Jump to content

- - - - -

การศึกษาไทยล้าหลังเขมร.............โห มันแย่ขนาดนั้นเลยหรือ

• Please log in to reply
87 replies to this topic

#51 หลงฮู้เช็ง

หลงฮู้เช็ง

ขาประจำ

Posted 6 September 2013 - 19:48

โดยสภาพรวมของประชากรในวัยศึกษาทั้งประเทศ  ผมไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันนะ  แต่หากวัดเฉพาะประชากรที่ศึกษาเล่าเรียนอยู่

มีโอกาสเป็นไปได้ว่ามาตรฐานการศึกษาของกัมพูชา และเวียตนาม  สูงกว่าไทย  เท่าที่เคยเจอกับตัวเอง  ในระดับปริญญาตรี ม.ต่างประเทศ

เด็กไทยทุนส่วนตัว  โดยส่วนใหญ่ แพ้เด็กเวียตนามและเด็กกัมพูชา เพราะไทยอ่อนภาษาอังกฤษ  และอีกทั้งเด็กไทยโดยมากขี้เกียจตัวเป็นขน 

ไปเรียนคือสาย จับกลุ่มแต่กับเด็กไทยไฮโซด้วยกัน  กลางคืนก็กินเหล้าเข้าผับ   มาแข่งกันว่าใครใช้เงินต่อเดือนมากกว่า ประมาณนั้น

เด็กไทยอ่อนอังกฤษ เลยสรุปมาตราฐานต่ำกว่า กัมพูชา เวียดนาม 

เด็กไทยไปเรียนเมืองนอก หรือแม้แต่อยู่ในเมืองไทย ฉลาดกว่าเด็กอเมริกา เด็กยุโรปเสียอีก แล้วจะมาแพ้ กัมพูชา เวียดนาม009.gif  ขำโว่้ยย

ผมพูดจากประสบการณ์ตัวเองครับ  เมื่อก่อนผมก็คิดอย่างคุณนี่แหละ  ว่าเราคนไทย  อยู่เมืองไทย  ฉลาดกว่าเด็กอเมริกา เด็กยุโรป  

แต่เมื่อได้เรียนร่วมกันจริงๆ  รู้สึกได้เลยว่ามาตรฐานการศึกษาของพวกเขาสูงกว่าที่เราเรียนมาในประเทศไทย  และไม่ใช่เพียงแต่

ผมคนเดียวที่รู้สึกได้   เพื่อนร่วมรุ่นด้วยกันทุกคน พูดเป็นเสียงเดียวกันทั้งนั้น  เวลาทำงานกับฝรั่ง  เด็กไทยได้แต่ขำโว้ยอยู่ลำพัง

เพราะฝรั่งเขาเชื่อมั่นในเวียตนาม กัมพูชา มากกว่า ขอบอก

#52 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 6 September 2013 - 20:01

อยากกราบเรียนถามว่า แท็บเล็ต ที่แดรกงบประมาณชาติไปมากมายนั้น  ช่วยยกระดับการศึกษาไทยได้ไหมครับ?

อยากกราบเรียนถามว่าเลขาสพฐ. นายชินภัทรอะไรเนี่ย กำลังเจอคดีข้อสอบครูรั่วอยู่ไม่ใช่หรือครับ  

อยากกราบเรียนถามว่าแล้วที่นายชินภัทรอะไรเนี่ย คิดเครื่องสแกนมาเสียงบเสียเงินแผ่นดิน  คุณเมริงไปแก้ปัญหาคดีข้อสอบรั่วก่อนดีไหมครับ

สุดท้ายแล้ว ชอบอันนี้! :P   เงิบบบบบบ

แต่นักการเมืองไทย  สามารถเขวี้ยงเก้าอี้ได้ไกลที่สุดในโลกนะครับ :lol:

นายกไทยหนีสภาไปซ่าจนเขากล่าหาว่าแรดกันทั้งเมืองแน่ะค่ะ :o

gladiator 1.jpg

#53 kokkai

kokkai

เมพ

Posted 6 September 2013 - 22:24

ทำไมกระทรวงศึกษา ความรู้สึกช้าจัง

http://webboard.seri...ย-ห่วยจนต่างชา/

#54 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 6 September 2013 - 22:46

ผมว่านะเอาตรงๆแบ่ง 2 ส่วน

1 ผมเชื่อว่าการศึกษาไทยแย่จริงไหม? จริงและถอยหลังด้วยการคิดงี้เง่าของ ดร ในกระทรวงที่คิดหลักสูตร  เราเห็นข้อสอบประหลาดๆ

ผมนั่งวิเคราะห์เรื่องหนังสือเรียนภาษาไทยของเด็กๆกับครูหลายคน แล้วต้องมาสอนพิเศษเด็กประถม 1 เรื่องการอ่านอีก  เพราะหนังสือเรียนของกระทรวง ห่วยแต่ต้องสอนตามนั้นไม่งั้นกระทรวงเล่นงาน

บ้าไหม?

2 ผมไม่เชื่อว่าเด็กไทยเมื่อเรียนจบ  แย่กว่าเขมรหรือเวียดนาม

ปรัชญาในการเรียนและการทำงานผมต่างนะ ผมมองว่าหลังจบการเรียนรู้ปละประสบการณ์มีผลมากๆต่อคน 1 คน และชาติสังคมของชาติและสิ่งแวดล้อมมีผลอย่างมากต่อ คน ในชาตินั้นๆ

หลายปีที่ผ่านมา ฟิลิปปินส์ดีกว่าหลายๆชาติแม้แต่ปัจจุบันในเรื่องการศึกษาไปดูผลได้

แต่

ทำไมเขาพัฒนาประเทศไม่ได้ดีละ ทำไมคนโง่จริงๆอย่าง โจเชฟ เอสตราด้า จึงได้เป็น ปธน ของประเทศได้......

หากบอกว่าสิงคโปรเก่ง คิดเองได้ สร้างสรร เอาตรงๆนะทำไมภาพยนต์งนสร้างสรรคดีๆไม่ค่อยมีคนสิงคโปรทำ มีแต่ฮ่องกง หรือไทยละ?

หลังเรียนจบ  ยังมีกระบวนการทางสังคมในการสอนคนอีกมาก  ผมจำได้ว่าเคยเล่าเรื่องดาราได้ สามารถบังคับน้ำตา  ประมาณ ต้องพูด 3 ประโยค

2 ประโยคแรก น้ำตาเอ่อไม่ไหล

ประโยคที่ 3 พูดแล้วเบือนหน้าหนีไปน้ำตาไหลที่คำสุดท้ายให้กับอีกกล้อง

จำได้ว่านั่งคุยในหมู่คนอาเซียนด้วยกัน(ไทย มาเลย์ ฟิลิปปิส์ ลาว)ไม่มีใครเชื่อเลยว่าที่ผมพูดดาราไทยทำได้

แต่เราทำได้  ไม่มีสอนเรียนจากประสบการณ์ทำงานและสังคม

เรายังมีสภาพสังคมที่เหมาะในการเรียนต่อเนื่องหลังจบ  สภาพสังคมที่ชาติอื่นไม่มี

#55 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

Posted 6 September 2013 - 23:04

เด็กไทยพูดภาษาอังกฤษสู้ชาติไหนในเอเชียตะวันออกเฉียงใ้ต้นี่ได้บ้างครับ?

:mellow:

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#56 ไอ้เบื๊_อก

ไอ้เบื๊_อก

น้องเก่า

• Banned

Posted 6 September 2013 - 23:14

บ๊ะ  ไปเปรียบเทียบเรื่องที่สู้กับเขาไม่ได้ทำไม

มีอีกเยอะที่เขาสู้เราไม่ได้ เช่น

เด็กนักเรียนหญิงมี เพศสัมพันธ์บ่อยที่สุดในอาเซียน

เด็กนักเรียน สามารถผลิตปืนปากกา โดยใช้วัสดุเหลือใช้ในโรงเรียนได้

เด็ก ป๓  อ่านหนังสือไม่ออก 80000 คน  เป็นต้น

#57 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 6 September 2013 - 23:23

จริง ๆ ๆ แล้ว ผมคิดว่า น่าจะเกี่ยวกับ ระบบ แบบแผนการศึกษา มากกว่า

จากที่ ภรรยา ผมได้สอนมา ภรรยาบอกว่า จริง ๆ แล้วเด็กพร้อมจะรับได้เสมอ ไม่ว่าจะอะไร

แต่ปัญหา ใหญ่ ณ ตอนนี้คือ ยังไม่มีแบบแผน หรือ แบบเรียนที่แน่นอน

รวมไปถึง หลักสูตรต่าง ๆ ที่ไม่มีความแน่นอน เพราะเปลี่ยนมันแทบทุกปี

หลักสูตรบ้างหลักสูตร ไม่สามารถใช้ได้กับบ้างกลุ่ม หรือ บ้างท้องถิ่น 

สิ่งที่โรงเรียนในแต่ละโรงเรียนจะต้องปรับใช้ในแต่ละโรงมากกว่าที่จะพึ่งหลักสูตร

แต่ปัญหาตามมาอีก นั้นคือ เวลาสอบเข้าโรงเรียนต่าง ๆใน ชั้นปีถัดไป หรือ สอบเข้ามหาลัย

ความรู้แตกต่างกันอย่างมาก

ไม่ใช่ว่า เราล้าหล้า เขมร หลอกนะ ถ้าพูดตามความจริง แต่ปัญหาของเรา คือหลักสูตรการศึกษา นะ

Edited by พอล คุง, 6 September 2013 - 23:23.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#58 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

Posted 6 September 2013 - 23:24

*
POPULAR

ขอชี้แจงนิดนะครับในฐานะที่เป็นครูมา สิบปี เริ่มจากแต่ละรัฐบาล แต่ละ รมต.ศึกษามีไอเดียใหม่ๆทุกเทอมจริงๆครับ สั่งมาทุกเทอมให้เน้นแบบนี้อันก่อนยกเลิก ครูก็คือลูกจ้าง ก็ต้องปรับตัวให้เข้ากับแผนใหม่. เหมือนท่านสั่งลูกน้องเปลี่ยนงานทำบ่อยๆ เค้าก็ไปไม่เป็นครับ ตั้งแต่มีคณะกรรมการมาประเมิน รร. เชื่อไหมครับต้องเตรียมงานเอกสารกันเป็นเดือน. งานสอนนะหรอครับ ลดลงอย่างมาก. แล้วไม่ได้มีประเมินแค่รอบเดีวนะครับ. ประเมินภายนอก ภายใน ประเมินจากกบุ่ม เขต อะไรให้มากมายเหลือเกิน แต่ละประเมินก็ดูคนละเรื่อง ปีหนึ่งท่านว่าจะมีเวลาสอนอยู่กับนักเรียนสักเท่าไรครับ. ไหนจะทำผลงานตัวเอง ไหนจะงานธุรการ งานอื่นๆที่ได้รับมอบหมายอีก. บอกตรงๆนะครับ ปชป. เป็นศึกษาธิการ. ครูทำงานหนักเพราะนโยบายเค้าวางเป็นระยะยาว มีแผนให้ทำตาม. แต่พอ พท. มาเป็นบอกเลยครับครูสบาย เพราะมีแต่นโยบายแต่ไม่รู้จะทำยังไง. ก็ตามมีตามเกิดไป. สรุปคือ นโยบายเปลี่ยนตลอด คนทำตามก็ตามไม่ทันกว่าจะเรียนรู้ กว่าจะทำท่านๆเปลี่ยนอีกแล้ว. ปล. พิมพ์อาจจะผิดบ้สงนะครับจาก มือถือ. ครูคืออาชีพของผมครับ

#59 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 6 September 2013 - 23:28

ขอชี้แจงนิดนะครับในฐานะที่เป็นครูมา สิบปี เริ่มจากแต่ละรัฐบาล แต่ละ รมต.ศึกษามีไอเดียใหม่ๆทุกเทอมจริงๆครับ สั่งมาทุกเทอมให้เน้นแบบนี้อันก่อนยกเลิก ครูก็คือลูกจ้าง ก็ต้องปรับตัวให้เข้ากับแผนใหม่. เหมือนท่านสั่งลูกน้องเปลี่ยนงานทำบ่อยๆ เค้าก็ไปไม่เป็นครับ ตั้งแต่มีคณะกรรมการมาประเมิน รร. เชื่อไหมครับต้องเตรียมงานเอกสารกันเป็นเดือน. งานสอนนะหรอครับ ลดลงอย่างมาก. แล้วไม่ได้มีประเมินแค่รอบเดีวนะครับ. ประเมินภายนอก ภายใน ประเมินจากกบุ่ม เขต อะไรให้มากมายเหลือเกิน แต่ละประเมินก็ดูคนละเรื่อง ปีหนึ่งท่านว่าจะมีเวลาสอนอยู่กับนักเรียนสักเท่าไรครับ. ไหนจะทำผลงานตัวเอง ไหนจะงานธุรการ งานอื่นๆที่ได้รับมอบหมายอีก. บอกตรงๆนะครับ ปชป. เป็นศึกษาธิการ. ครูทำงานหนักเพราะนโยบายเค้าวางเป็นระยะยาว มีแผนให้ทำตาม. แต่พอ พท. มาเป็นบอกเลยครับครูสบาย เพราะมีแต่นโยบายแต่ไม่รู้จะทำยังไง. ก็ตามมีตามเกิดไป. สรุปคือ นโยบายเปลี่ยนตลอด คนทำตามก็ตามไม่ทันกว่าจะเรียนรู้ กว่าจะทำท่านๆเปลี่ยนอีกแล้ว. ปล. พิมพ์อาจจะผิดบ้สงนะครับจาก มือถือ. ครูคืออาชีพของผมครับ

ใช่ครับ สิ่งที่ท่านพูดมา มันตรงกะ สิ่งที่ ภรรยา ผมพูดเสมอ

นั้นคือ แผนการศึกษา หรือ หลักสูตร ที่เปลี่ยนมันแทบทุกปี 

ไหนครูผู้น้อบยัีงไม่มีสิทธิ์ ไม่มีเสียงอีก

เฮ้อ

พูดก้อพูดนะ ควรที่จะมีการรื้อระบบการศึกษาใหม่ แทยทั้งหมด ด้วยซ้ำ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#60 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 6 September 2013 - 23:31

บ๊ะ  ไปเปรียบเทียบเรื่องที่สู้กับเขาไม่ได้ทำไม

มีอีกเยอะที่เขาสู้เราไม่ได้ เช่น

เด็กนักเรียนหญิงมี เพศสัมพันธ์บ่อยที่สุดในอาเซียน

เด็กนักเรียน สามารถผลิตปืนปากกา โดยใช้วัสดุเหลือใช้ในโรงเรียนได้

เด็ก ป๓  อ่านหนังสือไม่ออก 80000 คน  เป็นต้น

ผมมีอะไรน่าสนใจ

จตุรงค์ประกาศให้หาว่าเด็กคนไหนอ่านไม่ออก  แล้วจะทำให้อ่านออกเขียนได้เมื่อสิ้นปีนี้

http://www.prachacha...wsid=1377232836

นี้เขายังไม่รู้เลย ยังไม่สำรวจเลยว่ากี่คน

กันยา ตุลา พฤจิกา ธันวา

คิดเองครับแก้ปัญหาหมักหมุมการอ่านไม่ออกของเด็ก ใน 4 เดือน............ทำไง

#61 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 6 September 2013 - 23:32

ใช่ครับ สิ่งที่ท่านพูดมา มันตรงกะ สิ่งที่ ภรรยา ผมพูดเสมอ

นั้นคือ แผนการศึกษา หรือ หลักสูตร ที่เปลี่ยนมันแทบทุกปี 

ไหนครูผู้น้อบยัีงไม่มีสิทธิ์ ไม่มีเสียงอีก

เฮ้อ

พูดก้อพูดนะ ควรที่จะมีการรื้อระบบการศึกษาใหม่ แทยทั้งหมด ด้วยซ้ำ

เพื่อนที่เป็นอาจารย์เห็นมันก็บ่นๆ แนวๆนี้และ ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#62 montriwong

montriwong

ขาประจำ

Posted 6 September 2013 - 23:43

ผมขอยืนยันว่าการศึกษาไทยในปัจจุบันมีปัญหาจริงๆ มีปัญหาเป็นอย่างมาก

อย่ามองเพียงแค่ในเมืองใหญ่ ซึ่งมีโรงเรียนที่โด่งดัง เด็กอยู่ในระดับอัจฉริยะเลยครับ

แต่ขอให้มองโรงเรียนชายขอบซึ่งมีเป็นจำนวนมาก

บางโรงเรียนมีเด็กอยู่ไม่ครบชั้น มี ป.1  ไม่มี ป.2 มี ป.3 ไม่มี ป.4 ประมาณนั้น

เด็กมีอยู่ไม่ถึง 30 ครูมีแค่ 1-3 คน

บางแห่งกว่าครูจะไปถึงโรงเรียนก็ 9 โมง 10 โมง พอไปถึงบางคนต้องไปทำอาหารกลางวัน ทานอาหารกลางวันแล้วก็ปล่อยให้เด็กเล่นภายในโรงเรียน สักบ่าย 2 ก็สอน ไม่งั้นก็ให้เด็กหาเหา เอ้ยหาผมหงอกให้ พอสักบ่าย 3 ก็กลับ

อาหารกลางวัน ผมไม่รู้หรอกนะว่าได้งบหัวละกี่่บาท แต่ที่ผมเห็นน่ะ มีแต่หยวกกล้วยทั้งนั้น ไม่ต่างจากอาหารหมู ถ้วยหนึ่งมีหมูนับชิ้นได้

งบเสื้อผ้า ผมไม่รู้นะว่าได้หัวละเท่าไร แต่ที่ผมเห็น เสื้อผ้าเด็กก็เก่าแล้วเก่าอีก ขึ้นราแล้วขึ้นราอีก ขาดแล้วขาดอีก แล้วงบเสื้อผ้าหายไปไหน

บางโรงเรียนหรูมีทีวี มีคอมพิวเตอร์ มีจานดาวเทียมสอนผ่านสัญญาณโทรทัศน์ทางไกล มีจานดาวเทียมอินเตอร์เน็ต แต่ขอโทษที ไม่มีไฟฟ้าครับ

บางโรงเรียนสอนแต่ภาษาพม่ากับภาษาอังกฤษครับ ไม่มีภาษาไทย

บางโรงเรียนอาคารเรียนไม่เพียงพอ มีแค่สามห้อง เด็กต่างชั้นต้องเรียนด้วยกัน

บางโรงเรียนหยุดบ่อยมากๆ เดี๋ยวครูประชุม เดี๋ยวครูไปอบรม เดี๋ยวครูลา เดี๋ยวครูแข่งกีฬา วันหยุดครูก็หายไปยาวเลย เวรกรรมของเด็ก

ที่ผ่านมา เมื่อวันที่ 12 สิงหานี้เอง ครูนัดทำพิธีวันแม่ แต่ครูไม่มา เด็กรอกันทั้งโรงเรียน แต่คงเอาผิดไม่ได้หรอกครับ ข้ออ้างเยอะครับ น้ำท่วม ทางถล่ม ต้นไม้ล้ม ถนนปิด ฯลฯ

นมโรงเรียนก็มีแต่ผง พึ่งรู้ว่าเค้าเอานมผงมาผสมน้ำให้เด็กกิน อบต.ห่วยแตกพวกนี้ สมัยหน้าอย่าไปเลือกมันเลย

สวนเกษตร แปลงผักบางที่ก็ไม่มีการสอนเด็กปลูกผัก บ่อปลาก็ว่างเปล่า เล้าไก่ก็ไม่มีอะไรเหลือ ดีที่เล้าหมูยังมีขี้หมู แต่ก็ขี้หมูแห้งตั้งแต่ปีไหนก็ไม่รู้ 555

ส่วนผู้ที่มีหน้าที่ในการดูแลตรวจสอบน่ะเหรอครับ

ผมเคยนั่งอยู่ในห้องประชุมนั้นครั้งหนึ่ง เป็นการประชุมแบ่งกันว่าใครจะไปตรวจเยี่ยมโรงเรียนไหน

แม่งเกี่ยงกัน โรงเรียนไหนไปยากๆ ไม่มีใครอยากไปหรอกครับ แต่เงินแม่งแย่งกัน

จะไปแต่ละทีมีหนังสือนำ คุณต้องทำอันนั้น  คุณต้องทำอันนี้ คุณต้องดูแลต้อนรับเราเป็นอย่างดี

แล้วมันจะได้รู้ความจริงไหมล่ะ

ทำไมไม่สุ่มไป บางที่ส่งคนไปสังเกตการณ์ห่างๆ ดิ จะได้รู้ว่าแต่ละโรงเรียนเป็นยังไง

นี่แค่เบาะๆ ครับ

อย่าพึ่งพูดถึงด้านวิชาการ

อย่าพึ่งพูดเรื่องความรู้เด็กเลยครับ

แค่พูดว่าครูสอนมั่งไม่สอนมั่ง ครูนอนให้เด็กหาเหา เอ้ย หาผมหงอกให้นี่ก็เจ็บปวดแล้วครับ

#63 montriwong

montriwong

ขาประจำ

Posted 6 September 2013 - 23:58

เฮ้อ

เพื่อนที่เป็นอาจารย์เห็นมันก็บ่นๆ แนวๆนี้และ ฮาฮา

ผมว่า แผนการสอนเนี่ยถึงจะเปลี่ยน มันก็ไม่ได้เปลี่ยนไปมากมาย

คนเป็นครูต้องเป็นผู้ที่มีความรู้ มีความพร้อม สามารถพลิกแพลงความรู้ได้

ครูดีก็มีเยอะ

แต่ครูไม่ดี ที่สอนไปวันๆ มีเยอะกว่าครับ

เคยได้ยินไหมครับ "ครูประถมความรู้ก็มีแค่ประถม ครูมัธยมก็มีความรู้แค่มัธยม" นี่เป็นตัวอย่างครูที่สอนไปวันๆ ไม่มีการพัฒนาตนเอง ไม่มีการแสวงหาความรู้ใหม่ๆ

ที่สำคัญคนเก่งๆ มักไปเป็นหมอ วิศวะกร หรืออาชีพอื่นๆ ที่เงินเดือนสูงๆ ครูเงินเดือนน้อยคนที่มาเรียนครูมักจะเป็นคนที่ไม่ค่อยเก่ง หรืออาจจะมีคนที่เก่งและมุ่งมั่นที่จะเป็นครู แต่ก็น้อยครับ

ผมไม่ได้มองครูในแง่ลบนะครับ

เพราะผมก็เป็นครู และศรัทธาในอาชีพครู ตั้งใจสอนลูกศิษย์ และเวลาว่างๆ ผมก็จะไปดูเด็กๆ บนดอย ไปช่วยให้ความรู้เด็กๆ บนดอย

เพราะงั้น ผมจึงได้เห็นอะไรต่อมิอะไรมากมาย เห็นสภาพความเป็นอยู่ เห็นความเป็นจริง ที่หลายๆ คนคงนึกภาพไม่ออก

บางโรงเรียน เด็กอนุบาลนอนกลางวัน นอนให้ทากดูดเลือดก็ยังมี

การศึกษาไทยยังคงต้องปรับปรุงอีกเยอะ

เอาแค่ว่า การจัดการศึกษาโดยชุมชน  หลักสูตรท้องถิ่น อะไรพวกเนี้ย ผมเห็นมาตั้งนานแล้ว ได้ผลไม่กี่ที่ เพราะอะไร เพราะครูหรือเปล่า เพราะผู้บริหารโรงเรียนหรือเปล่า

ก่อนนี้มีครูจากภาคอีสานมาสอบเป็น ผอ. โรงเรียนแห่งหนึ่ง ผมภาวนาตลอดระยะเวลา ว่า ขอให้มันย้ายๆ กลับไปบ้านมันเหอะ

โรงเรียนแทบไม่เคยมา

แกล้งทำเป็นแขนหัก แล้วให้จะให้หมอเซ็นต์ว่าหมอที่นี่รักษาไม่ได้ เพื่อมันจะได้ย้ายกลับบ้าน แถมก่อนไปทำให้คนในชุมชนแตกแยก สร้างปัญหาสารพัด เงินก็มีแต่จะเอาเข้ากระเป๋า นี่หรือผู้บริหาร

มันย้ายกลับไปได้ผมดีใจมาก

โอ๊ยปัญหาจิปาถะ... สาธยายไม่หมดง่ายๆ หรอกครับ...

#64 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

Posted 7 September 2013 - 00:14

สำรวจตรงไหนว่าเขมรดีกว่า เอามาเชื่อเป็นตุเป็นตะ 

เชื่อว่า เขมรมันฉลาดกว่าแดงควายเยอะ ไม่งั้น สส ที่่พวกแดงควายเลือกมา จะไปกราบตีนฮุนเซนหรือ กร๊าก 

#65 แดงประจำเดือน

แดงประจำเดือน

ขาประจำ

Posted 7 September 2013 - 00:25

สำรวจตรงไหนว่าเขมรดีกว่า เอามาเชื่อเป็นตุเป็นตะ 

เชื่อว่า เขมรมันฉลาดกว่าแดงควายเยอะ ไม่งั้น สส ที่่พวกแดงควายเลือกมา จะไปกราบตีนฮุนเซนหรือ กร๊าก 

มันเป็นเรื่องของความสัมพันธุ์อันดีระหว่างประเทศไทยและกัมพูชาค่ะ สาเหตุที่เจริญก้าวหน้าก็เพราะคนกัมพูชารู้จักผูกมิตรกับคุณทักษิณที่เคยเป็นผู้พัฒนาประเทศไทยให้ทัดเทียมประเทศอารยชนทำให้หลายปีนี้ประเทศกัมพูช่ามีความเจริญก้าวหน้าไปมากกว่าเราค่ะ ประชาชนมีการศึกษาก๊จะทำให้รู้ผิดชอบชั่วดีว่าอะไรควรทำไม่ควรทำ ไม่เหมือนประชาชนไทยพวกที่ยังหลงมัวเมาในพรรคฝ่ายค้านอย่างประชาธิปปัตย์ และการที่คุณนำภาพเหล่านี้ออกมาถือเป็นการทรยศดูถูกประเทศไทยว่าเป็นเมืองขึ้นของขเมรเชียวนะคะ สมควรให้Modลบรูปนี้ออกค่ะ

Edited by แดงประจำเดือน, 7 September 2013 - 00:30.

#66 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 7 September 2013 - 01:11

อยากรู้ครับ  ว่าไอ้ข้อสอบโอเน็ต  พวกน้องนก ,  ผ้าปูโต๊ะ อะไรพวกเนี้ย  ไอ้คนออกเนี่ยมันออกแนวลิเบอรัลรึเปล่าว?  ลิเบอรัลด้วยกันก็ด่านะ  แต่มันโทษอำมาตย์

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#67 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

Posted 7 September 2013 - 04:06

กลุ้ม! กำลังเตรียมการ และ มองหาโรงเรียนให้คุณลูกอยู่เหมือนกัน(กำลังจะเข้าอนุบาล..เน้น..แค่จะเข้าอนุบาลนะ..เล่นเอากลุ้ม)

เท่าที่ฟังๆมา..โรงเรียนดีๆ เด่นๆ ดังๆ สังเกตได้อยู่อย่าง พวกนี้ จะไม่ค่อยสน หรือ ทำตามนโยบายรัฐ..จะเน้นหลักสูตร และ แนวการสอนที่เป็นของตัวเอง..

ที่เห็นคนพูดๆกัน..เด็กที่จบออกมา..จะดูเก่ง มีศักยภาพมากกว่า เสียอย่าง โรงเรียนเหล่านี้ ไม่เข้ายาก อัตราแข่งขันสูงลิ้ว แป๊ะเจี้ยะอะไรสารพัด..ก็ค่าเทอมแสนแพง 

โรงเรียนรัฐแถวบ้านก็มี เข้าง่าย เรียนฟรี..แต่ไม่รู้เพราะอะไร ป4 ป5 เห็นพ่อแม่แถวบ้านพูดกัน อ่านหนังสือยังไม่คล่องเลย

ไม่รู้จริงหรือเปล่า..ถ้าจริง..มันก็แปลกดี..ว่าทุกวันนี้ หลักสูตรที่กำหนดตามกระทรวง ดี มากน้อยแค่ไหน..

แล้วอย่างนี้ ควรเลือกโรงเรียนให้ลูกอย่างไร ต้องไปลุ้นเอา..หรือต้องยอมแลกกับค่าเทอม ค่าแป๊ะเจี๊ยะ

ยิ่งมาเจอกระทู้นี้..กลุ้มหนัก..หรือต้องส่งลูกไปเรียนเขมร..เฮ้ย!..ไม่ขำนะ

ปล.รบกวนท่านผู้มีจิตกรุณา รบกวนแนะนำ หรือหาทางออกให้กระผมหายกลุ้มสักที

บ้านผมอยู่แถวปิ่นเกล้า..มีโรงเรียนดีๆแนะนำกันหน่อยมั้ยครับ..หรือถ้า ผมคิดมากไปเอง..ที่ไหนก็เหมือนกันแหละ ตามนโยบายรัฐ..รบกวนบอก..จะได้เลิกกลุ้ม

ปล.2 ขอบ่นหน่อย..เด็กสมัยนี้มันเรียนเชี้ยไรกัน..เห็นเด็กแถวบ้านเค้าเอาการบ้านมานั่งทำกัน..เล่นเอาสอนกันไม่ถูกเลยทีเดียว..หรือเพราะผมโง่เอง..เหอๆ

Edited by whiskypeak, 7 September 2013 - 04:10.

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#68 หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

หงส์เฒ่าเสาร์ธรรม

ขาประจำ

Posted 7 September 2013 - 06:10

รมต. มันอยากมีผลงานบ้าง อยากโกงกินบ้าง  จึงคิดเปลี่ยนแปลงระบบเป็นของตัวเองอยู่ตลอด

ผมเคยแนะนำ ให้สภาการศึกษา มีนโยบายแผนพัฒนาระยะยาว ที่ไม่ขึ้นอยู่กับนักการเมือง

ให้ รมต. สนับสนุนและ ควบคุมการใช้จ่ายงบประมาณ การพัฒนา ครู ที่ไม่เกี่ยวกับแผนการศึกษา

แต่ก็เห็นว่า พอเปลี่ยน รมต. ก็เปลี่ยนนโยบาย มาตลอด...

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ... ศีลธรรม เป็นกรอบรักษาจินตนาการให้ดำรงอยู่ด้วยความดีงาม... -_- 

#69 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 7 September 2013 - 06:38

กลุ้ม! กำลังเตรียมการ และ มองหาโรงเรียนให้คุณลูกอยู่เหมือนกัน(กำลังจะเข้าอนุบาล..เน้น..แค่จะเข้าอนุบาลนะ..เล่นเอากลุ้ม)

เท่าที่ฟังๆมา..โรงเรียนดีๆ เด่นๆ ดังๆ สังเกตได้อยู่อย่าง พวกนี้ จะไม่ค่อยสน หรือ ทำตามนโยบายรัฐ..จะเน้นหลักสูตร และ แนวการสอนที่เป็นของตัวเอง..

ที่เห็นคนพูดๆกัน..เด็กที่จบออกมา..จะดูเก่ง มีศักยภาพมากกว่า เสียอย่าง โรงเรียนเหล่านี้ ไม่เข้ายาก อัตราแข่งขันสูงลิ้ว แป๊ะเจี้ยะอะไรสารพัด..ก็ค่าเทอมแสนแพง 

โรงเรียนรัฐแถวบ้านก็มี เข้าง่าย เรียนฟรี..แต่ไม่รู้เพราะอะไร ป4 ป5 เห็นพ่อแม่แถวบ้านพูดกัน อ่านหนังสือยังไม่คล่องเลย

ไม่รู้จริงหรือเปล่า..ถ้าจริง..มันก็แปลกดี..ว่าทุกวันนี้ หลักสูตรที่กำหนดตามกระทรวง ดี มากน้อยแค่ไหน..

แล้วอย่างนี้ ควรเลือกโรงเรียนให้ลูกอย่างไร ต้องไปลุ้นเอา..หรือต้องยอมแลกกับค่าเทอม ค่าแป๊ะเจี๊ยะ

ยิ่งมาเจอกระทู้นี้..กลุ้มหนัก..หรือต้องส่งลูกไปเรียนเขมร..เฮ้ย!..ไม่ขำนะ

ปล.รบกวนท่านผู้มีจิตกรุณา รบกวนแนะนำ หรือหาทางออกให้กระผมหายกลุ้มสักที

บ้านผมอยู่แถวปิ่นเกล้า..มีโรงเรียนดีๆแนะนำกันหน่อยมั้ยครับ..หรือถ้า ผมคิดมากไปเอง..ที่ไหนก็เหมือนกันแหละ ตามนโยบายรัฐ..รบกวนบอก..จะได้เลิกกลุ้ม

ปล.2 ขอบ่นหน่อย..เด็กสมัยนี้มันเรียนเชี้ยไรกัน..เห็นเด็กแถวบ้านเค้าเอาการบ้านมานั่งทำกัน..เล่นเอาสอนกันไม่ถูกเลยทีเดียว..หรือเพราะผมโง่เอง..เหอๆ

ครูคนแรกของลูกคือคุณพ่อคุณแม่ค่ะ

สอนสิ่งง่ายๆก่อนคืออ่านภาษาไทย เริ่มจากชื่อตัวน้องเองก่อน เด็กจะจำเป็นอักษรภาพ เช่น นก กา ยา ชา

ข้างถนนมีร้านขายยาเยอะ ถ้าลูกมีชื่อลงท้ายว่า "ยา" ให้กระตุ้นโดยชีป้าย " ขายยา " บ่อยๆ เขาจะเริ่มอ่านคำว่า "ยา" ได้ น่าตื่นเต้นด้วยเพราะเป็นชื่อเขาเอง

ค่อยๆประยุกต์ไปเรื่อยๆจากสิ่งใกล้ตัว และขยายวงศัพท์ให้มากขึ้น พอเข้าสู่ระบบโรงเรียนเขาจะรู้สึกว่าทำสิ่งต่างๆได้ง่ายก็จะรักการเรียน นี่เป็นตัวอย่างภาษาไทย

ระดับประถมและมัธยมต้นนี้คุณพ่อคุณแม่จะช่วยงานลูกไดัเยอะมาก โรงเรียนก็มีส่วนบ้างแต่บางทีพื้นฐานอย่างที่ว่า หากเตรียมให้น้องมีความพร้อมจะช่วยได้มากค่ะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#70 riken

riken

น้องเก่า

Posted 7 September 2013 - 07:23

แย่ไม่แย่ ก็รู้ๆกันอยู่ ดูผู้ใหญ่เป็นตัวอย่างก็พอ

#71 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 7 September 2013 - 08:35

สังเกตจากน้องชายผมที่ยังเรียน ม ต้น

อารมย์บางเดือนประมาณนี้จริงๆ

#72 tabbar

tabbar

ขาประจำ

Posted 7 September 2013 - 08:51

แต่นักการเมืองไทย  สามารถเขวี้ยงเก้าอี้ได้ไกลที่สุดในโลกนะครับ :lol:

เจือก ไม่ดูตาม้าตาเรือ ไม่ดูหัวกระทู้

ไม่ดูและอารมณ์การถกของสมาชิกว่า

อยู่ในอารมร์ไหน

ขยันเปิดช่องว่างให้เขาเอาแม่มาด่า 

เข้าตำรา โง่! แต่ขยัน เป๊ะ

เป็นไงละเจอมุมเบอแรง สม 

'' Nobody Perfect ''

#73 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

Posted 7 September 2013 - 09:09

ก่อนที่จะตื่นตูมไปมากกว่านี้ เอ้าเอาหลักฐานมาให้ดูกันแล้ว จีนที่ว่าแน่ ๆ ยังโดนกัมพูชาจี้ตูดนะเออ และเราไม่ต้องกลัวรัสเซีย สเปน อิตาลี ยังอันดับต่ำกว่าเราเยอะ

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#74 หนูอ้อย

หนูอ้อย

Posted 7 September 2013 - 09:39

หนูอ้อยไม่ใช่ชาวกรุงเทพฯ เลยไปถามคุณแม่มาให้ เห็นบอกว่า สาธิตละอออุทิศ กับธรรมภิรักษ์ปิ่นเกล้า ดีค่ะ

มีลิงก์ละอออุทิศมาฝากนะคะ แต่ต้องดูเส้นทางเดินรถด้วยว่าเด็กจะอยู่ในรถนานไหม แถวสามเสนรถจะติดมาก

ระดับประถมถึงมัธยมปลายอยากให้ภาษาอังกฤษเนี้ยบแถวนั้นให้เข้าเซนต์ฟรัง หรือเซนต์คาเบรียล

แอดมิสชั่นจะได้เปรียบมาก ยิ่งหลักสูตรแพทย์บางตัวให้น้ำหนักภาษาอังกฤษสูงกว่าทุกวิชา

คุณแม่เป็นศิษย์เก่าเซนต์ฟรังเล่าว่าที่นั่นเขามีการสอนอังกฤษที่ดีมากๆเช่นให้ท่องศัพท์ต่างๆแต่เด็กๆเริ่มจากง่ายไปยาก

และขยายวงศัพท์ออกไปกว้างมากๆ   คือภาษาอังกฤษถือเป็นจุดขายของโรงเรียนเซนต์ๆทั้งหลาย

เรื่องพวกนี้ถ้าไปเริ่มตอนโตมันไม่ทันแล้ว เด็กจะยิ่งมีความรู้สึกท้อถอย

http://topicstock.pa.../N11712723.html

ความคิดเห็นที่ 35

เรื่องรถติด ต้องดูเส้นทางค่ะ  ใครใช้เส้นทางสามเสน ซังฮี้รับรองว่าทรมานแน่ค่ะ  เราโชคดีที่มาทางสตรีวิทย์ ยิงตรงอย่างเดียวค่ะ  วันไหนคุณครูนัดพิเศษส่งเด็กเช้าๆ 7.30น.  สังเกตว่าติดมากเหมือนกันค่ะ  ปกติเราออกจากบ้าน 8.00น. ไปถึงทันเข้าแถวพอดีๆแทบทุกครั้งค่ะ  หากวันไหนออกสายหลัง8.30 น. โล่งมากค่ะ  เพราะราชการเข้าหมดแล้ว เคยเร็วสุดไม่ถึง 15 นาทีค่ะ

เพื่อนลูกมาจากพรานนก ใช้เส้นพระราม8 ก็ไม่ติดเท่าไหร่ค่ะ  เส้นจากทางประชาชื่นก็ไม่ติดเท่าไหร่ค่ะ ต้องออกให้พอดีๆ

หากคุณพ่อคุณแม่ต้องไปทำงานด้วย คงลำบากใจน่าดูค่ะ  กว่าจะหลุดออกไปได้ เหนื่อยค่ะ 

ส่วนเส้นทางกลับเราก็รีบกลับก่อนราชการเลิกค่ะ เคยกลับหลัง 16.30น. ก็ติดแถวๆนั้นเหมือนกันค่ะ  แต่แถวบ้านไม่ติด  ส่วนใหญ่ไม่เกิน 30 นาทีค่ะ โชคดีไป

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#75 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 7 September 2013 - 09:42

นโยบาย ต้องพัฒนาครูอย่างโน้นอย่างนี้ มีทำผลงาน ส่งไปอบรม งานสอนเลยไม่ค่อยมีเวลาสอนเท่าที่ควร บางช่วงมีกีฬาสี งานวิชาการต่างๆ ต้องพานักเรียนไปแข่งวิชาการ

เด็กก็ตีไม่ได้ แถมไม่ให้สอบตกอีก เด็กโง่ขนาดไหนก็ต้องให้ผ่าน เดี๋ยวดัชนีชี้วัดจะต่ำ ผู้บริหารจะด่าเอา

แม่ผมสอนเด็กประถม ป.3 เคยสอนเด็กนักเรียนแล้วได้ดัชนีชี้วัดสูง ปีต่อมา เด็กอีกรุ่นส่วนใหญ่อ่าน-เขียน-บวกเลข ไม่ได้

เพราะครู ป.2 ไม่ค่อยสอนเพราะมัวแต่ทำผลงาน กลายเป็นว่าเด็กพื้นฐานแย่ แม่ผมก็สอนเต็มที่ แต่เด็กก็ดีขึ้นในระดับหนึ่งเท่านั้น เพราะต้องปูพื้นให้ใหม่

กลายเป็นว่าเทียบดัชนีชี้วัดกับรุ่นก่อนกลายเป็นว่าสอนแย่ลงซะงั้น ทั้งๆที่ไปช่วยเก็บตกของครูชั้น ป.2 แถมเหนื่อยขึ้นเป็น 2 เท่าอีก

เลิกเถอะ นโยบายประเมินครูแบบเอาคะแนนดัชนีมาวัด มันทำให้คนตั้งใจท้อแท้ และจะพาทำแค่ให้ผ่านๆการประเมินเท่านั้น คนลำบากคือเด็กและอนาคตของชาติ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#76 tabbar

tabbar

ขาประจำ

Posted 7 September 2013 - 10:15

อนุบาล-ป.6  ถ้าพอมีกำลังแนะนำว่า ให้ปูพื้นฐานลูกด้วยการเลือก รร.เอกชนดีกว่า

ถึงแม้ค่าเทอมจะแพงหน่อย แต่ที่นั่นคือการเริ่มชีวิตการเรียนรู้ของลูก ต้องปูพื้นฐานให้แน่น

เลือกที่ที่ให้เขาได้รับการดูแลใส่ใจให้มากๆ ไม่ว่าจะเป็นการเรียนการสอน กริยามารยาท

สังคม และสิ่งแวดล้อม

รร.เอกชน จะมีเวลาใส่ใจดูแลดีกว่า รร.รัฐบาลแน่นอน อันนี้ไม่ได้ดูถูก รร.รัฐบาลนะ 

จำเป็นต้องพูดความจริง  เราปฏิเสธไม่ได้ว่า รร.รัฐนั้นเรียนฟรี มีเด็กหลากหลายๆ 

เข้ามาเรียน และครูก็มีน้อย ไม่สามารถดูแลเด็กได้เต็มที่แน่นอน  

ขอเน้นว่าเรื่องที่สำคัญมากคือเรื่องสิ่งแวดล้อม

พอ ม.1 ค่อยให้ลูกไปสอบเข้าเรียน รร.ของรัฐ ซึ่งวิชาการแข็งกว่าเอกชน

**จากประสบการณ์จริงของลูก ลูกเรียนอนุบาล 3 ก็อ่านออกเขียนได้แล้ว

อ.3 เปิดหนังสือพิมพ์อ่านได้เลย แต่การเขียน ก็มีสะกดผิดบ้าง เช่น

คำว่า ประโยชน์ เขา จะเขียน ประโยด คือเด็กจะสะกดตามตัวอยู่ ยังแยกไม่ออก

พอ ขึ้น ป.1 ก็พัฒนาไปเรื่อยๆ 

ยกตัวอย่าง ให้เห็นชัดๆ

ตอนลูกจะขึ้น ป.1 มีผู้ปกครองจะย้ายลูกมาจาก รร.รัฐ 

เพื่อมาเข้า ป.1 ห้องเดียวกับลูก 

ก่อนรับคุณครูก็เอาไปทดสอบว่าจะสามารถเรียนกับเพื่อนได้หรือไม่

ปรากฏว่า ไม่ผ่าน น้องอ่านหนังสือไม่ได้เลย บวกเลขก็ไม่เป็น

ครูก็เลยบอกกับผู้ปกครองว่า รับ แต่น้องต้องเริ่มเรียน อ.3 ใหม่

ผู้ปกครองก็ยอม ให้เรียนซ้ำชั้น 

(เป็นเพียงตัวอย่างหนึ่งเท่านั้นนะคะ ไม่ได้เหมารวม)

ปล.เรื่องการจัดอันดับการศึกษาในอาเซียน

เฉยๆนะ เพราะไม่รู้ว่าคนจัดเอาอะไรเป็นเกณณ์

Edited by FahSai, 7 September 2013 - 10:22.

'' Nobody Perfect ''

#77 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

Posted 7 September 2013 - 10:23

นโยบาย ต้องพัฒนาครูอย่างโน้นอย่างนี้ มีทำผลงาน ส่งไปอบรม งานสอนเลยไม่ค่อยมีเวลาสอนเท่าที่ควร บางช่วงมีกีฬาสี งานวิชาการต่างๆ ต้องพานักเรียนไปแข่งวิชาการ

เด็กก็ตีไม่ได้ แถมไม่ให้สอบตกอีก เด็กโง่ขนาดไหนก็ต้องให้ผ่าน เดี๋ยวดัชนีชี้วัดจะต่ำ ผู้บริหารจะด่าเอา

แม่ผมสอนเด็กประถม ป.3 เคยสอนเด็กนักเรียนแล้วได้ดัชนีชี้วัดสูง ปีต่อมา เด็กอีกรุ่นส่วนใหญ่อ่าน-เขียน-บวกเลข ไม่ได้

เพราะครู ป.2 ไม่ค่อยสอนเพราะมัวแต่ทำผลงาน กลายเป็นว่าเด็กพื้นฐานแย่ แม่ผมก็สอนเต็มที่ แต่เด็กก็ดีขึ้นในระดับหนึ่งเท่านั้น เพราะต้องปูพื้นให้ใหม่

กลายเป็นว่าเทียบดัชนีชี้วัดกับรุ่นก่อนกลายเป็นว่าสอนแย่ลงซะงั้น ทั้งๆที่ไปช่วยเก็บตกของครูชั้น ป.2 แถมเหนื่อยขึ้นเป็น 2 เท่าอีก

เลิกเถอะ นโยบายประเมินครูแบบเอาคะแนนดัชนีมาวัด มันทำให้คนตั้งใจท้อแท้ และจะพาทำแค่ให้ผ่านๆการประเมินเท่านั้น คนลำบากคือเด็กและอนาคตของชาติ

ใช่ครับ เห็นอย่างนี้เลย

ประชุมครูหน่วยงานต่าง ๆ โครงการต่าง ๆ มีแทบทุกเดีือน ภรรยาผมต้องไปทุกเดือน เพราะเป็นครูผู้น้อย

เลยไม่มีเวลาสอนเด็มร้อย บ้างภาคเด็กเรียนไม่จบตามปกติ ก้อต้องมาสอนตอนปิดภาคให้อีก ไม่งั้น ชั้นปีต่อไปจะมีปัญหาอีก

โอ้ววววววววววววววววววววววววววววววววววว

บางทีก้ออยากด่าครูผู้ใหญ่จริง ๆนะ ภรรยา ทำแทบจะทุกอย่างเลยมั่ง

แล้วผมเนี่ยละ ต้องมาช่วยพิมนั้นพิมนี่

ปล. ภรรยาผมสอน คณิตศาสตร์ มอต้นครับ แต่ภรรยา ผมจบวิทยาศาสตร์ มา

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

#78 หลงฮู้เช็ง

หลงฮู้เช็ง

ขาประจำ

Posted 7 September 2013 - 14:38

จริง ๆ ๆ แล้ว ผมคิดว่า น่าจะเกี่ยวกับ ระบบ แบบแผนการศึกษา มากกว่า

จากที่ ภรรยา ผมได้สอนมา ภรรยาบอกว่า จริง ๆ แล้วเด็กพร้อมจะรับได้เสมอ ไม่ว่าจะอะไร

แต่ปัญหา ใหญ่ ณ ตอนนี้คือ ยังไม่มีแบบแผน หรือ แบบเรียนที่แน่นอน

รวมไปถึง หลักสูตรต่าง ๆ ที่ไม่มีความแน่นอน เพราะเปลี่ยนมันแทบทุกปี

หลักสูตรบ้างหลักสูตร ไม่สามารถใช้ได้กับบ้างกลุ่ม หรือ บ้างท้องถิ่น 

สิ่งที่โรงเรียนในแต่ละโรงเรียนจะต้องปรับใช้ในแต่ละโรงมากกว่าที่จะพึ่งหลักสูตร

แต่ปัญหาตามมาอีก นั้นคือ เวลาสอบเข้าโรงเรียนต่าง ๆใน ชั้นปีถัดไป หรือ สอบเข้ามหาลัย

ความรู้แตกต่างกันอย่างมาก

ไม่ใช่ว่า เราล้าหล้า เขมร หลอกนะ ถ้าพูดตามความจริง แต่ปัญหาของเรา คือหลักสูตรการศึกษา นะ

เห็นด้วยครับ  เสริมนิดนึง ส่วนตัวผม เชื่อว่า จุดเปลี่ยนของระบบการศึกษาเมืองไทย เริ่มตั้งแต่ข้อสอบเอ็นทรานซ์โดนเปิด

เพื่อคน คนเดียว ความศักดิ์สิทธิ์ของการคัดเลือกเข้าเรียนในระดับอุดมศึกษาในมหาวิทยาลัยของรัฐก็เสื่อมลงนับแต่นั้น

ในระยะเวลาไม่ถึงสองทศวรรษ ระบบการศึกษาไทย  เละตุ้มเป๊ะ  ไม่มีชิ้นดี  ไม่ใช่เกิดจากสาเหตุเดียว แต่เกิดจากหลาย

สาเหตุ เปรียบเทียบง่ายๆ เหมือนเครื่องบินตกนั่นแหละ แม้ว่าเครื่องบิน จะมีเซฟตี้หลายอย่าง แต่บทมันจะเฟล  มันก็เกิด

ขึ้นได้ ตายยกลำ

#79 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 7 September 2013 - 15:01

อ่านมาถึงตรงนี้เลยกลับมาคิดว่า

"ทำไมหลายคนถึงยกหน้าที่การศึกษาของชาติไว้ที่กระทรวงศึกษาธิการกระทรวงเดียว"

ทั้งที่ๆการจะผลิตแรงงาน บุคลากร พลเมืองทีดี น่าจะเป็นหน้าที่ของทุกกระทรวงทุกหน่วยงาน

เข้าไปช่วยครูๆทั้งหลาย บอกความต้องการ บอกคุณสมบัติ ของบุคลากร แรงงาน ที่ต้องการ

ครูเขาไม่ทราบหรอกว่า วิศวกร สถาปนิก แพทย์ เกษตรกร พ่อค้าแม่ค้า ล่าม ฯลฯ อาชีพต่าง

เขาควรมีวิชาอะไร จรรยาบรรญขนาดไหน หลักสูตรที่เราสอนให้เด็กรู้ทุกอย่างมันเป็นสมัยประชากรเราไม่กี่สิบล้าน

แต่ตอนนี้ประชากรของเราเกือบร้อยล้านแล้ว ถึงเวลาหรือยังที่เราจะผลิตพลเมืองที่เก่งเฉพาะด้าน?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#80 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 7 September 2013 - 16:50

อนุบาล-ป.6  ถ้าพอมีกำลังแนะนำว่า ให้ปูพื้นฐานลูกด้วยการเลือก รร.เอกชนดีกว่า

ถึงแม้ค่าเทอมจะแพงหน่อย แต่ที่นั่นคือการเริ่มชีวิตการเรียนรู้ของลูก ต้องปูพื้นฐานให้แน่น

เลือกที่ที่ให้เขาได้รับการดูแลใส่ใจให้มากๆ ไม่ว่าจะเป็นการเรียนการสอน กริยามารยาท

สังคม และสิ่งแวดล้อม

รร.เอกชน จะมีเวลาใส่ใจดูแลดีกว่า รร.รัฐบาลแน่นอน อันนี้ไม่ได้ดูถูก รร.รัฐบาลนะ 

จำเป็นต้องพูดความจริง  เราปฏิเสธไม่ได้ว่า รร.รัฐนั้นเรียนฟรี มีเด็กหลากหลายๆ 

เข้ามาเรียน และครูก็มีน้อย ไม่สามารถดูแลเด็กได้เต็มที่แน่นอน  

ขอเน้นว่าเรื่องที่สำคัญมากคือเรื่องสิ่งแวดล้อม

พอ ม.1 ค่อยให้ลูกไปสอบเข้าเรียน รร.ของรัฐ ซึ่งวิชาการแข็งกว่าเอกชน

**จากประสบการณ์จริงของลูก ลูกเรียนอนุบาล 3 ก็อ่านออกเขียนได้แล้ว

อ.3 เปิดหนังสือพิมพ์อ่านได้เลย แต่การเขียน ก็มีสะกดผิดบ้าง เช่น

คำว่า ประโยชน์ เขา จะเขียน ประโยด คือเด็กจะสะกดตามตัวอยู่ ยังแยกไม่ออก

พอ ขึ้น ป.1 ก็พัฒนาไปเรื่อยๆ 

ยกตัวอย่าง ให้เห็นชัดๆ

ตอนลูกจะขึ้น ป.1 มีผู้ปกครองจะย้ายลูกมาจาก รร.รัฐ 

เพื่อมาเข้า ป.1 ห้องเดียวกับลูก 

ก่อนรับคุณครูก็เอาไปทดสอบว่าจะสามารถเรียนกับเพื่อนได้หรือไม่

ปรากฏว่า ไม่ผ่าน น้องอ่านหนังสือไม่ได้เลย บวกเลขก็ไม่เป็น

ครูก็เลยบอกกับผู้ปกครองว่า รับ แต่น้องต้องเริ่มเรียน อ.3 ใหม่

ผู้ปกครองก็ยอม ให้เรียนซ้ำชั้น 

(เป็นเพียงตัวอย่างหนึ่งเท่านั้นนะคะ ไม่ได้เหมารวม)

ปล.เรื่องการจัดอันดับการศึกษาในอาเซียน

เฉยๆนะ เพราะไม่รู้ว่าคนจัดเอาอะไรเป็นเกณณ์

ผมกำลังเห็นปัญหาเดียวกัน เราดันจนเด็กเราสะกดด้ทั้งไทยและมาเลย์

กังวลและเห็นภาพว่าเด็กที่จะเข้ามา ป ๑ อาจไม่ได้มาตรฐานเดียวกับเด็กเรา

#81 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 7 September 2013 - 20:20

ก่อนที่จะตื่นตูมไปมากกว่านี้ เอ้าเอาหลักฐานมาให้ดูกันแล้ว จีนที่ว่าแน่ ๆ ยังโดนกัมพูชาจี้ตูดนะเออ และเราไม่ต้องกลัวรัสเซีย สเปน อิตาลี ยังอันดับต่ำกว่าเราเยอะ

ถามจริง

คุณเชื่อโดยไม่ต้องสงสัยเลยเหรอ ว่าการศึกษาของซิมบับเว เหนือกว่าญี่ปุ่น-เกาหลีใต้?

(ซิมบับเว 30 คะแนน 4.5  ญี่ปุ่น 43 เกาหลี 44 คะแนน 4.2)

ขณะที่คุณกล่าวหาว่าพวกเราเชื่อข่าวโดยไม่สอบข้อมูล

แต่อันดับแปลกๆแบบนี้คุณกลับเชื่อเลยทันที?

gladiator 1.jpg

#82 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

Posted 7 September 2013 - 21:07

ถามจริง

คุณเชื่อโดยไม่ต้องสงสัยเลยเหรอ ว่าการศึกษาของซิมบับเว เหนือกว่าญี่ปุ่น-เกาหลีใต้?

(ซิมบับเว 30 คะแนน 4.5  ญี่ปุ่น 43 เกาหลี 44 คะแนน 4.2)

ขณะที่คุณกล่าวหาว่าพวกเราเชื่อข่าวโดยไม่สอบข้อมูล

แต่อันดับแปลกๆแบบนี้คุณกลับเชื่อเลยทันที?

ถูกกกกกกกกกกกกต้องแล้วคร๊าบบบบบบบบบบบ ผมรอคนอย่างท่านมานานนนนนนนมากแล้ว  เพราะว่าท่านอื่นเอาแต่ด่าสบถฝ่ายที่ตนไม่ชอบอย่างเดียว หาคนแบบท่านน้อยมั๊ก ๆ  ถ้าท่านลองสังเกตุประโยคว่า How well does the educational system in your country meet the needs of a competitive economy? แล้วท่านจะเข้าใจแบบที่ผมพยายามจะให้ท่านอื่นเข้าใจ :lol:

นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#83 หนูอ้อย

หนูอ้อย

Posted 8 September 2013 - 13:20

หนูอ้อยไม่ใช่ชาวกรุงเทพฯ เลยไปถามคุณแม่มาให้ เห็นบอกว่า สาธิตละอออุทิศ กับธรรมภิรักษ์ปิ่นเกล้า ดีค่ะ

มีลิงก์ละอออุทิศมาฝากนะคะ แต่ต้องดูเส้นทางเดินรถด้วยว่าเด็กจะอยู่ในรถนานไหม แถวสามเสนรถจะติดมาก

ระดับประถมถึงมัธยมปลายอยากให้ภาษาอังกฤษเนี้ยบแถวนั้นให้เข้าเซนต์ฟรัง หรือเซนต์คาเบรียล

แอดมิสชั่นจะได้เปรียบมาก ยิ่งหลักสูตรแพทย์บางตัวให้น้ำหนักภาษาอังกฤษสูงกว่าทุกวิชา

คุณแม่เป็นศิษย์เก่าเซนต์ฟรังเล่าว่าที่นั่นเขามีการสอนอังกฤษที่ดีมากๆเช่นให้ท่องศัพท์ต่างๆแต่เด็กๆเริ่มจากง่ายไปยาก

และขยายวงศัพท์ออกไปกว้างมากๆ   คือภาษาอังกฤษถือเป็นจุดขายของโรงเรียนเซนต์ๆทั้งหลาย

เรื่องพวกนี้ถ้าไปเริ่มตอนโตมันไม่ทันแล้ว เด็กจะยิ่งมีความรู้สึกท้อถอย

http://topicstock.pa.../N11712723.html

โรงเรียนธรรมภิรักษ์ปิ่นเกล้า (วันนี้ว่างเลยช่วยค้นต่อ  :wub: )

ที่ธรรมภิรักษ์จะมีอัตราส่วนครู : นักเรียน  1:25  (มีครูผู้ช่วยด้วยอีก 1)  อนุบาลจะสอนให้ทานอาหารเอง

รักษาความสะอาด ใส่เสื้อ กลัดกระดุมเอง ถอด-ใส่เสื้อยืดเองได้ และฝึกการเข้าสังคมกับคนอื่น

มีห้องดนตรีจากยามาฮา โค-ออพส่งครู ส่งเครื่องมา (ฝึกเล่นเพลง "ขนมปังกรอบ" ฮิฮิ)

โรงเรียนนี้จัดว่าดีสำหรับอนุบาลค่ะ แล้วอยู่ฝั่งธนไม่ต้องข้ามสะพานปิ่นเกล้ามา

สบายหน่อยสำหรับน้องนะคะ  พอโตหน่อยค่อยข้ามมาสามเสน ซึ่งนอกจากมีโรงเรียนเซนต์แล้ว

ยังมีโรงเรียนสาธิตราชภัฏสวนสุนันทาที่รับ ม.1 และ ม.4

ลองเข้าไปดูลิงก์นะคะเป็นของล่าสุดปี 2556  http://enn.co.th/5872

ถ้าเรียนสาธิต น้องก็จะกล้าแสดงออก ส่วนภาษาก็ให้เพิ่มจากครูฝรั่งข้างนอกก็จะไม่ต่างกันเท่าไรค่ะ

Edited by หนูอ้อย, 8 September 2013 - 13:22.

#84 หนูอ้อย

หนูอ้อย

Posted 8 September 2013 - 15:04

โรงเรียนอำนวยศิลป์ธนบุรี

http://www.ansd.ac.th/#

โรงเรียนนี้จัดการเรียนการสอนแบบมอนเตสซอรี่ 

เหมาะกับเด็กที่คุณพ่อคุณแม่มีเป้าหมายจะส่งลูกเรียนต่างประเทศหรือโรงเรียนอินเตอร์

http://www.manager.c...D=9540000068075

น่ารักมาก.. จากเว็บ 2pasa.com ของอำนวยศิลป์

http://go2pasa.ning.com/video/2-12

ดูจากแผนที่แล้วไกลจากปิ่นเกล้ามากเลยนะคะนี่ (คงไม่ได้ช่วยท่าน whiskypeak สักเท่าไร  :()

#85 hinotori

hinotori

ขาประจำ

Posted 8 September 2013 - 18:27

รมต. มันห่วยแตก บอกตรงๆ ทุกรัฐบาลเลย

- เปลี่ยนรูปแบบการจัดการเรียนการสอนทุกปี เปลี่ยนทำไม ครูที่เขาสอนมาจนเข้าฝักแล้ว ต้องมาเปลี่ยนรูปแบบใหม่ คุณภาพการสอนก็ลดลง เด็กก็งง

ยกตัวอย่าง แท็บเล็ต แจกมาได้ งี่เง่า แล้วมาบังคับให้ครูต้องเอาเข้ามาในกิจกรรมการเรียนการสอน ความเป็นจริงคือ พวกเธอเปิดเล่นอะไรก็เล่นไปเถอะ ครูงง

- ประเมิน 5 เหวอะไรก็ไม่รู้ เดี๋ยวก็มาๆๆๆ ครูไม่เป็นอันทำอะไร มาถึงก็บอกว่าต้องทำโน่นทำนี่ แต่ละอย่างไม่เกี่ยวกับการพัฒนาเด็กโดยตรง มาตรฐานเป็นสิบ ตัวชี้วัดเป็นร้อย

มันบ้าไปแล้ว เอาวิธีการของประเทศอื่นมาใช้กับประเทศไทย ฝีมือไอ้พวกด้อกเตอร์บนหอคอยงาช้าง พวกมันจะรู้บ้างรึไม่ว่า ตั้งแต่ตั้งสำนักงานมาตรฐานทางการศึกษามาเนี่ย

การศึกษาไทยก็ตกต่ำลงเรื่อยๆ ดีแต่หาเรื่องให้พวกตัวเองมีอำนาจ แต่อย่างอื่นฉันไม่สน โยนภาระให้ครูไปซะงั้น

- ล่าสุด นี่ก็บ้า AEC (ยกทรงชั้นดีมีมาตรฐาน) เห่อกันเข้าไปทั้งๆที่ไม่ได้มีผลอะไรเลย ต้องจับยัดเข้ามาในการเรียนการสอน ต้องจ้างครูต่างชาติมาสอนภาษา

แล้วก็บ้าจ้างครูฟิลิปปินส์มากันให้ตรึม บางคนไม่จบด้านการสอน พูดสำเนียงอังกฤษปนตากาล้อก ฝรั่งเองยังฟังไม่รู้เรื่อง เอามาสอนเด็กแล้วมันจะเหลือเหรอ

- นี่ยังไม่นับแบบเรียนที่ไม่เป็นมาตรฐานเดียวกันอีกนะ

พูดเรื่องนี้แล้วมันจี๊ดจริงๆ ผ่าดิ

#86 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

Posted 9 September 2013 - 10:03

แก้ไข...............กระผมไม่ขอสรุปดีกว่า

Edited by อาบังคนเหนือ, 9 September 2013 - 10:19.

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#87 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

Posted 9 September 2013 - 11:29

โรงเรียนอำนวยศิลป์ธนบุรี

http://www.ansd.ac.th/#

โรงเรียนนี้จัดการเรียนการสอนแบบมอนเตสซอรี่ 

เหมาะกับเด็กที่คุณพ่อคุณแม่มีเป้าหมายจะส่งลูกเรียนต่างประเทศหรือโรงเรียนอินเตอร์

http://www.manager.c...D=9540000068075

น่ารักมาก.. จากเว็บ 2pasa.com ของอำนวยศิลป์

http://go2pasa.ning.com/video/2-12

ดูจากแผนที่แล้วไกลจากปิ่นเกล้ามากเลยนะคะนี่ (คงไม่ได้ช่วยท่าน whiskypeak สักเท่าไร  :()

แนะนำ โรงเรียนเด่นหล้า ตรงแถวๆสะพานพระราม5ครับ

ถ้ามาจากปิ่นเกล้าก็มาทางกาญจนาภิเภกไปทางสุพรรณ แล้วเบี่ยงตามป้ายที่บอกว่าไปสะพานพระราม5

รถไม่ติดเพราะไม่ได้เข้าเมือง  เห็นเด็กๆลูกญาติหลายคนเรียนที่นี่กันครับ

#88 หนูอ้อย

หนูอ้อย

Posted 9 September 2013 - 12:16

แนะนำ โรงเรียนเด่นหล้า ตรงแถวๆสะพานพระราม5ครับ

ถ้ามาจากปิ่นเกล้าก็มาทางกาญจนาภิเภกไปทางสุพรรณ แล้วเบี่ยงตามป้ายที่บอกว่าไปสะพานพระราม5

รถไม่ติดเพราะไม่ได้เข้าเมือง  เห็นเด็กๆลูกญาติหลายคนเรียนที่นี่กันครับ

อนุบาลเด่นหล้าก็ดัง ได้ยินว่าสอนระดับอนุบาลดี ..มีแผนที่มาฝากนะคะ (ขอโทษที่เป็นแผนที่โฆษณาหมู่บ้านแต่อันนี้ชัดสุดค่ะ)

%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users