่ทำให้ปชป.เสียหายในบอร์ดแห่งนี้

เพราะหลายๆคนไร้ความบริสุทธิ์ใจในการแสดงความคิดเห็น เอาแต่คอยปกป้องปชป.อย่างไม่รู้ผิดชอบ

Edited by กรกช, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 00:13.

#66 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 06:57

อยากให้สส.อนิกดูคลิปนี้จัง เป็นกลุ่มอนุกรรมการพลังงานสว. คุณอนิกอยู่กรรมการพลังงานสส. ที่มีคนถามถึง การนำเข้าซี 3 ซี4 แทนแอลพีจี โดยบอกว่านำเข้ามาในรูปซี3ซี4 เพื่อสะดวกในการขนส่ง และยังมีคนถามว่าสัดส่วนการนำเข้าเป็นอย่างไร เพื่อตรวจสอบว่ามีการนำมาผสมเป็นแอลพีจีได้พอดีหรือไม่ หรือ จะเอา ซี3 ซี4 ไปใช้อย่างอื่น ไม่ได้เอามาผสมกันเป็นแอลพีจีจริงๆ ก็ไม่ตอบ แถมปตท.ยังเอาราคานำเข้า ซี3 ซี4 ไปเฉลี่ยกับราคาแอลพีจีในประเทศอีก ทำให้ราคาแอลพีจีมีราคาแพง มีราคาสูงกว่าที่ผลิตได้ในประเทศมากๆ ประเด็นสำคัญอย่างนี้ไม่มีใครสนใจ ไปสนใจอะไรก็ไม่รู้

ในนี้น่าจะมีอนุกรรมการพลังงานของสส.อยู่ด้วยนะ

Edited by Stargate-1, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:34.

#67 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 11:52

เหอะ เหอะ  น้ากรกช ไปเอาที่เขาโพสต์ เขา ไลท์ ใน fb มาสรุปว่าเป็นพวกเดียวกัน

แน่ใจแล้วหรือ เขาอาจแค่พอใจข้อความที่โพสต์ก็เลย ไลท์ ให้แต่เห็นหน้าจริง ๆ อาจ

ร้อง "ไอ้หย่า" ก็ได้นะ 555

ผมไม่แน่ใจว่าที่เขาโพสต์โต้ตอบอะไรกันนั้น จะมีสักกี่คนที่รู้จริง หรือตามเรื่องนี้จริงจัง

อย่าง น้า Stargate เพราะดูแล้วมันเข้าใจค่อนข้างยาก ผมดูมาตลอดจนป่านนี้ยังไม่เข้าใจเลย

ผมยกตัวอย่างกรณีของน้า Stargate ก็ได้ ว่า อย่างที่น้า Stargate แกไปเดินสายโต้กับใครต่อใคร

เยอะแยะเนี่ยะ ผมดูแล้วผมยังไม่เข้าใจเลย เพราะหลายคำที่เขาพูด ๆ กัน มันไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร

ผมจึงมองว่าที่โต้ตอบกันทาง fb มันต้องคนรู้จริง ถ้าเป็นขี้ข้า ปตท หรือ กองเชียร์ ปชป อะไรอย่าง

ที่น้าว่า แบบจำเขามาพูดบ้างรู้ไม่ลึกแต่เชียร์อย่างเดียวบ้าง น้า Stargate แกก็ซัดหงายไปเองแหละ

น้าสังเกตุไหมว่า กลุ่มที่เขารณรงค์เรื่อง ปทต หรือกระทรวงพลังงานเนี่ยะ ทำไมคนมันไม่เยอะเท่าที่ควร

ทั้ง ๆ ที่ ทุกคนเดือดร้อนทั้งนั้น ผมมองว่าที่คนมันไม่เยอะ เพราะเขาไม่เข้าใจนั่นแหละ เมื่อไม่เข้าใจมันก็

ตัดสินใจไม่ได้ว่า มันจริงอย่างที่เขารณรงค์กันหรือเปล่า ประเด็นก็เยอะมาก ดูเหมือนประเด็นจะแตกออกไป

เรื่อย ๆ เวลาฟังภาคประชาชนพูด ก็บอกว่า "เออใช่" แต่พอไปฟัง ปตท หรือกระทรวงพลังงานพูด ก็บอกว่า

"เออใช่" แต่พอพูดกันไปพูดกันมา ก็มักจะมาสรุปเอาว่า "ทวง ปตท คืน"  หรือ "มันโกง"

เพราะฉะนั้นที่ผมเชียร์ สส อานิก เนี่ยะ เพราะผมมองว่าเขาพยายามเอาทั้งสองฝ่ายมาคุยกันให้รู้เรื่องว่าอะไร

เป็นอะไร จะได้ไม่ต้องมา "เออใช่ เออใช่" อยู่นั่นแหละ ผมว่าถ้าจะตรวจสอบต้องใจกว้างครับ อย่าด่วนสรุปว่า

ใครโกง ใครเข้าข้างใคร เพราะถ้ารีบสรุป โอกาสที่จะหาข้อมูลเพิ่มมันก็ยิ่งยาก ถ้าน้าดูคลิปที่น้า Stargate เอา

มาลงให้ดู น้าก็จะเห็นว่า สส อานิก ก็มีปัญหาเรื่องไม่ได้ข้อมูลเหมือน สว รสนาเหมือนกัน และที่เขาพูดถึง ปตท

ผมไม่เห็นว่าเขาไปเข้าข้าง ปตท เลย น้าดูหรือยัง

ความจริงผมไม่รู้จักแกหรอก (รู้สึกว่า น้า จะรู้จักแกดีกว่าผมอีก) แต่ผมเคยเห็นแกโพสต์เรื่องเขาพระวิหาร

นานแล้ว ตอนนั้นผมยังไม่รู้เลยว่าแกเป็น สส แต่เห็นที่แกโพสต์ สไตล์ เนี้ยะ คือ "ฟังหูไว้หู" แกไม่ได้โพสต์

เข้าข้าง ปชป แกอธิบายพร้อมทั้งบอกให้ไปดูเอกสารตรงโน้นตรงนี้ ตอนนั้นผมยังสงสัยอยู่เลยว่า ยายคนนี้

เป็นใคร เพิ่งมารู้ทีหลังว่าเป็น สส ปชป แต่ก็แปลกใจอยู่ว่า ทำไมไม่พูดโต้ตอบ แต่กลับพูดแบบกลาง ๆ ว่า

ฟังหูไว้หู (อันนี้เรื่องเขาพระวิหารนะครับ) ส่วนเรื่องน้ำมันเนี่ยะ มันบังเอิญน้ามาตั้งกระทู้เกี่ยวกับ สส อานิก

ผมก็เลยเข้ามาแหย่น้าเล่น เลยโดนไปซะหลายข้อหาเลย 555

#68 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 12:03

เหอะ เหอะ  น้ากรกช ไปเอาที่เขาโพสต์ เขา ไลท์ ใน fb มาสรุปว่าเป็นพวกเดียวกัน

แน่ใจแล้วหรือ เขาอาจแค่พอใจข้อความที่โพสต์ก็เลย ไลท์ ให้แต่เห็นหน้าจริง ๆ อาจ

ร้อง "ไอ้หย่า" ก็ได้นะ 555

ผมไม่แน่ใจว่าที่เขาโพสต์โต้ตอบอะไรกันนั้น จะมีสักกี่คนที่รู้จริง หรือตามเรื่องนี้จริงจัง

อย่าง น้า Stargate เพราะดูแล้วมันเข้าใจค่อนข้างยาก ผมดูมาตลอดจนป่านนี้ยังไม่เข้าใจเลย

ผมยกตัวอย่างกรณีของน้า Stargate ก็ได้ ว่า อย่างที่น้า Stargate แกไปเดินสายโต้กับใครต่อใคร

เยอะแยะเนี่ยะ ผมดูแล้วผมยังไม่เข้าใจเลย เพราะหลายคำที่เขาพูด ๆ กัน มันไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร

ผมจึงมองว่าที่โต้ตอบกันทาง fb มันต้องคนรู้จริง ถ้าเป็นขี้ข้า ปตท หรือ กองเชียร์ ปชป อะไรอย่าง

ที่น้าว่า แบบจำเขามาพูดบ้างรู้ไม่ลึกแต่เชียร์อย่างเดียวบ้าง น้า Stargate แกก็ซัดหงายไปเองแหละ

น้าสังเกตุไหมว่า กลุ่มที่เขารณรงค์เรื่อง ปทต หรือกระทรวงพลังงานเนี่ยะ ทำไมคนมันไม่เยอะเท่าที่ควร

ทั้ง ๆ ที่ ทุกคนเดือดร้อนทั้งนั้น ผมมองว่าที่คนมันไม่เยอะ เพราะเขาไม่เข้าใจนั่นแหละ เมื่อไม่เข้าใจมันก็

ตัดสินใจไม่ได้ว่า มันจริงอย่างที่เขารณรงค์กันหรือเปล่า ประเด็นก็เยอะมาก ดูเหมือนประเด็นจะแตกออกไป

เรื่อย ๆ เวลาฟังภาคประชาชนพูด ก็บอกว่า "เออใช่" แต่พอไปฟัง ปตท หรือกระทรวงพลังงานพูด ก็บอกว่า

"เออใช่" แต่พอพูดกันไปพูดกันมา ก็มักจะมาสรุปเอาว่า "ทวง ปตท คืน"  หรือ "มันโกง"

เพราะฉะนั้นที่ผมเชียร์ สส อานิก เนี่ยะ เพราะผมมองว่าเขาพยายามเอาทั้งสองฝ่ายมาคุยกันให้รู้เรื่องว่าอะไร

เป็นอะไร จะได้ไม่ต้องมา "เออใช่ เออใช่" อยู่นั่นแหละ ผมว่าถ้าจะตรวจสอบต้องใจกว้างครับ อย่าด่วนสรุปว่า

ใครโกง ใครเข้าข้างใคร เพราะถ้ารีบสรุป โอกาสที่จะหาข้อมูลเพิ่มมันก็ยิ่งยาก ถ้าน้าดูคลิปที่น้า Stargate เอา

มาลงให้ดู น้าก็จะเห็นว่า สส อานิก ก็มีปัญหาเรื่องไม่ได้ข้อมูลเหมือน สว รสนาเหมือนกัน และที่เขาพูดถึง ปตท

ผมไม่เห็นว่าเขาไปเข้าข้าง ปตท เลย น้าดูหรือยัง

ความจริงผมไม่รู้จักแกหรอก (รู้สึกว่า น้า จะรู้จักแกดีกว่าผมอีก) แต่ผมเคยเห็นแกโพสต์เรื่องเขาพระวิหาร

นานแล้ว ตอนนั้นผมยังไม่รู้เลยว่าแกเป็น สส แต่เห็นที่แกโพสต์ สไตล์ เนี้ยะ คือ "ฟังหูไว้หู" แกไม่ได้โพสต์

เข้าข้าง ปชป แกอธิบายพร้อมทั้งบอกให้ไปดูเอกสารตรงโน้นตรงนี้ ตอนนั้นผมยังสงสัยอยู่เลยว่า ยายคนนี้

เป็นใคร เพิ่งมารู้ทีหลังว่าเป็น สส ปชป แต่ก็แปลกใจอยู่ว่า ทำไมไม่พูดโต้ตอบ แต่กลับพูดแบบกลาง ๆ ว่า

ฟังหูไว้หู (อันนี้เรื่องเขาพระวิหารนะครับ) ส่วนเรื่องน้ำมันเนี่ยะ มันบังเอิญน้ามาตั้งกระทู้เกี่ยวกับ สส อานิก

ผมก็เลยเข้ามาแหย่น้าเล่น เลยโดนไปซะหลายข้อหาเลย 555

สส.อานิก นับถือตัวเอง จึงไม่ยอมเป็น"ขี้ข้า"ใคร....

จึงมีหลักการไม่ยอมจะรับใช้พรรคต้นสังกัดหากต้องสั่งให้ทำผิด....

ปล.อย่าบิดเบือนคำพูดของผมว่าพรรคประชาธิปัตย์ทำผิดแล้ว

และสั่งสส.อานิกแล้ว.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#69 กรกช

กรกช

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:40

น้า ypk 

ผมไม่ได้ดูแค่ไลค์แล้วมาบอกว่าส.ส.อานิก ยืนอยู่ข้างขี้ข้าปตท.

" สมาชิกบางคนที่ส.ส.อานิกตอบโต้ด้วย เขายืนอยู่ข้างปชช.นะน้า

แล้วขี้ข้าปตท.ก็ด่าสมาชิกที่พยายามปกป้องผลประโยชน์ปชช.

รวมถึงด่าหม่อมกรอยู่โครมๆ ส.ส.อานิกเองก็รู้อยู่ว่าหม่อมกรมีจุดยืนอยู่ข้างปชช

แต่ส.ส.อานิกก็ไปไลค์พวกขี้ข้าปตท.ซะงั้น "

เหตุผลตรงนี้น้าไม่ได้อ่านหรือ ? 

"คลิปเสวนาพลังงานใน คห.8 กระทู้นี้ นั่นก็ชัดยิ่งกว่าชัดว่า ส.ส.อานิกปกป้องกลุ่มพลังงาน

น้าได้ดูยัง ?

ปิยสวัสดิ์สามี ส.ส.อานิกมีจุดยืนอย่างไร ผมก็ชี้ให้เห็น เอาลิ๊งค์มาแปะให้ดู"

ตรงนี้ก็ไม่ได้อ่านหรือ ?

ผมว่านะ ถ้าคนเราถ้าบริสุทธิ์ใจ ยอมรับเหตุผลความเป็นจริง มันก็คุยกันเข้าใจไม่ยาก

แต่ที่มีปัญหากันทุกวันนี้ เพราะใช้ความรัก ความชอบ เป็นหลัก

รักใคร ชอบใคร ก็ปกป้องไม่ลืมหูลืมตา ไม่ได้ยึดที่เหตุผลความจริง

บ้านเมืองมันก็เลยเละเทะอย่างนี้

ที่จริงมันมีเหตุผลอีกมาก ที่บ่งบอกได้ว่า พรรคปชป.ก็มีเอี่ยวเรื่องพลังงาน

อยู่ที่ว่าใครยอมรับความจริงหรือไม่แค่นั้น

Edited by กรกช, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:42.

#70 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:33

"ผมยกตัวอย่างกรณีของน้า Stargate ก็ได้ ว่า อย่างที่น้า Stargate แกไปเดินสายโต้กับใครต่อใคร

ที่น้าว่า แบบจำเขามาพูดบ้างรู้ไม่ลึกแต่เชียร์อย่างเดียวบ้าง น้า Stargate แกก็ซัดหงายไปเองแหละ"

ที่ผมเอาต.ย.มาเป็นพนักงานปตท.สผ. จึงมีความรู้แน่นอนในระดับหนึ่ง ตามดีกรีที่เรียนมาจากจุฬาและอังกฤษ  แต่อีกหลายๆคน เป็นทีมเดียวกัน ลองคลิกดูในเพจชื่อของแต่ละคนดูก็ได้ พวกนี้จะพูดซ้ำๆ ในเพจพลังงานต่างๆ  ไม่ได้มีความรู้อะไรเลย พอถามลึกๆ ก็ตอบไม่ได้ เช่น คอนเดนเสท คืออะไร เป็นต้น พอโต้ไม่ได้ก็จะใช้คำหยาบคายด่าเอาบ้าง เรียกชื่อให้ดูขบขันบ้าง เหมือนกลุ่มเสื้อแดงในนี้ไม่มีผิด  

4 บริษัทยักษ์ใหญ่ค้า LPG ที่โกงคนเติมน้ำมัน คือ บริษัท อะไร

"ผู้ค้าที่มีตัวเลขการจำหน่าย ผิดปกติ” ก็เป็นบริษัทใหญ่ๆทั้งนั้น บางบริษัทอยู่ในตลาดหลักทรัพย์และมีผู้มีอิทธิพลเป็นประธานและกรรมการ เช่น คนนามสกุลเดียวกับผู้มีอำนาจ

แม้ว่าการอุดหนุนราคา LPG เป็นกรณีทั่วไปทำให้ราคาขายปลีกต่ำกว่าที่ควร และเป็นภาระแก่กองทุนและประชาชนที่ใช้น้ำมันชนิดอื่น แต่อย่างน้อยผลประโยชน์ตกอยู่กับประชาชนที่ใช้ก๊าซฯ แต่การหลีกเลี่ยงการจ่ายเงินกองทุนจากการจำหน่ายข้ามประเภทถือว่าเป็นการฉ้อราษฎรบังหลวง เพราะผลประโยชน์ตกอยู่กับผู้ค้าน้ำมัน จึงเป็นเรื่องที่รัฐจะต้องดำเนินการถึงที่สุดที่จะเอาผู้กระทำความผิดมาลงโทษตามกฎหมาย

บทเรียนราคาแพงครั้งนี้ชี้ให้เห็นว่าการกำหนดราคาสินค้าชนิดเดียวเป็นหลายราคานั้นในทางปฏิบัติทำได้ยากมาก ในเมื่อความเสียหายโจ่งแจ้งแล้วก็ควรยกเลิก LPG หลายราคาโดยเร็ว" ตามที่ สส.อนิกเขียนไว้

การทำให้เกิดราคาเดียวตามที่สส.อนิกแนะนำนั้น ยังไม่ได้บอกให้ ทำราคาให้สูงขึ้นก็ได้ ถ้าสส.อนิกได้ดูคลิปข้างล่างนี้ ก็จะทราบว่าราคาแอลพีจีที่มีราคาสูงนั้น มาจากการเฉลี่ยราคาแอลพีจีในประเทศ กับราคา ซี3ซี4ที่นำเข้า ที่ไม่ใช่แอลพีจี อย่างที่ใครๆ เข้าใจกัน  ในเมื่อราคาแอลพีจีไม่ต้องไปเฉลี่ยกับราคาแอลพีจีปลอมๆที่นำเข้า ราคาก็จะไม่แพง และ การทำให้ราคาแอลพีจี เป็นราคาเดียวได้ในราคาที่เป็นธรรม เป็นราคาที่สะท้อนต้นทุนที่แท้จริงของแอลพีจีในประเทศเท่านั้น ก็สามารถทำได้ ที่สส.อนิกควรพูดก็คือ ระบุมาให้ชัดว่าราคาเดียวที่เป็นธรรม ควรเป็นเท่าไหร่ ? 

http://www.youtube.c...h?v=j9G6HLVoY7U

Edited by Stargate-1, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:44.

#71 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:31

เหอะ เหอะ  ถามน้ากรกช โดนไปหลายข้อหาแล้ว ถาม น้า Stargate บ้างดีกว่า

LPG หลายราคานี่ หมายถึง ราคาครัวเรือน ราคาหนึ่ง ขนส่งราคาหนึ่ง อุตสาหกรรม

ราคา หนึ่ง ใช่รึเปล่า น้า

แล้วถ้ามันเป็นราคาเดียว มันจะเป็นราคาที่เท่าไร อย่างน้าว่านั่นแหละ

ตามคลิปที่น้าเอามาลงไว้ รู้สึกว่า รองปลัดกระทรวงพลังงาน หรือ คุณหญิงชื่ออะไร ผม

จำไม่ได้แล้ว สองคนนี่ ผมไม่แน่ใจว่าใครพูด  เขาบอกว่า แก๊ส มันไม่มีราคาตลาดโลก

และเรามีแก๊ส เยอะ น่าจะมาสนใจตรงนี้มันจริงหรือเปล่าครับเนี่ยะ

#72 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 17:04

"LPG หลายราคานี่ หมายถึง ราคาครัวเรือน ราคาหนึ่ง ขนส่งราคาหนึ่ง อุตสาหกรรม

ราคา หนึ่ง ใช่รึเปล่า น้า"

ราคาแก๊ส LPG.jpg

ราคาไม่เท่ากันจึงเกิดการลักลอบถ่ายเทประเภท ตามที่สส.กล่าวไว้ แต่สังเกตุดูจะเห็นว่าราคาแอลพีจีของภาคปิโตรเคมีไม่มีกำหนดไว้ในตาราง ที่สำนักนโยบายและแผนระบุไว้ หากตัดราคานำเข้าซี3ซี4เพื่อภาคปิโตรเลี่ยมไปเฉลี่ยกับราคาต้นทุนแอลพีจีในประเทศออก ราคาก็จะไม่สูงอย่างที่อ้างกันว่าต้นทุนสูง ขาดทุนอย่างที่ปตท.บอกอยู่ทุกวันนี้ และการนำเข้า ซี3ซี4 ยังเป็นตัวการทำให้มีการเก็บเงินเข้ากองทุนเพื่อไปชดเชย  หากจะพูดจริงๆก็คือราคาไม่เท่ากันเพราะเก็บเงินเข้ากองทุนไม่เท่ากัน หากไม่มีการเก็บเงินเข้ากองทุนจะเห็นว่าราคาที่หน้าโรงแยกแก๊สนั้นเท่ากันหมดที่ 10.40 บาท/กก. ทำไมรัฐบาลถึงทำราคาให้เท่ากันที่ราคาเท่านี้ไม่ได้ ผมก็เคยเสนอไปหลายครั้งแล้วให้พท.ทำตามนโยบายที่พท.เสนอไว้ก่อนการเลือกตั้ง ตามลิงค์นี้

http://webboard.seri...่เ/#entry855139

ราคาต้นทุนของแอลพีจีจากโรงแยกก๊าซก็น่าจะไม่เกิน 8 -9 บาท/กก. ตามลิงค์นี้ 

http://webboard.serithai.net/topic/39619-เปิดประเด็นเฉพาะกิจ-มีแต่เ/#entry855134 

แก๊สแอลพีจี

"ราคาก๊าซแอลพีจีหน้าโรงกลั่นจะกำหนดตามราคาตลาดโลก (เช่นเดียวกับ ราคาหน้าโรงกลั่นของน้ำมันเชื้อเพลิงอื่นๆ ที่กลั่นได้) ซึ่งใกล้เคียงกับราคาก๊าซแอลพีจีนำเข้า ปัจจุบัน ราคาตลาดโลกแกว่งตัวในช่วง 750-1,000 ดอลลาร์สหรัฐฯต่อตัน หรือประมาณ กก.ละ 20-30 บาท ส่วนต้นทุนก๊าซแอลพีจีจากอ่าวไทยที่โรงแยกก๊าซอยู่ที่ 550 ดอลลาร์ต่อตัน หรือ กก.ละ 16.92 บาท

แต่ปัจจุบัน รัฐบาลกำหนดราคาก๊าซแอลพีจีหน้าโรงกลั่นไว้ที่ 333 ดอลลาร์สหรัฐฯ ต่อตัน เท่ากับ กก.ละ 9.72 บาท ซึ่งต่ำกว่าทั้งราคาตลาดโลกและต้นทุนที่โรงแยกก๊าซ รัฐบาลจึงต้องชดเชยส่วนต่างให้กับโรงกลั่น โรงแยกก๊าซ และผู้นำเข้า ในปี 2555 กองทุนน้ำมันต้องอุดหนุนราคาก๊าซแอลพีจีเป็นจำนวนถึง 3.6 หมื่นล้านบาท ทำให้ภาคครัวเรือนได้ใช้ก๊าซหุงต้มในราคาขายปลีกเพียง กก.ละ 18.13 บาท และภาคขนส่งเพียง กก.ละ 21.38 บาท ซึ่งต่ำที่สุดในภูมิภาคนี้ เมื่อเทียบกับเวียดนาม (59 บาท) ลาว (49 บาท) กัมพูชา (45 บาท) พม่า (34 บาท) อินโดนีเซีย (23 บาท) และมาเลเซีย (20 บาท)"

"ก๊าซ มันไม่มีราคาตลาดโลก

และเรามีก๊าซ เยอะ" คุณหญิงทองทิพ รัตนะรัต

ก๊าซ น่าจะหมายถึง ก๊าซธรรมชาติ เรามีก๊าซธรรมชาติเยอะครับ แอลพีจีก็แยกมาจาก ก๊าซธรรมชาติครับ โรงแยกก๊าซที่จะนะ สงขลานำเอาก๊าซธรรมชาติจาก เจดีเอ ขึ้นมาแยกเป็น แอลพีจี แล้วส่งไปมาเลเซียทั้งหมด

http://webboard.seri...ต่/#entry848549

"ราคาเอ็นจี (NG-Natural Gas) ในตลาดไนเม็กซ์ที่นิวยอร์ก หรือรู้จักกันในชื่อว่าเฮนรี่ฮับ (Henry-Hub) ซึ่งใช้อ้างอิงกันแพร่หลายเป็นที่ยอมรับโดยทั่วกันนั้น มีราคาเคลื่อนไหวอยู่ระหว่าง 7.25-13.50 ดอลลาร์ต่อ 1 ล้านบีทียูในช่วง 6 เดือนแรกของปีนี้ และลดลงมาถึงจุดต่ำสุดประมาณ 5.50 ดอลลาร์ต่อ 1 ล้านบีทียู ในขณะที่ราคาล่าสุดอยู่ที่ประมาณ 5.70 ดอลลาร์ต่อ 1 ล้านบีทียู

ถ้าหากแปลงค่ากันง่ายๆ ว่า ค่าความร้อน 1 ล้านบีทียูคิดเป็นน้ำหนักเนื้อก๊าซได้ประมาณ 30 กิโลกรัม นั่นก็หมายความว่า ราคาเอ็นจีวีในตลาดโลกซึ่งพอจะใช้อ้างอิงได้ น่าจะตกประมาณตันละ 190 ดอลลาร์ หรือประมาณ 6,750 บาท หรือเท่ากับกิโลกรัมละ 6.75 บาท"
http://bunchee-value...009/02/ngv.html

หากได้อ่านทั้งกระทู้ก็น่าจะได้อะไรเยอะนะ

ขอร้องแอดมินและสมาชิกทุกท่าน ช่วยกันเผยแพร่ข้อมูลนี้หน่อยครับ(คลิกลิงค์)

ถ้ายังสงสัยก็ดูเพิ่มที่

รวมกระทู้พลังงาน (คลิกลิงค์)

คุณหญิงทองทิพ รัตนะรัต กรรมการมูลนิธิเพื่อสถาบันปิโตรเลียมแห่งประเทศไทยในฐานะ  ผู้ที่เป็นกำลังสำคัญในการก่อตั้งสถาบันปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย  และดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการสถาบันคนแรกกว่า 20 ปี และเป็นบุคคลแรกที่รวบรวมและจัดทำฐานข้อมูลพื้นฐานด้านปิโตรเลียมและปิโตรเคมีของประเทศไทยอย่างเป็นระบบและครบวงจร และยังพัฒนาทรัพยากรบุคคลและอุตสาหกรรมปิโตรเลียมและปิโตรเคมีอย่างต่อเนื่อง และยาวนาน ทั้งยังได้อำนวยการจัดทำรายงานการศึกษา เป็นผู้บรรยายและสอนหลักสูตรฝึกอบรมเร่งรัดต่าง ๆ   จำนวนมากทั้งสำหรับภาครัฐและภาคเอกชนทั้งในประเทศและต่างประเทศ เป็นผู้ตั้ง PTIT Awards ขึ้น คุณหญิงทองทิพ รัตนะรัต จะเข้ารับพระราชทานปริญญาปรัชญาดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ (วิศวกรรมเคมี) ในวันที่ 3 สิงหาคม 2556

Edited by Stargate-1, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 18:37.

#73 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 22:06

เหอะ เหอะ  เห็นข้อมูลที่ น้า Stargate เอามาให้ดูแล้ว ชักท้อ แฮะ แค่ LPG

ตัวเดียวนี่มันโยงไปหลายเรื่องเลย ทั้งเรื่องกองทุนน้ำมัน แถมยังมี ซี 3 ซี 4 อีก

แบบนี้ ภาคประชาชนของน้ากรกช จะไปอธิบายให้ใครเข้าใจได้ง่าย ๆ คงยาก

ยิ่งข้อมูลบางตัวที่ขาดหายไปอีก

แต่ผมสงสัยว่า ถ้าก๊าซธรรมชาติเรามีเยอะ แล้วขึ้นราคาทำไม แสดงว่าที่คุณหญิง

พูดนี่ ก็ถูกแล้วใช่ไหมครับว่าให้มาสนใจเรื่องก๊าซดีกว่า หรือว่าเบี่ยงเบนประเด็น

จากสัญญาสัมปทาน เพราะดู ๆ แล้ว เหมือนคุณรสนาจะไม่ค่อยพอใจเท่าไร

#74 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 23:33

"เหมือนคุณรสนาจะไม่ค่อยพอใจเท่าไร"

ที่คุณรสนาไม่พอใจน่าจะเป็นผลประโยชน์ที่เรียกเก็บจากการให้สัมปทานมากกว่า

จะเห็นว่าเปรียบเทียบกับประเทศพม่าและเขมรแล้ว เราทำสัญญาสัมปทานก่อนเขา จึงได้ผลประโยชน์น้อยกว่าเป็นธรรมดา คุณรสนาจึงอยากให้มีการแก้ไขสัญญาใหม่ ต.ย.ที่เห็นง่ายๆ สัมปทานตรงบริเวณเกาะกูด ติดกับเขมร โครงสร้างทางธรณีคงไม่ต่างกันเลย แต่ผลประโยชน์กลับต่างกันมาก

ส่วนสัมปทานบนบกนั้น ในสมัยก่อนเราแทบจะไม่รู้จักคอนเดนเสทเลย ขุดได้ต้องเอาไปทิ้งที่อเมริกาเสียด้วยซ้ำ จึงไม่มีการแจ้งปริมาณการผลิต ในปัจจุบันบางหลุมที่ขุดได้ก็ยังไม่ยอมแจ้ง เนื่องจากไม่มีการเข้าไปตรวจสอบโดยเจ้าหน้าที่รัฐ แม้แต่คณะสว.ยังมีการปกปิดข้อมูล ไม่ยอมให้ดูสัญญาสัมปทาน สัญญาซื้อขายน้ำมันและคอนเดนเสท

ต่อมาทีพีไอเอามาแยกเป็นสารตั้งต้นทางปิโตรเคมี จึงทำให้แย่งกันซื้อ โดยเฉพาะที่เจดีเอ  ปริมาณคอนเดนเสทก็เพิ่งจะแจ้งไม่กี่ปีมานี้เอง ขนาดกากคอนเดนเสทที่เหลือจากการแยกเอาสารตั้งต้นทางปิโตรเคมีออกไปแล้วที่ทางระยองเพียวริฟายเออร์ซื้อ แล้วเอามากลั่นเป็นดีเซล ปตท.ยังเบี้ยวสัญญาหยุดส่ง เนื่องจากเริ่มเห็นคุณค่าแล้ว

คอนเดนเสทกับก๊าซธรรมชาติ คอนเดนเสทมีค่ามากกว่า จึงมีการปกปิดจำนวนการผลิตที่แท้จริง ทั้งๆที่ชาวบ้านเห็นว่ามีการขนออกมาเป็นร้อยๆคันรถบรรทุก ก็ปฏิเสธว่าไม่เป็นจริง โดยไม่มีการพิสูจน์กันอย่างจริงจัง เหมือนข้าวเน่าเอามาเป็นแบบอย่างในการปกปิดเลย

ในที่สุดแล้วก็หวังว่า การแก้พ.ร.บ.ปิโตรเลี่ยมจะช่วยให้ทุกอย่างโปร่งใสขึ้น เริ่มตั้งแต่การให้สัมปทานเลย หรือ จะมีการแบ่งผลประโยชน์กันในวิธีอื่นๆ ให้เราได้ผลประโยชน์มากขึ้น เป็นธรรมมากขึ้น แต่คงต้องอาศัยสส.ช่วยกันนำพ,ร,บ,ปิโตรเลี่ยมที่ประชาชนช่วยกันร่างเข้าไปแก้ไขกันในสภา

Edited by Stargate-1, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 23:39.

#75 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:57

อานิก อัมระนันทน์ บอกต่อความจริง กับวิวาทะเรื่องพลังงาน

http://www.gmlive.co...ระนันทน์-บอกต่/

อานิกเสนอว่า การแก้ปัญหาที่แท้จริง คือ ปตท. ต้องมีความเปลี่ยนแปลงภายใน โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเรื่องความโปร่งใส

“บอร์ดผู้บริหาร ปตท. ที่ส่วนใหญ่เป็นข้าราชการ แล้วก็ยังไปเป็นบอร์ดของบริษัทในเครือฯ ซึ่งก็ไม่ควรจะต้องได้ค่าจ้างหรือได้โบนัสอีก เพื่อว่าเขาจะได้รักษาความเป็นกลางได้ เพราะเขาก็ไปในนามผู้บริหาร ปตท. ที่กินเงินเดือนหลายแสนอยู่แล้ว แล้วถ้าเผื่อมีกฎไม่ให้รับก็จะทำให้การวิ่งเต้นของนักการเมืองทำได้ไม่สะดวกจนไปเอื้อประโยชน์ให้ใครได้ประโยชน์ ความไม่ชอบมาพากลต่างๆ ก็จะลดน้อยลงไป ธรรมาภิบาลก็จะเกิดขึ้นกับองค์กร”

นอกจากนี้ ยังต้องแก้ปัญหาการผูกขาดในธุรกิจก๊าซ

“ดิฉันอยากจะรู้ต้นทุนระบบก๊าซ รวมถึงส่วนที่ได้กำไร ว่าได้กำไรมากน้อยแค่ไหน แต่ว่าการที่ ปตท. เป็นผู้ซื้อและเป็นผู้ขายมันดูราวกับว่าเป็นการผูกขาดจริงๆ แล้วทางทีมงานก็พยายามผลักดันให้เปิดท่อก๊าซเสรีซึ่งเข้าใจว่ามีมติ ครม. ในเรื่องดังกล่าวตั้งแต่สมัยคุณชวน หลีกภัยมาแล้วแต่สุดท้ายเรื่องก็ซาไปจนมาถึงตอนดิฉันก็จะทำการตรวจสอบ โดยขอข้อมูลเรื่องท่อก๊าซไป แต่ทางนั้นก็ยื้อมาก จนตอนนี้กำลังใช้พระราชบัญญัติคำสั่งเรียกข้อมูลมาเพื่อพิจารณา ก็คงต้องติดตามความคืบหน้ากันต่อไป”

นอกจากนี้ อานิกยังร่วมอยู่ในคณะอนุกรรมาธิการ ประกอบด้วยนักวิชาการอิสระมาตรวจสอบเรื่องพลังงาน แล้วประมวลออกมาเป็นข้อมูลที่เชื่อถือได้เพื่อลดความเข้าใจผิดในหลายประเด็น รวมถึงตรวจสอบ ปตท.ในระดับเข้มข้น รออีกไม่นานนี้ ผลการตรวจสอบจะถูกนำออกมาเผยแพร่สู่สาธารณชน และเชื่อว่าสังคมจะได้ข้อมูลที่น่าจะลดความแตกแยกได้ไม่น้อย

ป.ล. เข้าไปแสดงความเห็นไม่ได้ ไม่ทราบเขาบล็อกอะไรไว้ หากใครเข้าได้ช่วยเอาคลิปสองคลิปนี้ไปโพสต์ให้ด้วยครับ

http://www.youtube.c...h?v=j9G6HLVoY7U

http://www.youtube.c...d&v=WO9GdISin7M

โพสต์ในลิงค์นี้ครับ ---> https://www.facebook...ment_id=4104929

Edited by Stargate-1, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 14:37.

#76 CоckRoachKiller

CоckRoachKiller

น้องใหม่

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:13

Warning!!! Stargate-1 is hallucinating. He usually draws conclusion based on his imagination or insufficient evidence. For example, after saw 2 member using the word "BTW", he confidently derive that both member are identical. 

#77 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:32

Warning!!! Stargate-1 is hallucinating. He usually draws conclusion based on his imagination or insufficient evidence. For example, after saw 2 member using the word "BTW", he confidently derive that both member are identical. 

มีใครใช้ภาษาอังกฤษในนี้บ้าง แล้วมีใครใช้ BTW ขึ้นต้น พร้อมมี , เสียด้วย ช่างบังเอิญ ๆ เสียจริงๆ แล้วล็อกอินข้างล่างนี้ใช้ ip เดียวกันหมดเลยนะ มอดคงทำอะไรไม่ได้นอกจาก จะเช็คว่าล็อกอิน ข้างล่างนี้ ซ้ำกับ ip สองอันนั้นข้างบน หรือเปล่า เท่านั้น นอกเสียจากเองจะยอมรับเสียเอง ข้าถามเองแล้วนะ ว่าเองใช่นายลีพอร์เตอร์หรือเปล่าจะตอบหรือไม่ก็ตามใจ  เดี๋ยวจะหาว่าทำไมไม่ถาม 

ตอบมาเสียดีๆ ไอ้หนูลี.JPG

Edited by Stargate-1, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:44.

#78 CоckRoachKiller

น้องใหม่

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:47

มีใครใช้ภาษาอังกฤษในนี้บ้าง แล้วมีใครใช้ BTW ขึ้นต้น พร้อมมี , เสียด้วย ช่างบังเอิญ ๆ เสียจริงๆ แล้วล็อกอินนี้ข้างล่างนี้ใช้ ip เดียวกันหมดเลยนะ มอดคงทำอะไรไม่ได้นอกจาก จะเช็คว่าล็อกอิน ข้างล่างนี้ ซ้ำกับ ip สองอันนั้นข้างบน หรือเปล่า เท่านั้น นอกเสียจากเองจะยอมรับเสียเอง ข้าถามเองแล้วนะ ว่าเองใช่นายลีพอร์เตอร์หรือเปล่าจะตอบหรือไม่ก็ตามใจ  เดี๋ยวจะหาว่าทำไมไม่ถาม 

attachicon.gifตอบมาเสียดีๆ ไอ้หนูลี.JPG

How many login Mr. Lee have been banned is not relevant.
How many times Mr. Lee have been banned is irrelevant.
How mod recognize Mr. Lee is also not relevant.
You, however, clearly believe that I and Mr Lee are the same person by "BTW". That is the most hilarious thing so far in the web board.
I think a member of this web should re-consider any evidences, any comments or any accusations from you carefully.

#79 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:55

มีใครใช้ภาษาอังกฤษในนี้บ้าง แล้วมีใครใช้ BTW ขึ้นต้น พร้อมมี , เสียด้วย ช่างบังเอิญ ๆ เสียจริงๆ แล้วล็อกอินนี้ข้างล่างนี้ใช้ ip เดียวกันหมดเลยนะ มอดคงทำอะไรไม่ได้นอกจาก จะเช็คว่าล็อกอิน ข้างล่างนี้ ซ้ำกับ ip สองอันนั้นข้างบน หรือเปล่า เท่านั้น นอกเสียจากเองจะยอมรับเสียเอง ข้าถามเองแล้วนะ ว่าเองใช่นายลีพอร์เตอร์หรือเปล่าจะตอบหรือไม่ก็ตามใจ  เดี๋ยวจะหาว่าทำไมไม่ถาม 

attachicon.gifตอบมาเสียดีๆ ไอ้หนูลี.JPG

How many login Mr. Lee have been banned is not relevant.
How many times Mr. Lee have been banned is irrelevant.
How mod recognize Mr. Lee is also not relevant.
You, however, clearly believe that I and Mr Lee are the same person by "BTW". That is the most hilarious thing so far in the web board.
I think a member of this web should re-consider any evidences, any comments or any accusations from you carefully.

ทั้งหมดที่เอามา 75  ล็อกอินนั้นใช่หมด ส่วนที่ไม่ได้เอามาอีกเพียบ  แล้วมีใครในสรท.อีกที่ใช้ "BTW,"  เอาต.ย.มาซิ   ใช่ไม่ใช่ นอกจากเองจะยอมรับเอง หรือ รอมอด เขาเช็คเองว่า ip ไปตรงกับล็อกอินไหนใน 75 ล็อกอินนั้นแล้วกัน :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

Edited by Stargate-1, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:08.

#80 CоckRoachKiller

น้องใหม่

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:06

ทั้งหมดที่เอามา 70 - 80 ล็อกอินนั้นใช่หมด ส่วนที่ไม่ได้เอามาอีกเพียบ  ที่ว่าใครใช่ "BTW," ในสรท. มีอีกไหม  เอาต.ย.มาซิ   ใช่ไม่ใช่ เดี๋ยวมอดเขาก็เช็คเองว่า ip ไปตรงกับใครใน 70 -80 ล็อกอินนั้น

When you will start to realize how absurd your argument are? Again, how many other member using "BTW" is not relevant. 
According to your logic, anyone who uses the "BTW" are identical. If I use word "ไจแอนท์" then I am becoming Mr. Lee?

Lucky for me and other innocent member that you are not Mod.
This is clearly how power guru Stargate analyzes the data. Anyone feel free to play mission impossible by debating with him who accuse people base on the word "BTW".

Edited by CоckRoachKiller, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:06.

#81 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:11

ทั้งหมดที่เอามา 70 - 80 ล็อกอินนั้นใช่หมด ส่วนที่ไม่ได้เอามาอีกเพียบ  ที่ว่าใครใช่ "BTW," ในสรท. มีอีกไหม  เอาต.ย.มาซิ   ใช่ไม่ใช่ เดี๋ยวมอดเขาก็เช็คเองว่า ip ไปตรงกับใครใน 70 -80 ล็อกอินนั้น

When you will start to realize how absurd your argument are? Again, how many other member using "BTW" is not relevant. 
According to your logic, anyone who uses the "BTW" are identical. If I use word "ไจแอนท์" then I am becoming Mr. Lee?

Lucky for me and other innocent member that you are not Mod.
This is clearly how power guru Stargate analyzes the data. Anyone feel free to play mission impossible by debating with him who accuse people base on the word "BTW".

เออถ้าเองไม่ใช้คำว่า "ไจแอนท์" ก็แปลว่าเองไม่ใช่ไอ้เฒ่าลีพอร์เตอร์  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

#82 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 08:39

แถมยังมี ซี 3 ซี 4 อีก
แบบนี้ ..... จะไปอธิบายให้ใครเข้าใจได้ง่าย ๆ คงยาก

อย่าว่าแต่ชาวบ้านเลย วิศวะอีเลคอย่างนายแต๋ม  วิศวะโยธาอย่างรมว.เพ้งยังงง เลย

พงษ์ศักดิ์ : ตัวผมเองมีมุมมองเรื่องของก๊าซแอลพีจี เป็นเรื่องสำคัญระดับประเทศ โดยเฉพาะทั่วโลกแอลพีจีเขาไม่เอามาเป็นเชื้อเพลิง เพราะว่ามีสาร ซี 2 และซี 3 ที่เหมาะไปทำปิโตรเคมี มีมูลค่าเพิ่มมหาศาล ทุกวันนี้ประเทศของเราเติบโตได้ด้วยอุตสาหกรรมปิโตรเคมี มาทำพลาสติก ทำอุตสาหกรรมรถยนต์ อุตสาหกรรมต่างๆ ซึ่งมูลค่าเติบโตต่อกิโลกรัมของแอลพีจี เพิ่มเป็น 30,000-1 แสนบาทต่อกิโลกรัม มูลค่าเพิ่มมหาศาลมาก หลายประเทศจึงส่งเสริมนำแอลพีจีไปทำปิโตรเคมี

http://www.thairath....tent/eco/370189

แอลพีจี ประกอบด้วย ซี3 และ ซี4 ครับท่านเพ้ง

http://webboard.seri...e-2#entry847293

#83 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 18:14

บ.น้ำมันจีน-ยุโรปชนะประมูลในบราซิล
โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

กลุ่มบริษัทน้ำมันจีน-ยุโรป ชนะการประมูลในบลาซิล สัญญาสัมปทาน 35 ปี
กลุ่มบริษัทน้ำมันรายใหญ่ของโลก รวมถึง ซีนุค และ ซีเอ็นพีซี จากจีน เชลล์ และ โททาล ร่วมกับรัฐวิสาหกิจน้ำมันบราซิล "เปโตรบราซ" ชนะประมูลได้รับสิทธิการผลิตในแหล่งน้ำมัน "ไลบร้า" ในมหาสมุทรแอตแลนติก

บริษัททั้งห้าได้สัมปทาน 35 ปี โดยเปโตรบราซได้ส่วนแบ่งสัมปทาน 40% มากกว่าขั้นต่ำที่บราซิลเคยเสนอ ซึ่งเป็นประเด็นที่ถกเถียงกันภายในประเทศ เชลล์และโททาลได้ส่วนแบ่งรายละ 20% ส่วนซีนุค และซีเอ็นพีซีได้ส่วนแบ่งรายละ 10%

บริษัทเหล่านี้เสนอผลประโยชน์ต่ำสุดให้รัฐบาลบราซิล 41.65% จากน้ำมันที่สกัดจากแหล่งไลบร้าที่คาดว่ามีปริมาณน้ำมัน 8,000 - 12,000 ล้านบาร์เรล เมื่อนำมารวมกับปริมาณน้ำมันสำรองที่มีอยู่ ปัจจุบันบราซิลมีปริมาณน้ำมันสำรอง 1.53 หมื่นล้านบาร์เรล มากเป็นอันดับสองของอเมริกาใต้รองจากเวเนซุเอล่า

รัฐมนตรีคลังบราซิล "นายกุยโด แมนเตกา" ยินดีกับผลการประมูล กล่าวว่า การประมูลแหล่งน้ำมันไลบร้าประสบความสำเร็จ รัฐบาลพึงพอใจอย่างมากกับส่วนแบ่ง 41% ที่ถือเป็นเค้กก้อนใหญ่

การประมูลครั้งนี้มีผู้ร่วมประมูล 10 ราย แต่ไม่มีบริษัทน้ำมันจากสหรัฐที่มองว่า มีเงื่อนไขผูกมัดตามมามากมาย รวมทั้งการที่รัฐบาลบราซิลจะแทรกแซงผ่านเปโตรบราซ ซึ่งจะพึงพอใจกับสถานะการเป็นผู้ปฏิบัติการแต่เพียงผู้เดียว

นักวิเคราะห์เคยคาดว่าบริษัทน้ำมันจากจีนทั้งสองแห่งจะได้ส่วนแบ่งมากที่สุดในการยื่นประมูลครั้งนี้ แต่กลายเป็นว่าทั้งสองบริษัทได้ส่วนแบ่งน้อยกว่าเชลล์และโททาล

เปิดรายงาน กมธ.วุฒิสภา ตรวจสอบ”รายได้รัฐจากสัมปทานปิโตรเลียม”

http://thaipublica.o.../thai-energy-4/

"กำไรเข้ากระเป๋าเอกชน 60% รัฐได้ 31%

เมื่อนำตัวเลขของกรมเชื้อเพลิงฯ มาคำนวณตามหลักการคิดส่วนแบ่งตามสัดส่วนการลงทุนระหว่างรัฐกับเอกชน รัฐลงทุนด้วยทรัพยากรมีมูลค่า 3.415 ล้านล้านบาท คิดเป็นสัดส่วนร้อยละ 70 แต่ได้ผลตอบแทน 1.074 ล้านล้านบาท เท่ากับได้ผลตอบแทนต่อการลงทุนเพียงร้อยละ 31 ส่วนเอกชนลงทุน 1.461 ล้านล้านบาท คิดเป็นสัดส่วนร้อยละ 30 แต่ได้ผลตอบแทน 0.88 ล้านล้านบาท คิดเป็นผลตอบแทนต่อการลงทุนร้อยละ 60 จึงเห็นได้ว่ารัฐได้ผลตอบแทนต่อการลงทุนต่ำกว่าเอกชนถึงครึ่งต่อครึ่ง ดังนั้น ส่วนแบ่งผลประโยชน์ที่รัฐได้รับจึงเป็นสัดส่วนที่ไม่เป็นธรรม

ยิ่งกว่านั้น ส่วนแบ่งผลประโยชน์ที่ได้รัฐได้รวมภาษีเงินได้ปิโตรเลียมที่ตามกฎหมายได้ระบุว่าเก็บร้อยละ 50 ในจำนวนดังกล่าวได้รวมภาษีนิติบุคคลร้อยละ 30 อยู่ด้วย ภาษีนิติบุคคลนั้นเป็นสิ่งที่บุคคลและนิติบุคคลที่มีรายได้ต้องเสียภาษีเงินได้ให้แก่รัฐอยู่แล้ว การนำมารวมไว้ทำให้ส่วนแบ่งของรัฐดูสูงขึ้น แต่เมื่อหักภาษีส่วนนี้ออกไป ผลตอบแทนของรัฐจากสัดส่วนการลงทุนจะต่ำกว่านี้มาก"

Edited by Stargate-1, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 19:09.

#84 กรกช

กรกช

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:55

ปัญหาพลังงาน มันซับซ้อน เข้าใจยาก รายละเอียดเยอะมากๆ

คนปกติอย่างเราๆท่านๆจึงยากต่อความเข้าใจ เพราะระดับนี้แล้ว ย่อมวางแผนกันมาอย่างดี

นี่คือการโกงระดับประเทศ ทีมงานจึงย่อมไม่ธรรมดา

ก็ต้องยอมรับเลยว่าคุณ SG-1 รู้อย่างเหลือเชื่อจริงๆ

สามารถปราบทีมงานขี้ข้าปตท. ตามเพจพลังงานต่าง ที่มีข้อมูลวงในเชิงลึกอย่างราบคาบ

แต่ถึงแม้วาข้อมูลพลังงานจะเข้าใจยาก เราก็สามารถเข้าใจได้ว่าพวกเขาโกงเรา

ด้วยการใช้เหตุผล คิด วิเคราะห์

กลุ่มพลังงานโกงกันตั้งแต่เรื่องนโยบาย เรื่องของโครงสร้าง ตัวอย่างเช่น

การลอยตัว LPG ครัวเรือน และขนส่ง ที่คนไทยเจ้าของทรัพยากรจำเป็นต้องใช้ในการดำเนินชีวิตประจำวัน

แต่ไม่ลอยตัว LPG ปิโตรเคมี ที่เอกชนใช้แสวงหากำไร โดยรัฐอ้างว่า เพราะไม่ได้ใช้เป็นเชื้อเพลิง

ดูเหตุผลพวกเขาสิ เลวไหม ? โกงกันแบบหน้าด้านๆเลย

ทั้งที่ความจริงแล้วการใช้ไปทำอะไร มันไม่ใช่ประเด็น แต่มันสำคัญที่

ใครคือเจ้าของทรัพยากร ใครใช้เพื่อความจำเป็น และใครใช้เพื่อแสวงหากำไร  

ในส่วนอื่นอีก เช่น ถึงเราต้องนำเข้าน้ำมัน แต่เราก็ผลิตได้เองบางส่วน

การไปใช้ราคาตลาดโลกจึงไม่ถูกต้องชอบธรรมอย่างยิ่ง

แต่ตรงนี้รัฐบาลไหนๆ ก็ไม่เคยคิดจะแก้ไขให้มันถูกต้องชอบธรรม

ยิ่ง LPG ยิ่งแล้วใหญ่ ปิโตรเคมี ใช้ LPG เพิ่มมากในระยะหลัง จนทำให้ภาพรวมไม่พอใช้  

แต่กลับผลักภาระมาให้ปชช. ด้วยการลอยตัวครัวเรือน ขนส่ง

แต่ปิโตรเคมีตัวการสำคัญ ไม่ลอยตัว

แถมนำเข้าแค่ 20% แต่จะเหมารวมลอยตัวใช้ราคาตลาดโลกซะงั้น

พอกระแสสังคมต่อต้าน ก็เปลี่ยนเป็นลอยตัวไปที่ต้นทุนโรงแยกก๊าซ

แต่รับรองได้ว่าไม่หยุดแค่นี้แน่ เพราะ***พวกกลุ่มพลังงานคือ ความโลภมากไม่รู้จักคำว่าพอ

ผมว่าคนโลภนี่น่าจะเข้าข่ายโรคจิตนะ ไม่รู้จะบ้าเงินกันไปไหน

ไม่มีก็ไปอย่าง นี่แต่ละคนรวยไม่รู้เท่าไหร่ แต่ก็ยังโลภมากราวกับว่าชีวิตนี้ไม่มีวันตาย

ใครมีลูกมีหลานต้องปลูกฝังเลยว่าอย่าไปยึดติดกับเงินมาก เดี๋ยวจะเพี๊ยนเอา

ในส่วนของคุณ SG-1 ที่ตั้งคำถามว่า การที่ส.ส.อานิก ออกมาชี้แนวทางว่า ควรยกเลิก LPG หลายราคาโดยเร็ว นั้นหมายถึงอย่างไร

สำหรับผม คำตอบคือ... การลอยตัว LPG ที่ก.พลังงานกำลังทำร้ายคนไทยอยู่นี่ไงครับ

Edited by กรกช, 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 13:59.

#85 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 15:49

ปัญหาพลังงาน มันซับซ้อน เข้าใจยาก รายละเอียดเยอะมากๆ

......

......

......

ในส่วนของคุณ SG-1 ที่ตั้งคำถามว่า การที่ส.ส.อานิก ออกมาชี้แนวทางว่า ควรยกเลิก LPG หลายราคาโดยเร็ว นั้นหมายถึงอย่างไร

สำหรับผม คำตอบคือ... การลอยตัว LPG ที่ก.พลังงานกำลังทำร้ายคนไทยอยู่นี่ไงครับ

อย่าว่าแต่ชาวบ้านธรรมดาเลย แม้แต่รมว.เพ้งยังถูกปตท.ป้อนขอมูลมาจ้อผิดจ้อถูก บอกว่าแอลพีจีมาจาก ซี2ซี3

ถ้าคุณอนิกได้พูดคุยกับอนุกรรมการ หรือกรรมการพลังงาน บางท่าน ในคลิปนี้ ก็จะสงสัยว่า ปตท.ซื้อ ซี3ซี4มา บอกว่าจะมาผสมกันเป็นแอลพีจีนั้น โดยแท้จริงแล้วเอามาผสมกันจริงไหม เพราะมีผู้สอบถามว่า นำเข้ามาปริมาณเท่าไหร่ก็ไม่มีการตอบคำถาม กรกช ทราบไหมว่าแต่ละชนิด ปตท.นำเข้ามา มีปริมาณเท่าไหร่

เข้าไปแสดงความเห็นไม่ได้ ไม่ทราบเขาบล็อกอะไรไว้ หากใครเข้าได้ช่วยเอาคลิปสองคลิปนี้ไปโพสต์ให้ด้วยครับ

http://www.youtube.c...d&v=WO9GdISin7M

โพสต์ในลิงค์นี้ครับ ---> https://www.facebook...ment_id=4104929

#86 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:22

พงษ์ศักดิ์ : ตัวผมมีมุมมองเรื่องของก๊าซ แอลพีจี เป็นเรื่องสำคัญระดับต้นของประเทศ

โดยเฉพาะทั่วโลก แอลพีจี เขาไม่เอามาเป็นเชื้อเพลิง เพราะว่ามีสาร ซี 2 ซี 3 ที่เหมาะ

ไปทำปิโตรเคมี มีมูลค่าเพิ่มมหาศาล ทุกวันนี้ประเทศของเราเติบโตได้ด้วยอุตสาหกรรม

ปิโตรเคมี

เหอะ เหอะ  ผมว่า เพราะไอ้ตัวแดงนั่นหรือเปล่าครับ เขาถึงไม่สนว่าประชาชนจะเดือดร้อน

หรือไม่ แบบนี้ ภาคประชาชนของน้ากรกช เช็คย้อนกลับไปไม่ดีกว่าหรือว่า ปิโตรเคมีมันสร้าง

ประเทศจริงหรือเปล่า ในปีหนึ่ง ๆ มันทำเงินให้ประเทศเท่าไร

ถ้ารัฐไม่มีนโยบายนำ LPG มาเป็นเชื้อเพลิงมุ่งแต่ภาคปิโตรเคมีอย่างเดียว ประชาชนที่ใช้แก๊ส

ย่อมเดือดร้อนแน่นอน

ผมไม่รู้ว่า ที่เสี่ยเพ้ง บอกว่าทั่วโลกไม่มีใครเอา แอลพีจี มาเป็นเชื้อเพลิง มันน่าจะจำกัดอยู่แค่

เชื้อเพลิงรถยนต์นะ แต่ในส่วนของครัวเรือนและผู้ประกอบการรายเล็ก ๆ ที่ต้องใช้แก๊สเป็นเชื้อเพลิง

มันก็มีอยู่ทั่วโลกนั่นแหละ

ผมว่า ประเด็นมันน่าจะอยู่ที่ว่า เรามีแก๊สเยอะจริงหรือเปล่า ถ้ามีเยอะ แล้วนำเข้ามา 20% อย่างน้ากรกช

ว่าทำไม หรือมันขุดขึ้นมาใช้ไม่ทัน แล้วภาคปิโตรเคมีที่บอกว่าสร้างมูลค่ามหาศาลให้กับประเทศนั้น มัน

สร้างมูลค่ามหาศาลได้เพราะใช้แก๊สราคาต่ำกว่าเขาหรือเปล่า ถึงไม่มีตัวเลขราคาบอกไว้

ในมุมมองผม ผมมองว่า ลำพังตัว ปตท นั้น กระทรวงการคลังยังถือหุ้นใหญ่อยู่ เพราะฉะนั้นรายได้จากเงิน

ปันผลส่วนใหญ่มันเข้าคลังแน่นอนอยู่แล้ว แต่ไอ้ธุรกิจที่หากินอยู่กับ ปตท นี่ซี มันมีของใครบ้าง มีธุรกิจอะไรบ้าง

ที่มีผลประโยชน์ และมีอิทธิพลเหนือ ปตท ทำให้การขอข้อมูลขอตัวเลขมันยากเย็นเหลือเกิน

ผมว่าการตรวจสอบจากระดับต้น (หลุุมเจาะ) เทคนิคมันเยอะ เข้าใจยาก น่าจะตรวจสอบจากปลายย้อนกลับ

ลงมาด้วยนะ

#87 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 16:38

พงษ์ศักดิ์ : ตัวผมมีมุมมองเรื่องของก๊าซ แอลพีจี เป็นเรื่องสำคัญระดับต้นของประเทศ

โดยเฉพาะทั่วโลก แอลพีจี เขาไม่เอามาเป็นเชื้อเพลิง เพราะว่ามีสาร ซี 2 ซี 3 ที่เหมาะ

ไปทำปิโตรเคมี มีมูลค่าเพิ่มมหาศาล ทุกวันนี้ประเทศของเราเติบโตได้ด้วยอุตสาหกรรม

ปิโตรเคมี

แอลพีจีไม่มีซี2 ครับ แอลพีจีมีซี3ซี4 โรงแยกก๊าซล้าสุดของปตท. (โรงที่6) จึงเน้น แยกเอา ซี2 ออกมาจากก๊าซธรรมชาติครับ

#88 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 18:26

เหอะ เหอะ  เลย งง หนักเข้าไปอีกละผม

เอ้างี้ น้า Stargate ผมลองลำดับความเข้าใจของผมดูก่อน น้าช่วยดูหน่อยว่ามันถูกหรือเปล่า

ไอ้ ซี 2 เนี่ยะ เขาสกัดออกมาจากแก๊สธรรมชาติ ถ้าดูที่เสี่ยเพ้งพูดแล้ว เขาเอาไปใช้ในภาค

ปิโตรเคมีหรือเปล่าครับ

ซี 3 ซี 4 นี่ เราต้องนำเข้า ใช่ไหมครับ ถ้านำเข้า เขาเอาเข้ามาทำไมครับ เอามาผสมกับ LPG

หรือเปล่า ถ้าเอามาผสมกับ LPG เขาผสมเพื่อใช้กับทุกภาคส่วนที่ใช้แก๊ส หรือผสมเพื่อใช้กับ

ภาคปิโตรเคมี ครับ

#89 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 19:04

เหอะ เหอะ  เลย งง หนักเข้าไปอีกละผม

เอ้างี้ น้า Stargate ผมลองลำดับความเข้าใจของผมดูก่อน น้าช่วยดูหน่อยว่ามันถูกหรือเปล่า

ไอ้ ซี 2 เนี่ยะ เขาสกัดออกมาจากแก๊สธรรมชาติ ถ้าดูที่เสี่ยเพ้งพูดแล้ว เขาเอาไปใช้ในภาค

ปิโตรเคมีหรือเปล่าครับ

ซี 3 ซี 4 นี่ เราต้องนำเข้า ใช่ไหมครับ ถ้านำเข้า เขาเอาเข้ามาทำไมครับ เอามาผสมกับ LPG

หรือเปล่า ถ้าเอามาผสมกับ LPG เขาผสมเพื่อใช้กับทุกภาคส่วนที่ใช้แก๊ส หรือผสมเพื่อใช้กับ

ภาคปิโตรเคมี ครับ

เพ้งบอกว่าแอลพีจีมีซี2ซี3  ความจริงแล้วแอลพีจีมีซี3ซี4 ในขบวนการแยกก๊าซธรรมชาติของโรงแยกก๊าซ แยกได้แค่แอลพีจีที่มีซี3ซี4ปนกัน ต้องนำแอลพีจีไปแยกอีกทีหนึ่งในโรงปิโตรเคมี .ให้เป็นซี3ซี4 เพื่อนำไปใช้เป็นวัตถุดิบในภาคปิโตรเคมี  ทางปตท.จึงนำเข้าซี3ซี4เสียเลย โดยอ้างว่าเป็นแอลพีจี แต่ที่นำเข้ามาในรูปซี3ซี4 เพื่อสะดวกแก่การขนส่ง แท้จริงแล้วหวังนำมาใช้ในภาคปิโตรเคมี โดยไม่ต้องนำไปแยกเป็นซี3ซี4อีกทีหนึ่ง ทางอนุกรรมาธิการพลังงานจับได้ จึงถามว่านำเข้ามาแต่ละตัวเท่าไหร่ เพราะอัตราการผสมให้เป็นแอลพีจีนั้น ไม่ใช่หนึ่งต่อหนึ่ง จึงถามปริมาณของทั้งสองอย่าง เพื่อตรวจสอบว่าเป็นการนำเข้าเพื่อผสมให้เป็นแอลพีจีจริงไหม  

ส่วนการแยกก๊าซธรรมชาติของโรงแยกก๊าซนั้นสามารถแยกเอาซี2 ออกไปใช้เป็นวัตถุดิบในภาคปิโตรเคมีได้เลย โดยเฉพาะโรง6 แยกตรงออกไปเข้าโรงปิโตรเคมีเลย

ดังนั้นการที่ปตท.จะเอาปริมาณการนำเข้าซี3ซี4 มาเฉลี่ยราคากับแอลพีจีที่ผลิตในประเทศแล้วบอกว่าขาดทุนนั้นมันตอแหล ไม่ควรนำมาคิดเฉลี่ยเป็นต้นทุนด้วยกัน และก็ไม่ควรนำการนำเข้าซี3ซี4นี้ ไปขอเงินชดเชยการนำเข้าแอลพีจีจากกองทุนน้ำมันฯด้วย  

พงษ์ศักดิ์ : ตัวผมเองมีมุมมองเรื่องของก๊าซแอลพีจี เป็นเรื่องสำคัญระดับประเทศ โดยเฉพาะทั่วโลกแอลพีจีเขาไม่เอามาเป็นเชื้อเพลิง เพราะว่ามีสาร ซี 2 และซี 3 ที่เหมาะไปทำปิโตรเคมี มีมูลค่าเพิ่มมหาศาล ทุกวันนี้ประเทศของเราเติบโตได้ด้วยอุตสาหกรรมปิโตรเคมี มาทำพลาสติก ทำอุตสาหกรรมรถยนต์ อุตสาหกรรมต่างๆ ซึ่งมูลค่าเติบโตต่อกิโลกรัมของแอลพีจี เพิ่มเป็น 30,000-1 แสนบาทต่อกิโลกรัม มูลค่าเพิ่มมหาศาลมาก หลายประเทศจึงส่งเสริมนำแอลพีจีไปทำปิโตรเคมี

http://www.thairath....tent/eco/370189

แอลพีจี ประกอบด้วย ซี3 และ ซี4 ครับท่านเพ้ง

#90 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:13

เหอะ เหอะ  ดูที่น้า Stargate อธิบายแล้ว เหมือนภาคปิโตรเคมีนี่ ไม่ได้ใช้ LPG โดยตรง

แต่ไปสกัดเอาสาร ตั้งแต่ ซี 2 จากแก๊สธรรมชาติ และไปสกัด เอา ซี 3 ซี 4 จาก LPG ใช่

รึเปล่าครับ

ถ้าเขาใช้แบบนี้ ผมว่ามันก็น่าเป็นไปได้ว่าเขานำเข้า ซี 3 ซี 4 มาใช้ เพราะ LPG ที่เอาไป

สกัดเอา ซี 3 ซี 4 มันอาจสกัดได้ไม่พอใช้จึงต้องนำเข้าเพิ่มเติม การอ้างว่าสะดวกในการ

ขนส่งเพื่อนำมาเพื่อผสมเป็น LPG ดูมันไม่ค่อยเป็นเหตุเป็นผลเท่าไร ปตท ไปขนมาเองหรือไร

สงสัยว่า ซี 3 ซี 4 นี่ หรือเปล่าที่น้ากรกช บอกว่านำเข้า LPG 20%

ผมชักเห็นด้วยกับคุณหญิงทองทิพ แฮะ ว่าแก๊สเรามีเยอะ มาสนใจเรื่องแก๊สดีกว่า

#91 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 20:45

เหอะ เหอะ  ดูที่น้า Stargate อธิบายแล้ว เหมือนภาคปิโตรเคมีนี่ ไม่ได้ใช้ LPG โดยตรง

แต่ไปสกัดเอาสาร ตั้งแต่ ซี 2 จากแก๊สธรรมชาติ และไปสกัด เอา ซี 3 ซี 4 จาก LPG ใช่

รึเปล่าครับ

ถ้าเขาใช้แบบนี้ ผมว่ามันก็น่าเป็นไปได้ว่าเขานำเข้า ซี 3 ซี 4 มาใช้ เพราะ LPG ที่เอาไป

สกัดเอา ซี 3 ซี 4 มันอาจสกัดได้ไม่พอใช้จึงต้องนำเข้าเพิ่มเติม การอ้างว่าสะดวกในการ

ขนส่งเพื่อนำมาเพื่อผสมเป็น LPG ดูมันไม่ค่อยเป็นเหตุเป็นผลเท่าไร ปตท ไปขนมาเองหรือไร

สงสัยว่า ซี 3 ซี 4 นี่ หรือเปล่าที่น้ากรกช บอกว่านำเข้า LPG 20%

ผมชักเห็นด้วยกับคุณหญิงทองทิพ แฮะ ว่าแก๊สเรามีเยอะ มาสนใจเรื่องแก๊สดีกว่า

ใช่ครับ ภาคปิโตรเคมีใช้สารซี2 ซี3 ซี4  ใช่ครับเรามีก๊าซธรรมชาติมาก เราควรสร้างโรงแยกก๊าซให้พอกับปริมาณก๊าซธรรมชาติที่ผลิตมาจากอ่าวไทย ตอนนี้ปริมาณก๊าซธรรมชาติที่ผ่านโรงแยกก๊าซไม่หมด  ในอ่าวไทยผลิตได้ 4,000 ล้านลบ.ฟุต เข้าโรงแยกก๊าซเพียง 2,500 ล้านลบ.ฟุต

ที่กรกชบอกว่านำเข้า 20% นั้นเป็นไปตามที่ปตท.แจ้ง แท้จริงแล้วเป็นซี3ซี4 ตามที่ทางกรมศุลฯบอกไว้ในคลิป ที่นาทีที่ 1:00 กรมศุลฯ แจ้งว่า นำเข้าโพรเพน(ซี3) และ บิวเทน (ซี4) 7 ร้อยกว่าล้านกก. เท่าๆกัน ในล็อตแรก.ม,ค. - ธ.ค. 2555

#92 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 23:00

ไอ เพ้ง มันไม่ให้ใช้ lpg หุงต้ม....

แล้ว มัน จะให้ กลับไป ใช้เตาถ่าน รึไง วะ

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#93 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 - 23:59

เหอะ เหอะ  ผมว่าเรื่อง LPG  นี่ น่าจะเกิดจากนโยบายของรัฐบาล ล้วน ๆ เลย 

ที่รัฐบาลมองเห็นโอกาสสร้างรายได้จากปิโตรเคมี ซึ่งต้องใช้สารที่สกัดจาก LPG

เป็นตัวผลิต ก็เลยขึ้นราคา LPG เพื่อให้ประชาชนใช้น้อย ๆ หน่อย จะได้เอาไปใช้

ในภาคปิโตรเคมีได้เยอะขึ้น

ถ้าเราต้องนำเข้า แก๊ส มันก็พอฟังได้ แต่บอกว่าเรามีแก๊สเยอะ แล้วทำไมมันไม่ผลิต

ออกมาให้เพียงพอที่จะใช้ มันก็น่าสงสัย แถมยังมีการนำเข้าแก๊สจากพม่า แล้วทางใต้

ส่งแก๊สขายให้มาเลเซียอีก มันอะไรของมันนักหนา เหมือนน้ำมันเลย นำเข้าน้ำมันดิบ

แล้วก็ส่งน้ำมันดิบออกไปขายด้วย มันหมายความว่าอะไรของมันเนี่ยะ

พยายามศึกษาเรื่องทางเทคนิคก็ งง พอ อยู่แล้ว มาดูเรื่องนโยบายยิ่ง งง หนักเข้าไปอีก

มิน่าเล่า น้า กรกช แกถึงพูดได้คำเดียว ว่า มัน โกง  555

#94 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:24

http://pantip.com/to...622189/comment3

Siriwat Whin Vitoonkijvanich แกงค์ทวงคืนบอกง่ายเหมือนเจาะน้ำบาดาล สงสัยใช้ไม้ไผ่ก็เจาะได้มั้ง บอกว่าต้นทุนต่ำ หึๆๆ ถ้าเจาะได้ก็ช่วยไปขุดเจาะด้วยครับ รัฐจะได้เก็บผลตอบแทนได้เยอะๆเพราะต้นทุนต่ำ

Stargate Serithai ใครครับแก๊งค์ทวงคืน ผมอ้างอิงผู้พูดนะครับอย่าบิดเบือน คุณบอกตัวเองว่าเป็นพนักงานบ.ปตท.สผ. เรื่องบ.ตัวเองยังรู้ ไม่หมด เที่ยวไปกล่าวหาคนอื่น ผมว่าคุณไปศึกษาเรื่องของบ.คุณเองให้ดีๆก่อนดีกว่า เอาข้อมูลไม่ครบมาเผยแพร่ คนที่เขารู้(ไม่ใช่ผมนะ)จะดูถูกเอา ผมก็บอกแล้วไงสงสัยไม่เชื่อ โทร.ไปถามได้ที่ อ.ประสิทธิ์เองซิ โทร. 084-559-3305 คุณมาในฐานะพนักงานบ. หรือ ส่วนตัว คุณมีตำแหน่งในแผนกอะไร เกี่ยวกับประชาสัมพันธ์ หรือเปล่า อย่าทำให้เสียชื่ออ.วิทย์

Siriwat Whin Vitoonkijvanich เขาบอกว่า ผมให้ข้อมูลไม่ครบ จริงๆแล้ว ตามลิงค์นี้ มาดูกันว่า ใครให้ข้อมูล ใครที่เถียง ฮ่าๆๆ
พยายามเอาคำว่า "มีแหล่งน้ำมัน ตามข่าว" มาเล่นงานผม ไม่รู้จะเล่นงานอะไร ในข่าวบริษัท เค้าก็บอกว่า มีแหล่งน้ำมัน Black Pearl Prospect พอขุดเจาะหลุม Barracuda กับ Black Pearl ยังพบปริมาณไม่คุ้มค่าเชิงพาณิชย์ แปลว่า ไม่มีแหล่งเหรอครับ แหล่งมันก็ยังมีครับ จะถูกนำไปเป็น category " "Resources" แต่ยังเป็น Uneconomically viable แบบที่รอการประเมินผลอยู่" โปรดทำความเข้าใจด้วย ถ้าไม่รู้อะไรก็อย่ามั่วครับ
ตามไปดูกันต่อ
http://www.facebook....f_t=share_reply
ข่าวแหล่งน้ำมันในแปลง Mozambique Rovuma Offshore Area-1 ที่ Cove Energy ค้นพบก่อนหน้านี้http://www.proactive...-oil-20198.html

Stargate Serithai ถ้าเป็น ของปตท.สผ.ก็ตอบแบบนี้ครับ ตอบแบบมีสมองนะครับ

"ในข่าวบริษัท เค้าก็บอกว่า มีแหล่งน้ำมัน Black Pearl Prospect พอขุดเจาะหลุม Barracuda กับ Black Pearl ยังพบปริมาณไม่คุ้มค่าเชิงพาณิชย์พบปริมาณไม่คุ้มค่าเชิงพาณิชย์ แปลว่า ไม่มีแหล่งเหรอครับ แหล่งมันก็ยังมีครับ จะถูกนำไปเป็น category "Resources" แต่ยังเป็น Uneconomically viable แบบที่รอการประเมินผลอยู่ ถ้าตามข่าวหลุมก่อนหน้านี้ Ironclad ก็พบแหล่งน้ำมัน พอประเมินผลก็จะเริ่มขุดเจาะหลุมตามร่องรอยไปเรื่อยๆ เพื่อประเมินศักยภาพแหล่งต่อไป โปรดทำความเข้าใจด้วย ถ้าไม่รู้อะไรก็อย่ามั่วครับ

ถ้าคุณจะสู้กันด้วยหลักการ ก็มาอธิบายการลงทุนในธุรกิจสำรวจและผลิตปิโตรเลียม อย่างเป็นฉากๆกันในแบบของคุณเลยดีกว่าครับ ว่าใครกันแน่ที่ไม่เข้าใจ "

Sahai Matetra เท่าที่อ่านคำอธิบายของคุณ siriwat นะครับ ปตท สผ เข้าไปซื้อหุ้น Cove Energy ที่เค้ามีหุ้นอยู่แล้วในหลายๆโปรเจค และไอ่แหล่งก๊าซธรรมชาติที่มีการสำรวจไปบ้างแล้วอย่างแปลง Rovuma Offshore-1 เนี่ย เป็นแหล่งก๊าซธรรมชาติ ส่วนแหล่งน้ำมันที่เป็นส่วนหนึ่งที่อยู่ในแปลงนี้ ก็มีการค้นพบบ้างแล้วในหลุม Ironclad แต่ยังไม่คุ้มค่าเชิงพาณิชย์ ก็ต้องทำการขุดเจาะค้นหากันต่อไป ถึงเจาะไปอีก 2-3 หลุมก็ยังไม่พบเชิงพาณิชย์ แต่ก็มีร่องรอยน้ำมัน ก็ต้องประเมินผลต่อไป แต่เนื่องจากที่คุณ siriwat อธิบาย แปลงนี้ผลิตภัณฑ์หลักคือ ก๊าซธรรมชาติ ส่วนน้ำมันถ้าเจอในเชิงพาณิชย์ก็คือผลพลอยได้หรือโบนัส ซึ่งทาง ปตท สผ ก็เลยรายงานว่าหลุมขุดเจาะใหม่ที่ค้นหาร่องรอยน้ำมันนี้ ถึงแม้จะไม่พบใน "เชิงพาณิชย์" ก็ยังเอาข้อมูลไปประเมินผลต่อได้ ไม่มีผลต่อปริมาณของก๊าซธรรมชาติที่ค้นพบไปแล้วอยู่ดี
สรุปคุณ siriwat พูดไม่ผิดอะไรเลย ก็มีแหล่งน้ำมันจริงๆ แต่ต้องค้นหาประเมินผลกันต่อไป ซึ่งมันอยู่ในส่วนหนึ่งของแปลงนี้ที่ส่วนใหญ๋เป็นก๊าซธรรมชาติและคือผลิตภัณฑ์หลัก ที่แต่ก่อน Cove Energy ถือหุ้น 8.5% มาทั้งแปลง ...
อ่านๆเหมือนรู้สึก คุณประตูดาวจะเข้าใจผิดว่า ปตท สผ ไปซื้อแหล่งน้ำมันแหล่งนี้ ที่ ปตท สผ ไปซื้อ คือเทคโอเวอร์บริษัท เค้าก็ได้มาทั้ง package ทั้งแปลง ที่ Cove ถือหุ้นอยู่ ไม่ใช่เลือกซื้อเป็นแหล่งๆ

Sirikanraya Tanglikitpanich สรุปช่วยนะคะ Rovuma Offshore-1 แปลงนี้ผลิตภัณฑ์หลักคือ ก๊าซธรรมชาติ ส่วนน้ำมันถ้าเจอในเชิงพาณิชย์ก็คือผลพลอยได้หรือโบนัส ซึ่งทาง ปตท สผ ก็เลยรายงานว่าหลุมขุดเจาะใหม่ที่ค้นหาร่องรอยน้ำมันนี้ ไม่มีผลต่อปริมาณของก๊าซธรรมชาติที่ค้นพบไปแล้วอยู่ดี

Sahai Matetra ผมว่าคนที่ไม่รู้เรื่องคือคุณเองมากกว่านะ ที่คุณไปว่าคุณ siriwat นั่นเค้าก็อธิบายไปแล้วว่า ลงทุนในช่วงไหน ช่วงสำรวจ Exploration หรือข่วงจะผลิต Production ไม่งั้นเชลล์ไม่ไปประมูลแข่งหรอกครับ ไม่งั้น เชลล์ก็ลงทุนมั่วสิครับ เหอๆๆ ถ้าพบน้ำมันครบทุกโครงสร้างแล้ว Cove ก็ต้องขายแพงๆ ไม่ได้หรอก 240 pence/share เพราะความเสี่ยงต่ำแล้ว
แสดงว่าคุณยังมโนว่า ปตท สผ ไปซื้อแหล่งน้ำมัน แต่จริงๆเป้าหมายหลักคือซื้อแหล่งก๊าซธรรมชาติต่างหากนะ แหล่งน้ำมันนั่นเป็นของแถม

Stargate Serithai "สรุปช่วยนะคะ Rovuma Offshore-1 แปลงนี้ผลิตภัณฑ์หลักคือ ก๊าซธรรมชาติ ส่วนน้ำมันถ้าเจอในเชิงพาณิชย์ก็คือผลพลอยได้หรือโบนัส ซึ่งทาง ปตท สผ ก็เลยรายงานว่าหลุมขุดเจาะใหม่ที่ค้นหาร่องรอยน้ำมันนี้ ไม่มีผลต่อปริมาณของก๊าซธรรมชาติที่ค้นพบไปแล้วอยู่ดี"
สรุป
โครงการโมซัมบิก โรวูม่าออฟชอร์แอเรีย วัน ขณะนี้โครงการกำลังดำเนินการพัฒนาแหล่งก๊าซนอกชายฝั่ง และวางแผนพัฒนาการก่อสร้างโรงงานผลิตก๊าซธรรมชาติเหลวบนบกพื้นที่เขตอุตสาหกรรม Cape Afungi เมือง Cabo Delgado ทางตอนเหนือของประเทศโมซัมบิก โดยไตรมาส 1/56 โครงการเสร็จสิ้นการเจาะหลุมสำรวจ 3 หลุม (Barracuda-1, Tuba rao-2, Black Pearl) แต่ไม่พบศักยภาพเชิงพาณิชย์ ....."

แต่พนักงานปตท.สผ.บอกว่า มี ผมจึงถามย้ำว่ามีจริงหรือ เขาบอกว่า มีตามข่าว ผมให้เปิดเผยข่าว เขาก็บอกว่าเป็นความลับบ. อย่ามาหลอกถามเขา ผมบอกว่าไม่มีข่าว เขาก็บอกว่า สผ. คิดว่ามีที่ Black pearl ผมก็เอาข่าวล่าสุดมาว่าพบแต่ไม่มากพอ คุ้มไหม

เขาก็เอา Ironclad-1 ที่เป็นข่าวเมื่อ 3 ปีที่แล้วมาอีก ผมก็บอกว่าจนป่านนี้ ไม่มีข่าวว่าพบนะ ....จบข่าว

"ผมว่าคนที่ไม่รู้เรื่องคือคุณเองมากกว่านะ ที่คุณไปว่าคุณ siriwat นั่นเค้าก็อธิบายไปแล้วว่า ลงทุนในช่วงไหน ช่วงสำรวจ Exploration หรือข่วงจะผลิต Production ไม่งั้นเชลล์ไม่ไปประมูลแข่งหรอกครับ ไม่งั้น เชลล์ก็ลงทุนมั่วสิครับ เหอๆๆ ถ้าพบน้ำมันครบทุกโครงสร้างแล้ว Cove ก็ต้องขายแพงๆ ไม่ได้หรอก 240 pence/share เพราะความเสี่ยงต่ำแล้ว

แสดงว่าคุณยังมโนว่า ปตท สผ ไปซื้อแหล่งน้ำมัน แต่จริงๆเป้าหมายหลักคือซื้อแหล่งก๊าซธรรมชาติต่างหากนะ แหล่งน้ำมันนั่นเป็นของแถม"
ผมถึงถามว่า คุ้มไหม ทั้งๆที่ โบรกบัวหลวง บอกว่าไม่คุม เพ้งก้ออกมาค้านแล้ว ใครเป็นคนให้ซื้อในดีลแรก
หากดีลหลัง 20% ถ้าเซลล์อยากได้จริงๆ เพ้งไม่เอา นายหน้าคนที่บอกให้ซื้อ ก็ช่วยวิ่งให้เชลล์ไปซื้อซิครับ ได้มากว่าเดิมอีก ถ้าเชลล์อยากได้จริงๆ
คำถามที่คนของปตท.สผ.ไม่ยอมตอบ คือใครบอกให้ซื้อ เขาลือกันให้แซดที่พันทิบว่าใครบอกให้ซื้อ เรื่องนี้ไปค้นดูเอง ผมไม่บอกhttp://www.manager.c...D=9560000055892

http://www.manager.c...D=9570000008942

ผู้สื่อข่าว ASTVผู้จัดการ ตรวจสอบโครงการของ ปตท.ที่เกี่ยวข้องกับประเทศโมซัมบิก พบว่ามีโครงการได้แก่ โครงการโมซัมบิก โรวูม่า ออฟชอร์ แอเรีย วัน       
       โดยปตท.ระบุในเวปไซด์ว่า ขณะนี้โครงการกําลัง ดําเนินการพัฒนาแหล่งก๊าซฯ นอกชายฝั่ง และวางแผนการพัฒนาการก่อสร้างโรงงานผลิตก๊าซธรรมชาติเหลว บนบกที่เขตอุตสาหกรรมCapeAfungiในเมือง CaboDelgadoทางตอนเหนือของประเทศโมซัมบิก โดยใน ไตรมาสที่ 1 ปี 2556 โครงการได้เสร็จสิ้นการเจาะหลุมสํารวจจํานวน 3 หลุม (Barracuda-1 , Tubarao-2 , Black Pearl ) แต่ไม่พบศักยภาพเชิงพาณิชย์ ซึ่งไม่ได้มีผลกระทบกับปริมาณสํารองก๊าซธรรมชาติในแหล่งProsperidade และแหล่ง Golfinho/Atum ที่ค้นพบแล้วแต่อย่างใด       
       อย่างไรก็ตาม ผลการเจาะหลุมดังกล่าว สามารถใช้เป็นข้อมูลทางธรณีวิทยาเพื่อประเมินศักยภาพของแหล่งในอนาคตต่อไปได้

ผู้สื่อข่าวตรวจสอบอีกว่า อีกแผนหนึ่งของปตท. ได้แก่ บริษัท พีทีที แอลเอ็นจี จำกัด ในเครือ ปตท.ยังได้ลงนามในข้อตกลงเบื้องต้น (Heads of Agreement : HOA) ในการจัดซื้อก๊าซธรรมชาติเหลว (LNG) ระยะยาว 20-25 ปีจากแหล่ง ROVUMA ซึ่งเป็นแหล่งก๊าซธรรมชาติขนาดใหญ่ในโมซัมบิกที่บริษัท ปตท.สำรวจและผลิตปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) (PTTEP) ถือหุ้นบริษัท เมื่อปลายปี2556       
       ทั้งนี้ ปตท.สผ โดย PTTEP Africa Investment Limited หรือ PTTEP AI ซึ่งเป็นบริษัทลูกของ ปตท.สผ. ได้รับการยินยอมเป็นลายลักษณ์อักษรจากรัฐมนตรีกระทรวงทรัพยากรธรณี (Minister of Mineral Resources) สาธารณรัฐโมซัมบิก ในการเปลี่ยนแปลงผู้ถือสัดส่วนทางอ้อม ในทรัพย์สินทั้งหมดของ Cove Energy Plc.ในสาธาณรัฐโมซัมบิก       
       โดยปตท.หวังจะเจรจากับผู้ขาย LNG หลายรายในสหรัฐอเมริกาเพื่อซื้อก๊าซ LNG ระยะยาว หลังจากสหรัฐฯ ค้นพบ Shale Gas ทำให้สหรัฐฯ มีปริมาณสำรองก๊าซฯ ที่จะพัฒนาเป็น LNG ได้จำนวนมาก รวมทั้ง ปตท.สนใจที่จะเข้าไปร่วมลงทุนในโรงงานหน่วยแปรสภาพก๊าซฯ ให้เป็นของเหลว (Liquefaction Plant) ในสหรัฐฯ ด้วย ซึ่งจะช่วยเพิ่มความมั่นคงด้านพลังงานของประเทศไทย       
       ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเดือน ก.ค.56 น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกฯและคณะ ได้เดินทางเยือนประเทศแถบแอฟริกา 1 ในนั้นมีประเทศโมซัมบิกอยู่ด้วย โดยมีการเชิญผู้บริหารปตท.มาเป็น1ใน50บริษัทของไทยในครั้งนั้นด้วย       
       ขณะที่นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ รมช.พาณิชย์ ยังเคยระบุว่า จะใช้เครือข่ายธุรกิจของพ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร และนางนลินี ทวีสิน มาค้าขายเพชรพลอยสร้างรายได้เข้าประเทศ       
       โดยธุรกิจล่าสุดของพ.ต.ท.ทักษิณ เคยระบุผ่านเฟซบุ๊คว่าอยู่ที่“โมซัมบิก”ทางตะวันออกเฉียงใต้ขอบทวีปแอฟริกา ที่นั่นมีทั้งเหมืองถ่านหิน-บ่อแก๊ส แหล่งน้ำมันนอกชายฝั่งทะเล

Edited by Stargate-1, 24 มกราคม พ.ศ. 2557 - 22:43.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน