Jump to content

- - - - -

อเมริกาพบสารหนูในข้าว!!!!

• Please log in to reply
157 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 20:13

ในมติชนเพิ่งเล่นเรื่องสารหนูไปเมืือสองวันก่อน

ตอนนี้พวกสาวกก็ต้องเอามาเล่น 

แต่พอถามไป ก็ไม่มีคำตอบ 

คุณไปอวดภูมิถามเรื่องวิชาการนอกเรื่องกับเขาหน่ะสิครับ จึงไม่มีใครตอบ

ขออภัยเพิ่งกลับจากออกฟิลด์

กรุณาอ่านให้ดีๆ นะคะ ...ที่ถามคือสิ่งที่อยากรู้ แล้วก็ถามกับ...คุณไบกอนเรื่อง แ้ล้วเขานี่คือใคร 

จากที่เมนต์มา คุณบอกว่าฉันไปอวดภูมิรู้ที่มติชน ฉันไปอวดรู้เมื่อไหร่ 

คนเราโตๆ กันแล้วนะ ที่ถามเพื่อให้คิด ให้ตอบ ให้เหมาะสมถูกต้องตามวิชาการ คือการใช้สมอง 

การพัฒนากระบวนการทักษะทางความคิด การสืบค้นข้อมูล ที่ถูกต้อง แล้วนำมาอธิบาย

ถ้าตอบไม่ได้ ก็คือ ไม่ได้

#152 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:46

>>> สารหนู..กับ..หนูแก่..!!!!!

อะไรเป็น..อันตราย..มากกว่า??

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕  :P  :( 

แก่ อยู่ฝั่งไหน อันตรายมากกว่าจะอยู่ฝั่งนั้นครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#153 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 06:54

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ข้าวนะผมว่า ปัญหาคือใครโกง

สารผิด สารพิษ

#154 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:15

ตามอ่านมา..สรุปว่า

เจตนาของไบกอนฯ

คือ จะบอกว่า เมกา แดรกข้าวก็มีสารหนู

ฉนั้น คนไทย จะแดรกข้าวที่มีสารหนูก็ไม่เป็นไร ว่างั้น

ไม่เห็นต้อง ยืดยาว โยกโย้ ชิมิ

Edited by ก๊องส์ไข่กวน, 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:16.

#155 ไบกอนเหลือง

ไบกอนเหลือง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 08:41

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ข้าวนะผมว่า ปัญหาคือใครโกง

สารผิด สารพิษ

ถูกครับ ใครโกงก็ตามจับมาดำเนินคดี ไม่ใช่ไปหาเรื่องคอยหาข้าวเน่า ถ่ายรูปมาลง facebook เพื่อบอกว่าโครงการจำนำทำให้ข้าวเน่าอย่างที่ทำกันอยู่

มันเป็นการเล่นการเมืองและทำลายชาติอย่างไร้ความรับผิดชอบ

#156 แม้ว ม.7

แม้ว ม.7

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 14:29

ด้านล่างของตารางเขาเขียนอยู่ว่า 2012 ครับ เผื่อมองไม่เห็น  :D

สูงกว่าเกณฑ์ก็คงดูจากตัวเลขที่เขาทำเป็นสีแดงกระมังครับ  :D 
ยังไงก็ส่งไปให้สุทธิพงษ์หน่อย จะได้แบนข้าวอินทรีย์เสียด้วย กินเข้าไปทุกวันมันสะสมนะครับ 

โง่ใช้เล่นนะเรา คงเข้าใจผิดสิว่าคุณสิทธิพงษ์เขาพูดถึงสารหนู  อ่านข้อความสักสิบรอบนะจะได้เข้าใจ

คุณจะแถว่าเขาไม่ได้หมายถึงสารหนู แต่หมายถึงเมธิลโบรไมด์ มันก็ไม่ได้ต่างกันหรอกครับ มันต่ำกว่าค่ามาตรฐานที่เขากำหนด

หึ หึ หน้าด้านนะเรา คนอื่นพูดแทงใจแดงก็หาว่าแถ แถมคุยเรื่องสารหนูมาเปลี่ยนเรื่องซะงั้น

พ.ต.ท.ทักษิณ ยังได้พูดตัดพ้อกับคนที่เดินทางไปพบว่า “พรรคเพื่อไทยมีคนเก่งๆ เยอะ ทั้งนักวิชาการ ด็อกเตอร์ ทูต แต่ไม่กล้าออกมาสู้ คนหน้าตาดีไม่ออกมา พวกที่ออกมาหน้าตาไม่ค่อยดี ไม่เหมือนกับพรรคประชาธิปัตย์ ฝ่ายตรงข้าม คนมีความรู้ นักวิชาการออกมาเยอะแยะเลย คนจริงใจกับผมมันน้อย วางยาผม เพราะตัวเองอยากอยู่นานๆ เห็นว่านายกฯ ไม่แข็ง แต่ท่านนายกฯ ก็ดี แต่คนรอบข้างไม่เป็นการเมือง ผมส่งคนเป็นการเมืองไปนายกฯ ก็ไม่เอา ผมก็สงสารนายกฯ จึงไม่อยากจู้จี้ แต่คนที่เมืองไทยมันไม่ได้ดั่งใจ” 

http://astv.mobi/AlgEYM7

แปลสั้นๆ เขาด่าไอ้เสร่อแกนนำแดงว่า"โง่แต่ขยัน"

#157 Norachon

Norachon

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 16:21

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องข้าว ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ จากการอ่านกระทู้นี้มาจนถึงตอนนี้ ผมได้รับความรู้เพิ่มเติมในประเด็นดังนี้

1.อเมริกาสั่งกักข้าวไทย เพราะคุณพอล คุงและพวก ปล่อยข่าวลือให้อเมริกาตกใจ

2.หน้าที่บอกว่าข้าวไทยมีสารอะไรบ้าง เป็นหน้าที่ของคุณพอล คุงและพวกต้องออกมาชี้แจง (ไม่ใช่รัฐบาลหรืออเมริกา)

3.สาเหตุที่จะทำให้ไทยส่งออกไม่ได้ ขายข้าวเจ๊ง จากอันดับหนึ่งไปอยู่อันดับสาม ข้าวเขมร/พม่ามาสวมสิทธิ์ข้าวไทยเอาเงินไปแดรกกันมโหฬาร ตกถึงมือชาวนาไม่กี่บาท ก็เพราะคุณพอลคุงและพวกนี่แหละอีกเหมือนกันที่ขายชาติ ไม่ใช่เพราะรัฐบาลสั่งเก็บข้าวไว้เพื่อปั่นราคาจนข้าวเน่าหรือต้องใช้สารรมควันต่อเนื่องยาวนานแต่อย่างใด 

4.ผมขอสันนิษฐานเองเพิ่มเติมไปเลยว่า ที่รัฐรับจำนำข้าวขาดทุนเป็นแสนๆล้านบาท การที่ รมต./ข้าราชการงั่งๆทั้งหลาย ออกมาชี้แจงอะไรไม่ได้เลยเกี่ยวกับการส่งออกข้าวไทย การตั้งกรรมการสอบคนชั่วอย่าง รองปลัดฯผู้หญิงที่ออกมาพูดความจริง ก็น่าจะเกิดจากคุณพอล คุงและพวก

ดังนี้น ผมขอเรียกร้องให้คุณพอล คุงและพวก แสดงความรับผิดชอบเรื่องนี้โดยด่วนครับ เพื่อมิให้เกิดความเสียหายแก่ประเทศชาติและเป็นเยี่ยงอย่างแก่สมาชิกท่านอื่นๆต่อไป โปรดพิจารณาตัวเองด้วยครับ

#158 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 18:50

ทำไมมาตั้งกระทู้เรื่องสารหนูล่ะครับ

ผมจำได้ว่ามีคนโพสต์เรื่องอเมริกาสั่งกักข้าวไทยเพราะสารตะกั่วนะครับ

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน