Jump to content

- - - - -

อียิปต์กำลังเดินตามรอยไทย???

• Please log in to reply
113 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:31

ล่าสุด

โมฮัมมัด อัลบาราเดย์ รักษาการรองปธน.อิยิปต์ ยื่นหนังสือลาออกจากตำแหน่งแล้ว เนื่องจากไม่พอใจกับฆาตกรรมหมู่ที่ปฏิบัติโดยแกนนำรัฐประหาร

ขอเช็คข่าวอีกทีครับ

ผมคุยกับเพื่อนชาวอียิปต์เรื่องเหตุการณ์

เขาบอกคาดการณ์ไม่ได้ว่าจะไปยังไงต่อไป ส่วนตัวเขาหนุน มอร์ซี่ แต่ก็เชื่อว่าตอนนี้ต่อให้ได้มอร์ซี่กลับมาจริงๆก็ไม่รู้จะสงปไหม?  เพราะอีกฝ่ายที่ไม่เอาก็มีกำลัง คน และเสียงสนับสนุน

#52 simba

simba

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:46

ล่าสุด

โมฮัมมัด อัลบาราเดย์ รักษาการรองปธน.อิยิปต์ ยื่นหนังสือลาออกจากตำแหน่งแล้ว เนื่องจากไม่พอใจกับฆาตกรรมหมู่ที่ปฏิบัติโดยแกนนำรัฐประหาร

ผมคุยกับเพื่อนชาวอียิปต์เรื่องเหตุการณ์

เขาบอกคาดการณ์ไม่ได้ว่าจะไปยังไงต่อไป ส่วนตัวเขาหนุน มอร์ซี่ แต่ก็เชื่อว่าตอนนี้ต่อให้ได้มอร์ซี่กลับมาจริงๆก็ไม่รู้จะสงปไหม?  เพราะอีกฝ่ายที่ไม่เอาก็มีกำลัง คน และเสียงสนับสนุน

ส่วนตัวนะครับ

ต่างฝ่าย ต่างอ้างความถูกต้อง

ซึ่งก็มาจากตัวบท และแบบอย่างขององค์ศาสดา

ไม่ว่าฝ่ายไหนสูญเสีย

ต่างก็แย่งตัดสินว่า

ตายในหนทางของศาสนาทั้งสิ้น

วุ่นครับถึงได้บอกว่า

"กลืนไม่เข้า คายไม่ออก"

ที่นี้ก็เลยย้อนมามองห่า่งๆว่า

ใครกันนะที่นั่งยิ้มร่า

เวลาประเทศมุสลิมตีกันเองแบบนี้

ซับซ้อนเกินจะบอกว่า

จะจบลงแบบไหน

:) 

#53 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 10:51

ขอให้ภาพแทนคำบรรยายละกันครับ

เฝ้ามองอยู่อย่างกลืนไม่เข้า คายไม่ออก

คิดว่าตอนปี 53 คนเสื้อแดงเขาก็มีความรู้สึกแบบเดียวกันนั่นแหล่ะครับ

ปล> เผื่อมีคนเข้าใจผิด  ผมไม่ใช่คนเสื้อแดง 

ผมคนนึงเชื่อครับว่าคุณไม่ใช่แดง เพราะจะมีมนุษย์สติดีคนไหนอยากถูกเหมารวมกับกลุ่มคนที่มักง่าย เห็นแก่ตัว ปล้นทุกอย่างยกเว้นหนังสือ บ้างล่ะเนอะ ??? :wub:

Edited by หมื่นปีมีทักษิณชั่วคนเดียว, 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:47.

อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#54 ฮิตเด้อ

ฮิตเด้อ

น้องเก่า

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:25

มันต่างกันเยอะ เหตุผลที่ผู้นำโดนปลด และ สภาวะของประชาชน

และเรื่องหยุมหยิม ไทยกับอียิป ส่วนตัวผมว่ามันเทียบไม่ได้นะ

นิสัยคนไทยส่วนนึงคือ ถ้าไม่เดือดร้อนกับตัวเองเขาจะไม่รู้สึกอะไร

คนส่วนมากห่วงตัวเองมากกว่าห่วงชาติ ทำให้ผมค่อนข้างแน่ใจ

ถ้าไม่มีคนปลุกม้อบช่วงเปลี่ยนถ่ายอำนาจตั้งแต่แม้ว มาค จนปู 

ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เอาจริงๆถ้าไม่มีลิ้ม ในสมัยแม้วโกงสุดขีดนั้น

แม้วก็น่าจะโดนปลดอยู่ดี ผมว่าไม่ได้มีใครตามใครหรอกผมว่าประเทศไทย

มันกำลังเหมือนจะหวนไปสู่ยุคเดือนตุลาแล้วละ แต่เหตุการณ์คงจะไม่แย่ขนาดนั้น

เพราะตอนนี้เรามีหนทางในการสู้กับพวกโกงได้มากขึ้นและแม้วคงไม่กล้านั้งนายกแบบนายพลในตอนนั้นแน่ๆ

#55 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:32

ล่าสุด

บอกเขาว่าไม่ต้องคาดการณ์เลย ดูเมืองไทยเอาไว้ว่าจะเกิดอะไรตามมา เพราะเขาเดินตามหลังเรามาติดๆ

ทุกอย่างมันเกิดขึ้นจากการฉีกกฎหมายของคณะรัฐประหาร

เมื่อคนเริ่มฉีกกฎหมาย คนอีกกลุ่มเขาก็จะเริ่มฉีกบ้าง

มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์ครับ

มนุษย์ทุกประเทศคิดเหมือนกัน

ต่างกันตรงเหตุผลที่อ้างเอามาสนับสนุนการกระทำของตัวเองเท่านั้นแหล่ะครับ

มาอีกแล้ว  ยกธรรมชาติอันเป็นสากล

ถ้าไม่รู้เรื่องในสังคมเขาเงียบปากไปไม่มีใครว่า

ใครเดินตามใคร ต้นเรื่องต่างกันมากน้อยขนาดไหน คนอียิปต์ไม่กล้าฟันธง เจ้านี้ไม่รู้เรื่องเขาเก่งกว่าคนที่นั้นอีกนะ

ถ้าไม่รู้เรื่อง ชะฮีด ก็ไม่เข้าใจหรอกทำไมเรื่องไม่จบ  ถ้าไม่เข้าใจเรื่องสิทธิในวิธีแบบ "อิสลามอียิตป์" ไปวิเคราะห์เขา

เอ้าเก่งกว่า ชี้ทาง คาดเดาผลได้เหนือคนในประเทศเขาก็เอา

#56 simba

simba

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:46

ได้แต่ถอนหายใจ

เฮ้ออออออออออออออออออออ

:lol:  :lol:  :lol: 

#57 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:48

ล่าสุด

บอกเขาว่าไม่ต้องคาดการณ์เลย ดูเมืองไทยเอาไว้ว่าจะเกิดอะไรตามมา เพราะเขาเดินตามหลังเรามาติดๆ

ทุกอย่างมันเกิดขึ้นจากการฉีกกฎหมายของคณะรัฐประหาร

เมื่อคนเริ่มฉีกกฎหมาย คนอีกกลุ่มเขาก็จะเริ่มฉีกบ้าง

ต่างกันตรงเหตุผลที่อ้างเอามาสนับสนุนการกระทำของตัวเองเท่านั้นแหล่ะครับ

มาอีกแล้ว  ยกธรรมชาติอันเป็นสากล

ถ้าไม่รู้เรื่องในสังคมเขาเงียบปากไปไม่มีใครว่า

ใครเดินตามใคร ต้นเรื่องต่างกันมากน้อยขนาดไหน คนอียิปต์ไม่กล้าฟันธง เจ้านี้ไม่รู้เรื่องเขาเก่งกว่าคนที่นั้นอีกนะ

ถ้าไม่รู้เรื่อง ชะฮีด ก็ไม่เข้าใจหรอกทำไมเรื่องไม่จบ  ถ้าไม่เข้าใจเรื่องสิทธิในวิธีแบบ "อิสลามอียิตป์" ไปวิเคราะห์เขา

เอ้าเก่งกว่า ชี้ทาง คาดเดาผลได้เหนือคนในประเทศเขาก็เอา

Sigree

มนุษย์ กิน ขี้ *** เยี่ยว เหมือนกัน คิดเหมือนกัน

ต่างกันแค่เปลือกครับ

ข้างในเหมือนกันทุกชาติทุกภาษา

ส่วนเปลือกมันเอาไว้หลอกตัวเอง

ผมคิดไม่เหมือนคุณ  การที่เราคิดเองได้

อย่าเหมาสิว่าคนเราคิดเหมือนกัน

ความเป็นมนุษย์ต่างจากความเป็นคน

แยกให้ออกนะ  สติปัญญาไม่ใช่สัญชาติญาณ

อย่าหลงคำง่ายๆแล้วมั่วเหมาให้อะไรเหมือนกัน คิดแทนแล้วหลอกตัวเองว่าใช่ ว่าถูกต้อง

Edited by sigree, 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:50.

#58 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 11:52

คือ ชื่อเป็น ภาษา ญี่ปุ่น เรียก ยากมากเลย

เพราะ อ่านไม่ออก แหะ ๆ

แต่เอาเป็นว่า เรียกว่า คุณ นักรบยุ่น ละกัน นะ (ขออภัย ถ้าไม่เหมาะสม)

คือ ความคิด คนเรา มันไม่เหมือนกัน หรอกครับ

แต่ บางที อาจมี บ้างที่เหมือนกัน คือ

คนเรา เกือบ ทุกคน ชอบใ้ห้ คนอื่น เห็นพ้อง กับ

ความคิดของเรา

ผมก็เป็น และ คิดว่า คุณ นักรบยุ่น ก็น่าจะเป็น

แน่นอน เพื่อนสมาชิก ของเรา อีกหลายคน ก็เป็น

แต่ ในหัวข้อ ที่ว่า นี้ ยังแตกต่าง กันในเรื่อง ของรายละเอียด นิดหน่อย

เช่น ผม อยากให้ คนเห็นพ้อง แต่ ผมจะไม่บังคับ

เชื่อ หรือ ไม่ ก็ได้ จะด่า ผม ก็ได้ (จริง ๆ โกรธ นะ แต่ รักษาฟอร์ม ฮะ ๆ )

ผม เอง ค่อนข้าง ความรู้น้อย กว่า คนอื่น

ก็เลย ค่อนข้าง จะเจียมตัว นิดหน่อย

คนส่วนใหญ่ ที่เคยเป็น อาจารย์ หรือ หัวหน้าคน

มักจะ ไม่ค่อยชอบลง ให้คนอื่น เพราะความเคยชิน

หรือ เพราะ ความยึดถือ อะไร ก็แล้วแต่

เวลา คนเรา เถียงกัน สังเกต ไหมครับ

บางครั้ง จะวน มาเรื่อง เดิม ๆ เกือบทุกครั้ง

เพราะ เรา ต่างมั่นใจว่า ความเห็น เราถูก

เรากลัวคนอื่น จะไม่เห็น ที่เรา พยายามสื่อ

ก็เลย ต้องย้ำเรื่อง เดิม ๆ

จริง ๆ ไม่ใช่ ไม่เห็น หรอก เห็นแล้ว

แต่ เรายังอยาก เชื่อ แบบของเรา หนิ

เฮ่ออออ เขาถึงบอก เถียงไป ก็เท่านั้นล่ะ

ความคิดคน ต่างคน ก็ ต่างคิด

หากเรา ไม่รู้จัก โอนอ่อน ผ่อนตาม กัน อะนะ

ต้องระวัง ความดันโลหิต ถามหา นิดหนึ่งนะ

ดังนั้น การจะสรุป อะไร ก็ตาม

ในมุมมอง ของเรา ถ้า เราเชื่อมั่น

มันก็ถูกในมุม เราล่ะ แต่ถ้า คนอื่น เขาเชื่อมั่น บ้างล่ะ

เราต้องหักหาญ ความเชื่อมั่น ของเขา หรือเปล่า

นี่เป็นเรื่อง ที่ต้องคิด เพื่อ การอยู่ร่วมกัน ไง

ถึงได้บอก ว่า การพยายาม เอาความคิด คนมารวมกัน

เพื่อหา ว่า ความคิดใคร ถูกต้องที่สุด

หรือ พยายามสรุปว่า คนเรา ต้องคิด เหมือน ๆ กัน

มันจึง เป็นเสมือน การพยายาม กรอกพิษ

ให้ตัวเอง นั่นละครับ

คนเรา จะดับ พิษ จากความฟุ้งซ่าน ความไม่รู้จัก ปล่อยวาง ไปบ้าง

ให้ได้ นั้น เราต้องมอง ว่า เราเอง

ก็ไม่ใช่ ว่ารู้ทุกสิ่ง เรา ไม่ใช่ ศูนย์กลาง ของความถูกต้อง

เราเป็น เพียง วงโคจร หนึ่ง ๆ ที่ต้อง พึ่งพา วงโคจร อื่น ๆ

ดังนั้น การเสนอความเห็น ของเรา จึงควรเป็นเพียง

การเสนอแนะ แต่ ไม่ใช่ การสรุปความ

หรือ การบ่งบอก สิ่งที่ถูกต้อง

ผมเอง ก็เสนอแนะ นะ ไม่ต้องเชื่อผม ก็ได้

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#59 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:05

ล่าสุด

Sigree

มนุษย์ กิน ขี้ *** เยี่ยว เหมือนกัน คิดเหมือนกัน

ต่างกันแค่เปลือกครับ

ข้างในเหมือนกันทุกชาติทุกภาษา

ส่วนเปลือกมันเอาไว้หลอกตัวเอง

ผมคิดไม่เหมือนคุณ  การที่เราคิดเองได้

อย่าเหมาสิว่าคนเราคิดเหมือนกัน

ความเป็นมนุษย์ต่างจากความเป็นคน

แยกให้ออกนะ  สติปัญญาไม่ใช่สัญชาติญาณ

อย่าหลงคำง่ายๆแล้วมั่วเหมาให้อะไรเหมือนกัน คิดแทนแล้วหลอกตัวเองว่าใช่ ว่าถูกต้อง

ความโกรธ ความอยาก ความต้องการมีอำนาจเหนือผู้อื่น มันเป็นสัญชาติญาณทั้งนั้นแหล่ะ Sigree

แต่มนุษย์มันต่างจากสัตว์ตรงที่มันต้องพยายามหาเหตุผลมารองรับการกระทำตามสัญชาติญานของตนเพื่อไม่ให้รู้สึกผิด

เหมือนที่คุณกำลังพยายามหาเหตุผลมาทำให้การรัฐประหารชิงอำนาจในอียิปต์ต่างจากในเมืองไทยนั่นแหล่ะ

55555555555555

ตรงไหนวะที่ผมยกเรื่องรัฐประหาร

ไปสักพักวน  ไปไหนไม่ได้  เล่นปรัชญา แยกสัญชาตญาณ กับ สติปัญญายังไม่ออก

ไปเปิดพจนานุกรมนะ

ว่าแต่จะไม่คุยเรื่องอียิตป์แล้วใช่ไหม?  คือถามกลับเรื่องซะฉีต อิสลามอียิปต์ ไม่ตอบเลย

รู้เรื่องไหน?  หรือจะมั่วไปเรื่อยๆ  ในนี้มีคนมามั่วศีลข้อ 1 ของพุทธเป็นหลักธรรมอิสลามมาแล้ว เพราะเข้าใจไปว่าหลักธรรมเป็นสากล

เอ้าตกลงรู้เรื่องอียิปต์ไหม รู้จักรักษาการที่พึ่งลาออกไหม ใครอะไรยัง ผู้นำทางความคิดชาวอียิตป์คือใครอะไร

ถามง่ายๆนะ  แต่ไม่ว่าหากจะเลี่ยงบาลีไม่ตอบ  เพราะเดาได้

#60 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:07

อียิปต์เดินตามรอยไทย?

แล้วนี่ละ?

http://th.wikipedia....ยิปต์_พ.ศ._2554

ถ้าการปฏิวัติคราวนั้นเป็นอาหรับสปริง ทีนี้ก็เห็นผลแล้วนะครับว่าผลจากคราวนั้น ทำให้คุณได้อะไรบ้างในวันนี้

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#61 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:09

ฮาครับ

มนุษย์ทุกคน กิน ขี้ xxx เยี่ยว

งั้นคนที่ทำรัฐประหารก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วย กิน ขี้ xxx เยี่ยว

กับฝ่ายที่ต่อต้านก็ กิน ขี้ xxx เยี่ยว

อ้าวทำไมมันไม่อยู่ข้างเดียวกันฟระ

กิน ขี้ xxx เยี่ยว เหมือนกันแท้ๆ

We love fender.

#62 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:12

ขอให้ภาพแทนคำบรรยายละกันครับ

เฝ้ามองอยู่อย่างกลืนไม่เข้า คายไม่ออก

คิดว่าตอนปี 53 คนเสื้อแดงเขาก็มีความรู้สึกแบบเดียวกันนั่นแหล่ะครับ

ปล> เผื่อมีคนเข้าใจผิด  ผมไม่ใช่คนเสื้อแดง 

อย่า "เดา" ครับ ขอร้อง

คนละบริบท และแตกต่างกันหลายประการนัก

เงียบซะ ก็ไม่มีใครใส่ไคล้ว่า "ซื่อบื้อ"

ด้วยความเคารพ

;)  ;)

คนละบริบทเพราะคุณเลือกยืนคนละฝั่งในเหตุการณ์แบบเดียวกัน

แล้วก็งัดเหตุผลขึ้นมาสนับสนุนการเลือกของคุณเองครับ

บริบทเดียวกัน เพราะคุณเลือกมองแต่สิ่งที่มันเหมือนกันมากกว่าครับ  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#63 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:18

ขนาดตักข่าวใส่ปาก ยังตักคนละวิธี  ไทย  อียิป เนปาน อเมริกา  ญี่ปุ่น เลย  

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#64 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:22

ขนาดตักข่าวใส่ปาก ยังตักคนละวิธี  ไทย  อียิป เนปาน อเมริกา  ญี่ปุ่น เลย  

ในเมื่อคน ทุกคนเหมือนกัน คนเป็นสัตว์

แมวเป็นสัตว์

ลิงเป็นสัตว์

สัตว์เป็นสิ่งมีชีิวิต

พืชก็มีชีวิต

คะน้าเป็นพืช

งั้น เราก็มี นายก เป็นคะน้าได้ใช่ ป่ะครับ ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#65 simba

simba

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:27

คุณ sigree

http://www.astroawan...-di-mesir-13580

ลองดูครับ 

#66 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 12:30

คุณ sigree

http://www.astroawan...-di-mesir-13580

ลองดูครับ 

ขอบคุณครับ

#67 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:18

คือ ชื่อเป็น ภาษา ญี่ปุ่น เรียก ยากมากเลย

เพราะ อ่านไม่ออก แหะ ๆ

แต่เอาเป็นว่า เรียกว่า คุณ นักรบยุ่น ละกัน นะ (ขออภัย ถ้าไม่เหมาะสม)

คือ ความคิด คนเรา มันไม่เหมือนกัน หรอกครับ

แต่ บางที อาจมี บ้างที่เหมือนกัน คือ

คนเรา เกือบ ทุกคน ชอบใ้ห้ คนอื่น เห็นพ้อง กับ

ความคิดของเรา

ผมก็เป็น และ คิดว่า คุณ นักรบยุ่น ก็น่าจะเป็น

แน่นอน เพื่อนสมาชิก ของเรา อีกหลายคน ก็เป็น

แต่ ในหัวข้อ ที่ว่า นี้ ยังแตกต่าง กันในเรื่อง ของรายละเอียด นิดหน่อย

เช่น ผม อยากให้ คนเห็นพ้อง แต่ ผมจะไม่บังคับ

เชื่อ หรือ ไม่ ก็ได้ จะด่า ผม ก็ได้ (จริง ๆ โกรธ นะ แต่ รักษาฟอร์ม ฮะ ๆ )

ผม เอง ค่อนข้าง ความรู้น้อย กว่า คนอื่น

ก็เลย ค่อนข้าง จะเจียมตัว นิดหน่อย

คนส่วนใหญ่ ที่เคยเป็น อาจารย์ หรือ หัวหน้าคน

มักจะ ไม่ค่อยชอบลง ให้คนอื่น เพราะความเคยชิน

หรือ เพราะ ความยึดถือ อะไร ก็แล้วแต่

เวลา คนเรา เถียงกัน สังเกต ไหมครับ

บางครั้ง จะวน มาเรื่อง เดิม ๆ เกือบทุกครั้ง

เพราะ เรา ต่างมั่นใจว่า ความเห็น เราถูก

เรากลัวคนอื่น จะไม่เห็น ที่เรา พยายามสื่อ

ก็เลย ต้องย้ำเรื่อง เดิม ๆ

จริง ๆ ไม่ใช่ ไม่เห็น หรอก เห็นแล้ว

แต่ เรายังอยาก เชื่อ แบบของเรา หนิ

เฮ่ออออ เขาถึงบอก เถียงไป ก็เท่านั้นล่ะ

ความคิดคน ต่างคน ก็ ต่างคิด

หากเรา ไม่รู้จัก โอนอ่อน ผ่อนตาม กัน อะนะ

ต้องระวัง ความดันโลหิต ถามหา นิดหนึ่งนะ

ดังนั้น การจะสรุป อะไร ก็ตาม

ในมุมมอง ของเรา ถ้า เราเชื่อมั่น

มันก็ถูกในมุม เราล่ะ แต่ถ้า คนอื่น เขาเชื่อมั่น บ้างล่ะ

เราต้องหักหาญ ความเชื่อมั่น ของเขา หรือเปล่า

นี่เป็นเรื่อง ที่ต้องคิด เพื่อ การอยู่ร่วมกัน ไง

ถึงได้บอก ว่า การพยายาม เอาความคิด คนมารวมกัน

เพื่อหา ว่า ความคิดใคร ถูกต้องที่สุด

หรือ พยายามสรุปว่า คนเรา ต้องคิด เหมือน ๆ กัน

มันจึง เป็นเสมือน การพยายาม กรอกพิษ

ให้ตัวเอง นั่นละครับ

คนเรา จะดับ พิษ จากความฟุ้งซ่าน ความไม่รู้จัก ปล่อยวาง ไปบ้าง

ให้ได้ นั้น เราต้องมอง ว่า เราเอง

ก็ไม่ใช่ ว่ารู้ทุกสิ่ง เรา ไม่ใช่ ศูนย์กลาง ของความถูกต้อง

เราเป็น เพียง วงโคจร หนึ่ง ๆ ที่ต้อง พึ่งพา วงโคจร อื่น ๆ

ดังนั้น การเสนอความเห็น ของเรา จึงควรเป็นเพียง

การเสนอแนะ แต่ ไม่ใช่ การสรุปความ

หรือ การบ่งบอก สิ่งที่ถูกต้อง

ผมเอง ก็เสนอแนะ นะ ไม่ต้องเชื่อผม ก็ได้

เหมือนขับรถอยู่ตรงวงเวียน และ อยุ่เลนขวาสุด และ ไม่คิดจะเปิดไฟของทางเลนซ้ายมือ เพื่อหาทางออกไปสู่ ถนนเส้นอื่น 
มัวแต่เปิดขอสัญญาณ เลนขวาตลอด ทั้งๆที่อยู่เลนในสุด แล้วจะออกจากวงเวียนเหล่านั้นได้ยังไง 
ปรัชญามั่วๆ ของผม ยกให้ คุณล็อคอินที่ไม่ใช่คนไทย. 5555+

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:45.

#68 CockRoachKiller

CockRoachKiller

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:35

Now

Previously

Are you kidding me?

Please know your place by do not comment my post that you can not comprehend.

#69 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:39

ที่อียิปต์ไม่มีแบบนี้ -_-

Edited by phoosana, 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:43.

We love fender.

#70 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:41

อียิปต์ มีโฟนอินปลุกม็อบมั้ย ?

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#71 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:53

อียิปต์ มีโฟนอินปลุกม็อบมั้ย ?

ไม่เกี่ยวครับ ถ้าเอามาเกี่ยว เดี๋ยวมันจะไม่เป็นบริบทเดียวกันนะ  :lol:

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#72 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 14:59

Now

Previously

กระแดะใช้ภาษาอังกิดอีกละ ไม่คิดด้งคิดดิ้งหรอกครับ ผู้ก่อการร้ายอ่า ยิงๆไปเถอะ...... ประชาชนมันโดนผู้ก่อการร้ายยิงมะช่ายหรอ??? จะได้เอาศพมาแห่หลอกให้คนกลัวไม่กล้าไปไหน

แดงเผาเมืองมันโจรก่อการร้ายชัดๆ อาวุธครบมือ.... ไปลองหาอ่านบทสัมภาษนะครับ การ์ดแดงบางคนบอกว่าตนเองไม่ได้รับแจกจ่ายอาวุธ แสดงว่าการ์ดคนอื่นมีได้รับแจกนะครับ ลองหาอ่านดู 

#73 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:18

พยามจะยกเขามาด่าชาวบ้าน แต่ตัวเองไม่เข้าใจกลุ่มหรือคนที่ยกมาสักกระพี้ คุยไปคุยมายกค้านกันเอง............

มั่วเอามีดขู่เพื่อน จนเชือดคอตัวเอง

คุณรู้อะไรมากกว่าผมหรือ Sigree?

คุณไม่รู้ว่าเขารู้อะไร แล้วคุณไปว่าเขาไม่รู้ได้อย่างไร แต่ถ้าถามกลับว่าเขารู้ได้ไงว่าคุณไม่รู้ ผึ้งตอบได้ว่าเป็นเพราะคุณแสดงความไร้เดียงสาออกมา

#74 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:20

บางคนพยายามจั๊งที่จะใช้ภาษาอังกฤษ ถึงแม้จะเป็นแบบผิดๆ ถูกๆ มันไม่ได้ทำให้ดูดีขึ้นมาเลยพับผ่า ยิ่งดูดัดจริตบวกยิ่งรักอีกต่างหาก

#75 CockRoachKiller

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:37

Now

Previously

กระแดะใช้ภาษาอังกิดอีกละ ไม่คิดด้งคิดดิ้งหรอกครับ ผู้ก่อการร้ายอ่า ยิงๆไปเถอะ...... ประชาชนมันโดนผู้ก่อการร้ายยิงมะช่ายหรอ??? จะได้เอาศพมาแห่หลอกให้คนกลัวไม่กล้าไปไหน

แดงเผาเมืองมันโจรก่อการร้ายชัดๆ อาวุธครบมือ.... ไปลองหาอ่านบทสัมภาษนะครับ การ์ดแดงบางคนบอกว่าตนเองไม่ได้รับแจกจ่ายอาวุธ แสดงว่าการ์ดคนอื่นมีได้รับแจกนะครับ ลองหาอ่านดู 

Why do cockroach blue shirts like to spread fabricated evidence?Your whole life is a lie?

Of course, you can say anything according to your cults's propaganda.   However, the most recent undeniable fact is

Please know your place by do not comment my post that you can not comprehend.

#76 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:40

ร่มเกล้า ?

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#77 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:40

5555

ไอ้นักแปะกระดาษซีร็อค

:lol: 

#78 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:43

Now

Previously

Why do cockroach blue shirts like to spread fabricated evidence?Your whole life is a lie?

Of course, you can say anything according to your cults's propaganda.   However, the most recent undeniable fact is

http://www.tnews.co....กำลังชุดดำ.html

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#79 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:43

Now

Previously

ตกลงว่ามาร์คผิดที่ฆ่าคนได้น้อยใช่ไหมครับ?

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าเสื้อเหลืองก็เห็นว่ามาร์คเป็นฆาตกร 91 ศพด้วย ตรรกะใกล้เป็นเสื้อแดงทุกทีแล้ว  :lol:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#80 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:47

Now

กระดาษซีร็อค

Previously

ตกลงว่ามาร์คผิดที่ฆ่าคนได้น้อยใช่ไหมครับ?

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าเสื้อเหลืองก็เห็นว่ามาร์คเป็นฆาตกร 91 ศพด้วย ตรรกะใกล้เป็นเสื้อแดงทุกทีแล้ว  :lol:

ท่าน 3  ถามภาษาคน แล้วจะคุยกับกระดาษซีร็อครู้เรื่องมั้ยละนั่น

• -3- likes this

#81 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 15:52

ท่าน 3  ถามภาษาคน แล้วจะคุยกับกระดาษซีร็อครู้เรื่องมั้ยละนั่น

ก็ไม่ได้หวังว่าจะได้รับคำตอบอะไรอยู่แล้วครับ ถามมากๆ กลัวจะวนลูปเหมือนกัน  :lol:

/人 ‿‿ ◕人\

#82 CockRoachKiller

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:00

Cockroach blue shirt's comments about this are so pathetic.  Do you ever understand the word "hypocrite"?  This news is funny though.

#83 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:04

Cockroach blue shirt's comments about this are so pathetic.  Do you ever understand the word "hypocrite"?  This news is funny though.

เสียใจครับ ผมเป็นแดงแท้ ไม่ใช่สาวก ปชป  :lol:

/人 ‿‿ ◕人\

#84 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:19

ผมคุยกับเพื่อนชาวอียิปต์ เขาไม่ได้พูดถึงประชาธิปไตยซักคำอย่างที่ใครบางคนพยายามโยงให้ สงสัยเพื่อนผมคนนี้ไม่ได้ขี้ได้เยี่ยวเหมือนคนอื่น เขาไม่ได้เจ็บแค้นเรื่องมอร์ซีถูกยึดอำนาจ เขาเห็นด้วย เพราะเขาคาดหวังรัฐบาลที่ดีกว่ามูบารัก เมื่อมอร์ซีทำไม่ได้ก็ควรออกไป แต่เขาก็เสียใจที่มีคนตายในแง่ของมุสลิมชน ไม่ได้เห็นด้วยกับการปราบปราม

#85 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:30

ผมคุยกับเพื่อนชาวอียิปต์ เขาไม่ได้พูดถึงประชาธิปไตยซักคำอย่างที่ใครบางคนพยายามโยงให้ สงสัยเพื่อนผมคนนี้ไม่ได้ขี้ได้เยี่ยวเหมือนคนอื่น เขาไม่ได้เจ็บแค้นเรื่องมอร์ซีถูกยึดอำนาจ เขาเห็นด้วย เพราะเขาคาดหวังรัฐบาลที่ดีกว่ามูบารัก เมื่อมอร์ซีทำไม่ได้ก็ควรออกไป แต่เขาก็เสียใจที่มีคนตายในแง่ของมุสลิมชน ไม่ได้เห็นด้วยกับการปราบปราม

เพื่อคุณเขาคือคนเสื้อแดงอียิปต์ไงครับ 

รู้ไปหมด ไปยัดเยียด สิ่งต่างๆให้คนอื่นไปหมด แต่ มีการกล่าวอ้างว่าตัวเองไม่ใช่เสื้อแดง   อืมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม!!!!!!!!!
ปล.จขกท.ลองถามเพื่อนดูนะครับ ว่า เป็นพวกเสื้อแดงหรือเปล่า 5555+ 

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:32.

#86 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:31

เพื่อคุณเขาคือคนเสื้อแดงอียิปต์ไงครับ

เลิกนิสัยคิดเอาเองซักทีเถอะ คุณไม่ได้รู้ในเรื่องที่คุณพูด มีแต่จินตนาการว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนคุณ คนแต่ละประเทศมีพื้นฐานความคิดไม่เหมือนกัน เอาง่ายๆ อุดมการณ์ของเสื้อแดงกับอาหรับสปริงเหมือนหรือต่างกันตรงไหน บริบทมันไม่ได้เหมือนกันเลย

#87 notcomeng

notcomeng

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:32

โอม... ทุกคนจงมาหมุนรอบตัวข้าเดี๋ยวนี้  :lol:  :lol:  :lol:

#88 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:32

ทหารฆ่าประชาชน

“Make the lie big, make it simple, keep saying it, and eventually they will believe it”

Adolf Hitler

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#89 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:40

ไอ้หน้าหล่อโมเดล เชื้อชั่วไม่มีวันตาย เดวมันบอกผู้ชุมนุมเป็นพวกก่อการร้าย กองกำลังติดอาวุธ ชายชุดดำ ยิงหัวกันเอง

:lol: ทรราช 

รัฐบาลอียิปต์ที่โดนรัฐประหาร มันจะเลียนแบบไอ้แม้วทรราชย์น่ะสิ จ้างชุดดำมาฆ่าพวกเดียวกันเอง เผาร้านค้า แล้วบอกว่า ทหารฆ่า ทหารเผา ให้โทษทหารอย่างเดียว :D

#90 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:42

:D รู้ทุกเรื่อง... ยกเว้นเรื่องจริง

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#91 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:45

ตกลงสมาชิกที่เว็บบอร์ดนี้สนับสนุนการประท้วงในอียิปต์หรือเปล่าครับ

เพราะที่ประธานาธิบกีอียิปต์กำลังทำมันก็เหมือนกับที่นายกมาร์กทำเมื่อหลายปีก่อนเลย

คิดว่าสมาชิกที่นี่คงกำลังเกิดความสับสนในใจ ไม่รู้จะะสนับสนุนหรือคัดค้านดี

:D  :D  :D

คุณนี่โง่จังเลยว่ะ ถ้าเหมือนของไทย มันต้องประท้วงตั้งแต่ยุคไอ้หมักแล้ว กร๊าก  :lol:

#92 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:50

โอ้วววววววววววววววววววววววววววววววว

อิยิปต์มีเสื้อแดง ด้วย หร่าาาาาาาาาาาาาา

ทำไมเค้าไม่ใส่เสื้อแดงว่ะ

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#93 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 16:50

คำถามง่าย ๆ ข้อเดียวนะครับ

ก่อนที่จะกล่าวหาว่า

ผมยืนฝั่งไหน

"คุณมีความเข้าใจถึงวัฒนธรรมและพื้นฐานจิตใจของคนชนชาติอิยิปต์ว่าเป็นอย่างไร?"

ตอบได้มั้ยครับ...

นั่นคืออีกหนึ่งเหตุผลที่เอามาอ้างเพื่อสนับสนุนความเชื่อ/ความต้องการของตนครับ

คนอียิปต์หรือคนไทย หรือคนไหนๆ เขามีความรู้สึกแบบเดี่ยวกันนั่นแหล่ะครับ

คือการไม่ยอมรับการช่มเหง การถูกริดรอนสิทธิ

เพียงแต่โอกาสและความกล้ามันอาจจะต่างกัน

ไม่อย่างนั้น เขาจะออกมาประท้วงเพื่อเรียกร้องผู้นำที่เขาเลือกมาให้กลับมาทำไมครับ

อ้าวววว!!!

แล้วที่แกกำลังยืนเถียงเขา และกล่าวหาเขาเนีย

แกไม่ใด้ทำแบบเดียวกับเขาเหรอ

ออกมาประท้วงเพื่อเรียกร้องผู้นำที่เขาเลือกให้กลับมา

จะต่อให้เอามะ

เอาตรงๆเลย

ถ้าเมืองไทยก็ต้องต่อด้วย

ออกมาประท้วงเพื่อเรียกร้องให้ผู้นำที่เขาเลือกให้กลับมา โกง ทุจริต และ ทำลายระบบกฎหมาย ของบ้านเมืองอีกครั้ง

เพื่อผลประโยชน์ของคนกลุ่มหนึ่งที่เลือกเข้ามา

ใช่ป่าวล่ะ

ตัดต่อความจริงบางส่วนเพื่อปกปิดความเลวส่วนใหญ่แล้วเอามาเป็นเหตุผลอ้างเพื่อด่าคนอื่น

แต่ยังหน้าด้าน ชี้นิ้วไปเถียงคนอื่นเขาได้

ชี้เขานี้วเดียว แต่อีก 4 นิ้วที่เหลือน่ะ ชี้เข้าหาตัวเอง

ต่างด้าวจะเข้าใจไหม

เขาโกงหรือทุจริตก็จัดการเขาตามกฎหมายสิครับ

บ้านเมืองปกครองด้วยกฎหมาย 

ไม่ใช่ไปทำผิดกฎหมายเสียเองเพื่อลงโทษคนผิดกฎหมายด้วยการรัฐประหารยึดอำนาจเขา

มันไม่ได้ทำให้ประเทศชาติดีขึ้นตรงไหนเลยครับ

แล้วมันไปเข้ากับการล้มรัฐบาลอภิสิทธิ์ยังไงไม่ทราบ รัฐประหารคนที่เป็นต่อจากทหารก็รัฐบาลไอ้หมัก ไอ้สมชาย แต่ดันกลัวไม่ได้เป็นรัฐบาลอีก เลยโกงเลือกตั้งจนถูกยุบพรรค แล้วควายแดงมาล้มรัฐบาลอภิสิทธิ์ทำไมไม่ทราบ 

#94 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:29

Now

Previously

555+ อย่างแรกผมมะใช่พวก ปชป. ก็แค่คนที่อยากเห็นความหายนะของคนโกงชาติครับ ใครจะโกหกไม่โกหกผมไม่รู้ รู้แต่ที่ตาเห็นหูได้ยิน แดงเผาเมืองคือผู้ก่อการร้าย ได้ยินเต็มสองหูว่าแกนนำสั่งเผา แถมจะรับผิดชอบ คนที่ชอบโกหกน่าจะเป็นฝ่ายเสื้อแดงที่ชอบแอบอ้างประชาชนเพื่อช่วยแม้ว ฆ่าคนเพื่อเอามาเป็นข้ออ้างในการเผา ก่อการร้าย ใช้ความรุนแรง ในคลิปเห็นแต่ทหารโดนรุมทำร้าย.... ไม่ลองคิด ถ้าเค้ายิงจริง 1000ศพแค่ ชม.เดียวก็เกินแล้วครับ แต่เงินมันบังตา ปิดหู เหล่าสาวกแดงเลยทำไม่รู้ไม่เห็น พวกแดงก็แค่สัปเหร่อ หากินกับศพ... ไม่สิ สัปเหร่อยังดีกว่าเพราะเค้าหากินโดยสุจริต ไม่ใช่คอยมารับเศษเงินที่โกงกินภาษีคนทำงานมาโปรยให้

แล้วเสียชีวิตด้วยอาวุธทหาร ไม่ได้แปลว่าทหารเป็นคนลั่นไกนะ อย่าพยายามบิดเบือนความจริง จะใช้คำสวยหรูแบบพาโฟกานด้าหรือลัทธิอะไร ยังๆ คุณก็แค่พวกต้มตุ๋นหลอกลวงคนอื่นไปวันๆ ภาษาต่างประเทศไม่สามารถปิดบังความเลวของพวกเนรคุณ ทรยศชาติบ้านเมืองได้หรอกครับ ควายแดงไม่เห็นเพราะถูกปิดหูปิดตาระหว่างชุมนุม พูดอะไรก็ต้องเชื่อ แต่ตอนนี้มันจะเหลือซักกี่คน จะเหลือก็แค่พวกเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตน ชาติชิบหายก็ช่าง....

สำหรับผม..... ถ้าแกนนำคนเสื้อฟ้า แดง เหลือง โดนประหารตายหมด ผมก็แค่เสียใจที่บางคนที่ไม่โกงอาจต้องตายไปด้วย

แต่สำหรับคุณ แค่คนจ่ายตังคุณตาย คุณก็หมดอานคตสิ้นอุดมการณ์แล้ว... เออจะว่าไป อุดมการณ์คุณมันไม่มีแต่แรก แค่หิวเงินหนิ ลืม

#95 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:17

ทรราชหน้าหล่อ บอกอียิป อย่าใช้ความรุนแรง แต่ตัวเองกลับใช้เอง 

#96 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:18

#97 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:23

ทรราชหน้าหล่อ บอกอียิป อย่าใช้ความรุนแรง แต่ตัวเองกลับใช้เอง 

:lol:  :lol:  :lol:  เรียก HERE พวกนี้ว่าประชาชนหรอ...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#98 หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:27

Edited by หมื่นปีขอมีทักษิณคนเดียว, 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:28.

#99 HiddenMan

HiddenMan

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 18:30

:D ต่างกันที่... มีอาวุธ

#100 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 19:01

ที่ไทยสามารถเลี่ยงการปะทะได้ เพราะรัฐบาลในขณะนั้นสัญญาแล้วว่าจะยุบสภา

ถามว่าทำไมแกนนำตอนนั้นไม่ยุติการชุมนุมครับ? ใครตอบได้บ้าง?

/人 ‿‿ ◕人\

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน