Jump to content

- - - - -

บริษัท สหฟาร์ม เขาประกาศปิดกิจการเพราะค่าแรง รัฐบาลจะรับผิดชอบยังไงครับ

• Please log in to reply
123 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:13

สงสัยต้องให้กลับไปเป็นชาวนา นั่นค่าแรง 300 เห็น ๆ (ถ้ามีคนจ้างนะจ้ะ) <_<

มีแน่นอนค่ะ  ชาวนาค่าแรง 300 -500  บาท  หน้านา  ทางภาคอีกสาน  ไม่ว่าจะ  กวานกล้า  ถอนกล้า  ดำนา   เกียวข้าว   ค่าแรงสูงมาก  

บ้านดิฉันที่ขอนแก่นจ้างเกี่ยวข้าว วันละ 450 บาทค่ะ เลี่้ยงข้าวด้วยนะคะ แค่นี้ยังต้องแย่งกันค่ะ

เลย 5 โมงเย็น จ่ายเพิ่มให้อีกนะคะ คิดซิว่า 300 บาท กับค่าไฟที่ว่า กับมูลค่าของที่เจ้าสัวเขาขาย

ต่างจากชาวนามากมายค่ะ อย่าอคติกับใครเช่นรัฐบาลหรือเปล่า ดิฉันไม่ทราบค่ะ แต่ที่แน่ๆ ไม่เกี่ยวกับ 300 บาทแน่นอนค่ะ

ต้องทำใจนะครับ ผลโพลล์มันออกมาว่า คนไทยยอมรับได้ ถ้าโกงแล้ว เอาผลประโยชน์มาแบ่งกัน คุณ glb ไม่ได้ผลประโยชน์จากการโกงนั้น คุณเป็นแค่คนที่โดนผลกระทบจากการโกงนั้น 

อย่าซับซ้อนมากซิคะป๋าขา

เรียนมาน้อยค่ะ สังคมแบบนี้ไม่มี ที่มาโพสต์บอกนี่คือมาบอกว่าข่าวโกหกทั้งเพ

ไม่เกี่ยวกับใครโกงหรือไม่โกง ฉันไม่เอาการเมืองมาเปลืองสมองหรอกค่ะ

ดิฉันทุกข์ไม่ได้อ้อนวอนขอเงินคุณมาใช้นะคะ อย่ามาว่าดิฉันว่าไม่ได้ใช้เงินกับพวกโกงกินเหล่านั้น

ฟ้องศาลแรงงานครับ เรียกร้องในส่วนของพวกคุณ ส่วนเรื่องโกงเหล่านั้น มันดันไปสอดคล้องกับค่านิยมของคนไทยในยุคนี้พอดี 

#52 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:15

ธุรกิจไก่เนื้อยังติดหล่ม ลูกเล้า "สหฟาร์ม"กว่า 400 ราย แห่ทวงเงินค่าเลี้ยง ที่ค้างจ่ายมาหลายเดือน "ดร.ปัญญา" ขอเวลา ยันจะเร่งทยอยจ่ายจนครบ แจงสารพัดปัญหารุมเร้าทั้งโอเวอร์ซัพพลาย กดราคาทั้งในและต่างประเทศตกต่ำ วัตถุดิบอาหารสัตว์แพง ค่าแรงพุ่ง บาทแข็งทำรายได้บาทหด เศรษฐกิจยุโรปถดถอย ยอมรับวิกฤติสุดรอบ 40 ปี

http://www.thannews....3-26&Itemid=423

เห็นกันชัดๆ เนอะ ค่าแรงพุ่ง  :D

ส่วนเหตุอื่นมองไม่เห็นว่างั้น  เพราะไม่ตรงกับจริต :D

แล้วมันเป็นปัจจัยสำคัญมั้ยล่ะ ค่าแรงพุ่ง ทำให้วัตถุดิบอาหารสัตว์แพง ทำให้ขายของในราคาแพงขึ้น ยุโรปไม่ซื้อ เพราะแพงกว่าประเทศอื่น ผลกระทบลูกโซ่ชัดๆ 

#53 i-mic

i-mic

น้องเก่า

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:22

สงสัยต้องให้กลับไปเป็นชาวนา นั่นค่าแรง 300 เห็น ๆ (ถ้ามีคนจ้างนะจ้ะ) <_<

มีแน่นอนค่ะ  ชาวนาค่าแรง 300 -500  บาท  หน้านา  ทางภาคอีกสาน  ไม่ว่าจะ  กวานกล้า  ถอนกล้า  ดำนา   เกียวข้าว   ค่าแรงสูงมาก  

บ้านดิฉันที่ขอนแก่นจ้างเกี่ยวข้าว วันละ 450 บาทค่ะ เลี่้ยงข้าวด้วยนะคะ แค่นี้ยังต้องแย่งกันค่ะ

เลย 5 โมงเย็น จ่ายเพิ่มให้อีกนะคะ คิดซิว่า 300 บาท กับค่าไฟที่ว่า กับมูลค่าของที่เจ้าสัวเขาขาย

ต่างจากชาวนามากมายค่ะ อย่าอคติกับใครเช่นรัฐบาลหรือเปล่า ดิฉันไม่ทราบค่ะ แต่ที่แน่ๆ ไม่เกี่ยวกับ 300 บาทแน่นอนค่ะ

ค่าแรงสูงนี่คือ แรงงานฝีมือเช่นขับรถไถนา ดำนา เกี่ยวข้าว หรือว่าเป็นคนทำเองไม่ใช้เครื่องจักรครับ :huh:

ด้วยเหตุสภาพพื้นที่ทางอีสาน  ต้องสร้างคันนาเพื่อกักเก็บน้ำ   นา 1 ผืน  จึงมีคันนาค่อนข้างเยอะ  1  ใช้  รถเกี่ยวไม่ได้  2 ดินค่อยข้างแข็ง  ถึงแม้จะไพรวน  ไถกลบ ไถดะ  หรืออะไรก็แล้วแต่  จึงทำให้ใช้รถ  ดำนาค่อนข้างยาก    จึงใช้จำเป็นต้องใช้แรงคนเป็นส่วนใหญ่  แล้วคนอีสานโดยส่วนมาก  ทำนาเน้นเก็บไว้กิน  ส่วนที่เหลือก็แบ่งขาย   ไม่ได้เน้นขายและทำนาตลอดปีเหมือนภาคกลาง  ถึงแม้อยากจะทำก็ทำไม่ได้ไม่มีน้ำ  5555

Edited by i-mic, 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:23.

#54 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:46

ค่าแรงสูงนี่คือ แรงงานฝีมือเช่นขับรถไถนา ดำนา เกี่ยวข้าว หรือว่าเป็นคนทำเองไม่ใช้เครื่องจักรครับ :huh:

คนล้วนๆ ค่ะ เคยทำนาใหมคะ นาที่เอารถลงเกี่ยวไม่ได้น่ะค่ะ เขาเรียกนาลุ่ม ต้องใช้คนเกี่ยวค่ะ

นาดอน เอารถเกี่ยวลงได้ก็จบสิคะ   จ้างคน 450 บาท/วัน เลี้ยงข้าวด้วยค่ะ และต้องแย่งแรงงานกันด้วยคร่าา!!!

จ้างกรีดยางแพงกว่านี้อีกนะคะ

ไปสิคะ หาเมียคนอิสาน แล้วทำเกษตร เศรษฐกิจพอเพียง ลองดูว่าทฤษฎีที่คุณคิดไว้จะใช้ได้หรือเปล่า

ดิฉันพูดอีกเรื่อง คุณไปโยงเรื่องการเมืองมาแขวะไปอีก นี่มันคนละเรื่องกันนะคะป๋าจ๋า

#55 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:20

คนล้วนๆ ค่ะ เคยทำนาใหมคะ นาที่เอารถลงเกี่ยวไม่ได้น่ะค่ะ เขาเรียกนาลุ่ม ต้องใช้คนเกี่ยวค่ะ

นาดอน เอารถเกี่ยวลงได้ก็จบสิคะ   จ้างคน 450 บาท/วัน เลี้ยงข้าวด้วยค่ะ และต้องแย่งแรงงานกันด้วยคร่าา!!!

ไปสิคะ หาเมียคนอิสาน แล้วทำเกษตร เศรษฐกิจพอเพียง ลองดูว่าทฤษฎีที่คุณคิดไว้จะใช้ได้หรือเปล่า

ดิฉันพูดอีกเรื่อง คุณไปโยงเรื่องการเมืองมาแขวะไปอีก นี่มันคนละเรื่องกันนะคะป๋าจ๋า

เอิ่ม แต่รถเกี่ยวสมัยนี้เล็กเท่ารถไถเดินตามเลยนะคะ ทำได้ตั้งแต่ปรับหน้าดิน ดำนา เกี่ยว ไปจนถึงนวด อีกสักปีสองปีคงสีได้ด้วย ของคูโบต้านั่นล่ะค่ะ

#56 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:35

เอิ่ม แต่รถเกี่ยวสมัยนี้เล็กเท่ารถไถเดินตามเลยนะคะ ทำได้ตั้งแต่ปรับหน้าดิน ดำนา เกี่ยว ไปจนถึงนวด อีกสักปีสองปีคงสีได้ด้วย ของคูโบต้านั่นล่ะค่ะ

แล้วรู้ใช่ใหมคะว่า ราคาคันละเท่าไหร่ ที่เปลี่ยนอุปกรณ์ได้ขนาดนี้น่ะ

รู้ใช่ใหมคะ อย่าบอกราคาตรงนี้นะคะ ชาวนาไม่มีปัญญาซื้อค่ะ

#57 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:35

เหตุผลหลักที่แท้จริง คงเป็นเพราะมาร์คชั่งไข่นั้นแหละคร้าบบ

#58 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:43

แล้วรู้ใช่ใหมคะว่า ราคาคันละเท่าไหร่ ที่เปลี่ยนอุปกรณ์ได้ขนาดนี้น่ะ

รู้ใช่ใหมคะ อย่าบอกราคาตรงนี้นะคะ ชาวนาไม่มีปัญญาซื้อค่ะ

ราคาก็ประมาณรถปิคอัพใหม่คันนึงเท่านั้นล่ะค่ะ ผึ้งยังสงสัยว่าทำไมไม่มีสหกรณ์ไหนลงทุนซื้อมาสักคันแล้วให้สมาชิกเช่า  คุณตาผึ้งก็ใช้เช่ารถพวกนี้มาทำนาเหมือนกัน ผึ้งว่านะ มันไม่มีอะไรเกินไปหรอกถ้ารู้วิธิทำ ชาวนาไม่ได้คิดถึงระยะยาว เอาแต่ง่ายเข้าว่ามากกว่า

#59 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 15:55

ชอบอย่างที่คุณผึ้งว่าค่ะ แต่ชุมชนกว่าจะเข้มแข็งได้ ต้องใช้ระยะเวลานานมากค่ะ

ขอบคุณค่ะ ที่แชร์ความรู้ให้กันค่ะ

#60 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:01

>>> รัฐฯ เคยรับผิดชอบ..อะไรบ้าง??

นับวันก็ยิ่ง เลวร้ายลงไปทุกที. จะเปลี่ยน

รัฐฯ กี่ชุด ๆ ก็ช่วยอะไรไม่ได้ เพราะไม่-

ได้เปลี่ยน..สานดาน...คน.....

#61 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:19

แมงสาบผสมพันธุ์กับช้างรึไง ถึงได้จำแม่นโคดๆๆๆๆๆๆ :lol:  :lol:

แอร๊ยยยยยย..... ไม่จริ๊งงงงงงงงงง

สหฟาร์มหนับหนุน ประชาติ๊ปไตย ซะขนาดนี้

ช่วงหาเสียงเลือกตั้ง สหฟาร์ม ยังให้ทั่นปูเข้าไปหาเสียง

ชาวเสื้อแดง ช่วยซื้อสินค้าสหฟาร์มซะล้นหลาม

จะปิดกิจการได้ไง

แมงสาปชั่งไข่ใส่ร้ายยยยยยยยยยยยยยยยยย :angry:

อืมม์ ถ้าข่าวโกงกันภายในจริง ก็ไม่แปลก พันธุ์แบบนี้ขี้โกงอยู่แล้ว โกงกระทั่งบริษัทตัวเอง

เหมือนพ่อแม้วมันที่เป็นบิดาแห่งการโกง

แล้วผลกระทบตกแก่ใคร ก็พนักงานสิ เห็นไหม

แล้วพนัีกงานยังไม่สำเหนียกอีกหรือ ว่าภัยร้ายแรงแห่งการทุจริตคดโกงมันทำให้คนบริสุทธิ์รับเคราะห์แค่ไหน

ขนาดบริษัทใหญ่ขนาดนี้ มั่นคงขนาดนี้ เจอโกงเข้าไปยุคเดียวยังล่มสลายเลย

แล้วประเทศเราจะไม่เจอแบบนี้หรือ?

ยังจะมาบอกอีกไหมว่าโกงได้ถ้าตนได้รับประโยชน์

gladiator 1.jpg

#62 เหล่าฮู

เหล่าฮู

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:21

แรงงานสหฟาร์ม ส่วนใหญ่เป็นต่างด้าว ค่าแรงมันจะเท่าคนไทยได้อย่างไร 

ถ้าอ้างค่าแรง ทำไม CP ไม่เจ๊งละ? แล้วบริษัทอาหาร อื่้นๆ ก็ไม่เห็นเจ๊ง

มีปัญหาบริหารภายในผิดพลาดเอง ไปโทษค่าแรง ประสาทหรือเปล่า

#63 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:24

แรงงานสหฟาร์ม ส่วนใหญ่เป็นต่างด้าว ค่าแรงมันจะเท่าคนไทยได้อย่างไร 

ถ้าอ้างค่าแรง ทำไม CP ไม่เจ๊งละ? แล้วบริษัทอาหาร อื่้นๆ ก็ไม่เห็นเจ๊ง

มีปัญหาบริหารภายในผิดพลาดเอง ไปโทษค่าแรง ประสาทหรือเปล่า

ฮาฮา 

คิดได้ไงอ่ะ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#64 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:25

แรงงานต่างด้าวถูกกฎหมายได้ค่าแรงขั้นต่ำเท่าไหร่?

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#65 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:35

ไม่ใช่สหฟาร์มนะ แต่เป็นสหพัฒนพิบูล ที่เคยกล่าวไว้ตั้งแต่ปี54 ก่อนออกประกาศเป็นกฏหมาย ... มาตอบแค่ " ค่าแรงมันจะเท่าคนไทยได้อย่างไร"

สหพัฒน์ ชี้ค่าแรง 300 ทำไม่ได้ ระบบจะพัง นักลงทุนหนีแน่ ขณะที่ รมว.แรงงาน เผยแรงงานกัมพูชาจะทะลักไทย เหตุอยากได้ค่าแรงสูง เพราะกฎหมายไทย ให้ต่างด้าวมีค่าแรงเท่ากัน

จากกรณีที่ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ว่าที่นายกรัฐมนตรี ได้ประกาศนโยบายตรวจสอบโครงสร้างต้นทุนสินค้าของผู้ประกอบการ รวมทั้งขึ้นค่าแรงขั้นต่ำเป็น 300 บาท เพื่อช่วยเหลือประชาชน ทางด้านผู้ประกอบการทั้งหลายก็ได้ออกมาวิพากษ์วิจารณ์ ถึงนโยบายดังกล่าว รวมไปถึงสหพัฒน์ บริษัทผู้ผลิตและจำหน่ายสินค้าอุปโภคบริโภครายใหญ่ด้วย

โดย นายบุญชัย โชควัฒนา ประธานกรรมการบริหาร บริษัท สหพัฒนพิบูล จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า ตนเห็นด้วยกับนโยบายที่เข้าไปตรวจสอบต้นทุนสินค้า เพราะจะได้ไม่เอาเปรียบผู้บริโภค ที่ถูกค้ากำไรเกินควร แต่ความเป็นจริง แล้วโครงสร้างสินค้าในปัจจุบันไม่ได้อยู่ในระดับที่สูงเกินจริง ประกอบกับการแข่งขันในตลาดก็มีความรุนแรงอยู่แล้ว คงไม่มีใครกล้าที่จะทำแบบนั้น แม้แต่ค่ายใหญ่ยูนิลีเวอร์ ยังต้องลดราคาลงมา

บิ๊กบอสแห่งสหพัฒนพิบูล  ยังกล่าวอีกว่า สินค้าที่รัฐบาลควรเข้าไปตรวจสอบ ควรเป็นสินค้าที่ผูกขาด หรือมีอำนาจเหนือตลาด ที่สามารถขึ้นราคาได้โดยไม่ต้องคำนึงคู่แข่ง ประเภทอาหารสด พวก ไก่ ไข่ หมู ปุ๋ย และหากรัฐบาลจะแก้ปัญหานี้ ควรแก้ที่ต้นเหตุที่ทำให้สินค้ามีราคาแพง นั่นคือ วัตถุดิบที่เป็นต้นทุนสำคัญของสินค้าต่าง ๆ เช่น กรณีของแป้งสาลีที่พุ่งสูงขึ้นมาในช่วงที่ผ่านมา รัฐบาลควรเสนอตัวเป็นตัวกลางซื้อขายให้กับภาคเอกชน เพื่อป้องกันการแก้ปัญหาการเก็งกำไรวัตถุดิบ

นอกจากนี้ นายบุญชัย ยังได้กล่าวถึงนโยบายการปรับขึ้นค่าจ้างแรงขั้นต่ำเป็น 300 บาท ว่า เป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้เลย รัฐบาลจะทำเช่นนี้ไม่ได้ เพราะถ้าหากทำขึ้นมาจริง จะส่งผลกระทบหลายด้าน ระบบจะพัง นักลงทุนก็จะหนีหายหมด เหมือนกับกรณีประเทศจีนที่ขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ ทำให้นักลงทุนจีน หนีมาลงทุนในประเทศไทยกันหมด

ทางด้านนายเฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน กล่าวถึงกรณีแรงงานกัมพูชาทะลักเข้าไทย เนื่องจากหวังว่าจะได้รับค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาทต่อวัน โดยเชื่อว่า นโยบายดังกล่าวของพรรคเพื่อไทย จะมีส่วนจูงใจให้แรงงานกัมพูชาเข้ามาทำงานในไทยเพิ่มขึ้น อย่างไรก็ตาม อยากฝากให้คำนึงถึงผลกระทบต่อเศรษฐกิจไทยในภาพรวมที่จะตามมาด้วย เช่น อัตราเงินเฟ้อ ค่าครองชีพที่สูงขึ้น ซึ่งจะกระทบคนไทยทั้งประเทศ ส่วนสถานประกอบการก็จะได้รับกระทบ เพราะต้นทุนการผลิตสูงขึ้น จนอาจต้องปิดกิจการ ทำให้คนตกงานมากขึ้น

นายเฉลิมชัย ยังกล่าวอีกว่า หากมีการปรับค่าจ้างขั้นต่ำเป็น 300 บาท เท่ากันทั่วประเทศจริง แล้วไม่ได้ครอบคลุมไปถึงแรงงานต่างด้าวที่เข้ามาอยู่ในไทยโดยถูกต้องตาม กฎหมาย ทางรัฐบาลใหม่ก็จะต้องชี้แจงต่อองค์กรแรงงานระหว่างประเทศ (ILO) เนื่องจากกฎหมายคุ้มครองแรงงานของไทย กำหนดให้แรงงานต่างด้าวที่เข้ามาอยู่ในไทยโดยถูกต้องตามกฎหมาย ได้รับค่าจ้างขั้นต่ำในอัตราเดียวกับคนไทย

http://www.labourcri...170115&Ntype=12

#66 เหล่าฮู

เหล่าฮู

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:37

ผู้ประกอบการขนาดใหญ่ ได้ประโยชน์จากการ ลดการเก็บภาษีจากรัฐ ลงไปต้องเยอะ แล้วสหฟาร์มไม่ใช่ผู้ประกอบการขนาดใหญ่หรือ พูดมุมเดียวนี่หว่้า

#67 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:40

ผู้ประกอบการขนาดใหญ่ ได้ประโยชน์จากการ ลดการเก็บภาษีจากรัฐ ลงไปต้องเยอะ แล้วสหฟาร์มไม่ใช่ผู้ประกอบการขนาดใหญ่หรือ พูดมุมเดียวนี่หว่้า

เปลี่ยนเรื่องอีกแล้ว ตกลงเรื่องค่าแรงว่าไง?

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#68 เหล่าฮู

เหล่าฮู

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:40

แรงงานต่างด้าวถูกกฎหมายได้ค่าแรงขั้นต่ำเท่าไหร่?

มันจะมีถูกกฎหมายสักกี่คน จ่ายจริงไม่ถึงแน่นอน แล้วแม้จะจ่าย300 รัฐบาลเขาก็ลดภาษีให้ต้องเยอะ

อ้ายที่มันขาดทุน เพราะอาหารสัตว์ มันแพงขึ้นมาก บวกกับ เชื้อเพลิง ราคาสูงขึ้น 

แต่นี่หวังจะด่ารัฐบาล เลยเอามาโค้ด เฉพาะ 300 บ้าหรือเปล่า ผู้ประกอบการรายใหญ่ ถึงขึ้นค่าแรง300 มันก็ได้ลดการเก็บภาษีไปต้องหลายเปอร์เซ็น

#69 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:51

ไม่ต้องรีบพี่  ไม่ต้องรีบ

#70 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:54

มันจะมีถูกกฎหมายสักกี่คน จ่ายจริงไม่ถึงแน่นอน แล้วแม้จะจ่าย300 รัฐบาลเขาก็ลดภาษีให้ต้องเยอะ

อ้ายที่มันขาดทุน เพราะอาหารสัตว์ มันแพงขึ้นมาก บวกกับ เชื้อเพลิง ราคาสูงขึ้น 

แต่นี่หวังจะด่ารัฐบาล เลยเอามาโค้ด เฉพาะ 300 บ้าหรือเปล่า ผู้ประกอบการรายใหญ่ ถึงขึ้นค่าแรง300 มันก็ได้ลดการเก็บภาษีไปต้องหลายเปอร์เซ็น

:D ยิ่งหนักเลย...ไหนบอกรัฐบาลนี้ของไม่แพงไง...

ราคาแรงงานถูกกฎหมายต้องเท่ากัน จะอ้างว่าไม่เกี่ยวกับ 300 บาทได้ยังไง

แล้วรู้ได้ยังไงว่าเขาจ่ายไม่ถึงทุกคน... งั้นไอ้พวกที่มาประท้วงก็ผิดกฎหมายทั้งนั้

#71 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:56

งั้นก็แสดงว่ายอมรับที่เขาพูดกันแล้วอ่ะซิ.......ไหนว่าจะลดราคาสินค้า......ไหนว่าจะลดค่าครองชีพ ..... ไหนว่าจะกระชากราคาน้ำมันลงมา

#72 เหล่าฮู

เหล่าฮู

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:01

:D ยิ่งหนักเลย...ไหนบอกรัฐบาลนี้ของไม่แพงไง...

ราคาแรงงานถูกกฎหมายต้องเท่ากัน จะอ้างว่าไม่เกี่ยวกับ 300 บาทได้ยังไง

แล้วรู้ได้ยังไงว่าเขาจ่ายไม่ถึงทุกคน... งั้นไอ้พวกที่มาประท้วงก็ผิดกฎหมายทั้งนั้

อ้าว ใหนบอกยิ่งลักมา คนตกงานเป็นแสน ถ้าคนไทยตกงาน แล้วมันจะไปจ้างแรงงานต่างด้าว ค่าแรง 300 บาท ทำไม จ้างคนไทยไม่ดีกว่าเหรอ กับแรงงานไม่มีฝีมือ

แล้วต่างด้าวเข้าไทย มีค่าใช้จ่ายมากกว่าคนไทยเสียอีก มาทำไม ปัญหาก็เยอะกว่าคนไทยเสียอีก 

#73 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:07

อ้าว ใหนบอกยิ่งลักมา คนตกงานเป็นแสน ถ้าคนไทยตกงาน แล้วมันจะไปจ้างแรงงานต่างด้าว ค่าแรง 300 บาท ทำไม จ้างคนไทยไม่ดีกว่าเหรอ กับแรงงานไม่มีฝีมือ

แล้วต่างด้าวเข้าไทย มีค่าใช้จ่ายมากกว่าคนไทยเสียอีก มาทำไม ปัญหาก็เยอะกว่าคนไทยเสียอีก

ตลาดแรงงานไม่มีฝีมือ มันเป็นพวกไหนล่ะ คนไทยเป็นส่วนมากหรอ?

#74 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:11

เอ้า ทำไม เหล่าฮู ยิ่งแถ ยิ่งเข้าตัวหว่า

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#75 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:15

แมงสาบผสมพันธุ์กับช้างรึไง ถึงได้จำแม่นโคดๆๆๆๆๆๆ :lol:  :lol:

แอร๊ยยยยยย..... ไม่จริ๊งงงงงงงงงง

สหฟาร์มหนับหนุน ประชาติ๊ปไตย ซะขนาดนี้

ช่วงหาเสียงเลือกตั้ง สหฟาร์ม ยังให้ทั่นปูเข้าไปหาเสียง

ชาวเสื้อแดง ช่วยซื้อสินค้าสหฟาร์มซะล้นหลาม

จะปิดกิจการได้ไง

แมงสาปชั่งไข่ใส่ร้ายยยยยยยยยยยยยยยยยย :angry:

อืมม์ ถ้าข่าวโกงกันภายในจริง ก็ไม่แปลก พันธุ์แบบนี้ขี้โกงอยู่แล้ว โกงกระทั่งบริษัทตัวเอง

เหมือนพ่อแม้วมันที่เป็นบิดาแห่งการโกง

แล้วผลกระทบตกแก่ใคร ก็พนักงานสิ เห็นไหม

แล้วพนัีกงานยังไม่สำเหนียกอีกหรือ ว่าภัยร้ายแรงแห่งการทุจริตคดโกงมันทำให้คนบริสุทธิ์รับเคราะห์แค่ไหน

ขนาดบริษัทใหญ่ขนาดนี้ มั่นคงขนาดนี้ เจอโกงเข้าไปยุคเดียวยังล่มสลายเลย

แล้วประเทศเราจะไม่เจอแบบนี้หรือ?

ยังจะมาบอกอีกไหมว่าโกงได้ถ้าตนได้รับประโยชน์

คำว่า "พนักงานไม่สำเนียกอีกหรือ" ของคุณ นี่คือคุณดูถูกคนอื่นอย่างชัดชัด

คุณรู้จักพนักงานสหฟาร์มหรือ คุณมีญาติพี่น้อง มีผัว มีเมีย อยู่นั่นหรือ ถึงกล้าพูดได้ขนาดนี้

อย่ายกตนเหนือกว่าคนอื่นสิคะคุณขา

คำว่าคน สิทธิเท่าเทียมกัน เขาทำงานแลกเงิน ไม่ได้ขอคุณกินนะคะ

โอ้โห  กระทบชิ่งเขาการเมือง ดูถูกคนเดินดินด้วยกันขนาดนี้เลยใช่ใหมคะ คงเจริญนะคะชีวิตคุณ

#76 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:16

ขอยกย่องให้เหล่าฮู เป็น............

สุดยอดข้าทาสบริวารผู้ซื่อสัตว์แห่งปี   :D  :D :D  

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#77 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:23

คำว่า "พนักงานไม่สำเนียกอีกหรือ" ของคุณ นี่คือคุณดูถูกคนอื่นอย่างชัดชัด

คุณรู้จักพนักงานสหฟาร์มหรือ คุณมีญาติพี่น้อง มีผัว มีเมีย อยู่นั่นหรือ ถึงกล้าพูดได้ขนาดนี้

อย่ายกตนเหนือกว่าคนอื่นสิคะคุณขา

คำว่าคน สิทธิเท่าเทียมกัน เขาทำงานแลกเงิน ไม่ได้ขอคุณกินนะคะ

โอ้โห  กระทบชิ่งเขาการเมือง ดูถูกคนเดินดินด้วยกันขนาดนี้เลยใช่ใหมคะ คงเจริญนะคะชีวิตคุณ

เจ๊ เยอะไปนะเธอ เดี๋ยวสีก็ออกหรอก

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:24.

#78 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:32

เจ๊ เยอะไปนะเธอ เดี๋ยวสีก็ออกหรอก

เธอว่าฉันก่อนนะ  ... ก็แค่มาบอกความจริงดีๆ

แล้วนี่อะไรของเธอยะ เป็นไงสีแม่งออกเลย

#79 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:32

ผมว่าเธอเยอะไปจริงๆ

#80 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:48

ถ้าค่าแรงต่างด้าวมันไม่เท่าคนไทย น่าจะเลิกจ้างคนไทย แล้วจ้างแต่ต่างด้าว ประหยัดค่าแรงไปได้ตั้งเยอะ :D

#81 Jigsaw

Jigsaw

น้องเก่า

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 19:56

ถ้าเป็นผมนะ บริษัทค้างไม่จ่ายเงินเดือน และที่บ้านจ้างวันละ 450 บาทแถมมีข้าวเลี้ยง

ผมไม่ทนทำงานด้วยหรอกครับ กลับไปทำที่บ้านดีกว่า สบายใจไม่ต้องทนทำงานกับบริษัทที่เอาแต่ญาติมาทำ

#82 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:03

แม่ มไม่รู้เรื่องแต่เ สือกอย่างแสดงความคิดเห็น

ไอ้หัวด อ มืงรู้ไม่การฆ่าไก่โดยมีตราอาราล

ใช้คนต่างด้าวได้ที่ไหน

คนเ หี้ยอย่างมืงแบบเชือดคอทิ้งแล้วฝังเฝ้าหลักเมือง

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#83 เหล่าฮู

เหล่าฮู

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:06

แม่ มไม่รู้เรื่องแต่เ สือกอย่างแสดงความคิดเห็น

ไอ้หัวด อ มืงรู้ไม่การฆ่าไก่โดยมีตราอาราล

คนเ หี้ยอย่างมืงแบบเชือดคอทิ้งแล้วฝังเฝ้าหลักเมือง

อะไรของเมริงว้า ต่างด้าวส่วนใหญ่ไม่จำเป็นต้องฆ่าไก่เน่ครับ ที่สหฟาร์มต่างด้าวเพียบ 

#84 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:11

เมื่อกี้ก็ออกข่าวช่อง  7 บอกว่า เพราะค่าแรง และขาดสภาพคล่องค่ะ 

และครึ่งปีหลังประเมินว่าเศรษฐกิจจะแย่ 

ยังไงก็เตรียมตัวรับมือไว้ดีกว่านะ อย่าไปฟังไอ้เหล่าฮูพล่ามเลย เวลาเราลำบาก มันไม่ได้มาช่วยทำมาหากินให้เรา 

Edited by pinkpanda, 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:13.

#85 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:26

อะไรของเมริงว้า ต่างด้าวส่วนใหญ่ไม่จำเป็นต้องฆ่าไก่เน่ครับ ที่สหฟาร์มต่างด้าวเพียบ 

มืงรู้มั้ย CP มีต่างด้าวกี่%

มืงไม่รู้ปัญหา ก็ร้องอย่ามาเ สือกแสดงความคิดเห็น

ตูรู้ว่ามืงมันโง่จริงๆๆ

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#86 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:29

ตามกฏหมายได้ค่าแรงขั้นต่ำเท่ากับคนไทย

#87 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:30

ความจริงของบริษัทนี้น่าจะเป็นไปตามที่คุณ further_glb บอกไว้นะคะ อย่าไปตำหนิเค้าเลย ปัญหามันไม่ได้เริ่มต้นจาก300 แต่300ทำให้แก้ปัญหาเก่ายากขึ้นมาก 

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#88 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 21:38

ความจริงของบริษัทนี้น่าจะเป็นไปตามที่คุณ further_glb บอกไว้นะคะ อย่าไปตำหนิเค้าเลย ปัญหามันไม่ได้เริ่มต้นจาก300 แต่300ทำให้แก้ปัญหาเก่ายากขึ้นมาก 

จริงๆสหฟร์ามมันมีปัญหามานานแล้วละครับ

มิใช่ผึ่งเกิด จำได้ว่าปี 42 ก็ปิดไปครั้งหนึ่ง

แต่โชดช่วยได้ตั้งห้างที่สุขา1 มีเงินหมุนเวียนจ่ายเงินเดือนพนักงาน

และต่อมาลูกสาวกลับมาทำ เอาสารไครโตซาล มาทำเครื่องสำอาง

ภายใต้ชื่อบริษัท เฮิร์ทฟู๊ด แต่อย่างว่าครับ ผู้จัดการขนส่งลาออกเมื่อสัก 3ปีที่แล้ว

สุดท้ายมันก็โกงกันสุดยอด ไม่เชื่อลองไปถามบริษัทสแกนเดีร์ย

#89 further_glb

further_glb

น้องใหม่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:13

จริงๆสหฟร์ามมันมีปัญหามานานแล้วละครับ

มิใช่ผึ่งเกิด จำได้ว่าปี 42 ก็ปิดไปครั้งหนึ่ง

แต่โชดช่วยได้ตั้งห้างที่สุขา1 มีเงินหมุนเวียนจ่ายเงินเดือนพนักงาน

และต่อมาลูกสาวกลับมาทำ เอาสารไครโตซาล มาทำเครื่องสำอาง

ภายใต้ชื่อบริษัท เฮิร์ทฟู๊ด แต่อย่างว่าครับ ผู้จัดการขนส่งลาออกเมื่อสัก 3ปีที่แล้ว

สุดท้ายมันก็โกงกันสุดยอด ไม่เชื่อลองไปถามบริษัทสแกนเดีร์ย

ป๋าเนีย ไปเอาข้อมูลที่ไหนมาจ้ะป๋าจ๋า

บอกว่าปี 42 ปิดไปน่ะ หนูอยู่มาแต่ปี 36 ไม่เห็นมันปิดซักครั้ง

และห้างที่สุขา 1 ทุกวันนี้เรียกถนนนวมินทร์ แค่ห้างจะเอาเงินมาจ่ายพนักงานได้ไงจ้ะ

ลูกสาวที่ว่าทำเครื่องสำอางค์ ภายใต้ เฮ็ลฟู้ดส์ จริงๆ แค่เพิ่งทำไม่กี่ปีนี้ค่ะ

เฮ็ลฟู้ดส์ คือบริษัทในเครือสหฟาร์มค่ะ บริษัทลูก ที่ผลิตสินค้าแปรรูปค่ะ เหมือนซีพีค่ะ ไส้กรอก ลูกชิ้น ไก่หยอง ฯลฯ

เฮ็ลฟู้ดส์คือบริษัททำเงินให้สหฟาร์มเอาเงินไปใช้ค่ะ แต่ไม่พอ เพราะหนี้เยอะมาก มากมายมหาศาล

แค่นี้ละกันค่ะ ว่าไปก็ยาว สีออกอีกค่ะ สีเหยค่ะพูดมาก

Edited by further_glb, 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:52.

#90 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:17

เอ้า ทำไม เหล่าฮู ยิ่งแถ ยิ่งเข้าตัวหว่า

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

มันก็คงคิดในใจ ว่า  ใครก็ได้หยุด กรู ที   55555

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#91 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:24

I Lhao hee เอ๊ย I Lhao hoo เถียง(โง่ๆ)แทนแม่มันสุดชีวิตเลย อ่านแล้วขำปนสมเพช

Edited by GermanManiac, 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 22:25.

#92 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:45

ไม่ใส่ใจคนมี "สี" ที่ทำมาเบี่ยงประเด็นว่าการปิดสหฟาร์มไม่เกี่ยวกับนโยบายรัฐบาลครับ

คนงาน“สหฟาร์ม”ฮือประท้วงบริษัทปิดโรงงาน-ค้างจ่ายค่าแรง หวิดจลาจล

http://www.manager.c...D=9560000082519

6 กรกฎาคม 2556

เพชรบูรณ์ – แรงงานพม่ากว่า 3 พันคน ฮือประท้วง “สหฟาร์ม” ปิดโรงงาน-ค้างจ่ายค่าแรง แถมเหตุการณ์บานปลายทุบทำลายข้าวของบริษัท จนต้องระดม ตร.ปราบจลาจลกว่า 100 นายเข้าคุมสถานการณ์-จับหัวโจกเข้าคุก ล่าสุดรอง ปธ.บริษัทเข้าเจรจารับจำเป็นต้องปิดโรงงาน

วันนี้ (6 ก.ค.56) นายณัฐศักดิ์ พัฒนกุลชัย รองประธานคณะกรรมการ บริษัทสหฟาร์ม จำกัด พร้อมด้วย พ.ต.อ.ปริญญา วิศิษฐฎากุล รอง ผบก.ภ.จ.เพชรบูรณ์ ได้เข้าเจรจากับกลุ่มแรงงานชาวพม่า จำนวนกว่า 3,000 คน ที่ก่อเหตุประท้วงขึ้นที่ริษัทสหฟาร์มฯ ต.กันจุ อ.บึงสามพัน จ.เพชรบูรณ์ เนื่องจากบริษัทจ่ายค่าแรงให้ไม่ครบ ประกอบกับมีกระแสข่าวแพร่สะพัดในกลุ่มคนงานเรื่องบริษัทจะปิดโรงงาน ตั้งแต่เย็นวันที่ 5 ก.ค.56 ที่ผ่านมา พร้อมกับยื่นข้อเรียกร้องให้บริษัทเร่งจ่ายค่าแรงให้ครบ

แต่การประท้วงบานปลายจนมีการทุบทำลายสิ่งของ จนต้องมีการระดมกำลังตำรวจชุดปราบจลาจลทั้งในพื้นที่อ.บึงสามพันและอำเภอข้างเคียง จำนวนกว่า 100 นาย เข้าไปควบคุมสถานการณ์ จากนั้นมีการคัดแยกแรงงานหัวรุนแรงออกจากกลุ่ม พร้อมควบคุมแรงงานชาวพม่าจำนวน 6 คนที่ก่อเหตุทุบทำลายสิ่งของมาไว้ที่ สภ.บึงสามพัน

รายงานข่าวแจ้งว่า การเจรจาได้ข้อยุติว่า บริษัทจะจ่ายค่าจ้างในเดือนพฤษภาคมทีเหลือติดค้างอีก 25 เปอร์เซนต์ในวันที่ 15 กรกฎาคมนี้ ส่วนค่าจ้างในเดือนมิถุนายน 56 อยู่ระหว่างติดต่อสถาบันการเงิน ซึ่งคาดว่าจะจ่ายได้ในราวสิ้นเดือนกรกฎาคมนี้
       นายณัฐศักดิ์ ยังแจ้งต่อกลุ่มแรงงานที่ชุมนุมประท้วงด้วยว่า จำเป็นทึ่บริษัทต้องหยุดกิจการชั่วคราว และรับปากว่าหากกลับมาเปิดดำเนินธุรกิจได้ใหม่ ก็พร้อมจะรับแรงงานกลุ่มนี้เข้ามาทำงานด้วย สำหรับแรงงานชาวพม่าที่ก่อเหตุทุบทำลายสิ่งของทางบริษัทไม่ได้ติดใจที่จะดำเนินคดี

***************************************************************************************

ระดับสหฟาร์มยังมีปัญหาสภาพคล่องเลย  แทนที่พวกหางแดงจะตระหนัก  ดันมาเบี่ยงประเด็นว่าเป็นการ "โกงกันภายใน"

Edited by ผึ้งน้อย For Vendetta, 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 23:46.

#93 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:30

บริษัทนี้มีปัญหามาตั้งแต่ช่วง ปี 55 แล้วครับ เคยได้ยินมาว่าเกิดปัญหาจ่ายเงินค่าวัตถุดิบช้ามาก และแอบมีเบี้ยวจนมีคดีความฟ้องร้องกันเลยทีเดียวครับ

แต่มาหนักตอนต้นปี 56 ที่ 300 นั้นละ ทำให้เงินยิ่งขาดขายของได้ไม่ทันเอามาจ่ายเงินค่าของเลย เห็นหลังๆเขาเลยทำการย้ายฐานไปประเทศเพื่อนบ้านแล้วเพราะสู้อีกฝ่ายไม่ได้จริงๆครับ คอนแทคน้อย อีกฝ่ายมีบริษัทลูกที่เกื่อหนุนกันอยู่มาก 

ไม่ได้ขอให้เชื่อลองไปเช็คดูก่อนได้  ผลจาก 300 จริงแต่มันก็เหมือนปัญหาเก่าคือเรือโคลงเคลงยังพอไปได้  พอถึง 300 ก็คือพายุทำเรือคว่ำไปไม่ได้

#94 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:31

00.29น.เกิดเหตุเพลิงไหม้อาคารแปรรูปเนื้อไก่ โรงงานสหฟาร์ม อ.ม่วงค่อม ลพบุรี เพลิงกำลังลุกลาม จนท.เร่งควบคุม

---------------------------------------------------------------------------------------

มีเหตุเกิดขึ้นพอดี จึงรายงานมาเพื่อทราบ

#95 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 00:59

มาดูบ้านของเจ้าของสหฟาร์มกันหน่อย

http://www.pooyingna...ard.php?No=4896

ของธนาคารค่ะ

เมื่อสักครู่ข่าวออกว่าที่ชัยบาดาล โรงงานไฟไหม้น่ะค่ะ

#96 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 01:00

ลูกจ้างก็จะเอาค่าแรงเพิ่มขึ้น เจ้าของเค้าไปไม่ไหว ก็พยายามจะพยุงกันไป ไม่ได้เงินเดือนมา 2 เดือน ผมก็เห็นใจลูกจ้างนะ แต่ก็ต้องเห็นใจเจ้าของบริษัทเค้าด้วย คิดว่า เรื่องทุจริตมันอาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ล้ม แต่ปัจจัยหลายๆ อย่าง มันก็ประกอบกัน ประจวบกับขึ้นค่าแรงแบบไม่มีหลักเกณฑ์แบบนี้ ทำให้บริษัทจากที่เคยพอจะจ่ายเงินเดือนกันได้ กลับกลายว่า ไม่สามารถจะจ่ายได้ซะแล้ว ส่วนเอา้บ้านเอาช่องเค้ามาให้ดูเพื่ออะไร หรือว่าเจ้าของบริษัทต้องอยู่กระต๊อบ ถึงจะได้เห็นใจกัน บ้านเค้าก็สร้างก่อนจะเกิดวิกฤติ ผมว่ามันไม่เห็นจะเกี่ยวกันเลย 

#97 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:04

ไฟไหม้โรงงานชำแหละไก่สหฟาร์มลพบุรี ตร.ตั้งปมคนงานลอบวางเพลิง

หนังสือพิมพ์แนวหน้า -- อาทิตย์ที่ 7 กรกฎาคม 2556 08:57:00 น.

ไฟไหม้อาคารชำแหละไก่บริษัทสหฟาร์มอำเภอชัยบาดาลจังหวัดลพบุรีหลังตำรวจถอนกำลังเจ้าหน้าที่ต้องใช้เวลานานเกือบ4ชั่วโมงจึงสามารถควบคุมเพลิงได้

7 ก.ค.56 เมื่อเวลา 23.50 น.ของวันที่ 6 ก.ค.56? ร้อยตำรวจโท ชาญวุฒิ เรืองจาบ ร้อยเวร สถานีตำรวจภูธรม่วงค่อม อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี ได้รับแจ้งว่ามีเหตุเพลิงไหม้ที่บริษัท สหฟาร์ม บริเวณโรงงานผลิตไก่แช่แข็งช่องทางที่ใช้ลำเลียงสินค้า จึงรายงานให้ผู้บังคับบัญชาทราบและประสานงานรถดับเพลิงจาก อบต.ห้วยหินอำเภอชัยบาดาล ซึ่งอยู่ใกล้ที่สุดและเป็นเจ้าของพื้นที่แต่เพลิงลุกไหม้อย่างรวดเร็วจึงต้องมีการประสานงานขอรถน้ำจากอบต.และเทศบาลใกล้เคียง ได้มีการระดมรถดับเพลิงเข้ามาในโรงงานอีกกว่า10คัน เพื่อ ช่วยกันสกัดเพลิงซึ่งกำลังลุกไหม้ท่ามกลางสายฝนที่กำลังโปรยปรายมาพอดี ทำให้การดับเพลิงง่ายขึ้นแต่ก็ใช้เวลาเกือบ 4 ชั่วโมงเพลิงจึงสงบและควบคุมเพลิงไม่ให้ลุกลามไปติดอาคารโรงงานใกล้เคียงกันได้ในเวลา 04.30 น. ซึ่งอาคารโรงงานอาคารนี้มีการกรุด้วยฉนวนกันความร้อนเพื่อเก็บความเย็นซึ่งถือเป็นเชื้อไฟอย่างดีจึงทำการการดับเพลิงเป็นไปด้วยความลำบากและถูกไฟไหม้จนเสียหลายเกือบหมดทั้งหลัง

ซึ่งในเวลาต่อมา นายสุจินต์ ไชยชุมศักดิ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดลพบุรี พร้อมด้วย วีรัส ประเศรษโฐ นายอำเภอชัยบาดาล จังหวัดลพบุรี ได้เดินทางมาอำนวยความสะดวกในการดับเพลิงและตรวจสถานที่เกิดเหตุและพร้อมได้สั่งการมอบหมายให้ตำรวจภูธรม่วงค่อมติดต่อวิทยาการให้เข้าตรวจสอบสาเหตุของการเกิดเพลิงไหม้ในครั้งนี้ในตอนเช้า เพื่อจะได้ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรกันแน่ โดยในเบื้องต้นตั้งไว้ 2 ประเด็นคือไฟฟ้าลัดวงจร กับการวางเพลิง แต่ต้องมีการตรวจสอบอีกครั้งว่า สาเหตุมาจากอะไรกันแน่ เพราะมีการขู่ว่าจะมีการวางเพลิงของแรงงานชาวต่างชาติที่ยังไม่ได้รับค่าจ้างมาเป็นระยะอยู่แล้ว แต่เบื้องต้นอาคารดังกล่าวนี้ น่าจะถูกทางไฟฟ้าตัดไฟไปแล้ว เนื่องจากติดค้างค่าไฟฟ้าอยู่จำนวนมาก

นอกจากนี้ รองผู้ว่าราชการจังหวัดลพบุรี ยังได้สั่งให้ทางอำเภอนำรถน้ำเข้าประจำไว้ในโรงงานตลอด 24 ชั่วโมงเป็นเวลา 7 วันพร้อมให้เจ้าหน้าที่ตำรวจเข้าเวรตรวจรอบละ 5นาย ตลอดทั้ง 7 วันนี้หลังจากที่มีการถอนกำลังเมื่อวานเย็นก็มาเกิดเหตุเพลิงไม่ขึ้นมาในคืนที่ผ่านมา พร้อมให้กำลังอีกส่วนดูแลแรงงานชาวต่างด้าวทั้งแรงงานชาวพม่า และกัมพูชา อย่างใกล้ชิดว่า ทยอยเดินทางกลับจำนวนเท่าใด ส่วนที่ยังไม่กลับก็สั่งงดร้านค้าจำหน่ายสุราให้ในช่วงนี้หากฝ่าฝืนจะมีการลงโทษอย่างเด็ดขาดทันที

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#98 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:09

ป๋าเนีย ไปเอาข้อมูลที่ไหนมาจ้ะป๋าจ๋า

บอกว่าปี 42 ปิดไปน่ะ หนูอยู่มาแต่ปี 36 ไม่เห็นมันปิดซักครั้ง

และห้างที่สุขา 1 ทุกวันนี้เรียกถนนนวมินทร์ แค่ห้างจะเอาเงินมาจ่ายพนักงานได้ไงจ้ะ

ลูกสาวที่ว่าทำเครื่องสำอางค์ ภายใต้ เฮ็ลฟู้ดส์ จริงๆ แค่เพิ่งทำไม่กี่ปีนี้ค่ะ

เฮ็ลฟู้ดส์ คือบริษัทในเครือสหฟาร์มค่ะ บริษัทลูก ที่ผลิตสินค้าแปรรูปค่ะ เหมือนซีพีค่ะ ไส้กรอก ลูกชิ้น ไก่หยอง ฯลฯ

เฮ็ลฟู้ดส์คือบริษัททำเงินให้สหฟาร์มเอาเงินไปใช้ค่ะ แต่ไม่พอ เพราะหนี้เยอะมาก มากมายมหาศาล

แค่นี้ละกันค่ะ ว่าไปก็ยาว สีออกอีกค่ะ สีเหยค่ะพูดมาก

แล้วแต่ใกล้ชิดจุดไหน

ส่วนตัวใกล้ชิดสหฟาร์มเกี่ยวกับรถห้องเย็นจำพวก 10 ล้อที่ไว้ขนส่ง

ระหว่างฝ่ายจัดซื้อกับพวกผมและฝ่ายขนส่ง

ส่วนหนึ่งจะต้องกันไว้ให้กับฝ่ายจัดซื้อซึ่งเป็นจำนวนมหาสาร

#99 tu249cm

tu249cm

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:14

ยอมรับเถอะว่าเรื่องค่าแรง300บาทมันก็เป็นปัจจัยสำคัญอย่างหนึ่งในหลายอย่างที่ทำให้หลายกิจการไปไม่รอด 

และสหฟาร์มก็มีผลประกอบการไม่ดีอยู่แล้ว ขนาดหลานชายเคยทำงานต่อเติม(เกี่ยวกับเหล็ก)ให้สหฟาร์ม ผลปรากฏว่า

เอาเช็คไปขึ้นเงิน(แค่ห้าแสนบาท) เช็คยังเด้งดึ๋งเลย ต้องไปเคลียร์ตั้งหลายรอบนับเวลาเป็นปีกว่าจะจ่ายครบ พอมาเจอ

ปัจจัยหลายๆอย่างรวมทั้งค่าแรงที่ต้องขึ้นให้ลูกจ้างด้วยก็เลยไปไม่ไหว

Edited by tu249cm, 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 13:14.

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#100 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

ตอบ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 17:00

ผมเริ่มรับความรู้สึก  บางคน สำเนียง พม่า ครับ  

พอตำรวจขอดูใบขับขี่ ไม่มี แล้วอ้างว่า นายให้รถแท็กซี่ขับมาซื้อกับข้าว

กำลังเริ่มแล้วครับ........

แท็กซี่ : ปะไหน เพ้

ผู้โดยสารชาติเดียวกัน : เซท่า

แท็กซี่ : เซท่า เหรอ 

..........สักพักก็มาจอดที่ สถานีรถ บขส.ใต้

ผู้โดยสารชาติเดียวกัน : มะไช่ โผ จะไป เซทาล  (เซ็นทรัล) มะใช่ เซไท้ (สายใต้)

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน