Jump to content

- - - - -

บริษัท สหฟาร์ม เขาประกาศปิดกิจการเพราะค่าแรง รัฐบาลจะรับผิดชอบยังไงครับ

• Please log in to reply
123 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:49

*
POPULAR

บริเวณบริษัทสหฟาร์มจำกัด อำเภอชัยบาดาล จังหวัดลพบุรี กำลังตำรวจได้เสริมกำลังดูแล หลังจากมีคนงานต่างด้าวและคนไทยอีกบางส่วน รวมแล้วเกือบ 5,000 คน ชุมนุมอยู่ภายในโรงงาน เรียกร้องขอให้ทางบริษัทจ่ายค่าแรงที่ค้างอยู่ 2 เดือน  จากปัญหาขาดสภาพคล่องด้านการเงิน โดยไม่อนุญาตให้สื่อมวลชนหรือเข้าไปในบริษัท

เวลาประมาณ 17.30 น. นางสุอารี ฤทธิ์สมิตชัย รองผู้จัดการใหญ่บริษัทสหฟาร์มจำกัด ได้ออกมาแถลง ประกาศปิดกิจการของบริษัทตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป ยกเว้นไลน์การผลิตของคนไทย ยังคงดำเนินการอยู่ โดยให้เหตุผลว่า บริษัทประสบปัญหาการขาดทุนอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะจากการปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำเป็น 300 บาท และที่ผ่านมาต้นทุนวัตถุดิบ มีราคาสูงขึ้นและบริษัทต่างประเทศที่ส่งออกไป มีปัญหาขาดสภาพคล่อง รวมทั้งการปรับค่าเอฟที ไฟฟ้าที่เพิ่มขึ้น ทำให้บริษัทต้องแบกรับภาะค่าไฟสูงถึงเดือนละ 500 ล้านบาท

ส่วนคนงานที่ตกงาน วันนี้จะจ่ายเงินได้เพียง 50 เปอร์เซนต์ของจำนวนเงินทั้งหมด ที่เหลือกำลังประสานกับบริษัทด้านการเงิน เพื่อนำเงินมาจ่ายให้ครบต่อไป
http://goo.gl/K1XHy

แทนที่จะขึ้นค่าแรงแบบขั้นบันไดให้เอกชนปรับตัว มันก็ขึ้นพรวดเดียว300 (เหมือนกับเรื่องจำนำข้าว แทนที่จะบอกล่วงหน้าให้เตรียมตัว มันนึกจะลดก็ลด พอพบว่าพลาดก็ขึ้นไปซะงั้น) นี่เรามีรัฐบาลที่เป็นเด็กฝึกงานหรือไงครับ  :huh:

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#2 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:53

ความจริงจะปรากฎมากขึ้นเป็นลำดับ

#3 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:53

ดร.ปัญญาบอกว่าวิกฤติที่สุดในรอบ40ปี นี่แสดงว่าฝีมือบริหารงานของอีนี่ห่วยสุดๆ กรุณาหอบก้นกลับไปที่ชอบที่ชอบด่วนและเอาไปทั้งตระกูลด้วย

http://goo.gl/ybGCP

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#4 i-mic

i-mic

น้องเก่า

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:57

เป็นไปได้หรอ  ถ้าพูดถึงเรื่องไก่  และ  สินค้าแปรรูปอย่าง  ฮอดดอก  ไส้กรอก  อะไรแบบนี้  ก็ไม่ได้ด้อยกว่า  ซีพีเลย  น่ะ    มีเหตุผลอื่นมากกว่ามั้ง

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:58

สหฟาร์มนี่ ผมว่าบริษัทใหญ่พอสมควรเลยทีเดียว ยังไปไม่รอด เตรียมตัว เตรียมใจกันได้เลยครับ ว่าวิกฤติบ้านเมืองจะไปในทางไหน 

#6 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:07

เดี๋ยวมันก็โผล่มาบอกว่า "เห็นแก่พี่น้องแรงงานเถอะคะ"

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#7 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:22

สงสัยต้องให้กลับไปเป็นชาวนา นั่นค่าแรง 300 เห็น ๆ (ถ้ามีคนจ้างนะจ้ะ) <_<

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#8 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:30

ถ้าเข้าร่วมวงไพบูลย์กับทักษิณ
คุณจะไม่ขาดทุน ครับ

#9 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:39

โอ้ว สหฟาร์ม ยังไม่รอด  แย่ๆ

อินังยกคงจะบอกว่า เป็นปัญหาของบริษัทฯ เองอีกสินะ ไม่เกี่ยวกับนโยบาย (ปัญญาอ่อน) ของแม่ม

ใครชาบูอิโง่นี่ ก็ตามสบายนะครับ

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#10 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:46

โอ้ว สหฟาร์ม ยังไม่รอด  แย่ๆ

อินังยกคงจะบอกว่า เป็นปัญหาของบริษัทฯ เองอีกสินะ ไม่เกี่ยวกับนโยบาย (ปัญญาอ่อน) ของแม่ม

ใครชาบูอิโง่นี่ ก็ตามสบายนะครับ

ถ้าทางบริษัทข้องใจ เด๊ยวทางรัฐบาลจะส่งนักบัญชี ไปตรวจสอบบัญชีนะคะ

#11 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:48

ดร.ปัญญาบอกว่าวิกฤติที่สุดในรอบ40ปี นี่แสดงว่าฝีมือบริหารงานของอีนี่ห่วยสุดๆ กรุณาหอบก้นกลับไปที่ชอบที่ชอบด่วนและเอาไปทั้งตระกูลด้วย

http://goo.gl/ybGCP

"อีนี่"เนี่ย มันบริหารเหรอครับ

ผมนึกว่ามันเป็นพริตตี้คอยเที่ยวรอบโลกซะอีก55555

ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#12 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:53

สหฟาร์ม ยังไม่รอด ที่เหลือ จะรอดหรือ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#13 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 5 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:58

สหฟาร์ม ยังไม่รอด ที่เหลือ จะรอดหรือ

ถ้าจะมีธุรกิจที่เหลือรอด

ก็เห็นมีแต่ ธุรกิจที่เป็นผู้สนับสนุน พลพรรค ของทักษิณ เนี่ยละ

#14 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:04

เดี๋ยวมันก็โผล่มาบอกว่า "เห็นแก่พี่น้องแรงงานเถอะคะ"

ปัญหาเกี่ยวกับส่งออกครับ

ตอนนี้ปัญหาคือ อีนังปู ออกกฎให้นำเข้าเครื่องในซากสัตว์ได้ทุกชนิด

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#15 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:43

บริษัทหลักเค้าย้ายไปเวียดนามแล้ว  เลยลอยแพโรงงานในไทยรึเปล่าว?

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#16 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:47

บริษัทหลักเค้าย้ายไปเวียดนามแล้ว  เลยลอยแพโรงงานในไทยรึเปล่าว?

ไม่ไช่ครับ

ที่ลพบุรี เพื่อส่งจีน

แต่เครื่องใน และ ตีนไก่ตอนนี้ นังปู ได้เปิดเต็ม 100% สุดท้ายตอนนี้เอาใบปะทวน นำเข้าเครื่องในและตีนไก่จาก ประเทศมุสลิม มาสวมสิทธ์ แบบจำนำข้าว

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#17 IndyDekDee

IndyDekDee

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:52

รอสักพัก...เดี๋ยวจะมีข่าวบริษัทฯรถยนต์อีก ไม่ปิดหรอก...แต่ไม่มีงานจะให้ทำ.

#18 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:02

สื่ออื่นไม่เล่นข่าวนี้เลยนะคะ

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#19 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 03:46

งานนี้ เข้าทางน้าเหลิมเลยล่ะ  B)

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#20 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 05:22

ไม่ไช่ครับ

ที่ลพบุรี เพื่อส่งจีน

แต่เครื่องใน และ ตีนไก่ตอนนี้ นังปู ได้เปิดเต็ม 100% สุดท้ายตอนนี้เอาใบปะทวน นำเข้าเครื่องในและตีนไก่จาก ประเทศมุสลิม มาสวมสิทธ์ แบบจำนำข้าว

เอาธุรกิจอะไรไปแลก มาอีกครับเนี่ยะ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#21 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 05:47

ต้องบ่องก่อนนะัว่า

ปิดแค่บางส่วน ไม่ได้ปิดทั้งหมด

แต่ต่อให้ปิดบางส่วนก็คือ ปิด

แระนี่ก็คือการสะท้่อนให้เห็นถึงการบริหารงานแบบพยัคฆ์ติดปีกของรัฐบาลแดงหนับหนุนชุดนี้

:lol:  :lol:  :lol:  :lol: 

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#22 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:21

ค่าแรง 3 ร้อย กับค่า FT แค่ข้ออ้างของเขาเฉยๆ

และเขาปิดในส่วนเชือดไก่ เขาแจ้งว่าจะปิด 2 เดือน (เพื่อไม่ต้องจ่ายชดเชยตามกฏหมาย)

แล้วค่อยมาทำใหม่

เขาเจ๊งเพราะเอาเงินไปทำอันนี้ไงคะ ไปดูได้ มีแต่ตอเสา กับกองเหล็ก

http://www.manager.c...D=9550000016197

http://www.manager.c...D=9550000016635

กู้เงินเป็นหมื่นล้านมาทำ แล้วไม่ได้อะไรเลย สร้างไม่เสร็จด้วยซ้ำ มีการโกงกินกันภายในอย่างมโหฬาร

หรือไปอ่านอะไรคร่าวๆ ในนี้ก็ได้ค่ะ

http://pantip.com/topic/30687549

ดิฉันเป็นลูกจ้างในเครือสหฟาร์ม GLB Furter เงินเดือนยังไม่ได้รับเลยค่ะ เข้าเดือนที่สองแล้ว

ที่พูดกันข้างบนนั้นผิดหมดค่ะ ไม่เกี่ยวกันเลยกับ 300 บาท กับค่าไฟมหาโหด มันคนละเรื่องกันค่ะ

Edited by further_glb, 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:30.

#23 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:23

เห็นมะเช้าช่อง 7 ออกไปแร้ว

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#24 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:33

ค่าแรง 3 ร้อย กับค่า FT แค่ข้ออ้างของเขาเฉยๆ

และเขาปิดในส่วนเชือดไก่ เขาแจ้งว่าจะปิด 2 เดือน (เพื่อไม่ต้องจ่ายชดเชยตามกฏหมาย)

เขาเจ๊งเพราะเอาเงินไปทำอันนี้ไงคะ ไปดูได้ มีแต่ตอเสา กับกองเหล็ก

http://www.manager.c...D=9550000016197

http://www.manager.c...D=9550000016635

กู้เงินเป็นหมื่นล้านมาทำ แล้วไม่ได้อะไรเลย สร้างไม่เสร็จด้วยซ้ำ มีการโกงกินกันภายในอย่างมโหฬาร

หรือไปอ่านอะไรคร่าวๆ ในนี้ก็ได้ค่ะ

http://pantip.com/topic/30687549

ดิฉันเป็นลูกจ้างในเครือสหฟาร์ม GLB Furter เงินเดือนยังไม่ได้รับเลยค่ะ เข้าเดือนที่สองแล้ว

ที่พูดกันข้างบนนั้นผิดหมดค่ะ ไม่เกี่ยวกันเลยกับ 300 บาท กับค่าไฟมหาโหด มันคนละเรื่องกันค่ะ

เจ้าของเป็นคนธรรมธัมโม ยังมีการโกงกินกันอีกเหรอ

#25 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:42

ตอนขึ้นค่าแรง รัฐบาลโง่ มันคงคิดว่า แค่ค่าแรงอย่างเดียวเดี๋ยวเอกชนก็แก้ไขได้ ปรับตัวได้

ธุรกิจเค้าไม่ได้แค่ต้องแบกภาระเพิ่มค่าแรงในกิจการตัวเอง

แต่ยังต้องแบกภาระราคาวัตถุเพื่มด้วย...เพราะผู้ผลิตวัตถุดิบ ก็โดนค่าแรงเพิ่มเหมือนกัน

ไอ้ที่ร้ายและโง่กว่านั้น หรือ แกล้งโง่ ก็ไม่รู้ได้  แทนที่ค่าแรงเพิ่ม จะส่งผลให้กำลังซื้อในตลาดเพิ่ม

แม่มมันเอา นโยบายรถคันแรก มาดูดเงินกลับเข้าไปในหลุมยานยนต์อีก 7-8 แสนล้านบาท

ที่นี้ ธุรกิจอื่น ๆ ก็ซวยหมด แทนที่จะได้เพิ่มยอดขายชดเชยการเพิ่มต้นทุน กลับยอดขายตก เพราะ ผู้บริโภคไม่มีกำลังซื้อ

:D 

Edited by 55555, 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:43.

#26 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:45

แอร๊ยยยยยย..... ไม่จริ๊งงงงงงงงงง

สหฟาร์มหนับหนุน ประชาติ๊ปไตย ซะขนาดนี้

ช่วงหาเสียงเลือกตั้ง สหฟาร์ม ยังให้ทั่นปูเข้าไปหาเสียง

ชาวเสื้อแดง ช่วยซื้อสินค้าสหฟาร์มซะล้นหลาม

จะปิดกิจการได้ไง

แมงสาปชั่งไข่ใส่ร้ายยยยยยยยยยยยยยยยยย :angry:

#27 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:45

เจ้าของเป็นคนธรรมธัมโม ยังมีการโกงกินกันอีกเหรอ

แค่เซิร์สคำว่า "สหฟาร์ม ไม่จ่าย" เข้าไปใน Google ก็จะพบอะไรอีกมากมายค่ะ

ลูกหลาน เหลน เมียอีกเป็นดง โกงกินกันชนิดไม่อายโลก  พนักงานทำงานหนัก กลับโดนโกงค่าแรงอันน้อยนิดไปอีกค่ะ

ลาออกไปเยอะแล้วค่ะ ที่ยังไม่ออก คืออายุรุ่นป้าๆ ลุงๆ อ่ะค่ะ ไม่รู้จะไปทำอะไร เงินเก็บก็ไม่มี

#28 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:53

เพราะปัญหาเรื้อรังจาก รัฐธรรมนูญ รัฐประหาร ทหารกลั่นแกล้ง ทั้งนั้น

รัฐบาลเพื่อไทย เข้ามาอาสาแก้ รัฐธรรมนูญ ก็โดน การประท้วงจากฝ่ายไม่เห็นด้วย

เป็นไงครับ ตกงาน กันเป็นแถว

แก้ รธน. เสร็จ คนก็หายจนแล้วแล้ว อดทนหน่อย

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#29 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:57

เพราะปัญหาเรื้อรังจาก รัฐธรรมนูญ รัฐประหาร ทหารกลั่นแกล้ง ทั้งนั้น

รัฐบาลเพื่อไทย เข้ามาอาสาแก้ รัฐธรรมนูญ ก็โดน การประท้วงจากฝ่ายไม่เห็นด้วย

เป็นไงครับ ตกงาน กันเป็นแถว

แก้ รธน. เสร็จ คนก็หายจนแล้วแล้ว อดทนหน่อย

ชักเชื่อ เข้าๆแล้วดิ

แก้ รธน. เสร็จ คนก็หายจนแล้วแล้ว

ฮิ้วๆๆ

#30 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:07

แอร๊ยยยยยย..... ไม่จริ๊งงงงงงงงงง

สหฟาร์มหนับหนุน ประชาติ๊ปไตย ซะขนาดนี้

ช่วงหาเสียงเลือกตั้ง สหฟาร์ม ยังให้ทั่นปูเข้าไปหาเสียง

ชาวเสื้อแดง ช่วยซื้อสินค้าสหฟาร์มซะล้นหลาม

แมงสาปชั่งไข่ใส่ร้ายยยยยยยยยยยยยยยยยย :angry:

แอร๊ยยยยยย.....

แมงสาปจำแม่น ค่อด ค่อด   :lol: 

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#31 Jaroen Jaroen

Jaroen Jaroen

น้องเก่า

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:10

ตอนหาเสียงเลือกตั้ง สนับสนุม พรรดเพื่อไทย ไม่ใช่เหรอ เห็นออกมาเชียร์กันไม่ใช่หรือ ทำไปทำมา เลิกจ้าง พนักงาน คนรับกรรมคือ พนักงาน

#32 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:25

ดูๆแล้ว  สหฟาร์ม กิจการไม่ดีอยู่แล้ว  พอโดน 300 + FT  เข้าไปเจ๊งเลย  

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#33 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:26

ก็จำได้เหมือนกันว่าสหฟาร์มสนับสนุนเพื่อไทย. พอเจอข่าวว่าเจ๊งก็ได้แต่หัวเราะ หึึหึึหึ

#34 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:26

ไอ้พวกคนรวยขาดทุนๆนิดๆหน่อยๆทำเป้นบ่น ช่วยเหลือคนจนบ้างแค่นี้ไม่ได้หรือไง เห้นแก่ตัวจริงๆเลย

จริงๆน่าจะขั้นต่ำ500เลยด้วยซ้ำวู้ววว คนจนจะได้หมดจากประเทศไทยซํกที

#35 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:33

เรื่องสหฟาร์มฟังหูไว้หูค่ะ ปัญหาเค้าสั่งสมหลายปีแล้ว เราต้องว่ากันเป็นเรื่องๆไป

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#36 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:21

เห็นมะเช้าช่อง 7 ออกไปแร้ว

ใช่ค่ะ ข่าวนี้มาจากช่อง 7 แต่ ณ ตอนที่ถามนั้น นอกจากช่อง 7 ไม่เห็นสื่ออื่นเล่นข่าวนี้เลย

จนถึงตอนนี้มีสื่ออื่นรายงานบ้างไม๊คะ

ช่อง 7 เองก็ไม่ได้รับอนุญาตให้เข้าไปทำข่าว

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#37 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 10:22

สุดยอดเลยค่ะ :lol:

#38 i-mic

i-mic

น้องเก่า

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:48

สงสัยต้องให้กลับไปเป็นชาวนา นั่นค่าแรง 300 เห็น ๆ (ถ้ามีคนจ้างนะจ้ะ) <_<

มีแน่นอนค่ะ  ชาวนาค่าแรง 300 -500  บาท  หน้านา  ทางภาคอีกสาน  ไม่ว่าจะ  กวานกล้า  ถอนกล้า  ดำนา   เกียวข้าว   ค่าแรงสูงมาก  

#39 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:06

เหมือนบางคนไม่ได้อ่านข้อความจากคุณ glb เลยยยย

#40 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:22

มีแน่นอนค่ะ  ชาวนาค่าแรง 300 -500  บาท  หน้านา  ทางภาคอีกสาน  ไม่ว่าจะ  กวานกล้า  ถอนกล้า  ดำนา   เกียวข้าว   ค่าแรงสูงมาก  

บ้านดิฉันที่ขอนแก่นจ้างเกี่ยวข้าว วันละ 450 บาทค่ะ เลี่้ยงข้าวด้วยนะคะ แค่นี้ยังต้องแย่งกันค่ะ

เลย 5 โมงเย็น จ่ายเพิ่มให้อีกนะคะ คิดซิว่า 300 บาท กับค่าไฟที่ว่า กับมูลค่าของที่เจ้าสัวเขาขาย

ต่างจากชาวนามากมายค่ะ อย่าอคติกับใครเช่นรัฐบาลหรือเปล่า ดิฉันไม่ทราบค่ะ แต่ที่แน่ๆ ไม่เกี่ยวกับ 300 บาทแน่นอนค่ะ

#41 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:31

บ้านดิฉันที่ขอนแก่นจ้างเกี่ยวข้าว วันละ 450 บาทค่ะ เลี่้ยงข้าวด้วยนะคะ แค่นี้ยังต้องแย่งกันค่ะ

เลย 5 โมงเย็น จ่ายเพิ่มให้อีกนะคะ คิดซิว่า 300 บาท กับค่าไฟที่ว่า กับมูลค่าของที่เจ้าสัวเขาขาย

ต่างจากชาวนามากมายค่ะ อย่าอคติกับใครเช่นรัฐบาลหรือเปล่า ดิฉันไม่ทราบค่ะ แต่ที่แน่ๆ ไม่เกี่ยวกับ 300 บาทแน่นอนค่ะ

ต้องทำใจนะครับ ผลโพลล์มันออกมาว่า คนไทยยอมรับได้ ถ้าโกงแล้ว เอาผลประโยชน์มาแบ่งกัน คุณ glb ไม่ได้ผลประโยชน์จากการโกงนั้น คุณเป็นแค่คนที่โดนผลกระทบจากการโกงนั้น 

#42 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:41

ธุรกิจไก่เนื้อยังติดหล่ม ลูกเล้า "สหฟาร์ม"กว่า 400 ราย แห่ทวงเงินค่าเลี้ยง ที่ค้างจ่ายมาหลายเดือน "ดร.ปัญญา" ขอเวลา ยันจะเร่งทยอยจ่ายจนครบ แจงสารพัดปัญหารุมเร้าทั้งโอเวอร์ซัพพลาย กดราคาทั้งในและต่างประเทศตกต่ำ วัตถุดิบอาหารสัตว์แพง ค่าแรงพุ่ง บาทแข็งทำรายได้บาทหด เศรษฐกิจยุโรปถดถอย ยอมรับวิกฤติสุดรอบ 40 ปี

http://www.thannews....3-26&Itemid=423

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#43 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:47

มาดูบ้านของเจ้าของสหฟาร์มกันหน่อย

http://www.pooyingna...ard.php?No=4896

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#44 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:49

ต้องทำใจนะครับ ผลโพลล์มันออกมาว่า คนไทยยอมรับได้ ถ้าโกงแล้ว เอาผลประโยชน์มาแบ่งกัน คุณ glb ไม่ได้ผลประโยชน์จากการโกงนั้น คุณเป็นแค่คนที่โดนผลกระทบจากการโกงนั้น 

อย่าซับซ้อนมากซิคะป๋าขา

เรียนมาน้อยค่ะ สังคมแบบนี้ไม่มี ที่มาโพสต์บอกนี่คือมาบอกว่าข่าวโกหกทั้งเพ

ไม่เกี่ยวกับใครโกงหรือไม่โกง ฉันไม่เอาการเมืองมาเปลืองสมองหรอกค่ะ

ดิฉันทุกข์ไม่ได้อ้อนวอนขอเงินคุณมาใช้นะคะ อย่ามาว่าดิฉันว่าไม่ได้ใช้เงินกับพวกโกงกินเหล่านั้น

#45 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:49

มาดูบ้านของเจ้าของสหฟาร์มกันหน่อย

http://www.pooyingna...ard.php?No=4896

ของธนาคารค่ะ

#46 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:59

ธุรกิจไก่เนื้อยังติดหล่ม ลูกเล้า "สหฟาร์ม"กว่า 400 ราย แห่ทวงเงินค่าเลี้ยง ที่ค้างจ่ายมาหลายเดือน "ดร.ปัญญา" ขอเวลา ยันจะเร่งทยอยจ่ายจนครบ แจงสารพัดปัญหารุมเร้าทั้งโอเวอร์ซัพพลาย กดราคาทั้งในและต่างประเทศตกต่ำ วัตถุดิบอาหารสัตว์แพง ค่าแรงพุ่ง บาทแข็งทำรายได้บาทหด เศรษฐกิจยุโรปถดถอย ยอมรับวิกฤติสุดรอบ 40 ปี

http://www.thannews....3-26&Itemid=423

เห็นกันชัดๆ เนอะ ค่าแรงพุ่ง  :D

#47 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:05

ดร.ปัญญา น่ะเหรอ

ผมเคยได้ยินแกว่า

ทักษิณไม่ฉลาดเลยที่เล่นการเมือง

เป็นนักธุรกิจ สบายกว่าเยอะ

การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#48 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:06

เห็นกันชัดๆ เนอะ ค่าแรงพุ่ง  :D

ส่วนเหตุอื่นมองไม่เห็นว่างั้น  เพราะไม่ตรงกับจริต :D

#49 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:09

ค่าแรงสูงนี่คือ แรงงานฝีมือเช่นขับรถไถนา ดำนา เกี่ยวข้าว หรือว่าเป็นคนทำเองไม่ใช้เครื่องจักรครับ :huh:

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#50 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:11

ส่วนเหตุอื่นมองไม่เห็นว่างั้น  เพราะไม่ตรงกับจริต :D

มันมีสาเหตุอื่นก็เลยไม่เกี่ยวกับค่าแรงว่าง้ัน

:lol: 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน