Jump to content

- - - - -

กลุ่มผู้ชุมนุมชาวสวนยางพาราและปาล์มน้ำมัน นครศรีฯ ที่สี่แยกควนหนองหงส์ เรียกร้องให้แก้ไขราคาตกต่ำ ตะกวดแก้ด้วยกระบองและแก๊สน้ำตา

• Please log in to reply
1038 ความเห็นในกระทู้นี้

#701 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:02

ผมคิดให้ดูหลักเศรษฐศาสตร์ง่ายๆ นะ 

ข้าวโลละ 15 บาท

ยางโลละ 80 บาท

คุณไปดูเลยว่าตอนนี้คนเปลี่ยนจากทำนามาปลูกยาง หรือเปลี่ยนจากปลูกยางไปทำนามากกว่า

ก็จะรู้เลยว่าราคาไหนให้ผลตอบแทนสำหรับเกษตรกรมากกว่า

ไม่ต้องมานั่งคาดเดาเอาเองว่ารัฐให้อันนี้ราคาสูงกว่าอันโน้นหรือเปล่า

แล้วตูถามมืงว่า 20 ไร่ มีผลผลิตต่อปีต่อไร่ เท่าไร

ไหนมืง ลองยกข้อมมูล มาเทียบดูซิว่า

ข้าวปีหนึ่งมีผลผลิต ต่อ ปี ต่อ ไร่เท่าไร

ยาง มีผลผลิตต่อปี ต่อไร่เท่าไร

หักลบกลบกันแล้ว ระหว่าง ยาง กับ ข้าว อันไหน ดีกว่ากัน

ยางสิครับ

ไม่งั้นเขาจะแห่มาปลูกกันเหรอ?

โถไอ้ หม า ขี้เรื้อนมืงก็รอแค่อาหารจากถังขยะ

อ้าว!!!

ไหนคุณมีข้อมูลตัวเลข เอามาแสดงเลยครับ

ppneer

คุณถามว่าระหว่างยางกับข้าวอันไหนดีกว่า

ผมไม่มีตัวเลขหรอก แต่ผมไม่เคยเห็นชาวสวนยางเปลี่ยนกลับไปปลูกข้าวนะ

ผมจึงฟันธงด้วย common sense ว่ายางต้องให้ผลตอบแทนดีกว่า เขาจึงไม่เปลี่ยนกลับไปปลูกข้าว

คุณบอกว่าผมผิด

คุณอธิบายหรือเอาตัวเลขมาแสดงเลยครับ

มืงคิดได้แค่นี้หรือวะ

มืงรู้ไม่ยางภาคใต้ จะได้สงเคราะห์สวนยางจะต้องมาจากสาเหตุใดอันดับหนึ่ง

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#702 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:03

เฮ้อ เถียงให้ได้คำตอบเพียงแค่ ข้าว หรือยาง ดีกว่า ทั้งๆที่มันคงล่ะอย่าง 

แล้ว ข้าวโพด

หอม ผัก ผลไม้ ละมุด มังคุด อันไหนดีกว่า กาแฟด้วย 

ประเด่นที่เราต้องสนก็แค่

ชาวบ้านเดือดร้อนจริงหรือไม่ 

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#703 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:04

ผมถามหน่อย หลายปีที่ผ่านมา ชาวนามากมายเอาที่นาเปลี่ยนมาปลูกยางกันเพราะอะไรครับ?

คิดว่า เป็นเพราะได้ราคาดีกว่า เลยเปลี่ยนมาปลูกยางครับ

ถูก

แล้วหากเขาคิดว่าตอนนี้ราคาข้าวดีกว่า ทำไมไม่เปลี่ยนกลับไปทำนาครับ?

ต้นทุนการปรับพื้นที่จากปลูกยางไปปลูกข้าไม่ถูกนะครับ ต้องปรับพื้นที่เยอะ ขณะที่ข้าวที่ราคาสูงขึ้นก็เป็นไปตามนโยบายรัฐ

ซึ่งความแน่นอนไม่มี ชาวนาเองก็รู้ว่ารัฐสามารถแบกภาระความขาดทุนได้อีกไม่นาน หรือคุณว่าไม่จริง   -_-

โค้นต้นยางขายไม้ยางไป ค่าใช้จ่ายน่าจะยังเหลือมากกว่าตอนเขาเปลี่ยนจากที่นามาปลูกยาง หมดไปกับกล้ายางมากครับ

ถูกต้องครับ ราคาข้าว ความไม่แน่นอนมี และผลตอบแทนสำหรับเขาแล้วยังต่่ำกว่ายาง เขาจึงยังไม่เปลี่ยนไปปลูกข้าวไงครับ

กดไลค์ให้เพราะคุณเองก็รู้ดีว่าเหตุผลคืออะไร เข้าใจครับว่าสนับสนุนรัฐบาล แต่ผลประโยชน์ประเทศชาติต้องมาก่อนตัวบุคคล

ผมไม่ได้หลับหูหลับตาเชียร์รัฐบาลนะครับ

ผมเอาเฉพาะอันที่ผมคิดว่าผมมีเหตุผลพอ

แล้วคุณคิดว่าตรรกะอันนี้ ที่เทียบเป็นกิโลระหว่างข้าวกับยางพารา เหมาะควรที่จะมาเถียงไหมล่ะ

มันเป็นมุขตลกนะครับ

แต่ว่ามันสะท้อนความจริงที่ว่า ไม่มีชาวสวนยางอยากเปลี่ยนกลับไปทำนาหรอก

เพราะอะไรครับ?

เพราะเขาไม่ต้องการเปลี่ยนจากกรีดยางที่โลละ 80 ไปทำนากลางแดดเปรี้ยงๆ เพื่อมาขายโลละ 15 ไงครับ

ถูกไหม?

ยกมา

ข้าว สามเดือน 1 ปีได้ประมาณสามรอบ  15*3

ยาง เจ็ดปี ได้                                          80/7

อ้าว ข้าวคุ้มกว่าแหะ ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#704 ประชาธิปด

ประชาธิปด

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:06

ผมคิดให้ดูหลักเศรษฐศาสตร์ง่ายๆ นะ 

ข้าวโลละ 15 บาท

ยางโลละ 80 บาท

คุณไปดูเลยว่าตอนนี้คนเปลี่ยนจากทำนามาปลูกยาง หรือเปลี่ยนจากปลูกยางไปทำนามากกว่า

ก็จะรู้เลยว่าราคาไหนให้ผลตอบแทนสำหรับเกษตรกรมากกว่า

ไม่ต้องมานั่งคาดเดาเอาเองว่ารัฐให้อันนี้ราคาสูงกว่าอันโน้นหรือเปล่า

แล้วตูถามมืงว่า 20 ไร่ มีผลผลิตต่อปีต่อไร่ เท่าไร

ไหนมืง ลองยกข้อมมูล มาเทียบดูซิว่า

ข้าวปีหนึ่งมีผลผลิต ต่อ ปี ต่อ ไร่เท่าไร

ยาง มีผลผลิตต่อปี ต่อไร่เท่าไร

หักลบกลบกันแล้ว ระหว่าง ยาง กับ ข้าว อันไหน ดีกว่ากัน

ยางสิครับ

ไม่งั้นเขาจะแห่มาปลูกกันเหรอ?

โถไอ้ หม า ขี้เรื้อนมืงก็รอแค่อาหารจากถังขยะ

อ้าว!!!

ไหนคุณมีข้อมูลตัวเลข เอามาแสดงเลยครับ

ppneer

คุณถามว่าระหว่างยางกับข้าวอันไหนดีกว่า

ผมไม่มีตัวเลขหรอก แต่ผมไม่เคยเห็นชาวสวนยางเปลี่ยนกลับไปปลูกข้าวนะ

ผมจึงฟันธงด้วย common sense ว่ายางต้องให้ผลตอบแทนดีกว่า เขาจึงไม่เปลี่ยนกลับไปปลูกข้าว

คุณบอกว่าผมผิด

คุณอธิบายหรือเอาตัวเลขมาแสดงเลยครับ

มืงคิดได้แค่นี้หรือวะ

มืงรู้ไม่ยางภาคใต้ จะได้สงเคราะห์สวนยางจะต้องมาจากสาเหตุใดอันดับหนึ่ง

ไม่ทราบครับ

ทราบแต่เพียงว่า หากคุณคิดว่าปลูกข้าวง่ายกว่า เหนื่อยน้อยกว่า ได้ราคาดีกว่า ได้กำไรมากกว่า

ก็เปลี่ยนไปทำนาได้ครับ ไม่น่าจะมีใครห้าม

#705 อย่าเหวง

อย่าเหวง

น้องเก่า

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:06

ข้าวเจ๊งปีละกี่แสนล้าน ก็เอามาเจ๊งกับยางเท่าๆ กันสิครับ จะได้ไม่สองมาตรฐาน

#706 ประชาธิปด

ประชาธิปด

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:08

เฮ้อ เถียงให้ได้คำตอบเพียงแค่ ข้าว หรือยาง ดีกว่า ทั้งๆที่มันคงล่ะอย่าง 

แล้วจะให้เถียงกันเรื่องอะไรหล่ะครับ???

ก็ชาวสวนยางเขาออกมาบอกว่าชาวนามีรายได้/กำไรดีกว่าเขา (ที่ข้าวโลละ 15 กับยางโลละ 80)

ผมก็พยายามอธิบายว่ามันไม้ได้เป็นอย่างที่พวกเขาอ้าง 

แล้วคุณไม่ให้คุยเรื่องนี่้จะให้คุยเรื่องอะไรหล่ะครับ????

#707 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:09

ผมถามหน่อย หลายปีที่ผ่านมา ชาวนามากมายเอาที่นาเปลี่ยนมาปลูกยางกันเพราะอะไรครับ?

คิดว่า เป็นเพราะได้ราคาดีกว่า เลยเปลี่ยนมาปลูกยางครับ

ถูก

แล้วหากเขาคิดว่าตอนนี้ราคาข้าวดีกว่า ทำไมไม่เปลี่ยนกลับไปทำนาครับ?

ต้นทุนการปรับพื้นที่จากปลูกยางไปปลูกข้าไม่ถูกนะครับ ต้องปรับพื้นที่เยอะ ขณะที่ข้าวที่ราคาสูงขึ้นก็เป็นไปตามนโยบายรัฐ

ซึ่งความแน่นอนไม่มี ชาวนาเองก็รู้ว่ารัฐสามารถแบกภาระความขาดทุนได้อีกไม่นาน หรือคุณว่าไม่จริง   -_-

โค้นต้นยางขายไม้ยางไป ค่าใช้จ่ายน่าจะยังเหลือมากกว่าตอนเขาเปลี่ยนจากที่นามาปลูกยาง หมดไปกับกล้ายางมากครับ

ถูกต้องครับ ราคาข้าว ความไม่แน่นอนมี และผลตอบแทนสำหรับเขาแล้วยังต่่ำกว่ายาง เขาจึงยังไม่เปลี่ยนไปปลูกข้าวไงครับ

กดไลค์ให้เพราะคุณเองก็รู้ดีว่าเหตุผลคืออะไร เข้าใจครับว่าสนับสนุนรัฐบาล แต่ผลประโยชน์ประเทศชาติต้องมาก่อนตัวบุคคล

ผมไม่ได้หลับหูหลับตาเชียร์รัฐบาลนะครับ

ผมเอาเฉพาะอันที่ผมคิดว่าผมมีเหตุผลพอ

แล้วคุณคิดว่าตรรกะอันนี้ ที่เทียบเป็นกิโลระหว่างข้าวกับยางพารา เหมาะควรที่จะมาเถียงไหมล่ะ

แต่ว่ามันสะท้อนความจริงที่ว่า ไม่มีชาวสวนยางอยากเปลี่ยนกลับไปทำนาหรอก

เพราะเขาไม่ต้องการเปลี่ยนจากกรีดยางที่โลละ 80 ไปทำนากลางแดดเปรี้ยงๆ เพื่อมาขายโลละ 15 ไงครับ

ถูกไหม?

ใช่ครับ เป็นความจริง ไม่มีใครหรอกครับที่จะเลือกอาชีพที่รายได้น้อยและเต็มด้วยความเสี่ยง

ขอบคุณครับสำหรับข้อเท็จจริงที่ช่วยสะท้อนออกมา 

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#708 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:11

แล้วจะให้เถียงกันเรื่องอะไรหล่ะครับ???

ก็ชาวสวนยางเขาออกมาบอกว่าชาวนามีรายได้/กำไรดีกว่าเขา (ที่ข้าวโลละ 15 กับยางโลละ 80)

ผมก็พยายามอธิบายว่ามันไม้ได้เป็นอย่างที่พวกเขาอ้าง 

แล้วคุณไม่ให้คุยเรื่องนี่้จะให้คุยเรื่องอะไรหล่ะครับ????

ข้าว สามเดือน 1 ปีได้ประมาณสามรอบ  15*3

ยาง เจ็ดปี ได้                                          80/7

ฮาฮา ข้าวต่อปีมากกว่าจริงๆ นี่น่า ^^

#709 ประชาธิปด

ประชาธิปด

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:15

ถูก

ถูกไหม?

ใช่ครับ เป็นความจริง ไม่มีใครหรอกครับที่จะเลือกอาชีพที่รายได้น้อยและเต็มด้วยความเสี่ยง

ขอบคุณครับสำหรับข้อเท็จจริงที่ช่วยสะท้อนออกมา 

หากชาวสวนยางเขามีผลตอบแทนสูงกว่าชาวนาอยู่แล้ว (ดูได้จากการที่ไม่มีใครเปลี่ยนไปทำนา) 

คำถามต่อมาคือ เขาเรียกร้องอะไรครับ?

#710 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:16

หากชาวสวนยางเขามีผลตอบแทนสูงกว่าชาวนาอยู่แล้ว (ดูได้จากการที่ไม่มีใครเปลี่ยนไปทำนา) 

คำถามต่อมาคือ เขาเรียกร้องอะไรครับ?

ชาวสวนยางเดือดร้อนหรือไม่ 

#711 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:19

ไอ้หมอนี่มันคงไม่เข้าใจ

ว่าทั้งสองอย่างมันคือ สินค้าเกษตรเหมือนกัน พืชเศรษฐกิจเหมือนกัน เป็นอาชีพหลักในการเกษตรเหมือนกัน เป็นวิถีชีวิตของชาวบ้านเหมือนกัน ต่างกันที่

มันเป็นพืชคนละอย่าง ข้าวเอาไว้กิน ยางเอาไว้แปรรูป ข้าวเป็นพื้นกลุ่มพันธุ์ล้มลุก ยางเป็นไม้ยืนต้น ข้าวปลูกมากที่อีสาน กลาง ยางปลูกมากที่ใต้และอีสาน  คำถามคือ

1. มันต่างกันตรงไหนในเมื่อเป็นพืชเศรษฐกิจเหมือนกัน ทำไมรัฐถึงเลือกช่วยอย่างหนึ่ง แต่ไม่ช่วยอีกอย่างหนึ่ง ถ้ามันควรปล่อยไปตามราคาตลาด แล้วรัฐจะแทรกแซงจำนำข้าวหาบิดามันเหรอ?

2. โครงการจำนำข้าว ขาดทุนมาทุกปีทุกชาติ แต่รัฐก็ยังทำ ทุกปีทุกชาติก็เห็นชาวนาแม่มเรียกร้องกันอยู่นั่น จำนำ ลดหนี้ ปลดหนี้  ส่วนยาง มีทั้งช่วงที่ราคาขึ้นราคาตกต่ำ เขาไม่เคยมาเรียกร้องตอนนี้เขาเดือดร้อน ทำไมถึงเลือกที่จะไม่ช่วยเขา เขาขอให้ช่วยมาพักใหญ่แล้ว แต่รัฐก็เมินเฉย

3. การส่งเสริมการเกษตร มันต้องทำทุกระบบสิวะ ไม่ใช่บอกว่า ราคายางตก *คุณ*ก็โค่นยางปลูกข้าวสิ ถ้าข้าวราคาตก *คุณ*ก็เปลี่ยนไปปลูกมัน ปลูกปาล์มสิ ถ้ามันถ้าปาล์มมันราคาตก ก็ไปปลูกยางสิ มันไม่ใช่  การเปลี่ยนการเกษตรในแต่ละครั้ง มีต้นทุน และมันลงทุนสูงมากในแต่ละครั้ง ถ้าหมุนเปลี่ยนไปเืรื่อย มีแต่ขาดทุนเ่ท่านั้น สุดท้ายบ้านช่องที่ดินก็ไม่เหลือ

4. ไอ้ที่บอกว่าผลตอบแทนสูง เอ็งรู้ไหมว่าการลงทุนปลูกยางแต่ละครั้ง มันลงทุนเท่าไหร่ กล้ายาง ปุ๋ย ระยะเวลา ต้นทุนจม นี่ถ้าเป็นภาคอีสาน ต้องจ้างคนกรีดยาง ดูแลสวน หารกัน 60-40 หรือ 50-50 นะ 

5. ถ้าประชาชนมีความเดือดร้อน รัฐบาลก็บอกเฮ้ย ผลตอบแทนดีอยู่แล้ว ชั่งแม่ มัน จะมีรัึฐบาลไปทำส้นตรีนอะไร เขาให้มาบริหาร ให้มาจัดการ ตรงไหนเดือดร้อน ต้องเข้าไปดูแล ถ้าปล่อยไปตามตลาดอย่างเดียว ก็ไม่ต้องมีแม่มมันล่ะ รัฐบาลน่ะ 

ถ้าจะเถียงอย่างไอ้ประชาทิปด ต้องก็บอกว่า ไอ้พวกขับแท๊กซี่ *คุณ*บอกว่าลำบาก ทำไมไม่ไปหางานออฟฟิศทำล่ะ ไอ้พวกลูกจ้างบอกรายได้น้อย โดนกดขี่ ทำไมไม่ไปเปิดบริษัทเองล่ะ แล้วไอ้ชาวนาเนี่ยถ้า*คุณ*ต้องให้คนอื่นเขามาคอยช่วยจำนำ้ข้าว*คุณ*ทีละหมื่นห้า เพราะถ้าต่ำกว่านี้อยู่ไม่ได้ *คุณ*ทำไมไม่เลิกทำนาล่ะ

*** มันทำได้ไหม?

Edited by DarkSwan, 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:21.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#712 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:19

รัฐบาลต้องมานั่งลงคุยกับชาวสวนในปัญหาพื้นฐานมากๆ เหมือนเกม SME ชี้ช่องรวยเลย ว่าทำไมถึงขาดทุน รัฐจะช่วยได้อย่างไร ง่ายๆแค่นี้ เรื่องกำไร ขาดทุน มันเกี่ยวกับการเมืองตรงไหน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#713 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

วนลูปกลับมาที่เดิม เรื่องความเดือดร้อนครับ ง่าย ๆ เขาเรียกร้องเรื่องราคายางเรื่องเดียว เพื่อแค่ให้อยู่กันได้ตามค่าครองชีพที่เพิ่มขึ้น

การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#714 ประชาธิปด

ประชาธิปด

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:22

รัฐบาลต้องมานั่งลงคุยกับชาวสวนในปัญหาพื้นฐานมากๆ เหมือนเกม SME ชี้ช่องรวยเลย ว่าทำไมถึงขาดทุน รัฐจะช่วยได้อย่างไร ง่ายๆแค่นี้ เรื่องกำไร ขาดทุน มันเกี่ยวกับการเมืองตรงไหน

ชาวสวนปักษ์ใต้เขาไม่ได้ขาดทุนหรอก 

เพราะชาวนาขายข้าวโลละ 15 บาทไม่ขาดทุน ชาวสวนยางขายยางโลละ 80 ยังไม่มีใครเปลี่ยนไปทำนา แสดงว่าเขาก็ไม่ขาดทุนแน่ๆ

ที่ว่าเดือดร้อน หากจะมีก็คือพวกที่ตอนยาง 120 ไปดาวน์รถ ดาวน์บ้าน ผ่อนไอโฟน ที่มันเกินฐานะเพราะคิดว่ากำไรขนาดนั้นจะยั่งยืน แต่พอราคายางตกลงมา กำไรเหลือน้อยลง ก็ส่งค่าบ้าน ค่ารถ ค่าไอโฟนไม่ทัน

อันนั้นมันไม่ใช่เดือดร้อนจากรายได้แล้วครับ มันเดือดร้อนจากความไม่พอเพียงของตัวเอง

Edited by ประชาธิปด, 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:23.

#715 ประชาธิปด

ประชาธิปด

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:25

ผมไปนอนหล่ะ วนไปวนมา

#716 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:25

ชาวสวนปักษ์ใต้เขาไม่ได้ขาดทุนหรอก 

เพราะชาวนาขายข้าวโลละ 15 บาท ชาวสวนยางขายยางโลละ 80 ยังไม่มีใครเปลี่ยนไปทำนา

ที่ว่าเดือดร้อน หากจะมีก็คือพวกที่ตอนยาง 120 ไปดาวน์รถ ดาวน์บ้าน ผ่อนไอโฟน ที่มันเกินฐานะเพราะคิดว่ากำไรขนาดนั้นจะยั่งยืน แต่พอราคายางตกลงมา กำไรเหลือน้อยลง ก็ส่งค่าบ้าน ค่ารถ ค่าไอโฟนไม่ทัน

อันนั้นมันไม่ใช่เดือดร้อนจากรายได้แล้วครับ มันเดือดร้อนจากความไม่พอเพียงของตัวเอง

ชาวสวนยางเดือดร้อนจริงหรือไม่ 

มันก็แค่นี้ไม่ต้องยกอะไรให้มากมาย

#717 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

เพราะชาวนาขายข้าวโลละ 15 บาท ชาวสวนยางขายยางโลละ 80 ยังไม่มีใครเปลี่ยนไปทำนา

เพราะเองคิดแบบนี้ไง เองคุยกับชาวสวนหรือยัง รัฐนั่งลงคุยกับชาวสวนหรือยัง ชาวบ้านเขาเดือดร้อนเรื่องอะไร เองรู้หรือ แค่ค่าแรงก็จุกแล้ว อย่าทำเป็นรู้ดีเลย อย่างงานที่เองทำอยู่ ถ้าทำแล้วขาดทุนเองจะทำอย่างไร

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#718 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:26

ผมไปนอนหล่ะ วนไปวนมา

เพราะเองคิดแบบนี้ไง เองคุยกับชาวสวนหรือยัง รัฐนั่งลงคุยกับชาวสวนหรือยัง ชาวบ้านเขาเดือดร้อนเรื่องอะไร เองรู้หรือ แค่ค่าแรงก็จุกแล้ว อย่าทำเป็นรู้ดีเลย อย่างงานที่เองทำอยู่ ถ้าทำแล้วขาดทุนเองจะทำอย่างไร

เอาว่า เรื่องชาวนาด้วย เขารู้เรื่องแค่ไหนด้วยอีกอย่างครับ ว่าสาเหตุ อะไร เดือดร้อนอะไร 

#719 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:39

:D สะกดจิตตัวเองขั้นเทพ...

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#720 อย่าเหวง

อย่าเหวง

น้องเก่า

ตอบ 1 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:47

*
POPULAR

ขอถามประชาธิปด
ทำไมต้องช่วยชาวนาเป็นแสนล้าน ถ้าปลูกข้าวแล้วยากจน ทำไมไม่บอกให้ชาวนาเลิกปลูกข้าวแล้วไปทำอย่างอื่นล่ะครับ

#721 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 00:23

ทำไมต้องช่วยชาวนาเป็นแสนล้าน ถ้าปลูกข้าวแล้วยากจน ทำไมไม่บอกให้ชาวนาเลิกปลูกข้าวแล้วไปทำอย่างอื่นล่ะครับ

ผมถามด้วยแก๊สขึ้นราคา ต้นทุนแท๊กซี่ขึ้นทำไมต้องไปมีมาตรการช่วย ในเมื่อแท๊กซี่กินไม่ได้เหมือนข้าว ก็เลิกขับแท๊กซี่สิ

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#722 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 02:15

เอาไปเลยครับ ให้ชาวสวนยางเท่าเทียมกับขาวนาหน่อย
ให้ราคายางตันละ 15,000 ไปเลยครับ

ต่อไปนี้ขายอะไรให้รัฐก็ได้ รัฐจ่าย 15,000 ใช่ไหม จะได้ขนขยะไปขาย  :lol:

ขยะมีมูลค่าต่ำกว่าข้าวครับ

ผมถามว่าน้ำยางมีมูลค่ามากกว่าข้าวหรือ?

เอาแบบเข้าใจง่าย ๆ นะน้ำยางเมื่อไปแปรสภาพเป็นสินค้าอื่นก็มีมูลค่าเพิ่มขึ้น เช่น ทำยางรถยนต์ แต่ข้าวไปทำกำไรต่อขนาดนั้นไม่ได้ในปริมาณเท่ากัน  -_-

คุณกินน้ำยางแทนข้าวได้เหรอครับ?

คุณเอาข้าวไปทำยางรถ ได้หรือครับ

แถกซะ ขำเลย 555555 ถ้าผมต้องอธิบายเรื่องมูลค่าสินค้าไหม ว่าทำไมข้าวถึงมูลค่าทางตลาดไม่เท่ากับยาง  :lol:

ไม่ต้องหรอกครับ

ปัจจุบัน ยางมีมูลค่าสูง (แพง) กว่าข้าวอยู่แล้ว ถูกต้องครับ

คำถามคือ แล้วชาวสวนจะเรียกร้องอะไรครับ?

หรือต้องการให้น้ำย่างราคาโลละ 15 บาทเท่าข้าว???

ต้นทุนในการผลิตไงล่ะครับ คุณคิดว่าต้นทุนการผลิตเท่ากันหรือ เช่นยางใช้เวลาเท่าไรถึงจะได้ผลผลิต

ขณะที่ข่าวใช้เวลาสั้นกว่าเยอะ ลองเอาค่าแรงรายวันคูณไปสิครับ หรือคิดว่าชาวสวนยางเขาเอายางต้นใหญ่ ๆ 

ปักพื้นแล้วกรีดน้ำยางได้เลย ยังอีกเยอะครับที่ต้องเรียนรู้  -_-

อ้าว คุณบอกว่ายางมันมีมูลค่่าสูงกว่าข้าว ผมก็เห็นด้วย
มาคราวนี้คุณบอกว่ายางมันผลิตยาก ต้นทุนสูงกว่าข้าว (กำไรน้อยกว่าข้าว) ก็ให้ชาวสวนยางเปลี่ยนไปปลูกข้าวสิครับ

ผมเห็นแต่ชาวนาแห่กันเอานาไปปลูกยาง
คุณเคยเห็นคนเปลี่ยนสวนยางมาทำนาเหรอ?

เขาแห่กันไปทำสวนยางเพราะอะไร?
ตามหลัก demand-supply มันบอกว่ายางกำไรดีกว่าข้าวอยู่แล้ว ไม่งั้นไม่มีคนแห่ไปปลูกจนล้นตลาดหรอก
ถูกไหม?

คราวนี้แห่ไปปลูกจนล้นตลาด ราคาตก คุณก็ต้องแห่กลับไปปลูกข้าวตามหลัก demand-supply สิครับ 
ไม่ใช่ไปบอกให้เพิ่มราคายาง

เพราะข้าวมันเป็นปัจจัยความมั่นคงทางอาหารของไทย
แต่ยางไม่ใช่

ซ้ำ

Edited by kaidum, 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 11:06.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#723 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 02:19

เอาไปเลยครับ ให้ชาวสวนยางเท่าเทียมกับขาวนาหน่อย
ให้ราคายางตันละ 15,000 ไปเลยครับ

ต่อไปนี้ขายอะไรให้รัฐก็ได้ รัฐจ่าย 15,000 ใช่ไหม จะได้ขนขยะไปขาย  :lol:

ผมถามว่าน้ำยางมีมูลค่ามากกว่าข้าวหรือ?

เอาแบบเข้าใจง่าย ๆ นะน้ำยางเมื่อไปแปรสภาพเป็นสินค้าอื่นก็มีมูลค่าเพิ่มขึ้น เช่น ทำยางรถยนต์ แต่ข้าวไปทำกำไรต่อขนาดนั้นไม่ได้ในปริมาณเท่ากัน  -_-

คุณกินน้ำยางแทนข้าวได้เหรอครับ?

คุณเอาข้าวไปทำยางรถ ได้หรือครับ

แถกซะ ขำเลย 555555 ถ้าผมต้องอธิบายเรื่องมูลค่าสินค้าไหม ว่าทำไมข้าวถึงมูลค่าทางตลาดไม่เท่ากับยาง  :lol:

ไม่ต้องหรอกครับ

ปัจจุบัน ยางมีมูลค่าสูง (แพง) กว่าข้าวอยู่แล้ว ถูกต้องครับ

คำถามคือ แล้วชาวสวนจะเรียกร้องอะไรครับ?

หรือต้องการให้น้ำย่างราคาโลละ 15 บาทเท่าข้าว???

ต้นทุนในการผลิตไงล่ะครับ คุณคิดว่าต้นทุนการผลิตเท่ากันหรือ เช่นยางใช้เวลาเท่าไรถึงจะได้ผลผลิต

ขณะที่ข่าวใช้เวลาสั้นกว่าเยอะ ลองเอาค่าแรงรายวันคูณไปสิครับ หรือคิดว่าชาวสวนยางเขาเอายางต้นใหญ่ ๆ 

ปักพื้นแล้วกรีดน้ำยางได้เลย ยังอีกเยอะครับที่ต้องเรียนรู้  -_-

อ้าว คุณบอกว่ายางมันมีมูลค่่าสูงกว่าข้าว ผมก็เห็นด้วย
มาคราวนี้คุณบอกว่ายางมันผลิตยาก ต้นทุนสูงกว่าข้าว (กำไรน้อยกว่าข้าว) ก็ให้ชาวสวนยางเปลี่ยนไปปลูกข้าวสิครับ

ผมเห็นแต่ชาวนาแห่กันเอานาไปปลูกยาง
คุณเคยเห็นคนเปลี่ยนสวนยางมาทำนาเหรอ?

เขาแห่กันไปทำสวนยางเพราะอะไร?
ตามหลัก demand-supply มันบอกว่ายางกำไรดีกว่าข้าวอยู่แล้ว ไม่งั้นไม่มีคนแห่ไปปลูกจนล้นตลาดหรอก
ถูกไหม?

คราวนี้แห่ไปปลูกจนล้นตลาด ราคาตก คุณก็ต้องแห่กลับไปปลูกข้าวตามหลัก demand-supply สิครับ 
ไม่ใช่ไปบอกให้เพิ่มราคายาง

เพราะข้าวมันเป็นปัจจัยความมั่นคงทางอาหารของไทย
แต่ยางไม่ใช่

ข้าวเป็นฐานเสียงที่ฟาดหัวได้โดยไม่แคร์ตลาดโลกมากกว่าครับ
ประเทศไทยเป็นประเทศกสิกรรม ไม่เกี่ยวกับเงื่อนไขว่าข้าวคือความมั่นคงทางอาหาร
อะไรหรอก อย่าทำเป็นหมาดอใหญ่ หากรัฐบาลคิดแบบคุณ ผมรับรองว่าชิบหาย ชิบหายแน่ๆ
เพราะมันเป็นความคิดที่โหลยโท่ย แสดงออกมาอย่างคนไม่รู้จริง
ภาคใต้ปลูกข้าวส่วนน้อย ส่วนใหญ่ปลูกกินเอง นี่เป็นเรื่องจริง เพราะฉนั้นไม่ต้องกลัวคนใต้ไม่มีข้าวกิน
แต่ยางเป็นพืชเศรษฐกิจของประเทศ เป็นเลือดหล่อเลี้ยงคนใต้ พูดแค่นี้พอจะซึมเข้าไปในสมองได้บ้างไหม
เราดำรงอยู่ด้วยการกรีดยาง. ยางล่ม เราก็ล่ม

พวกคุณโจมตีเราทุกเม็ด เราเรียกร้อง พวกคุณก็ว่าการเมือง เราถูกทำร้าย พวกคุณก็บอกเป็นเรื่องภายใน
เราบอกว่าไม่จริง เรามีตัวตน เราเดือดร้อน เราถูกทำร้าย คุณบอกว่าเทพเทือกพูดเมื่อหัวค่ำ ย่ำรุงเราก็ตายเพราะโดนยิง
คุณเอาคำพูดของตำรวจที่ไปได้ยินหมอพูด มาอ้าง ซึ่งนั่น ไม่ใช่วิถีของการสอบสวนสืบสวน และค้นหา
มันเป็นส้นตีนอะไรนักเหรอ ที่พยายามยัดเยียดให้เราเป็นตามจริตคุณ ที่เราเดือดร้อนเราไม่อิงจริตใคร
แต่มันเป็นความจริง ที่พวกคุณไร้สมองที่จะแก้ ไร้ปัญญาที่จะไตร่ตรอง เอาแนวคิดผิดๆเบี้ยวๆมาอ้างแถไถโดยหวังแค่จะชนะ

คนที่คิดอย่างนี้ กระทำแบบนี้ นี่ล่ะคือตัวปัญหาที่แท้จริง ที่สมควรกุดหัว เพราะไร้ศักยภาพที่จะเป็นพลเมืองตามวิถีประชาธิปไตย
เป็นพลเมืองที่ตายหองตายห่า ให้พวกแกนนำเหยียบศพขึ้นมาสนองตัณหา.
ยังไม่รู้สึกอีก แล้วยังจะมาอ้างประชาธิปไตย ถุย

Edited by kaidum, 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 11:04.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#724 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 07:33

ผมไม่มียางรถยนต์ผมอยู่ได้ แต่ไม่มีข้าวกินคุณอยู่ได้หรือ?
หากอยู่ได้ ก็เลิกผลิตข้าวไปเสียเลย หันไปปลูกยางให้หมด เพราะสามารถแปรสภาพเป็นสินค้าอื่นที่มูลค่าเพิ่มได้
ไม่ได้กินข้าวมาหลายปีแล้ว. อ้าวตูตายไปแล้วเหรอนี่????? ออ...ยังๆไม่ตาย ลืมไปในโลกนี้ยังมีของอีกมากมายที่กินแทนข้าวได้. เกือบโดนคุณสะกดจิตสําเร็จเสียแล้วสิ555555

#725 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 07:48

ไม่ได้กินข้าวมาหลายปีแล้ว. อ้าวตูตายไปแล้วเหรอนี่????? ออ...ยังๆไม่ตาย ลืมไปในโลกนี้ยังมีของอีกมากมายที่กินแทนข้าวได้. เกือบโดนคุณสะกดจิตสําเร็จเสียแล้วสิ555555

นึกถึงตอนแดงประท้วงให้ขึ้นราคาก๊าซเลยฮะ ถ้าคนอื่นไปขวา กุจะต้องไปซ้ายอย่างเดียว เหตุผลคือความสะใจแค่นั้น -_-

#726 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:08

ผมไม่มียางรถยนต์ผมอยู่ได้ แต่ไม่มีข้าวกินคุณอยู่ได้หรือ?
หากอยู่ได้ ก็เลิกผลิตข้าวไปเสียเลย หันไปปลูกยางให้หมด เพราะสามารถแปรสภาพเป็นสินค้าอื่นที่มูลค่าเพิ่มได้

โอ้ย ตายเลย คิดอย่างประชาธิปดนี่ ต่อไป น้ำต้องขึ้นราคามหาศาล เพราะอดข้าว 5 วันตาย อดน้ำ 3 วันน่าจะ dead อีกหน่อยรัฐต้องเข้ามาควบคุมเรื่องอากาศด้วย เก็บภาษีการหายใจด้วย มีค่าสูงยิ่งยวด ขาดอากาศ 5 นาที ตายยยยย 

ทำไมไม่มองอะไรที่เป็นเหตุผลกว่านั้นหละ demand supply  ธรรมดา พื้นๆ มันอธิบายได้อยู่แล้วว่าราคาควรเป็นอย่างไร

เอาเป็นระบบก็ได้นะ คิดเป็นระบบหน่อย ...​ เช่น ไม่มียาง ก็ไม่มีพาหนะ จะหาวัตุดิบ ปัจจัยผลิตก็บรรทุกด้วยเกวียน ก็ม้า วัว ควายสิ ผลิตเสร็จจะเอาไปขายอย่างไร เอาเรือเหมือนยุคก่อนมั้ย เอาเครื่องบิน รถไฟ หรือ รถไฟความเร็วสูงมั้ย มีข่้าว ไม่มีเงิน เอามั้ย ไม่มียางการสร้างความเจริญและการหมุนเวียนเศรษฐกิจเพื่อกระจายความเจริญแก่ประชาชนทำไม่ได้ หรือเอาข้่าวมาหมุนเศรษฐกิจได้ก็เลิกผลิตยาง เอาข้าวมาใช้แทนเลยสิ มองเป็นระบบ จะเห็นว่า ยางเป็นสินค้าที่เป็น multiplier คือเพิ่มมูลค่าให้กับสินค้าอื่นอีกทอดหนึ่ง จึงมีความสำคัญกับระบบเศรษฐกิจ

เอาแบบนางยก ก็บอกว่าจะเห็นว่ายางเป็นวัตถุดิบต้นน้ำ ที่ส่งผลกระทบหรือเพิ่มมูลค่าต่อสินค้าต่างๆในช่วงกลางน้ำ และทำให้การจัดการกระจายสินค้าในช่วงปลายน้ำเป็นไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ ..... ให้ชาวสวนยางเถอะคร๊าาาาา

#727 ประชาธิปด

ประชาธิปด

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:34

คุณเลิกกินข้าวสิครับ ชาวนาเขาจะได้เลิกปลูกข้าว

#728 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:35

นึกถึงตอนแดงประท้วงให้ขึ้นราคาก๊าซเลยฮะ ถ้าคนอื่นไปขวา กุจะต้องไปซ้ายอย่างเดียว เหตุผลคือความสะใจแค่นั้น -_-
ทําใจแล้วละกะคนเสื้อแดง คงจะทําอย่างนั้นเพราะตัวเองได้ผลประโยชน์ สงสารก็แต่ชาวบ้านตาดําๆนี่แหละ

#729 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:38

คุณเลิกกินข้าวสิครับ ชาวนาเขาจะได้เลิกปลูกข้าว

เรื่องกูเกิ้ล 40 ส.ว ก็เลิกพุดแล้วหรือ.

#730 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:38

เอาไปเลยครับ ให้ชาวสวนยางเท่าเทียมกับขาวนาหน่อยให้ราคายางตันละ 15,000 ไปเลยครับ

โอ้ย ตายเลย คิดอย่างประชาธิปดนี่ ต่อไป น้ำต้องขึ้นราคามหาศาล เพราะอดข้าว 5 วันตาย อดน้ำ 3 วันน่าจะ dead อีกหน่อยรัฐต้องเข้ามาควบคุมเรื่องอากาศด้วย เก็บภาษีการหายใจด้วย มีค่าสูงยิ่งยวด ขาดอากาศ 5 นาที ตายยยยย 

ทำไมไม่มองอะไรที่เป็นเหตุผลกว่านั้นหละ demand supply  ธรรมดา พื้นๆ มันอธิบายได้อยู่แล้วว่าราคาควรเป็นอย่างไร

เอาเป็นระบบก็ได้นะ คิดเป็นระบบหน่อย ...​ เช่น ไม่มียาง ก็ไม่มีพาหนะ จะหาวัตุดิบ ปัจจัยผลิตก็บรรทุกด้วยเกวียน ก็ม้า วัว ควายสิ ผลิตเสร็จจะเอาไปขายอย่างไร เอาเรือเหมือนยุคก่อนมั้ย เอาเครื่องบิน รถไฟ หรือ รถไฟความเร็วสูงมั้ย มีข่้าว ไม่มีเงิน เอามั้ย ไม่มียางการสร้างความเจริญและการหมุนเวียนเศรษฐกิจเพื่อกระจายความเจริญแก่ประชาชนทำไม่ได้ หรือเอาข้่าวมาหมุนเศรษฐกิจได้ก็เลิกผลิตยาง เอาข้าวมาใช้แทนเลยสิ มองเป็นระบบ จะเห็นว่า ยางเป็นสินค้าที่เป็น multiplier คือเพิ่มมูลค่าให้กับสินค้าอื่นอีกทอดหนึ่ง จึงมีความสำคัญกับระบบเศรษฐกิจ

เอาแบบนางยก ก็บอกว่าจะเห็นว่ายางเป็นวัตถุดิบต้นน้ำ ที่ส่งผลกระทบหรือเพิ่มมูลค่าต่อสินค้าต่างๆในช่วงกลางน้ำ และทำให้การจัดการกระจายสินค้าในช่วงปลายน้ำเป็นไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ ..... ให้ชาวสวนยางเถอะคร๊าาาาา
เขาคิดได้ระบบเดียวคะคือระบบทักษิณป้อนเข้าปาก.

#731 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 08:39

ยอมรับเถอะ ว่ารัฐบาล15 ล้านเสียง
บริหารงานไม่เป็น

#732 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:01

วันนี้เปิดเสรีไทย

เจอกระทู้ 

!!!! ไม่มีปัญญาชนะเลือกตั้ง เลยเรียกร้องรัฐประหาร ก๊าก (แตกประเด็นจากระทู้ เชาๆ ) !!!!

พยามเบี่ยงเปลี่ยนประเด็นเหลือเกินจริงๆ

ผมกำลังสถานการณ์ตอนนี้อย่างสนใจ  รัฐบาลพยามเบี่ยงประเด็นมาระยะใหญ่ๆและเริ่มทำได้ยากขึ้น ยากขึ้นทุกที

เนื้อข่าว การควบคุมเริ่มรวน และยากขึ้น  ฟรีทีวีเริ่มไม่เป็นตัวของตัวเอง

ขณะเดียวกันวันนี้ชาวสวนยางประกาศเส้นตาย 11 โมง  หากไม่มีใครมาจะยกระดับการชุมนุม

น่าสนใจกว่ามาก กลับไม่มีแดงเล่นเลย

#733 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:04

ตำรวจบอกยังเข้าไปไม่ได้  สอบสวนยังไม่ได้

แต่

ทราบแล้วว่าทะเลาะกันเอง ทราบแล้วว่าแกงค์ไหน(ใช้คำว่า กลุ่ม ก็ได้แต่ใช่แกงค์) ยังไง

ตำรวจไทย..เก่ง

#734 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:13

ปรกติจะไม่ค่อยมีอะไรกับสมาชิกในบอร์ดเท่าไหร่นะ

แต่พอมากระทู้นี้เห็น @ดอนยอ แสดงพฤติกรรมที่บ้านสอนมาแล้วเพลีย

จะคลั่งอะไรก็เอาแต่พอเพียงเถอะ เอาพฤติกรรมที่ทำที่บ้านมาใช้ที่สาธารณะมันไม่ดี

เก็บไว้ใช้กับคนที่บ้านเถอะ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#735 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:27

ปรกติจะไม่ค่อยมีอะไรกับสมาชิกในบอร์ดเท่าไหร่นะ

แต่พอมากระทู้นี้เห็น @ดอนยอ แสดงพฤติกรรมที่บ้านสอนมาแล้วเพลีย

จะคลั่งอะไรก็เอาแต่พอเพียงเถอะ เอาพฤติกรรมที่ทำที่บ้านมาใช้ที่สาธารณะมันไม่ดี

นี้ขนาดไม่ค่อยมีนะ !!!

#736 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 10:41

ฟังผู้ว่ากะผู้การตำรวจนครพูด  แหม่  ไม่เคยคิดใช้ความรุนแรง นู้น นี้ นั้น  เห็นเปิดฉากแรกมันก็กระทืบเค้าแล้ว  สาด

#737 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 11:12

นี้ขนาดไม่ค่อยมีนะ !!!

ปรกติไม่ค่อยจะด่าครับ จริงๆแล้วอยากจะใช้คำบ้านๆ

แต่เกรงว่าระบบกรองคำของบอร์ดจะกรองจนอ่านไม่เข้าใจ :P

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#738 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 11:17

ไอ้กากลี เมิงนี่ พูดไม่คิด 

เมิงรู้ไหมว่า สมัยไอ้แม้วนะ มันสนับสนุนให้คนหันมาปลูกยาง 1 ล้านไร่

แล้วเมิงบอกว่า ถ้าข้าวราคาดีกว่า ทำไมหันกลับมาปลูกข้าวใหม่

เมิงคิดว่า ปลูกยาง แล้วโค่นต้นยางแล้วจะปลูกข้าวได้เลยเหรอว่ะ

เมิงรู้ไหมว่า ดินที่ไหนปลูกยางแล้ว กว่าจะกลับมาปลูกอย่างอื่นได้นะ ต้องใช้เวลาราว ๆ 2-3 ปีกว่า หน้าดินจะกลับมาเหมือนเดิม

เพราะมันดูดทรัพยกร ไปมาก เมิงเข้าใจไหมห่าาาาาาาาาาาาาาาาาา

ไอ้ห่ารากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#739 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:05

ตำรวจโคราชคุมเข้มม็อบสวนยาง 
http://news.springnewstv.tv/34884/ตำรวจโคราชคุมเข้มม็อบสวนยาง
ตำรวจภูธร จ.นครราชสีมา ตั้งจุดตรวจ 7 จุด เพื่อตรวจสิ่งผิดกฎหมาย ขณะที่ รองผู้ว่าฯ นครราชสีมา ห่วงผู้ชุมนุมเกิดปฏิกิริยาต่อต้านเจ้าหน้าที่รัฐอย่างรุนแรง จากกรณีการ์ดของกลุ่มชาวสวนยาง จ.นครศรีฯ ถูกยิงเสียชีวิต
วันนี้(2ก.ย.56) พ.ต.อ.บุญเลิศ ว่องวัจนะ รองผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดนครราชสีมา เปิดเผยว่า ตำรวจภูธร จ.นครราชสีมา ตั้งจุดตรวจรอบ อ.สีคิ้ว ไว้ 7 จุด ได้แก่ จุดตรวจ อ.ปากช่อง ด่านขุนทด ลำทะเมนชัย สีดา หนองบุญมาก ประทาย และ อ.วังน้ำเขียว โดยแต่ละจุดจะมีนายตำรวจสัญญาบัตร 1 นาย ชั้นประทวน 10 นาย ปฏิบัติหน้าที่ ตั้งแต่วันที่ 1 กันยายน เป็นต้นไป ตลอด 24 ชั่วโมง เพื่อตรวจสิ่งผิดกฎหมาย และตรวจนับจำนวนผู้ที่เข้าร่วมชุมนุมเรียกร้องราคายางพารา 

นายอุกริช พึ่งโสภา รองผู้ว่าราชการ จ.นครราชสีมา ระบุว่า รู้สึกเป็นห่วงกรณีที่มีการ์ดของเกษตรกรชาวสวนยาง จ.นครศรีธรรมราช ถูกยิงเสียชีวิต ซึ่งอาจจะทำให้ผู้เข้าร่วมชุมนุมเกิดปฏิกิริยาต่อต้านเจ้าหน้าที่ของรัฐอย่างรุนแรง ดังนั้น จึงขอให้เจ้าหน้าที่ตำรวจปฏิบัติหน้าที่ด้วยความอดทน และขอให้หน่วยงานอื่นๆ อาทิ อาสาสมัครป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย (อปพร.) อาสาสมัครรักษาดินแดน (อส.) และหน่วยกู้ภัยต่างๆ ได้ตรวจสอบอาวุธ และประวัติของเจ้าหน้าที่ทุกคน เพื่อป้องกันกรณีที่เคยมีเรื่องบาดหมางส่วนตัว อาจจะใช้อคติก่อเหตุรุนแรงตามมาภายหลังได้

ผู้สื่อข่าว : ทีมข่าวท้องถิ่น

#740 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:14

ขอใช้สิทธิ์พาดพิงหน่อย

มันคืออะไรครับไม่เข้าใจ  อ้างอิงจากโพสต์ไหน เรื่องอะไร

ถ้าแค่พูดลอยว่า" แสดงพฤติกรรมที่่บ้านสอนมา" แบบนี้ผมถือว่าพูดเพ้อเจ้อนะครับเพราะก็ไม่รู้ว่า

หมายความว่าอย่างไร  พฤติกรรมอะไร  อย่าให้ผมคิดว่าที่บ้านนายตัวเกร็งก็สอนมาแบบนี้ 

ชี้แจงหน่อยก็ดี 

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#741 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:25

มันคืออะไรครับไม่เข้าใจ  อ้างอิงจากโพสต์ไหน เรื่องอะไร

ถ้าแค่พูดลอยว่า" แสดงพฤติกรรมที่่บ้านสอนมา" แบบนี้ผมถือว่าพูดเพ้อเจ้อนะครับเพราะก็ไม่รู้ว่า

หมายความว่าอย่างไร  พฤติกรรมอะไร  อย่าให้ผมคิดว่าที่บ้านนายตัวเกร็งก็สอนมาแบบนี้ 

ขอบคุณ สรยุทธํ ข่าว3 ช่วยตีแผ่ ม๊อบสวนยาง

**ตำรวจเข้าพื้นที่ไม่ได้ กรณีพิสูจน์บริเวณถูกยิง
***มีการชกชิงวิ่งราว
***มีการข่มขืน

ทำไปทำมา กลายเป็นยิงหัวกันเอง วิธีถนัดของพรรคแมลงสาป  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: 

แค่ประโยคเดียวก็พอ "ยิงหัวกันเอง" หัวเราะร่าเลยนะแค่นี้ก็รู้วิธีคิดแล้วล่ะ

#742 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:27

ขอบคุณ สรยุทธํ ข่าว3 ช่วยตีแผ่ ม๊อบสวนยาง

**ตำรวจเข้าพื้นที่ไม่ได้ กรณีพิสูจน์บริเวณถูกยิง

ทำไปทำมา กลายเป็นยิงหัวกันเอง วิธีถนัดของพรรคแมลงสาป  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: 

แค่ประโยคเดียวก็พอ "ยิงหัวกันเอง" หัวเราะร่าเลยนะแค่นี้ก็รู้วิธีคิดแล้วล่ะ

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับผมครับ นั่นนะ   ดูดีๆครับ

Edited by ดอนยอ, 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:28.

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#743 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:38

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับผมครับ นั่นนะ   ดูดีๆครับ

Quote ผิดดูผิดโมโหคนผิด อันนี้ต้องขอโทษ @ดอนยอ ไว้ ณ ที่นี้

ความจริงต้องเป็น @หมื่นปี ไม่ได้ดูให้ดีเอง ไม่แก้ตัวอะไรขอรับผิดไว้แต่เพียงผู้เดียว

#744 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:39

Quote ผิดดูผิดโมโหคนผิด อันนี้ต้องขอโทษ @ดอนยอ ไว้ ณ ที่นี้

ความจริงต้องเป็น @หมื่นปี ไม่ได้ดูให้ดีเอง ไม่แก้ตัวอะไรขอรับผิดไว้แต่เพียงผู้เดียว

ไม่เป็นไรครับ

#745 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:43

ดราม่ากันพอหอมปากหอมคอครับ ยังรอความคืบหน้าของม็อบและหลักฐานเพิ่มเติมครับ

คุณดอนยอเองก็น่าจะเปิดใจร่วมกับพวกเรานะครับ เปิดใจ ด้วยความเป็นผู้เข้าใจ 

ไม่ใช้การปรักปรำ หรือคาดว่า หากสงสัยก็ควรมีน้ำหนักนะครับ 

ขอบคุณ

#746 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:43

ข่าวเขาว่าคนที่โดนยิงตายไม่ใช่ชาวสวนยาง

ตกลงนี่มันม็อบอะไร :lol:

http://www.dailynews...thailand/230160

เก้อ!แกนนำม็อบสวนยางเตรียมโลงรอการ์ด

วันอาทิตย์ที่ 1 กันยายน 2556 เวลา 21:42 น.

ม็อบสวนยางเตรียมโลงเก้อ หลังญาติไม่ยอมให้นำศพมาตั้งที่ม็อบชุมนุม แต่จะนำกลับไปบำเพ็ญกุศลที่บ้านเกิด ส่วน "มาร์ค" รุดเยี่ยมคนเจ็บที่ รพ.มหาราช

เมื่อวันที่ 1 ก.ย. ผู้สื่อข่าวรายงานบรรยากาศที่บ้านควนเงิน ต.บ้านตูล  อ.ชะอวด จ.นครศรีธรรมราช ว่า มีผู้ชุมนุมชาวสวนยางมาร่วมชุมนุมมากกว่าทุกวัน หลังเกิดเหตุการณ์ลอบยิงนายศิริชัย บุญวงศ์ อายุ 29 ปี การ์ดเสียชีวิต โดยได้มีการเตรียมพื้นที่สำหรับตั้งศพ มีการเตรียมโลงและเขียนป้ายไวนิลแผ่นใหญ่ติดไว้เพื่อแสดงความไว้อาลัยและยกย่องชื่นชมความเสียสละในการมาร่วมชุมนุมจนถูกยิงเสียชีวิต

อย่างไรก็ตามจนถึงขณะนี้ศพของนายศิริชัย ที่ถูกส่งไปผ่าพิสูจน์เพื่อเก็บหัวกระสุนที่นิติเวช รพ.สุราษฏร์ธานี ยังมาไม่ถึง โดยมีรายงานว่าทางญาติจะรับศพออกมาในเวลา 20.00 น. และจะนำกลับไปตั้งบำเพ็ญกุศลตามประเพณีที่บ้านเกิดใน อ.ทุ่งสง ทันที

ส่วนที่ รพ.มหาราช นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ผู้นำฝ่ายค้านพร้อมด้วย ส.ส.พรรคประชาธิปัตย์ในภาคใต้อีกจำนวนหนึ่งเดินทางเข้าเยี่ยมนายสิทธิศักดิ์ ใจงาม ผู้ได้รับบาดเจ็บที่ถูกยิงมาจากเหตุการณ์เดียวกันกับนายศิริชัย โดยเข้าไปเยี่ยมถึงในห้องไอซียู แต่ไม่ได้พูดกับคนเจ็บ แต่ได้มีโอกาสพูดคุยกับญาติ โดยยืนยันว่าเรื่องที่เกิดขึ้นรัฐบาลจะต้องรับผิดชอบ ซึ่งพรรคประชาธิปัตย์จะติดตามเอง

ด้าน นายอภิชาติ บุญนุวงค์ อายุ 21 ปี น้องชายผู้เสียชีวิต กล่าวว่า การเสียชีวิตของพี่ชายในครั้งนี้ไม่อยากจะกล่าวหาว่าเป็นฝีมือของใคร แต่อยากขอความเป็นธรรมให้กับพี่ชายและอยากรู้ว่าใครเป็นคนทำเท่านั้น ขอยืนยันว่าพี่ชายไม่ได้เป็นผู้เดือดร้อนจากราคายาง เพราะโดยปกติพี่มีอาชีพเปิดร้านซ่อมแอร์ที่ อ.ทุ่งสง และพักอยู่ที่ร้าน โดยจะกลับมาพักที่บ้านแม่ใน อ.ชะอวด เฉพาะเสาร์อาทิตย์เท่านั้น

ก่อนเกิดเหตุทราบว่าพี่ชายได้ขี่รถจักรยานยนต์ออกจาก อ.ทุ่งสง พร้อมกับเพื่อนอีก 1 คน มาบ้านแม่โดยได้เลยไปส่งเพื่อนก่อน กระทั่งเวลา 03.20 น. พี่จึงโทรศัพท์มาบอกให้ไปรับที่หน้าที่ว่าการอำเภอ ซึ่งอยู่ห่างจากจุดชุมนุมประมาณ 5 กิโลเมตร เนื่องรถยางแตก แต่เมื่อตนไปถึงที่นัดกลับไม่เจอ จึงได้ออกตามหา จนมาทราบว่าพี่ชายถูกยิงเสียชีวิตแล้ว

ทั้งนี้จะนำศพของพี่ชายกลับไปตั้งบำเพ็ญกุศลที่บ้านเลขที่ 143 หมู่ 6 ต.ชะอวด ซึ่งเป็นบ้านของมารดา และยืนยันว่าจะไม่ยอมให้ใครนำศพของพี่ชายเข้าไปตั้งภายในบริเวณที่ชุมนุมเด็ดขาด เนื่องจากครอบครัวไม่ต้องการความยุ่งยากและไม่อยากเกี่ยวข้องกับกลุ่มผู้ชุมนุม.

Edited by ดอนยอ, 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:45.

#747 หลงฮู้เช็ง

หลงฮู้เช็ง

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:49

คนที่อยู่ในม็อบ  จะต้องมีคุณสมบัติเป็นชาวสวนยาง และต้องเดือดร้อน จากราคายางตกต่ำ  ด้วยละหรือ

คนที่เห็นด้วยกับหลักการในการชุมนุม  แต่ไม่ได้เป็นชาวสวนยาง ไม่มีผลกระทบโดยตรงจากราคายางตกต่ำ

ห้ามเข้าไปในม็อบเช่นนั้นหรือ

#748 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:57

คนที่อยู่ในม็อบ  จะต้องมีคุณสมบัติเป็นชาวสวนยาง และต้องเดือดร้อน จากราคายางตกต่ำ  ด้วยละหรือ

คนที่เห็นด้วยกับหลักการในการชุมนุม  แต่ไม่ได้เป็นชาวสวนยาง ไม่มีผลกระทบโดยตรงจากราคายางตกต่ำ

อย่างนี้เรียกว่าแถกเหงือกชัดๆ

อย่างนั้นก็ยอมรับไปเลยซิว่า  ม็อบนี้มันไม่ใช่ม็อบชาวสวนยางที่เดือดร้อนจริงๆ

แต่เป็นม็อบการเมืองที่แอบอ้างความเดือดร้อนของชาวสวนยาง   เพื่อเป็นเงื่อนไข   

ซึ่งจริงแล้วคนที่ไม่ได้เป็นทาสแมงสาบเขารู้ทั้งนั้นแหละ  เพียงแต่เขารอให้ความจริงมัน

ค่อยๆปรากฎ

#749 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:58

ตกลงผู้ตายเป็นการ์ดจริงหรือเปล่าครับ เพราะในข่าวยังระบุว่าเป็นการ์ด 

แล้วนายศิริชัย นามสกุล บุญวงศ์ มีน้องชายชื่อ นายอภิชาติ บุญนุวงศ์ ตามข่าวจริง หรือไม่

ตกลงเป็นบุญนุวงศ์ หรือ บุญวงศ์ เพราะมารดาก็ลงว่าเป็น บุญนุวงศ์

มารดาของผู้เสียชีวิตอยู่ชะอวด ถ้าเป็นการตีความของผม ผมถือเป็นบ้านแม่ นั่นก็คือบ้านผม

ยกตัวอย่างผมอยู่กรุงเทพ แต่มารดาผมอยู่สามจังหวัดใต้ ทุกครั้งที่ผมกลับไปบ้าน ทุกคนในหมู่บ้าน

รู้ว่าผมคือคนในหมู่บ้านคนนึง ผมคิดแบบนี้ผิดหรือไม่ และการที่คนชะอวดจะถือว่านายศิริชัย

คือลูกหลาน และเป็นคนชะอวด อันนี้จะถือว่าผิดไหม ทุ่งสง ชะอวด คือคนนครศรีธรรมราช หรือไม่

ข่าวบางข่าวไม่ใช่อคตินะครับ แต่มีความรู้สึกว่ามันเหมือนเขียนขึ้นมาเพื่อ ขาย มากกว่าที่ค้นหาความจริง

รอความชัดเจนต่อไปครับ แต่อยากฝากความเห็นนี้ให้ร่วมพิจารณาด้วย

รันทด!! การ์ดถูกยิงตายม็อบสวนยาง -ครอบครัวขัดสน แม้แต่เงินค่าทำศพลูกยังไม่มี 

สุดรันทด!! เหยื่อถูกยิงตายม็อบสวนยาง เมื่อเช้านี้ -ครอบครัวยากไร้ แม้ค่าทำศพยังไม่มี วอนผู้ใจบุญช่วยสมทบทุนด้วย

วันนี้ ( 1 ก.ย.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากกรณีที่เกิดเหตุคนร้ายลอบยิงชาวบ้านในพื้นที่ อ. ชะอวด จ.นครศรีธรรมราช ซึ่งทำหน้าที่เป็นการ์ดรักษาความปลอดภัย ให้กับกลุ่มผู้ชุมนุม เมื่อเวลาประมาณ 03.50 น. บริเวณเส้นทางเดินรถไฟแยกบ้านตูล ซึ่งเป็นจุดที่การ์ดจะปักหลักรักษาความปลอดภัย ทั้งนี้ชายคนแรกถูกอาวุธปืนไม่ทราบชนิดยิงเข้าที่เบ้าตา และลำคอ ล้มหมดสติ มีเลือดไหลอาบหน้า มีกองเลือดและเศษชิ้นเนื้อ ล่าสุดในช่วงเช้าวันเดียวกัน คณะแพทย์ได้แจ้งว่า ผู้ได้รับบาดเจ็บท่านนี้ได้เสียชีวิตลงแล้ว

โดยเพจ ฟ้า พรทิพาได้แจ้งว่าหมายเลขบัญชีแม่น้องคนตายที่่ อ. ชะอวด ที่ถูกยิงตาย กรุงไทย สาขาอ. ชะอวด เลขที่บัญชี 822-008069-8 นางสมจิตร บุญนุวงค์ ช่วยเหลือค่าทำศพ ครอบครัวไม่มีเงิน ที่จะทำศพลูกเลย

ทีนิวส์
1234636_10201750402219096_885534502_n.jp

#750 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 13:01

อย่างนี้เรียกว่าแถกเหงือกชัดๆ

อย่างนั้นก็ยอมรับไปเลยซิว่า  ม็อบนี้มันไม่ใช่ม็อบชาวสวนยางที่เดือดร้อนจริงๆ

แต่เป็นม็อบการเมืองที่แอบอ้างความเดือดร้อนของชาวสวนยาง   เพื่อเป็นเงื่อนไข   

ซึ่งจริงแล้วคนที่ไม่ได้เป็นทาสแมงสาบเขารู้ทั้งนั้นแหละ  เพียงแต่เขารอให้ความจริงมัน

ค่อยๆปรากฎ

ถ้าอย่างนั้นเราก็มาตีกันให้ตายไปข้างนึงเถอะดอนยอ เพราะคุณไม่สามารถสื่อสารกับเราได้แล้ว

ใช่   เรารอให้ความจริงปรากฏด้วยหลักฐานและความชัดเจน แต่ก็แน่นอน เราก็ไม่ให้คุณมาใส่ร้ายพวกเราเหมือนกัน

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน