Jump to content

- - - - -

voice of cao cao (กระทู้เสี่ยงคุก!!! ใครแสดงความเห็นโปรดระวัง) : ทางออกประเทศมีสองทาง ไม่งั้นไม่จบ!!!!

• Please log in to reply
94 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 13:21

เอาแบบ ที่ ทำกับ เชาเชสคู ของโรมาเนีย ผมสนับสนุนเต็มที่

แต่เอาสัก 300-400 ศพ  ไอ้พวก ระดับหัว คีย์แมน แกนนำ แกนนอน  เอามากุดหัวให้หมด  ทั้ง สส สว เลวๆ 

ผมสนับสนุน  อยากให้มียังเตริก์ แบบเด็ดขาด เพราะระดับ แม่ทัพ นายกอง  คง รอเกษียน ไปตีกอล์ฟ ดีกว่า

#52 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 13:35

สถานการณ์ตอนนี้ ยากจะเอาชนะด้วยกำลัง  หรือแม้แต่เสนอความจริงให้เข้าใจ

โดยเฉพาะตราบใดที่ข้าราชการทั้งทหารพลเรือน เกาะเก้าอี้ กลัวการเมืองเล่นงาน

ยังนึกไม่ออกว่าจะเป็นอย่างไรต่อ  แต่เห็นด้วยกับท่านสมาชิกว่า

ให้เห็นกันไปเลยว่า ใครอยู่ได้หรืออยู่ไม่ได้ในระยะยาว

แต่ตอนนั้น อาจจะเป็น failed state หรือ ทุกอย่างอยู่ในมือไม่กี่ตระกูลหรือเป็นของต่างชาติ

แม้ตายไป คนรุ่นหลังก็ด่าไม่เว้นวัน

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#53 mastermind

mastermind

น้องเก่า

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 13:36

ฆ่าหนูสกปรกตัวเดียวใยต้องเผาบ้านทั้งหลัง หัวหน้าหนูตาย ฝูงหนูก็แยกย้ายกระจัดกระจาย ไม่ต้องถึงมือกองทัพหรอกครับ

ให้อาหมั่น ซ่อนมีดสั้นไว้ในถุงกอล์ฟ ปะเหมาะกระซวกตั๋งโต๊ะซะ ช่วยชาติพ้นหายนะได้ครับ

Edited by mastermind, 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 14:14.

#54 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 14:09

ผมไม่สนับสนุน และ ไม่คัดค้าน 
เพราะ ......กฏหมายบัญญัติไว้ แต่ไม่เคยมีนักการเมืองคนไหนเข้าใจถึงกฏหมายเลย
มีอะไรเกิดขึ้นในกฏหมายข้อนั้นๆ ยังจะต้องไปตีความ.....
สาเหตุหลักที่ต้องตีความ เพราะไปตีความกฏหมายให้ตัวเองได้ประโยชน์ เลยคิดว่าไม่ผิดกฏหมาย
ปล.ขยายความ คือ จะทำก็ทำได้ จะผิดจะถูก ก็ต้องยึดหลักกฏหมาย แต่กฏหมาย ต้องตีความ ถ้าจะร่างกฏหมายใหม่ ขอแบบ อย่าให้มาพริ้วได้ ครับ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 14:11.

#55 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 14:25

*
POPULAR

ไม่ใคร่เห็นด้วยกับการปฏิวัติครับ เพราะส่วนตัวแล้ว คิดว่า การปฏิวัติ ไม่ใช่การแก้ไขปัญหา

คุณโจโฉฯ ครับ ตะนิ่นตาญี คิดว่า เราต้องมี ศรัทธา ใน การปกครอง ใน ระบอบประชาธิปไตย

นานทีจะได้โต้แย้งความเห็นของคุณตะนิ่นตาญี

ทั้งสองบรรทัดนี่ ผมไม่เห็นด้วยเลบ

ประโยคแรก ผมเห็นด้วยครึ่งนึง คือท่อนแรก ผมเองก็ไม่เห็นด้วยกับการปฎิวัติ

แต่ท่อนหลัง ผมเห็นด้วยว่า การปฎิวัติคือการแก้ปัญหา

ครอมเวลล์ก็ใช้วิธีปฎิวัติ เพื่อหาทางออกให้อังกฤษ

การปฎิวัติฝรั่งเศส ก็เป็นการแก้ปัญหาที่ไม่มีหนทางอื่นเหลืออีกแล้ว

การปฎิวัติปลดแอกอังกฤษของพวกอเมริกัน ก็เป็นหนทางที่ถูกต้อง

แม้แต่เลนินและเหมา ก็ใช้การปฎิวัติ เพื่อเปลี่ยนแปลงประเทศ และเปลี่ยนได้จริงๆ

ดังนั้น ผมไม่ได้ชอบมัน แต่ก็ยอมรับมัน

เหมือนผมไม่ชอบประชาธิปไตย แต่ก็ยอมรับมัน นี่คือความเห็นต่อประโยคที่สอง

ระบอบประชาธิปไตยมีอะไรให้ต้องศรัทธาหรือ นี่คือคำถาม

คนออกจากบ้านมาลงคะแนนเสียง นั่นมาจากศรัทธาหรือ ผมว่าไม่ใช่นะครับ นี่คือคำตอบ

ถ้าคนมีศรัทธาที่จะแสวงหาตัวแทนของตนอย่างแรงกล้า ออกมาเลือกตั้งแม้ตายก็ยอม

ถ้ามีคนอย่างนี้อยู่จริง ประเทศนั้นไม่ต้องใช้ประชาธิปไตยหรอกครับ ใช้ระบอบอะไรก็ได้ เจริญทั้งนั้น

ตอนที่นักศึกษาประชาชนออกมาต่อสู้ตั้งแต่ 14 ตุลา เขาไม่ได้ศรัทธาประชาธิปไตยเลย เขาออกมาเรียกร้องความยุติธรรม แล้วเจ้าความยุติธรรมนี่ ผมว่าในระบอบประชาธิปไตยนี่แหละ มีน้อยที่สุด

ขออภัยที่เห็นแย้งครับ

#56 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 14:53

ไม่เห็นด้วยกับการปฏิวัติและรัฐประหารครับ
เพราะจะหาผู้กล้าในปัจจุบันนี้ไม่มีแล้ว
ทำไปถึงจะสำเร็จ ก็กลับมาในวังวนเดิมอีก
ต้องปล่อยให้ประชาชนเรียนรู้ด้วยตนเอง
ถึงจุดๆหนึ่งถ้าประชาชนทนไม่ไหว
ก็ต้องปล่อยให้เขาออกมาจัดการกันเอง
ถึงตอนนั้นก็ไม่มีการกล่าวโทษใคร
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#57 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:02

ไม่เห็นด้วยกับการปฏิวัติและรัฐประหารครับ
เพราะจะหาผู้กล้าในปัจจุบันนี้ไม่มีแล้ว
ทำไปถึงจะสำเร็จ ก็กลับมาในวังวนเดิมอีก
ต้องปล่อยให้ประชาชนเรียนรู้ด้วยตนเอง
ถึงจุดๆหนึ่งถ้าประชาชนทนไม่ไหว
ก็ต้องปล่อยให้เขาออกมาจัดการกันเอง
ถึงตอนนั้นก็ไม่มีการกล่าวโทษใคร

สนับสนุนครับ แต่กว่าถั่วจะสุก งาก้อใหม้หมดแล้ว

#58 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:03

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็น ด้วยประสบการณ์อันน้อยมากจนเทียบไม่ได้กับท่านมหาอุปราช

ผมยอมรับว่าแม้ในใจอาจจะคิดเช่นนั้น แต่ในความเป็นจริง ในโลกยุคนี้สมัยนี้ผมว่านั้นมันไม่ใช่การแก้ปัญหา

นั่นจะเป็นเงื่อนไขในการสร้างความวุ่นวาย ความแตกแยก ให้มันชัดเจนมากยิ่งขึ้น

มวลชนของผู้เสียประโยชน์ก็จะได้รับการพิสูจน์โดยอัตโนมัติว่า มีฝ่ายตรงข้ามจ้องใช้อำนาจล้มรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งเพื่อแสวงหาอำนาจแทน

ผมว่าทำให้เขามีใจที่ยอมรับ ยอมจำนน ด้วยความเข้าใจของตัวพวกเขาเหล่านั้นเองดีกว่านะครับ การเอาชนะด้วยอำนาจมันไม่ยั่งยืนจริงๆครับ

การจะปรับปรุงบ้านให้ดีนั้น ในเมื่อรากฐานบ้านยังไม่แข็งแรง เราก็ควรจะทำรากฐานให้ดีก่อนที่จะไปปรับปรุงบ้านให้สวยงาม

หากปรับปรุงบ้านโดยไม่แก้ไขรากฐานให้ดีก่อน บ้านอาจจะสวยก็จริงแต่ก็รอวันพังอยู่ตลอด คนในบ้านก็อยู่กันไม่เป็นสุขหรอกครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#59 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:08

สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ หรือ วีรบุรุษสร้างสถานการณ์

เราผ่านเหตุการณ์ มาหลายครั้ง ตามเหตุและปัจจัยในขณะนั้นๆ 

วิกฤติการณ์การเมืองไทยในตอนนี้ คือระบอบทักษิณ  ที่เข้ามาสร้างความแตกแยกในสังคมไทย อย่างยาวนานต่อเนื่อง

ตอนนี้เลยจุดปรองดอง เพราะอีกฝ่ายต้องการล้มนิติรัฐ บวกกับ ปัญหาหลายอย่างรุมเร้า เนื่องจากประชานิยมจนถังแตก แถมคอร์รัปชั่นอย่างมหาศาล

ความมั่นคงของรัฐ ถูกบั่นทอนทุกสถาบัน ข้าราชการตกเป็นขี้ข้า 

ไม่สนับสนุนการปฎิวัติ-รัฐประหาร แต่ไม่รับประกันว่าจะไม่เกิด เมื่อชนวนเหตุยังอยู่ครบแบบนี้

ปล.กระทู้นี้ รวมดาวเสรีไทย  :)

#60 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:12

ไม่เห็นด้วยกับการรัฐประหาร

แต่..สนับสนุน ความแนวคิดเพื่อการกำจัดเสี้ยนหนามประเทศ ทรราชแผ่นดิน นักการเมืองชั่วทั้งหลาย

ซึ่งอาจนำมาด้วยมือเปื้อนเลือด มือสกปรก เสื่อมเสียงชื่อเสียง แต่จะเปลี่ยนประเทศได้อย่างไร

ชาติไหนๆ ก็ต้องผ่านการล่มสลาย จึงจะรวมเป็นปึกแผ่นและเจริญรุ่งเรืองทั้งนั้น

ใช่ว่าเราจะไม่ศรัทธาในระบบประชาธิปไตย  ความศรัทธาที่ปราศจากแรงขับก็มิอาจถึงฝั่งฝันได้

ตราบใดที่รากเหง้าความชั่วยังคงแตกหน่อ ออกแหนงอยู่ ถ้าไม่เด็ดขาดขุดรากถอนโคน

ก็มองไม่เห็นทางออกได้ จะเป็นวีรบุรุษ มหาบุรุษ แม้จะต้องเสื่อมเสียชื่อเสียงก็ยังคงเป็นวีรบุรุษวันยังค่ำ

เพราะประวัติศาสตร์จะจารึกในนามผู้กอบกู้ประเทศ .....

อย่าได้สนใจผู้แหกปากร้องเรียกประชาธิปไตยอยู่ใย เพราะคนเหล่านั้นเขลาปัญญาเกินกว่าจะสร้างความปรองดองในชาติได้

สนับสนุนท่าน.โจโฉ นายกตลอดกาล

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#61 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:33

ตอนนั้นน่ะ...ผมละเสียดายพลเอก สพรั่ง กัลยาณมิตร ซะจริงๆเลย....

แต่ถ้าเป็นตอนนี้...ผมชูจั๊กแร้เชียร์น้าโจสุดใจขาดดิ้น ตาแก่ผู้นอนแก้ผ้าดูหนังโป๊ แย่งแท็ปเลตหลานเล่น

ถึงขนาดเอ็กซ์คลูซีพกับนายใหญ่ขนาดนี้แล้ว แสดงว่าพาวเวอร์ก็คงโขอยู่ :lol: :lol: :lol:

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#62 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:56

ผมเห็นว่าการรัฐประหารคราวนี้ ถ้าจะเกิดจริงแบบท่านโจว่า ต้อง***มมาก ขนาดเชาเชสกูน่ะครับ  จับทั้งครอบครัวประหารให้หมด

แล้วจับพวก "สมุน" "พวกให้ท่อน้ำเลี้ยง" "พวกให้ที่พักพิง" "พวกนักวิชาการ+สื่อแดง" จับประหารให้หมด

เรียกว่าล้างระบอบทักษิณให้สิ้นจากแผ่นดินไทย

แต่ถามว่าทำได้จริงไหม

ทำไม่ได้ครับ

กับระดับของประเทศที่อยู่ในระดับเดียวกับมาเลเซีย อินโดนีเซีย เราทำไม่ได้ครับ เราไม่ใช่เขมร พม่า

ต้นทุนที่จะเสียเพื่อล้างระบอบทักษิณแบบประหารทั้งโคตรขนาดนี้  ไม่คุ้มจริงๆครับ

แล้วระบบไหนที่จะฆ่าล้างระบอบทักษิณให้หมด

ผมเห็นว่าระบบนี้ได้ผล  แต่คนในระบบต้องเข้มแข็งมากๆ และทำหน้าที่แบบตรงไปตรงมา

คือ "ศาล"

ดูคดีก่อการร้ายที่พวกทักษิณคาอยู่ในศาลสิครับ นั่นน่ะโทษประหารทั้งแก๊งเลยนะครับ

ปัญหาที่เกิดกับระบบศาลตอนนี้คือ ขั้นตอนกระบวนการยุติธรรมมันเน่า และช้า

สมัยคตส. เร็วมากๆ  แต่ดูปปช.สิ บางคดีแค่ชี้มูลความผิด ล่อไป 16 ปี

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 16:57.

gladiator 1.jpg

#63 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 17:40

ถ้าผมจะบอกว่า

ขอบคุณท่านโจโฉ มากเลยครับที่ส่งสัญญาณเตือน
ลูกเรือ เตรียมรับแรงกระแทกด้วยนะครัฟ >__<''

ไม่สนับสนุนให้ปฏิวัติครับ ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม

#64 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 17:51

คิดแบบขำ ๆ ....

เกรงว่าไอ้แม้วมันจะชิงปฏิวัติก่อน เพราะหากให้คนอื่นชิงปฏิวัติก่อนรับรองคราวนี้ตระกูลมันกับพวกขี้ข้าคงหาที่อยู่ยาก

พอมันปฏิวัติเสร็จร่างรัฐธรรมนูญใหม่ฉบับเซียนเหยียบเมฆ เขียนให้มันขึ้นไปนั่งบนก้อนเมฆอยู่อยู่บนสวรรค์

แต่มีปัญหาอยู่ที่ว่าจะมีทหารกี่คนที่จะกล้าเอาคอมาขึ้นเขียงแทนมัน

แทนที่ปฏิวัติมันจะได้ประโยชน์มันจะกลายเป็นปฏิวัติซ้อน เหมือนล่องูให้ออกจากรู

ถ้าจับไม่มั่นคั้นไอ้แม้วไม่ตายอย่าหวังว่าประเทศไทยจะสงบสูข  :D

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#65 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 18:49

ขี้ข้าแม้วมันเอากระทู้ท่านโจไปบิดเบือนแล้วครับ  ไวจริงๆ

!!!! ไม่มีปัญญาชนะเลือกตั้ง เลยเรียกร้องรัฐประหาร ก๊าก (แตกประเด็นจากระทู้ เชาๆ ) !!!!

Started by คนหนีทหาร, Today, 09:03

ผมขอตั้งข้อสังเกตว่า

1. ปชป หมดโอกาส และไม่มีปัญญาเอาชนะเลือกตั้ง เลยต้องออกมาเรียกร้องรัฐประหารใช่หรือไม่

2. งั้นถ้ารัฐประหาร เสร็จแล้ว ก็ให้ ม๊ากเป็น นายกไปเรยสิ จะได้แฮบ***ทุกฝ่าย ก๊ากๆๆ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 18:50.

#66 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 19:00

*
POPULAR

ไม่ใคร่เห็นด้วยกับการปฏิวัติครับ เพราะส่วนตัวแล้ว คิดว่า การปฏิวัติ ไม่ใช่การแก้ไขปัญหา

คุณโจโฉฯ ครับ ตะนิ่นตาญี คิดว่า เราต้องมี ศรัทธา ใน การปกครอง ใน ระบอบประชาธิปไตย

นานทีจะได้โต้แย้งความเห็นของคุณตะนิ่นตาญี

ทั้งสองบรรทัดนี่ ผมไม่เห็นด้วยเลบ

ประโยคแรก ผมเห็นด้วยครึ่งนึง คือท่อนแรก ผมเองก็ไม่เห็นด้วยกับการปฎิวัติ

แต่ท่อนหลัง ผมเห็นด้วยว่า การปฎิวัติคือการแก้ปัญหา

ครอมเวลล์ก็ใช้วิธีปฎิวัติ เพื่อหาทางออกให้อังกฤษ

การปฎิวัติฝรั่งเศส ก็เป็นการแก้ปัญหาที่ไม่มีหนทางอื่นเหลืออีกแล้ว

การปฎิวัติปลดแอกอังกฤษของพวกอเมริกัน ก็เป็นหนทางที่ถูกต้อง

แม้แต่เลนินและเหมา ก็ใช้การปฎิวัติ เพื่อเปลี่ยนแปลงประเทศ และเปลี่ยนได้จริงๆ

ดังนั้น ผมไม่ได้ชอบมัน แต่ก็ยอมรับมัน

เหมือนผมไม่ชอบประชาธิปไตย แต่ก็ยอมรับมัน นี่คือความเห็นต่อประโยคที่สอง

ระบอบประชาธิปไตยมีอะไรให้ต้องศรัทธาหรือ นี่คือคำถาม

คนออกจากบ้านมาลงคะแนนเสียง นั่นมาจากศรัทธาหรือ ผมว่าไม่ใช่นะครับ นี่คือคำตอบ

ถ้าคนมีศรัทธาที่จะแสวงหาตัวแทนของตนอย่างแรงกล้า ออกมาเลือกตั้งแม้ตายก็ยอม

ถ้ามีคนอย่างนี้อยู่จริง ประเทศนั้นไม่ต้องใช้ประชาธิปไตยหรอกครับ ใช้ระบอบอะไรก็ได้ เจริญทั้งนั้น

ตอนที่นักศึกษาประชาชนออกมาต่อสู้ตั้งแต่ 14 ตุลา เขาไม่ได้ศรัทธาประชาธิปไตยเลย เขาออกมาเรียกร้องความยุติธรรม แล้วเจ้าความยุติธรรมนี่ ผมว่าในระบอบประชาธิปไตยนี่แหละ มีน้อยที่สุด

ขออภัยที่เห็นแย้งครับ

ขอบพระคุณ น้าแอมฯ มากครับ ที่ชี้ ให้ เห็น ถึง ประเด็น บาง ประเด็น ที่ ควร จะ คิดต่อ-คิดตาม

ก่อนอื่นต้อง ขออนุญาต อธิบาย น้าแอมฯ เพิมเติม ก่อน คำว่า "ศรัทธา"  ที่ ตะนิ่นตาญี พูดถึง นั้น

ถูกขยายความไว้ใน บรรทัดที่ ๓ และ บรรทัดที่ ๔

โดยให้ ความหมาย ของ คำว่า ศรัทธา นั้น อยู่ ใน นัยยะ ของ การเคารพ และ ศรัทธา ใน ความ เชื่อ และ การตัดสินใจ ของ ผู้อื่น

น้าแอมฯ ครับ ศรัทธา และ ความเชื่อ นั้น เราถือกันว่า เป็น absolute right หรือ สิทธิสัมบูรณ์ มี

กำหนดไว้ใน Bill of Right หรือ ที่ เรียกกันว่า first ten amendment ของ ฟารั้ง 'เมกา ใน บรรทัดแรก เลย ครับ 

มันบอกว่า "Congress shall make no law respecting an establishment of religion, or prohibiting the free exercise thereof;..."

ปราชญ์ฟารั้ง มัน สั่งลูก-สั่งหลาน ห้ามไว้เป็นที่เด็ดขาดเลยครับ น้าแอมฯ ครับ

ถามว่าทำไม เพราะมีตัวอย่างให้เห็นมาแล้ว จาก สงคราม crusade คนฆ่ากันตาย เพราะ ความเชื่อ ใน ลัทธิศาสนา ที่แตกต่างกัน

หรืออย่างใน อังกฤษ การกำเนิด ขึ้น ของ church of england ที่ นินทา กันว่าเป็น ศาสนา ของ พวก อำมาตย์ ฟารั้ง จน ราชบัลลังก์ อังกฤษ ต้อง วุ่นวาย ก็มีให้เห็น

หรือ แม้แต่ กลุ่มคน ฟารั้ง 'เมกา ที่ ถูก ยกย่อง ให้ เป็น The Founding Fathers ก็ หนี หัวซุก-หัวซุน มา จาก england เพราะ ความเชื่อ-ความศรัทธา ที่ แตกต่างกัน

ตะนิ่นตาญี เคยถาม ครูฟารั้ง ว่า หาก การบำเพ็ญ ศาสนกิจ ที่ ขัด ต่อ กฎหมาย เช่น การฆ่าคนเพื่อ บูชายัญ ล่ะ สามารถทำได้ ไม่ผิดกฎหมาย?

คำตอบ ของ ครูฟารั้ง คือ ผิด ครับ แม้ บทบัญญัติว่าด้วยสิทธิ จะกำหนดให้ เรา สามารถ ปฏิบัติ ศาสนกิจ ได้ แต่ เมื่อ ปฏิบัติแล้ว เป็นการ ขัดต่อกฎหมาย อย่างร้ายแรง

ก็ทำไม่ได้...เคยมี คำพิพากษาฎีกา ของ ฟารั้ง อยู่ คดี หนึ่ง ตะนิ่นตาญี จำรายละเอียด ได้ไม่ทั้งหมด แต่ประมาณว่า มีการ ฆ่าไก่ เพื่อ การบูชายัญ นั้น

หากมี เทศบัญญัติ กำหนดไว้เพื่อ สุขอนามัย ของ ชุมชน ก็ไม่อาจทำได้ ประมาณนี้ ครับ น้าแอมฯ ครับ

ดังนั้น ตะนิ่นตาญี จึง ได้ ขยายความไว้ ใน บรรทัดที่ ๓ และ บรรทัดที่ ๔ ว่า ศรัทธา ในที่นี้ หมายความถึง ศรัทธา ในความเชื่อ-ในการตัดสินใจ ของ ผู้อื่น เป็นสำคัญ

น้าแอมฯ ครับ ตะนิ่นตาญี ขออนุญาต น้าแอมฯ พูดตรงตรงสักประการหนึ่ง ตะนิ่นตาญี ดีใจ นะครับ ที่ น้าแอมฯ ทัก ขึ้นมา

เพราะ บางครั้ง ตะนิ่นตาญี เขียน หนังสือ อย่าง รวบรัด ตัดความ จนเสียความหมายในเนื้อหาไปเสียสิ้น อย่างเมื่อเช้านี้ ด้วยความรีบเขียนเพราะจะรีบไปทำงาน

จึงอาจทำให้อ่านแล้ว ตีความ ไปได้หลายประการ ตรงนี้ ต้อง ขอ อภัย เพื่อนเพื่อน และ น้าแอมฯ ด้วยครับ

ตะนิ่นตาญี คุย กับ น้าแอมฯ และ เพื่อนเพื่อน อีก หลายคน ใน เสรีไทย นี้ ด้วยความสบายใจ คุยกัน เพื่อ แลกเปลี่ยน หนึ่ง คุยกัน เพื่อ ตัวเอง จะได้ ความรู้เพิ่มขึ้นประการอีกหนึ่ง

ไม่ใช่ คุยกัน โดย มี การ ตั้ง ธง ไว้แล้ว ว่า I ถูก-you ผิด  นั่นจึงจะได้ประโยชน์ ทั้ง คนที่คุยกัน และ คนที่อ่าน

เมื่อถึงตรงนี้แล้วคงไม่มี คำ-คำ ไหน จะดีไปกว่า ขอบพระคุณ น้าแอมฯ มากครับ

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๙.๐๐ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#67 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 19:22

*
POPULAR

น้าแอมฯ ครับ ศรัทธา และ ความเชื่อ นั้น เราถือกันว่า เป็น absolute right หรือ สิทธิสัมบูรณ์ มี

กำหนดไว้ใน Bill of Right หรือ ที่ เรียกกันว่า first ten amendment ของ ฟารั้ง 'เมกา ใน บรรทัดแรก เลย ครับ 

มันบอกว่า "Congress shall make no law respecting an establishment of religion, or prohibiting the free exercise thereof;..."

ปราชญ์ฟารั้ง มัน สั่งลูก-สั่งหลาน ห้ามไว้เป็นที่เด็ดขาดเลยครับ น้าแอมฯ ครับ

ยังเห็นแย้งอยู่ดี อย่าว่ากันนะครับ

ตัวอย่างที่ยกมา มันเป็นคอเคซอย แต่เรามิใช่

แม้กระนั้น ฝรั่งเศสก็ยังห้ามบุคคลแสดงศรัทธาดังที่เกิดปัญหากับการแต่งกายของชาวมุสลิม แล้วพวกมันทั้งหมด ยังห้ามการแสดงศรัทธาต่อฮิตเลอร์ แต่ดันยกย่องทรูแมนที่สั่งปล่อยระเบิดอันไม่จำเป็นสองลูก สร้างความทุกข์ทรมานแก่พลเรือนยิ่งกว่าที่ยิวได้รับ แถมยังปิดปากสนิทเกี่ยวกับการกระทำของญี่ปุ่นต่อชาวเอเซีย

ดังนั้น ผมขอพูดจากรากแก้วของผมเอง คือรากที่มาจากภาษาไทย

จากภาษานี้ ทำให้ผมรู้จักคำว่ากดัญยู(ระบบของผมไม่ยอมพิมพ์สระอูใต้ ญ หญิง...แย่จัง) ซึ่งคำนี้ไม่มีในภาษาตะวันตก คำว่าเกรงใจ ซึ่งคนพวกนั้นก็ไม่รู้จัก ไม่รู้จักคำว่าหิริโอตตัปปะ ไม่รู้จักโคลงโลกนิติ หรือคาถาธรรมบท ฯลฯ

ผมเติบโตจากรากเง่าเหล่านี้ ดังนั้นเวลาคิดพิจารณาสิ่งใดก็ตาม ผมคิดผ่านกรอบพวกนี้ และกรอบพวกนี้แหละ ที่ทำให้ผมรู้ว่าทักษิณเลวอย่างไร

ขอประทานโทษ ส่วนพวกที่นับถือทักษิณ มันใช้กรอบของคุณตะนิ่นฯ ทั้งนั้นนะครับ....แปลกใหมล่ะ

คนอย่างธิดา เหวง ตู่ เต้น....เศษสวะพวกนี้ ล้วนอธิบายหลักการแบบเดียวกับที่คุณตะนิ่นฯ ใช้ เผลอๆ จะคล่องแคล่วกว่า เพราะท่องมานาน ฮา

กลับมาที่ความเห็นแย้ง

ผมถามอย่างนี้ดีกว่า คุณตะนิ่นถูกเลี้ยงดูมาอย่างดีด้วยระบบเผด็จการหรือประชาธิปไตยครับ ของผมเป็นระบอบเผด็จการครับ พ่อถูกที่สุด แม่ถัดลงมา พี่ถูกกว่าผม นี่คือหลักการทั่วไปที่ทำให้ผมเติบโต แต่เผด็จการอย่างไร ผมก็อิ่มไปด้วยความรัก

ดังนั้น ในแง่การเมือง ผมคิดว่าการอ้างหลักวิชาจนเกินไป ไม่ใช่สิ่งที่สมดุลย์ เราต้องถ่วงด้วยความเป็นมนุษย์ซึ่งหมายถึงมนุษย์ที่มีการอบรมบ่มนิสัย ประชาธิปไตยเป็นเพียงเครื่องมือชิ้นนึงในการแก้ปัญหาสังคมเท่านั้น

ไม่ใช่เอาสังคมบูชายัญเพื่อรักษาประชาธิปไตย

#68 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 20:01

1 รัฐบาลเฉพาะกาล ที่มาจากการ VOTE NO ทั้งประเทศด้วยความเข้าใจของประชาชนที่เห็นแก่ส่วนรวมประเทศชาติ

ตั้งรัฐบาลไม่ได้ ไม่ว่าจะทางนิตินัย หรือ พฤตินัย (เพียงแค่อย่างใดอย่างนึงก็ได้)

2 รัฐบาลเฉพาะกาล ที่มาจากการเสนอเรื่อง ของผู้แทนในสภาที่มาจากการเลือกตั้ง

3 รัฐบาลเฉพาะกาล ที่มาจาก การรัฐประหาร.......

ข้อ 1 เป็นเคสที่ดีที่สุด แต่ทำได้ยากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกมากกกกกกกกกกกกกกกที่สุด

แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย เท่าๆที่ได้สัมผัสกับ ประชาชนทั่วๆไป ณ ปัจจุบัน

ข้อ 2 เป็นไปได้มีมากกว่า ข้อ 1 ขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังยากอยู่ดี

ข้อ 3 เป็นไปได้มากที่สุด เป็นเคสเดียวที่เคยเกิดขึ้นเห็นชัดทึ่สุด แต่ในอดีตผลลัพธ์ห่วยแตก

ข้อสังเกต ไม่ว่าวิธีใดก็ตามทั้ง 1 -3

ตัวแปรที่สำคัญอันนึงคือ ผู้ที่จะเข้ามามีอำนาจในรัฐบาลเฉพาะกาล ว่า ทำงานเป็นไหม มีความกล้าหาญไหม มีอำนาจมั้ย มีความดี เสียสละเพื่อส่วนรวมมั้ย

แต่ตัวแปรนี้ จะไม่สำคัญเลย.......... หากเป็น กรณี ข้อ 1

เพราะ ประชาชนสังคม จะตรวจสอบ ถ่วงดุล กำกับ สนับสนุน ให้มีคนที่ทำดีเพื่อส่วนรวมประเทศชาติอยู่แล้ว

มันเกิดขึ้นในตัวมันเอง..........

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#69 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 20:03

ยังเห็นแย้งอยู่ดี อย่าว่ากันนะครับ

ตัวอย่างที่ยกมา มันเป็นคอเคซอย แต่เรามิใช่

แม้กระนั้น ฝรั่งเศสก็ยังห้ามบุคคลแสดงศรัทธาดังที่เกิดปัญหากับการแต่งกายของชาวมุสลิม แล้วพวกมันทั้งหมด ยังห้ามการแสดงศรัทธาต่อฮิตเลอร์ แต่ดันยกย่องทรูแมนที่สั่งปล่อยระเบิดอันไม่จำเป็นสองลูก สร้างความทุกข์ทรมานแก่พลเรือนยิ่งกว่าที่ยิวได้รับ แถมยังปิดปากสนิทเกี่ยวกับการกระทำของญี่ปุ่นต่อชาวเอเซีย

ดังนั้น ผมขอพูดจากรากแก้วของผมเอง คือรากที่มาจากภาษาไทย

จากภาษานี้ ทำให้ผมรู้จักคำว่ากดัญยู(ระบบของผมไม่ยอมพิมพ์สระอูใต้ ญ หญิง...แย่จัง) ซึ่งคำนี้ไม่มีในภาษาตะวันตก คำว่าเกรงใจ ซึ่งคนพวกนั้นก็ไม่รู้จัก ไม่รู้จักคำว่าหิริโอตตัปปะ ไม่รู้จักโคลงโลกนิติ หรือคาถาธรรมบท ฯลฯ

ผมเติบโตจากรากเง่าเหล่านี้ ดังนั้นเวลาคิดพิจารณาสิ่งใดก็ตาม ผมคิดผ่านกรอบพวกนี้ และกรอบพวกนี้แหละ ที่ทำให้ผมรู้ว่าทักษิณเลวอย่างไร

ขอประทานโทษ ส่วนพวกที่นับถือทักษิณ มันใช้กรอบของคุณตะนิ่นฯ ทั้งนั้นนะครับ....แปลกใหมล่ะ

คนอย่างธิดา เหวง ตู่ เต้น....เศษ***พวกนี้ ล้วนอธิบายหลักการแบบเดียวกับที่คุณตะนิ่นฯ ใช้ เผลอๆ จะคล่องแคล่วกว่า เพราะท่องมานาน ฮา

กลับมาที่ความเห็นแย้ง

ผมถามอย่างนี้ดีกว่า คุณตะนิ่นถูกเลี้ยงดูมาอย่างดีด้วยระบบเผด็จการหรือประชาธิปไตยครับ ของผมเป็นระบอบเผด็จการครับ พ่อถูกที่สุด แม่ถัดลงมา พี่ถูกกว่าผม นี่คือหลักการทั่วไปที่ทำให้ผมเติบโต แต่เผด็จการอย่างไร ผมก็อิ่มไปด้วยความรัก

ดังนั้น ในแง่การเมือง ผมคิดว่าการอ้างหลักวิชาจนเกินไป ไม่ใช่สิ่งที่สมดุลย์ เราต้องถ่วงด้วยความเป็นมนุษย์ซึ่งหมายถึงมนุษย์ที่มีการอบรมบ่มนิสัย ประชาธิปไตยเป็นเพียงเครื่องมือชิ้นนึงในการแก้ปัญหาสังคมเท่านั้น

ไม่ใช่เอาสังคมบูชายัญเพื่อรักษาประชาธิปไตย

น้าแอมฯ ครับ สังคมไทย นั้น มี พื้นฐาน มาจาก ความหลากหลาย ใน วัฒนธรรม

เรารับ วัฒนธรรม มาจาก จีน-อินเดีย-มอญ ก่อน เป็น สำคัญ ความสำคัญ ประการแรก 

ใน รากฐาน แห่ง วัฒนธรรม ตะวันออก ที่ สังคมไทย รับ มา นั้น คือ ความกตัญญู 

ถามว่า ฟารั้ง มันมีไหม? ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ น้าแอมฯ แต่ ส่วนตัว แล้ว

คิดว่า นี่ คือ คุณธรรม ขั้นพื้นฐาน ของ ความเป็น คน ซึ่ง ก็ ควร ที่ จะมีในทุก เชื้อชาติ-สีผิว

อย่างที่พวก ฟารั้ง ตาน้ำข้าว ใช้คำว่า filial piety แหะแหะแหะๆๆๆ ถ้าผิด น้าแอมฯ แก้ด้วยนะครับ  :wacko: 

อย่างไรก็ตามการแสดงออก ของ ความกตัญญู นั้น อาจจะมี รูปแบบ และ วิธีการ ที่แตกต่างไป จาก สังคน ของ คน ตะวันออก ก็เป็นได้

หาก น้าแอมฯ พูด ถึง กลุ่ม คน จานนนน-รายยยยย กลุ่ม คน นั้น ตะนิ่นตาญี เห็นด้วย กับ น้าแอมฯ ประการหนึ่ง คือ

พวกมันไม่มี "ความกตัญญู" ต่อ ชาติ-ศาสนา-พระมหากษัตริย์ ไม่น่าจะมี คนไทย คนไหน ที่ เลว ได้กว่า กลุ่มคน นั้น อีกแล้ว

ถึงขนาด เผา-ทำลาย บ้านเกิด-เมืองนอน ของ ตัวเองได้นี่ ก็ ต้องบอกว่า "บัด-ซบ" จริงจริง ครับ น้าแอมฯ

ถามว่า ทำไม ตะนิ่นตาญี ถึง ไม่ใคร่ รับบท hard core กับ สมาชิก ที่ มี แนวความคิด ไม่ตรงกัน 

ก็อย่างที่ ตะนิ่นตาญี ได้เรียน น้าแอมฯ ไว้ใน ความเห็น ก่อนหน้านี้แล้ว ว่า ตะนิ่นตาญี ไม่ชอบ คุย กับ พวก ที่มี ธง อยู่ในใจ

ตะนิ่นตาญี สังเกตุ มานาน แล้ว เวลามี กระทู้ ที่ แสดงความคิดเห็นร่วมกัน กลุ่มคนพวกนี้เขาจะไม่สนใจที่จะ ถาม-ตอบ อย่างมีเหตุผล หรอกครับ

พวกเขาจะยึด รูปแบบ ของ คำตอบ มา ในแนวทางเดียวกันหมด ไม่แม้แต่ที่จะสนใจ หรอกครับ ว่า คนอื่น จะมี ความคิด อย่างไร

หลายกระทู้ที่ ตะนิ่นตาญี อ่านมา เห็น น้าแอมฯ ให้เหตุ-ให้ผล ถูกต้องทุกประการ พวกเขา ก็ยัง ตะแบง ไปได้ แล้วอย่างนี้มีประโยชน์อะไรที่จะคุยด้วยครับ?

รวมทั้งจะไม่แยกแยะ ถูก-ผิด-ดี-เลว แต่อย่างใด กลุ่มคน กลุ่มนี้ จึงไม่มี สาระ มากพอที่ ตะนิ่นตาญี จะคุยด้วย ก็ ในเมื่อ คุณ ติดว่า ดีแล้ว-ถูกแล้ว ก็จบ กระมังครับ น้าแอมฯ ครับ

ต่อข้อถาม ของ น้าแอมฯ ที่ว่า ได้รับ การเลี้ยงดู อย่างเผด็จการ หรือ ประชาธิปไตย ตรงนี้ ตอบ ได้ไม่ต้องคิดครับ

บ้าน ตะนิ่นตาญี เผด็จการ ครับ  :lol: คุณพ่อ ของ ตะนิ่นตาญี เป็น นายทหารสัญญาบัตร สั่ง ลูก เหมือน สั่ง ไอ้เณร ฝึก ทหาร อ่ะครับ น้าแอมฯ ครับ  :D 

สำหรับสามบรรทัดสุดท้าย ของ น้าแอมฯ...ตะนิ่นตาญี เห็นด้วย ทั้งหมดครับ สมดุลย์ นั้น ต้องมีเพื่อคงไว้ใน ความเป็น คน ครับ

เห็นด้วยกับ น้าแอมฯ ครับ...ขอบพระคุณ น้าแอมฯ มากครับ

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๐.๐๒ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#70 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 20:04

อ้อ อีกเคสนึง

4 ให้ ปชป เป็น รัฐบาล........... จบ  (แต่จะมี เห่ หรือเปล่า คิดเอาเอง)

อิอิ

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#71 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:16

*
POPULAR

ดีใจ

นานๆ หลอกตะนิ่นตาญีคุยเรื่องหนักๆ ได้...หึหึ

ขอบคุณน้าโจ ที่ตั้งกระทู้กวนสมอง

ที่จริงปัญหาของประเทศเราในตอนนี้ แก้ไม่ยาก ให้ประชาธิปัตย์ยกคณะลาออก....ฮา

อ้าว ผมพูดจริงนะ

หยุดพักสักหนึ่งเทอม หรือตามอายุนางยิ่ง ก็ 2 ปี ยกประเทศให้เขาไปเลย แล้วนั่งรอหายนะ

ไม่มีการค้าน ไม่เตะตัดขา ปล่อยทุกอย่างเน่าเฟะไปตามนางยก ให้ทั้งประเทศและทั้งโลกได้เจอ"ของจริง"

ทำอย่างเดียวคือเก็บหลักฐานและสะสมสมาชิก ทำยอดให้ได้ถึง 5 ล้าน เพื่อให้ห้าล้านไปหาแนวร่วมอีกสอง

จากนั้นก็เริ่มต้นใหม่

#72 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:25

อยากให้ลีมาอ่านคนที่เขาคุยกันด้วยเหตุด้วยผล มีตรรกะ
มีหลักมีฐานเหมือนการสนทนาของ ๒ เฒ่า เอ๊ย!! ๒ ผู้อาวุโส

@amplepoor กับ @ตะนิ่นตาญี แสดงให้เห็นจะได้เติบโตทางความคิดเสียบ้าง!!

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#73 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:53

ดีใจ

นานๆ หลอกตะนิ่นตาญีคุยเรื่องหนักๆ ได้...หึหึ

ขอบคุณน้าโจ ที่ตั้งกระทู้กวนสมอง

ที่จริงปัญหาของประเทศเราในตอนนี้ แก้ไม่ยาก ให้ประชาธิปัตย์ยกคณะลาออก....ฮา

หยุดพักสักหนึ่งเทอม หรือตามอายุนางยิ่ง ก็ 2 ปี ยกประเทศให้เขาไปเลย แล้วนั่งรอหายนะ

ไม่มีการค้าน ไม่เตะตัดขา ปล่อยทุกอย่างเน่าเฟะไปตามนางยก ให้ทั้งประเทศและทั้งโลกได้เจอ"ของจริง"

ทำอย่างเดียวคือเก็บหลักฐานและสะสมสมาชิก ทำยอดให้ได้ถึง 5 ล้าน เพื่อให้ห้าล้านไปหาแนวร่วมอีกสอง

นึกภาพ 1 ปีหลังจากนั้นดูสิครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#74 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 21:58

นึกภาพ 1 ปีหลังจากนั้นดูสิครับ

ช่วยไม่ได้จริงๆ

ในเมื่อถูกบีบให้ต้องกอดคอกับเสื้อแดงตายหมู่ทั้งประเทศ

ผมขอเอาตัวรอดแยกตัวออกมา เพื่อจะได้มีชีวิตหลังจากเกิดสังคมไร้เสื้อแดงดีกว่า

อีกไม่นานเกินรอครับ

เสื้อแดงเขาเลือกชะตากรรมของเขาไว้อย่างนี้ เราก็ต้องเคารพ

แต่เราไม่ต้องรับกรรมที่เราไม่ได้ก่อนี่ครับ

#75 อัครเมพ

อัครเมพ

น้องเก่า

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:06

เห็นด้วยกับความเห็นด้านการแก้ปัญหาของคุณโจ แม้จะไม่เห็นด้วยกับรัฐประหาร

ตอนนี้การแก้ปัญหาของประเทศจำเป็นต้องมีอำนาจเบ็ดเสร็จ แต่การจะหาคนที่กล้ารับผืิดชอบเพียงผู้เดียวเหมือนในอดีตโดยที่มองเป้าหมายหลักเพื่อความยืนยงของประเทศยากมาก คนดีก็หายาก คนกล้ายิ่งหายากกว่าเพราะยังไงคงหลีกไม่พ้นการนองเลือด และประเทศจำเป็นต้องลดภาระแล้วถึงจะเดินหน้าต่อไปได้ (พิมพ์ไปก็นึกถึงความ***มโหดที่จะเกิดขึ้น แต่ว่าคนไม่มีวินัย ไม่เคารพสิทธิ์ผู้อื่นก็ควรโดนลงโทษตามเหตุโดยไม่คำนึงว่าเป็นฝ่ายใด)

มีอีกทางหนึ่งที่นุ่มนวลสุดคือนักการเมืองทั้งหลายพูดความจริงกับประชาชน ยอมรับซะว่าทำอะไรไม่ดีไว้ สร้างปัญหาอะไรไว้ แล้วเปิดโอกาสให้คนมีความสามารถระดมความคิดแก้ปัญหา แต่อันนี้ก็เสี่ยงที่จะมีความเข้าใจผิดสูงเพราะำพื้นฐานแต่ละคนไม่เท่ากัน  คงฝันไปน่ะค่ะ ...เช้าแล้วคงต้องตื่นทำงานหาเงินเสียที  :lol:  :lol:  :lol:

ให้นักการเมืองพูดความจริงกับประชาชน ผมว่ารอให้พระอาทิตย์ขึ้นทางทิศตะวันตกยังจะเป็นไปได้มากกว่าครับ 555

ตื่นเต้นครับ กลางเดือน พ.ค.นี้จะต้องไปต่างประเทศ นรกหน่ะครับ ท่านทักษิณให้ไปจัดเตรียมสถานที่หน่ะครับ ท่านไปอยู่ที่นั่นอีกไม่นาน ไปประมาณ1สัปดาห์ครับ

#76 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:23

ผมสนับสนุน แนวทางปฎิวัติ ไม่ว่าจากประชาชน หรือ ทหาร เพราะเป็นแนวทางที่ คนที่สนับสนุนทักษิณ กลัวมาก

#77 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:33

ถ้า ชินวัตร ดามาพงศ์ ถูกอุ้มไปเรียกค่าไถ่ซักปีนึงจะได้ผลดีกว่าแนวคิดของลุงโจไหมครับ

มองในแง่ของการสูญเสีย ถ้าใช้วิธีของลุงโจผมคิดว่าคนบาดเจ็บล้มตายไม่น้อยกว่าปี 53 แล้วไหนจะการแทรกแซงจากต่างชาติอีก

#78 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:42

เหอะ เหอะ  ผมว่า ถามตัวเองให้ชัดเจนครับ ว่าจริง ๆ แล้ว เราต้องการอะไรแน่

การปฏิวัติ รัฐประหาร ยึดอำนาจ ในประเทศไทยเคยเกิดมาแล้วทั้งนั้น

ผมมองการยึดอำนาจโดยทหารมันมีสองลักษณะ คือ ยึดแล้วเขาปกครองเอง อันนี้เรา

ต้องถามตัวเองครับว่า ยอมรับได้รึเปล่า เพราะมันเป็น เผด็จการนะครับ ปกครองโดย

บุคคล หรือคณะบุคคล รับกันได้ไหมครับ

อีกลักษณะหนึ่งคือยึดแล้วให้คนอื่นปกครอง ตัวอย่าง พลเอกสนธิ ที่ผ่านมานั่นแหละครับ

ก็ด่ากันขรมอีกนั่นแหละ เพราะมันวนกลับมาสู่การปกครองในระบอบประชาธิปไตยอยู่ดี เลย

ไม่รู้ว่า ยึดไปทำอะไร เพราะของเดิมมันก็เป็นระบอบนี้อยู่แล้ว

ผมว่า เรากำลังเอาความรู้สึก ชอบ ไม่ชอบ มาเป็นตัวตั้งนะครับ แถมความรู้สึก ชอบ ไม่ชอบ นั้น

มันเป็นความ ชอบ ไม่ชอบ ตัวบุคคล ล้วน ๆ เลย ไม่มีอะไรเกี่ยวกับระบอบการปกครองเลย

ความ ชอบ ไม่ชอบ ตัวบุคคล เขามีกฎกติกาไว้แล้วครับ ถ้าไม่ชอบ จบ 4 ปี ก็อย่าไปเลือกมันเข้ามา

ถ้าไม่ชอบทั้งหมด ก็ไป โหวตโน เหมือน น้า bangkaa ซึ่งนี่คือกติกาที่มีอยู่

พูดอย่างนี้ หลายท่านอาจหมั่นไส้ขึ้นมาทันที ว่า ต้องรอให้ประเทศฉิบหายก่อนรึไง หรือ เลือกกี่ครั้ง

มันก็กลับเข้ามาอีก

ถ้าไม่รอ แต่ให้ทหารยึดอำนาจ มันก็จะเป็นแบบที่ผมว่าไว้ท่อนแรกนั่นแหละครับ ปกครองแบบเผด็จการ

รับกันได้ไหมครับ หรือยึดแล้วให้คนอื่นปกครอง มันก็วนกลับมาที่เดิม พวกไอ้แห้วมันก็กลับมาอีกนั่นแหละ

ขนาดมี คตส ช่วยถลกหนังมันออกมาให้เราเห็น จนต้องหนีหัวซุกหัวซุนออกนอกประเทศ แต่พวกสาวก

กลับไม่รู้สึกรู้สา อะไร ยังเลือกมันกลับมาเหมือนเดิม ทำให้เราพาลไม่ค่อยเห็นผลงานของ คตส ไปด้วย ซึ่ง

ผมว่าความจริงแล้ว เขาทำงานได้ผลเกินคาดนะครับ ถ้าไปฟังเขาคุยจะเห็นถึงความยากลำบาก ความอึดอัด

ในการทำงานเพราะแรงกดดันจากฝ่ายยึดอำนาจนั่นแหละ แล้วเรายังจะไว้ใจให้พวกนี้ยึดอำนาจอีกหรือ

ถ้ารอ มันก็ไม่ใช่ประเทศนี้สิ้นหวังแล้วนะครับ เพราะเรายังไม่ได้พูดถึงอำนาจตุลาการซึ่งเป็นอีกอำนาจหนึ่งที่

คานอำนาจบริหารและ นิติบัญญัติอยู่ เสียงข้างมากทำผิดกฎหมายไม่ได้นะครับ แล้วทำไมเรามองข้ามอำนาจ 

ตุลาการไปละครับ

ผู้ที่จะยึดอำนาจรัฐบาลได้โดยชอบธรรมมีพวกเดียวครับ คือ ประชาชน เพราะอำนาจที่แท้จริงเป็นของประชาชนครับ

แต่ต้องเป็นประชาชนที่มีจำนวนมากครับที่เห็นว่าควรยึดอำนาจคืน ไม่ใช่มีก้ำกึ่งระหว่าง ยึดคืน กับไม่ยึดคืน เพราะ

ถ้ามีก้ำกึ่งกันมันก็คือสงครามประชาชนนั่นแหละ

ที่สำคัญก็คือ การยึดอำนาจคืนโดยประชาชน จะนำโดยนักการเมือง หรือทหาร ไม่ได้นะครับ เพราะถ้าคนเหล่านี้เข้า

มานำเมื่อใด มันจะกลายเป้นการ ชิงอำนาจการปกครองขึ้นมาทันที ไม่ใช่การยึดอำนาจคืนโดยประชาชน และมันจะ

กลายเป็นการชิงกันไปชิงกันมาโดยไม่จบสิ้น

#79 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 22:58

*
POPULAR

ดีใจ

ขอบคุณท่านตะนิ่นตาญี และ ท่านแอม มากๆ

ที่มาให้เกียรติถกกันในกระทู้ของผู้น้อยเช่นผม

แนวคิดสนับสนุนการปฏิวัติ ไม่ใช่เพราะกลัวประชาธิปัตย์ไม่ชนะเลือกตั้ง แล้วใช้ทางลัด เป็นความเข้าใจผิดของพวกไร้ค่าบางคน

ที่ไม่มีสาระใดๆ แล้วมาตั้งกระทู้แตกประเด็น เห่าหอนอยู่ใกล้ๆ เพราะผมมั่นใจถ้าประชาธิปัตย์ยึดปทุมธานี ดอนเมือง เป็นโมเดลจริงๆจังๆ

ไม่ว่าที่ไหนก็อาจชนะได้อย่างท่วมท้น เพราะฉะนั้นไม่จำเป็นที่ต้องไปคิดเผื่อประชาธิปัตย์เลย สิ่งที่ผมคิดคือสร้างระบอบใหม่หลังความวุ่นวายนี้

ระบอบที่คนรุ่นใหม่มีส่วนร่วม ระบอบที่ไม่มีการรีดไถบรรดานายวานิช เพื่อเป็นทุนรอนทางการเมือง

การสนับสนุนพรรคการเมืองโดยไม่หวังผลตอบแทน และสุดท้ายเป็น "ระบอบที่มีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นพระประมุข"

ดั่งนั้น อะไรก็ตามที่สามารถผ่าตัดเนื้อร้ายที่ชื่อว่าระบอบทักษิณลงได้ ไม่ว่าแมวจะขาวหรือดำ ถ้าจับหนูได้ ผมก็พอใจและยินดี

ต่อให้เกิดการนองเลือดก็ตาม แต่เลือดที่ผมอยากให้สูญเสียคือ เลือดของกลุ่มผู้มีอำนาจในปัจจุบัน ผู้มีอำนาจที่หลงผิดเหล่านี้น่าจะจบชีวิตตัวเองลง

เมื่อตอน 19 กันยา ผมเจอนายทหารท่านหนึ่ง หนึ่งในแคนดิเดตผู้นำทหาร มีความห้าวหาญพอที่จะก่อการ แต่เสียดายไปไม่ถึงฝั่ง

ต้องจบลงโดยคนอื่นขึ้นมาแทน เสียดายจริงๆ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#80 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:02

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#81 nastyfunky

nastyfunky

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:04

อยากให้ปฏิวัติความคิดคนงะ ที่แบบว่า รู้จักพึงตัวเองเยอะๆๆๆๆๆ ทุกวันนี้คนก็เป็นทาสความเชื่อนักการเมืองมากยาวนาน แต่กลับไม่เชื่อแนวทางในการเลี้ยงดูตัวเอง

Savoir…
Savoir parler…
Savoir parler pour ne rien dire…

#82 ซุ่มเงียบ

ซุ่มเงียบ

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:06

ถ้าลุงโจจะหวังกับทหารเท่าที่ดูตอนนี้คงยากครับ

ถึงยิ่งลักษณ์จะเครื่องบินตกวันนี้หรือวันพรุ่งนี้ทักษิณมันก็ยังจะหาทายาทตัวใหม่มาแทนได้อีก 

#83 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2556 - 23:12

ไม่รู้จะออกความเห็นว่าอย่างไร

แต่เห็นหัวข้อกระทู้แล้ว อยากเสี่ยงด้วยคน

นับๆดูก็หลายท่าน นอนห้องเดียวกันอบอุ่นดี  :D

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#84 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 05:31

แต่เห็นหัวข้อกระทู้แล้ว อยากเสี่ยงด้วยคน

นับๆดูก็หลายท่าน นอนห้องเดียวกันอบอุ่นดี  :D

ผมไม่นี้ดหมอนครับ ชอบนอนราบ ท่านเอาหมอนผมไปได้เลย

ขอแค่ผ้าห่ม ติดผ้าห่มมั้กๆ กอดแทนแฟน

ถ้ามีแฟนก็ไม่ใช้ผ้าห่มครับ ยกให้ได้อีก :P

#85 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 07:17

ผมไม่นี้ดหมอนครับ ชอบนอนราบ ท่านเอาหมอนผมไปได้เลย

ขอแค่ผ้าห่ม ติดผ้าห่มมั้กๆ กอดแทนแฟน

ถ้ามีแฟนก็ไม่ใช้ผ้าห่มครับ ยกให้ได้อีก :P

เออ...ในห้องขังเขาไม่ให้เอาแฟนเข้าไปนะครับ แล้วจะกอดแฟนที่ไหน........เอ๊ะยังไง.... :blink:

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#86 butadad

butadad

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 11:24

หันมาควบคุมสื่อ โทรทัศน์ วิทยุให้หมดดีกว่า แค่นี้ก้ะชนะไปกว่าครึ่งแระ

งั้นก็แพ้ได้เลย  เพราะสื่อหลักมันจบหมดแล้ว   ไม่เลีย  ก็เลี่ยง  เพราะถ้าแลกก็ตายกับตาย

#87 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 11:35

เออ...ในห้องขังเขาไม่ให้เอาแฟนเข้าไปนะครับ แล้วจะกอดแฟนที่ไหน........เอ๊ะยังไง.... :blink:

สงสัยจะขึ้นอยู่กับว่า ใครจะแรงดีกว่ากัน

#88 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:30

สงสัยจะขึ้นอยู่กับว่า ใครจะแรงดีกว่ากัน

อึ๊ยย...งั้นผมนอนห้องข้างๆก็แล้วกัน  :wacko:

#89 butadad

butadad

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 12:43

ไม่เห็นด้วย กับการปฎิวัติโดยทหาร  แต่โดยประชาชนเห็นด้วย

และเชื่อในกฏแห่งกรรมที่แสนช้า  เหมือนการทำงานของ ปปช  ที่ช้าเหลือเกิน ผิดถูกวเอาไงก็เอา ช้าจริงๆ

#90 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 14:29

ตอนนี้ผมอยากเห็นและอยากทราบว่า
ถ้าทักษิณตาย อะไรจะเกิดขึ้นกับประเทศหลังจากนั้น
ตามความเชื่อของผม ปฐมบทแห่งความแตกแยกของคนไทยทุกวันนี้
ทักษิณคือต้นเหตุ
ความเป็นคนมั่นใจในตัวเองสูง เงิน เจ้าคิดเจ้าแค้น เผด็จการทางความคิด
รวมอยู่ในตัวทักษิณ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#91 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 14:50

*
POPULAR

ตอนนี้ผมอยากเห็นและอยากทราบว่า
ถ้าทักษิณตาย อะไรจะเกิดขึ้นกับประเทศหลังจากนั้น
ตามความเชื่อของผม ปฐมบทแห่งความแตกแยกของคนไทยทุกวันนี้
ความเป็นคนมั่นใจในตัวเองสูง เงิน เจ้าคิดเจ้าแค้น เผด็จการทางความคิด

ทักษิณ ตายก็ไม่จบครับ มีแต่จะถูกเชิดชูในฐานะบิดาของรัฐไทยใหม่

ถ้าจบจริง เด็ดขาดอย่างเดียว ล้างกออย่าไว้หน่อ จบแน่
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#92 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:25

ทักษิณ ตายก็ไม่จบครับ มีแต่จะถูกเชิดชูในฐานะบิดาของรัฐไทยใหม่

ถ้าจบจริง เด็ดขาดอย่างเดียว ล้างกออย่าไว้หน่อ จบแน่

อื้อหือ..โหดอ่ะ  :wacko:

#93 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:40

จี้ตัวประกัน ตำรวจหญิงจีน ยิงดับ

นาทีชีวิต "ตำรวจสาวจีน" ยิงดับโจรจับตัวประกัน หลังเดินหนียิ้มหวานราวไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ภาพเหตุการณ์ที่ถูกนำมาเผยแพร่ออกทีวีไปทั่วโลก สำหรับภาพข่าวผู้ร้ายจับตัวประกันหญิง โดยมีอาวุธเป็นกรรไกร กำลังต่อรองกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ จากนั้น ตำรวจหญิงนอกเครื่องแบบก็เดินเข้ามาและโยนเครื่องดื่มให้ เพื่อเบี่ยงเบนความสนใจ

ทันทีที่ได้โอกาส เธอใช้อาวุธปืนประจำกายยิงใส่คนร้าย 4 นัดตายคาที่ ก่อนเดินออกจากที่เกิดเหตุและยิ้มให้ผู้สื่อข่าวที่พยายามเข้ามาสัมภาษณ์เธออย่างหน้าตาเฉย ราวกับว่าไม่มีเหตุการณ์ใด ๆ เกิดขึ้น

เหตุการณ์ดังกล่าวเหล่านี้ ถือเป็นเรืองปกติของเจ้าหน้าที่ตำรวจจีนที่จะกระทำต่อผู้ร้าย หรือผู้ก่อการไม่สงบใด ๆ อย่างเด็ดขาด เพื่อเป็นเยี่ยงอย่างให้โจรผู้ร้ายหวาดกลัวและไม่กล้าก่อเหตุร้ายขึ้นอีก

มันต้องอย่างนี้ เก็บไปเลยย

หนุ่มจีนจับเด็กเป็นตัวประกัน โดนsniperเก็บซะ

บางเรื่องจะว่าแรง แต่เพื่อความสงบสุขของส่วนรวม แล้วควรกำจัดซะ อย่ามองแต่โลกสวย

Edited by redfrog53, 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 15:46.

#94 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 17:22

ไม่เหลือทั้งแกนนำ ทั้งขี้ข้าไพร่เลยหรือครับ

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#95 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2556 - 20:23

มาทำตัวโตให้ครับ เพราะผมเห็นด้วยมากๆ

อยากให้ลีมาอ่านคนที่เขาคุยกันด้วยเหตุด้วยผล มีตรรกะ
มีหลักมีฐานเหมือนการสนทนาของ ๒ เฒ่า เอ๊ย!! ๒ ผู้อาวุโส

@amplepoor กับ @ตะนิ่นตาญี แสดงให้เห็นจะได้เติบโตทางความคิดเสียบ้าง!!

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน